Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 6300 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 6, 7, 8 ... 10, 11, 12  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1143 / เข้าชม: 3270882
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2007 11:33  
ตอบโดยอ้างถึง  

ตอนที่ซื้อมามันมีอุปกรณ์มาให้มั่งครับ
อยากเช็คหน่อย พอดีน้องมันซื้อมาแล้วไม่ได้สายData Link
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2007 17:27  

Anonymous ผู้เขียน:
ตอนที่ซื้อมามันมีอุปกรณ์มาให้มั่งครับ
อยากเช็คหน่อย พอดีน้องมันซื้อมาแล้วไม่ได้สายData Link

สาย Data Link ไม่แถมมาให้ครับ ไม่ว่าจะซื้อที่ไหนก็ตาม
ต้องไปหาซื้อมาใช้เองครับ..
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2007 19:30  

กดรหัสอะไรเพื่อดูว่าเครื่องนี้ผ่านการใช้งานมาแล้วกี่ชั่วโมง
ใครพอจะทราบช่วยบอกหน่อยครับ
ขอบคุณมากๆครับ
komichan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2007 21:02  

อยากทราบว่า รุ่นนี้หน้าจอขนาดเท่าไรหรอคะ เท่ากับ 6233 รึป่าวคะ
ขอบคุณค่ะ
3230 user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2007 12:19  

ผมใช้ 3230 อยู่ครับ
อยากถามครับ

1.แบตตัวนี้ที่บอกว่าหมดเร็วถ้าเทียบกับ 3230 อันไหนหมดเร็วกว่ากัน
2.เสียงเรียกเข้า 6300 เทียบกับ 5300 อันไหนเสียงดีกว่ากัน
3.ภาพถ่ายของ 6300 ที่ว่าแย่ ยังดีกว่า 3230 มั้ย
4.เวลารับไฟล์กับเครื่องอื่นฝ่านทาง BT กำหนดให้ไปลงที่ mem card เลยได้รึเปล่า
5.ตอนนี้เสียงเรียกเข้าที่มันเบาๆก่อนแล้วค่อยดังมีวิธีตั้งเรียกเข้าแล้วให้ดังเลยรึยัง

กำลังคิดจะซื้อรุ่นนี้อยู่ครับ
(แอบเหมือน 3230 Jr.)
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า
ไปดูมาแล้ววันนี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ;
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2007 18:20  

วันนี้ไปดูมาที่บิ๊กซีนครปฐม แต่ละร้าน ราคาแพงกว่าเครื่องศูนย์ซะอีก

เดินหาได้ถูกสุดก็ 9700 ค่ะ เค้าบอกว่าเครื่องขาดตลาด

*** คนขายบอกว่า เจ้า 6300 เนี่ย ลงโปรแกรมไม่ได้เลย****

งงเล็กน้อย คือถ้าซื้อมาอยากลงพวกโปรแกรมดิกฯ ไรพวกเนี่ยค่ะ อยากทราบว่า

มันจะลงได้มั๊ย หรือมันลงไม่ได้จริงๆอย่างที่คนขายเค้าว่า O_O

ตอบหน่อยน๊าๆๆๆ thankzzz Laughing
suranaree
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2007 18:30  

คิดว่าไงมั่งตัวนี้ เหมาะสมกับราคาไหมครับ
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2007 22:33  

3230 user ผู้เขียน:
ผมใช้ 3230 อยู่ครับ
อยากถามครับ

1.แบตตัวนี้ที่บอกว่าหมดเร็วถ้าเทียบกับ 3230 อันไหนหมดเร็วกว่ากัน
2.เสียงเรียกเข้า 6300 เทียบกับ 5300 อันไหนเสียงดีกว่ากัน
3.ภาพถ่ายของ 6300 ที่ว่าแย่ ยังดีกว่า 3230 มั้ย
4.เวลารับไฟล์กับเครื่องอื่นฝ่านทาง BT กำหนดให้ไปลงที่ mem card เลยได้รึเปล่า
5.ตอนนี้เสียงเรียกเข้าที่มันเบาๆก่อนแล้วค่อยดังมีวิธีตั้งเรียกเข้าแล้วให้ดังเลยรึยัง

กำลังคิดจะซื้อรุ่นนี้อยู่ครับ
(แอบเหมือน 3230 Jr.)
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า

ขอตอบหน่อยนะคับ พอดีเคยใช้ 3230 มาก่อนใช้สมัยที่ 3230 ออกมาใหม่ๆ จอใหญ่ สวย ดูดีมาก มีครบทุกอย่างที่อยากได้ใน 3230 และราคาตอนนั้น 13,000 กว่าๆ

เรื่องแบ็ต เทียบกะ 3230 ถ้าใช้ทุกอย่าง เหมือนๆกัน 3230 จะอยู่ได้นานกว่านิดหน่อยครับ แต่เวลาชาร์ตแบ็ต 3230 จะร้อนกว่าเยอะ(และก็ชาร์ทเต็มเร็วกว่า)

เสียงเรียกเข้าเทียบกับ 5300 แล้ว ผมก็เคยเล่ยของเพื่อนเทียบกัน ชัดๆเลย 5300 ดีกว่าอ่ะคับ แต่ไม่ถึงขนาด เสียงคนละเรื่องอะไรมากมาย 6300 ก็โอเคนะครับ เทียบโดยการฟัง mp3 แบบเปิดลำโพง ก็พอฟังได้นะครับ เปิดสุดถึงจะแตกครับ ส่วนหูฟัง โอเคเลยครับจัดว่าดี เสียงใสดี มีอีควอไรเซอร์ปรับรูปแบบเสียง ซึ่งเสียงแตกต่างนิดหน่อยครับ ถ้าเอาไปเทียบกับ 5300 ที่ออกแบบมาเพื่อนฟังเพลงโดยตรง 6300 ก็เทียบไม่ได้นะครับ แต่ก็อยู่ในขั้นพอรับได้ (ดีกว่าเสียงของ 3230 เยอะเลยล่ะครับ)

การถ่ายภาพ 6300 เทียบกับ 3230 นะครับ
3230 ถ่ายได้ 1.3m ซึ่ง รุ่นแรกๆถ่ายแล้วภาพจะบวมๆ (ไม่รู้ว่ารุ่นหลังๆจะแก้จุดนี้รึยัง) ไฟล์ภาพของ 3230 สีจะสดกว่ามากครับ ผมชอบเรื่องระบบสีของ 3230 นี้มากๆ ส่วน 6300 สีจะออก ฟ้าๆ ซีดๆ ไฟล์ภาพที่ 6300 ถ่ายได้ จะได้ไฟล์ที่ใหญ่กว่า ข้อดีก็อยู่ตอนที่คุณได้นำภาพไปใช้งานอะไร ถ่ายมาเพื่อใช้ประโยชน์อะไร ผมว่า พอๆกันทั้ง 2 รุ่นเลย เพราะ นำไปใช้งานอะไรไม่ค่อยได้ ถ้าเอาไว้ดูเล่น ก็ ชัดเจนดีครับ ^^" ถ้าคิดว่าถ่ายมาใช้งานก็ซื้อกล้องดิจิตอลราคาถูกๆ มาถ่ายยังชัดกว่าเลยครับ

รับไฟล์ บลูทูต จัดเก็บลงเมมโมรี่ ไม่ได้อ่ะคับ ต้องเก็บลงในหน่วยความจำเครื่องก่อน (หรือผมทำไม่เป็นอ่ะคับ หาที่ตั้งค่าตรงนี้ไม่เจอถ้าใครทำเป็นช่วยมาแจ้งด้วยนะครับ) เหมือนรุ่น 3230 แต่หน่วยความจำเครื่องของ 6300 จะเยอะกว่า 3230 เยอะเลยครับ คงมีปัญหาเวลาส่งไฟล์ใหญ่ๆ 3230 มันจะรับไม่ได้สิคับ หน่วยความจำในเครื่อง 6300 จะว่างประมาน 5-6 Mb ดีกว่า 3230 หน่อยนึงครับ

ตอนนี้เสียงเรียกเข้าที่มันเบาๆก่อนแล้วค่อยดังมีวิธีตั้งเรียกเข้าแล้วให้ดังเลยรึยัง
ปกติมันก็มี ดังปกติ ,ค่อยๆดัง แบบนี้อยู่ทุกรุ่นแล้วมะช่ายเหรอคับ ผมใช้อยู่มันก็ตั้งได้ทั้ง ดังเลยก็ได้ ค่อยๆดัง ก็ได้อ่ะคับ
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2007 22:50  

ลืมไปอ่ะ......

รุ่นนี้ เหมาะสมกับราคาที่สุดแล้วครับ

อาจจะเพราะว่า....ผมชอบรุ่นนี้ที่สุด...คงงั้นนะมั้งครับ แล้วแต่ความชอบ
เท่าที่ดูมาทั้งหมด ผมอยากให้มือถือผมเป็นแบบนี้
- บาง เบา
- สวย หรู
- มีกล้องถ่ายรูป ถ่ายวีดีโอ
- เล่น MP3 ได้
- เพิ่มเมมโมรี่ภายนอกได้
- เล่นวิทยุ FM ได้ (หาคลื่นแบบจุดทศนิยม 2 ตำแหน่งได้..เพราะต่างจังหวัดต้องใช้)
- มีสมอลทอล์ก ฟังเพลงเสียงใส คุยได้ชัดเจน
- มีบลูทูต
- ลงเกมส์เพิ่มต้องได้ (ส่วนพวกโปรแกรม ลงได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)
- แบ็ตอยู่ได้นานๆ ไม่ต้องชาร์ตบ่อย

ประมานนี้แหละครับ เท่าที่ดู 6300 จะขาดเรื่องแบ็ตไปอ่ะครับ
หัวข้อต่างๆที่กล่าวไว้ ก็มีครบและใช้งานได้ในระดับที่พอรับได้ ไม่ถึงกับดีมาก ไม่เกาะกลุ่ม ตกรุ่น ดีไซน์ คือสิ่งที่ผมตามหาจากโนเกียมาตลอดซึ่งไม่เคยจะพอดีเลยซักที จนรุ่นนี้ทำให้รู้สึกว่า ใช่ละ! ต้องแบบนี้เลย ส่วนกล้อง 2 ล้าน MP3 ก็เสียงดีไม่น่าเกลียด ถ่ายวีดีโอ เน่าไป แต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้ เกมก็มีให้เล่นเยอะ จนขี้เกียจเล่นเลยอ่ะครับ เมมโมรี่เป็น ไมโครเอสดี (มันเล็กดีครับ ชอบๆ)

ได้เท่านี้ก็แฮปปี้ละครับ! Laughing
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ;
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2007 23:00  

ไปดูมาแล้ววันนี้ ผู้เขียน:
วันนี้ไปดูมาที่บิ๊กซีนครปฐม แต่ละร้าน ราคาแพงกว่าเครื่องศูนย์ซะอีก

เดินหาได้ถูกสุดก็ 9700 ค่ะ เค้าบอกว่าเครื่องขาดตลาด

*** คนขายบอกว่า เจ้า 6300 เนี่ย ลงโปรแกรมไม่ได้เลย****

งงเล็กน้อย คือถ้าซื้อมาอยากลงพวกโปรแกรมดิกฯ ไรพวกเนี่ยค่ะ อยากทราบว่า

มันจะลงได้มั๊ย หรือมันลงไม่ได้จริงๆอย่างที่คนขายเค้าว่า O_O

ตอบหน่อยน๊าๆๆๆ thankzzz Laughing

ลงโปรแกรมดิกฯ หรืออื่นๆได้ครับ เกมจาวาก็ลงได้ครับ ถ้ารักจะเล่นพวกโปรแกรมก็ต้องขยันลงโปรแกรม บางอันมันลงได้ บางอันลงแล้วไม่เต็มจอ บางอันลงได้ เปิดไม่ได้ ก็ต้องลองกันไปครับ โปรแกรมดิกฯ เคยลงไว้หน้าไหนจำไม่ได้ละครับลองย้อนกลับไปหาแถวหน้า 9 - 10 ดูนะครับ

ส่วนที่คนขายบอกว่า 6300 ลงโปรแกรมไม่ได้เลย ... คนขายคงไม่รู้จริงๆ หรือขี้เกียจลงให้เพราะไม่มีบริการมั้งครับ ลองถามคนขายดูนะ ถ้าลงได้ลด 50% ได้ป่าว อุอุอุ
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2007 23:10  

lek dict โหลดที่นี่
http://www.uploading.com/?get=42F38JAJ

p dict โหลดที่นี่
http://www.uploading.com/?get=TDBG0KEN

อ่ะครับโปรแกรม ดิกฯ ไปค้นมาให้แระ หน้า 11 มีโปรแกรมเล่น MSN ด้วย
หน้า 12 มีเกมให้โหลดด้วยครับ ลองกลับไปดูกันนะครับ

http://www14.ownskin.com/theme_detail?t=UIe6wH4I
ส่วนอันนี้ธีมครับ เพื่อนผมทำเอง ช่วยกานโหลด คนละที่สองทีก็ดีนะครับ แหะๆ ขอบคุงครับ
3230 user
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2007 10:49  

ขอบคุณคุณ jok01 มากครับ พอดีใช้ 3230 อยู่รุ่นแรกเลยหละถ่ายหน้าบวม แล้วตอนนี้มันเน่าๆละ แบตก็เสื่อม เลยอยากจะเปลี่ยนมาใช้ 6300 (หน้าตาแอบมาคล้ายกันอีก>,<) แบบนี้ตัดสนใจได้ง่ายขึ้นเยอะเลยฮะ
6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2007 11:40  

คือผมมีปัญหาเกี่ยวกับการเชื่อมต่อ usb ลงเครื่องคอมหน่ะครับ

แฟนผมเพิ่งซื้อได้ประมาณสองสัปดา แล้วที่ร้านก็ไม่ได้แถมสาย usb มาให้

ผมเลยเอาสาย ที่ใช้เสียบการ์ดรีดเดอร์มาเสียบ เพราะรูมันเสียบได้พอดี

แต่พอเสียบไปปุ๊บเปิดเครื่อง แล้วเข้าโปรแกรม pc suite เครื่องคอมมันขึ้นมาบอกว่า

usb port not recognize มันก็ทำให้มองไม่เห็นการเชื่อมต่ออ่ะครับ

อยากทราบว่าเป็นที่ตัวสายรึป่าวครับ ?

แต่ผมลองเอาสายไปเสียบเข้าการ์ดรีเดอร์แล้ว มาต่อคอม เครื่องคอมก็มองเห็นนะครับ...

เลย งง มากๆเลย

... คือแฟนผมจะเอาไว้ต่อเนต อ่ะครับ เอาเครื่องทำเป็นโมเด็ม

ตอนนี้เลย ได้แต่ใช้ 7610 ต่อไปก่อน เพราะมันต่อได้กับเครื่องคอมครับ มองเห็นทุกอย่าง เล่นเนตได้

ผมเลย งงมากๆ ว่ามันเกี่ยวกับสายหรือว่าเป็นที่อะไร
หรือว่าต้องซื้อสายของ 6300 เฉพาะเลยครับบ

คือถ้าปัญหาเป็นที่ตัวเครื่องคอม ผมก็คิดว่า เครื่อง 7610 ก็ไม่น่าจะต่อเนตได้ แต่เนี่ยมันต่อได้

งงมากๆ ครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ

... แล้วใครทราบบ้างครับว่าที่เดอะมอลบางกะปิ มีศูนย์โนเกียร์ รึป่าว ครับ

ขอบคุนครับ
Oatmeal
Year's Star

หัวข้อ : แง ไม่มีใครตอบเลยอ่ะ
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2007 12:29  

กดรหัสอะไรเพื่อดูว่าเครื่องนี้ผ่านการใช้งานมาแล้วกี่ชั่วโมง

.............................................
อยากทราบเหมือนกันค่ะ กำลังจะซื้อรุ่นนี้ด้วย ไล่อ่านมาหมดทุกหน้าไม่เห็นมีบอกรู้
รบกวนผู้รู้ สอนวิธีดูหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เมื่อวานไปดูที่มาบุญครอง ร้านหัวมุม ให้ราคา9400 ค่ะ ส่วนนาซ่า 9500นะ
uiwee
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ]
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2007 14:38  

คือผมสงสัยคับว่า ถ้าไม่ได้backupข้อมูลมาลงในเมมอันใหม่เนี่ย จะสามารถลงโปรแกรม กับเกมส์ ใด้ป่าวคับ คือผมทำเมมที่แถมมาหายอ่ะคับยังไม่ทันbackupข้อมูลเลย

ถ้าไม่ได้ใครมีข้อมูลที่backupไว้ช่วยส่งให้ผมหน่อยคับ
weerd-s@hotmail.com
cuteza
Year's Star

หัวข้อ : ตอบ
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2007 17:11  

6300 ผู้เขียน:
คือผมมีปัญหาเกี่ยวกับการเชื่อมต่อ usb ลงเครื่องคอมหน่ะครับ

แฟนผมเพิ่งซื้อได้ประมาณสองสัปดา แล้วที่ร้านก็ไม่ได้แถมสาย usb มาให้

ผมเลยเอาสาย ที่ใช้เสียบการ์ดรีดเดอร์มาเสียบ เพราะรูมันเสียบได้พอดี

แต่พอเสียบไปปุ๊บเปิดเครื่อง แล้วเข้าโปรแกรม pc suite เครื่องคอมมันขึ้นมาบอกว่า

usb port not recognize มันก็ทำให้มองไม่เห็นการเชื่อมต่ออ่ะครับ

อยากทราบว่าเป็นที่ตัวสายรึป่าวครับ ?

แต่ผมลองเอาสายไปเสียบเข้าการ์ดรีเดอร์แล้ว มาต่อคอม เครื่องคอมก็มองเห็นนะครับ...

... คือแฟนผมจะเอาไว้ต่อเนต อ่ะครับ เอาเครื่องทำเป็นโมเด็ม

ตอนนี้เลย ได้แต่ใช้ 7610 ต่อไปก่อน เพราะมันต่อได้กับเครื่องคอมครับ มองเห็นทุกอย่าง เล่นเนตได้

ผมเลย งงมากๆ ว่ามันเกี่ยวกับสายหรือว่าเป็นที่อะไร
หรือว่าต้องซื้อสายของ 6300 เฉพาะเลยครับบ

คือถ้าปัญหาเป็นที่ตัวเครื่องคอม ผมก็คิดว่า เครื่อง 7610 ก็ไม่น่าจะต่อเนตได้ แต่เนี่ยมันต่อได้

งงมากๆ ครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ

... แล้วใครทราบบ้างครับว่าที่เดอะมอลบางกะปิ มีศูนย์โนเกียร์ รึป่าว ครับ

ขอบคุนครับ

มันไม่ได้เป็นที่สายหรอกค่ะ เพราะ 6300 รุ่นนี้มันไม่ได้อยุ่ในตระกูลของ ซิมเบี้ยน โฟน
เพราะฉะนั้น ใช้กับ PC Suite ไม่ได้ค่ะ

สายดาต้าที่ใช้กับรุ่นของมัน ก็จะมองเห็นไฟล์ในลักษณะเหมือนกับที่มองเห็น folder ทั่วไป
เท่านั้น จะไม่สามารถทำการจัดการข้อมูลในเครื่องได้เหมือนกับโทรศัพท์ตระกูลซิมเบี้ยน

ถ้าจะต่อเน็ท เคยต่อ N73 ผ่านทั้งแบบสายดาต้าและบลูทูธ ก็ต่อได้
แต่ยังไม่เคยใช้โทรศัพท์ที่ไม่ใช่ซิมเบี้ยนต่อทางสายดาต้าเลย เพราะคิดว่าคงทำไม่ได้
แต่เคยต่อผ่าน บลูทูธ อันนี้ทำได้แน่นอนค่ะ เพราะเคยต่อกับ 7380 ลามูร์
ซึ่งไม่ได้อยู่ในตระกูลซิมเบี้ยนเช่นกัน มันสามารถต่อได้

ก็ลองดูแล้วกันนะคะ แต่มั่นใจว่าไม่ได้เป็นที่สายแน่นอนค่ะ
6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2007 18:16  

หมายความว่า 6300รุ่นนี้ต่อเนตทาง usb ไม่ได้หรอครับ

แต่ผมลองต่อทาง บูทูธแล้ว มันก็มองไม่เห็นหน่ะครับ

คือแต่ก่อน ลองต่อเนตทางบูทูธ จาก7610 มันต่อไม่ได้ แต่พอมาต่อทาง usb ก็ต่อได้ปกติ

งงๆ
ตกลงยังไงกันแน่หว่า

ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ ใครก็ได้
คนใช้มือถือ???
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สวยกว่า 6233 มากมาย
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2007 19:10  

ใครบอกว่า 6233 สวยอ่ะมะเหงสวยเลยตัวนี้สวยกว่าตั้งเยอะ
XkUnG
Year's Star

จังหวัด: PL
หัวข้อ : Re: แง ไม่มีใครตอบเลยอ่ะ
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2007 20:24  

Oatmeal ผู้เขียน:

.............................................
อยากทราบเหมือนกันค่ะ กำลังจะซื้อรุ่นนี้ด้วย ไล่อ่านมาหมดทุกหน้าไม่เห็นมีบอกรู้
รบกวนผู้รู้ สอนวิธีดูหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เมื่อวานไปดูที่มาบุญครอง ร้านหัวมุม ให้ราคา9400 ค่ะ ส่วนนาซ่า 9500นะ

*#92702689# ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2007 21:18  

ขอบคุนครับ

ลองลงโปรแกรม PC Suit อีกครั้งหรือยังครับ มันอาจจะเป็นเพราะว่าเวอร์ชันมันเก่าไปหรือเปล่า
ลองเอาแผ่นที่แถมจาก 6300 ลองลงใหม่ดูนะครับ แต่บลูทูธที่มองไม่เห็นนี่ไม่ทราบจริงๆครับ
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2007 02:28  

ผมว่า ผู้ใช้ 6300 น่าจะโพสรูปที่ถ่ายจากกล้องกันมั่งนะครับ พอดีผมอยากรู้ว่ากล้องของแต่ละเครื่องมันให้ภาพ คุณภาพเหมือนกันหรือเปล่าอ่ะครับ จะได้เอามาดูเทียบๆกัน ของผมรู้สึกมันจะออกซีดๆ เลยอยากดูของท่านอื่นๆมั่งอ่าครับ
ใครใจดีช่วยโพสรูปกันทีนะครับ
อ้อ บอกขนาดไฟล์ที่บันทึกด้วยจะเป็นพระคุณอย่าสูงครับ ขอบคุณครับ Very Happy
komichan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2007 12:17  

ตอนนี้รุ่นนี้อยู่ที่ราคาเท่าไรหรอคะ แล้วลงโปรแกรมอะไรได้บ้างคะ ต้องลงเองหรือให้ร้านลงถึงจะดีกว่าคะ ขอบคุณค่ะ
pompomzaa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2007 10:31  

ผมซื้อมาแล้วอ่ะคับ

แต่เค้าไม่มีสาย USB มาให้อ่ะ

เลยอยากทราบว่าสาย UBS มันราคาประมาณเท่าไรอ่ะคับ

ช่วยตอบทีนะคับ
pompomzaa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2007 16:40  

ช่วยไรหน่อยคับ

คือว่า

เวลาเราใส่เพลงลงโทรศัพท์อ่ะคับ

แล้วมันเป้นภาษาอ่ะไรไม่รุ้..อ่านไม่ออกอ่ะคับ

มีวิธีแก้ยังไงอ่ะคับ

ช่วยบอกทีคับ
=yt=
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2007 21:27  

pompomzaa ผู้เขียน:
ช่วยไรหน่อยคับ

คือว่า

เวลาเราใส่เพลงลงโทรศัพท์อ่ะคับ

แล้วมันเป้นภาษาอ่ะไรไม่รุ้..อ่านไม่ออกอ่ะคับ

มีวิธีแก้ยังไงอ่ะคับ

ช่วยบอกทีคับ

ลองวิธีนี้ไปใช้ดูก่อนก็ได้คับ แต่ที่จริงก็มีหลายวิธีอยู่นะครับ
แบบที่ผมจะบอกต้องแก้ทีละเพลงอ่ะครับ แต่ไม่ค่อยยุ่งงยากเท่าไร
ก็คลิกขวาที่ไฟล์เพลงนั้นๆ แล้วเลือก Properties แล้วเลือก Summary
แล้วก็ลบคำภาษาไทยที่อยู่ในช่อง Title ออกให้หมด แล้วคลิกโอเคก็ได้แล้วล่ะครับ

แต่ว่าพอเปิดเพลง ถ้าอัลบัมและศิลปินเป็นชื่อไทยมันก็จะเป็นภาษาจีนอยู่ดีครับ
แต่วิธีแก้วิธีอื่นผมยังไม่ได้ลองดูอ่ะครับ แบบว่ายังไม่ค่อยว่างเท่าไรครับ
ยามเย็น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รบกวนถามผู้รู้จริงครับ
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2007 21:34  

ผมมีที่ชาร์ตในรถยนต์ของโนเกีย ที่เป็นแจ็คใหญ่ อยากทราบว่า ถ้าผมไปซื้อหัวแปลงเป็นแจ็คเล็กมาเสียบ แล้วจะสามารถซาร์ตได้หรือไม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
GBee
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2007 23:43  

มิสเตอร์ กำ ผู้เขียน:
ผมชอบ6300อีกอย่างคือ มันเล่นไฟล์ .swf ได้อ่ะคับ ใช้ทำเป็น ภาพพักหน้าจอได้ แจ่มสุดๆ
ซึ่งมันก็คือไฟล์ Flash ที่ใช้ตามเว็บอ่ะแหละคับ ทำใช้เองได้ ภาพก็สวยมาก ทำก็ง่าย(มั้ง)
ถ้ามีเว็บให้โหลด หรือ โพสไฟล์แฟลชได้ ผมจะหามาให้นะคับ หรือใครมีมาแบ่งปันกันได้คับ

ใครมีเว็บดีๆเกี่ยบกับ ซีรี่ 40 ผมขอมั่งนะคับ

ขอบคุณครับ

ยังไงก็รัก Nokia 6300

ขอรบกวนถามคะ..คือตอนนี้ใช้ 6300 แล้วเปลี่ยนการ์ดเป็นขนาด 1 GB แล้วก็ลงไฟล์เพลง และไฟล์อื่นๆ ได้ตามปกติ แต่ว่าเวลาจะเล่นไฟล์นามสกุล .swf อยากที่คุณบอกมาข้างต้น เครือ่งมันจะฟ้องว่า Not Enough Memory อันนี้ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรเหรอค๊ะ หรือว่าต้องลงแอพพลิเคชั่นอะไรก่อนหรือไม่ ..พอดีว่าตอนเปลี่ยนการ์ดก็ไม่ได้ดึงแอพพลิเคชั่นจากการ์ดที่เค้าให้มาใส่ไว้ในการ์ดใหม่ด้วยคะ ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับจุดนี้รึป่าวค๊ะ
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2007 02:01  

เรื่องเล่นไฟล์ .swf นี่ ผมไม่แน่ในครับว่า ถ้าขนาดหน้าจอของไฟล์ใหญ่กว่าขนาดหน้าจอมือถือ 240x320 มันจะเล่นได้ป่าวครับ

ส่วนนี่ธีมมือถือครับ ผมหัดทำอ่ะ มือใหม่นะ โหลดให้ผมหน่อยนะครับ

http://www14.ownskin.com/theme_detail?t=q4bRN7G8&d=1

ใช้แล้วดีไม่ดี ชอบไม่ชอบ มาชมหรือมาด่าได้ครับผ๊ม จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยคับ
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยโหลดและเข้าชมครับ ^^"
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2007 12:24  

http://www14.ownskin.com/theme_detail?t=q4bRN7G8

- -" เข้ามะด้ายหรือป่าวหว่า ลองงอันใหม่ดูนะครับ ขอบคุงครับ
pompomzaa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2007 15:48  

ผมขอถามอีกเรื่องนะคับ
คือว่าถ้าเราถอดเข้าถอดออกเมมบ่อยๆจะเป็นอารายไหมอ่ะคับ
ละก้อเมม1กิ๊กนี้อยุ่ที่ราคาเท่าไรหรอคับ
คัยรุ้ช่วยบอกทีนะคับ
GBee
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2007 20:05  

jok01 ผู้เขียน:
เรื่องเล่นไฟล์ .swf นี่ ผมไม่แน่ในครับว่า ถ้าขนาดหน้าจอของไฟล์ใหญ่กว่าขนาดหน้าจอมือถือ 240x320 มันจะเล่นได้ป่าวครับ

ส่วนนี่ธีมมือถือครับ ผมหัดทำอ่ะ มือใหม่นะ โหลดให้ผมหน่อยนะครับ

http://www14.ownskin.com/theme_detail?t=q4bRN7G8&d=1

ใช้แล้วดีไม่ดี ชอบไม่ชอบ มาชมหรือมาด่าได้ครับผ๊ม จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยคับ
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยโหลดและเข้าชมครับ ^^"

ขอบคุณมากค่ะที่ช่วยตอบคำถามนะค๊ะ..Theme ของคุณ เท่มากเลยคะ..สวยดีคะ..ถ้าว่างๆก็ทำออกมาอีกนะค๊ะ..ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2007 21:11  

ขอบคุณมากค๊าบบบบ ^/\^

กำลัง หัดทำ สกรีนเซฟเวอร์ด้วยไฟล์ .swf แล้วจะมาลงให้ครับ
ไม่รู้ว่าจะทำเป็นอ๊ะเปล่า - -" ยากจัง
GBee
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2007 00:57  

fx ผู้เขียน:
สวัสดีครับ
ผมมีปัญหาเกี่ยวกับพิมพ์ข้อความใน nk6300 คือหาสระ โ า เ แ ไ อำ ใ ไม่เจอครับ
มันมีแต่ ั ิ ี ึ ื ุ ู ็ ่ ้ ๊ ๋ ์ ๆ มันเป็นที่ user error หรือ เป็นที่ software เครื่อง ครับ

กดที่เลข ศูนย์ >>> "0" ครับ ถ้าจะเว้นวรรค เปลี่ยนเป็นภาษา อังกฤษก่อนถึงจะได้ครับ

พอดีเพิ่งค้นพบว่าขณะที่อยู่ในโหมดภาษาไทย ถ้าต้องการเว้นวรรค ให้กดปุ่ม 0 สองทีติดกันคะ(คล้ายๆกดเมาส์แบบดับเบิ้ลคลิ๊ก) มันก็จะเว้นวรรคให้ แต่ถ้ากดทีเดียวก็จะเจอสระเข้าให้อะคะ..ไม่ทราบว่าทราบกันรึยังนะค๊ะ..ถ้าทราบแล้วก็ขอโทษด้วยคะ..
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2007 01:11  

ขอบคุณครับ คุณ GBee เป็นประโยชน์ต่อหลายๆคนมากครับ รวมทั้งผมด้วย Very Happy
keng2108
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2007 13:41  

คือใช้ n73 อยู่อ่ะค่ะ

แต่อยากเปลี่ยนมาใช้รุ่นนี้ ชอบรูปทรงอ่ะ กะทัดรัดดี

ไม่รู้ว่าจะคุ้มมั้ย และถ้าขาย n73 แล้วซื้อรุ่นนี้ จะเหลือตังค์ หรือป่าว

ขอความเห็นหน่อยค่ะ
=yt=
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2007 15:23  

GBee ผู้เขียน:
fx ผู้เขียน:
สวัสดีครับ
ผมมีปัญหาเกี่ยวกับพิมพ์ข้อความใน nk6300 คือหาสระ โ า เ แ ไ อำ ใ ไม่เจอครับ
มันมีแต่ ั ิ ี ึ ื ุ ู ็ ่ ้ ๊ ๋ ์ ๆ มันเป็นที่ user error หรือ เป็นที่ software เครื่อง ครับ

กดที่เลข ศูนย์ >>> "0" ครับ ถ้าจะเว้นวรรค เปลี่ยนเป็นภาษา อังกฤษก่อนถึงจะได้ครับ

พอดีเพิ่งค้นพบว่าขณะที่อยู่ในโหมดภาษาไทย ถ้าต้องการเว้นวรรค ให้กดปุ่ม 0 สองทีติดกันคะ(คล้ายๆกดเมาส์แบบดับเบิ้ลคลิ๊ก) มันก็จะเว้นวรรคให้ แต่ถ้ากดทีเดียวก็จะเจอสระเข้าให้อะคะ..ไม่ทราบว่าทราบกันรึยังนะค๊ะ..ถ้าทราบแล้วก็ขอโทษด้วยคะ..

ไม่เคยทราบมาก่อนครับ ขอบคุณมากครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2007 15:25  

ก็สวยดีนะครับผม แต่รู้สึกว่าไอคอนมันแปลกๆอ่ะครับ เวลาข้างหลังมันมีคำว่า 6300 ครับ
งงป่าวครับ ยังไงก็โหลดมาแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2007 21:43  

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ขอบคุณจากใจเลยคับ Smile
GBee
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Apr 2007 23:13  

...เอ่อ..มีคำถามอีกแล้วคะ..คือต่อเนื่องจากคำถามที่แล้วหน่อยนึงคะ..ตรงที่ว่าตอนเปบี่ยนเมมเป็น 1 GB แต่ไม่ได้เอาข้อมูลจากแผ่นที่ให้มาย้ายเข้ามาในแผ่นใหม่อะคะ..แล้วเมื่อวานก็เลยทำการย้ายข้อมูลด้วยขั้นตอนที่มีคนเคยบอกไว้ในหน้าแรกๆว่าให้แบ๊คอัพข้อมูลแผ่นแถมลงเครื่องก่อนแล้วก็รีสโตร์ลงในแผ่นใหม่..พอเสร็จแล้ว.งก็เลยจะลองเปิดเกมส์มาเล่น ปรากฎว่าเล่นไม่ได้อะคะเค้าบอกว่า Invalid Application. Delete? อะคะ โดยที่สัญลักษณ์ Application หน้าชื่อเกมส์มันก็มีเครือ่งหมายกากบาทสีแดงแปะอยู่ด้วยคะ ขณะเดียวกันแอพพลิเคชั่นอื่นๆที่เค้าให้มาก็เป็นแบบนี้ด้วยคะ...ก็เลยอยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไร แล้วก็จะแก้ไขได้ยังไงค๊ะ...รบกวนอีกทีนะค๊ะ...ขอบคุณคะ
เด็กเซง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2007 17:36  

มีใครเคยเป็นแบบผมบ้างครับ

คือผมเสียบสายusb เข้ากับเครื่อง

พอเลือกโหมด คลังข้อมูล pc suite ก็จะมองเห็นเครื่องครับ

ส่งข้อมูลได้ ปกติ

แต่พอผมต้องการจะเล่น เนต มันต้องเปลี่ยนโหมดมาใช้โหมด โนเกีย

แต่พอเลือกมาเป็นโหมดโนเกีย มันกลับมองไม่เห็น

ทำให้ผมไม่สามารถต่อเนตได้

เซงมากเลย ครับ มีใครเป็นแบบนี้ บ้างครับ
นู๋นิว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2007 21:40  

คือตอนนี้ใช้ n 72 อยุ่ค่ะ ส่วนมากใช้โทสับ ต่อเล่นเน็ตผ่าน usb

แล้วคือจะซื้อ 6300 อีกเครื่องนึงอะค่ะ

มันจะต่อเหมือน n 72 ได้มั๊ย แล้วใช้ nk pc suite ด้วยกันได้มั๊ยคะ

แล้วคือว่าเราแบ็คอัพ ข้อมูลจาก n 72 ไว้แล้วจะเอามาใส่ กับ 6300 ได้ป่าวอะคะ

ปล. ไปดูที่ศูนย์ดีแทค 10200 แล้วอ่า แพงกว่า n 72 อีก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 01:12  

GBee ผู้เขียน:
...เอ่อ..มีคำถามอีกแล้วคะ..คือต่อเนื่องจากคำถามที่แล้วหน่อยนึงคะ..ตรงที่ว่าตอนเปบี่ยนเมมเป็น 1 GB แต่ไม่ได้เอาข้อมูลจากแผ่นที่ให้มาย้ายเข้ามาในแผ่นใหม่อะคะ..แล้วเมื่อวานก็เลยทำการย้ายข้อมูลด้วยขั้นตอนที่มีคนเคยบอกไว้ในหน้าแรกๆว่าให้แบ๊คอัพข้อมูลแผ่นแถมลงเครื่องก่อนแล้วก็รีสโตร์ลงในแผ่นใหม่..พอเสร็จแล้ว.งก็เลยจะลองเปิดเกมส์มาเล่น ปรากฎว่าเล่นไม่ได้อะคะเค้าบอกว่า Invalid Application. Delete? อะคะ โดยที่สัญลักษณ์ Application หน้าชื่อเกมส์มันก็มีเครือ่งหมายกากบาทสีแดงแปะอยู่ด้วยคะ ขณะเดียวกันแอพพลิเคชั่นอื่นๆที่เค้าให้มาก็เป็นแบบนี้ด้วยคะ...ก็เลยอยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไร แล้วก็จะแก้ไขได้ยังไงค๊ะ...รบกวนอีกทีนะค๊ะ...ขอบคุณคะ

ของผมก็เป็นแบบนี้แหละครับ
bishopf
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามเรื่อง sms
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 11:40  

คือผมอยากทราบว่า รุ่นนี้ สามารถก๊อปปี้ sms ลงเครื่องคอมพิวเตอร์ได้ไหมครับ ( ปกติผมใช้ k700 อยู่มันหาวิธีก๊อป sms ลงคอมไม่ได้อะ )
tuyy
Year's Star

หัวข้อ : ซอง 6300
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 11:42  

อยากได้ซอง รุ่น 6300 ที่ติดมากับเครื่องค่ะ...พี่ๆท่านใดต้องการขาย ยินดีรับซื้อด่วนค่ะ
ของเดิมหาย...ติดต่อ0819241290 นู๋หริ่ง
cwitthawat
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 12:04  

ตอบเรื่องหลักๆก่อน...ถามกันมาเยอะ เรื่องการต่ออินเตอร์เน็ตโดยใช้ 6300 เป็น Modem นะครับ

1. การเชื่อมต่อ ควรเชื่อมต่อระหว่างเครื่อง 6300 กับ Nokia PC Suite ให้ได้ก่อน

2. เมื่อเชื่อมต่อสำเร็จแล้ว อาจจะเลือกแบบ Bluetooth หรือ สาย USB ก็ได้นะครับ

3. ลองตั้งค่าเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตผ่าน โปรแกรม Nokia PC Suite ก่อนครับ เลือกเครือข่าย ตั้งค่าให้เรียบร้อยครับ

4. สำหรับผม เวลาใช้งานอินเตอร์เน็ต ผมใช้การเสียบสาย USB แล้วเลือกเชื่อมต่อที่ Network Connection ครับ เลือก Nokia Phone USB Modem ครับ หากไม่มีให้ไป Add ใหม่เอง โดยลองดูที่ Phone and modem option ลองตรวจสอบดูว่ามี Nokia Phone USB Modem หรือไม่ครับ...โดยปกติ หากเราเชื่อมต่อผ่านโปรแกรมได้ ก็จะมีอยู่แล้วครับ

หากไม่มีสาย USB ลองใช้การเชื่อมต่อผ่าน Bluetooth ก็จะมี Bluetooth Modem(OTA) เช่นกันครับ

และอย่าลืมก่อน Dial up ควรเช็ค Properties ก่อนว่า เครื่องคอมฯมองเห็น Modem ที่เราต้องการหรือไม่นะครับ หากมองไม่เห็น เครื่องจะเลือก Default Modem เป็น Modem ของเครื่องคอมเอง ซึ่งไม่สามารถใช้งานได้ครับ

ท่านที่มีปัญหา...ควรตรวจสอบให้ละเอียดก่อนนะครับ หากมีปัญหาตรงจุดไหน ถามมาอีกครั้ง... หรืออาจไปถามที่ห้อง Nokia จะมีคนมาตอบบ่อยกว่าครับ
Wink
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 12:33  

pompomzaa ผู้เขียน:
ผมขอถามอีกเรื่องนะคับ
คือว่าถ้าเราถอดเข้าถอดออกเมมบ่อยๆจะเป็นอารายไหมอ่ะคับ
ละก้อเมม1กิ๊กนี้อยุ่ที่ราคาเท่าไรหรอคับ
คัยรุ้ช่วยบอกทีนะคับ

ไม่มีปัญหาครับ...เพียงแต่ ต้องมาตั้งค่า Theme ใหม่ หากเลือก Theme ที่เก็บไว้ในการ์ดเท่านั้นเองครับ

ราคาโดยประมาณตอนนี้ 400-500 บาทครับ
Wink
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ : การตั้งค่าเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตแบบ Manual ของ 6300 ครับ
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 12:45  

ก่อนอื่น ต้องลงโปรแกรม Nokia PC Suite ก่อนนะครับ เพื่อที่เครื่องคอมจะได้เรียกหา Modem Driver ได้ครับ

Control Panel>Network connection>Create a new connection>Next>Connect to the internet>Set up my connection manually>Connect using a dial-up modem

>เลือก Modem- Nokia GSM Phone USB Modem ครับ>ISP Name อะไรก็ได้>Phone Number = *99# > User name ถ้าไม่ใช่ Orange/True เว้นว่างไว้ครับ

cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 12:53  

หากเชื่อมต่อกับ Bluetooth Modem จะได้ดังรูปครับ

cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 13:05  

ความเร็วที่ได้จากการเชื่อมต่อกับ USB Modem ครับ

ความเร็วที่ได้จากการเชื่อมต่อกับ Bluetooth Modem ครับ

ทั้งสองชนิด ผมเชื่อมต่อกับระบบ EDGE ของเครือข่าย GSM ครับ จะเห็นได้ว่า เชื่อมต่อผ่านสาย USB ได้ความเร็วมากกว่า และมีความเสถียรมากกว่าครับ ไม่หลุดง่ายเหมือน Bluetooth ครับ ... เอามาให้ดูเป็นข้อมูลครับ Wink
หวานคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 14:24  

ช่วย อัพเดจ ราคาล่าสุดให้หน่อยได้ป่าวคับว่าตอนนี้อยู่ที่เท่าไหร่แล้ว

ขอบคุณคับ
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถามเรื่อง sms
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 17:16  

bishopf ผู้เขียน:
คือผมอยากทราบว่า รุ่นนี้ สามารถก๊อปปี้ sms ลงเครื่องคอมพิวเตอร์ได้ไหมครับ ( ปกติผมใช้ k700 อยู่มันหาวิธีก๊อป sms ลงคอมไม่ได้อะ )

เรื่อง Copy นี่ คงไม่ได้ แต่สามารถ Backup เพื่อเก็บไว้ใช้เครื่องอื่นๆได้ครับ ยังไงรอท่านอื่นมาบอกอีกทีครับ Wink
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 17:21  

เด็กเซง ผู้เขียน:
มีใครเคยเป็นแบบผมบ้างครับ

คือผมเสียบสายusb เข้ากับเครื่อง

พอเลือกโหมด คลังข้อมูล pc suite ก็จะมองเห็นเครื่องครับ

ส่งข้อมูลได้ ปกติ

แต่พอผมต้องการจะเล่น เนต มันต้องเปลี่ยนโหมดมาใช้โหมด โนเกีย

แต่พอเลือกมาเป็นโหมดโนเกีย มันกลับมองไม่เห็น

ทำให้ผมไม่สามารถต่อเนตได้

เซงมากเลย ครับ มีใครเป็นแบบนี้ บ้างครับ

อืม ลองใช้แบบ Dial-up networking

เลือกโหมดโนเกีย ถูกต้องแล้วครับ
Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : การตั้งค่าเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตแบบ Manual ของ 6300 ครับ
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2007 08:38  

วข้อ : การตั้งค่าเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตแบบ Manual ของ 6300 ครับ
วันที่โพสท์ : 26 Apr 2007 12:45 [ 203.146.63.185 ]

--------------------------------------------------------------------------------

ก่อนอื่น ต้องลงโปรแกรม Nokia PC Suite ก่อนนะครับ เพื่อที่เครื่องคอมจะได้เรียกหา Modem Driver ได้ครับ

Control Panel>Network connection>Create a new connection>Next>Connect to the internet>Set up my connection manually>Connect using a dial-up modem

>เลือก Modem- Nokia GSM Phone USB Modem ครับ>ISP Name อะไรก็ได้>Phone Number = *99# > User name ถ้าไม่ใช่ Orange/True เว้นว่างไว้ครับ

ไม่เห็นต้องไปติดตั้งอะไรเลย เข้าไปที่ เมนูของ Nokia PC Suite แล้วเลือกการเชื่อมต่อ อินเตอร์เน็ต จากนั้นมันก็จะเชื่อมต่อให้โดยอัติโนมัติ ของผมไม่ต้องเข้าไป Set Modem เลย เพราะในตัวโปรแกรมมันมีมาให้หมดแล้ว ส่วนเรื่องการเชื่อมต่อระหว่างสาย USB กับ BTH นั้นมันมีข้อดีข้อเสียที่ต่างกัน ต่อ USB เร็วกว่า แต่ต้องเสียบสายติดกับเครื่อง ตรงข้ามกัน หากเราใช้ BTH ความเร็วจะน้อยกว่าแต่ เราไม่ต้องวางเครื่องโทรศัพท์ไว้ใกล้ๆๆกะเครื่องคอม (แต่ไม่เกิดนระยะที่ BTH สามารถทำงานได้น่ะ) ส่วน PHONE NUMBER นั้นหากใช้ของ AIS เลือกใช้ได้ทั้ง *99***1# และ *99# ถ้าใช้ของ DTAC ใช้ *99# สามารถเชื่อมต่อได้เลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ถามเรื่อง sms
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2007 11:14  

cwitthawat ผู้เขียน:
bishopf ผู้เขียน:

เรื่อง Copy นี่ คงไม่ได้ แต่สามารถ Backup เพื่อเก็บไว้ใช้เครื่องอื่นๆได้ครับ ยังไงรอท่านอื่นมาบอกอีกทีครับ Wink

ขอบคุณครับ ตกลงไม่ได้หรอครับ อยากรู้จิังๆนะ แล้วไม่ทราบมีเครื่องไหนที่ ก๊อป sms ลงเครื่องคอมได้บ้างอะครับ
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ : Re: การตั้งค่าเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตแบบ Manual ของ 6300 ครับ
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2007 16:24  

ไม่เห็นต้องไปติดตั้งอะไรเลย เข้าไปที่ เมนูของ Nokia PC Suite แล้วเลือกการเชื่อมต่อ อินเตอร์เน็ต จากนั้นมันก็จะเชื่อมต่อให้โดยอัติโนมัติ ของผมไม่ต้องเข้าไป Set Modem เลย เพราะในตัวโปรแกรมมันมีมาให้หมดแล้ว ส่วนเรื่องการเชื่อมต่อระหว่างสาย USB กับ BTH นั้นมันมีข้อดีข้อเสียที่ต่างกัน ต่อ USB เร็วกว่า แต่ต้องเสียบสายติดกับเครื่อง ตรงข้ามกัน หากเราใช้ BTH ความเร็วจะน้อยกว่าแต่ เราไม่ต้องวางเครื่องโทรศัพท์ไว้ใกล้ๆๆกะเครื่องคอม (แต่ไม่เกิดนระยะที่ BTH สามารถทำงานได้น่ะ) ส่วน PHONE NUMBER นั้นหากใช้ของ AIS เลือกใช้ได้ทั้ง *99***1# และ *99# ถ้าใช้ของ DTAC ใช้ *99# สามารถเชื่อมต่อได้เลย

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาให้ความคิดเห็นโดยไม่ออกนาม.... Wink

สิ่งสำคัญก็คือ ตัวโปรแกรมเนี่ย บางครั้งเราใช้การเชื่อมต่อหลายๆทาง เช่น Bluetooth บ้าง USB บ้าง...การตั้งค่าบางครั้งก็อาจรวนขึ้นมา ไม่งั้นเพื่อนๆ เค้าคงไม่มีปัญหาเรื่องการเชื่อมต่อกันหรอกครับ...

ที่ผมแจ้งน่ะ...เพราะเพื่อให้คนที่เค้าลำบากต้องการใช้งาน แต่ยังใช้ไม่ได้ ให้ใช้วิธี Manual เอาน่ะครับ ... ไม่งั้น คงไม่เสียเวลามานั่งพิมพ์ , Upload ไฟล์ภาพให้ดูหรอกนะครับ

ส่วนการใช้ Bluetooth น่ะ สะดวกดี แต่มีข้อเสีย คือ หลุดบ่อย เพราะใช้คลื่นความถี่วิทยุย่านสูง หากมีการรบกวนก็หลุดแล้ว หรือ หากนำเครื่องโทรศัพท์วางห่างมากเท่าไหร่ สัญญาณการเชื่อมต่อก็ช้าลงตามลำดับครับ จึงนำมาบอกเล่าให้ฟังเท่านั้น..

ด้วยความขอบคุณที่เข้ามาช่วยชี้แนะครับ... Wink
POKy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : new 6300
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2007 03:04  

พึ่งไปซื้อมาครับ

อยากทราบว่า ผมใช้ GSM แล้วจะลองต่อเน็ต แต่มีปัญหาเรื่อง

1 เบอร์โทร
2 username & password อ่ะคับ ต้องใส่หรือป่าว ผมไม่ใส่ มันก็ให้ต่อไม่ได้อ่ะคับ

ขอบคุณมากคับ
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2007 13:29  

ของ AIS/DTAC

User Name / Password ปล่อยว่างไว้ครับ

Dial Number *99# ครับ

ก่อนจะ Connect ลองตรวจสอบที่ Properties แล้วเช็ค Modem ว่าเลือกเป็นเครื่องโทรศัพท์เราอยู่ไหมครับ Wink
poky
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณคับ
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2007 15:07  

ได้แล้ววววววววววววว เร็วดีเหมือนกันนะเนี้ยยยยยยยยย
นู๋นิว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2007 16:07  

นู๋นิว ผู้เขียน:
คือตอนนี้ใช้ n 72 อยุ่ค่ะ ส่วนมากใช้โทสับ ต่อเล่นเน็ตผ่าน usb

แล้วคือจะซื้อ 6300 อีกเครื่องนึงอะค่ะ

มันจะต่อเหมือน n 72 ได้มั๊ย แล้วใช้ nk pc suite ด้วยกันได้มั๊ยคะ

แล้วคือว่าเราแบ็คอัพ ข้อมูลจาก n 72 ไว้แล้วจะเอามาใส่ กับ 6300 ได้ป่าวอะคะ

ปล. ไปดูที่ศูนย์ดีแทค 10200 แล้วอ่า แพงกว่า n 72 อีก

ช่วยตอบทีค่ะ
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2007 21:00  

สามารถ Backup แล้วสำรองข้อมูลกลับมาที่ 6300 ได้ครับ เพราะ 6300 เองก็ใช้ Nokia PC Suite เช่นกันครับ

ส่วนเรื่องราคาเครื่องลองเดินหาร้าน Telewiz ถือว่าราคาค่อนข้างมาตรฐานครับ ไม่ควรเกิน 9500 นะครับ
Wink
poky
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ง่ะ
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2007 21:51  

อ่าน รีวิว SE 550i แล้ว

คุณสมบัติ พอๆกับของเราเลยอ่ะ แต่ไม่มี 3G แล้วนอกจากนั้นมีอะไรแตกต่างกันบ้างครับ

เช่น

1เสียงringtoneใครดังกว่ากัน
2เสียงสนทนาใครดังกว่ากัน

แล้วมีอะไรอีกหรือป่าวครับ อยากรู้จังเลย แต่ไปอ่านๆมา เสียงเขาก็ดี กล้องเขาก็เจ๋ง เริ่มสู้ไม่ได้ล่ะ6300เราแต่ผมชอบ6300มากกว่าอ่ะคับ แต่อยากรู้สองข้อนั้นว่าเสียงใครดังกว่ากัน เวลาคุย กับ ringtone

ขอบคุณครับ
ผ่านมาอ่านว่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2007 22:02  

ไม่เห็นพูดกันเรื่อง body ล่ะ

6300 เค้าบอกแล้ว ใช้ ขอบฝาหน้า กับฝาหลังเป็น stainless steel สวยดี
เพิ่งไปซื้อมา วันนี้เอง สวยลงตัว classic ไม่ต้องหน้าตาหวือหวา ก็สวยได้
ฟังค์ชั่น ok เกือบครบ ขาด infrared (แต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้ จะมีไปทามมายวะ)
ใครมองอยู่ซื้อได้เลย
epm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : it plaza
วันที่โพสท์ : 28 Apr 2007 22:45  

ใครทราบบ้าง ที่ IT Plaza แฮปปี้แลนด์
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2007 16:16  

พูดกันไปซะต่าง ๆ นานา ซื้อมาใช้แ้ล้วไม่เห็นมันจะมีอะไรเลยปกติดีทุกอย่างครับ คอนเฟอร์ม
ktb211
Year's Star

จังหวัด: นครนายก
หัวข้อ : [color=red]ใส่ซองแบบไหน..ถึงจะถอดง่าย[/color]
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2007 20:12  

ง่ายมาก ๆ ๆ ให้เอาด้านท้ายเครื่อง (ด้านที่มีช่องเสียบสายชาร์จ) เข้า..แล้วเวลาถอด จะถอดได้ง่ายกว่า..เอาด้านหัวเครื่องเข้า ..ลองทำดูนะคะ
ktb211
Year's Star

จังหวัด: นครนายก
หัวข้อ : Re: [color=red]ใส่ซองแบบไหน..ถึงจะถอดง่าย[/color]
วันที่โพสท์ : 29 Apr 2007 21:13  

ktb211 ผู้เขียน:
ง่ายมาก ๆ ๆ ให้เอาด้านท้ายเครื่อง (ด้านที่มีช่องเสียบสายชาร์จ) เข้า..แล้วเวลาถอด จะถอดได้ง่ายกว่า..เอาด้านหัวเครื่องเข้า ..ลองทำดูนะคะ

วิธีการใส่ซอง แบบถอดง่าย ง่าย ง่าย
Laughing Question Question Laughing
zoxoco
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2007 13:33  

Kulanie2U ผู้เขียน:
ไม่รู้ว่ารู้สึกอยู่คนเดียวรึเปล่านะครับ?
เกี่ยวกับเรื่องการใช้ Nevigator Key ของ Nokia 6300
อาจจะเป็นเพราะการดีไซน์ที่เรียบง่ายและเพื่อความสวยงาม
จึงทำให้ปุ่ม Nevigator Key ออกมาค่อนข้างจะใช้ยากไปนิดหนึง(เพราะความแบนของมัน)
ไม่รู้ว่าเพื่อนๆคนไหนที่ได้ใช้จะรู้สึกเหมือนผมมั่งรึเปล่า..?

ป.ล.ปกติเป็นคนที่มีความคิดว่า..จะไม่เล่นมือถือของ Nokia ด้วยเหตุที่ว่าคนใช้กันเยอะ (ประมาณว่าอยากใช้ไม่เหมือนใครอ่ะ) แต่พอเห็นรุ่นนี้ออกมาครั้งแรก..กระแทกกลางกระบานเลยครับคุณ เลยขอเป็นคนใจง่าย..เปลี่ยนมาใช้ซะเลย Very Happy

ตอนแรก ๆ ก็ไม่ได้รู้สึกใช้ยาก หรือลำบากอะไรนะคับ
อาจจะเป็นเพราะว่า ยังไม่ชินกับปุ่มของมัน
ของผมตอนใช้แรก ๆ รู้สึกว่าปุ่มมัน แข็ง ๆ พอกดแล้วลงไปไม่ลึกเหมือนรุ่นอื่น ๆ
แต่ใช้ไปมันก็ชินแล้วครับ
Guest007
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2007 17:14  

ใน memory ไฟล์มันเยอะมาก
มีใครพอจะรู้บ้าง ถ้าจะเลื่อนไฟล์ทีละหน้าต้องทำยังไง (เอาแบบไม่ต้องสร้าง folder ใหม่นะ)
Cud~mIkE
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2007 17:49  

ตอนนี้ที่ศูนย์โนเกีย ราคาเท่าไหร่แล้วหรอคับ มีใครพอทราบบ้าง...?? Question Confused
chocolate_cake
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2007 19:58  

ช่วยตัดสินจัยห่ายหน่อยนะค่ะระหว่าง

[color=orange]- - NK 6300 กะ SE Z610i - -

คือว่าจะรอห่ายมันลงมามากๆทั้ง 2 รุ่นก่อนอ่ะค่ะถึงจะซื้อ

และรบกวนผู้รู้อีกหน่อยอ่ะค่ะ ตอนนี้ใช้ NK 6681 อยู่อ่ะค่ะ
อยากทราบว่าจะเปลี่ยนหน้ากากใหม่ราคาจะอยู่ประมาณเท่าไหร่อ่ะค่ะ
แล้วถ้านำปัยขายตอนนี้จะได้ประมาณเท่าไหร่ แบบว่าเดาๆเอาอ่ะค่ะ
สภาพเครื่องก้ออยู่ที่ประมาณ 90% กะว่าจะเปลี่ยนหน้ากากแล้วใช้ก่อน
เดือนนึง รบกวนผู้รู้หน่อยนะค่ะ

* ข อ บ คุ น ค่ ะ *[/color]
polokatoeloe
Year's Star

หัวข้อ : ขอเข้าร่วมการเป็นสมาชิก N6300
วันที่โพสท์ : 01 May 2007 09:21  

Very Happy ....ไปถอยมาเมื่อวันที่ 30/05/50 ค่ะ
ที่ร้าน เทเลวิช สาขาบิ๊กซีรามคำแหง
ราคา 9400 บาท
ได้อุปกรณ์ ครบทุกอย่างที่เพื่อนๆบอกไว้ใน บอร์ด
หน้าจอ ชัดเเละสวยดีค่ะ
ถึงแม้ว่าตัวเครื่องจะบางจนกลัวทำหล่น
เเต่ เมื่อลองเล่นแล้ว ก็เร็วดีค่ะ ไม่หน่วงเหมือนเครื่องอีกเครื่อง N80
เพราะว่าเราไม่ได้ใช้เอง ซื้อเป็นของขวัญให้แฟน
หวังว่าเค้าคงชอบน่ะ
rain203
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
หัวข้อ : น่าอิจฉา
วันที่โพสท์ : 01 May 2007 17:25  

เห็นเพื่อนๆ หลายคนซื้อได้แล้ว น่าอิจฉาจัง...ต่างจังหวัดอย่างเรายังหาซื้อไมได้เลย... Sad
=kato=
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2007 18:43  

รบกวนขอข้อมูลจากการ์ด 128MB ที่ได้มาจากเครื่องด้วยนะคะ
เพราะอันเก่าเผลอลบไปแล้วคะ
อยากเล่นเกม กับ แอปพลิเคชั่นน่ะคะ
กรุณาส่งเข้าเมลล์นี้ก็ได้นะคะ
friend_kt@hotmail.com
pacha
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 May 2007 19:00  

ถ้าอยากจะ Format เครื่องจะต้องทำอย่างไรบ้างคะ
คืออยากได้ทีมที่มีบอลลูนลอยอะค่ะ
แล้วเกมส์ที่มากับเครื่องต้องทำอย่างไรถึงจะได้คะ
อยากขายคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ง่
วันที่โพสท์ : 02 May 2007 01:04  

อยากขาย nokia 6300อ่ะคับ ซื้อมาจากร้าน TG CELLULAR WORLD มาบุญครองชั้น 4 เมื่อวันศุกร์ที่ 27 เมษาที่ผ่่่านมา

ซื้อมาราคา 9440 อุปกร์ครบครับ
เิพิ่มซิลิโคน 350 บาท
กันรอยที่จอ 150 บาท
สายดาต้าลิงค์ฟรี

อยากขายเพราะว่าจะเปลี่ยนรุ่น มือผมใหญ่ อยากขายซัก 9000 อ่ะคับ นัดเจอกัน เช็คเครื่องได้ ไม่มีรอยอะไรเลย ซักนิดเดียวสนใจ โทรมาคุย 0817543035 นะครับ ประกันเต็มปี เพราะใช้ไปแค่สี่วัน ชาร์ดแบตไปสามครั้ง ไม่รู้จะบอกยังไง มันใหม่จริงๆอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 May 2007 10:02  

ซิลิโคนแพงขนาดนั้นเลยหล๋อ เราซื้อ 50 เอง
ง่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แพงหรอคัล
วันที่โพสท์ : 02 May 2007 10:22  

ยี่ห้อ ODA หรือไรเนี้ย กล่องสีชมพู แบบ50 มันไม่นิ่มอ่ะ ไม่ได้หลอกอ่ะ ราคามันพอกับไอ้ capdas อะไรเนี้ย แต่capdas หนากว่าอ่ะ

หรือว่าผมโดนแม่ค้าหลอก เหอๆๆๆๆ
6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 6300
วันที่โพสท์ : 03 May 2007 18:55  

คืออยากรู้ว่าครายเคยเปงเหมือนเรามั่งอ่ะ คือ มีอยู่วันนึงพอคุยโทรศัพท์เสร็จปุ๊ป พอวางสาย

เครื่องมานก็รีสตาร์ทเองไห้ไหม่อ่า แล้ววานนั้นก็เหมือนกานพอถ่ายรูปอยู่พอหันมาจามาดูรูป

เครื่องมานก็รีสตาร์ทไห้ไหม่อีกอ่ะ มานเปงอารายอ่า แล้ว 6300 ที่ม่ายไช่ ซิมเบี้ยน นี่

สามารถติดไวรัสได้รึป่าว

ปล.ที่มานรีสตาร์ทเองมันก็เปงม่ายบ่อยมากหรอกนะม่ายเกิน 5 ครั้งอ่ะแต่ก็อยากรู้อ่าว่ามานเปงอารายหรือเปงอาการเริ่มแรกของเครื่องติดไวรัสรึเปล่า...

ขอบคุนมากก
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2007 23:41  

ผมใช้มา 2 เดือน ไม่เคยแฮ้ง ไม่เคยรีสตาร์ทเองครับ แต่มีอาการแปลกๆอยู่คือ วางไว้เฉยๆ บางทีไฟฟน้าจอสว่างขึ้นมาเอง บางวันก็เป็นบ่อย บางวันก็ไม่เป็น นอนๆอยู่หน้าจอมันก็สว่างขึ้นมาเองกลางดึก หลอนมากๆ - -"

ซองซิลิโคนแบบธรรมดา 49.- เองนะครับ แบบมียี่ห้อนี่ไม่รู้เหมือนกานคับไม่เคยใช้อ่ะ

เครื่องรีสตาร์ทเองนี่ ผมก็ไม่รู้วิธีแก้เหมือนกัน ถ้าไม่เป็นที่เมมโมรี่การ์ดก็ต้องไปถามร้านที่ซื้อมาดูแล้วล่ะครับ
Nokia FC
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2007 01:32  

ผมใช้มา 2 เดือน ไม่เคยแฮ้ง ไม่เคยรีสตาร์ทเองครับ แต่มีอาการแปลกๆอยู่คือ วางไว้เฉยๆ บางทีไฟฟน้าจอสว่างขึ้นมาเอง บางวันก็เป็นบ่อย บางวันก็ไม่เป็น นอนๆอยู่หน้าจอมันก็สว่างขึ้นมาเองกลางดึก หลอนมากๆ - -"

ซองซิลิโคนแบบธรรมดา 49.- เองนะครับ แบบมียี่ห้อนี่ไม่รู้เหมือนกานคับไม่เคยใช้อ่ะ

เครื่องรีสตาร์ทเองนี่ ผมก็ไม่รู้วิธีแก้เหมือนกัน ถ้าไม่เป็นที่เมมโมรี่การ์ดก็ต้องไปถามร้านที่ซื้อมาดูแล้วล่ะครับ

เคยเปนเหมือนกัน แต่เปนรุ่นอื่นนะ อยู่ๆไฟฟ็ติดขึ้นมา เที่ยงคืน ตี 1 หลอนนน น่ากลัวมาก เค้าบอกว่าเปนที่ระบบไฟขัดข้อง อาจจะวันนั้นเราคุยมากไปหน่อย เครื่องร้อนไปหน่อย (อาจจะไมส่ได้ร้อนเพราะคุย อาจจะใส่กระเป๋า มันอับ มันร้อน ก็ได้) ก็เลยช๊อตบ้าง ตามประสาไฟฟ้า ไม่ได้มีผลเสียอะไรต่อเครื่อง แต่มันทำให้เรากล้วมากกก ในช่วงแรก 555 ไม่ได้กลัวว่าเครื่องเปนอะไร แต่กลัวว่า คัยฟะ มากดเครื่องตู 555

ส่วน ซิลิโคน ของแท้ 150 ราคาประมาณนี้ ส่วนถูๆ ก็เปน ซิลิโคน ผสมยาง ถ้าผสมเยอะหน่อย ราคาก็ถูกหน่อย ลองเทียบกันถู เคยซื้อ 30 บาท กับ 200 มาจับ มันนิ่มต่างกันมาก อันนี้แล้วแต่ชอบ แต่ซิลิโคนแท้หายาก แพงด้วย ส่วนซิลิโคนเทียม ที่ผสม ก็ไม่รู้ว่าใส่แล้วจะขูดขีดเครื่องอะไรรึป่าว แต่ใช้แล้วก็ไม่เหนมีไร ประหยัดด้วย อยากเปลี่ยนเมื่อไหร่ก็เปลี่ยน อิอิ

Update ราคา
MBK 9400 ,
Power Buy 9700-10200 เค้าบอกแล้วแต่รอบสินค้า งงเหมือนกัน ,
ศูนย์ โนเกีย หมื่นหน่อยๆ ขายพร้อมบลูทูธ ไม่เอาก็ไม่ได้ - -! ,
Jay Mart 9700 ,
TG Fone 9440
ร้านตู้ทั่วไป 9490-9700
Artz
Year's Star

จังหวัด: Lampang
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2007 02:15  

6300 มีปัญหาเรื่อง bluetooth headset หลุดบ่อยหรือเปล่าครับ ?

แล้วฟังเพลงผ่าน bluetooth headset นี้มีท่านใด ลองแล้วหรือยังครับผม

ปล.ใช้ bluetooth headset ตัวไหนช่วยแชร์ด้วยครับ ขอบคุณมาก

ปล.2 ไปเจอ manual มามีภาพประกอบด้วย เยี่ยมมากๆ ครับ

http://www.manuals.t-mobile.co.uk/Manual.asp?manualid=1911&page=techspec
popsssja
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2007 19:27  

อยากได้โปรแกรมที่ทำ theme ของ 6300 ครับ
และถ้าได้วิธีทำด้วยจะดีมากครับ
User 6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ******* ช่วยด้วยค่ะ NK 6300 น๊อค **********
วันที่โพสท์ : 04 May 2007 21:30  

คือ เรื่องของเรื่อง 6300 ของหนู อยู่ดี ๆ ก็ รีสตาร์ทเฉย ๆ
เพิ่งซื้อ มาได้ 3 วันอ่ะค่ะ แล้วก็ น้อง เราเค๊าเอาไปส่งบูลธูท ทั้งเข้าและออก ส่งเข้าเป็นเพลงน่ะค่ะ ชื่อเพลงเป็นภาษาไทย ส่งออกเป็นรูป มันจะติดไวรัสไหมอ่ะค่ะ เราไปให้ร้าน เค๊าบอกว่า ติดไวรัสอ่ะ ก็เลยให้น้องไปสแกน ไวรัสในโทรสับโทรสับน้อง ของน้องเป็น E680 โมโต สแกนทั้ง 3 ตัว คือ 1 Mcafee 2. Norton 3. AVG ก็ไม่เจอ เลยไปให้ทางร้านที่ซื้อมา แฟล๊ตเครื่องใหม่ให้ ก็ ใส่ซิมสักพักก็เ ป็นอีก ปล.ซิมดีแทค น่ะค่ะ เราก็เลยสงสัยว่า มันติดไวรัสหรอ หรือว่า เป็นที่ FW เครื่องไม่สมบูณณ์ อ่ะค่ะ ช่วยด้วยน่ะค่ะ เครียดมากเลย แล้วส่งศูนย์ไปนี่เค๊าจะรับซ่อมไหมอ่ะค่ะ
6300
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 May 2007 17:34  

6300 สามรถติดไวรัสได้รึป่าวอ่า

เรื่องรีสตาร์ทเองของเค้าก็เปงอ่าแต่ยังม่ายถึง 5 ครั้งเลยนะและจากนั้นมานก็ม่ายมีอารายอ่า

ยางใช้ได้เหมือนปกติ หรือว่ามานอาจจาพึ่งติดไวรัสเลยยังไม่ค่อยออกอาการอ่า

อยากรู้ๆๆ ครายรู้ช่วยบอกด้วยน้า

แทงกิ้ววว.. ถามคุน jok01 หรือคนที่รู้ก็ได้น้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 May 2007 18:57  

ผมคิดว่า 6300 ไม่น่าจะติดไวรัสได้นะ ถ้าจะติดก็น่าจะเป็นแค่เมมโมรี่การ์ด
เพราะว่าซีรีส์ 40 ไม่น่าจะติดไวรัส ถ้าเป็นซิมเบี้ยนนี่ว่าไปอย่างอ่ะ
ส่วนเรื่องเครื่องที่มันรีสตาร์ทนั้นผมก็เป็น แต่เป็นเฉพาะตอนเล่นเกมอ่ะ
หรือไม่ก็ตอนเปิดเล่นไฟล์วีดีโอ แต่ถ้าปล่อยไว้เฉยๆนี่ ไม่เป็นครับ
รอผู้รู้มาตอบคำถามอีกทีนะครับ ผมแค่มาให้ความเห็นเพิ่มเติมเฉยๆ
lunytoon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : flight mode
วันที่โพสท์ : 05 May 2007 19:04  

คือ อยากทราบว่า filght mode อะค่ะ ทำยังไงหรอค่ะ กดตรงไหนหรอ พยายามเปิดคู่มือ ดูแล้วก้อหาม่ายเจอะน่ะค่ะ ลองกดดูก้อหาม่ายเจอ เพิ่งซื้อเครื่องมา ก้อเลยอยากลองดูอะค่ะ ช่วยทีนะค่ะ
แล้วก้อทำยังไงให้เพลงที่เราลงไว้ในเครื่องเป็นชื่อภาษาไทยอะค่ะ ใครรู้ช่วยบอกทีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
jok01
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: flight mode
วันที่โพสท์ : 05 May 2007 23:24  

lunytoon ผู้เขียน:
คือ อยากทราบว่า filght mode อะค่ะ ทำยังไงหรอค่ะ กดตรงไหนหรอ พยายามเปิดคู่มือ ดูแล้วก้อหาม่ายเจอะน่ะค่ะ ลองกดดูก้อหาม่ายเจอ เพิ่งซื้อเครื่องมา ก้อเลยอยากลองดูอะค่ะ ช่วยทีนะค่ะ
แล้วก้อทำยังไงให้เพลงที่เราลงไว้ในเครื่องเป็นชื่อภาษาไทยอะค่ะ ใครรู้ช่วยบอกทีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

กดที่ปุ่ม เปิด/ปิด เครื่องด้านบนโทรศัพท์ 1 ครั้ง จะมีเมนูย่อยมาให้เลือกครับ เลื่อนลงมาเลือกที่ Flight (เมนูภาษาไทยชื่อว่า บนเครื่อง) เท่านี้ก็เสร็จแล้วครับ ค่าทุกอย่างในมือถือของเราจะถูกตั้งค่าให้อยู่ในสถานะ off ทั้งหมด เมื่อเลือกแล้ว จะมีสัญลักษณ์รูปเครื่องบินอันเล็กๆขึ้นหน้าจอหลังสัญลักษณ์แสดงแบ็ตเตอรี่ครับ ขีดแสดงคลื่นสัญญาณโทรศัพท์จะไม่มีขีดขึ้น สามารถเล่นเพลงได้ตามปกติ ไม่สามารถโทรออก หรือฟังวิทยุได้...ครับ

เรื่องไวรัส ผมไม่แน่ใจครับ กำลังหาข้อมูลอยู่ครับกับเรื่องนี้ เพราะบางคนก็บอกติดได้ บางคนก็บอกไม่ได้ แต่ยังไม่เคยเจอเองครับ ไม่รู้ว่าไวรัสจากคอมพิวเเตอร์จะมีผลอะไรกับ S40 รึป่าวใครมีไวรัสก็ลองๆส่งเข้ามือถือกันเล่นๆดูนะคับ...แหะๆ ล้อเล่นนะคับ
แต่ไวรัสก็ใช่ว่าจะติดกันง่ายๆนะครับ ผมว่ามันยากกว่าหาคลิปแอบถ่ายซะอีกอ่ะ ถ้าคิดว่าไม่เจออะไรแปลกๆจริงๆ ไม่ได้ส่งไฟล์แปลกๆ หรือรับไฟล์แปลกๆที่ไม่ได้ส่งเข้ามา ก็ไม่น่าจะติดไวรัสได้ครับ ถ้าเกิดมีไฟล์แปลกๆ ไม่รู้ไฟล์อะไร ทางที่ดีก็อย่าไปกดเปิดมันจะดีกว่าครับ
cwitthawat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2007 00:19  

เรื่องไวรัสเป็นที่กังวลกันมานาน เพราะระบบ Symbian ตั้งแต่ 6.0 ขึ้นไป มีไวรัสเกิดขึ้นได้..

แต่สำหรับ 6300 ผมว่า ยังไงก็ไม่ติดไวรัสครับ...เพราะยังไม่เคยได้ยินข่าวจริงๆมาเลยสักครั้ง...

ทำไม? Symbian OS 6.0 ขึ้นไปสามารถติดไวรัส และระบาดซะด้วยสิ... เพราะลงโปรแกรมได้ง่ายครับ ไม่เหมือนกับ รุ่นธณรมดา หาโปรแกรมก็หายาก ลงได้ก็แต่โปรแกรม JAVA

ดังนั้น ผู้สร้างไวรัสทั้งหลาย เค้าก็คิดแล้วว่า ตลาดผู้ใช้งานประเภทนี้ ไม่เน้นลงโปรแกรม จะเขียนไวรัสออกมาทำไมหล่ะ?...

คิดดูเอาครับ???

เรื่องเครื่องรีสตาร์ทบ้างเป็นบางครั้ง ถือเป็นเรื่องปกติครับ...อุปกรณ์อิเลคโทนิคส์ หากใช้มันจนเกินไป มันก็จำเป็นต้อง Reset ตัวเอง...เหมือนกับคุณเล่นคอมพิวเตอร์ไปนานๆ...มันช้า ก็ต้องรีสตาร์ท เพื่อคืนแรมกลับให้เครื่อง ฉันใด ฉันนั้นครับ

ส่วนเรื่องการรับไฟล์ หากไม่ใช่ JAVA ที่สามารถลงได้ เครื่องก็ไม่รับอยู่แล้วครับ ในเมื่อติดตั้งไม่ได้ ไวรัสจะเข้าเครื่องได้ไงครับ
Wink
6300
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 May 2007 17:44  

ของตุนข้อมูลที่ทุกคนบอกเกี่ยวกับ ไวรัส และ เครื่องรีสตาร์ทเองนะ

ทำไห้อุ่นจัยลงไปได้เยอะนึกว่าจาเปงอาราย

เพราะ ของเรามานเคยรีสตาร์ทมา 3 ครั้งอ่ะ
คนใช้6300
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 May 2007 18:03  

ผมซื้อมาใช้แล้วไม่มีปัญหาเลยแต่แบตหมดโครตเร็วเลยแต่ดีอย่างหนึ่งที่ใช้ธีมของ5300เพราะ
ใช้รูปแบบเดียวกันเลย Cool Cool Cool Cool Cool
Artz
Year's Star

จังหวัด: Lampang
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2007 01:50  

Artz ผู้เขียน:
6300 มีปัญหาเรื่อง bluetooth headset หลุดบ่อยหรือเปล่าครับ ?

แล้วฟังเพลงผ่าน bluetooth headset นี้มีท่านใด ลองแล้วหรือยังครับผม

ปล.ใช้ bluetooth headset ตัวไหนช่วยแชร์ด้วยครับ ขอบคุณมาก

ปล.2 ไปเจอ manual มามีภาพประกอบด้วย เยี่ยมมากๆ ครับ

http://www.manuals.t-mobile.co.uk/Manual.asp?manualid=1911&page=techspec

ไม่มีท่านใดใช้ bluetooth headset กับ 6300 หรอครับ - -" แบบไม่ค่อยชอบแนบหูนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: 6300
วันที่โพสท์ : 07 May 2007 11:06  

คืออยากรู้ว่าครายเคยเปงเหมือนเรามั่งอ่ะ คือ มีอยู่วันนึงพอคุยโทรศัพท์เสร็จปุ๊ป พอวางสาย

เครื่องมานก็เองไห้ไหม่อ่า แล้ววานนั้นก็เหมือนกานพอถ่ายรูปอยู่พอหันมาจามาดูรูป

เครื่องมานก็รีสตาร์ทไห้ไหม่อีกอ่ะ มานเปงอารายอ่า แล้ว 6300 ที่ม่ายไช่ ซิมเบี้ยน นี่

สามารถติดไวรัสได้รึป่าว

ปล.ที่มานรีสตาร์ทเองมันก็เปงม่ายบ่อยมากหรอกนะม่ายเกิน 5 ครั้งอ่ะแต่ก็อยากรู้อ่าว่ามานเปงอารายหรือเปงอาการเริ่มแรกของเครื่องติดไวรัสรึเปล่า...

ขอบคุนมากก

เคยเป็นเหมือนกันคับ แต่ว่าเป็นตอนที่ถ่ายรูปเสร็จ เคร่องก็ รีสตาร์ท เองเลย มาดูอีกทีก็ไม่มีรูปที่ถ่ายไว้คับ
แต่เป็นไม่บ่อย ประมาน 2-3 ครั้งเอง ใช้มาได้ 4 เดือนแล้ว ไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องของ ไวรัส นะคับ เพราะว่าไม่มีอาการอย่างอื่นเลย .. Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2007 11:20  

พอดีตอนซื้อมาไม่ได้มีเกมส์ มาให้เลย ภาพพื้นหลัง ภาพพักหน้าจอด้วย การ์ดก็ให้การ์ดปล่าวมาข้างในมีแต่แฟ้มรูปถ่ายกับวิดีโอมาให้
แต่ว่าเสียง ริงโทนมีให้

เลยอยากทราบว่า ผู้ที่ซื้อมาคนอื่น ๆ มีมาให้รึป่าวคับ มีเกมส์ มีภาพต่าง ๆ อะไรบ้าง
แล้วจะไปให้ที่ร้าน NOkia ใส่ให้ได้รึป่าวคับ

ขอบคุณคับ
*kobhang*
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2007 15:52  

เราซื้อมา 24/03/06 ก้อประมาณเดือนก่าๆแล้ว
คือของเราปกติมากอ่าไม่เปงรัยเลยอ่าแต่อยู่ๆ
ตรงไฟล์รูปถ่ายอ่าในเครื่องอ่านะไม่ใช่ในเมม
มีไฟล์ sensorเข้ามาอ่าพอกดเข้าไปก้ไม่เหงมีรัยเลยเราเลยลบทิ้งไปอ่า
มันจะเปงไรไมอ่า......Thank
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 May 2007 20:19  

พอดีตอนซื้อมาไม่ได้มีเกมส์ มาให้เลย ภาพพื้นหลัง ภาพพักหน้าจอด้วย การ์ดก็ให้การ์ดปล่าวมาข้างในมีแต่แฟ้มรูปถ่ายกับวิดีโอมาให้
แต่ว่าเสียง ริงโทนมีให้

เลยอยากทราบว่า ผู้ที่ซื้อมาคนอื่น ๆ มีมาให้รึป่าวคับ มีเกมส์ มีภาพต่าง ๆ อะไรบ้าง
แล้วจะไปให้ที่ร้าน NOkia ใส่ให้ได้รึป่าวคับ

ขอบคุณคับ

สงสัยว่าท่านคงจะโดนย้อมแมวล่ะมั้งครับ
ง่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : bt
วันที่โพสท์ : 08 May 2007 00:20  

พอดีไปซื้อ Itech Clip D มาคับ เป็น BT ที่สามารถโชว์เบอร์และชื่อ ได้

แต่ไม่สามาถใช้กับ NK6300 ได้ อยากทราบว่าทำไมอ่ะคับ

แล้ว มี Firmware ที่สามารถทำให้โชว์ชื่อได้หรือป่าว เพราะผมจำเบอร์ไม่ค่อยได้เลยอ่ะคับ เสียดายยยยยถ้าทำไม่ได้
Zta
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 May 2007 13:43  

นอกจากข้อมูลลิขสิทธิ์ที่อยู่ในเครื่อง ลบก็ลบไม่ได้
นอกนั้นทุกอย่างอยู่ในการ์ดหมด รวมถึงเกมส์ด้วย เพราะเนื้อที่ในโทรศัพท์เหลือน้อยเหลือเกิน

ถ้าไม่มีเกมส์ ก็แปลว่ามีปัญหาที่การ์ดแล้ว ไปได้เครื่องมือสองเผลอ format การ์ดมาหรือเปล่า??
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 May 2007 12:42  

http://www.ownskin.com/theme_detail?t=7fr8u9fU
สำหรับแฟน แมนยูฯ
zaa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 May 2007 13:51  

เผลอ ฟอร์เมทการ์ดไป ทำอย่างไรถึงจะได้ข้อมูลอย่างเดิมกลับมา
เคยทำตามที่แนะนำแล้ว แต่ไม่ได้เกมส์กลับคืนมา ได้แต่ธีม
ใครมีขอด้วยนะคะ
Toney
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 May 2007 22:14  

ซื้อเมื่อวานคับ

MBK

Nasa

9050 Bt.-

ใช้งานดีมาก

ติเรื่องเดียว

----เรื่องกล้อง-----

แล้วก้อ

มีวิธี Active Standby โหมดมาบอก

Menu > Setting > Display > Active Standby > On

เท่านี้ หน้าจอแสตนบายของเราก้อจะดูน่าใช้งานยิ่งขึ้น

มีแถบงานโชว์ที่หน้าจอและ To do List ก้อมาปรากฎที่หน้าแรก

มีแต่เพื่อนชมว่าสวยอ่ะคับ

อิอิ

เป็นปลื้ม
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 6, 7, 8 ... 10, 11, 12  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: