Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 เพื่อนๆคิดว่ามือถือฝาพับกับสไลด์อันไหนใช้ได้ทนและนานกว่ากันคับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 6 / เข้าชม: 6048
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : เพื่อนๆคิดว่ามือถือฝาพับกับสไลด์อันไหนใช้ได้ทนและนานกว่ากันคับ
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2006 17:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากทราบความคิดเห็นคับ ไม่เน้นเรื่องยี่ห้อนะ มองรวมๆ ระหว่างมือถือฝาพับกับสไลด์ คิดว่าแบบไหนทนกว่ากันอ่ะ Question
JzGuy
Grand Member
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: ก.ท.ม.
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2006 18:45  

ในความคิดของผม มันก็แล้วแต่คนใช้น่ะครับ

ถนอมก็อยู่นาน ไม่ถนอมก็ไปเร็ว ยกเว้น....ที่ถนอมแทบตาย แต่แม่งก็เจ๊ง

แต่ถ้าพูดถึงความคงทนของรูปแบบมือถือ ผมว่า สไลด์จะมีความคงทนกว่าครับ

แต่ปัญหามันก็มีน่ะแหละ สไลด์หลวมบ้าง ไม่แน่นสนิทเหมือนตอนซื้อมาใหม่ๆบ้าง

ส่วนฝาพับนี่หนักเลยมีฝาหักคามือเลย รู้สึกจะเป็นโทรศัพท์ Xplore รุ่นที่เป็นฝาพับน่ะ

เเล้วพวกฝาพับจะมีปัญหามากก็ตรงสายแพรหน้าจอนี่แหละ

ของคนที่ทำงานผมซื้อ 6260 มา ไม่ถึงเดือน จอขาวเลย ดีนะที่ซื้อมือ 1 ยังมีประกัน0

แต่ถ้าให้ทนสุดๆ เอาแบบแท่งดีกว่าครับ
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2006 19:00  

ผมว่าแบบ bar ทนสุด รองมาผมว่า slide นะ แล้วก็ clamshell
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานและการบำรุงรักษาของตัวเราด้วย
- Loogzo -
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ : Re: เพื่อนๆคิดว่ามือถือฝาพับกับสไลด์อันไหนใช้ได้ทนและนานกว่ากันคับ
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2006 19:21  

Benzza ผู้เขียน:
อยากทราบความคิดเห็นคับ ไม่เน้นเรื่องยี่ห้อนะ มองรวมๆ ระหว่างมือถือฝาพับกับสไลด์ คิดว่าแบบไหนทนกว่ากันอ่ะ Question

ไม่รู้เหมือนกัน.. แค่.. ภาพรวม คาดว่า น่าจะ..เป็นฝาพับมั๊ง
เห็นบางรุ่น ของบางยี่ห้อ แข็งโป๊กเลย แน่นหนายังกะอะไรดี พับที เด้งกลับ เปรี้ยงเลย ! ขณะที่สไลด์มันยังดูมีปัญหาอย่างคุณ JzGuy บอก คือ..เดี๋ยวหลวมบ้าง คลอนแคลนบ้าง

สำคัญคือพอมันหลวม มันคลอนแคลนแล้ว
"สัมผัส"
ไม่ได้ชวนให้ได้ "อารมณ์" นี่สิ เรื่องนี้สำคัญ กึ๋ยยยส์ ๆ ๆ Razz
Nse-WF
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2006 20:43  

แต่ละรุ่นทำออกมาดีไม่เท่ากันอะครับ ถ้าภาพ รวม ก็คงจินตนาการยาก เพราะบางรุ่นก็บางหนา แข็ง ทน บางรุ่นก็หลวม ห่วย แต่ถ้าบางทั้งคู่ผมว่าฝาพับ น่าจะทนกว่านะครับ Wink
atthaphon_s
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2006 17:59  

แบบแท่งทนสุดๆ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีปัญหา ส่วนสองแบบที่เหลือ ผมว่าอยู่ที่วิศวกรออกแบบและการเก็บสายและการวางโครงสร้าง+การเลือกวัสดุมากกว่า ที่จะทำให้มันทนหรือไม่ทน อ่อ และที่สำคัญ อยู่ที่ตัวผู้ใช้ด้วย ก็พอจะแจงง่ายๆ ดังนี้
-แบบสไลด์ มีปัญหาเกี่ยวกับรางสไลด์ และก็ขั้วสายแพ มีหลุดหลวมได้ถ้าใช้ไปนานๆ
-แบบฝาพับ มีปัญหากับสายแพบ่อยมากในบางรุ่น ยิ่งเป็นพวกซัมซุงนี่ ช่างหลายคนนี่ชอบเลยนะครับ สายแพจอยันกล้องเลย ซ่อมกันสนุกมือ( ดี ได้ตังกินข้าว ) แต่ก็แล้วแต่นะครับ

แต่ละแบบก็มีปัญหาต่างๆ นาๆ กันออกไป แต่แบบแท่งที่ผมไม่พูดถึง เพราะว่า ปัญหาแบบ สไลด์กับแบบฝาพับ มันไม่มีอยุ่แล้ว แต่เรื่องอื่นๆ เป็นเหมือนกันหมด เช่น Deat Pixel หรือ เมนบอร์ดช้ำ อันนี้ ไม่ว่าจะแท่งหรือจะสไลด์หรือรุ่นพับ ก็ ขึ้นได้แบบไร้พรมแดนเหมือนกัน

สรุป อยู่ที่คนใช้คับ ผมว่านะ 7650 ของผมใช้มาตั้งนาน สายแพจอ กับรางสไลด์ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย แต่กล้องพังแล้ว( หาเรื่องไปแงะมันเอง ใส่กลับขั้วกัน ลาโลกเลย )
K.Y.
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: UTHAITHANEE
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2006 11:37  

ผมคิว่าทั้ง ฝาพับและสไลด์ นั้นไม่น่าใช้ทั้งสองอันเลยครับ การที่เราต้องเปิดๆปิดๆ สไลด์ขึ้นลง นั้นปัญหาตามมาแน่ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: