Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson P990i - Effective Communications
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 957 / เข้าชม: 1071573
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2006 18:30  
ตอบโดยอ้างถึง  

ก้อถอดฟลิบออกซิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2006 18:32  

taiki-aik ผู้เขียน:
มะน่ามี flip เลยอ่ะ
flip ทำให้ความสวยน้อยลง -*-
ราคาคงอลังการเท่ากะ spec เลยละสิ ^^"

ก้อถอดฟลิปออกสิ
Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เพิ่งถอยมาเมื่อวันเสาร์ค๊าบ ตอนนี้ออกอาการแล้วค๊าบ
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2006 18:34  

[quote="alongnui"]คือเพิ่งซื้อมา เครื่อง restart ไปสองครั้งแล้วครับ
เรื่องแบตไม่รู้ว่ามีปัญหารึปล่าว คือว่า charge แบบเต็มๆเลย (12 ชม.) แค่เปิดใช้ contact, calendar, note พอตกเย็นแบตก้อหมดแล้วครับ

เครื่องของศูนย์ไหนคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2006 18:38  

อดีตสาวก Sony ผู้เขียน:
สุดยอดนางในฝันครับ ทำได้อย่างเดียวคือ รีบตั้งหน้าตั้งตาเก็บตังค์ได้แล้ว เครื่องนี้คงใช้ได้อีกหลายปีครับ (เอ..ไม่รู้ว่าถอดฟลิบได้ปะ)

ได้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2006 18:49  

WoR75 ผู้เขียน:
ได้ข่าว ยัง ภาษาไทยไม้ได้นิครับ หรือ ผมได้ข่าวมามั่ว T_T กำลังตัดสินใจซื้อ แต่ติดเรื่อง ภาษาไทย T_T รอแน่นอนก่อน

ได้ภาษาไทยแล้วครับ แต่ต้องลงสมาร์ทไทยในกล่องก่อน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2006 19:15  

ผมได้เอาเคื่องไปลงภาษาไทยแล้วที่ร้านไอทีหลี่เซ็งครับคิด800บาทตอนนี้ผมไม่เดือดร้อนแล้วค่อยรอโปรแกรมเสริมมาตอนนี้เริ่มใช้งานคล่องแล้วสบายดีเพราะใช้งานกับบูลทูธใช้แล้วก็รู้สึกokกับมันแล้วครับผมว่าใครซื้อโอทูมาผมว่าคงต้องมีผิดหวังเล็กๆน้อยๆบ้างแหละแต่รู้สึกว่าp990iก็มีข้อติเหมือนกันครับเรื่องเสียงเรียกเข้ากับกล้องถ่ายรูปครับคือเสียงเรียกเข้าดังค่อยกว่าp900อีกครับและเรื่องกล้องเขาพัฒนาไปถึง3ล้านแล้วผมว่าคนที่เล่นเครื่องระดับนี้แล้วคนที่ซื้อต้องใช้งาน2เครื่องอยู่แล้วใช่มั้ยครับ
อยากได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2006 22:37  

แล้วพวก พี่ ซื่อเครื่องกันที่ไหนอ่ะ ค่ะ ซื้อที่ไหนแล้วดี อ่ะ เริ่ม อยากได้ๆๆขึ้นมาแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2006 22:40  

ซื้อเครื่อง กันที่ไหนอ่ะ คะ ศูนย์ i-mobile ทุกที่มีเครื่องพร้อม ขายเลยละเปล่าคะ หรือว่าต้องสั่งจองก่อนแล้วรอ ของคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2006 11:10  

ที่ i-Mobile สาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้า แต่จำนวนจำกัดไปก่อนได้ก่อน
WoR75
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2006 12:53  

ว้าวดีจิงๆ อยากได้ แต่ต้องรอดูไปก่อน
juris001
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : โปรแกรมเสริม
วันที่โพสท์ : 16 Sep 2006 16:36  

WoR75 ผู้เขียน:
ว้าวดีจิงๆ อยากได้ แต่ต้องรอดูไปก่อน

โปรแกรมเสริมหาได้ที่ไหนบ้างครับ ใช้งานดีหรือเปล่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2006 18:38  

Anonymous ผู้เขียน:
ผมได้เอาเคื่องไปลงภาษาไทยแล้วที่ร้านไอทีหลี่เซ็งครับคิด800บาทตอนนี้ผมไม่เดือดร้อนแล้วค่อยรอโปรแกรมเสริมมาตอนนี้เริ่มใช้งานคล่องแล้วสบายดีเพราะใช้งานกับบูลทูธใช้แล้วก็รู้สึกokกับมันแล้วครับผมว่าใครซื้อโอทูมาผมว่าคงต้องมีผิดหวังเล็กๆน้อยๆบ้างแหละแต่รู้สึกว่าp990iก็มีข้อติเหมือนกันครับเรื่องเสียงเรียกเข้ากับกล้องถ่ายรูปครับคือเสียงเรียกเข้าดังค่อยกว่าp900อีกครับและเรื่องกล้องเขาพัฒนาไปถึง3ล้านแล้วผมว่าคนที่เล่นเครื่องระดับนี้แล้วคนที่ซื้อต้องใช้งาน2เครื่องอยู่แล้วใช่มั้ยครับ

800 เลยหรอ แพงจัง Exclamation

คัยรู้บ้างว่ากดปุ่มไหนถึงถ่ายรูปได้ ผมกดไม่เห็นเห็นมีปุ่มไหนกดแล้วถ่ายรูปเลย Question
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2006 22:09  

ลงภาษาไทย หมายถึงเมนูทั้งหมดเป็นภาษาไทยหรอ Question
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2006 06:51  

ปุ่มอยู่ตรงข้างที่ใส่เมมโมรีที่มีรูปกล้องแหละครับ
ภาษาไทยนี่ได้แค่พิมพ์ไทยกับอ่านไทยได้ครับ
Sell
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Sep 2006 11:33  

ราคาที่ MBK เท่าไหร่แล้วครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2006 17:59  

ปุ่มอยู่ตรงข้างที่ใส่เมมโมรีที่มีรูปกล้องแหละครับ
ภาษาไทยนี่ได้แค่พิมพ์ไทยกับอ่านไทยได้ครับ

ถ้างั้นทำไมต้องไปเสียตังค์ลงภาษาไทย Question เค้ามีแถมมาให้นนี่น่า Exclamation
guesss
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Sep 2006 22:14  

เห็นเค้าว่า ปัญหาเยอะมาก ไม่ว่าจะเป็น เรื่องเสียงเรียกเข้าที่เบามาก เรื่องแฮงค์บ่อย เรื่องเครื่องหน่วง แล้วไม่ทราบว่า หลังจากเปิดตัวในวันที่ 21 แล้วออกขายอย่างเป็นทางการปัญหาเหล่านี้จะหมดไปหรือป่าวครับ
ขอบอกตามตรงว่ารอรุ่นนี้มาตั้งแต่ปีที่แล้ว ใจอยากใช้รุ่นนี้มากๆๆๆๆๆๆๆ
รบกวนผู้รู้ หรือ เจ้าหน้าที่ของโซนี่ไทย ช่วยบอกเพื่อความแน่ใจที่ว่า จะหายหรือไม่หาย จะได้ทำใจว่าจะรอต่อไป หรือ ตัดใจจากกันซะที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2006 06:12  

ไม่มีขายครั้งที่2แน่ๆครับมีแต่ว่าให้ไปupโปรแกรมตัวใหม่เท่านั้นครับผมอยากได้ผมใช้เครื่องนอกอยู่นะครับต้องไปupภาษาไทยใหม่คุณถ้าอยากได้ไม่ต้องรีรออยากได้ก็ซื้อไม่อยากก็ไม่ต้องซื้อก็แค่นี้แหละครับ
05022514
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช้มาสองวันครับ
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2006 21:08  

สงสัยผมคงไปกับตัวนี้ไม่ได้ ความรู้สึกส่วนตัวหน่วงเสียงเรียกเข้าเบา ไม่มีไฟแสดงสัญญาณ หรือแสดงการเปิดบูทูธ แต่กล้องแจ่มมากๆ นอกนั้นธรรมดาครับ ผมว่าพี910 ดีกว่าง่ายกว่า ทั้งเสียงไฟแสดงสัญญาณและความเร็ว ผมขายทิ้งไปแล้ว ถ้าไงลองเล่นดูนะครับเดี๋ยวหาว่าผมโม้ ฮ่าๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Sep 2006 23:30  

เสียงเรียกเข้าอยู่ในระกับ K750 W800 W810 K790 หรือว่า W900 ครับ
เพราะผมใช้มาแล้วทุกรุ่น โดย K750 W800 W810 K790 จะใช้ลำโพงตัวเดียวกันเลย
แต่ W900 นี่ลำโพงดังกว่าครับ ดังกว่า W550 อีก
ผมอยากรู้ว่า P990 นี่ ลำโพงใช้แบบตัวไหนงับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้ๆ
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2006 08:32  

อยากทราบว่าที่ศูนย์โซนี่มีขายรึยังคะ แล้วที่มีการสั่งจองกับศูนย์โซนี่ แถมเมม 1 กิ๊ก เค้าได้กันรึยัง ขอบคุณค่ะ
Looker
SP Moderator
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : The New Smartphone P990i
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2006 10:15  

The New Smartphone P990i (FW Version ล่าสุด R7A001)
ระบบเครือข่าย UMTS/GSM-Triband (900/1800/1900 MHz)
ระบบปฏิบัติการ Symbian OS Version 9.1 (UIQ 3.0 Platform)

-กล้อง 2.0 Mgpx, Auto focus พร้อมไฟแฟลชถ่ายภาพชัดแจ๋ว
-ลำโพงหลังคุณภาพเสียงดังกังวาลใส (พร้อม Mega Bass) แม้ไม่เทียบเท่าตระกูล Walkman แต่ก็ถือว่าแจ่ม!
-ลำโพงสนทนาเสียงดังฟังชัดกว่ารุ่นอื่นๆ
-อุปกรณ์ฯ สุดเดิร์นเลิศหรูอลังการใหม่ล่าสุดจากแคตตาล็อคขนใส่มาให้อย่างครบครัน แต่หูฟังห่วยแตก Package แย่สุดบรรยาย..

P990i มาพร้อมแบตฯ, Stylus (ปากกาเขียนหน้าจอ), แท่นชาร์จ CDS-60 รุ่นใหม่มีพนักพิงหลังเครื่องพับได้,สายชาร์จฯ แบบ 2 port, สาย USB ดาต้าลิงค์, หูฟังแบบ 2 หูรุ่นธรรมดา, MSD Sandisk ขนาด 64 MB พร้อม Adaptor (สามารถแลกซื้อขนาด 512 MB + Adaptor ได้ในราคา 500 บาท), Stylus อีก 1 อัน, สายคล้องข้อมือ, อุปกรณ์ถอดฝาฟลิบพร้อมฝาปิด, CD PC Suite P990, โปรแกรม SmartThai Keyboard, SmartDictionary และ คู่มือใช้งานภาษาอังกฤษ นอกจากนี้ยังมีโปรแกรมอื่นๆ ใส่มาให้อีกเพียบ!
*SmartDictionary เวอร์ชั่นนี้เจ๋งสุดๆ เพราะพูดได้ด้วยคับ!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 27 Sep 2006 20:36; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2006 15:49  

เครื่องที่นำมาให้ดู นี่ ซื้อจาก ศูนย์ i-mobile แล้วได้ทั้งหมดที่เห็นเลยใช่มั้ยคะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Sep 2006 23:01  

เครื่องที่นำมาให้ดู นี่ ซื้อจาก ศูนย์ i-mobile แล้วได้ทั้งหมดที่เห็นเลยใช่มั้ยคะ

ใช่แล้วคับ สามารถแลกซื้อ MSD Pro Sandisk ขนาด 512 MB ได้ในราคา 500 บาท หรือแลกซื้อ BT ยี่ห้อ Motorola แบบ Headset พร้อมสายชาร์จฯ ในราคา 500 บาท

ตัวอย่างอุปกรณ์ฯ ที่มากับ P990i
แท่นวางตั้งโต๊ะ CDS-60 มี 3 พอร์ตให้เสียบสายชาร์จฯ, หูฟัง และสาย USB ดาต้าลิงค์ได้พร้อมกัน รุ่นใหม่จะมีพนักพิงช่วยให้เครื่องทรงตัวได้ดีขณะใช้งานปุ่ม ไม่ต้องกลัวเครื่องเป็นลมหงายหลัง พนักพิงสามารถพับเก็บได้หากต้องพกพาใส่กระเป๋า

สายชาร์จฯ รุ่นใหม่ CST-75 มี 2 พอร์ต สามารถเสียบหูฟังหรือสาย USB ดาต้าลิงค์พร้อมชาร์จแบตฯ ไปด้วยพร้อมๆ กัน

เมื่อต่อเข้ากับลำโพงพกพา MDS-60 (ต้องซื้อต่างหากนะคับ) จะให้คุณภาพเสียงสเตอริโอดังกระหึ่ม ยิ่งฟังวิทยุนี่เสียงดังชัดเจนดีมากๆ ด้านหลังมือถือจะพิงด้านหน้าลำโพงพอดีช่วยให้ใช้งานปุ่มกดได้สะดวกสบาย หากต้องการโทรออกหรือมีสายเรียกเข้าก็สามารถเปิดฟังก์ชั่น Speaker phone สนทนาได้โดยไม่ต้องยกเครื่องออกมา แต่เสียงปลายสายจะออกที่ลำโพงหลังเครื่องมือถือ ม่ะได้ออกที่ลำโพง MDS-60 นะคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 23 Sep 2006 01:15; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2006 11:07  

ใช้มาแล้วมีปัญหาเรื่องเครื่องแฮงค์บ้างรึป่าวครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2006 12:48  

ใช้มาแล้วมีปัญหาเรื่องเครื่องแฮงค์บ้างรึป่าวครับ

มีคับ มี Restart ตัวเองหลายครั้งเหมือนกัน แต่เป็นเรื่องปรกติของมือถือ Symbian ที่ใช้ระบบปฏิบัติการ Version ใหม่ล่าสุด นอกนั้นยังไม่พบอาการอื่นๆ ก็คงต้องรอ FW Version ตัวใหม่มาช่วยแก้คับ

แม้ต้วเครื่องจะมีขนาดใหญ่แต่ก็ถือจับถนัดมือ (อาจเหมาะสำหรับมือผู้ชายมากกว่า) แถมน้ำหนักเบาอย่างไม่น่าเชื่อ! การใช้งานโดยรวมแล้วถือว่าดี
สิ่งหนึ่งที่ผมประทับใจมากๆ ก็คือการท่องเน็ทบนหน้าจอขนาดใหญ่ 2.8 นิ้ว สีสวยสดใสแบบ TFT-LCD 262K ความละเอียดสูง 240 x 320 px ผ่าน Web browser ที่ชื่อ Opera Mini

Opera Mini เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่มาทดแทน Web Browser หลักที่มีอยู่ในตัวเครื่อง เป็นโปรแกรมจาวาที่สามารถใช้งานได้ดีทั้งมือถือที่เป็น Symbian และมือถือทั่วไป ช่วยให้เราสามารถท่องเวปได้สะดวกสบายยิ่งขึ้น ซึ่ง Web browser หลักที่ติดมากับเครื่องมักประสบปัญหาเข้าเวปบางแห่งไม่ได้หรือเข้าเวปไทยแต่ไม่สามารถอ่านไทยได้แม้ลง SmartThai ไปแล้วก็ตาม..

หากต้องการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทผ่านเวปบราวเซอร์ Opera Mini ก็ให้เข้าไปที่ Main menu > Multimedia คุณจะเห็นโปรแกรม Opera Mini (อ้อ..คุณจำเป็นต้องตั้งค่า GPRS WAP ก่อนนะคับ)

แค่เปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้วพิมพ์ Address ในช่องบนสุด จากนั้นคลิ๊ก Ok

นี่เวปสยามโฟน

นี่เวป Sony Ericsson (ประเทศไทย) คับ

คีย์บอร์ดแบบ QWERTY เรืองแสงในที่มืดเมื่อเปิดฝาฟลิป ช่วยเพิ่มความสะดวกในการพิมพ์ข้อความภาษาอังกฤษและตัวเลข

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 27 Sep 2006 14:04; ทั้งหมด 3 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2006 13:02  

ผมมีเครื่องแล้วใช้แล้วก็โฮเครูปถ่ายชัดดีมากแต่ยังไม่มีลำโพงmds-60เลยไม่ทราบว่าที่คุณให้รูปมาดูคุณซื้อมาราคาเท่าไรครับช่วยบอกด้วยครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2006 13:19  

ผมมีเครื่องแล้วใช้แล้วก็โฮเครูปถ่ายชัดดีมากแต่ยังไม่มีลำโพงmds-60เลยไม่ทราบว่าที่คุณให้รูปมาดูคุณซื้อมาราคาเท่าไรครับช่วยบอกด้วยครับ

ศูนย์ทั่วไปแยกออกมาขายในราคา 4,XXX บาท แต่ผมซื้อได้ในราคา 3,000 บาท ถ้าคุณสนใจติดต่อผมก็ได้ looker2001@hotmail.com ผมมี 2 ชุดใหม่เอี่ยมแกะกล่อง..

*ปล.ไปๆ มากลายเป็นพ่อค้าเข้ามาขายของหรอเนี่ย..เรา..???
จริงๆ แล้วผมเห็นว่าซื้อได้ถูกก็เลยซื้อเก็บไว้เป็น Spare ม่ะได้คิดค้าหวังผลกำไรนะคับ..

เวปมาสเตอร์ด่าป่าวเนี่ย....???

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 22 Sep 2006 13:33; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2006 13:30  

พี่ผมอยากได้ครับพี่โทรหาผมได้มั้ยครับถ้าไม่เป็นการรบกวน0922881008ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2006 13:34  

เบอร์ผิดครับ0892288100ครับเรื่องลำโพงครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2006 14:11  

จะload program skypeใส่เครื่องแล้วใช้ได้หรือเปล่า หรือว่าskypeใช้ได้แต่pocket pc?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2006 18:22  

พี่ลุกเกอร์ทำไมสไตลัสพี่ถึงเป็นสีดำล่ะครับ[/img]
Silent Mode
Year's Star

หัวข้อ : ดีจริงหรือ..กับ P990i
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2006 20:11  

เพิ่งซื้อมาได้ 5 วันหลังจากที่ทนใช้ NK 8910 มาราวๆ 3-4 ปี จนฝามันมักจะเลื่อนเองเวลาอยู่ในกระเป๋ากางเกงก็เลยจำเป็นต้องซื้อมือถือใหม่ พูดถึง P990 รวมๆแล้วก็...OKครับโดยเฉพาะการออกแบบเข้า-ออกเมนูที่ครอบคลุมทุกๆส่วน ถ้าใครที่ไม่เคยใช้มือถือที่มีระบบ UIQ ของ SONY แล้วจะติดใจเลยครับ ส่วนมากที่ใช้ก็งาน WORD, EXCEL เพราะจะเอามาคิด PRICE LIST และบันทึกเก็บไว้ เวลาลูกค้าโทรมาขอราคาตอนอยู่นอก OFFICE จะได้ตอบได้เลยทันที บางทีก็เอามาเก็บฐานข้อมูลลูกค้าว่าเคยซื้ออะไรไปบ้าง
ส่วนที่พูดๆกันว่ามันมักจะมึนๆหรือมักจะ RE-START เองบ่อยๆนั้น ที่ใช้อยู่ไม่เคยเป็นนะครับใช้งานค่อนข้างหนักครับ แต่ผมจะเก็บทุกอย่างใน MEMORY-STICK ไม่เคยจะยุ่งกับ RAM ในเครื่องอยู่แล้ว เวลาจะเอาข้อมูลเข้า-ออกก็ถอดเฉพาะ MEMORY-STICK ออกมาใช้งานร่วมกับ CARD READER โดยจับโยนเข้าแต่ละ FOLDERS ไปเลยซึ่งใน MEMORY-STICK 512MB ที่ซื้อเพิ่มจากร้าน I-……ก็แบ่งเป็นหมวดๆมาให้อยู่แล้วด้วย ซึ่งตอนนี้ผมเอา GAME+DAMO ต่างๆที่อยู่ในเครื่องออกไปแล้ว ใช้ RAM ในเครื่องไปแค่ 12MB

ในส่วนของเสียงเรียกเข้าที่บอกว่าไม่ค่อยได้ยิน ไม่รู้นะผมใช้ MELODY ที่อยู่ในเครื่องปรับแค่ระดับ 5 ก็ดังมากแล้วครับ ใส่ในกระเป๋ากางเกงแล้วเดินในห้างได้ยินแน่นอนครับ ถ้าปรับใช้ EQ เป็น NORMAL นะครับลองใช้แบบอื่นแล้วเสียงทึบๆโดยเฉพาะMEGA BASS นั้นเหมาะที่ใช้กับหูฟังเท่านั้นครับ อื่นๆไม่รู้นะครับเพราะลองปรับดู 2-3 แบบแล้วไม่ได้เรื่องก็เลยปรับมา NORMAL แบบเดิม กลัวทนไม่ได้เดี๋ยวเสียดายเงินที่จ่ายไปแล้วไม่ได้ใช้งาน และลองเอา MP3 มาลองเป็นเสียงเรียกเข้าแล้วครับรู้สึกว่าเสียงจะเบาลงครับ แต่ถ้าปรับระดับเสียงให้สูงขึ้นก็ดีขึ้นครับ

แล้วเรื่อง CHARGE ไฟไม่เข้านั้นของผมไม่เจอปัญหานี้ครับ มีแต่มันเต็มเร็วเกินไปครับแค่ใช้เวลาการ CHARGE 30-60 นาทีเท่านั้นครับ ปรกติเวลาผม CHARGE กับเครื่องเดิมตอนใหม่ๆนั้นใช้เวลาอย่างน้อยก็ 2 ชม.แล้วถึงจะเต็ม แต่ตัวนี้ใช้เวลาน้อยกว่ามาก แต่เอามาใช้ดูก็ไม่มีปัญหาครับ ใช้ได้เกือบๆ 2 วัน โดยใช้เวลาคุยสายไป 116 นาทีครับ นอกนั้นทำงานอื่นอีกครับ

มันรัน PROGRAM ช้ามากมั้ย…..........ช้าครับแต่ไม่ถึงกับมากนี่ครับ อย่างมากก็ 1-2 วินาที โดยเฉพาะ DICTIONARY แต่ถ้าเปิดแล้วย่อไว้ที่ TASK MANAGER แล้วมาเปิดอีกทีก็ไม่มีปัญหาแล้วครับจนกว่าไม่ไปปิด PROGRAM ที่ TASK MANAGER ดีกว่าตอนที่ผมใช้ WINDOW CE ตั้งเยอะ รอไปเลยประมาณ 5 วินาที ผมว่าถ้า SONY เพิ่ม RAM ในเครื่องให้มากกว่านี้ประมาณ 128MB จะดีมากสำหรับระบบปฏิบัติการที่มี TASK MANAGER แบบนี้

สำหรับข้อเสียนั้นมีแน่ๆครับ คือตอนเริ่ม START-UP เครื่องนั้นนานมากๆครับ นานแค่ไหนหรือครับ เอาแบบนี้ ผมเริ่มเปิด COMPUTER กับ SONY ตัวนี้พร้อมกัน COMPUTER ของผมโหลดหน้า WINDOW เสร็จก่อนที่ SONY จะอยู่ในโหมด PHONE-STANDBY อีกครับ เห็นภาพมั้ยครับว่านานแค่ไหน ผมไม่เข้าใจว่าทำไมถึงโหลดนานแบบนี้ ได้แต่หวังว่าคงมี FW ใหม่ๆออกมาในเร็วๆนี้ อีกเรื่องหนึ่งก็ของแถมที่มาด้วย ทำไมถึงไม่ให้ที่มันดีกว่านี้ หูฟังห่วยๆ ตอนซื้อผมคิดว่าจะเป็นแบบเดียวกับตระกูล WALKMAN แต่ที่ไหนได้แบบมาตรฐานมา ซองหนังก็ไม่มี แบตก็ให้ก้อนเดียวแค่ 950 Ma ซึ่งมันไม่พอหรอกครับสำหรับหน้าจอใหญ่แบบนี้ บางคนบอกว่ามันเป็นมือถือแบบธุรกิจ ถ้ามันออกราคามาไม่ถึง 2หมื่นผมจะไม่เถียงเลยครับเพราะต้องลดต้นทุนเพื่อสู้กับยี่ห้ออื่นๆ แต่นี่เล่นไปเกือบ 3หมื่นมันน่าจะให้มากกว่านี้ ATOM ยังให้ KEYBOARD มาให้เลยถึงแม้ส่วนมากก็ไม่ใช้มันเท่าไหร่หรอก ส่วนเรื่องสุดท้ายครับ ไมค์ดูดเสียงครับ ก็อีกนั่นแหละบางท่านบอกดีกว่ารุ่นอื่นมากแล้ว ผมไม่เคยใช้รุ่นอื่นของ SONY มาก่อน ผมก็ไม่รู้ว่ามันดีขึ้นกว่าเดิมแค่ไหน รู้แต่เวลาผมเอาไปคุยที่หน้า SITE ก่อสร้างมักจะโดนลูกค้าด่าว่าเสียงรอบข้างดังกลบเสียงผม

คงจะแค่นี้ก่อนครับครั้งนี้ ในความคิดเห็นของผม นั้น ระบบปฏิบัติการ UIQ นี้ดีมาก ควบคุมง่าย เข้าใจง่าย เหมาะสำหรับคนที่ต้องการใช้งานทั้งPHONE และ PDA ส่วนคุณภาพของตัวมือถือนั้นก็ดีพอใช้ครับ ผมไม่ชอบ POP-PORT เลยครับ กลัวว่าซักวันมันจะหักคามือ พลาสติกที่ใช้ก็บางดีครับ (แอบด่า) แต่ชอบงานออกแบบเมนูและตัวเครื่องครับใช้งานง่ายดี อีกอย่างก่อนซื้อผมห่วงว่าฝาปิดกล้องจะเป็นรอยง่าย แต่พอเห็นตรงขอบฝากล้องยกสูงขึ้นเล็นน้อยก็เลยตัดสินใจซื้อไม่ยากเลยครับ********
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Sep 2006 23:11  

พี่ลุกเกอร์ทำไมสไตลัสพี่ถึงเป็นสีดำล่ะครับ[/img]

ไหน..ตรงไหนสีดำอ่ะ? ตาดีจิงน้องเรา...
ส่วนที่เป็นสีเงินมันสะท้อนแสงแฟลชเลยเห็นเป็นสีดำ ลองดูใหม่รูปข้างล่างม่ะได้เปิดแฟลชง่ะ..

ภาพถ่ายด้วยกล้อง P990i ขนาด VGA โหมด Macro ไม่เปิดแฟลช
ภายใต้แสงไฟ incandescent

ปล.เรื่องไมค์ดูดเสียงนี่ผมยังไม่ได้ลองใช้คุยแบบ Handheld เพราะส่วนใหญ่เวลาอยู่ข้างนอกจะต่อหูฟังตลอด แต่ที่ผมโพสไว้ข้างบนกระทู้ต้นๆ นั่นหมายถึงเสียงจาก "ลำโพงสนทนา" รุ่นนี้ดังฟังชัดกว่าในรุ่นอื่นๆ บางท่านอาจสับสนระหว่าง "ไมค์" กับ "ลำโพงสนทนา" จริงๆ แล้วมันอยู่คนละทิศกันเลย (หัวกะท้าย) แถมทำงานคนละหน้าที่กัน ไม่น่างงนะ!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2006 05:58  

ผมจะโพสรูปลงไปดูบ้างในบอร์ดพี่ช่วยบอกวิธีบ้างได้มั้ยครับโพสรูปลงไม่เป็นครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2006 11:55  

ผมจะโพสรูปลงไปดูบ้างในบอร์ดพี่ช่วยบอกวิธีบ้างได้มั้ยครับโพสรูปลงไม่เป็นครับ

คลิ๊กที่นี่ http://imageshack.us/ มีคำอธิบายขั้นตอน upload รูปไว้เสร็จสรรพคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2006 15:17  

ไม่รู้ว่าที่ใหนมีลำโพงรุ่นmds-70ของโซนี่อีลิกสันครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 06:57  

พี่ลุกเกอร์ครับผมทอมนะพี่พอดีจะโพสรูปผมจะโพสเครื่องผมไปให้ลองดูกันบ้างแต่โพสไม่ได้ซักทีเลยพี่ช่วยบอกคำอธิบายซักหน่อยได้มั้ยครับลองเข้าไปทำดูแล้วรูปมันไม่ออกมาที่เว็บน่ะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : ภาพถ่ายแบบ outdoor ด้วยกล้อง P990i
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 09:56  

ภาพถ่ายแบบ Outdoor ด้วยกล้อง P990i

ไม่รู้ว่าที่ใหนมีลำโพงรุ่นmds-70ของโซนี่อีลิกสันครับ

ยังไม่เห็นนะคับ แว่วๆ มาว่าราคาแพงเอาเรื่องเลย.. ถ้าศูนย์ฯ นำเข้าราคาไม่ต่ำกว่า 7-8 พันบาท ถ้าราคานี้ผมไม่ซื้อแน่!

พี่ลุกเกอร์ครับผมทอมนะพี่พอดีจะโพสรูปผมจะโพสเครื่องผมไปให้ลองดูกันบ้างแต่โพสไม่ได้ซักทีเลยพี่ช่วยบอกคำอธิบายซักหน่อยได้มั้ยครับลองเข้าไปทำดูแล้วรูปมันไม่ออกมาที่เว็บน่ะครับ

1.เข้าไปที่ Host web โดยคลิ๊กที่นี่ http://imageshack.us/
2.คลิ๊ก Browse จะมีหน้าต่าง Choose file ขึ้นมาก็เข้าไปเลือกรูปที่ต้องการเอามาโพส คลิ๊ก Open
3.คลิ๊ก host it! รอจนกระทั่ง Host web เปลี่ยนหน้าต่างใหม่..
4.หากการ upload สำเร็จ หน้าต่างจะแสดงรูปที่คุณต้องการโพส ให้ก็อป link ในช่อง Hotlink for forums (1)
5.จากนั้นเข้าไปยังบอร์ดสยามโฟน เลือก quote หรือ ตอบกระทู้ พิมพ์ข้อความตามต้องการแล้ว paste link ที่คุณก็อปมา คลิ๊ก Submit

ลองดูคับ ไม่ยากหรอก...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 13:47  

พี่ๆครับอุปกรณ์เสริมบูลทูธGV-435ผมใช้อยู่กับp990iใช้คู่กันแล้วโอเค
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 14:01  

HBHGV-435
BOybun
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 15:43  

คือผมจาถามพี่ looker นะคับคือว่าผมจาซื้อมือถือระหว่าง p990i กับ k790
ในความคิดเห็นส่วนตัวพี่ว่าอันไหนดีกว่ากันเหรอคับ
เพราะว่าดูๆแล้วมันใกล้เคียงกันมากเลยอ่ะ

ปล.ตังม่ะค่อยจามีแว้ววววว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 19:30  

คุณเลือกแบบใหนล่ะมันคนละอย่างกันเลยนะถ้าเน้นหรูก็เลือกp990iถ้าใช้โทรศัพท์มากก็ซื้อk790น่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 20:03  

อยากรู้ว่าอุปกรณ์เสิรมรุ่นนี้มีอะไรบ้างเพราะได้เครื่องมาแล้วอยากดูว่ามีอะไรบ้างครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 20:05  

เวลามีคนโทรเข้า รูปshowเต็มจอเปล่าครับ???
juris001
Year's Star

หัวข้อ : รุ่นต่อไป
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 21:49  

เวลามีคนโทรเข้า รูปshowเต็มจอเปล่าครับ???

ไม่รู้ว่าอีกนานหรือไม่ที่จะมีรุ่นต่อจาก P990i กลัวซื้อแล้วจะตกรุ่นเร็ว จะเหมือนกับ P800 กับ P900 หรือเปล่าครับ
W900i User
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 22:07  

ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง W900i หน่อยได้ไหมครับ
เพราะผมใช้อยู่แล้วกำลังอยากเปลี่ยนเป็น P990i พอดีเลยครับ
1. Video ที่ spec บอกว่า 320*240 30fps เนี่ย มันลื่นเท่า W900 ไหมครับ
เพราะผมไปลองที่ร้าน i mobile ดู ปรากดว่ามันไม่ลื่นเท่า W900 อะครับ
ถ่ายแบบเปิดฝาฝลิบครับ แบบปิดฝาไม่ได้ลองเพราะภาพเล็กครับ

2.ลำโพง ดังอยู่ในระดับ W900 หรือว่าดังอยู่ในระดับ K750 W800 K790 ครับ
เพราะถ้าลำโพงดังเท่า W900 นี่ผมจะซื้อแน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับ
W900i User
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 22:11  

เสียงเรียกเข้าอยู่ในระกับ K750 W800 W810 K790 หรือว่า W900 ครับ
เพราะผมใช้มาแล้วทุกรุ่น โดย K750 W800 W810 K790 จะใช้ลำโพงตัวเดียวกันเลย
แต่ W900 นี่ลำโพงดังกว่าครับ ดังกว่า W550 อีก
ผมอยากรู้ว่า P990 นี่ ลำโพงใช้แบบตัวไหนงับ

อันนี้ขอบอกว่าอยากรู้มากๆเลยครับ รอพี่ looker มาตอบครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2006 23:45  

BOybun ผู้เขียน:
คือผมจาถามพี่ looker นะคับคือว่าผมจาซื้อมือถือระหว่าง p990i กับ k790
ในความคิดเห็นส่วนตัวพี่ว่าอันไหนดีกว่ากันเหรอคับ
เพราะว่าดูๆแล้วมันใกล้เคียงกันมากเลยอ่ะ

ปล.ตังม่ะค่อยจามีแว้ววววว

อ่า..ใกล้เคียงกันมากเรยนะ ไอ่ 19,XXX กะ 29,XXX บาทเนี่ย...
ถ้าเน้นถ่ายรูปก็ต้อง K790i เรื่องกล้องกินขาด SE ทุกรุ่นในขณะนี้..
แต่ถ้าชอบโทรศัพท์ที่เป็น PDA ขีดๆ เขียนๆ บนหน้าจอ touch screen เครื่องเดียวเบ็ดเสร็จครบครันอยู่หมัดก็ P990i

*ตังค์ม่ะค่อยมีก็ K790i เหอะ สาวรุ่นเห็นกรี๊ดกระจาย.. ถือ P990i สาวแก่แม่หม้ายกรี๊ดสลบ!! Laughing

อยากรู้ว่าอุปกรณ์เสิรมรุ่นนี้มีอะไรบ้างเพราะได้เครื่องมาแล้วอยากดูว่ามีอะไรบ้างครับ

อุปกรณ์เสริมเข้าไปดูในเวป SE สิคับ มีให้เลือกเพียบ บางอย่างยังไม่มีเข้ามาก็เล็งๆ ไว้ก่อน..

รูปคนโทรเข้ามาถือว่าใหญ่นะ แต่ไม่ถึงกับใหญ่เต็มจอหรอก ถ้าใหญ่เต็มจอแระไอ่ปุ่มคำสั่งรอบๆ น่ะเอาไปไว้ไหนล่ะ? ตกขอบเลยดิ!..แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับขนาดรูปที่คุณเอาไปใส่ใน contact ด้วย ถ้ารูปเล็กมันก็โชว์เล็กตาม..

juris001 ผู้เขียน:

ไม่รู้ว่าอีกนานหรือไม่ที่จะมีรุ่นต่อจาก P990i กลัวซื้อแล้วจะตกรุ่นเร็ว จะเหมือนกับ P800 กับ P900 หรือเปล่าครับ

ผมว่าน่าจะประมาณปีเศษๆ นะ ดูอย่าง P800 P900 และ P910i ที่ผ่านมาจิ.. มี P990i นี่แหละที่ออกมาล่ากว่าเขาเพื่อน.. นั่นเป็นเพราะกลไกทางการตลาด อีกทั้งเป็น OS Symbian Version ล่าสุด 9.1 และ UIQ 3.0 ของ Sony เอง มันต้องทดสอบการใช้งานก่อนนำออกขายไม่งั้นอาจโดนลูกค้าสวดยับ เพราะราคาเครื่องนี่ซื้อโน๊ตบุ๊คได้เรย.. แถมศูนย์ฯ ต้องมานั่งแบกภาระตามซ่อมตามแก้ไม่หวาดไม่ไหว..

W900i User ผู้เขียน:
ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง W900i หน่อยได้ไหมครับ
เพราะผมใช้อยู่แล้วกำลังอยากเปลี่ยนเป็น P990i พอดีเลยครับ
1. Video ที่ spec บอกว่า 320*240 30fps เนี่ย มันลื่นเท่า W900 ไหมครับ
เพราะผมไปลองที่ร้าน i mobile ดู ปรากดว่ามันไม่ลื่นเท่า W900 อะครับ
ถ่ายแบบเปิดฝาฝลิบครับ แบบปิดฝาไม่ได้ลองเพราะภาพเล็กครับ

2.ลำโพง ดังอยู่ในระดับ W900 หรือว่าดังอยู่ในระดับ K750 W800 K790 ครับ
เพราะถ้าลำโพงดังเท่า W900 นี่ผมจะซื้อแน่นอนครับ

1.ถ้า Spec เครื่องมันบอกว่าความละเอียดจอ 240 X 320 px ถ่ายวีดีโอที่ 30 fps ก็เท่ากันดิ! เวลาถ่ายวีดีโอก็น่าจะลื่นไหลพอกัน..อาจเป็นเพราะขนาดจอของ P990i (2.8 นิ้ว) ใหญ่กว่า W900i (2.2 นิ้ว) เวลาคุณแพนกล้องไปมาภาพบนจอ P990i อาจเป็นผลึกไม่เนียนเท่า W900i ซึ่งขนาดจอเล็กกว่าจึงเกิดอุปทาน!

2.ลำโพงสนทนา P990i เสียงดังฟังชัด แต่ไม่ดังหูแตกเหมือนบางยี่ห้อ ถ้าลำโพงหลังผมว่า W900i แจ่มกว่าคับ

W900i User ผู้เขียน:

อันนี้ขอบอกว่าอยากรู้มากๆเลยครับ รอพี่ looker มาตอบครับ

เสียงเรียกเข้าถ้าเป็น MP3 จะค่อยกว่าเสียงที่มากับตัวเครื่อง ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของไฟล์ MP3 ที่เอามาตั้งเป็นเสียงเรียกเข้าด้วย
MP3 ที่แปลงจากแผ่น CD Audio แต่ละอัลบั้มเสียงยังดังไม่เท่ากันเลย..

เสียงจากลำโพงหลัง P990i ถือว่าไพเราะดังกังวาลใสแต่ไม่แจ่มบรรเจิดเท่า W900i หากเอาไปเทียบกะพวก W800i W810i ล่ะก็พอไหว แต่อย่าเอาไปเทียบกะ M600i นะ นั่นน่ะไม่ต้องพูดถึง เสียงบี้ยังกะวางบนฟูก ไม่ไหวเลย..

สรุป
เสียงเรียกเข้าถ้าเป็น MP3 ก็ดังพอสมควร ไม่ถึงกับค่อยแล้วก็ไม่ดังโฉ่งฉ่างเหมือนลำโพงมือถือทั่วไปที่ทำเอาดังเข้าไว้แต่คุณภาพแย่..อยากให้คุณเน้นที่คุณภาพเสียงไม่ใช่ความดังของเสียงเพียงอย่างเดียว..

เสียงจากลำโพงหลังดังไพเราะกังวาลใสเทียบรุ่น W800i W810i ได้ แต่ไม่อาจเทียบชั้น W900i ได้ หากฟังวิทยุล่ะก็แจ่มบรรเจิดคับ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 25 Sep 2006 10:55; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2006 06:43  

ผมใช้อยู่ก็ดีโดยๆรวมครับชอบที่เวลาโทรออกและรับสายจะมีอยู่ให้เห็นนานหรือประมาณ30เบอร์ที่ให้ดูอยู่บนจอที่เราจะใช้เบอร์นั้นขึ้นมาโทรอีกที่บ้านต่อwifiแล้วเชื่อมต่อกันสามารถเล่นอินเตอร์เน็ตได้เลยโดยไม่ต้องเชื่อมต่อด้วยGPRSเลยพวกนี้เสียตังค์เปลืองก็เปลือง
Silent Mode
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2006 13:04  

ไม่ทราบว่าท่านอื่นจะเป็นเหมือนกันรึเปล่า...คือเวลาที่เราใช้สายไม่ว่าจะรับสายหรือโทรออก หน้าจอจะแสดงสถานะการโทรตลอดเวลาไม่ว่าจะเป็นรูปผู้ที่เราใช้สายด้วย ปุ่มเมนูต่างๆ รวมถึงเวลาการใช้สายด้วย แต่ BACKLIGHT ไม่เปิดนะครับ มันก็ดีนะครับแบบนี้ทำให้เราทราบถึงสถานการณ์โทรได้ตลอดเวลาที่เราใช้สาย ที่แย่ก็คือมันสิ้นเปลืองพลังงานมากๆครับโดยเฉพาะเวลาเข้าโหมด FLIP OPEN เพราะมันจะแสดงเต็มจอเลย ปรกติผมพอจะทราบมาว่ามือถือรุ่นอื่นๆหรือยี่ห้ออื่นๆ (ไม่รวมถึงพวก PDA-PHONE ATOM หรือ HP เพราะไม่มีคนที่รู้จักที่ใช้พวกนี้เลย หรือใช้ไปแล้วไม่อยากพูดถึงมันอีก อะไรประมาณนั้น ) มันจะปิดหน้าจอถ้ามีการใช้สายระยะเวลาหนึ่งแล้วถ้ามีการกดปุ่มใดๆหน้าจอจะติดขึ้นมาอีกครั้ง แต่นี่หน้าจอแสดงสถานะอยู่ตลอดเวลา ยังดีนะครับที่ BLACK LIGHT ไม่บ้าเปิดตลอดเวลาไปด้วย ไม่งั้นมีหวังใช้วันเดียวแบตฯหมดแน่ๆ พอมีใครทราบบ้างครับว่าเราจะปิดมันยังไง?

ตอนนี้ใช้งานแบบ FLIP OPEN (ถอดฝา FLIP ออก) มันเบาดีครับเวลาใส่กระเป๋ากางเกงแล้วมันไม่เกะกะด้วย เพิ่งรู้ว่าถ้าอยากเข้าเมนู CONTACT ง่ายๆก็เพียงแค่กดที่ KEYBOARD ปุ่มใดก็ได้ค้างไว้ ยกเว้นปุ่ม SPACE BAR นะครับเดี๋ยวจะเข้าโหมด PHONE ซึ่งพร้อมที่จะโทรออกได้เลย อีกอย่างนะครับมันสามารถ LOCK ปุ่มรวมถึง INPUT LOCK หน้าจอแบบ AUTO ได้ด้วยครับ แถมยังตั้งเวลาการ LOCK ได้ด้วยครับ ซึ่งเหมาะมากสำหรับคนที่ใช้งานแบบ FLIP OPEN

เรียนถามคุณ LOOKER ด้วยนะครับว่า เราสามารถเข้า SILENT MODE โดยไม่ต้องสัมผัสที่หน้าจอหรือเข้าเมนู VOLUME ได้หรือไม่ครับ มันพอจะมี KEY ลัดที่ปุ่มบน KEYBOARD หรือไม่ครับ (แบบ FLIP OPEN นะครับ) เหมือนกับตอนที่ FLIP CLOSE (ใส่ฝาFLIP) ก็กดปุ่ม # ค้างไว้ คือตอนนี้จะใช้ปุ่มที่ KEYBOARD เป็นส่วนมากในการใช้งานแบบ PHONE ทั่วๆไป ซึ่งก็ครอบคลุมการใช้งานแบบโทรศัพท์ทั่วๆไปได้อย่างดี ยกเว้นแต่ CALL LOG (รายงานการโทรเข้า-ออกหรือ MISS CALL) ซึ่งยังไงก็ต้องมือจิ้มที่หน้าจออยู่ดี และ SILENT MODE นี่แหละที่ต้องใช้งานบ่อยๆ แล้วจะใช้ปากกาก็ตอนที่ SETUP เครื่องหรือทำงานเอกสารเท่านั้นเองครับ

หรือว่าจะต้องกลับไปใช้แบบ FLIP CLOSE ถึงจะครอบคลุมการใช้งานแบบโทรศัพท์ได้ทั้งหมด ไม่อยากใช้แบบ FLIP CLOSE นะครับ มันหนักครับและเวลาเอาออกจากกระเป๋ามันจะหลุดมือทุกที
W900i User
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2006 22:34  

ขอบคุณมากงับ พี่ looker
ช่วยส่งตัวอย่าง Video ให้ผมดูหน่อยนะครับ
vabakaz@hotmail.com ครับผม

รุ่นนี้ผมว่าน่าใช้มากนะครับ ทั้งวัสดุเนียน , user interface ดีมากครับ
พวกนักธุรกิจที่ต่างประเทศส่วนมากจะใช้กันเยอะเลยครับ P Series
มีคนนึงบอกว่ามือถือที่ดีจะต้องเขียน Message ขณะขับรถได้ Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2006 00:14  

set wifi ของเครื่องยังไงครับ ลองทำแล้วแต่ไม่สามารถต่อกับ wirelessที่บ้านได้ยังไงรบกวนวิถีหน่อยครับ thank u
chard
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำไมผมเข้า opera mini ไม่ได้ครับ
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2006 01:41  

กดเลือกแล้วมันก็เฉย ๆ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยไม่ทราบว่าต้องทำไงบ้างครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2006 06:10  

เล่นเน็ตด้วยwifiไปที่รูปสามเหลี่ยมเลือกconnectionsแล้วเลือกwireless lanไปที่รูปสามเหลี่ยมข้างบนตรงwlanจิ้มที่สี่เหลี่ยมตรงenable wlanแล้วก็จิ้มที่scanเพื่อค้นหาถ้าเจอแล้วเราจะเชื่อมต่อก็จิ้มตรงลูกศรคู่กันแล้วก็ออกไปเข้าที่เมนูอันแรกสุดของของที่เราเปิดฟลิบออกมาแล้วไปจิ้มที่webเราก็จะได้เล่นเน็ตโดยที่เราไม่ต้องเสียอะไรเลยครับถ้าเลือกเล่นแล้วก็ปิดwifiที่เครื่องด้วยนะครับเดี๋ยวมันจะกินแบตเตอรี่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2006 16:44  

พี่ลุกเกอร์ผมใช้ลำโพงที่ได้จากพี่แล้วเสียงดีมากยิ่งชอบเข้าไปใหญ่เลยทำให้รู้สึกดีกับมันมากขึ้นเยอะเลยครับคุ้มค่าที่ได้ใช้ขอบคุณนะพี่เสียงดังเพราะมากเลยครับMDS-60ครับเยี่ยมยอดมากครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2006 20:08  

ผมอยากรู้ครับว่าลำโพงmds-60ใช้กับp990iกับไปใช้กับพวกตระกูลวอล์คแมนอันใหนเสียงจะคมชัดใสกว่ากันครับp"looker
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 03:22  

เออคือว่าตัวแสดงผลมันสามารถทามเปนแนวนอนได้ป่าวครับเช่น อินเตอเนตนะครับมันจะแสดงผลเปนแนวนอนได้ป่าวครับรบกวนตอบด้วยนะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 09:51  

ภาพถ่ายด้วยกล้อง P990i โหมด Single-shot, Auto focus (Normal)

Auto focus (Macro)

Silent Mode ผู้เขียน:
เรียนถามคุณ LOOKER ด้วยนะครับว่า เราสามารถเข้า SILENT MODE โดยไม่ต้องสัมผัสที่หน้าจอหรือเข้าเมนู VOLUME ได้หรือไม่ครับ มันพอจะมี KEY ลัดที่ปุ่มบน KEYBOARD หรือไม่ครับ (แบบ FLIP OPEN นะครับ) เหมือนกับตอนที่ FLIP CLOSE (ใส่ฝาFLIP) ก็กดปุ่ม # ค้างไว้ คือตอนนี้จะใช้ปุ่มที่ KEYBOARD เป็นส่วนมากในการใช้งานแบบ PHONE ทั่วๆไป ซึ่งก็ครอบคลุมการใช้งานแบบโทรศัพท์ทั่วๆไปได้อย่างดี ยกเว้นแต่ CALL LOG (รายงานการโทรเข้า-ออกหรือ MISS CALL) ซึ่งยังไงก็ต้องมือจิ้มที่หน้าจออยู่ดี และ SILENT MODE นี่แหละที่ต้องใช้งานบ่อยๆ แล้วจะใช้ปากกาก็ตอนที่ SETUP เครื่องหรือทำงานเอกสารเท่านั้นเองครับ

หรือว่าจะต้องกลับไปใช้แบบ FLIP CLOSE ถึงจะครอบคลุมการใช้งานแบบโทรศัพท์ได้ทั้งหมด ไม่อยากใช้แบบ FLIP CLOSE นะครับ มันหนักครับและเวลาเอาออกจากกระเป๋ามันจะหลุดมือทุกที

ที่คุณเข้าใจและทำอยู่นั่นถูกแล้วคับ หากคุณใช้งานแบบ Flip open หรือ Non flip วิธีเข้าสู่ Silent mode ที่ง่ายและรวดเร็วที่สุดก็คือจิ้มที่รูปสามเหลี่ยมสีดำมุมล่างซ้ายสุดบนหน้าจอ แล้วเลือก Volume เลือก Silent mode

หากคุณติดฟิล์มกันรอยก็สามารถเอาเล็บแตะเบาๆ บนหน้าจอแทน Stylus ก็ได้ บางทีรีบๆ มัวมานั่งดึง Stylus เข้าๆ ออกๆ มันม่ะค่อยทันใจ เอาเล็บจิก เอ๊ย!..จิ้มมันเรยอ่ะ ผมทำประจำ..

P990i เมื่อเอา Flip ออกหน้าตาจะเหมือนพวก PDA หรือ Pocket PC ดูสวยงามไปอีกแบบ..

พี่ลุกเกอร์ผมใช้ลำโพงที่ได้จากพี่แล้วเสียงดีมากยิ่งชอบเข้าไปใหญ่เลยทำให้รู้สึกดีกับมันมากขึ้นเยอะเลยครับคุ้มค่าที่ได้ใช้ขอบคุณนะพี่เสียงดังเพราะมากเลยครับMDS-60ครับเยี่ยมยอดมากครับ

นั่นน่ะดิ.. ก็พี่ใช้อยู่ไม่รู้ได้ไง? อิอิ Laughing

ผมอยากรู้ครับว่าลำโพงmds-60ใช้กับp990iกับไปใช้กับพวกตระกูลวอล์คแมนอันใหนเสียงจะคมชัดใสกว่ากันครับp"looker

คุณภาพเสียงขึ้นอยู่กับคุณภาพของไฟล์ MP3 ที่คุณโหลดลงเครื่องด้วย (Bit rate ไม่ควรต่ำกว่า 128 kbps, Channels 2 (stereo)) เท่าที่ทดสอบ W900i และ P990i กะลำโพง MDS-60 โดยเปิดเพลงเดียวกัน ปรับ Equalizer เหมือนกัน และ Volume เท่ากัน เสียงดังชัดเจนดีมาก (วิธีการใช้งาน ต้องปรับ Volume ที่ตัวมือถือให้สูงสุดแล้วค่อยมาปรับ Volume ที่ตัวลำโพง MDS-60 (+ หรือ -) ตามต้องการ) ห้องนอนผมขนาด 24 ตารางเมตรเสียงงี้กระหึ่มเรยอ่ะ!

ส่วนเสียงจะทุ้มนุ่มลึกหรือแหลมใสกิ๊งก็ขึ้นอยู่กับโหมด Equalizer ที่คุณปรับ ซึ่ง P990i มี Equalizer ให้เลือกมากกว่า W Series คับ

เออคือว่าตัวแสดงผลมันสามารถทามเปนแนวนอนได้ป่าวครับเช่น อินเตอเนตนะครับมันจะแสดงผลเปนแนวนอนได้ป่าวครับรบกวนตอบด้วยนะครับ

ได้จิ..

นี่ท่องเวปแบบแนวตั้ง (Portrait) Laughing

นี่แนวนอน (Landscape) Laughing

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 27 Sep 2006 11:42; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Silent Mode
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 11:29  

คุณ LOOKER ใช้ WALLPAPER รูปเดียวกันกับผมเลยครับ ก็มีรูปนี้กับ NEMO ที่ดูสวยและสีสดดีครับ

พอจะแนะนำแถวไหนที่ขาย "แผ่นกันรอย" ด้วยนะครับ จะไปเดินซื้อวันหยุดนี้ครับ ไม่ต้องบอกชื่อร้านตรงๆก็ได้ครับ เอาแค่อยู่ชั้นไหน ที่ไหน อยู่แถวไหน

รุ่นนี้เอาหูฟังของพวก W series ที่เป็นแบบ REMOTE และ IN-EAR มาใช้แทนตัวที่มันแถมมาได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้รบกวนช่วยระบุรุ่นที่ใช้แทนกันด้วยนะครับ

แล้วแบตฯที่ความจุสูงที่ใช้กับรุ่นนี้มีขายรึยังครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 12:01  

คุณ LOOKER ใช้ WALLPAPER รูปเดียวกันกับผมเลยครับ ก็มีรูปนี้กับ NEMO ที่ดูสวยและสีสดดีครับ

พอจะแนะนำแถวไหนที่ขาย "แผ่นกันรอย" ด้วยนะครับ จะไปเดินซื้อวันหยุดนี้ครับ ไม่ต้องบอกชื่อร้านตรงๆก็ได้ครับ เอาแค่อยู่ชั้นไหน ที่ไหน อยู่แถวไหน

รุ่นนี้เอาหูฟังของพวก W series ที่เป็นแบบ REMOTE และ IN-EAR มาใช้แทนตัวที่มันแถมมาได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้รบกวนช่วยระบุรุ่นที่ใช้แทนกันด้วยนะครับ

แล้วแบตฯที่ความจุสูงที่ใช้กับรุ่นนี้มีขายรึยังครับ

ฟิล์มกันรอยผมติดที่มาบุญครองชั้น 4 ฝั่งโตคิว ให้เขาติดให้ดีกว่าคับ เราติดเองอาจไม่เนี๊ยบ
P990i สามารถใช้ร่วมกับหูฟัง HPM-70 (in ears) ในรุ่น W800i W810i W550i W300i ได้ แต่กะ HPM-80 ที่ใช้กับ W900i ผมยังไม่ได้ลองนะ

รุ่นนี้ใช้แบตฯ BST-33 ความจุ 950 mAh ถ้าความจุสูงกว่านี้จะเป็น BST-34 ความจุ 1120 mAh ก็ต้องดู Spec เครื่องด้วยว่าสามารถรองรับแบตฯ ความจุสูงกว่า 950 mAh ได้หรือไม่? ศูนย์ฯ รับรองให้หรือป่าว?

*BST-34 ผมยังไม่เห็นมีเข้ามานะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 29 Sep 2006 22:40; ทั้งหมด 1 ครั้ง
nu_nuk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอถามหน่อยคะ
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 12:15  

คุณLOOKER ใช้ P990i แล้วเป็นไงบ้างค่ะ เคยแฮ้งค์มั้ย เทียบกับPPCได้ปะ คือใช้6828 อยู่นะ
ต้องรีเซ็ตบ่อย รำคาญมาก Crying or Very sad ถ้าเปรียบกับ P910i แตกต่างมากมั๊ย แนะนำหน่อยนะค่ะ จะ
ออกไปซื้อตอนนี้แล้ว แต่กลัวผิดหวัง แล้วเวลา่พูดสายเสียงของฝั่งตรงข้ามเบาหรือเปล่าค่ะ
K790 จะดังบ้างเบาบ้าง เราหูไม่ค่อยดีนะ แล้วตัวหนังสือโตกว่าโนเกียมั๊ย ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ
รออยุ่ ขอบคุณมากคะ Razz
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอถามหน่อยคะ
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 12:53  

nu_nuk ผู้เขียน:
คุณLOOKER ใช้ P990i แล้วเป็นไงบ้างค่ะ เคยแฮ้งค์มั้ย เทียบกับPPCได้ปะ คือใช้6828 อยู่นะ
ต้องรีเซ็ตบ่อย รำคาญมาก Crying or Very sad ถ้าเปรียบกับ P910i แตกต่างมากมั๊ย แนะนำหน่อยนะค่ะ จะ
ออกไปซื้อตอนนี้แล้ว แต่กลัวผิดหวัง แล้วเวลา่พูดสายเสียงของฝั่งตรงข้ามเบาหรือเปล่าค่ะ
K790 จะดังบ้างเบาบ้าง เราหูไม่ค่อยดีนะ แล้วตัวหนังสือโตกว่าโนเกียมั๊ย ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ
รออยุ่ ขอบคุณมากคะ Razz

เท่าที่ใช้งานอยู่ มันก็มี restart ตัวเองเหมือนกันแต่ก็ไม่บ่อยจนน่ารำคาญ คงต้องรอ FW ตัวใหม่มาช่วยแก้..

-การทำงานโดยรวมถือว่าดีและใช้งานง่ายกว่า P Series รุ่นที่ผ่านมา หากคุณซื้อมาก็สามารถพิมพ์ อ่าน รับ ส่งข้อความภาษาไทยได้เลยเพราะเขาลงโปรแกรม SmartThai มาให้เสร็จสรรพ (การใช้งานครั้งแรกต้องเข้าไปลงทะเบียนที่นี่ก่อน http://www.wisecom.co.th/ เพื่อขอรับ Registration code จึงจะสามารถใช้งาน SmartThai ได้)

-การป้อนตัวอักษรด้วยการเขียนบนหน้าจอสะดวกรวดเร็วและแม่นยำดีมาก

-สามารถเข้าเวปไทยและอ่านไทยได้ด้วย Opera Mini เวปบราวเซอร์ที่ติดตั้งมาให้ ใช้งานดีมาก เวปไหนๆ ก็เข้าได้หมด (ถ้า server ไม่เจ๊งนะ!)

-สามารถโหลดเอกสารจำพวก Word, Word Excel มาเปิดอ่าน/แก้ไข/ได้ด้วยโปรแกรม Quickoffice ที่ติดตั้งมาในตัวเครื่อง รวมทั้งแฟ้มเอกสารจำพวก PDF ก็สามารถเปิดอ่านได้ด้วยคับ

*PDF (Portable Document Format) คือแฟ้มเอกสารจำพวกภาพกราฟิกที่สร้างขึ้นจากโปรแกรม Adobe Acrobat

-ตัวหนังสือไม่ใหญ่นะ ยิ่งภาษาไทยนี่ตัวนิดเดียวถ้าสายตาแย่คงต้องพึ่งแว่นน่ะคับ

-กล้องรุ่นนี้ชัดมาก เสียงลำโพงหลังไพเราะดังกังวาลใสใช้ได้ ยิ่งฟังวิทยุนีชัดแจ๋วเรยคับ.. ส่วนเสียงจากลำโพงสนทนาผมว่าดังชัดเจนกว่ารุ่นอื่นๆ นะ

สรุป
ถ้าคุณต้องการซื้อ Smartphone มาใช้งาน ซื้อรุ่นนี้ไม่ผิดหวังแน่นอน เพราะไม่ใช่ Smartphone รุ่นแรกที่ SE ทำออกมา แต่เป็นรุ่นที่ develop ต่อจาก P910i

ถ้า P800 ดิ อาจต้องชั่งใจเพราะยังม่ะรุว่าหมู่หรือจ่า? ตอนซื้อก็กลัวเป็นหนูทดลองเหมือนกัน...

ส่วนอาการ restart ตัวเองถือเป็นเรื่องปรกติของมือถือ Symbian ยิ่งรุ่นนี้เป็นเวอร์ชั่นใหม่ล่าสุด 9.1 UIQ 3.0 ของโซนี่เอง ซื้อมาก็ใช้ไปก่อน รอ FW Version ใหม่ออกมาแล้วค่อยเอาไป up เด๋วมันก็ดีขึ้นคับ

ภาพถ่ายด้วยกล้อง P990i

*ปล.อร่อยมากๆ เรยอ่ะคับ Wink

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 28 Sep 2006 11:08; ทั้งหมด 2 ครั้ง
nu-nuk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 13:25  

ขอบคุณมากนะค่ะที่ช่วยแนะนำ
จะออกไปตามล่าp990ตอนนี้ละ Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 15:21  

ตอนนี้มันมีโปรแกรมต่างๆให้ใส่บ้างหรือยังครับ เช่น เกมส์ ซอฟแวร์ต่างๆๆ และอีกอย่างWLAN - 802.11b มันต่างกบWLAN - 802.11b/g มากป่าวครับรบกวนด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 15:50  

โซนี่อีลิกสันยังไงก็ดีกว่าโนเกียแน่นอนครับเอารุ่นที่ประมาณราคาแล้วที่ใกล้เคียงกันน่ะครับถ้าไม่เน้นใช้งานด้านซิมเบี้ยนผมเบื่อโนเกียครับเมนูเดิมๆเวอร์ชั่นใหนบ้างก็ไม่รู้เยอะแยะไปหมดใส่อะไรผิดก็รับกันไม่ได้อยากได้รูปเต็มหน้าจอก็ต้องไปทำธีมอีกเสียเงินอีกตั้ง40บาทสู้โซนีก็ไม่ได้โหลดรูปลงหน้าจอได้เต็มจอเลยผมใช้p990iอยู่และกำลังรอw950iอยู่โซนีครับดีที่สุด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 16:05  

รุ่นนี้ครับworkที่สุดตอนนี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 21:33  

เรื่อง Wifi ของ P990 นี่เป็น 802.11b
ถ้าใช้กับ Router แบบ 802.11g จะสามารถใช้ได้ไหมครับ
แล้ว Wifi ตามสถานที่ต่างๆเค้าใช้ b หรือ g กันหรอครับ
เป็นห่วงครับ เพราะระบบ network ที่บ้านผมใช้ 802.11g ทั้งบ้านครับ
ถ้าจะเอา P990 ไปแจม จะสามารถใช้งานได้หรือไม่ครับผม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Sep 2006 21:39  

แล้ว cpu ของ P990 แรงกว่า P910 มากไหมครับ
หรือว่าใช้ตัวเดียวกัน
แล้วถ้าเทียบกับ Nokia 95 ที่กำลังจะออกปีหน้า ตัวไหนดีกว่ากัน
แรงกว่ากันครับ เห็น N95 มี GPS ด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 00:22  

ตอนนี้มันมีโปรแกรมต่างๆให้ใส่บ้างหรือยังครับ เช่น เกมส์ ซอฟแวร์ต่างๆๆ และอีกอย่างWLAN - 802.11b มันต่างกบWLAN - 802.11b/g มากป่าวครับรบกวนด้วยครับ

802.11b จะอยู่ที่ 10 กว่า Mbps มั้งครับ ในขณะที่ 802.11g อยู่ที่ 54Mbps
คุณลองคิดสิครับว่า net ที่เล่นตามบ้าน ADSL อะไรก็ตามก็ใช้ความเร็วกันประมาณไม่เกิน
4Mbps หรอกครับ ความกว้าง Bandwith 10Mbps ก็เหลือกินแล้วครับ
สรุปคือ ไม่ต่างครับ
แต่ปัญหาไม่ได้อยบู่ที่ความเร็วครับ ปัญหาอยู่ที่เราจะสามารถเอา P990 ที่เป็น 11b
ไปใช้ร่วมกับวงเครือข่ายที่ใช้ 11g ได้หรือไม่
Zta
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 12:15  

โซนี่อีลิกสันยังไงก็ดีกว่าโนเกียแน่นอนครับเอารุ่นที่ประมาณราคาแล้วที่ใกล้เคียงกันน่ะครับถ้าไม่เน้นใช้งานด้านซิมเบี้ยนผมเบื่อโนเกียครับเมนูเดิมๆเวอร์ชั่นใหนบ้างก็ไม่รู้เยอะแยะไปหมดใส่อะไรผิดก็รับกันไม่ได้อยากได้รูปเต็มหน้าจอก็ต้องไปทำธีมอีกเสียเงินอีกตั้ง40บาทสู้โซนีก็ไม่ได้โหลดรูปลงหน้าจอได้เต็มจอเลยผมใช้p990iอยู่และกำลังรอw950iอยู่โซนีครับดีที่สุด

งงครับ ก็เป็น Symbian เช่นกัน แต่ UIQ Platform ซึ่ง Nokia ก็มี P990 ลง wall paper เต็มหน้าจอเลยเหรอ
เห็นยังเหลือบนล่างนิดนึง

แล้วสงสัยอีกอย่างรุ่นนี้ก็ใช้ Symbian เวอร์ชั่นใหม่ แล้วอะไรที่เป็นของเวอร์ชั่นเก่าเอามาใช้ด้วยกันได้เหรอ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Zta เมื่อวันที่ 28 Sep 2006 12:55; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 13:23  

P990 ตั้ง format ไฟล์ video ที่ถ่ายได้ไหมครับว่าจะให้เป็น MP4 หรือ 3GP
หรือว่ต้อง 3GP อย่างเดียวอะครับ

ใครที่ใช้ P990 อยู่รบกวนลองถ่าย Video แล้วส่งให้ผมที่ vabakaz@hotmail.com
หน่อยนะครับ อยากรู้ว่ามันลื่นเท่า W900 จริงหรือไม่ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 13:33  

Sony Ericsson Walkman Bluetooth Watch เคยเห็นกันไหมคับ?

Rumour has it that Sony Ericisson is about to announce a Bluetooth Wristwatch which will pair with your Walkman Phone and control all the music functions direct from the Watch face.

มีข่าว (ลือ) ว่า มันเป็น BT ในรูปแบบนาฬิกาข้อมือ ซึ่งเมื่อจับคู่กะ Walkman phone ก็สามารถควบคุมฟังก์ชั่นการเล่นเพลงได้โดยตรงจากนาฬิการุ่นพิเศษนี้ เออ..เข้าท่าแฮะ!

..........................

Zta ผู้เขียน:

งงครับ ก็เป็น Symbian เช่นกัน แต่ UIQ Platform ซึ่ง Nokia ก็มี P990 ลง wall paper เต็มหน้าจอเลยเหรอ
เห็นยังเหลือบนล่างนิดนึง

แล้วสงสัยอีกอย่างรุ่นนี้ก็ใช้ Symbian เวอร์ชั่นใหม่ แล้วอะไรที่เป็นของเวอร์ชั่นเก่าเอามาใช้ด้วยกันได้เหรอ

ไม่มีขอบบนคับ มีแค่ขอบล่างนิดเดียว..
Wallpaper สวยๆ ทั้งนั้น มันติดมากับ MSD 512 MB ที่แลกซื้อ 500 บาท

แระ "อะไรที่เป็นของเวอร์ชั่นเก่า" ที่จะเอามาใช้ด้วยกันนั่นมันอะไรล่ะคับ?

แบบวาบหวิวก็มีนะ เออ..เอาดิ!!

P990 ตั้ง format ไฟล์ video ที่ถ่ายได้ไหมครับว่าจะให้เป็น MP4 หรือ 3GP
หรือว่ต้อง 3GP อย่างเดียวอะครับ

ใครที่ใช้ P990 อยู่รบกวนลองถ่าย Video แล้วส่งให้ผมที่ vabakaz@hotmail.com
หน่อยนะครับ อยากรู้ว่ามันลื่นเท่า W900 จริงหรือไม่ครับ

วีดีโอคลิ๊ปที่ถ่ายด้วย P990i จะเป็น .3gp หากคุณอยากให้เป็น .mp4 ก็ต้อง convert เอา
ถ้าคุณไม่ mind เรื่องคุณภาพเสียงก็ไม่ต้องไป convert มันหรอก ผมรับรองว่าภาพ "ลื่นไหล" ดีมาก

หากคุณสนใจรุ่นนี้แต่ไม่แน่ใจว่าถ่ายวีดีโอแล้วลื่นไหลเท่า W900i หรือไม่ ถ้าคุณไปซื้อมาแล้วไม่จริงอย่างที่ผมว่า
ผมขอซื้อต่อในราคาเต็มเท่าที่คุณซื้อมา

*W900i ผมก็ใช้อยู่ ถ่ายวีดีโอ 30 fps เหมือนกัน..

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 14:36  

ครับผมก็ว่ามันเขียนว่า 30fps มันก็ต้อง 30fps จริงๆๆ
แต่ผมข้องใจมากจริงๆครับ เพราะผมได้หา review ของต่างประเทศหลาย web
แล้ว download ตัวอย่าง video มาดู ปรากดว่ามันไม่ลื่นเท่า W900 ครับ
แล้วมีท่านนึงบอกด้วยว่าจริงๆแล้วมันแค่ 11fps
ไม่รู้สิครับ แต่ผมอยากเห็นตัวอย่าง video จากผู้ใช้จริงๆครับ
ถ้ายังไงรบกวรคุณ looker ช่วยส่งให้ผมดูหน่อยนะครับ ได้โปรด ครับผม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 17:47  

หง่ะๆยิ่งเห็นยิ่งอยกได้ Twisted Evil
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 19:31  

พี่ลุกเกอร์อยากเห็นน่าจอข้างเมนูของw900iหน่อยจะได้มั้ยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 19:33  

พี่ลุกเกอร์อยากเห็นน่าจอข้างในเมนูของw900iหน่อยจะได้มั้ยครับ
paul78
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ทำwallpaperเต็มหน้า
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 19:37  

Looker ผู้เขียน:

ไม่ทราบว่าคุณlookerทำยังไงครับของผมทำแล้วแต่แถบเมนูยังทึบอยู่ครับไม่เหมือนที่คุณllokerทำ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 19:42  

ผมอยากได้โปรแกรมเสียงที่เข้าไปคลิกโปรแกรมแล้วให้มันมีเสียงอย่างอื่นได้บ้างมีแต่เสียงclickอย่างเดียวเลยจะมีมั้ยเอ่ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 19:47  

พี่ลุกเกอร์ครับผมอยากดูเมนูด้านในหน้าจอของเครื่องw900iจะได้มั้ยครับ
Silent Mode
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 21:33  

คุณ LOOKER ทำยังไงหว่า....ให้แถบเมนูใสทะลุเห็น WALL PAPER ได้ ?????

เห็นแล้วอยากทำแบบเดียวกันมั่ง.........ช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่าไป SETUP ตรงไหน
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 22:01  

ครับผมก็ว่ามันเขียนว่า 30fps มันก็ต้อง 30fps จริงๆๆ
แต่ผมข้องใจมากจริงๆครับ เพราะผมได้หา review ของต่างประเทศหลาย web
แล้ว download ตัวอย่าง video มาดู ปรากดว่ามันไม่ลื่นเท่า W900 ครับ
แล้วมีท่านนึงบอกด้วยว่าจริงๆแล้วมันแค่ 11fps
ไม่รู้สิครับ แต่ผมอยากเห็นตัวอย่าง video จากผู้ใช้จริงๆครับ
ถ้ายังไงรบกวรคุณ looker ช่วยส่งให้ผมดูหน่อยนะครับ ได้โปรด ครับผม

กำ..งั้นเด๋วผมไปหาโลเกชั่นสวยๆ ถ่ายแล้วส่งให้ก็แล้วกัน..
นี่ถ้าอยู่ใกล้ๆ จะเอาเครื่องให้นั่งถ่ายเล่น ให้มันรู้ไปเรยว่าไอ่ 30 fps ของ Sony น่ะมันแจ๋วแค่ไหน?

ผมอยากได้โปรแกรมเสียงที่เข้าไปคลิกโปรแกรมแล้วให้มันมีเสียงอย่างอื่นได้บ้างมีแต่เสียงclickอย่างเดียวเลยจะมีมั้ยเอ่ย

เด๋วมีแล้วจะบอก Laughing

พี่ลุกเกอร์อยากเห็นน่าจอข้างเมนูของw900iหน่อยจะได้มั้ยครับ

ตื้อจริงๆ น้องเรา..!! Shame on you

จริงๆ แล้ว W900i มันอยู่ในกล่องแล้วนะเนี่ย...
ต้องไปเอาออกมาใส่ซิม ใส่แบตฯ เปิดเครื่องถึงจะถ่ายได้..
นี่ถ้าไม่รักกันจริงไม่ทำหรอก แพ็กเกจมันใส่ยากจะตาย Options เยอะแยะกว่าจะใส่เข้าที่เล่นเอางงเรยอ่ะ!!..

นี่เป็น Theme ดาวินชี่โค๊ดซึ่งพี่ชอบมาก ต้องเข้าไปดาวน์โหลดเองนะ

ไม่ว่า Theme จะเป็นแบบไหนก็ตาม หากเข้าสู่เมนู Walkman player มันจะเปลี่ยนเป็นสีส้ม

คุณ LOOKER ทำยังไงหว่า....ให้แถบเมนูใสทะลุเห็น WALL PAPER ได้ ?????

เห็นแล้วอยากทำแบบเดียวกันมั่ง.........ช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่าไป SETUP ตรงไหน

แหงะ..มันอยู่ที่ Theme อ่ะคับ ต้องเลือก Theme ที่ชื่อ Bluelines แถบ Activity menu ถึงจะใสเห็นพื้น Wallpaper คับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 07 Oct 2006 11:04; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใครเป็นแบบผมบ้าง แก้ไขยังงัย
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 22:35  

ผมใช้ SIM AIS 1 SIM 2 Number ตอนแรกใช้ได้เป็นปกติ แต่ไม่รู้ว่าไปปรับแต่งอะไรเข้า
ปรากฎว่าโทรออกไม่ได้เลย แต่รับสายได้ ทั้ง 2 เบอร์ใน SIM แต่พอเปลี่ยนเป็นของ DTAC
ไม่มีปัญหาอะไร โทรออก-เข้าได้ปกติ พอเอา SIM AIS ที่ว่านี้ไปใส่เครื่อง N-Gage QD ไม่
พบปัญหาใด ๆ สงสัยจังเลย เครื่องไม่น่ามีปัญหาเพราะใช้ของ DTAC ได้เป็นปกติ SIM AIS
ก็ไม่น่าเสีย เพราะใส่ใน N-Gage QD ก็ใช้ได้ปกติ งงมาก ๆ ช่วยหาคำตอบให้ด้วยสิครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ใครเป็นแบบผมบ้าง แก้ไขยังงัย
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 22:44  

ผมใช้ SIM AIS 1 SIM 2 Number ตอนแรกใช้ได้เป็นปกติ แต่ไม่รู้ว่าไปปรับแต่งอะไรเข้า
ปรากฎว่าโทรออกไม่ได้เลย แต่รับสายได้ ทั้ง 2 เบอร์ใน SIM แต่พอเปลี่ยนเป็นของ DTAC
ไม่มีปัญหาอะไร โทรออก-เข้าได้ปกติ พอเอา SIM AIS ที่ว่านี้ไปใส่เครื่อง N-Gage QD ไม่
พบปัญหาใด ๆ สงสัยจังเลย เครื่องไม่น่ามีปัญหาเพราะใช้ของ DTAC ได้เป็นปกติ SIM AIS
ก็ไม่น่าเสีย เพราะใส่ใน N-Gage QD ก็ใช้ได้ปกติ งงมาก ๆ ช่วยหาคำตอบให้ด้วยสิครับ

รบกวนโทรไปที่ AIS Call center 1175 จะมีเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคคอยให้ความช่วยเหลือ..
อ้อ..ผมแนะนำให้เอาโทรศัพท์ธรรมดาโทรไป เผื่อเจ้าหน้าที่ฯ ให้คุณเซ็ทค่าบนมือถือตามไปด้วยจะได้ไม่ทุลักทุเล..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ใครเป็นแบบผมบ้าง แก้ไขยังงัย
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 22:48  

โทรไปแล้วครับ เค้าแนะนำให้ไปเปลี่ยน SIM แต่อย่างที่ผมว่าไม่น่าจะใช่ปัญหาของ SIM
เพราะใช้กับ N-Gage QD ได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 22:54  

โทรไปแล้วครับ เค้าแนะนำให้ไปเปลี่ยน SIM แต่อย่างที่ผมว่าไม่น่าจะใช่ปัญหาของ SIM

แต่ตอนแรกใช้ได้นะครับ หลังจากนั้นสักพัก ก็ใช้ไม่ได้เลย ก็เลยงง ว่า 2 เบอร์จะเกี่ยวมั๊ย
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Sep 2006 23:11  

แต่ตอนแรกใช้ได้นะครับ หลังจากนั้นสักพัก ก็ใช้ไม่ได้เลย ก็เลยงง ว่า 2 เบอร์จะเกี่ยวมั๊ย

P990i อาจไม่ support ซิม 2 เบอร์ก็ได้ ตอนแรกใช้ได้แต่ตอนนี้ใช้ไม่ได้ซะแร้ว..
Zta
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2006 10:59  

หมายถึง P900 P910 ระบบปฏิบัติการ Symbian OS เวอร์ชั่น 7.0 (UIQ Platform) ครับ
ส่วน P990 เวอร์ชั่น 9.1 โปรแกรมเวอร์ชั่นเก่าไม่น่าเอามาใช้ด้วยกันได้
paul78
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับการตั้งค่าดาว์นโหลดอีเมล์P990i ครับ
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2006 12:14  

คือว่าผมลองตั้งค่าให้เครื่องดาว์นโหลดอีเมล์ทุก 180 นาทีที่ schedule download ใน email account แต่ว่าเครื่องจะดาว์นโหลดให้วันละ1ครั้งเองครับไม่ทราบว่าต้องตั้งค่ายังงัยครับ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2006 12:36  

ขอบคุณครับคือผมตัดสินใจอยู่ระหว่างw950iกับw900iของพี่น่ะครับจะได้คิดดูอีกทียังไงก็ขอขอบคุณอย่างมากนะครับที่ผมรบกวนพี่lookerน่ะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2006 12:50  

Tip of the day
หากคุณพบว่าการทำงานของเครื่องช้าลง นั่นเป็นเพราะ Application หรือโปรแกรมที่คุณเรียกมาใช้ยังคงค้างอยู่ใน Task manager ต้องเข้าไปปิดการทำงานโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้งาน

คลิ๊กที่ไอคอน Task manager

คลิ๊ก Open

เลื่อนมาที่โปรแกรมที่ไม่ได้ใช้งานแล้วคลิ๊ก End เพื่อปิดการทำงาน

โปรดทราบว่า โปรแกรมต่างๆ ที่คุณเรียกมาใช้งานจะยังคงค้างอยู่ใน Task manager ถึงแม้คุณจะปิดหรือออกจากโปรแกรมนั้นๆ ไปแล้วก็ตาม.. ทั้งนี้ก็เพราะหากคุณต้องการเรียกโปรแกรมดังกล่าวกลับมาใช้งานอีกครั้งก็สามารถคลิ๊กที่ไอคอน Task manager เพื่อเข้าไปเปิดโปรแกรมที่ต้องการได้เลย ไม่ต้องเสียเวลาเริ่มต้นเข้าไปยังโปรแกรมดังกล่าวอีกครั้ง

*Task manager จะถูก reset โดยอัตโนมัติเมื่อคุณปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่

Zta ผู้เขียน:
หมายถึง P900 P910 ระบบปฏิบัติการ Symbian OS เวอร์ชั่น 7.0 (UIQ Platform) ครับ
ส่วน P990 เวอร์ชั่น 9.1 โปรแกรมเวอร์ชั่นเก่าไม่น่าเอามาใช้ด้วยกันได้

การลงโปรแกรมฯ เป็นการเพิ่มความสามารถให้เครื่องทำงานได้หลายหลายยิ่งขึ้น..
ปรกติแล้ว Smartphone สามารถลงโปรแกรมฯ ทั่วไปได้อยู่แล้ว แต่ทั้งนี้ก็ต้องเป็นโปรแกรมฯ ที่เครื่องสามารถอ่านได้

หากถามว่า ถ้าเอาโปรแกรมฯ ที่เคยลงกับ P900i หรือ P910i มาลงได้ไหม? ก็ต้องลองเอามาลงดู ส่วนพวกโปรแกรมฯ ที่เขียนขึ้นมาใหม่จะระบุว่าใช้กับ OS Symbian Version ไหนได้บ้าง?

paul78 ผู้เขียน:
คือว่าผมลองตั้งค่าให้เครื่องดาว์นโหลดอีเมล์ทุก 180 นาทีที่ schedule download ใน email account แต่ว่าเครื่องจะดาว์นโหลดให้วันละ1ครั้งเองครับไม่ทราบว่าต้องตั้งค่ายังงัยครับ ขอบคุณครับ

ของคุณยังดี ของผมนี่เดี๋ยวมาเดี๋ยวไม่มา..
ตอน Create เมล์ครั้งแรก เมล์วิ่งโร่เข้ามาเรยคับ หลังจากนั้นก็ไม่เคยเห็นอีกเรย..เรียกยังงัยก็ไม่ยอมมา บ้าๆ บอๆ!!
แต่ถ้าส่งออกล่ะก็ได้ แต่กว่าจะไปโผล่ที่เมล์ปลายทางบางทีต้องรอครึ่งค่อนวัน!

ระบบ GPRS บ้านเราไม่เวิร์คหรอกคับ ชักช้าเหมือนเต่าคลาน..ต้องทำใจรอ 3G อย่างเดียวคับ!

ขอบคุณครับคือผมตัดสินใจอยู่ระหว่างw950iกับw900iของพี่น่ะครับจะได้คิดดูอีกทียังไงก็ขอขอบคุณอย่างมากนะครับที่ผมรบกวนพี่lookerน่ะ

พี่นึกแล้วว่าต้องเป็นคุณ!..
เย็นนี้พี่มีนัดดูเครื่องแถวฝั่งธนฯ ถ้าจบที่นั่นพี่จะเมล์ไปบอกคับ

หากคุณสนใจ W950i มี Review ให้ดู คลิ๊กที่นี่ คับ
เครื่องหิ้วที่มาบุญครองราคา 24,900 บาท ต่อรองได้นิดหน่อย

ปล.รุ่นนี้เป็น Walkman UIQ ตัวแรกของ SE
ลำโพงหลังเสียงไม่ค่อยแจ่มเท่าที่ควร แถมเบาอีกต่างหาก...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 29 Sep 2006 13:28; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2006 13:27  

พี่Lookerใจดีมากเลยขอบคุณพี่มากเลยนะให้ดูและได้ตัดสินใจก่อนจะซื้อมีข้อมูลเยอะเลยพี่ผมยังไม่เห็นตัวจริงของw950iเลยเสียงเห็นพี่lookerว่ามันไม่ดังถ้าเทียบกับp990iล่ะครับเทียบแล้วดังกว่าหรือค่อยกว่าอีกครับแต่ที่ผมชอบความคิดส่วนตัวผมจะเน้นเอาไว้ฟังเพลงมากกว่าและไว้สแตนบายเบอร์อีกค่ายนึงเพราะผมเดินทางไปต่างจังหวัดบ่อยค้างคืนผมก็เอาw950iฟังเพลงที่มีความจุถึง4GBแบบไม่อั้นp990iก็ใช้งานแบบไปที่ใหนถ้ามีwifiก็เล่นเน็ตได้
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2006 13:38  

พี่Lookerใจดีมากเลยขอบคุณพี่มากเลยนะให้ดูและได้ตัดสินใจก่อนจะซื้อมีข้อมูลเยอะเลยพี่ผมยังไม่เห็นตัวจริงของw950iเลยเสียงเห็นพี่lookerว่ามันไม่ดังถ้าเทียบกับp990iล่ะครับเทียบแล้วดังกว่าหรือค่อยกว่าอีกครับแต่ที่ผมชอบความคิดส่วนตัวผมจะเน้นเอาไว้ฟังเพลงมากกว่าและไว้สแตนบายเบอร์อีกค่ายนึงเพราะผมเดินทางไปต่างจังหวัดบ่อยค้างคืนผมก็เอาw950iฟังเพลงที่มีความจุถึง4GBแบบไม่อั้นp990iก็ใช้งานแบบไปที่ใหนถ้ามีwifiก็เล่นเน็ตได้

ถ้าคุณเน้นฟังเพลง W900i เวิร์คสุดคับ!..
เสียงลำโพงหลังดังกังวาลใสกินขาดทุกรุ่นของ SE รวมทั้ง W950i (ยกเว้น W550i)
เมมในตัวเครื่อง 470 MB รองรับ MSD สูงสุด 2 GB น่าจะพอนะ

ส่วนกล้อง 2.0 MP Auto forcus เขาใส่มาให้ด้วย ถ่ายภาพออกมาชัดแจ๋ว มีย่อมดีกว่าไม่มี!
เผื่อฉุกเฉินอาจต้องใช้งานแบบไม่คาดฝัน..

*ทั้ง W900i และ W950i รองรับ 3G เหมือนกัน แต่ W900i เป็น Video phone ได้ด้วย..
W900i User
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2006 16:25  

ผมว่าลำโพง W900 ดังกว่า W550 ของเพื่อนผมนะงับ เปิดดังสุดแตกน้อยด้วยงับ
set EQ ดีๆละแจ่มเลย
W900i User
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2006 16:31  

ถ้าลำโพง W950 ใช้ตัวเดียวกับ M600 ขอบอกเลยว่ามันคือลำโพง K750,W800,W810,K790 ทั่วไป

ถ้า W950 ใช้ลำโพงตัวเดียวกับ W900 ละก็สุดยอดงับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2006 20:03  

รูปวอลเปเปอร์p990iของพี่สวยๆทั้งนั้นเลยนะพี่lookerผมtomนะอยากได้บ้างน่ะครับรบกวนพี่แบ่งปันให้ก็อบปี้ได้มั้ยครับของผมมันเครื่องนอกไม่ค่อยมีรูปอะไรสวยๆเลยเอาแต่รูปxxxใส่ไปน่ะถ้าใครเห็นน่าจอของเราคงจะรู้ว่าเราทลึ่งแน่ๆเลยขอบคุณล่วงน่าครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2006 20:55  

รูปวอลเปเปอร์p990iของพี่สวยๆทั้งนั้นเลยนะพี่lookerผมtomนะอยากได้บ้างน่ะครับรบกวนพี่แบ่งปันให้ก็อบปี้ได้มั้ยครับของผมมันเครื่องนอกไม่ค่อยมีรูปอะไรสวยๆเลยเอาแต่รูปxxxใส่ไปน่ะถ้าใครเห็นน่าจอของเราคงจะรู้ว่าเราทลึ่งแน่ๆเลยขอบคุณล่วงน่าครับ

เมล์มาดิคับ เด๋วส่งให้...
ผมมีประมาณ 50 ภาพพอไหมคับ?
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2006 22:36  

นาฬิกา Bluetooth ของยี่ห้อ Sony Ericsson มีแล้วนะครับ สวยดี แถมมีระบบสั่นด้วย

ขอขอบคุณรูปจาก SE-Society ครับ
paul78
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2006 00:50  

Looker ผู้เขียน:
paul78 ผู้เขียน:

ของคุณยังดี ของผมนี่เดี๋ยวมาเดี๋ยวไม่มา..
ตอน Create เมล์ครั้งแรก เมล์วิ่งโร่เข้ามาเรยคับ หลังจากนั้นก็ไม่เคยเห็นอีกเรย..เรียกยังงัยก็ไม่ยอมมา บ้าๆ บอๆ!!
แต่ถ้าส่งออกล่ะก็ได้ แต่กว่าจะไปโผล่ที่เมล์ปลายทางบางทีต้องรอครึ่งค่อนวัน!

ระบบ GPRS บ้านเราไม่เวิร์คหรอกคับ ชักช้าเหมือนเต่าคลาน..ต้องทำใจรอ 3G อย่างเดียวคับ!

ขอบคุณ คุณ looker มากครับ วันนี้ผมโทรไปถามศูนย์ SE เค้าบอกว่าให้on GPRS ตลอดเวลาครับ และเดี๋ยวเครื่องจะดาวน์โหลดตามที่เราตั้งไว้ เหมือนกับเครื่องคอมครับต้องต่อเน็ทตลอดเวลา อืมมม! อย่างนี้ผมไม่โดนค่า GPRS เลยหรือครับ
เตอร์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย K790i ครับ
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2006 10:07  

ขายมือถือรุ่น K790i ครับ พึ่งซื้อมาใหม่ๆครับ แถบไม่ได้ใช้เลยครับ เพราะว่าได้มือถือใหม่ครับ Nokia N93 เป็นของขวัญครับ เลยอยากขายรุ่น K790i ครับ เพราะว่าซื้อเองขายไปไม่น่าเกียจครับ ซื้อในห้างครับมีอุปกรณ์ใบประกันทุกอย่างในกล่องครบถ้วน ผมซื้อซองและติดฟิล์มป้องกันรอยอย่างดีเรียบร้อยแล้วครับ ราคาขายปัจจุบันน่าจะอยู่ประมาณ 18500 บาทครับ สนใจโทร.คุยกันได้ครับ 017770060 ถ้าต้องการดูของก็ได้นะครับ ขอคนที่อย่างซื้อจริงๆนะครับ ราคาอย่างน่าเกียจเกินไปนะครับถึงเป็นมือสองแต่ใช้เองไม่กี่วันครับผม บ้านผมอยู่ที่ตึกสเตท ทาวเวอร์ (หัวมุมถนนสีลม ฝั่งเจริญกรุงนะครับ ตึกที่โดมใหญ่ๆนะครับ) จะได้ทราบว่าผมไม่ได้หลอกขาย ตามตัวได้ถึงที่ครับ ถ้าซื้อไปผมให้ที่อยู่และเบอร์บ้านเอาไว้ให้ด้วยครับจะได้โทร.ตามผมได้ครับ
เตอร์ครับ 30/9/2549
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: