Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 บทสรุปผมกับ HUTCH กับยอมเสียสิทธิไม่ไปรับเครื่องที่ 2

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 1 / เข้าชม: 4426
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????? HUTCH ????????????????????????????????? 2
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2003 22:03  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมเพิ่งได้รับจดหมายจาก HUTCH มาเมื่อวานนี้เอง ก็เลยโทรบอกเพื่อนที่จะยกเครื่องฟรี ๆ ให้เขาใช้ โดยตัวเองจะยอมผูกพันกับ HUTCH ด้วยเป็นเวลา 12 แต่ก็รู้ว่าจริง ๆ ไม่ต้องรอจดหมายหรอก แต่ที่รอเพราะว่าผมเบื่อเครื่อง Sanyo และจะเปลี่ยนไปใช้ Sumsong โดยเชื่อว่าอุปกรณ์เสริมต่าง ๆ ที่จำเป็นต้องใช้ของ Samsung มีความพร้อมมากกว่า แต่แล้วก็ต้องผิดหวังอย่างแรงเมื่อร้านที่ผมซื้อที่มาบุญครองโทรฯ มาบอกว่า Sumsong ตัวนี้ไม่ได้ใช้ sim ครับ ผมก็เลยโทรไป 1128 เพื่อสอบถามและจะได้แก้ปัญหากันแต่ว่าประเด็นที่น่าปวดหัวอันแรกคือ

1. วันนี้โทรศัพท์ผมใช้ไม่ได้ไม่มีสัญญาณเลย เพราะว่าผมมีเรียนต้องอยู่แต่ภายในจุฬาฯ เชื่อเปล่าต้องเดินจากคณะวิทยาฯ เพื่อไปที่ศาลาพระเกี้ยวให้ใกล้ศูนย์หนังสือที่มีไปรษณีย์ให้มากที่สุดถึงมีสัญญาณ (นึกในใจโห นับวันยิ่งสุดยอดเลยเรื่องสัญญาณ นี่ไม่นับเรื่องที่เล่น HUTCH อยากลำบากแล้วนะ)

เมื่อโทรติด ผมก็แจ้งให้พนักงานทราบว่าผมได้รับจดหมายแล้วแต่ว่ากำลังรอเครื่อง Sumsong อยู่ แต่ก็ได้ข่าวว่าเครื่องไม่ได้ใช้ Sim ซึ่งถ้าผมต้องการเครื่อง Sumsong ศูนย์ฯ สามารถที่จะทำให้เบอร์ที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันไปใช้กับเครื่อง Sumsong ได้ไหม และก็ขอเบอร์ใหม่ที่จะได้รับเป็นเครื่องของ Sanyo เครื่องเก่าที่ใช้ คำตอบที่ได้รับคือ "ไม่ได้ค่ะ" เรื่องน่าสงสัยคือ

2. คิดบนพื้นฐานง่าย ๆ ครับ ถ้าเครื่อง Sanyo ผมหาย และถ้าผมต้องการเปลี่ยนจากเครื่อง Sanyo ที่เคยใช้ ไปใช้เครื่องที่ไม่มี Sim คำถามคือ HUTCH ก็ทำไม่ได้ซิ แสดงว่าชาตินี้ทั้งชาติผมต้องใช้เครื่อง Sanyo ตลอดไปหรือเปล่า เพราะว่าถ้าบอกว่าทำได้ แล้วทำไมกรณีผมถึงทำไม่ได้ เรื่องนี้ผมคิดว่าถ้า HUTCH บอกว่าทำได้แต่ผมต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มผมยอมรับว่า ผมจะรับได้มากกว่านี้

ผมเลิกเรียนผมก็ไปหาร้านที่ผมซื้อ HUTCH ที่มาบุญครอง เจออีกหนึ่งกรณีครับที่ผมคิดว่าเป็นมาตราฐานที่แย่ของ HUTCH

3. คือมีลูกค้ารายหนึ่งซื้อเครื่องไปแล้วเกิดปัญหาจากนั้นก็ไปที่สีลมเพราะใกล้ที่ทำงานเขา แต่ได้รับการปฏิเสธที่ไม่น่าจะปฏิเสธเลยคือ พนักงาน HUTCH บอกไม่รับซ่อมครับและก็บอกปัดไม่ช่วยเหลืออะไรโดยให้เหตุผลว่า "เครื่องดังกล่าวไม่ได้ซื้อที่ HUTCH Shop" โดยให้ลูกค้ารายนั้นไปติดต่อที่สาขาสยามฯ เป็นผู้ตัดสินใจว่าจะรับซ่อมหรือไม่" ผมว่าเป็นการบริการที่น่าอายที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา พนักงาน HUTCH เองรู้ดีอยู่แล้วว่าปัจจุบันตัวเองเป็นผู้ประกอบการรายเดียวและก็ได้นำเครื่องต่าง ๆ ไปฝากขายกับตัวแทนจำหน่ายต่าง ๆ ดังนั้นไม่ว่าจะซื้อจากใครเครื่องก็เป็นของศูนย์ฯ วันยังครับ เอาง่าย ๆ นะครับ ก่อนมี HUTCH ทุกคนใช้โทรศัพท์ DTAC หรือไม่ก็ GSM มาก่อนแล้วไปซื้อเครื่องที่ขายอยู่ตามมาบุญครอง ถามหน่อยเถอะถ้าเป็นเครื่องจากศูนย์ฯ นั้น โดยยังไม่รื้อหรือหมดประกัน ศูนยฯ เหล่านั้นเคยปฏิเสธหน้าตาเฉยแบบ HUTCH หรือเปล่า
เมื่อฟังพี่เขาเล่า และปรึกษาหารือถึงทางออกด้วยกันสักครู่ ก็มีผลสรุปว่า ถ้าพี่เขาไปสาขาสยามฯ แล้วทาง HUTCH ไม่รับผิดชอบให้ฟ้อง สคบ. ให้เป็นข่าวเล่น ๆ

หลังจากคุยเล่นสักครู่ผมก็คิดได้ว่าคนน่าจะน้อยแล้วล่ะไปจ่ายค่าบริการที่สยามฯ ดีกว่า และก็เจอเหตุการงานบริการระหว่าง HUTCH Shop กับ 1128 ซึ่งไม่เคยเลยที่จะให้ข้อมูลลูกค้าได้ตรงกัน

4. คือน้องคนนี้ทำโทรศัพท์หายเป็น MOTO คงได้ไปไม่นาน น้องเขาบอกว่าได้โทรไปที่ 1128 แล้ว เขาให้ไปแจ้งความและติดต่อที่ HUTCH Shop ซึ่งน้องเขารู้อยู่แล้วว่าจะต้องเสียตังค์ในค่าใช้จ่ายตรงนี้ และที่สำคัญคือ 1128 บอกว่า สามารถเปลี่ยนจากเครื่องที่หายคือ MOTO ไปเป็น Sanyo ได้ แต่พนักงานที่สยามฯ บอกว่าไม่ได้ คุณคิดว่าจะเป็นอย่างไรล่ะครับ ลูกค้าเสียความรู้สึกหรือเปล่า ซึ่งอีกเรื่องหนึ่งของงานบริการ HUTCH ก็คือ เคยมีคนโทรไปถาม 1128 การโทรฯ ส่วนที่เกินว่าเป็นอย่างไรกันแน่ คือ ถ้าอยู่ใน 25 จังหวัดแล้วโทรไปเกินจาก 25 จังหวัดนี้ ถึงจะเสียเกินโปรฯ หรือไม่ หรือว่าต้องออกไปอยู่นอก 25 จังหวัดนี้แล้วโทรถึงเสียเกินโปรฯ รู้เปล่าครับ 1128 ของที่นี่ตอบไม่เหมือนกัน จนเดี๋ยวนี้ยังไม่รู้เลยว่าใครถูกระหว่าง 2 คนนี้
อำ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ??????????
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2003 14:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

ว่าจะซื้ออยู่เหมือนกัน แต่ปัญหาเยอะจังเลย ลังเลซะแล้วสิ กลัวจะเจอบ้างนะ ยิ่งชอบเจออะไรๆ แบบนี้ประจำด้วยสิเรา
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: