Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6300 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4 ... 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1143 / เข้าชม: 3270922
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 11:42  
ตอบโดยอ้างถึง  

สำหรับรุ่นนี้เท่าที่ใชอยู่ แบทหมดไวมาก เสียงจะเบาถ้าเทียบกับรุ่นอื่น แฟลชก็ไม่มี ส่วนการบันทึกข้อมูลนั้นเวลาเปลี่ยนเมมจะไม่สามารถย้ายข้อมูลเดิมของเมมเดิมๆคือ 128 มาได้เลย ส่วนการรับบลูทูท ไม่มีปัญหาเข้า Move หรือย้าย จะไปเก็บไหนก็แล้วแต่เราจะเลือก ถ้าใครเคยเล่น 6131 ก็ไม่ยากเพราะเหมือนกันเลย
คนข้างบ้าน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 11:49  

มีใครใช้6300แล้วเกิดปัญหาหรือยังครับ กำลังตัดสินใจซื้ออยู่เพราะมีเพื่อนขาย n72มือสองที่ 8,500บาทครับ ใจจริงไม่อยากใช้ซิมเปี้ยมเพราะยุ่งยาก ใครช่วยแนะนำทีครับว่าควรซื้อแบบไหนดีครับถ้าไม่สนใจเรื่องฟังชั่นแต่ผมสนใจเสียงสนทนาชัดไหม, ความชัดของกล้อง, ไม่แฮงบ่อยกับแบทเตอรี่ใช้ได้นานนะครับ
Big Daddy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ปัญหาคาใจ
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 12:51  

1. เครื่องผมโปรแกรมเล่าเพลง แสดงภาษาไทยไม่ได้ครับ
2. หนังต้องเป็นนามสกุลอะไรครับถึงจะเล่นได้
Tong_rmutt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไหนดีกว่า
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 13:52  

6300 เทียบกับ w200i ที่ออกมาใหม่อันไหนดีกว่าครับ แบบว่ากล้องไม่เกี่ยวเพราะมีกล้องดิจิตอลอยู่แล้ว คือลูกเล่นดี ราคาถูก ทน ช่วยแนะนำด้วยครับจะซื้อแล้วครับ
ท่องๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 16:17  

ส่งรูปถ่ายใน memory card ไปลงคอมผ่านทาง bluetooth ไม่ได้อ่ะครับ
ปกติจะส่งได้มั๊ยครับ ไม่เคยใช้โนเกียเลย

แต่ส่ง ringtone จากคอม ผ่าน bluetooth มาเข้ามือถือได้ปกติ

หรือเป็นเพราะ size ใหญ่เกินไป

ใครพอจะรู้ ช่วยตอบด้วยนะคับ Very Happy
YoKEYKung
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเตป
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 19:34  

ท่องๆ ผู้เขียน:
ส่งรูปถ่ายใน memory card ไปลงคอมผ่านทาง bluetooth ไม่ได้อ่ะครับ
ปกติจะส่งได้มั๊ยครับ ไม่เคยใช้โนเกียเลย

แต่ส่ง ringtone จากคอม ผ่าน bluetooth มาเข้ามือถือได้ปกติ

หรือเป็นเพราะ size ใหญ่เกินไป

ใครพอจะรู้ ช่วยตอบด้วยนะคับ Very Happy

bandhead กำ
มันส่งลงคอมได้ที่ไหนละ มันต้องลงPC SUITEก่อน
แล้วก็ดูในMY COMจะเห็นNokia Phone Browserกดเข้าไป
จะเห็นFolder ที่เป็นรูปเมมอะ แล้วก็เลือกFolderImage
Tong_rmutt
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไหนดีกว่า
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 19:51  

6300 เทียบกับ w200i ที่ออกมาใหม่อันไหนดีกว่าครับ แบบว่ากล้องไม่เกี่ยวเพราะมีกล้องดิจิตอลอยู่แล้ว คือลูกเล่นดี ราคาถูก ทน ช่วยแนะนำด้วยครับจะซื้อแล้วครับ
sweetsweet
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2007 23:38  

ผมย้ายข้อความจาก SIM messages แล้วเครื่องได้ move ไปยัง
Saved items > Saved messages ไปอ่านคู่มือทีหลัง บอกว่า ย้ายกลับ SIM ไม่ได้แล้ว
แล้วถ้าผมอยากย้ายไป Inbox นี่ทำไงครับ ใครพอรู้ช่วยบอกทีครับ
the one
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2007 01:32  

ผมซื้อมาวันนี้................ที่ศุนย์ NK 8990 บาท

ก็ โอ นะ ครับ..................แต่ ทะไม รูปที่ถ่ายมานไม่ชัดเท่าที่ควร หล่ะครับ

อยากทราบว่า ..................mem 1G เท่าไหร่ อ่ะครับ( ซื้อที่ไหน )
เจ้าเมือง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2007 01:45  

วันนี้ผมซื้อมา 8750 เองครับที่ มาบุญครอง โอเคทุกอย่างครับ
กุล
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อที่ศุนย์ NK ที่ไหนคะ 8990 บาท
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2007 11:08  

the one Posted: 07 Feb 2007 01:32 หัวข้อ:

--------------------------------------------------------------------------------

ผมซื้อมาวันนี้................ที่ศุนย์ NK 8990 บาท

ก็ โอ นะ ครับ..................แต่ ทะไม รูปที่ถ่ายมานไม่ชัดเท่าที่ควร หล่ะครับ

อยากทราบว่า ..................mem 1G เท่าไหร่ อ่ะครับ( ซื้อที่ไหน )
-----------------
เมมของคิงส์ตัน ซื้อได้ที่ www.tohome.com ค่ะ แต่พันธุ์ทิพย์น่าจะมีเหมือนกัน
ซื้อที่ศุนย์ NK ที่ไหนคะ 8990 บาท พอดีกะจะรองานที่ศูนย์สิริกิตต์ เปรียบเทียบกัน หาที่ถูกที่สุดค่ะ เมื่อวานไปดูดีแทคชอปยัง9400 กว่า ๆ อยู่เลย ถ้าซื้อที่ศูนย์โนเกียน่าจะโอเคเหมือนกัน
kth
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2007 14:09  

กำลังตัดสินใจจะซื้อรุ่นนี้อ่ะคะ อยากสอบถามผู้ที่ใข้อยู่ว่า

-เสียงเรียกเข้าดังมั้ยคะ คือ ไม่รู้จะเทียบกับอะไร เอาเป็นว่า อยู่ข้างนอกหรืออยู่ในห้างได้ยินมั้ยคะ...แล้วเสียงเรียกเข้าดังใส หรือมีเสียงแตกบางรึป่าวคะ

-ส่วนเสียงสนทนา ชัดเจนดีอ่ะเป่า เวลาอยู่ข้างนอกอ่ะคะ

-เรื่องอื่นๆมีอาการอย่างอื่นที่เป็นปัญหามั้ยคะ

(ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ)
ถ้าทุกอย่างโอเค ว่าจะซื้อไม่วันนี้ก็พรุ่งนี้แล้วอ่ะคะ
Very Happy รบกวนช่วยตอบหน่อยนะค๊า ขอบคุณมากคะ
sweetsweet
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2007 17:26  

kth ผู้เขียน:
กำลังตัดสินใจจะซื้อรุ่นนี้อ่ะคะ อยากสอบถามผู้ที่ใข้อยู่ว่า

-เสียงเรียกเข้าดังมั้ยคะ คือ ไม่รู้จะเทียบกับอะไร เอาเป็นว่า อยู่ข้างนอกหรืออยู่ในห้างได้ยินมั้ยคะ...แล้วเสียงเรียกเข้าดังใส หรือมีเสียงแตกบางรึป่าวคะ

-ส่วนเสียงสนทนา ชัดเจนดีอ่ะเป่า เวลาอยู่ข้างนอกอ่ะคะ

-เรื่องอื่นๆมีอาการอย่างอื่นที่เป็นปัญหามั้ยคะ

ถ้าทุกอย่างโอเค ว่าจะซื้อไม่วันนี้ก็พรุ่งนี้แล้วอ่ะคะ
Very Happy รบกวนช่วยตอบหน่อยนะค๊า ขอบคุณมากคะ

ความเห็นส่วยตัวนะครับ
เสียงเรียกเข้า ดังพอใช้ครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเพลงที่ตั้งไว้
ถ้าใส่ซองหนังอีกก็แทบจะไม่ได้ยิน เพราะตอนเริ่มเสียงเรียกเข้ามันจะเบาก่อนด้วยแล้วค่อยดังขึ้น แต่ส่วนมากจะรู้ตัวเพราะสั่นเตือนก่อนมากกว่า

เสียงสนทนา ชัดเจนมากครับ มีฟังชั่นตัดเสียงรบกวนด้วย สามารถตั้งค่าเปิดปิดได้
แต่ลองแล้วรู้สึกไม่แตกต่างไรกันมาก

อาการอย่างอื่นเท่าที่ใช้ ยังไม่เจอนะครับ
ก็คงมีตามที่หลายๆท่านได้ตอบไปบ้างแล้ว
เรื่อง กล้อง, ถ่าย vdo, แบต ที่ไม่ดีเท่าที่ควร
แต่คิดว่าสมราคาแล้วมั้ง Confused
kth
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2007 22:18  

sweetsweet ผู้เขียน:

เสียงเรียกเข้า ดังพอใช้ครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเพลงที่ตั้งไว้
ถ้าใส่ซองหนังอีกก็แทบจะไม่ได้ยิน เพราะตอนเริ่มเสียงเรียกเข้ามันจะเบาก่อนด้วยแล้วค่อยดังขึ้น แต่ส่วนมากจะรู้ตัวเพราะสั่นเตือนก่อนมากกว่า

เสียงสนทนา ชัดเจนมากครับ มีฟังชั่นตัดเสียงรบกวนด้วย สามารถตั้งค่าเปิดปิดได้
แต่ลองแล้วรู้สึกไม่แตกต่างไรกันมาก

อาการอย่างอื่นเท่าที่ใช้ ยังไม่เจอนะครับ
ก็คงมีตามที่หลายๆท่านได้ตอบไปบ้างแล้ว
เรื่อง กล้อง, ถ่าย vdo, แบต ที่ไม่ดีเท่าที่ควร
แต่คิดว่าสมราคาแล้วมั้ง Confused

ขอบคุณมากคะ แล้วขอถามอีกอย่างได้มั้ย เวลาคุยนานๆนี่เครื่องมันร้อนมากมั้ยคะ

วันนี้ไปดูแล้วเห็นคนข้างๆซื้อรุ่นนี้ อยากถามว่า รุ่นนี้ไม่มีเกมส์ลงมาให้หรอคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เครื่องร้อน
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2007 22:42  

ซื้อมาได้อาทิดนึงแล้ว พอเวลาคุยแล้วเครื่องมีอาการร้อนง่าย อ่ะคับ อยากถามว่ามีมีสาเหตุมาจากอะไรคับ แล้วมีใครเกิดปัญหาอย่างผมไหมคับ
david_kop
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ : เอาตัวไหนดีครับ
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2007 01:18  

หลังจากลังเลมานานหลายสัปดาห์ตั้งแต่ 6300 ยังไม่ออก จนกระทั่งได้ไปจับตัวเป็นๆ ของทั้งสองเครื่องมาแล้ว ผมก็ถูกใจในความบางและวัสดุสวยๆ ของ 6300 ยิ่งนัก เลยมีใจโน้มเอียงมาทาง 6300 สาวสวยหุ่นดีมากกว่าสาวอวบแต่เก่งอย่าง 6233 แต่ยังมีข้อข้องใจ อยากถามผู้ที่ได้ควง 6300 มาระยะนึงแล้วดังนี้ครับ

1. ระยะเวลาของแบตเตอรี่ของเจ้า 6300 ทราบว่าแบตของ 6300 ความจุน้อยกว่า 6233 อยู่มากทีเดียว เลยสงสัยว่า ผมเอาไปใช้งาน โทรออก รับสาย ไม่มากเท่าไหร่ แต่เน้นฟังเพลงผ่านหูฟัง Bluetooth ไร้สาย เนี่ย การสิ้นเปลืองแบตจะโหดร้ายมากมั้ยครับ (เพราะฟังผ่าน BT น่าจะเปลืองแบตกว่าผ่านหูฟังมีสายพอสมควร)

2. มีอุปกรณ์เสริมของ 6300 อย่างเช่น แบตฯ ที่ชาร์จในรถยนต์ (ไม่ว่าจะของแท้หรือเทียม) ขายรึยังครับ เผื่อเอาไว้ว่าแบตหมดเร็วจะได้ชาร์จในรถได้บ้าง

3. แผ่นปิดกันรอย, กรอบพลาสติก, ซองใส ฯลฯ มีขายบ้างรึยังครับ

4. ใส่ microSD 2GB (ไม่รู้มีขายรึยัง) ได้มั้ยครับ หรือใส่ได้แต่ทำให้ช้า มีผลหรือเปล่าครับ

5. เสียงเรียกเข้าออกทางลำโพงของ 6300 เป็นยังไงครับ ความไพเราะและความตึ้บ พอจะใกล้เคียงกับ 6233 มั้ยครับ

6. แถมท้ายด้วย ช่วยแนะนำหูฟัง BT ไร้สาย แบบเบาๆ เสียงดีพอควร ขนาดไม่ใหญ่มากให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
nat6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6300 ?
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2007 08:07  

ไม่ทราบว่า คุย 3 สายได้ไหมคับ

thnk
sweetsweet
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2007 13:14  

ขอบคุณมากคะ แล้วขอถามอีกอย่างได้มั้ย เวลาคุยนานๆนี่เครื่องมันร้อนมากมั้ยคะ

วันนี้ไปดูแล้วเห็นคนข้างๆซื้อรุ่นนี้ อยากถามว่า รุ่นนี้ไม่มีเกมส์ลงมาให้หรอคะ

รู้สึกได้ว่าร้อนครับ ถ้าคุยนาน
แต่ผมก็ไม่ได้เคยลองโทรศัพท์จอสีรุ่นอื่นเหมือนกัน
เลยไม่รู้ว่ามันเป็นปกติ หรือ ร้อนเร็วผิดปกติ
เพราะของเดิม ผมยังใช้ ขาวดำอยู่เลย พึ่งมาเปลี่ยนเป็นจอสี

เกมส์มีมาให้ 3 เกมส์ 1.เกมส์ งู 2. เกมส์ฟุตบอล 3. เกมส์เรียงตัวเลข
ถ้าอยากได้เพิ่มหาโหลดจากที่นี่ได้ครับ
http://www.mobile9.com/
นี่ผมก็พึ่งโหลด Zuma มาลงก็เล่นเพลินดี Very Happy
kth
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2007 15:12  

รู้สึกได้ว่าร้อนครับ ถ้าคุยนาน
แต่ผมก็ไม่ได้เคยลองโทรศัพท์จอสีรุ่นอื่นเหมือนกัน
เลยไม่รู้ว่ามันเป็นปกติ หรือ ร้อนเร็วผิดปกติ
เพราะของเดิม ผมยังใช้ ขาวดำอยู่เลย พึ่งมาเปลี่ยนเป็นจอสี

เกมส์มีมาให้ 3 เกมส์ 1.เกมส์ งู 2. เกมส์ฟุตบอล 3. เกมส์เรียงตัวเลข
ถ้าอยากได้เพิ่มหาโหลดจากที่นี่ได้ครับ
นี่ผมก็พึ่งโหลด Zuma มาลงก็เล่นเพลินดี Very Happy

Very Happy ขอบคุณมากคะ วันนี้ว่าจะไปซื้อแล้ว ยังไงถ้าซื้อมาแล้ว คงต้องรบกวนถามอีกนะคะเผื่อไม่เข้าใจอ่ะค๊า ขอบคุณมากเลยนะคะสำหรับคำแนะนำ เรื่องเครื่องร้อนเร็วก็กลัวเป็นปัญหาเหมือนกัน แต่คิดว่าคงไม่ค่อยได้คุยนานๆเท่าไหร่ เลยไม่น่าจะเป็นอะไรมั้งคะ อิอิ Smile
radishio
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2007 15:23  

- ทำไมซื้อมาแล้ว...ในเครื่องไม่มีเกมส์อ่ะ.....แย่จัง..

- เครื่องทำไม ราคาลงเร็วจังเลย......

- เรื่องเครื่องที่คุยนานแล้วร้อน...อาจจะเป็นเพราะว่า เป็น stanless เหรอป่าวคะ
มันเลยร้อน....ถ้าเวลาคุยนานๆ ก็จะใช้ small talk ที่เค้าให้มาเอาน่ะ

โดยส่วนตัวใช้อยู่ ...ก็ โอนะคะ ...ซื้อมาได้ week นึงแล้ว ยังไม่พบปัญหานอกเหนือจากในกระทู้นี้ค่ะ
Alfissimo
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : แสดงความเห็นหน่อย
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2007 18:17  

ไปซื้อมาแล้วที่เชียงใหม่ มันบวกค่ารูดบัตรด้วย 1.5% เป็น 9,429 บาท เราซื้อมาได้ 2 วันราคามันลงมาที่ 8,890 บาท เซ็งไหม?
ข้อดีพวกท่านไปหาอ่านเอาเองจากกระทู้นี้ ผมขอบ่นถึงสิ่งที่ไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ดีกว่า
1. ตัวเครื่องเปื้อนและเป็นรอยง่ายมาก (ซองซิลิโคนก็ยังไม่มีวางขาย)
2. เสียงเรียกเข้าเบาเกินไปไม่ค่อยดังเท่าไหร่
3. เสียงสนทนาก็เบาไปหน่อยไม่ค่อยได้ยิน(ผมอาจจะหูไม่ดีก็ได้นะ)
4. ถ่าย vdo ไม่ชัด กล้องพอใช้
5. ราคาลงเร็วมากและคิดว่าน่าจะลงไปกว่านี้อีกมาก
6. แจ๊คเสียบที่ชาร์จกับตัวเครื่องมันจะเสียบไม่สุด ทำให้มันโยกๆที่ขั้วเสียบ
แต่ผมซื้อเพราะรูปทรงและวัสดุที่ใช้มันแน่นดี optionมันก็ครอบคลุมแล้วเพียงแต่
มันยังไม่สุดๆ แต่เทียบกับราคาแล้วก็ต้องถือว่าน่าสนใจทีเดียวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Alfissimo เมื่อวันที่ 09 Feb 2007 20:21; ทั้งหมด 1 ครั้ง
hey it's me
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ---
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 09:35  

ซื้อมาใช้ได้อาทิตย์นึงแล้ว ประทับจายมาก
ถ้าจะให้ตำหนิก็คงมีแค่เรื่องแบตที่หมดไวมาก ขนาดแทบไม่ได้ใช้ไรเลย 3วันก็หมดแล้ว
โดยปกติคงต้องชาร์ตแบบวันเว้นวัน

ส่วนเรื่องร้อน หลังจากใช้ไปซักพักรู้สึกว่ามันร้อนง่ายนะ อาจจะเพราะcaseเป็นstanless steelที่นำความร้อนอยู่แล้วด้วย แต่ก็ไม่ถึงกับร้อนมาก ยังไม่เคยลองใชุ้คุยนานๆน่ะ แค่เ่ล่นเกมส์ไปเรื่อยๆ

กล้อง คนอื่นอาจจะบอกว่าไม่ชัด ไม่มีแฟลช แต่เราว่ากล้องที่มีแฟลชก็ไม่ได้ช่วยเท่าไหร่ เพราะเคยลองแล้ว ไม่ใช้แฟลชแค่เปิดnight modeบางทีัยังชัดซะกว่า โดยรวมแล้วเราว่ากล้องของรุ่นนี้ใช้ได้นะ มันคงไม่ดีเท่าพวกn seriesแต่ถ้าเทียบกับ5300แล้วดีกว่ามาก

เสียง......ถ้าเปิดสุดเสียงก็ดังนะ ลองเปิดเทียบกับ5300กับ6280แล้วดังเท่ากัน ไม่ได้เบากว่า หรือดังกว่า

applicationที่ให้มาน่าสนใจมาก เช่น wireless presenterที่เอาไว้ใช้เป็นremoteตอนเลื่อนslide powerpointได้ แต่ตอนนี้ยังใช้ไม่เป้นเลย ใครใ้ช้เป็นช่วยบอกหน่อย set com portแล้ว แต่เวลาconnectจากมือถือมันบอกว่า pc wireless presenter not readyหรือไรประมาณนี้อ่ะ พยายามหลายรอบจนจะเลิกความตั้งใจแล้วนะเนี่ย

นอกนั้นokหมดทุกอย่าง เหลือแต่themeที่ตอนนี้หาdownloadไม่ได้ นอกจากที่ownskin(ซึ่งเราว่ามันไม่ค่อยสวยเท่าไหร่) แต่พอลองเอาของรุ่นอื่นที่เป็นseries 40 3rd editionมาใส่ดูกลับเข้ากันไม่ค่อยได้ คือพวกแถบบนกับล่างของหน้าจอกลายเป็นแถบสีน้ำเงิน แทนที่จะเป็นรูป แล้วก็พวกตัวอักษรสีก็ไม่เข้า แถบเลื่อนด้วย.........ยังไม่รู้ว่ามะไหร่จะหาที่โหลดthemeดีๆได้เลย คงต้องรอซักพัก
kt.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: เอาตัวไหนดีครับ
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 12:48  

david_kop ผู้เขียน:
หลังจากลังเลมานานหลายสัปดาห์ตั้งแต่ 6300 ยังไม่ออก จนกระทั่งได้ไปจับตัวเป็นๆ ของทั้งสองเครื่องมาแล้ว ผมก็ถูกใจในความบางและวัสดุสวยๆ ของ 6300 ยิ่งนัก เลยมีใจโน้มเอียงมาทาง 6300 สาวสวยหุ่นดีมากกว่าสาวอวบแต่เก่งอย่าง 6233 แต่ยังมีข้อข้องใจ อยากถามผู้ที่ได้ควง 6300 มาระยะนึงแล้วดังนี้ครับ

1. ระยะเวลาของแบตเตอรี่ของเจ้า 6300 ทราบว่าแบตของ 6300 ความจุน้อยกว่า 6233 อยู่มากทีเดียว เลยสงสัยว่า ผมเอาไปใช้งาน โทรออก รับสาย ไม่มากเท่าไหร่ แต่เน้นฟังเพลงผ่านหูฟัง Bluetooth ไร้สาย เนี่ย การสิ้นเปลืองแบตจะโหดร้ายมากมั้ยครับ (เพราะฟังผ่าน BT น่าจะเปลืองแบตกว่าผ่านหูฟังมีสายพอสมควร)

2. มีอุปกรณ์เสริมของ 6300 อย่างเช่น แบตฯ ที่ชาร์จในรถยนต์ (ไม่ว่าจะของแท้หรือเทียม) ขายรึยังครับ เผื่อเอาไว้ว่าแบตหมดเร็วจะได้ชาร์จในรถได้บ้าง

3. แผ่นปิดกันรอย, กรอบพลาสติก, ซองใส ฯลฯ มีขายบ้างรึยังครับ

4. ใส่ microSD 2GB (ไม่รู้มีขายรึยัง) ได้มั้ยครับ หรือใส่ได้แต่ทำให้ช้า มีผลหรือเปล่าครับ

5. เสียงเรียกเข้าออกทางลำโพงของ 6300 เป็นยังไงครับ ความไพเราะและความตึ้บ พอจะใกล้เคียงกับ 6233 มั้ยครับ

6. แถมท้ายด้วย ช่วยแนะนำหูฟัง BT ไร้สาย แบบเบาๆ เสียงดีพอควร ขนาดไม่ใหญ่มากให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
jikkadoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 111
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 15:29  

ซื้อมาใช้ได้ 2-3 วัน ยังไม่มีปัญหาไร ครับ ถ้าใช้ งานโทร ปกติ แบตใช้ ได้ วันเดียวเอง นอกนั้น ก็ โอ นะ แจ๋มๆ
jikkadoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 17:03  

ปัญหาที่เจอ คือ เวลา ซิงค์ ต่อกับ PC มัย มันไม่เจออ่ะ แต่ ถ้า โอน ส่งข้อมูลได้ แต่ ติดตั้งแอ็ปไม่ หรื จะสำรองข้อมูลก็ไม่ได้ งง รบกวนผู้รู้ หรือสามารถทำได้ ครับ ว่ามันต้องทำไง
Sakura จัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 20:30  

อืม เป็นเหมือนกันค่ะ มันไม่ detect

โทรไปถามศูนย์เค้าก็ไล่ทีละข้อ ๆ ไปสะดุดเอาตรงที่ " เครื่อง pc ที่คุณใช้ มี adapter bluetooth มั้ยคะ? "

เราก็ไม่รู้เรื่อง งง เพราะคิดว่าแค่ลง pc suite ก็ใช้ได้ ก็เลยตัดบทวาง

เลยไปเดินหา cable แทน หาที่เซ็นทรัล บางนา ปรากฏว่า ไม่มีเลย

" ยังรุ่นใหม่อยู่ค่ะน้อง "

มีอยู่ร้านนึง เค้าแนะนำให้ใช้ card reader สิ ไม่ต้องมานั่งหา cable สำหรับรุ่นนั้นรุ่นนี้
อันนี้อันเดียว อยู่ ..
เลยซื้อมาอันนึง แต่พี่เค้าบอกว่าต้องมี adapter อีก เพราะ เครื่องที่น้องใช้มันไม่มีให้ (รู้ด้วยแฮะ)
โดนฟันไปซะอีก 200 ...

แต่ ... เอาเถอะค่ะ ตอนนี้เราส่งถ่ายข้อมูลได้ซะทีก็เลยสบายใจ ราวกับ thumb drive ก็ไม่ปาน

เอวัง ด้วยประการฉะนี้ อิอิ
ยศ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช้สายมินิ usb ธรรมดาๆนี่เเหละ
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 21:43  

มันใช้เเค่สาย mini usb ธรรมดาๆนี่เเหละ ใช้กับพวก mp3 mp4 จีนเเดง ที่พันทิป มีขายตรึม เป็นเข่งๆ ชั้นสี่ เส้นละ 25 บาท ไม่เกินนี้ ผมยังเอามาใช้กับ 5300 อยู่ทุกวัน ถ้าไปซื้อร้านมือถือมันจะโขกราคาขายเเพงมาก เพราะคนมันไม่ค่อยรู้มันเยอะ
Little~Monkey
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 21:48  

แผ่นโปรแกรมที่เขาให้มา ทำไมมันมองมะเห็นคำสั่งเลยอ่ะคะ

ตัวเล็กมากกกกกกกก -*-

ทำยังไงให้มันตัวใหญ่เห็นชัดๆอ่ะคะ

แก้ยังไงหรอคะ งงมาก

ขอบคุณค่ะ
-S a n d m a n-
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสงคราม
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 21:57  

Sakura จัง ผู้เขียน:
อืม เป็นเหมือนกันค่ะ มันไม่ detect

โทรไปถามศูนย์เค้าก็ไล่ทีละข้อ ๆ ไปสะดุดเอาตรงที่ " เครื่อง pc ที่คุณใช้ มี adapter bluetooth มั้ยคะ? "

เราก็ไม่รู้เรื่อง งง เพราะคิดว่าแค่ลง pc suite ก็ใช้ได้ ก็เลยตัดบทวาง

เลยไปเดินหา cable แทน หาที่เซ็นทรัล บางนา ปรากฏว่า ไม่มีเลย

มีอยู่ร้านนึง เค้าแนะนำให้ใช้ card reader สิ ไม่ต้องมานั่งหา cable สำหรับรุ่นนั้นรุ่นนี้
เลยซื้อมาอันนึง แต่พี่เค้าบอกว่าต้องมี adapter อีก เพราะ เครื่องที่น้องใช้มันไม่มีให้ (รู้ด้วยแฮะ)

แต่ ... เอาเถอะค่ะ ตอนนี้เราส่งถ่ายข้อมูลได้ซะทีก็เลยสบายใจ ราวกับ thumb drive ก็ไม่ปาน

ใช้ card reader น่ะดีที่สุดแล้วครับถ่ายข้อมูลเร็วดี Very Happy ถ้าใช้ mini usb. นานๆไปผมว่าไอ้ที่ปิด port usb. ที่โทรศัพท์มันจะเยินซะก่อน Laughing Laughing
jikkadoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 22:18  

ไปลอง โหลด มาแล้ว มันติดตั้งยังไง
whitehorse
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 23:04  

วันนี้เพิ่งไปซื้อที่งาน mobile expo มา 8900 บาท

ปกติใช้ 8850 silver รักเดียวใจเดียวมาหลายปี ตอนแรกกะจะรอ N95 พอเห็นรุ่นนี้ชอบที่ design คิดว่าน่าจะลองใช้จอสีดูบ้าง ก็ไม่ผิดหวังจริงๆ ครับ (คนใช้ body โลหะคงรู้สึกเหมือนกัน)
แต่ยังไงก็ไม่ทิ้ง 8850 ครับ ใช้อย่างทนุถนอมมานานยังไม่มีด่างพร้อยเลย (ใช้สองเครื่องเลย อิอิ)

ว่าแต่ตอนนี้กำลังชาร์ตแบตอยู่ มะรู้ว่าต้องชาร์ตนานเท่าไหร่ ( ต้อง 12-16 ชม. 2-3 รอบ เลยไหม ) ถึงจะได้ประสิทธิภาพสูงสุด รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

ป.ล.
- ซองหนังคับมากๆ เลยมะใช้ซะเลย (ปกติ 8850 ก็มะได้ใช้ ก็ไม่เป็นรอย )
- อื่นๆ ยังไม่ค่อยได้เล่นเลยชาร์ตแบตอยู่
rubyray
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 23:13  

whitehorse ผู้เขียน:
วันนี้เพิ่งไปซื้อที่งาน mobile expo มา 8900 บาท

ปกติใช้ 8850 silver รักเดียวใจเดียวมาหลายปี ตอนแรกกะจะรอ N95 พอเห็นรุ่นนี้ชอบที่ design คิดว่าน่าจะลองใช้จอสีดูบ้าง ก็ไม่ผิดหวังจริงๆ ครับ (คนใช้ body โลหะคงรู้สึกเหมือนกัน)
แต่ยังไงก็ไม่ทิ้ง 8850 ครับ ใช้อย่างทนุถนอมมานานยังไม่มีด่างพร้อยเลย (ใช้สองเครื่องเลย อิอิ)

ว่าแต่ตอนนี้กำลังชาร์ตแบตอยู่ มะรู้ว่าต้องชาร์ตนานเท่าไหร่ ( ต้อง 12-16 ชม. 2-3 รอบ เลยไหม ) ถึงจะได้ประสิทธิภาพสูงสุด รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

ป.ล.
- ซองหนังคับมากๆ เลยมะใช้ซะเลย (ปกติ 8850 ก็มะได้ใช้ ก็ไม่เป็นรอย )
- อื่นๆ ยังไม่ค่อยได้เล่นเลยชาร์ตแบตอยู่

วันนี้ผมก็ไปมาอ่ะครับ ศูนย์nokia บอก 9,400 บาท Blisstel เห็นป้ายติด 9,440บาท
ร้านไหนขาย 8,900 อ่ะครับ วันอาทิดนี้อาจจะลองไปดูอีกที แต่ก้อกัวของหมด เหอๆ
jikkadoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2007 23:55  

การติดตั้ง แอ็ปฯ ต่างๆ ผ่านทางไหนอ่ะ( USB หรือ BI ) ทำได้แค่ โอนถ่ายของมูล เซ็งจิต
whitehorse
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2007 00:14  

ผมซื้อในส่วนของร้านของ MFA นะครับ ที่เขาขายของใหม่ราคาถูก เพราะกล่องมีตำหนินิดๆ หน่อยๆ แต่เครื่องข้างในไม่เป็นอะไร
แต่รุ่นนี้เป็นของใหม่ครับ ไม่มีแบบที่กล่องมีตำหนิ

ลองไปดูนะครับ
ชิริว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6300 กับ E50 อันไหนน่าเล่นกว่า
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2007 15:21  

คือผมกำลังมองหามือถือเครื่องใหม่อยู่ พอเห็น 6300 ก็ชอบ และก็เห็น E50 วางข้างๆ ราคาปัจจุบันนี้ไม่ต่างกันเลย ก็เลยอยากถามเพื่อนๆ ว่ารุ่นไหนน่าเล่นกว่า แต่ผมก็พอจะเห็นความแตกต่างกันระหว่าง 6300 กับ E50 ก็ตรงที่ E50 เป็นซิมเบี้ยนโฟน แต่อยากจะทราบว่าถ้าผมจะซื้อน่าจะเอารุ่นไหนระหว่าง 2 รุ่นนี้ เพราะราคาไม่สูงจนเวอร์เกินไปพอจะมีกำลังที่จะซื้อยู่ (ซึ่งผมไม่เน้นเรื่อง ถ่ายVDO กับเครื่องเล่น MP3 เพราะผมมีต่างหากอยู่แล้ว) อยากซื้อให้มันคุ้มกับเงินที่จะเสียไป
Alfissimo
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2007 16:45  

ป.ล.

ของผมชาร์จ 8 ช.ม. ประมาณ 2 ครั้ง
แต่ทำไมชาร์จปกติกว่าจะเต็มใช้เวลาตั้ง 3 ช.ม.
ของท่านอื่นเป็นเหมือนกันไหม?
ที่เสียบสายชาร์จที่ตัวเครื่องทำไมมันเสียบไม่สุด
เห็นแกนที่ชาร์จโผล่อยู่เลย
sweetsweet
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2007 19:09  

jikkadoo ผู้เขียน:

ไปลอง โหลด มาแล้ว มันติดตั้งยังไง

ติดตั้งผ่าน Nokia PC Suite ครับ
Install Applications Razz
whitehorse
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2007 23:34  

Alfissimo ผู้เขียน:

ป.ล.

ของผมชาร์จ 8 ช.ม. ประมาณ 2 ครั้ง
แต่ทำไมชาร์จปกติกว่าจะเต็มใช้เวลาตั้ง 3 ช.ม.
ของท่านอื่นเป็นเหมือนกันไหม?
ที่เสียบสายชาร์จที่ตัวเครื่องทำไมมันเสียบไม่สุด
เห็นแกนที่ชาร์จโผล่อยู่เลย

ผมก็เหมือนกันสายชาร์จเสียบไม่สุด
แล้วก็ที่เปิดสาย USB เปิดไงอ่ะ
jikkadoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 00:03  

ติดตั้งผ่าน Nokia PC Suite ครับ

ติตตั้ง ทาง USB หรือ Bluetooth ครับ
jikkadoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 00:03  

ติตตั้ง ทาง USB หรือ Bluetooth ครับ
sweetsweet
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 00:14  

ผมใช้ Bluetooth ครับ
the one
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 02:22  

ที่ ศูนย์ NK......................... ฟิวเจอร์ รังสิต ครับ

ที่ ศูนย์ประชุมศิริกิจถูกกว่าครับ......................เชคมาล่ะ

mem.....................................1 G 390 บาทเอง( จะไปซื้อพรุ้งนี้วันสุดท้ายละ ) ขายที่ศุนย์ศิริกิจ นะครับ

คืออยากทราบว่า...................ทำไง ให้ตอยที่มีคนโทรเค้าเสียง โทรศัพท์เราดังเลยไม่ต้องรอ ประมาณ 3 วิ อ่ะ แล้วมันถึงจะดัง
Tu@
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 10:16  

เวลาเล่น Application ไปนานๆ เครื่องจะร้อนหน่อยคับ รู้สึกได้จากส่วน ฝาสแตนเลส ของมัน ส่วนที่มันค่อยๆดังนั้น แก้ไม่หายคับ มันเป็นเฉพาะรุ่นใหม่ๆ -*- ผมใฃ้มาก็ไม่มีปัญหาน่ะ ไปซื้อ Bluetooth Dongle แถว DAta it อันละ 280 บาท เองดีกว่าใช้ Card Reader อีก Card Reader เวลาเปิดฝาบ่ยอๆ มันจะเยิน ตงเขี้ยวที่ล็อกอะ ผมเข็ดจากเครื่องเก่าแล้วคับ -*-
Tu@
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 10:53  

นี่ครับ Bluetooth Dongle ซื้อมามะวาน -.-

ปล.รูปนี้ใช้กล้อง 6300 ถ่ายงับ

the one
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 12:39  

Bluetooth Dongle ...........................มานคือไรคับ มีไว้ทะไมคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 13:54  

the one ผู้เขียน:
Bluetooth Dongle ...........................มานคือไรคับ มีไว้ทะไมคับ

เชื่อมต่อมือถือกับคอมพ์ด้วยบลูทูธครับ ราคามีตั้งแต่ 90 บาทขึ้นไป

สำหรับกล้องรุ่น 6300 ผมว่าไม่ค่อยชัดเลยครับ แต่คงเป็นเรื่องปกติของกล้องมือถือ ผมลองถเปรียบเทียบกับภาพที่ถ่ายด้วยกล้องดิจิตอลจริงๆ รุ่นเก่า ความละเอียด 2 ล้าน pixel เท่ากัน
ความคมชัดแตกต่างกันราวฟ้ากับดิน กล้องดิจิตอลภาพใกล้เคียงกล้องใช้ฟิมล์ครับ แต่กล้องมือถือ 2 ล้าน ความคมชัดไม่ค่อยแตกต่างกับ 1 ล้าน pixel เลย แค่ภาพใหญ่ขึ้นเท่านั้น
shorkung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 15:36  

1. ซื้อศูนย์ไหนดี
2. ตกลงหน่อยความจำในเครื่องตกลงกี่เมกกันแน่ เห็นในโบชัวร์บอก 12 เมก แต่รายละเอียดในเวปนี้บอก 7.80 เมก
3. กลุ่มผู้โทรในสมุดโทรศัพท์ของเครื่องสามารถตั้งได้กี่กลุ่ม
4. ชื่อในสมุดโทรศัพท์ภายในเครื่อง สามารถเมมเบอร์ได้กี่เบอร์ต่อ 1 รายชื่อ
5. เพลงที่จะเอามาใช้เป็นเสียงเรียกเข้าใช้ได้กับไฟล์นามกสุลอะไรบ้าง แล้วเพลงที่จะเอามาใช้จำเป็นต้องเก็บไว้เฉพาะในเครื่องเท่านั้นเปล่า หรือว่าไว้ที่เมมก็ได้
6. ตอนนี้มีแผ่นปิดกันรอยอย่างดี กับ ซิลิโคนอย่างดีขายยังครับ ถ้ามีทั้ง 2 อย่างราคาเท่าไหร่ โดยประมาณ
7. ระบบเสียงและสั่นเวลาใส่ในซองแล้วใส่ในกระเป๋า ไม่ทราบว่ายังคงดังพอควรเปล่า
8. หน่วยความจำที่ใส่เพิ่มได้นี่ ไม่ทราบว่าถ้าจะเพิ่มเป็น 1G กับ 2G ราคาประมาณเท่าไหร่ แล้วควรซื้อยี่ห้อไหนดี
9. จดหมายต่างๆ สามารถย้ายไปเก็บในเมมได้เปล่า
10. ผมเห็นราคาเริ่มตกแล้ว บางคนบอกตกเร็วไป ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร
Wynn999
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 15:45  

รูปถ่ายติดสีแดงตรงกลางทุกรูปเลย แก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

เซ็งจิต...
beer5542
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ยังไงดี
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 21:19  

-รุ่นนี้ถ้าเทียบกับ 6288 5300 รุ่นไหนน่าใช้กว่าครับ

-มีอุปกรณ์แถมให้ครบชุดเลยรึป่าว แบบว่าต่อเข้าคอมแล้วใช้ได้เลย ประมานนี้

-USB 2.0 หรือป่าวครับ
เวลาเช้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ใช้สายมินิ usb ธรรมดาๆนี่เเหละ
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 21:38  

ยศ ผู้เขียน:
มันใช้เเค่สาย mini usb ธรรมดาๆนี่เเหละ ใช้กับพวก mp3 mp4 จีนเเดง ที่พันทิป มีขายตรึม เป็นเข่งๆ ชั้นสี่ เส้นละ 25 บาท ไม่เกินนี้ ผมยังเอามาใช้กับ 5300 อยู่ทุกวัน ถ้าไปซื้อร้านมือถือมันจะโขกราคาขายเเพงมาก เพราะคนมันไม่ค่อยรู้มันเยอะ

อยากขอคำยืนยันเรื่องสายดาต้าจากผู้รู้(จริง)อีกทีนะครับ ว่า รุ่น 6300 สามารถใช้สาย mini usb แบบธรรมดาได้ เพราะถามศูนย์บอกตั้ง 500 บาท ตอนนี้ผมมีสาย mini usb ที่แถมมาตอนซื้อกล้องดิจิตอลของcannon จะใช้ได้เลยหรือเปล่า ขอคำตอบเพิ่อความแน่ใจครับ กลัวเครื่องพัง เพิ่งซื้อมาได้ 2 วันเอง ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
SPUser
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2007 22:01  

ไปถอยมาแล้วครับ 8700บ ที่ mbk ประกัน mlink
จากการเดินวนหลายร้าน ส่วนใหญ่ ขาย 8800-8900 พวกหลอกฟันหน่อยก็ 9400
เพราะดูแล้วก็เหมือนกันทุกประการ
แต่เห็นคนขายบอก ไม่ว่า mlink mfa ud ประกันไหนก็เข้าศูนย์ nk ได้หมด
แล้วก็ซื้อแปะจอ 120 ก่ะซิลิโคน 80 เพิ่ม 2 อย่าง

เมม 2g เห็นที่พันทิพย์ประมาณ 6 ร้อยมั้ง จำไม่ได้เพราะดูผ่านๆ
ส่วน bluetooth dongle ก็ประมาณ 250 บ ที่พันทิพย์อีกเช่นกัน
ผมว่าดีกว่าใช้สาย data link นะ

ราคามันก็ตกเป็นเรื่องธรรมดาอ่ะครับ ยิ่งรอก็ยิ่งลง มีรุ่นไหนไม่ตกมั้ง
sakura จัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2007 00:35  

ขอบคุณสำหรับผู้แนะนำ bluetooth ค่ะ จะลองฝากเพื่อนดูให้

อีกนิดนึง ตรงที่ลำโพง มันดันไปอยู่ข้างหลัง ทำให้เสียงเรียกเข้าเบาลง หากวางปกติ
หรือเค้าออกแบบให้วางคว่ำคะ -*-

ปล. เพลงชัดดีค่ะ หน้าจอแจ่มแจ๋วสุด ๆ
tnoot
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2007 12:08  

:ซื้อมาแล้ว มีที่สงสัยคือ ไฟสีฟ้านี่มันจากระพริบ แค่ตอนปิดเปิดเครื่องเท่านั้นหรือค่ะ

งงมาก เพราะถ้าเปนแบบนั้น ไม่รุจามีทามไม??
artv4
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : จอแสดงผลเวลาถ่ายรูป....มีปัญหาคับ
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2007 14:52  

จอแสดงผลเวลาถ่ายรูป....มีปัญหาคับ....ผมซื้อในงานที่ศูนย์สิริกิตเลยคับ...ดันมีปัญหาสะงั้น....เวลาเข้าโหมดถ่ายรูป...หน้าจอมันแสดงผลเป็นเส้นๆ สีรุ้งสะงั้นเลยคับ...(เหมือนเวลาprint รูปสี..แล้วเครื่อง print หมึกจะหมดอะคับ. Sad ชนาดยังไม่ได้โหลดเข้า com นะ เห็นชัดเลย(แต่ถ้าถ่ายที่สว่างๆหรือพื้นที่สีขาวก็ไม่ค่อยเห้น)..ไม่รู้ คนอื่นๆคนบางเปล่า...ผมส่งศูนย์ MFA...เลยคับ หลัง จาก ซื้อมาได้ 2 วัน....เป็นไปได้ งัย...เนี่ย....???
phaiair
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2007 16:31  

tnoot ผู้เขียน:
:ซื้อมาแล้ว มีที่สงสัยคือ ไฟสีฟ้านี่มันจากระพริบ แค่ตอนปิดเปิดเครื่องเท่านั้นหรือค่ะ

งงมาก เพราะถ้าเปนแบบนั้น ไม่รุจามีทามไม??

มันจะกระพริบตอนที่ เปิด-ปิด เครื่อง
สายที่ไม่ได้รับ
แล้วก็ มีข้อความเข้ามาใหม่ ครับ
phaiair
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2007 16:36  

ฝาก เวปโหลด Theme สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบนะครับ

http://www11.ownskin.com/theme?m=11:Nokia+6300

เข้ามาแลกเปลี่ยน Theme สวยๆกันนะ
kth
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2007 18:02  

ขอถามหน่อยค๊า เรื่องเสียงเรียกเข้าอ่ะคะ เมื่อเปิดระดับ 5 หรือในโหมดเล่นเพลง ระดับ 10 มันมีอาการเสียงลำโพงแตกอ่ะคะ เพื่อนๆเป็นกันมั้ย
bwee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2007 18:41  

อ้างถึง:
จอแสดงผลเวลาถ่ายรูป....มีปัญหาคับ....ผมซื้อในงานที่ศูนย์สิริกิตเลยคับ...ดันมีปัญหาสะงั้น....เวลาเข้าโหมดถ่ายรูป...หน้าจอมันแสดงผลเป็นเส้นๆ สีรุ้งสะงั้นเลยคับ...(เหมือนเวลาprint รูปสี..แล้วเครื่อง print หมึกจะหมดอะคับ. ชนาดยังไม่ได้โหลดเข้า com นะ เห็นชัดเลย(แต่ถ้าถ่ายที่สว่างๆหรือพื้นที่สีขาวก็ไม่ค่อยเห้น)..ไม่รู้ คนอื่นๆคนบางเปล่า...ผมส่งศูนย์ MFA...เลยคับ หลัง จาก ซื้อมาได้ 2 วัน....เป็นไปได้ งัย...เนี่ย....???

เป็นเหมือนกันคับ

และเครื่องผมมีปัญหาตอนเล่นไฟล์ MP4 ด้วยคับ คือตอนที่แปลงไฟล์เป็นMP4 แล้ว พอเล่นในเครื่องภาพมันจะช้ากว่าเสียงคับหรือไม่ภาพมันก็จะเป็งสีดำไปเลย และพอเปิดดูเต็มจอมันจะค้างคับ มีใครเปงเหมือนผมบ้างคับ
Alfissimo
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : 6300 กับข้อด้อยของมัน
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2007 20:09  

- กล้อง 2 ล้าน จริงแต่เวลาถ่ายรูปหรือprintแล้วไม่ชัดเลย ดูมนเครื่องพอใช้
- vdo ไม่ชัดเลยภาพแตก
- การถ่ายโอนข้อมูลจาก com ลงเครื่องมือถือระหว่างbluetooth กับใช้ mini usb อันไหนเร็วกว่ากัน??
- วิธีเปิดฝา mini usb ให้ง่ายต้องเปิดฝาหลังก่อน
- สาย mini usb ไม่ต้องไปซื้อจากศูนย์ เพราะราคาเวอร์เกินจริง ไปซื้อตามร้านขายอุปกรณ์com ทั่วๆไปเป็นพอร์ต mini usb แบบธรรมดาๆ
- สติ๊กเกอร์แปะหน้าจอ , ซิลิโคน , กรอบพลาสติกใส มีขายแล้วนะ
- เสียง mp3 จะสู้พวก se ตระกูล w ไม่ได้ (เสียงมันจะกว้างๆ เบสไม่แน่น)
- ลำโพงเปิดเสียงดังสุดเสียงแตกมาก
Alfissimo
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2007 20:11  

bwee ผู้เขียน:
อ้างถึง:
จอแสดงผลเวลาถ่ายรูป....มีปัญหาคับ....ผมซื้อในงานที่ศูนย์สิริกิตเลยคับ...ดันมีปัญหาสะงั้น....เวลาเข้าโหมดถ่ายรูป...หน้าจอมันแสดงผลเป็นเส้นๆ สีรุ้งสะงั้นเลยคับ...(เหมือนเวลาprint รูปสี..แล้วเครื่อง print หมึกจะหมดอะคับ. ชนาดยังไม่ได้โหลดเข้า com นะ เห็นชัดเลย(แต่ถ้าถ่ายที่สว่างๆหรือพื้นที่สีขาวก็ไม่ค่อยเห้น)..ไม่รู้ คนอื่นๆคนบางเปล่า...ผมส่งศูนย์ MFA...เลยคับ หลัง จาก ซื้อมาได้ 2 วัน....เป็นไปได้ งัย...เนี่ย....???

และเครื่องผมมีปัญหาตอนเล่นไฟล์ MP4 ด้วยคับ คือตอนที่แปลงไฟล์เป็นMP4 แล้ว พอเล่นในเครื่องภาพมันจะช้ากว่าเสียงคับหรือไม่ภาพมันก็จะเป็งสีดำไปเลย และพอเปิดดูเต็มจอมันจะค้างคับ มีใครเปงเหมือนผมบ้างคับ

ของผมก็เป็นครับ...แย่มากเลย
p_suntree
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: kanchanaburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Feb 2007 22:02  

สวัสดีคะ
ตอนนี้ใช้5300อยู่คะ เสียงเรียกเข้าดีมากๆ ฟังวิทยุ/mp3ก็ดีมากคะ แต่พอเห็น6300แล้วรูปทรงโดนใจมากเลยคะ เลยอยากถามผู้รู้หน่อยนะคะว่า ระบบเสียงและกล่องถ่ายรูปของ 6300 กับ 5300 อันไหนดีกว่ากันคะ คือกลัวเปลี่ยนเป็น6300แล้วแย่กว่า5300นะคะ
ขอบคุณคะ
Qzaa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไม่ไหว
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2007 00:23  

Tu@ ผู้เขียน:
นี่ครับ Bluetooth Dongle ซื้อมามะวาน -.-

ปล.รูปนี้ใช้กล้อง 6300 ถ่ายงับ

ทำไมรูปนี้มันจาก6300จิงเหรอ กำจิงๆ แตกสาดเลย ไม่เอาแล้วว.. ซื้อ k750i มาใช้ หุหุ
Ten_Ten
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2007 01:44  

ขอถามเรื่องนึงครับ เรื่อง battery นี่มันหมดเร็วมากขนาดไหนเหรอครับ

ตอนนี้ใช้ samsung อยู่ต้องชาร์ตแบตค่อนข้างบ่อย รำคาญเหมือนกัน - -"

ถ้าซื้อมาแล้วต้องชาร์ตเป็นกิจวัตรประจำวันนี่น่ารำคา่ญแย่เลย Mad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2007 02:11  

มันกระพริบตอนเสียบที่ชาร์ต กับตอนมี miss call หรือมี message ที่ยังไม่เปิดอ่านด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ใช้สายมินิ usb ธรรมดาๆนี่เเหละ
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2007 04:10  

เวลาเช้า ผู้เขียน:
ยศ ผู้เขียน:

อยากขอคำยืนยันเรื่องสายดาต้าจากผู้รู้(จริง)อีกทีนะครับ ว่า รุ่น 6300 สามารถใช้สาย mini usb แบบธรรมดาได้ เพราะถามศูนย์บอกตั้ง 500 บาท ตอนนี้ผมมีสาย mini usb ที่แถมมาตอนซื้อกล้องดิจิตอลของcannon จะใช้ได้เลยหรือเปล่า ขอคำตอบเพิ่อความแน่ใจครับ กลัวเครื่องพัง เพิ่งซื้อมาได้ 2 วันเอง ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ใช้ได้แน่นอนค่ะ เพราะของเราก้ไม่ได้ซื้อสายใหม่ แค่เอาสายต่อของเครื่องmp3(creative) อันเก่ามาก็ต่อได้เลย ไอ้พวกร้านมันมั่ว วันก่อนไปถามว่าmicroSDราคาเท่าไหร่ มีการถามกลับอีกแน่ะ ว่าmicroSDของรุ่นไหน มันมีเป็นรุ่นๆ (ฟังแล้วอยากจะบร้าาาา)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2007 04:12  

ตอนmissed callด้วยค่ะ
Mininano
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6300 โอเคจ๊ะ บางและเบา เก๋ดีจ๊ะ
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2007 09:59  

Laughing เราว่าสวยดีนะ บางและเบา เพราะ Nokia พักหลัง ๆ มักจะมีแต่ตัวอ้วน ๆ และเราเป็นคนชอบ โทรศัพท์ รุ่นเล็ก เราใช้ 8250 และต้องการเปลี่ยนโทรศัพท์ ตอนแรกว่าจะเอา N70 or N73 แต่พอเห็น 6300 ก็โอเคเลยนะ ราคาก็ไม่แพงสำหรัรูปลักษณ์แบบนี้ สำหรับเราถือว่าดีค่ะ โนเกียน่าจะทำรุ่นบาง ๆ เล็ก ๆ มามากกว่านี้นะค่ะ และคุณสมบัติดีจ๊ะ Laughing
jay66
Year's Star

จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2007 13:04  

อยากทราบว่ามันลงโปรแกรมหรือเกมอะไรได้บ้างครับ

และหาได้ที่ใดบ้างครับ

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ไม่ไหว
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2007 18:49  

Qzaa ผู้เขียน:
Tu@ ผู้เขียน:

ทำไมรูปนี้มันจาก6300จิงเหรอ กำจิงๆ แตกสาดเลย ไม่เอาแล้วว.. ซื้อ k750i มาใช้ หุหุ

ลืมย่อรูปอะคับ แล้วตอนถ่ายมือมันก็สั่นด้วยอย่าเข้าใจผิดคับ
เวลาเช้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2007 21:03  

และเครื่องผมมีปัญหาตอนเล่นไฟล์ MP4 ด้วยคับ คือตอนที่แปลงไฟล์เป็นMP4 แล้ว พอเล่นในเครื่องภาพมันจะช้ากว่าเสียงคับหรือไม่ภาพมันก็จะเป็งสีดำไปเลย และพอเปิดดูเต็มจอมันจะค้างคับ มีใครเปงเหมือนผมบ้างคับ[/quote]

ของผมก็เป็นครับ...แย่มากเลย[/quote]
ของผมก็เป็นเหมือนกัน ที่ตัดสินใจซื้อ 6300 ก็เพราะเห็นว่าเป็นรุ่นใหม่ น่าจะไม่มีปัญหาเวลาดูไฟร์ mp4 แต่แล้วก็ยังดูไม่ได้เลย ลองมา3 วันจนเครียดแล้วหล่ะ ผู้รู้ช่วยบอกทีนะครับว่าต้องแก้ไขตรงไหนถึงจะดูได้ครับ ขอบคุณครับ
jikkadoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2007 21:12  

Sakura จัง ผู้เขียน:

ไปโหลด ในเวปมาใหม่ ใช้ได้แล้วครับ
assaphai
Year's Star

จังหวัด: Khon Kaen
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2007 08:09  

bwee ผู้เขียน:
อ้างถึง:

เหมือนกันครับ แตกมาก ๆ ด้วย และเสียงจะไม่ดังแบบต่อเนื่องประมาณว่าดังเบาก่อนแล้วค่อย ๆ ดังขึ้น สามารถปรับได้รึเปล่าครับ
รักน่ะ...ตัวเอง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2007 11:38  

ไม่ค่อยเข้าใจครับว่า การใส่เอฟเฟ็คให้ภาพถ่ายได้ แบบสีลวงตา,ซีเปีย, เนกาทีฟ, โซลาไรส์ และ ปรับสมดุลแสงสีขาวได้ แบบ ทังสเตน, นีออน
มันให้ความแตกต่างกันอย่างไร รบกวนผู้รู้หน่อยครับ Shocked
อยาก..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2007 13:16  

มีใครซื้อสีดำมาบ้างคะ มีเครื่องสีดำอออกมาหรือยัง เพราะย่านลาดพร้าวบางกะปิบอกว่าไม่มีอ่ะค่ะ
ไม่ทราบว่า J-Mart มีสีดำรึป่าวคะ
tnoot[Vday]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2007 14:56  

มีสีดำด้วยรึเปล่า งงๆ เหมือนกาน ชอบสีดำถ้ามีคงดี

แต่ก็ซื้อเละ
visanuu
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2007 12:08  

จากการที่ได้ใช้งานมา2-3วัน

ผมคิดว่าถ้าอยากซื้อรุ่นนี้ ต้องชอบวัสดุ การออกแบบ เป็นสำคัญครับ เพราะเครื่องบางดี ส่วนคุณสมบัติด้านการโทรปกติครับ เสียงคุยชัดเจนดี แบตชาตวันต่อวัน เพราะผมคุยวันละ 2ชั่วโมง ฟังวิทยุ วันละ 1-2 ชั่วโมง

ส่วนใครที่เน้น เรื่องกล้อง ฟังเพลง เป็นหลัก ผมว่าเลิกสนใจรุ่นนี้ครับ (อาจจะดู6233แทน)กล้องไม่ชัด ฟังmp3 ลูกเล่นสู้ SE ไม่ได้ แต่คุณสมบัติด้านการใช้งานทางโทรศัพท์ของSE เสียงสนทนา เบาครับ คุยไม่รู้เรื่อง ที่สำคัญไมค์ดีเกินไป ดูดเสียงรอบข้างไปหมด

นี่เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
ผ่านมาบ่อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2007 13:31  

จากที่ได้ใช้งานมา 2 อาทิตย์

1.สาย USB-mini ใช้ได้กับ เครื่องเล่น MP3 MP4 กล้องCanon มือถือ Moto I-Mobile (เท่าที่มีลองใช้แค่นี้) ไม่ต้องไม่หาซื้อทีศูนย์ แพงๆๆๆ

2.กล้อง2M ถ่ายจิง ที่แสงน้อยไม่ดี กลางแจ้งก็ OK (ไม่ซีเรียสเรื่องนี้)

3.VDO เหอๆๆๆๆๆ ไม่ต้องพูดถึง

4.ลำโพงเสียงดังดี คุณภาพพอได้ เปิดสุดเสียงแตก ยังไงคงสู้ พวก SE W... ไม่ได้อยู่แล้ว

5.เสียงเรียกเข้า ดังดี ถ้าไม่ใส่ซอง แต่ต้องเลือกเพลงดีๆน๊ะ

6.เสียงเรียกเข้า ที่ดังเบาแล้วค่อยดัง ปรับได้นะจ๊ะ ของผมโทรปุ้ป ดังปั้ป เลย

7.บลูทูช ใช้ โหลด 1-2 เพลง ง่ายกว่าไม่ต้องเสียบสาย แต่ถ้าโหลด ทีละ ร้อยเพลงเสียบสายเร็วกว่าเยอะมาก

8.ไฟกระพริบตอนเสียบที่ชาร์ต กับตอนมี miss call หรือมี message ไม่ได้อ่าน (น่าจะตั้งค่าได้เนาะ ตั้งรูปแบบการกระพริบ โหๆ หรือตั้งได้อะ หามะเจอ)

9.แบ็ต หมดเร็วกว่า โนเกีย รุ่นธรรมดา ไม่มาก เพราะแบตบางกว่า ถ้าใครเคยใช้ Moto V.. มาคงไม่รู้สึกอะไร

10.เครื่องร้อน แต่เพราะเป็นแสตนเลส บางกว่าพาสติก นำความร้อนดีกว่า ถ้ามองในแง่ดีคือความร้อนไม่อั้นอยู่ด้านใน เหมือนกะมีฮีตซิ้งในตัว เหอๆๆ (มั้งนะ)

11.เสียงสนทนา ชัดเจนดีครับ

12.ซองหนังที่แถมมาแน่นมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ล็อตหลังยังเป็นอยู่ป่าวคับ

13.หน้าจอ แจ่มมักๆๆ

14.MP4 มีปัญหาหลายอย่าง (เซงๆเรื่องนี้แหละทำไม่ได้ตามสเปก) เปิดดูเต็มจอมันจะค้าง คงต้องรอ อัพ FW ตัวไหม่มั้ง หรือ มีปัญหาตลอดหว่า

15.ที่ไหม่ๆ อีกอย่าง ใช้ คลิปวีดีโอ เป็น สัญญาณเรียกเข้าได้ เท่ไปอีกแบบ แต่ส่วนมากเสียง ในคลิป ค่อนข้างเบา จะไม่ได้ยิน

16.theme & เกม หาเอาในเน็ท เพียบ มีเกม อยู่ เกือบ1000 เกมแระ ทั้งเต็มจอและ ไม่เต็มจอ(ของรุ่นอืน) ไม่รู้จะเล่นยังไงหมด อุอุ

สวย มี ดีไซน์ ไม่อืดอาดยืดยาด ใส่กระเป๋าสบาย
Vincentjj
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2007 14:18  

Very Happy
eak199
Year's Star

หัวข้อ : download game@theme มาแล้วลงไงครับ
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2007 14:49  

download game@theme มาแล้วแต่ลงไม่เป็นครับเอาไปไว้ตรงไหนครับผมใช้สายusbบางgameมันไม่เป็นapplicationsให้มันเป็นfileแยกมาครับ กำจิงๆ
assaphai
Year's Star

จังหวัด: Khon Kaen
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2007 15:10  

Vincentjj ผู้เขียน:
Very Happy

สอบถามหน่อยครับ เปิดเสียงเรียกเข้าให้ดังตั้งแต่ครั้งแรกทำยังไงเหรอครับ ทำไมผมทำไม่ได้สักทีครับ ถ้าใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
rubyray
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากแก้ชื่อไฟล์ภาพ
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2007 18:56  

คือไฟล์ภาพของผมมันจะเรียงเป็น Image001 ,002, 003 ไปเรื่อยๆหนะครับ แล้วถ้าผมลบ 002 ออกไป พอถ่ายอีกครั้ง มันก็จะขึ้น 002ก่อน แล้วตามด้วย 004 มีวิธีที่จะไม่ให้มันซ้ำ 002 อีกมั้ยครับ คือข้ามไป 004เลย ในกรณีที่ลบ 002 ไปแล้ว เพราะเวลาเอาลงคอมมันจะขึ้นว่าภาพซ้ำตลอดเลย หรือมีวิธีแก้ให้กลายเป็น วัน เวลา ที่ถ่ายเลยมั้ยครับ

แล้วเพื่อนๆเป็นเหมือนผมมั้ยครับ เวลาเปิดปิดเครื่อง เครื่องจะสั่นๆนิดนึง
jikkadoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Feb 2007 22:41  

ปัญหาที่เจอ คือ เวลา ซิงค์ ต่อกับ PC มัย มันไม่เจออ่ะ แต่ ถ้า โอน ส่งข้อมูลได้ แต่ ติดตั้งแอ็ปไม่ หรื จะสำรองข้อมูลก็ไม่ได้ งง รบกวนผู้รู้ หรือสามารถทำได้ ครับ ว่ามันต้องทำไง

ไปโหลดในเวปใหม่ครับ
ใช้อยู่ครับ ถ้าเอาจากในกล่องมันหาไม่เจออ่ะครับ
superdev
Year's Star

หัวข้อ : .
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2007 00:43  

....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย superdev เมื่อวันที่ 17 Feb 2007 22:17; ทั้งหมด 1 ครั้ง
N6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : หาเกมได้ที่ไหน
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2007 12:06  

โหลดเกมได้ที่ไหนอ่ะครับ หามานานแล้ว Sad
0000
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 1
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2007 10:33  

ผมพึ่งใช้มือถือ ซิมเบี้ยนครั้งแรกคับ
อยากจะทราบว่า จะหาโหลดโปรแกม ดูพวก เอมวี หนัง จากไหนคับ
แล้วโปแกม แสดงรูปเตมหน้าจอ ตอนโทเข้า โปแกม ดิก สแกนไวรัส
แล้วช่วยบอกวิธีลง แบบละเอียด ด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

6300 เป็น ซิมเบี้ยน เหรอ
@lfissimo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อยากแก้ชื่อไฟล์ภาพ
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2007 11:42  

rubyray ผู้เขียน:
คือไฟล์ภาพของผมมันจะเรียงเป็น Image001 ,002, 003 ไปเรื่อยๆหนะครับ แล้วถ้าผมลบ 002 ออกไป พอถ่ายอีกครั้ง มันก็จะขึ้น 002ก่อน แล้วตามด้วย 004 มีวิธีที่จะไม่ให้มันซ้ำ 002 อีกมั้ยครับ คือข้ามไป 004เลย ในกรณีที่ลบ 002 ไปแล้ว เพราะเวลาเอาลงคอมมันจะขึ้นว่าภาพซ้ำตลอดเลย หรือมีวิธีแก้ให้กลายเป็น วัน เวลา ที่ถ่ายเลยมั้ยครับ

แล้วเพื่อนๆเป็นเหมือนผมมั้ยครับ เวลาเปิดปิดเครื่อง เครื่องจะสั่นๆนิดนึง

เป็นเหมือนกันครับเวลาเปิดเครื่องขึ้นมา มันจะสั่นแบบสั้นๆ
aRachik
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2007 11:55  

6300 ไม่ใช่ซิมเบี้ยนนี่ขอรับ

^^*
iam_nuu
Year's Star

หัวข้อ : Nokia6300 VS i-mobile 611 ซื้อรุ่นไหนดีครับ
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2007 13:04  

ผมจะซื้อพรุ่งนี้แล้วครับ ช่วยบอกหน่อยเหอะครับว่าเลือกเครื่องไหนดี...นอนไม่หลับเลยครับ ส่วนเรื่องราคาไม่มีปัญหาในการตัดสินใจครับ แต่อยากให้เปรียบเทียบข้อดี-ข้อเสียของแต่ละเครื่องครับ วานผู้รู้ชี้แจงหน่อยครับ
----- ขอด่วนๆเลยนะครับ -------
:b
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: หาเกมได้ที่ไหน
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2007 20:56  

N6300 ผู้เขียน:
โหลดเกมได้ที่ไหนอ่ะครับ หามานานแล้ว Sad

ผมใช้ DTAC และเข้าไปที่ Nokia.com
ไปเอาเกมส์ High Roller Casino
แล้วเล่น Hold'em เหมือนกะใน 007 Casino Royal เลย...หนุกดีครับ เกแหลกไปข้าง..หมดก็เริ่มใหม่....ตอนใช้ 6131 ได้เงินมาเป็นล้าน 555 พอเปลี่ยนมาใช้ 6300 เหลือ 5000 (เริ่มกันใหม่)
ต๋อม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2007 03:20  

ซื้อมาแล้วครับ (หลังจากที่รอโนเกียแบบบางๆ มานาน) โดยทั่วไปผมว่าเหมาะสมกับราคานะครับ (ซึ่งทีแรกคิดว่าราคาจะลงเร็ว แต่ก็เป็นแค่ช่วงแรกๆ เท่านั้น ตอนนี้รู้สึกว่าจะอยู่ตัวแล้ว)

จากที่ลองใช้มา 2-3 วัน ก็มี comment นิดๆ หน่อยๆ สำหรับรุ่นนี้

1. เรื่องคุณภาพเสียงครับ ค่อนข้างเบาไปนิดนึง (พอเปิดดังมากก็ฟังไม่ค่อยชัดเท่าไหร่)
2. เรื่องแบตครับ หมดเร็ว ยิ่งใช้ลูกเล่นอื่นๆ ก็คงต้องชาร์ตวันต่อวัน
3. เรื่องภาพถือว่าค่อนข้างดีมากๆ สู้กับตัวอื่นที่แพงๆ ได้เลยครับ
4. อุปกรณ์ที่ให้มา ไม่ครบเซตสักเท่าไหร่ (ไม่รู็ว่าเป็นเหตุผลที่ราคาถูกหรือเปล่า)

โดยรวมแล้วก็คิดว่าเหมาะสมกับราคาครับ เหมาะสำหรับคนที่ใช้งานการโทรจริงๆ ไม่เน้นอย่างอื่นมากนัก ส่วนรูปร่างดีไซน์ก็ค่อนข้างดีกว่าตัวอื่นๆ มากเลยทีเดียว (ดีไซนก็์แล้วแต่คนชอบนะครับ)

***ผมส่งข้อมูลผ่าน bluetooth มันจะเก็บไฟล์ที่ received ไว้ที่ memory ของเครื่องตลอดเลยครับ ไม่ทราบว่าเซทให้มันเซฟลงที่ memory ของตัว miniSD ของเราได้ไหมครับ (ตลอดดาวน์โหลดข้อมูลเสร็จ มันแจ้งแค่ว่าโหลดเสร็จ ไม่มีให้เลือกเซฟลง file ใดก็ได้เหมือนรุ่นอื่นๆ เลย คล้ายๆ ว่าตัวเครื่องมันเซทมาแบบนี้ งงครับ)
eeee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2007 16:54  

SPUser ผู้เขียน:
ไปถอยมาแล้วครับ 8700บ ที่ mbk ประกัน mlink
จากการเดินวนหลายร้าน ส่วนใหญ่ ขาย 8800-8900 พวกหลอกฟันหน่อยก็ 9400
เพราะดูแล้วก็เหมือนกันทุกประการ
แต่เห็นคนขายบอก ไม่ว่า mlink mfa ud ประกันไหนก็เข้าศูนย์ nk ได้หมด
แล้วก็ซื้อแปะจอ 120 ก่ะซิลิโคน 80 เพิ่ม 2 อย่าง

เมม 2g เห็นที่พันทิพย์ประมาณ 6 ร้อยมั้ง จำไม่ได้เพราะดูผ่านๆ
ส่วน bluetooth dongle ก็ประมาณ 250 บ ที่พันทิพย์อีกเช่นกัน
ผมว่าดีกว่าใช้สาย data link นะ

ราคามันก็ตกเป็นเรื่องธรรมดาอ่ะครับ ยิ่งรอก็ยิ่งลง มีรุ่นไหนไม่ตกมั้ง

ซื้อที่ร้านไหนหรอคับ เมื่อวานไปดูมามีต่ำสุด9000 ดูรุ่นนี้ไว้เหมือนกัน ผู้รู้ช่วยบอกที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2007 18:56  

ธีมของ 6233 5200 5300 เอามาใช้ก๊ะตัว6300 ได้ป๊ะ Question
boyz_1412
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Feb 2007 19:07  

:b ผู้เขียน:

ผมใช้ DTAC และเข้าไปที่ Nokia.com
แล้วเล่น Hold'em เหมือนกะใน 007 Casino Royal เลย...หนุกดีครับ เกแหลกไปข้าง..หมดก็เริ่มใหม่....ตอนใช้ 6131 ได้เงินมาเป็นล้าน 555 พอเปลี่ยนมาใช้ 6300 เหลือ 5000 (เริ่มกันใหม่)

ขอลิงค์หน่อยครับ
:b
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Feb 2007 08:11  

Vista_boyz ผู้เขียน:
:b ผู้เขียน:

ขอลิงค์หน่อยครับ

ผม Load ผ่าน GPRS (WAP) อ่ะครับ...ไปที่ Nokia.com ซึ่งในเครื่องเองก็มี links ให้อยู่แล้ว และ ก็ไปที่ Download --> Game --> Highroller Casino และก็ติดตั้งบนเครื่องเลยครับ....
Question
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2007 08:48  

ผมมีปัญหา อยากถามว่ามีใครเป็นแบบผมมั้งมั้ยครับ
ซื้อมาเป็นอาทิตย์แล้ว พึ่งพบปัญหา คือ

เวลาจะพิมพ์ภาษาไทย ไม่ว่าจะเมมชื่อ หรือ พิมพ์ข้อความ
มันมีสระ ภาษาไทยไม่ครบ แบบว่า
มีแต่ วรรณยุกต์ ก่ะ สระบน
ไม่มีสระนำหน้า เช่น เอ แอ โอ ไอ
ไม่มีสระหลัง เช่น อา
เลยไม่สามารถพิมพ์คำภาษาไทยได้ครบอ่ะครับ

มีใครเป็นมังมั้ยครับ

ส่วนผม 10.30 ว่าจะโทรไป Nokia care ถามวิธีแก้ ดูหน่ะครับ
หวังว่าน่าจะอัพใส่ให้ได้
Ohh!!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2007 08:56  

ผมพบปัญหาในการใช้งาน อยากถามเพื่อนๆ ว่ามีใครพบปัญหาเหมือนผมบ้างนะครับ
ผมซื้อมาใช้งานแล้ว 1 อาทิตย์ แต่พึ่งเจอปัญหาว่า

ในการจะเมมชื่อ หรือพิมพ์ข้อความ ภาษาไทย มีสระมาไม่ครบครับ
เวลากด * จะมีสระมาให้เลือก มีแต่วรรณยุกต์ ก่ะสระบน
ไม่มีสระหน้า เช่น เอ แอ ไอ โอ
ไม่มีสระหลัง เช่น อา

เครื่องเดิมผมใช้ nokia 6610i ผมว่าการใช้งานมันคงเหมือนกัน
แต่นี้หายังไง ก็หาสระมาพิมพ์ได้ไม่ครบครับ

ใครเป็นเหมือนกัน มารายงานตัวหน่อย

เดี๋ยว 10.30 ว่าจะโทรไป nokia care ดู
-*- Ohhh!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2007 09:57  

ผมเจอแล้วงับ ฉลาดน้อยเองงับ

สระหน้า สระหลัง มันอยู่ที่ปุ่ม 0 นี่เอง
น้องเต้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้อะคับ ว่า....
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2007 10:22  

อยากรู้คับว่า 6300 มันดีจริงแค่ไหน
1. เสียงและหูฟังเสียงดีแค่ไหน (ผมเคยฟัง N72 แล้ว เทียว LG ช็อคโกแล็ตไม่ได้เลยแม้แต่น้อย)
2. ไม่รู้ว่า มันปรับ อีควอไลเซอร์ ได้รึป่าว

อยากรู้จัง

แต่ผมเห็นแล้วปิ๊งเลยนะครับ บางมั่กๆ ชอบๆๆๆๆ แต่ยังกังวลเรื่องเสียงนี่แหละครับ และอีกอย่างผมว่าราครมันแพงไปนิดอะ ว่ามั้นครับเพื่อนๆ
sanack
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากรู้จิง ๆ ๆ ค่ะ
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2007 14:33  

เพิ่งซื้อ Nokia 6300 มาใช้ค่ะ อยากทราบว่าถ้าเราจะเซทให้มีเวลาขึ้นระหว่างสนทนา ต้องตั้งค่าอย่างไรค่ะ เพราะโทรไปถามที่ศูนย์ทางศุยน์แจ้งว่าไม่สามารถทำได้เพราะรุ่นนี้ไม่ได้เป็น ซิมเบี้ยน (ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันอย่างไร) รบกวนถามจากผู้รู้ด้วยนะค่ะ ว่าถ้าทำได้ ต้องตั้งค่าของเครื่องอย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
chavalee
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2007 15:40  

มีปัญหาใหญ่ คือ เซตเสียงเรียกเข้าเป็นเพลงอื่น เช่น พวกเพลง mp3 แต่เครื่องมันเปลี่ยนกลับเป็นเสียง nokiatune ที่เป็นเพลงที่เครื่องมันตั้งไว้แต่แรก เปลี่ยนใหม่มันก็เปลี่ยนกลับ ใครเป็นบ้างช่วยบอกด้วยค่ะ แต่คุยกับเพื่อนที่ใช้เหมือนกัน เค้าเคยเป็นครั้งแรกครั้งเดียว ต่อมาเครื่องก็ไม่มีปัญหา อยากรู้ว่ามีใครเป็นเหมือนกันมั้ย
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: