Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson K550i - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, ... 36, 37, 38  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 3742 / เข้าชม: 1630209
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
61%
 61%  [ 469 ]
ดี - GOOD - 4
32%
 32%  [ 246 ]
ธรรมดา - Normal - 3
2%
 2%  [ 21 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
1%
 1%  [ 8 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
1%
 1%  [ 13 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 757

Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2007 13:51  
ตอบโดยอ้างถึง  

มีคนซื้อ k550i มาใช้ไหมครับ ช่วยทำรีวิวข้อดี ข้อเสีย สั้นๆให้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ
Masato
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2007 14:46  

ผมอยากทราบว่า
1. SE K550i สามารถถอดเปลี่ยนหน้ากาก Style-Up ได้เองหรือป่าวครับ
2. ผมสั่งจอง SE K550i ในงาน Mobile Expo 2007 ไม่เห็นทาง SE ติดต่อมาให้ไปรับเครื่องเลยครับ ท่านใดทราบช่วยบอกผมด้วยครับ
3. Memory M2 ขนาด 1GB มียี่ห้อใหนบาง แล้วราคาประมาณใหนครับ

จาก คนอยากเป็นสาวก SE
natthakharn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2007 14:47  

Anonymous ผู้เขียน:
ซื้อสีอะไรกันหรอคับ อยากได้สีดำมากกว่าหงะ ขึมดี

สีขาว จงเจริญ
[บอย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2007 15:07  

ซื้อมาแล้วครับ หลังจากรอ K790i มานาน
K550i ตัวนี้ออกมาสวย ถูกใจเลยถอยมาใช้
หน้าจอสีสวยดี
ไฟปุ่มกดก็สวย
ถ่ายรูปง่าย
เพรียวบางดี
ฝาเลื่อนดูแข็งแรงกว่า K790

แต่ ถ่ายรูปยังไม่ดีเท่าไหร๋ (หรือคนถ่ายไม่ดีเอง)
ปุ่มเล็ก กดยังไม่ชิน
ยังหาซองหนังดีๆใส่ไม่ได้เลย ไปถามหา ร้านยังไม่รู้จักรุ่นนี้เลย
สำหรับเมมที่แถมมา 64 +ในเครื่อง 64 เพียงพอสำหรับผม แต่หลายๆคนบอกว่าน้อยไปครับ
Memory stick เล็กมากๆ เอาออกมาแล้วกลัวหลุดมือหาไม่เจอ
Looker
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2007 21:44  

witk550i ผู้เขียน:
มีคนซื้อ k550i มาใช้ไหมครับ ช่วยทำรีวิวข้อดี ข้อเสีย สั้นๆให้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

น้องบีแจ้งเข้ามาว่ามี Review รุ่น K550i แล้ว คลิ๊กที่นี่ คับ
จริงปะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2007 02:10  

มีแต่fm??
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2007 14:56  

ราคาเปิดตัว 13,900 บาท เว็ปลงผิดป่าวคับ
Looker
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2007 15:45  

ราคาเปิดตัว 13,900 บาท เว็ปลงผิดป่าวคับ

K550i (9,900 บาท) + Printer DPP-FP55 (8,990 บาท) ราคาพิเศษ 13,900 บาท
ถ้าไม่เอา Printer ก็แค่ 9,900 บาท
Source : http://www.sony.co.th/news/newsItem.aspx?nid=208

*Printer ขายไม่ออกเลยเอามาขายควบกะ K550i แต่บอกเลยว่าไม่ work
ค่ากระดาษ+หมึกแพงกว่าไปจ้างร้านอัดหลายเท่าตัว แถมเก็บไว้นานๆ สีมันจะซีดหรือป่าวนี่ยังสงสัย?
ซื้อแต่เครื่อง (K550i) อย่างเดียวเหอะ!!
ลงรูปให้ดูได้มั้ย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2007 20:03  

หูฟังที่แถมมาเป็นยังไงคะ
สงสัย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2007 20:19  

เอ่อ ไฟปุ่มของสีขาวนี่เป็นสีฟ้าเหมือนกันรึป่าวคะ จะตลกป่าว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2007 21:54  

ใครซื้อแล้ว ถ่ายรูปมาให้ชมทีนะคับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : K550i The new Cyber-shot phone.
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 01:36  

K550i The new Cyber-shot phone.
มาพร้อมแบตฯ BST-33 ขนาดความจุ 950 mAh, สายชาร์จฯ มาตรฐาน CST-60, สาย USB ดาต้าลิงค์, หูฟัง Stereo headset (รุ่นธรรมดา) สีดำ, M2 ขนาด 64 MB ใส่มาในเครื่องเลย (ไม่มี Adaptor), แผ่น CD PC Suite K550 และคู่มือ

ข้อเด่น
-ตัวเครื่องเพียวบางกระทัดรัด น้ำหนักกำลังดี ใช้วัสดุชั้นดี การประกอบเครื่องแน่นหนาดีมาก
-จอสีแบบ TFD-LCD ให้สีสรรสดใสสว่างไสวแลวิไลตระการตา ปรับ Brightness แค่ 70% ก็สว่างเพียงพอแล้ว (ช่วยประหยัดแบตฯ ด้วย) ไฟปุ่มกดสีฟ้าสบายตามองเห็นเด่นชัดในที่มืด
-เมนูรวดเร็วทันใจ ไวยังกะจรวด..
-Font ทั้ง Eng และ Thai เป็นแบบ Boldface (ตัวพิมพ์หนา) สวยงามอ่านง่ายขึ้น
-ปัญหาเรื่องไมค์ดูดเสียงได้รับการแก้ไขแล้วในรุ่นนี้ สามารถถือเดินคุยริมถนนได้สบายๆ เวลาข้ามถนนดูรถให้ดีๆ ก็แล้วกัน!
-เสียงจากลำโพงสนทนาดังฟังชัดเจน ดีกว่ารุ่นที่ผ่านๆ มา
-เสียงเพลงจากลำโพงหลังแจ่มบรรเจิดเลิศวิไลสุดพรรณนา ขอ confirm ว่าดีกว่า K790i และ P990i ยิ่งหากฟังวิทยุนี่เสียงใสกิ๊งดังชัดเจนดีมั่กๆ!
-กล้อง 2 MP พร้อมระบบ Auto focus และโหมด Macro ใส่ลูกเล่นมาให้แพรวพราวสมเป็น Cyber-shot phone รุ่นประหยัด (อาจต้องทดลองใช้งานกล้องสักกระยะเพื่อให้เกิดความคุ้นเคย)

ข้อด้อย
-ปุ่มตัวเลขเล็กและลื่นกดไม่ถนัด ถ้าพิมพ์ข้อความมากๆ ก็เจ็บนิ้วเหมือนกัน
-Fast port ที่ย้ายมาไว้ด้านข้าง เวลาเสียบสายชาร์จฯ/สาย USB ดาต้าลิงค์หรือหูฟังฯ อาจจับถือตัวเครื่องไม่ค่อยถนัด และหากต่อกะลำโพง MDS-60 หรือแท่นวางตั้งโต๊ะ CDS-60 ก็ต้องตะแคงดูหน้าจอ (เท่ห์ซะ!) แต่ถ้าหน้าจอปรับเปลี่ยนเป็นแนวนอนให้อัตโนมัติก็คงไม่เลวนะ
-ขณะสนทนา หากเปิด Speaker phone เสียงไม่ค่อยแจ่มเท่าที่ควร คงต้องรอ FW เวอร์ชั่นใหม่ออกมาแก้
-การระบายความร้อนไม่ดีเท่าที่ควร เวลาเอาแนบหูคุยนานๆ อาจกลายเป็นหูผัดฉ่าได้ หากต่อหูฟังฯ ที่แถมให้มาก็จะช่วยได้คับ

สรุป ใครสนใจรุ่นนี้ก็ซื้อได้เรย กล้องชัด ลำโพงแจ่ม ฟังก์ชั่นการใช้งานครบครันในราคาประหยัด คุ้มสุดคุ้มจริงๆ

ตัวอย่างภาพถ่ายโหมด Macro เปิด Photo light (ถ่ายสดๆ ขณะกำลังสิ้นใจ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 10 Mar 2007 10:22; ทั้งหมด 7 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 01:53  

แถมหูฟัง in ear ด้วย อดใจไม่ไหวแล้ว

ขอบคุณพี่ lookerคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 01:55  

ถามอีกข้อนะคับ เพลงมันเป็นภาษาไทยป่าวคับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 02:37  

ถามอีกข้อนะคับ เพลงมันเป็นภาษาไทยป่าวคับ

ถ้าต้องการให้เครื่องแสดงชื่อศิลปิน ชื่อเพลง และชื่ออัลบั้มเป็นภาษาไทยลองวิธีของคุณ Nazix1 คลิ๊กที่นี่ คับ

scholarly-se
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 03:16  

ไว้ค่อยแปลงคับ ขอบคุณสำหรับโปรแกรมคับ
ฝ้ายค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 05:48  

Looker ผู้เขียน:
-แถมหูฟังชั้นดี HPM-70 (in ears) ขนาด K790i กะ P990i ยังได้หูฟังรุ่นธรรมดาเรยอ่ะ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T5166779/T5166779.html

มีบางคนซื้อแล้วไม่ได้ของครบตามพี่ Looker ค่ะ

แสดงว่า ถ้าเกิดไปซื้อ แล้วไม่ใช่ หูฟังตัวนี้ แปลว่าโดนสาวไส้ให้กากินไปแล้วใช่มั๊ยอ่ะคะ -*-

ถ้าอย่างงั้น พี่ Looker ซื้อที่ร้านไหนคะ นู๋กลัว ลูกคนใหม่นู๋จะถูกดึงไส้อ่ะ -*-

ไม่ทราบว่า ร้านไหนในมาบุญครองเชื่อถือได้บ้างคะ วันนี้บ่ายๆจะไปซื้อแล้ววววว Question
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 08:37  

Macro แจ่มมากครับ แต่ไหงถ่ายรูปน้องกระจั้วที่กำลังสิ้นใจ Twisted Evil
สำหรับรุ่่นนี้อุปกรณ์เสริมบางรุ่นจะไม่สามารถใช้ได้เช่น Flash MXE-60 ครับ
ส่วนราคาที่ MBK ราคาประมาณ 9,200 บาท คลิกดูราคาที่ MBK ได้ที่นี่
บอย2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 08:56  

ผมได้หูฟังธรรมดา สีดำๆ ไม่ได้มีสัญลักษร์ walk man แบบในรูปอะครับ
นึกว่าเขาไม่เน้นฟังเพลงเลยให้แค่หูรุ่นธรรมดามา
แล้วยังงี้ยังไงเนี้ย
ซื้อร้าน M s...ครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 09:43  

ซื้อเจมาร์ท น่าจะได้ของครบตามที่พี่ looker บอกนะคับ หรือไม่ก็ซื้อศูนย์ loxley ก็ได้มั้งคับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 10:22  

ใครซื้อเครื่องรุ่นนี้กรุณาตรวจสอบแบตฯ จะต้องเป็น Li-polymer รุ่น BST-33 ความจุ 950 mAh ส่วนหูฟังฯ ผมได้โทรสอบถามกะทาง SE ประเทศไทยแล้ว spec ของรุ่นนี้จะได้หูฟังฯ รุ่นธรรมดาสีดำแบบเดียวกะที่แถมมาในรุ่น K790i (ชัวร์คับ)

ภาพถ่ายด้วยกล้อง K550i โหมด Macro เปิด Photo light, FW เวอร์ชั่น R1JD001 (หากถ่ายในระยะ 1 ฟุตจะต้องเปิดโหมด Macro)
เวลาถ่ายมือต้องนิ่งๆ เพราะไม่มีระบบป้องกันมือสั่น เล็งภาพแล้วแตะปุ่มชัตเตอร์เบาๆ ค้างไว้กล้องจะทำการค้นหา Focus กรอบสี่เหลี่ยมตรงกลางจอจะกลายเป็นสีเขียวพร้อมสัญญาณเสียงตึ๊ด จากนั้นค่อยกดชัตเตอร์ลงไปจนสุดเพื่อบันทึกภาพ (ชัตเตอร์รุ่นนี้นิ่มดีจริงๆ อ่ะ)

กล้องไม่อาจค้นหา Focus ได้หากถ่ายในที่มืดและแสงจาก Photo light ส่องไปไม่ถึง หรือถ่ายวัตถุที่ไม่มีการตัดกันของสี เช่นวัตถุสีขาวหรือโลหะที่มีผิวมันวาว เช่น เหรียญบาท สเตนเลส ทองคำ ทองแดง รวมทั้งอัญมณีจำพวกเพชรพลอยด้วย

แต่ก็มิใช่ว่าการถ่ายภาพวัตถุดังกล่าวจะทำม่ะได้ซะเลยทีเดียว แต่หากต้องอาศัยเทคนิคเข้าช่วย ยกตัวอย่างเช่น หากคุณต้องการถ่ายภาพเหรียญบาทซึ่งจัดอยู่ในกลุ่มวัตถุที่เป็นโลหะมันวาวและไม่มีการตัดกันของสี ให้คุณตัดกระดาษสีดำหรือสีอื่นๆ ที่เป็นโทนสีเข้มมาวางบนเหรียญ จากนั้นให้เล็งกล้องไปที่กระดาษสี (ตั้งโหมด Macro ไม่ต้องเปิด Photo light) กดชัตเตอร์ลงครึ่งหนึ่งกล้องจะจับ Focus ที่กระดาษ มือถือกล้องให้นิ่งๆ เอามืออีกข้างหยิบกระดาษออกแล้วกดชัตเตอร์ลงไปจนสุดก็จะได้ภาพประมาณนี้คับ

*ขอย้ำว่า รุ่นนี้คุ้มที่สุดแล้วในบรรดามือถือ SE รุ่นใหม่ๆ ที่กำลังทะยอยเข็นออกมาขายอยู่ในขณะนี้ หากคุณตั้งขนาดภาพไว้ที่ 2 MP และตั้ง Picture quality เป็น Fine ถ่ายในสภาวะแสงดีๆ เช่น ถ่ายกลางแจ้งก่อนดวงอาทิตย์ตกดิน คุณสามารถอัดภาพลงกระดาษได้ตั้งแต่ขนาดจัมโบ้ 4X6 นิ้วถึง 8x12 นิ้วโดยคุณภาพไม่ตก!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 18 Apr 2007 23:54; ทั้งหมด 6 ครั้ง
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 11:28  

งั้นซื้อเจมาร์ทละกัน เผื่อจะได้หูฟังin-ear
พี่ looker ซื้อสาขาไหนคับ อยากได้หูฟังหงะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 12:31  

scholarly-se ผู้เขียน:
งั้นซื้อเจมาร์ทละกัน เผื่อจะได้หูฟังin-ear
พี่ looker ซื้อสาขาไหนคับ อยากได้หูฟังหงะ

จะซื้อเมื่อไหร่เมล์มาแล้วกัน looker2001@hotmail.com เด๋วพี่พาไปซื้อ..
ที่จริงใครอยากซื้อก็รวบรวมกันเข้าแล้วไปซื้อพร้อมๆ กันเรยดีม่ะคับ?
อยากได้จะแย่แล้วว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 16:54  

จะซื้อเมื่อไหร่เมล์มาแล้วกัน looker2001@hotmail.com เด๋วพี่พาไปซื้อ..
ที่จริงใครอยากซื้อก็รวบรวมกันเข้าแล้วไปซื้อพร้อมๆ กันเรยดีม่ะคับ?

ราคาที่เจมาร์ทตอนนี้เท่าไหร่อะคะ แล้วมีสีขาวป่าว
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 17:49  

9900 บาทคับ สีขาวยังไม่มีอ่ะ
gizl
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Feb 2007 22:36  

อยากรู้ว่า k550i นี่มันมี edge เปล่าครับ อยากรู้แค่นี้ ขอบคุณครับ
boatboat
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 00:07  

กล้องวีดีโอ ความละเอียดเท่าไหร่หรอ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 00:22  

gizl ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า k550i นี่มันมี edge เปล่าครับ อยากรู้แค่นี้ ขอบคุณครับ

มีจิ..สังเกตุง่ายๆ เหนือสัญญาณเครือข่ายถ้าเห็นเป็นอักษร E ก็แปลว่าเราอยู่ในพื้นที่ที่มีสัญญาณ EDGE
แต่ถ้าเป็นอักษร G นั่นหมายถึงสัญญาณ GPRS

E หมายถึง กระต่าย G หมายถึง เต่า (คลาน) ไง อุอุ laughing6

boatboat ผู้เขียน:
กล้องวีดีโอ ความละเอียดเท่าไหร่หรอ

176X144 px คับพ๊ม
.....................................................................................................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 01 Apr 2007 12:26; ทั้งหมด 1 ครั้ง
KKK123
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 01:37  

Port อยู่ด้านข้างนี่ เวลาใส่ สอมอลทอร์ค แล้ว เอาเครื่องใส่ กระเป๋ากางเกง คง เกะกะพิลึกๆ นะครับ Laughing
mcg
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 02:07  

พี่ Looker ครับผมซื้อมาได้หูฟังแบบนี้ครับ ทำไมพี่ได้รุ่นนั้นแปลกจริงๆผมลอง3เครื่องก็ได้หูฟังแบบนี้หมดเลย
เพิ่งถอยมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 09:05  

หลังจากที่รอ K790i มานานราคา ไม่ลงสักที
พอตัวนี้ออกมาใช่เลย คือเธอแน่เลย .. 9,900 บาท
แต่ก็ยังมะเคยชินอะ เพราะใช้แต่โนเกีย รู่นเก่า ๆ 3310
แต่ขอถามผู้รู้นิดหนึ่งนะครับ เพื่อรอคำถามต่อ ๆ มา
อย่าว่ากันนะครับ เพราะเพิ่งมีครั้งแรก

1. อยากเอาโลโก้ ยี่ห้อซิม ออกอะครับ ต้องดาวน์โหลดที่ไหนครับ
2. เห็นในเมนูมี ล็อกโทรศัพท์ด้วย ต้องทำยังไงครับ เพราะมันบอกให้ใส่รหัส

รบกวนแค่นี้ก่อนนะครับ
ขอบคุณมากครับผม
นุ้งหนู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 09:56  

รุ่นนี้มีแบบดูวีดีโอมั้ยคะ เป็นไฟล์แบบไหนได้บ้าง

เสียงสายสนทนาดังมั้ยคะ

ถ้าจะให้เทียบระหว่างรุ่นนี้ กับ w810i อันไหนดีกว่ากันอ่าคะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 10:23  

ความสามารถที่เพิ่มขึ้นมาในรุ่นนี้
K550i จะมีโปรแกรม PictBridge™ ซึ่งสามารถสั่งพิมพ์ภาพจากมือถือโดยไม่ต้องผ่านคอมพ์ ดังนั้นเวลาต่อสาย USB ดาต้าลิงค์กะคอมพ์จะเห็นโหมด Print เพิ่มขึ้นมาแต่ใช้ม่ะได้นะ ต้องต่อกะพริ๊นเตอร์โดยตรงถึงจะใช้ได้ และหากเลือกโหมด File transfer เพื่อโอนถ่ายข้อมูล คอมพ์จะมองเห็นโทรศัพท์เป็น 2 ไดร์ฟ คือ Phone memory (PHONE (F)) และ M2 (PHONE CARD (G)) นั่นหมายถึง คุณสามารถโอนถ่ายข้อมูลทั้งในตัวเครื่องโทรศัพท์และข้อมูลใน M2 กะคอมพ์ได้หมด

หน้าจอคอมพ์เมื่อเปิดเข้าไปดูใน My Computer

KKK123 ผู้เขียน:
Port อยู่ด้านข้างนี่ เวลาใส่ สอมอลทอร์ค แล้ว เอาเครื่องใส่ กระเป๋ากางเกง คง เกะกะพิลึกๆ นะครับ Laughing

ถ้าเป็นรุ่นอื่นเวลาต่อหูฟังฯ แล้วเอาใส่กระเป๋ากางเกงก็ต้องเอาหัวลง
แต่ถ้ารุ่นนี้หรือ W880i ต้องเอาก้นลงคับ

mcg ผู้เขียน:
พี่ Looker ครับผมซื้อมาได้หูฟังแบบนี้ครับ ทำไมพี่ได้รุ่นนั้นแปลกจริงๆผมลอง3เครื่องก็ได้หูฟังแบบนี้หมดเลย

Spec เครื่องรุ่นนี้ต้องได้หูฟังฯ อย่างที่คุณได้นั่นแหละ (เป็นรุ่นใหม่สีดำแบบที่แถมมากะ K790i) เพราะทาง SE ประเทศไทยก็ยืนยันมาว่าอย่างนั้น แต่ของพี่ได้เป็น HPM-70 สีดำก็ยังงงๆ อยู่ เขาเองก็งงเหมือนกัน

อย่างไรก็ตาม..พี่ได้แก้ไขข้อมูลข้างบนเรียบร้อยแล้ว เพื่อนๆ ที่กำลังคิดจะซื้อรุ่นนี้จะได้ไม่สับสน

K790i

เพิ่งถอยมา ผู้เขียน:
หลังจากที่รอ K790i มานานราคา ไม่ลงสักที
พอตัวนี้ออกมาใช่เลย คือเธอแน่เลย .. 9,900 บาท
แต่ก็ยังมะเคยชินอะ เพราะใช้แต่โนเกีย รู่นเก่า ๆ 3310
แต่ขอถามผู้รู้นิดหนึ่งนะครับ เพื่อรอคำถามต่อ ๆ มา
อย่าว่ากันนะครับ เพราะเพิ่งมีครั้งแรก

1. อยากเอาโลโก้ ยี่ห้อซิม ออกอะครับ ต้องดาวน์โหลดที่ไหนครับ
2. เห็นในเมนูมี ล็อกโทรศัพท์ด้วย ต้องทำยังไงครับ เพราะมันบอกให้ใส่รหัส

รบกวนแค่นี้ก่อนนะครับ
ขอบคุณมากครับผม

ขอแสดงความยินดีด้วยคับ..
หากคุณเคยใช้ NK รุ่นเก่าแล้วเปลี่ยนมาใช้ K550i ซึ่งเป็น Cyber-shot phone รุ่นล่าสุดก็ต้องใช้ไปสักพักเพื่อให้เกิดความคุ้นเคย เมื่อคุณใช้งานจนคล่องแล้วคุณจะพบว่าเทคโนโลยีของ SE ไม่ได้เป็นรองใครในระดับราคาใกล้เคียงกัน..

1. เคยมีคนเข้ามาโพสบอกว่าต้องหา theme ที่มีสีใกล้เคียงชื่อเครือข่ายมันจะช่วยพรางตาได้คับ
2. รหัส lock เครื่อง SE ทุกรุ่นคือ 0000 (ศูนย์ 4 ตัว) คับ

อ้อ! กล้องรุ่นนี้ไม่มีระบบป้องกันมือสั่น แต่ปุ่มชัตเตอร์นิ่มดีช่วยให้ถ่ายภาพง่ายขึ้น ถ้าปุ่มแข็งต้องออกแรงกดโอกาสที่ภาพจะเบลอจึงมีมากกว่า หากคุณเล็งภาพได้ที่แล้วให้กดชัตเตอร์ลงครึ่งหนึ่งค้างไว้เพื่อล็อคโฟกัส (กรอบสี่เหลี่ยมตรงกลางจะเปลี่ยนเป็นสีเขียวพร้อมสัญญาณเสียงตึ๊ด) แล้วค่อยกดลงไปจนสุด รอจน Photo light ดับก่อนค่อยเอากล้องลงนะคับ

นุ้งหนู ผู้เขียน:
รุ่นนี้มีแบบดูวีดีโอมั้ยคะ เป็นไฟล์แบบไหนได้บ้าง

เสียงสายสนทนาดังมั้ยคะ

ถ้าจะให้เทียบระหว่างรุ่นนี้ กับ w810i อันไหนดีกว่ากันอ่าคะ

รุ่นนี้ถ่ายวีดีโอพร้อมเสียงได้นานเท่าความจุเมมที่เหลือ ไฟล์ที่ได้จะเป็น .3gp เสียงเป็น .amr ขนาด 176X144 px สามารถเรียกดูในโหมด Video player แบบ Full screen ได้ นอกจากนี้ยังรองรับไฟล์วีดีโอแบบ .mp4 ด้วยคับ

ส่วนลำโพงสนทนา ขอ confirm ว่าแจ่มบรรเจิด ดีกว่ารุ่นหมื่นขึ้นบางรุ่นด้วยซ้ำไป..

ภาพหน้าจอ K550i เมื่อดูไฟล์วีดีโอแบบ Landscape และเลือก Video size แบบ Original

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 03 Mar 2007 01:11; ทั้งหมด 1 ครั้ง
bankim
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 15:15  

nasa วางขายแล้วครับ 9200 บาท ถ้วนครับ
สวยดีแต่ผมชอบสีขาวอ่ะ
มันมีแต่สีดำทั้งนั้น เลย
david_kop
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 16:02  

โทรไปถาม 0 SE มา เค้าบอกว่าสีขาวต้องรออีกสองเดือนอ่ะครับ ไม่รู้จริงรึป่าว ไม่ใช่บอกรอสองเดือน แต่ อาทิตย์หน้ามีมาแล้วนะ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 16:14  

ชอบสีดำมากกว่าอ่ะคับ
safe41
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 20:56  

อยากทราบว่ามีปุ่มล๊อกคีย์แพดหรือเปล่าครับ
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2007 23:06  

safe41 ผู้เขียน:
อยากทราบว่ามีปุ่มล๊อกคีย์แพดหรือเปล่าครับ

ล็อกปุ่มเครื่องหรอครับ ถ้าใช่ ทำตามนี้ครับ กดปุ่ม * แล้วกดคำว่า Lock key ครับ
mcg
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 00:14  

mcg ผู้เขียน:

อ้างถึง:
Spec เครื่องรุ่นนี้ต้องได้หูฟังฯ อย่างที่คุณได้นั่นแหละ (เป็นรุ่นใหม่สีดำแบบที่แถมมากะ K790i) เพราะทาง SE ประเทศไทยก็ยืนยันมาว่าอย่างนั้น แต่ของพี่ได้เป็น HPM-70 สีดำก็ยังงงๆ อยู่ เขาเองก็งงเหมือนกัน

อย่างไรก็ตาม..พี่ได้แก้ไขข้อมูลข้างบนเรียบร้อยแล้ว เพื่อนๆ ที่กำลังคิดจะซื้อรุ่นนี้จะได้ไม่สับสน

ครับผมรับทราบ แต่อิจฉาพี่อะ T_T อยากได้บ้างจัง
นุ้งหนู
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 01:10  

ขอบคุณพี่ looker มากๆเลยค่ะ

ต้องซื้อซะแร้ว แต่จะรอ อยากได้สีขาว
Looker
Year's Star

หัวข้อ : ภาพถ่ายด้วยกล้อง K550i
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 09:30  

ภาพถ่ายโหมด Macro ด้วยกล้อง K550i
เปิด Photo light

เปิด Photo light

ปัญหาที่พบเมื่อเปิด Photo light ถ่ายภาพวัตถุสีขาวในระยะใกล้ ภาพเลยออกมาขาวว่อกฉะนี้แล..(ภาษากล้องเขาเรียกว่า Over)

หากจำเป็นต้องถ่ายวัตถุสีขาวในระยะใกล้ ควรเลือกมุมที่มีแสงดีๆ ไม่ต้องเปิด Photo light และมือต้องนิ่งที่สุด (คนชราอาจไม่เหมาะกะรุ่นนี้นะ อุอุ laughing6)
อ้อ!..จริงๆ แล้วข้าวโพดมันก็ม่ะได้เหลืองอย่างนี้ด้วยนะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 02 Mar 2007 11:36; ทั้งหมด 3 ครั้ง
เพิ่งถอยมา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณครับ
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 09:34  

ขอบคุณ คุณ looker มากครับ ที่ให้แนะนำเป็นอย่างดีครับผม
ใช้แล้วรู้สึกชอบครับ ถึงแม้จะยังไม่ค่อยไม่ชินกับปุ่มเท่าไหร่
แต่โดยรวมน่าใช้มาก ๆ ครับ (สำหรัวตัวผม) และจะขอติดตาม
บอร์ดแสดงความคิดเห็นนี้ต่อไปเพื่อจะได้มี เทคนิคใหม่ ๆ ให้ได้ใช้
ได้คุ้มค่ามากขึ้นครับ โดยเฉพาะคุณ looker ที่ให้ความรู้
กับทุกคน และได้ตัดสินใจซื้อมาใช้ได้อย่างมั่นใจมากขึ้นครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอบคุณครับ
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 10:29  

เพิ่งถอยมา ผู้เขียน:
ขอบคุณ คุณ looker มากครับ ที่ให้แนะนำเป็นอย่างดีครับผม
ใช้แล้วรู้สึกชอบครับ ถึงแม้จะยังไม่ค่อยไม่ชินกับปุ่มเท่าไหร่
แต่โดยรวมน่าใช้มาก ๆ ครับ (สำหรัวตัวผม) และจะขอติดตาม
บอร์ดแสดงความคิดเห็นนี้ต่อไปเพื่อจะได้มี เทคนิคใหม่ ๆ ให้ได้ใช้
ได้คุ้มค่ามากขึ้นครับ โดยเฉพาะคุณ looker ที่ให้ความรู้
กับทุกคน และได้ตัดสินใจซื้อมาใช้ได้อย่างมั่นใจมากขึ้นครับ

ขอแสดงความยินดีกับสมาชิก K550i คนใหม่ด้วยคับ occasion5

ผมได้โพสไว้ในหน้าที่ผ่านมาว่า รุ่นนี้ได้ปรับปรุง Font ทั้ง Eng และ Thai เป็นแบบ Boldface (ตัวพิมพ์หนา) ซึ่งสวยงามและอ่านง่ายขึ้น

หน้าจอสีสรรสดใส สว่างไสวแจ่มบรรเจิด ไฟปุ่มกดเรืองแสงสีฟ้าสวยงามสบายตามองเห็นเด่นชัดในที่มืด

ด้านหลังดูสวยงามหรูหราเหมือนกล้องดิจิตอลจริง ฝาสไลด์ปิดเลนส์กล้องออกแบบได้อย่างลงตัว ไม่ยื่นออกมาเกะกะและไม่เลื่อนเปิดเองโดยไม่ตั้งใจหรือเวลาเอาใส่กระเป๋ากางเกง เพียงสไลด์ฝาลงมือถือก็จะกลายเป็นกล้องที่พร้อมถ่ายภาพได้ทันที ในขณะเดียวกันคุณยังสามารถต่อหูฟังฯ เพื่อฟัง .mp3 หากฟังวิทยุก็สามารถเลือกฟังผ่านหูฟังฯ หรือลำโพงหลังก็ได้ แต่ต้องเปิด .mp3 หรือวิทยุแล้วเปลี่ยนเป็น Minimize ก่อนเข้าโหมดกล้องนะ

นอกจากนี้ Photo light คู่ยังทำหน้าที่เป็นไฟฉายหรือสัญญาณไฟกระพริบฉุกเฉิน (SOS) เพื่อขอความช่วยเหลือได้ด้วยคับ

เมื่อเข้าสู่โหมดกล้อง หากกดปุ่มเลขศูนย์หน้าจอจะแนะนำปุ่มตัวเลขสำหรับใช้เป็นปุ่มลัดเพื่อปรับเปลี่ยนโหมดที่จำเป็นต้องสลับสับเปลี่ยนบ่อยๆ (เหมือนในรุ่น K790i) ซึ่งสะดวกและรวดเร็วกว่าการเข้าเมนู Settings โดยตรง

ผมประทับใจรุ่นนี้ในหลายๆ เรื่อง ไม่ว่าจะเป็นรูปลักษณ์ที่สวยงามหรูหราทันสมัย ใช้วัสดุชั้นดี งานประกอบยอดเยี่ยม Dimension เพียวบางได้ใจ ฟังก์ชั่นการใช้งานครบถ้วนกระบวนความ แม้ไม่รองรับ 3G ในอนาคตแต่ก็รองรับ EDGE ที่สามารถใช้งานได้จริงในปัจจุบันซึ่งขณะนี้ครอบคลุมแทบทุกพื้นที่แล้ว (เครือข่าย AIS)

การเข้าเมนูรวดเร็วทันใจ กล้องชัด เสียงแจ่ม มีวิทยุ+RDS และ TrackID รองรับการเชื่อมต่อครบครันไม่ว่าจะเป็น IrDA, BT หรือ USB ดาต้าลิงค์ แถมรองรับ A2DP ที่สามารถฟังเพลงผ่านหูฟัง Stereo BT ได้อีกด้วย

ผมขอ Confirm ว่า รุ่นนี้คุ้มที่สุดในบรรดามือถือ SE รุ่นใหม่ๆ ที่กำลังทะยอยออกมาขายในขณะนี้
หากเทียบราคากับความสามารถที่อัดแน่นมาในตัวเครื่อง รวมทั้งอุปกรณ์มาตรฐานที่ให้มาในกล่องถือว่าไม่แพงเลยคับ แม้ให้ M2 มาแค่ 64 MB แต่ถ้ารวมเมมในตัวเครื่องอีก 64 MB ก็น่าจะเพียงพอต่อการใช้งานขั้นพื้นฐาน และผมเชื่อว่ารุ่นนี้จะขายดีแซง SE ทุกรุ่นรวมทั้งยี่ห้อ/รุ่นอื่นๆ ในระดับราคาใกล้เคียงกัน

ปุ่มลัด (Play&Stop) สั่งเล่นหรือหยุดเพลง .mp3 หรือวิทยุที่เปิดฟังครั้งล่าสุด

อ้อ!..Fast port ที่ย้ายมาไว้ด้านข้างเป็นแนวคิดที่ไม่ซ้ำใครของทีมวิศวกร SE ซึ่งขณะนี้ผมเริ่มยอมรับแล้วว่ามันกิ๊บเก๋อย่าบอกใคร..เวลาต่อสาย USB ดาต้าลิงค์หรือหูฟังฯ ชอบเผลอเสียบใต้เครื่องประจำ! ยังม่ะค่อยชินเรยอ่ะ
laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 10 Mar 2007 09:43; ทั้งหมด 6 ครั้ง
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 11:42  

หูฟังที่แถมมาจะเป็นแบบธรรมดา ส่วนคนที่สนใจหูฟังที่มีตัวแปลง 3.5mm จะมีรุ่นดังนี้ครับ

สำหรับหูฟังที่มีตัวแปลง 3.5mm ของ Sony Ericsson มีรุ่นดังกล่าวต่อไปนี้ครับ
HPM-64, HPM-70, HPM-75, HPM-82, HPM-85(รูปที่ 2)
HPM-70 ที่ขายอยู่ตามศูนย์จะราคาประมาณ 1400-2000 บาทครับ HPM-82 ราคา 1,890 บาท และรุ่นที่แถมมากับ W710i รุ่นที่เหลือยังไม่วางขายครับ ผมซื้อ (HPM-85)มา 3,200 บาทครับ(แพงตามฉบับของนอก) เสียงดีครับ มี Remote ให้ด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bee(TM) เมื่อวันที่ 05 Mar 2007 19:39; ทั้งหมด 3 ครั้ง
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 11:53  

พี่สนใจ HPM-85 นะ เอาไว้ใส่ฟังเพลงอยู่กะบ้าน ถ้าใส่ออกไปข้างนอกขึ้นรถเมล์เวลาเมื่อยหูก็ต้องเอาคล้องคอไว้เพราะม่ะรู้จะเอาไปเก็บไว้ที่ไหน ม่ะชอบสะพายเป้อ่ะ อีกอย่าง..กลัวคนมองอ่ะ หากมองมากๆ อาจเดินขาขวิดกันล้มกลิ้งหูฟังฯ กระเด็นเสียฟอร์มได้นะ
อุอุ laughing6

เพื่อนพี่ใส่ BT แบบ Headset คุยกะสาว เมียมันได้ยินตบทีเดียว BT กระเด็นเลยอ่ะ โหดเนอะ?
sweetscream
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 14:50  

อยากทราบราคาเม็ม 1GB กับ 512 อ่าคับ
เอาราคาที่ขายตามร้านอ่าับ
เท่าไหร่อ่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 15:16  

sweetscream ผู้เขียน:
อยากทราบราคาเม็ม 1GB กับ 512 อ่าคับ
เอาราคาที่ขายตามร้านอ่าับ
เท่าไหร่อ่า

http://www.memorytoday.com/modules.php?name=memory_upgrade&file=product_price
coolmanpom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากทราบว่า K550i กับ W810i รุ่นไหนดีกว่ากันครับ
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 15:41  

อยากทราบว่า K550i กับ W810i รุ่นไหนดีกว่ากันครับ
จะไปซื้อแล้วครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
แล้ว เสียง K550i ดังสู้ W810i ได้ไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ..
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 15:42  

พี่สนใจ HPM-85 นะ เอาไว้ใส่ฟังเพลงอยู่กะบ้าน ถ้าใส่ออกไปข้างนอกขึ้นรถเมล์เวลาเมื่อยหูก็ต้องเอาคล้องคอไว้เพราะม่ะรู้จะเอาไปเก็บไว้ที่ไหน ม่ะชอบสะพายเป้อ่ะ อีกอย่าง..กลัวคนมองอ่ะ หากมองมากๆ อาจเดินขาขวิดกันล้มกลิ้งหูฟังฯ กระเด็นเสียฟอร์มได้นะ
อุอุ laughing6

เพื่อนพี่ใส่ BT แบบ Headset คุยกะสาว เมียมันได้ยินตบทีเดียว BT กระเด็นเลยอ่ะ โหดเนอะ?

โหดอย่างแรงอ่ะพี่
beeraly
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อมาใช้แล้วครับ....ชอบมาก
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 19:48  

ซื้อมาใช้แล้วครับ ชอบ Sony Ericson อยู่แล้ว ถ้าใครจะซื้อรุ่นนี้มาฟังเพลงไม่แนะนำครับ เสียงธรรมดา แต่ถ้าใครที่ต้องการถ่ายภาพ ตัวนี้สุดยอดครับ ภาพคมชัดเพราะเป็น Cyber-shot แฟลชก็ใช้ได้คุ้มค่ากับราคาที่ซื้อมา (ถึงแม้ว่าต้องผ่อนอยู่ก็ตาม ฮ่าๆๆ) โดยรวมถือว่าโอเคเหมาะสมกับราคา Very Happy
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 20:03  

ฟังเพลงอาจจะสู้ วอร์คแมนไม่ได้ แต่เสียงก็คงไม่เห่ยมากนักหรอกคับ แค่ไม่มี mega bass
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 21:36  

coolmanpom ผู้เขียน:
อยากทราบว่า K550i กับ W810i รุ่นไหนดีกว่ากันครับ
จะไปซื้อแล้วครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
แล้ว เสียง K550i ดังสู้ W810i ได้ไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ..

ฟังเพลงอาจจะสู้ วอร์คแมนไม่ได้ แต่เสียงก็คงไม่เห่ยมากนักหรอกคับ แค่ไม่มี mega bass

K550i มีลูกเล่นในโหมดกล้องมากกว่าและรองรับ A2DP สามารถฟังเพลงผ่านหูฟัง Stereo BT ได้ หน่วยความจำในตัวเครื่อง 64 MB รองรับเมมรุ่นใหม่ (M2) ที่แถมมาให้คือ 64 MB แถมหูฟังรุ่นธรรมดา คุณภาพเสียงดังแจ่มบรรเจิดในตระกูล K ซีรี่ส์

W810i มีลูกเล่นในโหมดฟังเพลงมากกว่า ไม่รองรับ A2DP หน่วยความจำในตัวเครื่อง 20 MB รองรับเมมแบบเดิมคือ MSD Pro ที่แถมมาให้คือ 512 MB แถมหูฟังชั้นดี HPM-70 คุณภาพเสียงดังกังวาลใสปิ๊งในตระกูล W ซีรี่ส์คับ

ผมแนะนำให้คุณไปที่ร้านแล้วขอลองทั้งสองรุ่นนี้ดู ข้อมูลที่คุณเข้ามาอ่านในบอร์ดแต่ละรุ่นกับการได้ทดลองเครื่องจริงจะช่วยให้คุณตัดสินใจได้โดยไม่ยาก และหากทดลองเครื่องจนเป็นที่พอใจแล้วก็ควรอุดหนุนเขานะคับ
thomasjain48
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Mar 2007 23:35  

ผมอยากทราบว่า k550i ที่ mbk . เครื่อง ศูนย์ หรือเปล่าครับ ในราคา 9200 นี้ และสามารถลดได้อีกหรือเปล่าครับ และที่ nasa . เป็นเครื่องศูนย์หรือเปล่า และเขาขาย ปลีก บ้างหรือเปล่าครับ และมีสีดำสีเดียวใช่ไหมครับ อยากได้มากครับ รบกวนตอบด้วยนะครับ
อยากได้อะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 01:03  

ตอนนี้สีขาวยังไม่มีเครื่องศูนย์หรอคะ (อีก2เดือนเลยหรอ ..นานจัง)
ควรจะรอหรือซื้อเลยดี เห็นสีขาวแล้ว แต่รับประกันร้านปี1 ไม่ได้รับประกันศูนย์
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 01:38  

thomasjain48 ผู้เขียน:
ผมอยากทราบว่า k550i ที่ mbk . เครื่อง ศูนย์ หรือเปล่าครับ ในราคา 9200 นี้ และสามารถลดได้อีกหรือเปล่าครับ และที่ nasa . เป็นเครื่องศูนย์หรือเปล่า และเขาขาย ปลีก บ้างหรือเปล่าครับ และมีสีดำสีเดียวใช่ไหมครับ อยากได้มากครับ รบกวนตอบด้วยนะครับ

เครื่องศูนย์ฯ แท้หรือไม่แท้ให้ดูที่ฉลากข้างกล่องจะมีระบุไว้ชัดเจนว่า ผู้สั่ง/ผู้นำเข้าโดย SE (ประเทศไทย) ให้คุณตรวจสอบหมายเลข IMEI เครื่องจะต้องตรงกะที่ระบุไว้ในฉลากด้วย ส่วนเรื่องราคาลองสอบถามดูหลายๆ ร้านคับ

อ้อ..ร้านขายส่งที่คุณว่า เท่าที่ทราบมาเขาขายแต่เครื่องศูนย์ฯ แท้นะ แต่จะเป็นศูนย์ฯ ไหนต้องสอบถามคนขายดูคับ

อยากได้อะ ผู้เขียน:
ตอนนี้สีขาวยังไม่มีเครื่องศูนย์หรอคะ (อีก2เดือนเลยหรอ ..นานจัง)
ควรจะรอหรือซื้อเลยดี เห็นสีขาวแล้ว แต่รับประกันร้านปี1 ไม่ได้รับประกันศูนย์

ตอนนี้เครื่องศูนย์ฯ มีแต่สีดำ หากเห็นเครื่องสีขาวอาจเป็นเครื่องหิ้ว เขาหิ้วเข้ามาขายเองก็ต้องรับประกันฯ เองคับ
(ข้อมูล ณ วันที่ 03-03-'50)

ปัญหาของผมตอนนี้ก็คือ ยังหาฟิล์มกันรอยไม่ได้เพราะเป็นรุ่นใหม่ล่าสุด ที่เห็นในภาพเป็นแผ่นพลาสติกที่ติดหน้าจอมาตั้งแต่แรก นี่ถ้าลอกออกคงงามจับตา ต้องยอมรับว่าจอรุ่นนี้สีสวยสดใสแจ่มบรรเจิดจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 03 Mar 2007 02:03; ทั้งหมด 1 ครั้ง
laolom
Year's Star

หัวข้อ : ช่วยตอบด้วยค้าบ
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 02:01  

จากที่ผมได้อ่านๆมาหลายกระทู้ บางรุ่นก้อบอกว่าล็อตแรกๆ ของจะยังไม่ดีไม่ค่อยเสถียร รอล็อตหลังก่อนดีก่า แต่ในขณะเดียวกัน มีบางรุ่นกลับบอกว่า แย่กว่าล็อตแรกอีก เล่นตัดฟังก์ชันบางอย่างออกไป ผมเลยชักไม่แน่ใจแล้วสิว่า ถ้าจะซื้อรุ่นนี้ ผมควรจะซื้อช่วงไหนดี แต่ผมอยากซื้อล็อตหลังมากกว่า เพราะราคามันคงลงไปเยอะและ อิอิ และก้ออยากทราบอีกว่า ถ้าเปงล็อตหลัง ของแถมที่แถมมาในกล่องจะเหมือนกับล็อตแรกหรือป่าว ขอบคุณมากค้าบ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ช่วยตอบด้วยค้าบ
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 02:20  

laolom ผู้เขียน:
จากที่ผมได้อ่านๆมาหลายกระทู้ บางรุ่นก้อบอกว่าล็อตแรกๆ ของจะยังไม่ดีไม่ค่อยเสถียร รอล็อตหลังก่อนดีก่า แต่ในขณะเดียวกัน มีบางรุ่นกลับบอกว่า แย่กว่าล็อตแรกอีก เล่นตัดฟังก์ชันบางอย่างออกไป ผมเลยชักไม่แน่ใจแล้วสิว่า ถ้าจะซื้อรุ่นนี้ ผมควรจะซื้อช่วงไหนดี แต่ผมอยากซื้อล็อตหลังมากกว่า เพราะราคามันคงลงไปเยอะและ อิอิ และก้ออยากทราบอีกว่า ถ้าเปงล็อตหลัง ของแถมที่แถมมาในกล่องจะเหมือนกับล็อตแรกหรือป่าว ขอบคุณมากค้าบ

รุ่นนี้ถือว่าต่อยอดมาจาก K790i ม่ะใช่ Cyber-shot phone ตัวแรกซะหน่อย!
หากคุณซื้อเครื่องศูนย์ฯ จะไปกลัวอาไร? ขนาด W850i ฝาแตก (ม่ะใช่ปุ่มแตกนะ) เขายังเครมเปลี่ยนยกฝาให้เรย..

เมื่อรุ่นนี้ต่อยอดมาจาก K790i ก็ต้องมีการพัฒนาให้ดีขึ้น ที่เห็นๆ ก็มีรูปลักษณ์ที่เพียวบางลง ไม่นับรวม Fast port ที่ย้ายมาไว้ด้านข้างนะ นั่นนะเป็นแนวคิดที่ไม่ซ้ำใคร (บ้าๆ บอๆ) ของทีมวิศวกร SE เขา..ฝาปิดเลนส์กล้องไม่ยื่นออกมาเกะกะและไม่เลื่อนออกเองให้รำคาญใจเวลาเอาใส่กระเป๋ากางเกง

เท่าที่ผมใช้มาก็ยังไม่เจอปัญหาใดๆ นะ มีแต่ยังหาฟิล์มกันรอยม่ะได้เพราะยังใหม่อยู่ เมนูก็ไวดี กล้องชัด เสียงแจ่ม การเชื่อมต่อมีให้ครบสมบูรณ์แบบ เอาเป็นว่าถ้าคุณสนใจก็ซื้อได้เรย..

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 03:13  

สรุป ชนิดจอ มันเป็น TFD หรือ TFT ครับเท่าที่ทราบจอ TFD สีจะคมเข้มเช่นเดียวกับรุ่น Z600 ใช่ไหมครับแต่จะรับประทานพลังงานเยอะกว่า แล้วเขาเป็นจออะไรกันแน่ครับ
บอย2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 08:28  

พี่ locker ครับ
ตอนผมซื้อร้านเขาหาแผ่นฟิมล์ปิดหน้าจอขนาดใกล้เคียงมาปิดให้ครับ ก็เรียบร้อยดึ
รุ่นนี้ใช้ไปใช้มา มีข้อเสียเพิ่มอีกอย่างคือ

"ฝาหลังบางมากๆ"
ยุบได้ เวลากดปุ่ม soft key อันขวามือ แรกบีบของนิ้วจากด้านหน้า+นิ้วที่รองเครื่องอยู่ด้านหลัง ทำให้เครื่องมันดังกร็อบแกร็บ เหมือมันจะแตกเลยครับ เลยรู้สึกว่ามันก๋องแก๋งนิดหน่อย
T610 อันเก่าแน่นหนาดีไม่เป็นแบบนี้ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 09:20  

อีกครั้งกับภาพถ่ายโหมด Macro ด้วยกล้อง K550i
อย่างที่บอกนั่นแหละ!..ใช่ว่ากล้องดีแล้วนึกจะถ่ายยังงัยก็ได้ จริงๆ แล้วมันม่ะใช่อย่างนั้น! หากถ่ายวัตถุสีขาวหรือวัตถุที่มีผิวมันวาวในระยะ Macro แล้วเปิด Photo light ล่ะก็เสร็จกัน!

แต่ถ้าเราเปลี่ยนมุม หามุมที่แสงดีๆ ถ่ายในระยะ Macro โดยม่ะต้องเปิด Photo light ก็จะได้ภาพประมาณนี้

หากมันดูมืดไปหน่อยก็ใช้โปรแกรมเปิดภาพใน Windows เพิ่มแสงเอาก็จะได้ประมาณนี้ ง่ายๆ ม่ะต้องถึงกะ Photoshop หรอก อุอุ laughing6

ปล.กล้องรุ่นนี้ชัตเตอร์นิ่มดีมั่กๆ แต่มือต้องนิ่งๆ เพราะไม่มีระบบป้องกันมือสั่น คนแก่อาจไม่เหมาะกะรุ่นนี้นะ (โชคดีที่เรายังม่ะแก่ ยังวัยรุ่นอยู่ อุอุ laughing6)

สรุป ชนิดจอ มันเป็น TFD หรือ TFT ครับเท่าที่ทราบจอ TFD สีจะคมเข้มเช่นเดียวกับรุ่น Z600 ใช่ไหมครับแต่จะรับประทานพลังงานเยอะกว่า แล้วเขาเป็นจออะไรกันแน่ครับ

รุ่นนี้จอเป็น TFD (Thin Film Diode) ดีกว่า TFT (Thin Film Transistor) จริงๆ แล้วเป็น LCD (Liquid Crystal Display) เหมือนกัน แต่ TFD ต้นทุนสูงกว่า ประหยัดพลังงานกว่า นับเป็นความโชคดีที่ได้จอแบบนี้มาในราคาประหยัด (คุ้มสุดๆ คับ)

อ้อ!..รุ่นนี้เป็น Quad-Band (GSM 850/900/1800/1900 MHz) with EDGE ม่ะใช่ Tri-Band นะ

บอย2 ผู้เขียน:
พี่ locker ครับ
ตอนผมซื้อร้านเขาหาแผ่นฟิมล์ปิดหน้าจอขนาดใกล้เคียงมาปิดให้ครับ ก็เรียบร้อยดึ
รุ่นนี้ใช้ไปใช้มา มีข้อเสียเพิ่มอีกอย่างคือ

"ฝาหลังบางมากๆ"
ยุบได้ เวลากดปุ่ม soft key อันขวามือ แรกบีบของนิ้วจากด้านหน้า+นิ้วที่รองเครื่องอยู่ด้านหลัง ทำให้เครื่องมันดังกร็อบแกร็บ เหมือมันจะแตกเลยครับ เลยรู้สึกว่ามันก๋องแก๋งนิดหน่อย
T610 อันเก่าแน่นหนาดีไม่เป็นแบบนี้ครับ

เรื่องฟิล์มกันรอยพี่มีร้านประจำนะ เขาหาดูแล้วไม่มีขนาดใกล้เคียงกัน มีแต่ใหญ่กว่าแต่ต้องตัดมันก็ไม่สวย หากเอานิ้วลูบดูจะรู้ว่าจอมันจมลงไปเล็กน้อยไม่เรียบเสมอกับฝาหน้าเหมือน K750i จึงต้องหาให้ได้ขนาดจอของมันหรือรุ่นของมันจริงๆ เด๋วถ้ามีเขาคงโทรมาบอกอ่ะคับ

ส่วนเรื่องฝาหลัง (ไม่ใช่ฝาปิดเลนส์กล้อง) กอบแกบเวลากดปุ่ม Soft key ขวาเครื่องพี่ไม่เป็นนะ รุ่นนี้เปิดฝาหลังออกด้านข้าง ไม่ได้สไลด์ลงเหมือนรุ่นอื่นๆ ลองตรวจสอบ lock 2 จุดที่ด้านข้างว่าล็อคดีหรือยัง? (ในภาพมันอยู่ในตำแหน่งล็อคอยู่คับ)

SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 11:35  

พี่ looker เริ่มเอาอาหารมายั่วแล้ว

น่าอาหร่อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 14:30  

ยังไงก็คุ้มกว่าโนเกียล่ะครับ
haha_55
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 18:28  

อยากทราบวิธีการหรือโปรแกรมที่ทำให้เครื่งโชว์เมนูเพลงเป็นภาษาไทยครับ ใครทราบช่วยบอกที่ครับ[/b]
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 20:04  

ภาพถ่ายแบบ Outdoor ด้วยกล้อง K550i
ภาพบ่อน้ำพุ ถ่ายด้วยโหมดปรกติเวลาประมาณ 18.15 น. ไม่จำเป็นต้องเปิด Photo light เพราะ Photo light มีผลในระยะไม่เกิน 1 เมตรเท่านั้น

ภาพบ่อน้ำพุระยะใกล้ ไม่ได้ซูมแต่เดินเข้าไปถ่ายใกล้ๆ เนื่องจากดิจิตอลซูมจะทำให้คุณภาพลดลง

ภาพนี้เดินอ้อมมาถ่ายอีกมุมหนึ่ง

ภาพนี้ถ่ายด้วยโหมด Marcro เปิด Photo light เพราะเริ่มมืดแล้ว

ภาพถ่ายแบบ Indoor ในห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่ง ไม่ต้องเปิด Photo light เพราะสภาพแสงดีอยู่แล้ว

haha_55 ผู้เขียน:
อยากทราบวิธีการหรือโปรแกรมที่ทำให้เครื่งโชว์เมนูเพลงเป็นภาษาไทยครับ ใครทราบช่วยบอกที่ครับ[/b]

ผมเพิ่งโพสไว้ในหน้าที่ผ่านมานี่เอง หรือ คลิ๊กที่นี่ ก็ได้แล้วเลื่อนหาดูอยู่แถวกลางๆ อ่ะคับ
บอย2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 20:15  

พี่ looker ครับฝาหลังลีอคดีแล้วครับ
มันก้ยังกอบแกบ อยู่

แต่โดยรวม 95% แล้วชอบมากเลยโดนสุด คุ้มราคาดีครับ
Handy Came
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 20:24  

วันนี้ผมไป mbk มาครับ เจอ k550i สีขาวด้วยครับ ราคา 9900 บาทคนขายบอกว่าถ้าซื้อราคาลดอีกได้ครับ แล้วเค้าก็หยิบเครื่องให้ลองดู ผมว่าฝาหลังมันก๊องแก๊งจริง ๆด้วยครับ ดูที่ล็อค 4 จุดแล้ว ก็ล๊อกดี แต่ฝาหลังมันยังขยับได้อ่ะ แล้วเวลาจับเหมือนมันจะยุบ ๆอ่ะครับ ไม่รู้จาเป็นแบบนี้ทุกเครื่องป่าวอ่ะ เลยยังมะได้ซื้อ
บอย2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 20:53  

เอารูปที่ถ่ายมาให้ดูครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 20:58  

พี่ looker ครับฝาหลังลีอคดีแล้วครับ
มันก้ยังกอบแกบ อยู่

แต่โดยรวม 95% แล้วชอบมากเลยโดนสุด คุ้มราคาดีครับ

อืม..ลองหากระดาษแข็งที่ไม่หนาเกินไปมาตัดเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าขนาดเล็กกว่าแบตฯ ประมาณ 3 ใน 4 มาวางบนแบตฯ แล้วประกอบฝาหลังเข้าที่คราวนี้รับรองไม่หลวมแน่..
แต่การแก้ปัญหาด้วยวิธีนี้จะส่งผลให้กลไกล็อคฝาหลังทั้งสารบบหลวมมากขึ้นกว่าเดิมหากเอากระดาษออก

พี่ว่าอย่าซีเรียสจนกลายเป็นวิตกจริตเกินไป พี่ใช้ W850i ฝาหลังมันกอบแกบกว่าอีก เวลาสไลด์ฝาหน้าขึ้นมันรู้สึกเหมือนฝาหลังมันจะเลือนออกมาทุกที รู้สึกว่าอย่างนั้นแต่จริงๆ แล้วมันก็ไม่เลื่อนออกมานะ

กรณีของคุณ พี่แนะนำให้ใช้ไปก่อน วันไหนไปเดินเซ็นทรัลลาดพร้าวก็แวะไปที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขน เอาไปให้ช่างดู ถ้าแก้ไขได้ก็ให้เขาแก้ให้ แต่ถ้าแก้ม่ะได้ก็ซื้ออันใหม่เปลี่ยนไปเรยอันนึงไม่กี่ตังค์ หากเปลี่ยนแล้วหายแล้วเราสบายใจไม่ต้องวิตกกังวลก็ควรทำคับ

ปล.รูปที่เอามาโพสแจ่มมากคับ ฝีมือดีใช้ได้เรย..ขอ confirm ว่ารุ่นนี้คุ้มสุดๆ แล้วในขณะนี้ ซื้อโทรศัพท์มือถือ+กล้องดิจิตอล Cyber-shot ระดับ 2 MP + เครื่องเล่น .mp3 คุณภาพเสียงแจ่มบรรเจิด ในราคาไม่ถึงหมื่นไม่คุ้มได้งัยคับ?

Handy Came ผู้เขียน:
วันนี้ผมไป mbk มาครับ เจอ k550i สีขาวด้วยครับ ราคา 9900 บาทคนขายบอกว่าถ้าซื้อราคาลดอีกได้ครับ แล้วเค้าก็หยิบเครื่องให้ลองดู ผมว่าฝาหลังมันก๊องแก๊งจริง ๆด้วยครับ ดูที่ล็อค 4 จุดแล้ว ก็ล๊อกดี แต่ฝาหลังมันยังขยับได้อ่ะ แล้วเวลาจับเหมือนมันจะยุบ ๆอ่ะครับ ไม่รู้จาเป็นแบบนี้ทุกเครื่องป่าวอ่ะ เลยยังมะได้ซื้อ

คุณใส่แบตฯ เข้าไปหรือยังล่ะ? ถ้าไม่ใส่แบตฯ ใส่แต่ฝาหลังเวลากดมันก้อยุบทั้งนั้นแหละคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 03 Mar 2007 21:09; ทั้งหมด 1 ครั้ง
บอย2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 21:01  

ถ่ายกลางคืนครับ

ผมไม่ได้ซีเรียสกับฝาหลังหลอกครับ แค่บอกๆเล่ากันเท่านั้นเอง
คงไม่ต้องไปเช็คหลอกเพราะมันไม่มีปัญหากับการใช้งานครับ
เรื่องซื้ออีกเครื่องเนี้ย คิดได้ไงเนี้ย (แต่สีขาวก็น่าสนนะ)
บอย2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 21:04  

วันมาฆยูชา คุณๆ ไปวัดกันหรือเปล่าครับ

Handy Came
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 21:08  

ที่ผมไปดูเค้าใส่แบตเรียบร้อยแล้วครับ เปิดเครื่องด้วยครับ น่าจะเป็นตัวให้ลูกค้าลองรึป่าวก็ไม่ทราบคือข้างหลังตรงกล้องเป็นรอย อ่ะครับ แต่ที่ดูข้อมูลจากคุณLooker แล้วอย่างอื่นก็โอเคครับ คงจาถอยเร็ว ๆนี้อ่ะครับ Laughing

ปล วันนี้ไปสำรวจราคาที่นาซ่ามา 9100 ครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 21:15  

ผมไม่ได้ซีเรียสกับฝาหลังหลอกครับ แค่บอกๆเล่ากันเท่านั้นเอง
คงไม่ต้องไปเช็คหลอกเพราะมันไม่มีปัญหากับการใช้งานครับ
เรื่องซื้ออีกเครื่องเนี้ย คิดได้ไงเนี้ย (แต่สีขาวก็น่าสนนะ)

กำ..สื่อกันไม่เข้าใจ..
พี่หมายถึงซื้อฝาหลังเปลี่ยน ไม่ได้ให้ซื้อเครื่องใหม่!
อ่านยังงัยเนี่ย?

Handy Came ผู้เขียน:
ที่ผมไปดูเค้าใส่แบตเรียบร้อยแล้วครับ เปิดเครื่องด้วยครับ น่าจะเป็นตัวให้ลูกค้าลองรึป่าวก็ไม่ทราบคือข้างหลังตรงกล้องเป็นรอย อ่ะครับ แต่ที่ดูข้อมูลจากคุณLooker แล้วอย่างอื่นก็โอเคครับ คงจาถอยเร็ว ๆนี้อ่ะครับ Laughing

ปล วันนี้ไปสำรวจราคาที่นาซ่ามา 9100 ครับ

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าด้วยคับ ถ้าราคานี้ไม่เลวเลยคับ!
บอย2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2007 21:58  

อ้าว โทษทีครับ
อ่านไม่ละเอียด

ขอบคุณพี่ Looker มากครับ
และเราจะหาเกมมินิกอล์ฟ แบบที่มีใน K790 มาลงได้ไหม และดหลดจากไหนครับ
เคยเล่นแบบธรรมดาใน T610 ชอบครับ ใน K790 สวยดีครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 00:17  

อ้าว โทษทีครับ
อ่านไม่ละเอียด

ขอบคุณพี่ Looker มากครับ
และเราจะหาเกมมินิกอล์ฟ แบบที่มีใน K790 มาลงได้ไหม และดหลดจากไหนครับ
เคยเล่นแบบธรรมดาใน T610 ชอบครับ ใน K790 สวยดีครับ

เข้าไปที่เมนู Messaging > RSS reader > More > Update all รอสักครู่จนมัน Update feeds ทั้งหมดจนเสร็จ (ยกเว้น Google News ยังม่ะเปิดให้บริการจึง update ม่ะได้) แล้วเลือก Sony Ericsson Press releases เลือกหัวข้อ Sony Ericsson's K810/K818 and K550/K550im (ภาพ A) มันจะแตกรายละเอียดออกมาก็คลิ๊กตรงลูกโลกเล็กๆ (ภาพ B) มันจะไปโผล่ที่หน้า Login (ภาพ C)

คลิ๊ก Login (ในกรณีที่คุณยังไม่เคยลงทะเบียนกะทางเวปให้คลิ๊ก Register แล้วจัดการลงทะเบียนให้เรียบร้อยจึงจะ Login เข้าไปได้) จากนั้นเครื่องจะ Connect เข้าสู่อินเตอร์เน็ทไปโผล่ที่หน้าเวป FUN&downloads เลือก Games (ภาพ D) เลือก Sport (ภาพ E) จะเห็นเกมส์ Mini Golf (ภาพ F) ก็คลิ๊กเข้าไปดาวน์โหลดเรย ฟรีคับ..

ให้คุณหมั่นเข้าไป Update feeds ใน RSS reader บ่อยๆ แล้วเข้าไปดูเกมส์ใหม่ๆ ที่ทาง SE ปล่อยออกมา ม่ะต้องเสียตังค์ แต่ต้อง Register ก่อนถึงจะ Login เข้าไปจิ๊กเกมส์เขาได้นะ อ้อ!..แระอย่าไปบอกใครล่ะ เด๋วรู้กันเยอะแยะแห่เข้าไปจิ๊กกันโครมๆ เด๋วเขาเก็บตังค์น๊ะ! อุบ..evil4 (นี่เค๊าเผลอพูดไรไปเนี่ย?)

ปล.หากเข้าไปดาวน์โหลดด้วยวิธีอื่นจะเจอแต่เกมส์เสียตังค์ (เกมส์ละ 40 บาท) โหดนะแต่ม่ะได้ตังค์น้องบอย2 หรอก จริงป่ะคับ? อุอุ laughing6

เครื่องเค๊ามีเกมส์แค่ 2 อันเองง่ะ อายจัง! ทีแรกมีแค่อันเดียว แต่ตอนนี้มี Mini Golf เพิ่มมาเป็น 2 อันแระเห็นป่ะ?

ลองเล่นแล้วเป็นที่หนุกหนาน ข้าวปลาม่ะกิน หงิ หงิ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 04 Mar 2007 11:38; ทั้งหมด 1 ครั้ง
Emptiness
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 11:36  

ผมเห็นภาพถ่ายในกระทู้ที่เอาภาพถ่ายจาก k550 กับ k750 มาเทียบกัน ดูแล้วภาพถ่ายกลางแจ้งของ 550 มันออกแดงนิดๆ -*- แทบกับ 750 ๆ ชัดกว่ามากเลย ดูสีมันเข้มๆกว่ากัน แต่ในที่ร่ม หรือใน อาคาร 550 คมชัดกว่ามาก ยังไงก็ตอบผมหน่อยละกันครับ
บอย2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 11:45  

พี่ looker
ของผมเข้าไปตามที่บอก เจอแต่เกมละ 40 บาทครับ
ก็เลยโหลดมาลงเรียบร้อยแล้ว แหะๆ ได้ตังส์ผมไปแล้วแหละ แบบว่าชอบน่ะครับ
มันเป็น minigolf castles 3D ครับ
ตัวด้านบนนั้นมันตัวเก่าแบบในเครื่อง T610 ครับ แบบ 2d
ตัวใหม่สวยกว่าเดิม ยากกว่าเดิม หลุมประหลาดๆ เลยมีเพื่อนร่วมก้วนให้จัดอันดับด้วยครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 11:56  

Emptiness ผู้เขียน:
ผมเห็นภาพถ่ายในกระทู้ที่เอาภาพถ่ายจาก k550 กับ k750 มาเทียบกัน ดูแล้วภาพถ่ายกลางแจ้งของ 550 มันออกแดงนิดๆ -*- แทบกับ 750 ๆ ชัดกว่ามากเลย ดูสีมันเข้มๆกว่ากัน แต่ในที่ร่ม หรือใน อาคาร 550 คมชัดกว่ามาก ยังไงก็ตอบผมหน่อยละกันครับ

เรื่องอุณหภูมิสีมันผิดเพี้ยนกันได้ในกล้องทุกรุ่น ม่ะใช่แต่กล้องมือถือนะ ขนาดกล้องดิจิตอล Cyber-shot จริงที่ผมใช้อยู่ ถ่ายภายใต้แสงเดียวกัน เวลาไล่เลี่ยกันสียังไม่เหมือนกันเรย

หลักการถ่ายภาพทั่วไปเขาให้ถ่ายคร่อม (ถ่ายซ้ำๆ) ภาพสำคัญๆ แล้วมาเลือกเอาภาพที่ดีที่สุด รุ่นนี้ม่ะมีโหมด BestPic™ ที่กดแช๊ะเดียวบันทึกรวดเดียว 9 ภาพแล้วค่อยมาเลือกเหมือนในรุ่น K790i แต่ก็มีโหมด Burst กดแช๊ะเดียวบันทึกรวด 4 ภาพซึ่งก็ใช้ได้เหมือนกันคับ

พี่ looker
ของผมเข้าไปตามที่บอก เจอแต่เกมละ 40 บาทครับ
ก็เลยโหลดมาลงเรียบร้อยแล้ว แหะๆ ได้ตังส์ผมไปแล้วแหละ แบบว่าชอบน่ะครับ
มันเป็น minigolf castles 3D ครับ
ตัวด้านบนนั้นมันตัวเก่าแบบในเครื่อง T610 ครับ แบบ 2d
ตัวใหม่สวยกว่าเดิม ยากกว่าเดิม หลุมประหลาดๆ เลยมีเพื่อนร่วมก้วนให้จัดอันดับด้วยครับ

อ่ะนะ! 40 บาทรวม Vat ยัง? laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 04 Mar 2007 20:34; ทั้งหมด 2 ครั้ง
บอย2
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 12:25  

ยังไม่รวมvat ครับ+ค่า egdeหรือ GPRS อีกบาน

ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับ

ส่วนรูปที่เขาเปรียบเทียบมานั้น ส่วนตัวคิดว่ามันก็ต่างกันจริง แต่โดยรวมแล้วในตอนนี้ K550 ก็ยังน่าซื้อกว่า K750 ครับ เพราะใหม่สดกว่า เพราะถ้าเน้นถ่ายรูปสวยน่าจะไปซื้อ K790 แทนจะดีกว่าครับ อันนั้นสุดๆ จริงในตอนนี้
Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ : เมนูพิเศษเมื่อกดปุ่ม switch ปิด/เปิดเครื่อง
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 12:47  

เมนูพิเศษเมื่อกดปุ่ม switch ปิด/เปิดเครื่อง
สำหรับมือถือยี่ห้อ Sony Ericsson รุ่นใหม่ๆ บางรุ่นจะมีเมนูพิเศษเมื่อกด switch ปิด/เปิดเครื่อง (เช่น W300i, W550i, K790i, W850i และรุ่นอื่นๆ) ให้ทำตามนี้
1.กด switch เครื่องหนึ่งครั้ง โดยไม่ต้องกดค้าง

2.จะปรากฏเมนูขึ้นมา

ในเมนูจะมีดังนี้
- ปิดเครื่อง
- ปิด/เปิด เสียง
- ล๊อกปุ่มกด
และ Profiles ต่างๆ
sorn3x
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 15:14  

โอยรุ่นนี้มันติดอย่างเดียวจิงๆนะเรื่องหน้าจอนี่แหละคือถ้าใครใช้ QVGA แล้วกลับไปใช้ 240x320 แล้วจะรุ้เลยเนอะ Crying or Very sad
thomasjain48
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 17:02  

ไม่ทราบทำยังไงครับจะให้เขาโชวว์นาฬิกาตอนหน้าจอเขาดับไปนะครับเราจะเห็นโดยไม่ต้องไปกดปุ้มดู ผมหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ W810i ก็ไม่มีครับถ้าเป็นรุ่รื่นมันจะอยู่เมนู set หน้าจอ ว่า
sleep clock....ครับ/และอีกอย่างตัวฝาเลื่อนที่ปิดกล้องถ้าทางจะพังไวนะครับถ้ามันแตกหรือพังมาเราเปลี่ยนได้ปะครับ
Emptiness
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 17:17  

อ่าเอาบอร์ดที่ผมบอกว่าเค้าเอาภาพถ่ายจากกล้องของ K750 กับ K550 มา ลองไปดูหน่อยละกันครับ แล้วช่วยตอบทีครับว่ายังไงกันแน่
http://www.seclub.com/forum/viewtopic.php?t=3182
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 17:29  

ซื้อมาแล้วคับ เจมาร์ท รัตนาธิเบศร์ ได้ ตัวชาจกะรถด้วยแหละ ละก็ลูกบอลบีบเล่น

รอชาร์จแบต 6 ชั่วโมงคับ

ไว้ดึกๆค่อยเล่น
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 18:03  

thomasjain48 ผู้เขียน:
ไม่ทราบทำยังไงครับจะให้เขาโชวว์นาฬิกาตอนหน้าจอเขาดับไปนะครับเราจะเห็นโดยไม่ต้องไปกดปุ้มดู ผมหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ W810i ก็ไม่มีครับถ้าเป็นรุ่รื่นมันจะอยู่เมนู set หน้าจอ ว่า
sleep clock....ครับ/และอีกอย่างตัวฝาเลื่อนที่ปิดกล้องถ้าทางจะพังไวนะครับถ้ามันแตกหรือพังมาเราเปลี่ยนได้ปะครับ

รุ่นนี้ม่ะมีฟังก์ชั่น Sleep mode clock อ่าคับ..
ถ้าหน้าจอดับไปแล้วจะดูแค่นาฬิกาก็กดปุ่ม Volume ด้านข้างอ่ะคับ

ซื้อมาแล้วคับ เจมาร์ท รัตนาธิเบศร์ ได้ ตัวชาจกะรถด้วยแหละ ละก็ลูกบอลบีบเล่น

รอชาร์จแบต 6 ชั่วโมงคับ

ไว้ดึกๆค่อยเล่น

ขอแสดงความยินดีกับสมาชิก K550i คนใหม่ด้วยคับ occasion5
แบตฯ รุ่นใหม่ชาร์จฯ ครั้งแรกหรือครั้งไหนๆ ก็แค่ 4 ชั่วโมงเองคับ

รอชาร์จฯ ตั้ง 6 ชั่วโมง ใจมันจะขาดรอนๆ ซะก่อนอ่ะดิ! อุอุ laughing6

*อ้อ!..ชาร์จฯ ครั้งแรกควรปิดเครื่องนะคับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 18:24  

นั่นหนะสิคับ ชักทนไม่ไหวแล้ว แต่พี่ที่ร้านบอก6 ชั่วโมง

แต่ก็นะ ชักอดใจไม่ไหว ไว้2ทุ่มค่อยเล่นละกัน

จากการที่ลองๆจับ ผมวัน ตัวต่อusb/ชาจ ก็ไม่ค่อยเป็นอุปสรรคเท่าไหร่หรอกคับ

เท่ดีด้วย อิๆ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 19:40  

อ่าเอาบอร์ดที่ผมบอกว่าเค้าเอาภาพถ่ายจากกล้องของ K750 กับ K550 มา ลองไปดูหน่อยละกันครับ แล้วช่วยตอบทีครับว่ายังไงกันแน่
http://www.seclub.com/forum/viewtopic.php?t=3182

ผมเข้าไปดูแล้วนะ..สรุปให้เรยแล้วกัน!

กล้องของ K750i และ K550i คุณภาพพอๆ กัน แต่ K550i รุ่นใหม่กว่าและเป็น Cyber-shot ลูกเล่นในโหมดกล้องย่อมดีกว่า เสียงก็ดีกว่าทั้งลำโพงหน้าและหลัง ฝาปิดเลนส์กล้องดีกว่าไม่ยื่นออกมาเกะกะและไม่เลื่อนเปิดเองโดยไม่ตั้งใจหรือเวลาเอาใส่กระเป๋ากางเกง
ส่วน Fast port ที่ย้ายมาไว้ด้านข้างก็แล้วแต่คนชอบนะ ส่วนตัวผมเองตอนนี้ยอมรับแล้วว่ามันกิ๊บเก๋อย่าบอกใคร..

หากคุณไม่สนใจรุ่นใหม่หรือเก่ากว่า ไม่สนใจการฟังเพลงผ่านหูฟัง Stereo BT (A2DP) ไม่สนใจการท่องเน็ท/ดาวน์โหลด/รับ-ส่งข้อมูลที่เร็วขึ้นผ่านเครือข่าย EDGE ที่เร็วกว่า GPRS ถึง 4 เท่าก็ซื้อ K750i (เมมในตัวเครื่อง 34 MB แถม MSD Pro 64 MB)

แต่ถ้าคุณเห็นว่ารุ่นใหม่เท่ห์กว่า รูปลักษณ์เพียวบางน่าใช้กว่า จอสวยสดใสกว่า ฟังก์ชั่นและความสามารถที่เพิ่มขึ้นมาน่าสนใจดี ราคาก็ไม่ต่างกันมากก็ซื้อ K550i (เมมในตัวเครื่อง 64 MB แถม M2 64 MB) คับ

นั่นหนะสิคับ ชักทนไม่ไหวแล้ว แต่พี่ที่ร้านบอก6 ชั่วโมง

แต่ก็นะ ชักอดใจไม่ไหว ไว้2ทุ่มค่อยเล่นละกัน

จากการที่ลองๆจับ ผมวัน ตัวต่อusb/ชาจ ก็ไม่ค่อยเป็นอุปสรรคเท่าไหร่หรอกคับ

เท่ดีด้วย อิๆ

ติ๊กต่อก ติ๊กต่อก ติ๊กต่อก..เมื่อไหร่จะ 2 ทุ่มซะทีน๊า...??? laughing6
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 20:32  

ถ่ายตอนกลางคืนมันไม่ค่อยชัดอ่ะคับ
Emptiness
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 20:41  

ครั้งแรกจาซื้อ 750 แต่แล้วก็มีเรื่องให้ซื้อไม่ได้ พอมี 790 ก็จาไปซื้อที่งานที่หอประชุม แต่พอไปของมันดันหมด แล้วผมก็เหง 550 มีเค้าเอามาให้ลองเลย มันเท่ดีอ่ะนะ ก็เลยจาซื้อตัวนี้ พอวันนี้เปิดดูแล้วเหงบอร์ด ที่เอารูป ของ 750 กับ 550 มาเทียบกันเลยลังเล ก็เลยถามซะหน่อย ตอนนี้กะไว้ว่า คงสักอาทิตหน้าก็จาไปถอย 550 มาใช้ *0* ลาก่อน อีแก่ สมัยเจ้าคุณปู่ Razz
Looker
Year's Star

หัวข้อ : The potentiality of Macro mode built in K550i Cyber-shot Phone.
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 20:58  

The potentiality of Macro mode built in K550i Cyber-shot Phone.
มาดูศักยภาพของโหมดมาโครในกล้อง K550i กันคับ (ภาพจากหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ ฉบับวันที่ 04 มีนาคม 2550)

ภาพถ่ายระยะ 1 ฟุต ด้วยโหมด Normal ไม่เปิด Photo light

ภาพถ่ายระยะ 8 ซม. ด้วยโหมด Normal เปิดโหมด Macro ไม่เปิด Photo light ถ้าคุณอ่านได้หมดก็แปลว่าผ่านคับ

ถ่ายตอนกลางคืนมันไม่ค่อยชัดอ่ะคับ

ถ้าถ่ายภาพวัตถุหรือบุคคลครึ่งตัวตอนกลางคืน ให้ตั้ง Scene ไว้ที่โหมด Twilight portrait เปิด Photo light ถ่ายในระยะไม่เกิน 1 เมตร อ้อ..มือต้องนิ่งๆ กดชัตเตอร์ลงครึ่งนึงค้างไว้ก่อน พอกรอบตรงกลางเปลี่ยนเป็นสีเขียวค่อยกดลงไปจนสุดแล้วค้างไว้ นายหรือนางแบบก็ต้องอยู่นิ่งๆ ด้วย รอจน Photo light ดับค่อยเอากล้องลง ก่อนถ่ายต้องเตี๊ยมกันให้ดี ลองดูคับ

*Photo light ทำงานได้ผลดีในระยะไม่เกิน 1 เมตร หากถ่ายกลางแจ้งก่อนดวงอาทิตย์ตกล่ะก็แจ่มบรรเจิด ถ้าถ่ายในที่ร่มก็ต้องมองหามุมสงบ เอ๊ย! มุมสว่างแสงดีๆ ควรหลีกเลี่ยงการถ่ายภาพย้อนแสงด้วย ลองหัดถ่ายบ่อยๆ เด๋วก็เก่งเอง อ้อ!..อย่าซนเผลอเอาไปถ่ายดวงอาทิตย์ตอนกลางวันล่ะ เจ๊งเรยนะจะบอกให้!

ครั้งแรกจาซื้อ 750 แต่แล้วก็มีเรื่องให้ซื้อไม่ได้ พอมี 790 ก็จาไปซื้อที่งานที่หอประชุม แต่พอไปของมันดันหมด แล้วผมก็เหง 550 มีเค้าเอามาให้ลองเลย มันเท่ดีอ่ะนะ ก็เลยจาซื้อตัวนี้ พอวันนี้เปิดดูแล้วเหงบอร์ด ที่เอารูป ของ 750 กับ 550 มาเทียบกันเลยลังเล ก็เลยถามซะหน่อย ตอนนี้กะไว้ว่า คงสักอาทิตหน้าก็จาไปถอย 550 มาใช้ *0* ลาก่อน อีแก่ สมัยเจ้าคุณปู่ Razz

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าด้วยคับ!
โทรศัพท์+กล้อง Cyber-shot 2.0 MP+เครื่องเล่น MP3 ราคาไม่ถึงหมื่น คุ้มสุดคุ้มคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 05 Mar 2007 12:06; ทั้งหมด 2 ครั้ง
เห่อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 22:40  

ซื้อมาแล้วล่ะ สีขาว (9500แหนะ)
แถมเม็ม512 1500 แพงรึป่าว??
มันรับประกันร้านอะ (ร้านวินเนอร์) >>ก็ดีนะลงโปรแกรมให้มากมาย ติดฟิลม์ให้ด้วย
แต่...
1.เบอร์โทร์เข้าออกเราไม่ขึ้นเลยอะทั้งmiss,dial,answer (แต่มีเบอร์ไรอยู่ไม่รุ พวกศูนย์1175แล้วก็เบอร์แบบ02 คาดว่าคงตอนเข้าลงโปรแกรม แล้วก็พวกgprsให้)
2.กล้อง จะซูมได้ต่อเมือ่เป็นvga เป็น1,2ล้านก็ซูมไม่ได้
3.แมสเสจ ปุ่มไม่มีภาษาไทยอะ(อันนี้ก็แหง) แต่มีt9ก็โอเค

มีใครเป็นเหมือนกันมั้ยอะ
พรุ่งนี้ว่าจะไปถามที่ร้าน หวังว่าคงจะแก้ไขได้ แล้วจะมาบอกอีกที
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2007 23:03  

เห่อ ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วล่ะ สีขาว (9500แหนะ)
มันรับประกันร้านอะ (ร้านวินเนอร์) >>ก็ดีนะลงโปรแกรมให้มากมาย ติดฟิลม์ให้ด้วย
แต่...
1.เบอร์โทร์เข้าออกเราไม่ขึ้นเลยอะทั้งmiss,dial,answer (แต่มีเบอร์ไรอยู่ไม่รุ พวกศูนย์1175แล้วก็เบอร์แบบ02 คาดว่าคงตอนเข้าลงโปรแกรม แล้วก็พวกgprsให้)
2.กล้อง จะซูมได้ต่อเมือ่เป็นvga เป็น1,2ล้านก็ซูมไม่ได้
3.แมสเสจ ปุ่มไม่มีภาษาไทยอะ(อันนี้ก็แหง) แต่มีt9ก็โอเค

พรุ่งนี้ว่าจะไปถามที่ร้าน หวังว่าคงจะแก้ไขได้ แล้วจะมาบอกอีกที

ตอบ คุณเห่อ

M2 ขนาด 512 MB ราคา 1,500 บาท ถ้าเป็นของ Sony แท้ก็ม่ะแพงนะ ตอนออกมาขายแรกๆ 2,290 บาทแน่ะ
1.เครื่องศูนย์ฯ โชว์หมดคับ
2.ใช่แร้ว ซูมได้แต่ขนาด VGA
3.เครื่องศูนย์ปุ่มกดมีภาษาไทยกำกับ T9 ก็มีทั้งไทยและอังกฤษคับ

lowtech
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2007 01:31  

เอ่อ คือ อธิบายเกี่ยวกะEDGEหน่อยได้มั้ยคะ คือสนใจจะใช้ แต่..ใช้ไม่เป็นอะค่ะ -_-' แล้วก็เทคนิควิธีใช้ด้วยก็ดี คือใช้เป็นแต่เบสิกค่ะ คู่มือภาษาอังกฤษก็ไม่สันทัด

แล้ว เอ่ออ.. คือแบต ตอนซื้อมา ดันเปิดเล่นซะนาน ไม่รุว่ามันต้องยังไม่ใช้แล้วชาร์ต6ชั่วโมง
พอกลับมาแล้วก็ชาร์ตแล้วก็หลับไปซะนานเกิน..... แบตมันจะหมดเร็วกว่าปกติมั้ยเนี่ย
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2007 07:23  

edge ใช้ได้นะดีนะคับ ผมอยู่ บางบัวทอง นนทบุรี เอดจ์ยังใช้ได้เลยคับ แจ่มมาก

อยากได้ ฟีลม์กันรอยมากๆ เด้วพรึ่งนี้ไปเดินเดอะมอลดูดีกว่า ยังไม่ได้แกะออกเลยกลัวเป็นรอย

เสียงก็อยู่ในเกณดีคับ ใส่หูฟังแจ่มเลย ถ้าเปิดลำโพง อาจไม่ดังมาก แต่ไม่มีแตก + ซ่า เลยคับ

ถ่ายรูปตอนนี้เริ่ม ถนัดๆ แล้วคับ

เครื่องอาจจะเล็กนะคับ แต่ปุ่มกดไม่ยากคับ ไม่มีหลงปุ่มคับ แบ่งเป็น ช่องๆได้ดีมากคับ

ใครจะซื้อ ซื้อเลยคับ ไม่ผิดหวัง คับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2007 07:45  

m2 256 มีขายมั้ยคับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2007 08:30  

lowtech ผู้เขียน:
เอ่อ คือ อธิบายเกี่ยวกะEDGEหน่อยได้มั้ยคะ คือสนใจจะใช้ แต่..ใช้ไม่เป็นอะค่ะ -_-' แล้วก็เทคนิควิธีใช้ด้วยก็ดี คือใช้เป็นแต่เบสิกค่ะ คู่มือภาษาอังกฤษก็ไม่สันทัด

แล้ว เอ่ออ.. คือแบต ตอนซื้อมา ดันเปิดเล่นซะนาน ไม่รุว่ามันต้องยังไม่ใช้แล้วชาร์ต6ชั่วโมง
พอกลับมาแล้วก็ชาร์ตแล้วก็หลับไปซะนานเกิน..... แบตมันจะหมดเร็วกว่าปกติมั้ยเนี่ย

EDGE (Enhanced Data rates for Global Evolution) เป็นระบบที่พัฒนาต่อจาก GPRS (General Packet Radio Service) ช่วยให้โทรศัพท์มือถือสามารถใช้บริการด้าน Multimedia ได้มากขึ้นและรับส่งข้อมูลได้รวดเร็วขึ้น (เร็วกว่า GPRS ถึง 4 เท่า) โดยโทรศัพท์จะ Roaming และปรับการเชื่อมต่อให้เร็วขึ้นเองโดยอัตโนมัติเมื่อเข้าสู่เครือข่าย EDGE โดยที่คุณม่ะต้องไปทำอาไรเรย..

ยกตัวอย่างเช่น หากคุณนำ K550i โน๊ตบุ๊ค และสาย USB ดาต้าลิงค์ไปที่ไหนสักแห่งที่มีสัญญาณ EDGE คุณก็สามารถใช้ K550i เป็นโมเด็มเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทให้โน๊ตบุ๊คผ่านสาย USB ดาต้าลิงค์ หรือคุณจะใช้ K550i ออนไลน์เข้าสู่อินเตอร์เน็ทโดยตรงซึ่งก็คือการเล่นเน็ทบนมือถือนั่นเอง

ให้คุณสังเกตุตัวอักษรเหนือสัญญาณเครือข่าย GSM ว่าเป็นตัวอาไร ถ้าเป็น E ก็หมายถึง EDGE แต่ถ้าเป็น G หมายถึง GPRS แล้วแต่ว่าคุณอยู่ในพื้นที่ที่รองรับสัญญาณแบบไหน?

edge ใช้ได้นะดีนะคับ ผมอยู่ บางบัวทอง นนทบุรี เอดจ์ยังใช้ได้เลยคับ แจ่มมาก

อยากได้ ฟีลม์กันรอยมากๆ เด้วพรึ่งนี้ไปเดินเดอะมอลดูดีกว่า ยังไม่ได้แกะออกเลยกลัวเป็นรอย

เสียงก็อยู่ในเกณดีคับ ใส่หูฟังแจ่มเลย ถ้าเปิดลำโพง อาจไม่ดังมาก แต่ไม่มีแตก + ซ่า เลยคับ

ถ่ายรูปตอนนี้เริ่ม ถนัดๆ แล้วคับ

เครื่องอาจจะเล็กนะคับ แต่ปุ่มกดไม่ยากคับ ไม่มีหลงปุ่มคับ แบ่งเป็น ช่องๆได้ดีมากคับ

ใครจะซื้อ ซื้อเลยคับ ไม่ผิดหวัง คับ

ฟิล์มกันรอยตอนนี้เขาใช้ตัดเอาคับ ขนาดของมันจริงๆ ยังไม่มา เนื่องจากหน้าจอรุ่นนี้จมลงไปม่ะได้เรียบเสมอเหมือนในรุ่น K750i ไม่งั้นก็คงใช้แทนกันได้ ผมอยากได้รุ่นของมันเลย ตอนนี้ยังม่ะได้ลอกพลาสติกออก มันเริ่มเน่าแระ แต่ก็ทนใช้ไปก่อน

ขอ Confirm ว่าเสียงจากลำโพงหลังรุ่นนี้แจ่มบรรเจิดและดังในระดับที่ใช้ได้เลย ดีกว่า P990i ด้วยซ้ำไป แต่ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของไฟล์ MP3 ที่คุณโหลดมาฟังด้วย ม่ะต้อง'ไรมาก..ผม convert เพลงจากแผ่น CD Audio เป็น .mp3 ตั้ง bit rate ไว้ที่ 128 kbps (ไม่ควรต่ำกว่านี้) แต่ละอัลบั้มเสียงยังดังม่ะเท่ากันเรยแต่คุณภาพเสียงถือว่าใช้ได้

การถ่ายรูปด้วยกล้อง K550i หลังจากเล็งภาพจนได้ที่แล้วให้กดชัตเตอร์ลงครึ่งทางค้างไว้จนกว่ากรอบสี่เหลี่ยมตรงกลางจะเปลี่ยนเป็นสีเขียวและมีเสียงตึ๊ดจึงค่อยกดลงไปจนสุดและอย่าเพิ่งขยับ นายหรือนางแบบก็ต้องอยู่นิ่งๆ ด้วยจนกว่า Photo light จะดับค่อยเอากล้องลง หากถ่ายวัตถุไร้ชีวิตก็ม่ะมีปัญหาแต่ถ้าถ่ายคนก็ต้องเตี๊ยมกันก่อน

*ถ้าคุณถ่ายจนคล่องมือแล้วผมรับรองว่าคุณจะสนุกกับการถ่ายภาพในทุกที่และทุกโอกาส จะถ่ายเก็บไว้ดูเล่นหรืออัดลงกระดาษก็ยังได้ หากต้องการอัดลงกระดาษต้องตั้งขนาดภาพไว้ที่ 2 MP เลือก Picture quality เป็น Fine ถ่ายในที่แสงดีๆ อย่าซูม รับรองแจ่มบรรเจิด คุณสามารถอัดลงกระดาษได้ตั้งแต่ขนาด 4X6 ถึง 8X12 นิ้วเรยคับ

ใครที่กำลังสนใจรุ่นนี้อยู่ก็ซื้อได้เรย คุณจะได้โทรศัพท์มือถือ + กล้อง Cyber-shot ระดับ 2.0 MP + เครื่องเล่น MP3 + วิทยุ ในราคาไม่ถึงหมื่น คุ้มที่สุดแล้วคับ

m2 256 มีขายมั้ยคับ

ตอนนี้ M2 มีวางขายอยู่ 3 ขนาดคือ 256 MB, 512 MB และ 1 GB คุณเห่อซื้อขนาด 512 MB ราคา 1,500 บาทถือว่าไม่แพงนะ (ถ้าเป็นของ Sony แท้)

Bee(TM)
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2007 09:22  

ถ้าอยากได้ราคาที่ถูกกว่า เลือกยี่ห้อ SanDisk ครับ วันนี้ผมจะไปซื้อ M2 แบบ 1GB ครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2007 11:54  

ถ้าจะซูม ก็ลดขนาดภาพเป็น vga แต่คุณภาพก็ไม่เห็นจะต่างจาก 2mp เลย

แจ่มคับ ซูมได้ไกลพอสมควร
dr
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2007 12:14  

"อัพเดตเฟิร์มแวร์แบบไร้สายผ่านระบบ FOTA (Firmware Updates Over-the-Air) "
มันคืออะไรคับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2007 12:16  

ถ้าจะซูม ก็ลดขนาดภาพเป็น vga แต่คุณภาพก็ไม่เห็นจะต่างจาก 2mp เลย

แจ่มคับ ซูมได้ไกลพอสมควร

ลองโหลดภาพลงคอมพ์ดูจิ เด๋วรู้!! laughing6

Digital ซูมเป็นการขยายภาพให้ใหญ่ขึ้นด้วย SW ไม่ต่างจากคุณเอาภาพลงคอมพ์ Resize ให้ใหญ่ขึ้นแล้ว Crop เอาส่วนที่ต้องการในขนาดเท่าเดิม ยิ่งขยายภาพก็ยิ่งแตกถึงบอกว่าคุณภาพตกไง แต่ถ้าเป็น Optical ซูมในกล้องดิจิตอลจริงนั่นเป็นการดึงภาพเข้ามาใกล้ด้วยการเคลื่อนตัวของชิ้นเลนส์ เป็นความสามารถของระบบกล้อง ภาพที่ออกมาจะยังคงความคมชัดโดยคุณภาพไม่ตกคับ

dr ผู้เขียน:
"อัพเดตเฟิร์มแวร์แบบไร้สายผ่านระบบ FOTA (Firmware Updates Over-the-Air) "
มันคืออะไรคับ

เป็นเมนู Update FW แบบออนไลน์ด้วยการใช้มือถือเชื่อมต่อเน็ทเข้าไปดาวน์โหลดข้อมูลมาลงเครื่อง จากนั้นมันจะตรวจสอบและติดตั้ง (install) เพื่อ Upgrade FW เดิมให้เป็น Version ใหม่คับ

ภาพตัวอย่างการ Update FW แบบ FOTA ในรุ่น W850i

*การ upgrade FW เป็นบริการหลังการขายให้แก่ลูกค้าที่ซื้อเครื่องศูนย์ฯ ไทยภายในระยะเวลา 1 ปีนับจากเดือนที่ซื้อ คุณสามารถนำเครื่องเข้า Upgrad FW ที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขน หรือศูนย์บริการย่อย Loxley ใกล้บ้านหรือที่ทำงานเมื่อไหร่ก็ได้ฟรีภายใน 1 ปี ซึ่งคุณจะได้ FW Version ล่าสุดในขณะนั้นคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 06 Mar 2007 07:59; ทั้งหมด 3 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2007 12:27  

เห่อ ผู้เขียน:
แต่...

คุณ เห่อ ครับ อยากจะบอกว่า ที่เบอร์โทรเข้าออก ไม่ขึ้นอ่ะ ลองตั้งนาฬิกา กับ วันที่ เดือน ปี ให้ตรงครับ ส่วนที่บอกว่า มีเบอร์อื่นๆอยู่ พวก 02 1175 คาดว่าน่าจะเป็นการทดลองโทรของพวกที่ไปลองเครื่องอ่ะครับ นั่นก็คือ เขาเอาเครื่องทดลองมาให้คุณ โดยไม่เปลี่ยนเครื่องใหม่แกะกล่องให้ อีกอย่าง ร้าน วินเนอร์ เนี่ย ไม่อยากจะบอกเลย ร้านนี้กะล่อนสุดๆ เคยไปซื้อทีเดียวเข็ดเลย เครื่องนอก ก็บอกเครื่องศูนย์ ประกันร้าน (ประกันร้านมันเองนะสิ) ทีหลังไปซื้อศูนย์เลยดีก่านะครับ ร้านนี้ขอเตือนด้วยความหวังดี
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked

ไปยังหัวข้อ: