Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ข้อควรระวังเกี่ยวกับการใช้โปรแกรมมือถือ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » i-mobile Community - ไอโมบาย คอมมูนิตี้
ตอบ: 1 / เข้าชม: 2608
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ???????????????????????????????????????
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2005 17:44  
ตอบโดยอ้างถึง  

เคยสงสัยไหมครับว่าทำไมเครื่อง I-mobile ถึงเสียง่ายนักก็ต้องยอมรับนะครับว่าเครื่อง I-mobile เปาะบางกว่าเครื่องโนเกียมาก(ก็เพราะราคาถูกว่ามากเช่นกันนี่นา) แต่หากเราใช้เป็นและรู้ข้อจำกัดของมือถือของเราแล้วเครื่อง I-mobile ก็สามารถใช้งานได้เต็มที่และไม่เสียง่ายครับ เรื่องโปรแกรมที่ใช้กับมือถือแล้วจะมีผลกระทบต่อมือถือส่วนใหญ่จะเป็นโปรแกรมจำพวกแปลงไฟล์หนังครับ โปรแกรมบีบMP3 กะโปรแกรมแปลงเพลงมักไม่ค่อยมีผลกะมือถือของเราสักเท่าไรนักหรือไม่มีเลยก็ได้ครับ ปัญหาจริงๆไม่ใช่ตัวโปรแกรมแปลงไฟล์หนังต่างๆหรอกนะครับ แต่เป็นไฟล์หนังที่เราเอามาแปลงต่างหาก หากเราเอาไฟล์หนังที่ไม่สมบูรณ์ (ที่มันกระตุกๆน่ะครับ) หากเราเอาไฟล์แบบนั้นมาแปลงแล้วเอาลงในมือถือ จะทำให้มือถือของคุณทำงานหนักกว่าเดิม 2-3 เท่า เพราะโปรแกรมเล่นหนังสำหรับมือถือไม่สามารถข้ามส่วนไฟล์ที่มันเสียได้ ไม่เหมือนกะคอมนะครับหากมันอ่านไม่ได้ก็จะข้ามไปเลย ขนาดคอมบางเครื่องเจอไฟล์หนังที่ไม่สมบูรณ์ยังน็อคเลยใช่ไหมล่ะครับแล้วนับประสาอะไรกับมือถือเครื่องน้อยๆของคุณล่ะ และตอนที่เราแปลงไฟล์หนังแล้ว copy ลงมือถือเปิดเครื่องก็อย่าเพิ่งเปิดไฟล์หนังนั้นทันทีนะครับ เพราะมือถือของเรายังอยู่ในสภาพไม่พร้อมที่จะทำงาน ต้องรอสัก 1 นาทีก่อนนะครับ ลองสังเกตุดูเอาเองแล้วกันนะครับ ว่าหลังจาก copy ไฟล์หนังลงมือถือแล้วจะเกิดอะไรขึ้น ภาพและเสียงจะกระตุกๆน่ะสิครับนั่นเป็นอาการฟ้องเฉยๆครับหากทำแบบนี้บ่อยๆไม่เกิน 2 เดือนเตรียมซื้อเครื่องใหม่ได้เลยครับ และสำหรับผู้ที่ใช้ IM 603 อย่าได้ชะล่าใจว่าความจุเยอะๆแล้วชอบแปลงหนังทั้งเรื่องลงมือถือน่ะครับ อย่าลืมนะครับไฟล์ยิ่งใหญ่เครื่องยิ่งทำงานหนัก ยิ่งต้องมาเล่นไฟล์หนังยาวๆสัก 1-2 ชม. แล้วล่ะก็หากทำแบบนี้บ่อยๆอีกไม่นานเห็นผลแน่นอนครับ (แต่หากนานๆทำทีก็ไม่น่ามีปัญหามั้งครับ มั้งนะไม่ค่อยแน่ใจเพราะผมไม่กล้าลอง) และสุดท้ายนะครับ สำหรับผู้ที่ชื่นชอบ copy ไฟล์ต่างลงเครื่องบ่อยๆ หากทำบ่อยเช่น 2-3 ครั้ง ต่อวันแล้วล่ะก็เครื่องก็สามารถเสื่อมสภาพได้นะครับ เพราะหลักการเก็บข้อมูลของมือถือจะเหมือนกับหลักการเก็บข้อมูลของ Flash Drive ล่ะครับ ตัว Flash Drive เองก็ยังมีอายุการใช้งานนะครับ เช่น สามารถถอดเข้าถอดออกได้ 100000 ครั้ง หรือ 1000000 ครั้ง แต่มือถือเราไม่สามารถทำได้ขนาดนั้นหรอกนะครับ ผมเองก็ไม่แน่ใจว่ามีอายุการใช้งานเท่าไรแต่ที่แน่ๆต่ำกว่าแน่นนอน ดังนั้นถนอมๆไว้บ้างก็ดีนะครับ อย่าไปโอนถ่ายข้อมูลบ่อยนักเพราะที่สุดแล้วตัว Memory ก็จะเสื่อมสภาพในที่สุดครับ อย่างมากก็อาทิตย์ละ 3 – 4 ครั้งก็น่าจะพอ อย่าลืมนะครับมือถือที่คุณถืออยู่คือ I-mobile ซึ่งขึ้นชื่อเรื่องความเปาะบาง และศูนย์ ก็ไร้ประสิทธิภาพ ดังนั้นเราเองน่ะแหล่ะครับที่ต้องดูแลเครื่องเราเองให้ดีๆ
ชาว ocz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2005 20:29  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขึ้น ชื่อว่า ของอีเล็กทอนิก มันก็ เสียได้ทั้งนั้นแหละคับ

CPU อินเทล ที่ว่าดีๆกัน ยังเสียได้เลย
แต่ ไอโมบายนี่ มัน แย่ที่ บริการ ส่วนตัวเครื่อง ความรู้สึกผม ฟันธงเลย สู้โนเกียได้สบาย
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » i-mobile Community - ไอโมบาย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: