Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Motorola ROKR E2 - Music Master
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4 ... 11, 12, 13  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1259 / เข้าชม: 584924
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : How to flash Motorola ROKR E2
วันที่โพสท์ : 07 Jan 2007 06:52  
ตอบโดยอ้างถึง  

How to flash Motorola ROKR E2 ผมโหลด FW เป็น 45 มา ลงไม่เป็นครับ ช่วยอธิบายหน่อย ตอนนี้ FW เป็น 38P ครับ เสียงเรียกเข้าเบา แต่ใส่หูฟังดัง ไพเราะสุดยอดเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jan 2007 20:52  

อธิบายการแฟลชทีคับ กะลังสนใจมากๆคับ กะตัวนี้

อยากรู้เรื่องการปรับแต่งด้วยตัวเองก่อนหน่ะคับ

ให้ความรู้ผมหน่อยนะคับ ผมจะได้เป็นสมาชิกของครอบครัวนี้อีกคน อิอิ
bankamo 555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jan 2007 18:11  

ไม่ทราบว่า ชาร์จครั้งนึงมันอยู่ได้กี่วันครับ โดยเฉลี่ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2007 22:54  

คือผมใช้ ครั้งแรงอ่ะ moto อยากจะถามว่ะจะฟังเพลงจาก memory ยังไงครับเอาแบบละเอีอดอิอิ ขอบคุรล่วงหน้า
punchxxx11
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jan 2007 18:34  

อยากถามคนที่ up firmware เอง ว่ามีขั้นตอนอย่างไรบ้าง และประกันจะหมดไหม และถ้าจะไปอัพที่ศูนย์ สุขุมวิท62 ไปอย่างไร
damy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : flash rokr e2
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2007 20:30  

คิดจะแฟลช ลองศึกษาคนที่เคยแฟลชมาแล้วที่นี่

http://202.44.71.148/eoffice/e398/ipb/index.php?showtopic=5826&hl=rokr e2&st=15
punchxxx11
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2007 22:46  

ไปอัพ เวอร์ชั่น 40 มา ดีขึ้นมาก แต่เวลาเพิ่มลดเสียงเวลาฟังเพลงแล้วไม่มีตัวเลขบอกระดับเสียงเหมือนเดิม ใครใช้เวอร์ชั่น40เป็นเหมือนกันไหม
loverboy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2007 17:25  

ของผมพอเสียบโทรศัพต่อกับตอมตอนลงfirmware มันบอกว่า found new hardware อ่ะคับ เอาไตรฟ์เวอร์จากไหนอ่ะคับ -*- เลยลงไม่ได้เลย
kz gal
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2007 08:57  

- เพิ่งซื้อมาเมื่อวานอะคะ
- พอดีเข้ามาอ่านบอร์ดนี้เลยลองเข้าไปในเว็่บที่ว่ากันอะคะ
- เจอธีมให้โหลดอะคะ
- โหลดแล้วติดตั้งยังไงอะคะ
- อ่านแล้วมึนๆไม่เก็ตภาษาอังกฤษอะคะ
- ช่วยหน่อยนะคะจะเป้นพระคุณอย่างสูงเลยคะ ___/|\___
punchxxx11
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2007 11:53  

คนที่ใช้ ver.40 บอกหน่อยว่าเวลาฟังวิทยุตอนแรกมันจะมีเสียงซ่าดังมากครั้งนึงรึเปล่า ของเราเป็นทุกครั้งเลย ช่วยตอบหน่อยนะ เพราะเสียงมันจะดังมาก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2007 16:27  

ตอนนี้ราคาตัวนี้มือหนึ่งที่เจมาร์ท มาบุญครองชั้นสี่ไม่ใช่ด้านโตคิวนะขายอยู่7,900บาทครับ รองไปถามราคาอีกที ผมคิดว่าเขาลดเเน่ เพราะตั้งเเต่ผมเดินเเถวสยาม มาบุญครองยังไม่เห็นใครใช้เลย โทรศัพท์ก็ออกจะมีครบขนาดนี้ เอาเป็นว่าเอามาบอก สำหรับคนที่จะซื้อนะครับ
kz gal
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2007 07:20  

- ซื้อที่เจมาร์ทเหมือนกันคะ
- แต่เป้นเจมาร์ทเซ้นทรัลบางนา 7900
.
.
แต่ใครก็ไ้ด้สอนลงธีมหน่อยนะคะ
อยากลงเป้นอะ แงๆ....
ช่วยหน่อยนะคะ
kz gal
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jan 2007 22:11  

- พอดีเครื่องมีปัญหาไรไม่รู้อะ
- เวลาส่งเพลงผ่่านบลูธูทมันจะส่งไม่ได้อะคะ..
(รับไม่ได่้...ไม่ใช่เปิดไม่ได้นะ)
- ลองส่งหลายเครื่องและไม่ได้เลย
- เหมือนว่าไฟล์ใหย่ๆหน่้อยมันจะส่งไม่ได้อะคะ...
- เป้นกันบ้างป่าวอะคะ..ถ้ามันเสียจิงๆจะได้เปลี่ยนเครื่องอะคะ
punchxxx11
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2007 00:31  

--------------------------------------------------------------------------------

- พอดีเครื่องมีปัญหาไรไม่รู้อะ
- เวลาส่งเพลงผ่่านบลูธูทมันจะส่งไม่ได้อะคะ..
(รับไม่ได่้...ไม่ใช่เปิดไม่ได้นะ)
- ลองส่งหลายเครื่องและไม่ได้เลย
- เหมือนว่าไฟล์ใหย่ๆหน่้อยมันจะส่งไม่ได้อะคะ...
- เป้นกันบ้างป่าวอะคะ..ถ้ามันเสียจิงๆจะได้เปลี่ยนเครื่องอะคะ

ตอบ.....เปิดคู่มือ และทำตาม ลองส่งไฟล์เล็กๆก่อนว่าส่งได้ไหม ถ้าไม่ได้เข้าศูนย์
nutsk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2007 17:24  

kz gal ผู้เขียน:

ผมเพิ่งถอยมา 7900 นะครับ เวลาผมจะให้ E2 รับไฟล์ทางบลูทูธ ผมเปิดบลูทูธแล้ว แต่เครื่องอื่นๆจะหาไม่เจอ

ผมต้องให้ E2 ส่งไฟล์ไปหาเครื่องๆนั้นก่อน แล้วมันจะมีเซฟประวัติเอาไว้ พอจะเอาอีกเครื่องส่งกลับมา ก็ไม่ต้องค้นหา ให้กดที่หน้าที่เซฟเอาไว้อ่ะครับ
nutsk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2007 17:25  

สรุปง่ายๆนะครับ ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อวาน

ทุกอย่างดีหมด ยกเว้นลำโพงครับ
pyoon68
Year's Star

หัวข้อ : อะนะ
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 08:55  

ดู ๆ แล้ว รุ่นนี้ไม่ค่อยประสบความสำเร็จเหมือน E398 ซักเท่าไหร่ เพราะไม่เห็นมีคนใช้กันเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 17:44  

bas ผู้เขียน:
ผมเคยเล่น อี398 ซึ่งมันแฟช มัน ปรับ อารายตามใจเราได้หลายอย่าง
ทำให่ผมชอบโมโตมาก มันเหมาะสัมหรับผู้ที่ชอบ พัฒนาชอพแวมือถือเอง

ส่วนตัวนี้เป็น linux เป็นอะไรที่น่าเล่นมากๆ (ถ้าใครเก่งคอมนิด) มันทำไรได้หลายๆอย่างมากมาย ควรสึกษาจาก e398ก่อนนะคับ ใช้ให้คุ้ม

http://202.44.71.148/eoffice/e398/ipb/

สำหรับ LINUX ไม่ควรพลาด 2 เว็ปนี้ครับอบอุ่นมากครับ
www.thailinuxpda.com
e680.pantown.com
มีของดีให้โหลดเพียบ ทั้งเกมส์,โปรแกรม,หนัง,MV ,เพลง สุดท้ายทุกอย่างฟรีหมดทุกคนจะเก่งเรื่องคน(คนที่ให้คำปรึกษาน่ะ)นะตอบเร็วมากไม่ข้ามวันได้คำตอบแน่ ใครที่เคยคิดว่าตนเองคิดผิดที่ซื้อโมโตลองเข้าเว็ปนี้ดูนะครับ แล้วโทรศัพท์เราจะไม่ใช่แค่โทรเข้าโทรออกอีกต่อไป (การแปลงโทรศัพท์เพื่อเพิ่มความสามารถ,อุปกรณ์เสริมที่ไม่ต้องไปซื้อศูนย์ให้เสียดายกะตัวค์) รวมผลคน Linux เลยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 19:11  

Naza , 4th floor, MBK, has been selling it just 6,900. Go get it if u would like.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2007 19:17  

ถ้าอัพเฟริมเเวร์เเล้วจะมีอะไรเปลี่ยนเเปลงบ้างครับ เพราะเพิ่งซื้อมาทุกอย่างก็โอเคครับ ช่วยตอบหน่อย ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ
wagamama
Year's Star

หัวข้อ : **** E2 ส้ม+ดำ หาได้ที่ไหน ****
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2007 12:14  

เห็นที่งานเจมาร์ท เซ็นทรัลลาดพร้าว มีสีส้ม+ดำ สวยมากๆ
พอถามพนักงานเขาบอกว่า เปนลิมิเต็ดอีดิฉันค่ะ ไม่มีขาย อ่ะซะงั้น...
ไม่ทราบว่าจะหาได้ที่ไหนบ้าง??? Shocked
wit259
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2007 13:03  

e2 เสียงเรียกเข้า mp3 ดังดีไหมครับ เสียงสนทนาดังชัดเจนไหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2007 19:16  

wit259 ผู้เขียน:
e2 เสียงเรียกเข้า mp3 ดังดีไหมครับ เสียงสนทนาดังชัดเจนไหมครับ

จาก10ผมให้7(ถ้าเทียบกับSony Ericsson) เเละควรตั้งสั่นพร้อมเสียง เมื่ออยู่ในที่เเจ้งเสียงดัง อย่างอื่นชื่นชอบอย่างจริงใจ ผมเลือกตัวนี้ถ้าเทียบกะNokia 5300 ซื้อเเล้วด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามว่า
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2007 23:59  

-ผมฟังเพลงแล้วกระตุกอ่ะครับ ไปอัพที่พารากอนเปง FW 40P หายมั้ยตอนนี้ของผม 38P
-ดูไฟล์หนัง กระตุกด้วย ขนาดแปลง bitrate ต่ำๆ ยังกระตุกเป็นมั้ยครับ อัพ FW หายมั้ย
Auguzt
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2007 23:00  

อยากรู้ว่า ถ้าไปอัพFW ที่พารากอน รอนานมั้ยครับ
ว่าจะเอาไปอัพ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2007 10:58  

รอประมาณ 1-2 ชม.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2007 17:30  

Auguzt ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า ถ้าไปอัพFW ที่พารากอน รอนานมั้ยครับ

รอ2ชั่วโมงเป๊ะ เเนะว่าควรเอาไปอัพ เสียงเรียกเข้าดีขึ้นเเละดังเลย ผมเอาวีดีโอไฟล์rmมาดูเเบบเต็มจอได้ดีเลยครับ
กะลังจะซื้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อัพเอง หรือ ให้ศูนย์อัพ
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2007 22:03  

Anonymous ผู้เขียน:

รอ2ชั่วโมงเป๊ะ เเนะว่าควรเอาไปอัพ เสียงเรียกเข้าดีขึ้นเเละดังเลย ผมเอาวีดีโอไฟล์rmมาดูเเบบเต็มจอได้ดีเลยครับ

อัพเองหรือให้ศูนย์อัพ จะดีกว่ากันคับ
คือเท่าที่ศึกษามา อัพเอง จะมีถึง 46p แล้ว แต่ศูนย์อัพให้แค่ 40p อ่ะ
wit225
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2007 11:30  

ถ้าอัพเป็นล่าสุดแล้ว ฟังเพลงกับดูหนังยังกระตุกไหมครับ
Auguzt
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2007 11:42  

ไปอัพมาแล้วเรียบร้อย
ก้อเกือบๆ2ชั่วโมง
อัพมาแล้วดีขึ้นมากกกกกกกก
wwt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2007 13:58  

ถ้าจะอัพเอง ได้หรือปล่าวครับ รุ่นนี้มันแถมสายดาต้าให้ไหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2007 18:45  

ตอนนี้โหลดเกมส์มาสามสิบกว่าเกมส์ เเละ เพลงเพียบ
wit555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2007 08:10  

e2 ขณะมีข้อความหรือสายที่เราไม่ได้รับ ถ้าเราไม่ไปกดอะไรเลย ถ้าจอดับไปแล้ว มีโชว์ไอคอนมิสคอลหรือรูปจดหมายข้อความเข้าไหมครับ
punchxxx11
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jan 2007 09:21  

มี่ว่าโหลดเกมส์มาเพียบนี่ โหลดจากไหนเหรอ เกมส์ใช้ไฟล์นามสกุลอะไร
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Feb 2007 18:14  

เอาคะเกมส์E2จัดให้ http://202.44.71.148/eoffice/e398/ipb/index.php?act=ST&f=4&t=5913&st=0#entry38448
punchxxx11
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2007 00:00  

ขอถามวิธีลงเกมส์e2หน่อยนะครับ
ขอข้อมูลด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2007 09:50  

ขอถามหน่อยครับว่า

1. รุ่นนี้ฟังก์ชั่นการอัดเสียงเป็นไงบ้างครับ พอดีว่าต้องใช้อัดเลคเชอร์

2. ฟังก์ชั่นเรื่องข้อมูลการโทร (พวกสายที่รับ/ไม่ได้รับ/สายที่โทรออกล่าสุด ฯลฯ) ของโมโตนี่แสดงยังไงครับ ละเอียดเหมือนพวกโนเกียsymbianหรือเปล่า

3. เคยได้ยินเขาลือว่ารุ่นนี้ดูไฟล์วีดีโอได้ไม่ดี แย่กว่าไอโมบายอีกไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดครับ

4. ตกลงรุ่นนี้เป็น Linux จริงหรื่อเปล่า ทำไมหน้าตาเหมือนโทรศัพท์ธรรมดาเลยครับ

ปล.อยากทราบข้อมูลจริง ๆ เพราะราคาตอนนี้ชวนสอยมาก ๆ อยากได้มากเลยครับ
ดดด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Feb 2007 14:45  

ตกลงรุ่นนี้รองรับข้อความ ชื่อเพลง ชื่อไฟล์ภาษาไทย ไหมครับ
punchxxx11
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2007 01:44  

ดูวิดีโอได้ อัดเสียงได้ หลายชั่วโมง ชื่อเพลง----ของเรารับไฟล์ไทยได้นะ ข้อความไทยก็ได้
ข้อมูลการโทรละเอียดมาก linux phone
wit555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2007 10:25  

wit555 ผู้เขียน:
e2 ขณะมีข้อความหรือสายที่เราไม่ได้รับ ถ้าเราไม่ไปกดอะไรเลย ถ้าจอดับไปแล้ว มีโชว์ไอคอนมิสคอลหรือรูปจดหมายข้อความเข้าไหมครับ

คนใช้อยู่ช่วยตอบด้วยครับ

และถามต่อว่า e2 ปุ่มกดมีภาษาไทยไหมครับ
ขอบคุณครับ
หนุ่ม โมโตโรล่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ถามว่า
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2007 20:42  

-ผมฟังเพลงแล้วกระตุกอ่ะครับ ไปอัพที่พารากอนเปง FW 40P หายมั้ยตอนนี้ของผม 38P
-ดูไฟล์หนัง กระตุกด้วย ขนาดแปลง bitrate ต่ำๆ ยังกระตุกเป็นมั้ยครับ อัพ FW หายมั้ย

เคยเป็นอยู่เหมือนกัน แล้วไปอัพเป็น 40P (ปัจจุบันที่ใช้เวอร์ชั่นนี้) แต่ไม่รู้ว่า ตอนนี้เป็น FW ไหนแล้ว ว่าง ๆ จะลองไปอัพอีกรอบ

ฟังเพลงตอนแรก ก็กระตุกครับ ตอนที่ยังไม่ได้อัพนะ แต่หลังจากอัพ ก็เป็นน้อยลง ไม่ใช่ไม่เป็นเลย แต่น้อยลงมาก

ส่วนไฟล์หนัง เครื่องผมไม่กระตุกเลยครับ ตั้งแต่ซื้อมา

เห็นมีโมโตช้อป ที่ เดอะมอลล์ งามวงศ์วาน ที่นั่นมีศูนย์บริการหรือเปล่า จะได้ไปอัพที่นั่น แบบว่า พารากอน มันไกลบ้านอ่า

ทำไมรุ่นนี้คนใช้น้อยจังเลยหนอ ... เลยกลายเป็นรุ่นสุดเท่ห์เวลาเดินถือ เพราะไม่ค่อยมีให้เห็น
punchxxx11
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2007 20:59  

และถามต่อว่า e2 ปุ่มกดมีภาษาไทยไหมครับ
ขอบคุณครับ
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ถ้าจอดับก็ต้องกดอะไรก็ได้มันก็จะโชว์จอมา ของผมปุ่มกดไม่มีภาษาไทยแต่พิมพ์ไม่ยากเลย
ปล.อยากรู้ธีลงจาวาจังผู้รู้ตอบด้วยนะ
whiteroad
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2007 20:53  

วิธ๊ลงง่ายๆนะครับ ก็โหลดไฟล์ จาวามาครับ เช่น โหลด motodic มา ซึ่งหาได้จาก www.thailinuxpda.com ต้องสมัครก่อนนะคับถึงจะโหลดได้ พอโหลดมาแล้วก็แตกซิบจะได้ไฟล์ motodic.jar (ถ้ามี .jar ก่ะ .jad เอา .jar อย่างเดียวก็ได้ครับ เพราะ .jad มันต้องใช้ .jar ติด) เส็ดแล้วก็นำไฟล์ motodic.jar ไว้ที่ memmory card เส็ดแล้วถอด USB ก่อง แล้วก็ไปที่เมม จากตัวเครื่องแล้วกดเลือกโปรแกรม มันก็ถามว่าจะให้ติดป่าว ก็ตอบ continue ไป แล้วลงใน เมมเครื่อง หรือ เมมนอกก็ได้คับ เส็ดแล้วก็ จบครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : bluemoon
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 02:56  

ทำไมวันนี้ผมไปที่ศูนย์พารากอนแล้ว เค้าไม่อัพให้ผมอ่ะ บอกว่า Ver.38p เป็นตัวล่าสุดแล้ว ต้องบอกเขายังไง เขาถึงจะเปลี่ยนให้

้ แล้วก็อีกอย่าง การพิมพ์ message ภาษาอังกฤษ มันเป็นแบบจดจำเป็นคำนะครับ ผมอยากได้พิมพ์ทีละตัว ใครรู้วิธีแก้บ้างครับ

แล้วอยากเปลี่ยน theme ต้องทำยังไงอ่ะครับ ทำตามวิธีของ www.e2mod.com แล้วทำไม่ไ้ด้ครับ ติดตรงการลงโปรแกรม InetD
หนุ่ม โมโตโรล่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: bluemoon
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2007 06:48  

ทำไมวันนี้ผมไปที่ศูนย์พารากอนแล้ว เค้าไม่อัพให้ผมอ่ะ บอกว่า Ver.38p เป็นตัวล่าสุดแล้ว ต้องบอกเขายังไง เขาถึงจะเปลี่ยนให้

้ แล้วก็อีกอย่าง การพิมพ์ message ภาษาอังกฤษ มันเป็นแบบจดจำเป็นคำนะครับ ผมอยากได้พิมพ์ทีละตัว ใครรู้วิธีแก้บ้างครับ

แล้วอยากเปลี่ยน theme ต้องทำยังไงอ่ะครับ ทำตามวิธีของ www.e2mod.com แล้วทำไม่ไ้ด้ครับ ติดตรงการลงโปรแกรม InetD

ทำไมผมไปอัพที่พารากอน แล้วได้เวอร์ชั่น 40p มาอ่ะ แต่ตอนที่ไปอัพ บอกเค้าว่าเครื่องมันฟังเพลงกระตุก ๆ แล้วเค้าก็อัพเกรดให้ ดีขึ้นกว่าเดิม

ลองอัพเองก็ได้ครับป๋ม แต่ทำไม่เป็นอ่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: bluemoon
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2007 20:18  

หนุ่ม โมโตโรล่า ผู้เขียน:

ทำไมผมไปอัพที่พารากอน แล้วได้เวอร์ชั่น 40p มาอ่ะ แต่ตอนที่ไปอัพ บอกเค้าว่าเครื่องมันฟังเพลงกระตุก ๆ แล้วเค้าก็อัพเกรดให้ ดีขึ้นกว่าเดิม

ลองอัพเองก็ได้ครับป๋ม แต่ทำไม่เป็นอ่ะ

ผมไปอัพจากเวอร์ชั่น38เป็น40ยังได้เลย เข้าไปถามอีกเลยว่าอย่างไง เราเป็นผ้บริโภค ถามให้เคลียร์ ของผมยังอัพเป็น40ได้เลย ยกเว้นเครื่องนอกเขาคงไม่ทำให้หรอก หรือเขากลัวงานเยอะถามได้เเฟร์ๆ โทรศัพท์เป็นเเบรนด์อเมริกันเขายิ่งจะต้องNiceกับเรา เเต่ถ้าเขาบอกว่าตัว40ไม่เสถียรหรือ อะไรก็เเล้วเเต่อันนี้ก้คุยกับเขาอีกที
kabb
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2007 15:31  

ขอบคุณครับ

ตอบ มีครับ เวลาพักหน้าจอไฟดับ มีมิสคอลและจดหมาย ก็จะโชว์ตอนที่เรากดปุ่มแล้วไฟติดครับ ปุ่มกดภาษาไทยก็มีครับ แต่ต้องเป็นเครื่องศูนย์ไทย ไม่ใช่เครื่องนอก แต่ได้แถม เมมมาแค่ 512 แต่ถ้าเป็นเครื่องนอกปุ่มกดไม่มีภาษาไทยจะแถมเมมในกล่องถึง 1 กิ๊ก ซึ่งผมไปซื้อในงานมือถือที่ศูนย์สิริกิติ์มา 3 วันแล้วเป็นแบบปุ่มกดภาษาไทย แถมเมม 512 ก็ไม่เป็นไร กลัวกดพิมพ์ไทยไม่ถูกครับ ใช้แล้ว ก็โอเค หน้าจอสีสวยดี มีข้อดีและข้อเสียบ้างในเรื่องของเมนูและการใช้แตกต่างจากโนเกีย และโซนี่อีริคสัน แต่ทุกยี่ห้อก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน ความสะดวกความชอบไม่เหมือนกัน
ส่วนผมมีปัญหาอยากถามผู้รู้ ผมอยากได้โปรแกรมดิกชันนารีมาก ถามคอลเซ็นเตอร์แล้ว บอกว่ารุ่นนี้โหลดโมโตดิกไม่ได้ แต่รุ่นนี้ก็มีจาวา หากโหลดโมโตดิกไม่ได้ โหลดดิกชันนารี่จาวาอื่นๆ ได้หรือไม่
ฮือ....
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2007 11:52  

งานโมบาย เอ็กซ์โป เห็นราคาแล้วแทบช๊อค ศุนย์โมโตฯขนมาขาย 6900 บาท !!!

อยากได้มากแต่ไอโมบายที่ใช้มาปีกว่า ๆ มันยังไม่ยอมพังอ่ะ แล้วจะหาราคานี้จากศูนย์ MOTO ได้ที่ไหนอีกละเนี่ย

แกล้งทำหล่น ใส่ชักโครกดีมั้ยเนี้ย
kabb
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2007 16:37  

kabb ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ

ตอบ มีครับ เวลาพักหน้าจอไฟดับ มีมิสคอลและจดหมาย ก็จะโชว์ตอนที่เรากดปุ่มแล้วไฟติดครับ ปุ่มกดภาษาไทยก็มีครับ แต่ต้องเป็นเครื่องศูนย์ไทย ไม่ใช่เครื่องนอก แต่ได้แถม เมมมาแค่ 512 แต่ถ้าเป็นเครื่องนอกปุ่มกดไม่มีภาษาไทยจะแถมเมมในกล่องถึง 1 กิ๊ก ซึ่งผมไปซื้อในงานมือถือที่ศูนย์สิริกิติ์มา 3 วันแล้วเป็นแบบปุ่มกดภาษาไทย แถมเมม 512 ก็ไม่เป็นไร กลัวกดพิมพ์ไทยไม่ถูกครับ ใช้แล้ว ก็โอเค หน้าจอสีสวยดี มีข้อดีและข้อเสียบ้างในเรื่องของเมนูและการใช้แตกต่างจากโนเกีย และโซนี่อีริคสัน แต่ทุกยี่ห้อก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน ความสะดวกความชอบไม่เหมือนกัน
ส่วนผมมีปัญหาอยากถามผู้รู้ ผมอยากได้โปรแกรมดิกชันนารีมาก ถามคอลเซ็นเตอร์แล้ว บอกว่ารุ่นนี้โหลดโมโตดิกไม่ได้ แต่รุ่นนี้ก็มีจาวา หากโหลดโมโตดิกไม่ได้ โหลดดิกชันนารี่จาวาอื่นๆ ได้หรือไม่

โหลดโมโตดิกได้แล้วครับ โหลดเองด้วย โหลดจากเว๊ปที่ให้มาข้างบน เข้าเครื่องคอมนามสกุลเป็น .zip พอโหลดเข้าเครื่องเปลี่ยนนามสกุลเป็น .jar แค่นี้ก็ได้ดิกฯมาใช้ในเครื่อง สำหรับเรื่องเพลง ตัวนี้เหมาะฟังเพลงมาก แจ๊ค 3.5 มม. ยี่ห้ออะไรก็ใช้ได้ครับ เสียงใสดี แต่ตัวนี้มีข้อเสียตรงที่แบตหมดเร็ว ต้องชาร์จทุกวัน แต่สาย USB ที่ต่อพ่วงกับ คอมฯ ก็ชาร์จได้
niggs
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อัพFWยังไงค่ะ
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2007 22:22  

ตอนนี้กะลังจะซื้อ E2 อ่านในบอร์ดนี้ได้ยินมาว่าซื้อมาตอนแรกเวลาฟังเพลงแล้วเสียงมันกระตุก พอดูวิดีโอมันก้อจะกระตุกเหมือนกัน อยากอัพให้มันฟังชัด ๆ อะค่ะ จะได้ไม่ต้องเสียอารมณ์ ใครที่เคยอัพแล้วช่วยบอกหน่อยนะค่ะ ตอนนี้ถึงเวอร์ชั่นไหนแล้วค่ะช่วยบอกด้วยนะค่ะ
ส่งมาบอกที่นี่ก้อได้ค่ะ Azaki_za@hotmail.com Smile
mik1314
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามนิดค่ะ
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2007 22:12  

คือมีคนมาขอแลกโทรศัพท์รุ่นนี้ moto e2 กับเครื่องของเรา benq-seimen s88 พี่ๆเพื่อนๆคิดว่าไงค่ะจะแลกดีไหม เครื่องนี้ moto e2 เป็นไงบ้างค่ะ เสียงดีไหม ถ่ายรูปชัดไหมค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะค่ะ
บัฟ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2007 10:56  

ตอนนี้ FW ล่าสุด 41P8 ครับ ฟังเพลงแทบไม่เจออาการกระตุกแล้วครับ
pokkk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อัพFWยังไงค่ะ
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2007 15:38  

niggs ผู้เขียน:
ตอนนี้กะลังจะซื้อ E2 อ่านในบอร์ดนี้ได้ยินมาว่าซื้อมาตอนแรกเวลาฟังเพลงแล้วเสียงมันกระตุก พอดูวิดีโอมันก้อจะกระตุกเหมือนกัน อยากอัพให้มันฟังชัด ๆ อะค่ะ จะได้ไม่ต้องเสียอารมณ์ ใครที่เคยอัพแล้วช่วยบอกหน่อยนะค่ะ ตอนนี้ถึงเวอร์ชั่นไหนแล้วค่ะช่วยบอกด้วยนะค่ะ
ส่งมาบอกที่นี่ก้อได้ค่ะ Azaki_za@hotmail.com Smile

ใครที่เคยเอาไปup firmware แล้วศูนย์ไม่upให้เนี่ย คาดว่าทางศูนย์คงขี้เกียจน่ะครับ หรือคนที่ทำเป็นไม่อยู่ (ของที่ศูนย์ตอนนี้น่าจะเป็น40P)
ส่วนผมupเองที่บ้าน แต่มีข้อเสียคือfirmware versionใหม่ๆที่downloadมาเนี่ย ไม่รองรับภาษาไทยนะครับ messageเข้าอ่านไม่ได้เลยเซ็งจิง
การup firmware มีรายละเอียดค่อนข้างมากต้องระวังในการทำนะครับ แต่ไม่ต้องกลัวโทรศัพท์เจ๊ง E2 Never Die
pokkk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2007 15:54  

ใครที่เคยเอาไปup firmware แล้วศูนย์ไม่upให้เนี่ย คาดว่าทางศูนย์คงขี้เกียจน่ะครับ หรือคนที่ทำเป็นไม่อยู่ (ของที่ศูนย์ตอนนี้น่าจะเป็น40P)
ส่วนผมupเองที่บ้าน แต่มีข้อเสียคือfirmware versionใหม่ๆที่downloadมาเนี่ย ไม่รองรับภาษาไทยนะครับ messageเข้าอ่านไม่ได้เลยเซ็งจิง
การup firmware มีรายละเอียดค่อนข้างมากต้องระวังในการทำนะครับ แต่ไม่ต้องกลัวโทรศัพท์เจ๊ง E2 Never Die
pokkk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2007 15:54  

pokkk
ผู้มาเยือน

pokkk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Feb 2007 15:55  

บุ๊ค
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : flash e2 +ภาษาไทย
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2007 23:09  

วิธี flash เครื่อง พร้อมภาษาไทย ของ E2 ครับ มีคนทำได้เเล้ว
ตาม link เลยครับ

http://202.44.71.148/eoffice/e398/ipb/index.php?showtopic=7042
NICKZZZ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : up firmware
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2007 12:56  

สวัสดีครับ เพิ่งซื้อมาเหมือนกัน แต่ firmware เป็น 38p ซะนี่ เสียงเรียกเข้าเบาเหมือนที่หลายๆท่านว่าไว้

เลยอยากถาม ขอคำตอบแบบฟันธงขาดเลยว่า ถ้า จะ up เอง และให้มีภาษาไทย

firmware ล่าสุด version อะไร และ หาได้ที่ไหน ครับ
--==NICK==--
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: flash e2 +ภาษาไทย
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2007 16:14  

บุ๊ค ผู้เขียน:
วิธี flash เครื่อง พร้อมภาษาไทย ของ E2 ครับ มีคนทำได้เเล้ว
ตาม link เลยครับ

http://202.44.71.148/eoffice/e398/ipb/index.php?showtopic=7042

ลิงค์เสียหรอค่ะ เข้าไม่เห็นได้เลย เมื่อคืนนี้ยังเข้าได้อยู่เลย
ดันไม่ได้เซฟไว้ด้วย ทำไงดีเนี่ย กำลังจะลองแฟลชอยู่พอดี แต่พอจะเข้าอีกที
ดันเข้าไม่ได้แล้วอะค่ะ
Niggs
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2007 19:29  

RSD lite คืออะไรหรอค่ะ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ
บุ๊ค
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2007 19:01  

Niggs ผู้เขียน:
RSD lite คืออะไรหรอค่ะ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ

โปรเเกรม flash เครื่องของ moto ครับ ลองเข้า google หาโหลดเอานะครับ

link ที่่ให้ไว้วันนี้เข้าได้นะครับ เเต่เมื่อวานไม่ได้ลอง
Very Happy
บุ๊ค
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2007 19:04  

ขออนุญาติ คุณ spiderKeng จากเวป moto club e398
เอาวิธี flash มาลง ให้เพื่อนๆดูนะครับ
เครดิต คุณspiderKeng นะครับ

ทุกคนนนนน ผมมารายงานผล การ Flash Firmware บน E2 นะครับ สำเร็จแล้วววววว........

ใส่ภาษาไทยได้แล้ววววววว มีเมนูไทยด้วยคร้าบบบบบบ.................

ใครอยากลอง ทำตามนี้เลยครับ ไม่ต้องกลัวเจ๊ง เพราะเรายังมีประกัน ยังไงก็ส่งเครมได้ครับ

ทำตามนี้เลยนะครับ

อันดับแรกของข้อที่1 แล้วจะลืมไม่ได้เด็ดขาดก็คือว่า แบ็ตจะต้องเต็มนะครับ

1. ไปโหลด Firmware ตัวที่ต้องการ จาก www.e2mod.com มาก่อนนะครับ
(ของผมโหลด 45P มานะครับ)
2. โหลด ไฟล์ Language Pack ที่มีไทยก็จะต้องเป็น Language Pack 0021 โหลดที่นี่ครับ
http://www.e2mod.com/content/category/4/23/31/
3. เพื่อความง่ายนะครับ ให้ สร้าง Folder ขึ้นมาไว้ที่ c:\flash\45p Final
4. ให้ Unzip ไฟล์ที่โหลดมาก็จะได้ ไฟล์ที่มีนามสกุลว่า .sbf
5. แก้ชื่อไฟล์ให้เป็น 45p.sbf แล้ว Copy ไปไว้ที่ c:\flash\45p Final
6. Unzip ไฟล์ Language Pack จะได้ไฟล์ชื่อว่า 45pCG41.smg ให้ copy ไปไว้ที่ c:\flash
7. หลังจากนั้นให้เปิดโปรแกรม RSD Lite(โปรแกรมนี้บอกลิงค์ไม่ได้จริงๆครับ ยังไงก็ขอเอาในเว๊ปนี้แล้วกันนะครับ) ขึ้นมา
8. กดปุ่มอัดเสียงค้างไว้นะครับ แล้วกดปุ่ม Powerค้างไว้ มันจะขึ้นโหมด Flash software แล้วเชื่อมสาย USB เลยครับ
9. มันจะขึ้นว่า Connected แล้วให้กดปุ่ม Browse เลือกไปที่ c:\flash\45p Final แล้วเลือกไฟล์ 45p.sbf
แล้วก็กดปุ่มสตาร์ทเลยครับ หึหึหึ ความตื่นเต้นมาเยือนแล้วววว
10. รอให้ขึ้นประโยคว่า waiting for re-enumeration ให้รีบไปเปิดโฟล์เดอร์ c:\flash\45p final
จะ เห็นไฟล์ที่ซ่อนอยู่ โผล่มาเต็มเลย แล้ว copy ไฟล์ที่ชื่อว่า 45pCG41.smg จาก c:\flash ไปไว้ที่ c:\flash\45p.sbf เลือกทับไฟล์เก่าเลยนะครับ

หลัง จากนี้ รอ รอ แล้วก็รอครับ จนกว่าจะเสร็จเลยครับ จนสุดท้าย มันจะขึ้นประโยคว่า Flash Failed ครับ ตายล่ะครับ เครื่องเดี้ยงซะแล้ว
แหะๆๆ ไม่ต้องตกใจครับ ให้ถอดสาย ถอดแบ็ต แล้วใส่เข้าไปใหม่ แล้วเปิดเครื่องใหม่ แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

ปล. ขั้นตอนนี้ของผมไม่เห็นขึ้นว่า Flash failed เลย งงเหมือนกัน แต่มันกลับขึ้นว่า Finish เหอๆๆ

ถ้า ใครเป็นเหมือนของผมนะ ให้ทำต่อที่ข้อ 11 ได้เลยครับ เพราะว่า พอเปิดเครื่อง มันจะบู๊ตไม่ขึ้น เนื่องมาจากต้อง Flash ไฟล์ Boot Loader เข้าไปด้วยครับ
ให้ถอดแบ็ตออกแล้วใส่เข้าไปอีกครั้ง แล้วเหมือนข้อที่ 8 ครับ

11. ให้ไปโหลด Firmware เวอร์ชั่น 43p มาครับ จากที่นี่เลย http://www.e2mod.com/content/view/24/26/
แล้วทำการ Unzip ให้เข้าไปที่โฟลเดอร์ข้างในอีกที จะได้ไฟล์ที่มีชื่อว่า R564_G_12.00.43P_flash_dev_flash.shx
12. พอต่อสายเข้าไปแล้ว RSD Lite ก็จะขึ้น Connected คราวนี้ให้กดปุ่ม อัดเสียง ครั้งหนึ่ง (ไม่ต้องค้างนะครับ) หน้าจอที่ E2 เราก็จะเปลี่ยนไป
13. กด Browse แล้วเลือกไปที่ ไฟล์ R564_G_12.00.43P_flash_dev_flash.shx แล้วกด Start เลยครับ
14. ทำเหมือนเดิมครับ ให้ copy ไฟล์ 45pCG41.smg ไปไว้ โฟล์เดอร์ของไฟล์ R564_G_12.00.43P_flash_dev_flash.shx
แต่คงต้อง rename ใหม่ด้วยครับ ให้เป็นชื่อเหมือนกับไฟล์ที่ซ่อนอยู่โผล่มาครับ แต่ให้ข้างหลังเหมือนเดิม pcg41

ปล. เหนื่อยจัง เยอะขั้นตอนโครตๆ แต่ผมกว่าจะทำได้ นานอยู่โข เลยต้องขออนุญาตลงแบบละเอียดเพื่อมือใหม่ๆที่เข้ามาลองทำด้วยนะครับ

หลังจากนี้ก็รอครับ รอจนมันขึ้นว่า Restart Phone Manual ครับ แล้วก็ถอดสาย ถอดแบ็ตใหม่ครับ
เปิดเครื่องพร้อมใช้งานกับ เมนู พิม และอ่านแบบไทยๆ ในโหมด China Mobile ครับ 555

อ้อ.........ลืมไปผมต้องขอบอกนิดนึงครับ ทั้งหมดนี้ผมขยายความและอ้างอิงมาจากคุณ vanhieumai ที่มาตอบกระทู้ของผมอีกทีนึงที่นี่ครับ
http://www.motomodders.net/Default.aspx?ta...5611&view=topic

ขอให้โชคดีทุกคนนะคร้าบบบบบบบบบ.......................................
ทักษิณ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2007 08:15  

ช่วยอัพ ราคาล่าสุดให้หน่อยครับ ที่ไหนถูกสุดครับ อยากได้มาก
nuttapol1
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2007 16:58  

ก่อนอื่นสวัสดีเพื่อนๆ ทุกๆท่านนะครับ เรื่องของการ mod fw ที่จริงไม่ยากเลยครับ ต้องลองศึกษาดูครับ และควรทำความเข้าใจในการ mod fw ก่อนนะครับ( ดูที่ unet1.net , modmymoto, e2mod.com, freemod.com ) เวปต่างประเทศควรมีโปรแกรมในการแปรด้วนนะครับ
เริ่มการ mod fw ขั้นตอนแรกควรลง Driver ก่อนนะครับ(จุดนี้สำคัญมากๆๆๆๆ ) และส่วนที่เหลือให้ดูจากขั้นตอนตามในหัวข้อข้างบน ( คุณ spiderKeng จากเวป moto club e398 ได้เลยครับ) และผมอยากให้มี e2 club ของเราบ้าง จะมีคนทำไหมน้า ยังไงเพื่อนๆช่วยๆกันออกความคิดเห็นด้วยนะครับ
punchxxx11
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2007 15:57  

ถ้า up firmware เอง ชื่อเพลงจะเป็นภาษาไทยเหมือนเดิมไหมครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2007 18:16  

คนใช้โมโตก็คงต้องเก่งเทคโนโลยีไปโดยปริยาย เพราะไม่มีบริการให้ความช่วยเหลือลองรับ เหมือนโทรศัพท์บางยี่ห้อ ไม่สงสัยว่าราคาโมโตถึงตก เเต่เป็นโชคดีของคนซื้อได้ใช้ของดีเเละถูก ร้านนาซ่าทีMBKชั้น4ราคา6780บาท เเถมเม็ม1กิ๊กครับ อาจจะลงอีกด้วย ผ่านไปเห็นเลยมาบอก
punchxxx11
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2007 22:01  

พอผมกด start เริ่ม flash ไม่เห็นมันเกิดอะไรเลย งงมาก
sarit
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 10:41  

ได้แล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย sarit เมื่อวันที่ 28 Feb 2007 21:20; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Ninenop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 14:31  

ใครเห็นตัวที่ keypad ภาษาไทยมั่งครับ กำลังตามหาอยู่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 09:51  

ขอถามหน่อยนะค่ะว่าเวลาเอาเครื่องไปแฟช ใหม่เนี่ยที่ศูนย์โมโตเค้าคิดราคาเท่าไหร่ค่ะ เพิ่งใช้โมโตอ่ะค่ะ
punchxxx11
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 13:18  

ขอถามหน่อยนะค่ะว่าเวลาเอาเครื่องไปแฟช ใหม่เนี่ยที่ศูนย์โมโตเค้าคิดราคาเท่าไหร่ค่ะ เพิ่งใช้โมโตอ่ะค่ะ
-------------------------------------------------------------------
อยู่ในประกัน ฟรี.........จ้า
จิม
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: Chol-Bu-Ri มังค
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 17:12  

punchxxx11 ผู้เขียน:
-------------------------------------------------------------------
อยู่ในประกัน ฟรี.........จ้า

ผมเองก็ซื้อมาเมื่อวานช่วงค่ำ
เช้านี้ก็เลย Up Firmware เองครับ

การ Up Firmware เองยังได้ Firmware ใหม่กว่าศูนย์แล้วยังไม่เสียเวลาอีกด้วย
ก่อนการ Up เอง ผมก็ยังกลัวๆ เหมือนกัน คิดสะว่า เป็นไง เป็นกัน 555.
หลังจากเริ่มลงมือ ไม่มีอะไรน่ากลัวเลย หลังการ Up แล้วได้่ Thai Menu เหมือนเดิมครับ
๊ผมทดสอบ Up ไปหลาย Version Up จนชำนาญไปแล้วครับ 5555.

Firmware R564_G_12.00.48P ilove3d II - Friday, 02 March 2007
Menu Thai Language Pack 0021 for Motorola ROKR E2

วิธีที่ผมใช้ ก็เหมือนเพื่อนๆ ที่ Post กันนะครับ แตกต่างนิดหน่อยดังนี้ครับ

เตรียมความพร้อมก็การ Up Firmware
1. Load Firmware Version ที่ต้องการจาก www.e2mod.com
2. Load Language Pack ที่มีไทยก็จะต้องเป็น Language Pack 0021
Link : http://www.e2mod.com/content/view/80/31/
3. Load P2K and USBNet drivers 2.6.2.0 - Wednesday, 31 January 2007
Link : http://www.e2mod.com/content/view/14/27/
4. Download RSD LITE 3.1 หรือใหม่กว่า
Link : http://rapidshare.com/files/10272444/RSD_LITE_3_1.rar

เริ่มการ Upupdates
1. สร้าง Folder C:\flash\48P\ (Folder สร้างขึ้นมา ชื่ออะไรก็ได้ครับ)
2. ให้ Unzip Firmware ที่โหลดมาได้ ไฟล์ที่มีนามสกุลว่า .sbf ไปไว้ใต้ C:\flash\45P\ (Rename ชื่อ File ให้สั้นๆ)
3. Unzip ไฟล์ Language Pack จะได้ไฟล์ชื่อว่า 45pCG41.smg ให้ copy ไปไว้ที่ c:\flash
4. Install RSD Lite 3.1 แล้วเปิดขึ้นมา
5. กดปุ่ม อัดเสียงค้าง + กดปุ่ม Powerค้างไว้ มันจะขึ้นโหมด Flash software แล้วเชื่อมสาย USB เลยครับ
6. Windows จะหา Drive P2K and USBNet drive 2.6.20 ให้ Install Driver ให้เรียบร้อย (Unzip File เตรียมไว้ก่อนเลย)
หลังจาก Install Drive ผ่าน ที่ Status Tab จะขึ้นว่า Connected…
7. แล้วให้กดปุ่ม Browse เลือกไปที่ c:\flash\45p Final แล้วเลือกไฟล์ 45p.sbf แล้วก็กดปุ่มสตาร์ทเลยครับ
8. รอให้ขึ้นประโยคว่า waiting for re-enumeration ให้รีบไปเปิดโฟล์เดอร์ c:\flash\45p final
จะ เห็นไฟล์ที่ซ่อนอยู่ โผล่มาเต็มเลย แล้ว copy ไฟล์ที่ชื่อว่า 45pCG41.smg จาก c:\flash ไปไว้ที่ c:\flash\45p.sbf
เลือกทับไฟล์เก่าเลยนะครับ
9. ช่วงเวลาที่จะ Copy 45pCG41.smg นั้นต้องเร็ว ฉนั้นควรเตรียมการไว้ก่อนเลยนะครับ จะได้ Copy ทัน
10 หลังจากผ่านกระบวนการ waiting for re-enumeration (เป็นช่วงเวลาที่จะต้อง Copy 45pCG41.smg)
Process Tab : xx% เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนครับ 100 % และ Sesult TAB : In process..

หลังจากนี้ รอ รอ แล้วก็รอครับ จนกว่าจะเสร็จเลยครับ จนสุดท้าย มันจะขึ้นประโยคว่า Flash Failed ครับ ตายล่ะครับเครื่องเดี้ยงซะแล้ว แหะๆๆ ไม่ต้องตกใจครับ ให้ถอดสาย ถอดแบ็ต แล้วใส่เข้าไปใหม่ แล้วเปิดเครื่องใหม่ แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

ปล. ขั้นตอนนี้ของผมไม่เห็นขึ้นว่า Flash failed เลย งงเหมือนกัน แต่มันกลับขึ้นว่า Finish เหอๆๆ

13 เสร็จแล้วครับ ไม่ต้องทำต่อแล้วครับ

Rem... วิธีีผมมลอกจากเพื่อนๆ มานะครับ แค่ปรับปรุงนิดหน่อย แถมให้ Link Software ทุกตัวด้วย

Software Download

Motorola RSD Lite 3.1
RSD Lite is a worthy replacement for the Motorola Multi Flash Flex (MFF) program. This program will also flash and flex your phone. It offers a much more simplified interface making it less confusing than MFF. It is also one of those official internal Motorola programs.

http://rapidshare.com/files/10272444/RSD_LITE_3_1.rar

Firmware Download
Firmware R564_G_12.00.48P ilove3d II - Friday, 02 March 2007
Link : http://www.e2mod.com/content/view/164/26/
Rem_01 Rename Language Pack 0021 (ภาษาไทย-ไปทับด้วยนะ)
45pCG41.smg --> r564_g_12.00.48p_ilove3d_48p_2ndCG41.smg ก่อนการ Copy ในข้อ 10.1
Rem_02 Patch 48P_lang0015_normal.sbf
45pCG41.smg --> 48p_lang0015_normalCG41.smg ก่อนการ Copy ในข้อ 10.1
Rem_03 Patch ilove3d_48P_2nd_English_CG34_patch.sbf ไม่ต้องติดตั้งนะ ไม่รู้จะ Rename เป็นอะไรนะ

Firmware R564_G_12.06.41P ilove3d VIII - Saturday, 17 February 2007
Link : http://www.e2mod.com/content/view/162/26/
Rem Rename Language Pack 0021 (ภาษาไทย-ไปทับด้วยนะ)
45pCG41.smg --> ilove3d-41p8-lite-internationalCG41.smg ก่อนการ Copy ในข้อ 10.1

ตัวอย่างการใช้ Firmware Version R564_G_12.06.41P ilove3d VIII_17.Feb.2007 นี้
ต้อง Rename Language Pack 0021
45pCG41.smg --> ilove3d-41p8-lite-internationalCG41.smg ก่อนการ Copy ในข้อ 10.1

Language Pack 0021 - Friday, 08 December 2006
Link : http://www.e2mod.com/content/view/80/31/

P2K and USBNet drivers 2.6.2.0 - Wednesday, 31 January 2007
Link : http://www.e2mod.com/content/view/14/27/

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย จิม เมื่อวันที่ 06 Mar 2007 16:42; ทั้งหมด 9 ครั้ง
punchxxx11
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 22:43  

ไม่ว่า firmware ไหนก็ต้องแก้เป็น 45p.sbf หมดเลยเหรอ
Moonshine
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 11:17  

ขอตัว RSD Lite 3.1 หน่อยได้ไหมครับมันโหลดไม่ได้แล้ว T T
Moonshine
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 11:36  

PS. Sorry ครับ ได้แล้วลืมไปว่าใช้ พวก Flash Get Download ไม่ได้...ขอบคุณมากครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : firmware
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 16:33  

ไม่ว่า firmware ไหนก็ต้องแก้เป็น 45p.sbf หมดเลยเหรอ
+++ช่วยตอบหน่อยนะ อยากซื้อมาใช้บ้าง เห็นที่ Jaymart จะรู้ได้ไงว่า firmware เท่าไร กดดูจากเครื่องได้มั๊ย +++ ทำไง firmware /firmware+++งง ...งง... ตอบหน่อยนะ.. Question Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 17:31  

กำลังจะซื้อ โมโต จะดู Firmware ดูตรงไหนเหรอ Exclamation

ชอบสีขาวมากๆ 6,900.-บาท ที่ Jay

จะดู Firmware ดูตรงไหนเหรอ Question Question
เวท
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 21:33  

เข้าไปที่ main menu > setting > phone setting > properties
ดูที่ AP S/W Version ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 22:09  

ร้านติดกะบันไดเลื่อนเลยเน้น ฝั่งร้านหนมเบื้องชั้นสี่MBK ถ้าตาไมฝาด ราคา6300กว่าครับ
เจ้าหมาน้อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รา j marts
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 14:29  

เมื่อวาน 03-03-07 ไปดูที่ big c เชียงราย ราคา 6990 แถม mem 1 g ทั้งที่ดูในเวบของ j marts ราคาแค่ 6790 เองนะครับ ไม่รู้เค้าลืมปรับราคาหน้าร้านรึเปล่า รุ่นนี้อยากได้มากๆ แต่รอหลังสงกรานต์ราคาน่าจะลดลงอีก ต้องใจเย็นๆครับ เพราะเครื่องเดิมก็ยังใช้ได้ดีอยู่ ตอนนี้มีราคาที่ไหนถูกสุดๆกว่านี้อีกไหมครับ
coachans
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 21:17  

ผมก็ทำตามที่คุณจิมครับ แต่ก็เกิดปัญหาคือวิทยุจะรับคลื่น .25 ไม่ชัดครับ ยิ่งอยู่ในต่างจังหวัดแล้วเกิดปัญหามากเลยครับ กำลังหาวิธีแก้อยู่
จิม
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2007 07:18  

punchxxx11 ผู้เขียน:

ไม่จำเป็นต้องแก้ไขใดๆ ก็ได้ครับ
มันก็เหมือนชื่อ File ธรรมดาที่ถูก ZIP File มาก็เท่านั้นนะครับ ไม่ต้องใส่ใจครับ
(ที่เค้าให้แก้ไขเพื่อสะดวกในการอ้างอิง Version Firmware ในการสื่อสารกับคุณเท่านั้นเองครับ)
จิม
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2007 07:20  

coachans ผู้เขียน:
ผมก็ทำตามที่คุณจิมครับ แต่ก็เกิดปัญหาคือวิทยุจะรับคลื่น .25 ไม่ชัดครับ ยิ่งอยู่ในต่างจังหวัดแล้วเกิดปัญหามากเลยครับ กำลังหาวิธีแก้อยู่

ผมเองก็ไม่ถัดเรื่องนี้ด้วย อยู่ชลบุรี ไม่ค่อยจะมีคลื่นเท่าไหร่ อีกอย่างแค่ทดสอบผ่านๆ ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: รา j marts
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2007 11:31  

เจ้าหมาน้อย ผู้เขียน:
เมื่อวาน 03-03-07 ไปดูที่ big c เชียงราย ราคา 6990 แถม mem 1 g ทั้งที่ดูในเวบของ j marts ราคาแค่ 6790 เองนะครับ ไม่รู้เค้าลืมปรับราคาหน้าร้านรึเปล่า รุ่นนี้อยากได้มากๆ แต่รอหลังสงกรานต์ราคาน่าจะลดลงอีก ต้องใจเย็นๆครับ เพราะเครื่องเดิมก็ยังใช้ได้ดีอยู่ ตอนนี้มีราคาที่ไหนถูกสุดๆกว่านี้อีกไหมครับ

คงเพราะที่ jaymarts ไม่แถมเมม 1 กิ๊ก มั้งครับ Laughing Laughing
a moto
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : โปรแกรมที่ช่วยทำให้เครื่อง Rokr e2 เร็วขึ้น
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2007 21:31  

เอามาฝากครับ ลองลงโปรแกรมตัวนี้ดู ทำให้เครื่องเร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ชื่อโปรแกรม Swap file mpkg load ได้ที่ http://www.e2mod.com/content/view/67/28/
ให้เครดิตแก่ http://www.e2mod.com และ leskov_artem ครับ

หลักการทำงานก็คือ โปรแกรมนี้จะไปสร้างพื้นที่ swap file ไว้ที่ memory card ของเรา
โดยใช้พื้นที่ประมาณ 12 MB ทำให้การทำงานของเครื่องเร็วขึ้น

วิธีการลง
1. ให้ copy ไฟล์ชื่อ 33swapmem-12mb.mpkg ไปไว้ที่ SD card
2. ใช้เครื่องโทรศัพท์จัดการลงโปรแกรม โดยเลือกไปที่ไฟล์นั้น และเลือกให้ลงที่เครื่อง
3. จะมีโปรแกรมใหม่ขึ้นมาที่หน้าจอ main menu (เมนูหลัก) เป็นรูป... ชื่อจะเห็นเป็นสี่เหลี่ยม
คาดว่าเป็นภาษารัสเซียครับ
4. เปิดโปรแกรม จะได้ยินเสียง Ding แปลว่าพื้นที่ swap ถูกสร้างแล้ว ...เป็นอันเสร็จพิธีครับ
5. ถ้าต้องการยกเลิกพื้นที่ swap ให้เปิดโปรแกรมอีกครั้ง จะได้ยินเสียง Ding-Dong พื้นที่ Swap ก็จะถูกลบไป

ป.ล. ในเว็บเค้าแนะนำให้ defrag ตัว SD Card ก่อนก็จะช่วยทำให้เร็วขึ้นอีกนะครับ
ส่วนตัวโปรแกรม เราก็ Move ไปไว้ที่ folder "Tool" ก็ได้ครับ จะได้ไม่เกะกะ
....ลองดู ครับ

แปลและเรียบเรียงจาก http://www.e2mod.com/content/view/67/28/ ครับ
จิม
Year's Star

หัวข้อ : Re: โปรแกรมที่ช่วยทำให้เครื่อง Rokr e2 เร็วขึ้น
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2007 08:00  

a moto ผู้เขียน:
เอามาฝากครับ ลองลงโปรแกรมตัวนี้ดู ทำให้เครื่องเร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ชื่อโปรแกรม Swap file mpkg load ได้ที่ http://www.e2mod.com/content/view/67/28/
ให้เครดิตแก่ http://www.e2mod.com และ leskov_artem ครับ

หลักการทำงานก็คือ โปรแกรมนี้จะไปสร้างพื้นที่ swap file ไว้ที่ memory card ของเรา
โดยใช้พื้นที่ประมาณ 12 MB ทำให้การทำงานของเครื่องเร็วขึ้น

วิธีการลง
1. ให้ copy ไฟล์ชื่อ 33swapmem-12mb.mpkg ไปไว้ที่ SD card
2. ใช้เครื่องโทรศัพท์จัดการลงโปรแกรม โดยเลือกไปที่ไฟล์นั้น และเลือกให้ลงที่เครื่อง
3. จะมีโปรแกรมใหม่ขึ้นมาที่หน้าจอ main menu (เมนูหลัก) เป็นรูป... ชื่อจะเห็นเป็นสี่เหลี่ยม
คาดว่าเป็นภาษารัสเซียครับ
4. เปิดโปรแกรม จะได้ยินเสียง Ding แปลว่าพื้นที่ swap ถูกสร้างแล้ว ...เป็นอันเสร็จพิธีครับ
5. ถ้าต้องการยกเลิกพื้นที่ swap ให้เปิดโปรแกรมอีกครั้ง จะได้ยินเสียง Ding-Dong พื้นที่ Swap ก็จะถูกลบไป

ป.ล. ในเว็บเค้าแนะนำให้ defrag ตัว SD Card ก่อนก็จะช่วยทำให้เร็วขึ้นอีกนะครับ
ส่วนตัวโปรแกรม เราก็ Move ไปไว้ที่ folder "Tool" ก็ได้ครับ จะได้ไม่เกะกะ
....ลองดู ครับ

แปลและเรียบเรียงจาก http://www.e2mod.com/content/view/67/28/ ครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำ
แต่เอาผมงง เหมือนกันกับเสียง Ding หรือ Ding-Dong ผมว่ามันเหมือนกัน จนไม่รู้ว่า
อันไหน Enable หรือ Disable นะครับ 555.
9bundit
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ : ติดตาม
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2007 15:44  

ตอนนี้กำลังเก็บเกี่ยวความรู้อยู่ และรวบรวมไฟล์ที่จำเป็นต้องใช้งาน
คาดว่าจะสอยเจ้า e2 มาไว้ในครอบครองเร็วๆ นี้
หุหุ
โต๋
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Motorola ROKR E2 พร้อม mem 1 GB อุปกรณ์ครบ แถมซอง+สายดาต้า USB
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2007 16:22  

Motorola ROKR E2 พร้อม
mem 1 GB
ชุดหูฟัง
CD software
Charger
คู่มือ มาในกล่องพร้อมใช้งาน

เอาไปโทรก็เหมาะ ฟังเพลงก็เพราะ (มีรูแจ๊ค 3.5 mm ให้เสร็จ ไม่ต้องหา adaptor)
แถมซอง แถมสายดาต้าลิงค์ สภาพใหม่ ยังไม่หมดประกัน
สภาพเรียบร้อยเกิน 90% เจ้าของไม่ค่อยได้ใช้ ตัดใจขาย เพราะแฟนซื้อ NOKIA มาให้เป็นของขวัญวันเกิด เลยไม่รู้จะเอาไปทำไมตั้งสองเครื่อง

ราคา 5500 บาท

ดูได้ที่นี่ http://www.thaisecondhand.com/_board/ct/data/CT5062584.html
เป็นต่อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2007 17:29  

อยากทราบว่าระบบปฏิบัติการ Linux ที่มันระบุมาในรุ่น e2 เนี่ยมันคืออะไรเหรอครับ
ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
narongsak_coco
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ : firmware 41P i love 3d VIII ครับ เอารูปมาให้ดู
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2007 18:37  

มีโปรแกรมแถมมาให้เลยครับ
RefreshSKIN
ScreenCAP ถ่ายภาพหน้าจอ
LinkSys ทำให้เข้าไปจัดการ file ในเครื่องได้
SwapMEM ย้ายfile ไปไว้ card
Reboot

ทำงานเร็ว ลง theme จาก sd card ได้ เสียงเรียกเข้าดังกว่าเดิมนิดหน่อย

[img]http://new.photos.yahoo.com/narongsak_coco/[/img]

[img]http://image_http://new.photos.yahoo.com/narongsak_coco/[/img]
narongsak_coco
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2007 20:15  

รูปไม่มาทำไงครับ

เพิ่มเติม ลงได้ได้สมบูรณ์แบบ
แต่ Fm เหลือแค่ หนึ่งจุด ฟัง .25 ไม่ได้เหมือน sony
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2007 11:17  

ซื้อมาแล้วอ่ะ 6900- ฟังเพลงกระตุกจิงด้วย เวลาเข้าเมนูเครื่องหน่วงๆ นิดหน่อย ได้เม็มมา 1G โปรแกรม หูฟัง สาย usb แล้วก็มีสายชาร์ทให้ 2 อันแน่ะ (เหมือนกันเป๊ะเลยนะในกล่องมี 2 อัน) เสียงเรียกเข้าไม่ค่อยดังตามที่เค้าว่ากัน แต่เสียง sms เข้าอ่ะดังโคดๆ จ่ะ ตอนนี้เริ่มเวียนหัวกับการเล่นเพลงแล้วอ่ะ ทำไมเล่นต่อกันหลายๆ เพลงได้ได้อ่ะ เข้าไปดู firmware เป็นเวอร์ชั่น 38p เร็วนี้กะว่าจะแฟชเครื่องใหม่ (ตอนนี้ยังไม่กล้าเลย) .... ทั้งหมดทั้งมวลเนี่ยนะถ้าเราแฟชเครื่องมาใหม่แล้ว
1. เสียงเรียกเข้าจะดังขึ้นไหม
2. เครื่องมันจะหายหน่วงไหม
จิม
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2007 16:04  

ทั้งหมดทั้งมวลเนี่ยนะถ้าเราแฟชเครื่องมาใหม่แล้ว
1. เสียงเรียกเข้าจะดังขึ้นไหม : เท่าที่ผมทดสอบดังขึ้นครับ แต่ไม่ใช้ดังบ้านแตกนะ 555.
2. เครื่องมันจะหายหน่วงไหม : ก็ยังหน่วงแต่น้อยลงหน่อย (หน่อยนะ)

Rem. เครื่องไม่พังง่ายๆ หรอกครับ Very Happy
9bundit
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2007 16:33  

ถ้าจะเล่นเพลงต่อกันหลายๆเพลงต้องสร้าง play list ใช้ไหมครับ Smile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2007 17:16  

จากคนก่อนคุณจิมนะค่ะ คนเดียวกันค่ะ
ไปแฟชมาแล้วปรากฎว่าดังขึ้น นิดเดียวอ่ะ ก็ยังดี (เพราะไม่เสียตังค์)
ส่วนเรื่องหน่วงก็ยังหน่วงๆ อยู่บ้างอ่ะ แบบว่ารู้สึกได้
ที่ศูนย์โมโต ให้มาเปนเวอร์ชั่น 40p อ่ะ แบบว่ามีลูกเล่นเพิ่มนิดหน่อย
แต่กำลัง งง เรื่องเล่นเพลงอ่ะ แบบว่าหน้าจอที่มันเล่นเพลงอ่ะ ทำยังไงมันก็ไม่หายอ่ะ
จะกด back รึว่า ยกเลิก มันก็ไม่หาย งง จังมันเป็นไรหว่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2007 17:17  

จากคนก่อนคุณจิมนะค่ะ คนเดียวกันค่ะ
ไปแฟชมาแล้วปรากฎว่าดังขึ้น นิดเดียวอ่ะ ก็ยังดี (เพราะไม่เสียตังค์)
ส่วนเรื่องหน่วงก็ยังหน่วงๆ อยู่บ้างอ่ะ แบบว่ารู้สึกได้
ที่ศูนย์โมโต ให้มาเปนเวอร์ชั่น 40p อ่ะ แบบว่ามีลูกเล่นเพิ่มนิดหน่อย
แต่กำลัง งง เรื่องเล่นเพลงอ่ะ แบบว่าหน้าจอที่มันเล่นเพลงอ่ะ ทำยังไงมันก็ไม่หายอ่ะ
จะกด back รึว่า ยกเลิก มันก็ไม่หาย งง จังมันเป็นไรหว่า
จิม
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2007 18:00  

ผมซื้อมาได้ไม่ถึงอาทิตย์เหมือนกันครับ
ซื้อมาวันรุ่งขึ้นก็ Up Firmware เองเลยครับ
ก่อน Up Version 38p เหมือนกันครับ
ตอนนี้ผม Up ไปเป็น Firmware R564_G_12.00.48P ilove3d II - Friday, 02 March 2007
และยังมี Menu Thai ด้วยครับ (Menu Thai Language Pack 0021 for Motorola ROKR E2)

ตอนนี้เครื่องน่าใช้ขึ้นเยอะเลยครับ (ภูใจที่ทำเองก็ได้ แถมดีกว่าที่ศูนย์ Up เสียอีก ลองดูกันนะครับ 555.)

เรื่องเล่นเพลงอ่ะ แบบว่าหน้าจอที่มันเล่นเพลงอ่ะ ทำยังไงมันก็ไม่หายอ่ะ

ตอนแรกผมก็งงครับ ต้องกดปุ่มเปิด/ปิด Power ครับ (กดเบาๆ ครั้งหนึ่งครับ ไม่ใช้ปิดเครื่องนะครับ)
9bundit
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2007 20:18  

สงสัยเรื่องเมนุไทยครับ คือเมื่อเราลงภาษาไทยไปแล้ว จะอ่าน พิมพ์ไทยได้ พร้อมได้เมนูไทย

แต่ถ้าเ้ราเปลี่ยนใช้เมนูภาษาอังกฤษ หละ่ครับ จะอ่านไทย พิมพ์ไทยได้หรือเปล่า

หรือถ้าจะอ่าน พิมพ์ไทย ต้องตั้งเมนูเป็นภาษาไทยเท่านั้น
hamz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2007 20:41  

ที่พี่ๆอัพกันนี่ทำตามวิธีนี้รึเปล่าครับ

อันดับแรกของข้อที่1 แล้วจะลืมไม่ได้เด็ดขาดก็คือว่า แบ็ตจะต้องเต็มนะครับ

1. ไปโหลด Firmware ตัวที่ต้องการ จาก www.e2mod.com มาก่อนนะครับ
(ของผมโหลด 45P มานะครับ)
2. โหลด ไฟล์ Language Pack ที่มีไทยก็จะต้องเป็น Language Pack 0021 โหลดที่นี่ครับ
http://www.e2mod.com/content/category/4/23/31/
3. เพื่อความง่ายนะครับ ให้ สร้าง Folder ขึ้นมาไว้ที่ c:\flash\45p Final
4. ให้ Unzip ไฟล์ที่โหลดมาก็จะได้ ไฟล์ที่มีนามสกุลว่า .sbf
5. แก้ชื่อไฟล์ให้เป็น 45p.sbf แล้ว Copy ไปไว้ที่ c:\flash\45p Final
6. Unzip ไฟล์ Language Pack จะได้ไฟล์ชื่อว่า 45pCG41.smg ให้ copy ไปไว้ที่ c:\flash
7. หลังจากนั้นให้เปิดโปรแกรม RSD Lite(โปรแกรมนี้บอกลิงค์ไม่ได้จริงๆครับ ยังไงก็ขอเอาในเว๊ปนี้แล้วกันนะครับ) ขึ้นมา
8. กดปุ่มอัดเสียงค้างไว้นะครับ แล้วกดปุ่ม Powerค้างไว้ มันจะขึ้นโหมด Flash software แล้วเชื่อมสาย USB เลยครับ
9. มันจะขึ้นว่า Connected แล้วให้กดปุ่ม Browse เลือกไปที่ c:\flash\45p Final แล้วเลือกไฟล์ 45p.sbf
แล้วก็กดปุ่มสตาร์ทเลยครับ หึหึหึ ความตื่นเต้นมาเยือนแล้วววว
10. รอให้ขึ้นประโยคว่า waiting for re-enumeration ให้รีบไปเปิดโฟล์เดอร์ c:\flash\45p final
จะเห็นไฟล์ที่ซ่อนอยู่ โผล่มาเต็มเลย แล้ว copy ไฟล์ที่ชื่อว่า 45pCG41.smg จาก c:\flash ไปไว้ที่ c:\flash\45p.sbf เลือกทับไฟล์เก่าเลยนะครับ

หลังจากนี้ รอ รอ แล้วก็รอครับ จนกว่าจะเสร็จเลยครับ จนสุดท้าย มันจะขึ้นประโยคว่า Flash Failed ครับ ตายล่ะครับ เครื่องเดี้ยงซะแล้ว
แหะๆๆ ไม่ต้องตกใจครับ ให้ถอดสาย ถอดแบ็ต แล้วใส่เข้าไปใหม่ แล้วเปิดเครื่องใหม่ แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

ถ้าใครเป็นเหมือนของผมนะ ให้ทำต่อที่ข้อ 11 ได้เลยครับ เพราะว่า พอเปิดเครื่อง มันจะบู๊ตไม่ขึ้น เนื่องมาจากต้อง Flash ไฟล์ Boot Loader เข้าไปด้วยครับ
ให้ถอดแบ็ตออกแล้วใส่เข้าไปอีกครั้ง แล้วเหมือนข้อที่ 8 ครับ

11. ให้ไปโหลด Firmware เวอร์ชั่น 43p มาครับ จากที่นี่เลย http://www.e2mod.com/content/view/24/26/
แล้วทำการ Unzip ให้เข้าไปที่โฟลเดอร์ข้างในอีกที จะได้ไฟล์ที่มีชื่อว่า R564_G_12.00.43P_flash_dev_flash.shx
12. พอต่อสายเข้าไปแล้ว RSD Lite ก็จะขึ้น Connected คราวนี้ให้กดปุ่ม อัดเสียง ครั้งหนึ่ง (ไม่ต้องค้างนะครับ) หน้าจอที่ E2 เราก็จะเปลี่ยนไป
13. กด Browse แล้วเลือกไปที่ ไฟล์ R564_G_12.00.43P_flash_dev_flash.shx แล้วกด Start เลยครับ
14. ทำเหมือนเดิมครับ ให้ copy ไฟล์ 45pCG41.smg ไปไว้ โฟล์เดอร์ของไฟล์ R564_G_12.00.43P_flash_dev_flash.shx
แต่คงต้อง rename ใหม่ด้วยครับ ให้เป็นชื่อเหมือนกับไฟล์ที่ซ่อนอยู่โผล่มาครับ แต่ให้ข้างหลังเหมือนเดิม pcg41

ปล. เหนื่อยจัง เยอะขั้นตอนโครตๆ แต่ผมกว่าจะทำได้ นานอยู่โข เลยต้องขออนุญาตลงแบบละเอียดเพื่อมือใหม่ๆที่เข้ามาลองทำด้วยนะครับ

หลังจากนี้ก็รอครับ รอจนมันขึ้นว่า Restart Phone Manual ครับ แล้วก็ถอดสาย ถอดแบ็ตใหม่ครับ
เปิดเครื่องพร้อมใช้งานกับ เมนู พิม และอ่านแบบไทยๆ ในโหมด China Mobile ครับ 555
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: