Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson P990i - Effective Communications
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 957 / เข้าชม: 1072864
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: พี่ looker ที่แสนดี
วันที่โพสท์ : 25 Oct 2006 20:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

juris001 ผู้เขียน:
ถ้า fw ใหม่ออกมา ผมอัพเกรดเองได้มั๊ยครับ ไม่อยากเอาเครื่องไปศูนย์

เรื่อง smart thai ที่ผมเคยถามพี่ว่า ทำไมเขียนสระ "า" ไม่ได้ แล้วพี่บอกให้ผมลงโปรแกรมใหม่ ผมยังไม่ได้ทำเลยครับ กลัวเจ๊ง

ขอบคุณพี่ looker มาก ๆ นะครับ ที่ตอบทุกคำถาม อยากเลี้ยงข้าวพี่เป็นการตอบแทนจัง

หาก Upgrade FW ผ่านหน้าเวปเองต้องรู้วิธีและควรใช้เน็ทความเร็วสูง (adsl) ถ้า up ผ่านก็ดีไป แต่ถ้าไม่ผ่านความเศร้าจะมาเยือนเพราะเครื่องจะไม่สามารถใช้งานได้ ต้องนำส่งศูนย์ฯ สถานเดียว..

พี่ไม่เคยแนะนำใครให้ทำเองเพราะหากมีปัญหาพี่รับผิดชอบไม่ไหวหรอกคับ! อีกอย่าง..การ Upgrade FW เป็นบริการหลังการขายให้แก่ลูกค้าที่ซื้อเครื่องศูนย์ฯ ฟรี นั่นหมายความว่า คุณสามารถนำเครื่องไป up เมื่อไหร่หรือ up กี่ครั้งก็ได้ภายในระยะเวลา 1 ปีนับจากวันที่ซื้อ..

ส่วนเรื่องเขียนสระอาไม่ได้นี่พี่ต้องขออภัยด้วย เพราะทีแรกยังไม่ได้ลองเขียน ไม่ได้สนใจด้วยซ้ำไป ขี้เกียจมานั่งฝึกเขียน ไม่มีเวลาหรอก สมัยเรียนก็ตกชวเลข แต่พอคุณบอกว่าเขียนไม่ได้พี่ก็เลยลองดูแล้วก็ไม่ได้เหมือนกัน คงเป็นเหมือนกันทุกเครื่อง คุณก็ไม่ต้องกังวลใจไป แต่พี่ไม่ซีเรียสนะ เพราะใช้ Virtual keyboard สะดวกกว่าเยอะ อีกทั้งส่วนใหญ่พี่จะพิมพ์หรือเขียนภาษาอังกฤษซะมากกว่า..

ปล.คิดดีแล้วหรอจะเลี้ยงข้าวพี่? พี่น่ะกินเก่งนะจะบอกให้! laughing6
aeysaurus
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Aeysaurus
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 00:00  

คุณลุ๊กคับ ผมขอไปอัปFW ด้วยคนครับ ...
ผมก้อขายอะตอมไปมาซื้อ P990i นี้หล่ะ :P
งง_งง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 00:12  

FWคืออะไรครับ แล้วถ้า up FWแล้วเครื่องมันจะดีขึ้นมายังไงบ้าง เสียงมันจะดังขึ้นมาหรอ??? ผมงง
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: Aeysaurus
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 00:40  

aeysaurus ผู้เขียน:
คุณลุ๊กคับ ผมขอไปอัปFW ด้วยคนครับ ...
ผมก้อขายอะตอมไปมาซื้อ P990i นี้หล่ะ Razz

ได้จิ แต่เขาเปิดเฉพาะจันทร์-ศุกร์นะ เวลาทำงานของเรานี่แหละ ถ้าจะรอรับเครื่องกลับก็อย่าไปเกินบ่าย 3 ไปได้ป่าว? สำหรับพี่ไม่มีปัญหา..แว๊บได้เสมอ..laughing6

งง_งง ผู้เขียน:
FWคืออะไรครับ แล้วถ้า up FWแล้วเครื่องมันจะดีขึ้นมายังไงบ้าง เสียงมันจะดังขึ้นมาหรอ??? ผมงง

FW (Firmware) คือโปรแกรมที่ฝังอยู่ในหน่วยความจำพิเศษของโทรศัพท์มือถือ ทำหน้าที่เสมือนเป็นระบบปฏิบัติการของโทรศัพท์ การ Upgrade FW เป็นเวอร์ชั่นใหม่จะช่วยแก้ไขข้อบกพร่องอันเกิดจาก FW เดิม เช่น อาการแฮ้งค์ทั้งหลายแหล่ เสียงค่อย กล้องไม่ชัด เครื่องอืด ฯลฯ บางครั้งอาจเพิ่มเติมคุณสมบัติและความสามารถให้โทรศัพท์ด้วย

*FW (Firmware) ก็คือ SW (Software) นั่นแหละ เรียกได้ 2 อย่าง ตำรวจไม่จับคับ.. laughing6
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 01:52  

ตกลงผมขาย W900 ซื้อ P990 มาแล้วนะครับ
ประทับใจทุกอย่างยกเว้น
เสียง!!!!! ครับ
เสียง MP3 ที่ฟังในหูฟังไม่ดีเอาซะเลยใช้หูฟัง W900 ก็แล้วก็ไม่ดีเท่าเลยครับ
แล้วก็เสียงลำโพงอู้อี้ไม่สดใสเลยครับผมงงมากๆ ทำไงดีละครับทีนี้แงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 01:59  

ที่เสียง MP3 ฟังในหูเสียงไม่ดีเนี่ย มันเป็นที่ software หรือเป็นที่ hardware ครับ
กลัวจะเหมือนโนเกีย N70 , 6681 ที่ลงโปรแกรมฟังเพลงใหม่ยังไงเสียงก็ห่วยเหมือนเดิม

จริงๆแล้วขณะนี้เสียงที่ฟังจาก P990 มันห่วยประมาณโนเกียจริงๆเลยนะครับ
ผมเคยใช้ W900 , K750 เสียงดีเหมือนกันทั้งคู่ แต่ P990 ที่เพิ่งซื้อนี่มันไม่ไหวจริงๆครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 02:07  

คุณ looker แล้วหนังที่คุณแปลง แปลงจากไหนหรอครับ
สอนทำบ้างสิครับ แล้วใช้โปรแกรมอะไรครับที่ดีที่สุด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 06:11  

ตัวเลื่อนขึ้นเลื่อนลงผมลืมทุกทีเลยเคยใช้p910iอยู่ก่อนหน้านี้มันดันขึ้นดันลงได้เพื่อออกจากโปรแกรมกับล็อคปุ่มแต่พอมารุ่นนี้มันโยกขึ้นโยกลงไม่ได้เลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 12:40  

พี่ลุ๊กเกอร์หูฟังDS-970เวลาใช้ตอนโทรออกมันไม่ลองรับเลยมันไม่ขึ้นโชว์เลยเป็นอะไรรึเปล่าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 12:59  

ใช่อย่างที่พี่ลุ๊กเกอร์ว่าจริงๆครับทีแรกก็งงแบบนี้แหละครับต้องทำการเชื่อมต่อไปทางsingle modeก่อนและถ้าฟังเพลงก็เลื่อนไปทางmulti modeอีกทีครับเข้าใจแล้วครับใช้งานได้แล้วครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 13:23  

ความหรูหราผมว่าสู้p990iไม่ได้หลอกเจ็งกว่าเยอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 13:25  

ไฟล์ภาพใหญ่อีกแล้วไม่ได้ตั้งใจนะพี่ลุ๊กเกอร์ช่วยแก้ให้หน่อยนะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : OPEN SEASON
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 13:27  

OPEN SEASON
The animation on P990i

Anonymous ผู้เขียน:
คุณ looker แล้วหนังที่คุณแปลง แปลงจากไหนหรอครับ
สอนทำบ้างสิครับ แล้วใช้โปรแกรมอะไรครับที่ดีที่สุด

โปรแกรมแปลงไฟล์มีให้เลือก 2 ตัว คือ Xilisoft 3GP Video Converter และ ImTOO MPEG Encoder ชอบตัวไหนสามารถคลิ๊กเพื่อดาวน์โหลดได้เรย..(ผมแนะนำ ImTOO ดีกว่าเพราะมีไฟล์ให้เลือกแปลงมากกว่า Xilisoft)
*การใช้งานครั้งแรกโปรแกรมฯ จะถามหา Registration Code ก็ให้ใส่ตามรายละเอียดที่ให้ไว้คับ

http://www.xilisoft.com/downloads/x-3gp-video-converter.exe
Enter Registration Code
Name:www.xilisoft.com
License Code: 8368482012085002582445E3-A781-D06B-C6A9

http://www.imtoo.com/downloads/mpeg-encoder-2.exe
Enter Registration Code
Name:www.iamtoo.com
License Code: 353241885817925827217BA7-2F32-E7A3-8AAA

ส่วนวิธีการใช้งานเข้าไปอ่านที่นี่ ผลงานชิ้นโบว์แดงของคุณจิ้งจอกสายฟ้าคับ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=125636

นี่ด้วยคับ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=125754

ตัวเลื่อนขึ้นเลื่อนลงผมลืมทุกทีเลยเคยใช้p910iอยู่ก่อนหน้านี้มันดันขึ้นดันลงได้เพื่อออกจากโปรแกรมกับล็อคปุ่มแต่พอมารุ่นนี้มันโยกขึ้นโยกลงไม่ได้เลย

ปุ่มล้อเลื่อนด้านข้างเขาเรียกว่า Jog dial ใช้สั่งการได้ 3 ทิศทางคือ ขึ้น-ลง และกดเข้าหาตัวเครื่องเพื่อยืนยันคำสั่ง หากคุณใช้งานแบบเปิดหรือถอดฟลิปก็สามารถใช้ปุ่มซ้าย-ขวาด้านล่าง QWERTY Keyboard ได้ นับไปนับมาได้ 5 ทิศทางพอดีถูกไหมคับ?

ส่วนปุ่ม ALT มีไว้สำหรับเวลาพิมพ์ข้อความ ถ้าต้องการพิมพ์ตัวเลขหรืออักขระทั้งหลายแหล่ที่เป็นสีฟ้าของแต่ละปุ่มก็ให้กด 1 ครั้ง แต่ถ้าต้องการพิมพ์ตัวเลขหรืออักขระติดต่อกันหลายๆ ตัวก็ให้กด 2 ครั้ง (เหมือนยกแคร่ด้วยการกด Caps Lock คีย์บอร์ดคอมพ์นั่นแหละ)

......................................................................................................................................................................

โปรแกรม MP3 Sound Cutter จิ๋วแต่แจ๋ว!
วันนี้ผมมีโปรแกรมตัดเพลง .mp3 มาทำเป็น ringtone ความยาวสูงสุดไม่เกิน 1 นาที สามารถกำหนดให้เสียงเพลงค่อยๆ ดังขึ้นและค่อยๆ จบลงได้ด้วย รับรองว่าทำได้ทุกคนเพราะมีขั้นตอนและภาพประกอบ ผมทำเก็บไว้เป็นโหลเอาไปแจกเพื่อนแล้วให้มันพาไปเลี้ยงข้าว คุ้มจะตาย!..laughing6

โปรแกรมที่ผมใช้อยู่ก็คือ MP3 Sound Cutter คลิ๊กที่นี่ แล้วรอสักครู่จะมีหน้าต่างใหม่ pop up ขึ้นมา ให้คลิ๊ก Save จะมีหน้าต่าง Save As ขึ้นมา ให้ดูในช่องบนสุดตรงคำว่า Save in: เลือก Program Files คลิ๊ก Save อีกครั้งแล้วรอเครื่องโหลดไฟล์จนเสร็จ..

จากนั้นเข้าไปที่ Program Files ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ฯ ที่โหลดมาเพื่อ Install เสร็จแล้วจะมีไอคอนรูปกรรไกรชื่อ Power MP3 Cutter (Mp3 Sound Cutter) ที่หน้าจอ Desktop ก็ดับเบิ้ลคลิ๊กมัน คุณจะเห็นหน้าต่างเล็กๆ (ภาพล่างซ้ายมือ) ด้านล่างจะมีปุ่ม Buy now, Register และ Try now ให้คลิ๊กที่ปุ่ม Try now ที่วงสีเหลืองไว้ จะมีหน้าต่างโปรแกรม MP3 Sound Cutter ขึ้นมาเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าเล็กๆ สีเทาดำ (ภาพขวา)

.....................................

วิธีการใช้งาน (ต้องขออภัยเนื่องจากเป็นโปรแกรมตัวเล็กมากเลยจำเป็นต้องขยายให้ใหญ่ทำให้ภาพออกมาทุเรศอย่างที่เห็น แต่ก็พอมองออกว่าอะไรเป็นอะไร เพราะถ้าไม่ขยายรับรองว่าจ้องกันจนตาเหล่แน่! "อย่ามองตาได้ไหม ถ้าเธอไม่แคร์.." laughing6)
โปรแกรมนี้สามารถตัดเพลง .mp3 มาทำเป็นเสียง ringtone ความยาวสูงสุด 1 นาที สามารถตั้ง bitrate ได้ และกำหนดช่วงเวลาเริ่มเล่นเพลงจากค่อยไปดัง และช่วงเวลาค่อยๆ เบาลงเมื่อใกล้สิ้นสุดเพลงได้ด้วย

A คลิ๊กที่รูปกรรไกรสีแดง เพื่อเข้าไปเลือกเมนูย่อยและตั้งค่า (ไม่ต้องไปยุ่งมันก็ได้)
B คลิ๊กที่รูป Folder เพื่อ browse ไปยัง Folder เก็บไฟล์เพลง .mp3 ในเครื่องคอมพ์แล้วเลือกเพลงที่ต้องการตัด คลิ๊ก open จากนั้นกดปุ่ม Play (B1) โปรแกรมจะเริ่มเล่นเพลงที่คุณโหลดมา หากต้องการตัดตรงไหนเป็นจุดเริ่มต้นก็คลิ๊ก C ถ้าต้องการตัดตรงไหนเป็นจุดสิ้นสุดก็คลิ๊ก D *ในกรณีที่ต้องการตัดตั้งแต่เริ่ม intro เพลงไปจนสุดความยาว 1 นาที (สูงสุดไม่เกินนี้) ให้คลิ๊ก E
จากนั้นคลิ๊ก F จะมีหน้าต่างใหม่ซ้อนขึ้นมา (ภาพที่ 2)

G ใส่จุดไข่ปลาข้างหน้า MP3 of bitrate =
H เลือก 128 kbps
I ใส่เครื่องหมายถูกทั้งสองแห่งเพื่อกำหนดให้เริ่มเล่นเพลงจากค่อยไปดัง (increasing) และค่อยๆ เบาลงเมื่อสิ้นสุดเพลง (decreasing)
J กำหนดช่วงเวลาจากค่อยไปดังเมื่อเริ่มต้นเพลง และค่อยๆ เบาลงเมื่อสิ้นสุดเพลง (5 วินาทีกำลังดี)
K กดปุ่มเครื่องหมายถูกสีเขียวแล้วตั้งชื่อเพลงตามต้องการ กด save ไฟล์เพลงที่ตัดเสร็จจะไปอยู่รวมใน Folder ที่โหลดเพลงต้นฉบับมา

kab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จริงเหรอนี่
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 15:31  

พี่ Looker คะ (อย่าเพิ่งเบื่อนะพี่ ..ได้โปรด) อิอิ Cool Cool

ลองโทรไปถามที่ SE call centre แล้วอ่ะค่ะ เรื่อง application installer ที่คลิกแล้วมันฟ้องว่า 3rdPartyinstaller.exe has encountered a problem and needs to close. น่ะค่ะ
เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าวิธีลงโปรแกรมให้เราลง application ใน PC ก่อน แล้วค่อยคลิกที่ไอคอน program installer จะไม่เจอหน้าต่างที่มันฟ้องนี้น่ะค่ะ

จริงเหรอพี่??? Question Question Question Question

แล้วปกติ ที่เรา connect p990i เข้ากับ pc น่ะ เรา syn ได้ปกติ พอเราคลิกที่ program installer มันขึ้นเจ้าหน้าต่างฟ้องนี้หรือป่าวอ่ะคะ

แล้วถ้างั้น รบกวนพี่ Looker ช่วยบอกขั้นตอนการลงโปรแกรมให้ p990i ให้ได้ไหมคะ

ขอบคุณมากๆๆๆๆ ค่ะ Wink

Embarassed Embarassed Embarassed
KenjiSoft
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 17:40  

พี่ๆ ครับ ผมเพิ่งซื้อ P990i มาได้ 5 วันมีข้อสงสัยดังนี้นะครับบ

1.พอลง Opera Mini แล้วทำไมใช้ Web Browser ของ P990i ไม่ได้ครับ และ Oper Mini มันดูแบบ Landscape ไม่ได้เหรอครับ

2.เวลาออกจากโปรแกรมไม่มีวิธีออกใช่มั้ยครับ นอกจาก Back Key แล้วก็ตามไปปิดที่ Task Manager สินะครับ

3.มันไม่มีปุ่ม Home เหรอครับแบบว่าเวลาโทรศัพท์อยุ่แล้ว อยากกลับไปใช้เมนูหลักอื่นๆๆ โดยไม่อยากใช้จาก Task Manager อะครับ

4.Keyboard เวลาเปิด Flip มันกดอะไรได้มั้ยครับ เช่น วาง-รับ สาย โทรสับอะครับ หรือใช้พวกเปิด Contact อะครับ มันทำอย่างอื่นได้มั้ยครับ หรือ Cancel ,Back มันทำอย่างอื่นได้มั้ยครับ

5.ในเมื่อเราสร้าง Group ใน Outlook แล้ว ทำไมเวลาโอน Contact มาไม่มี Group ตามมาอะครับ ต้องมานั่ง add ใหม่เหรอครับ

6.Keyboard เวลาเปิด Flip กดเลื่อน ซ้าย-ขวาไม่ได้ใช่ปะครับ

7.ใน Contact ประเภท All กับ Unfiled มันต่างไงอะครับ กดแล้วรายชื่อก็เหมือนกันเลย ทั้งๆที Add to Group ไปแล้ว งง อะครับ

8.ทำไม Shortcut นั้นเลือกโปรแกรมอื่นๆได้น้อยจังครับ

9.เวลาเลือกเพลงโดยปากกาอะครับ มันไม่มีฟังเพลงก่อนใช้งานจริงเหรอครับเช่น RingTone ผมอยากฟังก่อนโหลด พอกดมาก็ add มาเลย อะครับ

เอาแค่นี้ก่อนนะครับฝากรบกวนพี่ๆ ด้วยนะครับ แบบว่าสงสัยเพราะเคยใช้ palm มาก่อน เลย งง ว่า UIQ 3.0 น่าจะลูกเล่นอะไรมากกว่านี้อะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับเด๋วมาถามต่อ
Very Happy Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 19:28  

พี่ลุ๊กเกอร์ครับช่วยแนะนำวอล์คแมนตัวที่เจ็งที่สุดที่ไม่ใช่w900iที่พี่เคยโพสต์ให้ดูทีได้มั้ยครับเพราะตอนนี้กำลังดูวล์อคแมนอยู่น่ะครับเพราะจะได้พิจารณากับw950iนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 20:52  

แหะๆๆพี่ลุ๊กเกอร์ถ้าเดินเจอเจ้าตัวนี้ผมขอด้วยนะพี่
990i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : บอกต่อตอนนี้มี FW ตัวใหม่ CXC162037 R7A001 ออกมาให้ Up กันทาง web
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 21:04  

บอกต่อตอนนี้มี FW ตัวใหม่ CXC162037 R7A001 ออกมาให้ Up กันทาง web แล้ว ของผมจัดการเรียบร้อยแล้ว เพิ่งซื้อเครื่องมาได้สองวัน ตัวเดิมเป็น CXC162037 R5A006 ยังไม่รู้เหมือนกันว่ามันมีอะไรดีขึ้นบ้าง แต่คิดว่าใหม่น่าจะดีกว่าเก่านะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: จริงเหรอนี่
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 21:10  

kab ผู้เขียน:
พี่ Looker คะ (อย่าเพิ่งเบื่อนะพี่ ..ได้โปรด) อิอิ Cool Cool

ลองโทรไปถามที่ SE call centre แล้วอ่ะค่ะ เรื่อง application installer ที่คลิกแล้วมันฟ้องว่า 3rdPartyinstaller.exe has encountered a problem and needs to close. น่ะค่ะ
เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าวิธีลงโปรแกรมให้เราลง application ใน PC ก่อน แล้วค่อยคลิกที่ไอคอน program installer จะไม่เจอหน้าต่างที่มันฟ้องนี้น่ะค่ะ

จริงเหรอพี่??? Question Question Question Question

แล้วปกติ ที่เรา connect p990i เข้ากับ pc น่ะ เรา syn ได้ปกติ พอเราคลิกที่ program installer มันขึ้นเจ้าหน้าต่างฟ้องนี้หรือป่าวอ่ะคะ

แล้วถ้างั้น รบกวนพี่ Looker ช่วยบอกขั้นตอนการลงโปรแกรมให้ p990i ให้ได้ไหมคะ

ขอบคุณมากๆๆๆๆ ค่ะ Wink

Embarassed Embarassed Embarassed

ตอบ คุณ kab

เจ้าหน้าที่ SE Call center เขาว่าอย่างนั้นก็ลองดูก่อนดิคับ หาโปรแกรมมาลงดูก่อน ได้หรือไม่ได้ยังงัยแล้วค่อยมาว่ากันนะจ๊ะคนดี๊..คนดี laughing6

KenjiSoft ผู้เขียน:
พี่ๆ ครับ ผมเพิ่งซื้อ P990i มาได้ 5 วันมีข้อสงสัยดังนี้นะครับบ

1.พอลง Opera Mini แล้วทำไมใช้ Web Browser ของ P990i ไม่ได้ครับ และ Oper Mini มันดูแบบ Landscape ไม่ได้เหรอครับ

2.เวลาออกจากโปรแกรมไม่มีวิธีออกใช่มั้ยครับ นอกจาก Back Key แล้วก็ตามไปปิดที่ Task Manager สินะครับ

3.มันไม่มีปุ่ม Home เหรอครับแบบว่าเวลาโทรศัพท์อยุ่แล้ว อยากกลับไปใช้เมนูหลักอื่นๆๆ โดยไม่อยากใช้จาก Task Manager อะครับ

4.Keyboard เวลาเปิด Flip มันกดอะไรได้มั้ยครับ เช่น วาง-รับ สาย โทรสับอะครับ หรือใช้พวกเปิด Contact อะครับ มันทำอย่างอื่นได้มั้ยครับ หรือ Cancel ,Back มันทำอย่างอื่นได้มั้ยครับ

5.ในเมื่อเราสร้าง Group ใน Outlook แล้ว ทำไมเวลาโอน Contact มาไม่มี Group ตามมาอะครับ ต้องมานั่ง add ใหม่เหรอครับ

6.Keyboard เวลาเปิด Flip กดเลื่อน ซ้าย-ขวาไม่ได้ใช่ปะครับ

7.ใน Contact ประเภท All กับ Unfiled มันต่างไงอะครับ กดแล้วรายชื่อก็เหมือนกันเลย ทั้งๆที Add to Group ไปแล้ว งง อะครับ

8.ทำไม Shortcut นั้นเลือกโปรแกรมอื่นๆได้น้อยจังครับ

9.เวลาเลือกเพลงโดยปากกาอะครับ มันไม่มีฟังเพลงก่อนใช้งานจริงเหรอครับเช่น RingTone ผมอยากฟังก่อนโหลด พอกดมาก็ add มาเลย อะครับ

เอาแค่นี้ก่อนนะครับฝากรบกวนพี่ๆ ด้วยนะครับ แบบว่าสงสัยเพราะเคยใช้ palm มาก่อน เลย งง ว่า UIQ 3.0 น่าจะลูกเล่นอะไรมากกว่านี้อะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับเด๋วมาถามต่อ
Very Happy Very Happy

ตอบ คุณ KenjiSoft

1.เวปบราวเซอร์หลักที่ติดตั้งมาในตัวเครื่องสามารถใช้งานได้คับ แต่มีปัญหาเข้าเวปบางแห่งไม่ได้ เช่น Hotmail, เวปสยามโฟน โดยเฉพาะเวปไทยนีจะมีปัญหาไม่แสดงภาษาไทยแม้ลง SmartThai ไปแล้วก็ตาม นี่คือเหตุผลที่เขาลง Opera Mini มาให้เพื่อเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งในระหว่างรอการแก้ไขข้อบกพร่องของเวปบราวเซอร์หลัก

ถูกต้องแล้วคับ Opera Mini ไม่สามารถดูแบบแนวนอนได้ แต่เวปบราวเซอร์หลักในตัวเครื่องดูได้ทั้งแนวตั้งและแนวนอนคับ

2.ใช่แร้วคับ ยกเว้น Opera Mini สามารถคลิ๊กที่ Menu > Exit

3.ไม่มีหรอกคับ นี่มัน Symbian นะ ม่ะใช่คอมพ์หรือ Windows mobile นะตัวเอง..laughing6

4.หากคุณเปิดฟลิปจะสามารถใช้งานปุ่ม QWERTY Keyboard ใต้จอ, ปุ่ม Jog dial ด้านข้าง และการสัมผัสหน้าจอเท่านั้นคับ

5.อันนี้ผมยังไม่เคยทำนะ คงต้องรบกวนผู้รู้เข้ามาตอบแทน

6.ถ้าหมายถึง QWERTY Keyboard ใต้จอจะมีปุ่มกดเลื่อนซ้าย-ขวา (แถวล่างสุดปุ่มที่ 2 กับ 4 ไงคับ)

7.Unfiled Folder ก็คือ Contacts ที่ยังไม่ได้ถูกแยกประเภทจัดเก็บไงคับ หากคุณสร้าง Folder ใหม่ขึ้นมาแล้ว Add หรือย้าย Contacts บางส่วนไปเก็บไว้
Contacts ที่ยังไม่ได้ถูกย้ายไปเก็บใน Folder ใหม่ก็จะยังอยู่ใน Unfiled Folder ไงคับ

ALL Folder จะรวม Contacts ทั้งหมดใน Folder ใหม่ที่สร้างขึ้นและ Unfiled Folder หายงงยังคับ?

8.ถ้าใช้งานแบบถอดฟลิป สามารถเลือก Shortcuts ได้ 9 รายการคับ

9.คุณก็เข้าไปเลือกเพลงใน File manager ก่อนดิคับ คลิ๊กที่ชื่อเพลงหน้าจอจะเข้าสู่ Music viewer เล่นเพลงให้ฟัง ถ้าต้องการตั้งเป็น Ringtone ก็คลิ๊กข้างบนตรงคำว่า Music viewer > Manage > Set as ringtone แค่นี้เอง ง่ายจะตาย...laughing6

ปล. Palm ไม่เจ๋งกว่า P990i หรอกคับ laughing6
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: บอกต่อตอนนี้มี FW ตัวใหม่ CXC162037 R7A001 ออกมาให้ Up กันทาง web
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 21:22  

990i ผู้เขียน:
บอกต่อตอนนี้มี FW ตัวใหม่ CXC162037 R7A001 ออกมาให้ Up กันทาง web แล้ว ของผมจัดการเรียบร้อยแล้ว เพิ่งซื้อเครื่องมาได้สองวัน ตัวเดิมเป็น CXC162037 R5A006 ยังไม่รู้เหมือนกันว่ามันมีอะไรดีขึ้นบ้าง แต่คิดว่าใหม่น่าจะดีกว่าเก่านะ

เครื่องผมซื้อมาก็ R7A001 นี่คับ..เดือนกว่าแล้วมั๊ง?
หากคุณ up ได้เวอร์ชั่นนี้แล้วอยากทราบว่าเป็นยังงัยก็ลองดูกระทู้ที่ผ่านๆ มาผมมีโพสไว้คับ
*ขอขอบคุณที่กรุณาแจ้งข่าวเข้ามาด้วยคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 26 Oct 2006 21:28; ทั้งหมด 1 ครั้ง
juris001
Year's Star

หัวข้อ : Re: จริงเหรอนี่
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 21:27  

fw ตัวใหม่ออกแล้วเหรอครับ ถ้าเราไปให้ศูนย์ทำให้ รอรับได้เลยมั๊ยครับ แล้วไฟล์ต่าง ๆ ที่เราเก็บไว้จะหายไปหรือเปล่าครับ

ผมคิดแล้วครับ ตั้งใจเลี้ยงข้าวพี่ looker จริง ๆ นัดได้เลย
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 22:17  

พี่ลุ๊กเกอร์ครับช่วยแนะนำวอล์คแมนตัวที่เจ็งที่สุดที่ไม่ใช่w900iที่พี่เคยโพสต์ให้ดูทีได้มั้ยครับเพราะตอนนี้กำลังดูวล์อคแมนอยู่น่ะครับเพราะจะได้พิจารณากับw950iนะครับ

Walkman ตอนนี้ที่เจ๋งๆ ก็มี W810i กับ W850i
W810i มี EDGE แต่ไม่รองรับ 3G กล้อง 2.0 MP มี AF
W850i รองรับ 3G เลยไม่จำเป็นต้องมี EDGE กล้อง 2.0 MP แต่ไม่มี AF

ส่วน W950i เป็น Smartphone รองรับ 3G จอสัมผัส เมม 4 GB แต่ไม่มีกล้อง

ไม่มีรุ่นไหนคุณสมบัติครบถ้วนกระบวนความเหมือน P990i นะน้องรัก..คิดให้ดีๆ

*แหงะ..เล็บยาวอีกแระ..laughing6

แหะๆๆพี่ลุ๊กเกอร์ถ้าเดินเจอเจ้าตัวนี้ผมขอด้วยนะพี่

พี่ก็จ้องตะครุบอยู่เหมือนกัน แระถ้ามันมีอันเดียวล่ะจาทำยังงาย??...laughing6

fw ตัวใหม่ออกแล้วเหรอครับ ถ้าเราไปให้ศูนย์ทำให้ รอรับได้เลยมั๊ยครับ แล้วไฟล์ต่าง ๆ ที่เราเก็บไว้จะหายไปหรือเปล่าครับ

ผมคิดแล้วครับ ตั้งใจเลี้ยงข้าวพี่ looker จริง ๆ นัดได้เลย

ถ้าไปที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขนล่ะก็รอรับเครื่องได้เรย..ก่อนไปควรสำรองข้อมูลไว้ล่วงหน้าเพราะข้อมูลในเครื่องอาจหายเกลี้ยง Contact ก็ไม่เหลือ (ข้อมูลใน MSD และในซิมไม่เกี่ยวนะ)

*เรื่องเลี้ยงข้าวพี่เกรงใจอ่ะ หากเอ่ยปากรับคำออกไปเกรงว่าจะไม่งาม..เอ่อ..ว่าแต่วันไหนดีล่ะ? laughing6
990i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: บอกต่อตอนนี้มี FW ตัวใหม่ CXC162037 R7A001 ออกมาให้ Up กันทาง web
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2006 23:11  

Looker ผู้เขียน:

เครื่องผมซื้อมาก็ R7A001 นี่คับ..เดือนกว่าแล้วมั๊ง?
หากคุณ up ได้เวอร์ชั่นนี้แล้วอยากทราบว่าเป็นยังงัยก็ลองดูกระทู้ที่ผ่านๆ มาผมมีโพสไว้คับ
*ขอขอบคุณที่กรุณาแจ้งข่าวเข้ามาด้วยคับ

ตรง CDA ของผมเป็น CDA162008/59R3A02 ครับ
luciano....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากทราบว่า Imtoo มันตั้งค่ายังไงบ้างอะครับ....
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 03:45  

ผมเองอ่านกระทู้นี้มานานแล้วครับ ผมใช้p990i มาเดือนกว่าแล้ว สวนใหญ่ก็ได้ความรู้จากที่นี่หละครับ ยังไงต้องขอขอบคุณพี่ looker และทุกคนด้วยนะครับ วันนี้เข้ามาอ่านเห็นพี่ เอาหนังมาดูกัน ผมเลยอยากดูบ้างครับ ผมโหลด Imtoo มาทำอยู่ตั้งนานก็ไม่ได้ซักที (ในเวบบอกว่าวิธีการแปลง ดูตามขั้นตอนในรูป ผมยังไม่เห็นเลยว่ารูปอยู่ไหน เลยไม่รู้จะทำยังไงอะครับ ) อยากมีหนังไว้ดูเวลาว่างๆบ้างอะครับ พี่ๆคนไหนพอจะรู้บ้างว่าถ้าเราจะแปลง ไฟล์ cd หนังทั่วๆไป มาเป็น .3gp เนี่ยมันตั่งค่าอะไรยังไงบ้างอะครับ ยังไงรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ....
umm...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 10:03  

P'Looker ถ้าไปup FWแล้วเสียงจะดีกว่าไหม แล้วมีอะไรดีขึ้นบ้าง พี่พอจะทราบไหมผมอยากให้เสียงมันดังกว่านี้น่ะ พอเห็นพี่บอกว่าถ้าupแล้วเสียงจะดีขึ้น การแฮ๊งจะน้อยลง ใช่หรือเปล่าครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากทราบว่า Imtoo มันตั้งค่ายังไงบ้างอะครับ....
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 10:16  

luciano.... ผู้เขียน:
ผมเองอ่านกระทู้นี้มานานแล้วครับ ผมใช้p990i มาเดือนกว่าแล้ว สวนใหญ่ก็ได้ความรู้จากที่นี่หละครับ ยังไงต้องขอขอบคุณพี่ looker และทุกคนด้วยนะครับ วันนี้เข้ามาอ่านเห็นพี่ เอาหนังมาดูกัน ผมเลยอยากดูบ้างครับ ผมโหลด Imtoo มาทำอยู่ตั้งนานก็ไม่ได้ซักที (ในเวบบอกว่าวิธีการแปลง ดูตามขั้นตอนในรูป ผมยังไม่เห็นเลยว่ารูปอยู่ไหน เลยไม่รู้จะทำยังไงอะครับ ) อยากมีหนังไว้ดูเวลาว่างๆบ้างอะครับ พี่ๆคนไหนพอจะรู้บ้างว่าถ้าเราจะแปลง ไฟล์ cd หนังทั่วๆไป มาเป็น .3gp เนี่ยมันตั่งค่าอะไรยังไงบ้างอะครับ ยังไงรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ....

คุณคลิ๊กที่นี่ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=125636 พอเวปมันโผล่ก็เห็นรูปเรย ผมยังเห็นแล้วคุณจะไม่เห็นได้ยังงัย? ผมก็อปหน้าเวปมาให้ดูเห็นไหมคับ?

เขาอุตส่าห์ใส่อักษรสีแดงกำกับไว้ในแต่ละจุด (ที่ผมวงสีเหลื่องไว้) พร้อมคำอธิบายละเอียดยิบ หน้าตาโปรแกรมที่เห็นนั่นคือ Xilisoft 3GP Video Converter ซึ่งเหมือน ImTOO MPEG Encoder เด๊ะ! ต่างกันก็ตรงที่ ImTOO มีไฟล์ให้เลือกแปลงมากกว่า..ลองดูคับ

umm... ผู้เขียน:
P'Looker ถ้าไปup FWแล้วเสียงจะดีกว่าไหม แล้วมีอะไรดีขึ้นบ้าง พี่พอจะทราบไหมผมอยากให้เสียงมันดังกว่านี้น่ะ พอเห็นพี่บอกว่าถ้าupแล้วเสียงจะดีขึ้น การแฮ๊งจะน้อยลง ใช่หรือเปล่าครับ

เครื่องของพี่เป็น FW Version ตามรูปที่โพสข้างบนเสียงก็ไม่ค่อยนะ แต่จะให้ดังแจ่มบรรเจิดอย่างพวก Walkman คงม่ะได้หรอก มันคนละ concept กัน แต่ขอบอกว่าเสียงใช้ได้ฟังไพเราะ ยิ่งฟังวิทยุนี่ใสแจ๋วเรยอ่ะ..
bigben
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 13:05  

กำ ไม่เหงรูปเหมือนกัน
bigben
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 13:10  

พี่ looker ครับ คือว่าใช้โปรปกรมนั้นเปนอะครับ แต่ว่าไม่รู้ว่าควรจะปรับอย่างไร จึงจะเหมาะสมกับ p990i หมายความว่า ปรับอะไร เท่าไหร่ ภาพเสียงถึงจะดีอะครับ คือจริงๆๆ แล้ว ผม ลองแล้วแต่ภาพชัดดี แต่ว่าท่าทางไม่ค่อย smooth และเสียงก็ ทุ้มๆ อะครับ และเวลาโหลดเล่นในเครื่อง มันช้าอะครับ ขอบคุณครับ
นวลจันทร์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 14:43  

อยากทราบวิธีตั้ง P990i ให้รับ emai ได้l ค่ะ
เปิด gprs แล้ว แต่ไม่รู้ว่า ตั้งให้เครื่องแจ้ง เตือน-รับ Email ยังงัย อ่ะค่ะ
แล้วรับ email ของ อะรัยได้บ้างคะ
ขอบคุณมากค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 15:18  

ผมขอแนะนำอุปกรณ์เสริมp990iครับได้จากคุณพี่ลุ๊กเกอร์นี่แหละที่เป็นคนแนะนำให้เสียงดีกระหึ่มเหมือนเครื่องเล่นสเตอริโอเลยทีเดียวครับ

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 15:23  

พี่ลุ๊กเกอร์ทำไมภาพมันใหญ่จังเลยต้องไปเลือกที่640 320ผมก็เลือกแล้วน่ะพี่เวลาถ่ายใช้ขนาดVGAหรือเปล่าครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 15:35  

ผมขอแนะนำอุปกรณ์เสริมแทนพี่ลุ๊กเกอร์ครับ2ชิ้นนี้คุ้มค่าครับ
ลำโพงMDS-60และหูฟังDS-970ครับ
ฝากพี่ลุ๊กเกอร์ดูมาให้ครับสุดหล่อของชาวสาวกSE P990iที่คอยตอบปัญหาทุกคำถามให้เราได้คลายปัญหากันได้ชื่นใจมากเลยทีเดียวที่มีพี่เลี้ยงของรุ่นp990iได้อย่างเชี่ยวชาญผมต้องขอ คาราวะซักหนึ่งจอกนะครับ
paul78
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : รบกวนถามคุณ Looker ปัญหาพื้นที่ในมือถือเต็มใน P990i ครับ
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 18:43  

รบกวนสอบถาม คุณ looker เรื่องพื้นที่ในมือถือเต็ม เราสามารถโอนถ่ายข้อมูลในต่างๆใน messagesทั้งหมด มาลงไว้ในเมมโมรี่การ์ดได้หรือไม่ครับ เพราะข้อความส่วนมากสำคัญมากกับงานของผม ผมลองเข้าไปที่ storage wizard เค้าจะให้ลบออกอย่างเดียว ไม่สามารถที่จะโอนได้. หรือเราสามารถปรับตั้งค่าให้ข้อความที่ส่งมาทั้งหมด ทั้งข้อความsms, email ไปอยู่ในเมมโมรี่การ์ดได้หรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ
สอบถาม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 19:19  

อยากทราบเรื่องไฟกระพริบน่ะครับ พี่Look ตอนชาร์ตแบตมันก็ขึ้นตามปรกติน่ะครับ ขึ้นแบบสีเขียวค้าง แต่ผมสงสัยว่าเครื่องอื่นมันกระพิบไหมตอนที่ไม่ได้ทำอะไรเครื่อง ของผมมันไม่กระพริบ จะกระพริบช่วงที่ข้อความเข้ามาหรือตอนชาร์ตแบตเท่านั้น แล้วเครื่องอื่นมันกระพริบไหมในช่วงที่ไม่ได้ทำอะไรน่ะครับ
ขอบคุณคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 19:22  

เวลาเข้าไป อัพFWแล้วเสียงเรียกเข้าจะดังกว่าเดิมไหม ดังเท่าๆกับp910หรือเปล่าคับเสียงดีไหม เครื่องจะแฮ๊งบ่อยเหมือนเดิมหรือเปล่า แล้วศูนย์ใหญ่ล็อคซี่อยู่ช่วงไหนคับ ต้องการอัพมากๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 19:35  

พี่ลุ๊กเกอร์ตอนนี้แบตเตอรี่รุ่นนี้ราคาเท่าไรครับและมีขายยังครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 19:38  

พี่ลุ๊กเกอร์ตัวติดตั้งใส่กับรถยนต์ผมก็อยากได้นะถัพี่ไปเดินเห็นบอกผมบ้างนะคร้าบๆๆๆๆๆ
luciano....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 21:38  

รูปมันไม่มีจริงๆอะครับผมเข้าตาม link หลายรอบแล้วครับ ผมพยายามดูจากที่พี่ looker เอามาให้แล้วแต่มันไม่ชัด ยังไงก็ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ทำไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ผมไม่ดูก็ได้ครับ ขอบคุณพี่ looker มากครับ....
aeysaurus
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 22:55  

ไม่ทราบว่าทำอย่างไรให้อัลบั้มนั้นโชว์ภาพล่ะครับ แบบที่เห็นนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Oct 2006 23:13  

แงๆ P990 ผมจอเป็นรอยซะแล้ว มิทราบว่าสามารถเปลี่ยนเฉพาะแผ่นชั้นบนได้หรือไม่
หรือต้องเปลี่ยนทั้งหน้าจอเลยครับ
แล้วราคาอยู่ที่เท่าไหร่หรอครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2006 06:44  

แงๆ P990 ผมจอเป็นรอยซะแล้ว มิทราบว่าสามารถเปลี่ยนเฉพาะแผ่นชั้นบนได้หรือไม่
หรือต้องเปลี่ยนทั้งหน้าจอเลยครับ
แล้วราคาอยู่ที่เท่าไหร่หรอครับ

ขอแนะนำให้เอาเครื่องเข้าศูนย์ดีกว่าครับเพราะราคาคงคิดแต่ค่าอะใหล่ของน่ะครับถ้าไม่ได้เป็นปัญหาที่ตัวเครื่องนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2006 06:56  

HBHDS-970ของผมใช้สะดวกมากเลยครับหน้าใช้มากเลยผมโทรออกไม่ค่อยบ่ยเวลาฟังเพลงก็เพราะดีมากเลยทีเดียวแต่ผมยังฟังไม่ถึง5ชั่วโมงซักทีเลยครับแต่ก็สแตนบายได้ทั้งวันนะครับ

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2006 07:09  

พี่ลุ๊กเกอร์โชว์เครื่องผมเลยโชว์มั่งนะครับ

เข้ามาเฉยๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2006 07:53  

พี่ลุ๊กเกอร์โชว์เครื่องผมเลยโชว์มั่งนะครับ

เครื่องเหมือนกัน จะโชว์ทำไมเนี่ย
juris001
Year's Star

หัวข้อ : ปัญหาด่วน
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2006 10:03  

ผมมีปัญหาอีกแล้วครับพี่ looker และสมาชิกทั้งหลาย
๑. อยู่ ๆ sms ทั้งหลายก็ไปปรากฏอบยู่ใน sim ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เป็นเช่นนี้ จะทำอย่างไรให้ไปอยู่ในเครื่องหรืออยู่ใน ms
๒. อยู่ ๆ ผมก็สั่งงานด้วยเสียงผ่านหูฟังบลูทูธ ไม่ได้
อาการทั้งสองเป็นพร้อมกัน ผมไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น แก้ไขอย่างไรดีครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : ZATHURA
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2006 10:22  

ZATHURA
The Exciting Movie On The Smarter Phone

bigben ผู้เขียน:
กำ ไม่เหงรูปเหมือนกัน

คลิ๊กอีกที http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=125636 คราวนี้เห็นแน่คับ!

พี่ looker ครับ คือว่าใช้โปรปกรมนั้นเปนอะครับ แต่ว่าไม่รู้ว่าควรจะปรับอย่างไร จึงจะเหมาะสมกับ p990i หมายความว่า ปรับอะไร เท่าไหร่ ภาพเสียงถึงจะดีอะครับ คือจริงๆๆ แล้ว ผม ลองแล้วแต่ภาพชัดดี แต่ว่าท่าทางไม่ค่อย smooth และเสียงก็ ทุ้มๆ อะครับ และเวลาโหลดเล่นในเครื่อง มันช้าอะครับ ขอบคุณครับ

ทั้งหมดที่ถามมาอยู่ในเวปที่พี่ให้ link ไว้ข้างบนนั่นแหละ พี่ก็ดูจากในนั้น ส่วนเรื่องเครื่องอืดเวลาเล่นไฟล์วีดีโอนั่นเป็นเพราะหน่วยความจำในตัวเครื่องใกล้เต็มหรือเต็มไปแร้ว..อย่าลืมว่าเครื่องต้องอาศัยหน่วยความจำบางส่วนมาประมวลผลในการเล่นไฟล์วีดีโอ ลองลบไฟล์ที่ไม่จำเป็นทิ้งไปหรือย้ายไปไว้ใน MSD ก็จะดีขึ้นเอง และหากมี App. เปิดค้างอยู่ใน Task manager หลายรายการก็ทำให้เครื่องอืดด้วยเช่นกัน ต้องคอยเข้าไปปิดอันที่ไม่ได้ใช้งาน ลองดูนะคนเก่ง..laughing6

นวลจันทร์ ผู้เขียน:
อยากทราบวิธีตั้ง P990i ให้รับ emai ได้l ค่ะ
เปิด gprs แล้ว แต่ไม่รู้ว่า ตั้งให้เครื่องแจ้ง เตือน-รับ Email ยังงัย อ่ะค่ะ
แล้วรับ email ของ อะรัยได้บ้างคะ
ขอบคุณมากค่ะ

อีเมล์ที่ต้องการติดตั้งบน P990i ต้องเป็นแบบ POP3 เช่น abcdef@trueclick.net, 0818008000@gsmadvance.com, kookru@thaimail.com เป็นต้น ถ้าเป็น Hotmail ก็ต้องเป็นแบบ POP3 (เสียเงิน) ไม่ใช่แบบที่เราขอใช้ฟรีกันโครมๆ นะ นั่นเป็น HTTP ใช้ไม่ได้คับ

เมื่อคุณมีอีเมล์แบบ POP3 แล้วก็ต้องทราบค่า incoming server หรือ POP3 ด้วย ซึ่งคุณสามารถสอบถามค่าดังกล่าวได้จากผู้ให้บริการอีเมล์ของคุณ ส่วนค่า Outgoing server หรือ SMTP ต้องสอบถามกะทางผู้ให้บริการเครือข่ายหรือซิมการ์ดที่คุณใช้อยู่ เมื่อคุณมีทุกอย่างครบตามที่บอกก็สามารถโทรไปสอบถามการตั้งค่าได้ที่ SE Call Center 02-248-3030 โดยใช้โทรศัพท์พื้นฐานโทรไป คุณจะได้กดมือถือตามคำแนะนำจากเจ้าหน้าที่ไปพร้อมๆ กัน

ส่วน Push เมล์ที่กำหนดเวลาเรียกเมล์จาก server มาที่เครื่องพร้อมแจ้งเตือน มีเพื่อนในบอร์ดฯ ลองทำแล้วยังไม่ work คงต้องรอ up FW คับ

พี่ลุ๊กเกอร์ทำไมภาพมันใหญ่จังเลยต้องไปเลือกที่640 320ผมก็เลือกแล้วน่ะพี่เวลาถ่ายใช้ขนาดVGAหรือเปล่าครับ

ใช่แร้ว 640X480 px ก็คือขนาด VGA นั่นเอง..
เวลาคุณเลือกขนาดภาพที่กล้องแล้วลืมกด ok หรือ select หรือป่าว?

paul78 ผู้เขียน:
รบกวนสอบถาม คุณ looker เรื่องพื้นที่ในมือถือเต็ม เราสามารถโอนถ่ายข้อมูลในต่างๆใน messagesทั้งหมด มาลงไว้ในเมมโมรี่การ์ดได้หรือไม่ครับ เพราะข้อความส่วนมากสำคัญมากกับงานของผม ผมลองเข้าไปที่ storage wizard เค้าจะให้ลบออกอย่างเดียว ไม่สามารถที่จะโอนได้. หรือเราสามารถปรับตั้งค่าให้ข้อความที่ส่งมาทั้งหมด ทั้งข้อความsms, email ไปอยู่ในเมมโมรี่การ์ดได้หรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้าคุณหมายถึงข้อความ SMS ล่ะก็สามารถย้ายไปไว้ในซิมได้ แต่ถ้า MMS ย้ายไม่ได้นะ หากคุณโหลดเอกสารจำพวก Word, Excel หรือ Pdf ก็สามารถเลือกได้ว่าจะโหลดลงเครื่องหรือ MSD ส่วนโปรแกรมฯ ทั้งหลายแหล่ก็ขึ้นอยู่กับว่าครั้งแรกคุณติดตั้งไว้ที่ไหน ถ้าติดตั้งไปแล้วจะย้ายไม่ได้ ต้องถอดออก (Uninstall) แล้วลงใหม่ แต่ถ้าย้ายไปไว้ใน Folder อื่นล่ะก็ได้ แต่จะย้ายออกจากตัวเครื่องไปไว้ใน MSD หรือย้ายจาก MSD มาไว้ในตัวเครื่องทำไม่ได้คับ

ยกตัวอย่างเช่น โปรแกรม SmartThai เขาลงไว้ในตัวเครื่องตั้งแต่ตอนคุณซื้อมา หากคุณต้องการย้ายไปไว้ใน MSD ก็ต้อง Uninstall ออกไปก่อนแล้วลงใหม่โดยเลือกติดตั้งใน MSD ถ้าใครมาบอกว่าสามารถย้ายได้แต่ต้องลงโปรแกรมโน่นนี่ก็ต้องลองทำดู แต่ลำพังตัวเครื่องเองไม่สามารถทำได้คับ

สอบถาม ผู้เขียน:
อยากทราบเรื่องไฟกระพริบน่ะครับ พี่Look ตอนชาร์ตแบตมันก็ขึ้นตามปรกติน่ะครับ ขึ้นแบบสีเขียวค้าง แต่ผมสงสัยว่าเครื่องอื่นมันกระพิบไหมตอนที่ไม่ได้ทำอะไรเครื่อง ของผมมันไม่กระพริบ จะกระพริบช่วงที่ข้อความเข้ามาหรือตอนชาร์ตแบตเท่านั้น แล้วเครื่องอื่นมันกระพริบไหมในช่วงที่ไม่ได้ทำอะไรน่ะครับ

เครื่องคุณปรกติดีคับ เครื่องพี่เหมือนคุณเด๊ะเรย..

ขอบคุณคับ ผู้เขียน:
เวลาเข้าไป อัพFWแล้วเสียงเรียกเข้าจะดังกว่าเดิมไหม ดังเท่าๆกับp910หรือเปล่าคับเสียงดีไหม เครื่องจะแฮ๊งบ่อยเหมือนเดิมหรือเปล่า แล้วศูนย์ใหญ่ล็อคซี่อยู่ช่วงไหนคับ ต้องการอัพมากๆ

เครื่องผม FW Version นี้คับ

PDA software version:
CXC162036 R3B01

Phone software version:
CXC162037 R7A001

Bluetooth software version:
CXC162058 R4F01

CDA version:
CDA162007/2 R3B01

ซื้อมาก็ Version นี้เรย..ยังไม่เคยไป up เพราะยังไม่มี Version ใหม่กว่านี้ เท่าที่ใช้งานอยู่เสียงก็ไม่ค่อยนะ แต่จะให้ดังแจ่มบรรเจิดเหมือนพวกตระกูล Walkman คงไม่ได้ นั่นมัน Music phone แต่ FW Version ใหม่จะมาช่วยแก้ไขข้อบกพร่องต่างๆ และอาจเพิ่มเติมคุณสมบัติหรือความสามารถให้โทรศัพท์อย่างไรบ้างก็ต้องเอาไป up ดูคับ..

luciano.... ผู้เขียน:
รูปมันไม่มีจริงๆอะครับผมเข้าตาม link หลายรอบแล้วครับ ผมพยายามดูจากที่พี่ looker เอามาให้แล้วแต่มันไม่ชัด ยังไงก็ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ทำไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ผมไม่ดูก็ได้ครับ ขอบคุณพี่ looker มากครับ....

อย่าเพิ่งใจน้อยไปเรย..ลองเข้าไปดูใหม่นะคับ ของเดิมเขาเป็น Attached file คอมพ์บางเครื่องรูปก็ไม่โชว์ พี่เข้าไปแก้ไขให้แล้ว คราวนี้รูปโชว์ชัวร์..ลองดูใหม่นะดนดี๊..คนดี laughing6

ฟิล์มกันรอยเด๋วนี้ถูกจะตาย..แผ่นนึง 250-300 บาทเอง..เอาไปติดให้เรียบร้อยแค่นี้ก็สิ้นเรื่อง..ถ้าเปลี่ยนจอแล้วไม่ติดฟิล์มมันก็เป็นรอยอีกแหละ..กำ scratch

ผมมีปัญหาอีกแล้วครับพี่ looker และสมาชิกทั้งหลาย
๑. อยู่ ๆ sms ทั้งหลายก็ไปปรากฏอบยู่ใน sim ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เป็นเช่นนี้ จะทำอย่างไรให้ไปอยู่ในเครื่องหรืออยู่ใน ms
๒. อยู่ ๆ ผมก็สั่งงานด้วยเสียงผ่านหูฟังบลูทูธ ไม่ได้
อาการทั้งสองเป็นพร้อมกัน ผมไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น แก้ไขอย่างไรดีครับ

ตอบ คุณ juris001

1.ย้ายกลับมาได้นี่คับ ให้คุณเปิด SMS ขึ้นมาอ่านแล้วคลิ๊กที่คำว่า SIM ข้างบน > Move to > Inbox

2.ลบ Voice command เดิมทิ้งไป แล้ว Add ใหม่คับ การโทรออกด้วยเสียงไม่ work นะถ้ารอบข้างมีเสียงดัง

อาการแค่นี้ยังจิ๊บจ๊อย เด๋วคุณต้องเจออาการบ๊องๆ อีกคอยดูจิ!.. laughing6
bigben
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2006 17:32  

เหงรูปแล้วคราบบบ ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ohhhh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2006 20:35  

สาวกตระกูลPเข้าไปดูP990iในเว็บอื่นกันหน่อยเร้วที่
http://www.x-raymobile.com/archives/2006/10/sony_ericsson_k.html

P990โดนสับแหลกเลย!
Themes
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใครทราบวิธีติดตั้ง Themes ที่ Download มาลงในเครื่องช่วยบอกหน่อย
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2006 22:33  

ใครทราบวิธีติดตั้ง Themes ที่ Download มาลงในเครื่องช่วยบอกหน่อยครับ
Luciano....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยหน่อยครับ....
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2006 22:58  

p990i ของผมมันเป็นอะไรไม่รู้อะครับ ผมเข้า Icon สำหรับเปิด เมนู Today และ My shortcuts ไม่ได้เลย พอกดเข้าไปเครื่องก็จะ restart เองตลอดเลยครับ พอมาถึง ตอนที่มันให้เลือก power menu ที่มันจะขึ้นข้างล่างว่า the phone has restarted in order to improve performance ผมควรจะทำยังไงกับมันดี รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับผม.... *-*
Luciano....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2006 23:00  

ลืมบอกไปครับว่า menu อื่นๆใช้ได้ตามปรกติทั้งหมดเลยครับ .... ขอบคุณครับ....*-*
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2006 10:21  

ohhhh ผู้เขียน:
สาวกตระกูลPเข้าไปดูP990iในเว็บอื่นกันหน่อยเร้วที่
http://www.x-raymobile.com/archives/2006/10/sony_ericsson_k.html

P990โดนสับแหลกเลย!

เขาเขียนยังงัยมีแต่คนเข้าไปด่า!

Themes ผู้เขียน:
ใครทราบวิธีติดตั้ง Themes ที่ Download มาลงในเครื่องช่วยบอกหน่อยครับ

1. ดาวน์โหลด Theme มาไว้ใน Program Files ถ้าเป็นไฟล์นามสกุล .utz สามารถลากหรือก็อปไปใส่ในโฟลเดอร์ Other ใน Internal (เมมในตัวเครื่อง) หรือ External memory (MSD) ก็ได้ จากนั้นก็เข้าไปเปิดไฟล์ที่โหลดมา คลิ๊ก Install

แต่ถ้าได้เป็น .zip ไฟล์ให้คลิ๊กที่แท็ป Tools ข้างบน > Folder Options คลิ๊กที่แท็ป View ข้างบน เอาเครื่องหมายถูกหน้าข้อความ Hide extensions for known file types ออก คลิ๊ก Apply คลิ๊ก Ok

2. จากนั้นให้คลิ๊กขวา .zip ไฟล์ที่โหลดมา > Rename แก้ไขเฉพาะส่วนท้ายตรงคำว่า .zip เป็น .utz แล้วโหลดลงมือถือตามวิธีในข้อ 1. ได้เรย..

หรือคลิ๊กขวาที่ไฟล์ (.utz) > Sent To > Bluetooth > P990i จะเป็นการโหลดไฟล์เข้าเครื่องแบบ Beam received ถ้าไม่ต้องการ save ก็เปิดไฟล์ขึ้นมาแล้วคลิ๊ก Install แต่ถ้าคลิ๊ก Save ไฟล์จะถูกย้ายไปเก็บใน Messaging (inbox) คุณก็ตามไปเปิดมันแล้วคลิ๊ก Install

ปล.ไม่ว่าคุณจะโหลดไฟล์ฯ ลงเครื่องด้วยวิธีไหน เมื่อ Install เสร็จก็สามารถลบไฟล์นั้นทิ้งไปได้เรย..ซึ่ง Theme ที่ติดตั้งแล้วจะไปอยู่ที่ Main menu > Tools > Control panel > Device > Themes

ไฟล์ Theme (.utz) ที่ก็อปหรือลากมาไว้ในโฟลเดอร์ Other ใน External memory (MSD) เพื่อรอการติดตั้ง (Install) เมื่อ Install เสร็จก็สามารถลบทิ้งได้เรย..

Luciano.... ผู้เขียน:
p990i ของผมมันเป็นอะไรไม่รู้อะครับ ผมเข้า Icon สำหรับเปิด เมนู Today และ My shortcuts ไม่ได้เลย พอกดเข้าไปเครื่องก็จะ restart เองตลอดเลยครับ พอมาถึง ตอนที่มันให้เลือก power menu ที่มันจะขึ้นข้างล่างว่า the phone has restarted in order to improve performance ผมควรจะทำยังไงกับมันดี รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับผม.... *-*

ลองปิดเครื่องแล้วถอดแบตฯ ออก รอสักครู่ค่อยใส่แบตฯ กลับแล้วเปิดเครื่อง ลองดูคับ

เครื่องผมมีปัญหาตรงที่ไม่สามารถเรียก Virtual keyboard มาใช้งานได้เมื่ออยู่เมนู Contacts ถ้าไม่กด QWERTY keyboard ก็ต้องเขียนเอา หากบันทึกชื่อเป็นภาษาไทยล่ะก็หมดสิทธิ์ แต่ผมไม่ซีเรียสเพราะเมมชื่อเป็นภาษาอังกฤษหมด!

*อาการผิดปรกติทั้งหลายแหล่ผมได้รวบรวมและแจ้งแก่ทาง SE ประเทศไทยแล้ว เจ้าหน้าที่ฯ ที่รับเรื่องรับปากว่าจะส่งเรื่องให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องทำการปรับปรุง SW ตัวใหม่เพื่อแก้ไขข้อบกพร่องดังกล่าว ซึ่งลูกค้าที่ซื้อเครื่องศูนย์ไทยสามารถนำเครื่องเข้า upgrade FW Version ใหม่ที่กำลังมาได้ฟรีที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขน และศูนย์บริการย่อยของ Loxley

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 30 Oct 2006 00:24; ทั้งหมด 1 ครั้ง
990i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : FW ใหม่ที่ว่าใช่ R9A001 หรือเปล่าครับ
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2006 10:59  

FW ใหม่ที่ว่าใช่ R9A001 หรือเปล่าครับ http://www.se-world.info/firmwares.php?phone=43 (เข้าไปดูแต่แปลไม่ออกเพราะไม่รู้ว่าเป็นภาษาอะไร)
aipkt
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : พี่lookerครับ
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2006 11:25  

ขอถามหน่อยครับ ถ้าอัพเฟิร์มแวรแหม่มีวิธีที่จะเก็บ message ในเครื่องไว้ไหมครับ แล้วตอนนี้เฟิมแวร์ล่าสุดคืออะไร ไปอัพได้ที่ไหน วันไหนหรอครับ
990i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามต่อเรื่อง Themes ครับ
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2006 11:45  

ถ้า Download มาจากนี้จะติดตั้งยังไง http://www.se-uiq.com/themes-p990-eng.htm ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถามต่อเรื่อง Themes ครับ
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2006 14:14  

FW ใหม่ที่ว่าใช่ R9A001 หรือเปล่าครับ http://www.se-world.info/firmwares.php?phone=43 (เข้าไปดูแต่แปลไม่ออกเพราะไม่รู้ว่าเป็นภาษาอะไร)

aipkt ผู้เขียน:
ขอถามหน่อยครับ ถ้าอัพเฟิร์มแวรแหม่มีวิธีที่จะเก็บ message ในเครื่องไว้ไหมครับ แล้วตอนนี้เฟิมแวร์ล่าสุดคืออะไร ไปอัพได้ที่ไหน วันไหนหรอครับ

ดูจากชื่อรหัสแล้วอาจเป็น FW Version ใหม่จริง แต่ยังมาไม่ถึงมือศูนย์ฯ..
อะไรก็ตามถ้าดูจากในเวปไซต์มักได้เห็นและรู้ก่อนเสมอ...

ส่วน FW Version ใหม่จะมาช่วยแก้หรือเพิ่มความสามารถให้เครื่องอย่างไรบ้าง ผมยังไม่มีข้อมูลเข้ามาคับ..

ถ้า Download มาจากนี้จะติดตั้งยังไง http://www.se-uiq.com/themes-p990-eng.htm ขอบคุณครับ

วิธีการก็คือ ดาวน์โหลด Theme มาไว้ใน Program Files ซึ่งจะได้เป็น .zip ไฟล์ ให้คุณคลิ๊กที่แท็ป Tools ข้างบน > Folder Options คลิ๊กที่แท็ป View ข้างบน เอาเครื่องหมายถูกหน้าข้อความ Hide extensions for known file types ออก แล้วคลิ๊ก Apply คลิ๊ก Ok

จากนั้นคลิ๊กขวา .zip ไฟล์ที่โหลดมา > Rename แก้ไขเฉพาะส่วนท้ายตรงคำว่า .zip เป็น .utz แล้วโหลดลงมือถือได้เรย..(วิธีโหลดและติดตั้งนับขึ้นไปกระทู้ที่ 4 คับ)

หน้าตาเวปที่คุณให้มา

หากคุณชอบ Walkman Theme ก็คลิ๊กที่คำว่า Download แล้วทำตามขั้นตอนที่แนะนำ

Walkman Theme (.utz) ที่ติดตั้งเสร็จจะไปอยู่ใน Main menu > Tools > Control panel > Device > Themes ให้เปิดมันขึ้นมาแล้วคลิ๊ก Use theme รอสักครู่ Theme ก็จะเปลี่ยนไป๋..laughing6

Wow!! P990i กลายเป็น Walkman ในบัดดล..laughing6

อันนี้ชื่อ Black Theme สีสรรเข้ากะ QWERTY Keyboard เด๊ะ! สวยมากๆ เรย
ขอบอก!..laughing6

*ขอขอบคุณ คุณ 990i ที่แนะนำเวปดาวน์โหลด Theme สวยๆ เข้ามา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 30 Oct 2006 00:41; ทั้งหมด 4 ครั้ง
Luciano....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไม่หายครับพี่....
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2006 15:21  

เหมือนเดิมเลยครับ ผมเข้า Icon สำหรับเปิด เมนู Today และ My shortcuts ไม่ได้เลย พอกดเข้าไปเครื่องก็จะ resrart ทุกครั้งแล้วก็จะขึ้นว่า the phone has restarted in order to improve performance เหมือนเดิม ผมลองถอดเบต ตามที่พี่บอกแล้วก็ไม่หายครับ ผมควรจะทำยังไงกับมันดีครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ....*-*

อันนี้เป็น theme ที่ผมพอหามาได้ยังไงก็ลองเข้าไปดูครับ....

http://gallery.mobile9.com/c/sony-ericsson-p990p990i-themes/1/
Luciano7415....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2006 15:43  

Theme for p990i ลองเข้าไปดูกันครับ ....

http://www.smart-mobile.com/forum/viewforum.php?f=53
bigben
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2006 20:18  

พี่ looker ครับ ช่วยสอนวิธีการใช้ keyboard หน่อยครับเพราะเหงเพ่บอกว่าใช้ง่าย อะครับมี tip อะไร ก็บอกกกได้นะครับบขอบคุณครับ
เงง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2006 20:19  

พี่ลุค ตั้งMMSยังไงครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2006 20:45  

พี่ลุ๊กเกอร์ครับผมดาวน์โหลดธีมมาแล้วแต่เวลาขึ้นมาบนเดสท็อบที่เป็นเล่มหนังสือน่ะครับผมต้องดึงไฟล์ตัวใหนครับมาลงเครื่องน่ะครับพี่ลุ๊กเกอร์สอนทอมด้วยนะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2006 21:19  

Luciano.... ผู้เขียน:
เหมือนเดิมเลยครับ ผมเข้า Icon สำหรับเปิด เมนู Today และ My shortcuts ไม่ได้เลย พอกดเข้าไปเครื่องก็จะ resrart ทุกครั้งแล้วก็จะขึ้นว่า the phone has restarted in order to improve performance เหมือนเดิม ผมลองถอดเบต ตามที่พี่บอกแล้วก็ไม่หายครับ ผมควรจะทำยังไงกับมันดีครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ....*-*

อันนี้เป็น theme ที่ผมพอหามาได้ยังไงก็ลองเข้าไปดูครับ....

http://gallery.mobile9.com/c/sony-ericsson-p990p990i-themes/1/

นิมนต์เอาเข้าศูนย์เลยคับ

แผนที่ศูนย์ใหญ่ Loxley บางเขน (ที่นี่ support เครื่องศูนย์ไทยทุกศูนย์คับ)

เงง ผู้เขียน:
พี่ลุค ตั้งMMSยังไงครับ

รบกวนย้อนดูกระทู้ที่ผ่านๆ มานะ พี่มีโพสไว้ละเอียดยิบเรยอ่ะ..

พี่ลุ๊กเกอร์ครับผมดาวน์โหลดธีมมาแล้วแต่เวลาขึ้นมาบนเดสท็อบที่เป็นเล่มหนังสือน่ะครับผมต้องดึงไฟล์ตัวใหนครับมาลงเครื่องน่ะครับพี่ลุ๊กเกอร์สอนทอมด้วยนะครับ

เลื่อนขึ้นไปดู Walkman Theme สิ พี่โหลดมาแล้วสวยมากกกกก...laughing6
^_^ เง้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2006 23:48  

พี่Lookerนี่แนะนำให้หมดทุกเรื่องเลย ขอบคุณพี่มากๆครับ สาวกSEPคงปลื่มใจแน่นอน ที่มีพี่Lookerเป็นแกนหลักการแนะนำและคนอื่นๆมาสมทบด้วย ป่ะพี่ ผมรินโค้กให้หนึ่งจอก Very Happy
Looker
Year's Star

หัวข้อ : HBH-DS970
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2006 09:50  

HBH-DS970 หูฟังสเตอริโอ Bluetooth

...............ส่วนนี้ถอดได้....................................................ส่วนนี้ปรับระดับได้

มีกล่องสำหรับเก็บหูฟังฯ แถมมาให้ด้วยคับ

คุณทราบไหม? สายชาร์จฯ BT ก็สามารถชาร์จฯ มือถือรุ่นใหม่ที่ขั้วต่อเป็นแบบ
Fast port ได้

ในขณะเดียวกัน สายชาร์จฯ มาตรฐาน (CST-60) ก็สามารถชาร์จฯ BT ทุกรุ่นที่ออกวางจำหน่ายในปี 2006 ทั้งหมดได้ด้วย

*ยกเว้นสายชาร์จฯ แบบ 2 พอร์ต (CST-75) ไม่สามารถใช้ชาร์จฯ BT ได้ ชาร์จฯ ได้แต่มือถือรุ่นใหม่ที่ขั้วต่อเป็นแบบ Fast port เท่านั้น!

*นี่คือแนวความคิดที่ไม่ซ้ำใครของทีมงานวิศวกรค่าย Sony Ericsson ที่ออกแบบให้อุปกรณ์ฯ ต่างๆ สามารถประยุกต์ใช้งานด้วยกันได้อย่างชาญฉลาดและแยบยล..

หมายความว่า หากคุณใช้โทรศัพท์มือถือและ BT รุ่นใหม่ของ Sony Ericsson และจำเป็นต้องเดินทางก็ไม่จำเป็นต้องพกพาสายชาร์จฯ ไป 2 เส้น เอาไปแค่เส้นเดียว เส้นไหนก็ได้เพราะสามารถใช้ด้วยกันได้..

**สำหรับโทรศัพท์รุ่น P990i และ K790i สายชาร์จฯ จะเป็นแบบ 2 พอร์ต (CST-75) ไม่สามารถใช้ชาร์จฯ BT ได้ แต่สายชาร์จฯ BT สามารถชาร์จฯ P990i และ K790i ได้ เออ..เอาดิ!!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 31 Oct 2006 09:58; ทั้งหมด 2 ครั้ง
kab
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : น่ารักจิง
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2006 10:56  

เปลี่ยนจาก ATOM มาใช้ P990i
ขอบอกว่า "ปลื้มเชียวร่ะ" อิอิ
ถูกใจจัง ทำงานก้อได้ entertainment ก็เจ๋ง
Cool Cool Cool

ยังแถมมี กูรู อย่างพี่ LOOKER คอยให้คำปรึกษาอีก

น่ารักจิงเชียว

อิอิ

ปล. ว่าแต่พี่ไม่ทำงานกับ SE จริงเหรอ เหอ เหอ
Applause Applause Applause
990i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากทราบว่ามันมีซองหนังออกมาขายรึยังครับ
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2006 12:08  

อยากทราบว่ามันมีซองหนัง (ของแท้) ออกมาขายรึยังครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากทราบว่ามันมีซองหนังออกมาขายรึยังครับ
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2006 12:39  

อยากทราบว่ามันมีซองหนัง (ของแท้) ออกมาขายรึยังครับ

ซองหนังของแท้มีตั้งนานแล้วคับ สามารถใส่รุ่น P990i P910i P900i และ P800 ได้หมดคับ

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2006 13:38  

ฮื่อๆๆพี่ลุ๊กเกอร์ผมทำไม่ได้ครับไปแก้ไขแล้วคลิกที่คอมที่พี่บอกที่ผมจะโหลดธีมน่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อยากทราบว่ามันมีซองหนังออกมาขายรึยังครับ
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2006 13:52  

ซองหนังของแท้มีตั้งนานแล้วคับ สามารถใส่รุ่น P990i P910i P900i และ P800 ได้หมดคับ

ผมมีอยู่อันนึงเอามั้ยครับของSEแท้เลยขาย500บาทครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2006 14:04  

สนใจบอกผมได้นะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2006 19:27  

ผมลองทำดูแล้วสายชาร์ทพวกบูลทูธที่มีเขี้ยวเดียวใช้งานชาร์ทกับตัวเครื่องp990iได้แต่ไม่ทราบว่าเวลาไฟเข้ามันเข้าเต็มที่แบบตัวชาร์ทที่ให้มากับเครื่องรึเปล่าครับสงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2006 21:51  

ไม่ทราบว่าทำอย่างไรให้อัลบั้มนั้นโชว์ภาพล่ะครับ แบบที่เห็นนะครับ

สงสัยเช่นเดียวกันเลย พยายามหาทางทำบ้างแต่ทำไม่ได้ รบกวนท่านผู้รู้ด้วย
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Oct 2006 22:19  

ผมลองทำดูแล้วสายชาร์ทพวกบูลทูธที่มีเขี้ยวเดียวใช้งานชาร์ทกับตัวเครื่องp990iได้แต่ไม่ทราบว่าเวลาไฟเข้ามันเข้าเต็มที่แบบตัวชาร์ทที่ให้มากับเครื่องรึเปล่าครับสงสัย

เขาทำมาให้ใช้ด้วยกันได้ก็ต้องไม่มีปัญหาสิคับ!

สงสัยเช่นเดียวกันเลย พยายามหาทางทำบ้างแต่ทำไม่ได้ รบกวนท่านผู้รู้ด้วย

เอ้า..คุณทอมมาตอบคำถามเพื่อนๆ หน่อยคับ..

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2006 06:51  

โทษทีครับพอดีพึ่งเปิดเว็บดูพอดีเดี๋ยวผมลองทำดูก่อนนะผมมาลองตั้งอีกทียังงงอยู่ว่าวันนั้นไปเข้าตรงใหนครับ
เพิ่งซื้อครับผม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2006 14:32  

รบกวนพี่ๆ ด้วยนะครับ

อยากทราบว่าเราจะสามารถใช้ P990i แทนกล้องของคอมพิวตอร์เวลาเราเล่น MSN ได้หรือป่าวครับ

คือผมได้ยินมาว่าทำได้เหมือนกัน แต่ไม่ทราบว่าต้องทำยังไง ช่วนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
KenjiSoft
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2006 15:07  

พี่ Looker ครับ

ถามเรื่องการ Syn Outlook ทีสิครับ พอดีเน้นหนักด้านการ Organize

แบบว่า
1.Syn เบอร์โทรได้แล้วก็จริงแต่ทำไม Group มันไม่มาด้วยครับ

2.Syn แล้วพวก Task + Calendar +Appointment ไม่ตามาด้วย งง อะครับ แล้วมันจะให้ Syn ทำไม.....

ขอบคุณมากครับ Very Happy Very Happy
เฮ้ออออ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2006 17:12  

เฮ้อออ เบื่อรุ่นนี้ตรงเสียงเรียกเข้าอย่างเดียวเนี่ยแหละ แย่กว่ารุ่นพี่เยอะเลยอ่า เวลาไปไหนมันไม่ได้ยินเลย ทั้งที่เป็นรุ่นTopของSE แต่เสียงสู้โนเกียร์ตระกูลNไม่ได้เลยรึนี่ ไม่มีอะไร.....แค่มาบ่นๆคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2006 23:34  

P990 ตั้งให้ปิดไฟ QWERTY keyboard ได้ไหมครับใช้แต่กลางวันดูจะเปลืองแบตน่าดู

แล้วเมื่อไหร่จะมีโปรแกรมเล่น MP3 ที่เสียงดีๆมาซักทีครับ รออยู่ครับ-*-
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2006 13:04  

พี่ลุ๊กเกอร์ครับมีใครสนใจบูลทูธผมมั้ยครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2006 13:09  

เพิ่งซื้อครับผม ผู้เขียน:

อยากทราบว่าเราจะสามารถใช้ P990i แทนกล้องของคอมพิวตอร์เวลาเราเล่น MSN ได้หรือป่าวครับ

คือผมได้ยินมาว่าทำได้เหมือนกัน แต่ไม่ทราบว่าต้องทำยังไง ช่วนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ทำได้แต่ต้องอาศัยโปรแกรมฯ ว่าแต่โปรแกรมฯ ที่ว่านี่ผมยังไม่เห็นนะ ถ้าเจอเมื่อไหร่จะเข้ามาบอกคับ

P990 ตั้งให้ปิดไฟ QWERTY keyboard ได้ไหมครับใช้แต่กลางวันดูจะเปลืองแบตน่าดู

แล้วเมื่อไหร่จะมีโปรแกรมเล่น MP3 ที่เสียงดีๆมาซักทีครับ รออยู่ครับ-*-

ไม่มีฟังก์ชั่นสั่งปิดไฟปุ่มกดคับ
เสียง MP3 ที่ผมฟังอยู่มันก็ไม่ได้แย่นี่คับ ถ้าคุณเอาไปเปรียบกะพวก Walkman คงไม่ได้ โทรศัพท์เขาทำออกมาคนละ concept กัน

KenjiSoft ผู้เขียน:
พี่ Looker ครับ

ถามเรื่องการ Syn Outlook ทีสิครับ พอดีเน้นหนักด้านการ Organize

แบบว่า
1.Syn เบอร์โทรได้แล้วก็จริงแต่ทำไม Group มันไม่มาด้วยครับ

2.Syn แล้วพวก Task + Calendar +Appointment ไม่ตามาด้วย งง อะครับ แล้วมันจะให้ Syn ทำไม.....

ขอบคุณมากครับ Very Happy Very Happy

1.Group ที่คุณสร้างไว้ใน Contacts นั่นไว้สำหรับส่ง sms mms หรืออีเมล์ โปรแกรมฯ MS Outlook ในคอมพ์ไม่รองรับ Group พวกนี้คับ

2.การ Sync. ข้อมูลกะคอมพ์สามารถเลือก Sync. บางอย่างหรือทั้งหมดได้ ดังนั้นจึงต้องมีการตั้งค่าล่วงหน้าเสียก่อน ผมมีโพสไว้ในบอร์ด W300i คุณสามารถเอามาวิธีการมาประยุกต์ใช้ได้ คลิ๊กที่นี่ แล้วเลื่อนหาดูอยู่แถวล่างๆ คับ

*เนื่องจาก P990i เป็น Smartphone โปรแกรม Sony Ericsson PC Suite for Smartphones ที่จะใช้ Sync. ข้อมูลกะ MS Outlook ในคอมพ์อาจมีรูปแบบแตกต่างจากโปรแกรม Sony Ericsson PC Suite ทั่วไป หากคุณสามารถเชื่อมต่อกับโปรแกรมฯ ได้สำเร็จแถบเชื่อมต่อจะเปลี่ยนเป็นสีเขียว (ตามรูป) ให้คุณคลิ๊กที่ปุ่มเครื่องหมาย + เพื่อเข้าไปตั้งค่าตามที่ผมแนะนำแล้วค่อยทำการ Sync. คับ

โปรแกรม Sony Ericsson PC Suite for Smartphones

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 01 Nov 2006 20:36; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2006 13:37  

เพิ่งซื้อครับผม ผู้เขียน:

ทำได้แต่ต้องอาศัยโปรแกรมฯ คับ ว่าแต่โปรแกรมฯ ที่ว่านี่ผมยังไม่เห็นนะ ถ้าเจอเมื่อไหร่จะเข้ามาบอกคับ

ไม่มีฟังก์ชั่นสั่งปิดไฟปุ่มกดคับ
เสียง MP3 ที่ผมฟังอยู่เสียงมันก็ไม่ได้แย่นี่คับ ถ้าคุณเอาไปเปรียบกะพวก Walkman เสียงคงสู้ไม่ได้ โทรศัพท์เขาทำออกมาคนละ concept คับ

แล้วทำไมอย่างP910เสียงเรียกเข้ายังเสียงดีกว่าp990เลย ไม่ต้องเอาไปเทียบกับโทรศัพท์walk manก็ได้คับ (ตั้งแต่ใช้มือถือมาชีวิตนี้เสียงp910ดีที่สุดอ่ะ) p990เสียงสู้รุ่นอื่นๆไม่ได้เลยแต่อย่างอื่นสู้ได้หมด (ทางศูนย์ล็อคซีบอกมาแล้วว่าการ up FWไม่ช่วยให้เสียงดังขึ้น ช่วยแค่การแฮ๊งลดลงเท่านั้น)
990i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2006 18:41  

พอดีผมไป Reset เครื่องใหม่หลังจากนั้น เห็น Thaifont ติดตั้งอยู่ใน mem ของเครื่องอยู่แล้ว คราวนี้ถ้าจะลง SmartThai3.0 กับ SmartDic2.0 นี่มันต้องลงเก็บไว้ที่ไหนครับ หมายถึงที mem ของเครื่องหรือของ MS ดูตัวอย่างจาก manual ใน CD เห็นเขาลงใน MS ผมลองลงใน mem ของเครื่องมันก็ลงได้แต่ตอนจะเริ่มใช้ครั้งแรกลงทะเบียนไม่เข้าครับ ช่วยเช็คและบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ
990i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2006 18:45  

อ้อลืมบอกไปนิดคือมันให้ Regis ได้เฉพาะ SmartThai3.0 แต่ SmartThaiDic2.0 ไม่ได้ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Nov 2006 23:03  

ใช่ครับว่ามันเป็นคนละ concept แต่ก็ควรใส่ใจบ้างนะครับ
ให้มันไม่แย่กว่า K750 ก็ยังดีครับ แต่นี่ K750 เสียงดีกว่า แถมยังปรับ EQ แบบ Manual ได้ 5 ช่อง
ผมยิ่งเป็นพวก Audiophile อีกด้วย ตอนแรกกะจะซื้อ O2Atom Exec แต่เห็นพี่ looker บอกว่า
sony ต้องเสียงดีกว่าอยู่แล้วก็เลยซื้อมาแต่มันไม่ได้ดีกว่าที่คิดเลยครับ
หากมีโปรแกรมเล่นเพลงดีๆก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับเพราะโปรแกรมเล่นเพลงที่แถมมาให้นี่
ไม่ไหวจริงๆครับรายละเอียดเสียงมันไม่ดีเอามากๆเลยครับ EQ ก็ไม่รู้จะปรับแบบไหน -*-
ยอมรับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2006 05:29  

ใช่ เสียงp990ห่วยแตกจริงๆ ด้อยกว่ารุ่นอื่นเป็นไหนๆ เป็นรุ่นระดับหัวแถวแต่เสียงไม่สมควรเป็นผู้นำเขาเลยจริงๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2006 06:52  

ยอมรับ ผู้เขียน:
ใช่ เสียงp990ห่วยแตกจริงๆ ด้อยกว่ารุ่นอื่นเป็นไหนๆ เป็นรุ่นระดับหัวแถวแต่เสียงไม่สมควรเป็นผู้นำเขาเลยจริงๆ

มันก็ไม่แย่ไม่ห่วยเหมือนที่คิดคุณก็ไปดูพวกวอล์คแมนแล้วกันอันนี้เขาเน้นการใช้งานแบบPDAเสียส่วนมากทำอะไรได้มากกว่าแค่เสียงเบาหรือค่อยไม่สำคัญเลยคุณจะให้มันดังขนาดใหนหล่ะถึงคุณจะพอใจน่ะมันคงไม่มีอะไรดีครบถ้วนสมบูรณ์หลอกทุกรุ่นต้องมีจุดด้อยจุดดีแน่นอนเข้าใจนะครับถ้าคุณไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2006 10:53  

ใช่ครับว่ามันเป็นคนละ concept แต่ก็ควรใส่ใจบ้างนะครับ
ให้มันไม่แย่กว่า K750 ก็ยังดีครับ แต่นี่ K750 เสียงดีกว่า แถมยังปรับ EQ แบบ Manual ได้ 5 ช่อง
ผมยิ่งเป็นพวก Audiophile อีกด้วย ตอนแรกกะจะซื้อ O2Atom Exec แต่เห็นพี่ looker บอกว่า
sony ต้องเสียงดีกว่าอยู่แล้วก็เลยซื้อมาแต่มันไม่ได้ดีกว่าที่คิดเลยครับ
หากมีโปรแกรมเล่นเพลงดีๆก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับเพราะโปรแกรมเล่นเพลงที่แถมมาให้นี่
ไม่ไหวจริงๆครับรายละเอียดเสียงมันไม่ดีเอามากๆเลยครับ EQ ก็ไม่รู้จะปรับแบบไหน -*-

ยอมรับ ผู้เขียน:

มันก็ไม่แย่ไม่ห่วยเหมือนที่คิดคุณก็ไปดูพวกวอล์คแมนแล้วกันอันนี้เขาเน้นการใช้งานแบบPDAเสียส่วนมากทำอะไรได้มากกว่าแค่เสียงเบาหรือค่อยไม่สำคัญเลยคุณจะให้มันดังขนาดใหนหล่ะถึงคุณจะพอใจน่ะมันคงไม่มีอะไรดีครบถ้วนสมบูรณ์หลอกทุกรุ่นต้องมีจุดด้อยจุดดีแน่นอนเข้าใจนะครับถ้าคุณไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อครับ

นานาจิตตังคับ..ผมใช้มาก็แทบทุกรุ่น โดยเฉพาะ W900i ที่ถือว่าเสียงสุดยอดในบรรดา Walkman ทั้งหมดก็ใช้มาแล้ว! เสียงเพลงที่ออกทางลำโพงหลังของ P990i ไม่ได้แย่แต่อยู่ในระดับปานกลางค่อนข้างดีเพราะ concept ของรุ่นนี้ไม่ได้เน้นที่การฟังเพลง!

สรุปก็คือ หากคุณเน้นที่เสียงก็ต้องมองพวกตระกูล Walkman ถ้าเน้นกล้องก็ต้อง K790i/K800i แต่ถ้าต้องการโทรศัพท์ที่มีความสามารถครอบคลุมทุกอย่าง เน้นการใช้งานในรูปแบบ PDA ก็ต้อง P Series

พอดีผมไป Reset เครื่องใหม่หลังจากนั้น เห็น Thaifont ติดตั้งอยู่ใน mem ของเครื่องอยู่แล้ว คราวนี้ถ้าจะลง SmartThai3.0 กับ SmartDic2.0 นี่มันต้องลงเก็บไว้ที่ไหนครับ หมายถึงที mem ของเครื่องหรือของ MS ดูตัวอย่างจาก manual ใน CD เห็นเขาลงใน MS ผมลองลงใน mem ของเครื่องมันก็ลงได้แต่ตอนจะเริ่มใช้ครั้งแรกลงทะเบียนไม่เข้าครับ ช่วยเช็คและบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ

อ้อลืมบอกไปนิดคือมันให้ Regis ได้เฉพาะ SmartThai3.0 แต่ SmartThaiDic2.0 ไม่ได้ครับ

ตอบ คุณ 990i

การลง App.หรือโปรแกรมฯ ต่างๆ สำคัญที่ว่า ครั้งแรกคุณติดตั้ง (Install) ไว้ที่ไหน หากติดตั้งไว้ในตัวเครื่องจะไม่สามารถย้ายมาไว้ใน MSD ได้ ในทางกลับกัน หากคุณติดตั้งไว้ใน MSD ก็ไม่สามารถย้ายมาไว้ในตัวเครื่องได้

หากคุณซื้อเครื่องศูนย์ i-mobile เขาจะติดตั้ง SmartThai มาให้ในตัวเครื่อง ถ้าต้องการลงใหม่ คุณจำเป็นต้องถอด (uninstall) SmartThai-Fonts (UIQ3), SmartThai UIQ3 และ SmartDictionary ทั้ง 3 ตัวออกไปก่อน restart เครื่องแล้วลงใหม่ทั้งหมด

จากนั้นมาที่เครื่องมือถือ เข้าไปที่ File manager เริ่มติดตั้ง SmartThai-Fonts ก่อนอันดับแรกโดยคลิ๊กเปิดไฟล์ขึ้นมา แล้วคลิ๊ก Install เครื่องจะถามว่าต้องการติดตั้งไว้ที่ไหน ก็ให้เลือก Phone memory แล้วค่อย Install ไฟล์ที่เหลือทีละไฟล์โดยเลือกติดตั้งใน Phone memory เช่นเดียวกัน แล้ว restart เครื่องอีกครั้ง

ส่วนพวก App. หรือโปรแกรมฯ อื่นๆ ผมแนะนำให้ติดตั้งใน MSD เพราะหน่วยความจำในตัวเครื่องควรมีที่ว่างเหลือไว้เนื่องจากมีผลต่อการทำงานของเครื่องโดยเฉพาะการเล่นไฟล์วีดีโอซึ่งต้องดึงหน่วยความจำในตัวเครื่องมาประมวลผล ยิ่งรุ่นนี้รองรับการถ่ายและเล่นไฟล์วีดีโอที่ 30 fps หากหน่วยความจำในตัวเครื่องเต็มหรือมีไม่เพียงพอภาพและเสียงอาจไม่ลื่นไหลเท่าที่ควร!

*หลังจากลง SmartThai เสร็จแล้ว การเรียกใช้งานครั้งแรกเครื่องจะถาม Registration code ก็ให้ใส่เหมือนตอนที่คุณใช้งานครั้งแรก หากจำไม่ได้สามารถเข้าไปขอใหม่ได้ ที่นี่ ซึ่งคุณจะได้ Registration code ตัวเดิม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 03 Nov 2006 09:16; ทั้งหมด 1 ครั้ง
990i
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2006 11:38  

ผมซื้อเครื่องจาก i-mobile ครับ พอดีผม up FW ใหม่คือจาก R5A006 เป็น R7A001 ทาง website มาแล้วลงใหม่จึงเกิดปัญหาดังว่า ตอนนี้เมื่อเช็คดูปรากฎว่า SmartThai-Fonts (UIQ3) มันยังอยู่ใน mem ของเครื่องซึ่งมัน uninstall ออกไม่ได้ ในขั้นตอน uninsatall มันทำได้แต่สุดท้ายมันบอกว่า cannot uninstall ครับ ส่วนสองตัวที่เหลือมันยอมให้ uninstall จนจบ(ไม่ว่าจะลงไว้ใน mem ของเครื่องหรือ MS ก็ตาม) ถ้าลงเพิ่ม 1 ตัวหรือ 2 ผมพยามยามหาในทุก Folder ของ mem ในเครื่องก็ไม่รู้ว่ามันเก็บไว้ตรงไหน ช่วยแนะนำวิธีด้วยครับ
อ้อแต่ smartthai keyboard สามารถในการได้ปกติครับถึงแม้ว่าจะมี dic หรือไม่มีก็ตาม
bigben
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Nov 2006 17:33  

พี่ looker ครับทำไม พี่มืมือถือหลายเครื่องจังครับ สงสัยอยู่ครับ อิอิ cyclops
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2006 00:56  

ผมซื้อเครื่องจาก i-mobile ครับ พอดีผม up FW ใหม่คือจาก R5A006 เป็น R7A001 ทาง website มาแล้วลงใหม่จึงเกิดปัญหาดังว่า ตอนนี้เมื่อเช็คดูปรากฎว่า SmartThai-Fonts (UIQ3) มันยังอยู่ใน mem ของเครื่องซึ่งมัน uninstall ออกไม่ได้ ในขั้นตอน uninsatall มันทำได้แต่สุดท้ายมันบอกว่า cannot uninstall ครับ ส่วนสองตัวที่เหลือมันยอมให้ uninstall จนจบ(ไม่ว่าจะลงไว้ใน mem ของเครื่องหรือ MS ก็ตาม) ถ้าลงเพิ่ม 1 ตัวหรือ 2 ผมพยามยามหาในทุก Folder ของ mem ในเครื่องก็ไม่รู้ว่ามันเก็บไว้ตรงไหน ช่วยแนะนำวิธีด้วยครับ
อ้อแต่ smartthai keyboard สามารถในการได้ปกติครับถึงแม้ว่าจะมี dic หรือไม่มีก็ตาม

SmartThai-Fonts ที่ติดตั้งในตัวเครื่องเอาออกไม่ได้ก็ไม่เป็นไร..

ในแผ่น SmartThai คุณจะเห็นโฟลเดอร์ Applications ให้ดับเบิ้ลคลิ๊กมัน จะเห็นเป็น 2 โฟลเดอร์คือ
1. SmartDictionary 2.0 ข้างในจะมีไฟล์ SmartDictionary_P990.sis
2. SmartThai 3.0 ข้างในจะมีไฟล์ SmartThai_P990 (App).sis และ SmartThai_P990 (Font).sis

ให้คุณลากหรือก็อปไฟล์ SmartDictionary_P990.sis, SmartThai_P990 (App).sis และ SmartThai_P990 (Font).sis มาไว้ใน Internal memory (เมมในตัวเครื่อง)

จากนั้นมาที่เครื่องมือถือ เข้าไปที่ File manager เลือกติดตั้ง SmartThai_P990 (Font).sis ก่อน โดยคลิ๊กเปิดไฟล์ฯ ขึ้นมา แล้วคลิ๊ก Install เครื่องจะถามว่าต้องการติดตั้งไว้ที่ไหน ก็ให้เลือก Phone memory ซึ่งจะเป็นการลงทับหรือ update ไฟล์เดิมที่มีอยู่ในตัวเครื่อง แล้ว Install ไฟล์ SmartThai_P990 (App).sis และ SmartDictionary_P990.sis ทีละไฟล์โดยเลือกติดตั้งใน Phone memory เช่นกัน เสร็จแล้ว restart เครื่อง

ลองดูคับไม่ยากหรอก..

ปล.หลังติดตั้ง SmartThai ทั้ง 3 ตัวเรียบร้อยแล้ว คุณสามารถลบไฟล์ทีลากหรือก็อปมาทิ้งไปได้เรย..

พี่ looker ครับทำไม พี่มืมือถือหลายเครื่องจังครับ สงสัยอยู่ครับ อิอิ cyclops

เครื่องขอยืมเขามาน่ะคับ..
สาวกp8,9,91
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2006 11:50  

ข้อเสียจากp990

1แฮ๊งบ่อย
2แบตหมดค่อนข้างเร็วกว่ารุ่นพี่ที่ผ่านมา
3อาการหน่วง
4รูปภาพคนโทรเข้าแรกๆก็ชัดแต่หลังๆหน้าเป็นสัปหลาด
5เสียงเรียกเข้าห่วยที่สุดตั้งแต่กำเนิดซิมเบี้ยน โฟนมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Nov 2006 15:36  

อยากได้โทรศัพท์อีกเครื่องตอนนี้ใช้p990iอยู่ครับกำลังลังเลมากเลยและอยากได้SE วอล์คแมนอีกเครื่องจะเอารุ่นใหนดีที่เสียงดังเพราะๆๆผมคิดไม่ออกเพราะบางรุ่นเขาว่าเสียงห่วย990iที่ใช้อยู่ก็โดนว่าแต่ตอนนี้อยากได้w900iดีกว่าเพราะคงไม่ตกเทรนแน่ตอนนี้ไม่ทราบทางร้านพอมีขายใหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2006 19:42  

พูดคำหยาบไมสุภาพเลยนะครับ
numtaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2006 22:17  

ผมเพิ่งซื้อมาใช้ก็ไม่เห็นเสียงมันจะไม่ดีตรงไหนงะ แต่ก่อนก็ใช้910นะ ผมว่าโอนะผมชอบ ยังไม่เจออาการเอ๋อๆเรยครับ
แฮปปี้
Year's Star

หัวข้อ : หนูกำลังเลือก P990 กับ M600i
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2006 23:26  

หนูกำลังเลือก P990 กับ M600i พี่ช่วยแนะนำด้วยคะ 2รุ่นนี้แตกต่างกันอย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2006 00:28  

p990 สามารถอัดเสียงสนทนาได้เป่า
แล้วโปรแกรม golf 3d น่ะ ทำมัยเปิดได้บ้างไม่ได้บ้างร่ะ ของคนอื่นเป็นกันป่าวอ่ะ
Luciano....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อยากรู้
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2006 14:39  

p990 สามารถอัดเสียงสนทนาได้เป่า
แล้วโปรแกรม golf 3d น่ะ ทำมัยเปิดได้บ้างไม่ได้บ้างร่ะ ของคนอื่นเป็นกันป่าวอ่ะ

ของผมเปิดเล่นได้ปรกตินะครับ....*-*
mereallity
Year's Star

หัวข้อ : HoNeYMuSTArD
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2006 14:46  

ตอนนี้มีโปรแกรมมา up หรือติดตั้งเสริมบ้างมั้ยคะ
หรือถ้ามีตัวเก่าๆ ช่วยบอกด้วยนะ เผื่อจะหามาติดค่ะ
numtaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2006 11:30  

มีปัญหาเรื่องกล้องงะครับว่าทำไมมันโฟกัสไม่ชัดงะครับ ถ่ายมา10หนชัดประมาณ3 4หนงะครับพี่ looker ผมก็ไม่ได้ปรับอะไรนะครับ โหมดก็เป็น normal ไม่ใช่ macro
hahaขำขำ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2006 11:46  

พี่lookerกำลังนั่งจำศีลอย่ครับ เพราะปวดสมองกับคนตั้งคำถามอยู่ เวลาอึไม่ออกต้องเรียกพี่ lookerด้วยมั๊ย อีกวันสองวันเขาจะกลับมาเอง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: