Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson P990i - Effective Communications
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 957 / เข้าชม: 1072973
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2006 10:41  
ตอบโดยอ้างถึง  

paul78 ผู้เขียน:
Looker ผู้เขียน:
คือว่าผมลองตั้งค่าให้เครื่องดาว์นโหลดอีเมล์ทุก 180 นาทีที่ schedule download ใน email account แต่ว่าเครื่องจะดาว์นโหลดให้วันละ1ครั้งเองครับไม่ทราบว่าต้องตั้งค่ายังงัยครับ ขอบคุณครับ

ของคุณยังดี ของผมนี่เดี๋ยวมาเดี๋ยวไม่มา..
ตอน Create เมล์ครั้งแรก เมล์วิ่งโร่เข้ามาเรยคับ หลังจากนั้นก็ไม่เคยเห็นอีกเรย..เรียกยังงัยก็ไม่ยอมมา บ้าๆ บอๆ!!
แต่ถ้าส่งออกล่ะก็ได้ แต่กว่าจะไปโผล่ที่เมล์ปลายทางบางทีต้องรอครึ่งค่อนวัน!

ระบบ GPRS บ้านเราไม่เวิร์คหรอกคับ ชักช้าเหมือนเต่าคลาน..ต้องทำใจรอ 3G อย่างเดียวคับ!

ขอบคุณ คุณ looker มากครับ วันนี้ผมโทรไปถามศูนย์ SE เค้าบอกว่าให้on GPRS ตลอดเวลาครับ และเดี๋ยวเครื่องจะดาวน์โหลดตามที่เราตั้งไว้ เหมือนกับเครื่องคอมครับต้องต่อเน็ทตลอดเวลา อืมมม! อย่างนี้ผมไม่โดนค่า GPRS เลยหรือครับ

ดีแล้วที่คุณไม่บ้าจี้ทำตามวิธีไร้สติอย่างนั้น!! ค่า air time GPRS ของค่ายอื่นผมไม่ทราบแน่ชัด แต่ของ AIS คิดนาทีละบาท จริงๆ แล้วหากเราตั้ง Schedule download ระบุเวลาให้เครื่องรับเมล์เข้ามา พอถึงเวลาเครื่องจะ Online และเรียกเมล์ให้เองจากนั้นก็จะ Offline เองโดยอัตโนมัติ ไม่ต้อง Onlline ทิ้งไว้อย่างทีเขาบอกคุณ!

หากค่า air time คิดเหมาจ่ายรายเดือนๆ ละ 300, 500, 600 อย่างเน็ทตามบ้านนั่นแหละ Online ทิ้งไว้เลย ถึงเวลานั้นคงต้องพกแบตฯ สำรองหรือซื้อสายชาร์จในรถติดรถไว้ด้วย...

ผมเข้าใจว่าที่มันไม่เรียกเมล์มาตามเวลาที่คุณตั้งไว้นั่นเป็นความบกพร่องของ SW คงต้องรอ SW ตัวใหม่ออกมาแล้วนำเครื่องไป upgrade..แต่ถ้าจะให้มันทำงานได้อย่างสมบูรณ์จริงๆ ก็ต้องรอระบบ 3G บ้านเราซึ่งใกล้เป็นจริงแล้วคับ

เท่าที่ใช้งานมา มีการทำงานบางอย่างที่ยังไม่สมบูรณ์เช่น...
1.ไม่สามาถตั้งภาพเคลือนไหว (.gif) เป็น Wallpaper ได้ หากดันทุรังใส่เข้าไปมันจะนิ่งไม่เคลื่อนไหว

2.หากใส่ภาพลงใน contact ภาพจะโชว์เฉพาะตอนโทรออกเท่านั้น แต่จะไม่โชว์ตอนโทรเข้า เออ..เอาดิ!

3.หากฟัง .mp3 หรือวิทยุไม่ว่าจะต่อหูฟังหรือไม่ก็ตาม (หากฟังวิทยุต้องต่อหูฟัง) ถ้ามีสายเรียกเข้าเครื่องจะไม่ตัดสัญญาณเสียงเพลง มีเพียงเสียงตุ๊ดแทรกเตือนเบาๆ เป็นระยะๆ และไฟ indicator สีเขียวที่มุมบนด้านขวาตัวเครื่องกระพริบถี่ยิบเท่านั้น
หากต่อหูฟังก็ไม่มีปัญหาเพราะเสียงตุ๊ดจะออกที่หูฟังชัดเจน แต่ถ้าวางบนโต๊ะหรือตั้งบนลำโพงพกพาและไม่ทันสังเกตุไฟ indicator กระพริบล่ะก็ไม่มีทางรู้ว่ามีสายเรียกเข้าเพราะเสียงเพลงกลบเสียงตุ๊ดหมด!

4.การโอนถ่ายไฟล์กะคอมพ์ผ่านโปรแกรม File manager ใน PC Suite ช้ากว่าโปรแกรม File transfer ของ BT มากกกกกกก...

5.หากปิดเครื่องชาร์จแบตฯ หน้าจอจะสว่างค้างเป็นสีขาวตลอดเวลา

6.อาการเครื่อง restart เองจะเป็นเฉพาะตอนใช้งานเครื่องช่วงแรกๆ แต่พอใช้ไปสักพักก็จะหายไป เครื่องผมตอนแรกเป็นบ่อย แต่ตอนนี้ไม่เห็นแล้วคับ..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2006 17:22  

ผมยังไม่สามารถconnect internet โดยใช้ wifiที่บ้านได้น่ะครับ คือไม่ทราบว่าต้องsetค่าต่างๆยังไง??? งง??? เช่นต้องset netwrok modeเป็นอะไร แล้วต้องใส่proxy no.เปล่าครับ ผมลองsetมั่วๆดูมันก็ต่อติดน่ะครับแต่ลองเปิด Webดูมันก็ใช้ไม่ได้ยังไงผมรบกวนผู้รู้หน่อยน่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Sep 2006 20:46  

พี่lookerครับตอนที่พี่เทสเครื่องเอาw950iใส่ลำโพงMDS-60เสียงที่อยู่ในเครื่องให้ลำโพงตัวนี้ขับออกมาเสียงดังเพราะใหมครับที่พี่ให้ผมดูรีวิวที่ติดอุปกรณ์เสริมกับMDS-60น่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2006 08:38  

คือว่าผมลองตั้งค่าให้เครื่องดาว์นโหลดอีเมล์ทุก 180 นาทีที่ schedule download ใน email account แต่ว่าเครื่องจะดาว์นโหลดให้วันละ1ครั้งเองครับไม่ทราบว่าต้องตั้งค่ายังงัยครับ ขอบคุณครับ

ของคุณยังดี ของผมนี่เดี๋ยวมาเดี๋ยวไม่มา..
ตอน Create เมล์ครั้งแรก เมล์วิ่งโร่เข้ามาเรยคับ หลังจากนั้นก็ไม่เคยเห็นอีกเรย..เรียกยังงัยก็ไม่ยอมมา บ้าๆ บอๆ!!
แต่ถ้าส่งออกล่ะก็ได้ แต่กว่าจะไปโผล่ที่เมล์ปลายทางบางทีต้องรอครึ่งค่อนวัน!

ระบบ GPRS บ้านเราไม่เวิร์คหรอกคับ ชักช้าเหมือนเต่าคลาน..ต้องทำใจรอ 3G อย่างเดียวคับ!

ขอบคุณ คุณ looker มากครับ วันนี้ผมโทรไปถามศูนย์ SE เค้าบอกว่าให้on GPRS ตลอดเวลาครับ และเดี๋ยวเครื่องจะดาวน์โหลดตามที่เราตั้งไว้ เหมือนกับเครื่องคอมครับต้องต่อเน็ทตลอดเวลา อืมมม! อย่างนี้ผมไม่โดนค่า GPRS เลยหรือครับ

ดีแล้วที่คุณไม่บ้าจี้ทำตามวิธีไร้สติอย่างนั้น!! ค่า air time GPRS ของค่ายอื่นผมไม่ทราบแน่ชัด แต่ของ AIS คิดนาทีละบาท จริงๆ แล้วหากเราตั้ง Schedule download ระบุเวลาให้เครื่องรับเมล์เข้ามา พอถึงเวลาเครื่องจะ Online และเรียกเมล์ให้เองจากนั้นก็จะ Offline เองโดยอัตโนมัติ ไม่ต้อง Onlline ทิ้งไว้อย่างทีเขาบอกคุณ!

หากค่า air time คิดเหมาจ่ายรายเดือนๆ ละ 300, 500, 600 อย่างเน็ทตามบ้านนั่นแหละ Online ทิ้งไว้เลย ถึงเวลานั้นคงต้องพกแบตฯ สำรองหรือซื้อสายชาร์จในรถติดรถไว้ด้วย...

ผมเข้าใจว่าที่มันไม่เรียกเมล์มาตามเวลาที่คุณตั้งไว้นั่นเป็นความบกพร่องของ SW คงต้องรอ SW ตัวใหม่ออกมาแล้วนำเครื่องไป upgrade..แต่ถ้าจะให้มันทำงานได้อย่างสมบูรณ์จริงๆ ก็ต้องรอระบบ 3G บ้านเราซึ่งใกล้เป็นจริงแล้วคับ

เท่าที่ใช้งานมา มีการทำงานบางอย่างที่ยังไม่สมบูรณ์เช่น...
1.ไม่สามาถตั้งภาพเคลือนไหว (.gif) เป็น Wallpaper ได้ หากดันทุรังใส่เข้าไปมันจะนิ่งไม่เคลื่อนไหว

2.หากใส่ภาพลงใน contact ภาพจะโชว์เฉพาะตอนโทรออกเท่านั้น แต่จะไม่โชว์ตอนโทรเข้า เออ..เอาดิ!

3.หากฟัง .mp3 หรือวิทยุไม่ว่าจะต่อหูฟังหรือไม่ก็ตาม (หากฟังวิทยุต้องต่อหูฟัง) ถ้ามีสายเรียกเข้าเครื่องจะไม่ตัดสัญญาณเสียงเพลง มีเพียงเสียงตุ๊ดแทรกเตือนเบาๆ เป็นระยะๆ และไฟ indicator สีเขียวที่มุมบนด้านขวาตัวเครื่องกระพริบถี่ยิบเท่านั้น
หากต่อหูฟังก็ไม่มีปัญหาเพราะเสียงตุ๊ดจะออกที่หูฟังชัดเจน แต่ถ้าวางบนโต๊ะหรือตั้งบนลำโพงพกพาและไม่ทันสังเกตุไฟ indicator กระพริบล่ะก็ไม่มีทางรู้ว่ามีสายเรียกเข้าเพราะเสียงเพลงกลบเสียงตุ๊ดหมด!

4.การโอนถ่ายไฟล์กะคอมพ์ผ่านโปรแกรม File manager ใน PC Suite ช้ากว่าโปรแกรม File transfer ของ BT มากกกกกกก...

5.หากปิดเครื่องชาร์จแบตฯ หน้าจอจะสว่างค้างเป็นสีขาวตลอดเวลา

6.อาการเครื่อง restart เองจะเป็นเฉพาะตอนใช้งานเครื่องช่วงแรกๆ แต่พอใช้ไปสักพักก็จะหายไป เครื่องผมตอนแรกเป็นบ่อย แต่ตอนนี้ไม่เห็นแล้วคับ..

Download ตัวอัพเดตได้ที่ www.sonyericsson.com ได้แล้วครับ ผมทำมาแล้วอาการที่บอกมาไม่มีแล้ว
Looker
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2006 09:07  

Anonymous ผู้เขียน:
ผมยังไม่สามารถconnect internet โดยใช้ wifiที่บ้านได้น่ะครับ คือไม่ทราบว่าต้องsetค่าต่างๆยังไง??? งง??? เช่นต้องset netwrok modeเป็นอะไร แล้วต้องใส่proxy no.เปล่าครับ ผมลองsetมั่วๆดูมันก็ต่อติดน่ะครับแต่ลองเปิด Webดูมันก็ใช้ไม่ได้ยังไงผมรบกวนผู้รู้หน่อยน่ะครับ

ผม quote คำตอบจากหน้าที่แล้วมาให้อ่านนะคับ เขาบอกไว้ละเอียดดีมาก ถ้าคุณทำตามแล้วยังไม่ได้รบกวนติดต่อ ISP (Internet Service Provider) ของคุณ หรือ SE Call center 02-248-3030 คับ

เล่นเน็ตด้วยwifiไปที่รูปสามเหลี่ยมเลือกconnectionsแล้วเลือกwireless lanไปที่รูปสามเหลี่ยมข้างบนตรงwlanจิ้มที่สี่เหลี่ยมตรงenable wlanแล้วก็จิ้มที่scanเพื่อค้นหาถ้าเจอแล้วเราจะเชื่อมต่อก็จิ้มตรงลูกศรคู่กันแล้วก็ออกไปเข้าที่เมนูอันแรกสุดของของที่เราเปิดฟลิบออกมาแล้วไปจิ้มที่webเราก็จะได้เล่นเน็ตโดยที่เราไม่ต้องเสียอะไรเลยครับถ้าเลือกเล่นแล้วก็ปิดwifiที่เครื่องด้วยนะครับเดี๋ยวมันจะกินแบตเตอรี่

พี่lookerครับตอนที่พี่เทสเครื่องเอาw950iใส่ลำโพงMDS-60เสียงที่อยู่ในเครื่องให้ลำโพงตัวนี้ขับออกมาเสียงดังเพราะใหมครับที่พี่ให้ผมดูรีวิวที่ติดอุปกรณ์เสริมกับMDS-60น่ะครับ

เสียงลำโพงหลัง W950i (เครื่องหิ้ว) ไม่แจ่มเท่าที่ควรแถมเบาอีกต่างหาก.. หากคุณอยากรู้ว่าเสียงมันประมาณไหนก็ลองฟัง M600i ดูก็แล้วกัน! แต่พี่ยังไม่ได้ลองกะลำโพง MDS-60 นะ ที่คุณเห็นใน Review นั่นทีมงานในเวปเขาทำกัน พี่ป่าวทำอ่ะ..

หากคุณซื้อ W950i เพื่อหวังฟังเพลงผ่านลำโพงหลังคงต้องคิดหนัก!..แต่ถ้าเสียบหูฟังหรือต่อกะลำโพงพกพาอย่าง MDS-60 ล่ะก็พอไหวคับ..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2006 20:01  

พี่ลุกเกอร์ครับถ้ามีธีมสำหรับp990iมาใหม่บ้างแล้วช่วยบอกผมด้วยนะครับผมคนเดิมที่ถามพี่บ่อยรบกวนนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2006 20:10  

พี่LOOKERถ้าผมรบกวนอีกซักครั้งจะได้มั้ยครับผมอยาดได้วอลเปเปอร์สุดสวยที่พี่ถ่ายลงในบอร์ดให้ดูรูปปลาทะเลสวยดีจังเลยครับถ้าพี่จะกรุณาผมอีกซักครั้งช่วยให้ผมได้ดาวโหลดมาลงเครื่องผมบ้างได้มั้ยครับคือว่าเมลของผมมันจำรหัสไม่ได้ครับไม่ได้ใช้นานและผมถามผู้รู้อย่างพี่ลุกเกอร์หน่อยครับถ้าเราถอดฟลิบออกและผมอยากจะให้เมนูลัดขึ้นมาโชว์ที่หน้าจอเราอีกได้มั้ยครับผมขอพี่มากไปเปล่าผมTOMนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2006 21:18  

ผมงงมากครับกับp990ของผมเพิ่งซื้อมาได้1อาทิตยตอนแลกก็ไม่มีปัญหาแต่มาวันนี้ผมกดไปที่ activity menu (เปิด flip iconซ้ายสุด) แล้วมันก็ restartเอง ลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็ยังเป็นอยู่ ไม่ทราบว่ามีใครรู้บ้างว่ามันเป็นอะไร แล้วเพื่อนๆเป็นกันเปล่าครับ??? ผมน่ะเซ็งมากเลย ขอคำแนะนำหน่อยครับ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2006 22:21  

พี่ลุกเกอร์ครับถ้ามีธีมสำหรับp990iมาใหม่บ้างแล้วช่วยบอกผมด้วยนะครับผมคนเดิมที่ถามพี่บ่อยรบกวนนะครับ

Theme คงต้องรอสักระยะอ่ะคับ งัยพี่จะลอง survey ตามเวปนอกดู..ถ้าเจอแล้วจะรีบเข้ามารายงานคับ..

พี่LOOKERถ้าผมรบกวนอีกซักครั้งจะได้มั้ยครับผมอยาดได้วอลเปเปอร์สุดสวยที่พี่ถ่ายลงในบอร์ดให้ดูรูปปลาทะเลสวยดีจังเลยครับถ้าพี่จะกรุณาผมอีกซักครั้งช่วยให้ผมได้ดาวโหลดมาลงเครื่องผมบ้างได้มั้ยครับคือว่าเมลของผมมันจำรหัสไม่ได้ครับไม่ได้ใช้นานและผมถามผู้รู้อย่างพี่ลุกเกอร์หน่อยครับถ้าเราถอดฟลิบออกและผมอยากจะให้เมนูลัดขึ้นมาโชว์ที่หน้าจอเราอีกได้มั้ยครับผมขอพี่มากไปเปล่าผมTOMนะครับ

ภาพ Wallpapers ต้องส่งทางอีเมล์น่ะคับ เพราะถ้าพี่เอามาโพสแล้วคุณก็อปลงเครื่องมันไม่แจ่มคับ

ผมงงมากครับกับp990ของผมเพิ่งซื้อมาได้1อาทิตยตอนแลกก็ไม่มีปัญหาแต่มาวันนี้ผมกดไปที่ activity menu (เปิด flip iconซ้ายสุด) แล้วมันก็ restartเอง ลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็ยังเป็นอยู่ ไม่ทราบว่ามีใครรู้บ้างว่ามันเป็นอะไร แล้วเพื่อนๆเป็นกันเปล่าครับ??? ผมน่ะเซ็งมากเลย ขอคำแนะนำหน่อยครับ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

ลองปิดเครื่อง ถอดแบตฯ นับ 1-10 แล้วใส่แบตฯ เปิดเครื่อง จากนั้นลองใช้งานดูก็จะดีขึ้น..แรกๆ เครื่องผมก็ restart เองบ่อย แต่พอใช้ไปๆ มันก็หายไปเอง..

ผมโหลดเพลง 14 อัลบั้มๆ ละ 14 เพลง (เมม 1 GB) ส่งเมล์เป็นว่าเล่น ส่งออกไม่มีปัญหา ถึงปลายทางเร็วมั่งช้ามั่งก็ต้องทำใจเพราะมันวิ่งบนระบบ GPRS ถ้าให้เปรียบก็เหมือนม้าลากเกวียนแก่ๆ ใกล้ปลดระวาง..

แต่ถ้าจะรับเมล์ก็ต้องปิดโปรแกรม Outlook Express ที่คอมพ์เพราะถ้า Outlook ไปดึงเมล์มาจาก server แล้วเครื่องจะไม่สามารถดึงเมล์มาได้อีก..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2006 23:50  

พี่ทำไมเวลาถอดฝาหลังของเครื่องมันออกยากจังอ่ะคะ หรือว่า มันมีวิธีเอาออก คือว่าเวลาเอาฝาหลังที่ครอบแบตออก ต้อง ใช้แรงเยอะมากเลยในการถอดออก ม่ายแน่ใจเหมือนกันว่าทำถูกวิธีหรือเปล่าตอนที่ ซื้อมาจากทางศูนย์เขาก็ บอกวิธีการ ถอด ตอนที่ยังไม่ได้ใส่แบตก็ยังพอเอาออกได้ แต่พอใส่แบตเข้าไปแล้ว ถอดออกจากยากมาก ยังงัย รบกวน ช่วยอาทิบายวิธีด้วย ทางศูนย์บอกมาว่าให้กด แล้วก็ดัน แต่ว่าทำไมใช้แรงเยอะจัง เอาออกเองไม่ได้เลยคะ
gadub
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ : รบกวนถามผู้รู้ครับ P990i เครื่องอก
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 03:15  

ผมซื้อเครื่อง sony P990i ที่ต่างประเทศจะลง smart thai and smart dict ได้หรือเปล่าครับ
แล้วพอมีโปรแกรมอื่นที d/l ได้บ้างมั๊ยครับเพราะเท่าที่หาดูไม่ได้เลย รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 09:27  

พี่ทำไมเวลาถอดฝาหลังของเครื่องมันออกยากจังอ่ะคะ หรือว่า มันมีวิธีเอาออก คือว่าเวลาเอาฝาหลังที่ครอบแบตออก ต้อง ใช้แรงเยอะมากเลยในการถอดออก ม่ายแน่ใจเหมือนกันว่าทำถูกวิธีหรือเปล่าตอนที่ ซื้อมาจากทางศูนย์เขาก็ บอกวิธีการ ถอด ตอนที่ยังไม่ได้ใส่แบตก็ยังพอเอาออกได้ แต่พอใส่แบตเข้าไปแล้ว ถอดออกจากยากมาก ยังงัย รบกวน ช่วยอาทิบายวิธีด้วย ทางศูนย์บอกมาว่าให้กด แล้วก็ดัน แต่ว่าทำไมใช้แรงเยอะจัง เอาออกเองไม่ได้เลยคะ

จับเครื่องด้วยสองมือ เอานิ้วโป้งทั้งสองดัน Grip (อย่ากด) ฝาหลังจะเลื่อนออกโดยไม่ยาก..แต่ถ้าคุณกดแล้วดันมันจะไม่ออกคับ

หรืออีกวิธีหนึ่ง..ตัดสก๊อตเทปขนาดความยาวสัก 2 นิ้วครึ่ง แปะลงไปโดยให้เหลือชายไว้สำหรับดึง พยายามเลี่ยงอย่าไปแปะโดน
โลโก้สีเขียวกะ Grip นะเดี๋ยวมันลอก/หลุดออกมา จากนั้นค่อยๆ ออกแรงดึงสก็อตเทป ฝาหลังจะเลื่อนออกอย่างนุ่มนวล..

*คุณสามารถเอาวิธีนี้ไปประยุกต์ใช้กับมือถือทุกรุ่นทุกยี่ห้อที่ฝาหลังเป็นแบบเลื่อนออก

gadub ผู้เขียน:
ผมซื้อเครื่อง sony P990i ที่ต่างประเทศจะลง smart thai and smart dict ได้หรือเปล่าครับ
แล้วพอมีโปรแกรมอื่นที d/l ได้บ้างมั๊ยครับเพราะเท่าที่หาดูไม่ได้เลย รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ

ซื้อลงเอาคับ ตามที่อยู่ข้างล่างนี้คับ..

Wisecom Address:
80 Soi Bangkok -Non 44,
Bangkok-Non Rd , Bangsue,
Bangkok 10800 Thailand

Tel: +662 913-9980
Fax: +662 913-9983
Email: contact@wisecom.co.th
w800c
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 12:07  

อยู่เมืองนอกจะลงทะเบียน Smart thai ไงครับต้อนนี้เขียนไม่ได้อ่านได้อย่างเดียว
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 12:29  

w800c ผู้เขียน:
อยู่เมืองนอกจะลงทะเบียน Smart thai ไงครับต้อนนี้เขียนไม่ได้อ่านได้อย่างเดียว

หากคุณซื้อเครื่องศูนย์ไทยสามารถขอรับ Registration code เพื่อให้เครื่องใช้งานภาษาไทยได้อย่างสมบูรณ์ที่นี่คับ
http://www.wisecom.co.th/

แต่ถ้าคุณซื้อเครื่องนอกต้องติดต่อขอซื้อ SmartThai จาก Wisecom โดยตรงตามที่อยู่กระทู้ข้างบนคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 13:10  

True Move มีโปรโฒชั่นใช้ GPRS แบบคุ้มๆไหมครับ แนะนำด้วยครับ
หรือ AIS DTAC ก็ได้ครับ อันไหนคุ้มๆแนะนำทีครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 13:17  

EDGE ที่จะเปิดให้บริการในเร็วๆนี้เนี่ย จะมาแทน GPRS (internet)
หรือมาแทน GSM (สัญญานที่ใช้คุย)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 13:24  

พี่lookerครับพี่พอรู้ราคาบูลทูธหูฟังเพลงmp3 HBH-DS970ของโซนี่อิลิสันมั้ยครับว่าตอนนี้ราคาเท่าไรครับอยากได้ครับถ้าเอามาใช้กับp990iในเรื่องฟังเพลงมันจะดีมั้ยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 13:29  

พี่ครับผมขอวอลเปเปอร์หน่อยนะครับเมลของผม joynaka23@hotmail.comครับขอบคุณครับคุณLooker ผมทอมที่ขอไว้กลัวพี่จำผมไม่ได้ครับ
Lethe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 13:54  

ขอถามหน่อยครับ ถ้าผมซื้อจากเมืองไทยแล้วจะเอาไปใช้ต่างประเทศได้หรือป่าวครับ แล้วต้องทำอย่างไรบ้างครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 14:22  

EDGE ที่จะเปิดให้บริการในเร็วๆนี้เนี่ย จะมาแทน GPRS (internet)
หรือมาแทน GSM (สัญญานที่ใช้คุย)

3G คับที่กำลังจะเปิดให้บริการ ม่ะใช่ EDGE คับ!
EDGE เปิดให้บริการแล้วในบางพื้นที่

3G (Third Generation)
การสื่อสารไร้สายยุคที่ 3 นับจากยุคที่ 1 คือยุคแอนะล็อก และยุคที่ 2 คือยุคดิจิตอล ส่วนยุคที่ 3 คือยุคการสื่อสารข้อมูลความเร็วสูง การพัฒนาของ 3G ทำให้เกิดการใช้บริการมัลติมีเดียและส่งผ่านข้อมูลในระบบไร้สายด้วยอัตราความเร็วที่สูงขึ้น โดยอุปกรณ์ที่ใช้นั้นเป็นอุปกรณ์ที่ผสมผสานการนำเสนอข้อมูล และเทคโนโลยีในปัจจุบันเข้าด้วยกันเช่น PDA, โทรศัพท์มือถือ , Walkman , กล้องถ่ายรูป , และอินเทอร์เน็ต

GSM (Global System Mobile Communication) นั่นเป็นมาตรฐานระบบโทรศัพท์เคลื่อนที่ซึ่งใช้กันมากในยุโรปตามมาตรฐานนี้ระบบจะใช้ความถี่ 900 เมกะเฮิรตซ์ และ 1800 เมกะเฮิรตซ์ เป็นระบบโทรศัพท์มือถือที่มีผู้นิยมใช้กันมาก โดย GSM สามารถทำงานได้บนความถี่ต่าง ๆ กัน เช่น ระบบดีแทคและทรูมูฟใช้ความถี่ 1800 MHz ส่วนระบบเอไอเอสอยู่บนความถี่ 900 MHz และไทยโมบายใช้ความถี่ 1900 MHz เป็นต้น

นอกจากนี้ในบางประเทศยังใช้ความถี่ 850 MHz ด้วย จึงต้องมีโทรศัพท์มือถือ Quad Band ที่รองรับได้ทั้ง 4 คลื่นความถี่ออกมาเพื่อเป็นทางเลือกสำหรับคนที่ต้องเดินทางไปต่างประเทศบ่อย ๆ

GPRS (General Packet Radio Service)
เทคโนโลยีโครงข่ายโทรศัพท์ที่ถูกพัฒนาขึ้นจากพื้นฐานของระบบ GSM โดยเป็นการส่งข้อมูลแบบ Packet ซึ่งนอกจากจะรวดเร็วแล้วยังเป็นการประหยัดต่อผู้ใช้ และเป็นการเพิ่มมาตรฐานระบบโทรศัพท์เคลื่อนที่ GSM ให้มีความสามารถส่งข้อมูลผ่าน Data packet ได้อย่างต่อเนื่อง เช่น การดูข้อมูลในอินเทอร์เน็ต และการรับส่งอีเมล์ เป็นต้น

EDGE (Enhanced Data rates for Global Evolution)
เป็นระบบที่พัฒนาต่อเนื่องจาก GPRS (General Packet Radio Service) ให้สามารถรับส่งข้อมูลได้เร็วขึ้น ทำให้โทรศัพท์มือถือสามารถใช้บริการด้านมัลติมีเดียต่างๆ ได้มากยิ่งขึ้น เช่น VDO Conference , Transfer Data การต่อเข้ากับอินเตอร์เน็ตผ่านทางเครื่องโทรศัพท์มือถือ หรือผ่านทางคอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊คหรือเครื่องพีซี ระบบ EDGE นี้ใช้ได้ทั้งระบบ GSM และ TDMA ซึ่งเป็นระบบดิจิทัลด้วยกันทั้งคู่ แต่แตกต่างกันเรื่องระบบ Cellular และโครงสร้างภายในบ้างเล็กน้อย โดยที่ EDGE มีความเร็วสูงถึง 236 กิโลบิตต่อวินาทีจึงมากกว่า GPRS ถึง 4 เท่า โดยโทรศัพท์มือถือจะปรับการเชื่อมต่อให้รวดเร็วขึ้นได้ด้วยตัวเองเมื่อเข้าสู่เครือข่าย

พี่lookerครับพี่พอรู้ราคาบูลทูธหูฟังเพลงmp3 HBH-DS970ของโซนี่อิลิสันมั้ยครับว่าตอนนี้ราคาเท่าไรครับอยากได้ครับถ้าเอามาใช้กับp990iในเรื่องฟังเพลงมันจะดีมั้ยครับ

HBH-DS970 ราคาศูนย์ 4,990 บาท หากซื้อของหิ้วราคาอยู่ที่ 4 พันต้นๆ
มาบุญครองผมเห็นเกลื่อนเรยคับ...

ข้อดีคือ
-ไม่มีสายยาวเกะกะ มีเพียงสายหูฟังสองข้างที่ต่อจากตัว HBH-DS970
-ให้คุณภาพเสียงสเตอริโอสมบูรณ์แบบ
-สามารถควบคุมการเล่นเพลงได้ที่ตัว HBH-DS970 มีจอแสดงผลโชว์ชื่อหรือสายที่เรียกเข้าได้

ข้อด้อย
-ราคาแพง
-หากฟังวิทยุก็ต้องต่อหูฟังที่เครื่องมือถือเพื่อทำหน้าที่เป็นสายอากาศรับสัญญาณ
-ชาร์จแบตฯ ครั้งละ 2 ชั่วโมงใช้งานต่อเนื่องได้แค่ 4-5 ชั่วโมง
-ถ้าขายต่อขาดทุนย่อยยับอัปรา..

พี่ครับผมขอวอลเปเปอร์หน่อยนะครับเมลของผม joynaka23@hotmail.comครับขอบคุณครับคุณLooker ผมทอมที่ขอไว้กลัวพี่จำผมไม่ได้ครับ

เด๋วส่งให้เรยคับ..
*เมล์คุณเองหรอ? ชื่อเก๋มากเรยคับ...

Lethe ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยครับ ถ้าผมซื้อจากเมืองไทยแล้วจะเอาไปใช้ต่างประเทศได้หรือป่าวครับ แล้วต้องทำอย่างไรบ้างครับ

P990i รองรับระบบเครือข่าย 3G หรือ UMTS และ GSM-Triband (900/1800/1900 MHz)
หากประเทศที่คุณต้องการนำเครื่องไปใช้งานใช้เครือข่ายที่ระบุไว้ล่ะก็ได้คับ แต่ก่อนเดินทางต้องแจ้งผู้ให้บริการเครือข่ายของคุณทราบด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 19:06  

พี่Lookerครับพี่จะหาว่าผมตื้อพี่ก็ได้นะครับคือผมอยากได้รูปปลาทะเลที่ลงไว้ในบอร์ดส่งให้ผมได้มั้ยครับอยากได้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 19:15  

พี่lookerแล้วหน้าจอด้านนอกพี่ใช้รูปอะไรอยู่ครับรูปบางรูปที่ผมมาทำวอลเปเปอร์หน้าจอตอนปิดฟลิบถ้าไฟล์บางไฟล์มากเกินไปก็จะใส่ลงไปไม่ได้ใช่รึเปล่าครับถ้ารูปที่ถ่ายด้วยความละเอียดของกล้องไซเบอร์ชอต7.2ล้านพิกเซลบางรูปมันใส่ไม่ได้น่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 23:19  

แบบนี้ถ้าผมซื้อ p990 มาก็ต้องเล่น gprs ต่อไปใช่ไหมครับ เพราะ P990 ไม่มี EDGE
แล้วถ้า 3G มานี่คือเวลาเล่น net จะใช้ GPRS ต่อไป หรือว่า 3G นี่เล่น net ได้ด้วยอะครับ
W900i User
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Oct 2006 23:45  

เอาธีม P990 สวยๆมาฝากชาว P990 งับ
Mac OSX เหมือนดีงับ
http://www.widgx.org/pfiles/120/zipped.zip
[/url]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2006 07:29  

พี่พี่ครับผมลงธีมที่ดาวโหลดมาไม่ได้ผมจะเอาลงใส่เมมโมรี่การ์ดพี่สอนวิธีผมหน่อยได้มั้ยครับ
น้องเกด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เรื่องภาษาจีน กับเอ็ม
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2006 09:46  

ไม่ทราบว่า รุ่นนี้ ถ้าลงภาษาไทยแล้ว ยังจะใช้ ภาษาจีนได้ไหมค่ะ หรือว่าต้องเลือกอย่างใดอย่างนึง

แล้วไม่ทราบว่ามี โปรแกรม ที่ใช้ งานเอ็มเอสเอ็น ไหมค่ะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: เรื่องภาษาจีน กับเอ็ม
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2006 12:32  

น้องเกด ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่า รุ่นนี้ ถ้าลงภาษาไทยแล้ว ยังจะใช้ ภาษาจีนได้ไหมค่ะ หรือว่าต้องเลือกอย่างใดอย่างนึง

แล้วไม่ทราบว่ามี โปรแกรม ที่ใช้ งานเอ็มเอสเอ็น ไหมค่ะ

ถึงลง SmartThai แล้วก็สามารถลงโปรแกรมภาษาจีนได้ ไม่เกี่ยวกันคับ

ส่วน MSN online ผมลองโหลดโปรแกรม QuickIM ที่เป็น Symbian UIQ 7.0 สำหรับ P800, P900 และ P910 ลงเครืองแล้วลองติดตั้งดู ปรากฎว่ามันไม่ support คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2006 19:33  

ไมรู้ว่าตอนนี้โปรแกรมของp990iนี่เขาจะทำอะไรมาใส่ให้เล่นบ้างครับผมใช้p910iมาก่อนจะไปหาลงโปรแกรมเพ่มเติมมันยังไม่มีอะไรเลยต้องมีแค่มาบุญครองอย่างเดียวเลยผมว่าp990iตอนนี้ผมใช้อยู่หรูกว่าใครเพื่อนเลยตอนนี้
Silent Mode
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Oct 2006 20:12  

ใครมีวิธีทำให้เวลารับ SMS, MMS ให้ไปอยู่ใน MS เลยครับ แบบไม่ต้องไปเก็บไว้ในหน่วยความจำภายในเครื่องก่อน ถ้ามีวิธีช่วยบอกกันบ้างนะครับ เคยรู้มาบ้างว่าพวก NK มันทำได้ แต่ไม่แน่ใจว่า SE จะทำแบบเดียวกันได้หรือเปล่า
e_ae
Year's Star

จังหวัด: london
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2006 11:34  

ใช้มา 3-4 วันแล้ว สงสัยเรื่องไฟหน้าจอเวลามันดับของผมมันไม่ smooth เหมือนมันจะกระตุก(ถ้าตั้งค่า Brightness ต่ำกว่า 70%)ไม่เหมื่อน p900 ที่เคยใช้อยู่ smooth มาก ไม่ทราบว่าเครื่องของผมผิดปกติหรือเปล่า อยากทราบด่วน....ขอบคุณมาก
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2006 12:21  

e_ae ผู้เขียน:
ใช้มา 3-4 วันแล้ว สงสัยเรื่องไฟหน้าจอเวลามันดับของผมมันไม่ smooth เหมือนมันจะกระตุก(ถ้าตั้งค่า Brightness ต่ำกว่า 70%)ไม่เหมื่อน p900 ที่เคยใช้อยู่ smooth มาก ไม่ทราบว่าเครื่องของผมผิดปกติหรือเปล่า อยากทราบด่วน....ขอบคุณมาก

หากคุณตั้งค่าความสว่างหน้าจอ (Brightness) เป็น Default มันก็ไม่มีปัญหาอย่างที่คุณว่า.. แต่ถ้าคุณต้องการประหยัดแบตฯ ก็แค่เข้าไปเปลี่ยนเฉพาะค่า Handheld (normal) อย่างเดียว อันอื่นอย่าไปเปลี่ยนมัน ผมลองดูแล้วไม่มีปัญหาคับ!
แซน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มีปัญหาเรื่องไม่โชว์ภาพโทรเรียกเข้าครับ ทดสอบกับโทรบ้าน2เบอร์
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2006 18:18  

ทดสอบกับโทรเบอร์บ้าน 2 เบอร์ และ เบอร์มือถือ 2 เบอร์ ปรากฎว่า..
โชว์เฉพาะเบอร์บ้าน 1 เบอร์เท่านั้น นอกนั้น 3 เบอร์ไม่โชว์

ไม่เกี่ยวกับกับ file size ใหญ่เล็กด้วยสิครับ เพราะทดสอบแล้วปรากฏว่า..
file size ขนาดกลาง จะโชว์
แต่ file size เล็กกับใหญ่กว่า กลับไม่โชว์อะครับ

ใครแก้ปัญหาได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมาก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2006 20:14  

นี่คือสิ่งที่ต้องการสำหรับการรอคอยมาถึง1ปีกว่าๆ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: มีปัญหาเรื่องไม่โชว์ภาพโทรเรียกเข้าครับ ทดสอบกับโทรบ้าน2เบอร์
วันที่โพสท์ : 04 Oct 2006 21:55  

แซน ผู้เขียน:
ทดสอบกับโทรเบอร์บ้าน 2 เบอร์ และ เบอร์มือถือ 2 เบอร์ ปรากฎว่า..
โชว์เฉพาะเบอร์บ้าน 1 เบอร์เท่านั้น นอกนั้น 3 เบอร์ไม่โชว์

ไม่เกี่ยวกับกับ file size ใหญ่เล็กด้วยสิครับ เพราะทดสอบแล้วปรากฏว่า..
file size ขนาดกลาง จะโชว์
แต่ file size เล็กกับใหญ่กว่า กลับไม่โชว์อะครับ

ใครแก้ปัญหาได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมาก

รอ FW Version ตัวใหม่แล้วนำเครื่องไป upgrade คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2006 14:26  

ไม่ทราบว่ามีธีมใหม่ๆมาให้ลงบ้างยังครับผมเริ่มเปื่อธีมในเครื่องแล้ว
chockdeeplanet
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
หัวข้อ : คุณ Looker ช่วยเหลือหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2006 16:46  

คุณ Looker ครับ คือตอนนี้ผมใช้ N70 อยู่และพึ่งซื้อ P990i มา ผมไม่เคยใช้ p990 มาก่อนจึงอยากจะถามว่า ถ้าผมจะถ่ายโอน รายชื่อ จาก N70 มา P990i จะได้มั้ย และมีวิธีไหนบ้างครับ คือ ผมเก็บเบอร์ไว้ใน N70 เยอะมาก จนไม่อยากจะมา บันทึกใหม่ทีละเบอร์ มีวิธีมั้ยครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2006 19:23  

พี่ๆครับผมขอถามพี่ว่ามีใครเคยใช้หูฟังmp3ที่เป็นบูลทูธของโซนี่บ้างครับที่ออกใหม่อยู่เนี่ยครับไม่รู้ว่าเป็นไงบ้างครับพอดีจะเอามาใช้คู่กับp990iน่ะครับผมอยากรู้ว่าเสียงเวลาฟังเพลงกับเจ้าตัวp990iเนี่ยมันจะฟังชัดใสมากแค่ใหนครับช่วยผู้เคยทดลองใช้แล้วโพสมาบอกผมด้วยนะครับพอดีกำลังอยากได้นะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: คุณ Looker ช่วยเหลือหน่อยครับ
วันที่โพสท์ : 05 Oct 2006 19:26  

chockdeeplanet ผู้เขียน:
คุณ Looker ครับ คือตอนนี้ผมใช้ N70 อยู่และพึ่งซื้อ P990i มา ผมไม่เคยใช้ p990 มาก่อนจึงอยากจะถามว่า ถ้าผมจะถ่ายโอน รายชื่อ จาก N70 มา P990i จะได้มั้ย และมีวิธีไหนบ้างครับ คือ ผมเก็บเบอร์ไว้ใน N70 เยอะมาก จนไม่อยากจะมา บันทึกใหม่ทีละเบอร์ มีวิธีมั้ยครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ

ทำได้หลายวิธีคับ
ส่ง Contacts จาก N70 ไปที่ P990i ผ่าน BT ก็ได้ง่ายดี..
หรือจะเอา N70 Synchronize Contacts กะ MS Outlook ในคอมพ์ก่อนแล้วค่อยเอา P990i Synchronize กะ MS Outlook อีกที เวลา Synchronize คุณต้องเลือกให้ถูกนะว่าจะให้มันถือเอาข้อมูลอันไหนเป็นเกณฑ์ ถ้าเลือกผิดล่ะก็ยุ่งเชียวแหละคุณเอ๋ย..

พี่ๆครับผมขอถามพี่ว่ามีใครเคยใช้หูฟังmp3ที่เป็นบูลทูธของโซนี่บ้างครับที่ออกใหม่อยู่เนี่ยครับไม่รู้ว่าเป็นไงบ้างครับพอดีจะเอามาใช้คู่กับp990iน่ะครับผมอยากรู้ว่าเสียงเวลาฟังเพลงกับเจ้าตัวp990iเนี่ยมันจะฟังชัดใสมากแค่ใหนครับช่วยผู้เคยทดลองใช้แล้วโพสมาบอกผมด้วยนะครับพอดีกำลังอยากได้นะครับ

หูฟัง BT รุ่น HBH-DS970 ราคาศูนย์ 4,590 บาท ปรับลงจาก 4,990 บาทเพราะขายไม่ออกเนื่องจากราคาแพงเกินเหตุ! (ราคานี้ซื้อ K310i เงินยังเหลือ) หากไม่รีบร้อนรออีกหน่อยรับรองลงอีกหลายตลบ! ถ้าซื้อของหิ้วราคาอยู่ที่ 3 พันปลายๆ ถึง 4 พันต้นๆ มาบุญครองผมเห็นเกลื่อนเรยคับ...

คุณภาพเสียงสเตอริโอสมบูรณ์แบบ Sony ซะอย่าง! ต้องการเสียงแบบไหนก็ปรับ Equalizer ที่ตัวเครื่องเอา..
แต่ถ้าคุณฟังวิทยุต้องหาหูฟังอีกเส้นมาเสียบที่เครื่องมือถือนะ ไม่งั้นฟังไม่ได้

ชาร์จแบตฯ ครั้งละ 2 ชั่วโมง ใช้ได้แค่ 4-5 ชั่วโมง ถ้าคิดจะซื้อลองทบทวนใหม่คับ!
คุณนุก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อ P990i มาแย้วคับ ^^ ยังใช้มะค่อยเป็นเลย
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2006 03:00  

อยากถามพี่ๆโปรๆที่คอยตอบบอร์ดนี้หน่อยอะคับ

1. ว่าถ้าเกิดอยากทะลึ่งเอา P990i เข้าไปดูพวก MV,Clip เว็บ Youtube ยังงี้ต้องทำไงอะคับ ในเว็บมันขึ้นมาบอกผมว่าให้ปะ DL โปรแกรมอาไรมาก่อนเนี่ยแหละคับ
2. แล้วอีกคำถามนะคับ แบบว่าเข้าเว็บไปแล้วเจอรูปสวยๆ ถ้าอยาก Copy เก็บมาใส่ไว้ในเครื่องนี่ต้องก๊อบไงเหรอคับ เป็นงง - -' ถ้ากด Copy ได้แล้วจะไป Paste ตงไหนล่ะเนี่ย กำๆๆ

ขอบคุณที่ช่วยตอบมากๆนะคับ Smile บอร์ดนี้ดีมีประโยชน์จิงๆ

Wink
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2006 10:49  

ดี น่าจะมีProgam walkman ด้วยนะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ซื้อ P990i มาแย้วคับ ^^ ยังใช้มะค่อยเป็นเลย
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2006 11:39  

alongnui ผู้เขียน:
คือเพิ่งซื้อมา เครื่อง restart ไปสองครั้งแล้วครับ
เรื่องแบตไม่รู้ว่ามีปัญหารึปล่าว คือว่า charge แบบเต็มๆเลย (12 ชม.) แค่เปิดใช้ contact, calendar, note พอตกเย็นแบตก้อหมดแล้วครับ

ใครพบปัญหาลักษณะเดียวกันรึปล่าว หรือว่าผมโชคร้ายเอง
เรียนถามผู้รู้ หรือว่าเพื่อนๆชาว SEP990i ด้วยนะครับ
ขอบคุณนะครับ

สำรวจหน้าจอว่ามีสัญลักษณ์หรือไอคอน WLAN, BT หรือ IrDA โชว์อยู่หรือป่าว? หากมีและไม่ได้ใช้งานก็ปิดให้หมดเพราะถ้าเปิดทิ้งไว้มันจะช่วยกันซดแบตฯ น่ะคับ

ส่วนอาการ restart ตัวเอง ใช้ไปสักพักจะดีขึ้นเองคับ

คุณนุก ผู้เขียน:
อยากถามพี่ๆโปรๆที่คอยตอบบอร์ดนี้หน่อยอะคับ

1. ว่าถ้าเกิดอยากทะลึ่งเอา P990i เข้าไปดูพวก MV,Clip เว็บ Youtube ยังงี้ต้องทำไงอะคับ ในเว็บมันขึ้นมาบอกผมว่าให้ปะ DL โปรแกรมอาไรมาก่อนเนี่ยแหละคับ
2. แล้วอีกคำถามนะคับ แบบว่าเข้าเว็บไปแล้วเจอรูปสวยๆ ถ้าอยาก Copy เก็บมาใส่ไว้ในเครื่องนี่ต้องก๊อบไงเหรอคับ เป็นงง - -' ถ้ากด Copy ได้แล้วจะไป Paste ตงไหนล่ะเนี่ย กำๆๆ

ขอบคุณที่ช่วยตอบมากๆนะคับ Smile บอร์ดนี้ดีมีประโยชน์จิงๆ

Wink

1.แสดงว่าคลิ๊ปวีดีโอนั้นๆ ไม่ใช่ไฟล์ที่เครื่องสามารถดูได้ ต้องโหลดโปรแกรมสำหรับเปิดดูไฟล์เหล่านั้นคับ

2.หากคุณต้องการ save ภาพในเวป ก็คลิ๊กที่ภาพ > Download image...> เลือกขนาดภาพที่ต้องการดาวน์โหลด (ดูภาพประกอบ)

คลิ๊กภาพที่ต้องการ

คลิ๊กที่คำว่า Download image...

เลือกขนาดภาพที่ต้องการดาวน์โหลด

นี่ไง..ภาพที่ดาวน์โหลดมา เห็นไหม?..ง่ายจะตาย.. Laughing Laughing Laughing
.....................................
Silent Mode
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2006 17:22  

ข้อนี้ขอถามเพื่อนที่ใช้รุ่นนี้อยู่นะครับ....เพื่อนๆเคยเข้าไปดูใน STORAGE WIZARD มั้ยครับ...ผมออกจะงงๆนะครับ วันแรกที่ซื้อผมดูใน MASSAGE BOX ใน STORAGE WIZARD หน้าสุดท้าย (3/3) มันจะมีหน่วยความจำที่ใช้ไปประมาณ 23 KB ซึ่งเป็นเรื่องปรกติเพราะต้องใช้หน่วยความจำไปบ้างสำหรับตัวหนังสือเช่น INBOX, SEND, และอื่นๆ แต่หลังจากนั้นผมก็มี SMS เข้ามาบ้าง และหน่วยความจำMASSAGE BOX ใน STORAGE WIZARD ก็เพิ่มตามขึ้นมาเป็น 37 KB ซึ่งก็เป็นเรื่องปรกติอีกเช่นกัน

แต่ที่ไม่ปรกติก็คือ ถ้าผมลบ SMS ทั้งหมดทั้งใน INBOX, SEND, อื่นๆทั้งหมด ซึ่งหน่วยความจำน่าจะเกลับป็นเหมือนตอนที่ไม่เคยได้รับ SMS คือ 23KB ใช่มั้ยครับ แต่ไม่ครับมันจะคงแสดงหน่วยความจำเป็น 36-37KB เช่นเดิมครับ ผมก็ตามไปลบในเมนู INBOX, SEND, และอื่นๆ โดยตรงแล้วนะครับ แล้วยังลบใน STORAGE WIZARD อีกด้วย โดยเข้าไป MASSAGE BOX ใน STORAGE WIZARD แล้วมันจะแจ้งว่าแต่ละ FOLDERS (INBOX, SEND, MAIL) ใช้หน่วยความจำไปแค่ไหน ซึ่งผมก็ใช้ ALL DELETE และมันก็แจ้งว่าไม่ใช้หน่วยความจำแล้วด้วย (0 KB) แต่ไหงใน MASSAGE BOX ใน STORAGE WIZARD มันไม่ลดตามจำนวน KB ที่เราสั่งลบไปครับ..

ที่จริงมันก็เป็นเรื่องเล็กน้อยนะครับแค่ไม่กี่ KB แต่คิดดูนะครับว่า ถ้าผ่านไปสักปีมันจะเป็นหน่วย MB เลยนะครับ ถ้าใครได้รับ-ส่ง SMS, MMS, E-MAIL มากๆทุกๆวัน

ถ้ามีใครทราบวิธีลบจริงๆหรือข้อแนะนำช่วยบอกด้วยครับ..หรือว่าต้องใช้ PC SUITE สั่งย้ายไปที่ COMPUTER มันถึงจะย้ายมาทั้งหมดโดยคืนหน่วยความจำที่ใช้กลับไปให้หน่วยความจำของตัวโทรศัพท์ (ยังไม่เคยใช้ PC SUITE ครับเพราะจะใช้ MS READER แทนนะครับ เนื่องจากข้อมูลที่ใช้จริงๆส่วนมากจะเก็บใน MS อยู่แล้ว)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2006 19:13  

พี่ๆครับพี่ว่าถ้าผมจะไปซื้อเมมโมรี่2กิ๊กมาใส่กับเจ้าตัวp990iเนี่ยใส่ไปแล้วมันจะทำให้เครื่องช้ามากมั้ยครับเพราะตอนนี้ใส่512mbอยู่เพราะจะใช้ลงเพลงน่ะครับทีแลกก็จะซื้อเจ้าพวกโทรศัพท์ว็อคแมนมาผมจะเอามาฟังกับลำโพงMDS-60น่ะครับก็เลยคิดสองจิตสองใจว่ามันจะคุ้มค่ามั้ย เพราะถ้าซื้อเมม2กิ๊กแค่ประมาณ2500บาทถ้าซื้อโทรศัพท์อีกเครื่องเป็นหมื่นเลยพี่ว่าอันใหนจะคุ้มกว่าครับผม แต่รู้อยู่ว่าถ้าอยากได้ก็ซื้อ กลัวมันจะสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุน่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2006 20:18  

ตอนนี้อยากได้ธีมใหม่ธีมที่เห็นในเครื่องที่ใช้แล้วแจ่มๆกว่าพวกก็จะใช้แต่ชื่อbluelinesเพราะแถบตรงที่เป็นที่เข้าเมนูมันจะใสเห็นพื้นหลังได้เลยมีแค่อันเดียวเองอันอื่นก็งั้นๆอยากได้ธีมใหม่ไม่รู้ว่าที่มาบุญครองมีให้ลงเพิ่มรึยังครับ

ขอถามพี่ว่าถ้าจะเอาเครื่องมาใส่โปรแกรมอ่านไฟล์ที่เป็นเอกสารจากwordเราจะทำการด้วยวิธีใดบ้างครับ
juris001
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2006 23:00  

ขอถามผู้รู้
1. จำได้ว่าเคยมีข้อมูลเกี่ยวกับทีมของ P990i ว่าสามารถเปลี่ยนไอคอนต่าง ๆ ได้ด้วย แต่ทำไมมาจริงถึงไม่เป็นอย่างนั้น
2. ทำไมเวลาชาร์ตแบต ไฟหน้าจอถึงไม่ดับแบบรุ่น P910i ต้องทำอย่างไร ไฟหน้าจอจึงจะดับ
คุณนุก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2006 05:43  

ขอบคุณที่ช่วยตอบนะคับพี่ Looker สุดเท่ห์ ^^
คุณนุก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : D2P ไม่ใช่ D2B
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2006 06:46  

ทำไมใช้โปรแกรม Disc2Phone ไม่ได้อะครับ งงมาก

My Com มันเห็น P990i เวลาต่อ USB นะครับ ส่งไฟล์ใน File Manager ได้ตามปกติ แต่พอ Run program D2P แล้วดัน transfer ไฟล์ไม่ได้ซะงั้น D2P บอกว่าผมยังไม่ได้ Connect Moblie or Device
กำ หรือแค่จะใช้โปรแกรมนี้ก็ต้องไป Register อะไรงี้ปะคับเนี่ย ตอนเข้าโปรแกรมครั้งแรกมันบอกจะส่งเมลล์มาให้ผม เข้าไปเช็คก็ไม่เห็นมีเลย

มีใครมีปัญหานี้บ้างไหมครับเนี่ย ฟังดูไร้สาระจัง จู่ๆก็ไม่เห็น device - -'''

...

T_T P990 ร้องเพลงให้พ่อฟังหน่อยสิลูก
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: D2P ไม่ใช่ D2B
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2006 08:52  

พี่ๆครับพี่ว่าถ้าผมจะไปซื้อเมมโมรี่2กิ๊กมาใส่กับเจ้าตัวp990iเนี่ยใส่ไปแล้วมันจะทำให้เครื่องช้ามากมั้ยครับเพราะตอนนี้ใส่512mbอยู่เพราะจะใช้ลงเพลงน่ะครับทีแลกก็จะซื้อเจ้าพวกโทรศัพท์ว็อคแมนมาผมจะเอามาฟังกับลำโพงMDS-60น่ะครับก็เลยคิดสองจิตสองใจว่ามันจะคุ้มค่ามั้ย เพราะถ้าซื้อเมม2กิ๊กแค่ประมาณ2500บาทถ้าซื้อโทรศัพท์อีกเครื่องเป็นหมื่นเลยพี่ว่าอันใหนจะคุ้มกว่าครับผม แต่รู้อยู่ว่าถ้าอยากได้ก็ซื้อ กลัวมันจะสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุน่ะครับ

ซื้อ Walkman อีกเครื่องเพื่อเอามาฟังเพลงไม่ต้องเสียเวลาคิดก็บอกได้เรยว่า "สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ" อย่าลืมว่าซื้อมาวันนี้ ยังไม่ทันข้ามวันเอาไปขายคืนเขาก็ตีราคาเป็นเครื่องมือสองซะแร้วน้องรัก!..เงินทองหายากแค่เก็บไว้กะตัวค่ามันยังลดนับประสาอะไรเอาไปซื้อมือถือ! เวลาขายต่อขาดทุนย่อยยับ!!

P990i ใส่เมม 2 GB แล้วเครื่องช้าไหมนี่พี่ยังไม่เคยลองนะ..ที่ใช้อยู่ก็แค่ 1 GB ใส่เพลงจนแทบไม่เหลือที่แล้วก็ไม่เห็นเครื่องจะช้าเรย..จะให้มันว่องไวเหมือนพวก Mobile phone คงม่ะได้ อย่าลืมว่า Smart phone เวลาใช้งานต้องรอเข้า-ออกโปรแกรมฯ ถ้าใจร้อนจิ้มแหลกมันจะเอ๋อ..สุดท้ายก็ต้องถอดแบตฯ สถานเดียว...

ทุกวันนี้พี่อยู่บ้านก็เอาเครื่องต่อกะลำโพง MDS-60 คุณภาพเสียงแจ่มบรรเจิดดังกระหึ่ม! มี EQ ให้เลือกปรับเยอะกว่าพวก Walkman ซะอีก! ยิ่งฟังวิทยุนี่ชัดมั่กๆ เรยขอบอก..เสียงงี้ใสปิ๊งดุจแก้วคริสตัล (ม่ะได้เว่อร์นะ เรื่องจริงง่ะ!)

พูดถึงเรื่องการทำงานของเครื่อง หากพบว่ามันอืดหรือทำงานช้าลงก็ต้องเข้าไปปิด App. ที่ไม่ได้ใช้งานใน Task manager เพราะทุกครั้งที่เราเรียกใช้งาน App. ใดๆ ก็ตาม มันจะยังคงค้างอยู่ใน Task manager จนกว่าเราจะเข้าไป End มัน

ข้อดีก็คือ หากเราต้องการเรียกใช้ App.ซ้ำอีกครั้งก็เข้าไปเปิดใน Task manager ได้เรย..ไม่ต้องเสียเวลาเริ่มต้นไล่หา App. นั้นๆ อีก ซึ่งอาจต้องคลิ๊กหลายตลบ..

ข้อด้อย ถ้ามี App. ค้างอยู่ใน Task manager จำนวนมาก เครื่องจะทำงานช้าลง..ต้องคอยเข้าไปปิดอันที่ไม่ได้ใช้งาน

อย่างไรก็ตาม หากพบว่าเครื่องทำงานผิดปรกติหรือทำงานช้าลง การ restart เครื่องจะเป็นการ reset ข้อมูลต่างๆ ในตัวเครื่องรวมทั้งปลดปล่อยบล็อคหน่วยความจำซึ่งจะช่วยให้ความจุของเครื่องมีสมรรถนะที่ดีขึ้นและทำงานได้ตามปรกติ (ไม่รวมความผิดปรกติที่เกิดจากการใช้งานที่ไม่ถูกต้องจนเครื่องเสียหายหรือปัญหาอันเกิดจาก SW)

ตอนนี้อยากได้ธีมใหม่ธีมที่เห็นในเครื่องที่ใช้แล้วแจ่มๆกว่าพวกก็จะใช้แต่ชื่อbluelinesเพราะแถบตรงที่เป็นที่เข้าเมนูมันจะใสเห็นพื้นหลังได้เลยมีแค่อันเดียวเองอันอื่นก็งั้นๆอยากได้ธีมใหม่ไม่รู้ว่าที่มาบุญครองมีให้ลงเพิ่มรึยังครับ

ขอถามพี่ว่าถ้าจะเอาเครื่องมาใส่โปรแกรมอ่านไฟล์ที่เป็นเอกสารจากwordเราจะทำการด้วยวิธีใดบ้างครับ

Applications พวกภาพ เสียง ธีมฯ คุณไม่ต้องห่วงหรอก อีกหน่อยมีให้โหลดฟรีเพียบ!! จะไปเสียเงินทำไมล่ะคับ?
ส่วนโปรแกรมอ่านเอกสาร หากคุณซื้อเครื่องศูนย์ฯ มันมีโปรแกรม Quickoffice มาให้นี่คับ (อยู่ใน Office ไง หาดีๆ คับ)

Quickoffice เป็นโปรแกรมที่ใช้งานเกี่ยวกับพวกเอกสาร Word หรือ Excel คุณสามารถสร้างเอกสารด้วยโปรแกรม Quickword และ Quicksheet ที่สามารถโหลดเอกสารจากคอมพ์มาเปิดดูหรือแก้ไขได้...นอกจากนี้ยังมีโปรแกรม Pdf+ ไว้เปิดอ่านเอกสารจำพวกภาพกราฟิกอีกด้วย

ที่เจ๋งสุดๆ ก็คงเป็นโปรแกรม Business card scanner แค่ถ่ายภาพนามบัตร โปรแกรมจะอ่านข้อความบนนามบัตรแล้วบันทึกข้อมูล ชื่อ เบอร์โทรฯ ลงใน Contacts ให้เสร็จสรรพ เจ๋งเป้งเรยอ่ะ! แต่เสี่ยตรงที่มันอ่านและบันทึกได้เฉพาะข้อมูลที่เป็นภาษาอังกฤษ นั่นหมายความว่าหากเป็นนามบัตรภาษาไทยมันจะบันทึกแค่เบอร์โทรฯ ส่วนชื่อต้องแก้หรือป้อนเอง..

juris001 ผู้เขียน:
ขอถามผู้รู้
1. จำได้ว่าเคยมีข้อมูลเกี่ยวกับทีมของ P990i ว่าสามารถเปลี่ยนไอคอนต่าง ๆ ได้ด้วย แต่ทำไมมาจริงถึงไม่เป็นอย่างนั้น
2. ทำไมเวลาชาร์ตแบต ไฟหน้าจอถึงไม่ดับแบบรุ่น P910i ต้องทำอย่างไร ไฟหน้าจอจึงจะดับ

1.Theme ที่มากับเครื่องเปลี่ยนไอคอนไม่ได้ ต้องหาโหลดจากที่อื่นคับ
2.หากคุณปิดเครื่องชาร์จแบตฯ หน้าจอจะสว่างเป็นสีขาวค้างอยู่อย่างนั้นจนกว่าจะถอดสายชาร์จฯ ออก ผมเคยเข้ามาโพสปัญหานี้และแจ้งกะทาง SE Call center เจ้าหน้าที่แจ้งว่าเป็น Default ของมัน ผมก็ยังงงๆ อยู่..

อ้อ..พวกตระกูล P ทั้งหลาย ถ้าตั้งปลุกแล้วปิดเครื่องทิ้งไว้พอถึงเวลามันไม่ปลุกนะ ต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้มันถึงจะปลุก P900i ก็เหมือนกัน เออ..เอากะมันดิ!

ทำไมใช้โปรแกรม Disc2Phone ไม่ได้อะครับ งงมาก

My Com มันเห็น P990i เวลาต่อ USB นะครับ ส่งไฟล์ใน File Manager ได้ตามปกติ แต่พอ Run program D2P แล้วดัน transfer ไฟล์ไม่ได้ซะงั้น D2P บอกว่าผมยังไม่ได้ Connect Moblie or Device
กำ หรือแค่จะใช้โปรแกรมนี้ก็ต้องไป Register อะไรงี้ปะคับเนี่ย ตอนเข้าโปรแกรมครั้งแรกมันบอกจะส่งเมลล์มาให้ผม เข้าไปเช็คก็ไม่เห็นมีเลย

มีใครมีปัญหานี้บ้างไหมครับเนี่ย ฟังดูไร้สาระจัง จู่ๆก็ไม่เห็น device - -'''

...

T_T P990 ร้องเพลงให้พ่อฟังหน่อยสิลูก

แสดงว่า USB ดาต้าลิงค์ (DCU-60) ยังทำงานไม่สมบูรณ์ ต้อง update ไดรเวอร์คับ

ขั้นตอนการ Update Driver USB DCU-60
หลังจากลงไดรเวอร์ PC Suite P990 เรียบร้อยแล้วให้ Restart คอมพ์ 1 ครั้ง เมื่อเชื่อมต่อสาย USB ดาต้าลิงค์ (DCU-60) เข้าที่คอมพ์และ P990i คอมพ์จะต้อง Detect ตัวอุปกรณ์และสามารถ Connect กับมือถือได้จึงจะสามารถ Transfer/Sync. ข้อมูลและไฟล์ต่างๆ ด้วยกันได้ แต่ถ้าไม่สามารถ Connect ได้ นั่นเป็นเพราะคอมพ์ยังมองไม่เห็นไดรเวอร์ของตัวอุปกรณ์ หรือหาก Connect ได้ แต่มีปัญหาในการใช้งานก็ต้องทำการ Update ไดรเวอร์ USB DCU-60 เสียก่อน

1.เชื่อมต่อสาย USB ดาต้าลิงค์เข้าที่คอมพ์และ P990i (เปิดเครื่องไว้)

2.ที่หน้าจอ Desktop ของเครื่องคอมพ์ ให้คลิ๊กขวาที่ไอคอน My Computer

3.เลือก Properties จะมีหน้าต่างใหม่ขี้นมา

4.มองที่แท็ปข้างบน เลือก Hardware แล้วคลิ๊กที่ Device Manager จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา

5.มาถึงขั้นตอนนี้ก็ต้องดูว่าปัญหาของคุณอยู่ใน case ไหน? หากลง PC Suite แล้วแต่ยังไม่สามารถใช้งานสายดาต้าลิงค์ได้เลยก็ให้ดูข้อ 5.1 แต่ถ้าสามารถใช้งานได้แต่มีปัญหาก็ให้ดูข้อ 5.2

5.1 ในกรณีที่คอมพ์ยังมองไม่เห็นไดรเวอร์ USB DCU-60 และไม่สามารถใช้งานสายดาต้าลิงค์ได้เลย ให้ไล่หาดูจะเห็นคำว่า Other devices (สังเกตุไม่ยากจะมีเครื่องหมาย ? สีเหลืองอยู่ข้างหน้า) ให้คลิ๊กที่เครื่องหมาย + ข้างหน้า จะมีรายการย่อยแตกออกมา นั่นก็คือไดรเวอร์ของ DCU-60 ที่คอมพ์มองไม่เห็น ให้คลิ๊กขวาที่รายการย่อยนั้นๆ แล้วเลือกคำว่า Update Driver… จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา (ข้ามไปข้อ 6)

5.2 ในกรณีที่คอมพ์มองเห็นไดรเวอร์ USB DCU-60 แล้ว และสามารถใช้งานสายดาต้าลิงค์ได้แต่มีปัญหา ให้ไล่หาดูจะเห็นคำว่า Ports (COM&LPT) ให้คลิ๊กที่เครื่องหมาย + ข้างหน้า จะมีรายการย่อยแตกออกมาดังนี้คือ Sony Ericsson P990 USB WMC Device.... และ Sony Ericsson P990 USB WMC OBEX…ให้ทำการ Update ไดรเวอร์ทีละรายการโดยคลิ๊กขวาที่รายการแรก แล้วเลือกคำว่า Update Driver…จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา

6.ใส่จุดไข่ปลาหน้าข้อความบรรทัดที่ 2 (Install from a list or specific location (Advanced)) แล้วคลิ๊ก Next จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา

7.ใส่จุดไข่ปลาหน้าข้อความ "Don't search. I will choose the divers to install." แล้วคลิ๊ก Next จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา

8.คลิ๊ก Next คอมพ์จะทำการ Update ไดรเวอร์ DCU-60 จนเสร็จ ในกรณีที่เลือกทำในข้อ 5.2 ต้องกลับไปที่ข้อ 5.2 อีกครั้งเพื่อ Update ไดรเวอร์รายการที่ 2 โดยทำแบบเดียวกันจนเสร็จสมบูรณ์

9.คลิ๊ก Finish ดึงสายดาต้าลิงค์ออกจากคอมพ์

10. Restart คอมพ์ 1 ครั้งแล้วต่อสายดาต้าลิงค์เข้าที่คอมพ์กับมือถือ คอมพ์จะ detect ตัวอุปกรณ์และสามารถ Connect กับมือถือได้

*หมายเหตุ
-ในข้อ 5 หากไม่แน่ใจว่าปัญหาของคุณอยู่ใน case ไหนก็ให้ดูและทำตามทั้งข้อ 5.1 และ 5.2
...................................................................................................................................................

ส่วนเรื่องที่มีผู้สงสัยและสอบถามเข้ามาว่า ทำอย่างไรให้แถบเมนูด้านล่างใสมองเห็นพื้น Wallpaper ได้ ก็ให้เลือก Theme ที่ชื่อ Bluelines ก่อน แล้วค่อยใส่ภาพ Wallpaper เข้าไป แค่นี้แถบเมนูด้านล่างก็จะใสมองทะลุเห็นพื้น Wallpaper เรยคับ

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2006 19:32  

ใช้รุ่นนี้ดีจังมีเซียนมาบอกและบอกขั้นตอนที่สับสนยุ่งยากให้เราได้ทุกคำถามเลยแต่ถ้าเกิดว่ามีความสามารถพิเศษของรุ่นนี้ที่มีความสามารถเหนือกว่าพวกโทรศัพท์รุ่นอื่นที่ทำแบบp990iไม่ได้ที่เป็นจุดเด่นของรุ่นนี้พี่ช่วยบอกมั่งนะครับจุดเด่นของรุ่นนี้มีอะไรบ้างครับผมจะได้เอาไปคุยได้
juris001
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2006 22:26  

P990i พ่วงต่ออุปการณ์บลูทูธมากกว่า 1 อย่างได้หรือไม่ ผมลองต่อกับคอมและหูฟัง ไม่ได้เลย ซึ่ง P910i ยังสามารถทำได้ ท่านใดรู้หรือไม่ ขอความกรุณาสอนหน่อยครับ
คุณนุก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2006 06:01  

SP Guest
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2006 19:32 [ 203.114.97.105 ]

--------------------------------------------------------------------------------

ใช้รุ่นนี้ดีจังมีเซียนมาบอกและบอกขั้นตอนที่สับสนยุ่งยากให้เราได้ทุกคำถามเลยแต่ถ้าเกิดว่ามีความสามารถพิเศษของรุ่นนี้ที่มีความสามารถเหนือกว่าพวกโทรศัพท์รุ่นอื่นที่ทำแบบp990iไม่ได้ที่เป็นจุดเด่นของรุ่นนี้พี่ช่วยบอกมั่งนะครับจุดเด่นของรุ่นนี้มีอะไรบ้างครับผมจะได้เอาไปคุยได้

--------------------------------------------------------------------------------

ต้องบอกว่าพี่ Rooker สุดยิดคับพี่ Very Happy
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2006 10:39  

P990i พ่วงต่ออุปการณ์บลูทูธมากกว่า 1 อย่างได้หรือไม่ ผมลองต่อกับคอมและหูฟัง ไม่ได้เลย ซึ่ง P910i ยังสามารถทำได้ ท่านใดรู้หรือไม่ ขอความกรุณาสอนหน่อยครับ

ทำไม่ได้คับ คนละ Platform กัน
P990i เป็น UIQ 3.0 การรับส่งสัญญาณ BT เป็นแบบ Single channel ไม่เหมือน P910i คับ

SP Guest
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2006 19:32 [ 203.114.97.105 ]

ต้องบอกว่าพี่ Rooker สุดยิดคับพี่ Very Happy

เปลี่ยนชื่อเรา.. Rolling Eyes
แระไอ่ "สุดยิด" นี่มันอาไรอ่ะ? scratch
aeysaurus
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2006 12:54  

คุณลุ๊กครับ ทราบวิธีตั้งหน้าจอตอนเอาฟลิปออกให้โชว์ว่ามีนัดหมายอะไรบ้างในวันนี้เหมือนพวก PPC ไหมครับ

ของผมไม่สามารถอิดิทชื่อสถานีวิทยุได้ครับ ของคนอื่นเป็นไหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2006 18:58  

พี่Lookerพี่ใช้อุปกรณ์บูลทูธรุ่นใหนบ้างครับเผื่อจะได้เท่ห์เหมือนพี่ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2006 20:58  

aeysaurus ผู้เขียน:
คุณลุ๊กครับ ทราบวิธีตั้งหน้าจอตอนเอาฟลิปออกให้โชว์ว่ามีนัดหมายอะไรบ้างในวันนี้เหมือนพวก PPC ไหมครับ

ของผมไม่สามารถอิดิทชื่อสถานีวิทยุได้ครับ ของคนอื่นเป็นไหมครับ

ไม่ได้คับ วิธีที่ง่ายที่สุดก็คือเข้าไปที่เมนู Today แล้วเปิด appointments ดู (ถ้ามี)

หากคุณบันทึกสถานีวิทยุแบบอัตโนมัติ 20 สถานี (Auto store) คุณก็สามารถเข้าไปแก้ไขหรือเปลี่ยนชื่อสถานีวิทยุเหล่านี้ได้ทั้งขณะเปิดหรือปิดฟลิป

ขณะเปิดฟลิป
เสียบหูฟังแล้วเข้าสู่โหมดวิทยุ คลิ๊กที่ปุ่มสามเหลี่ยมตรง FM radio ข้างบนสุด เลือก Presets เลื่อนมาที่สถานีที่ต้องการแก้ชื่อ คลิ๊กที่ปุ่มสามเหลี่ยมตรง Presets ข้างบนสุด เลือก Edit preset name แก้ชื่อตามต้องการแล้วคลิ๊ก Save

ขณะปิดฟลิป
เสียบหูฟังแล้วเข้าสู่โหมดวิทยุ คลิ๊ก More เลือก Presets เลื่อนมาที่สถานีที่ต้องการแก้ชื่อ คลิ๊ก More เลือก Edit preset name แก้ชื่อตามต้องการแล้วคลิ๊ก Save

พี่Lookerพี่ใช้อุปกรณ์บูลทูธรุ่นใหนบ้างครับเผื่อจะได้เท่ห์เหมือนพี่ครับ

พี่มี BT แบบ Data ไว้เสียบคอมพ์เวลาโอนถ่ายข้อมูลกะ P990i แบบ Headset ม่ะมีง่ะ..
ลองถามแฟนดูดิ ใส่ BT เดินคุยกะยกเครื่องแนบหูคุยอันไหนเท่ห์กว่ากัน?

พี่ว่าอันหลังเท่ห์กว่าเยอะเรยอ่ะ หุหุ Laughing

aeysaurus
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2006 21:47  

ขอบคุณมากเลยครับคุณลุ๊ก :)
แต่เสียดาย :? เพราะว่าเปลี่ยนค่ายมาจาก PPC ชอบตรงดูหน้าจอแล้วเห็นเลยมากกว่าครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : แท่นวางเครื่อง Sony Ericsson
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2006 23:15  

แท่นวางเครื่อง Sony Ericsson เก๋กู๊ด..ไอเดียบรรเจิด..
ใครไปซื้อเครื่องในมาบุญครอง ลองสังเกตุสาวพริตตี้ Sony Ericsson ว่ายืนอยู่หน้าร้านไหนก็ให้ซื้อร้านนั้น ซื้อ SE รุ่นไหนก็ได้เดี๋ยวน้องเขาใจดีล้วงกระเป๋าหยิบให้ฟรีๆ เป็นที่ระลึก ใครที่เพิ่งซื้อ P990i มาก็อย่าเพิ่งอิจฉาไป..มันใส่ได้ทุกรุ่นยกเว้นตระกูล P, M600i และ W950i ง่ะ! แม่ไม่ปลื้ม..จบ!! กลับโรง'บาล..

ปล.เขาให้ช่วยประชาสัมพันธ์คับ
SE?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 01:21  

ไม่ได้มาdiscreditนะครับ เพื่อนผมซื้อตัวนี้เพราะเเรงยุของผม เครื่องชอบrestartเอง บางครั้งตอนเล่นเกมส์ ทั้งๆยังไม่ได้ลงโปรเเกรมหรือเพิ่มเม็มเลย ไม่รู้เป็นเพราะสาเหตุไร เห็นเธอบอกว่าจะเอาไปขายเเล้ว ซื้อมาเเพงด้วยมีใครเจอปัญหาเเบบนี้บ้างไหมครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 08:29  

SE? ผู้เขียน:
ไม่ได้มาdiscreditนะครับ เพื่อนผมซื้อตัวนี้เพราะเเรงยุของผม เครื่องชอบrestartเอง บางครั้งตอนเล่นเกมส์ ทั้งๆยังไม่ได้ลงโปรเเกรมหรือเพิ่มเม็มเลย ไม่รู้เป็นเพราะสาเหตุไร เห็นเธอบอกว่าจะเอาไปขายเเล้ว ซื้อมาเเพงด้วยมีใครเจอปัญหาเเบบนี้บ้างไหมครับ

เรื่องเครื่อง Restart ตัวเองผมเคยเข้ามาโพสหลายตลบแล้ว..ผมแนะนำให้เปิดใช้งานให้ครบในทุกๆ Applications แม้ใช้ไม่เป็นก็ขอให้เปิดเข้าไปดูเพื่อ Activate การทำงานของเครื่อง เครื่องผมแรกๆ ก็มีอาการอย่างที่คุณว่า แต่ตอนนี้ดีขึ้นเยอะเรยคับ..

รุ่นนี้เป็น OS Symbian Version 9.1 UIQ 3.0 ของ Sony เอง แม้แต่ Applications ต่างๆ ที่เคยลงและใช้ได้ใน P series รุ่นที่ผ่านมา (Version 7.0) ยังใช้ด้วยกันไม่ได้..

คนที่ซื้อรุ่นนี้ก็เพราะอยากได้มือถือที่เป็น PDA มาใช้งานควบคู่ความบันเทิงในรูปแบบ Multimedia ที่ใส่มาให้อย่างครบครันถึงยอมจ่ายแพง ถ้าไม่ใช่อย่างที่ผมว่าก็คงซื้อ Mabile phone ทั่วไปหรือพวก Walkman มาใช้ ถ้าคุณขายทิ้งแล้วจะไปซื้อรุ่นไหนล่ะคับ?

ลองเข้าไปอ่านบอร์ดมือถือยี่ห้ออื่นที่เป็น OS Symbian Version เดียวกันดูดิคับ ปัญหาร้อยแปด ยี่ห้อไหนไม่มีปัญหารบกวนช่วยเข้ามาบอกด้วยผมจะได้ขายทิ้งแล้วรีบไปซื้อมาใช้!

สรุปก็คือ ใจเย็นๆ เด๋วมี FW Version ใหม่ออกมาค่อยเอาเครื่องไป upgrade ผมเองก็รออยู่...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 11:30  

พี่lookerพี่ได้ใช้หูฟังบูลทูธรึเปล่าพี่ใช้รุ่นใหนครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 11:37  

ผมใช้ของโซนี่อยู่บูลทูธหูฟังน่ะครับแต่มันเวลาเชื่อมต่อแล้วมันไม่เป็นเสียงเรียกเข้าที่ตั้งไว้ที่เครื่องน่ะได้ยินเสียงติ๊ดๆๆๆๆๆเลยไม่ค่อยworkตรงที่ตั้งเสียงเรียกเข้าที่เป็นเพลงของคนนี้เป็นเพลงนี้เพาะจะได้ไม่ต้องยกเครื่องมาดูเบอร์บ่อยๆน่ะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 11:56  

พี่lookerพี่ได้ใช้หูฟังบูลทูธรึเปล่าพี่ใช้รุ่นใหนครับ

เอ๋..ก็ตอบไปแล้วนี่ ข้างบนอ่ะ..ทำไมไม่เห็นหว่า? scratch

ผมใช้ของโซนี่อยู่บูลทูธหูฟังน่ะครับแต่มันเวลาเชื่อมต่อแล้วมันไม่เป็นเสียงเรียกเข้าที่ตั้งไว้ที่เครื่องน่ะได้ยินเสียงติ๊ดๆๆๆๆๆเลยไม่ค่อยworkตรงที่ตั้งเสียงเรียกเข้าที่เป็นเพลงของคนนี้เป็นเพลงนี้เพาะจะได้ไม่ต้องยกเครื่องมาดูเบอร์บ่อยๆน่ะครับ

หากเป็นหูฟัง BT รุ่น HBH-DS970 จะมีจอแสดงผลแสดงให้ทราบว่าสายไหนโทรเข้ามาคับ

HBH-DS970

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 09 Oct 2006 12:12; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Silent Mode
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 12:11  

เอ้..ผมว่าตัวไอคอนเปลี่ยนได้นะครับ แต่เปลี่ยนใน MY SHORTCUTS เพราะตอนที่เราเปลี่ยน application ใน MY SHORTCUTS ก่อน SAVE มันจะมีให้เลือกเป็น DEFAULT ICON หรือ BROWSE ICON ซึ่งตอนนี้ผมยังใช้ ICON ที่อยู่ใน CLIP ART มาแทน DEFAULT ICON เดิมเลยครับ แต่ยังหาวิธีเปลี่ยน ICON บนหน้าจอ MENU ไม่ได้เลยครับ คิดว่าคงเปลี่ยนไม่ได้แบบที่คุณ LOOKER บอกไว้นะครับ.....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 12:15  

หูฟังบูลทูธน่ะครับพี่looker
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 12:18  

Silent Mode ผู้เขียน:
เอ้..ผมว่าตัวไอคอนเปลี่ยนได้นะครับ แต่เปลี่ยนใน MY SHORTCUTS เพราะตอนที่เราเปลี่ยน application ใน MY SHORTCUTS ก่อน SAVE มันจะมีให้เลือกเป็น DEFAULT ICON หรือ BROWSE ICON ซึ่งตอนนี้ผมยังใช้ ICON ที่อยู่ใน CLIP ART มาแทน DEFAULT ICON เดิมเลยครับ แต่ยังหาวิธีเปลี่ยน ICON บนหน้าจอ MENU ไม่ได้เลยครับ คิดว่าคงเปลี่ยนไม่ได้แบบที่คุณ LOOKER บอกไว้นะครับ.....

ม่ะเห็นมีใครถามวิธีเปลี่ยนไอคอนเรยอ่ะ! มีแต่บอกว่า Edit ชื่อสถานีวิทยุไม่ได้ เอ๋.ยังงัยกันเนี่ย?? scratch
อ่า..ไอคอนที่เรียงอยู่ 4 อันเวลาเปิดฟลิปมันเปลี่ยนม่ะได้อยู่แร้วอ่ะคับ...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 12:24  

แต่เมนูไอคอนตรงนั้นมันไม่สำคัญหลอกครับที่ต้องไปเปลี่ยนมันเพราะคงมีแต่เราดูเครื่องคนเดียวที่ใช้งานแต่ที่ชอบมากกว่าคืออยากได้ธีมเพิ่มเติมจากที่มีอยู่ในเครื่องนะครับถ้ามีแบบพื้นเมนูตอนเปิดฟลิบออกให้มันใสน่ะครับถึงจะยิ่งดูดีถ้ามีเพิ่มเติมมาใหม่น่ะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 12:27  

นั่นแหละ! พี่ตอบไว้ข้างบนไม่ผิดหรอก..
พี่บอกว่ามีแต่ BT แบบ Data ไม่มีแบบ Headset ไง..

*หูฟัง BT ก็คือแบบ Headset นั่นแหละ ถ้าแบบธรรมดาก็เอาไว้คุย แต่ถ้ารองรับ A2DP ก็คุยได้ฟังเพลงได้ด้วย แหงะ!! sad1
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 12:32  

นั่นแหละ! พี่ตอบไว้ข้างบนไม่ผิดหรอก..
พี่บอกว่ามีแต่ BT แบบ Data ไม่มีแบบ Headset ไง..

*หูฟัง BT ก็คือแบบ Headset นั่นแหละ ถ้าแบบธรรมดาก็เอาไว้คุย แต่ถ้ารองรับ A2DP ก็คุยได้ฟังเพลงได้ด้วย แหงะ!! sad1

ผมใช้hbhGV-435น่ะครับมันดูเท่ห์ดีน่ะครับเป็นรูปแบบโค้งๆใส่หูน่ะครับโทษทีครับที่อ่านไม่หมดน่ะพี่looker
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 12:49  

ผมใช้hbhGV-435น่ะครับมันดูเท่ห์ดีน่ะครับเป็นรูปแบบโค้งๆใส่หูน่ะครับโทษทีครับที่อ่านไม่หมดน่ะพี่looker

นี่หรอ? ใหญ่จัง..คงไม่เหมาะกะวัยรุ่นอย่างพี่หรอก laughing6
ใส่แล้วไม่กลัวหงายหลังหรอ? ชาร์จแบตฯ 2 ชั่วโมงแล้วคุยได้ 8 ชั่วโมงจิงป่าว? Standby ได้ 300 ชั่วโมงโม้ป่าวอ่ะ?

HBH-GV435
juris001
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 12:55  

พี่ looker ทำไมใช้ smart thai เขียนตัวอักษรไทยได้ไม่ครบ ตัวที่มีปัญหา คือ ตัว "า" เขียนไม่ได้เลย
พยายามเข้าเว็บเพื่อขอ code ของโปรแกรม personal smart เข้าไม่ได้ ทำอย่างไรดี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 12:57  

ใช่เลยพี่lookerเค้าโม้ครับวันเดียวก็เกือบหมดแล้วครับไม่รู้ว่าใช้เยอะไปรึเปล่านะครับแต่เสียงมันชัดจริงๆดิจิตอลครับผมเลยมาคุยกับพี่Lookerน่ะครับว่าตัวใหนใช้แล้วจะดีกับp990iน่ะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 12:58  

พี่ looker ทำไมใช้ smart thai เขียนตัวอักษรไทยได้ไม่ครบ ตัวที่มีปัญหา คือ ตัว "า" เขียนไม่ได้เลย
พยายามเข้าเว็บเพื่อขอ code ของโปรแกรม personal smart เข้าไม่ได้ ทำอย่างไรดี

อย่าเพิ่งตีโพยตีพาย restart เครื่องแล้วลองใหม่..
ถ้ายังไม่ได้รบกวนเข้ามาบอกพี่เด๋วจะบอกวิธีให้
juris001
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 13:02  

อย่าเพิ่งตีโพยตีพาย restart เครื่องแล้วลองใหม่..
ถ้ายังไม่ได้รบกวนเข้ามาบอกพี่เด๋วจะบอกวิธีให้

ลองหลายรอบแล้วครับ ยังไม่ได้เหมือนเดิม
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 13:07  

ใช่เลยพี่lookerเค้าโม้ครับวันเดียวก็เกือบหมดแล้วครับไม่รู้ว่าใช้เยอะไปรึเปล่านะครับแต่เสียงมันชัดจริงๆดิจิตอลครับผมเลยมาคุยกับพี่Lookerน่ะครับว่าตัวใหนใช้แล้วจะดีกับp990iน่ะครับ

นั่นไง..ไอ่เรื่องโค-สะ-นาเว่อร์ๆ อย่างนี้มันต้องแจ้ง สคบ. ตรวจสอบซะให้เข็ด..
จริงๆ แล้วหูฟัง BT ของ SE มันดีทุกรุ่นแหละ ขึ้นอยู่กับคุณสมบัติและราคา

Ericsson เป็นผู้บุกเบิกและนำเข้าหูฟัง BT ในเมืองไทยก่อนใครเพื่อน ทราบแล้วเปลี่ยน!

พี่บอกได้เรยว่า..หูฟัง BT ไม่มีใครเจ๋งเกิน Sony Ericsson ทุกรุ่นทุกยี่ห้อในท้องตลาดถ้าระดับราคาใกล้เคียงกันเอามาเทียบกัน รับรองไม่ได้กิน SE หรอกคับ

เคยเห็นหูฟัง BT ที่เป็นแว่นกันแดดของ Moto ไหม? เรื่องคุณภาพพี่ไม่รู้นะ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าใส่แล้วมันเข้ากะหน้าหรือป่าว?..บางคนหน้ายังกะกาละมังขืนซื้อมาใส่มีหวัง..ใส่แล้วส่องกระจกยังเผลอร้องด้วยความตกใจ! โถ..ทำไปด้าย...!!!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 13:34  

ผมว่าถ้าคิดเอาตัวDS-970มาล่ะก็หว่งตรงเรื่องของแบตเตอรี่น่ะครับแล้วมันยังมีสายให้เกะกะอีกน่ะครับหาตัวเจ็งๆใช้ยากจังมีอยู่อีกคนเป็นพี่ผมเขาใช้o2atomใช้บูลทูธไม่ดูกับใบหน้าตัวเองเลยครับบูลทูธเค้าใช้ของjarbaตัวใหญ่ที่เป็นงอๆอันใหญ่น่ะครับเวลาเห็นเค้าใส่แล้วไม่รู้ว่าจะบอกเค้าว่าเหือนกับตัวอะไรเลยขำทุกทีหุหุๆๆๆ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 14:10  

ลองหลายรอบแล้วครับ ยังไม่ได้เหมือนเดิม

ก่อนอื่นพี่ต้องถามคุณก่อนว่า..
1.เครื่องของคุณเป็นเครื่องศูนย์ไทย (i-mobile) ใช่หรือป่าว?
2.มีแผ่นโปรแกรม SmartThai/SmartDictionary มากับเครื่องด้วยใช่หรือไม่?
3.หากถอดโปรแกรมเดิมออกไป (Uninstall) คุณสามารถลงใหม่ได้ด้วยตนเองใช่หรือไม่?

ถ้า 3 ข้อนี้คุณตอบว่าใช่ก็ทำตามนี้ได้เรย..

ที่หน้าจอคอมพ์ เข้าไปที่ http://www.wisecom.co.th/ เพื่อขอ Registration code คุณจะเห็นรูป P990i ให้เลือกบรรทัดล่างตรงคำว่า "ลงทะเบียน SmartThai และ Smart Dictionary P990i คลิ๊กที่นี่" เมื่อได้ Registration code แล้วให้จดแล้วเก็บให้ดีเพราะต้องใช้กับ P990i ของคุณตลอดไป หากทำหายก็สามารถเข้าไปขอใหม่ได้เช่นกัน..

มาที่ P990i เข้าไปที่ File manager (Phone memory) > Other ลบ SmThai ทิ้งไป จากนั้นกลับออกมาแล้วเข้าไปที่ SmartDic เพื่อเรียก Virtual keyboard SmartThai ออกมาใช้งานมันจะถามหา Registration code ก็ให้ใส่ตามที่จดมาแล้วลองใช้งานดู ถ้ายังมีอาการเหมือนเดิมก็ต้องทำตามขั้นตอนสุดท้ายข้างล่างนี้

เข้าไปที่ Control panel > Other > Uninstall เลือก Uninstall เฉพาะ SmartThai-Fonts(UIQ3) และ SmartThaiUIQ3 ส่วน SmartDictionary ไม่ต้องไม่ยุ่งมัน แล้ว restart เครื่อง

จากนั้นต่อสายดาต้าลิงค์กะคอมพ์เพื่อติดตั้งโปรแกรมใหม่จากแผ่น SmartThai ที่มากับเครื่อง
peach123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 15:19  

อยากทราบว่ารุ่นนี้จะแทบโปรแกรมอาไรบ้างครับ ส่วนโปรแกรม Dictionary นี้แถมมาให้พร้อมเครื่องมีแบบอังกฤษ-อังกฤษ หรือป่าวครับ แล้วสามารถหาโหลดเพิ่มเติมได้จากที่ไหนครับ

ปล.ถ้ามีโปรแกรมดิกดีๆน่าสนใจที่สามารถใช้ได้กับรุ่นนี้ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2006 20:10  

มีใครซื้อมาแล้วแบตเป็น 1120mAh บ้างครับ
ผมดูหลายเวปบอกว่าเป็น BST-34 ครับ
แต่พอไปดูเครื่องจริงที่ ศูนย์ I-Mobile ปรากดว่าเป็น BST-33 900mAh
ผมอื้งเลยครับ เพราะจะซื้อแล้วแต่แบตน้อยกว่า P910 อีก แล้วราคาผมก็อื้งครับว่าทำไมมันแค่ 29900
ราคามันถูกเพราะแบต BST-33 รึปล่าวครับ
ถ้าผมรอศูนย์อื่น JayMart - TWZ มันจะใช้แบต BST-34 รึปล่าวครับ
เวปนี้มี Review ยังบอก BST-34 (1120mAh) เลยครับ
http://www.mxphone.com/show.php?id=1634
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2006 08:41  

peach123 ผู้เขียน:
อยากทราบว่ารุ่นนี้จะแทบโปรแกรมอาไรบ้างครับ ส่วนโปรแกรม Dictionary นี้แถมมาให้พร้อมเครื่องมีแบบอังกฤษ-อังกฤษ หรือป่าวครับ แล้วสามารถหาโหลดเพิ่มเติมได้จากที่ไหนครับ

ปล.ถ้ามีโปรแกรมดิกดีๆน่าสนใจที่สามารถใช้ได้กับรุ่นนี้ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

SmartDictionary รุ่นนี้จะแปลอังกฤษเป็นไทย และไทยเป็นอังกฤษ ไม่มีอังกฤษ-อังกฤษ สามารถไขว้คำศัพท์ไปมาระหว่างกันได้แล้วก็พูดได้ด้วยคับ

มีใครซื้อมาแล้วแบตเป็น 1120mAh บ้างครับ
ผมดูหลายเวปบอกว่าเป็น BST-34 ครับ
แต่พอไปดูเครื่องจริงที่ ศูนย์ I-Mobile ปรากดว่าเป็น BST-33 900mAh
ผมอื้งเลยครับ เพราะจะซื้อแล้วแต่แบตน้อยกว่า P910 อีก แล้วราคาผมก็อื้งครับว่าทำไมมันแค่ 29900
ราคามันถูกเพราะแบต BST-33 รึปล่าวครับ
ถ้าผมรอศูนย์อื่น JayMart - TWZ มันจะใช้แบต BST-34 รึปล่าวครับ
เวปนี้มี Review ยังบอก BST-34 (1120mAh) เลยครับ
http://www.mxphone.com/show.php?id=1634

หากคุณซื้อเครื่องศูนย์ไทย (i-mobile) จะได้แบตฯ BST-33 ขนาดความจุ 950 mAh ไม่ใช่ 900 mAh คับ

ใน Review ที่คุณว่าเขาบอกว่า เครื่องที่นำมา review เป็นเครื่อง Prototype อุปกรณ์ฯ ที่คาดว่าน่าจะได้มาภายในกล่อง หลังจากที่ควักเงินจ่ายออกไป ก็น่าจะประกอบไปด้วย

-ตัวเครื่อง SonyEricsson P990i พร้อม Stylus
-แบตเตอรี่ BST-34 (Li-Polymer 1,120 mAh)
-สายชาร์จไฟบ้าน
-ชุดหูฟังสเตอริโอ
-สาย Data cable
-Memory Stick 64MB
-แผ่น CD โปรแกรมที่ใช้ระหว่าง Computer กับ SonyEricsson P990i
-แผ่น CD Software ภาษาไทย (Smart Thai for UIQ 3.0)
-คู่มือการใช้งาน

Review เขาบอกว่า "อุปกรณ์ฯ ที่คาดว่าน่าจะได้มา" นั่นหมายความว่าไม่แน่นอน ซึ่งจริงๆ แล้วศูนย์ฯ ให้มามากกว่านั้นนั่นก็คือ แท่นวางเครื่อง CDS-60, Adaptor สำหรับแปลง MSD เป็น MS, Stylus อีก 1 อัน, สายคล้องข้อมือ, ฝาปิดเมื่อถอดฟลิป และอุปกรณ์สำหรับถอด
ฟลิป (ไขควงจิ๋ว+น็อตอีก 2 ตัว) แต่แบตฯ ที่ให้มาจะเป็น BST-33 950 mAh ไม่ใช่ 900 mAh แล้วก็ไม่ใช่ BST-34 1120 mAh

ปล.แบตฯ BST-33 จะมีทั้งขนาดความจุ 900 และ 950 mAh ขนาด 900 mAh จะให้มาในรุ่น W900i คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2006 13:18  

แจ่มแจ้งแล้วครับท่าน
หมายความว่าถ้าซื้อที่ไทย ไม่ว่าจะศูนย์ไหนก็จะเป็น 950mAh หมดใช่ไหมครับ

ซื้อมาใช้ซักปีแล้วค่อยซื้อ BST-34 มาอีกทีได้ไหมครับ ตอนนี้มีขายรึยังหว่า
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2006 13:37  

แจ่มแจ้งแล้วครับท่าน
หมายความว่าถ้าซื้อที่ไทย ไม่ว่าจะศูนย์ไหนก็จะเป็น 950mAh หมดใช่ไหมครับ

ซื้อมาใช้ซักปีแล้วค่อยซื้อ BST-34 มาอีกทีได้ไหมครับ ตอนนี้มีขายรึยังหว่า

ถ้าเป็นเครื่องศูนย์ไทยตอนนี้มีแต่เครื่องศูนย์ i-mobile เท่านั้น คุณจะได้แบต BST-33 950 mAh
ส่วนแบตฯ BST-34 1120 mAh คุณทราบราคาหรือยัง? ถ้าทราบแล้วอาจไม่ซื้อก็ได้นะ..

(ข้อมูล ณ วันที่ 10-10-'06)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2006 20:12  

พี่ลุ๊กเกอร์เคยใช้แบบถอดฟลิบออกแบบนานๆรึเปล่าครับอันใหนพี่คิดว่ามันคล่องตัวกว่ากันยครับเวลาผมถอดมันดูเหมือนแบบพวกปุ่มควบคุมการโทรมันไม่ค่อยสะดวกมันมีใหมครับวิธีตั้งให้สามารถใช้งานได้คล่องแคล่วขึ้น่ะครับ
zq990
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2006 20:18  

ผมซื้อที่อังกฤษฮะ เครื่องก็เร็วดีตั้งแต่เปิดตอนแรก ยังไม่มีอาการบ๊อง ที่งงคือ เวลา charge เต็มแล้วเนี่ย ถอด charger ออกแล้วมัน บนขวา มันจะค้างอยู่อย่างงั้นเลยหรอ แล้วค้างจนถึงมะไหร่ มันถึงจะเปลี่ยนเป็นกระพริบ

อีกอย่างคือ เสียบ charger ไปแล้ว บางทีมันก็ charge ไม่เข้า ต้องขยับๆๆ วางไว้ก็ ok แต่พอ มีคนโทรมา หยิบมาคุย มันก็ charge ไม่เข้าอีก เซ็ง คือ มัน เหมือน connect ไม่ดี ยังไงไม่รู้

อีกเรื่องคือลอง โหลด updater จาก web SE มาแล้ว ทำตามทุกอย่าง แต่ ติดตอน retrieve phone info เหอๆๆ งงๆ ไม่ทราบว่ามีใครลอง update fw บ้างยัง (sync ปกติ ใช้ได้)
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2006 22:53  

พี่ลุ๊กเกอร์เคยใช้แบบถอดฟลิบออกแบบนานๆรึเปล่าครับอันใหนพี่คิดว่ามันคล่องตัวกว่ากันยครับเวลาผมถอดมันดูเหมือนแบบพวกปุ่มควบคุมการโทรมันไม่ค่อยสะดวกมันมีใหมครับวิธีตั้งให้สามารถใช้งานได้คล่องแคล่วขึ้น่ะครับ

ถ้าคุณใช้งานแบบถอดฟลิปก็ต้อง Add เมนูหรือ App. ที่ใช้งานบ่อยเข้าไปใน Shortcuts ซึ่งบางอย่างก็ Add ไม่ได้ คุณจำเป็นต้องลบอันเก่าทิ้งไปก่อนถึงจะ Add อันใหม่เข้าไปแทนที่ได้ และหากต้องการเรียกเมนูหรือ App. ที่เคยเปิดใช้งานกลับมาใช้งานอีกครั้งก็แค่คลิ๊กที่ Task manager ซึ่งมันจะยังคงเปิดค้างอยู่ในนั้น คุณสามารถเรียกมาใช้งานได้ครั้งแล้วครั้งเล่าจนกว่าจะ End มันหรือปิดเครื่อง..

อ้อ..ผมใส่ฟลิปกลับเรียบร้อยแล้วคับ ถอดฟลิปทำให้เครื่องดูบางเบาลงก็จริง แต่การใช้งานไม่ค่อยคล่องตัวอย่างที่คุณว่า มันเหมือนใช้ไม่คุ้มราคาค่าตัวที่เราจ่ายไปน่ะคับ..

ปล.ม่ะใช่มือผมนะ มือผมม่ะใหญ่อย่างนี้นะ laughing6

zq990 ผู้เขียน:
ผมซื้อที่อังกฤษฮะ เครื่องก็เร็วดีตั้งแต่เปิดตอนแรก ยังไม่มีอาการบ๊อง ที่งงคือ เวลา charge เต็มแล้วเนี่ย ถอด charger ออกแล้วมัน บนขวา มันจะค้างอยู่อย่างงั้นเลยหรอ แล้วค้างจนถึงมะไหร่ มันถึงจะเปลี่ยนเป็นกระพริบ

อีกอย่างคือ เสียบ charger ไปแล้ว บางทีมันก็ charge ไม่เข้า ต้องขยับๆๆ วางไว้ก็ ok แต่พอ มีคนโทรมา หยิบมาคุย มันก็ charge ไม่เข้าอีก เซ็ง คือ มัน เหมือน connect ไม่ดี ยังไงไม่รู้

อีกเรื่องคือลอง โหลด updater จาก web SE มาแล้ว ทำตามทุกอย่าง แต่ ติดตอน retrieve phone info เหอๆๆ งงๆ ไม่ทราบว่ามีใครลอง update fw บ้างยัง (sync ปกติ ใช้ได้)

-อาการแฮ้งค์มีหลายรูปแบบแตกต่างกันไป ปัญหาไฟ LED ติดค้างก็คืออาการแฮ้งค์อย่างหนึ่ง แต่ถ้าเครื่องยังใช้งานได้ก็ไม่มีปัญหา อาการแฮ้งค์ทั้งหลายแหล่สามารถแก้ได้ด้วยการ upgrade FW

-สายชาร์จของ SE บางเส้นก็ไม่รู้ว่าผ่าน QC มาได้ไง เดี๋ยวนี้ผมซื้อเครื่องไม่ว่าจะซื้อใช้เองหรือซื้อให้ใคร (เขาฝากซื้อ) ก็ต้องขอลองสายชาร์จฯ ทุกครั้ง เพราะสมัยที่ซื้อ S700i นั่นก็เจอชาร์จไฟไม่เข้า (ไม่ใช่รุ่น Fast port ด้วย) มีอีกหลายคนที่เจอปัญหานี้เหมือนกัน ส่วนใหญ่เป็นรุ่น Fast port

ขั้วต่อใต้เครื่องที่เป็น Fast port เวลาเสียบปลั๊กอุปกรณ์ฯ ต้องเสียบตรงๆ และดึงออกตรงๆ ในคู่มือแนะนำให้หักขึ้นแต่มีคนบอกว่าเพราะหักขึ้นหักลงนี่แหละมันเลยหลวมพอขยับหน่อยมันก็ใจเสาะเดี๋ยวติดเดี๋ยวดับอย่างที่คุณว่า เท่าที่ใช้มาหลายๆ รุ่นที่เป็น Fast port ผมก็เสียบตรงๆ และดึงออกตรงๆ ไม่เห็นมีปัญหาเลยคับ..

ผมไม่แน่ใจว่า case ของคุณเป็นที่ตัวสายชาร์จฯ หรือเพราะเขี้ยวปลั๊กพิการไม่ล็อคหรือขั้วต่อใต้เครื่องข้างในหลวมกันแน่? หากคุณเสียบหูฟังแล้วไม่มีปัญหาก็น่าจะเป็นที่สายชาร์จฯ นะ งัยลองเอาไปที่ศูนย์ฯ ให้ช่างตรวจเช็คทั้งตัวเครื่องและสายชาร์จฯ เลยดีกว่า เพราะหากชาร์จฯ ไฟเข้ามั่งไม่เข้ามั่งบ่อยๆ อาจส่งผลต่ออายุแบตฯ ด้วย (แบตฯ ของแท้ก้อนนึง 2,xxx บาท แพงหูฉี่!)

-เรื่อง upgrade FW ผ่านหน้าเวปผมไม่แนะนำนะ เพราะต้องอาศัยความชำนาญพอสมควร กอรปกับเน็ทที่ใช้ก็ควรเป็น Hi-speed หรือเน็ทความเร็วสูง ถ้าทำถูกต้องก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าผิดพลาดขึ้นมาเครื่องจะไม่สามารถใช้งานได้ ต้องนำส่งศูนย์ฯ เพียงอย่างเดียว..

*การ upgrade FW จะช่วยแก้ไขข้อบกพร่องอันเกิดจาก FW เดิม อาจเพิ่มเติมคุณสมบัติและความสามารถให้โทรศัพท์ด้วย เป็นบริการหลังการขายให้แก่ลูกค้าที่ซื้อเครื่องศูนย์ไทย (ศูนย์ไหนก็ได้) ฟรีภายในระยะเวลา 1 ปีนับจากวันที่ซื้อ หากเครื่องใช้ดีไม่มีปัญหาก็ใช้ไปก่อน แต่ถ้าใกล้หมดประกันฯ ควรนำไป up คุณจะได้ FW Version ล่าสุดในขณะนั้น..

ส่วนเครื่องนอกก็สามารถส่งซ่อมหรือนำไป upgrade ได้ แต่จะมีค่าใช้จ่ายทุกกรณีแม้ยังอยู่ในระยะรับประกันฯ ก็ตาม เพราะมือถือ Sony Ericsson ไม่มี Worldwide Warranty ซื้อที่ประเทศไหนก็ต้องส่งซ่อมที่ประเทศนั้นๆ คับ

แผนที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขน (ที่นี่ support เครื่องศูนย์ไทยทุกศูนย์คับ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2006 18:49  

พี่ลุ๊กเกอร์ว่าเปล่ามีเราคุยกันอยู่ไม่กี่คนเองนะครับเนี่ยส่วนมากมีพี่กับผมซะมากกว่าพี่ว่ามั้ยครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2006 19:44  

พี่ลุ๊กเกอร์ว่าเปล่ามีเราคุยกันอยู่ไม่กี่คนเองนะครับเนี่ยส่วนมากมีพี่กับผมซะมากกว่าพี่ว่ามั้ยครับ

ช่วงนี้ฝนตกน้ำท่วมหลายพื้นที่ เพื่อนๆ ในบอร์ดคงไม่ว่างกันเพราะต้องคอยวิดน้ำ บังเอิญว่าคุณกะผมอยู่ที่ราบสูงเรยรอดไป..
คุณทอมสมัครสมาชิกบอร์ดดิ เวลา log in เข้ามาจะได้รู้ว่าใคร?
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2006 20:10  

พี่lookerพี่เคยใช้พวกตระกูลpครบทุกรุ่นมั้ยผมน่ะใช้ทุกรุ่นเลยแต่ใช้บางทีก็ไม่ค่อยคุ้มค่ากับความสามารถของตระกูลpทุกรุ่นนาะครับถ้ามีความสามารถที่ใช้ประโยชน์ดีๆพี่lookerช่วยบอกผมด้วยนะครับ
kab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ทำงัยอ่ะคะ
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2006 20:48  

พี่ looker หรือผู้รู้ท่านอื่นคะ เจ้า P990i นี่ ใช้ speaker ได้ไหมคะ หมายความว่า อยากให้คุยได้โดยให้เสียงคู่สนทนาออกลำโพงน่ะค่ะ

ทำงายอ่ะคะ ขับรถแล้วคุยไม่ถนัด (กรณีไม่มี BT , small talk อ่ะค่ะ)
kab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2006 21:38  

Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
kab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยตอบด้วยค่า
วันที่โพสท์ : 11 Oct 2006 22:06  

พี่ looker คะ สงสัยอ่ะค่ะว่า
1. พอเราเชื่อม P990i กับ PC แล้ว ใน SE PC suit จะมี icon Application Installer ปรากฏอยู่ มันเอาไว้ลงโปรแกรมเหรอคะ คือ พอคลิกเข้าไปมันขึ้น Error 3rdPartyInstaller.exe hase encountered a problem and needs to close. มันผิดปกติไรป่าวคะ แล้วต้องแก้ไขไงอ่ะคะ

2. M-Router คือไรคะ ต้องทำไงกับมันคะ

ช่วยบอกด้วยนะคะ ไม่รู้จิงๆ อ่ะค่า ได้โปรดดดดด....(เพิ่งใช้ค่ะ) Laughing

3. ที่ว่า เวลาเล่น music แล้วมีสายเข้า มันจะมีแต่เสียง ตุ๊ด ตุ๊ด และถ้าเราไม่สังเกตจะไม่รู้เลยว่ามีสายเข้าน่ะ ตกลงมีทางแก้ไขไงหรือป่าวอ่ะคะ Question Question Question

สงสัย ๆๆ Sad Sad Sad
paul78
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ชาร์ทไฟไม่เข้า
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 03:08  

zq990 ผู้เขียน:

ชัวร์ครับเป็นเหมือนของผมเลยชารท์ไฟไม่เข้า คุยโดยใช้มอลล์ทอลกก็ไม่ได้ ต่อusbก็ไม่ได้ เซ็งสุดๆ ผมเลยไปที่ศูนย์ช่างเช็คปุ๊ปบอกว่าตัวชาร์ททองเหลืองข้างในมันยุบลงไปครับ ปรับให้เขยิบขึ้นมาให้ชิดขอบตัวชาร์ทก็ใช้ได้แล้วครับ ตอนนี้ไม่เป็นไรแล้วครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ชาร์ทไฟไม่เข้า
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 08:46  

พี่ looker ผมจะตั้งค่าให้รับเมล์จาก hotmail ได้มั๊ยครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วยตอบด้วยค่า
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 10:21  

พี่lookerพี่เคยใช้พวกตระกูลpครบทุกรุ่นมั้ยผมน่ะใช้ทุกรุ่นเลยแต่ใช้บางทีก็ไม่ค่อยคุ้มค่ากับความสามารถของตระกูลpทุกรุ่นนาะครับถ้ามีความสามารถที่ใช้ประโยชน์ดีๆพี่lookerช่วยบอกผมด้วยนะครับ

P Series ผมเคยใช้ P900 แล้วก็ P990i ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน
ตอน P800 ออกมาแรกๆ ผมยังไม่กล้าซื้อใช้เพราะเป็น Symbian OS ตัวแรกของ SE กลัวว่าอาจยังไม่เวิร์ค แต่พอสอบถามคนที่ซื้อมาใช้เขาก็ว่า Ok ในระหว่างที่กำลังชั่งใจอยู่ก็มีข่าวว่าจะมีตัวใหม่ออกมาคือ P900 เลยตัดสินใจรอแล้วก็รีบสอยทันทีที่มันออกวางจำหน่าย..

ที่คุณถามมาพอจะตอบได้ว่า..คนที่ซื้อ Smartphone มาใช้ หลักๆ ก็คือต้องการใช้งานในรูปแบบ PDA นอกเหนือความสามารถที่เป็นโทรศัพท์และ Multimedia การลงโปรแกรมฯ ให้โทรศัพท์สามารถใช้งานได้ตรงตามความต้องการของผู้ใช้จะทำให้รู้สึกว่ามันคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป..

kab ผู้เขียน:
พี่ looker หรือผู้รู้ท่านอื่นคะ เจ้า P990i นี่ ใช้ speaker ได้ไหมคะ หมายความว่า อยากให้คุยได้โดยให้เสียงคู่สนทนาออกลำโพงน่ะค่ะ

ทำงายอ่ะคะ ขับรถแล้วคุยไม่ถนัด (กรณีไม่มี BT , small talk อ่ะค่ะ)

ได้สิคับ เวลาคุณต่อโทรศัพท์แล้วมีผู้รับสายปลายทางให้กด More เลือก Speaker คุณสามารถปรับเสียงลำโพงหลังให้ดังหรือค่อยด้วยการหมุน jog ที่ด้านข้าง แต่การคุยผ่าน Speakerphone เหมาะสำหรับคุยในรถหรือในห้องที่มิดชิดไร้เสียงรบกวนนะคับ

พี่ looker คะ สงสัยอ่ะค่ะว่า
1. พอเราเชื่อม P990i กับ PC แล้ว ใน SE PC suit จะมี icon Application Installer ปรากฏอยู่ มันเอาไว้ลงโปรแกรมเหรอคะ คือ พอคลิกเข้าไปมันขึ้น Error 3rdPartyInstaller.exe hase encountered a problem and needs to close. มันผิดปกติไรป่าวคะ แล้วต้องแก้ไขไงอ่ะคะ

2. M-Router คือไรคะ ต้องทำไงกับมันคะ

ช่วยบอกด้วยนะคะ ไม่รู้จิงๆ อ่ะค่า ได้โปรดดดดด....(เพิ่งใช้ค่ะ) Laughing

3. ที่ว่า เวลาเล่น music แล้วมีสายเข้า มันจะมีแต่เสียง ตุ๊ด ตุ๊ด และถ้าเราไม่สังเกตจะไม่รู้เลยว่ามีสายเข้าน่ะ ตกลงมีทางแก้ไขไงหรือป่าวอ่ะคะ Question Question Question

สงสัย ๆๆ Sad Sad Sad

1.ที่คุณเข้าใจนั่นถูกต้องแล้วคับ ลองหาโปรแกรมฯ มาลงดูก่อน ได้หรือไม่ได้ยังงัยค่อยมาว่ากัน..

2.m-Router เป็นตัวจัดการ port เวลาคุณเชื่อมต่อโทรศัพท์กะคอมพ์ด้วย BT, IrDA หรือ USB ดาต้าลิ้งค์ มันจะทำงานโดยอัตโนมัติคับ

3.นั่นคือปัญหาใหญ่สำหรับผมเลยแหละ..เวลาฟังเพลง/วิทยุผ่านลำโพงหลังหรือต่อกะลำโพง MDS-60 หากมีสายเรียกเข้ามันจะไม่ตัดเสียงเพลงเปลี่ยนเป็นเสียงเรียกเข้าเหมือนพวก Mobile phone ที่เคยใช้มา แต่จะมีเสียงตุ๊ดๆ แทรกเบาๆ ปนไปกับเพลงที่กำลังฟังอยู่ หากไม่สังเกตุไฟ LED สีเขียวกระพริบรัวๆ จะไม่มีทางรู้เลยว่ามีสายเรียกเข้า แต่ถ้าต่อหูฟังก็ไม่มีปัญหาเพราะเสียงตุ๊ดๆ จะดังแทรกเสียงเพลงในรูหูทำให้รู้ว่ามีสายเรียกเข้ามา..

เรื่องนี้ผมได้แจ้งกะทาง SE Call center ไปแล้ว เขาบอกว่าจะทำเรื่องแจ้งไปทาง SE ที่เมืองนอกเพื่อปรับปรุงแก้ไข SW ก็ต้องรอนำเครื่องไป upgrade สถานเดียวคับ..

พี่ looker ผมจะตั้งค่าให้รับเมล์จาก hotmail ได้มั๊ยครับ

อีเมล์ที่ติดตั้งบน P990i ต้องเป็น POP3 หรือ IMAP ส่วนเมล์ที่เรียกเข้ามาจะเป็น HTTP อย่าง Hotmail หรือ Pop3 ก็ได้ทั้งนั้นคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 12 Oct 2006 13:58; ทั้งหมด 1 ครั้ง
kab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณมากๆ ค่า
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 13:57  

ขอบคุณพี่ Looker มากๆ ค่า (ดีใจจริงๆ เลยค่า)

แต่อีกนิดนึงค่ะ ที่พี่บอกว่าให้ลองเอาโปรแกรมมาลงก่อน แล้วผลเป็นไงค่อยว่ากันว่าจะได้หรือไม่ได้น่ะค่ะ .. หมายความว่า ต้องลองเอา Program หรือ application มาลองลงดูก่อนใช่ไหมคะ ว่ามันจะ work ไหม จึงขอรบกวนพี่ Looker ช่วยบอกวิธีการลง program หรือ application ที่ถูกต้องด้วยนะคะ จะขอบคุณมากๆ เลยค่า Very Happy Very Happy
kab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อีกคำถามค่ะ
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 14:00  

พี่ Looker คะ M-router น่ะ เราควร exit มันก่อนทุกครั้งก่อนถอดสาย USB หรือป่าวคะ Shocked

ขอบคุณค่ะ
kab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามเพิ่มค่า
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 14:10  

พี่ Looker คะ

ปัญหาที่ se pc suit ที่ว่า พอคลิกที่ program installer แล้วมันฟ้องว่า error ตามที่เคยถามพี่ Looker ไปน่ะค่ะ สงสัยว่า หรือว่าเราจะ remove โปรแกรม pc suit แล้วลงใหม่ ดีหรือป่าวคะ คือสงสัยว่า เราลง program se pc suit ไม่สมบูรณ์หรือป่าวน่ะค่ะ

รบกวนพี่ Looker ช่วยตอบด้วยนะคะ แล้วมีวิธี remove และลงใหม่ยังไงคะพี่

Shocked Shocked
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 19:01  

ทอมนะพี่Lookerเอาเครื่องp990iตอนพกไปใหนพี่ได้ใส่ซองหนังบ้างรึเปล่าครับคือผมใส่แล้วมันใหญ่ตามขนาดเครื่องเลยเวลามีซองเพิ่มแล้วใหญ่เกะกะจังไม่รู้ว่าพี่lookerมีอะไรใส่อยู่ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: อีกคำถามค่ะ
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 19:24  

พี่ Looker คะ M-router น่ะ เราควร exit มันก่อนทุกครั้งก่อนถอดสาย USB หรือป่าวคะ Shocked

ขอบคุณค่ะ

ถ้า Exit มันจะหายวับไปจาก Taskbar เวลาจะเรียกใช้อีกก็ต้องเปิด PC Suite คลิ๊ก Tools ที่แท็ปข้างบน คลิ๊ก m-Router configuration มันก็จะกลับมาปรากฏกายที่ Taskbar อีกครั้งในบัดดล.. laughing6

พี่ Looker คะ

ปัญหาที่ se pc suit ที่ว่า พอคลิกที่ program installer แล้วมันฟ้องว่า error ตามที่เคยถามพี่ Looker ไปน่ะค่ะ สงสัยว่า หรือว่าเราจะ remove โปรแกรม pc suit แล้วลงใหม่ ดีหรือป่าวคะ คือสงสัยว่า เราลง program se pc suit ไม่สมบูรณ์หรือป่าวน่ะค่ะ

รบกวนพี่ Looker ช่วยตอบด้วยนะคะ แล้วมีวิธี remove และลงใหม่ยังไงคะพี่

Shocked Shocked

ไปที่ Start > Settings > Control panel > Add or remove programs แล้ว Uninstall โปรแกรม Sony Ericsson PC Suite for Smartphones ที่ลงไว้ทีแรก จากนั้นก็ Restart เครื่องแล้วลง PC Suite ให้เสร็จสมบูรณ์ Restart เครื่องอีกครั้งก็จะสามารถใช้งานได้ในบัดดล laughing6

*ถามเยอะๆ เด๋วจนตรอกตอบไม่ได้นะ laughing6

ทอมนะพี่Lookerเอาเครื่องp990iตอนพกไปใหนพี่ได้ใส่ซองหนังบ้างรึเปล่าครับคือผมใส่แล้วมันใหญ่ตามขนาดเครื่องเลยเวลามีซองเพิ่มแล้วใหญ่เกะกะจังไม่รู้ว่าพี่lookerมีอะไรใส่อยู่ครับ

ไม่ใส่อะไรเรย..ปล่อยมันชีเปลือยอย่างนั้นแหละ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 12 Oct 2006 19:52; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 19:50  

ผมอยากได้หูฟังHBHDS-970จังคิดว่าน่าจะดีนะถ้าบางทีไม่ต้องใส่ชุดสายหูฟังฟังกับตัวเครื่องน่ะจะได้วางเครื่องไว้ที่โต๊ะโดยที่ไม่ต้องถือเครื่องตามไปด้วยอีกก็ได้ไว้ฟังในออฟฟิศคนเดียวเวลาต้องทำเอกสารน่ะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2006 19:53  

ผมอยากได้หูฟังHBHDS-970จังคิดว่าน่าจะดีนะถ้าบางทีไม่ต้องใส่ชุดสายหูฟังฟังกับตัวเครื่องน่ะจะได้วางเครื่องไว้ที่โต๊ะโดยที่ไม่ต้องถือเครื่องตามไปด้วยอีกก็ได้ไว้ฟังในออฟฟิศคนเดียวเวลาต้องทำเอกสารน่ะครับ

เอาไหมเด๋วซื้อแล้วส่งไปให้..
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: