Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6300 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1143 / เข้าชม: 3270721
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2008 16:38  
ตอบโดยอ้างถึง  

เครื่องทนมากๆ ๆ ตกเป็นร้อยรอบและ ยังอึด

สุดยอดดดๆๆๆ.......!!!!!!!!!
Surew
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 12:12  

mem 2 g เครื่องอืดนิดหน่อยขอรับ ที่เหลือไม่มีปัญหานะ

เครื่องอึดดี ตกกระจายไม่เป็นไร

เสียแต่เครื่องร้อนเร็ว

กล้องถ่ายตอนแสงน้อย ภาพไม่สวยเลย แสงเยอะโอเคนะ
rnon12345
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2008 16:57  

ผมใช้อยู่ 6300 ทำไมตั้งเสียงเรียกเข้าแต่ละ Group ไม่ได้ครับ
ตั้งให้แต่ละ Group มันคนละเสียงแล้ว แต่พอคนโทรมามันเป็นเสียงเดียวกันทุกสายครับ
aewz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ----- Theme 6300 -----
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2008 09:30  

....เพิ่งซื้อโนเกีย 6300 มาเมื่อวานนี้เองค่ะ
....ด้วยความที่เร่งรีบ และยังไม่ได้ทันศึกษาข้อมูลเครื่อง
....เพราะเห็นว่า ราคา และ รูปลักษณ์ของมันสวยและเหมาะสม
....คือ เปรียบเทียบกับ 6500 (แบบเห็นแก่ความถูกไว้ก่อนอ่ะค่ะ)
....พอมาถึงบ้าน ก็ลง driver ในเครื่องคอมพิวเตอร์ เพื่อจะลองโหลด ธีม และเสียงเรียกเข้า
....แต่ก็นึกได้ว่า ยังไม่ได้ซื้อสาย usb เลย ก็เลยคิดว่า จะโหลด ธีมเก็บไว้ในเครื่องก่อน
....แล้วค่อยซื้อสาย usb เพื่อนำมาติดตั้งลงเครื่องคราวหน้า เหมือนกับ 6681 ของน้องที่โหลดเก็บไว้ในคอมฯ ได้
....แต่พอโหลดธีมมา กด save skin file (โหลดจาก 14.own)
....ปรากฏว่า มันให้เซฟเป็นชนิด fiie ดังภาพน่ะค่ะ

....ก็เลยสงสัยว่า ดิฉันทำข้ามขั้นตอน หรือเกิดข้อผิดพลาดในการลง driver หรือไม่
....รบกวนถามผู้มีความเข้าใจหรือผู้ที่ใช้อยู่ ช่วยอธิบายขั้นตอน
....ในการติดตั้ง pc suite เพื่อโหลด ธีม หรือ เสียงเรียกเข้า ด้วยนะคะ
....แล้วถ้าดิฉันไม่ใช้สาย usb ร่วมด้วยนั้น เป็นส่วนหนึ่งของการไม่สามารถโหลดธีมได้ ด้วยหรือไม่

อีกนิดนะคะ โทรศัพท์รุ่นนี้ สามารถลงเกมได้หรือไม่คะ

Confused
เพิ่มเติมนะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ----- Theme 6300 -----
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2008 14:06  

aewz ผู้เขียน:
....เพิ่งซื้อโนเกีย 6300 มาเมื่อวานนี้เองค่ะ
....ด้วยความที่เร่งรีบ และยังไม่ได้ทันศึกษาข้อมูลเครื่อง
....เพราะเห็นว่า ราคา และ รูปลักษณ์ของมันสวยและเหมาะสม
....คือ เปรียบเทียบกับ 6500 (แบบเห็นแก่ความถูกไว้ก่อนอ่ะค่ะ)
....พอมาถึงบ้าน ก็ลง driver ในเครื่องคอมพิวเตอร์ เพื่อจะลองโหลด ธีม และเสียงเรียกเข้า
....แต่ก็นึกได้ว่า ยังไม่ได้ซื้อสาย usb เลย ก็เลยคิดว่า จะโหลด ธีมเก็บไว้ในเครื่องก่อน
....แล้วค่อยซื้อสาย usb เพื่อนำมาติดตั้งลงเครื่องคราวหน้า เหมือนกับ 6681 ของน้องที่โหลดเก็บไว้ในคอมฯ ได้
....แต่พอโหลดธีมมา กด save skin file (โหลดจาก 14.own)
....ปรากฏว่า มันให้เซฟเป็นชนิด fiie ดังภาพน่ะค่ะ

....ก็เลยสงสัยว่า ดิฉันทำข้ามขั้นตอน หรือเกิดข้อผิดพลาดในการลง driver หรือไม่
....รบกวนถามผู้มีความเข้าใจหรือผู้ที่ใช้อยู่ ช่วยอธิบายขั้นตอน
....ในการติดตั้ง pc suite เพื่อโหลด ธีม หรือ เสียงเรียกเข้า ด้วยนะคะ
....แล้วถ้าดิฉันไม่ใช้สาย usb ร่วมด้วยนั้น เป็นส่วนหนึ่งของการไม่สามารถโหลดธีมได้ ด้วยหรือไม่

อีกนิดนะคะ โทรศัพท์รุ่นนี้ สามารถลงเกมได้หรือไม่คะ

Confused

^
^
^
^
^

เพิ่มเติมจากคำถามด้านบนนะคะ พอดีว่า ไปหาซื้อสาย usb ของรุ่นนี้อ่ะค่ะ
แต่ไม่มีขายเลย (ที่ชลบุรี) ไม่ทราบว่า มีเวปใดบ้างที่ขายทางหน้าเวป
หรือมีวิธีใด ที่จะใช้แทนสาย usb ได้หรือไม่คะ

ขอโทษนะคะที่ต้องรบกวนถามบ่อย ๆ
มาเพื่อตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตอบๆ
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2008 20:42  

ตอบข้างบนนทั้ง2คนนะครับ

สำหรับไฟลล์ธีมสกุลจะเป็น.nth นะครับ โหลดมาเป็นแบบนั้นถูกแล้วครับ พอใส่เครื่องโทรศัพธืมันจะเห็นเองแหละครับ ส่วนเกมนั้น ลงได้ครับ เพียงมันรองรับได้(รู้สึกจะเป็นจาวานะ)

ส่วนเรื่องสายดาต้าไม่ต้องซื้อหวือหวาก็ได้ครับ สายที่เป็นmini usb ที่ต่อกับการ์ดรีดเดอร์ก็สามารถนำมาต่อได้ครับ อิอิ ลองดูที่หัวมันขนาดเท่ากับช่องต่ออ่ะครับ
aewz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขอบคุณนะคะ
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 18:23  

มาเพื่อตอบ ผู้เขียน:
ตอบข้างบนนทั้ง2คนนะครับ

สำหรับไฟลล์ธีมสกุลจะเป็น.nth นะครับ โหลดมาเป็นแบบนั้นถูกแล้วครับ พอใส่เครื่องโทรศัพธืมันจะเห็นเองแหละครับ ส่วนเกมนั้น ลงได้ครับ เพียงมันรองรับได้(รู้สึกจะเป็นจาวานะ)

ส่วนเรื่องสายดาต้าไม่ต้องซื้อหวือหวาก็ได้ครับ สายที่เป็นmini usb ที่ต่อกับการ์ดรีดเดอร์ก็สามารถนำมาต่อได้ครับ อิอิ ลองดูที่หัวมันขนาดเท่ากับช่องต่ออ่ะครับ

^
^
^
ต้องขอบคุณมาก ๆ นะคะ
สำหรับคำแนะนำ พอดีมีสาย mini usb ของกล้องดิจิตอลอยู่พอดี
ก็เลยนำมาลองใส่ แล้วก็ลองโหลดธีม กับเสียงเรียกเข้ามาลงเครื่องดู
อ๊า......ยอดมาก ตอนแรกตกอก ตกใจ นึกว่า จะทำไรไม่ได้เลยซะแล้ววว

พอรู้เทคนิค รู้วิธีการ ไม่เสียใจ ไม่เสียดายที่ซื้อมาเลยค่ะ สวย ไม่แพง ดูดีค่ะ

^___________________________________^
SoilkyLok
Year's Star

จังหวัด: Zambia
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2008 09:44  

คุ้มครับ......
wormkung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2008 16:35  

ปกติ 6300 ไม่มีฟังก์ชัน โชว์เวลาขณะโทรใช่ไหมครับ
ผมใช้อยู่
มีโปรแรกมแก้ไข ไหมครับ
จะได้รุ้ว่า ขณะนั้นเราโทรไปแล้วกี่วินาที
จา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จา
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2008 17:46  

รุ่นนี้ปิดเสียงชัตเตอร์ได้รึป่าวครับ ถ้าได้ทำยังไงหรอคับ Very Happy
มาเพื่อตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตอบบบบบ
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2008 02:12  

สำหรับการดูเวลาโทรนั้น ทำไม่ได้อ่ะครับ ทามได้แต่สรุปเวลาโทรอ่ะครับ ต้องไปตั้งค่าในการตั้งค่าแล้วก็เอกไปที่โทรศัพท์หรือการโทรนี่แหละครับ หาๆดู ไม่งั้นตอนที่โทรก็ต้องเข้าไปที่บันทึก(Log) แล้วก็ดูเวลาสนทนาอ่ะครับ มันจานับได้ขณะโทร ยุ่งยากนิดๆ

ส่วนเรื่องปิดชัตเตอร์ ให้เข้าไปตอนใช้กล้องอ่ะครับ แล้วก็กดปุ่มสีฟ้าด้านซ้ายบน(อยู่เหนือปุ่มโทรสีเขียวอ่ะครับ แล้วก็เลือกไปที่การตั้งค่า แล้วก็หาดูครับมานจามีให้ปิดเสียงกล้องอ่ะ ลองดูนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2008 00:55  

เพิ่งซื้อ ตัว สีดำ มาใช้ ครับ เจอปัญหาดังนี้
ตัวเครื่อง ประกอบไม่ดีเลย ดูไม่สนิท ฝาปิดแบต เมื่อปิด แล้ว ก็ ไม่สนิทกับเครื่อง เป็นร่องข้าง ๆ ฝาด้านหน้าก็ล้ำออก ไม่แนบสนิทกับเครื่อง ปุ่นกดด้านบน(4ทิศทาง) ปุ่มบุ้มลองไป ทำให้กดลำบากต้องใช้เล็บจิกถึงจะกดได้ เรื่องแบต. ตรงสติกเกอร์โนดกียก็ไม่แทบให้ขูด(ขูดออกหมดแล้ว)เซ็งอยู๋ว่าแบตปลอมหรือมือ 2 และใช้ยังไม่ถึง 7 วัน ช่องเสียบหูฟังก็เสีบไม่ติด เลย เอาเครื่องไปที่ร้าน สรุปเปลี่ยนเครื่อง แต่ เครื่องที่มีให้เปลี่ยน ดูแล้ว ก็ มีปัญหาพอกัน ในส่วนของการประกอบ เลยสงสัยว่าเป็นเพราะสินค้าล๊อตนี้ ผลิตมามีปัญหา หรือ เป็นเครื่องย่อมแมว ทั้งหมด เซ็งมากอยู่ เพื่อน ๆ คนใด เจอ เหมือนกัน ลองช่วยกัน แสดง ความเห็นหน่อยนะครับ ส่วนตอนนี้ ทำได้อย่างเดียวคือ ทำใจ ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2008 09:14  

ผมซื้อมาได้3วันแล้วครับ ...แต่ผมซื้อสีบบลอนดำ...พนักงานก็บอกว่ามีแต่สีดำทีแรก...ผมตัดใจไม่เอาก่อน ...ให้เค้าจองสีบลอนดำไว้ให้ (เครื่องศูนย์เทเลวิซ)

-การประกอบดูแน่นแข็งแรงดีครับ ดูคงทน(แสตนเลส)
-ปุ่มกดไม่นูนมาก เลยทำให้ดูว่าลึก ถ้านิ้วใหญ่ กดลำบาก
-แบตรุ่น 4C มันไม่ต้องขูดนี่ครับ ไม่ได้เหมือนแบตรุ่นอื่น
-หูฟังตอนแรกเสียบไม่ดังเหมือนกันครับ แต่เซตค่าซักพักมันก็ดังเอง (ไม่รู้เซตตรงไหน)
ขนมต้ม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2008 09:20  

เครื่องผม โปรแกรม music player มันเห็นชื่อเพลงไทย เป็นภาษาจีนอ่าครับ เวลาจะฟังเลยไม่รู้ว่าชื่อเพลงอะไร แต่เวลาเล่น predefmusic ธรรมดาทีละเพลง ชื่อไทยไม่เห็นเพี้ยนเลยครับ
ใครรู้ว่าต้องเซตตรงไหน ช่วยบอกทีครับผมมมมมม
Lovers
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Apr 2008 11:39  

Anonymous ผู้เขียน:
ผมซื้อมาได้3วันแล้วครับ ...แต่ผมซื้อสีบบลอนดำ...พนักงานก็บอกว่ามีแต่สีดำทีแรก...ผมตัดใจไม่เอาก่อน ...ให้เค้าจองสีบลอนดำไว้ให้ (เครื่องศูนย์เทเลวิซ)

-การประกอบดูแน่นแข็งแรงดีครับ ดูคงทน(แสตนเลส)
-ปุ่มกดไม่นูนมาก เลยทำให้ดูว่าลึก ถ้านิ้วใหญ่ กดลำบาก
-แบตรุ่น 4C มันไม่ต้องขูดนี่ครับ ไม่ได้เหมือนแบตรุ่นอื่น
-หูฟังตอนแรกเสียบไม่ดังเหมือนกันครับ แต่เซตค่าซักพักมันก็ดังเอง (ไม่รู้เซตตรงไหน)

มีสีบลอนดำด้วยเหรอครับ ไม่เคยเห็นเลย...
หูฟังปกติ เสียบแล้ว มัน ก็จะขึ้น ไอคอน หูฟังให้ อัตโนมัต เลย นะครับ แต่ ตัวที่ไปเปลี่ยนมานั่น แรก ๆ ก็ใช้ได้ปกติ พอมีปัญหาไปเช็ค ปรากฎว่า ช่องเสียบมันเสีย เค้าเลยเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ครับ ส่วนเซHตค่า นั่น เท่าที่สังเกตุ เห็น ถ้าเครื่องยังไม่เคยเสียบเลย จะไม่ ปรากฎ เมให้เซ็ต หลังจากเสียบแล้วจะ เมนูขึ้นมา เลือกใน setting/enhancements/handset ที่ชาร์จแบตก็เหมือนกันนะครับ ถ้ายังไม่เคยชาร์จก็จะไม่มีให้เซ็ตเหมือนกัน หลังจากเสียบชาร์จก็จะปารกฎ setting/enhancements/charger ครับ
ส่วนเรื่องแบต นี้ รุ่น 6300 นี้ ใช้แบต รุ่น 4C ไม่ต้องขูดนี้ ยังไม่ชัดเจนนะครับ เพราะที่บ้าน มี 6300 2 เครื่อง เครื่องแรก ก็สีปกติ เงิน/ดำ ซื้อมา ช่วงที่ รุ่นนี้ออกมาใหม่ ๆ เช็คดูที่แบตแล้ว มีให้ขูดนะครับ และลองเช็ค ของ เพื่อนที่ใช้ โนเกีย รุ่น 6500/n70/n73 ที่แบต มีให้ขูด ทุกรุ่น ครับ
เครื่องซื้อ มาบุญครอง ครับ ตอนนี้เริ่มทำใจได้แล้ว Sad
ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมช่วยแจ้ง ให้ทราบ ด้วยนะครับ[/b]

สรุปน่าจะเป็นที่สินค้าล๊อตนี้ครับ เพราะได้ซื้อเครื่องใหม่เทียบ พบว่า ตำหนิ ทุก มีตรงเหมือนกันหมด มาแจ้งให้ทราบกันนะครับ
เอ็กสะปีเลี้ยน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 11:47  

ปัญหาที่พบในการใช้ 6300 เป็นเวลา 1 ปี

1. ปุ่มควบคุมทิศทาง 4 ทิศ ถลอกและขรุขระ เมื่อใช้ได้เวลานานและไม่มีอะไรป้องกัน

2.ฝาปิก USB หัก อาจเป็นนเพราะทำด้วยพลาสติกแข็งเลยหักง่าย ขาของฝาไม่ทนต่อการงอหรือพับ
เอ็กสะปีเลี้ยน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 12:00  

โปรแกรมเล่นเพลง ที่เป็นภาษาต่างด้าว : ต้องทำการแก้ไขไฟล์เพลงในคอมพิวเตอร์ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าต้องทำไง

สิ่งที่คุณไม่ได้รับจากการที่คุณไม่มีสาย เคเบิล ต่อกับโทรศัพท์ : คุณไม่สามารถใช้โปรแกรม PC Suit ได้ ซึงมันมีประโยชน์

การโชว์เวลาขณะโทร : ดูเหมือนจะทำไม่ได้ แต่ตังค่าสรุปข้อมูลการโทรซึ่งมันบอกเวลาที่คุณโทรหลังวางสายคับ

คับ เครื่องค่อนข้างอึดเมื่อตกพื้น แต่ก็อย่าเลยเนอะ

สำหรับบางคนวิตกว่าไฟหน้าจอมันดับช้า : ก็ล็อคปุ่มกดแล้วกดวางสายคับ ไฟก็จะดัในทันที

กล้อง : มันคือกล้องโทรศัพท์อย่าหวังอะไรกับมันมาก แสงสว่างๆก็แจ๋วแล้ว

ใช้ไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เข้าใจคับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2008 17:11  

เอ็กสะปีเลี้ยน ผู้เขียน:
ปัญหาที่พบในการใช้ 6300 เป็นเวลา 1 ปี

1. ปุ่มควบคุมทิศทาง 4 ทิศ ถลอกและขรุขระ เมื่อใช้ได้เวลานานและไม่มีอะไรป้องกัน

2.ฝาปิก USB หัก อาจเป็นนเพราะทำด้วยพลาสติกแข็งเลยหักง่าย ขาของฝาไม่ทนต่อการงอหรือพับ

โปรแกรมเล่นเพลง ที่เป็นภาษาต่างด้าว : ต้องทำการแก้ไขไฟล์เพลงในคอมพิวเตอร์ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าต้องทำไง

สิ่งที่คุณไม่ได้รับจากการที่คุณไม่มีสาย เคเบิล ต่อกับโทรศัพท์ : คุณไม่สามารถใช้โปรแกรม PC Suit ได้ ซึงมันมีประโยชน์

การโชว์เวลาขณะโทร : ดูเหมือนจะทำไม่ได้ แต่ตังค่าสรุปข้อมูลการโทรซึ่งมันบอกเวลาที่คุณโทรหลังวางสายคับ

คับ เครื่องค่อนข้างอึดเมื่อตกพื้น แต่ก็อย่าเลยเนอะ

สำหรับบางคนวิตกว่าไฟหน้าจอมันดับช้า : ก็ล็อคปุ่มกดแล้วกดวางสายคับ ไฟก็จะดับในทันที

กล้อง : มันคือกล้องโทรศัพท์อย่าหวังอะไรกับมันมาก แสงสว่างๆก็แจ๋วแล้ว

1 ปี ยาวนานครับ

1. ถ้ากดนานๆ เเล้วเหงื่อออก นั่นเเหละครับ จะไปกัดกินอะำไรๆ ที่เคลือบไว้ลอกหมด
2. รุ่นหลังๆ จึงไม่มีฝาปิดเเล้วครับ ง้างไปง้างมายังก็หัก Cool
3. เเก้ได้หลายวิธีเลยครับ ในบอร์ดก็มีวิธีเหมือนกัน ดูดีๆ
4. pc suite บางคนก็ไม่ใช้นะครับ เเต่มีไว้ก็ดีกว่าไม่มีจริงมั้ย ?
5. ถ้าเป็๋็นซิมเบี้ยนละก็ โชว์หมดเปลือกครับ
6. ของเพื่อนผมตกตั้ง เกือบ 10 ครั้ง เเค่เป็นรอย Smile
7. ตั้งค่าในโหมดหน้าจอครับ จะช่วยประหยัดเเบตได้ดีเชียวล่ะ
8. ถูกต้องครับ ถ้าเเสงเพียงพอ ชัดเเจ๋ว

อยู่ทนมาได้ 1 ปี ก็ดีเเล้วครับ ยอดเยี่ยม Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2008 22:54  

Cheeky.angle ผู้เขียน:
(BANK) ผู้เขียน:
Cheeky.angle ผู้เขียน:
สรุปแล้ว ตกลงรุ่นนี้มันเวิคอ่ะเปล่า ถ่ายวีดีโอมันได้แค่ไหนอ่ะคะ ไม่เข้าใจที่เค้าเขียนไว้ ช่วยอธิบายที แล้วถ้ารุ่นนี้เทียบกับ Sony W800i อันไหนเจ๋งกว่ากาน

ช่วยแนะนำหน่อยเห๊อะค่ะ สับสนกับ 2 รุ่นนี้ ว่าจะซื้อ แต่ต้องเลือกอันที่ดีที่สุด เพราะเราซื้อทีนึงก้อใช้นานเลยอ่ะคะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

รุ่นนี้โนเกียจัดให้เป็นมือถือระดับกลางครับ อย่าคาดหวังกับความสามารถว่าจะต้องดีอย่างที่ใจหวัง ลูกเล่นต่างๆนั้นก็ตามพื้นฐานของมือถือระดับกลางนั่นล่ะครับ มีทุกอย่างพร้อม ผิวหน้าเครื่องเป็นสแตนเสสตีลก็ถือว่าดีครับ ความบางมันจะทำให้จำเป็นต้องลดความสามารถบางอย่างออกเช่น อินฟราเรด กล้องดิจิตอลถ่ายวีดีโอความละเอียดน้อย (6300 วีดีโอความละเอียด 176 x 144 พิกเซล)

ถ้านำมาเทียบกับ W800i แล้ว 6300 จะน่าใช้กว่านะครับเพราะว่ามีจอแสดงผลขนาดใหญ่สีสันเต็มสูบความละเอียดสูง อีกอย่างระบบซีรีย์ 40 นั้นพัฒนาเป็นเวอร์ชั่นใหม่ๆซึ่งการทำงานจะสมบูรณ์กว่า W800i ส่วนฟังก์ชั่นอื่นๆก็มีตามเทคโนโลยีใหม่ๆเข้ามา แต่หากจะเป็นเรื่องความเป็นจุดยืนด้านบันเทิง W800i ก็ยังเป็นรุ่นที่ให้ภาพถ่ายคมชัดและเสียงที่ดีอยู่ครับ (เพียงแต่ฟังก์ชั่นอื่นๆสู้ 6300 ไม่ได้เท่านั้นเอง)

การถ่ายวีดีโอในรุ่นใหม่ๆนี้มันจะถ่ายได้เรื่อยๆจนกว่าหน่วยความจำที่เหลือจะเต็ม แต่ 6300 คงไม่เหมาะกับการเน้นถ่ายวีดีโอครับ (และ W800i ก็ไม่เหมาะกับการเน้นถ่ายวีดีโอเช่นกัน) ก็ต้องลองหารุ่นอื่นน่ะครับ รุ่นนี้เค้าเน้นขายความบางกับลูกเล่นกลางๆไม่มีอะไรให้โดดเด่นสะดุดตามากนัก กระแสเลยไม่แรงถ้าเทียบกับ Nseries หรือ ซีรีย์เฉพาะกิจ

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ แต่สำหรับเรา ที่ถามเรื่องวีดีโอไปเพราะเห็นมีคนเม้นท์ว่าไม่เวิค ก้อเลยลองถามดู แต่จิงๆ เราไม่ได้ใส่ใจกับวีดีโอเท่าไหร่ ในเมื่อ ทั้ง 2 รุ่น วีดีโอไม่เวิคเหมือนกาน แต่เราเป็นคนชอบฟังเพลงมากๆ แล้วก็ถ่ายรูป ดังนั้นเราเลือก W800i คงจะเวิคกว่า คิดว่างั้นมั๊ย

ที่ใช้อยู่รุ่นนี้แย่มากๆ ไม่มีระบุประเทศผลิต QC แย่มากๆ ใช้ได้แค่เดือนเดียวเสียซะแล้ว
เหมือนซื้อของ ไต้หวัน-จีนแดงถูกๆเลย ส่งศุนย์ซ่อม 10วันแล้วยังไม่ได้ศุนย์บอกว่าส่ง สนญ.
ห่วยโคตร ไอ้ Nokia ใครจะซื้อ ผมแนะให้ซื้อ SE ดีกว่า อืมW800i น่าสน
apinan142
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 16:20  

ผมไปลองกดเล่นมาแล้วที่โลตัส ขอนแก่น เค้ามีเครื่องจริงให้ลองเล่นดู หลายรุ่นอยู่นะ

ลองถ่านดูแล้ว Surprised กล้องไม่เหนเหลืองเลย Razz มันจะเหลืองตอนเอาลงคอมหรือป่าว Sad หรือว่ามันเปนรุ่นแรกๆ ที่ค้างสต๊อกอยู่ หรือป่าวก็ไม่รู้
หรือเพราะผมถ่านในห้างที่มีแสงเพียงพอ Very Happy
กล้องก็โอเคนะ

เสียงไม่ดังเท่าไหร่อะ เดี๋ยวจะไปลองใหม่ ว่าจะซื้ออยู่อะ
lklklk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2008 15:24  

cwitthawat ผู้เขียน:
ลงเมลล์ไว้ใน Profile สิครับ คุณ motorolav3iii

เดี๋ยวส่งทางเมลล์ให้ดีกว่าครับ หรือ PM มาที่ผมก็ได้ครับ

lamour.prince@hotmail.com ขอด้วยคนนะ ขอบคุนมากๆค่ะ
janjc84
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2008 16:39  

มือ 1 เท่าไรค่ะ ตอนนี้
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2008 19:44  

janjc84 ผู้เขียน:
มือ 1 เท่าไรค่ะ ตอนนี้

ปิโยเทเลคอม (F36) มาบุญครอง ขายที่ 5800 ครับ ส่วนนิด นาซ่าก็ราวๆ นี้เเหละ
ฟางฟ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2008 00:26  

มาแชร์ประสบการณ์การใช้ 6300 1 ปี(กว่า)ด้วยคนค่ะ

เป็นเครื่องรุ่นแรกสีดำ เมมที่ร้านให้มาแค่ 256 MB แต่ไปซื้อใส่เพิ่มเป็น 1 GB ราคาเครื่อง 9 พันกว่า (ซื้อตอนกำลังฮิต) เทียบกับราคาปัจจุบัน แทบอยากจะขึ้นไทม์แมชชีทมาซื้อใช้เลย ตอนนี้อยากเปลี่ยนละ ซ้ำกับคนอื่นเค้าเหลือเกิน

1.เครื่องร้อนมาก คุยโทรศัพท์ประมาณ 15 นาทีก็เริ่มอุ่นๆแล้ว นี่เพิ่งวางไปคุยประมาณ ชั่วโมงนึง เครื่องร้อนมาก แทบโยน แต่เราใส่กรอบพลาสติกไว้เลยพอถือคุยไปได้

2.เครื่อง(โดยเฉพาะฝาหลังที่เป็นสแตนเลส)เป็นรอยง่ายไปหน่อย แต่อึด ตกบันไดไม่พัง เครื่องไม่ดับ ตกปูน ก็ยังใช้ได้อยู่ ประมาณว่าตกน้ำไม่ไหล(เนื่องจากมีน้ำหนักพอตัว) ตกไฟอาจมีระเบิด

3.ปุ่มกดง่าย..แต่ปุ่มสี่เหลี่ยมกดเล่นเกมส์ลำบากไปหน่อย

4.หน้าจอ แข็งแรงดี ไม่แตกง่าย

5.ช่องเสียบสาย USB เปิดลำบากไปนิด แต่ก็ไม่ลำบาก (ตอนนี้ของเรายังไม่หัก ก็เสียบสายบ่อยเหมือนกันนะ)

6.ช่องเสียบหูฟัง...อานนิไม่รู้ว่าจะว่าอะไร แต่เวลาใส่กรอบแล้วเหมือนเสียบหูฟังไม่สนิท(ไม่มิด)ทุกทีเลย

7. เสียงเพลง ชัดใสใช้ได้

8. เครื่องมีค้างบ้างแล้ว แต่ก็แกะแบตออกแล้วเปิดใหม่ก็ใช้ได้ตามปกติ

9. ลงเกมส์ได้เยอะดี (อานนี้แหละชอบ) เนื่องจากหาได้ง่าย

10. ภาพหน้าจอ ชัด สวย

11. ภาพถ่าย ดูในโทรศัพท์ก็สวย แต่ลงคอมพ์ก็จะแตกต่างออกไป (ลงคอมพ์ภาพจะมืดกว่า) ถ้าเป็นภาพถ่ายตอนไม่มีแสงหรือแสงน้อยก็จะไม่ค่อยสวยเอาซะเลย แต่ถ้าถ่ายภาพตอนมีแสง ดูในโทรศัพท์ก็สวยนะ แต่ถ้าลงคอมก็ไปปรับเอานิดหน่อยก็โอเค

12. เสียงจากหูฟัง เราว่าดีเลย ชอบใส่หูฟังมากกว่าเปิดลำโพงอีก รู้สึกว่าเสียงดีกว่า แต่ยางตรงขอบหูฟังมานดูขาดง่ายไปหน่อย ตรงขอบๆยาง(ด้านใน)ก็เหมือนกาวยังไม่แห้งแล้วเลอะฝุ่นประมาณนั้น

13. แบต ไม่รับโทรศัพท์มาก (แบบไม่ค่อยมีโทรศัพท์เข้ามา) ก็อยู่ประมาณ 3 วันได้ แต่ถ้าคุยยาวเมาส์มาราธอนก็...แป๋บเดียวหมด

14. ไม่มีเวลาบอกตอนโทรศัพท์นี่เศร้า

15. เสียงตอนเรียกเข้าดังแบบเบา(มากๆ) แล้วกระโดดข้ามไปดังเลย เหมือนข้ามคีย์อ่ะ

16. ภาพตอนโทรศัพท์เรียกเข้าใหญ่สะใจดีมาก

......อ่า....พอแล้วเนอะ เหมือนระบายมากกว่าอ่ะ............
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: .
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2008 21:39  

เป็นเครื่องรุ่นแรกสีดำ เมมที่ร้านให้มาแค่ 256 MB แต่ไปซื้อใส่เพิ่มเป็น 1 GB ราคาเครื่อง 9 พันกว่า (ซื้อตอนกำลังฮิต) เทียบกับราคาปัจจุบัน แทบอยากจะขึ้นไทม์แมชชีทมาซื้อใช้เลย ตอนนี้อยากเปลี่ยนละ ซ้ำกับคนอื่นเค้าเหลือเกิน

"ตอนนี้เหลือ 5800 บ. เเล้วครับ เเต่มันก็นานเเล้วเนอะ คนใช้เยอะครับ เห็นบ่อยเลยล่ะ"

1.เครื่องร้อนมาก คุยโทรศัพท์ประมาณ 15 นาทีก็เริ่มอุ่นๆแล้ว นี่เพิ่งวางไปคุยประมาณ ชั่วโมงนึง เครื่องร้อนมาก แทบโยน แต่เราใส่กรอบพลาสติกไว้เลยพอถือคุยไปได้

ด้านหลังเป็นสเเตนเลส ไม่ร้อนง่ายให้มันรู้ไป Cool

2.เครื่อง(โดยเฉพาะฝาหลังที่เป็นสแตนเลส)เป็นรอยง่ายไปหน่อย แต่อึด ตกบันไดไม่พัง เครื่องไม่ดับ ตกปูน ก็ยังใช้ได้อยู่ ประมาณว่าตกน้ำไม่ไหล(เนื่องจากมีน้ำหนักพอตัว) ตกไฟอาจมีระเบิด

ทนครับ ยอมรับเลย เพื่อนผมทําตกบ่อย เเค่มีริ้วรอยเท่านั้นเอง

6.ช่องเสียบหูฟัง...อานนิไม่รู้ว่าจะว่าอะไร แต่เวลาใส่กรอบแล้วเหมือนเสียบหูฟังไม่สนิท(ไม่มิด)ทุกทีเลย

ใช่ครับ กรอบก็ยังงี้เเหละ อยากอึดต้องยอม

7. เสียงเพลง ชัดใสใช้ได้

เห็นด้วยพอสมควรครับ เสียงดังฟังได้ดี

8. เครื่องมีค้างบ้างแล้ว แต่ก็แกะแบตออกแล้วเปิดใหม่ก็ใช้ได้ตามปกติ

ซอฟเเวร์เริ่มรวนบ้างตามอายุการใช้งานครับ ถ้ามีปัญหา ลอง soft reset ก่อนได้ครับ

10. ภาพหน้าจอ ชัด สวย

ไม่มีข้อบรรยายครับ คมชัดสวยจริงๆ

11. ภาพถ่าย ดูในโทรศัพท์ก็สวย แต่ลงคอมพ์ก็จะแตกต่างออกไป (ลงคอมพ์ภาพจะมืดกว่า) ถ้าเป็นภาพถ่ายตอนไม่มีแสงหรือแสงน้อยก็จะไม่ค่อยสวยเอาซะเลย แต่ถ้าถ่ายภาพตอนมีแสง ดูในโทรศัพท์ก็สวยนะ แต่ถ้าลงคอมก็ไปปรับเอานิดหน่อยก็โอเค

เป็นปกติครับ เเสงเยอะภาพสวย ลงคอมอาจจะเปลี่ยนนิดหน่อย ต้องปรับเเต่งบ้างเป็นธรรมดาครับ ถ้านําไปใช้งานจริงๆ

14. ไม่มีเวลาบอกตอนโทรศัพท์นี่เศร้า - เป็นปกติของ S40 ครับ เซตไม่ได้
ฟางฟ้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2008 22:00  

soft reset คือไรอ่ะคะ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2008 22:07  

ฟางฟ้า ผู้เขียน:
soft reset คือไรอ่ะคะ

คือ ตั้งค่าโรงงานครับ จะย้อนกลับไปเเบบเหมือนที่ซื้อมาใหม่ๆ เลย เเต่ข้อมูลอื่นๆ เช่น เพลง รูป หนัง ไม่หายครับ
pong_special
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2008 17:18  

FW ล่าสุดอยู่ที่ 6.02 แล้วนะครับ

จึงเรียนมาให้ทราบโดยทั่วกัน
Ten_Ten
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2008 21:13  

เวอร์ชัน 6.01 รึเปล่าครับ

เพิ่งอัพเมื่อวาน แต่ไม่รู้ว่ามีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง
มือใหม่โนเกีย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2008 00:27  

ผมซื้อสีดำไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ ตัวเครื่องดูสวยดี ถูกใจมาก
แต่เวลาเล่นบลูทูธ ข้อมูลมันจะถูกส่งลงที่เครื่องใช่ไหมครับ เวลาจะส่งไฟล์ที่มีขนาดใหญ่กว่าความจำของเครื่องมันก็จะรับไม่ได้ เราจะตั้งค่าให้มันส่งมาเซฟลงในเมมได้ไหมครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2008 01:04  

มือใหม่โนเกีย ผู้เขียน:
ผมซื้อสีดำไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ ตัวเครื่องดูสวยดี ถูกใจมาก
แต่เวลาเล่นบลูทูธ ข้อมูลมันจะถูกส่งลงที่เครื่องใช่ไหมครับ เวลาจะส่งไฟล์ที่มีขนาดใหญ่กว่าความจำของเครื่องมันก็จะรับไม่ได้ เราจะตั้งค่าให้มันส่งมาเซฟลงในเมมได้ไหมครับ

ได้ครับ ตั้งค่าที่บลูทูธเลยครับ
มือใหม่โนเกีย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2008 10:11  

ตั้งค่ายังไงหรอครับ ทำไม่เป็น ช่วยบอกหน่อยนะครับ
apinan142
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2008 12:30  

ซื้อมาแล้ว เครื่อง บรอน 6250 ที่ Dtac Shop
FW เป็น 6.01

เสียงดังดี เพาะด้วย
- กล้องเวลาถ่ายเเสงน้อย วัตถุสีดำจะออกเขียว แม้จะเปิดไฟในห้องก็เป็น แต่ถ้าเลือกโหมดถ่ายกลางคืนจะหายทันที ถ่ายกลางแจ้งภาพสวย
- จากการใช้มา 24 ชม.(ชาร์จแบตเต็มครั้งแรก) ฟังเพลงออกลำโพง เสียงระดับ 7 ฟังอยู 4 ชัวโมงกว่า ถ่ายรูป 10 กว่ารูป วีดีโอ 5 นาที กดโทรสับเล่น 3 ชม. โทร 15 นาที แบตเหลือเกือบครึ่ง

นาฬิกาเวลาพักหน้าจอตัวเล็ก ไม่สมกะจอเลย
เวลา ล้อกปุ่มกดแล้วแต่ไฟหน้าจอจะยังไม่ดับในทันที แค่ลดแสง จะปิดไฟสนิดเมื่อผ่านไป 1 นาที *ผมตั้ง ล็อกปุ่ม 10 วิ เวลาพักจอ 5 วิ รวมทั้งหมดเป็น 1.15 นาที กว่าจะดับ

นอกนั้นก็โอเคนะ
apinan142
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2008 12:32  

ตั้งค่ายังไงหรอครับ ทำไม่เป็น ช่วยบอกหน่อยนะครับ

เลือกที่จะวางข้อมูลจากในคอมเลยครับ โทสับไม่ต้องปรับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2008 21:02  

apinan142 ผู้เขียน:

เลือกที่จะวางข้อมูลจากในคอมเลยครับ โทสับไม่ต้องปรับ

คือตั้งค่าแบบว่าเวลามีคนส่งบลูทูธให้มันเซฟลงในเมมโมรี่เลยอ่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 May 2008 15:54  

มี Web โหลด FREE!!! Themes+Games+Screensavers+Software มาฝากคับ

http://www.mobileheart.com/cell-phone-reviews/nokia-1/nokia-6300-1129.aspx

ผมโหลดมาแล้วลงไม่เป็นนะคับ ใครก็ได้สอนที ขอบคุณล่วงหน้าคับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 May 2008 21:06  

มี Web โหลด FREE!!! Themes+Games+Screensavers+Software มาฝากคับ

http://www.mobileheart.com/cell-phone-reviews/nokia-1/nokia-6300-1129.aspx

ผมโหลดมาแล้วลงไม่เป็นนะคับ ใครก็ได้สอนที ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ธีม หรือ โปรเเกรมครับ

ธีม - จะได้เป็นไฟล์ .nth ลงผ่าน pc suite ครับ เเล้วมันจะอยู่ในเครื่อง ทีนี้เข้าไปเลือกลักษณะ ก้เลือกธีมที่เอาลงครับ

โปรเเกรม - จะได้เป็นไฟล์ .jar ลงเหมือนกันครับ ดับเบิ้ลคลิกเลย เมื่อโทรสับต่อในโหมด pc suite เเล้ว เเล้วมันจะลงให้อัตโนมัติครับ
6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2008 02:42  

ไม่ทราบว่า ตอนนี้ยังมีของขายอยู่หรือเปล่าครับ แล้วประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ พอดีอยู่แถว ลาดพร้าวอ่ะครับ ช่วยแนะนำที
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 May 2008 11:24  

6300 ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่า ตอนนี้ยังมีของขายอยู่หรือเปล่าครับ แล้วประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ พอดีอยู่แถว ลาดพร้าวอ่ะครับ ช่วยแนะนำที

มีอยู่ครับ

เเถวลาดพร้าวสามารถซื้อได้หลายที่ครับ ที่บิ๊กซี เดอะมอลล์ โลตัส เซนทรัล หาง่ายครับ

ราคาไม่ควรเกิน 6200 บ. นะครับ ส่วนการดูเครื่องก็ตามคําภีร์เลยครับ

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=230441
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: Ubonratchatani
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 May 2008 23:17  

ถูกกกลงเยอะมากๆเลย

แง่มมมๆๆๆ ถ้ามีเงินก้จาซื้อนะ 55+
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2008 16:10  

พึ่งได้มาเหมือนกัน แต่ มีปัญหาตรงที่เวลาปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ต้องตั้งค่าเวลาและวันที่ ทุกครั่งที่ ปิดแหละเปิดใหม่นะคับ ไม่ทราบแก้ยังไงอะคับ อันนี้เบื่อมากเพราะ ต้องปิดมือถือเวลากลางคืนนะครับ - -*
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2008 00:09  

6300 ใช้สาย USB ต่อคอมเล่นเน็ตไดปรกติ แต่เวลาเสียบสายชาร์ตแบตไปด้วย จะรวนทันที ต่อเน็ตก็ไม่ได้ ทำไงดี
6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2008 04:16  

ผมไปซื้อมาแล้ว ราคา 6200 แต่เป็นตัวสีดำ เมม 512 ครับ
tangzlol
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2008 13:36  

ใช้มา เกือบ 1 ปี
ตอนนี้เจอปัญหา
เครื่องดับครับ
คุยๆ ดับ ชสจแบตตอนคุยก็ดับ
ดับแล้วต้องรอสักพัก ถึงจะเปิดติด
ไม่รุ้ว่าเป็นที่แบตหรือเครื่อง
แต่ผมคุยมาราธอนนะครับ
ตั้งกะซื้อมา ชาจทั้งคืน ทุกคืน (ย้ำว่าทุกคืนจริงๆ)
เกือบปี ใช้เวลาโทรทั้งหมดไป 2158 ชม. 53 นาทีแล้วอะครับ
Confused
thawatchai.sh
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 May 2008 19:32  

tangzlol ผู้เขียน:
ดับแล้วต้องรอสักพัก ถึงจะเปิดติด
ไม่รุ้ว่าเป็นที่แบตหรือเครื่อง
ตั้งกะซื้อมา ชาจทั้งคืน ทุกคืน (ย้ำว่าทุกคืนจริงๆ)
เกือบปี ใช้เวลาโทรทั้งหมดไป 2158 ชม. 53 นาทีแล้วอะครับ
Confused

ตอบ..ให้ลองอัพซอฟแวร์ใหม่ดูหรือไม่ก็ฟอร์แมตเมมอาจติดไวรัสถ้าไม่หายก็เปลี่ยนแบตแต่ถ้าไม่ดีขึ้น..ขายทิ้ง*-*
snowdrift
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2008 02:37  

เพิ่งซื้อมาอ่ะค่ะ สีดำ 5990 บาทที่โลตัส

สาย USB : เราใช้อันเดียวกันกับ Mp4 ของเราเลย ซื้อมาร้อยกว่าบาทเอง

ข้อดี
- เสียงดี ยิ่งหูฟังยิ่งเยี่ยมไปเลย
- ใช้งานง่าย
- ถ่ายรูปสวยจริงๆ ~ แสงพอนะ

- ราคาถูกนะ ถ้าเทียบกับคุณสมบัติ (สำหรับเราแค่นี้พอแล้ว เราไม่ได้ใช้อะไรมากมาย)
- อืมมมม เยอะๆๆๆ รุ่นนี้ดีนะ

ข้อเสีย
- ช่องเสียบสาย USB เปิด/ปิดยากมากอ่ะ กลัวหักมากๆเลย น่าจะเป็นยางอ่ะ
เราใช้เล็บเปิดจากข้างไปบนลงมา เปิดยากอยู่ดี (เครื่องพี่เราสีขาวก็เป็น) บางครั้งต้องเปิดฝาหลังแล้วเปิดช่องเลยอ่ะ
- สีดำเครื่องเรา เทียบกับของพี่ที่ใช้สีขาว หน้าจอเราออกสีชมพูนิดๆอ่ะ
- กล้อง ถ้าแสงไม่พอมันจะเป็นจุดๆเส้นๆ (อันนี้เราแนะนำให้ใช้โหมดขาวดำไปเลย Art ดีด้วย)

อืมมมม ... ใช้ไปเรื่อยๆ รักษาดีๆ เอิ๊กๆๆๆ จะได้อยู่กันนาน
wichotland
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 11:35  

อยากรู้ครับ ว่า 6300 ไม่รองรับไฟล์วีดีโอ MP4 เหรอครับ ผมเอาเข้าเครื่องแล้วเปิดไม่ขึ้นครับ เห็นในหน้า ข้อมูล บอกรองรับไฟล์ MP4 ด้วย
apinan142
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 14:12  

thawatchai.sh ผู้เขียน:
Confused

ตอบ..ให้ลองอัพซอฟแวร์ใหม่ดูหรือไม่ก็ฟอร์แมตเมมอาจติดไวรัสถ้าไม่หายก็เปลี่ยนแบตแต่ถ้าไม่ดีขึ้น..ขายทิ้ง*-*

เป็นเหมือนกัน อยู่ดีๆ เครื่องก็ดับเฉยเลย (ไม่รู้ดับได้ไง ไม่เคยดับต่อหน้า)
ถ้าจะเปิดอีกที ต้องถอดแบตออกก่อน
ใครที่เปนเหมือนกัน แก้ไง
พึ่งซื้อนะ โทรแค่ 26.19 ชม. เอง
apinan142
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 14:14  

พึ่งได้มาเหมือนกัน แต่ มีปัญหาตรงที่เวลาปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ต้องตั้งค่าเวลาและวันที่ ทุกครั่งที่ ปิดแหละเปิดใหม่นะคับ ไม่ทราบแก้ยังไงอะคับ อันนี้เบื่อมากเพราะ ต้องปิดมือถือเวลากลางคืนนะครับ - -*

ตั้งใหม่อยู่เหรอ ของผมไม่ได้ตั้งใหม่นะ
Ten_Ten
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 15:39  

apinan142 ผู้เขียน:

ตั้งใหม่อยู่เหรอ ของผมไม่ได้ตั้งใหม่นะ

เครื่องเก่าของผม 6610 ก็เคยเป็น พอใช้ไปประมาณ 1 ปีก็เป็น ถามเพื่อนที่รู้
เค้าบอกว่าเป็นเพราะแบตเตอรี่ในตัวเครื่อง (คล้าย ๆ แบตของนาฬิกา) มันหมด ต้องไปให้ศูนย์ชาร์จให้ใหม่
๏maple๏
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : - -*
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 20:11  

อยากรู้ครับ ว่า 6300 ไม่รองรับไฟล์วีดีโอ MP4 เหรอครับ ผมเอาเข้าเครื่องแล้วเปิดไม่ขึ้นครับ เห็นในหน้า ข้อมูล บอกรองรับไฟล์ MP4 ด้วย

นั่นสิอยากรู้เหมือนกาน
MAX55555
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2008 11:59  

สายชาตเสียทำงัยดีคับ

สายมันขาดในอะคับ ชาตติดๆดับๆ ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆหน่อยคับ ขอบคุณคับ

(ซื้อใหม่ราคาเท่าไหร่อะคับ มือ1 หรือ มือ2 ดี แล้วถ้าเปลี่ยนสายอย่างเดียวได้ไหม)
bc512
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : nokia 6300
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2008 12:32  

ใช้6300มาปีกว่ามีอาการเดียวกัน ผมลองเรียกคืนค่าดั้งเดิมให้ใส่รหัสโทรศัพท์ 12345 ตอนนี้ใช้ได้ปกติแล้วครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 17:06  

MAX55555 ผู้เขียน:
สายชาตเสียทำงัยดีคับ

สายมันขาดในอะคับ ชาตติดๆดับๆ ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆหน่อยคับ ขอบคุณคับ

(ซื้อใหม่ราคาเท่าไหร่อะคับ มือ1 หรือ มือ2 ดี แล้วถ้าเปลี่ยนสายอย่างเดียวได้ไหม)

ถ้ายังอยู่ในประกันเปลี่ยนฟรีครับที่โนเกียแคร์เซ็นทรัลปิ่นเกล้าชั้น4
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 17:19  

paek_za ผู้เขียน:
ถอยมาแว้ว อาทิตย์ที่แล้ว ก็ใช้ๆดูละ มีข้อเสียต่างๆมาบอก(ข้อดีก็มีนะ แต่ไม่ขอพูดถึงเพราะถ้ามันไม่มีไรดีคงจะไม่ซื้ออะนะ - - )

1. แบตเลยครับ แบตน้อยมาก ลองไปส่องดูนะครับว่ากี่ mah แล้วจะกรี๊ด

2. เสียงริงโทนครับ ตั้งไว้ดังต่อเนื่อง 6300 นี่เล่นดังเบาๆซักครู่แล้วค่อยดังจริง ตามที่เราตั้งเสียงไว้

3. เรือนสแตนเลสทนทานดีครับ แต่ มันจะร้อนหูขึ้นเรื่อยๆ เมื่อคุยซัก 30 นาที+ ไม่เหมาะสำหรับขาเมาส์แบบไม่ใช้สมอลทอร์คนะ ผมว่า

4. กล้องครับ 2 mp ก็จริง แต่ ถ้าถ่ายในที่มืดเมื่อไรล่ะก็ เงาดำๆที่เห็นก็จะเป็นสีเขียวทันที ไม่เว้นแม้แต่ผมตัวเอง(โอ้ พระเจ้า !!!)

5. ระบบเสียงก็ ok นะครับ ตามสไตล์โนเกีย แต่ผมว่าถ้าอยากเล่นโนเกียและชอบเสียงเพลง ผมแนะนำว่าเก็บตังค์อีกนิด ซื้อพวก express music ดีกว่านะครับ คุ้มกว่าแน่นอน

โดยสรุป โนเกียก็ดีนะครับแบบกลางๆ ทางสายตรง ราคาแค่นี้กับสเปกนี้ก็สมกันแหละครับ แบรนด์เขาดังมานาน

ป.ล. สาวก nokia ไม่ต้องรุมประนามผมนะครับ เพราะเป็นแค่ความเห็นคนเก็บตังค์ซื้อเองคร้าบผม ^^

เสนอแนะครับ
1.มีโทรศัพท์หลายรุ่นที่แบต 860แอมเท่า6300 ก็ไม่เห็นจะหมดเร็วอยู่ที่การใช้งานแต่ละบุคคล คุยมาก คุยน้อย ฟังเพลงทั้งวัน กดทั้งวันก็หมดเร็ว แล้วตอนซื้อเครื่องมาชาร์จถูกวิธีหรือเปล่า ไม่ควรชาร์จเกิน 18 ชม.และไม่น้อยกว่า 10 ชม. ใช้งาน 2-3 ครั้งแรกแบตหมดเร็ว ครั้งต่อไปชาร์จได้ตามปกติ(1 ชม 15 นาที)กับที่ชาร์จ(ac-3u)ไม่ควรปิดเครื่องชาร์จชาร์จ รุ่นนี้เป็น ลิเทียมไอออน
2.เสียงริงโทนจะดังสมำเสมอตั้งแต่ 1-4 แต่ระดับ5 จะเบาก่อนสัก5วินาทีแล้วค่อยดังถูกแล้วเป็นที่ซอฟแวร์และรุ่นอื่นๆก็เป็นอย่างนี้เหมือนกันเช่น 6233-5310
3.เรื่องร้อนไม่เถียงเพราะตัวเครื่องเป็นโลหะย่อมนำความร้อนได้ดีกว่า
4.ความละเอียดกล้องไม่สำคัญหรอกไม่ว่าจะถ่ายในที่แบบไหน มันอยู่ที่เทคนิคการถ่ายตังหาก แค่คุณปรับโหมดกล้องให้เหมาะสมกับเวลาที่ถ่าย เช่น โหมดกลางคืน แสงนีออน แดดจ้า ชื่อก็บอกอยู่แล้วปรับให้ถูกด้วย แล้วอย่าถ่ายย้อนแสง มือนิ่งๆ
5.ถ้าไม่ถูกใจแนะนำให้เปลี่ยนใหม่ก่อนราคาตก*-*
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2008 17:23  

ถอยมาแว้ว อาทิตย์ที่แล้ว ก็ใช้ๆดูละ มีข้อเสียต่างๆมาบอก(ข้อดีก็มีนะ แต่ไม่ขอพูดถึงเพราะถ้ามันไม่มีไรดีคงจะไม่ซื้ออะนะ - - )

1. แบตเลยครับ แบตน้อยมาก ลองไปส่องดูนะครับว่ากี่ mah แล้วจะกรี๊ด

2. เสียงริงโทนครับ ตั้งไว้ดังต่อเนื่อง 6300 นี่เล่นดังเบาๆซักครู่แล้วค่อยดังจริง ตามที่เราตั้งเสียงไว้

3. เรือนสแตนเลสทนทานดีครับ แต่ มันจะร้อนหูขึ้นเรื่อยๆ เมื่อคุยซัก 30 นาที+ ไม่เหมาะสำหรับขาเมาส์แบบไม่ใช้สมอลทอร์คนะ ผมว่า

4. กล้องครับ 2 mp ก็จริง แต่ ถ้าถ่ายในที่มืดเมื่อไรล่ะก็ เงาดำๆที่เห็นก็จะเป็นสีเขียวทันที ไม่เว้นแม้แต่ผมตัวเอง(โอ้ พระเจ้า !!!)

5. ระบบเสียงก็ ok นะครับ ตามสไตล์โนเกีย แต่ผมว่าถ้าอยากเล่นโนเกียและชอบเสียงเพลง ผมแนะนำว่าเก็บตังค์อีกนิด ซื้อพวก express music ดีกว่านะครับ คุ้มกว่าแน่นอน

โดยสรุป โนเกียก็ดีนะครับแบบกลางๆ ทางสายตรง ราคาแค่นี้กับสเปกนี้ก็สมกันแหละครับ แบรนด์เขาดังมานาน

ป.ล. สาวก nokia ไม่ต้องรุมประนามผมนะครับ เพราะเป็นแค่ความเห็นคนเก็บตังค์ซื้อเองคร้าบผม ^^

เสนอแนะครับ
1.มีโทรศัพท์หลายรุ่นที่แบต 860แอมเท่า6300 ก็ไม่เห็นจะหมดเร็วอยู่ที่การใช้งานแต่ละบุคคล คุยมาก คุยน้อย ฟังเพลงทั้งวัน กดทั้งวันก็หมดเร็ว แล้วตอนซื้อเครื่องมาชาร์จถูกวิธีหรือเปล่า ไม่ควรชาร์จเกิน 18 ชม.และไม่น้อยกว่า 10 ชม. ใช้งาน 2-3 ครั้งแรกแบตหมดเร็ว ครั้งต่อไปชาร์จได้ตามปกติ(1 ชม 15 นาที)กับที่ชาร์จ(ac-3u)ไม่ควรปิดเครื่องชาร์จชาร์จ รุ่นนี้เป็น ลิเทียมไอออน
2.เสียงริงโทนจะดังสมำเสมอตั้งแต่ 1-4 แต่ระดับ5 จะเบาก่อนสัก5วินาทีแล้วค่อยดังถูกแล้วเป็นที่ซอฟแวร์และรุ่นอื่นๆก็เป็นอย่างนี้เหมือนกันเช่น 6233-5310
3.เรื่องร้อนไม่เถียงเพราะตัวเครื่องเป็นโลหะย่อมนำความร้อนได้ดีกว่า
4.ความละเอียดกล้องไม่สำคัญหรอกไม่ว่าจะถ่ายในที่แบบไหน มันอยู่ที่เทคนิคการถ่ายตังหาก แค่คุณปรับโหมดกล้องให้เหมาะสมกับเวลาที่ถ่าย เช่น โหมดกลางคืน แสงนีออน แดดจ้า ชื่อก็บอกอยู่แล้วปรับให้ถูกด้วย แล้วอย่าถ่ายย้อนแสง มือนิ่งๆ
5.ถ้าไม่ถูกใจแนะนำให้เปลี่ยนใหม่ก่อนราคาตก*-*
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 19:22  

wichotland ผู้เขียน:

จริงๆแล้วมันไม่รองรับบางไฟล์มากกว่านะจ๊ะ

ของเราก็เคยเป็นอ่ะ บางไฟล์ดูไม่ได้ แต่บางไฟล์ดูได้

แต่ภาพไม่ค่อยเวิร์คนะ ยิ่งไฟล์ใหญ่ๆนี้ เวลาจะสั่งการไรนี่ช้าเป็นเต่า

ก็นะ ตัวนี้ไม่ใช่ซิมเบี้ยนนี่นา เราว่าถ้าจะเล่นพวกวิดีโอเป็นหลัก

แนะนำรุ่นอื่นดีกว่านะ ส่วนรุ่นนี้เราว่ามีดีที่สวย กระทัดรัดดี

ใช้งานง่าย ฟังชั่นพื้นฐานครบ แม้จะไม่สุดยอดเท่ารุ่นใหม่ๆในปัจจุบัน

แต่เราก็แฮปปี้กะรุ่นนี้มากๆเลยนะ ถ้ามีตังซื้อเครื่องใหม่ เครื่องนี้ก็จะไม่ขายอ่ะ

ชอบ เก็บไว้เป็นเครื่องที่สองดีกว่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jul 2008 19:25  

อ้อ ลืมบอกไปว่าเราใช้เครื่องนี้ตั้งแต่เดือนมีนาปีที่แล้ว

ช่วงแย่งกันจอง ตอนของหมดอ่ะแหละ ปัจจุบัน

เรายังไม่เคยนำเจ้าตัวนี้เข้าร้านซ่อมเลยซักครั้งนะ

แถมตัวหัวกระโหลกสีดำก็ไม่ได้ถลอกมากมายอะไร

ปล.แล้วจะบอกเขาทำเพื่อ? อิอิ

ไว้จะพยายามเข้ามาบ่อยๆ เผื่อมีคนสงสัยเกี่ยวกับรุ่นนี้
Nook-Nicky
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 19:33  

ตอนนี้กะลังลังเลใจอยู่ว่า

จะซื้อ 6300 ฺBlack หรือว่า 6500 Classic ดีอ่าาา .... -_-"
แล้วตอนนี้ราคาเหลือเท่าไหร่แล้วคะเนี่ยย

รบกวนช่วยตอบกันหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 08:26  

Nook-Nicky ผู้เขียน:

จะซื้อ 6300 ฺBlack หรือว่า 6500 Classic ดีอ่าาา .... -_-"
แล้วตอนนี้ราคาเหลือเท่าไหร่แล้วคะเนี่ยย

ขอบคุณค่ะ

เรื่องราคานี่แล้วแต่สถานที่นะ บางที่ซื้อได้ถูก

6300 น่าจะราวๆ 6100 บาท
6500 classic น่าจะราวๆ 8900 บาท
อาจจะมีถูกกว่านี้ก็ได้นะ แต่ยังไง 6500
ก็น่าจะแพงกว่าราวๆ 3000 ล่ะมั้ง

ข้อแตกต่างทางภายนอกก็คือ

1.6500 เหมือนจะมีพอร์ตเชื่อมต่ออันเดียว
ทั้งที่ชาร์ต สายดาต้า ชุดหูฟัง แต่ 6300 มีอย่างละรู

2.6500 ไม่มีปุ่มลด/เพิ่มระดับเสียงด้านข้าง
ถ้าไม่ได้ใส่ใจกะจุดนี้มากก็ผ่านเลย ซึ่ง 6300 เขามี
ก็อาจจะเนื่องมาจากตัวเครื่องที่ใหญ่กว่าอะแหละ

3.6500 ไม่สามารถเพิ่มเมมได้เหมือน 6300 แต่ถ้าคิดว่า
เมม 1G เหลือกินเหลือใช้แล้ว อันนี้ผ่าน

4.6500 มีขนาดบางกว่าเจ้า 6300 อันนี้แล้วแต่ความชอบ
ชอบบางจิ๊ดๆก็เอา 6500 ไปเลย

5.6500 รองรับ WCDMA ซึ่ง 6300 ไม่รองรับ เหอๆ
(รองรับแต่ก็ไม่มีกล้องด้านหน้าอยู่ดีแหละ)

6.6500 มีแฟลชด้วย ซึ่ง 6300 ไม่มี

ส่วนอื่นๆนั้นก็จะคล้ายๆกัน ไม่ว่าจะจอหรือคุณสมบัติอื่นๆ

โดยส่วนตัวแล้วคิดว่า ถ้าจะเอา 6500 classic จริงๆแล้ว
สู้เพิ่มเงินอีก 1000 เอา 6500 slide ดีกว่า คุณสมบัติดีกว่ามากๆ
หลายด้านเลยแหละ แต่มันก็ต้องแลกมากับความอ้วนแหละเนอะ
แต่ถ้าเอาพอดีใช้ ตอบสนองต่อฟังชั่นพื้นฐาน 6300 ก็โอเคนะ
เพราะว่าราคามันก็ไม่แพงมากอะไร
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 08:38  

thawatchai.sh ผู้เขียน:

เสนอแนะครับ

ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบ !!!
ขอเสริมๆ
ข้อ 1 อย่างที่คุณรีบนบอก แค่ตัวเลขแบต เห็นตอนเปิดตัวใครก็บ่นๆ ว่าแบตน้อย
คุยแปปเดียวจะหมด เราอ่ะโทรบ้าง ฟังเพลงบ้าง ถ่ายรูปเล่นบ้าง อยู่ได้ตั้ง 2 วันกว่าๆ
แล้วรุ่นใหญ่ยี่ห้ออื่นๆมาแบตน้อยแค่เนี๊ย ไม่เห็นมีใครว่าอะไรเลย

ข้อ 4 นะ ถ่ายในที่มืดอ่ะ ยี่ห้อไหน รุ่นไหนก็เป็นหรอก เอารุ่นที่มีแฟลชมาเลยก็เป็น

ข้อ 5 บางรุ่น express music ก็เสียงไม่ค่อยแจ่มเท่าไรก็มี คือจะว่าไงดี ไม่ได้หูเทพนะ
แต่บางรุ่นมันไม่ได้เสียงดีกว่ากันเท่าไรเลย เราอ่ะติดภาพกันเฉยๆ ว่า express music จะ
ต้องดี เพลงจะต้องเพราะ เหมือนกับติดภาพ cyber shot จะต้องถ่ายภาพสวยกว่ารุ่นอื่น
ซึ่งอันนี้เราว่ามันไม่ใช่นะ บางรุ่นคุณภาพมันใกล้เคียงกัน แต่บางรุ่นก็ยอมรับว่าดีกว่าจริงๆ
แต่เขาติดตราพวกนั้นไว้เพราะเน้นซอฟแวร์ที่ใช้คู่กันตะหาก มันจะช่วยส่งเสริมกันอ่ะ
ว่าไปไกล โดยส่วนตัวคิดว่ารุ่นนี้เสียงไม่ได้เห่ยอย่างบอกอ่ะ ใส่หูฟังดู ลำโพงแยกซ้าย
ขวาชัดเจนดี เสียงก็ไม่ได้เบสมาก ใสๆ เพราะๆ ถ้าเปิดทางลำโพงออกมา ก็เป็นเหมือน
กับหลายรุ่นที่มีลำโพงเดียว แต่รุ่นนี้แตกหน่อยๆเมื่อเปิดดังสุด ขอร้องเถอะอย่าโจมตีกันมาก
เราว่ารุ่นนี้ก็โอเคสุดๆแล้วนะกับราคาเท่านี้อ่ะ ทั้งวัสดุ ทั้งฟังชั่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 16:29  

Nook-Nicky ผู้เขียน:

ขอบคุณค่ะ

เรื่องราคานี่แล้วแต่สถานที่นะ บางที่ซื้อได้ถูก

6300 น่าจะราวๆ 6100 บาท
6500 classic น่าจะราวๆ 8900 บาท
อาจจะมีถูกกว่านี้ก็ได้นะ แต่ยังไง 6500
ก็น่าจะแพงกว่าราวๆ 3000 ล่ะมั้ง

ข้อแตกต่างทางภายนอกก็คือ

1.6500 เหมือนจะมีพอร์ตเชื่อมต่ออันเดียว
ทั้งที่ชาร์ต สายดาต้า ชุดหูฟัง แต่ 6300 มีอย่างละรู

2.6500 ไม่มีปุ่มลด/เพิ่มระดับเสียงด้านข้าง
ถ้าไม่ได้ใส่ใจกะจุดนี้มากก็ผ่านเลย ซึ่ง 6300 เขามี
ก็อาจจะเนื่องมาจากตัวเครื่องที่ใหญ่กว่าอะแหละ

3.6500 ไม่สามารถเพิ่มเมมได้เหมือน 6300 แต่ถ้าคิดว่า
เมม 1G เหลือกินเหลือใช้แล้ว อันนี้ผ่าน

4.6500 มีขนาดบางกว่าเจ้า 6300 อันนี้แล้วแต่ความชอบ
ชอบบางจิ๊ดๆก็เอา 6500 ไปเลย

5.6500 รองรับ WCDMA ซึ่ง 6300 ไม่รองรับ เหอๆ
(รองรับแต่ก็ไม่มีกล้องด้านหน้าอยู่ดีแหละ)

6.6500 มีแฟลชด้วย ซึ่ง 6300 ไม่มี

ส่วนอื่นๆนั้นก็จะคล้ายๆกัน ไม่ว่าจะจอหรือคุณสมบัติอื่นๆ

โดยส่วนตัวแล้วคิดว่า ถ้าจะเอา 6500 classic จริงๆแล้ว
สู้เพิ่มเงินอีก 1000 เอา 6500 slide ดีกว่า คุณสมบัติดีกว่ามากๆ
หลายด้านเลยแหละ แต่มันก็ต้องแลกมากับความอ้วนแหละเนอะ
แต่ถ้าเอาพอดีใช้ ตอบสนองต่อฟังชั่นพื้นฐาน 6300 ก็โอเคนะ
เพราะว่าราคามันก็ไม่แพงมากอะไร

ขอบคุณมากนะคะ แต่อยากถามว่า " 6500 ไม่มีปุ่มลด/เพิ่มระดับเสียงด้านข้าง
ก็อาจจะเนื่องมาจากตัวเครื่องที่ใหญ่กว่าอะแหละ "

คือ เวลาสนทนาเนี่ย เสียงมันค่อยหรือเปล่าคะ ทั้งสองรุ่นนี้เลยอ่าค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 20:57  

ขอบคุณมากนะคะ แต่อยากถามว่า " 6500 ไม่มีปุ่มลด/เพิ่มระดับเสียงด้านข้าง
ก็อาจจะเนื่องมาจากตัวเครื่องที่ใหญ่กว่าอะแหละ "

คือ เวลาสนทนาเนี่ย เสียงมันค่อยหรือเปล่าคะ ทั้งสองรุ่นนี้เลยอ่าค่ะ

ไม่นะ คือปุ่มเขาเอาไว้เผื่อเราอยากปรับลด - เพิ่มเสียงได้ง่ายอ่ะ
อย่างเวลาฟังเพลงผ่านหูฟังเนี่ย ถ้าเปิดเต็มนี่มันดังไปอ่ะ
แต่ถ้าใช้สายผ่านหูฟัง ถ้าเราปรับไม่สุดก็จะได้ยินเสียงตรงข้ามไม่ดังเท่าไร
คือปุ่มเพิ่ม - ลดเสียงด้านข้างของ 6300 นั้น นอกจากจะเอาไว้ปรับเสียงแล้ว
ในเมนูถ่ายภาพ ยังใช้ซูมเข้า - ออกได้อีกด้วย ทำให้การใช้งานสะดวกขึ้นนิดหน่อย

แต่ธรรมดาเวลาใช้สาย 6300 ก็ดังชัดเจนดีนะ ไม่ได้เบาไป ส่วน 6500 นี่ไม่รู้อ่ะ
เคยได้จับเล่นของคนอื่น แต่ไม่ได้ยืมเขามาโทรดูอ่ะ แต่คิดว่าไม่น่าจะเบานะ
แต่ไม่แน่ใจอ่ะนะ ลองไปถามที่บอร์ด 6500 classic ดูละกันนะจ๊ะ
Nook-Nicky
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 00:02  

ไม่นะ คือปุ่มเขาเอาไว้เผื่อเราอยากปรับลด - เพิ่มเสียงได้ง่ายอ่ะ
อย่างเวลาฟังเพลงผ่านหูฟังเนี่ย ถ้าเปิดเต็มนี่มันดังไปอ่ะ
แต่ถ้าใช้สายผ่านหูฟัง ถ้าเราปรับไม่สุดก็จะได้ยินเสียงตรงข้ามไม่ดังเท่าไร
คือปุ่มเพิ่ม - ลดเสียงด้านข้างของ 6300 นั้น นอกจากจะเอาไว้ปรับเสียงแล้ว
ในเมนูถ่ายภาพ ยังใช้ซูมเข้า - ออกได้อีกด้วย ทำให้การใช้งานสะดวกขึ้นนิดหน่อย

แต่ธรรมดาเวลาใช้สาย 6300 ก็ดังชัดเจนดีนะ ไม่ได้เบาไป ส่วน 6500 นี่ไม่รู้อ่ะ
เคยได้จับเล่นของคนอื่น แต่ไม่ได้ยืมเขามาโทรดูอ่ะ แต่คิดว่าไม่น่าจะเบานะ
แต่ไม่แน่ใจอ่ะนะ ลองไปถามที่บอร์ด 6500 classic ดูละกันนะจ๊ะ

Thank you mak naka Smile
topijmcz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Nokia 6300 กับที่ชาร์จ ac-3u และ ac4 และถามเรื่อง battery li-ion
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 13:07  

N6300
1.battery li-ion ก็คือ ลิเทียมไออนใช่ไหมครับ
2.ชาร์จพร่ำเพรื่อได้ไหมครับ
3.เล่นเกม ฟังเพลงตอนชาร์จได้ไหมครับ
4.สามารถชาร์จกับสายชาร์จ ac4 แบบพวก n81 n95 ได้ไหมครับ
5.จากข้อ4 จะส่งผลเสียไหมครับ
6.ถ้าเอาแบตอื่นที่ mAh ไม่เท่ากับอันเดิมมาใส่6300 จะได้ไหมครับ
7.สายชาร์จ ac-3u กับ ac4 ของแท้ราคาเท่าไรครับ
8.สายชาร์จพังครับ คิดว่าสายขาดใน
ถ้า sticker ที่ติดมากับเครื่องชาร์จเป็น 01/2008 ผมสามารถเคลมเอาเครื่องใหม่(เครื่องชาร์จ)ได้ไหมครับ
9.ส่งร้านที่ซื้อ(แถวบ้าน) หรือเข้าโนเกียแคร์ครับ
10.แบตเตอรี 6300 แท้เท่าไรครับ
11.ถ้าเอา batt. ยี่ห้ออื่น 199 บาทมาใส่จะเป็นยังไงครับ
ขอบคุณครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Nokia 6300 กับที่ชาร์จ ac-3u และ ac4 และถามเรื่อง battery li-
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2008 13:45  

topijmcz ผู้เขียน:
N6300
1.battery li-ion ก็คือ ลิเทียมไออนใช่ไหมครับ
2.ชาร์จพร่ำเพรื่อได้ไหมครับ
3.เล่นเกม ฟังเพลงตอนชาร์จได้ไหมครับ
4.สามารถชาร์จกับสายชาร์จ ac4 แบบพวก n81 n95 ได้ไหมครับ
5.จากข้อ4 จะส่งผลเสียไหมครับ
6.ถ้าเอาแบตอื่นที่ mAh ไม่เท่ากับอันเดิมมาใส่6300 จะได้ไหมครับ
7.สายชาร์จ ac-3u กับ ac4 ของแท้ราคาเท่าไรครับ
8.สายชาร์จพังครับ คิดว่าสายขาดใน
ถ้า sticker ที่ติดมากับเครื่องชาร์จเป็น 01/2008 ผมสามารถเคลมเอาเครื่องใหม่(เครื่องชาร์จ)ได้ไหมครับ
9.ส่งร้านที่ซื้อ(แถวบ้าน) หรือเข้าโนเกียแคร์ครับ
10.แบตเตอรี 6300 แท้เท่าไรครับ
11.ถ้าเอา batt. ยี่ห้ออื่น 199 บาทมาใส่จะเป็นยังไงครับ
ขอบคุณครับ

ทีละข้อ - -''

1. ใช่ครับ
2. ชาร์ตเมื่อไรก้ได้ครับ เเต่อย่าปล่อยให้มันหมด (เเบบเครื่องดับไปเลย) ละกัน
3. ไม่มีปัญหา เเต่เครื่องจะุร้อนๆ เพราะฝาสเเตนเลสน่ะเเหละ
4. ไม่รู้ว่าใช้ได้หรือไม่ เเต่ไม่ควรใช้ครับ ให้ใช้เฉพาะรุ่นนั้นๆ ดีกว่า ซึ่งมีเเถมมาให้ในชุดขายอยู่เเล้ว

5. กําลังไฟที่เข้าไปไม่เหมาะสมกับเเบต-เครื่อง มีผลเสียทางอ้อมครับ จําไม่ได้เเล้วว่าคืออะไร

6. ใส่ได้ก็ดีครับ เท่าที่รู้ไม่มีอะไรใส่เเทนได้นะ
7-8. ไม่ทราบครับ สอบถามที่ศูนย์ Nokia ได้เลย
9. หมายถึงที่ชาร์ต ลองให้เเถวบ้านดูๆ ก่อนก็ได้ครับ จริงๆ ซื้อใหม่ดีที่สุด
10. ประมาณ 1350 บ. ครับ
11. เเบตเทียม เกรดเทียบ กําลังไฟมันน้อยกว่าที่บอกเเน่นอนครับ เเละอายุใช้งานก็ไม่นานด้วย ถ้าเป้นเเบตเทียมเสี่ยงที่จะเครื่องจะช๊อตด้วยครับ น่ากลัว อย่างน้อยถ้าจะซื้อให้ซื้อเกรดเทียบ หรือของชักกล่องดีกว่า Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jul 2008 15:18  

เคยสงสัยอยู่เหมือนกันนะว่าเอาแบตรุ่นเดียวกันแต่ต่าง mAh มาใส่กันได้เปล่า

แต่เคยใส่มันก็ใส่กันได้ ไม่แน่อยู่เหมือนกันว่ามีผลเสียไรมากไหม

เรื่องของเรื่องก็คือว่าเครื่องเก่ามันเสีย แต่ว่าไม่ทิ้งนะ เราเลยเอาแบตมันมา

ใส่กับเครื่องนี้ แต่แบตมันน้อยกว่านะ เอามาใส่ไว้เผื่อไปไหนมาไหนจะไว้สำรอง

ตอนนี้เลิกใช้แล้วล่ะ คิดว่าแบตมันเสื่อมอ่ะ แต่ก็อยากรู้นะว่าเอาแบตอื่นมาใส่

มันจะมีผลเสียไรบ้าง ถ้าไม่มีนะ เราว่าจะไปหาซื้อพวก mAh สูงๆมาใช้ดีกว่า
Ampmemee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2008 22:39  

ใครพอจะทราบบ้างว่า..มีโปรแกรมดิกชันนารีตัวไหนลงได้บ้างคะ...
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2008 23:51  

Ampmemee ผู้เขียน:
ใครพอจะทราบบ้างว่า..มีโปรแกรมดิกชันนารีตัวไหนลงได้บ้างคะ...

http://nchc.dl.sourceforge.net/sourceforge/leklekdict/LekLekDictLH-0.3.3.zip

ตัวนี้ลงได้ชัวร์
badz_man
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 21:00  

ไปเดินเช็คราคาตามร้านต่าง ๆ มา รู้สึกว่าราคาจะอยู่ที่ 5 พันกว่าบาท ราคาลงเรื่อย ๆ แฮะ

น่าสอยมาใช้สักตัว Laughing
Ampmemee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 23:48  

papayatop ผู้เขียน:

http://nchc.dl.sourceforge.net/sourceforge/leklekdict/LekLekDictLH-0.3.3.zip

ขอบคุณค่ะจะลองดู

แล้ว..เวลาเรา Bluetooth ไฟล์มาเราสามารถให้มันลงเมมอัตโนมัตเลยได้มั้ยอะ..

ขี้เกียจย้ายลงเองทีหลัง เพราะโหลดเพลงได้แค่ทีละเพลงเอง..(แอบโช โง่)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 01:07  

ขายโนเกีย 6300 สภาพดี กล่อง+อุกรณ์ครบ เหลือประกันประมาณ6เดือน ราคา4000 บาท

สนใจติดต่อ 0865734986
badz_man
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2008 00:12  

มาอัพเดทราคากับข้อมูลนะครับ

FW 6.01 15-07-2008

ราคา ณ ตอนนี้ อยู่ที่ประมาณ 5600-5900

ของแถมที่เพิ่มมาคือ Micro SD 512 MB ครับ ที่เหลือปกติเหมือนเดิม

สีที่มี สีขาวล้วน ,สีดำล้วน ,สีดำ-เงิน ,สีแดง-เงิน

ที่ทราบเพราะเพิ่งไปเดินเช็คราคาและซื้อมาใช้ Embarassed

จบข่าว Cool
line4500
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2008 12:35  

6300 ใช้Bluetoothยังงัยอ่ะคับคัยรู้บอกผมที คือส่งให้เพื่อนได้แต่เข้าไปดูในเครื่องเพื่อนไม่ได้อ่ะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia 6300 กับที่ชาร์จ ac-3u และ ac4 และถามเรื่อง battery li-ion
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2008 22:46  

topijmcz ผู้เขียน:
N6300

เล่น + ฟังเพลงขณะชาร์ตได้นะ แต่อย่าลืมปิดเสียงเกมส์นะ เดี๋ยวตีกันยุ่ง Laughing

แต่ไม่ดีกับแบตเท่าไหร่นะ เราว่า

ตอนนี้ 6300 ลำโพงแตกค้าบบบบ เสียใจอ่ะ(ต้องเสียเงินอีกละ)
ajaaja
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อมาแล้วค่ะ Nokia 6300 Black
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 10:05  

เพิ่งซื้อมาที่ฟอร์จูนค่ะ 5890 บาท สวยถูกใจมากเลยค่ะ ภาพคมชัดมาก ติดตรงเสียงringtoneเบาไปนิด อันอื่นก้อ OK หมดค่ะ
up_2gu
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ซื้อมาแล้วค่ะ Nokia 6300 Black
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 22:21  

ถ้าเทียบระหว่าง 6300 กับ samsung J 700 (รุ่นเวียร์โฆษณา เค้าเรียกว่าคนใกล้ตัว)

อันไหนน่าใช้กว่ากันคะ

6300 ไม่มีกล้องหน้าใช่มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ
ajaaja
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : dictionary
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 08:55  

ช่วยบอกวิธีการลงโปรแกรม dictionary หน่อยคะ ลง Leklekdict มันไม่อ่านค่ะ
Chill
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ช่วยทีครับ
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2008 19:29  

คือว่าจาซื้อโทรศัพท์ใหม่แต่เลือกไม่ถูกอ่า

ระหว่าง Nokia 6300 กับ Samsung U600 อ่ะ

คืออยากรู้ข้อดีกะข้อเสียต่างกานยังไงอ่ะ

ช่วยทีนะครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วยทีครับ
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2008 19:38  

Chill ผู้เขียน:
คือว่าจาซื้อโทรศัพท์ใหม่แต่เลือกไม่ถูกอ่า

ระหว่าง Nokia 6300 กับ Samsung U600 อ่ะ

คืออยากรู้ข้อดีกะข้อเสียต่างกานยังไงอ่ะ

ช่วยทีนะครับ

ต่างกันอย่างมากเหมือนกัน

U600 เเบตหมดไวกว่า 6300 พอสมควร เเต่ได้กล้อง 3 ล้านเเละดีไซน์หรูมาชดเชย ข้อเสียของมันก็คือ ลงโปรเเกรมจาวายาก หลายขั้นตอน

6300 ดีตรงวัสดุเเละการประกอบดี ฟังก์ชั่นพอสําหรับใช้งานทั่วๆ ไป เเต่ตอนนี้มีรุ่นที่คุ้มกว่าเเล้วก็คือ 3120 Classic ที่ราคาพอๆ กัน

เเนะนํา i-mobile 626 อีกตัว ถ้าไม่เล่นเน็ตละก็ โครตตตคุ้ม !!!!
chill
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุนครับ
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2008 23:03  

ต่างกันอย่างมากเหมือนกัน

U600 เเบตหมดไวกว่า 6300 พอสมควร เเต่ได้กล้อง 3 ล้านเเละดีไซน์หรูมาชดเชย ข้อเสียของมันก็คือ ลงโปรเเกรมจาวายาก หลายขั้นตอน

6300 ดีตรงวัสดุเเละการประกอบดี ฟังก์ชั่นพอสําหรับใช้งานทั่วๆ ไป เเต่ตอนนี้มีรุ่นที่คุ้มกว่าเเล้วก็คือ 3120 Classic ที่ราคาพอๆ กัน

เเนะนํา i-mobile 626 อีกตัว ถ้าไม่เล่นเน็ตละก็ โครตตตคุ้ม !!!!

ขอบคุนครับที่ให้คำแนะนำ
princebeer
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2008 01:03  

คือผมใช้มาประมาณปีนึงแร้วอะครับ

มันหล่นบ่อยT_T

เครื่องมีรอยขีดข่วนเต็มเลย

เลยอยากถามว่า

ตอนนี้ราคากรอบ รวมทั้งบอดี้ของมันด้วยอะคับ

ราคายุที่ประมาณเท่าไร

เคยไปถามที่ศูนย์ก็ตั้ง1200

ถามร้านข้างนอก บอกเกรดเอ ก็ 800-900

ใครรุช่วยบอกทีครับ

ถ้าของไม่แท้ก็อยากได้เปงเกรดเออะคับ แต่จะมีราคาถูกก่านี้ไหมครับ

แร้วเคยถามร้านข้างนอก

ทำไมเค้าบอกว่าไม่มีตัวบอดี้สีแดงขาวอะคับ

อยากได้สีนี้

ที่ไหนมีช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะคับ

ขอบพระคุณคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขายกรอบ Nokia 6300 แท้
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2008 17:48  

sakarintedgaw ผู้เขียน:
ขายกรอบ Nokia 6300 สีบรอน-แดง ของแท้ ย้ำ แท้้ !!! ราคา 450 -
ไม่เคยใช้ ใหม่ 100 % สนใจ ติดต่อด่วน!!! 086-8692043 Shocked Exclamation

คือว่าขอเป็นเมลได้ไหมครับ

ไม่สะดวกที่จะโทรไปอะคับ

สนใจมาก

แต่อยากถามรายละเอียด

ทิ้งเมลไว้หน่อยนะครับ

แล้วจาได้คุยกันใน เอ็มเอสเอ็น

อันนี้จะสะดวกกว่านะครับ
annwat
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Aug 2008 00:04  

Confused

ใช่เยอะมากๆๆ นับถือเลยคุยได้ขนาดนี้
เจ้าแห่งการโทร
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 16:19  

Firmware version ใหม่ออกมาแล้วครับ 6.60
กำลังโหลดอยู่ Surprised
guests
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : a
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 16:56  

รบกวนถามหน่อยครับว่าถ้าซื้อเครื่องที่ต่างประเทศ แล้วลง firmware ภาษาไทย แล้วจะสามารถพิมพ์ภาษาไทยได้ไหมครับ แล้วจะมีปัญหาเครื่องรวนไหม
l3lUeClOuD
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2008 16:02  

อยากจะถามศูนย์โนเกียนี่จะมีพวกกรอบแท้หรือบอดี้แม้ขายมั้ยคะ

แล้วราคาตกอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ

firmware ตัวใหม่โหลดผ่านมือถือไม่ได้เหรอคะ

ขอบคุณค่ะ
Nattakvun
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 23 Sep 2008 18:11  

ขายโนเกีย 6300 สภาพดี กล่อง+อุกรณ์ครบ เหลือประกันประมาณ6เดือน ราคา4000 บาท

สนใจติดต่อ 0865734986

ไม่ทราบว่าขายไปรึยังคะ

พอดีเครื่องเก่าหาย

ยังไงก็ช่วยติดต่อกลับที่เมล์ nc_jajah@hotmail.com หน่อยนะคะ

ไม่สะดวกติดต่อทางโทรศัพท์คะ

ขอบคุณค๊า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2008 22:25  

ช่วงนี้ไม่มีตังค์เลยอยากขาย6300คับ สภาพดี ซื้อต้นปี เมม2กิ๊ก+อุปกรณ์ สนใจติดต่อ 0840319768
หรือ Tongsuriya@hotmail หรือ http://tong-teng.hi5.com อยู่แถวภาคอีสานคับ
coolcoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : v. 6.6
วันที่โพสท์ : 26 Sep 2008 21:05  

เจ้าแห่งการโทร ผู้เขียน:
Firmware version ใหม่ออกมาแล้วครับ 6.60
กำลังโหลดอยู่ Surprised

มีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างครับ Surprised Surprised Surprised Surprised Surprised
puikaka
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2008 22:59  

ตอนนี้ราคาที่ MBK อยู่ประมาณเท่าไหร่คับ
สนใจมาก คับ
ใครใช้อยู่ช่วยบอกข้อดี ข้อเสียด้วยคับ
ขอบคุงคับ
ahk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2008 07:53  

ลง Dic ได้ไม๊คร้า
suijeu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Nov 2008 15:18  

มีคนบอกว่ารุ่นสีดำเป็นแบบเคลือบสารกันความร้อน ทำให้เวลาคุยนานแล้วเครื่องไม่ค่อยร้อนไม่เหมือนกับรุ่นที่อกมาแรกๆ สแตนเลส+หน้าจอดำ, สแตนเลส+หน้าจอขาว ไม่ทราบว่าจริงรึป่าวคะ ถ้าจริงจะได้ซื้อสีดำ แล้วนอกจากนี้ มันมีอะไรที่แตกต่างกันอีกไม๊คะ ระหว่างตัวสีขาว กะ สีดำอ่ะค่ะ
jLm
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Dec 2008 17:41  

เราว่าสีน้ำตาลสวยดี
อยากลง dict
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ตอบหน่อย
วันที่โพสท์ : 17 Dec 2008 12:19  

papayatop ผู้เขียน:

ขอบคุณค่ะจะลองดู

แล้ว..เวลาเรา Bluetooth ไฟล์มาเราสามารถให้มันลงเมมอัตโนมัตเลยได้มั้ยอะ..

ขี้เกียจย้ายลงเองทีหลัง เพราะโหลดเพลงได้แค่ทีละเพลงเอง..(แอบโช โง่)

ผมลองลงดูแล้วโดยการลากไฟล์ไปใส่ที่แฟ้ม Dict ของหน่วยความจำที่มีไว้ให้ แต่มันบอกว่าลงไม่ได้เนื่องจากไฟล์มีขนาดใหญ่เกินไปอ่ะครับ ทำไงดี อยากลงได้มากๆ
mistermeee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เซ็งกับ VOICE TAG
วันที่โพสท์ : 18 Dec 2008 18:45  

เวลาอัพโหลดรายฃื่อจากมือถือเครื่องเก่าขึ้นไปที่ 6300 มันใจดีแถม voicetag มาให้เลยอะครับ แต่ที่เซ็งมากๆๆๆๆๆๆๆเลยก็คือว่าทำไมมันลบทิ้งไม่ได้ + edit ไม่ได้อะครับ มันเป็นเสียงที่เครื่องสังเคราะห์ขึ้นมา (ประมาณคอมพิวเตอร์) แล้วทำให้เวลาจะ โทรออกด้วยเสียง มันทำไม่ได้อะครับ พูดยังไงก็ไม่เหมือนมัน ไม่มรู้มันจะทำให้ง่ายๆเหมือนโนเกียเก่าๆ (6230i) ซื้อมาแค่อาทิตย์เดียว อยากจะขายทิ้งจริงๆเลย หรือว่าผมเซ็ทไม่เป้น เพื่อนแนะนำหน่อยนะครับ เพราะ function นี้ ผมต้องการใช้มากๆ เวลาขับรภถ มันสะดวกดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับผม

ปล. ตอนนี้ V.7.00 แล้วนะครับ เพิ่งไปอัพมา......
PM_Lover
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: MonkeyZ TowN
หัวข้อ : Re: เปลี่ยนธีมไม่ได้..!!
วันที่โพสท์ : 21 Dec 2008 13:21  

Kulanie2U ผู้เขียน:
คือผมเพิ่งจะได้มีโอกาสได้ใช้ Nokia 6300 มาได้ไม่ถึงสัปดาห์
ลองเล่นๆดูแล้วก็พบกับปัญหา "เปลี่ยนธีมไม่ได้..!!"
โดยมันจะขึ้นข้อความว่า "หน่วยความจำไม่เพียงพอ" หรือ "Not enough memory" ตอนเวลากดเปลี่ยนธีม
ทั้งๆที่หน่วยความจำในเครื่องก็ยังมีเหลืออยู่
เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆคนไหนพอรู้วิธีแก้ไข
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ป.ล.รวมถึงกรณีโหลดธีมเข้ามาในเครื่อง
และต้องการจะใช้ธีมดังกล่าว
ต้องเอาไปไว้ใน Folder อะไรด้วยนะครับ

ยังไงเพื่อนๆคนไหนพอรู้วิธีแก้และรู้การโหลดธีมมาใช้
รบกวนช่วยโพสบอกหน่อยนะครับ..ขอบคุณครับ ^^

ลบความจำที่เหลืออยู่ภายในเครื่องใ้ห้ เท่ากับหรือมากกว่า ขนาดความจำของธีมนั้นๆครับ

หรือไม่ก็ย้ายธีมลงการ์ด อย่าเอาไว้ในความจำตัวเครื่อง

-*- คงตอบช้าไปละหละ - -'
ไร้รัก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Nokia 6300
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2009 17:35  

Very Happy เปนมือถือที่ดีมากๆสำหรับผม เครื่องเรวดี ไม่มีปันหาอะไรคับ ไม่เคยเกิดปันหาผิดปกติ

ตกตั้งหลายครั้งไม่เหนเปนไรๆ คือเอาเปนแบบว่าดีทุกอย่างอ่ะ จอตั้ง 16.7 ล้านสีอ่าเทียบกับราคา กเอสมน้ำสมเนื้อกัน กล้องก้อ 2.0 megapixel นั่นสุดยอดจิงๆ
AP-XXX
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jan 2009 23:53  

ตอนนี้ ราคาเท่าไหร่อะคับใครพอจะรู้บ้าง
กองกอย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2009 15:10  

snowdrift ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาอ่ะค่ะ สีดำ 5990 บาทที่โลตัส

สาย USB : เราใช้อันเดียวกันกับ Mp4 ของเราเลย ซื้อมาร้อยกว่าบาทเอง

ข้อดี
- เสียงดี ยิ่งหูฟังยิ่งเยี่ยมไปเลย
- ใช้งานง่าย
- ถ่ายรูปสวยจริงๆ ~ แสงพอนะ

- ราคาถูกนะ ถ้าเทียบกับคุณสมบัติ (สำหรับเราแค่นี้พอแล้ว เราไม่ได้ใช้อะไรมากมาย)
- อืมมมม เยอะๆๆๆ รุ่นนี้ดีนะ

ข้อเสีย
- ช่องเสียบสาย USB เปิด/ปิดยากมากอ่ะ กลัวหักมากๆเลย น่าจะเป็นยางอ่ะ
เราใช้เล็บเปิดจากข้างไปบนลงมา เปิดยากอยู่ดี (เครื่องพี่เราสีขาวก็เป็น) บางครั้งต้องเปิดฝาหลังแล้วเปิดช่องเลยอ่ะ
- สีดำเครื่องเรา เทียบกับของพี่ที่ใช้สีขาว หน้าจอเราออกสีชมพูนิดๆอ่ะ
- กล้อง ถ้าแสงไม่พอมันจะเป็นจุดๆเส้นๆ (อันนี้เราแนะนำให้ใช้โหมดขาวดำไปเลย Art ดีด้วย)

อืมมมม ... ใช้ไปเรื่อยๆ รักษาดีๆ เอิ๊กๆๆๆ จะได้อยู่กันนาน

เสียงดี ง้านเหรอคับ - -a

ผมว่า เรื่องเสียง รุ่นนี้ถือว่าห่วยมากเลยนะคับ

ใช้มานาน ทรมานมาก สุดท้ายต้องเปลี่ยนรุ่น

ดีที่ว่าไม่ค่อยมีคนโทรเข้ามาน่ะนะ ถ้าใช้โทรบ่อยๆคงบ้าตาย

แค่อยู่โรงอาหาร หรือคนคุยกันข้างๆ ก็แทบจะไม่ได้ยินแล้ว เสียงเบามากจริงๆ

มาตรฐานเรื่องความดังของเสียงของแต่ละคนไม่เท่ากัน เข้าใจคับ แต่รุ่นอื่นๆ พวก N-series ไม่มีปัญหาเรื่องนี้เลยนะ

แค่บางที อยู่ในวงสนทนา เพื่อนคุยกันอยู่ แล้วโทรศัพท์มา ก็ไม่ได้ยินเสียงละ เหมือนว่า คุยๆกัน ระดับเสียงที่เพิ่งคุยกับเพื่อนมา ดังในระดับนึง พอโทรศัพท์ เจอความดังที่เบากว่ามากๆ เลยกลายเป็น ไม่ได้ยินไปซะงั้นเลย
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... , 10, 11, 12  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: