Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Sony Ericsson K550i - โซนี่ อีริคสัน
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 25, 26, 27 ... 36, 37, 38  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 3742 / เข้าชม: 1630238
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
61%
 61%  [ 469 ]
ดี - GOOD - 4
32%
 32%  [ 246 ]
ธรรมดา - Normal - 3
2%
 2%  [ 21 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
1%
 1%  [ 8 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
1%
 1%  [ 13 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 757

Author
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 19:36  
ตอบโดยอ้างถึง  

zunzapy ผู้เขียน:
มีใครเป็นแบบผมมั้งอะครับ มานเผย่อออกมาอะคับตรงที่เลื่อนปิดเปิดกล้องอะคับในกรอบแดงอะ

เครื่องพี่ม่ะเป็นนะ ถ้าเครื่องเพิ่งซื้อเอาไปเครมที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขน คุณจะได้ฝาหลังอันใหม่ยกชุดรวม Active lens cover ด้วยเพราะเป็นชิ้นเดียวกัน อย่าลืมนำใบเสร็จฯ ไปด้วย อ้อ! โทรเช็คอะไหล่ก่อนจะได้ม่ะเสียเที่ยว 02-515-8383 ไปเช้าๆ นั่งรอรับเครื่องกลับได้เรย..

jsan ผู้เขียน:
ขอบคุณมากครับ แม้จะหายไปแล้ว แต่ผมก้อยังแวะมาอ่าน บอร์ดนี้ ทุกวัน ถ้าจะเอาเครื่องไหม่ ผมก้อจะยังเอาตัวนี้แหล่ะครับ ชอบแล้วอ่ะ เอารูปมาฝากครั้บ มาโครรูปแรกที่ถ่ายไว้ ตอนนั้นกำลังฮิตดอกไม้กันเลย เอามั่ง แต่ไม่ได้เอามาโพสครับ ตอนนี้มันไปดีแล้ว เลยเอารูปมาโพส เก็บความคิดถึงมันไว้ครับ T_T
..ดอกไม้หลังฝน มันก็สวยงามไม่แพ้ฟ้าหลังฝนเหมือนกันนะครับ..

ภาพสวยมั่กๆ คับ พี่ขออนุญาตเอามาทำ Wallpaper ให้เพื่อนๆ โหลดไปใช้ให้เป็นประโยชน์นะคับ

คลิ๊กขวาที่ภาพ > Save Picture As..> Save แร้วโหลดลง k550i ผ่านสาย USB หรือ BT ได้เรยคับ..

นี่คับ..Wallpaper ฝีมือของคุณ!

*ถูกแร้วคับ..ดอกไม้หลังฝนกลีบสวยบานสะพรั่งม่ะแพ้ฟ้าหลังฝนอันสดใส..ถึงตัวมันม่ะได้อยู่กะคุณแร้ว..แต่ก็ยังฝากผลงานที่เคยอยู่ด้วยกันไว้คับ..
zunzapy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 19:54  

Looker ผู้เขียน:
มีใครเป็นแบบผมมั้งอะครับ มานเผย่อออกมาอะคับตรงที่เลื่อนปิดเปิดกล้องอะคับในกรอบแดงอะ

เครื่องพี่ม่ะเป็นนะ ถ้าเครื่องเพิ่งซื้อเอาไปเครมที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขน คุณจะได้ฝาหลังอันใหม่ยกชุดรวม Active lens cover ด้วยเพราะเป็นชิ้นเดียวกัน อย่าลืมนำใบเสร็จฯ ไปด้วย อ้อ! โทรเช็คอะไหล่ก่อนจะได้ม่ะเสียเที่ยว 02-515-8383 ไปเช้าๆ นั่งรอรับเครื่องกลับได้เรย..

ขอบคุณครับเด๋วจะลองโทรไปถามดูพรุ่งนี้คับ เครื่องพึ่งซื้อเมื่อวันที่ 22 คับ
thumbellina
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : FW
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 19:59  

ยังไม่เคยอัพเลย อันนี้เป็นของเครื่องแต่แรก --- เอาไปอัพที่ 0 เพิ่มได้ไหมคะ
CXC1250669
R1JD001
070123
แสงบนหน้าจอเราสามารถตั้งเวลาดับได้ไหมคะแบบว่า สว่าง 15 วิ ค่อยดับ แล้วตั้งรหัสผ่านซิมมันอยู่ตรงไหนอะคะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: FW
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 20:24  

thumbellina ผู้เขียน:
ยังไม่เคยอัพเลย อันนี้เป็นของเครื่องแต่แรก --- เอาไปอัพที่ 0 เพิ่มได้ไหมคะ
CXC1250669
R1JD001
070123
แสงบนหน้าจอเราสามารถตั้งเวลาดับได้ไหมคะแบบว่า สว่าง 15 วิ ค่อยดับ แล้วตั้งรหัสผ่านซิมมันอยู่ตรงไหนอะคะ

FW Version ใหม่ยังม่ะเข้าศูนย์ฯ อ่ะ มาเมื่อไหร่เด๋วผมเข้ามาบอกเอง คุณก็เข้ามาดูบ่อยๆ แร้วกัน

ไฟหน้าจอตั้งเวลาดับม่ะได้ มันเป็น Auto อ่ะ
ถ้าต้องการตั้งรหัสซิมล็อค เข้าไปเมนู Settings > ที่แท็ป General เลือก Security > Locks > SIM protection > Protection เลือกเป็น On > ใส่รหัส PIN

คำเตือน
หากคุณใส่รหัส PIN ผิด 3 ครั้งเครื่องจะถูกล็อคม่ะสามารถใช้งานได้ หน้าจอจะถาม PUK code (เลข 8 ตัวมาพร้อมซิม) ถ้าม่ะมีต้องโทรติดต่อขอกะ Call center ผู้ให้บริการเครือข่ายของคุณ แระถ้าคุณกด PUK code ผิดครบ 10 ครั้ง SIM จะถูก Block ถาวรใช้งานม่ะได้ต้องไปติดต่อขอรับ SIM ใหม่คับ
thumbellina
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : นอกเรื่อง
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 21:34  

เพื่อนจะซื้อมือถือราคาประมาณ5000ไปเจอของโนเกียกะโซนี่ อ่านพรีวิวแล้วสงสัยคือ
ถ้าเขาบอกแค่หน่วยความจำเฉยๆ ไม่บอกว่าไมโครหรือมินิ แสดงว่าไม่สามารถซื้อมาใส่เพิ่มได้หรอคะ เช่น หน่วยความจำ4.3 เมก(ตัวเครื่อง)
davedevil
Year's Star

หัวข้อ : k550i
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 22:33  

คือจะไปซื้อแล้ว เลยอยากทราบราคาล่าสุดของ mem นะครับ รบกวนหน่อยนะครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: นอกเรื่อง
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 22:40  

thumbellina ผู้เขียน:
เพื่อนจะซื้อมือถือราคาประมาณ5000ไปเจอของโนเกียกะโซนี่ อ่านพรีวิวแล้วสงสัยคือ
ถ้าเขาบอกแค่หน่วยความจำเฉยๆ ไม่บอกว่าไมโครหรือมินิ แสดงว่าไม่สามารถซื้อมาใส่เพิ่มได้หรอคะ เช่น หน่วยความจำ4.3 เมก(ตัวเครื่อง)

เด๋วนี้มือถือราคา 5 พันบาทขึ้นก็รองรับการ์ดหน่วยความจำภายนอกแร้วคับ
ที่คุณถามมานั่นเป็นหน่วยความจำภายในตัวเครื่อง 4.3 MB หาก Spec เครื่องสามารถรองรับการ์ดหน่วยความจำภายนอกได้เขาต้องระบุว่าเป็นการ์ดฯ ชนิดใด รองรับได้สูงสุดเท่าไหร่หลังๆ นี่เริ่มมีบอก ต่ะก่อนต้องไปงมหาเอง ยกตัวอย่างเช่น

W200i
หน่วยความจำ 27 MB (ตัวเครื่อง)
- การ์ดหน่วยความจำ M2™ - Memory Stick Micro™ (สูงสุด 2GB) อย่างนี้เป็นต้น

davedevil ผู้เขียน:
คือจะไปซื้อแล้ว เลยอยากทราบราคาล่าสุดของ mem นะครับ รบกวนหน่อยนะครับ

ถ้าจะซื้อ M2 ผมแนะนำให้ซื้อ 1GB ไปเรย..ยี่ห้อ SanDisk แถม Adaptor แปลงเป็น MSD ราคา 1,690 บาท ถ้ายี่ห้อ Sony รุ่นใหม่แถม Adaptor 2 ตัว แปลงเป็น MSD แระ MS ได้หมด ราคาม่ะรู้อ่ะลองไปสอบถามดูคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 29 May 2007 23:03; ทั้งหมด 1 ครั้ง
davedevil
Year's Star

หัวข้อ : ขอบคุณครับ
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 23:02  

ขอบคุณครับ k550i ผมจะซื้อที่.blisstelราคา8900 ที่seacon ส่วนmemตามตู้ จะซื้อตามตู้ได้ไหมครับ ขอโทษด้วยที่ถามหลายทีครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอบคุณครับ
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 23:07  

davedevil ผู้เขียน:
ขอบคุณครับ k550i ผมจะซื้อที่.blisstelราคา8900 ที่seacon ส่วนmemตามตู้ จะซื้อตามตู้ได้ไหมครับ ขอโทษด้วยที่ถามหลายทีครับ

ได้คับ ถ้าเป็นโทรศัพท์มือถือควรซื้อเครื่องศูนย์ฯ แต่ถ้าเป็นการ์ดหน่วยความจำหรืออุปกรณ์เสริมฯ ซื้อที่ไหนก็ได้ แต่ต้องดูดีๆ นะ ถ้า M2 ยี่ห้อ Sony ต้องแกะดูข้างในจึงจะเห็น Adaptor แต่ถ้ายี่ห้อ SanDisk ด้านหน้าจะมีช่องพสาสติกใสมองเห็นเรยอ่ะ

...................................Sony.....................................................................SanDisk
.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 29 May 2007 23:26; ทั้งหมด 2 ครั้ง
davedevil
Year's Star

หัวข้อ : k550i
วันที่โพสท์ : 29 May 2007 23:13  

ขอบคุณมากๆครับ
PrinceBird
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: พะเยา,พิษณุโลก
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 02:42  

พี่ Looker ครับผม add RSS http://www.arip.co.th/rss/rss_news.xml เข้าไปในโปรแกรมดู RSS ของ K550i แล้วทำการสั่งปรับปรุงข้อมูลแล้ว แต่เปิดมาเจอแต่จอขาวๆ ไม่เห็นมีเนื่อหาข่าวเลย เพราะอะไรครับ
nust
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 03:47  

Anonymous ผู้เขียน:
นี่หรือ บอร์ด แสดง ความคิดเห็น เป็นกลาง

ใครเขามาว่าเข้าหน่อยก็ลบทิ้ง ใครตินิด ติหน่อย ก็ไม่ได้

SE พระเจ้าช่วยเครื่องมันสุดยอด จริง ๆ

ใช้ Symbian - ติ๊งต๊อง อย่างเดิมดีก่าเรา

Very Happy ผมว่าคุณควรเปิดใจให้กว้างกว่านี้นะครับ ถ้าบอร์ดนี้มันเป็นอย่างคุณว่า คงไม่ยืนหยัดจนจะครบ 60 หน้า เเละต่อ ๆไป หรอก ผมเเละทุกคนในบอร์ดนี้ก็ไม่เคยบอกว่า se ดีที่สุดในโลก เเต่รุ่นนี้มันเหมาะสมที่สุดสำหรับพวกเราครับ (ผมก็เคยใช้ nokia 3250 เหมือนกันไม่เห็นต้องมาเปรียบเทีบยกับรุ่นไหนเลยครับ) เเต่ตอนนี้ผมเห็นมีเเต่คุณที่คิดไปเองมากกว่าครับ ถ้าคุณลองมองจุดประสงค์จริง ๆ ของบอร์ดนี้ มีเเต่คุณจะได้ความรู้ใหม่จากคุณ Looker เเละสมาชิกท่านอื่นๆ กลับไปมากมายเลยนะครับ Very Happy
nust
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 03:52  

jsan ผู้เขียน:
ขอบคุณมากครับ แม้จะหายไปแล้ว แต่ผมก้อยังแวะมาอ่าน บอร์ดนี้ ทุกวัน ถ้าจะเอาเครื่องไหม่ ผมก้อจะยังเอาตัวนี้แหล่ะครับ ชอบแล้วอ่ะ เอารูปมาฝากครั้บ มาโครรูปแรกที่ถ่ายไว้ ตอนนั้นกำลังฮิตดอกไม้กันเลย เอามั่ง แต่ไม่ได้เอามาโพสครับ ตอนนี้มันไปดีแล้ว เลยเอารูปมาโพส เก็บความคิดถึงมันไว้ครับ T_T
..ดอกไม้หลังฝน มันก็สวยงามไม่แพ้ฟ้าหลังฝนเหมือนกันนะครับ..

ฟ้าหลังฝนยังไงต้องสดใสเเน่นอนครับ ยังไงก็เเสดงความเสียใจเเละเป็นกำลังใจให้นะครับ Very Happy
nust
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 04:04  

PrinceBird ผู้เขียน:
พี่ Looker ครับผม add RSS http://www.arip.co.th/rss/rss_news.xml เข้าไปในโปรแกรมดู RSS ของ K550i แล้วทำการสั่งปรับปรุงข้อมูลแล้ว แต่เปิดมาเจอแต่จอขาวๆ ไม่เห็นมีเนื่อหาข่าวเลย เพราะอะไรครับ

Very Happy ของผมก็เป็นปกตินะครับ ของคุณ prince bird ในมือถือมันโหลดอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าโหลดอยู่ก็อาจต้องรอฃักพักนึงน่ะครับ ขึ้นอยู่กับปริมาณข้อมูลที่ update ใหม่ครับ Very Happy
nust
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 04:21  

Very Happy ไม่ได้เข้ามาหลายวันเพราะช่วงนี้ยุ่ง ๆอยู่ พออ่านย้อนขึ้นๆไป ก็เลยรู้ว่ามีคนไม่พอใจบอร์ดนี้(ของพวกเราด้วย) ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คุณ Looker เเละคนอื่นๆ ด้วยนะครับ ถ้าเคลียร์เวลาได้ก็จะเข้ามาช่วยตอบ( ถ้าตอบได้นะครับ) ยังไงก็ " ยิ้มเข้าไว้" ละกันนะครับ Very Happy

PrinceBird
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 10:26  

อันนี้ผมพึ่งแอดเข้าไปหลังจากสั่ง Update มันก็ขึ้นเครื่องหมายตกใจข้างหลังอะครับ ไม่รู้ว่าหมายความว่าไง RSS ทีมากะเครื่องก้อโดนผมลบทิ้งไปหมดแย้ว อิอิ

แล้วมี RSS อะไรน่าสนใจมาแบ่งปันกันบ้างมั้ยครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 10:29  

nust ผู้เขียน:

Very Happy ของผมก็เป็นปกตินะครับ ของคุณ prince bird ในมือถือมันโหลดอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าโหลดอยู่ก็อาจต้องรอฃักพักนึงน่ะครับ ขึ้นอยู่กับปริมาณข้อมูลที่ update ใหม่ครับ Very Happy

บางเวปเขาก็ยังม่ะเปิดให้บริการดาวน์โหลดข้อมูล/ข่าวสารมาอ่านบนมือถือนะ หากเคย update เรียกมาอ่านได้แต่ตอนนี้ม่ะได้ก็อาจเป็นที่ Server แม้แต่ links ใน RSS reader ที่มากะเครื่องบางทีก็ update ได้ บางทีก็ม่ะได้อ่ะ ทุกวันนี้ Google News ยังม่ะเคย Update ได้เรย up ทีไรมันบอก update not available ทุกที..

RDS ในฟังก์ชั่นวิทยุก็เหมือนกัน ป่านนี้บ้านเรายังใช้ม่ะได้เรยอ่ะ

Very Happy ไม่ได้เข้ามาหลายวันเพราะช่วงนี้ยุ่ง ๆอยู่ พออ่านย้อนขึ้นๆไป ก็เลยรู้ว่ามีคนไม่พอใจบอร์ดนี้(ของพวกเราด้วย) ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คุณ Looker เเละคนอื่นๆ ด้วยนะครับ ถ้าเคลียร์เวลาได้ก็จะเข้ามาช่วยตอบ( ถ้าตอบได้นะครับ) ยังไงก็ " ยิ้มเข้าไว้" ละกันนะครับ Very Happy

บางคนไป quote กระทู้คนอื่นมาเปรียบเปรยในทำนองว่า "เอา N70 ไปเทิร์น K550i คิดได้ไง? ถ้าเป็นแฟนผมรับรองโดนตบหัวทิ่ม" ข้อความอย่างนี้สมควรลบทิ้งเพราะเก็บไว้ก็รกบอร์ดฯ เที่ยวกล่าวหาว่าคนอื่นเป็นนักเลงพูดจาม่ะดี แต่ส่องกระจกดูตัวเองทุกวันม่ะเคยรู้ว่าตัวเองเป็นยังงัย?

จะตบแฟนอวดศักดาโชว์คนที่บ้านม่ะเห็นต้องเข้ามาโพสบอกคนอื่นเรย..

บอร์ดฯ อื่นเขาด่ากันโครมๆ เพราะม่ะมีผู้ดูแลบอร์ดฯ แต่ที่นี่สงบเรียบร้อยมีแต่คนอยากเข้ามาศึกษาหาความรู้ หลายคนชื่นชมว่าบอร์ดนี้เป็นแหล่งความรู้แระพึ่งพิงสำหรับผู้ที่มีปัญหาการใช้งานโทรศัพท์ รวมทั้งผู้ที่กะลังตัดสินใจซื้อหรือเปลี่ยนมือถือเครื่องใหม่ แระเพื่อนๆ หลายคนตัดสินใจซื้อรุ่นนี้เพราะมีบอร์ดฯ แห่งนี้คอยช่วยเหลือให้คำปรึกษาช่วยแก้ไขปัญหาให้ลุล่วงไปได้..

ม่ะมีใครสามารถทำอะไรให้ถูกใจใครไปหมดทุกคนได้ ยิ่งชุมชนขยายกว้างขึ้น คนก็มากขึ้น ต่างคนต่างจิตใจ แต่หากเรายึดมั่นในคุณธรรม เผยแพร่ความรู้เป็นวิทยาทานโดยม่ะหวังผลตอบแทน ทุกคนรู้ดีว่าพวกเราที่เข้ามาช่วยสร้างสรรค์บอร์ดฯ แห่งนี้ให้มีคุณค่า ม่ะมีเรื่องผลประโยชน์ใดๆ มาเกี่ยวข้อง บาทนึงก็ม่ะเคยได้ แต่หากมองว่าเป็นการสร้างความดีแร้วส่งผลให้คนส่วนใหญ่มองเห็นก็เป็นเรื่องที่น่ายินดี แม้มีบางคนม่ะเห็นด้วยก็ม่ะเป็นไร ถือว่าเป็นเรื่องปรกติคับ!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 30 May 2007 10:36; ทั้งหมด 1 ครั้ง
xkaojo
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 10:35  

กว่าจะอ่านจนครบ ในที่สุด ก็ครบจนได้ ว่างๆ จะเข้ามาช่วยตอบนะครับ
waran
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 10:52  

ซาหวัดดีค่ะ

หลังจากที่เข้าศูนย์มาเพราะสงสัยว่า m2 จะเจ๊ง
ตอนนี้เวลาต่อusb กะคอมพ์ ก็ยังไม่มี Drive F (Phone Gard)อยู่ดี
สงสัยต้องเอาสาย usb ไปเข้าศูนย์ให้เค้าเช็คอีกรอบ
toe007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 12:11  

ถามหน่อยดิคับ ถ้าผมจะซื้อ จะซื้อที่ไหนดีคับ ซื้อที่มาบุญครองจะปลอดภัยไม๊คับ เพราะที่ร้านขายส่งที่มาบุญครองมันถูกกว่าซื้อตามศูนย์ อยู่หลายร้อยเหมือนกาน แล้วถ้าเครื่องที่ซื้อจากมาบุญครองเวลาเครื่องมีปัญหาจะเข้าศูนย์ได้หรือไม่คับ
คำถามสุดท้ายคับ ถ้าถ้า w610 ที่เปงคู่แฝด k550 ออกมาเนี่ย ราคา k550 จะตกลงมาอีกไหมคับจะได้รอก่อน เพราะเล็ง k550 มานานคับ ขอบคุณที่อ่านและตอบคำถามผมคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 13:14  

ใครอยากได้Cyber-Shot เสียงดี หรือ Walkman ถ่ายรูปสวย ก็รอรุ่นนี้นะครับ แต่ดูๆ แล้ว น่าจะเป้น Photoshop phone ซะมากกว่า หุหุ
http://www.esato.com/news/article.php/id=1623
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 13:25  

ข้างบนนี่ Photoshop ชัวร์คับ!

อันนี้ผมพึ่งแอดเข้าไปหลังจากสั่ง Update มันก็ขึ้นเครื่องหมายตกใจข้างหลังอะครับ ไม่รู้ว่าหมายความว่าไง RSS ทีมากะเครื่องก้อโดนผมลบทิ้งไปหมดแย้ว อิอิ

แล้วมี RSS อะไรน่าสนใจมาแบ่งปันกันบ้างมั้ยครับ

อ่านะ! ของดีๆ ดันไปลบทิ้งซะนี่! จริงๆ แร้ว add เพิ่มเข้าไปก็ได้ ม่ะเห็นต้องลบเรยอ่ะ
Feed ที่น่าสนใจลองโทรไปสอบถามกะทาง SE Call center ดูคับ 02-248-3030

waran ผู้เขียน:
ซาหวัดดีค่ะ

หลังจากที่เข้าศูนย์มาเพราะสงสัยว่า m2 จะเจ๊ง
ตอนนี้เวลาต่อusb กะคอมพ์ ก็ยังไม่มี Drive F (Phone Gard)อยู่ดี
สงสัยต้องเอาสาย usb ไปเข้าศูนย์ให้เค้าเช็คอีกรอบ

ลอง update ไดรเวอร์ USB DCU-60 ดูอีกทีคับ

toe007 ผู้เขียน:
ถามหน่อยดิคับ ถ้าผมจะซื้อ จะซื้อที่ไหนดีคับ ซื้อที่มาบุญครองจะปลอดภัยไม๊คับ เพราะที่ร้านขายส่งที่มาบุญครองมันถูกกว่าซื้อตามศูนย์ อยู่หลายร้อยเหมือนกาน แล้วถ้าเครื่องที่ซื้อจากมาบุญครองเวลาเครื่องมีปัญหาจะเข้าศูนย์ได้หรือไม่คับ
คำถามสุดท้ายคับ ถ้าถ้า w610 ที่เปงคู่แฝด k550 ออกมาเนี่ย ราคา k550 จะตกลงมาอีกไหมคับจะได้รอก่อน เพราะเล็ง k550 มานานคับ ขอบคุณที่อ่านและตอบคำถามผมคับ

คุณซื้อเครื่องที่ไหนก็ได้ ขอให้เป็นเครื่องศูนย์ฯ แท้ ศูนย์ฯ ไหนก็ได้เพราะสามารถเอาเข้าศูนย์บริการใหญ่แระศูนย์บริการย่อยของ Loxley ได้หมด มีรับประกันฯ/upgrade FW ฟรี 1 ปี
หากคุณม่ะมีร้านประจำหรือร้านที่รู้จักกันผมแนะนำให้ซื้อกะศูนย์ฯ โดยตรง ชอบศูนย์ฯ ไหนก็ซื้อศูนย์ฯ นั้น

ร้านขายส่งที่คุณว่า ขายถูกก็จริง แต่ม่ะสะดวกที่จะขอทดลองเครื่องซึ่งเป็นสิทธิ์ที่ผู้ซื้อสามารถกระทำได้ก่อนตัดสินใจ จริงๆ แร้วเขาก็ม่ะได้ห้ามว่าม่ะให้ลองนะ แต่บรรยากาศโดยรอบม่ะเหมาะที่จะขอทดลองเครื่องเนื่องจากคนมุงกันแน่น คนขายก็ให้ข้อมูลแบบรวกๆ บางทีก็มั่วเพราะมุ่งขายเพียงอย่างเดียวม่ะเน้นบริการ คุณจำเป็นต้องศึกษาข้อมูลจากทางเวปไซท์ให้ถ่องแท้ถ้าคิดจะซื้อเครื่องจากร้านขายส่งหรือร้านทั่วไป..

ส่วนเรื่องราคามันปรับลงเรื่อยๆ ตามกลไกตลาดมือถือแหละ แต่จะลงเมื่อไหร่ แร้วลงเท่าไหร่ม่ะมีใครบอกได้ แม้แต่พนักงานขายเองก็ม่ะทราบล่วงหน้าคับ
1112
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สิ๊กเกอร์รับประกัน
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 15:27  

เมื่อเดือนกุมภา. ไปซื้อน้อง K550i ที่ร้านขายส่งในมาฯร้านหนึ่งด้วยอารามดีใจจัด ไม่ได้ดูตาม้าตาเรือให้ดี พระเจ้าจอร์จวันนี้เพิ่งสังเกตว่ามานมะมีสติ๊กเกอร์รับประกัน อยากทรบว่าเหวิ่งน้อยจาทำงัยดีคะ พี่ผู้รอบรู้ทั้งหลาย
p_suntree
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: kanchanaburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 16:01  

เพิ่งซื้อมาใช้เหมือนกันคะ ตั้งใจจะไปซื้อW810i แต่เห็นรุ่นนี้แล้วถูกใจกว่าเลยซื้อเลย แต่ยังใช้ไม่ค่อยเป็น(เคยใช้แต่โนเกีย) เท่าที่ใช้มาดีคะยังไม่มีปัญหาอะไรคะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะแล้วจะเข้ามาอ่านข้อมูลจากผู้รู้อีกคะ
ew
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 16:42  

อยากทราบว่า เวลาผมจะเอาเพลงลงเครื่อง ทำยังไงให้ตัวอักษรชื่อเพลงเป็นภาษาไทยอะครับ คือบางเพลงมันก็ขึ้นเป็นภาษาจีน บางเพลงก็ขึ้นไทย... ก็คือจะทำยังไงให้เป็นภาษาไทยให้หมดอะครับ

ขอบคุณครับ
pbyap
Year's Star

จังหวัด: Rayong
หัวข้อ : Re: สิ๊กเกอร์รับประกัน
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 18:08  

1112 ผู้เขียน:
เมื่อเดือนกุมภา. ไปซื้อน้อง K550i ที่ร้านขายส่งในมาฯร้านหนึ่งด้วยอารามดีใจจัด ไม่ได้ดูตาม้าตาเรือให้ดี พระเจ้าจอร์จวันนี้เพิ่งสังเกตว่ามานมะมีสติ๊กเกอร์รับประกัน อยากทรบว่าเหวิ่งน้อยจาทำงัยดีคะ พี่ผู้รอบรู้ทั้งหลาย

ขอช่วยตอบแทนนะครับ

อย่างแรกคุณลองเช็ค IMEI ที่เครื่อง (กดตามนี้ครับ *#06#) กับที่ข้างกล่อง ถ้าตรงกับข้างกล่อง แล้วข้างกล่องเขียนทำนองว่า นำเข้าโดย โซนี อิริกสัน ไทย อะไรทำนองนี้ ก็แสดงว่าเครื่องของคุณเป็นเครื่องศูนย์ฯ แท้

อย่างที่สอง ก็ต้องมีใบเสร็จจากทางร้านที่คุณซื้อ เืพื่อเวลาคุณไปคิดต่อกะทางศูนย์ ทางศูนย์จะได้ลงทะเบียนวันที่ซื้อได้เก็บไว้ในฐานข้อมูลครับ

ลองเช็คดูครับ
youknowbig
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 18:44  

พี่ครับ คือว่าเครื่องของผมอ่ะครับ
ใส่เพลงเข้าไปแล้วนะครับ ตอนเล่น program walkman
ทีนี้บางเพลงก็แสดงผลเป็นภาษาไทย
บางเพลงก็แสดงผลเป็นภาษาต่างดาว
ทั้งที่ผมก็แก้ ชื่อ file ใน winamp เรียบร้อยแล้วอ่ะครับ
พี่ๆแนะนำหน่อยครับ ต้องแก้ตรงไหน ถึงจะแสดงผลเป็นภาษาไทยครับ
pbyap
Year's Star

จังหวัด: Rayong
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 19:54  

ew ผู้เขียน:
อยากทราบว่า เวลาผมจะเอาเพลงลงเครื่อง ทำยังไงให้ตัวอักษรชื่อเพลงเป็นภาษาไทยอะครับ คือบางเพลงมันก็ขึ้นเป็นภาษาจีน บางเพลงก็ขึ้นไทย... ก็คือจะทำยังไงให้เป็นภาษาไทยให้หมดอะครับ

ขอบคุณครับ

youknowbig ผู้เขียน:
พี่ครับ คือว่าเครื่องของผมอ่ะครับ
ใส่เพลงเข้าไปแล้วนะครับ ตอนเล่น program walkman
ทีนี้บางเพลงก็แสดงผลเป็นภาษาไทย
บางเพลงก็แสดงผลเป็นภาษาต่างดาว
ทั้งที่ผมก็แก้ ชื่อ file ใน winamp เรียบร้อยแล้วอ่ะครับ
พี่ๆแนะนำหน่อยครับ ต้องแก้ตรงไหน ถึงจะแสดงผลเป็นภาษาไทยครับ

ลองที่นี่ครับ
http://www.se-society.com/forum/viewtopic.php?t=375
scholarly-se
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 20:52  

อยากให้ fw ตัวใหม่ เปลี่ยนแปลงตรงสระในการพิมข้อความอ่ะ ตัวนิสเดียว มองไม่ชัดหงะ
taurus13
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ : Re: ...
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 21:42  

ของผมมันก็เป็นเหมือนกันอ่ะครับนึกว่าเป็นเหมือนกันหมดซะอีก

scholarly-se ผู้เขียน:
อยากให้ fw ตัวใหม่ เปลี่ยนแปลงตรงสระในการพิมข้อความอ่ะ ตัวนิสเดียว มองไม่ชัดหงะ

เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับสระมันมองยากมากๆอ่ะ
toe007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 22:45  

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ
k!Dt^Ng
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2007 23:00  

ขอนอกเรื่องนะ.......ทำไมมันเปนหน้า 51 หว่า รึ๊คอมฯ เราเพี้ยนเนี่ย
khaodin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 00:25  

ทำไมเป็นหน้าที่ 51 ล่ะครับที่จริงมัน 56 แล้วไม่ใช่เหรอครับ
khaodin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 00:31  

วันนี้ไปเดินดูงานแสดงโทรศัพท์ที่เซ็นทรัลเวิล์ดมา
เมม M2 หมดซะแล้วแล้วคนขายยังว่าของคงเข้ามาไม่ทันแล้วด้วย
ต้องเดินตาม Shop ราคาปกติ ว้า....อดเลย กะว่าจะได้ของถูกซะแล้ว

เมื่อกี้อ่านดูตรงว่าถ้าซื้อ M2 SONY จะมีอาแดปเตอร์แถมมา 2 อันจริงเหรอครับ
ก่อนหน้านี่เป็นอันเดี๋ยวไม่ใช่เหรอครับ
PrinceBird
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 00:48  

khaodin ผู้เขียน:
วันนี้ไปเดินดูงานแสดงโทรศัพท์ที่เซ็นทรัลเวิล์ดมา
เมม M2 หมดซะแล้วแล้วคนขายยังว่าของคงเข้ามาไม่ทันแล้วด้วย
ต้องเดินตาม Shop ราคาปกติ ว้า....อดเลย กะว่าจะได้ของถูกซะแล้ว

เมื่อกี้อ่านดูตรงว่าถ้าซื้อ M2 SONY จะมีอาแดปเตอร์แถมมา 2 อันจริงเหรอครับ
ก่อนหน้านี่เป็นอันเดี๋ยวไม่ใช่เหรอครับ

รุ่นใหม่ให้มาสองอันแล้วครับ (T^T เสียดายซื้อไปแย้ว)
Oldster
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ใช้ PC suite ของ K550i แทน W810i ได้รึเปล่าครับ
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 02:02  

ไม่ทราบว่าใช้ PC suite ของ K550i แทน W810i ได้รึเปล่าครับ
เพื่อนผมใช้ W810i ครับ เค้าทำแผ่น PC suite ของ W810i หาย ผมเลยกะจะใช้แผ่นของผมลงให้แทนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

Wink

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Oldster เมื่อวันที่ 31 May 2007 02:03; ทั้งหมด 1 ครั้ง
noo1
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 08:24  

khaodin ผู้เขียน:

ผมไปงานมาเมื่อวานตอนทุ่มเศษ ๆ ยังเห็นของ sandisk อยู่ตั้งสามสี่กล่อง ผมซื้อมากล่องนึง 1490 บาทครับ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ใช้ PC suite ของ K550i แทน W810i ได้รึเปล่าครับ
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 09:28  

Oldster ผู้เขียน:
ไม่ทราบว่าใช้ PC suite ของ K550i แทน W810i ได้รึเปล่าครับ
เพื่อนผมใช้ W810i ครับ เค้าทำแผ่น PC suite ของ W810i หาย ผมเลยกะจะใช้แผ่นของผมลงให้แทนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

Wink

PC Suite W810i เข้าไปดาวน์โหลดที่หน้าเวปได้เรยคับ
http://www.sonyericsson.com/spg.jsp?cc=th&lc=th&ver=4000&template=ps1_1_3_1_1&zone=ps&lm=ps1_1&pid=10376&fid=39885&esi=true
หรือ คลิ๊กที่นี่
sana
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ลำปาง
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 10:52  

Shocked เหมือนว่าจะหายไป 4-5 หน้า หายไปไหนหว่า อ่อ ขอถามอย่างหนึ่งน่ะครับ รหัสเวลาต่อ BT คืออะไรเหรอครับ ผมใช่ โปรแกรม Bluesoleil อยู่น่ะครับ ในมือถือใส่ 0000
ในโปรแกรม ก็ 0000 แต่มันบอกว่า รหัส ผิด มีครายรู้ช่วยบอกีน่ะครับ
ขอบคุณมาก
PrinceBird
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 11:04  

sana ผู้เขียน:
Shocked เหมือนว่าจะหายไป 4-5 หน้า หายไปไหนหว่า อ่อ ขอถามอย่างหนึ่งน่ะครับ รหัสเวลาต่อ BT คืออะไรเหรอครับ ผมใช่ โปรแกรม Bluesoleil อยู่น่ะครับ ในมือถือใส่ 0000
ในโปรแกรม ก็ 0000 แต่มันบอกว่า รหัส ผิด มีครายรู้ช่วยบอกีน่ะครับ
ขอบคุณมาก

จริงๆแล้วรหัสใช้ในการจับคูุ่อุปกรณ์เท่านั้นเองครับ ถ้าเป็นอุปกรณ์ที่สามารถป้อนรหัสได้ทั้งคู่เช่นคอมกะมือถือ สามารถใช้เลขอะไรก้อได้เป็นรหัสครับ ขอให้เลขตรงกันก็พอ

แต่ถ้าเป็นอุปกรณ์ที่ใส่รหัสได้ฝ่ายเดียวเช่นโทรศัพท์กะหุฟังบลูทูธ อันนี้โทรศัพท์ต้องใส่รหัสของอุปกรณ์ครับ ส่วนใหญ่คือ 0000

ส่วนกรณีของคุณให้ลองเปลี่ยนรหัสให้เป็นเลขอื่นดูครับ แต่ต้องให้เลขทั้งสองเหมือนกันนะ แล้วเวลาใส่รหัสให้สังเกตด้วยว่า รหัสที่เราพิมพ์ต้องเป็นตัวเลขนะครับ บางทีตอนใส่รหัสอาจลืมเปลี่ยนภาษา

ถ้ายังไม่ดีขึ้นลองหาโทรศัพท์เครื่องอื่นมาลองเชื่อมต่อดู ถ้ายังเป็นเหมือนเดิมคงต้องลง Software ใหม่หรือไม่ก้อ หาโหลดเวอร์ชั่นที่ใหม่กว่าดูครับ

http://www.bluesoleil.com/download/index.asp

Bluesoleil ผมก้อเคยใช้อยู่บ้าง ไม่เห็นจะมีปัญหาเลยครับ Very Happy
thumbellina
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : ผีหลอก
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 12:25  

ความเอ๋อของโทรศัพท์มันเกิดจากอะไรกันแน่
เมื่อวานไป 0 loxley มา ระหว่างเดินทางเพื่อนโทรมาเสียงก็ดังตามปกติ สถานะโทรศัพท์ตอนนั้น มีข้อมูลในเครื่องกับเมมเหมือนกันเดะ เพราะกลัวเวลา 0 อัพเฟิร์มแวร์ข้อมูลจะหายไป แต่ไม่คิดว่าในเมมจะหายไปด้วย เลยกอบใสเมมไว้ พอถึง 0 ก็บอกเค้าว่ามีอาการคือ กดปุ่มทิศทางซ้าย กับเลข 4 6ไม่ค่อยติด เวลาพิมข้อความ พอกดตัวอักษรเคอเซซ่อจะค้าง ..... พนงก็บอกว่าประกันตั้ง 1 ปีให้ลองเล่นไปก่อนถ้าเปนมากค่อยส่งกลับมาที่ 0 ที่มันกดไม่ติดเพราะโปรแกรมมันอาจจะกำลังโลหดอยู่ มันเลยหน่วงๆ ช้าๆ กดปุ่มไม่ติด พอออกจาก 0 ก็มีเพื่อนโทรมาหาตลอดแต่ปรากฏว่า คราวนี้เสียงริงโทนเบามากๆ ทั้งที่เราไม่ได้แก้ไขอะไรเลย งง
พยายามแก้อยู่นานไม่รู้จะทำไง ก็เลยรีเซตเครื่องใหม่ --- ก็ยังไม่หายอีก ก็เลยลบข้อมูลในเมมต่อ ---- คราวนี้หายเป็นปกติ ทำไมอะ

วันนี้ลองถ่ายโอนข้อมูลโดยการกอบข้อมูลที่เหมือนกันลงเมมและเครื่อง แล้วถอดสายออก---ปกติดีไม่มีอะไร
รอบสอง ลองลบข้อมูลในเมมออก แล้วถอดสาย ---- ธีมกะริงโทนหายหมด
อะทั้งๆที่ลบในเมมออก ไม่ได้ลบในเครื่องออกซะหน่อย ทำไมมันหายไปละ
ทั้งธีมและริงโทนเดิมตั้งให้ดึงข้อมูลจากในเครื่องอยู่แล้ว
รอบสาม---ทำแบบเดิมย้ายไปย้ายมา---ของไม่ยักหายแฮะ

ผีหลอกกกกกกกกกกกก!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

0 ต้องไม่เชื่อแน่ๆ แต่เหตุการณ์ทั้งหมดมีคนอยู่ดูด้วยตลอดอะ --- เอะหรือมันติดไวรัส แต่มันไม่ใช่ซิมเบี่ยนนิ

พูดจริงๆนะไม่ได้ล้อเล่น เครียดๆ ซื้อมา 3 วันเองอะ Shocked Shocked Shocked Shocked
นัดดา
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 16:46  

k!Dt^Ng ผู้เขียน:
ขอนอกเรื่องนะ.......ทำไมมันเปนหน้า 51 หว่า รึ๊คอมฯ เราเพี้ยนเนี่ย

นึกว่ามีแต่ป้าคนเดียวที่คิดว่าคอมเราเพี้ยนแหง๋ๆ ดูสิ รอฉลอง60หน้าอยู่นะเนี่ย แต่ก็ดี อะไรรกก็ลบไปบ้าง ใครจะว่าไงป้าก็ว่าบอร์ดนี้มีสาระ มีความรู้ มีแต่คนที่มีน้ำใจและ อัธยาศัยดีที่สุดในโลก น่ารักด้วย เชียร์จ้ะ เชียร์ อยากให้อยู่นานๆ อย่าเป็นอย่างที่อื่นที่ชอบทะเลาะกันด่ากันเลยน้า Very Happy
ohh_aey
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 16:56  

เวลาที่เราโทรไปหาคนอื่น แล้วเค้าติดสายอยุ่ มันไม่ขึ้นว่า waiting ที่เครื่องเราหรอครับ รุ่นนี้สามารถทำได้ไหมครับ เครื่องของผมไม่เห็นขึ้นเลย แล้วชารืจแบตเกิน 4 ชม. ได้ไหมครับ คือ กะชาร์จทั้งคืนเลยค่อยดึงตอนเช้า

p.s. เพิ่งซื้อมาอาทิตยืเดียว เครื่องตกซะแล้ว แต่โชคดีไม่เป้นรอยอะไร เฮ้อ!!!
นัดดา
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 17:16  

เออนะ พูดถึงความเอ๋อของโทรศัพท์ ปรกติป้าsaveภาพถ่าย ริงโทน ธีม รูปภาพไว้ในเมม วันดีคืนดีเค้าก็้มองอะไรไม่เห็นซักอย่าง แล้ววันดีคืนดีอีกน่ะแหละ เค้าก็มองเห็นแค่บางอย่างซะอีก เช่นเห็นธีม ไม่เห็นภาพถ่ายกับเพลง ป้าจะใช้ริงโทนในเมม เพราะเวลามันเอ๋อมองไม่เห็น ริงโทนจะเปลี่ยนเป็นอันที่มากับเครื่อง ก็จะได้ถอดเมมมาสูดอากาศภายนอก ป้าไม่แน่ใจว่ามันเป็นที่เมมหรือเป็นที่เครื่อง รอไว้ มีfw ใหม่มาค่อยไป0ซะทีเดียว ไม่ค่อยซีเรียส เพราะเรื่องดีๆของเค้า(k550i)มีเยอะกว่า
JeMb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 18:39  

ohh_aey ผู้เขียน:
เวลาที่เราโทรไปหาคนอื่น แล้วเค้าติดสายอยุ่ มันไม่ขึ้นว่า waiting ที่เครื่องเราหรอครับ รุ่นนี้สามารถทำได้ไหมครับ เครื่องของผมไม่เห็นขึ้นเลย แล้วชารืจแบตเกิน 4 ชม. ได้ไหมครับ คือ กะชาร์จทั้งคืนเลยค่อยดึงตอนเช้า

p.s. เพิ่งซื้อมาอาทิตยืเดียว เครื่องตกซะแล้ว แต่โชคดีไม่เป้นรอยอะไร เฮ้อ!!!

waiting มันจะเปนที่เครือยข่ายมากกว่านะครับ
เรื่องชาร์จแบตอะเลย4ช.ม.ก็ได้ครับเพราะว่าที่ชาร์จมันจะตัดไฟตอนเต็มแล้วอ่ะครับ
ผมสักเกตุว่าก่อนเต็มอแด๊บเตอยังร้อนแต่หลังจากเต็มแล้วไปสักพักมันจะเย็นคือตัดไฟไปแล้ว[ความคิดของผม]
JeMb
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 18:56  

พี่ลุกครับมีรายจาถามหน่อยอ่ะว่าK790ใส่เมม1Gbไปแล้วกะK550ใส่1Gbไปแล้วเครื่องไหนจะหน่วงมากกว่ากัน[เครื่องไหนเต่ากว่า]อิอิ ถามพี่เพราะพี่เคยใช้มาหมดแล้วอิอิ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2007 18:57  

เข้าไปที่เมนู Settings > เลื่อนไปที่แท็ป Calls เลือก Manage calls > Call waiting > Activate
เมื่อ Call waiting ทำงาน เวลาคุณโทรหาใครแร้วเขากะลังติดสายอยู่จะมีข้อความแสดงให้ทราบว่าสายของคุณเป็นสายเรียกซ้อนคับ

การชาร์จแบตฯ ควรชาร์จฯ ไม่ต่ำกว่า 4 ชั่วโมง เกินได้นิดหน่อย เช่น ชาร์จฯ ทิ้งไว้ตอนกลางคืน รุ่งเช้าค่อยถอดสายชาร์จฯ ออก

นัดดา ผู้เขียน:
เออนะ พูดถึงความเอ๋อของโทรศัพท์ ปรกติป้าsaveภาพถ่าย ริงโทน ธีม รูปภาพไว้ในเมม วันดีคืนดีเค้าก็้มองอะไรไม่เห็นซักอย่าง แล้ววันดีคืนดีอีกน่ะแหละ เค้าก็มองเห็นแค่บางอย่างซะอีก เช่นเห็นธีม ไม่เห็นภาพถ่ายกับเพลง ป้าจะใช้ริงโทนในเมม เพราะเวลามันเอ๋อมองไม่เห็น ริงโทนจะเปลี่ยนเป็นอันที่มากับเครื่อง ก็จะได้ถอดเมมมาสูดอากาศภายนอก ป้าไม่แน่ใจว่ามันเป็นที่เมมหรือเป็นที่เครื่อง รอไว้ มีfw ใหม่มาค่อยไป0ซะทีเดียว ไม่ค่อยซีเรียส เพราะเรื่องดีๆของเค้า(k550i)มีเยอะกว่า

โทรศัพท์มือถือเป็นอุปกรณ์อีเล็กทรอนิกส์ชั้นสูง ยิ่งรุ่นที่มีความสามารถหลากหลายย่อมมีเทคโนโลยีที่ซับซ้อน หากมันแสดงอาการแปลกๆ หรือทำงานผิดพลาดให้เห็นบ้างเป็นครั้งคราวก็ถือว่าเป็นเรื่องปรกติ แต่ถ้าเป็นบ่อยๆ ก็ควรเอาเข้าศูนย์เพื่อให้ช่างตรวจเช็คฯ หรือ Upgrade FW version ใหม่ (ถ้ามี)

*หากพบอาการผิดปรกติใดๆ การแก้ปัญหาเบื้องต้นก็คือ restart เครื่อง (ปิดแร้วเปิดใหม่) ถ้าเป็นไปได้ควรทำทุกวันถึงแม้ม่ะพบอาการผิดปรกติก็ตาม..

JeMb ผู้เขียน:
พี่ลุกครับมีรายจาถามหน่อยอ่ะว่าK790ใส่เมม1Gbไปแล้วกะK550ใส่1Gbไปแล้วเครื่องไหนจะหน่วงมากกว่ากัน[เครื่องไหนเต่ากว่า]อิอิ ถามพี่เพราะพี่เคยใช้มาหมดแล้วอิอิ

ปรกติ K550i เมนูไวกว่า K790i อยู่แร้วนี่ เอาเป็นว่า..หากเมมเต็มเครื่องจะหน่วงกว่าตอนซื้อมาแรกๆ นิดหน่อย แต่จะเอามาเปรียบเทียบว่ารุ่นไหนหน่วงกว่ากันคงม่ะได้อ่ะคับ
zunzapy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2007 21:03  

ไปถามศูนย์โซนี่ที่ฟิวเจอมาคับกับร้านที่ซื้อ ได้คำตอบเหมือนกานเลยคับ บอกว่าปกติคับ

มีของใครเปนมั้ยอ่าครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 May 2007 21:34  

ไปถามศูนย์โซนี่ที่ฟิวเจอมาคับกับร้านที่ซื้อ ได้คำตอบเหมือนกานเลยคับ บอกว่าปกติคับ

ศูนย์ฯ กะร้านที่คุณว่าบอกคุณอย่างนั้น แต่ทำไมเครื่องผมม่ะเป็นล่ะ? คุณซื้อแร้วจ่ายเงินไปเรียบร้อยแร้วเขาก็ต้องพูดอย่างนั้นเพื่อตัดปัญหาหรือตัดความรำคาญ..

เอ้า! ดูกันชัดๆ ให้เห็นกันจะจะไปเรยว่าเครื่องผมเป็นอย่างคุณหรือป่าว? ผมใช้มา 3 เดือนเต็มๆ ยังม่ะเห็นเผยอเรย..

ผมแนะนำให้คุณ print ภาพนี้แร้วกลับไปถามที่ศูนย์ฯ นั่นใหม่ ให้มันรู้กันไปเรยว่าแบบไหนปรกติกันแน่? หรือถ้าจะแก้ปัญหาให้ตรงจุดก็เอาไปเครมฝาหลังที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขนจะได้ม่ะต้องกังวลอีกต่อไป..เลือกเอาคับ!

*Case ของคุณเป็นที่ฝาหลัง (รวม Active lens cover) ม่ะใช่ฝาครอบแบตฯ คนละอันกัน!
winjung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 00:36  

อยากรู้จังค้าบว่า fw คือไรหรอ แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าของเรารุ่นไหน ใช่รุ่นล่าสุดหรือยัง ถ้าupgrade fw แล้วจะได้ไรมาม่างหรอ แล้วจะ upgrade fw ได้ที่ไหนม่างหรอต้องไปที่Loxley ที่เดียวหรอ upgrade fw แล้วทำให้เครื่องดีขึ้นจิงหรอ
Lunartic
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อมาแล้วครับ..
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 00:38  

ได้เครื่องมาแล้วครับ
ถูกใจมากเลย..
ขอบคุณ พี่Looker และทุกคนอีกรอบครับ
Very Happy

ลองถ่ายปกหนังสือดูครับ..เข้ากับบอร์ดพอดีเลย
โทรศัพท์มือถือ..
Rolling Eyes

Lunartic
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 01:03  

winjung ผู้เขียน:
อยากรู้จังค้าบว่า fw คือไรหรอ แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าของเรารุ่นไหน ใช่รุ่นล่าสุดหรือยัง ถ้าupgrade fw แล้วจะได้ไรมาม่างหรอ แล้วจะ upgrade fw ได้ที่ไหนม่างหรอต้องไปที่Loxley ที่เดียวหรอ upgrade fw แล้วทำให้เครื่องดีขึ้นจิงหรอ

Firmware คือ โปรแกรมขนาดเล็กที่ฝังอยู่ในหน่วยความจำพิเศษของอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์รวมทั้งโทรศัพท์มือถือ ทำหน้าที่เสมือนเป็นระบบปฏิบัติการของเครื่องโทรศัพท์มือถือที่ไม่ใช่สมาร์ทโฟนและอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์อื่นๆ แต่มีความสามารถในการทำงานที่จำกัดกว่า และมีฟังก์ชันการทำงานที่น้อยกว่า โดยโทรศัพท์บางเครื่องสามารถอัปเกรด Firmware เป็นเวอร์ชั่นใหม่เพื่อเพิ่มเติมคุณสมบัติ หรือแก้ไขข้อผิดพลาดจาก Firmware ที่มีอยู่เดิมได้ด้วย

อ้างอิงจาก: http://www.siamphone.com/glossary/f.php

สำหรับของ k550i ดูได้จาก
Menu --> Settings --> Update service --> Software version
แล้วดูบรรทัดที่ 4 ครับ
จะเห็นเป็น code เช่น R1JD001

สำหรับการ upgrade ก็จะเป็นการชวยแก้ bug หรือ ปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นของ fw รุ่นก่อน เช่น ใน k550i อาจมีการแก้ปัญหาเรื่องเครื่องมองไม่เห็น memory card หรือแก้ไขให้รูปถ่ายมีคุณภาพดีขึ้น ฯลฯ ตามแต่ผู้เขียน fw จะกำหนดมา และบางมีก็อาจมีปัญหาหรือ bug ใหม่ๆตามมาด้วยครับ

การ upgrade สามารถทำเองได้ครับ (แต่ไปที่ศูนย์น่าจะชัวร์กว่า) โดยการเข้าไปที่
Menu --> Settings --> Update service --> Search for update
ถ้ามี fw version ใหม่ออกมาเครื่องก็จะบอกเราเองครับ

(ผิดถูกยังไงรบกวนพี่ Looker และเพื่อนๆช่วยแก้ไขด้วยครับ Embarassed )
Oldster
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 01:40  

ศูนย์ฯ กะร้านที่คุณว่าบอกคุณอย่างนั้น แต่ทำไมเครื่องผมม่ะเป็นล่ะ? คุณซื้อแร้วจ่ายเงินไปเรียบร้อยแร้วเขาก็ต้องพูดอย่างนั้นเพื่อตัดปัญหาหรือตัดความรำคาญ..

เอ้า! ดูกันชัดๆ ให้เห็นกันจะจะไปเรยว่าเครื่องผมเป็นอย่างคุณหรือป่าว? ผมใช้มา 3 เดือนเต็มๆ ยังม่ะเห็นเผยอเรย..

ผมแนะนำให้คุณ print ภาพนี้แร้วกลับไปถามที่ศูนย์ฯ นั่นใหม่ ให้มันรู้กันไปเรยว่าแบบไหนปรกติกันแน่? หรือถ้าจะแก้ปัญหาให้ตรงจุดก็เอาไปเครมฝาหลังที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขนจะได้ม่ะต้องกังวลอีกต่อไป..เลือกเอาคับ!

*Case ของคุณเป็นที่ฝาหลัง (รวม Active lens cover) ม่ะใช่ฝาครอบแบตฯ คนละอันกัน!

เครื่องของผมก็เป็นแบบพี่ Looker นะครับ ปกติดีครับผม (ไม่มีรูปมาลงให้ดูครับ แต่เหมือนกันเลยครับ)
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 09:48  

Lunartic ผู้เขียน:
การ upgrade สามารถทำเองได้ครับ (แต่ไปที่ศูนย์น่าจะชัวร์กว่า) โดยการเข้าไปที่
Menu --> Settings --> Update service --> Search for update
ถ้ามี fw version ใหม่ออกมาเครื่องก็จะบอกเราเองครับ

(ผิดถูกยังไงรบกวนพี่ Looker และเพื่อนๆช่วยแก้ไขด้วยครับ Embarassed )

การ Upgrade FW Version ผ่านเมนู Update service บนตัวเครื่องยังม่ะเสถียรนะ บางคน up ได้ บางคนก็ up ม่ะได้ แต่ในอนาคตสามารถทำได้แน่นอน (ในกรณีที่มีการปล่อย FW Version ใหม่ออกมา) วิธีนี้ถือว่าดีแระสะดวกที่สุด ลดความเสี่ยงทุกกรณี ในระหว่างดาวน์โหลดข้อมูลมาที่เครื่องหากสัญญาณติดขัดหรือล้มเหลวก็สามารถ Resume ใหม่ได้ ม่ะต้องเริ่มต้นใหม่ แระเครื่องก็ม่ะมีปัญหาด้วยคับ

นี่คือตัวอย่างการ Upgrade FW ผ่านเมนู Update service บนตัวเครื่องในรุ่น W850i

พี่ขอแสดงความยินดีกะสมาชิก K550i คนใหม่ด้วยคับ occasion5
ซื้อเครื่องมาแร้วจะมัวชักช้าอยู่ใย? รีบสมัครสมาชิกบอร์ดฯ เรยไวๆ แร้วเข้ามาช่วยตอบคำถามเพื่อนๆ บ่อยๆ นะ laughing6
1112
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ข้องใจ+อยากทราบค่ะ
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 10:48  

เมื่อวานไปมาบุญครองมาค่ะไปเจอตัวแปลง3.5 ของปลอมมาค่ะ เลยเกิดความคิดที่ว่าถ้าเราซื้อตัวแปลงของปลอมแล้วซื้อหูฟังดีๆซักอันมา มันจาได้มั้ย? แล้วมานจามีผลต่อตัวเครื่องและเสียงที่เราได้ฟังรึเปล่าคะ ? ถ้าไม่มีปัญหาก็จาไปซื้อหละนะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: ข้องใจ+อยากทราบค่ะ
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 11:26  

เมื่อวานไปมาบุญครองมาค่ะไปเจอตัวแปลง3.5 ของปลอมมาค่ะ เลยเกิดความคิดที่ว่าถ้าเราซื้อตัวแปลงของปลอมแล้วซื้อหูฟังดีๆซักอันมา มันจาได้มั้ย? แล้วมานจามีผลต่อตัวเครื่องและเสียงที่เราได้ฟังรึเปล่าคะ ? ถ้าไม่มีปัญหาก็จาไปซื้อหละนะ

SE ม่ะได้ทำตัวแปลงหูฟังฯ 3.5 มม.ออกมาขายก็ต้องซื้อไอ่ที่มีขายทั่วไปนั่นแหละมาใช้ คุณภาพเสียงขึ้นอยู่กะแหล่งกำเนิดเสียงซึ่งก็คือเครื่องเล่นเพลงที่ติดตั้งอยู่ในตัวเครื่องโทรศัพท์แระคุณภาพของหูฟังฯ ส่วนตัวแปลงฯ นั่นทำหน้าที่เป็นแค่สะพานเชื่อมคับ

ถ้าจะซื้อจริงๆ แนะนำให้ซื้อแบบนี้ เพราะมีปุ่มกดรับ/วางสายด้วย

แต่ถ้าคุณซื้อหูฟังฯ รุ่น HPM-70 ก็สามารถถอดแยกส่วนเปลี่ยนหูฟังฯ รุ่นอื่นได้ด้วย เหมือนซื้อหูฟังฯ แร้วได้ตัวแปลงมาด้วย
1112
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เรื่องของหูฟัง
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 11:41  

ขอบคุณมากค่ะพี่ลุกเกอร์ ตอบได้รวดเร็วทันใจวัยโจ๋จิงๆ แล้ว3.5มม.ที่พี่แนะนำนี่ไปซื้อได้ที่ใหนคะพรุ่งนี้จาไปร้านเพื่อน่ะค่ะ ที่มาฯ ใจร้อนอยากได้ง่ะ
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Re: เรื่องของหูฟัง
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 11:55  

ขอบคุณมากค่ะพี่ลุกเกอร์ ตอบได้รวดเร็วทันใจวัยโจ๋จิงๆ แล้ว3.5มม.ที่พี่แนะนำนี่ไปซื้อได้ที่ใหนคะพรุ่งนี้จาไปร้านเพื่อน่ะค่ะ ที่มาฯ ใจร้อนอยากได้ง่ะ

มาบุญครองออกจะดาษดื่น ราคาอยู่ที่ 150-180 บาท นอกจากต่อหูฟังฯ รุ่นอื่นๆ ได้แร้วยังต่อกะลำโพงภายนอกได้อีกด้วยล่ะอืม..

ปล. ที่ตอบเร็วก็เพราะพี่ก็เป็นวัยโจ๋เหมือนกันงัยล่ะตัวเอง! อุอุ laughing6
nust
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 12:37  

นึกว่ามีแต่ป้าคนเดียวที่คิดว่าคอมเราเพี้ยนแหง๋ๆ ดูสิ รอฉลอง60หน้าอยู่นะเนี่ย แต่ก็ดี อะไรรกก็ลบไปบ้าง ใครจะว่าไงป้าก็ว่าบอร์ดนี้มีสาระ มีความรู้ มีแต่คนที่มีน้ำใจและ อัธยาศัยดีที่สุดในโลก น่ารักด้วย เชียร์จ้ะ เชียร์ อยากให้อยู่นานๆ อย่าเป็นอย่างที่อื่นที่ชอบทะเลาะกันด่ากันเลยน้า Very Happy

Very Happy เห็นด้วยครับอะไรที่ไม่ได้ป็นสาระของบอร์ด ลบได้ก็ลบเถอะครับเพราะอ่านไปก็ไม่ได้ประโยชน์ (เพิ่งมาเปิดคอม งง เหมือนกันว่าหน้ามันหายไปไหน 4-5 หน้าครับ Very Happy )
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 13:01  

Very Happy เห็นด้วยครับอะไรที่ไม่ได้ป็นสาระของบอร์ด ลบได้ก็ลบเถอะครับเพราะอ่านไปก็ไม่ได้ประโยชน์ (เพิ่งมาเปิดคอม งง เหมือนกันว่าหน้ามันหายไปไหน 4-5 หน้าครับ Very Happy )

ไอ้ผมมานก็นึกอยู่ตั้งนานว่า แฟนคลับ SE หายไปไหนหมดดดดดดดที่แท้มาอยู่ที่บอร์ด K550i นี่เอง แสดงว่าของของเค้าแน่จริงๆ จะไปถอยมาบ้างอะเห็นแฟนคลับใช้กันเยอะอย่างงี้แสดงว่าต้องมีดีแน่ๆ อิอิ!!!
nust
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 13:03  

Very Happy ผมชื้อมา 2 เดือน ประเดิมเลยครับเมื่อวานถือของพรุงพะรังเเล้วรีบ เปิดประตุเเล้วมันหลุดลงจากมือ เเบบเอาหน้าจอท้าทายเเนวดิ่งของ โลกเลยครับลงใส่พื้นเครื่องกระเบื้องพอหงายมาดู( ตึ่ก ๆ ๆ ๆ เสียงระทึก ของหัวใจครับ) ปรากฎว่าไม่เป็นไรเลยครับ(เฮ้อ เสียงโล่งอกครับ)ไม่มีรอยขีดข่วนใดๆ เลยครับ ยังไงสมาชิกท่านอื่นก็ระวังด้วยนะครับ เพราะด้วยตัวเครื่องมันเบาเเละบาง เวลาถือของหลายอย่างพร้อมกันและของหนัก อาจทำให้เราลืมว่ามีมันอยู่ในมือก็ได้ครับ เเละก็อาจจะไม่เป็นอย่างผมทุกเครรื่องด้วยนะครับ Very Happy

ป.ล. ห้ามทำตกเกินเดือนละ 2 ครั้ง (ล้อเล่นครับ)หรือดีที่สุดห้ามทำตกเลยดีกว่าครับเพราะรักษาตัวเครื่องด้วยครับ ในที่สุดเครื่องผมก็โดนรับน้องจนได้ เเต่ก็ใช้ได้ตามปกติทั้ง function ภายใน เเละวัสดุภายนอกครับ Very Happy
nust
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 13:18  

Anonymous ผู้เขียน:

ไอ้ผมมานก็นึกอยู่ตั้งนานว่า แฟนคลับ SE หายไปไหนหมดดดดดดดที่แท้มาอยู่ที่บอร์ด K550i นี่เอง แสดงว่าของของเค้าแน่จริงๆ จะไปถอยมาบ้างอะเห็นแฟนคลับใช้กันเยอะอย่างงี้แสดงว่าต้องมีดีแน่ๆ อิอิ!!!

Very Happy ฃื้อมาก็อย่าลืมสมัครสมาชิกด้วยนะครับ รับรองครับว่าบอร์ดนี้มีประโยชน์เเละความอบอุ่นให้คุณเเน่นอนครับอาทิเช่น คุณ Looker คุณ pRincebird คุณป้านัดดาเเละสมาชิกท่านๆอื่น(ขออภัยสมาชิกท่านอื่นด้วยนะครับที่ผมอาจจะไม่ได้เอ่ยชื่อเพราะจำไม่หมดจริงๆ ครับ เยอะมาก เเต่พวกคุณมีประโยชน์กับบอร์ดนี้จริงๆ ครับ)พวกท่านสมาชิกเหล่านี้(รวมทั้งผม)ก็จะเข้ามาเเวะเวียนคอยตอบปัญหาการใช้งานต่าง ๆ ให้ครับ
น้องโม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 15:05  

ถ้าโมเป็น ผู้บริหารของSE Thailand นะ โมจะมอบรางวัล พนักงานขายดีเด่นให้พี่lookเลย
โมอ่านมาตั้งแต่หน้า 1 - 52 โอ้วววววว แม่เจ้า ดิฉันตาลาย
เลยได้ข้อสรุปแระค่ะว่าจะซื้อโทสับรุ่นไหน จากที่มองไว้ 4-5 รุ่น มาเจอกระทู้นี้เข้า..สลบคาที่
อิอิ ไว้ซื้อมาละจะถ่ายภาพมาห้ายดูนะจ๊ะ
จุ๊ฟๆๆๆพี่look ช่วยโมตัดสินใจได้เยอะเรย

ป.ล. จาเอาสีขาววววว (มันจะเหลืองจิงรือ Confused )
ราม*ไม่ได้ลอกอิน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 15:08  

หวัดดีคับ พ่อแม่พี่น้อง
สบายดีกันป๊าว? วุ้ววววว
โคตรคิดถึงบอร์ดนี้เลย ไม่ได้แตะคอมพ์ตั้งแต่มาเชียงไหม่ เห้อออ
กิจกรรมเยอะโคตรๆ
คิดถึงทุกคนที่นี่จังงงง

ถึงพี่ k!Dt^Ng
ผมเรียนปี 1 คับ มช. นี่แหละ เหะๆ

อยากเอารุปเชียงไหม่มาฝากจัง แต่พอดีจน ไม่มีตังซื้อโน๊ตบุ๊ค ฮาๆๆๆ

ว่างๆจะมาทักทายไหม่นะคับ
ดูแลตัวเองกันด้วยเด้อ (หวัดแดร๊กซ์ผมเรียบร้อยแล้ว)

แล้วเจอกันคับผม

ร่ามร๊าม (ราม)
น้องโม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 15:58  

โมลืมปายยยยย มีเรื่องจาถามอีกเรื่องนึงค่ะ
มือถือรุ่นนี้ ลงโปรแกรม MSN กับ Google search ได้มั้ยอ่ะคะ
จาไปถอยมาแระ หวังว่าเชียงใหม่คงมีสีขาวขายนะ Very Happy

..............................................................................................
ถึงน้องราม (ข้างบน)
ยินดีต้อนรับสู่มอชอจ้า พี่ก็เรียนที่นั่นปีนี้ปีสามแร้วหล่ะ(มนุด)
อาทิตย์แรกนี้จาหนักสุด สู้ๆนาจ๊ะ ^^

ปล.มะวานไปในมอมา เหงเด็กเฟรชชี่หน้าใส ความดันจะขึ้น 555
taurus13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 16:35  

ของผมก็เป็นอ่ะมันเป็น2ชิ้นเลยด้วยอ่ะครับ
ทั้งชิ้นบนแล้วก็ชิ้นล่างเลยอ่ะครับ
ถ้ามีใครไปเปลี่ยนมาแล้วบอกกันบ้างนะครับ
gig_gu
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 16:37  

เป็นเหมือนกัน ไม่รุทำไง เลยใช้กาวตราช้างติดไปแล้วว ติดแบบระมัดระวังมากๆๆเลย กัวเลอะ และตรงฝาเปิดปิดกล้องก้อเป็นเหมือนกัน ไม่รุจะเป็นเฉพาะสีขาวหรือป่าว ใช้สีขาวเหมือนกัน
MoKiss
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 17:08  

จิงงะ สี่ขาวเป็นหมดเลยหรอ โธ่ โมว่าจะซื้อสีขาววว
sana
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 17:55  

Shocked -v- ของผมก็เป็นครัีบ ฝาปิดกล้องชิ้นบน ว่าจะไปถามวันนี้ *-*

ของผมสีดำครับ
taurus13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 19:10  

MoKiss ผู้เขียน:
จิงงะ สี่ขาวเป็นหมดเลยหรอ โธ่ โมว่าจะซื้อสีขาววว

ผมว่าไม่เกี่ยวกับเครื่องสีขาวมั๊งครับ
อยากได้สีขาวก็เอาสีขาวแหละครับ
ตอนซื้อก็เลือกดูดีๆหน่อยอ่ะครับ
แต่สำหรับผมถ้าเค้าไม่เปลี่ยนให้
ผมก็เฉยๆอ่ะครับมันแค่นิดๆหน่อยๆ
แต่ถ้าเปลี่ยนได้ก็ดีอ่ะครับ
^ ^
PrinceBird
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 19:47  

taurus13 ผู้เขียน:

ของผมก็เป็นอ่ะมันเป็น2ชิ้นเลยด้วยอ่ะครับ
ทั้งชิ้นบนแล้วก็ชิ้นล่างเลยอ่ะครับ
ถ้ามีใครไปเปลี่ยนมาแล้วบอกกันบ้างนะครับ

เอ่อชิ้นบนนะมันเป็นแบบนั้นอยู่แล้วไม่ได้ผิดปกติอะไรครับ เพราะมันเป็นส่วนกลไกที่ต้องมีการเคลื่อนไหว ถ้าแน่นไม่ขยับมันก้อเปิดกล้องไม่ได้นะครับ เพราะกลไกการล็อคฝาข้างในนี่เองทำให้มันอ้าออกมานิดนึง(นิดนึงมากๆ ขยันสังเกตกันจิง) ถ้าลองเอานิ้วกดเบามันก้อจะเด้งขึ้นมาข้างในคงเป็นสปริงเล็ก ไม่ก้อแผ่นโลหะที่ใช้ล็อค เมื่อเราลองเปิดฝาเลนส์จะสังเกตเห็นกลไกนี้ทำงานพร้อมเสียงคลิ๊กเบาๆครับ

ส่วนชิ้นล่างนะของผมแน่นสนิทเหมือนพี่ Looker เค้าเลยละ

เห็นใครพูดถึงเฟรชชี่แวบๆ ช่วงนี้ผมเก็บตัวอยู่แต่ในหอไม่กล้าออกไปไหนเลยกลัวไปเจอเด็กปีหนึ่งแล้วจะใจแตก Very Happy ก้อทั้งขาวทั้งน่ารักนี่นา อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย PrinceBird เมื่อวันที่ 01 Jun 2007 19:53; ทั้งหมด 1 ครั้ง
sana
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 19:50  

-v-- ขอบคุรมากครับ งั้นไม่ไปล่ะเอิี๊กๆๆ เชียงใหม่แถวไหนมีกรอบใสขายบ้างคราบ เมื่อวานไปได้แต่ ซิลิโคน กลับ มา *-* ผมอยู่ลำปางกั๊บ Rolling Eyes
tarata_14
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Suphanburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 19:52  

ผมไม่เป็นนะครับสีขาวเช่นเดียวกัน
(ถ้าใช้สีขาวแนะนำใช้ซิลิโคนเสริมอึ๋มด้วยนะครับจะได้ช่วยให้ไม่เหลืิองเพราะซิลิโคนมันจะเหลืองแทน)
PrinceBird
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 19:56  

sana ผู้เขียน:
-v-- ขอบคุรมากครับ งั้นไม่ไปล่ะเอิี๊กๆๆ เชียงใหม่แถวไหนมีกรอบใสขายบ้างคราบ เมื่อวานไปได้แต่ ซิลิโคน กลับ มา *-* ผมอยู่ลำปางกั๊บ Rolling Eyes

คุณ sana ใน member บอกว่าอยู่แม่ฮ่องสอน ส่วนเจ้าตัวบอกอยู่ลำปาง แต่จะไปซื้อที่เชียงใหม่ นี่แสดงว่าคงมีแฟนอยู่หลายที่ละสิ 555
sana
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 20:02  

Surprised หุหุ ตอนสมัครอยู่นู่น ครับ แต่กลับมาลำปางแล้ว แล้วตอนสิ้นเดือนตั้งไปเชียงใหม่ งั้บ คิกๆๆ

แถมๆๆๆ Trick ในตำนานนน.., ปิดไฟหน้าจอขณะสนทนา.. Shocked

แค่กดไป contact (กดลูกศรลง) แล้วรอแป๊บๆ ไฟก็ดับแล้วคับ

เอาไปลองใช่กานน่ะครับ เอามาจาก se-club ครับ
MoKiss
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 20:31  

เพื่อนบอกใส่ซิลิโคนแล้วแอบบดบังรัศมี
แต่ช่างเหอะดีกว่าโทรสับเหลือง
.....พูดเหมือนซื้อแร้ว หุหุ Twisted Evil Twisted Evil

รอม่ายไหวแล้วนะ.. ไค่ได้ >>>>>>> อาทิดหน้าเจอกานK550i Wink
taurus13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 20:44  

สองฝั่งมันไม่เหมือนกันอ่ะครับ
แล้วตอนผมกดก็ไม่รู้สึกว่ามันมีสปริงเลยอ่ะครับ
ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นแบบผมป่าวอ่ะ
หรือผมคิดมากไปเองหว่า
^ ^
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 21:03  

อืม..สงสัยเป็นทั้งล็อตเฉพาะเครื่องสีขาว..ชิ้น A ขณะเลื่อนปิดอยู่มันจะเผยอขึ้นเล็กน้อย (ตรงศรชี้) ถ้าเอานิ้วแตะเบาๆ มันจะสปริงตัวได้เล็กๆ แต่ชิ้น B นี่ผิดปรกติคับ
อย่างไรก็ตามสามารถนำไปเครมที่ได้ที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขน คุณจะได้ฝาหลังยกชุดรวม Active lens cover เพราะเป็นชิ้นเดียวกัน งัยโทรเช็คอะไหล่ก่อนจะได้ม่ะเสียเที่ยว 02-515-8383 อย่าลืมนำใบเสร็จฯ ไปด้วยคับ

*ฝาหลังกะฝาครอบแบตฯ คนละอันกันนะอย่าสับสนนะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 01 Jun 2007 21:07; ทั้งหมด 1 ครั้ง
MoKiss
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 21:06  

เป็นทั้งล็อต Shocked
zunzapy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 21:26  

อืม..สงสัยเป็นทั้งล็อตเฉพาะเครื่องสีขาว..ชิ้น A ขณะเลื่อนปิดอยู่มันจะเผยอขึ้นเล็กน้อย (ตรงศรชี้) ถ้าเอานิ้วแตะเบาๆ มันจะสปริงตัวได้เล็กๆ แต่ชิ้น B นี่ผิดปรกติคับ
อย่างไรก็ตามสามารถนำไปเครมที่ได้ที่ศูนย์บริการใหญ่ Loxley บางเขน คุณจะได้ฝาหลังยกชุดรวม Active lens cover เพราะเป็นชิ้นเดียวกัน งัยโทรเช็คอะไหล่ก่อนจะได้ม่ะเสียเที่ยว 02-515-8383 อย่าลืมนำใบเสร็จฯ ไปด้วยคับ

*ฝาหลังกะฝาครอบแบตฯ คนละอันกันนะอย่าสับสนนะ

ผมโทรไปถามที่ศูนย์ใหญ่แล้วครับ เค้าบอกให้เอาเครื่องไปดูก่อน เค้าถามผมอยู่แถวไหน บอกรังสิต เค้าบอกไปที่ฟิวเจอร์ก้อได้อะคับ มีศูนย์ Loxlay อยู่ ผมก้อเพิ่งรู้นะเนี่ย เด๋วพรุ่งนี้จะเข้าไปครับได้ฟามว่าไงจะมาบอกคับ
taurus13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 21:26  

อ๋องั้นของผมก็ผิดปกติแค่ชิ้น B ชิ้นเดียวสินะครับ
ขอบคุณครับทั้งพี่ PrinceBird แล้วก็พี่ Looker
ถ้ามีคนไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วผมจะไปเปลี่ยนบ้างครับ
ถ้าเปลี่ยนไม่ได้ก็ไม่เป็นไรหรอกครับยังไงผมก็พอใจกับมันอยู่ดี
เปลี่ยนได้ก็ดีไม่ได้ก็ไม่เป็นไร อิ อิ อิ
EveZ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 21:37  

เราซื้อมาเมื่อ เดือนมีนา สีดำ

จาบอกว่าวันเดียวจับเครื่องใหม่3รอบ - -"

เครื่องแรก ปุ่มปรับเสียงด้านขวา มันแข็งกดไม่ลง

เครื่องที่2 ปุ่มลัดที่แปะอยู่ด้านซ้าย หลุดติดมือออกมาเลย

เครื่องที่3 เพิ่งมาสังเกตว่า ฝากล้องไม่สนิท เหมือนกัน

จะเรียกว่าซวยได้มั้ยค่ะเนี่ย = ="
zunzapy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 21:53  

ผมโทรไปถามที่ศูนย์ใหญ่แล้วครับ เค้าบอกให้เอาเครื่องไปดูก่อน เค้าถามผมอยู่แถวไหน บอกรังสิต เค้าบอกไปที่ฟิวเจอร์ก้อได้อะคับ มีศูนย์ Loxlay อยู่ ผมก้อเพิ่งรู้นะเนี่ย เด๋วพรุ่งนี้จะเข้าไปครับได้ฟามว่าไงจะมาบอกคับ

โอ้วว ผมลองแง้มๆที่มานกระดกออกมาอะครับตรงชิ้น B อะคับ มานเปนแค่กาวติดไว้อะครับ อย่างนี้เอากาวยางมาแต้มๆ แล้วกดให้แน่นน่าจะอยู่แล้วนะครับ ไปศูนย์เค้าอาจจะทำแบบนี้ให้หรือป่าวครับ แค่ติดกาวให้อะ
EveZ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 21:54  

แล้วก็

ช่วยแนะนำมือถือรุ่นคุณแม่ให้ทีค่ะ พอดีคุณแม่จะซื้อมือถือใหม่

เอาแบบ โทรเข้า-ออก ได้ memเบอร์ได้เยอะหน่อย และก็แบตทนๆ อ่าค่ะ กล้องไม่ต้อง ฟังเพลงไม่เอา (แม่เค้าสั่งมา - -")

ราคาไม่เกิน 5000 อ่ะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
nust
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 22:39  

Very Happy ของผมก็ปกติดีครับทั้งส่วน A เเละ B แต่ A ก็มีเผยออกมานิดหน่อยกดลงไปเบา ๆก็จะมีเเรงดีดขึ้นมาเบา ๆจริงๆ ใครเป็นเเค่ส่วน A ผมว่าปกตินะครับ เเต่ถ้าเป็นที่ส่วน B ด้วยก็ลองติดต่อ 0 ดูนะครับ อยู่ในประกัน se service เยี่ยมอยู่เเล้วครับ Very Happy
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 22:44  

^
^
^

ดีคับ พี่ฝากเรื่องนี้ด้วยแร้วกัน ได้เรื่องงัยก็เข้ามาโพสบอกเพื่อนๆ ด้วยนะ ขอบคุณหลายๆ laughing6

โอ้วว ผมลองแง้มๆที่มานกระดกออกมาอะครับตรงชิ้น B อะคับ มานเปนแค่กาวติดไว้อะครับ อย่างนี้เอากาวยางมาแต้มๆ แล้วกดให้แน่นน่าจะอยู่แล้วนะครับ ไปศูนย์เค้าอาจจะทำแบบนี้ให้หรือป่าวครับ แค่ติดกาวให้อะ

อ้าวแร้วกัน! ข้างบนพี่เพิ่งฝากผีฝากไข้อยู่หยกๆ ตกลงเอางัยเนี่ย? จะทำเองหรือเอาเข้าศูนย์ฯ อ่ะ? scratch

EveZ ผู้เขียน:
แล้วก็

ช่วยแนะนำมือถือรุ่นคุณแม่ให้ทีค่ะ พอดีคุณแม่จะซื้อมือถือใหม่

เอาแบบ โทรเข้า-ออก ได้ memเบอร์ได้เยอะหน่อย และก็แบตทนๆ อ่าค่ะ กล้องไม่ต้อง ฟังเพลงไม่เอา (แม่เค้าสั่งมา - -")

ราคาไม่เกิน 5000 อ่ะค่ะ

พี่แนะนำ J220i กะ J230i (มีวิทยุ)
ถ้า J230i จะแถมหูฟังสเตอริโอสีดำไว้ฟังวิทยุแระเป็น smalltalk ในตัว คุณแม่จะได้ใส่ฟังว่าหวยออก'ไรไงคับ laughing6
เข้าไปดู Catalogue คลิ๊กที่นี่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 01 Jun 2007 22:48; ทั้งหมด 1 ครั้ง
EveZ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 22:47  

oils
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 22:48  

อยากทราบว่า กล้องcybershot ของ k550i กับ nokia6300

อันไหนมันดีกว่ากันหรอคับ
taurus13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 22:55  

ไม่รู้เหมือนกันอ่ะแต่ผมว่าอย่าติดกาวเองเลยเดี๋ยวเกิดพลาดขึ้นมาจะยุ่งนะ
ให้ที่ศูนย์มันจัดการดีกว่าอ่ะมีปัญหาไรมีคนรับผิดชอบให้อ่ะ
แต่ถ้ามันติดกาวให้เฉยๆผมว่าปล่อมมันอย่างงี๊ก็ได้มั๊ง
อย่าไปมองมันก็ ok แล้วเหละ 555
zunzapy
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 22:59  

อ้างถึง:

อ้าวแร้วกัน! ข้างบนพี่เพิ่งฝากผีฝากไข้อยู่หยกๆ ตกลงเอางัยเนี่ย? จะทำเองหรือเอาเข้าศูนย์ฯ อ่ะ? :scratch:

เหอๆ ผมคงเอาเข้าศูนย์แหละคับ มะกล้าทำเอง เด๋วพรุ่งนี้จะเข้าไปคับ แล้วจามาบอกคับ
taurus13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 23:08  

oils ผู้เขียน:
อยากทราบว่า กล้องcybershot ของ k550i กับ nokia6300

เอารูปมาให้ดูว่าชัดป่าว
ผมมือใหม่นะครับยังอาจจะยังถ่ายได้ไม่ค่อยดี
แต่ผมว่าก็กล้องของ k550 นี่ okเลยนะ
ขนาดตัวหนังสือนั่นก็เล็กแล้วนะ
ดูที่ปกหนังสือการ์ตูนย์ของวิบูลย์กิจ
สิว่าตัวหนังสือจริงๆมันขนาดไหน
ยังถ่ายได้ชัดเจนเลยอ่ะ
^ ^
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 23:12  

oils ผู้เขียน:

NK6300 ความละเอียดกล้องสูงสุด 2 MP (1600x1200 px) ม่ะมี Auto/Macro focus ม่ะมี Photo light ที่สามารถเป็นไฟฉายได้แระ Mirror สำหรับส่องถ่ายรูปตัวเอง

K550i ความละเอียดกล้องสูงสุด 2 MP (1632x1224 px) มี Auto/Macro focus มี Photo light สองดวงที่ใช้เป็นไฟฉายได้พร้อม Mirror มีลูกเล่นในโหมดกล้องใกล้เคียงกล้อง Cyber-shot ของ Sony

ไม่รู้เหมือนกันอ่ะแต่ผมว่าอย่าติดกาวเองเลยเดี๋ยวเกิดพลาดขึ้นมาจะยุ่งนะ
ให้ที่ศูนย์มันจัดการดีกว่าอ่ะมีปัญหาไรมีคนรับผิดชอบให้อ่ะ
แต่ถ้ามันติดกาวให้เฉยๆผมว่าปล่อมมันอย่างงี๊ก็ได้มั๊ง
อย่าไปมองมันก็ ok แล้วเหละ 555

That sounds good! เข้าท่าคับ พี่เห็นด้วย..ให้ศูนย์ฯ รับผิดชอบจะดีกว่า..
Jozephinz
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2007 23:32  

ไปซื้อมาแว้ว ที MBK 8390 สอยสีขาวมาซะ

ร้านนาซ่า 8360 เลยเอาของศูนย์ดีก่า <ราคาข้างบน>

เสียใจอยู่นิดนึง ลำโพง k750i ดีกว่า กล้อง K750i ก็ดีก่า นิดนึง
แต่หวังว่า FW ตัวใหม่ คงจะมีมาทำให้เท่าเทียมกันได้
เพราะ k750i ออกมานานแล้ว มันถึงจุดสุดยอดแล้ว

MEM M2 1200 นะค๊าบบบบบบบบบบบบ
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 00:14  

น้องโม ผู้เขียน:
โมลืมปายยยยย มีเรื่องจาถามอีกเรื่องนึงค่ะ
มือถือรุ่นนี้ ลงโปรแกรม MSN กับ Google search ได้มั้ยอ่ะคะ
จาไปถอยมาแระ หวังว่าเชียงใหม่คงมีสีขาวขายนะ Very Happy

..............................................................................................
ถึงน้องราม (ข้างบน)
ยินดีต้อนรับสู่มอชอจ้า พี่ก็เรียนที่นั่นปีนี้ปีสามแร้วหล่ะ(มนุด)
อาทิตย์แรกนี้จาหนักสุด สู้ๆนาจ๊ะ ^^

ปล.มะวานไปในมอมา เหงเด็กเฟรชชี่หน้าใส ความดันจะขึ้น 555

อ่าโทษที..พี่เพิ่งจะเห็นกระทู้นี้อ่ะ..
โปรแกรม MSN พี่เคยโพสไว้จำม่ะได้แร้วว่าอยู่หน้าไหน ไว้ซื้อมาแร้วค่อยมาว่ากัน ส่วน Google search มันมีอยู่แล้วในเมนู Internet อ่ะ แค่กดเข้าไปก็เจอเรย..สะดวกสบายหายห่วง!

*ตอนนี้ที่ไหนรับสมัครหนุ่ม Freshy หน้าใสแบบม่ะจำกัดอายุมั่งอ่ะ laughing6
winjung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 03:34  

อยากให้พี่ๆ ช่วยเปรียบเทียบ spec ของ k750 กะ k550 โดยส่วนตัวแล้วชอบทั้ง 2 รุ่นนี้เลย ถ้าไม่ต่างกันมาก ผมว่าผมซื้อ k750 ดีก่า อยากทราบราคามือ 1 ทั้ง 2 รุ่นด้วย ของแถมภายในกล่อง เปงคนชอบถ่ายรูป ดูหนัง ฟังเพลง กำลัง ลังเล 2 ตัวนี้อยู่พอดี ช่วยคิดให้ทีนะค้าบ ว่าตัวไหนจะคุ้มค่ากว่ากัน อยากได้รูปถ่ายชัดๆ เสียงเพลงดังๆ แล้วภาพวิดีโอที่ดี ขอบคุณค้าบ
PrinceBird
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 03:35  

*ตอนนี้ที่ไหนรับสมัครหนุ่ม Freshy หน้าใสแบบม่ะจำกัดอายุมั่งอ่ะ laughing6

ยังอุตส่าห์จะหวังอีกนะ ปล่อยเด็กเค้าไปเถอะครับพี่ พี่แก่แล้วก้ออยู่ส่วนแก่จิ 555
แต่ว่าผมยังเด็กอยู่นะ อิอิ แค่ปีสี่เอง Very Happy
Looker
Year's Star

หัวข้อ : Twilight portrait scene.
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 09:35  

Twilight portrait scene
ซีนถ่ายภาพในที่แสงน้อยหรือตอนกลางคืนสวยๆ ที่ม่ะใช่วิวทิวทัศน์ในกล้อง Cyber-shot K550i

อยากให้พี่ๆ ช่วยเปรียบเทียบ spec ของ k750 กะ k550 โดยส่วนตัวแล้วชอบทั้ง 2 รุ่นนี้เลย ถ้าไม่ต่างกันมาก ผมว่าผมซื้อ k750 ดีก่า อยากทราบราคามือ 1 ทั้ง 2 รุ่นด้วย ของแถมภายในกล่อง เปงคนชอบถ่ายรูป ดูหนัง ฟังเพลง กำลัง ลังเล 2 ตัวนี้อยู่พอดี ช่วยคิดให้ทีนะค้าบ ว่าตัวไหนจะคุ้มค่ากว่ากัน อยากได้รูปถ่ายชัดๆ เสียงเพลงดังๆ แล้วภาพวิดีโอที่ดี ขอบคุณค้าบ

K550i รุ่นใหม่กว่า รูปลักษณ์เพียวบางกว่า จอสีแบบ TFD-LCD, Font ทั้งอังกฤษ/ไทยแบบ Boldface (ตัวพิมพ์หนา) สวยงามอ่านง่าย, Fast port ย้ายมาอยู่ด้านข้าง, มีฟังก์ชั่นแระความสามารถเพิ่มขึ้นจาก K750i คือ

- รองรับ EDGE
- เมมมภายใน 64-70 mb
- รองรับ M2
- RSS FEED
- ไอคอนแบบใหม่
- TrackID
- PhotoDJ แบบแนวนอน
- เครื่องเล่นวิดีโอแบบแยกจาก Music player
- ฟังค์ชั่นกล้องเพิ่มขึ้น
- โหมด ฉาก
- Focus แบบระยะอนันต์ (Infinite)
- โหมดวัดแสงแบบจุด (Metering mode)
- รองรับไฟล์ .rm
- ริงโทนวิดีโอ
- A2DP Profile
- USB เวอร์ชั่น 2.0

*K750i มี Mage Bass ส่วน K550i ม่ะมี แต่สามารถเลือกปรับ EQ แบบ Manual ได้แบบช่องต่อช่อง คุณภาพเสียงขอ Confirm ว่าม่ะเป็นรอง K750i เพียงแต่เสียงออกโทนแหลมใสหากชอบทุ้มก็ปรับ EQ ได้ตามที่บอก หากต่อหูฟังฯ เสียงจะทุ้มนุ่มแระแน่นขึ้น ส่วนคุณภาพกล้องก็ขอ Confirm อีกนั่นแหละว่าม่ะเป็นรอง 750i แน่นอน โทนสีที่ออกมาอาจแตกต่างกันก็แร้วแต่คนชอบ..

อุปกรณ์ในกล่องก็เหมือนๆ กัน มีแบตฯ, สายชาร์จฯ, สาย USB ดาต้าลิงค์, หูฟังสเตอริโอรุ่นธรรมดา ที่ต่างกันก็คือ..
K550i แถม M2 ขนาด 64 MB ใส่มาในตัวเครื่อง, CD PC Suite K550 แระคู่มือ
K750i แถม MSD 64 MB ใส่มาในตัวเครื่อง, CD PC Suite K750 แระคู่มือ

K550i ตัวเครื่องเพียวบาง Fast port ที่รองรับการเชื่อมต่อ USB 2.0 สมบูรณ์แบบกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 03 Jun 2007 09:51; ทั้งหมด 3 ครั้ง
taurus13
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 09:58  

K550i รุ่นใหม่กว่า รูปลักษณ์เพียวบางกว่า จอสีแบบ TFD-LCD, Font ทั้งอังกฤษ/ไทยแบบ Boldface (ตัวพิมพ์หนา) สวยงามอ่านง่าย, Fast port ย้ายมาอยู่ด้านข้าง, มีฟังก์ชั่นแระความสามารถเพิ่มขึ้นจาก K750i คือ

- รองรับ EDGE
- เมมมภายใน 64-70 mb
- รองรับ M2
- RSS FEED
- ไอคอนแบบใหม่
- TrackID
- PhotoDJ แบบแนวนอน
- เครื่องเล่นวิดีโอแบบแยกจาก Music player
- ฟังค์ชั่นกล้องเพิ่มขึ้น
- โหมด ฉาก
- Focus แบบระยะอนันต์ (Infinite)
- โหมดวัดแสงแบบจุด (Metering mode)
- รองรับไฟล์ .rm
- ริงโทนวิดีโอ
- A2DP Profile
- USB เวอร์ชั่น 2.0

*K750i มี Mage Bass ส่วน K550i ม่ะมี แต่สามารถเลือกปรับ EQ แบบ Manual ได้แบบช่องต่อช่อง คุณภาพเสียงขอ Confirm ว่าม่ะเป็นรอง K750i เพียงแต่เสียงออกโทนแหลมใสหากชอบทุ้มก็ปรับ EQ ได้ตามที่บอก หากต่อหูฟังฯ เสียงจะทุ้มนุ่มแระแน่นขึ้น ส่วนคุณภาพกล้องก็ขอ Confirm อีกนั่นแหละว่าม่ะเป็นรอง 750i แน่นอน โทนสีที่ออกมาอาจแตกต่างกันก็แร้วแต่คนชอบ..

อุปกรณ์ในกล่องก็เหมือนๆ กัน มีแบตฯ, สายชาร์จฯ, สาย USB ดาต้าลิงค์, หูฟังสเตอริโอรุ่นธรรมดา ที่ต่างกันก็คือ..
K550i แถม M2 ขนาด 64 MB ใส่มาในตัวเครื่อง, CD PC Suite K550 แระคู่มือ
K750i แถม MSD 64 MB ใส่มาในตัวเครื่อง, CD PC Suite K750 แระคู่มือ

K550i ตัวเครื่องเพียวบาง Fast port ที่รองรับการเชื่อมต่อ USB 2.0 สมบูรณ์แบบกว่า
^
^
^

เผิ่มให้อีกอย่างนึงครับที่ผมตัดสินใจเลือก k550 เพราะมันไม่ดูดเสียงสนทนารอบข้างอ่ะครับ
เห็นว่าk750มันดูดเสียงอ่ะครับ
^ ^
Looker
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 10:11  

เผิ่มให้อีกอย่างนึงครับที่ผมตัดสินใจเลือก k550 เพราะมันไม่ดูดเสียงสนทนารอบข้างอ่ะครับ
เห็นว่าk750มันดูดเสียงอ่ะครับ
^ ^

ใช่แร้วคับ! K550i ได้รับการปรับปรุงลำโพงสนทนาให้ดังขึ้นแระแก้ไขปัญหาเรื่องไมค์ดูดเสียง คุณสามารถถือเดินคุยริมถนนหรือในที่สาธารณะได้สบายๆ
jpab
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2007 11:02  

พี่ครับคือผมไปลองเล่นเครื่องเพื่อนมาแล้วมีไรจาถามหน่อย
1.firm ware คืออะไรครับ
2.เครื่องเพื่อนผมถ่ายรูปช้ามากหรือเพราะมันไม่ได้อัพfirm ware
3.ทำไมผมรู้สึกว่ารูปที่เอามาลงเวปกับรูปที่ถ่ายแล้วแสดงผลทางจอมันไม่ชัดเหมือนกันอ่ะครับหรือผมถ่ายไม่เป็น
4.หน้าจอของโซนี่มันมัวๆอย่างนี้อยู่แล้วป่าวครับผมเห้นของโนเกียชัดกว่า

ช่วยตอบทีนะคร้าบบบบบ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 25, 26, 27 ... 36, 37, 38  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: