Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 3110 Classic - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 7, 8, 9, 10, 11  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1081 / เข้าชม: 2305617
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jan 2008 18:38  
ตอบโดยอ้างถึง  

3110c ห่วยมากเลยครับ
ที่ว่าติดๆดับๆเป็นเพราะเม็ม มันไม่จริงเลย เครื่องพ่อผมไม่ใส่เมม ยังติดๆดับๆเลย เริ่มเป็นตอนปีใหม่พอดี

มาวันนี้ เปิดไม่ติดอีกเลย แนะนำคนที่จะซื้อไปดูรุ่นอื่นเหอะครับ รุ่นนี้ห่วยมากๆ
มิโด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2008 02:48  

ใช้แล้วรักษาดีๆนะครับ เวลาใส่กรอบหรือจับก็ระวังด้วย ไม่งั้นแผ่นยางด้านข้างมันจะลอกเอาได้นะครับ ด้านหลังด้วย มันเป็นพลาสติกหุ้มยางอ่ะ ไม่ใช่ยางทั้งดุ้น

ที่เหลือก็โอเค ไม่มีปัญหาอะไรมาก
มิโด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2008 02:56  

ผมส่งศูนย์มาสองรอบครับ รอบแรกยังแกไม่หาย รอบสองเค้าเปลี่ยนmoduleให้ใหม่เลยอ่ะครับ(เค้าบอกว่าแผงวงจรเสีย) ประมาณสองอาทิตย์ หลังจากนั้นก็ไม่เป็นอะไนเลยครับ ใช้งานได้ปกติ

ผมใช้เครื่องศูนย์MFA ซ่อมครั้งที่สองเสร็จราวๆปลายเดือนกันยาครับ ปัจจุบันใช้ได้ปกติครับ ไม่ดับแบบเดิมๆ ดับก็ตอนอัพเดทคลังแต่นานๆจะเป็นทีน่ะครับ
dimnimar
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2008 03:29  

พลาสติกหุ้มยางเหรอ? แต่ทำไมเล็บเราไปโดนเป็นรอยตรงฝายาง ยังเอานิ้วลูบๆหายเลยล่ะ มันจะลอกได้ด้วยเหรอ - -? แต่ยอมรับว่าเป็นรอยง่าย แต่พอเอานิ้วลูบๆก็หายไปได้ ชอบแตะวาสลีนบางๆแล้วทา จะสวยเงางามมาก หุหุ

ตอนนี้มือถือเราก็ปกติดี เพราะว่าเราเริ่มจับทางถูกแล้วว่ามันจะมีปัญหาเพราะอะไร ตอนไหน สาเหตุของปัญหา และทางแก้คืออะไร อยากให้ท่านที่ซื้อมาแล้วลองสำรวจพฤติกรรมการใช้งานของตัวเองด้วยว่าทำอะไรกับมือถือบ้าง ใช้งานหนักไปไหม ถอดแบตบ่อยไหม อัพคลังเพลงบ่อยไปหรือเปล่า เปลี่ยนธีมถี่เกินไปไหม ใส่โปรแกรม เกมส์อะไรมากเกินความจำเป็นหรือเปล่า หน่วยความจำในเครื่องเหลือน้อยเกินไปหรือเปล่า ฯลฯ และอื่นๆ เผื่อจะได้หาทางแก้ไขได้นะคะ

ส่วนคนที่ยังไม่ได้ซื้อ ถ้าเป็นคนมีงบเยอะ ก็ลองเลือกรุ่นอื่นนะคะ แต่เราก็ยังพอใจรุ่นนี้อยู่ค่ะ ทุกปัญหามีทางแก้ นอกจากจะแก้ไม่ได้จริงๆ ก็ตัวใครตัวมันค่ะ (โฮ่ๆ)
คนไม่เคย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2008 10:08  

ต่อเน็ตแล้วโทรเข้าไม่ได้นี่ปกติป่าวคับ ("เลขหมายที่ท่านเรียกไม่สามารถติดต่อได้ในขณะนี้") ผมใช้ dtac ต่อโดยใช้สาย usb ขอบคุณคับ
mezaoh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2008 14:29  

ผมใช้รุ่นนี้ครับส่วนมากมีปัญหาด้านซอร์ฟแวร์ ถ้าส่งศูนย์ของ เอ็มลิ้งก์ ไม่เสียค่าบริการครับ รออัพเดตซอร์ฟแวร์ประมาณ 2 -3 ชั่วโมงครับ
เอาใจช่วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2008 17:05  

ผมว่าคนที่มีปัญหาลองอัพเดท firmware ดูครับ เวอร์ชั่นใหม่น่าจะไม่มีปัญหาอะไร อัพเองก็ได้นะ ถ้าไม่อยากรอศุนย์ มีให้ดาวน์โหลด ในเว็บโนเกียอ่ะ ตอนแรกผมใช้ nk2760 ฝาพับอ่ะ เปลี่ยนเครื่องครั้งแรก เวลาเปิดเครื่องแล้วดับอ่ะ ครั้งที่ 2 ส่งศูนย์ อาการเดิม กลับมาเหมือนเดิม เลยเอา 3110c เลย ถูกใจตรงฟังก์ชั่น ตั้งแต่ซื้อมาก็ยังไม่มีปัญหาประการใด
dimnimar
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2008 22:13  

คนไม่เคย ผู้เขียน:
ต่อเน็ตแล้วโทรเข้าไม่ได้นี่ปกติป่าวคับ ("เลขหมายที่ท่านเรียกไม่สามารถติดต่อได้ในขณะนี้") ผมใช้ dtac ต่อโดยใช้สาย usb ขอบคุณคับ

เป็นเรื่องปกติค่ะ
touchz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2008 12:34  

เอาใจช่วย ผู้เขียน:
ผมว่าคนที่มีปัญหาลองอัพเดท firmware ดูครับ เวอร์ชั่นใหม่น่าจะไม่มีปัญหาอะไร อัพเองก็ได้นะ ถ้าไม่อยากรอศุนย์ มีให้ดาวน์โหลด ในเว็บโนเกียอ่ะ ตอนแรกผมใช้ nk2760 ฝาพับอ่ะ เปลี่ยนเครื่องครั้งแรก เวลาเปิดเครื่องแล้วดับอ่ะ ครั้งที่ 2 ส่งศูนย์ อาการเดิม กลับมาเหมือนเดิม เลยเอา 3110c เลย ถูกใจตรงฟังก์ชั่น ตั้งแต่ซื้อมาก็ยังไม่มีปัญหาประการใด

ผมอับจาก 5.01 เป็น 5.50 แล้วครับ ก็ยังเป็น มันไม่เกี่ยวกับอาการดับๆ ติดๆ เลยนะครับ แล้วผมก็ซื้ออีกเครื่องมา ของแฟน ลองทำทุกอย่าง ต่อให้อับเดทคลังบ่อย ยังไงก็ไม่ดับครับ ผมว่าปัญหานี้อาจจะเป็นเฉพาะบางเครื่องเท่านั้น ขึ้นอยู่ที่การผลิต ว่าเครื่องไหนผลิต ช่วงใดๆ จากที่ผมลอง ถ้าไม่ใส่เพลงมาก เครื่องก็ไม่ดับครับ และถ้าดับให้ถอด เม็ม ออก แล้วลบ เฉพาะ ไฟล์ MP 3 อาการดับก็จะหายครับ แล้วค่อยจัดเพลงลงใหม่ เอาน้อยๆ นะครับ ยิ่งเอาเยอะยิ่งอับเดทคลังนาน เรื่องฟังชั่นทั้งหมด ผมยอมรับว่ามันดีมากเลยละ คุ้มราคาดีครับ ^^ Very Happy
decodetop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2008 19:03  

วิธีลงเกมส์ของ 3110 ทำไงหรอคับ

ลงผ่านคอมอะคับบบบ

บอกหน่อยคับผมมม
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2008 19:13  

ลงเกมส์ โหลดฟรีจาก http://www.getjar.com กับ http://www.mobile9.com

นำไฟล์ .jar หรือ .jad (บางเกมส์ก็มีทั้งสองไฟล์)ไปวางในเม็มได้เลยค่ะ แล้วใช้มือถือเปิดก็จะเล่นได้เลย รวมทั้งเวลาลงโปรแกรมหรือแอพลิเคชั่นอื่นๆ ก็ทำแบบนี้เลยค่ะ
คนไม่เคย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2008 20:55  

trusty ผู้เขียน:

ขอบคุณคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jan 2008 21:57  

อยากทราบว่าใช้เน็ตอะไรต่อกันครับ มีความเร็วมากรึเปล่าครับ ราคาแพงรึเปล่าครับ ประมาณเท่าไหร่ครับ เป็นแบบเดือน หรือ ชม ครับ ของ True มีรึเปล่าครับ กับ Wi-fi แล้วตัวเดียวกันรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
naomigrrl
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2008 14:04  

Anonymous ผู้เขียน:
อยากทราบว่าใช้เน็ตอะไรต่อกันครับ มีความเร็วมากรึเปล่าครับ ราคาแพงรึเปล่าครับ ประมาณเท่าไหร่ครับ เป็นแบบเดือน หรือ ชม ครับ ของ True มีรึเปล่าครับ กับ Wi-fi แล้วตัวเดียวกันรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ใช้ของผู้ให้บริการเครือข่ายคะ แล้วแต่ว่าใช้ของ DTAC,GSM หรือ Truemove อยู่ ของเราใช้ DTAC มีแบบรายชั่วโมง แบบรายวัน รายสัปดาห์ และแบบไม่จำกัดชั่วโมง ค่าใช้จ่ายไม่แพงค่ะ ถ้าของ Dtac 100 ชม 350 บาท (มี5 ชม 50 บาท 15 ชม 100 บาท) อื่นๆลองดูตามเว็บผู้ให้บริการค่ะ http://vas.happy.co.th
ส่วนของทรูค่า gprs edge แพงสุดยอดมาก จึงไม่แนะนำค่ะ และเป็นคนอย่างอย่างกับ wifi ค่ะ

ส่วนความเร็ว อย่าง 3110c นี่รองรับedge เราต่อได้อยู่ประมาณ 140 kbps กว่าๆ เร็วกว่าเน็ตบ้าน 56k นิดหน่อย บางท่านต่อได้มากกว่านี้ คงแล้วแต่สถานที่ๆอยู่ว่ามีสัญญาณ edge เยอะหรือไม่ ความเร็วเหมาะสำหรับไว้เปิดเว็บเล่นๆ โหลดหน้าเว็บๆไม่ช้าค่ะ ค่อยๆขึ้นมาทีละส่วน ทำให้ไม่ต้องรอนาน แต่จะเอามาโหลดหรือใช้งานเป็นหลักนี่ คงต้องสำหรับคนที่จำเป็นจริงๆ เช่น ต้องพกโน้ตบุ๊คใช้เน็ตนอกสถานที่ หรือที่บ้านไม่มีเบอร์โทรศัพท์บ้านจริงๆนะคะ(ถ้ามีใช้hispeedดีกว่ามาก) เราสมัครแพ็กเกจ edge ไว้เล่นบนมือถือบ้าง ต่อกับคอมที่ ม. บ้าง(บางห้องเหนียวไม่ยอมต่อเน็ตให้) ก็สะดวกดีค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2008 20:43  

มานเป็นพลาสติกหุ้มยางจริงๆครับ

ถ้าเอาเล็บจิกมานจาแค่เป็นรอย อันนั้นมานปกติดครับ ลูบๆเดี๋ยวก็หาย

แต่ถ้าเกิดมีของคมๆไปโดนล่ะก็ มันจะขาดเห็นพลาสติกที่หุ้มได้ครับ

กรณีของผมคือ ผมถอดฝาแบตกะกรอบบ่อยๆน่ะครับ มันเลยไปขูดเอา

เช็ดก็ดีนะครับ จาได้สวยงาม แต่ไม่ต้องบ่อยมากนะครับ เดี๋ยวมานจาซีด
มิโด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Jan 2008 20:51  

ใครมีปัญหาเรื่องปุ่มกดมั่งมะครับ ของผมมานแข็งๆยังไงก็ไม่รุ กดยากนิดๆ
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2008 10:35  

อ๋อค่ะ อยู่ที่การใช้งานนะคะ ถนอมมันหน่อยก็ดีนะคะ Wink
คนอุบลรังสิต
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jan 2008 16:16  

ผมชักเริ่มเอะใจนิดๆแล้วล่ะว่าปัญหาติดๆดับๆมันคืออะไร
แต่ก็ยังไม่เข้าใจเหมือนกันครับ
Rolling Eyes
ปัญหาอย่างหนึ่งที่เครื่องจะแสดงช่วงรวนๆนะครับ
จะมีรูปกุญแจไม่ล็อคปรากฏขึ้นเหมือนเราต่อเนท
Rolling Eyes
ไม่รู้ใช่ปัญหาไหมนะ
แต่ผมอยากรู้ว่าถ้าต้องการให้กุญแจมันเป็นรูปที่ถูกล็อค(เข้าความปลอดภัย)
จะต้องทำอย่างไรเหรอครับ?
อ่านคู่มือก็บอกแต่ว่าให้ลงชื่อ หรือรับประกัน อะไรนีแหละ
แต่ผมไม่รู้เรื่องเลย
Smile
ใครรู้ก็บอกหน่อยนะครับ
รวมทั้งวิธีป้องกันการต่อเนท/อัพเดทข้อมูลอะไรโดยอัติโนมัติด้วย
Very Happy
ขอบคุณครับ
decodetop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2008 18:35  

ลงเกมส์ โหลดฟรีจาก http://www.getjar.com กับ http://www.mobile9.com

นำไฟล์ .jar หรือ .jad (บางเกมส์ก็มีทั้งสองไฟล์)ไปวางในเม็มได้เลยค่ะ แล้วใช้มือถือเปิดก็จะเล่นได้เลย รวมทั้งเวลาลงโปรแกรมหรือแอพลิเคชั่นอื่นๆ ก็ทำแบบนี้เลยค่ะ

----------------------------------------------------------

คือ แตก ไฟล์ ออก มา แล้ว มัน มี แต่ ไฟล์ .class อะงับ หาไฟล์ .jar .jad ไม่เจอเลยอะ
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jan 2008 18:57  

อ่าว ไฟล์ในสองเว็บนี้มันเป็น .jar .jad เลยนะคะ ไม่ต้องแตกไฟล์เลย ไม่แน่ใจว่าคุณไปโหลดโปรแกรมไหนมาค่ะ ช่วยบอกลิงค์หน่อยจะไปดูให้ค่ะ
touchz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jan 2008 12:40  

ทุกครั้งที่ ใส่เพลงเข้าไปเยอะๆ ก็จะดับทุกที หากลบเพลงออก อาการดับก็จะหายไป หรือเป็นเพราะโปรแกรมเล่นเพลงของ เครื่องครับ หรือในบางที เลือก Theam ก็ยังดับ แต่ดับแล้วติด 1 ครั้ง ไม่นานนี้ผมลอง ใส่เพลงแบบค่อยๆ ใส่ ใช้ได้ครับ แต่พอมมาวันนี้ ผมใช้มือถือเพื่อนส่งรูป มาให้ มันอยู่ที่ โฟลด้อที่ได้รับ ของ memเครื่อง พอผมกดย้าย ไปไว้ card เท่านั้นละ ดับเลย แล้วก็ ดับๆ ติดๆ แก้ไม่หายเลยครับ Smile
aoonza007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jan 2008 13:26  

อยากทราบวิธีเปลี่ยนหน้ากากอ่ะค่ะ พอดีหน้ากากอันเดิมมันมีแต่รอยขีดข่วน ก็เลยอยากเปลี่ยนหน้ากากใหม่ ใครพอจะช่วยบอกเราได้มั่ง
decodetop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jan 2008 20:16  

โหลดมาจาก http://www.mobileonfree.com/ คับผม
decodetop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jan 2008 20:26  

อ่องับ พอได้แล้วงับ คือผมเข้าใจผิด ลืมดูนามสกุลของไฟล์ เห็นมาเป็นรูปหนังสือก็จะแตกไฟล์อย่างเดียวเลยอะ TT แต่บางเกมส์มันก็เล่นไม่ได้หรอครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jan 2008 23:27  

หน้ากากเปลี่ยนได้นะครับ แต่ควรให่ช่างเปลี่ยนให้นะครับ เพราะต้องใช้อุปกรงัดแงะน่ะครับ
ผมแนะนำให้เปลี่ยนหน้ากากของแท้ที่ศุนย์เลยครับ ไม่ควรเอาหน้ากากปลอมมาใช้ มานห่วย
ผมลองกะตัวเองมาละครับ ต้องเปลี่ยนกลับมาใช้หน้ากากเดิม

ทางที่ดี อย่าเปลี่ยนเองครับ ดีที่สุดให้ศุนย์เปลี่ยนให้ครับ แพงหน่อยแต่ดีกว่าต้องมานั่งทำใจที่หลังแบบผม
Nokia 3110c
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อัพเฟิมแวร์
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2008 12:54  

touchz ผู้เขียน:

ผมอับจาก 5.01 เป็น 5.50 แล้วครับ ก็ยังเป็น มันไม่เกี่ยวกับอาการดับๆ ติดๆ เลยนะครับ แล้วผมก็ซื้ออีกเครื่องมา ของแฟน ลองทำทุกอย่าง ต่อให้อับเดทคลังบ่อย ยังไงก็ไม่ดับครับ ผมว่าปัญหานี้อาจจะเป็นเฉพาะบางเครื่องเท่านั้น ขึ้นอยู่ที่การผลิต ว่าเครื่องไหนผลิต ช่วงใดๆ จากที่ผมลอง ถ้าไม่ใส่เพลงมาก เครื่องก็ไม่ดับครับ และถ้าดับให้ถอด เม็ม ออก แล้วลบ เฉพาะ ไฟล์ MP 3 อาการดับก็จะหายครับ แล้วค่อยจัดเพลงลงใหม่ เอาน้อยๆ นะครับ ยิ่งเอาเยอะยิ่งอับเดทคลังนาน เรื่องฟังชั่นทั้งหมด ผมยอมรับว่ามันดีมากเลยละ คุ้มราคาดีครับ ^^ Very Happy

เราได้ทำการอัพเฟิร์มแวร์ด้วยโปรแกรมที่โหลดมาจากเวปโนเกียประเทศไทยแล้วโดยเมื่อเปิดปรแกรมมันจาตรวจในเครื่องของเราแล้วแจ้งว่าเฟิร์มแวร์ของเราเป็นเวอร์ชั่น 5.01 แล้วจะอัพเดตเป็นเวอร์ชั่น 5.50 ครับ หลังจากอัพแล้วได้ลองถ่ายเพลงลงเมมโมรี่ขนาด 1Gb เราใส่ไป 908 Mb แล้วลองอัพเดตคลังดู...ผ่านฉลุย...ไม่มีปัญหาติดตับเหมือนเมื่อก่อนอัพเฟริมอีกเลย... ปล. ชื่อโปรแกรม NokiaSoftwareUpdaterSetup_th ดาวว์โหลดโปรแกรมได้ที่ http://nds1.nokia.com/files/support/global/phones/software/NokiaSoftwareUpdaterSetup_th.exe แล้วอย่าลืมดาวว์โหลด Nokia PC Suite เวอร์ชั่น 6.85 ไปด้วย http://www.nokia.co.th/A4705056#download
Nokia 3110c
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ต่อเน็ตผ่านบลูทูช
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2008 13:10  

ขอบคุณคับ

เราใช้เน็ตของทรู และใช้ซิมของทรูด้วย(คือมันมาพร้อมจานทรูวิสชั่นน่ะ) และทดลองต่อเน็ตผ่านบลูทูช ขณะเล่นเน็ตอยู่ได้มีสายเรียกเข้าโดยสังเกตุจากหน้าจอ จะแสดงชื่อ หรือหมายเลขโทรเข้าเป็นบรรทัดที่สองจากหมายเลขที่เราต่อเน็ต(จะไม่มีเสียงกริ่งเรียก)ความเร็วที่แสดงได้115Kb เราว่ามันช้าไปหน่อยไม่รู้อยู่ที่ผู้ให้บริการเครือข่าย หรือเครื่องโทรสัพท์หรือลักษณะการเชื่อมต่อของเรา...ว่าจาลองต่อผ่านสาย USB ดู จาเร็วกว่าต่อผ่านบูลทูชหรือเปล่า...อ้อลืมบอกไปเราใช้โน๊ตบุ๊ค compaq B1207 ซีพียู ปป็น celeron (R) 540 ความเร็ว 1.86 GHz ,ram 1G น่ะ
อยากรุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : -*-
วันที่โพสท์ : 16 Jan 2008 10:18  

ถามหน่อยครับ รุ่นนี้มีซีลีโคนให้ใส่มั้ยครับ

ผมพึ่งซื้อมาเมื่อวานง่ะ

มีกรอบหรือซีลีโคนรัยให้ใส่มั้ยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: อัพเฟิมแวร์
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2008 21:53  

Nokia 3110c ผู้เขียน:
touchz ผู้เขียน:

เราได้ทำการอัพเฟิร์มแวร์ด้วยโปรแกรมที่โหลดมาจากเวปโนเกียประเทศไทยแล้วโดยเมื่อเปิดปรแกรมมันจาตรวจในเครื่องของเราแล้วแจ้งว่าเฟิร์มแวร์ของเราเป็นเวอร์ชั่น 5.01 แล้วจะอัพเดตเป็นเวอร์ชั่น 5.50 ครับ หลังจากอัพแล้วได้ลองถ่ายเพลงลงเมมโมรี่ขนาด 1Gb เราใส่ไป 908 Mb แล้วลองอัพเดตคลังดู...ผ่านฉลุย...ไม่มีปัญหาติดตับเหมือนเมื่อก่อนอัพเฟริมอีกเลย... ปล. ชื่อโปรแกรม NokiaSoftwareUpdaterSetup_th ดาวว์โหลดโปรแกรมได้ที่ http://nds1.nokia.com/files/support/global/phones/software/NokiaSoftwareUpdaterSetup_th.exe แล้วอย่าลืมดาวว์โหลด Nokia PC Suite เวอร์ชั่น 6.85 ไปด้วย http://www.nokia.co.th/A4705056#download

ตอนนี้ก็เป็น 5.50 ครับ ดับ ครับ
Larvaz
Silver Member
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jan 2008 23:49  

ปันหาเยอะจังแฮะ
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jan 2008 02:33  

ของเรา v05.50 เหมือนกัน จะดับๆเฉพาะเวลาถอดแบตออก แต่ถ้าไม่ถอดแบตออกก็ไม่ดับ สรุปว่าไม่เคยดับอีกเลยถ้าไม่ถอดแบต ใช้มาสามเดือน ดับไปสองสามหน เฉพาะตอนถอดแบต เกี่ยวกันไหมน้อ
PAiYOi
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2008 04:00  

อาการ หน้าจอขาวๆและดับ ผมก็เป็นครับ

อาการนี้คงมาจาก mem แน่นอน เพราะว่าพอผมลอง format mem แล้วมาใส่เครื่อง

เครื่องจะไม่มีปัญหาครับ แต่พอย้ายไฟล์จากเครื่องลง mem เพีงไฟล์เดียว แล้วปิดเครื่องและเปิดใหม่

อาการนี้จะมาทันทีครับ แล้วก็"อาการนี้ส่งศูนย์ไม่หายนะครับ" เพราะผมว่าผมส่งศูนย์ไปแล้วรอบนึง

ก็แค่หายชั่วคราวครับ แต่พอวันนี้ให้เพื่อนบลูทูธไฟล์มาให้ หลายไฟล์ อาการนี้เลยมาอีกแล้ว

พอแก้ปัญหาตามวิธีของคุณ trusty ก็หายนะครับ ให้ย้ายไฟล์ ธีม เสียงเรียกเข้า ที่จะใช้มาลงที่เครื่องก่อน

แล้วก็ format ตัว mem ก่อน format ก็เอาข้อมูลลงคอมก่อนน่ะครับ พอ format แล้ว

ค่อยเอาข้อมูลกลับมาใน mem เหมือนเดิม ก็ไม่มีอาการแล้วครับ

ส่วนจะแก้ได้ 100% รึป่าว ผมก็ไม่รู้นะครับ แต่ถ้ามีอาการแบบนี้ใช้วิธีนี้ก็คงแก้ปัญหาได้นานพอสมควรน่ะครับ
piingz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2008 18:45  

คือ ผมสนใจรุ่นนี้มากๆคับ ทั้งdesign แล้วก็ function ต่างๆ แต่เท่าที่อ่านดู เห็นว่ามีปัญหาเยอะ เลยยังไม่ค่อยอยากเสี่ยง หลายคนก็ออกมาโพสวิธีแก้ต่างๆ อยากทราบว่าแต่ละปัญหามีวิธีที่แก้ได้แน่นอนรึเปล่าครับ โดยเฉพาะ เรื่องmem อะครับที่ลงเพลงแล้วติดๆ ดับๆ แล้วก็เรื่องชื่อเพลงเป็นภาษาจีน แล้วมีของใครที่แก้ตามในกระทู้นี้แล้วก็ยังไม่หายมีไม๊ครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยสรุปให้ฟังหน่อยนะครับ ขอบคุณมากคร้าบบ
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Jan 2008 23:12  

piingz ผู้เขียน:
คือ ผมสนใจรุ่นนี้มากๆคับ ทั้งdesign แล้วก็ function ต่างๆ แต่เท่าที่อ่านดู เห็นว่ามีปัญหาเยอะ เลยยังไม่ค่อยอยากเสี่ยง หลายคนก็ออกมาโพสวิธีแก้ต่างๆ อยากทราบว่าแต่ละปัญหามีวิธีที่แก้ได้แน่นอนรึเปล่าครับ โดยเฉพาะ เรื่องmem อะครับที่ลงเพลงแล้วติดๆ ดับๆ แล้วก็เรื่องชื่อเพลงเป็นภาษาจีน แล้วมีของใครที่แก้ตามในกระทู้นี้แล้วก็ยังไม่หายมีไม๊ครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยสรุปให้ฟังหน่อยนะครับ ขอบคุณมากคร้าบบ

จะบอกว่าไงดี

คนซื้อมาแล้ว ก็ต้องหาหนทางในการดับทุกข์กันไปค่ะ

สำหรับเรา

- เลิกถอดแบต (ถ้าถอดดับแน่ๆ ดับชัวร์ 100%)

- เลิกเปลี่ยนธีมแบบถี่ๆ(โหลดมาที 4-5 ธีมเปลี่ยนกลับไปกลับมา แบบอันนี้สวยกว่า แล้วก็เปลี่ยนใจ เอาอันนี้ดีกว่าไรงี้ รับรองดับชัวร์)

แต่ดับทีไร ก็ถอดเม็มออก ฟอร์แมตเม็ม ใส่กลับเข้าไปใหม่ ก็หายทุกที ตอนนี้ไม่ดับแล้ว เพราะเราลด ละ เลิก สาเหตุที่ทำให้เกิดทุกข์ค่ะ แบบเริ่มรู้ใจกันแล้วว่าทำไมมันจะดับ หุหุ

เรื่องเพลงเป็นภาษาจีนก็แก้ได้ค่ะ แต่เวลาเปลี่ยนอย่าให้ชื่อยาวเกินไป มันจะขึ้นเป็น unknown แทน โนเกียรุ่นอื่นๆก็เป็น ไม่ใช่ปัญหา

ตั้งแต่ใช้รุ่นนี้มา ทำหน้าที่เป็นมือถือได้ดีมาก ตรงใจทุกอย่าง ถ้าชอบก็ลองเสี่ยงดู แต่ถ้าเลือกได้ ก็รุ่นอื่น หรือยี่ห้ออื่นไปเลยก็ได้ค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Jan 2008 21:13  

ขอบคุณ คุณ trusty มากครับ
gpmzmzjklp
Year's Star

หัวข้อ : การเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตกับ Notebook หรือ PC.
วันที่โพสท์ : 22 Jan 2008 12:37  

อยากให้ผู้ให้บริการ MobileLife Net Package ปล่อยสัญญาณ Edge ที่ความเร็วสูง ๆ หน่อยครับ เพราะผมใช้มือถือรุ่นนี้เป็นโมเด็ม แต่ปรากฎว่าสัญญาการเชื่อมต่อของมือถือนั้นรองรับได้ 460 kb. แต่สัญญาณที่ AIS ปล่อยมาให้นั้นแค่ 80 kb. เอง ทำให้การเข้าอินเตอร์เน็ตมันขาด ๆ หลุด ๆ เสียอารมณ์มากครับ
tangent
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: -*-
วันที่โพสท์ : 23 Jan 2008 10:19  

อยากรุ ผู้เขียน:
ถามหน่อยครับ รุ่นนี้มีซีลีโคนให้ใส่มั้ยครับ

ผมพึ่งซื้อมาเมื่อวานง่ะ

มีกรอบหรือซีลีโคนรัยให้ใส่มั้ยครับ

มีขายทั้งกรอบและซิลิโคน แต่กรอบแตกง่าย ซิลิโคนก็หลายสี เหนียวดี แต่ไม่มีแผ่นปิดกันรอยหน้าจอ ตรงรุ่น 3110/3110c ครับ ปัจจุบันใช้ 2 เครื่องทั้งศูนย์ telewiz และ mlink + Micro SD Kingston 1 GB ทั้งคู่ ใช้มาเกือบปี ตั้งแต่ราคาเกือบ 6,000.- เปลี่ยนทีมไม่บ่อย ใส่เพลงและ Software เกือบเต็ม 1G และไม่ up firmware (ที่ใช้อยู่ v04.91 03-04-07 RM-237) ทุกวันก็ฟังเพลง MP3 กับหูฟังที่ให้มา 1 วันก็ Charge ที ไม่มีปัญหาเครื่องดับเลยครับ (จุดสังเกต) อยากให้ดูพื้นที่เหลือ Memory ของเครื่องมากกว่าครับ ถ้าเหลือน้อย Hang แน่ๆ
pagai
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เปลี่ยนธีมไม่ได้ค่ะ
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2008 21:44  

มีปัญหารบกวนข้อคำปรึกษาด้วยค่ะ คือว่า มีธีม (796 kb) อยู่ในเมม (1 G) ค่ะ พยายามจะเปลี่ยนมาใช้ธีมนี้ ก้อเปลี่ยนไม่ได้ซักที พอกด apply มันก้อขึ้นว่า not enogh memory พอกด exit ออกมา หน้าจอที่เคย set wall paper ไว้ก้อหายไปค่ะ ต้องตั้งใหม่ทุกครั้ง ทำยังไงถึงจะเปลี่ยนได้คะ รบกวนด้วยค่ะ
Aree-Yong
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jan 2008 22:08  

ได้ของฟรีอีกแล้วครับท่าน
ขอบคุณมากครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2008 21:02  

อ้างถึง:
มีปัญหารบกวนข้อคำปรึกษาด้วยค่ะ คือว่า มีธีม (796 kb) อยู่ในเมม (1 G) ค่ะ พยายามจะเปลี่ยนมาใช้ธีมนี้ ก้อเปลี่ยนไม่ได้ซักที พอกด apply มันก้อขึ้นว่า not enogh memory พอกด exit ออกมา หน้าจอที่เคย set wall paper ไว้ก้อหายไปค่ะ ต้องตั้งใหม่ทุกครั้ง ทำยังไงถึงจะเปลี่ยนได้คะ รบกวนด้วยค่ะ

ธีมอยู่ในการ์ดน่ะใช้ได้ครับ แต่ว่าการจะเปลี่ยนธีมควรสำรองเมมเครื่องให้เลหือไว้ด้วยครับ
(อย่างน้อยซัก1Mbนะ) เพราะว่าธีมต้องใชฃ้พื้นที่ความจำบางส่วนด้วยนะครับ(ไม่เกินขนาดของธีมหรอก เกินก็แย่) ลองลบอะไรให้เมมเครื่องว่างดูนะครับ แล้วลองเปลี่ยนอีกรอบ
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jan 2008 21:57  

เก็บไฟล์ธีมไว้ในเครื่องดีกว่าค่ะ แล้วขนาดของไฟล์อย่าให้ใหญ่มาก เราใช้ธีมไม่เกิน 300kb เอง เหลือพื้นที่ในมือถือไว้เยอะๆหน่อยค่ะ(ซึ่งมีน้อยเต็มที)
Aree-Yong
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2008 02:03  

ขอทราบราคาปัจจุบันจริงๆครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2008 20:16  

อ้างถึง:

ธีมอยู่ในการ์ดน่ะใช้ได้ครับ แต่ว่าการจะเปลี่ยนธีมควรสำรองเมมเครื่องให้เลหือไว้ด้วยครับ
(อย่างน้อยซัก1Mbนะ) เพราะว่าธีมต้องใชฃ้พื้นที่ความจำบางส่วนด้วยนะครับ(ไม่เกินขนาดของธีมหรอก เกินก็แย่) ลองลบอะไรให้เมมเครื่องว่างดูนะครับ แล้วลองเปลี่ยนอีกรอบ

ขอบคุณค่ะ ขอบคุณคุณ trusty ด้วยค่ะ ขอถามอีกนิดค่ะ คือว่าธีมนี้ส่งบลูทูธมาจาก N 6233 ค่ะ ไม่แน่ใจว่า เป็นที่รุ่นของเครื่องด้วยรึป่าวคะ
Aree-Yong
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jan 2008 21:57  

รู้แล้ครับผม ราคาต่ำสุดอยู่ที่4,200 ราคาสูงสุดอยู่ที่ 4,690 บาท (แล้วมันจะลงตอนไหนล่ะนี่)

ปล.จะใช้ต่อเนตกะคอมแทนตัวเก่าอะนะ
คงจะรอให้ลงมาที่3,800บาท (Down) ก่อนดีกว่า
เครื่องเดียวกัน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อาการเวลาถอด เมม มาลงเพลงใหม่ๆ
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2008 14:53  

เวลาปิดเครื่องแล้วถอด เมม มาลงเพลง ลงรูปพอใส่ลงไปในเครื่องใหม่มันก็เกิดอาการ ดับๆติดๆ
เลย พอเข้าไปที่โปรแกรมเล่นเพลงให้มันก็จะขึ้นว่าอัพเดรตเพลงทั้งที่เวลาที่เราไม่ลงเพลงมันก็ขึ้น
อัพเดรตเพลงเหมือนกันเครื่องก็เป็นเวอร์ชั่นล่าสุด พอมันติดๆดับๆไปสัก4-5ครั้งเครื่องมันก็จะดับ
แต่ถ้าเราเข้าไปอัพเดรตเพลงให้ครบ 100% ได้อาการมันก็จะหายไป แต่ผมลองจับเวลาดูแล้วนะ
ลงไป 300 mb กว่าจะอัพเดรตได้ก็ 40 นาทีอะคับ เพราะตอนอัพเดรตเครื่องมันจะดับอยู่เรื่อยๆเลย
อะคับเสียอารมณ์มากเลย อุส่าห์เลือกโเกียที่ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรแล้วนะเนี่ย
เพิ่งซื้มาได้ไม่ถึงเดือนเลย อยากให้ทางโนเกียช่วยหาสาเหตุและวิธีแก้ปัญหาให้มันหายขาดด้วยนะคับ
ขอบคุณที่ให้ได้ระบายอารมณ์ Twisted Evil Evil or Very Mad
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jan 2008 18:44  

6233 เป็น series 40 ธีมเดียวกัน แต่จอใหญ่กว่า สังเกตว่าเวลากดเข้าเมนูแล้วจะมีขอบขาวๆข้างๆนิดนึง
Aree-Yong
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2008 21:47  

อ่าได้มาแล้วครับผม(ขี้เกียจรอแล้วนะเออ)
ต่อ USB กะคอมปุ๊บก็รู้จักทันทีเลยครับ
ความไวเนต(E) 460Kb ครับผม(โหลดสะใจแต่N82ที่ใช้อยู่มันจะเร็วกว่านะนี่)
ซื้อที่ สระบุรี ศูนย์เทเลวิส ราคาอยู่ที่ 4,000เป๊เลยครับผม
ตอนนี้ยังใช้ไม่ค่อยคล่องเท่าไหร่ครับ(กำลังหาวิธีทำให้เมนูมันโชว์แบบตารางน่ะครับ)
ถ้าใครมีวิธีบอกหน่อยนะ(ช่วงนี้กะลังเห่อN82) ส่วนเจ้าตัวนี้เอาไว้ต่อเนตแทนตัวเก่าน่ะ(6610i)
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jan 2008 22:01  

เมนูหลัก เข้าไปในหน้าเมนูหลัก แล้วกด ตัวเลือก --> มุมมองเมนูหลัก --> ตาราง ค่ะ

460 kbps นั้นไม่ใช่ความเร็ว edge นะคะ เป็นความเร็วที่มือถือเชื่อมกับคอมพิวเตอร์ ความเร็วเน็ตจริงๆ ลองเทสที่ adslthailand.com นะคะ ของเราได้แค่ 140kbps เอง แง่มๆๆ
tacap
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 3110c
วันที่โพสท์ : 29 Jan 2008 20:32  

รบกวนถามหน่อยครับ
ทำไมเวลามีสายซ้อนเข้ามา เครื่องมันดังเตือนเบาๆ ครั้งเดียวเอง
มันปกติหรือเปล่า อยากให้มันดังเตือนตลอด จะทำได้ไหมครับ
เพิ่งซื้อคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 14:41  

เพิ่งซื้อเมื่อวานคะ ที่ power buy สีลมคอมเพล็กซ์ ราคา 4,430 ต้องดูดีๆ นะ มีตู้ติดกันใน power buy นั่นแหละ ขาย 4,620 คนขายบอกว่าเพราะมี 2 ดิลเลอร์..????

ยังลงอะไรไม่มากและยังไม่ค่อยมีเวลาเล่นเลยยังไม่ทราบว่าจะเจอปัญหาเดียวกับเพื่อนๆ ที่มาโพสกันไหม? เพิ่งลง PC Suite V.6.85 ก็อ่านไทยได้และไม่มีปัญหา แต่ลองเข้าไปที่วิทยุ มันฟ้องว่า " ต่ออุปกรณ์ เพิ่มพิเศษ " จริงๆ รุ่นนี้มันเปิดฟังจากลำโพงได้ไม่ใช่หรอคะ? รบกวนเพื่อนๆ ที่ใช้ช่วยบอกหน่อยคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 20:43  

จะฟังวิทยุต้องเสียบหูฟังเป็นเสาอากาศไว้ครับ...
แล้วค่อยเลือกว่าจะให้เสียงออกทางลำโพงหรือชุดหูฟัง...
Aree-Yong
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2008 21:42  

ในที่สุดมันกีอาการจนได้ครับผม ทั้งที่มันเป็น V.05.50
เริ่มเรื่องก็คือตั้งแต่ใส่เมมมันจะมีอาการติดๆดับแต่ต่อเนตไม่ดับ
(คือบางทีเราเปิดแอฟพิเคชั่น,เลือกธีม,ลบธีมและแฟพิเคชั่นมันจะดับครับผม)
ใจจริงผมอยากจะHRซักทีแต่กลัวเครื่องมันจะeror
คืออยากถามหน่อยครับว่าใครซื้อล็อทของวันที่16มกราคม2008(ดูข้างกล่องนะครับ)
แล้วมีอาการแบบผมบ้างครับ(ถ้ามีวิธีแก้ไขก็บอกด้วยนะครับ)

ปล.ผมเองก็ใช้ N82 แต่ปัญหาเรื่องนี้มันก็ไม่มีนะ(หรือเราโชคไม่ดีเองดันจั่วได้เครื่องที่มีปัญหา)
ส่วนแฟนที่ใช้ 6500C ก็ไม่มีปัญหาเว้นแต่แบตหมดไวมาก(ก็แม่นางเล่นเนตทั้งวันนินา)
blueidoll
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Feb 2008 04:01  

ใช้มาก็ครบเดือนพอดีค่ะ
ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย เครื่องยังไม่เคยดับค่ะ
แต่หน้าจอเคยเป็นสีขาวอยู่2ครั้ง ตอนที่อัพเดทเพลงน่ะค่ะ
ส่วนเพลงก็ฟังเพลงที่เก็บอยู่ในเมมนะคะ
ข้อมูลจะอยู่ในเมมซะส่วนใหญ่ เก็บไว้ในเครื่องน้อยมากค่ะ
แต่จะมีตอนที่ฟังเพลงค่ะ เพลงจะกระตุกๆ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรเหมือนกัน
อ้อ อีกอย่าง ชื่อเพลงน่ค่ะ มันเป็นภาษาจีน ทำไมถึงไม่เป็นภาษาไทยล่ะค่ะ
แล้วก็ตัวเครื่องเป็นรอยง่ายมากๆค่ะ
ตอนนี้เป็นรอยขีดเต็มไปหมดเลย เฮ้อออ
-RiChArD-
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2008 20:02  

ขอถามหน่อยครับ แฟนผมไปซื้อเมมที่ใช้กับเครื่องนี้มา 1400 มันราคาขนาดนั้นเลยหรอครับ
-RiChArD-
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2008 20:04  

ของ kingston แฟนบอกร้านเค้าบอกของแท้เลย แหมเราก็ไมได้ไปด้วย แต่รุ้ว่ามันราคา400ก่าๆไม่ใช่หรอ 1 G
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Feb 2008 21:53  

micro sd 450-500 บาทนิดๆโดยประมาณค่ะ - -*
TTP
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2008 09:39  

ขอถามผู้รู้และผู้ที่มีในครอบครองแล้วครับ

....มีฟังค์ชั่น"convertor II"...(แปลงหน่วย อาทิ นิ้วเป็นเซ็นติเมตร กิโลกรัมเป็นปอนด์ เซลเซียสเป็นฟาเรนไฮ) หรือไม่ครับ
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2008 11:17  

เท่าที่ใช้ ไม่มีนะคะ แต่ลองหาโปรแกรมjavaมาลงดูเองค่ะ เผื่อมี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2008 11:53  

TTP ผู้เขียน:
ขอถามผู้รู้และผู้ที่มีในครอบครองแล้วครับ

....มีฟังค์ชั่น"convertor II"...(แปลงหน่วย อาทิ นิ้วเป็นเซ็นติเมตร กิโลกรัมเป็นปอนด์ เซลเซียสเป็นฟาเรนไฮ) หรือไม่ครับ

มีนะครับ ลองหาดู
touchz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Feb 2008 11:59  

1 G ร้านที่ผมทำงานอยู่ ขาย 239 ครับผม IT Square
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Feb 2008 14:36  

เมื่อกี้เข้าไปเช็คในโปรแกรมnokia software updater ของpc suit ดูว่า มีเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ 3110c หรือเปล่า พอเช็คดูโปรแกรมดันแจ้งว่ารุ่นนี้ไม่ซัพพอร์ทซะงั้น ทั้งที่เคยอัพเฟิร์มแวร์เองที่บ้านมาแล้วครั้งหนึ่ง เลยเข้าไปในเว็บของโนเกีย พบว่าโนเกียได้ลบซอฟท์แวร์ของรุ่น Nokia 3109, Nokia 3110 Classic, Nokia 5200, Nokia 5300, Nokia 6300 Nokia 7373 และ 6120 classic ออกจากโปรแกรมอัพเดทเป็นการชั่วคราว เพราะมีปัญหาขณะอัพเดท(อะไรสักอย่างเนี่ยละ) แล้วจะนำซอฟท์แวร์มาลงใหม่ให้เร็วที่สุด หวังว่าซอฟท์แวร์นั้นจะแก้ไขเรื่องรีสตาร์ทอะไรพวกนี้ไปด้วยจะดีมากเลย

http://europe.nokia.com/link?cid=EDITORIAL_529019

(จริงๆก็ไม่มีอะไรหรอก แวะมาบอกเฉยๆ หุหุ - -')
TTP
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2008 15:29  

เท่าที่ใช้ ไม่มีนะคะ แต่ลองหาโปรแกรมjavaมาลงดูเองค่ะ เผื่อมี

ขอบคุณครับ
TTP
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2008 15:42  

ขอบคุณครับ

เอ่อ....สงสัยคงต้องขอรบกวนท่านอื่น กรุณา ยืนยันอีกสักท่านนะครับ .....ขอบคุณล่วงหน้า
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2008 22:47  

เพิ่งถอยมาวันนี้ครับ ราคา 4550 บาท ที่ศูนย์เทเววิซ มาบุญครอง ไม่มีแถมเมม+สาย USB ครับ ผมเลยต้องขึ้นไปชั้น 4 เพื่อซื้อเม็ม 1GB ของ Kingston อีก 400 บาท เบ็ดเสร็จซื้อไปทั้งหมด 4950 บาทครับ

ส่วนสาย USB ผมมีอยู่แล้วที่บ้าน (หลายอันเลย ได้มาจากมือถือ I-Mobile) เลยไม่ต้องซื้อ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2008 22:50  

ขอบคุณครับ

เอ่อ....สงสัยคงต้องขอรบกวนท่านอื่น กรุณา ยืนยันอีกสักท่านนะครับ .....ขอบคุณล่วงหน้า

มายืนยันครับว่ามี มันอยู่ในเมนู Application > Collection ครับ
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Feb 2008 23:53  

อ่อ อยู่ในแอพพลิเคชั่นนี่เอง เคยเข้าไปเห็น แต่ไม่เคยใช้งานมันเลย - -* สรุปว่ามีนะคะ หุหุ
Aree-Yong
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Feb 2008 22:11  

อ้างถึง:
อ่อ อยู่ในแอพพลิเคชั่นนี่เอง เคยเข้าไปเห็น แต่ไม่เคยใช้งานมันเลย - -* สรุปว่ามีนะคะ หุหุ

นั่นสิครับเพราะโดยมากเล่นแต่เกมส์เช่นกัน<<รวมๆ70กว่าเมกแล้ว(เน้นNeedเป็นหลัก)
เต็มที่ก็เปิดโอเปร่าเท่านั้น(ที่เป็นแอฟนะครับ)
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Feb 2008 22:19  

เอารูปที่ถ่ายจาก Nokia 3110c มาให้ดูครับ ซื้อมา ยังไม่ได้ปรับกล้องใดๆทั้งสิ้นครับ ลองถ่ายเล่นๆดู

นา
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2008 12:10  

ทำไมอยู่ๆไกล้องก็ใช้ไม่ได้ค่ะ
เป็นหลายครั้งแล้ว เป็นๆหายๆ แต่ว่าคราวนี้ไม่หายเลย
พอกดถ่ายรูป มันจะขึ้นว่า กล้องอยุ่ในสถานะเตรียมพร้อม กดยังไงก็ไม่สามารถถ่ายรุปได้ค่ะ ทั้งๆที่ยังมีเมมพอให้เก็บอยุ่หลายรูป(เป็นพัน) ใครเป้นบ้างค่ะ ช่วยบอกวิธีแก้ไขหน่อยค่ะ
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2008 15:05  

นา ผู้เขียน:
ทำไมอยู่ๆไกล้องก็ใช้ไม่ได้ค่ะ
เป็นหลายครั้งแล้ว เป็นๆหายๆ แต่ว่าคราวนี้ไม่หายเลย
พอกดถ่ายรูป มันจะขึ้นว่า กล้องอยุ่ในสถานะเตรียมพร้อม กดยังไงก็ไม่สามารถถ่ายรุปได้ค่ะ ทั้งๆที่ยังมีเมมพอให้เก็บอยุ่หลายรูป(เป็นพัน) ใครเป้นบ้างค่ะ ช่วยบอกวิธีแก้ไขหน่อยค่ะ

เคยเป็นนะคะ ไม่ทราบว่าตอนใช้งาน เช่นในเม็ม คุณได้สร้างโฟลเดอร์ย่อยๆไว้หรือเปล่า เม็มโมรี่การ์ด จะเป็นFAT16 มันไม่รองรับไฟล์จำนวนมากเกินไปเก็บไว้ที่ Root Folder แต่ถ้าสร้าง sub folder เช่น แยกไปเลย music,picture...จะไม่มีปัญหานะคะ คุณลองสร้างโฟลเดอร์ย่อยให้เม็มเพิ่ม แล้วตั้งค่ากล้องถ่ายรูปให้เซฟไว้ที่โฟลเดอร์ที่สร้างใหม่นั้นก็น่าจะถ่ายได้ค่ะ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม แต่ทำแล้วก็หายนะคะ
Aree-Yong
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Feb 2008 21:14  

มาอัฟเดตเรื่องกล้องครับท่าน

จากภาพถ่ายที่วัดพุทธมงคล(บ้านสระ)ในจังหวัดมหาสารคามครับ(ขนาด1280x960แบบไม่ซูม)

ปล.คุณภาพผมว่าโอเคเลยนะครับสำหรับกล้อง 1.3M
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2008 09:57  

เห็นด้วยกับคุณ kyoung ครับ คุณภาพกล้อง 1.3 ถือว่าโอเคครับ แต่ถ้าถ่ายในที่มืดๆไม่ไหวเหมือกัน

ส่วนภาพนี้ผมถ่ายจากดาดฟ้าบ้านผมเอง ยังไม่ได้ปรับกล้องใดๆทั้งสิ้น ตอนถ่ายผมถ่ายแนวนอนอ่ะ

ถ่ายหนังสือเรียนครับ ลองกล้อง

ส่วนเรื่องปัญหาของกล้อง ผมเซฟภาพไว้ในเมมครับ โดยเลือกให้มันเซฟไปไว้ที่เมมอย่างเดียว จากนั้นมันจะสร้างโฟลเดอร์ images หรือ รูปถ่าย ขึ้นมาให้โดยอัตโนมัติ เวลาถ่ายรูป ก็จะถูกเก็บไปไว้ที่โฟลเดอร์ดังกล่าวครับ

โดยรวมแล้วใช้ได้เลยครับ ส่วนใหญ่ผมจะถ่ายตอนกลางวันอยู่แล้ว ตอนกลางคืนไม่ได้ถ่ายอะไร
ผ่านมาบอก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Feb 2008 13:23  

ซื้อมาใช้เกือบเดือนแล้ว เจอ web ที่แจก software รุ่นนี้โดยเฉพาะอย่างเพียบ อาจต้องคัดเลือกดูว่าอันไหน freeware และมีพวกให้โหลดคลิปโป๊มาปะปน ก็คัดเลือกเอานะคะ แต่ส่วนใหญ่ก็น่าสนใจ ใครอยากได้ dict ข้อ 7 ก็ดีนะคะ เป็น Eng-Eng

http://www.getjar.com/software/Nokia/3110c

ใครได้โหลดไปใช้แล้วคิดว่าอันไหนน่าสนใจ ก็มาบอกต่อกันได้นะคะ เพื่อนๆ จะได้ใช้กัน
yamamoto
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากซื้อโทรศัพท์ใหม่
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2008 07:56  

อยากทราบว่า nokia 5300 กับ nokia 3110 c เนี่ยรุ่นไหนมันดีกว่ากันคือว่าเราจะซื้อโทรศัพท์ใหม่อ่ะครับ ตอบเร้วๆด้วยน่า เพราะว่าเข้าไปดูมาแย้วอ่า ลูกเล่นมันก้อคลายๆกันอ่ะงงก้อเลยอยากถามดู Very Happy
final dark
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2008 12:17  

คือว่า การตั้ง playlistน่ะคับ ถ้าผมจะตั้งถึงแค่ รายการโปรดได้มั้ยคับ ไม่ทำถึงจัดเก็บรายการแทร็คน่ะ เพราะว่าพอทำไปแล้ว จากเพลงที่มี53เพลง มันดันขึ้นมาเป็น61เพลง มันเป็นเพราะอะไรคับ

เพลงที่ตัดเป็นเสียงเรียกเข้า ให้ย้ายไปไว้ในเครื่องเลยใช่มั้ยคับ แล้วรูปถ่ายที่ทำเป็นภาพพื้นหลังด้วย ย้ายไปใส่เครื่องเลยใช่มั้ย ถ้าไม่ย้ายไป จะส่งผลเสียอะไรบ้างคับ

เพลงที่เป็นภาษาต่างดาวด้วยคับ ลองใช้mp3tagแล้ว แต่ทำไมบางเพลงยังเป็นอยู่ และบางเพลงก็ขึ้นเป็น unknow แทน แก้ไขยังไงคับ

ช่วยหน่อยนะคับ เพิ่งซื้อมา ยังไม่รู้เรื่องอะไรเลย
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2008 16:02  

final dark ผู้เขียน:
คือว่า การตั้ง playlistน่ะคับ ถ้าผมจะตั้งถึงแค่ รายการโปรดได้มั้ยคับ ไม่ทำถึงจัดเก็บรายการแทร็คน่ะ เพราะว่าพอทำไปแล้ว จากเพลงที่มี53เพลง มันดันขึ้นมาเป็น61เพลง มันเป็นเพราะอะไรคับ

เพลงที่ตัดเป็นเสียงเรียกเข้า ให้ย้ายไปไว้ในเครื่องเลยใช่มั้ยคับ แล้วรูปถ่ายที่ทำเป็นภาพพื้นหลังด้วย ย้ายไปใส่เครื่องเลยใช่มั้ย ถ้าไม่ย้ายไป จะส่งผลเสียอะไรบ้างคับ

เพลงที่เป็นภาษาต่างดาวด้วยคับ ลองใช้mp3tagแล้ว แต่ทำไมบางเพลงยังเป็นอยู่ และบางเพลงก็ขึ้นเป็น unknow แทน แก้ไขยังไงคับ

ช่วยหน่อยนะคับ เพิ่งซื้อมา ยังไม่รู้เรื่องอะไรเลย

แนะนำให้นำเสียงเรียกเข้า หรือ ภาพ Wallpaper ต่างๆที่ใช้ประจำ ไปใส่ไว้ในเครื่องเลยครับ เพราะถ้าไว้ในเมม เวลาปิดและเปิดเครื่องมันจะรีเซ็ตกลับไปเป็นเสียงเดิม

ส่วนเพลงที่เป็นภาษาต่างๆดาว ลองหากระทู้ในเว็บ pantip ห้องมาบุญครองดูนะครับ อยู่ในคลังกระทู้อ่ะ เพลงที่ขึ้นว่า Unknow เกิดจากชื่อเพลงนั้น มีตัวหนังสือมากกว่า 12 ตัวอักษรครับ (ไม่แน่ใจนะ เอาเป็นว่า ยาวไปละกัน) ถ้าจะแก้ไข ควรที่จะเปลี่ยนชื่อเพลงให้สั้นๆครับ
NontGuest
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 3110C
วันที่โพสท์ : 17 Feb 2008 22:22  

อยากทราบว่าจะทำให้ Nokia PC Suite มองเป็น Nokia 3110c Bluetooth Modem ยังไงครับ ผมต่อโทรศัพท์เข้ากับ PC Suite ผ่าน Bluetooth แล้ว แต่พอกดเข้าที่ 'connect to internet' มันขึ้นบอกว่า No modem found

ถ้าผมต่อสาย Mini-USB มันจะมองเห็น USB Modem ปรกติครับ ..
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2008 02:26  

เราก็ใช้บลูทูธนะคะ ใช้ pc suit ไปที่เพิ่มโทรศัพท์ เลือกการเชื่อมต่อด้วยบลูทูธ โปรแกรมจะค้นหามือถือของเรา พอเจอก็คลิกถัดไป แล้วใส่รหัสในการแพร์ระหว่างบลูทูธที่คอมกับมือถือใส่รหัสให้ตรงกัน เสร็จแล้วไปที่เชื่อต่ออินเตอร์เนต ก็ต่อเน็ตได้นะคะ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2008 08:41  

เจอปัญหาเครื่องติดๆดับๆแล้วครับ

ตอนแรกผมถอดการ์ดออกมา เพื่อที่จะอัพเดต MP3 Tag ID โดยใช้การ์ด Reader พอใส่กลับเข้าไปใหม่ คราวนี้เจอปัญหาเลยครับ ลองเอาออกมาลบไฟล์ต่างๆ ก็ยังเป็นอยู่

ล่าสุดผมลองใส่แบตกลับเข้าไปใหม่ โดยไม่ใส่เมม เครื่องมันติดๆดับๆ ประมาณ 2 ครั้ง แล้วขึ้นว่า ตรวจสอบศูนย์ข้อมูล ครับ จากนั้นก็ไม่เป็นอีกเลย ตอนนี้ยังไม่ได้ใส่การ์ดเข้าไปครับ

ล่าสุดใช้ได้แล้วครับ ลองทำตามเว็บนี้ http://mbsamart.blogspot.com/2007/08/nokia-3110-classic-mp3-id-tag.html คือให้ลบ ID3 Tag ออกทุกเพลง

ตอนแรกเปิดเครื่องมา อัพเดตคลังเพลง มันยังดับอยู่ พออัพเดตคลัง ครั้งที่ 2 ก็หายเลยครับ เป็นปกติแล้ว

ยังไม่ได้ Format เมม แต่อย่างใดครับ
pickerman
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2008 14:42  

ใส่เม็มแล้วเปิดเครื่องไม่ติด บางครั้งรีสตาร์ทเอง บางครั้งใช้ได้

ใส่เม็มแล้วเปิดเครื่องไม่ติด บางครั้งรีสตาร์ทเอง บางครั้งใช้ได้
nokia3110c ของผมมีปัญหา
คือเมื่อใส่เม็มแล้ว บางครั้งมันจะรีสตาร์ทเครื่องเอง3-4รอบ แล้วดับไปเลย เป็นแบบนี้บ่อยครั้ง

แต่พอปิดไปนานๆ นานมากจริงๆ แล้วมาเปิดใหม่ บางทีก็เปิดได้ ใช้งาน บางทีก็รีสตาร์ท3-4รอบแล้วดับไปเลย ก็บ่อยครั้ง

แต่เมื่อถอดเม็มออกก็เปิดใช้งานได้ปกติ ตอนนี้ซื้อเม็มมา2ยี่ห้อแล้วครับทั้ง kingston และ sandisk 1GB.ทั้งคุ่ครับ อาการเดียวกัน

อยากทราบว่ามันเป็นที่อะไร จะแก้ไขอย่างไร

ถ้าเป็นที่ไวรัส เราจะสแกนไวรัสในความจำเครื่องได้อย่างไร

ถ้าเป็นที่ซอฟท์แวร์เครื่องจะไปอัพได้ที่ไหน

เครื่องเพิ่งซื้อได้1เดือนครับ ขอบคุณครับ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: แก้เพลงภาษาจีน
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2008 21:37  

ช่างซ่อมมือเปล่า ผู้เขียน:
อาการดับถ้าแก้ได้แล้วไม่ต้องปิดเครื่องครับปล่อยไว้
แต่ถ้าปิด ตอนเปิดใหม่ๆให้รีบกดเข้าเมนูหาอะไรเล่นๆไปก่อน
หรือไม่ก็ลองกดเบอร์มั่วๆโทรเล่น พอคิดว่าอัฟเดทคลังเส็จก็หายละ
แต่อย่าไปอัฟเดทอีกหล่ะมันดับแน่นอน พอเปิดไปนานๆซัก1-2ชม.
เครื่องจะคล่องแล้วสามารถอัฟเดทคลังได้ปกติแล้วครับ

เรื่องปัญหาเครื่องติดๆดับๆ ผมลองทำตามนี้แล้ว ปรากฎว่าแก้ปัญหาได้ชัวร์ครับ คือว่า ตอนที่มันเปิดมาใหม่ ให้รีบกดเข้าเมนูหาอะไรเล่นไปก่อน เช่น ดูวิดีโอคลิป ไปสักพักนึง ประมาณ 1-2 นาที
noonaa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Feb 2008 21:06  

อยากทราบอ่ะคับ พอดีผมพึ่งซื้อมาใช้มะวาน แล้วยังไม่ได้ใส่เมมเลย

- ถ้าผมซื้อเมมมาใส่ จามีอาการติดๆ ดับๆ มั้ยอ่ะ แบบว่าใส่ครั้งแรก แล้วไม่ถอดเมมออก ไม่ได้ทำอาไรกับเมม + แบตด้วย มันจามีปัญหาติดๆ ดับ จอขาวๆ มั้ยอ่ะ

รบกวนผู้รู้ตอบทีนะคับ ขอบคุณคับ
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2008 18:28  

S_Kung ผู้เขียน:
อยากทราบอ่ะคับ พอดีผมพึ่งซื้อมาใช้มะวาน แล้วยังไม่ได้ใส่เมมเลย

- ถ้าผมซื้อเมมมาใส่ จามีอาการติดๆ ดับๆ มั้ยอ่ะ แบบว่าใส่ครั้งแรก แล้วไม่ถอดเมมออก ไม่ได้ทำอาไรกับเมม + แบตด้วย มันจามีปัญหาติดๆ ดับ จอขาวๆ มั้ยอ่ะ

รบกวนผู้รู้ตอบทีนะคับ ขอบคุณคับ

ไม่น่าจะเป็นนะคะ ฟอร์แมตเม็มก่อน เวลาใส่เพลงผ่านสายusb ค่อยๆเอามาทีละน้อยๆ แล้วค่อยๆอัพคลังเพลงนะคะ ไม่ควรเอาเพลงมาใส่ทีเดียวหลายร้อยเมก เดี๋ยวอาจแฮงก์ได้ค่ะ

ส่วนคุณ hyperpro ลองย้อนกลับไปอ่านความเห็นเก่าๆดูคะ มีหลายวิธีเลยค่ะ
pickerman
Year's Star

หัวข้อ : Re: แก้เพลงภาษาจีน
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2008 19:27  

Mr.XP ผู้เขียน:
ช่างซ่อมมือเปล่า ผู้เขียน:
อาการดับถ้าแก้ได้แล้วไม่ต้องปิดเครื่องครับปล่อยไว้
แต่ถ้าปิด ตอนเปิดใหม่ๆให้รีบกดเข้าเมนูหาอะไรเล่นๆไปก่อน
หรือไม่ก็ลองกดเบอร์มั่วๆโทรเล่น พอคิดว่าอัฟเดทคลังเส็จก็หายละ
แต่อย่าไปอัฟเดทอีกหล่ะมันดับแน่นอน พอเปิดไปนานๆซัก1-2ชม.
เครื่องจะคล่องแล้วสามารถอัฟเดทคลังได้ปกติแล้วครับ

เรื่องปัญหาเครื่องติดๆดับๆ ผมลองทำตามนี้แล้ว ปรากฎว่าแก้ปัญหาได้ชัวร์ครับ คือว่า ตอนที่มันเปิดมาใหม่ ให้รีบกดเข้าเมนูหาอะไรเล่นไปก่อน เช่น ดูวิดีโอคลิป ไปสักพักนึง ประมาณ 1-2 นาที

ลองแล้วครับ เปิดก็ดับเช่นกัน แต่พอถอดเม็มออกไปสักพักพร้อมกับปิดเครื่อง แล้วนำมาใส่ตามเดิม ก็เป็นเหมือนเดิมในบางครั้ง แต่..บางครั้งก็ใช้ได้ ใช้ได้นานด้วย1-3วัน บางทีก็วันนึง อาการเดิมมันก็เป็นอีก

ตกลงมันเป็นที่เฟิร์มแวร์ หรือว่าฮาร์ดแวรืมีปัญหากันแน่ครับ หรือมีปัญหาตั้งแต่การออกแบบ หรือเลือกใช้วัสดุอุปกรณ์กันแน่ เซ็งจริงๆ
เครื่องก่อนหน้าผมใช้ motorola V360 ใช้ดีมากเป็นฝาพับ แต่โดนโขมย เลยมาเล่น 3110c เพราะเห็นว่า ราคามันคุ้มค่ากับสิ่งที่ได้ ยังกับซื้อ i-mobile งั้นแหละ แต่กลับเสียความรุ้สึกซะงั้น เครียดมากเลย เพิ่งซื้อเอง

ผมเข้าไปในเว็บโนเกียของ UK ก็ยังมีปัญหาเดียวกัน ฝรั่งเค้าก็เจอปัญหาเดียวกันเลยครับ ทำยังไงดีเนี่ย
gmmpanda
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : This
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2008 21:31  

ของผมเครื่องก็ติดๆดับดับนะ เป็นอยู่วันกว่าแระ
เป็นเพราะผมเปลี่ยนซิมบ่อยเพราะเอาไว้ต่อเน็ตกะคอมนะ
ความเร็วอยู่ที่(ค่ากลางนะ) 165 Kbps
ต่อเน็ตของดีแทคคุ้มมากเลย

ส่วนเพลงที่ทุกคนบ่นว่าเป็นภาษาจีน แต่เครื่องผมมันแสดงเป็นภาษาไทยนะคือว่าก่อนลงเพลงต้องแปลง Tags ของ MP3 ก่อน
ใครมี I-Pod ใช้โปรแกรม I-tune ได้เลยนะ
ก่อนอื่นต้องเอาเพลงลงใน I-tune แล้วเลือกทั้งหมด คลิกขวา เลือก Convers ID3 Tags..
แล้วเลือกเป็น V2.4 นะ แล้วก็เอาเพลงไปลงในมือถือ ก็เป็นภาษาไทยแล้วครับ
ใครที่ไม่มีโปรแกรมนะ เข้าไปโหลดได้ที่ www.apple.com ขนาดประมาณ 52 MB.

เมื่อไหร่จะแก้อาการติดๆ ดับๆ ได้ซะทีนะโนเกีย เฮ้อ แต่ก็โอเคอ่ะ แบตอึด
noonaa
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2008 02:33  

ไม่น่าจะเป็นนะคะ ฟอร์แมตเม็มก่อน เวลาใส่เพลงผ่านสายusb ค่อยๆเอามาทีละน้อยๆ แล้วค่อยๆอัพคลังเพลงนะคะ ไม่ควรเอาเพลงมาใส่ทีเดียวหลายร้อยเมก เดี๋ยวอาจแฮงก์ได้ค่ะ

ส่วนคุณ hyperpro ลองย้อนกลับไปอ่านความเห็นเก่าๆดูคะ มีหลายวิธีเลยค่ะ

ว่าแต่คนที่เค้าเจอปัญหาเครื่องติดๆ ดับๆ อ่ะคับ เปงเพราะเค้าไปทำอาไรกันหรอคับ อิอิ

อ้อ แล้วถ้าเกิดเราเปลี่ยนซิมอ่ะคับ ในขณะที่เรามีเมมแล้วอ่ะคับ มันจามีปันหาติดๆ ดับๆ มั้ยอ่ะคับ

รบกวนอีกนิดนึง ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ และก้อขอบคุณสำหรับคำตอบที่กำลังจาตอบคับ ^^
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2008 11:26  

ปัญหาเรื่องเครื่องติดๆดับๆ ตอนนี้ผมไม่เป็นแล้วครับ อาจจะเกิดจากการที่ถอดแบตออกบ่อยๆก็ได้ เพราะเมื่อตอนซื้อเครื่องมาใหม่ๆ ผมมักจะใช้ Card Reader ลงเพลง (เพราะมันเร็วกว่าใช้ PC Suite)

ตอนนี้ผมก็เลยต้องจำใจใช้ PC Suite ในการลงเพลง ไม่กล้าใช้ Card Reader แล้ว กลัวมันเป็นอีก - -"

ปล.เครื่องผมต่อสาย USB ไม่ได้ครับ มันขึ้น USB Device Not Regconize ตลอดเลย แต่ถ้าเอาไปต่อกับคอมเครื่องอื่นๆกลับได้ปกติ ตอนนี้ก็เลยต้องใช้ Bluetooth ต่อ เวลาโอนเพลงหรือไฟล์ลงมือถือจะใช้ PC Suite ถึงแม้ว่ามันจะช้าก็ตาม

ส่วนเรื่องการลงหลายๆเพลงนั้น ผมเคยเอาลงทีเดียวทั้งอัลบั้มเลยครับ เครื่องก็ไม่ Hang นะ แต่พอลงเสร็จ มันจะยังเจอไม่ครบเท่านั้นเอง ถึงแม้ว่าอัพเดตคลังแล้วก็ตาม ต้องรอไปสักพักนึง จนคิดว่าข้อมูลมันเข้ามาจนครบหมดแล้ว ค่อยอัพเดตคลังอีกครั้ง
มนุษย์ถ้ำ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Feb 2008 20:05  

เนื่องจากมือถือมานมีอาการไม่เสถียรบ่อยๆ
ติดๆดับๆทุกครั้งที่ปิดแล้วเปิดเครื่อง
บ้างก็บอกว่าเป็นเพราะไฟล์อื่นๆในเครื่อง
บ้างก็บอกเป็นเพราะการ์ดความจำ
บ้างก็ว่าเป็นเพราะติดไวรัส
แล้ววิธีแก้ไขก็มีมากมายหลายอย่าง
ผมก็ไม่รู้จาเชื่อใครดี
แต่ลองทำแล้วมานก็ยังเป็นเหมือนเดิมอีกอ่ะ
ก้เลยไม่ปิดเครื่องอีกเลย
- -"
ก็ไม่รู้จาเป็นไรไหมนะ

อย่างไรก็ตาม
ถ้าเผลอปิดเครื่อง
วิธีที่ได้ผลที่สุดก็คือ
ถอดการ์ดออก แล้วใช้ไปก่อนประมาณครึ่งวัน
ค่อยใส่การ์ดใหม่
อาการที่ว่าก็จะทุเลาลง จนไม่เป็นอีกเลย

อันนี้ผมลองเองงับ เซ็งจัดมาก
เวลาต้องการใช้มือถือแล้วไม่ได้ดั่งใจอ่ะ
ความรู้ทางไอทีหรือโมบายก็ไม่มี
ก็ต้องตามยถากรรมกะตามกำลังทรัพย์อ่ะนะ

อ้อ ร่ายซะยาวเลยเพิ่งนึกได้
ว่าจะถามว่าโปรแกรมที่มากะเครื่อง
พวก theme ringtone Frame
ถ้าลบออกจะทำได้ไหมครับ แล้วมานจะเป็นไรป่ะ
อืมม
แล้วปกติที่ติดมากะตัวเครื่องเพียวๆเลยนี่มีไฟล์อะไรบ้างครับ
เบือ่ๆเหงาๆก็เลยอยากเคลียร์เครื่องไปเลยอ่ะครับ
ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
Very Happy
ขอบคุณงับ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Feb 2008 09:46  

เจ้า 3110c ของผมเกืิอบได้ไปนอนที่ศูนย์แล้ว (วันนี้ครบรอบ 2 อาทิตย์พอดี)

สาเหตุเนื่องมาจาก เมื่อคืนผมต่อหูฟัง ฟังเพลง+วิทยุ พอตื่นมา นั่งเล่นคอม จากนั้นก็เปิดเพลงในมือถือฟัง ลำโพงมีเสียงซ่าๆตลอดเลย ลองไปเปิดเพลงอื่นๆ เช่น ริงโทน ก็เป็น

ผมเลยลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ก็หายครับ

เกือบไปแล้ว เฮ้อ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Feb 2008 14:27  

เมื่อวานลองไปค้นในกล่อง Nokia 5300 Xpress Music ของพี่สาวดู ปรากฎว่าพบแผ่น CD PC Suite และที่เด็ดไปกว่านั้น คือ ตัวแปลงสายหูฟังครับ ก็เลยเอามาต่อกับหูฟังโซนี่ (ที่แถมมากับ I-Mobile 613 ของแม่ผม) ซะเลย เสียงดีมากๆครับ Very Happy

ทำให้ผมประหยัดเงินไปได้หลายบาทเลย (กะว่าจะซื้ออยู่)

ปล.Nokia 5300 เป็น Series เดียวกับ Nokia 3110c ครับ เลยใช้ด้วยกันได้ คุณสมบัติแทบไม่ต่างกันเลย เพียงแต่ 5300 เน้นฟังเพลงเท่านั้นเอง
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Feb 2008 09:20  

ว่าแต่คนที่เค้าเจอปัญหาเครื่องติดๆ ดับๆ อ่ะคับ เปงเพราะเค้าไปทำอาไรกันหรอคับ อิอิ

อ้อ แล้วถ้าเกิดเราเปลี่ยนซิมอ่ะคับ ในขณะที่เรามีเมมแล้วอ่ะคับ มันจามีปันหาติดๆ ดับๆ มั้ยอ่ะคับ

รบกวนอีกนิดนึง ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ และก้อขอบคุณสำหรับคำตอบที่กำลังจาตอบคับ ^^

สำหรับเรานะคะ เครื่องจะติดๆดับๆเฉพาะตอนที่ถอดแบต คือรับประกันได้ 100% เลยว่าถ้าเราถอดแบตจะต้องดับชัวร์ๆ เมื่อก่อนเราชอบเปลี่ยนซิมสลับไปสลับมานะคะ ตอนนี้เราไม่เปลี่ยนซิม ไม่ถอดแบตแล้ว เราไม่เจอปัญหาดังกล่าวอีกเลยค่ะ

และสาเหตุอื่นๆที่(บางที)ทำให้เครื่องดับ เช่น

1. ความจำในเครื่องเหลือน้อยเกินไป ปกติมีแค่ 9 mb เหลือให้ผู้ใช่แค่ 4 mb เองมั๊ง ควรเหลือที่ว่างไว้เยอะๆค่ะ

2. เปลี่ยนธีมบ่อยๆ ถี่ๆ และธีมมีขนาดใหญ่เกินกว่า 500kb ยิ่งธีมใหญ่เท่าไหร่ ยิ่งกินที่หน่วยความจำเครื่องมากเท่านั้นค่ะ (ข้อนี้เราเคยเป็นนะ)

3. อัพคลังเพลงทีละมากๆ เช่น อัพทีละหลายร้อยเพลง ขนาดมันก็หลายร้อย mb ให้ใส่ทีละนิดมันจะไม่รีสตาร์ท

4. เรียกใช้ไฟล์พื้นฐาน เช่น ธีม ริงโทน วอลเปเปอร์จากmicro sd card โดยตรง ให้ย้ายสิ่งเหล่านี้ไปไว้ในความจำเครื่อง เลือกแต่แบบที่ชอบๆ ก็พอ ค่ะ

สาเหตุก็ประมาณนี้ ส่วนเครื่องที่อยู่เฉยๆดับเอง นี่เราไม่รู้นะ น่าจะมีเหตุผลบ้างล่ะ ว่าทำไมถึงดับ ลองนึกๆทบทวนกันดูให้ดี ว่าใช้งานมือถือกันอย่างไร ปกติถ้าเจอปัญหาเราจะถอดการ์ดออกมาฟอร์แมต ใส่กลับเข้าไปใหม่เครื่องก็จะไม่เป็นอะไรอีกค่ะ แก้ได้ทุกครั้ง แต่ตอนนี้ไม่เคยดับแล้ว

จะว่าไปรุ่นนี้ก็มีปัญหาจริงๆแหละ แต่ถ้าซื้อมาแล้ว สามารถแก้ไขหรือป้องกันไม่ให้มันเกิดอาการได้ ลองดูนะคะ ฝรั่งก็โดน หุหุ
http://blog.shankarganesh.com/2007/11/28/nokia-3110c-automatically-restarts/
แวะมาตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Feb 2008 13:15  

เพิ่มข้อมูลครับ เห็นปัญหานี้มีมาแต่ชาติปางก่อน เวลาเครื่องติดๆดับๆ ให้ลบ Playlist ในรายการแท็ค ที่อยู่ในคลังเพลงโดยด่วนด้วย ฮิๆ ต่อให้ Firmware ใหม่ขนาดไหน ก็มีปัญหา และไม่ต้องไปศูนย์ให้เสียเวลาทำเองเลยครับ
Pla-ra
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2008 10:59  

เข้าใจว่ารุ่นนี้เปิดไฟล์ MP4 ได้ใช่ไหมคะ? ทำไมพอเปิดแล้วมันฟ้องว่า "ไม่สามารถเปิดไฟล์"
ต้องลงอะไรเพิ่มหรือป่าวคะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีคะ
Pla-ra
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2008 10:59  

เข้าใจว่ารุ่นนี้เปิดไฟล์ MP4 ได้ใช่ไหมคะ? ทำไมพอเปิดแล้วมันฟ้องว่า "ไม่สามารถเปิดไฟล์"
ต้องลงอะไรเพิ่มหรือป่าวคะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีคะ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Feb 2008 23:30  

Pla-ra ผู้เขียน:

เปิดไฟล์ MP4 ได้ครับ แต่ในกรณีที่ขึ้นว่า ไม่สามารถเปิดไฟล์ได้ ต้องใช้โปรแกรม SUPER แปลงไฟล์ให้รองรับกับโทรศัพท์ก่อนครับ วิธีก็หาดูในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ อาจจะมีอยู่
maxgy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มีปัญหากับ mem ครับ
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 08:41  

ทำไมเข้า mem ไม่ได้งะคับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ
cop เพลงกะรู้ในคอมมาวางไม่ได้เลยคับ มันบอก เออเล่อ
แล้วขอ ไดรเวอร์ 3110 ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ Crying or Very sad
กล่องเพลง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 3110c กะ E210
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 11:33  

Nokia3110c กับ Samsung E210 ซื้อรุ่นไหนดีคะ ช่วยแนะนำข้อดี ข้อเสียหน่อยคะ
3110c man
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 16:46  

ปัญหาการรีสตาร์ทเครื่องฯ อัพเกรดเฟิร์มแฟร์แล้วหายครับ
ทำเองก็ได้ครับ (ผมทำเอง)
-ดาวน์โหลด PC Suit v 8.5 (8.4 ผมลองแล้วไม่ผ่าน) จากนั้นก็เอาโทรศัพท์ต่อเน็ต มันจะโหลดโปรแกรมจากเน็ตแล้วอพัเกรดให้ ใช้เวลาประมาณ 2 ชม.ครับ

ขอให้มีความสุขกับ 3110c นะครับ
ตบท้ายเอาเกมส์มาฝากครับ คัดมาแต่เกมส์สนุก ๆ เล่นง่าย สิบกว่าเกมส์ครับ

http://www.ziddu.com/download.php?uid=aLGilZ2ra6yelOKnZaqhkZSnYqyim5mm5
rona7do
Year's Star

จังหวัด: bk
หัวข้อ : ราคา
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 21:45  

ตอนนี้ราคาที่ mbk เหลือเท่าไรแล้วครับ ที่ไม่ใช่ร้านขายส่ง
หรือที่อื่นด้วยครับ เท่าไรแล้วครับ อยากได้อ่ะครับ
rona7do
Year's Star

จังหวัด: bk
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Feb 2008 21:48  

ผมว่าปัญหาที่มันเกิดของแต่ละคน ผมว่าน่าจะมาจากการที่คุณเอาข้อมูลไปใส่ไว้ในการ์ด เช่น ธีม มันควรจะอยู่ในความจำเครื่องมากกว่านะครับ
หรือว่าเครื่องเขามีมาให้แค่นี้ คุณอยากจะให้มันมีมากกว่านี้
มันก็เกิดปัญหาซิครับ
ถ้าเอามาใช้ตามสเป๊กมัน ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 7, 8, 9, 10, 11  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: