Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Apple iPhone - ไอโฟน
 หน้า 1, 2, 3 ... 9, 10, 11  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Apple Community - แอปเปิล คอมมูนิตี้
ตอบ: 1014 / เข้าชม: 5496052
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
72%
 72%  [ 4367 ]
ดี - GOOD - 4
19%
 19%  [ 1146 ]
ธรรมดา - Normal - 3
3%
 3%  [ 219 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
2%
 2%  [ 126 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
2%
 2%  [ 150 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 6008

Author
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Apple iPhone - ไอโฟน
วันที่โพสท์ : 14 Feb 2009 14:00  
ตอบโดยอ้างถึง  

ข้อมูลผู้ใช้ แสดงความเห็นของคุณกับ Apple iPhone - ไอโฟน
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/apple/iphone.htm
แคตตาล็อก : http://www.siamphone.com/catalog/apple/iphone_3g.htm

-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  

แอปเปิ้ลทำอะไร ไม่เคยผิดหวังจริงๆ Cool

ปล. กำหนดเข้า Asia ปี 2008 แหน่ะคับ ยุโรป ก็ Q4 2007 รอกันอีกนาน

มิถุนา นั่นเป็นกำหนดขายใน America (เครือข่าย Cingular)
United
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  

รุ่นนี้เห็นแล้วโดนมากๆเลย ดูลงตัวทุกอย่าง รูปทรงก็สวยมาก
แทนวับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ราคาเปิดตัวก็ไม่ แพงหูฉี่ เหมือนตอน ipod vdo ออกแรกๆ
ถ้าราคาประมาณนี้ หรือต่ำกว่านี้อีกนิด อาจจะยอดนิยมได้นะเนี่ย

Cool
~cookiecrews~
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ******
หัวข้อ :

รุ่นนี้คงมีแฟน เยอะแยะ อาจจะแซงหน้า N95 นะครับขอบอก ผมเชียร์คนหนึ่ง
pee2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -

-MeeTz- ผู้เขียน:
แอปเปิ้ลทำอะไร ไม่เคยผิดหวังจริงๆ Cool

ปล. กำหนดเข้า Asia ปี 2008 แหน่ะคับ ยุโรป ก็ Q4 2007 รอกันอีกนาน

มิถุนา นั่นเป็นกำหนดขายใน America (เครือข่าย Cingular)

แต่ส่วนตัวเชื่อว่า "คนไทยเก่งออกนะครับ" ขายที่USAมิถุนา ได้เห็นที่มาบุญครองตัวเป็นๆไม่เกินกรกฎาแน่นอนครับ ฟังธง!!!!!!!!!!

แต่ราคา...... เออ....อาจจะอ๊วกได้ เพราะตัวเครื่องมันจะติดสัญญากับทางโน้นอีกอ่ะ แถมต้องมารอให้อัพไทยอีก เฮ้อ............... อยากให้ขายพรุ่งนี้จัง
teamha
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ จิงๆๆ 55+ สุดยอด
ESPADA GP
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: ::chum~phon::
หัวข้อ :

สวยมากเลยอ่ะครับ ในที่สุดAppleก้อลงมาเล่นมือถือจนได้นะครับ
ผู้รอคอย iphone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

มีวิทยุไหมหนอ อย่างอื่นครบครันดี กลัวไม่มีซอฟต์แวร์ มาซัพพอตเหมือน วินโดว์โมบายนะ แต่ติดตามข่าวนี้มานานแล้ว ได้ยินว่าจะมี กูเกิ้ลโฟนออกมาอีกตัว คอยดูต่อไป
bigdee
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: แปดริ้ว
หัวข้อ :

เท่าที่ได้ยินมารุ้นนี้ผลิตล็อตแรก 12 ล้านเครื่อง แสดงว่า apple ต้องมั่นใจอย่างสูงว่ารุ้นนี้ต้อง
ติดตลาด ขนาด nokia ที่ว่าครองตลาดล็อตแรก ยังไม่ผลิตเยอะขนาดนี้เลย(แต่โนเกียผลิตหลายล็อต)

อยากได้อย่างแรง Laughing
**TotO**
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองบั้งไฟโก้
หัวข้อ :

โทรศัพท์ในฝันเลยครับ ถึงจะนานแค่ไหนก็จะรอครับ Applause Applause
Softimage
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ไอคอน สวยมากๆ
แฟนมือถือญี่ปุ่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สุดยอดเลยคับ ไร้ที่ติจริงๆ ราคาก็โอเคไม่แพงเว่อ

design เยี่ยมจริงๆ
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ราคาที่เห็นนี่เป็นราคาติดสัญญาสองปีกับทาง Cingular นะครับ คาดว่าราคาที่ขายแบบไม่ติดสัญญาจะแพงกว่านี้อีกพอสมควรเลยครับ

จากสเปคผมว่ามันใช้ยากนะ พิมพ์ sms นี่ไม่ง่ายแน่ ไหนจะเรื่องหน้าจอเป็นรอย, os ที่ยังใหม่อยู่ ไม่มีโปรแกรมรองรับ, กล้องที่ยังเป็น 2 ล้านพิกเซลที่ไม่ได้เอ่ยถึงว่ามี auto focus หรือ macro หรือปล่าว, เรื่องความจุแบตที่ยังไม่เปิดเผย, ความเสถียรของ OS ณ เวลาจำหน่ายจริง ฯลฯ แต่หักลบกลบหนี้กับฟีเจอร์เทพๆอย่างอื่นที่ iPhone มี ก็ยังถือว่าเจ้าตัวนี่น่าสนใจมากๆอยู่ดีครับ

ถ้าเทียบกันดีๆแล้ว ผมยังให้ N95 เป็นต่ออยู่นะครับ แต่การที่ Mac ออกมาแบบนี้ เชื่อว่าโนเกียต้องคิดหนักแน่นอนในการที่จะหาตัวใหม่มาต่อกร การประกาศ Nseries ในครั้งต่อไป อาจจะมีอะไรที่เหนือความคาดหมายเหมือนอย่างที่ Mac เอามาฝากพวกเราก็ได้ครับ
justpost
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...

ถ้าเป็นosระดับtigerขึ้นมาอยู่บนมือถือ ความเสถียรก็กินขาดทุกระบบไปอย่างละหลายๆปีๆเลยครับ
เรื่องsoftwarer(เถื่อน) เดิมทีตลาดบ้านเราก็แบ่งชัดเจนว่าpc/macเป็นอย่างละ95/5เป็นปรกติอยู่แล้ว ส่วนที่จะหาsoftยากนั่นก็ปรกติเช่นกัน
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าosตัวใหม่ของmacลงdesktop/laptopเมื่อใหร่
ก็จะมีการsincข้อมูล/โปรแกรมระหว่างiphoneกับตัวosได้เป็นอย่างดี
นั่นหมายความว่า คุณจะต้องซื้อmacproหรือimacไปเป็นขี้ข้าiphoneเค้าอีกทีนะ
ผมว่าแค่หาโหลดwidgetเล่นกับหาโหลดหนังโหลดเพลงผ่านไอจูนแต่นี้ก็ขำกลิ้งแล้วละครับ
lms_81
Year's Star

หัวข้อ :

สวยสมใจ รอยาว Arrow ปายเลย Cool
simple_kay
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Netherland
หัวข้อ : โดนเต็มๆ

มีลิงค์มาฝาก http://www.engadget.com/2007/01/09/the-apple-iphone/

ลองเข้าไปดูเป็นรายละเอียดเกี่ยวกับ ไอโฟนตัวนี้
GageRiver
Year's Star

จังหวัด: นั้น
หัวข้อ :

ไม่ผิดหวัง และต้องขอบคุณสตีฟ จ๊อป มากๆ ผมเชื่อว่า 2-3 ปีนี้

มือถือจะแข่งกันเรื่อง interface ที่สวยงาม,
ความจุ(ความจำ, แบต)มากๆ, design เครื่อง, TouchPad, TouchScreen แน่นอน Very Happy
(.)v(.)lol
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : i phone

สงสัยว่ามี R S D เหมือนกับ m book หรือเปล่า
jusmin nabatong
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: จันทบุรี
หัวข้อ :

รุ่นนี้ถูกใจ ถ้าออกมาแพงคงต้องรอก่อน55 :twisted:
somsakon
Year's Star

หัวข้อ :

คงได้เห็นเร็วๆนี้ ภายใต้ชื่อ ไอ-โมบาย สุดยอดของการก็อปปี้
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ผมว่าคงกินนานนะครับรุ่นนี้ N95 ผมว่าเป็นรองอยู่แล้วครับ ระบบมันคนละอย่างกัน แถมลักษณะมันไม่เป็นมิตรเหมือนตัวนี้ ถึงใครจะว่ายังไง ผมก็ไม่เถียงอะไรนะครับ แต่สำหรับตัวผม มันได้ใจไปเต็มร้อย software ไม่ต้องห่วงครับ กว่าจะคลอดเว็ปเถื่อนเปิดให้โหลดกันบานตะไท เป็นแน่ อีกอย่า ถ้าโนเกียจะเล่นมุ่งชนะ คงต้องเปลี่ยนระบบเลยครับ เพราะตัวนี้รูปแบบ interface กินขาด เรียกได้ว่า กินขาดตั้งแต่ตัวแรก ไม่เหมือนค่ายอื่นที่ขยับ มาทีละนิด จนน่าเบื่อครับ N ซี่รี่ ยังถือว่าเป็นคำตอบของคนส่วนมาก แต่ต้องไหวหวั่นเพราะตัวนี้แน่นอน เพราะมันต่างกันเยอะข้อจำกัดน้อยกว่า symbian
ozegen
Year's Star

หัวข้อ :

~cookiecrews~ ผู้เขียน:
ผมว่าคงกินนานนะครับรุ่นนี้ N95 ผมว่าเป็นรองอยู่แล้วครับ ระบบมันคนละอย่างกัน แถมลักษณะมันไม่เป็นมิตรเหมือนตัวนี้ ถึงใครจะว่ายังไง ผมก็ไม่เถียงอะไรนะครับ แต่สำหรับตัวผม มันได้ใจไปเต็มร้อย software ไม่ต้องห่วงครับ กว่าจะคลอดเว็ปเถื่อนเปิดให้โหลดกันบานตะไท เป็นแน่ อีกอย่า ถ้าโนเกียจะเล่นมุ่งชนะ คงต้องเปลี่ยนระบบเลยครับ เพราะตัวนี้รูปแบบ interface กินขาด เรียกได้ว่า กินขาดตั้งแต่ตัวแรก ไม่เหมือนค่ายอื่นที่ขยับ มาทีละนิด จนน่าเบื่อครับ N ซี่รี่ ยังถือว่าเป็นคำตอบของคนส่วนมาก แต่ต้องไหวหวั่นเพราะตัวนี้แน่นอน เพราะมันต่างกันเยอะข้อจำกัดน้อยกว่า symbian

อย่างนี้สิครับถึงเรียกว่ารู้จริง....... Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
เผอิญตอนนี้ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้คอมของ Mac อยากจะบอกว่าหลาย ๆ อย่าง
ทำได้ดีกว่า Window จริง ๆ และผมก็เชื่ออีกเหมือนกันครับว่า iPhone ตัวนี้
จะหลาย ๆ สิ่งได้ดีกว่ามือถือทั่ว ๆ ไปและทำใ้ห้คนที่ได้ลองใช้ชอบแน่ ๆ ๆ ๆ
ผมว่า iPhone กับ N95 อย่าเอามาเทียบกันเลยดีกว่าครับ
[iPhone กินขาดแน่ ๆ ๆแค่เจอ User Interface ก็นำหน้าไปหลายขุมแล้วละครับ]
ใครชอบอะไรก็ชื้ออันนั้นมาใช้ละกันครับ
Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy สงสัยจะได้ปล่อย S700i ซักทีละครับใช้มานาน มาก ๆ ๆแล้ว.......
ปล. เฮีย Steve แกก็ไม่ได้หวังว่าจะเอารุ่นนี้มาชนกะใครหวังแค่ส่วนแบ่งเล็ก ๆ ๆซัก 1 เปอร์เซ็นต์ก็พอ.....มักน้อยจังนะเฮีย.55...
GageRiver
Year's Star

หัวข้อ :

somsakon ผู้เขียน:
คงได้เห็นเร็วๆนี้ ภายใต้ชื่อ ไอ-โมบาย สุดยอดของการก็อปปี้

Shocked Laughing
GageRiver
Year's Star

หัวข้อ :

ozegen ผู้เขียน:

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy สงสัยจะได้ปล่อย S700i ซักทีละครับใช้มานาน มาก ๆ ๆแล้ว.......
ปล. เฮีย Steve แกก็ไม่ได้หวังว่าจะเอารุ่นนี้มาชนกะใครหวังแค่ส่วนแบ่งเล็ก ๆ ๆซัก 1 เปอร์เซ็นต์ก็พอ.....มักน้อยจังนะเฮีย.55...

แนะนำว่าปล่อยในเน็ตดีที่สุดครับ
s700i ของผมสภาพดีมากๆ ขายตู้ได้แค่ 2,000 ถ้วน แทบจะกราบเท้าให้ซื้อกันเลย Crying or Very sad
ins3cure
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Hmmm... Mac..

Love it, must have it !!! that all i have to say.

This will push other brands to the limit. Laughing
Ten_Ten
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

- -" ทำไมมันสวยอย่างงี๊เนี่ย เพิ่งดู LG ke850 เมื่อไม่กี่วันก่อนก็ว่าสวยแล้วนะ

มาเห็น iphone แล้ว iphone สวยกว่าเยอะเลย

iPhone > N95 Twisted Evil
ozegen
Year's Star

หัวข้อ :

GageRiver ผู้เขียน:

แนะนำว่าปล่อยในเน็ตดีที่สุดครับ
s700i ของผมสภาพดีมากๆ ขายตู้ได้แค่ 2,000 ถ้วน แทบจะกราบเท้าให้ซื้อกันเลย Crying or Very sad

2000
DUDE*
Year's Star

หัวข้อ :

โดน คำเดียว สั้นๆ ง่ายๆ เลยคับ อุอุ
ตอนแรกเหนบรรดารูปแต่ง รูปหลุด มาหลายต่อหลายแบบ
แต่ไม่มีอันไหน ใกล้เคียงตัวนี้เลยแฮะ ปิดข่าวเก่งจัง อิอิ
เกบตังๆๆคับ ปีหน้ามา ซื้อแน่นอน ฟันธง โช๊ะๆๆๆ
naruechart
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
หัวข้อ :

ล้ำสมัยมากๆ สวยสุดครับ อยากได้ ๆ Laughing Laughing Laughing
handies
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Helsinki ,FN
หัวข้อ :

สุดยอดเลย เทคโนโลยี ล้ำยุค ระบบปติบัดการ mac OS ด้วย
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: -

pee2 ผู้เขียน:

แต่ราคา...... เออ....อาจจะอ๊วกได้ เพราะตัวเครื่องมันจะติดสัญญากับทางโน้นอีกอ่ะ แถมต้องมารอให้อัพไทยอีก เฮ้อ............... อยากให้ขายพรุ่งนี้จัง

ถ้ายุโรปวางขายเมื่อไร คงมีหิ้วแน่ๆครับ

รุ่นนี้ หลายจุดสู้ N95 ไม่ได้อยู่แล้ว ทั้งกล้อง GPS

แต่อย่างน้อย คงชนะใจสาวก iPod หรือ Apple ได้อยู่แล้วแหละครับ

เน้น ฟังเพลง ดูหนัง วิดีโอ แล้วก็ยังมี Safari Browser อีก ซอฟแวร์ที่ให้มา ผมว่าค่อนข้างครบครัน ไม่ต้องหาอะไรลงเพิ่มเติมมากมาย แล้วก็ดูแล้ว น่าใช้มากทีเดียวแหละครับ

อีกอย่าง ก็เหมือนเป็นการปฏิวัติวงการไปในตัวด้วย น่าจะทำให้หลายๆแบรนด์ทำรุ่นใหม่ๆ ออกมาจำหน่ายเพื่อแข่งกับเจ้าตัวนี้แหละ (Nokia ก็น่าจะทำ Touch Screen ซักทีนะ)
-`๏'- โ อ๊ ต -`๏'-
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ :

อ้างถึง:
แต่ยังไงเราอย่าเพิ่งไปตกหลุมรัก iPhone เสียจนเต็มเปาเพราะแพ้ทางในความงามของมัน เราคงต้องอย่าลืมว่า iPhone มันไม่ใช่ Smart Phone หรือ PDA Phone นะครับมันน่าจะเป็นคนละจุดประสงค์การใช้งานกัน เช่น

1. iPhone ไม่รองรับพวกโปรแกรม Office ต่างๆที่เราใช้งานกันอยู่
2. iPhone ไม่สามารถถอดเปลี่ยนแบตเตอรี่ได้
3. iPhone ไม่สามารถเชื่อมต่อ GPS
4. iPhone ไม่รองรับ 3G หากต้องการนำไปใช้ในต่างประเทศ
5. iPhone ไม่มี Stylus
6. iPhone หากมีแป้นพิมพ์ Keyboard ภาษาไทยในอนาคต อาจจะจิ้มลำบากสำหรับคนนิ้วใหญ่ๆ
7. iPhone อาจจะถูก Lock อิมี่ เครื่องหากเป็นเครื่องที่จำหน่ายใน USA
8. iPhone ไม่มี Expand memory สำหรับการเชื่อมต่อ Card ภายนอก
9. iPhone อาจจะไม่สามารถลงโปรแกรมเพิ่มเติมอื่นๆได้ตามใจชอบเหมือน PDA phone

แต่หาก iPhone หุ่นมันรูปร่างถูกใจน่าใช้แบบนี้ ก็คงมีอีกหลายๆคนยอมกลับไปพกสองเครื่องแบบเมื่อก่อนก็เป็นได้ หรือไม่ก็อาจจะทำให้ตลาด PDA แบบไม่มี Phone ที่กำลังซบเซาอาจจะมีการฟื้นคืนชีพกลับมาอีกรอบ เพราะคนต้องการ PDA มาใช้คู่กับ iPhone

แหล่งที่มา : http://www.mrpalm.com/list3.php?cont_id=520

ก็จริงของเค้านะคับ ไม่มีอะไรดีไปซะทุกอย่าง ยกเว้นว่าโดนดีไซน์ครอบงำ แต่ใครจะแคร์หล่ะถ้ามีตังค์ซะอย่าง อิอิ โดยส่วนตัวแล้วผมก็ชอบอยู่นะแต่ถ้ามาขายบ้านเราคงไม่ 599$ อ่ะคับ ราคาขายสุทธิอาจจะพอๆ กับตอน XDA Atom เปิดตัวก็เป็นได้ เห็นแล้วอยากขายเจ้า Atom ซะเด๋วนี้เลย หุหุ
kumpiro
Year's Star

หัวข้อ : สวยมากเลยสวยจริง

สวยมากแต่ทำไมเขาไม่เอาวิทยุใส่เข้าไปด้วยละหนิ แต่ก็โอเคสวยชอบๆๆๆ Arrow Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Razz Razz Razz Razz
kumpiro
Year's Star

หัวข้อ : สวย

ราคาก็ไม่แพงยอมรับได้ แต่ไม่รู้ว่าเสียงเจ้านี้มันจะสู้ ไอพ็อตหรือเปล่าหนอ
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :

ก็เห็นด้วยนะครับ กับ 9 ข้อนั้น แต่....

4. iPhone ไม่รองรับ 3G หากต้องการนำไปใช้ในต่างประเทศ

..... แต่ก็มีข่าวลือว่า อาจจะทำ เวอร์ชั่นที่มี 3G ออกมาด้วยครับ แต่ก็ไม่แน่ เพราะ Apple น่าจะเน้นตลาดในอเมริกา ที่ไม่ได้เน้นที่ 3G

ก็ต้องดูอีกทีว่าไอที่ใช้นิ้วจิ้มมันจะเวิร์ครึเปล่า

9. iPhone อาจจะไม่สามารถลงโปรแกรมเพิ่มเติมอื่นๆได้ตามใจชอบเหมือน PDA phone

อย่าลืมว่า เป็น.. Mac OS X v10.4.8 Cool
macXide
Year's Star

หัวข้อ :

--

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย macXide เมื่อวันที่ 08 Jun 2007 12:49; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ozegen
Year's Star

หัวข้อ :

ได้ 2000 พันจริง ๆ ๆ ๆ หรอครับ
รุ่นนี้ผมว่ามัน OK เลยละครับ[วัสดุ+การประกอบเนี๊ยบมั่ก ๆ ๆ]
ไหง ราคาตกยังงี้ละครับ...
สงสัยคงต้องเกบไว้ใช้เองแล้วละครับ......
ขอบคุณหลาย ๆ ๆที่บอกกันก่อน ไม่งั้นเวลาไปเร่ขายที่มาบุญครอง
คง Evil or Very Mad มั่ก ๆ ๆ
e_lle_z
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

yes i like da most

ชอบสุดริษ

จ๊วบบบบบบบบบ

จับมือถือทำผัวเลยค่ะงานนี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ถูกใจแสดดดดโคตรๆๆๆๆสวยยยยย
GageRiver
Year's Star

หัวข้อ :

ได้ 2000 พันจริง ๆ ๆ ๆ หรอครับ
รุ่นนี้ผมว่ามัน OK เลยละครับ[วัสดุ+การประกอบเนี๊ยบมั่ก ๆ ๆ]
ไหง ราคาตกยังงี้ละครับ...
สงสัยคงต้องเกบไว้ใช้เองแล้วละครับ......
ขอบคุณหลาย ๆ ๆที่บอกกันก่อน ไม่งั้นเวลาไปเร่ขายที่มาบุญครอง
คง Evil or Very Mad มั่ก ๆ ๆ

เหมือนซื้อรถ mazda น่ะครับ ดีทุกอย่างเว้นตอนขายต่อ Crying or Very sad เรื่องมันเศร้า
แนะนำให้ขายผ่านเน็ตครับถ้าสภาพยังดี สวย ราคาจะแกว่งอยู่ที่ 3,500-5,000 บาทครับ
ตัวผมเองไม่เข็ดที่จะใช้ SonyEricsson ครับเพราะใช้ดีมาก แบตนาน ปัญหาน้อย ประกอบดี
ตอนนี้ก็ใช้ P910i ซื้อมาตั้งแต่ 25,000 ครับ จะใช้จนมันพังคามือเลยเชียว 555+ Laughing

คนที่ได้เครื่อง S ผมไปแฮปปี้เลยนะนั้น แต่ผมอ่ะดิ.. Crying or Very sad
arizappa
Year's Star

หัวข้อ : ทำไมถึงเกือบจะเหมือน W950 ของ SE

เท่าที่เห็น iphone ของแอปเปิลเกือบจะเหมือน W 950 ของ SE แต่ถ้าใครมีโอกาสได้เห็น W 880 ก็คงพอเดาได้ว่ารุ่นถัดไปของ W950 คงออกมาบางและใช้วัสดุหรูหรามากขึ้น แต่คงไม่เน้นเงาวับติดรอยนิ้วมือแบบของแอปเปิล ส่วน GUI ค่าย SE ก็พอทำกราฟฟิคให้ออกมาสวยงามน่าใช้ได้ แม้จะไม่มี OS เป็นของตัวเอง แต่ปัญหาก็คือ SE จะเลือกใช้หน้าจอเต็มหน้าเลยหรือเปล่า เพราะของแอปเปิลนั้นให้ความรู้สึกเต็มตาก็จริง แต่ก็มักได้ความไม่ทนไม้ทนมือเป็นของแถม อีกอย่างก็คงเป็นเรื่องกล้องถ้าอยากได้คุณภาพดีๆ ก็มักจะยัดลงไปในบอดี้ที่บางๆได้ลำบาก
ก็หวังว่า sony จะเร่งเครื่องทำกล้องรุ่น T CARD ที่บางเท่าบัตรเครดิตออกมาขายเร็วๆ จะได้เป็นอานิสงส์ให้โทรศัพท์ของตัวเองบ้าง
KidNap
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

คิดว่าไม่ได้เจาะตลาด pda หรอกคับทำแค่ muti media ก็เหลือกินแ้ล้ว อีกอย่างมีเทคโนโลยี่อย่าง muti-touch นะไม่จำเป็นแล้วปากกากดค้างแล้วจิ้มลาก ล้าไปแล้ว
สำหรับคนมือไหญ่คงคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหามาก ขนาดคนอเมกาตัวไหญ่มือไหญ่อย่าง stave jobb ยังไช้สบายแล้วนับอะไรกับคนไทย ความจำภายนอกเอาเพิ่มอีกหรอ พอแล้ว อยากได้เยอะซื้อ 8gb ไปเลย ออฟชั่นนี่เด็ดมาก video wide sceen 3.5" โหๆประมาณ zen vision w ย่อยๆ รูหูฟัง3.5 สบายๆไม่ต้่องบ่นกับหูแถมที่เปลี่ยนไม่ได้ ส่วนกล้่องนั้นผมว่าเค้าไม่เน้นเพราะว่า ทาง mac คงไม่หันไปเล่นกล้องมากหรอก เอาแค่ถ่ายเล่นๆเหมือน 3250 ก็พอแล้วกะเน้นว่าทำแค่ entainment+muti media ก็กินแล้วฟันสบายๆกับคนรัก entertian ส่วนแบตเปลี่ยนไม่ได้ช่างมันพังแล้วก็เปลี่ยนศูนย์ mac ไม่ต้องกลัว service กับแบตปลอมหรือต้มตุ่นของมือถือตู้อีก ฟังเพลงนาน 16 ชม ดูหนังคง 5-6ชม ไช้เต็มที่ชาร์ตวันละคั้งก็เหลือ ส่วน feature อื่นๆ 3g ไม่ได้ไช้รีบเอามาเห่อทำไม อีก 2-3ปีเลยมั้งตอนนั้นค่อยออกไหม่ก็ไม่สาย ไม่รองรับ office อ่ะแน่อยู่แล้ว mac os x นะรองรับทำไมเสียชื่อหมด (เพราะปกตินอกจาก mac intel แล้วรุ่นก่อนๆก็ไม่ได้รองรับ)
ส่วนโปรแกรมเพิ่มเติมนี่ไม่น่าจะมีปัญหา เพราะส่วนมาก mac มักออกโปรแกรมน้อยแต่ไช้ได้จิงทุกโปรแกรมอยู่แล้ว โปรแกรมเรื่อยเปื่อยคงมีไม่มาก
ส่วนเสียงสู้ ipod ได้อยู่แล้ว เพราะมันคือ iphone ipod ที่โทรได้??

ผมคิดว่ายังไงๆโลกนี้ก็มีคน ฟังเพลง ดูหนัง มากกว่าเล่นกล้อง
job02
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

อยากด้ายมากๆๆๆๆๆ แต่ซื้อ zune ท่าจาดีก่ามั้งถ้าฟังเพลงอิอิ
akeko
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เจอ MAC OS ~เข้าไป ว่าแต่ แมค os มันรองรับ แอปพิเคชั้น แปลกๆ ได้เหรอ
ปกติเครื่อง mac ที่บริษัท อะไร ที่วินโดว์ ลงได้ บางอัน มัน ลงไม่ได้ งะ
แลว mac os มันใช้ในงานออกแบบ แล้วในมือถือ มัน จะ ทำไร ได้ บ้างงะ
Google Earth
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

macXide ผู้เขียน:
พวกไฮโซห่วยแตกเตรียมซื้อเต็มที่เพราะมันเห่อแค่แฟชั่น เห็นว่าสวยกูเอาหมด แต่มันสมอง สุนัขไม่เลิก ถึงจะเป็น apple ก็เหอะ มีเงิน กูเอาหมด

ความเป็นตัวของตัวเองไม่มี

ขอโทษนะครับ

ถ้าสมองคิดได้แค่นี้ คุณก็ไม่เหมาะที่จะใช้โทรศัพท์อะไรเลยครับ

.
.
ผมว่านะ เมื่อมันออกมาจริง Widget ทาง iPhone ก็คงออกมาพร้อมแล้วหล่ะครับ
ไม่แน่นะครับอาจจะใช้ร่วมกับ Widget ของ ระบบ OSX ก็ได้

http://www.apple.com/downloads/dashboard/

ผมว่า คลิปนี้น่าจะตอบคำถาม ในส่วน ของ ความเร็ว+การใช้งานแบบง่ายๆ ของ มัลติ ทัช
ความเร็วของเครื่อง อินเตอร์เฟช *ชอบสุดๆครับ คือ การเปลี่ยนเป็นแลนสะเคป

<object width="425" height="350"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/YgW7or1TuFk"></param><param name="wmode" value="transparent"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/YgW7or1TuFk" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" width="425" height="350"></embed></object>

http://www.youtube.com/watch?v=YgW7or1TuFk
784512356
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

กล้องอยู่ตรงไหนเนี่ย มีใครเห็นบ้าง มันไปตกอยู่ตรงไหนครับ

ไม่เห็นมีรายละเอียดเกี่ยวกับกล้องเลย หรือว่า...ไม่น่ะ...อ๊ากกก
semillero
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

สำหรับคนที่ติโน่นตินี่ แนะนำให้เข้าไปดูคลิปวีดีโอนี่ครับ

<object width="425" height="350"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/YgW7or1TuFk"></param><param name="wmode" value="transparent"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/YgW7or1TuFk" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" width="425" height="350"></embed></object>

http://www.youtube.com/watch?v=YgW7or1TuFk

แล้วจะรู้ว่าจุดเด่นของมันอยู่ตรง user interface ที่คาดไม่ถึง กับจอมิลติทัชที่สุดยอด

นี่ยังไม่พูดถึงความคมชัดของจอนะครับ

การดูไฟล์วีดีโอก็มีคุณภาพสูงกว่า PDA ทั่วไป ซึ่งปกติดูแล้วติดขัดกระตุก แถมไม่ชัดอีกตะหาก

การฟังเพลงก็เหมือนกัน คุณภาพไม่ธรรมดาแน่ๆ สรุปว่าไอ่นี่คือเครื่องเล่นมัลติมีเดียที่โทรได้ดีๆ นี่เอง

ถ้าถามผม กลุ่มผู้ใช้มันคนละกลุ่มกันเลย ไม่เห็นมันจะมาชนกันตรงไหนกับ PDA อ่ะครับ
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

อย่างนี้สิครับถึงเรียกว่ารู้จริง....... Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
เผอิญตอนนี้ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้คอมของ Mac อยากจะบอกว่าหลาย ๆ อย่าง
ทำได้ดีกว่า Window จริง ๆ และผมก็เชื่ออีกเหมือนกันครับว่า iPhone ตัวนี้
จะหลาย ๆ สิ่งได้ดีกว่ามือถือทั่ว ๆ ไปและทำใ้ห้คนที่ได้ลองใช้ชอบแน่ ๆ ๆ ๆ
ผมว่า iPhone กับ N95 อย่าเอามาเทียบกันเลยดีกว่าครับ
[iPhone กินขาดแน่ ๆ ๆแค่เจอ User Interface ก็นำหน้าไปหลายขุมแล้วละครับ]
ใครชอบอะไรก็ชื้ออันนั้นมาใช้ละกันครับ

ทำไมถึงว่า N95 จะเทียบไม่ได้ละครับ? Apple เพิ่งจะมาทำตลาดโทรศัพท์ ถ้าไม่ทำอะไรที่ฮือฮาหวือหวา ถามหน่อยว่าจะมีใครที่ไหนมาให้ความสนใจขนาดนี้ครับ เพราะงั้นการที่เขาเปิดตัวออกมาฮือฮาแบบนี้ด้วย UI ที่ไม่เคยมีมาก่อนย่อมทำให้แฟน Mac ตาโตแน่นอน (ขนาดผมไม่ใช่แฟน Mac ผมยังตาโตเลย) แต่ถ้าเทียบฟีเจอร์กันจริงๆแล้ว N95 ไม่เห็นจะเทียบไม่ได้อย่างที่คุณว่าเลยนะครับด้วยราคาแบบนี้ อย่าลืมว่า iPhone ติด contract 2 ปียังมาพร้อมราคา $499-$599 ถ้าไม่ติด contract ละครับ คิดเอาเองละกันว่าราคาจะขนาดไหน

N95 vs. iPhone
หน้าจอ : 240x320 (2.6")/ 320x480 (3.5" TS)
ระบบปฏิบัติการ : Symbian OS 9.2/ OS X (มี Safari เหมือนกันทั้งคู่ แถม N95 ยังมี 3D accerelator และ OS ที่มีก่อนมานานมากมีโปรแกรมรองรับเพียบ ซึ่ง iPhone ยังไม่กล่าวถึงจุดนี้)
กล้อง : 5 ล้านพิกเซล, Carl Zeiss optics, auto focus, macro/ 2 ล้านพิกเซล
Navigator : GPS/ -
Keypad : มีปุ่มคีย์บอร์ด (นึกถึงเวลาพิมพ์ SMS นะครับ ระหว่างกดพิมพ์กับเอานิ้วจิ้มอย่างไหนจะสะดวกกว่ากัน)/ -
touch panel : -/ สุดยอดแห่งความยอดเยี่ยม ตรงนี้ทำให้ navigate เข้าเมนูได้ง่าย และรวดเร็วกว่าเป็นไหนๆ สุดยอดจริงๆ
landscape mode : เปลี่ยนแบบ manual หรือ สไลด์ลงจะเข้าสู่ landscape อัตโนมัติ/ แค่พลิกเครื่องเป็นแนวนอน จอก็เปลี่ยนเป็น landscape!!!
Wifi : มีทั้งคู่
หน่วยความจำ : 160 MB ใส่การ์ดเพิ่มได้/ 4, 8GB ใส่การ์ดเพิ่มไม่ได้
ถ่ายวิดีโอ : DVD-Like 640x480 pixel @ 30 fps/ ยังไม่ระบุแน่ชัด
ฯลฯ

ที่ผมยกตัวอย่างให้ดู ไม่ได้จะให้ดูว่าใครดีกว่าใครนะครับ แต่จะบอกว่าแต่ละตัวก็มีดีกันคนละอย่างสองอย่าง คุณที่ว่าไม่ต้องเอา N95 มาเทียบเลยเพราะ iPhone กินขาด ผมว่านั่นก็พูดเกินไปนะ เทียบกับ features ข้างบน N95 ก็ไม่เห็นจะขี้เหร่ตรงไหนเลย

ส่วนเรื่อง market share คนที่โดนเต็มๆน่าจะเป็น PPC Phone นะ ถึง Mac จะมี Brand Royalty สูงมาก แต่อย่าลืมนะครับ Nokia ก็มี Brand Royalty สูงสุดกู่เหมือนกัน และโนเกียมีมือถือในทุก segment เรียกง่ายๆว่าอยากได้แบบไหน พี่แกมีหมดและกับส่วนแบ่งเกือบ 40% ที่มีอยู่ตอนนี้ ผมว่าโนเกียคงไม่ได้รับผลกระทบไรกับ market share สักเท่าไรนะครับ แต่การมาของ iPhone ก็คงจะกระตุ้นให้โนเกียเร่งพัฒนาสินค้าตัวใหม่ๆออกมาแน่นอน ไม่แน่การเปิดตัว Nseries ครั้งหน้าอาจจะมีไรออกมาให้ตื่นตาก็ได้ (เหมือนอย่างที่ N93, N95 เคยเป็นมาแล้วตอนเปิดตัวครั้งแรก)
boatboat
Year's Star

หัวข้อ :

สวยเนอะ
GageRiver
Year's Star

หัวข้อ :

พวกไฮโซห่วยแตกเตรียมซื้อเต็มที่เพราะมันเห่อแค่แฟชั่น เห็นว่าสวยกูเอาหมด แต่มันสมอง สุนัขไม่เลิก ถึงจะเป็น apple ก็เหอะ มีเงิน กูเอาหมด

ก็เพราะแฟชั่นกับยุคสมัยที่เปลี่ยนไปนี่ละครับ คุณถึงได้ใส่เสื้อกับนุ่งกางเกง, ตัดผมรองทรง Laughing

ท่านไม่ชอบของสวย น่าใช้เหรอครับ?
คนที่อ่านเขาไม่ซื้อกันทุกคนหรอกครับ ก็แค่ชื่นชอบ ชื่นชมกันซะส่วนใหญ่

แล้วคำไม่สุภาพของคุณเก็บไว้ด่าตัวเองเถอะครับ จะโลกแคบไปถึงไหนฟร่ะ อ่านแล้วหัวเสียฉิบ Twisted Evil
นานๆเจอกันที
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เหอๆ บอกได้คำเดียวว่าสุดยอดของentertain phone เข้าไปดูตามลิ้งค์ข้างบนจิแล้วจะรู้ว่ามานเจ๋งแค่ไหน หุหุ..ได้เวลาเก็บตังซื้อแล้วเรา
เหอๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

N Series ผู้เขียน:

ทำไมถึงว่า N95 จะเทียบไม่ได้ละครับ? Apple เพิ่งจะมาทำตลาดโทรศัพท์ ถ้าไม่ทำอะไรที่ฮือฮาหวือหวา ถามหน่อยว่าจะมีใครที่ไหนมาให้ความสนใจขนาดนี้ครับ เพราะงั้นการที่เขาเปิดตัวออกมาฮือฮาแบบนี้ด้วย UI ที่ไม่เคยมีมาก่อนย่อมทำให้แฟน Mac ตาโตแน่นอน (ขนาดผมไม่ใช่แฟน Mac ผมยังตาโตเลย) แต่ถ้าเทียบฟีเจอร์กันจริงๆแล้ว N95 ไม่เห็นจะเทียบไม่ได้อย่างที่คุณว่าเลยนะครับด้วยราคาแบบนี้ อย่าลืมว่า iPhone ติด contract 2 ปียังมาพร้อมราคา $499-$599 ถ้าไม่ติด contract ละครับ คิดเอาเองละกันว่าราคาจะขนาดไหน

หน้าจอ : 240x320 (2.6")/ 320x480 (3.5" TS)
ระบบปฏิบัติการ : Symbian OS 9.2/ OS X (มี Safari เหมือนกันทั้งคู่ แถม N95 ยังมี 3D accerelator และ OS ที่มีก่อนมานานมากมีโปรแกรมรองรับเพียบ ซึ่ง iPhone ยังไม่กล่าวถึงจุดนี้)
กล้อง : 5 ล้านพิกเซล, Carl Zeiss optics, auto focus, macro/ 2 ล้านพิกเซล
Keypad : มีปุ่มคีย์บอร์ด (นึกถึงเวลาพิมพ์ SMS นะครับ ระหว่างกดพิมพ์กับเอานิ้วจิ้มอย่างไหนจะสะดวกกว่ากัน)/ -
touch panel : -/ สุดยอดแห่งความยอดเยี่ยม ตรงนี้ทำให้ navigate เข้าเมนูได้ง่าย และรวดเร็วกว่าเป็นไหนๆ สุดยอดจริงๆ
landscape mode : เปลี่ยนแบบ manual หรือ สไลด์ลงจะเข้าสู่ landscape อัตโนมัติ/ แค่พลิกเครื่องเป็นแนวนอน จอก็เปลี่ยนเป็น landscape!!!
หน่วยความจำ : 160 MB ใส่การ์ดเพิ่มได้/ 4, 8GB ใส่การ์ดเพิ่มไม่ได้
ถ่ายวิดีโอ : DVD-Like 640x480 pixel @ 30 fps/ ยังไม่ระบุแน่ชัด
ฯลฯ

ที่ผมยกตัวอย่างให้ดู ไม่ได้จะให้ดูว่าใครดีกว่าใครนะครับ แต่จะบอกว่าแต่ละตัวก็มีดีกันคนละอย่างสองอย่าง คุณที่ว่าไม่ต้องเอา N95 มาเทียบเลยเพราะ iPhone กินขาด ผมว่านั่นก็พูดเกินไปนะ เทียบกับ features ข้างบน N95 ก็ไม่เห็นจะขี้เหร่ตรงไหนเลย

ส่วนเรื่อง market share คนที่โดนเต็มๆน่าจะเป็น PPC Phone นะ ถึง Mac จะมี Brand Royalty สูงมาก แต่อย่าลืมนะครับ Nokia ก็มี Brand Royalty สูงสุดกู่เหมือนกัน และโนเกียมีมือถือในทุก segment เรียกง่ายๆว่าอยากได้แบบไหน พี่แกมีหมดและกับส่วนแบ่งเกือบ 40% ที่มีอยู่ตอนนี้ ผมว่าโนเกียคงไม่ได้รับผลกระทบไรกับ market share สักเท่าไรนะครับ แต่การมาของ iPhone ก็คงจะกระตุ้นให้โนเกียเร่งพัฒนาสินค้าตัวใหม่ๆออกมาแน่นอน ไม่แน่การเปิดตัว Nseries ครั้งหน้าอาจจะมีไรออกมาให้ตื่นตาก็ได้ (เหมือนอย่างที่ N93, N95 เคยเป็นมาแล้วตอนเปิดตัวครั้งแรก)

สงสัยคุณจะเข้าข้าง โนเกียมากเกินไป ตอนนี้ผมใช้ n 73 อยู่ แต่ถ้าเห็นแล้วด้วยความเป็นกลาง ยอมรับเลย มันยังไงก็สู้ iphone ของเขาไม่ได้หรอก กล้อง จะกี่ล้านพิคเซล มันเอาอะไรไปวัด เครื่องผมกล้อง 3.2 ล้านพิคเซล ไปถ่ายรูปหรืออัดวีดีโอ ยังสู้เครื่องเพื่อนซึ่งเครื่องมันภาพ 2 ล้านพิคเซล ไม่ได้เลย เพื่อนใช้ SE และ mp3 ไม่ต้องพูดถึง แต่ที่ผมใช้โนเกีย เพราะว่ามันทนดี หล่นหลายครั้งไม่เป็นไรแต่ถ้าจะให้พูดๆแล้ว ผมว่าจะรอโนเกียรุ่นที่มันออกหลัง n 95 เพราะกะว่าจะซื้อปีหน้าเครื่องใหม่ แต่มาเจอ iphone แล้วมันโดนมากๆ โนเกีย หน่วยความจำเพิ่มภายนอกได้ยังไงมันก็ไม่ถึง 8Gb แล้วที่บอกต่อคีบอร์ดพิม มันลำบากยุ่งยาก ตัวนี้นิ้วจิ้ม ดีกว่านั่งกดกับปุ่มแน่นอนครับ เวลาที่เหลือ ก็รอว่า iphone มันจะมีปัญหามากหรือเปล่า ผมว่าปัญหาใหญ่ของมันคือ ความบอบบางกับ แบตนี่สิ ที่มันเป็นปัญหาของ apple มากกว่าประสิทธิภาพที่มันค่อนข้างจะแซงคู่แข่ง
ozegen
Year's Star

หัวข้อ :

ใจเย็น ๆ ๆ กันคราบ.....
ที่บอกว่า iPhone ดีกว่าผมหมายถึงในเรื่องของ
๊User experience นะครับ ยังไงก็กินขาดมือถือหลาย ๆ เจ้าแน่ ๆ
ส่วนเรื่อง feature อื่น ๆ คงต้องมาดูกันอีกทีตอนมือถือออก

ส่วนตัวนะครับไม่ค่อยเชื่อเรื่องตัวเลข...เท่าไร...ที่ประมาณว่าเลขมาก ๆ
แสดงว่ายิ่งทำ อะไรได้มาก เสียงยิ่งดี ถ่ายรูปยิ่งชัด มันขึ้นอยู่กับหลาย ๆ
อย่างด้วยนะครับ

อย่าลืมนะครับว่า iPhone ลง OSX [Software] ผมว่ามันดีกว่ามือถือเจ้าอื่น ๆ ก็ตรงนี้ละครับ

ปล. ใครไม่ปลื้มแต่ผมคนนึงละปลื้้ม ถึงเวลาจะได้ปล่อย S700i ไปซักที
ozegen
Year's Star

หัวข้อ :

ผมก็ครับความบอบบาง และ เรื่อง แบต เหมือนกันครับ
Feature เยอะ ๆ แบบนี้ถ้าแบตไม่อึดละแย่เลย.....
ExepanG
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ใจเย็นๆๆกันคร้าบบบบบบบบบบบบบบ
รอมันเข้ามาไทยอย่างเป็นทางการดีกว่าไหม
จะได้รู้แบบชี้ชัดกันไปเลย
หุๆๆ
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

แป่ว กลายเป็นว่าผมเข้าข้างโนเกียไป

เอาไว้รอให้ออกมาตัวจริงๆแล้วมาคุยกันดีกว่าเน้อ
Google Earth
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมว่าอย่าเอา iPhone ไปเทียบกับรุ่นอื่นเลยครับ

iPhone มีฟังชั่นหลัก 3 อย่างคือ ไอพอต โทรศัพท์ อินเตอร์เนต
ลองไปดูใน คีย์โนตครับ 3 ไอคอน ที่จ๊อบนำเสนอ ที่จะโชว์

ถ้าจะเทียบ มาเทียบ 3 อย่างนี้ครับ

ส่วนเรื่องกล้อง ที่ดูตามคีย์โนต มันแค่ตัวแถมเฉยๆครับ จ๊อปบอกแป๊ป ก็ไม่สนใจแล้วครับ
อีกอย่างการอัดวีดีโอ ก้อยังไม่มี หาอ่านตามข่าวดู เห็นบอกว่า จะเอาวิดเก็ตอัดวีดีโอมาใส่ตอน มิถุนายน

(ความคิดผมนะครับ) ผมว่า มือถือ หรือ PPC ในปัจจุบันนี้ มันยัง สู้ไม่ได้ ด้าน ฟังชั่นเพลง กับ อินเตอร์เนต ที่เป็นจุดขายของไอโฟน อันนี้ยังไม่รวมถึง โอเอส กับ มัลติทัชนะครับ

นานาจิตตังครับ ไม่มีใครรู้มากหรอกครับ ว่ามันจะออกมาได้ดีขนาดไหน ไม่แน่มันอาจจะแย่กว่า Nokia ซิมเบี้ยน หลายๆรุ่น ด้วยซ้ำ (พูดเชิงเปรียบเทียบนะครับ) มันขึ้นอยู่กับเวลาครับ กว่าจะเข้า ไทย ไม่แน่ โนเกียอาจส่งรุ่นดี กว่านี้มาก็ได้ครับ (ส่งแน่ๆ)

รุ่นนี้ มันขึ้นอยู่กับรสนิยม และ การใช้งานนะครับ ผมว่าไม่แน่มันอาจเป็นเหมือนกับไอพอต

มันไม่ได้ดีกว่า MP3 ยี่ห้ออื่นๆ ทั่วไป แต่มันเป็น นวัตกรรมของของโลก

.
.
.

บ่นยาวไปนิดนึง

(อย่าลืมนะครับ ว่า เป้นแค่ความคิดของผม)
foma
Year's Star

จังหวัด: นครราชสีมา
หัวข้อ : Re: Apple iPhone - ไอโฟน

รอมานานแต่ก็ไม่ทำให้ผิดหวัง
moojiw
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

จะมาแจงเรื่องมัลติทัช จากการที่เคยใช้แล้วใน TABLET รุ่นหนึง

เคยดู minority report ไหมครับ ที่พระเอกใช้นิ้ว 2 นิ้ว ลาก ย่อ หด ขยาย รูป

อย่างนั้นเลยครับ

ส่วน osx นั้นโปรแกรมลงได้ครับ เยอะด้วยแต่คนที่ไม่ได้ใช้ mac จะไม่ทราบ เพราะ ไม่ได้ ใช้บ่อย จะบอกว่า โปรแกรมหลักๆ ของแมต ได้แก่

- iwork
- Microsoft Office for MAC มีจริงๆ คับ และมีมานานแล้วตั่งแต่ปี 2000 ใช้งานดีกว่าใน PC
- photoshop
- โปรแกรมแถมของ mac นี่หลายอัน ok เลยครับ
- SPSS for MAC

ที่เด็ดสุดคือ widget นี่แหละครับ ในเวบต่างประเทศ หลายสำนักยันว่า สามารถนำมาลงใน iphone ได้

ที่สำคัญนะครับ OSX UNIX LINUX อยู่ในตระกูลเดียวกันครับ

พัฒนาง่ายนะครับ

ส่วนเรื่อง memory คนไทย จะหาอะไรมายัด เพิ่มอีกหรอครับ เพราะว่า solid state card (SD MMC RS MMC MICRO MINI SD) มีข้อจำกัดในการอ้างอิงที่ 4 GB เท่านั้น

ดังนั้นหมายความว่าคุณจะต้องใช้การ์ด 4 GB 2 อันถึงจะเท่า iphone รุ่นใหญ่ส่วนความเร็วในการรับส่งข้อมูล นั้น ใน ipod นั้นเทียบเท่าการ์ดที่มีความเร็ว 3500X (เร็วที่สุดของ CARD ธรรมดาในมือถือ คือ 300x)

ส่วน interface โนเกียแพ้ขาดครับ เพราะว่ามือถือหลายรุ่นของ nokia และ SE ได้แรงบันดาลใจมาจาก APPLE หลายรุ่นครับ

เรื่องกล้องอีก คนไทยชอบคิดว่ามือถือ ฉ้าน 3.2M ถ่ายถาพเนียนสุด พี่ลืมไรไปปล่าวครับตัวรับภาพในมือถือ มันเป็น CMOS ส่วนมาก ถ่ายให้ตายสู้กล้อง DIGITAL จริงๆ 2.1M ไม่ติดเลยครับ

ส่วนเรื่องฟังเพลง NOKIA และ SONY แพ้กระจุย ครับ (ขอยกเว้น se บางรุ่นที่ ok จริงๆ เสียงนุ่มมาก) เพราะว่าการจัดการเพลงของ ipod ดีกว่า nokia ครับ ส่วน N95 นั้น ฟังก์ชันมันก็เป็น ซิมเบียน ซึ่ง ยังยึดรูปแบบเก่าๆ

ส่วนการใช้ลองมาใช้ PPC phone ก่อนก็ได้ครับ

NOKIA ผมยกย่องเขาเรื่องการใช้ง่ายและทน

แต่ไม่ใช่เทคโนโลยีเขาหรือ การออกโทรศัพท์ GAY FASHION ครับ
KidNap
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมว่านะวัดมวยกันคนละแบบนะค้าบ nokia ส่วนไหญ่จะออกแนวๆ mobile camera กะๆว่ากุจะเอากล้องที่โทรได้ กับมีแถมๆfeature อื่นๆมานิดหน่อย ส่วน iphone พี่เค้าดังมาจาก ipod นะคับ จะไปเน้นทำไมกล้องเอาแค่แถมติดมาถ่ายได้ฉุกเฉินพอ น้า stave เค้าก็บอกว่าเค้าเึอา ipod มาโทรได้ แต่ไม่ธรรมดาตงที่ลง os x นี่สิคับเด็ดขาดจิงๆ ไครเคยไช้เครื่อง mac จะรู้ว่าโปรแกรมน้อยก็จิงแต่ก็ไ้ช้งานได้เต็มที่เกือบ 100% ซึ่งต่างจาก pc ออกมาเยอะดังจิงๆไม่กี่อัน อีกอย่างถ้าจอของ iphone เป็นแบบเดียวกับ imac หรือรุ่นอื่นๆ จะบอกได้ว่าสีเด็ดขาดมาก ชัดแจ๋วสบายตาไม่มีเพี้ยน อย่างที่ moojiw พูด 4gb พี่ต้องเพิ่มอีกหรอคับ nokia ยังรัีบได้แค่2gb น้อยรุ่นที่ถึง4
ไครชอบกล้องก็โนเกียคับ ทนทาน เจ๋งจิงไช้ 5ปีไม่ตกไม่หล่นไม่พังแ่น่ๆ
ไครชอบ entertian ต้อง iphone

แต่่ยังฟันธงอะไรมากไม่ได้หรอกคับ ต้องรอเครื่องออกมาว่า เสถียรระัดับไหนที่เอา os x มาลงที่น้า stave เ้ค้าโชว์เป็นแค่ Demo วัดอะไรไม่ได้มากหรอกคับ
Skeibler
Year's Star

จังหวัด: South East Asia
หัวข้อ :

สวย น่าสนใจดี จอสวยมากกกก แต่ปี 2008 iPhone คงปรับปรุงให้มากกว่านี้แล้วล่ะ ยินดีต้อนรับแอปเปิ้ล เข้าสู่วงการโทรศัพท์เคลื่อนที่อย่างเต็มตัวนะ !!!
แฟนพันธ์แท้ mac
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมขอบอกว่า 4G นั้นราคาอยู่ที่ประมาณ17000 กว่าๆ คับ ส่วน8G นั้นราคาอยู่ที่21000 กว่าๆคับ แล้วก็สามารถsinc ผ่าน pc ได้ด้วยคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ก็รอกันไปคับ
Lethe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

iPhone เป็นมือถือที่มี User Interface ที่ดีที่สุดในตอนนี้ โดยมีชื่อบริษัท Apple(iPod) เป็นประกัน ผู้ให้ถูกคือว่า Apple เป็นผู้นำด้าน Program Interface มาโดยตลอด โดยเน้นที่ความเป็นมิตรและง่ายต่อการใช้งาน โปรแกรมส่วนมากที่ผลิตมา ถ้าท่านมีโอกาศได้ลองใช้งาน จะเห็นว่าเหมือนมันมีมนต์เสน่ห์ที่ทำให้ผู้ใช้งานมีความสุขกับการใช้และอยากใช้อย่างบอกไม่ถูก

อันที่จริงมันไม่ใช้เรื่องแปลกเลยที่คนที่เห็น iPhone แล้วอยากจะได้มัน ทั่งรูปทรง ความสวยงาม โดยเฉพาะ User Interface ที่อาจจะทำให้ใครหลายต่อหลายคนต้องทึ่งและที่สำคัญชื่อของบริษัท Apple โดยร่วมแล้วมันอาจจะเป็นมือถือที่ออกมาได้น่าสนใจและมีเสน่ห์ที่สุดที่เคยมีมาก็เป็นได้

จากความสำเร็จของ iPod ผมว่า iPhone จะเจาะตลาดผู้ใช้มือถือยุคนี้ได้อย่างสบาย โดยเฉพาะอย่างยิ่งใน โซนอเมริกาเหนือ เพราะที่นี้ iPod มันเป็นมากกว่าสินค้า อาจจะพูดได้ว่า iPod คือค่านิยมของคนที่นี้ มันเป็นของขวัญที่ซื้อให้กันมากที่สุด มันไม่แปลกเลยที่จะมีคนเป็นล้านต้องการจะเปลี่ยนมือถือเป็น iPhone และคนอีกเป็นล้านจะตัดสินใจเลือกซื้อ iPhone เป็นของขวัญให้กับตัวเองและคนอื่นๆ

ส่วนมือถือค่ายอื่นคงต้องทำการบ้านอย่างหนัก เป็นผลให้มือถือมีการพัฒนาโดยเฉพาะด้าน Interface มาขึ้น เราอาจจะได้เห็นมือถือที่แปลกใหม่และน่าสนใจกว่า iPhone ในไม่ช้า ต้องขอขอบคุณ Apple ที่เข้ามามีส่วนร่วมและสร้างความแปลกใหม่ให้กับวงการมือถือ

ปล. Microsoft คงจะเข้ามามีส่วนร่วมในไม่ช้า ลองคิดดูถ้าปี 2010 คนประมาณ 90% ของโลกจะมีมือถือ ส่วนแบ่งตลาดจะเป็นเท่าไหร่ แล้วใครจะไม่อยากมีส่วนร่วมกับวงการนี้

Thank you^^
Lethe
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

มีหลายคนเลย คนไทยครับ ชอบตั้งประเด็นว่า

iphone ห่วย เพิ่มการ์ดไมได้ ขอว่าอย่าไปตั้งที่ห้อง GADGET ในเมืองนอกนะครับ

มีคนอินโดไปตั้งที่นั้น ว่า ไอโฟน ไม่มี expension slot แล้วเขาจะเพิ่มความจำ และเอาเพลงเข้าเครื่องยังไง

โดนมาเลยครับ

"มือถือที่ต้องมี expension slot คือมือถือ ที่ เทคโนโลยีไม่ถึงขั้น เลยจำเป็นที่ต้องใส่หน่วนความจำเพิ่ม ส่วนมือถือที่มีหน่วยความจำในเครื่องระดับ GB อย่าง nokia รุ่น TOP และ ซัมซุงบางรุ่น คุณไม่จำเป็นที่ต้องหา memory เพิ่ม เช่นเดียวกับในญี่ปุ่นที่ระบบโทรศัพท์ ของเขา ไม่จำเป็นต้องใช้ memory card เนื่องจากระบบมัลติมีเดียและความเร็วในการส่งข้อมูลที่สูงมมาก เขาสามารถส่งไฟล์หรือรับชม contents ผ่านได้สด (multimedia streaming ) ไอโฟนก็เช่นกันที่ ออกแบบตามการเปลี่ยนแปลงกระแสหลักคือ ใส่หน่วยความจำมหาศาล ชนิดที่ว่า ถ้าเป็นมือถือธรรมดา แค่อ่านความจำ แบตก็หมดแล้ว เพราะ 8 GB นั้นหมายถึงคุณใส่รูปได้ 50000 ภาพ หรือ 9000 เพลง ซึ่งเท่ากับ DVD 2 แผ่น ก็เลยสงสัยว่า คงจะใช้มือถือแค่ญี่ห้อเดียวคือโนเกีย สำหรับ ในต่างประเทศแล้ว nokia ไม่ได้ เป็นมือถือราคาแพงแต่อย่างไร แต่ เป็นมือถือที่แถมกับสัญญาการให้บริการ เว้นแต่ลูกค้าจะขอเปลี่ยนเครื่อง หรือเปลี่ยนแปลงการใช้บริการ เท่านั้นเอง"
GageRiver
Year's Star

หัวข้อ :

โอว.. ข้อมูลมากมาย ขอบคุณทุกท่านที่แชร์แบ่งปันความรู้กันครับ Wink
Ba||
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : *ตบเกียนแตก*

กำ มาอีกแล้วพวกบูชาเบรนของตัวเอง จะบูชาไปทำไมครับ ใครติยี่ห้อของที่ตัวเองใช้ นิดนึงไม่ได้ รีบออกมาปกป้องสะงั้น เหมือนกับเด็กช่างกลที่โดนพ่นสีด่าชื่อสถาบัน แล้วไล่ตีกันไม่มีผิด

ดูไปสิ ฟังค์ชั่นน่ะ ถ้าใครดีกว่า เจ้าไหน support ดีกว่า คนก็วิ่งไปหามาซื้อใช้กนมากกว่าไม่ถูกหรอ ใครมีเงินเยอะก็ซื้อ คนรวยเค้าจะซื้อไปทำอะไรแล้วไปด่าเค้าทำไม คนรวยจริงที่เค้ามีเงินเยอะ จำเป็นด้วยหรอต้องไปซื้อรุ่นโกโลโกโสมาใช้ ทำไมพวกคุณต้องทำให้ชีวิตมีความ Flexibleน้อยลงด้วยละ ไม่เข้าใจว่าจะตีกรอบตัวเองกันไปทำไมครับ..

เข้ามานึกว่าจะได้อ่านเรื่อง ฟังก์ชั่นและข่าวคราวการ update ต้องมาเสียรมณ์ให้กับพวกเกียนที่ชาตินี้ก็ไม่มีบุญใช้หรอก สงสัยหงุดหงิดเพราะตัวเองยังใช้ pct อยู่แหงมเลย
ไอโฟน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ข้อมูล IPHONE

ข้อมูล IPHONE มือถือรุ่นใหม่ของ แอปเปิ้ล

iphonenew.blogspot.com
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ที่จริงนะครับ อย่างที่ใครพูดกัน ใครอยากซื้ออันไหนก็ซื้อ ใครไม่อยากซื้อก็ลองดูค่ายอื่น อันนี้ผมไม่ได้จูงใจอะไร แต่ผมอยากจะให้เปรียบเทียบการพัฒนามากกว่า รอต่อไปครับ แล้วพวกคุณจะรู้ ตอนนี้ apple ไม่ใช่ชื่อ apple computer inc. แล้วนะครับ ตอนนี้เค้าลบ computer ออก กลายเป็น Apple Inc. ซึ่งการมาของเขาต้องไม่ธรรมดาแน่ๆ เพราะตั้งแต่ที่เค้าบอกว่าขอส่วนแบ่งซัก 1 % ผมคิดว่าเขาคงไม่เอาเท่านั้นหรอกครับ แค่ถ่อมตัว ใครเล่นหุ้นติดตามข่าวคราวหุ้นของต่างประเทศคงรู้ ตอนที่เค้าประกาศไอพอต หุ้นขึ้น 15% แล้วตัวนี้ถึงจะเป็นความหวังเล็กๆ ขอ% น้อยๆ ซึ่งทาง ipod เค้าขอมาก แต่ตัวนี้เขาขอน้อย มูลค่าของเขาเพิ่มขึ้น 8.31% ซึ่งนั่นหมายถึงว่าเค้าจะวัดเรตติ้ง และดูมูลค่าที่จะไปพัฒนาของเขาได้อีก ในอีกหลายๆปีข้างหน้า ใครติดตามประวัติของ สตีฟ จ๊อบ คงจะรู้ว่า เขาคือผู้ขายฝัน และเปลี่ยนนวัตกรรมของโลก มานักต่อนัก ในการผลิต iphone ที่มีข่าวคราวมา เขาใช้เวลาในการคิดและพัฒนามานานมากนะครับ ในการขับผลิตภัณฑ์ แต่ละตัวออกมา เนื่องด้วยเหตุผล กับการคุ้มค่าที่รอคอยครับ การเรียกร้องของผู้คนทำให้ apple ต้องขับมือถือมาลุยครับ ใครเรียนcomputer foundation คงจะรู้นะครับว่าเขาและ apple เป็นมาอย่างไร ต้องให้กำลังใจ apple และวัดกันในอีกหลายๆ ปี แต่ผมคิดว่าตัวนี้ทำให้ค่ายใหญ่ เหงื่อตกกันไปตามๆกันครับ การแข่งขันพึ่งเริ่มครับอย่าไปฟันธง แต่ถ้าจะเทียบ N95 กับ iphone สำหรับผม ผมว่าขาดนะครับ แถม iphone จะขายได้มากกว่าแน่นอนครับ คุณดู marketing แล้วกัน เพราะราคาคุณไม่เห็นเหรอ ต่างกันมากนะครับ แต่ถ้า N95 ลดราคาล๊อตใหญ่ละไม่แน่น่าจะสูสี แต่คนที่ใช้ เค้าชอบ iphone มากกว่าอยุ่แล้วหล่ะครับไม่ต้องห่วง อีกอย่างการที่นำจอใหญ่มาขายอ่ะ เค้าคิดแล้วคิดอีกนะครับ ถ้าไม่แน่จริงไม่เอาเข้ามาหรอกครับ แถมจอคุณคงรู้ว่า apple เรื่องนี้เด็ดขาดอยู่แล้ว ที่พูดไม่ได้เชียร์นะครับ แต่ผมคิดว่าการที่บริษัทไหนจะเข็นอะไรออกมาช่วยหนุนหน่อย เพราะพวกเราก็ไม่อยากจะให้ตังค์โนเกียซักเท่าไหร่หรอก ตามเป้นค่านิยมมากกว่า ติดตามแล้วกันครับ ผมว่าอีกไม่นานเลือดจะพล่านแน่นอนครับ

ปล. ใครที่คิดว่าการพิมพ์ SMS ยากกว่า ของมาคุณจะอึ้งครับ มันเร็ว และ สะดวกกว่าครับ จากที่เห็นใน คลิป
gozzylaz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Chiang Mai
หัวข้อ :

โทรศัพท์ในตำนาน
ปล.ในอดีตก็มีคนทำภาพออกมาไดเกือบ้เหมือนเหมือนกันนะ
ลองดูคครับ ผมดซฟเอาได้นานละเหมือนกัน สวยดีอ่ะ คิดแล้วว่าจะต้องออกมาประมานนี้
[/img]
ว่างั้นแหละ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ลองรายละเอียด และคลิปวิดีโอการใช้งานอย่าง iPhone ที่ www.techxcite.com ก็ได้นะ
ozegen
Year's Star

หัวข้อ :

อันนี้เอามาจาก www.ThaiMacClub.net ครับเป็นกระทู้ของคุณ ใหม่จ้า
น่าสนใจดีครับ....ลองตามไปอ่านกันดูครับ
http://www.thaimacclub.net/forum/topicview.php?no=6691
20 ข้อเท็จจริง-เรื่องน่ารู้เกี่ยวกับไอโฟน
1. ซาฟารีบนไอโฟน ไม่ซับพอร์ท Flash หรือ Java
02. ไอโฟนไม่สามารถใช้เปิดไฟล์ Word หรือ Excel
03. ไอโฟนไม่ซิงกับโปรแกรม Outlook
04. อุปกรณ์เสริมของไอพ็อดสามารถใช้ร่วมกับไอโฟนได้ครับ
05. หน้าจอมีการเคลือบพิเศษ จะไม่(ค่อย)เห็นรอยนิ้วมือเมื่อใช้ครับ
06. ถึงจะเป็นลูกค้าเก่าของซิงกูล่า ก้อยังต้องใช้สัญญาการใช้งานสองปี ไม่มีข้อยกเว้น
07. แอ๊ปเปิล ได้ทำการล๊อคมือถือแบบพิเศษ ไม่เก๋าจริงไม่ได้เจาะไข่แดงแน่นอนครับ
08. ประกันแค่ 1 ปีครับ
09. ใช้กับผู้ให้บริการโทรคมนาคมอื่นไม่ได้ นอกจากซิงกูล่าเท่านั้น
10. คาดว่า จะสามารถใช้กับผู้ให้บริการอื่นได้ภายในสองปีต่อจากนี้
11. ไม่สามารถเอาโปรแกรมสำหรับ OSX มาลงบนไอโฟนได้นะครับ
12. จะไม่มีโปรแกรมที่ทำโดยค่ายอื่นบนไอโฟนแน่นอน นอกจากของแอ๊ปเปิล
13. ไม่สามารถนำโปรแกรมของปาล์ม-ซิมเบี๊ยน หรือจาว่าเกม มาลงนะครับ
14. ไม่มีโปรแกรมไอแชท
15. ใช้เพลงจากไอจูนมาเป็นริงโทนไม่ได้
16. ยังไม่มีระบบสั่งการด้วยเสียงเช่น การโทรออกด้วยเสียง ฯลฯ
17. ยังไม่คอนเฟิร์มว่าสามารถเล่นเพลงผ่านบลูทู๊ธได้หรือไม่นะครับ
18. กล้องถ่ายวีดีโอไม่ได้
19. ลูกค้าของซิงกูล่า สามารถนำไอโฟนมาใช้ในต่างประเทศได้ครับ
20. มี Airplane Mode สำหรับใช้บนเครื่องบิน

AND MORE>>>
http://www.thaimacclub.net/forum/topicview.php?no=6691
ozegen
Year's Star

หัวข้อ :

เอามาจาก THAI MAC CLUB เหมือนกันครับ
ฮาดี......
N Series
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ผมไม่ออกความเรื่องนี้แล้วกันนะครับ เอาเป็นว่าใครชอบไรก็ซื้ออันนั้นนะครับ

จบครับ
Skeibler
Year's Star

จังหวัด: South East Asia
หัวข้อ :

อย่าเพิ่งเอะอะกันไป เรายังไม่ได้ใช้ของจริงเลย จาพูดได้ยังไงกัน อีกอย่าง ยังไงก็ยังไม่มาหรอก เขาต้องพัฒนาให้ดีกว่านี้แน่นอน เราน่าจะให้โอกาสเขาบ้างในการแสดงนวัตกรรมทางโทรศัพท์ สำหรับแอปเปิ้ล ...อีกอย่างก็อีกตั้งนานกว่า iPhone จะเข้ามา เราว่ากว่าจะถึงตอนนั้นเขาคง พัฒนาไปได้ไกลแล้ว ดีไม่ดีอาจจะดีกว่าที่เห็นในตอนนี้ด้วยซ้ำไป

ปล. แล้วก็อยากให้คุณๆ ลองใช้อะไรใหม่ๆ เปิดใจรับเทคโนโลยีบ้าง อย่ามัวแต่เข้าข้างแบรนด์ตัวเอง เราไม่ได้อะไรหรอก มีแต่จะเสียกับเสีย (เพราะเขาคงไม่มาให้เงินคุณหรอก) ถ้าอยากทันเทคโนโลยีก็ต้องใจกว้างพอ ลองใช้ดูก่อนแล้วคุณจะรู้ จริงมั้ย? งิ
godzyboy
Year's Star

หัวข้อ :

การแสดงความคิดเห็น ผมถือว่าเป็นเรื่องที่ดีนะครับ แต่การแสดงความคิดเห็น ต้องอ้างอิงบนข้อมูลที่ถูกต้องด้วย สำหรับบางอย่างการด่วนสรุปเกินไป ผมก็คิดว่ามันอาจจะนำมาซึ่งความขัดแย้งได้เหมือนกัน

สำหรับผม...ถ้าจะตอบคำถามลักษณะนี้ คงต้องเอาข้อมูล อ้างอิง มาวัดกันล่ะครับ ว่า iPhone กับ Nokia มีจุดเด่น และ จุดด้อย อย่างไร มากกว่า ที่จะมาหาว่า iPhone กับ Nokia อะไรดีกว่ากัน หรือ น่าใช้กว่ากัน เพราะถ้าทุกคนคิดเห็นเหมือนกัน ผมว่า คงไม่มีการแข่งขันการตลาด

สำหรับผม iPhone ใช้ MacOS นะครับ ซึ่งถ้าคุณได้เคยรู้ระบบการทำงานของ MacOS คุณคงจะไม่มีข้อข้องใจสำหรับคำถามที่ว่า มันจะเสถียรไหม จริงอยู่ครับว่า สินค้ายังไม่วางจำหน่าย อาจจะยังสรุปไม่ได้ว่ามันดีจริงสมคำร่ำลือหรือเปล่า แต่ลองใช้คำว่า Apple ผมเชื่อว่า สินค้าทุกอย่างได้รับการคิดค้นและพัฒนามาพอสมควรแล้ว ไม่เช่นนั้นจะกล้าที่จะมาขอ ส่วนแบ่งการตลาดของโทรศัพท์มือถือ ที่มีการแข่งขันที่ค่อนข้างสูงในขณะนี้หรอกครับ และที่สำคัญ Apple เอง มีการพัฒนาเรื่องของ เทคโนโลยีทางโทรศัพท์มาโดยตลอดนะครับ ไม่ใช่่อยู่ดี ๆ Apple ก็โดดเข้าโดยไม่ได้เตรียมวางแผนมาก่อน

ทุกเทคโนโลยี มีจุดเด่นและจุดด้อยในตัวมันเองครับ ไม่มี เทคโนโลยีดีที่สุด หรือ สมบูรณ์แบบที่สุด เพราะถ้ามันมีมันก็หยุดการพัฒนาเทคโนโลยีครับ

สงครามยังไม่จบอย่าเพิ่งนับศพทหารครับ
GageRiver
Year's Star

หัวข้อ :

หากเป็นอย่างที่ข้อมูลคุณ ozegen นำมา ผมว่าความน่าใช้มันลดลงไปแค่นิดเดียวครับ

ติดใจอยู่แค่เรื่องสัญญาเมื่อซื้อเครื่องทำให้รู้สึกว่าเครื่องที่พร้อมขายแบบ Unlock คงแพงมาก

และอีกนานกว่าแบบ Unlock จะวางขาย Smile
แดนเนียล
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ไม่ใช่ว่ามันลงโปรแกรมไม่ได้ครับ iPhone เอง ลงโปรแกรม ได้ แต่โปรแกรมที่ว่า Apple จะเป็นคนเขียนขึ้นมาเองครับ หรือไม่พวกบริษัทอื่นๆจะเขียนมาใส่ก็ต้องให้ Apple เค้ารับรองก่อนครับ ที่ Apple ทำอย่างนี้ เราต้องอย่าลืมว่า iPhone เองใช้เทคโลโลยีแปลกๆใหม่ๆมากมาย ทั้งมัลติทัช เซนเซอร์ดักจับความเคลื่อนไหวทั้งหลาย แล้วเราก็ยังไม่รู้อีกว่าฮาร์ดแวร์ข้างในมีอะไรแปลกๆอีกหรือเปล่า ผู้ที่จะเขียนโปรแกรมจะต้องเขียนให้ตัวโปรแกรมทำงานสอดคล้องกับฮาร์ดแวร์ทั้งหมด ซึ่งผู้ที่รู้เรื่องนี้ดีที่สุดคือ Apple เองไงครับ ลองคิดดูว่าถ้าเกิดปล่อยให้คนอื่นเขียนโปรแกรมมาลง แล้วทำงานไม่ร่วมกัน 100% กับตัวร์ฮาร์ดแวร์ = แฮงค์กระจายครับ ผมเชื่อว่าทุกคนที่ลงโปรแกรมเกลื่อนเครื่องคงเคยเจอบ่อยๆ แต่ด้วยความเป็น OSX ของมัน คงไม่แฮงค์แบบทำอะไรไม่ได้เลยขนาดนั้น (คนที่ใช้ Mac เค้าจะรู้ครับ ว่าเวลาแฮงค์ ตัว OS ยังทำงานได้ครับ แค่ Force Quit โปรแกรมนั้น ก็จบ ตัว OS เองก็ทำงานต่อได้ไม่มีปัญหา)

ที่สำคัญคือการที่ใช้ระบบ multi touch นี่ด้วยครับ น้อยคนที่สามารถดึงความสามารถมันออกมาำได้เต็มที่
User interface ก็อีกประเด็น iPhone มีจุดขายหลักๆเลยที่ว่า ใช้งานง่าย อินเตอร์เฟสสวย ซึ่งไอคำว่า "ใช้งานง่าย" มันต้องไปพึ่งไอเจ้า Multi touch และเซนเซอร์ทั้งหลาย ซึ่งเป็นสิ่งใหม่

ข้อด้อยในความสามารถของ software บางตัว กว่า iPhone จะออก (ในเมกา) ก็อีกตั้งหลายเดือน Apple คงจะพัฒนาในจุดนี้่ ไม่ได้นิ่งนอนใจหรอกครับ

ที่กล่าวมานี่ความเห็นของผมนะครับ ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญอะไรคงจะออกมาฟันธงขนาดนั้นไม่ได้
Cool
KidNap
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อย่างที่คุณ ozegen ว่าไปมันก็ไม่ได้ เพอเฟคอยู่แล้วทุกอย่างมันต้องมีข้อเสียในตัวของมันเองคับ
แต่บางข้อก็ไม่แปลกใจคับอย่างที่ว่า ไม่support word หรือ excel ผมว่าไม่แปลกหรอกที่ทำงานผมยังไช้ illus พิม text อยู่เลยเพราะว่ามันเป็นเครื่อง g4 ถึุงจะเป็น os x นอกซะจากเป็น mac intel ส่วนประกันนั้นผมว่าก็เหมือนทั่วๆไป 1ปีหรืออาจจะมี apple care ไห้ซื้อกันต่อประกันอีก แต่ก็น่าคิดนะคับหลายๆข้อเสียของมันมือถือรุ่นๆอื่นก็ไม่มีเหมือนกันนะคับ....ไครจะว่ายังไงชอบตัวไหนก็เลือกๆ
กันเลยครับตลาดมือถือแข่งขันกันสูงอยู่แล้ว ซักพักค่ายไหญ่ต้องปล่อยตัวแรงๆมาแข่งกันแน่ๆ
ถึงกั๊ก funtion ไว้มีหวังโดนแซงกันหมดคับ พวกเราจะได้มีตัวเลือกเพิ่มมากขึ้นไงคับไม่ต้องไปบ่นว่า นู่นก็กั๊กนี่ก็เก็บไว้รุ่นหน้าเปลืองงบปล่าวๆ
อีกอย่างถ้ามาชำแหละข้อเสียแต่ละรุ่น ของ nokia lg sumsung moto งี้ไม่มีบ้างหรอคับ ออกมากี่รุ่นแล้วโดนประจำ นี่พี่ stave ออกมารุ่นเดียวก็ต้องโดนกันบ้างเป็นเรื่องธรรมดาคับ

แต่ผมเก็บตังแล้วหล่ะ Shocked
ins3cure
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Very much like Nokia N800

Apple still look nice for me,again can it compete big giant like Nokia?, have to wait and see, I met Nokia N800 which is very similar to Apple iPhone..Lets see whos better Laughing whos knows there might be ultimate phone out there, skies are unlimited !!

You can find out more about Nokia N800 www.youtube.com
ozegen
Year's Star

หัวข้อ :

5555 ผมละเป็นคนหนึ่ง ที่จะชื้อ...อย่างแน่นอน Embarassed Embarassed
ถึงมันจะมีข้อเสียต่าง ๆ ๆ อยู่บ้าง แต่ข้อดีและจุดเด่นที่มีอยู่
ก็ทำให้ผมค่อนข้างปลื้มอยู่พอสมควร......
[ในฐานะที่ผมใช้ Mac อยู่อันไหนเป็นข้อดีข้อเสีย ก็จะพยายาม
ดึงมาให้อ่านละกันครับ...]
ไม่มีอะไรดีที่สุด และ ก็ไม่มีอะไรแย่ที่สุด สำหรับคำว่า Technology ครับ
มันขึ้นอยู่กับว่า Technology นั้น ๆ จะเหมาะกับใครมากกว่า

ถ้าไม่แพงมาก....ยังไงผมก็ชื้อแน่นอน.....
ฟันธงงงงง....งงงง Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil
akeko
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : w

mac phone,
google phone,
microsoft phone,
linux phone,
linux ปลาดาว phone,
มีไรอีกไล่มาให้หมด จะออกรุ่นไหน อีก ตามไปซื้อให้หมด เลย
เดี๋ยวก็ มี
intel phone,
amd phone,
Geforce phone,
kington phone,
แล้วก็จะมาอีก
yamaha phone,
honda phone,
suzuki phone,
bmx phone,
ตามด้วย
nasa phone,
unisafe phone,
United Nations phone หรือ UN phone,
องค์กรทั่วโลก ต่างผลิตแต่ มือถือ เอากันเข้าไป
ota_hay
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : great

เครื่องและอินเตอร์เฟซสวย
ใช้งานง่าย ป้อนข้อมูลด้วยการจิ้ม เร็วกว่ามานั่งกดยิก ๆ อยู่แล้ ว
เสียง ทายาท iPod มาเองจะกังวลอะไรอีก
4-8G. ยังน้อยไปอีกเหรอ?
ดูพยากรณ์และสำรวจเส้นทางโดย google อันนี้ก็สูสีกะ gps แล้ว

ที่สงสัยเรื่องเดียวคือ แบตครับ

อันนี้เป็นเกร็ดความรู้ เล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ" apple และระบบปฎิบัติการ mac เป็นบรรพบุรุษ ของการพัฒนาในเรื่อง interface ที่สวยงามจน windows ต้องหันกลับมาทบทวนตัวเองและพัฒนาในเรื่อง interface ต่อผู้ใช้ตามหลังmac อยู่หลายปี นี่ไม่รวมในเรื่อง hardware ที่พัฒนานำหน้า pc มาประมาณ 10 ได้ "
basken
Year's Star

หัวข้อ : bas

1. iPhone ไม่รองรับพวกโปรแกรม Office ต่างๆที่เราใช้งานกันอยู่
ตอบ...รองรับได้แน่นอนเพราะรันบน โอเอสสิบ...
2. iPhone ไม่สามารถถอดเปลี่ยนแบตเตอรี่ได้
ตอบ...เปลี่ยนแบตเตอรีี่ได้ครับแต่ต้องยุ่งยากหน่อย
3. iPhone ไม่สามารถเชื่อมต่อ GPS
ตอบ...ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับจีพีเอส
ตอบ...นำไปใช้ในต่างประเทศได้ เพราะใช้ ควอดแบนด์ และเอดจ
ตอบ...ตาจ๊อบเค้าไม่ใช้นี้ เพราะเค้าบอกว่ายุ่งยากใช้นิ้วมือง่ายกว่า และเป็นเทคนิคใหม่ของเค้าด้วย
6. iPhone หากมีแป้นพิมพ์ Keyboard ภาษาไทยในอนาคต อาจจะจิ้มลำบากสำหรับคนนิ้วใหญ่ๆ
ตอบ...คงต้องออกแบบโปรแกรมสำหรับการพิมพ์ไทย คิดว่าไม่น่า่ลำบากอะไร
7. iPhone อาจจะถูก Lock อิมี่ เครื่องหากเป็นเครื่องที่จำหน่ายใน USA
ตอบ...อาจจะ
8. iPhone ไม่มี Expand memory สำหรับการเชื่อมต่อ Card ภายนอก
ตอบ...คงไม่จำเป็นเพราะสี่ กิ๊ก และ แปดกิ๊ก ก็มากพอแล้ว...ใช้ให้หมดแล้วกัน
ตอบ...รันบนแมคโอเอสสิบ...เหนือกว่าวินโดว์มาก...
Pr`
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

ราคาที่เห็นนี่เป็นราคาติดสัญญาสองปีกับทาง Cingular นะครับ คาดว่าราคาที่ขายแบบไม่ติดสัญญาจะแพงกว่านี้อีกพอสมควรเลยครับ

จากสเปคผมว่ามันใช้ยากนะ พิมพ์ sms นี่ไม่ง่ายแน่ ไหนจะเรื่องหน้าจอเป็นรอย, os ที่ยังใหม่อยู่ ไม่มีโปรแกรมรองรับ, กล้องที่ยังเป็น 2 ล้านพิกเซลที่ไม่ได้เอ่ยถึงว่ามี auto focus หรือ macro หรือปล่าว, เรื่องความจุแบตที่ยังไม่เปิดเผย, ความเสถียรของ OS ณ เวลาจำหน่ายจริง ฯลฯ แต่หักลบกลบหนี้กับฟีเจอร์เทพๆอย่างอื่นที่ iPhone มี ก็ยังถือว่าเจ้าตัวนี่น่าสนใจมากๆอยู่ดีครับ

ถ้าเทียบกันดีๆแล้ว ผมยังให้ N95 เป็นต่ออยู่นะครับ แต่การที่ Mac ออกมาแบบนี้ เชื่อว่าโนเกียต้องคิดหนักแน่นอนในการที่จะหาตัวใหม่มาต่อกร การประกาศ Nseries ในครั้งต่อไป อาจจะมีอะไรที่เหนือความคาดหมายเหมือนอย่างที่ Mac เอามาฝากพวกเราก็ได้ครับ

ผมยังยกให้ NK เป็นสุดยอดมือถืออยู่ แต่! ให้เป็นสุดยอดในด้านการออกแบบเครื่องที่หลากหลาย
ทำไมถึงหลากหลายเพราะ... NK ไม่มีเคยทำอะไรลงมาในเครื่องเดียว มีนั้นบ้าง มีนี้บ้าง
ถึงต่อให้เป็นเครื่องของ NK-S ก็ตาม แต่ไม่เคยที่จะทำอะไรมาให้ครบในเครื่องเดียว

จากสเปคที่คุณกล่าวมาข้างต้นนั้นมีความเป็นไปได้ค้อนข้างสูง แต่! ทำไมไม่มองถึงปัจจัยที่จะมาช่วยคงรักษาคุณภาพของเครื่องที่ขายตามท้องตลาดอยู่ล่ะครับ

ยกตัวอย่าง...
"จากสเปคผมว่ามันใช้ยากนะ พิมพ์ sms นี่ไม่ง่ายแน่"
นั้นบงบอกถึงการที่คุณไม่เคยได้ใช้ หรืออาจจะไม่ค่อยได้ใช้พวกตระกูล PDA และยังติดกับปุ่มกดแบบเดิมๆ

"ไหนจะเรื่องหน้าจอเป็นรอย"
โทรศัพท์ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ มีที่ติดกันเป็นรอย ติดไปซิครับ

"os ที่ยังใหม่อยู่ ไม่มีโปรแกรมรองรับ"
อันนี้ผิดแบบมหันเลยครับ... os นี้ผมยังไม่อยากฟันธงถึงขนาดว่ามันใหม่เกินไป เพราะทาง Apple ได้นำระบบของ Mac ที่ตนภูมิใจที่สุดคือในระบบ Mac X (ถ้าไม่ทราบคืออะไรลองศึกษาเรื่อง Mac ได้ครับ) ซึ่งถือว่าเป็นระบบที่เสถียนมากในงานจำพวก "กราฟฟิก" แล้วท่านลองคิดเล่นๆ ซิครับว่ากราฟฟิกภายในอายเจ้าตัวเครื่อง iPhone มันจะสุดยอดแค่ไหน ส่วนเรื่องโปรแกรมรองรับนี้ยังไม่ต้องพูดถึงเลยครับ แค่เครื่องที่ออกมาจากโรงงาน Apple มันก็ลองมาเกือบครบแล้ว สิ่งที่ผมบอกว่าครบคือสิ่งที่สามารถใช้ได้ในชีวิตประจำวันจริงๆ ส่วนเรื่องเกมส์ หรือลูกเล่นอย่างอื่นๆ ยังไม่ต้องพูดถึงเลยครับทาง Apple คงไม่ซีเรียลอะไรมากแน่ๆนอน มีอายเจ้า iPhone มันจะต้องมีอะไรอีกมากมายตามมา

"กล้องที่ยังเป็น 2 ล้านพิกเซลที่ไม่ได้เอ่ยถึงว่ามี auto focus หรือ macro หรือปล่าว"
ถ้าพูดถึง "กล้อง" ลึกๆ ผมคิดในใจ... "ทาง Apple ติดกล้องมาให้ด้วยดีจังเลย" ตอนแรกได้ยินข่าวว่าจะมี iPhone กลัวไม่มีกล้องติดมาด้วย ส่วนพวก Auto Focus หรือ Macro นี้เลิกพูดไปเลยครับ NK ก็ยังใหม่อยู่เจ้าที่ครองตลาดในด้าน Photo Phone คือค่าย SE ครับถือว่าสุดยอด มี Auto Focus เป็นเจ้าแรกๆเลย เพราะได้นำนวัฒกรรม Cyber shot มาลงไว้ในเจ้า SE แบบครบเครื่องที่ไม่กั๊กเลยแม้แต่นิดเดียว กลับเข้ามาในเรื่อง "กล้องของ iPhone" ต่อ ผมสรุปเลยแล้วกัน ...ติดมาให้ก็ขอบพระคุณอย่างสูงแล้ว... เรื่องอื่นอย่างไปพูดถึงเลยครับ "พี่ Apple เค้ายังใหม่ในเรื่องนี้อยู่"

ปล.ผมให้พวกท่านคิดกันเล่นๆ Apple ลงมาเล่นจำพวก Smart Phone ลองคิดเล่นๆนะครับ คนจะหันมาใช้ Mac มากขึ้นหรือเปล่า , ราคา Mac จะลดลงหรือเปล่า Program ต่างๆ ของ Mac จะมีมากขึ้นหรือเปล่า...??? ลองเอาไปคิดเล่นๆ ดูนะครับ ส่วน NK - S ผมยกให้เค้าเป็นสุดยอดแห่งมือถือหลากหลาย แล้วกันนะครับ (ตอนนี้โทรศัพท์ผมก็หายคงซื้ออะไรที่ไม่ดีมากมาใช้ก่อน แล้วรออายเจ้า iPhone เลยทีเดียว เพราะผมเป็นแฟน Mac , iPod มานานแล้ว)
odddak
Year's Star

หัวข้อ : odddak

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T5034331/T5034331.html
มีลิงค์มาฝากครับ Shocked Shocked Shocked
stangs001
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

รอ ๆ ๆ ๆ ๆ เป็นปีเลย Embarassed

แล้วจะมีทางเป็นไปได้มั๊ยหากว่า Apple จะทำเป็นรุ่นอื่น เค้าติดสัญญา 2 แบบไหนกันอ่า

เฉพาะรุ่นนี้ หรือ Brand ทั้งหมด
มีตัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

มีขายหรือยังค่ะได้ข่าวว่าสามารถปลดล็อคได้แล้วด้วย แล้วจะไปทำที่ไหนค่ะ
Pym
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อ ๆ

ซื้อนะเจ้าคะ จะเลิกถอยเครื่องสำอางค์ กลับมาเล่นมือถืออีกครั้ง เพราะใช้ทีใช้นาน รุ่นนี้สมควร และคุ้มค่าความพอใจของเราที่จะเสียเงินให้สุด ๆ ค่า
rdioz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เรื่องภาษาไทยน่าจะไม่มีปัญหานะครับ เพราะ Mac OS X มีภาษาไทยอยู่แล้ว
ส่วนเรื่องโปรแกรมผมว่า มันพัฒนาด้วย Xcode กับ Cocoa เหมือนกัน ผู้พัฒนาน่าจะไม่มีปัญหาในการพัฒนานะครับ แต่ไม่แน่อาจจะเอา App ที่มีใน Mac มาลงได้นา แต่ถ้าได้คง run Photoshop ไม่ไหวมั๊ง เพราะไม่มี Spec CPU หรือ RAM ออกมาเลย Question
gozzylaz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Chiang Mai
หัวข้อ :

ผมจะซื้อเพราะที่มันเป็น iPhone เหมือนกับที่ซื้อ iPod เพราะมันเป็น iPod
moosuki
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

มาแล้วซื้อแน่ครับ
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: Ubonratchatani
หัวข้อ :

มี iTunes ด้วยย
syncseven
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ก็เพราะแฟชั่นกับยุคสมัยที่เปลี่ยนไปนี่ละครับ คุณถึงได้ใส่เสื้อกับนุ่งกางเกง, ตัดผมรองทรง Laughing

ท่านไม่ชอบของสวย น่าใช้เหรอครับ?
คนที่อ่านเขาไม่ซื้อกันทุกคนหรอกครับ ก็แค่ชื่นชอบ ชื่นชมกันซะส่วนใหญ่

แล้วคำไม่สุภาพของคุณเก็บไว้ด่าตัวเองเถอะครับ จะโลกแคบไปถึงไหนฟร่ะ อ่านแล้วหัวเสียฉิบ Twisted Evil

ตอบได้โดนใจผมดีแท้พ่อคุ้น ขออีกรอบได้ปะ อิอิ Very Happy
ozegen
Year's Star

หัวข้อ :

syncseven ผู้เขียน:

ตอบได้โดนใจผมดีแท้พ่อคุ้น ขออีกรอบได้ปะ อิอิ Very Happy
Applause Applause Applause Applause Applause Applause Applause Applause Applause Applause
:KwAn: [PreludeThailand]
Year's Star

หัวข้อ :

Laughing Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ฯลฯ

ผมว่า N95 น่าเอาไปเทียบกับ W900 หรือ K790 มากกว่านะครับ
ส่วนตัวแล้วเรื่องกล้องผมก็ไม่ค่อยได้ใช้ แต่ K790 ชัดกว่า N95 แน่นอน ทั้งความคมชัด และความถูกต้องของสี
แต่ไม่มี Optical zoom

เรื่องเสียง K790 กับ W900 ก็ ดีกว่า N95 อีกหลายขุม
เสียงของโนเกียทุกรุ่น ไม่ว่าจะเป็น N70 N73 หรือ N95 ขอบอกตามตรงเลยว่ารับไม่ได้
ยิ่งใช้หูฟังระดับ Hi End นี่ไม่ต้องพูดถึงเลย
ปัจจุบันผมใช้หูฟัง Westone UM2กับ P990 และ K750 บอกได้เลยว่าคุณภาพของเสียง
อยู่ในระดับเดียวกับ I pod Video Gen5.5 หรืออาจจะดีกว่าด้วยซ้ำ
ฝรั่งเค้ายอมรับออกมาแล้วว่าโทรศัพท์มือถือของ Sonyericsson เป็น device ที่ให้ระบบเสียงได้ดีที่สุดในปัจจุบันครับ
แล้วขอถามหน่อยครับว่าไอ DVD like ของ N95 เนี่ย มัน Like ตรงไหนหรอครับ
ไม่เห็นจะชัดซักเท่าไหร่เลย โฆษณาเกินจริงไปเยอะครับ
ด้วยค่าตัว 25000 เนี่ย ผมว่า N95 ไม่เอาไหนซะเลย
ความเปราะบางของ body (ของเพื่อนผม จอเริ่มโยกๆแล้ว ยังไม่ทันไร จอก็เอียง)
ถ้าถามตรงๆว่ามันต่างกับมือถือ S60 ทั่วไปตรงไหนหน่ะหรอ ??
คงจะเป็นถ่ายวีดีโอดีกว่าละมั้ง
ซื้อ K790 ราคา 16000 ดีกว่าอีก ถึงจะถ่าย video ไม่ชัดเท่า แต่ระบบเสียงที่ดีเยี่ยม
กล้องที่ชัดที่สุด ความทนทานของ body ที่เป็น aluminum

ไม่น่าเชื่อว่ามือถือราคา 16000 กับ 25000 จะวัดกันได้
แต่

เชื่อเถอะครับ
มันปรี้ด~
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

น่าสงสารจังแบบนี้เจริญยากนะคะเนี่ยะ
Ritophen
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เอ้อ...มันจะลง boot camp ได้ไหมอ่ะ (ฮา) Laughing

(เผื่อใครอยากเปลี่ยนอารมณ์ไว้ลง windows)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Apple Community - แอปเปิล คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า 1, 2, 3 ... 9, 10, 11  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: