Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Apple iPhone - ไอโฟน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, ... 9, 10, 11  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Apple Community - แอปเปิล คอมมูนิตี้
ตอบ: 1014 / เข้าชม: 5496645
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
72%
 72%  [ 4367 ]
ดี - GOOD - 4
19%
 19%  [ 1146 ]
ธรรมดา - Normal - 3
3%
 3%  [ 219 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
2%
 2%  [ 126 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
2%
 2%  [ 150 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 6008

Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

ถ้าข้อความที่ผมพูดไปก่อนหน้านี้ทำให้หลายๆคนไม่พอใจมากๆอย่างนี้ ผมก็ขอโทษด้วยละกันนะครับ

ขอชี้แจงบางเรื่องนะครับ...
ผมเคยใช้โทรศัพท์ที่มี touchscreen ครับทั้ง Nokia 7710, Sony Ericsson P900, O2 mini แต่เวลา input ข้อมูลผมก็ว่าการพิมพ์เร็วกว่าโดยเฉพาะเครื่องไหนที่มี QWERTY keyboard ครับ ซึ่งอันนี้เป็นความถนัดส่วนบุคคล คนอื่นอาจจะเห็นต่างก็ได้เพราะถนัดไม่เหมือนกันครับ ส่วนเรื่อง OS นั่นที่ผมพูดไปเพราะเจ้า iPhone ยังใหม่อยู่ผมจึงคิดว่าโปรแกรมที่ออกมารองรับนอกเหนือจากโปรแกรมมาตรฐานทั่วไปอาจจะยังไม่มีหรือมีน้อยอย่างที่พวก UIQ หรือ S60 3 rd Edition ออกมาใหม่ๆ แต่เนื่องด้วยผมยังไม่ได้ใช้ Mac เป็นเรื่องเป็นราวนัก เลยอาจจะไม่ทราบเกี่ยวเรื่องโปรแกรมที่รองรับสักเท่าไร อันนี้ก็ต้องขอโทษละกันที่พิมพ์ไปแบบนั้นครับ เรื่องกล้องนั้นผมพูดจากสเปคที่กล่าวถึงของทั้งคู่ ส่วนเหตุผลที่ว่าแต่ละคนจะได้ใช้ หรือไม่ใช่อันนี้ก็แล้วแต่บุคคลครับ

มาถึงคุณอีกคนนะครับ
เรื่องกล้องและเสียงของ N95 กับ K790i ณ เวลานี้ผมว่ายังคงเทียบกันไม่ได้หรอกครับว่าอันไหนดีกว่ากันเพราะ N95 ยังไม่ออก คงต้องรอให้ออกก่อนนะครับ ถึงจะได้ความกระจ่างตรงจุดนี้ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมและเพื่อนๆอีกหลายคนได้พิสูจน์กันมาแล้วก็คือเรื่องเสียงของ N91 vs. W810i โดยใช้ KOSS Porta Pro สองตัวนี้ให้เสียงที่ไม่คล้ายกันซะทีเดียวเมือฟังแบบ flat โดย N91 จะให้รายละเอียดที่ดีกว่าแต่ W810i จะให้เสียงที่หนักหน่วงกว่าในบางย่านความถี่ อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบเสียงแบบไหนครับผม แต่โดยทั่วไปแล้วถือว่า SE เสียงดีกว่าโนเกียนั่นแหละครับ โดยที่โนเกียอาจจะมีเพียงบางรุ่นเท่านั้นที่เสียงดีสซึ่งถ้าเทียบเป็นอัตราส่วนแล้ว ถือว่า SE สูงกว่าครับ ส่วนที่เรื่อง DVD-Like มันก็เป็นจุดขายทางการตลาดเหมือนอย่าง Cyber Shot นั่นแหละครับ โดย DVD-Like ที่พูดถึงคือขนาด resolution ของภาพที่ 640x480 โดยที่ true DVD จะอยู่ที่ 720×480 (NTSC) หรือ 720×576 (PAL) ครับ ส่วนเรื่องบอดี้ของโนเกีย ห่วยจริงครับ บางรุ่นราคาเป็นหมื่นก็ยังห่วยเลย ตรงนี้แย่มากๆ ยกเว้นแต่พวกรุ่น top ที่จะมีการประกอบที่เนี้ยบกว่าเช่น N9X, 8XXX, 7XXX เป็นต้น ส่วนเรื่องที่ถามว่า N95 มันต่างจาก S60 ตัวอื่นอย่างไร นอกเหนือจากการถ่ายวิดีโอที่คุณกล่าวมาแล้ว มันยังมีอะไรที่ต่างอีกเยอะพอสมควรครับ มันมี GPS ในตัว มันใช้ platform ตัวใหม่ S60 3rd Edition Feature Pack 1 กอปรกับ Symbian OS 9.2 ทำให้มันทำงานได้เร็วขึ้นกว่ารุ่นอื่นๆอย่างเห็นได้ชัด และการจัดการหน่วยความจำแบบใหม่ด้วย มันยังมี Safari Web Browser v. 2.0 ในตัว มันยังมี CPU ของ TI OMAP2420 ที่ความเร็ว clock 330 MHz และ Open GL plug-in, PowerVBR 3D accererator...

iPhone ถือว่าเป็นการวิวัฒนาการทางด้าน interface ที่ใช้กันบนโทรศัพท์เลยก็ว่าได้ สิ่งตรงนี้ถือว่า apple ทำได้ดีมาก ส่วนเรื่อง N95 ผมคงไม่พูดถึงแล้วนะครับ เพราะนี่คือบอร์ด iPhone เดี๋ยวจะกลายเป็นประเด็นอีก ถ้าใครติดใจ หรืออย่างแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับสิ่งที่ผมพิมพ์ไปก็ไปคุยกันเป็นการส่วนตัวดีกว่าครับ

ไว้มีอะไรใหม่ๆเกี่ยวกับ iPhone ที่จะทยอยออกมาเรื่อย แล้วจะนำมาแลกเปลี่ยนกันครับผม Wink
+^AoMZz^+
Mobile Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2009 22:21  

สวยอ่า กรี๊ดดดด ชอบมั่คๆ

แอปเปิ้ลน่ารัก คึกคัก เวลาลงเล่น
อาเล้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : LG KE850

ของ LG ก็ทำออกมาเหมือนกันครับ แต่โปรแกรมจะด้อยกว่า MAC อยู่หลายขุมนะ

LG KE850

http://www.youtube.com/watch?v=F5916aOMQNI
Pr`
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

N Series ผู้เขียน:
ถ้าข้อความที่ผมพูดไปก่อนหน้านี้ทำให้หลายๆคนไม่พอใจมากๆอย่างนี้ ผมก็ขอโทษด้วยละกันนะครับ

ผมเคยใช้โทรศัพท์ที่มี touchscreen ครับทั้ง Nokia 7710, Sony Ericsson P900, O2 mini แต่เวลา input ข้อมูลผมก็ว่าการพิมพ์เร็วกว่าโดยเฉพาะเครื่องไหนที่มี QWERTY keyboard ครับ ซึ่งอันนี้เป็นความถนัดส่วนบุคคล คนอื่นอาจจะเห็นต่างก็ได้เพราะถนัดไม่เหมือนกันครับ ส่วนเรื่อง OS นั่นที่ผมพูดไปเพราะเจ้า iPhone ยังใหม่อยู่ผมจึงคิดว่าโปรแกรมที่ออกมารองรับนอกเหนือจากโปรแกรมมาตรฐานทั่วไปอาจจะยังไม่มีหรือมีน้อยอย่างที่พวก UIQ หรือ S60 3 rd Edition ออกมาใหม่ๆ แต่เนื่องด้วยผมยังไม่ได้ใช้ Mac เป็นเรื่องเป็นราวนัก เลยอาจจะไม่ทราบเกี่ยวเรื่องโปรแกรมที่รองรับสักเท่าไร อันนี้ก็ต้องขอโทษละกันที่พิมพ์ไปแบบนั้นครับ เรื่องกล้องนั้นผมพูดจากสเปคที่กล่าวถึงของทั้งคู่ ส่วนเหตุผลที่ว่าแต่ละคนจะได้ใช้ หรือไม่ใช่อันนี้ก็แล้วแต่บุคคลครับ

เรื่องกล้องและเสียงของ N95 กับ K790i ณ เวลานี้ผมว่ายังคงเทียบกันไม่ได้หรอกครับว่าอันไหนดีกว่ากันเพราะ N95 ยังไม่ออก คงต้องรอให้ออกก่อนนะครับ ถึงจะได้ความกระจ่างตรงจุดนี้ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมและเพื่อนๆอีกหลายคนได้พิสูจน์กันมาแล้วก็คือเรื่องเสียงของ N91 vs. W810i โดยใช้ KOSS Porta Pro สองตัวนี้ให้เสียงที่ไม่คล้ายกันซะทีเดียวเมือฟังแบบ flat โดย N91 จะให้รายละเอียดที่ดีกว่าแต่ W810i จะให้เสียงที่หนักหน่วงกว่าในบางย่านความถี่ อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบเสียงแบบไหนครับผม แต่โดยทั่วไปแล้วถือว่า SE เสียงดีกว่าโนเกียนั่นแหละครับ โดยที่โนเกียอาจจะมีเพียงบางรุ่นเท่านั้นที่เสียงดีสซึ่งถ้าเทียบเป็นอัตราส่วนแล้ว ถือว่า SE สูงกว่าครับ ส่วนที่เรื่อง DVD-Like มันก็เป็นจุดขายทางการตลาดเหมือนอย่าง Cyber Shot นั่นแหละครับ โดย DVD-Like ที่พูดถึงคือขนาด resolution ของภาพที่ 640x480 โดยที่ true DVD จะอยู่ที่ 720×480 (NTSC) หรือ 720×576 (PAL) ครับ ส่วนเรื่องบอดี้ของโนเกีย ห่วยจริงครับ บางรุ่นราคาเป็นหมื่นก็ยังห่วยเลย ตรงนี้แย่มากๆ ยกเว้นแต่พวกรุ่น top ที่จะมีการประกอบที่เนี้ยบกว่าเช่น N9X, 8XXX, 7XXX เป็นต้น ส่วนเรื่องที่ถามว่า N95 มันต่างจาก S60 ตัวอื่นอย่างไร นอกเหนือจากการถ่ายวิดีโอที่คุณกล่าวมาแล้ว มันยังมีอะไรที่ต่างอีกเยอะพอสมควรครับ มันมี GPS ในตัว มันใช้ platform ตัวใหม่ S60 3rd Edition Feature Pack 1 กอปรกับ Symbian OS 9.2 ทำให้มันทำงานได้เร็วขึ้นกว่ารุ่นอื่นๆอย่างเห็นได้ชัด และการจัดการหน่วยความจำแบบใหม่ด้วย มันยังมี Safari Web Browser v. 2.0 ในตัว มันยังมี CPU ของ TI OMAP2420 ที่ความเร็ว clock 330 MHz และ Open GL plug-in, PowerVBR 3D accererator...

iPhone ถือว่าเป็นการวิวัฒนาการทางด้าน interface ที่ใช้กันบนโทรศัพท์เลยก็ว่าได้ สิ่งตรงนี้ถือว่า apple ทำได้ดีมาก ส่วนเรื่อง N95 ผมคงไม่พูดถึงแล้วนะครับ เพราะนี่คือบอร์ด iPhone เดี๋ยวจะกลายเป็นประเด็นอีก ถ้าใครติดใจ หรืออย่างแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับสิ่งที่ผมพิมพ์ไปก็ไปคุยกันเป็นการส่วนตัวดีกว่าครับ

ไว้มีอะไรใหม่ๆเกี่ยวกับ iPhone ที่จะทยอยออกมาเรื่อย แล้วจะนำมาแลกเปลี่ยนกันครับผม Wink

นอมรับคำตอบของท่าน...
ตอบได้แจ่ม + แจ๋ว เคลียร์สุดๆ นี่ซิถึงเรียกว่าเซียน Smart Phone!!!!
ตอบในข้อกังขาของ NK-S กับ SE ได้อย่างหมดจรด

ปล.ปลื้มๆ ตอบได้เยี่ยมๆ อยากให้ท่านลองหันมาใช้ MAC ดูบ้าง แล้วท่าจะไม่ผิดหวัง
(อีกหน่อยคงจะมี Board Mac จำพวก Mac , iPod , iPhone อย่างแน่นอน อยากให้มีเร็ว อิอิ จะได้เป็นที่ชุมนุมของชาว Mac Apple
เอก_ฝั่งธน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมว่า ใช้ ๆ ไป มันต้องมีไรไม่ดีมั่งแหละ ไม่มีอะไรดี 100 เปอร์เซนต์หรอก
Just a iXxx fan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ส่วนตัวนะ

เห็นแล้วชอบ.. มีตังค์ในกระเป๋า ซื้อ!! สนองกิเลสซะ (คิดแล้วว่าตัวเองไม่เดือดร้อน คนอื่นไม่เดือดร้อน ก็ทำ)

เห็นแล้วชอบ.. ตังค์ยังไม่มี ก็ชื่นชม!! จะขวนขวายให้ได้มาหรืออิจฉาคนอื่นทำไม?

แค่เนี๊ยะ จบ!!
Montimedia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

Pr` ผู้เขียน:

(อีกหน่อยคงจะมี Board Mac จำพวก Mac , iPod , iPhone อย่างแน่นอน อยากให้มีเร็ว อิอิ จะได้เป็นที่ชุมนุมของชาว Mac Apple

มีมานานแล้วพ่อคุณ

http://www.freemac.net/

http://www.macdd.com/

http://www.thaimacclub.net/home.php

ยังมีอีกหลายอยู่

ลักษณะจะเพิ่งใช้ Mac ไม่นานใช่มั๊ยเนี่ย
Montimedia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

http://www.thaiipod.net/

http://www.siampod.com/web/
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :

Montimedia ผู้เขียน:

http://www.thaimacclub.net/home.php

ลักษณะจะเพิ่งใช้ Mac ไม่นานใช่มั๊ยเนี่ย

น่าจะหมายถึง ฟอรั่ม ใน siamphone มั้งครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่บอกชื่อรุ่นผิด ขอเปลี่ยนจาก N95 ไปเป็น N93 นะครับ

ว่าแต่ N91 ขับ Koss Porta Pro ไหวหรอครับ
ค่า Impedance ตั้ง 60 ohms

ล่าสุดที่เคยลองนะครับ nokia N71 กับ Sennheiser CX-300
ขับพอไปไหวครับ[เกือบไม่ไหว] รายละเอียดไม่ไหว โทนเสียงออก flat จัด ไม่มีอะไรเด่น
Dynamic range หาไม่ได้ , sound stage บอกไม่ถูกครับ เพราะรายละเอียดเสียงยังออกมั่วๆ
ถ้าลองกับ Westone UM2 ขับไม่ออกครับ
ไม่รู้สิครับ ผมว่า N91 ก็คงไกล้เคียง N70 เรื่องคุณภาพเสียง

ส่วนเรื่องการประกอบ - คุณภาพของตัว Body และ ความทนทาน
อันนี้ผมขอค้านจริงๆว่าถึงยังไงรุ่น top ของ nokia ก็ยังทำได้ไม่ดี
อิงจาก N91 และ N93 ของเพื่อน โดยที่ N91 จอเอียงไปแล้ว และกล้องก็โยกจนจะหลุดแล้ว
และ N93 จอก็เริ่มโยกไปโยกมา เพิ่งใช้ได้แค่ 1 เดือน

ไม่รู้สิครับ ถ้าเอาเป็นความคิดของผม ผมจะซื้อมือถือที่มีคุณภาพดีจริงๆในด้านที่จำเป็น
เช่น คุณภาพเสียงในการฟังเพลง , การใช้งานโทรศัพท์ , คุณภาพของตัวพลิตภัณฑ์
เรื่องที่ไม่จำเป็น อย่างเช่น ความเร็ว CPU , การประมวลผลด้านกราฟฟิกที่สูง - ถามว่าเอาไป
ใช้อะไรได้บ้าง คงจะตอบได้ว่าเอาไปเล่นเกมจอเล็กๆขนาด 320*240
หรือเอาไปลงโปรแกรมที่ต้องใช้การประมวลผลสูงๆ เช่น??? อะไรเอ่ย??

ถ้านำไปใช้งานทั่วไป (ถ่ายรูป - ฟังเพลง - รับ/โทร) ผมว่า cpu ของ K790 ก็แรงเอามากๆ
แล้วครับ เลื่อนรูปเร็วกว่า N93 ที่ cpu 300+ MHz ซะอีก

ส่วน I-Phone ผมว่าเค้าก็ทำมาได้ตรงกับจุดประสงค์ของเค้าแหละครับ
ใว้ ถ่ายรูป - ฟังเพลง ไม่ได้เอาใว้ลงโปรแกรมอะไรมากมาย
ผมว่าถ้าจะต้องการใช้งาน office + Entertain ที่ดีจริงๆ ผมว่าไปเล่น SE-P990i ม้วนเดียวจบครับ
หรือถ้าคลั่งไคล้กับการทำงาน office หรือบ้าโปรแกรมมือถือมากๆ (ประมาณว่าไม่มี notebook) แบบว่า P990 ก็ยังมีโปรแกรม support ไม่พอ ก็ขอแนะนำ Device ที่ใช้ Windows Mobile ครับ แต่คุณภาพด้าน Entertainอาจจะด้อยลงไปครับ ก็นะ

มาระบายไปงั้นแหละครับ รำคาญพวกใช้ WM แล้วทำมาเป็นโชว์ว่าข้านี่ลงโปรแกรมเยอะแยะ
แต่พอมีทธุระด่วน จะควักมาโทรที รนจิ้มผิดจิ้มถูก คิดไปคิดมา คอมที่บ้านยังมีโปรแกรม
น้อยกว่าใน PDA ซะอีก เห้ออ
genersys
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กำแพงเพชร
หัวข้อ :

ปล.ปลื้มๆ ตอบได้เยี่ยมๆ อยากให้ท่านลองหันมาใช้ MAC ดูบ้าง แล้วท่าจะไม่ผิดหวัง

จากข้อความตรงนี้ผมอยากทราบว่าคุณ Pr` เคยได้ลองใช้แล้วหรอครับ เพราะที่ผมเข้าใจมาคือระบบ MAC บนโทรศัพท์ของ Apple เพิ่งมีเจ้าตัว iPhone เป็นตัวแรกไม่ใช่หรอครับ หรือว่าเคยมีโทรศัพท์ของ Apple รุ่นอื่นออกมาก่อนหน้านี้ครับ หรือว่าท่านใช้จากคอมฯ หรือว่า iPod แล้วมันเหมือนกันกับบน iPhone รึป่าวครับ ถ้าอย่างไงก็ลองเล่าสู่กันฟังหน่อยซิครับ เผื่อคนที่เค้าสนใจจะได้เป็นการช่วยในการตัดสินใจน่ะ และเป็นการยืนยันคำว่า "อยากให้ท่านลองหันมาใช้ MAC ดูบ้าง แล้วท่าจะไม่ผิดหวัง" Smile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เตรียมตัวกระเป๋าฉีกสำหรับ คน In Trend ทั้งหลาย อะไรมาก็ขายได้หมดน้อ
เอก_ฝั่งธน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

Just a iXxx fan ผู้เขียน:
ส่วนตัวนะ

เห็นแล้วชอบ.. มีตังค์ในกระเป๋า ซื้อ!! สนองกิเลสซะ (คิดแล้วว่าตัวเองไม่เดือดร้อน คนอื่นไม่เดือดร้อน ก็ทำ)

เห็นแล้วชอบ.. ตังค์ยังไม่มี ก็ชื่นชม!! จะขวนขวายให้ได้มาหรืออิจฉาคนอื่นทำไม?

คนอื่นไม่เดือดร้อน ตัวเองไม่เดือดร้อน แต่ที่คุณซื้อของนอก ประเทศชาติเดือดร้อนคับ...
Just a iXxx fan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เอก_ฝั่งธน ผู้เขียน:
ส่วนตัวนะ

คนอื่นไม่เดือดร้อน ตัวเองไม่เดือดร้อน แต่ที่คุณซื้อของนอก ประเทศชาติเดือดร้อนคับ...

เหอะ.. Laughing

ถ้าคนไทยทำได้แบบนี้ (iPhone) ไม่พลาดที่จะอุดหนุนอยู่แล้ว

ใช่ปะ หรือว่าไง? แถมยังภูมิใจในชาติตัวเอง

เข้าใจหาประเด็น เหอะๆ ไอเราก็คิดว่าพูดเคลียร์สุดๆ แล้วนะนี่ Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

-MeeTz- ผู้เขียน:
Montimedia ผู้เขียน:

น่าจะหมายถึง ฟอรั่ม ใน siamphone มั้งครับ

นั่นน่ะสิ ลุง Montimedia เข้าใจอะไรผิดป่าว

เค้งคงหมายถึง siamphone.com มีแอบแขวะเล็กๆ ด้วยนะคนเรา
xergzeed
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: บางกอก
หัวข้อ : ("_ _)... z z Z

โห กว่าจะได้ใช้
beejang
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ถ้าเข้าไทยเนี่ย ราคาจะถึง 30,000 มั้ยคะทุกท่าน?
อยากได้มือถือเครื่องใหม่มากเลย แต่ไม่รีบเดี๋ยวนี้ออกมาน่าสนใจเยอะแยะ Very Happy
Montimedia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เอก_ฝั่งธน ผู้เขียน:
ส่วนตัวนะ

เวลากินเหล้านอกเคยสำนึกกันมั๊ยครับ
legendofsud
Year's Star

หัวข้อ :

หรุได้หรูไป เจ๋งได้เจ๋งไป แพงได้แพงไป

ยังไงก้อไม่มีปัญญาซื้ออยุ่ดี

เห้นมานานละ ตั้งแต่ipod รุ่นแรกๆๆ นุ้น มาจนถึงiphone ป่านนี้ มันยังไม่เคย includeวิทยุfmมาให้ซักรุ่น มีแต่optionalให้ซื้อเสียบเข้าไปทั้งนั้น
nana2008
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ไปเห็นบล็อกนี้มาค่ะ ข้อมูล iphone เยอะดีค่ะ
ลองดูกันนะ
http://iphone.exteen.com
Pr`
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

genersys ผู้เขียน:

จากข้อความตรงนี้ผมอยากทราบว่าคุณ Pr` เคยได้ลองใช้แล้วหรอครับ เพราะที่ผมเข้าใจมาคือระบบ MAC บนโทรศัพท์ของ Apple เพิ่งมีเจ้าตัว iPhone เป็นตัวแรกไม่ใช่หรอครับ หรือว่าเคยมีโทรศัพท์ของ Apple รุ่นอื่นออกมาก่อนหน้านี้ครับ หรือว่าท่านใช้จากคอมฯ หรือว่า iPod แล้วมันเหมือนกันกับบน iPhone รึป่าวครับ ถ้าอย่างไงก็ลองเล่าสู่กันฟังหน่อยซิครับ เผื่อคนที่เค้าสนใจจะได้เป็นการช่วยในการตัดสินใจน่ะ และเป็นการยืนยันคำว่า "อยากให้ท่านลองหันมาใช้ MAC ดูบ้าง แล้วท่าจะไม่ผิดหวัง" Smile

ที่ผมกล่าวมาไม่ได้หมายถึง... "ผมเคยใช้ หรือมีเจ้าตัว iPhone มาใช้แล้ว"
เพราะเห็นว่าฟีเจอร์ในเจ้า iPhone คล้ายกับใน ฟีเจอร์ใน Mac Os X ซึ่งมันเป็นการคลาดคะเนของผมเอง ว่าทาง Apple น่าจะนำฟีเจอร์ของทาง Mac os x มาพัฒนาลงในเจ้า iPhone

ส่วนเรื่องการใช้งานเจ้า Mac ผมจะใช้ในส่วนของงาน กราฟฟิก มากกว่าจับเจ้าเครื่อง Mac มานั่งเล่นเกมส์ หรือประโยชน์ใช้สอยทั่วๆ ไป
(บอกออกไปตามตรง... ใช่ว่าจะเก่งเจ้าเครื่อง Mac จนถึงขั้น Pro)
ส่วน iPod นั้นผมใช้มาตั้งแต่เป็น iPod 4G 40GB ซึ่งการใช้งานของเจ้า iPod ทั่วๆ ไปในรุ่นแรกจะใช้งานในส่วนของของ ฟังเพลงซะมากกว่า...
คุณสามารถบันทึกเพลงได้ประมาณ 10,000 เพลง ด้วยคุณภาพ bitrate ที่ 128bit MP3 และในการเก็บข้อมูลอย่างอื่น คุณไม่มีความจำเป็นต้องเข้ารหัส หรือบีบอัดเพลงจาก CD แผ่นโปรดของคุณให้เสียคุณภาพ
และเครื่องต่อมาเป็นในส่วนของเจ้า iPod nano 4GB จะขอข้ามตรงนี้ไปเพราะในส่วนของเจ้า iPod nano ประโยชน์ที่เพิ่มเข้ามาแตกต่างจากเข้า iPod 40GB ตรงที่ว่าเป็นหน้าจอแสดงผลสี Bright 1.5-inch และสามารถลงรูปภาพเพิ่มเติมเข้าไปได้ด้วย

แต่ ณ ปัจจุบันเปลี่ยนมาใช้เจ้า iPod Video 30GB หน้าจอ 65,000+ สี ให้ความละเอียดหน้าจอ 320 x 240 pixel TFT display
ความจุ 30GB สามารถบันทึกได้ถึง 7,500 เพลง ภาพถ่าย - ภาพ วีดีโอกว่า วีดีโอกว่า 75 ชั่วโมง
สามารถแสดงวิดีโอในรูปแบบ MPEG-4 และ H.264 video
และคุณสามารถรับชมรูปภาพ แสดงภาพถ่ายแบบสไลด์โชว์ , สามารถใช้งานเสมือนเป็นฮาร์ดดิสก์เคลื่อนที่ได้(เหมือนเป็นฮาร์ดิสก์เคลื่อนที่ดีๆนี้เอง) เพื่อใช้ในการเก็บไฟล์ข้อมูลต่างๆ
ในส่วนของซอฟต์แวร์ iTunes มีระบบ Auto-sync เพื่อความสะดวกในการถ่ายโอนเพลงและภาพถ่ายกับเครื่องคอมพิวเตอร์ (ในเรื่อง iTunes ขอมาอธิบายตรงนี้เลยแล้วกันครับ เพราะในลงเพลงหรือโอนถ่ายข้อมูลเพลงต่างๆ ต้องผ่ายการทำงานซอฟต์แวร์ของทางที่ Apple ให้มาครับ)
และที่สำคัญสามารถต่อ iPod เพื่อเล่นภาพวิดีโอและสไลด์โชว์บนจอโทรทัศน์ได้ (สาย AV เป็นอุปกรณ์เสริม)

และผู้ที่เคยชินกับเจ้า PC ของ Microsoft Windown คุณลืมไปได้เลยกับเจ้า Apple เพราะทาง Apple ได้มีในส่วนของ Mac Os X Version Intel ระบบปฏิบัติการของเจ้า Mac Os X V.Intel ก็ไม่ได้แตกต่างไปจาก Windown มากนัก (หรืออาจจะแตกต่างมากแล้วแต่คนจะมอง)
ในส่วนของเจ้า Apple Mac os X ผู้ได๋ ต้องการข้อมูลในโปรแกรมใช้งานในส่วนใด ผมจะตอบให้ในส่วนที่ผมรู้แล้วกันนะครับ

ปล.เข้นความรู้กับเจ้า Mac os x ได้แค่นี้อ่ะครับ ไงผิดถูกไงก็แนะนำกันได้ ไม่มีว่ากัน ment มาแล้วกันครับ
Montimedia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เสริมเล็กๆ

iPod ใช้ winamp Sync เพลงได้

ใครใช้ Mac อยากใช้ WIndow ก็ลง Bootcamp ได้นะครับ

ใช้ทั้ง 2 OS ไม่มีปัญหา

ส่วนตัวแล้วอยากใช้ Mac แต่รอเก็บตังก่อน - -"

คงอีกนานพอดู
jx22026
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : jaymarts เตรียมขาย

Jaymarts ลงเป็น coming soon แล้วอ่ะ

http://www.jaymarts.com/newProduct/new_product.asp?rqNEWS_ID=555#[/url]
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :

แต่ก็อย่าคิดว่า OS X ใน iPhone จะดีเหมือนกับในเครื่อง MAC แหละครับ เพราะยังไงมันก็เป็นแค่ Mini Version ขนาดเล็กๆ ไม่ถึง 500MB เลยครับ
M180
Year's Star

หัวข้อ :

ทำไมต้องซื้อ ipod ทั้งๆที่ก็มี mp3 ฟั่งชั่นดีราคาไม่แพงอีกเยอะแยะ
ทำไมต้องใช้ mac ทั้งที่มี pc อยู่แล้ว

แมคโดดเข้ามาทำ mp3 ทั้งที่ในตลาดมีอยู่แล้วหลายๆยี่ห้อ ตอนนี้เป็นไงมันคือตัวเลือกแรกที่คนนึกถึง และแต่ผมคิดว่าคงไม่ง่ายแน่ในตลาดโทรศัพท์
เหตุผลหลักที่ทำไมถึงเลือกใช้ทัชสกรีน เพราะยังไม่มีที่ไหนทำไงครับ
แมควางรากฐานของระบบทัชสกรีนไปแล้ว เหมือนที่คอมต้องใช้เมาส์
อยากจะบอกอีกว่าแมคเค้าไม่ได้ขายฟั่งชั่นนะครับ แต่สิ่งที่เค้าขายคืออารยะธรรม แล้วต่อไปก็เตรียม ซื้อเครื่องแมคได้เลย จบข่าว...
Laughing

เพราะนี่คือ Apple สินค้าที่มีอารยะธรรมของตัวเอง !

วิเคราะห์ โดยผมเองแหละ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เข้า 2008 จิงๆง่ะ อยางงี้รอเหงือกแห้งแน่กว่าจะได้ใช้ ตอนนี้ Want มากๆ เลื่อนกำหนดให้เร็วกว่านี้ไม่ได้แล้วเหรอ
Zta
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

ต้องรู้ธรรมชาติของแต่ละยี่ห้อ

Nokia คนชื่นชอบในความเป็นโทรศัพท์ จึงขายดีมาตลอด เพราะจุดแข็งตรงนี้ไม่เคยทิ้ง คนซื้อโทรศัพท์ก็ต้องหวังความสะดวกสบาย ใช้งานดีไม่มีปัญหาของโทรศัพท์อันดับแรก
+ เสริมด้วยความเป็น All in One มีทุกอย่างในเครื่องเดียว อย่างเช่นการฟังเพลง เพราะ ระดับหูเทพ แยกความแตกต่างออกมีไม่มาก จึงถูกใจคนชอบครบๆ จะให้ดีทุกด้านก็แพงไปคนไม่ซื้อ

SE ชูจุดเด่นของตนเอง คือ ด้านเพลง Walkman จึงเป็นมือถือเฉพาะทาง ตามมาด้วย เรื่องกล้อง สำหรับคนซีเรียสในเรื่องนี้ แต่ปัญหาก็คือ ยังไงมือถือก็เทียบของจริงที่ทำมาเพื่อการนั้นไม่ได้ จึงแฝงรวมทุกฟังชั่นอยู่ แต่เด่นในจุดของตน ค่อยตีมาเรื่อย ๆ แต่ตอนนี้ยังชนะไม่ได้

iphone ยังไม่ออกเลยครับ ฟันธงไม่ได้ แต่ถือเป็นการเปิดตลาดต่อยอดจาก ipod ใครที่ชื่นชอบย่อมซื้อเป็นธรรมดา เพราะใช้งานได้มากขึ้น น่ากลัวทีเดียว เพราะถึงโปรแกรมไม่มาก แต่ถ้าใช้งานได้ดีมาก ๆ ละก็ ความหลากหลายก็อาจแพ้ได้เหมือนกัน เพราะในมือถือยังไม่ฝังรากลึกครองตลาดเหมือนคอมพิวเตอร์ ยังสู้กันต่อไปในอนาคตได้อีกมาก ซึ่งต้องดูกันต่อไป
Pr`
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

M180 ผู้เขียน:
ทำไมต้องซื้อ ipod ทั้งๆที่ก็มี mp3 ฟั่งชั่นดีราคาไม่แพงอีกเยอะแยะ
ทำไมต้องใช้ mac ทั้งที่มี pc อยู่แล้ว

แมคโดดเข้ามาทำ mp3 ทั้งที่ในตลาดมีอยู่แล้วหลายๆยี่ห้อ ตอนนี้เป็นไงมันคือตัวเลือกแรกที่คนนึกถึง และแต่ผมคิดว่าคงไม่ง่ายแน่ในตลาดโทรศัพท์
เหตุผลหลักที่ทำไมถึงเลือกใช้ทัชสกรีน เพราะยังไม่มีที่ไหนทำไงครับ
แมควางรากฐานของระบบทัชสกรีนไปแล้ว เหมือนที่คอมต้องใช้เมาส์
อยากจะบอกอีกว่าแมคเค้าไม่ได้ขายฟั่งชั่นนะครับ แต่สิ่งที่เค้าขายคืออารยะธรรม แล้วต่อไปก็เตรียม ซื้อเครื่องแมคได้เลย จบข่าว...
Laughing

เพราะนี่คือ Apple สินค้าที่มีอารยะธรรมของตัวเอง !

วิเคราะห์ โดยผมเองแหละ

เห็นด้วยครับ... แต่! ในอีกความคิดเห็นของผม
มีสิ่งหนึ่งที่ทาง ป๋าจ๊อบ... ต้องการเสนอคือ "สิ่งใหม่ๆ" ที่มาจากแนวความคิดของ Apple ที่ไม่เลียนแบบใคร
มันตรงกับแนวความคิดของ "คุณ M180" คือ Apple ต้องการขาย อารยะธรรม

เหมือนกับที่ ป๋าจ๊อบ.. กล่าว
"เรา(จ๊อบ)คิดและประดิษฐ์สิ่งใหม่ๆ ขึ้นมา แต่ผิดกับเค้า(บิลล์)ที่นำสิ่งที่เค้าทำไว้แล้วมาต่อยอด"
nasus
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ดาวน์โหลดmp3ใหม่ล่าสุดฟรีที่นี่เวบdownlinkดอทthดอทgs
nasus
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ดาวน์โหลดmp3ฟรี

ดาวน์โหลดmp3ฟรีใหม่ล่าสุดที่นี่wwwดอทdownlinkดอทthดอทgs
Ten_Ten
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: jaymarts เตรียมขาย

jx22026 ผู้เขียน:
Jaymarts ลงเป็น coming soon แล้วอ่ะ

http://www.jaymarts.com/newProduct/new_product.asp?rqNEWS_ID=555#[/url]

o_O! อ๊ะ!! ทำไมเร็วจัง ตกลงมาตอนไหนกันแน่เหรอครับ
Montimedia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

JayMart ขี้โม้อะ - -"

ทางต้นสังกัดยังไม่ได้ยืนยันเลยว่าจะปล่อยให้ใช้สัญญาณอื่นนอกจาก Cingular ได้หรือไม่

แล้ว JayMart มันจะเอามาขายยังไง - -"

ขายเครื่องเปล่าให้ชมเล่นเหรอ ถ้างั้นก็ว่าไปอย่าง
All the time
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมว่า ถ้าจะเทียบกันระหว่าง iphone กับ N95 ผมเทียบไม่เป็นหรอก
ผมว่ามันคนละอย่างกันนะ และถ้าเทียบเรื่องขายล่ะก็ แอปเปิ้ลขาย
ได้มากกว่าอยู่แล้วล่ะ ไม่ว่าจะดีกว่า95หรือไม่ก็ตาม เพราะแอปเปิ้ล
ไม่ได้ออกรุ่นมาบ่อยๆ แบบโนเกีย ส่วนโนเกียก็มีตัวขายอีกหลายๆรุ่น
ยังไงโนเกียก็เป็นที่ 1 อยู่แล้ว แต่แอปเปิ้ลตัวนี้ก็คงโกยตังได้มากมาย
ถ่มทลายแน่ๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เริ่มเก็บตังได้ ปีหน้าจะได้มีตังซื้อ Very Happy Laughing Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมว่า ไอโฟนดีกว่า n 95 หลายขุม เรื่องเสียงก็เหมือนกัน mp3 โดยปกติ ผมใช้ของ iriver แล้ว จริงอยู่มันเทียบกับ cd player ไม่ได้หรอก แต่ผมเทียบกับ SE W900i มันกินขาดไปแล้ว แล้วก็โนเกียนี่ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ถ้าไอพอด กับ iriver ค่อยว่ากันมวยรุ่นเดียวกัน แต่วัดกันไปคนละแนว แต่ถ้าออกมือถือมาแบบนี้ทำให้เป็นตัวเลือกที่ดี ในการพกพา mp3 ด้วย และพกพามือถือไปด้วย แต่อย่างไรก็ตาม ปัญหาของ ipod คือแบทเสื่อมไว(จุดนี้ทำให้ผมเลือก iriver ) แล้วก็ไม่ค่อยทน( สู้ nokiaไม่ได้ชัว) ทำให้เป็นข้อเปรียบเทียบ ว่า ถ้าจะเอาเทคโนโลยีที่ดีและเครื่องที่สุดยอด ต้องแลกมาด้วย ความเสียงในการใช้งาน ทำให้หลายคนตัดสินใจยากขึ้น แล้วเทคโนโลยีของโนเกีย จะกั๊กๆ ไว้ ไม่ปล่อยออกมาเต็มที่ทำให้หลายคนไม่พอใจ ถ้ามือถือเล่น อินเตอร์เน็ท wi-lan ได้ซึ่งเป็นเน็ทความเร็วสูงแต่ต้องมานั่งเอามือกดปุ่มทีละปุ่มแบบนี้เล่นแบบธรรมดาดีกว่า แล้วก็ต่อให้มีคีบอร์ดก็เถอะจะให้พกพาไปไหนต่อไหนมันก็ไม่สะดวก สรุปแล้วโนเกียร์ยังต้องพัฒนาเทคโนโลยีกว่านี้ถึงจะเป็นสุดยอดมือถืออันดับ 1 ของโลก ผมเอาหูฟังซึ่งถือว่าระดับไฮเอน(Shure E500)ของผมฟังเพลงโนเกียแล้วมันขัดๆไงไม่รู้เบสออกมาจริงแต่เหมือนกับว่าเพลงที่ได้มามันไม่เวิคเท่าไหร่ เหมือนออกมาไม่เต็มที่ ลองของ SE ดีขึ้นมาหน่อย ถ้าเอาไปเทียบ ipod iriver มันก็คงไม่ได้เพราะมันทำมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะ Embarassed
kaimac
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อย่างน้อยๆ มันได้สร้างมาตรฐานใหม่ให้กับมือถือและสมาร์ทโฟนเลย ต่อไปถ้าแบรนด์อื่นไม่มีรุ่นที่ใช้เทคโนโลยีได้เทียบเท่า iphone มิเสียหน้าแย่รึ

ชอบตอนที่เค้าพิมพ์คำว่าสตาร์บัคลงไปในกูเกิ้ลอะไรซักอย่างน่ะ แล้วมันก็ขึ้นแผนที่ร้านสตาร์บัคสาขารอบๆ นั้น แล้วพอกดลงไปที่สาขาบนแผนที่ มันก็โทรออกไปสั่งกาแฟได้เลย เอากะมันดิ เมืองไทยจะได้อย่างงี้มั้ยหนอ

ผมว่าที่มา 2008 คงเพราะต้องพัฒนา interface สำหรับภาษาอื่นๆ เช่น ไทย เพราะอักษรเรามากกว่าแป้นพิมพ์เค้าเยอะ เหมาะแล้วที่เป็น Multi-touch screen แต่ Apple ก็มี ปสก. กับภาษาไทยมากอยู่แล้วละ ตั้งแต่ OSX ออกมา เชื่อว่าต้องเวิร์คแน่นอน

ไปละ ไปเก็บตังรอ Rolling Eyes
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :

ผมเองก้อชอบ iPhone นะชอบที่อินเตอร์เฟสมนันอ่า ดูหน้าจอแล้วแบบว่าโดนใจอ่าภาพดูคมมากๆส่วนเรื่องอื่นมะรุน้าเพราะยังไม่ได้วาง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

รุ่นนี้ไม่เข้ามาขายในไทยนะ ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Greenpeace

อันนี้ไม่เกี่ยวกับโทรศัพท์แต่เกี่ยวกับ Apple
เอามาให้ดูเล่น ๆ
เวบ greenpeace เค้าบอกว่า Apple เป็นบริษัทที่ไม่สนใจเรื่องสิ่งแวดล้อมเท่าไหร่
Rolling Eyes iPoison, iWaste

http://www.greenpeace.org/apple/
Montimedia
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Greenpeace

Anonymous ผู้เขียน:
อันนี้ไม่เกี่ยวกับโทรศัพท์แต่เกี่ยวกับ Apple
เอามาให้ดูเล่น ๆ
เวบ greenpeace เค้าบอกว่า Apple เป็นบริษัทที่ไม่สนใจเรื่องสิ่งแวดล้อมเท่าไหร่
Rolling Eyes iPoison, iWaste

http://www.greenpeace.org/apple/

ฮาดีครับ
dinneaw
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

iPhone คาดว่าน่าจะมีอะไรใหม่ๆให้เห็นอีกแหงๆครับ เพราะว่า Apple ส่งจดหมายไปให้ทาง FCC ว่า ให้เก็บข้อมูล iPhone ที่เอาไปให้ตรวจสอบทั้งหมดเป็นความลับ

สนุกละสิ 15 มิถุนานี้รู้กันครับ
ohmthekop
Year's Star

หัวข้อ :

ออกวันไหนหว่า เบื่อ โนเกียแล้ว จอมลีลาแห่งวงการมือถือ Sad
bigdee
Year's Star

จังหวัด: แปดริ้ว
หัวข้อ :

dinneaw ผู้เขียน:
iPhone คาดว่าน่าจะมีอะไรใหม่ๆให้เห็นอีกแหงๆครับ เพราะว่า Apple ส่งจดหมายไปให้ทาง FCC ว่า ให้เก็บข้อมูล iPhone ที่เอาไปให้ตรวจสอบทั้งหมดเป็นความลับ

สนุกละสิ 15 มิถุนานี้รู้กันครับ

FCC คือ ไรหรอครับ
dinneaw
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

bigdee ผู้เขียน:
dinneaw ผู้เขียน:

FCC คือ ไรหรอครับ

Federal Communications Commission ครับ เป็นองค์กรของอเมริกาที่จะตรวจสอบพวกอุปกรณืสื่อสารต่างๆ เช่นพวกมือถือ แล้วจะชี้ว่าสินค้านี่วางขายได้หรือไม่

แต่ไอเรื่องจดหมายที่ apple ส่งไปให้ FCC เนี่ย สรุปคือฟรั่งมันทำหลอกขึ้นมานะครับ จดหมายของจริงคือเกี่ยวกับ Airport Extreme (Wireless access point ของ apple) แต่ไอ้นี่มันเอาไปเปลี่ยนเนื้อหาเป็น iPhone ซะงั้น
nana_sweetheart
Year's Star

จังหวัด: samutprakan
หัวข้อ : น่าสนใจมากๆ ค่ะ โดนใจสุดๆ

อยากให้มาเร็วๆ จังเลย จะรีบไปซื้อเลย
chocolatemousse
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : iphone

คิดว่าราคาเปิดตัวในเมืองไทยคงไม่ถูกอย่างนี้แน่ อย่างน้อยน่าจะ 30000 up
เพราะราคาของเมืองนอกนั้นยังไม่รวมค่า contract 2ปี (ค่า google map (GPS) , messaging , ค่าโทร , ETC ) Shocked ที่ต้องทำกะ apple รวมแล้วก็ตกประมาณ 1936 US$ ค้าบพี่น้อง
แต่ถ้าเมืองไทยไม่ต้องทำสัญญา ก็ไม่น่าแพงมากนะ Surprised
ซิม...MacOSX เหอ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

แล้วมันจะใส่ซิมตรงใหนล่ะนี่ เหอ ๆๆๆ....ทั่นทั้งหลายเถียงกันแทบตายสังเกตมั๊ยฝาหลังมันเปิดไม่ได้...ใส่ซิมตรงใหนหรือต้องลงทะเบียนที่ศูนย์อย่างเดียว เติมเงินหมดสิทธ์ เอ้าเถียงกันเข้าไป เหอ เหอ ผู้เยี่ยมยุทธทั้งหลายถึงมัน จะโทรออกไม่ได้ตูก้อเอามาฟังเพลงอยู่ดีเท่กว่า ไอพอดอีก เรื่องอื่นตูม่ายสนเฟ้ย แล้ว Mac OS ใครบอกใช้ Office ไม่ได้ฟะ มันมี Office For Mac ออกมาตั้งนานแล้ว ง่าวแท้ โปรแกรมดังๆทีทใช้ใน วินโดว์ Macมันมีใช้ลงใด้หมด แต่เวอร์ชั่นมือถือนี่อาจต้องรอซักพักไอ้พวกชอบฟันธงว่า ไอ้นี่ไม่ใด้ไอ้นั่นไม่ดีนี่ได้จับของจริงหรือยังฟะ ดูที่OSนี่มันยืดหยุ่นกว่า ซิมเบี้ยนเยอะ อย่าลืมสิว่า แอ้ปเปิ้ล เป็นบริษัทที่ทำทั้ง ฮาร์ดแวร์แล้ว ก้อ ซอร์ฟแวร์ เองทั้งหมดเรื่องเสถียรนี่ ต้องลองใช้กันดูก่อน แต่ OSX นี่มันแทบไม่มี เปอร์ฌซ็นติไวรัสเลย เหอ เหอ แล้ว ใครใช้ เกียร์หลุดนี่ เปิด บลูทูธทั้งใว้นี่ได้งามกันล่ะเหอ เหอ...
สาดดดดดด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ชอบบบสาดดดดด

ชอบมากครับ ที่บ้านใช้แอ็ปเปิ้ล มาตั้งแต่สมัยเครื่อง OS7 เพราะต้องใช้ทำงานบางอย่าง
จนทุกวันนี้ใช้ OSX ชอบมากกครับ ใช้ง่ายมาก แอปเปิ้ลไม่เคยทำให้ผิดหวังเลย

ความสวยงามและประสิทธิภาพเหนือชั้นจริงๆ
ต้องดูวีดีโอที่ จ๊อบ สาธิต เครื่องไอโฟนครับ สุดตรีน

อีกหน่อย จะต้องมีเวอร์ชั่นออกมาอัพเกรดได้แน่ๆครับ อัพเกรดผ่านเว็บแอ๊ปเปิ้ล
chatree2004
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สุดยอดเลย

เดี๋ยวจะบินไปซื้อที่ยุโรปซะเลย ห้ามจัยม่ายไหว ชอบมั่ก ๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สุดยอดเลย

chatree2004 ผู้เขียน:
เดี๋ยวจะบินไปซื้อที่ยุโรปซะเลย ห้ามจัยม่ายไหว ชอบมั่ก ๆ

บินไปวื้อมาแล้วจะใช้ในไทยได้เหรอท่าน
nik 67
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

Shocked สวย มากๆๆ ออก แบบ ได้ดี น่าใช้มาก
เป็นมือถือที่หลายๆ คนจับตามองมากที่สุด
โดยเฉพาะ สาวก Mac สาวก iPod
Exclamation
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ฮัลโหลๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แอ๊ปเปิ้ลหรอครับ
ช่วยดีไซน์มือถืออีกนิดได้มั้ยคับ

อันนี้มันดูขี้เกียจไปนิดคับ Arrow
NightUser
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ครับ

-พลองส์ คุง- ผู้เขียน:
ผมว่า ไอโฟนดีกว่า n 95 หลายขุม เรื่องเสียงก็เหมือนกัน mp3 โดยปกติ ผมใช้ของ iriver แล้ว จริงอยู่มันเทียบกับ cd player ไม่ได้หรอก แต่ผมเทียบกับ SE W900i มันกินขาดไปแล้ว แล้วก็โนเกียนี่ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ถ้าไอพอด กับ iriver ค่อยว่ากันมวยรุ่นเดียวกัน แต่วัดกันไปคนละแนว แต่ถ้าออกมือถือมาแบบนี้ทำให้เป็นตัวเลือกที่ดี ในการพกพา mp3 ด้วย และพกพามือถือไปด้วย แต่อย่างไรก็ตาม ปัญหาของ ipod คือแบทเสื่อมไว(จุดนี้ทำให้ผมเลือก iriver ) แล้วก็ไม่ค่อยทน( สู้ nokiaไม่ได้ชัว) ทำให้เป็นข้อเปรียบเทียบ ว่า ถ้าจะเอาเทคโนโลยีที่ดีและเครื่องที่สุดยอด ต้องแลกมาด้วย ความเสียงในการใช้งาน ทำให้หลายคนตัดสินใจยากขึ้น แล้วเทคโนโลยีของโนเกีย จะกั๊กๆ ไว้ ไม่ปล่อยออกมาเต็มที่ทำให้หลายคนไม่พอใจ ถ้ามือถือเล่น อินเตอร์เน็ท wi-lan ได้ซึ่งเป็นเน็ทความเร็วสูงแต่ต้องมานั่งเอามือกดปุ่มทีละปุ่มแบบนี้เล่นแบบธรรมดาดีกว่า แล้วก็ต่อให้มีคีบอร์ดก็เถอะจะให้พกพาไปไหนต่อไหนมันก็ไม่สะดวก สรุปแล้วโนเกียร์ยังต้องพัฒนาเทคโนโลยีกว่านี้ถึงจะเป็นสุดยอดมือถืออันดับ 1 ของโลก ผมเอาหูฟังซึ่งถือว่าระดับไฮเอน(Shure E500)ของผมฟังเพลงโนเกียแล้วมันขัดๆไงไม่รู้เบสออกมาจริงแต่เหมือนกับว่าเพลงที่ได้มามันไม่เวิคเท่าไหร่ เหมือนออกมาไม่เต็มที่ ลองของ SE ดีขึ้นมาหน่อย ถ้าเอาไปเทียบ ipod iriver มันก็คงไม่ได้เพราะมันทำมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะ Embarassed

เรื่องเสียง โซนี่ดีสุดครับ เล่นเอา Ipod ขายไม่ออกกันไปตามๆกันเลยล่ะ

หรอครับ ได้ข่าวว่าโซนี่เน่าตั้งแต่ iPod เปิดตัวแล้วนี่ครับ ออกมาจากกะลาบ้างครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ช่วยดีไซน์มือถืออีกนิดได้มั้ยคับ

อันนี้มันดูขี้เกียจไปนิดคับ Arrow

การ design แบบนี้ (minimalist) จริงๆแล้วมันน่าจะยากนะโดยเฉพาะต้องอัด functions เข้าไปมากๆ ลองเทียบipod กับ mp3อื่นๆ ดูสิ แล้วจะรู้ ipod มีแค่ clickwheel แต่ครอบคลุมการใช้งาน ทำให้มันดูไม่รกเหมือนอันอื่นๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

การ design แบบนี้ (minimalist) จริงๆแล้วมันน่าจะยากนะโดยเฉพาะต้องอัด functions เข้าไปมากๆ ลองเทียบipod กับ mp3อื่นๆ ดูสิ แล้วจะรู้ ipod มีแค่ clickwheel แต่ครอบคลุมการใช้งาน ทำให้มันดูไม่รกเหมือนอันอื่นๆ
เอ999
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ใหญ่ไป
palmpppp
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :

ผมไปรู้ราคามา ประมาณ 25,000 ครับถ้าจะมาที่เมืองไทย (ราคาไม่ฟันธง แต่แพงแน่ )

อยากได้

www.ppg-fanclub.com
-พลองส์ คุง-
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

touch screen + navigater แจ่มครับผม
-พลองส์ คุง-
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

เรื่องเสียง โซนี่ดีสุดครับ เล่นเอา Ipod ขายไม่ออกกันไปตามๆกันเลยล่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Apple iPhone - ไอโฟน

แฟน apple ตัวจริงต้องไม่พลาด
haidelihi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ก.ท.ม
หัวข้อ :

1. iPhone ไม่รองรับพวกโปรแกรม Office ต่างๆที่เราใช้งานกันอยู่ >>ไม่เคยใช้ + ใช้ไม่เป็น
2. iPhone ไม่สามารถถอดเปลี่ยนแบตเตอรี่ได้ >> ก็ดีนิ แบตจะได้ไม่มั่ว ซื้อของอะไรมาใส่แล้วพัง เสียชื่อหมด
3. iPhone ไม่สามารถเชื่อมต่อ GPS >> มันไม่ได้ออกแบบมาเพื่อ GPS และดิฉันคงไม่มีเวลามานั้งใช้หรอกคะ
4. iPhone ไม่รองรับ 3G หากต้องการนำไปใช้ในต่างประเทศ >> คงไม่มีหวังไปต่างประเทศหรอกคะ...
5. iPhone ไม่มี Stylus >> เค้าจะใส่ Multi-touch มาเพื่อ..?
6. iPhone หากมีแป้นพิมพ์ Keyboard ภาษาไทยในอนาคต อาจจะจิ้มลำบากสำหรับคนนิ้วใหญ่ๆ >> ดิฉันมือเล็กคะ
7. iPhone อาจจะถูก Lock อิมี่ เครื่องหากเป็นเครื่องที่จำหน่ายใน USA >>รับไม่ได้..แต่ไม่รู้ว่าจะ lock จิงเปล่า?
8. iPhone ไม่มี Expand memory สำหรับการเชื่อมต่อ Card ภายนอก >> 8G เกินพอสำหรับดิฉันคะ
9. iPhone อาจจะไม่สามารถลงโปรแกรมเพิ่มเติมอื่นๆได้ตามใจชอบเหมือน PDA phone >>ถึงลงได้ก็ใช้ไม่เป็นคะ

รวมๆแล้ว พอใจคะ อีกตั้งปีคงได้ถอยมาใช้แน่ๆ

ปล. ขอบคุณ apple ที่ยังใส่กล้องมาให้ ขอบคุณจิงๆๆ
Very Happy
0000
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

คิดดูละกัน 599 US

ไปซื้อ มือถือแบบดีๆ กะไอพอด VDO 1เครื่อง

ยังคุ้มกว่าอีก

ออกมาได้แบบหลอกควายซื้อมาก
haidelihi
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ก.ท.ม
หัวข้อ :

ข้างบนดูเหมือนฉลาดดีนะค่ะ ? Sad

ดิฉันยอมเป็นควายละกัน...หึ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ชอบบบสาดดดดด

สาดดดดดด ผู้เขียน:
ชอบมากครับ ที่บ้านใช้แอ็ปเปิ้ล มาตั้งแต่สมัยเครื่อง OS7 เพราะต้องใช้ทำงานบางอย่าง
จนทุกวันนี้ใช้ OSX ชอบมากกครับ ใช้ง่ายมาก แอปเปิ้ลไม่เคยทำให้ผิดหวังเลย

ความสวยงามและประสิทธิภาพเหนือชั้นจริงๆ
ต้องดูวีดีโอที่ จ๊อบ สาธิต เครื่องไอโฟนครับ สุดตรีน

อีกหน่อย จะต้องมีเวอร์ชั่นออกมาอัพเกรดได้แน่ๆครับ อัพเกรดผ่านเว็บแอ๊ปเปิ้ล

ทำเป็นได้มาใช้แล้ว
cuziloveu
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

สวยดีจัง ><

เฮ้อออ...ไม่มีกะตังอิอิ ได้แต่ดู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขำๆ

รูปที่คุณe_lle_z โชว์นี่เป็นกระเทยรึป่าวอ่ะดูจากรูปแล้วเมือนกระเทยเลยอ่ะ ถ้าไม่ใช่ก้อคงจะตัดต่อเพราะดูยังไงก้อแปลกๆไม่เหมือนผู้หญิงเลยซักนิด....เหมือนคนแปลกมากกว่า(อิอิ)
eMMo KunG
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เพิ่งได้ข่าวมาครับ (จาก buzz out loud cnet.com) ว่า iphone จะออกขายวันที่ 11 June นี้ครับ ... แค่นี้แหละ

รออยู๋เหมือนกัน อิอิ
paxim
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :

iphone เหนือกว่า n 95 หลายขุม ????

เเละก็ คนสนใจมากกว่า จริงๆงั้นเหรอ

ผมไม่เลือก iphone หรอก ไปเอา โรงเรียนไม่เหลืออะเพื่อนยืมไป จิ้ม เละครับ เเละก็อีกอย่าง ผมเน้น กล้อง กับ GPS เเละการอัดวีดีโอ ก็เเค่นั่นละ

คนสนใจ iphone มากกว่า N95 เเล้วทำไมคุยกัน 4 หน้าเองอะ n95 ไปนู้นเเล้ว 36หน้า - -* Twisted Evil
tonro
Year's Star

หัวข้อ :

แล้วจะให้คุยไรอีกหละครับ ก็ลงความเห็นกันไว้เยอะแล้วนิ มันยังไม่ได้เอามาขาย จะให้คิดเองงั้นหรือ เหอๆ

ถ้านำเข้ามาขายแล้วมันอาจจะแซงเป็น 100 หน้าก็ได้ใครจะไปรู้ หุหุ

จาก.. คนที่ชอบความลงตัว ไม่ชอบมีอย่างขาดอย่าง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ดูรีวิวที่นี่สิhttp://www.unlimitpc.com/modules.php?name=Article&pa=showpage&pid=272
nathpong
Year's Star

หัวข้อ :

สอบถามพนักงานร้าน ipod มาแล้วครับ เค้าบอกว่าจะขายประมานเดือนมิถุนายนครับ ราคาอยู่ที่20000-25000บาทครับ ตัวแพงสุดไม่เกิน25000ครับ พนักงานที่ร้านบอกมานะครับ ขายพร้อมกันทุกShopทั่วประเทศครับ Very Happy Very Happy Very Happy
n_owner
Year's Star

จังหวัด: fty
หัวข้อ :

now i'm in america
if i buy here, is it work in thailand?
what sholud i'll do?
buy in thai/ america?

thankssss
เหนียกคุง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ประเด็นร้อนทางการเมือง.....หึหึ
ใครใคร่ใช้ ใช้
มีตังก็ซื้อกันไปเถิด ที่รัก Very Happy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : gps

"เน้น GPS"

55555+
GPS ส่วนใหญ่มีไว้โก้ ๆ แค่นั้นแหละ หาประโยชน์ไม่ค่อยได้
palmpppp
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนแก่น
หัวข้อ :

N95 and Iphone ผมว่าอย่าเทียบกันเลยมันไม่เหมือนกันอยู่แล้วการทำงาน ระบบปฏิบัติการ หว่าาาาา ส่วนเรื่องโปรแกรมที่ใช้ในระบบของIphone ผมว่าAppleเค้าทำซักตัว2ตัวก่อนที่จะวางขายแล้วเพราะเค้าก็ลองแล้วลองอีกเพื่อว่ามันจะลงได้จิงอะป่าวว ส่วนโปรแกรมว่าทามไมไม่ออกมา(ไม่รุว่าออกมารุป่าวเดาเอานะ)เพราะคงเป็นBugบางส่วนที่แก้ยังไม่เสด

นี่เป็นความส่วนตัว(ทั้งหมด) อย่าว่าผมเลยแล้วกัน ก็แนะนำว่าคิดยังไงแล้วกัน
-MeeTz-
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :

paxim ผู้เขียน:
iphone เหนือกว่า n 95 หลายขุม ????

เเละก็ คนสนใจมากกว่า จริงๆงั้นเหรอ

ผมไม่เลือก iphone หรอก ไปเอา โรงเรียนไม่เหลืออะเพื่อนยืมไป จิ้ม เละครับ เเละก็อีกอย่าง ผมเน้น กล้อง กับ GPS เเละการอัดวีดีโอ ก็เเค่นั่นละ

คนสนใจ iphone มากกว่า N95 เเล้วทำไมคุยกัน 4 หน้าเองอะ n95 ไปนู้นเเล้ว 36หน้า - -* Twisted Evil

มือถือ ไม่ได้ไว้ให้เพื่อนเล่นอย่างเดียวนิครับ

ซักวัน Nokia จะต้องทำ Touch Screen เหมือนกันแหละครับ เพราะใช้งานสะดวกกว่าการที่มานั่งกดปุ่ม หรือใช้จอยสติ๊ก มันรวดเร็วมากกว่าเยอะ
someone38
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :

nathpong ผู้เขียน:
สอบถามพนักงานร้าน ipod มาแล้วครับ เค้าบอกว่าจะขายประมานเดือนมิถุนายนครับ ราคาอยู่ที่20000-25000บาทครับ ตัวแพงสุดไม่เกิน25000ครับ พนักงานที่ร้านบอกมานะครับ ขายพร้อมกันทุกShopทั่วประเทศครับ Very Happy Very Happy Very Happy

ขายเดือน มิถุนา นี่คือในเมืองไทยหรอคับหรือแค่ เมกา ..เห็นมีแต่ลงกันว่า มาเอเซีย 2008 เลยอะ... แล้วมีใครพอจะรู้มั้ยว่า ถ้าเราไปซื้อจากเมกาแบบไม่มีสัญญาได้มั้ยอะคับ แล้วจะเอากลับมาใช้ที่ไทยได้มั้ยอะคับ...... อยากรอ แต่กลัวรอเก้อ.... Confused
Ummm
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อมาจากนอกจะใช้ในไทยได้ไมนะ???~

someone38 ผู้เขียน:
nathpong ผู้เขียน:

ขายเดือน มิถุนา นี่คือในเมืองไทยหรอคับหรือแค่ เมกา ..เห็นมีแต่ลงกันว่า มาเอเซีย 2008 เลยอะ... แล้วมีใครพอจะรู้มั้ยว่า ถ้าเราไปซื้อจากเมกาแบบไม่มีสัญญาได้มั้ยอะคับ แล้วจะเอากลับมาใช้ที่ไทยได้มั้ยอะคับ...... อยากรอ แต่กลัวรอเก้อ.... Confused

ครับผมก็อยากรู้เหมือนกัน ผมว่าจะซื้อจากอังกฤษ ตัวอื่นซื้อมาแล้วใช้ในไทยได้ ส่วนเรื่องภาษาไทย ไม่รู้ว่าจะมีให้ลงเองได้รึป่าวที่เมืองไทย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ใครจะว่าไงไม่รุ ผมคนนึงละ ขอดูตัวจริงก่อน แต่ยอมรับว่าแค่เหนรีวิวก็แทบจะเทใจไปให้แล้ว

เหลือแค่ตัวเป็นๆกะราคาเป็นตัวตัดสิน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ผมว่านะครับ อย่าเอามาเปรียบเทียบกันเลย ดูเหมือนเอารถมาเปรียบเทียบกะเรือยังไงไม่รุ (ใช้เดินทางเหมือนกัน แต่วิธีการต่างกัน)

นี่ก็เหมือนกันแต่ละอย่างมันก็มีจุดดี-จุดด้อยในตัวมันเอง แต่ละคนก็มีจุดมุ่งหมายและความพึงพอใจในการใช้งานที่แตกต่างกัน ขออนุญาตยกตัวอย่างจากประสบการ์ณตรงส่วนตัวเปรียบเทียบนิดนึงแล้วกันครับ

2 ปีก่อนผมทำงานประจำอย่างหนึ่งที่ต้องใช้โทรศัพท์หาลูกค้าในขณะขับรถซึ่งเบอร์โทรมันหลากหลายมากมายและมีเบอร์โทรใหม่ๆมาอยู่ตลอดเวลาวิธีการโทรออกส่วนใหญ่จึงเป็นการกดเบอร์ที่ปุ่มตัวเลขโดยตรง ไม่ได้โทรออกจาก contact list ดังนั้นการใช้โทรศัพท์ของผมในช่วงนั้นประเภทหน้าจอสัมผัสนี่ไม่เอาเลยเพราะมันต้องคอยเล็งว่าจะกดเลขไหน แต่โทรศัพท์แบบมีปุ่มนี่สบาย คลำๆเอาก็ได้

แต่ระยะหลังนี้ไม่จำเป็นต้องออกไปตะลอนๆแล้วก็ใช้พวก PPC phone ได้ แล้วก้อใช้งานสะดวกและหลากหลายกว่าโทรศัพท์มีปุ่มด้วยซ้ำ การใช้งานด้านโทรศัพท์ก็ไม่ต้องพูดถึงเลยเพราะใช้โทรศัพท์ในออฟฟิศซะส่วนใหญ่ (เรื่องอะไรจะใช้โทรศัพท์ของเราให้เปลืองตังจิงไหม)
M180
Year's Star

หัวข้อ :

คุณเคยสังเกตุดูว่ามือถือมันจะเพิ่มฟั่งชั่นมากขึ้นเรื่อยๆในอนาคตมันคือคอมพิวเตอร์นี่เอง
ทุกอย่างย่อมทำได้บนมือถือของเรา ผมคิดว่าการที่น้าจ๊อปแกเอา mac โดดเข้ามาเล่นในตลาดมือถือเพราะ มันเป็นเครื่องมือเดียว ที่จะติดตามคุณไปทุกแห่ง ใช้บ่อยมากที่สุดในชีวิตประจำวัน แน่นอนว่าคุณขาดเครื่อง MP3 ได้แต่คุณขาดมือถือไม่ได้ เหมือนอวัยวะที่ 33 ซะงั้น นี่คือวิถีชีวิตของคุณยุคนี้และยุคหน้า
ตราบจนที่เค้ายังไม่ฝังชิบเข้าไปในคน สรุปแล้วมือถือคืออุปกรณ์ที่ใกล้ชิดกับมนุษย์ที่สุด
มันเป็นช่องทางหนึ่งที่จะทำให้ขยายเครือข่ายการใช้ระบบของ mac ได้ง่ายมากที่สุด และตลาดนี้ก็สามารถพัฒนาไปได้อีกมาก ยิ่งคนลองใช้ iphone มากการขยายคนใช้ mac ก็จะง่ายขึ้นนี่แหละครับ เหมือนขายเหล้าพ่วงเบียร์ หุหุ
อ้นคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

ฝาแฝด IPhone จากจีน เหมือนเด๊ะ
http://www.mrpalm.com/list3.php?cont_id=642
5566777
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : STYLUS!

แต่เสียดายอยู่อย่าง ว่าน่าจะติดปากกา stylus มาเป็นทางเลือกซักนิด

ถ้าไม่มี stylus ใช้นิ้วอย่างเดียวหน้าจอต้องต็มไปด้วยรอยนิ้วมือแน่เลย Confused

(ดูวีดีโอที่ steve job พรีเซ้น iphone ตอนแสงไฟสะท้อนกะหน้าจอ ยังเห็นรอยนิ้วมือเต็มไปหมดเลย)
- -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เหงเขาบอกว่า iPhone เนี่ย เอาไปลงโปรแกรมเปงภาษาไทยทั้งเครื่องก็ได้เหมือนกาน Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: STYLUS!

5566777 ผู้เขียน:
แต่เสียดายอยู่อย่าง ว่าน่าจะติดปากกา stylus มาเป็นทางเลือกซักนิด

ถ้าไม่มี stylus ใช้นิ้วอย่างเดียวหน้าจอต้องต็มไปด้วยรอยนิ้วมือแน่เลย Confused

(ดูวีดีโอที่ steve job พรีเซ้น iphone ตอนแสงไฟสะท้อนกะหน้าจอ ยังเห็นรอยนิ้วมือเต็มไปหมดเลย)

ซื้อปากกามาใช้เองซักอันซะก็สิ้นเรื่อง Laughing Laughing Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

- - ผู้เขียน:
เหงเขาบอกว่า iPhone เนี่ย เอาไปลงโปรแกรมเปงภาษาไทยทั้งเครื่องก็ได้เหมือนกาน Laughing

ใครบอกอ่า Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes ยืนยันป่าว
- - - - -
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: STYLUS!

5566777 ผู้เขียน:

ซื้อปากกามาใช้เองซักอันซะก็สิ้นเรื่อง Laughing Laughing Laughing

ซื้อปากกามาเองคงจะสะดวกอะนะ....ไปไหนที มือนึงถือโทรศัพท์ อีกมือนึงกำ stylus..
ถ้าในเครื่องมันมีที่เก็บปากกาด้วยก็ว่าไปอย่าง แต่นี่มันไม่มีนิ
neohacker
Year's Star

หัวข้อ : Re: -

[quote="pee2"]
แอปเปิ้ลทำอะไร ไม่เคยผิดหวังจริงๆ Cool

ปล. กำหนดเข้า Asia ปี 2008 แหน่ะคับ ยุโรป ก็ Q4 2007 รอกันอีกนาน

มิถุนา นั่นเป็นกำหนดขายใน America (เครือข่าย Cingular)

แต่ส่วนตัวเชื่อว่า "คนไทยเก่งออกนะครับ" ขายที่USAมิถุนา ได้เห็นที่มาบุญครองตัวเป็นๆไม่เกินกรกฎาแน่นอนครับ ฟังธง!!!!!!!!!!

ผมว่าคงฟันธงไม่ได้หรอกคับ
สำหรับคนที่จะคิดไปหิ้วจากต่างประเทศเอามาขายหรือเอามาใช้เอง สงสัยต้องแสดงความเสียใจด้วยคับเพราะว่า iPhone ของ ทางฝั่ง USA ที่เค้าเปิดตัว 1 มิถุนานี้ ไม่มีช่องใส่ Sim Card คับ เพราะว่าคนที่ซื้อ iPhone ที่ USA ต้องทำสัญญากับ เครือข่าย Cingular wireless ซึ่งเค้าไม่ใช่ระบบ Sim Card กันแล้ว ต้องนำตัวเครื่องไปทำการลงทะเบียนและใส่เบอร์ที่ศูนย์เท่านั้น ถ้าหิ้วมาที่นี่ก็คงต้องเสียใจด้วย ก็ต้องรอ 1มกราแหละครับที่ Apple กำหนดวางจำหน่าย iPhone
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: -

[quote="neohacker"]
pee2 ผู้เขียน:
แอปเปิ้ลทำอะไร ไม่เคยผิดหวังจริงๆ Cool

ปล. กำหนดเข้า Asia ปี 2008 แหน่ะคับ ยุโรป ก็ Q4 2007 รอกันอีกนาน

มิถุนา นั่นเป็นกำหนดขายใน America (เครือข่าย Cingular)

แต่ส่วนตัวเชื่อว่า "คนไทยเก่งออกนะครับ" ขายที่USAมิถุนา ได้เห็นที่มาบุญครองตัวเป็นๆไม่เกินกรกฎาแน่นอนครับ ฟังธง!!!!!!!!!!

ผมว่าคงฟันธงไม่ได้หรอกคับ
สำหรับคนที่จะคิดไปหิ้วจากต่างประเทศเอามาขายหรือเอามาใช้เอง สงสัยต้องแสดงความเสียใจด้วยคับเพราะว่า iPhone ของ ทางฝั่ง USA ที่เค้าเปิดตัว 1 มิถุนานี้ ไม่มีช่องใส่ Sim Card คับ เพราะว่าคนที่ซื้อ iPhone ที่ USA ต้องทำสัญญากับ เครือข่าย Cingular wireless ซึ่งเค้าไม่ใช่ระบบ Sim Card กันแล้ว ต้องนำตัวเครื่องไปทำการลงทะเบียนและใส่เบอร์ที่ศูนย์เท่านั้น ถ้าหิ้วมาที่นี่ก็คงต้องเสียใจด้วย ก็ต้องรอ 1มกราแหละครับที่ Apple กำหนดวางจำหน่าย iPhone

ง่า อดใช้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

เพิ่งสังเกต feature sms เข้าใจคิดแฮะ โดนใจจริงๆ

เข้าไทยเมื่อไหร่เจอกัน Laughing Laughing Laughing
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

มาปั่นกระทู้เล่น Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
หัวข้อ :

เมื่อไรจะปี2551ซะทีจะซื้อ อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Chicka
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

อยากลองฟังเสียงเพลงของ iphone ว่าจะต่างจาก SE มากมั้ย ผมว่าความต่างของเสียงน่าจะต่างกันตรงที่
สังเกตุจาก Apple ipod ซึ่งเสียงนั้นจะออกมาใส ๆ classic ส่วน SE เสียงนั้นจะออกแนวหนัก ๆ หน่อย มันส์ ๆ
tsubakiiii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

จะอะไรก็แล้วแต่ผมรู้แต่ว่า สตีฟ จ๊อป แกไม่ทำให้ผิดหวังแน่ๆครับ ไม่แน่จิงก็คงโดนกลืนไปกับพลังอำนาจของวินโดว์ตั้งนานแล้ว ไม่เจ๋งจิงก็โดนวอร์คแมนกลืนไปอีกเหมือนกัน และนี่ก็จะเป็นมือถือเครื่องต่อไปที่ผมจะหามาใช้คับ ผมเองเปลี่ยนโทรศัพท์มาแทบจะทุกแบรนด์จะมาตอนนี้หยุดที่ sharp 903 เพราะกล้องเค้าสุดตีงจิงๆ
(ใครอยากถ่ายตัวเองสวยๆใช้กล้องของโนเกียถ่ายคับภาพเหมือนผ่านโฟโต้ช๊อปอย่างง่ายๆมาเลย กล้องชาร์ปนี่เหมาะจะถ่ายวิวมากกว่า เพื่อนผมแต่ละคนใช้โนเกีย ถ่ายรูปออกมาสวยเด๊ะกันทุกคน มาใช้ชาร์ปผมบอก "กล้องแม่งชัดเกินว่ะ กรูดูทุเรสชิบ ดูดิ๊เห็นสิวซะ")
HmU-wAn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: แบ็งคอก
หัวข้อ :

รอจนเหนียงยานก็คงไม่มา อยากได้จัง
NAREE_KA
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอมั่งๆๆๆ

นั่งอ่านมาตั้งแต่หน้าแรก จนหน้าสุดท้าย

แรกๆก็ดูให้ข้อมูลกันดี ไหงหลังๆหนุ่มๆทะเลาะกันล่ะจ๊ะ

โทรศัพท์หรือปัจจัย 5 ของมนุษย์ มันก็เป็นเรื่องส่วนบุคคล ใครชอบก็ใช้

ใครมีตังส์ก็ซื้อ ใครไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อ ขออย่างเดียว อย่าไปขโมยตังส์ใครมาซื้อ เท่านั้นเอง

ขอแสดงความเห้นในฐานะผู้หญิงคนนึงนะคะ

เข้ามาดูแล้วก็ตื่นตาตื่นใจ ที่เห็น Apple ออก iPhone

เพราะชอบตั้งแต่ computer แล้ว ที่ชอบในที่นี้ หมายถึงดีไซน์ล้วนๆนะคะ

เพราะใช้ไม่เป็นหรอกค่ะ เห้นเพื่อน เห็นพี่ใช้ ก็ชอบไปนั่งดู

ไม่รู้เป็นไร รู้สึกได้ว่า มันเพลินในการนั่งดู com ของ Apple

อย่างเข้าสตาร์บัค ก็เห็นหนุ่มๆทั้งไทยและเทศ ใช้คอมทำงานกันอยู่

แต่คนที่ดึงความสนใจได้คือคนที่ใช้ Apple อันนี้ไม่ได้คิดไปเองคนเดียวนะคะ

เพื่อนๆที่อยู่ด้วยกัน ก็รู้สึกคล้ายๆกัน มองไปในทิศที่หนุ่มคนนั้นใช้งานอยู่เหมือนกัน 555

เข้าเรื่องๆๆ พอเห็นโทรศัพท์จากค่าย Apple ก็รู้สึก......ว้าวๆๆ.........

มันต้องเจ๋งแน่ๆ แต่แอบคิดนิดนึง อยากให้มีสีขาว เพราะชอบสีขาว (ตามประสาผู้หญิง)

แต่ถามว่าซื้อไหม๊ คำตอบคือ......ไม่หรอกค่ะ........

เหตุผลน่ะหรือ ก็เพราะว่า..........ใช้งานไม่ค่อยเป็นหรอก.........

ทุกวันนี้โทรศัพท์ก็ไว้รับสายคุณแฟน คุณเพื่อน คุณพ่อ คุณแม่ คุณน้อง คุณลุกค้า เท่านั้นเอง

ไม่ได้ใช้อย่างอื่นเลยจริงๆ แค่รับโทรศัพท์บุคคลที่พุดมา วันๆก็หมดเวลาแล้ว

ขนาด sms นี่เดือนนึง ยังส่งไม่ถึง 10 ครั้งเลย ดังนั้นฟังชั่นอื่นๆไม่ต้องพูดถึง

ถามว่าโทรศัพท์มีเกมส์อะไรบ้าง ยังตอบไม่ได้เลย เพราะไม่เคยใส่ใจ

เลยอยากจะบอกว่า เห็นหนุ่มๆปะทะคารมกันนั้น อ่านไปก็เริ่มขำๆเหมือนกัน

จริงๆก็อย่างที่หลายๆ คห. พูดคือ คนที่ชอบ อาจไม่ใช่คนที่ใช้ทุกคน (อย่างเราเป็นต้น)

ส่วนคนที่ใช้ หลายๆคน(ในอนาคต) ก็คงมีทั้งที่ใช้แล้วชอบ และไม่ชอบมั่งแหละ

เรียกว่า---- นานาจิตตัง -----

Apple ก็คือ Apple มันมีเสน่ห์ในตัวมันเอง (ขนาดใช้คอมมันไม่เป็น..... ยังแอบหลงรัก)

จึงไม่แปลกที่จะมีหลายๆคนคอยเชียร์ อยากเห็น อยากได้ อยากสัมผัส

(ทั้งพี่ ทั้งเพื่อน ก็เป็นสาวกไปเรียบร้อยแล้ว คาดว่าถ้า iPhone เข้ามาจริงๆ ก็คงเห็นพวกเค้าใช้)

ถึงแม้ว่าจะเป็นคนนึงที่ Apple คงไม่ได้กินเงิน แต่ก็เป็นคนนึงที่จะรอดูสิ่งใหม่ๆที่ทางค่ายนี้นำเสนอมา

พิมพ์มาตั้งนาน ไม่อยากเห็นหนุ่มๆทะเลาะกัน อยากให้มีแต่ข้อมูลดีๆ นำมาเสนอเพื่อนๆ

เพื่อสำหรับไว้พิจารณา ว่าโทรศัพท์เครื่องนี้ จะตอบโจทย์ความต้องการของแต่ละคนได้ไหม๊
Very Happy

ปล. ทุกวันนี้ยังใช้ samsung เครื่องเดิมมา 3 ปีแล้ว ใช้ดีเกินไปรึป่าว ไม่พังสักที ขนาดทำ

หล่นแบตกระจาย กระเด็น กระดอน ไม่รู้ตั้งกี่รอบ พอกลับมาประกอบกัน ก็โทรได้ตามปรกติ

แล้วเมื่อไรจะได้เครื่องใหม่กะเค้าละเนี๊ย 555
HmU-wAn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: แบ็งคอก
หัวข้อ : Re: ..

กำ ผู้เขียน:
ของApple เจ๋งสุดยอดจริงๆๆ ยอมรับๆ แต่ที่อเมริกา Nseries เค้าออกรุ่นใหม่แล้ว N97 *-*
เป็น หน้าจอสัมผัส บางเฉียบ 2.0 ล้าน พิกเซล อีกไทยน่าจะเข้าอีกนาน เพราะราคา 30000 บาท ไทย T-T ( โดยประมาณนะ เพื่อนเอามาใช้ที่โรงเรียน - - ) ระบบต่างๆ ซับซ้อนกว่า Apple เยอะมากๆ ดูแล้วปวดหัว แต่รู้สึกว่ารุ่นนี้ แข่งกับ Apple ได้เลยคร้าบบบบ

แต่ตามความเห็นของผมคือ iPhones ดีที่สุดแล้ว

จากอเมริการึว่าของจีนคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :

Got!T SHOP ผู้เขียน:
ถ้าสนใจรบกวนเข้าไปสมัครสมาชิกไว้ครับ
้http://www.got-iphone.com
ร้านเรา Got!T SHOP เป็นผู้นำเข้าอิสระ จดทะเบียนกับกระทรวงพาณิชย์
ช่วงเดือนกรกฎาคม 2007 จะนำเข้าตัว unlocked มาทดลองใช้
หากใช้งานได้ดี จะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง Very Happy

ตกลงฟันธงว่ามีตัว unlock แน่หรอคับ
Rithophen
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :

การ sync กับ outlook2007 ยังทำไม่ได้ครับ (ข้อมูลจาก microsoft)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Apple Community - แอปเปิล คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: