Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 โทรศัพท์ Smart Phone มือ 2 มีงบ 4000

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 8 / เข้าชม: 3397
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : โทรศัพท์ Smart Phone มือ 2 มีงบ 4000
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2006 13:32  
ตอบโดยอ้างถึง  

มีไมครับ เอาแค่ว่า มี บูรทูธ MP3 กล้อง+วีดีโอ มี Smart Phone Nokia ก็ได้ ที่ไม่ใช่ 6600 หรือ 3650 3660 อ่ะ
JzGuy
Grand Member
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: ก.ท.ม.
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2006 14:20  

ซีเมน sx1 และ พานา x700
- Loogzo -
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2006 14:53  

ตามงบที่ระบุ ก็คงจะได้ ตามที่คุณ JzGuy ว่าไว้ครับ

เพียงแต่ว่า..หากคิดจะใช้จริง ๆ ก็คงจะต้องปวดหัวมากหน่อยนะครับ
เพราะโปรแกรมหลายตัว ก็มีปัญหาในการซัพพอร์ตกับสองรุ่นนี้

ส่วนตัวยังมองว่า 6600 (มือสอง) ยังเป็นตัวเลือกที่น่าจะเหมาะสมกว่า (แม้คุณภาพเสียง
ของมันจะแย่ก็เหอะ) เพราะสามารถที่จะเล่นเกมส์ หรือใช้งานโปรแกรม และ ธีมที่มีอยู่เป็นจำนวนมากในขณะนี้ได้ครับ
Peter 303
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2006 19:58  

แต่ผมก็มีทุนที่จะซื้อ N91 อยู่นะแต่ว่าไม่อยากเอาเงินที่มีอยู่ไปซื้ออะครับ คุณคิดว่าผมจะใช้ X700 หรือ ความตัดใจเอาเงินที่มีอยู่ซื้อ N91 ดี
- Loogzo -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2006 20:26  

Peter 303 ผู้เขียน:
แต่ผมก็มีทุนที่จะซื้อ N91 อยู่นะแต่ว่าไม่อยากเอาเงินที่มีอยู่ไปซื้ออะครับ คุณคิดว่าผมจะใช้ X700 หรือ ความตัดใจเอาเงินที่มีอยู่ซื้อ N91 ดี

ความเห็นของคุณแปลก ๆ ดีเหมือนกันนะครับ
แต่เข้าใจตรงที่ว่า ไม่อยากเอาทุนไปซื้อ N91 หากมันต้องใช้ถึงขั้นว่าเอาทุนไปซื้อเพื่อแลก
กับโทรศัพท์มาแค่เครื่องเดียวนี่.. ไม่อยากแนะนำเท่าไหร่เลยนะ

คิดว่า.. ก็ทำไมไม่ซื้อตัวราคากลาง ๆ ที่ให้ระบบเสียง sterio ล่ะครับ
อย่าง 6630/6680/81 ไม่ก็ N70 ดีกว่ารุ่นที่แยก ๆ มาเยอะเลย ราคาก็ไม่แพงถึงสองหมื่นห้า พบกันครึ่งทางไม่ดีกว่าหรือ..??

แต่ก็ไม่รู้ว่า..อาจจะมี อคติอะไรกับ โนเกียหรือเปล่านะ (เพราะถึงขั้นจะไปใช้ x700 นี่ ก็นะ คงมีอะไรในใจกับโนเกียเอาเรื่อง)

ยังงี้ ก็เลือก Samsung D720 ไม่ดีกว่าเหรอครับ เป็นซิมเบี้ยนเหมือนกัน และก็เป็นแบรนด์ samsung ด้วย ราคาก็หมื่นกว่า ๆ เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งให้พิจารณาครับ
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jun 2006 20:39  

คิดจะใช้ Symbian OS ผมว่า Nokia แหละ OK ที่สุดแล้ว เพราะทำมานานกว่ายี่ห้ออื่นๆด้วย นะ และก็ยี่ห้ออื่นๆ ก็มีแค่ Symbian 7ด้วยน่ะ

ถ้าจะให้แนะนำ ก็ 6681 หรือไม่ก็ N70 นะครับ

N91 ผมไม่ได้ลำเอียงนะ แต่กลัวปัญหาเกี่ยวกับ HDD จริงๆครับ แต่ไม่ใช่ว่ามันไม่ดี คือ มันดีแทบทุกอย่าง แต่ด้วยการใช้ HDD ก็เลย กลัวมันจะพังเอาง่ายๆ และราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ

N80 ก็ดี แต่แบตก็ค่อนข้างน้อย แต่เมื่อดู ความสามารถอื่นๆแล้ว ก็เจ๋งที่สุดตัวนึง ในตลาดตอนนี้นะครับ
Peter 303
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2006 21:57  

- Loogzo - ผู้เขียน:

ความเห็นของคุณแปลก ๆ ดีเหมือนกันนะครับ
แต่เข้าใจตรงที่ว่า ไม่อยากเอาทุนไปซื้อ N91 หากมันต้องใช้ถึงขั้นว่าเอาทุนไปซื้อเพื่อแลก
กับโทรศัพท์มาแค่เครื่องเดียวนี่.. ไม่อยากแนะนำเท่าไหร่เลยนะ

คิดว่า.. ก็ทำไมไม่ซื้อตัวราคากลาง ๆ ที่ให้ระบบเสียง sterio ล่ะครับ
อย่าง 6630/6680/81 ไม่ก็ N70 ดีกว่ารุ่นที่แยก ๆ มาเยอะเลย ราคาก็ไม่แพงถึงสองหมื่นห้า พบกันครึ่งทางไม่ดีกว่าหรือ..??

แต่ก็ไม่รู้ว่า..อาจจะมี อคติอะไรกับ โนเกียหรือเปล่านะ (เพราะถึงขั้นจะไปใช้ x700 นี่ ก็นะ คงมีอะไรในใจกับโนเกียเอาเรื่อง)

ยังงี้ ก็เลือก Samsung D720 ไม่ดีกว่าเหรอครับ เป็นซิมเบี้ยนเหมือนกัน และก็เป็นแบรนด์ samsung ด้วย ราคาก็หมื่นกว่า ๆ เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งให้พิจารณาครับ
แน่นอนครับ สำหรับ โนเกีย ผมใช้ 6230 อยู่ถึงปัจจุบัน มันก็เครื่องชอบดับ พึ่งซื้อมา8 วัน เอาเข้า 0 ไป 3 เดือนแล้วก็ใช้ได้จนปัจจุบัน แต่หน้าจอไม่ดีเท่าไรก็เลยไม่อยากได้โนเกีย แล้ววันนี้ก็ไปดู SPV ของ Orange มาเป็น สมาทโฟน เหมือนกันแต่เครื่องนอกสับสนไปหมดแล้วไม่รู้จะเอารุ่นไหน SPV X700 ถ้าเอา N91 ก็เสียด้ายเงินลองสรุปให้หน่อยว่าผมครวเลือกแบบไหน สำหรับผม เงินเดือนแค่ 60000 รายจ่ายก็เยอะช่วยเลือกที หรือ แนะนำในการผ่อนเป็นอีกทางเลือกก็ดีครับ ขอบคุณสำหรับผู้ที่ตอบทั้งหมดในกระทู้นี้นะครับ
- Loogzo -
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jun 2006 13:04  

เงินเดือนแค่.. 60,000 Shocked

โห~* คุณเอ๊ยย
ถึงจะรายจ่ายเยอะขนาดไหนก็เหอะครับ แต่เงินเดือนแค่ 60,000 นี่ มัน..แหมมมม

อะอะ.. ข้ามไป ๆ ช่างมัน ๆ (กรอด ๆ)
ก่อนอื่นก็บอกไว้ตรงนี้เลยว่า SPV ของ Orange ผมไม่แนะนำ
หากแจงเหตุผลคงยาว แต่เอาจากใจจริง ๆ เลยนะครับ ไม่อยากแนะนำให้ซื้อเลยแม้แต่น้อย

คราวนี้มาเรื่องที่..
Nokia หน้าจอไม่ชัดนั้น แล้วแต่รุ่นครับ เผลอ ๆ ตอนนี้ Nokia รุ่นหลัง ๆ ครองตำแหน่งหน้าจอสวยแจ่ม เนียนกว่ายี่ห้ออื่น ๆ ด้วยซ้ำไป (เค้าปั๊กทานาแย๊วว)

อีกอย่าง..ไม่ได้คิดแบบลำเอียงนะครับ (อันไหนดีก็ว่าดี ไม่ดีก็ว่าไปตามนั้น) ส่วนตัวมองว่า Nokia อาการทางฮาร์ดแวร์ เสียยากกว่ายี่ห้ออื่นด้วยซ้ำไป คือนาน ๆ จะเห็นหลุดมาเสียแต่ละที (ยิ่งรุ่นที่มีราคาถูกนี่ แทบไม่เกิดปัญหาเลย) หากไม่อย่างนั้นแล้ว คนจะใช้กันเต็มบ้านเต็มเมืองหรือครับ แถม หากมีปัญหาขึ้นมา ก็ยังสามารถนำเข้าศูนย์ Nokia care ได้ หากเป็นยี่ห้ออื่นเสีย.. ไม่ขอพาดพิง แต่ก็ต้องยอมรับกันว่า ลำบากหน่อยนะ.. ยิ่งตัว SPV ที่คุณไปดูมาเนี่ย หากเป็นไรเสีย.. อย่าคิดถึงการซ่อม หรืออะไหล่เลยครับ ลำบาก.. (มาก ๆ)

ก็ยังคิดเหมือนน้อง -MeeTz- คือ หากรักจะใช้ "ซิมเบี้ยน" (S60) จริง ๆ Nokia ยังเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด และไม่มีตัวไหนมาใกล้เคียงได้เลยครับ มันเป็นเรื่องจริง

แต่หากจะใช้ระบบปฏิบัติการอื่น อย่าง Symbian UIQ แล้วไม่อยากได้ Nokia แนะนำให้มอง Sony Ericcson P910i ครับ เค้าเด่น และมีชื่อเสียงกับระบบปฏิบัติการนี้มานานแล้ว ราคาตอนนี้ก็ถูกลงแล้ว แต่หากอยากใช้เป็น windows จริง ๆ ในราคาที่ไม่แพง ใช้ O2 mini ดีกว่าครับ อย่าไปหลงเอามาเชียวนะ ไอ้ SPV นั่นน่ะ ยังไงก็แนะนำแบบนี้ครับ ท้ายสุดอยู่ที่คุณตัดสินใจเอง ok นะ Wink
พี่เจ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2006 15:48  

- Loogzo - ผู้เขียน:

แน่นอนครับ สำหรับ โนเกีย ผมใช้ 6230 อยู่ถึงปัจจุบัน มันก็เครื่องชอบดับ พึ่งซื้อมา8 วัน เอาเข้า 0 ไป 3 เดือนแล้วก็ใช้ได้จนปัจจุบัน แต่หน้าจอไม่ดีเท่าไรก็เลยไม่อยากได้โนเกีย แล้ววันนี้ก็ไปดู SPV ของ Orange มาเป็น สมาทโฟน เหมือนกันแต่เครื่องนอกสับสนไปหมดแล้วไม่รู้จะเอารุ่นไหน SPV X700 ถ้าเอา N91 ก็เสียด้ายเงินลองสรุปให้หน่อยว่าผมครวเลือกแบบไหน สำหรับผม เงินเดือนแค่ 60000 รายจ่ายก็เยอะช่วยเลือกที หรือ แนะนำในการผ่อนเป็นอีกทางเลือกก็ดีครับ ขอบคุณสำหรับผู้ที่ตอบทั้งหมดในกระทู้นี้นะครับ

เงินเดือนผมเป็นแสนยังใช้ 1110 อยู่เลยครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: