Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia 3110 Classic - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 8, 9, 10, 11  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1081 / เข้าชม: 2303471
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2008 02:53  
ตอบโดยอ้างถึง  

3110c man ผู้เขียน:
ปัญหาการรีสตาร์ทเครื่องฯ อัพเกรดเฟิร์มแฟร์แล้วหายครับ
ทำเองก็ได้ครับ (ผมทำเอง)
-ดาวน์โหลด PC Suit v 8.5 (8.4 ผมลองแล้วไม่ผ่าน) จากนั้นก็เอาโทรศัพท์ต่อเน็ต มันจะโหลดโปรแกรมจากเน็ตแล้วอพัเกรดให้ ใช้เวลาประมาณ 2 ชม.ครับ

ขอให้มีความสุขกับ 3110c นะครับ
ตบท้ายเอาเกมส์มาฝากครับ คัดมาแต่เกมส์สนุก ๆ เล่นง่าย สิบกว่าเกมส์ครับ

http://www.ziddu.com/download.php?uid=aLGilZ2ra6yelOKnZaqhkZSnYqyim5mm5

ขอบคุณสำหรับเกมส์ที่นำมาฝากนะครับท่าน Razz
promoalenas
Year's Star

จังหวัด: US
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : --
วันที่โพสท์ : 01 Mar 2008 13:12  

สวยดีอ่าๆๆๆๆ ออกมาคุ้มค่าสุดๆแต่เสียดายที่ความจำตัวเครื่องน้อย

และไม่แถมเมมอ่า
patzabaying
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 02:58  

มีปัญหาอะครับ คือ ไอแผ่นที่ใช้ล็อค Micro SD card ให้อยู่กับที่อะครับ

ของผมมันเปิดปิดลำบากมากครับ ใครช่วยสอนวิธีเปิดปิดหน่อยสิครับ กลัวมันพังจังครับ T_T
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Mar 2008 09:45  

bbaannkk25 ผู้เขียน:
มีปัญหาอะครับ คือ ไอแผ่นที่ใช้ล็อค Micro SD card ให้อยู่กับที่อะครับ

ของผมมันเปิดปิดลำบากมากครับ ใครช่วยสอนวิธีเปิดปิดหน่อยสิครับ กลัวมันพังจังครับ T_T

ดูในคู่มือมีวิธีเปิด ปิดช่องใส่การ์ดด้วย ใช้วิธีเลื่อนขึ้น-ลง แล้วง้างขึ้น(เบาๆเน้อ) ทางที่ดีอย่าแกะบ่อยๆเลยค่ะ เดี๋ยวช่องจะหลวมหรือหักนะคะ
patzabaying
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2008 02:12  

ขอบคุณคุณ trusty มากครับ ทำได้แล้วครับ ขอบคุณจริงๆ

แต่มีปัญหาใหม่มาอีกแล้วครับ เหมือนเพื่อนคนอื่นๆเลยครับ

คือเครื่องมันจะติดๆดับๆอะครับ ทั้งที่ Firmware เป็ร V 05.50 อะครับ

เพิ่งซื้อมาได้ 3 วันเอง เซ็งเป็ดเลยยย

ลองแก้ไขตามที่มีคนมาแนะนำไว้

ทั้ง Format เมม , ย้าย เพลง หรือ Theme ที่ใช้ประจำมาใส่ในเครื่อง

หรือพอเปิดเครื่องปุ๊บก็รีบเข้าโหมดกล้อง แล้วมันก็ยังดับอะครับ

ไปสอบถามพนักงานขายเค้าบอกว่าเกิดจากใช้เมมเยอะเกินไป

ผมใช้ 2 GB อะครับ พนักงานเค้าก็บอกว่า

" มันรองรับได้สูงสุด 2 GB ก็จริง แต่ก็ควรใช้แค่ 512 ครับจะไม่มีปัญหา "

แล้วเค้าก็ลองเอาเมมของเค้า 512 มาใส่ในเครื่องเรา ก็เล่นได้ตามปกติ ไม่ดับเลยครับ

สรุปปัญหามันคืออยู่ที่เมมใหญ่เกินไปใช่เปล่าครับ ?

มีวิธีแก้ไขอื่นๆมั้ยครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ ถือว่าเห็นใจคนใช้มือถือรุ่นเดียวกัน T_T

ใช้ยังไม่ถึงอาทิตย์เลยอะ
Aree-Yong
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2008 06:34  

มันเป็นที่โปรแกรมเครื่องครับท่านเพราะของผมเข้าศูนย์มาแล้ว(เอาเครื่องไปแฟลตกับศูนย์)

ปล.แนะนำให้ไปแฟลตเครื่องครับ{กับศูนย์หรือกับร้านซ่อมก็ได้(ประกันจะหมดถ้าไม่ไปศูนย์แต่มันจะสะดวกกว่าคือไม่ต้องรอนาน)}
พอดีผมรู้จักกับน้องที่เค้าเป็นช่างประจำศูนย์ใหญ่ครับ<<ก็คือน้องของเพื่อนผมเองนะแหละ
เค้าบอกว่าล็อตล่าสุดปัญหามันแยอะที่สุดครับ(ของเดือนมกราคม)

ปล2.ตอนนี้จะอัฟFWไม่ได้นะครับอย่าไปทำเองแล้วกัน(เพราะเครื่องมันจะติดๆดับๆตอนเราอัฟ)
วิธีที่ถูกต้องคือการส่งศูนย์ครับ(ถ้าอยู่ในช่วงประกัน)เพื่อทำการแฟลตเครื่อง
หรือถ้าเอาสะดวกก็ไปแฟลตกะร้านซ่อมครับ(ดูร้านที่ไว้ใจได้หรือให้เรานั่งรอจนเค้าทำเสร็จก็ดีเหมือนกันครับ<<กันการล้วงตับ)
ราคาถ้าเราแฟลตเครื่อง(ร้านซ่อม)จะอยู่ในช่วง100-300บาทครับ(อันสูงสุดนี่เป็นราคาที่ต่างจังหวัดครับ)
ถ้าแพงกว่านี้อย่าไปทำครับ(ก่อนทำเช็คราคาก่อนนะไม่ใช่ทำเสร็จแล้วไปถามราคา)
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Mar 2008 15:36  

สำหรับผู้ที่มีปัญหา เครื่องติดๆดับๆ แบบแก้ไม่หาย เชิญทำตามนี้ได้เลยครับ

1.ปิดเครื่อง ถอดการ์ด ออกมาฟอร์แมตด้วยการ์ดรีดเดอร์ก่อน (อย่าลืม Backup ไฟล์ในการ์ดด้วยนะครับ หลังจากฟอร์แมต ก็ก็อบไฟล์กลับเข้าไปดังเดิม)
2.ทำการ Hard Reset ตัวเครื่อง โดยกด *#7780# ใส่รหัส 12345 (ในกรณีที่ยังไม่ได้เปลี่ยนรหัสโทรศัพท์)
3.ปิดเครื่อง ใส่การ์ดเข้าไป เปิดเครื่อง ใช้ได้ปกติแล้วครับ

ลองทำตามนี้ดูนะครับ ผมเจอปัญหานี้มาสดๆร้อนๆเลยครับ ลองทำตามขั้นตอน 3 ขั้นตอน ปรากฎว่าอาการเครื่องติดๆดับๆหายไปทันที

ถ้ายังไม่หาย ให้ลองถอดการ์ดออกมาเช็ดตรงขั้วสีทองด้วยผ้าแห้งครับ จะใช้เสื้อเราเช็ดก็ได้ แล้วใส่กลับไปใหม่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Mr.XP เมื่อวันที่ 06 Mar 2008 12:16; ทั้งหมด 1 ครั้ง
aoonza007
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2008 12:32  

อาการติดๆดับๆเราเป็นบ่อยจนชินกะมันซะแล้ว Very Happy
ผมเองคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช้มา เกือบปีแล้ว
วันที่โพสท์ : 05 Mar 2008 14:10  

ซื้อมาตั้งแต่ออกมาใหม่ ๆ เลยครับ ปัญหาเครื่องดับพบตั้งแต่ช่วงแรก ๆ เลยครับ เข้าออกศูนย์อยู่หลายรอบมาก

อัพเดทเฟริมแวร์เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดตลอด (เพราะเข้าศูนย์บ่อย) แต่เดี๋ยวนี้ไม่ต้องเข้าศูนย์แล้ว

เพราะอ่านข้อมูลจากทุกท่าน แล้วพยายามหลีกเลี่ยงพฤติกรรมที่อาจก่อให้เกิดอาการเครื่องดับ

พบว่าเครื่องไม่เคยดับอีกเลยครับ ทั้ง ๆ ที่ใส่เมม 2GB

ยอมรับเลยครับว่าเครื่องรุ่นนี้มีปัญหา แต่พอจัดการกับมันได้แล้ว มันดีกว่ายี่ห้ออื่น ที่ราคาใกล้เคียงกัน

แบบชนิดที่ว่าเทียบกันไม่ติดเลยครับ
dimnimar
Year's Star

หัวข้อ : Re: ใช้มา เกือบปีแล้ว
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2008 14:31  

ผมเองคับ ผู้เขียน:
ซื้อมาตั้งแต่ออกมาใหม่ ๆ เลยครับ ปัญหาเครื่องดับพบตั้งแต่ช่วงแรก ๆ เลยครับ เข้าออกศูนย์อยู่หลายรอบมาก

อัพเดทเฟริมแวร์เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดตลอด (เพราะเข้าศูนย์บ่อย) แต่เดี๋ยวนี้ไม่ต้องเข้าศูนย์แล้ว

เพราะอ่านข้อมูลจากทุกท่าน แล้วพยายามหลีกเลี่ยงพฤติกรรมที่อาจก่อให้เกิดอาการเครื่องดับ

พบว่าเครื่องไม่เคยดับอีกเลยครับ ทั้ง ๆ ที่ใส่เมม 2GB

ยอมรับเลยครับว่าเครื่องรุ่นนี้มีปัญหา แต่พอจัดการกับมันได้แล้ว มันดีกว่ายี่ห้ออื่น ที่ราคาใกล้เคียงกัน

แบบชนิดที่ว่าเทียบกันไม่ติดเลยครับ

เห็นด้วยค่ะ ซื้อมาแล้วก็ใช้ให้ถูกวิธี อะไรเลี่ยงๆได้ก็เลี่ยง มือถือรุ่นนี้เป็นมือถือที่ดีมากๆรุ่นนึงเลย (ถ้าไม่ติดตรงเครื่องดับเนี่ย) เป็นมือถือเครื่องแรกของเราที่สามารถทำอะไรได้หลายๆอย่าง เมื่อก่อนใช้แค่เครื่องโทรเข้าโทรออก - -* รักเครื่องนี้มาก เหมาะกับนักศึกษาที่ยังขอตังแม่ใช้แบบเรามาก แต่เครื่องนี้เราใช้ตังตัวเองซื้อเน้อ รักชีวิตคลาสสิกๆแบบนี้มาก ฮ่า... (เล่าทำเพื่อ???)
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Mar 2008 15:23  

เซ็ง+เครียดมากๆ ตอนนี้เจอปัญหาเครื่องติดๆดับๆ ไม่หยุดเลยครับ พอไม่ใส่เม็ม ปกติดี พอใส่เม็มเข้าไปปุ๊บ จอขาว ติดๆดับๆ

ลองทำทุกวิถีทางแล้วครับ ทั้ง Format เม็ม ย้ายไฟล์เพลงมาไว้นอกโฟลเดอร์ Hard Reset เครื่อง ก็ยังไม่หาย

เครียดมากๆครับ Crying or Very sad

-----------------
เพิ่มเติม

ล่าสุดเป็นปกติแล้วครับ ลองทำตามบอร์ดนอกดู หายทันที
ขอถามครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอถามเรื่องราคาด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2008 13:24  

ผมขอรบกวนซักนิดนึงนะครับ
คือผมอยากรู้ว่าเครื่องนี้ตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้ว
และปัญหามากเกินรับไหวหรือเปล่าครับ
แล้วถ้ารวมเม็ม 1 กิ๊กด้วยครับ จะซักเท่าไหร่
ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอถามเรื่องราคาด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2008 08:44  

ขอถามครับ ผู้เขียน:
ผมขอรบกวนซักนิดนึงนะครับ
คือผมอยากรู้ว่าเครื่องนี้ตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้ว
และปัญหามากเกินรับไหวหรือเปล่าครับ
แล้วถ้ารวมเม็ม 1 กิ๊กด้วยครับ จะซักเท่าไหร่
ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ

ราคาอยู่ที่ประมาณ 4250 อ่ะครับ (ราคากลางนะ) ส่วนเม็ม 1 GB ตอนนี้น่าจะอยู่ประมาณ 200-400 บาทครับ

ส่วนปัญหา ถ้าเราใช้อย่างถนอม ไม่ทำอย่างที่ คห. ผ่านๆมา เจอ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ
ขอถามครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณครับ
วันที่โพสท์ : 08 Mar 2008 16:22  

อ้างถึง:
ราคาอยู่ที่ประมาณ 4250 อ่ะครับ (ราคากลางนะ) ส่วนเม็ม 1 GB ตอนนี้น่าจะอยู่ประมาณ 200-400 บาทครับ

ส่วนปัญหา ถ้าเราใช้อย่างถนอม ไม่ทำอย่างที่ คห. ผ่านๆมา เจอ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

ขอบคุณครับ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2008 20:52  

Firmware เวอร์ชั่นใหม่ 06.01 ออกแล้วนะครับ นำไปอัพได้ที่ Nokia Care ครับ

อยู่ในประกัน ฟรี ถ้าไม่อยู่ในประกัน เสีย 400 บาทครับ

รายละเอียดอื่นๆ ดูที่ http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=mrvista
Trusty87
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Mar 2008 21:17  

firmware 6.01 ดีมากๆค่ะ ไปอัพมาแล้วไม่พบปัญหารีสตาร์ทเลยค่ะ ลองไปอัพดูนะคะ จากที่เราเคยบอกว่าถอดแบตแล้วรีสตาร์ทแน่นอน แต่เราใช้มา4-5 วันแล้ว ไม่เป็นเลยค่ะ เปลี่ยนหลายรอบเลย
AmTEZz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Nokia 3110C
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2008 12:05  

ทำไมเราอัพเดต firmware 6.01 ที่บ้านไม่ได้อ่า
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Nokia 3110C
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2008 13:02  

AmTEZz ผู้เขียน:
ทำไมเราอัพเดต firmware 6.01 ที่บ้านไม่ได้อ่า

ตอนนี้ทาง NK ยังไม่ปล่อยให้อัพเดตผ่านโปรแกรม Nokia Software Updater ครับ ต้องไปอัพที่ Nokia Care เท่าันั้น
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Mar 2008 15:39  

Trusty87 ผู้เขียน:
firmware 6.01 ดีมากๆค่ะ ไปอัพมาแล้วไม่พบปัญหารีสตาร์ทเลยค่ะ ลองไปอัพดูนะคะ จากที่เราเคยบอกว่าถอดแบตแล้วรีสตาร์ทแน่นอน แต่เราใช้มา4-5 วันแล้ว ไม่เป็นเลยค่ะ เปลี่ยนหลายรอบเลย

นี่คือ ข้อดีของการอัพ FW Very Happy
:b
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2008 10:13  

แวะมาตอบ ผู้เขียน:
เพิ่มข้อมูลครับ เห็นปัญหานี้มีมาแต่ชาติปางก่อน เวลาเครื่องติดๆดับๆ ให้ลบ Playlist ในรายการแท็ค ที่อยู่ในคลังเพลงโดยด่วนด้วย ฮิๆ ต่อให้ Firmware ใหม่ขนาดไหน ก็มีปัญหา และไม่ต้องไปศูนย์ให้เสียเวลาทำเองเลยครับ

เห็นด้วยครับ...เป็นมาไม่รู้กี่รุ่นต่อกี่รุ่น..ตั้งแต่เสียเงินกะ S40 เริ่มจาก 6131, 6300, 3110c, 6267 ซึ่งตัวหลังนี้ใช้อยู่....แต่เอาไปทำ Modem อย่างเดียวแล้วครับ Smile ตอนแรกเอา Mem 4 GB. กะเอาไว้ฟังเพลง...เห็นมีปุ่มเลื่อนเพลงอยู่ด้านหน้า ซึ่งน่าจะสะดวก แต่ก็มีปัญหากะ Playlist นี่แหละครับ...ทำบน Com ก็ไม่ได้ เมื่อวานติดๆ ดับๆ ไปหลายรอบ สรุป...เลิกฟัง ย้ายไปฟังบน E51 ดีกว่า ง่ายกว่า edit Playlist บนคอมก็ง่ายกว่าเยอะ (ยิ่งเพลงเยอะๆ เนี่ย เห็นผล)

Nokia กรุณาเถิดครับ แก้ไขปัญหาน่าเบื่อแบบนี้ซะทีสิครับ รับฟังความเห็นจากลูกค้า แล้วกรุณาทำไปแก้ไขให้ด้วยสิครับ....รู้ว่าขายดี...แต่อย่าลืมลูกค้านะครับ...ชักเซ็งนะ...ที่ทนใช้ เพราะใช้ Nokia มานานแล้ว ไม่อยากไปเริ่มกะยี่ห้ออื่นใหม่ให้เสียอารมณ์

แต่ Symbian ก็ ok ดีครับ ปัญหาไม่ค่อยเยอะ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2008 11:55  

:b ผู้เขียน:
เพิ่มข้อมูลครับ เห็นปัญหานี้มีมาแต่ชาติปางก่อน เวลาเครื่องติดๆดับๆ ให้ลบ Playlist ในรายการแท็ค ที่อยู่ในคลังเพลงโดยด่วนด้วย ฮิๆ ต่อให้ Firmware ใหม่ขนาดไหน ก็มีปัญหา และไม่ต้องไปศูนย์ให้เสียเวลาทำเองเลยครับ

เห็นด้วยครับ...เป็นมาไม่รู้กี่รุ่นต่อกี่รุ่น..ตั้งแต่เสียเงินกะ S40 เริ่มจาก 6131, 6300, 3110c, 6267 ซึ่งตัวหลังนี้ใช้อยู่....แต่เอาไปทำ Modem อย่างเดียวแล้วครับ Smile ตอนแรกเอา Mem 4 GB. กะเอาไว้ฟังเพลง...เห็นมีปุ่มเลื่อนเพลงอยู่ด้านหน้า ซึ่งน่าจะสะดวก แต่ก็มีปัญหากะ Playlist นี่แหละครับ...ทำบน Com ก็ไม่ได้ เมื่อวานติดๆ ดับๆ ไปหลายรอบ สรุป...เลิกฟัง ย้ายไปฟังบน E51 ดีกว่า ง่ายกว่า edit Playlist บนคอมก็ง่ายกว่าเยอะ (ยิ่งเพลงเยอะๆ เนี่ย เห็นผล)

Nokia กรุณาเถิดครับ แก้ไขปัญหาน่าเบื่อแบบนี้ซะทีสิครับ รับฟังความเห็นจากลูกค้า แล้วกรุณาทำไปแก้ไขให้ด้วยสิครับ....รู้ว่าขายดี...แต่อย่าลืมลูกค้านะครับ...ชักเซ็งนะ...ที่ทนใช้ เพราะใช้ Nokia มานานแล้ว ไม่อยากไปเริ่มกะยี่ห้ออื่นใหม่ให้เสียอารมณ์

แต่ Symbian ก็ ok ดีครับ ปัญหาไม่ค่อยเยอะ

Firmware v06.01 ตัวใหม่ล่าสุด ก็แก้ปัญหานี้ได้แล้วนะครับ ใครอยากจะอัพ เชิญที่ Nokia Care ครับ ผมนำเครื่องไปอัพเป็น 06.01 มาแล้ว ตอนนี้ใช้มาเกือบ 2 อาทิตย์ ยังไม่เจอปัญหาใดๆครับ ลองทำอย่างที่คนอื่นๆเคยเจอ ก็ไม่เป็นปัญหา
PK.Oak
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เอ่อ มีเรื่องสงสัยอะ
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2008 19:27  

แล้วถ้าตอนนี้ผมไปซื้อรุ่นนี้ ถ้าไม่ได้อัพ Firmware อ่ะครับ จะเป็นรุ่นอะไรอ่ะครับ
แล้ว Firmware นี่ถ้าให้ Nokia Care อัพให้จะใช้เวลานานแค่ไหนครับ
เพราะจะซื้อวันอาทิตย์นี้แล้วอ่ะครับ
ขอบคุณครับ Very Happy
PK.Oak
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2008 20:08  

ตอนนี้ถ้าซื้อมือถือรุ่นนี้ที่ 0 Nokia
เค้าจะอัพให้เป็น 06.01 เลยป่าวครับ ขี้เกียจไปอัพตามหลัง คือซื้อแล้วเป็น 06.01 เลยอ่ะครับ ตอนนี้มียังครับ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เอ่อ มีเรื่องสงสัยอะ
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2008 20:20  

PK.Oak ผู้เขียน:
แล้วถ้าตอนนี้ผมไปซื้อรุ่นนี้ ถ้าไม่ได้อัพ Firmware อ่ะครับ จะเป็นรุ่นอะไรอ่ะครับ
แล้ว Firmware นี่ถ้าให้ Nokia Care อัพให้จะใช้เวลานานแค่ไหนครับ
เพราะจะซื้อวันอาทิตย์นี้แล้วอ่ะครับ

ตอนนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ ถ้าซื้อตอนนี้ Firmware น่าจะเป็น 05.50 ครับ ยังไงตอนซื้อก็ลองขอเค้าเล่นดูครับ โดยกดดู FW Version กด *#0000# ครับ

สำหรับการนำโทรศัพท์ไปอัพ Firmware ที่ศูนย์ Nokia Care จะใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมงครับ

ตอนนี้ถ้าซื้อมือถือรุ่นนี้ที่ 0 Nokia
เค้าจะอัพให้เป็น 06.01 เลยป่าวครับ ขี้เกียจไปอัพตามหลัง คือซื้อแล้วเป็น 06.01 เลยอ่ะครับ ตอนนี้มียังครับ

ตามข้างบนครับ ถ้าสะดวกไปซื้อที่ MBK แนะนำให้ไปที่ MBK ครับ ซื้อเสร็จก็นำไปอัพต่อได้เลย

ปล.ให้ไปช่วงก่อน 6 โมงเย็นนะครับ ไปสักเที่ยงๆก็ดีครับ ผมเคยนำโทรศัพท์ของผมไปอัพตอน 6 โมงเย็น เค้าบอกต้องทิ้งเครื่องไว้ 1 วัน แล้ววันถัดไปค่อยมารับคืน (ความจริงอัพแค่แป๊บเดียวเอง แต่ศูนย์ใกล้ปิดแล้ว เค้าเลยให้มารับในวันถัดไปแทน)
PK.Oak
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : THX
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2008 20:50  

PK.Oak
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .................
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2008 07:47  

แล้วถ้าซื้อแล้วจะให้เค้าอัพเดท Firmware ต้องเอากลับบ้านไปชาร์จแบตให้เต็มก่อนมั้ยอ่ะครับ
อ้อ ผมรู้มาว่าถ้าอัพเป็น V06.01 มันจะมีธีมสีฟ้าเข้ามาใหม่ด้วย แล้วธีมมาตรฐานเดิมของ Nokia 3110 classic ที่ออกสีเทาจะหายไปไหมครับ?
PK.NoPro
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Mar 2008 08:02  

อีกเรื่องนะครับ (โทดทีที่ผมโพสหลาย Rep คือข้อสงสัยผมพึ่งนึกออกอ่ะครับ)

- ศูนย์ Nokia ที่ภูเก็ตจะมี firmware v06.01 ไหมครับ
- เห็นบางคนเอาไปอัพแล้วมือถือเสีย ปุ่มใช้ไม่ได้ เจ๊งไปเลย มีใครเป็นแบบนี้ป่าวครับ
- ตอนนี้มีตัวอัพเดทที่เราสามารถอัพเดทบนคอมเองได้ในเว็บ nokia thai หรือยังครับ แล้วถ้าอัพมีความเสี่ยงที่เครื่องจะพังหรือป่าวครับ Sad
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: .................
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2008 08:22  

แล้วถ้าซื้อแล้วจะให้เค้าอัพเดท Firmware ต้องเอากลับบ้านไปชาร์จแบตให้เต็มก่อนมั้ยอ่ะครับ
อ้อ ผมรู้มาว่าถ้าอัพเป็น V06.01 มันจะมีธีมสีฟ้าเข้ามาใหม่ด้วย แล้วธีมมาตรฐานเดิมของ Nokia 3110 classic ที่ออกสีเทาจะหายไปไหมครับ?

ถ้าซื้อแล้วนำไปอัพ Firmware ไม่ต้องทำการชาร์จแบตให้เต็มครับ เพราะเค้าจะถอดแบต ถอดฝาแบต ซิม คืนกลับมาให้เราครับ แล้วเอาแต่ตัวเครื่องไปเท่านั้นเอง สำหรับการอัพเป็น 06.01 ธีมเดิมๆยังอยู่ครับ ไม่หายไปไหน มีเพิ่มเข้ามาใหม่ 1 อัน คือ ธีมสีฟ้า อย่างที่บอกครับ

PK.NoPro ผู้เขียน:
อีกเรื่องนะครับ (โทดทีที่ผมโพสหลาย Rep คือข้อสงสัยผมพึ่งนึกออกอ่ะครับ)

- ศูนย์ Nokia ที่ภูเก็ตจะมี firmware v06.01 ไหมครับ
- เห็นบางคนเอาไปอัพแล้วมือถือเสีย ปุ่มใช้ไม่ได้ เจ๊งไปเลย มีใครเป็นแบบนี้ป่าวครับ
- ตอนนี้มีตัวอัพเดทที่เราสามารถอัพเดทบนคอมเองได้ในเว็บ nokia thai หรือยังครับ แล้วถ้าอัพมีความเสี่ยงที่เครื่องจะพังหรือป่าวครับ

- ไม่แน่ใจเหมือนกันอ่ะครับ ยังไงก็ลองโทรสอบถามก่อนก็ได้ครับ ดูเบอร์ของสาขาต่างๆได้ที่ http://www.mlink.co.th/ncc.asp
- ผมนำไปอัพมา ใช้ได้ปกติครับ ไม่มีปัญหาเรื่องปุ่มหรือส่วนอื่นๆเสียแต่อย่างใด
- สำหรับ FW Version 06.01 ยังไม่มีให้อัพเองผ่านโปรแกรม Nokia Software Updater ครับ

ขอตอบเสริมจากข้อสุดท้ายนะครับ เรื่องการอัพ FW ด้วยตนเอง เป็นเรื่องที่ควรต้องระมัดระวังมากที่สุด
- เรื่องของไฟดับในระหว่างที่โปรแกรมกำลังทำการอัพ FW ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ คุณต้องเตรียมตัวนำโทรศัพท์ของคุณไปนอนที่ศูนย์ได้เลยครับ
- เรื่องของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มักจะมีปัญหา เช่น ขึ้นจอฟ้าบ่อยๆ เครื่องชอบดับ ถ้าเกิดปัญหานี้ในระหว่างการอัพ FW คุณก็ต้องเตรียมตัวนำโทรศัพท์ไปนอนที่ศูนย์เช่นกัน
- แบตหมดระหว่างการอัพ FW โดยปกติแล้ว โปรแกรมจะให้เสียบสายชาร์จด้วยครับ ดังนั้นเรื่องนี้เกิดขึ้นได้ยาก แต่ยังไงก็ควรที่จะชาร์จแบตให้เต็มก่อนทำการอัพ FW ครับ
PK.Oak
Year's Star

จังหวัด: ภูเก็ต
หัวข้อ : thx
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2008 09:31  

ขอบคุณอีกครั้งนะครับสำหรับข้อมูล Very Happy
แต่ก็เสียวๆกับรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน
ไม่แน่ใจอีกด้วยว่า Nokia Bliss-Tel เซ็นทรัลภูเก็ตเค้าจะมี firmware 06.01 หรือยัง หรือไม่ถ้าซื้อแล้วเป็น 06.01 ก็แจ่มเลย

ถ้าผมซื้อมาแล้วเดี๋ยวจะมาบอกนะครับ ว่า 30/3/51 firmware เป็นรุ่นอะไรแล้วนะครับ
anodardguy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2008 12:19  

อยากจะรบกวนขอ link วิธีการต่อเน็ตจาก com ผ่าน bluetooth หน่อยครับ
ตอนนี้ผมต้องใช้สาย USB ตลอดเลยครับ ลำบากมากๆ ขอบคุณครับ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2008 15:06  

anodardguy ผู้เขียน:
อยากจะรบกวนขอ link วิธีการต่อเน็ตจาก com ผ่าน bluetooth หน่อยครับ
ตอนนี้ผมต้องใช้สาย USB ตลอดเลยครับ ลำบากมากๆ ขอบคุณครับ

วิธีการต่อเน็ตผ่าน BT ก็ง่ายๆครับ แค่คอมพิวเตอร์ของท่านมี BT หรือหากไม่มี สามารถไปซื้อ Bluetooth USB มาเสียบได้ครับ อันละไม่เกิน 1 พันบาท โดยทำการต่อผ่าน Nokia PC Suite ครับ วิธีการก็เหมือนกับการใช้สาย USB ทุกประการ เพียงแต่ตอนเลือกการเชื่อมต่อระหว่างคอมพิวเตอร์กับมือถือ ให้เลือกเป็น BT ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2008 23:44  

Mr.XP ผู้เขียน:
anodardguy ผู้เขียน:

วิธีการต่อเน็ตผ่าน BT ก็ง่ายๆครับ แค่คอมพิวเตอร์ของท่านมี BT หรือหากไม่มี สามารถไปซื้อ Bluetooth USB มาเสียบได้ครับ อันละไม่เกิน 1 พันบาท โดยทำการต่อผ่าน Nokia PC Suite ครับ วิธีการก็เหมือนกับการใช้สาย USB ทุกประการ เพียงแต่ตอนเลือกการเชื่อมต่อระหว่างคอมพิวเตอร์กับมือถือ ให้เลือกเป็น BT ครับ

คือถ้าผมเสียบสาย usb จะเห็น modem ปกติอ่ะครับ
แต่ถ้าต่อแบบ bluetooth มันจะมองไม่เห็น modem อ่ะครับ
แต่ใช้งานทุกอย่างได้ปกติ ไม่ทราบว่า ต้อง install modem driver อะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ
หรือต้อง update nokia pc suit อ่ะครับ ขอบคุณครับ
PK.Oak
Year's Star

หัวข้อ : เรียบร้อย
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2008 12:38  

ซื้อมาแล้วครับ 4100 บาท มีหูฟัง กับสายชาร์จครับ
ถ้าผลิตใน 2/51 firmware จะเป็นรุ่น 05.50 ครับ แต่ของผมไม่ได้อัพเป็น 06.01 นะครับคือไม่มีเวลาอะ แต่ก็ไม่มีอาการค้าง แล้วที่จอขาวตอนเปิดเครื่องอะครับ พอเปิดมา(ตอนใส่เมม) จะมีจอขาวขึ้นมา 2 วิแล้วตามด้วย Nokia แล้วจอขาว 3 วิ แล้วก็ปกติ ไม่มีค้าง กล้องถ่ายรูปก็ ok นะครับ ขนาดปิดด้วยพลา่สติกก็ยังชัด ตอนนี้กำลังชาร์จใหญ่ 8 ชม. อยู่ครับ
ปล.โปรแกรมเชื่ยมต่อคอม - มือถือ ต้องไปโหลดในเว็บเองนะครับ ไม่แถมมากับรุ่นนี้
Trusty87
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2008 13:50  

Nokia 3110 Classic + Firmware 6.01 คือความลงตัวที่สุดแล้วค่ะ ใอพเฟิร์มแวร์ใหม่ช้มาเกือบสองอาทิตย์แล้วทุกอย่างปกติดี และใช้ได้ดีขึ้นกว่าเดิมมาก ไปอัพกันนะคะ สำหรับเพื่อนที่มีปัญหารีสตาร์ท ส่วนท่านทีจะซื้อใหม่ก็ลองเช็คเฟิร์มแวร์ในเครื่องดูก่อนว่าเป็นเวอรชั่นอะไร แล้วไปอัพได้ที่ศูนย์โนเกียฟรีค่ะ ถ้าอัพเองต้องระวังมากๆนะคะ ห้ามไฟดับ ห้ามเน็ตหลุดขณะอัพนะคะ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Mar 2008 17:48  

Nokia 3110 Classic + Firmware 6.01 คือความลงตัวที่สุดแล้วค่ะ ใอพเฟิร์มแวร์ใหม่ช้มาเกือบสองอาทิตย์แล้วทุกอย่างปกติดี และใช้ได้ดีขึ้นกว่าเดิมมาก ไปอัพกันนะคะ สำหรับเพื่อนที่มีปัญหารีสตาร์ท ส่วนท่านทีจะซื้อใหม่ก็ลองเช็คเฟิร์มแวร์ในเครื่องดูก่อนว่าเป็นเวอรชั่นอะไร แล้วไปอัพได้ที่ศูนย์โนเกียฟรีค่ะ ถ้าอัพเองต้องระวังมากๆนะคะ ห้ามไฟดับ ห้ามเน็ตหลุดขณะอัพนะคะ

เหอๆ วันนี้ผมเจอปัญหาเครื่อง Restart แล้วครับ สุดท้ายต้อง Format Mem แล้วก็รีเซ็ตเครื่อง จากนั้นก็เปลี่ยนธีมอย่างรวดเร็ว จนตอนนี้หายละ

สรุป 06.01 ยังไม่มีการแก้ไขปัญหานี้อย่างเด็ดขาดครับ
Trusty
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2008 06:08  

Mr.XP ผู้เขียน:

เหอๆ วันนี้ผมเจอปัญหาเครื่อง Restart แล้วครับ สุดท้ายต้อง Format Mem แล้วก็รีเซ็ตเครื่อง จากนั้นก็เปลี่ยนธีมอย่างรวดเร็ว จนตอนนี้หายละ

สรุป 06.01 ยังไม่มีการแก้ไขปัญหานี้อย่างเด็ดขาดครับ

อ่าว กรรม !! - -*

แต่เรายังไม่เจอปัญหาค่ะ หรือถ้าเจอ ก็คงไม่ตกใจมาก เพราะแก้ได้อยู่แล้ว แบบว่าชินซะแล้ว หุหุ
แวะมาตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2008 07:50  

Wink ผมก็เอาไปอัพเฟิร์มแวร์มาแล้วเหมือนกัน ครับ แต่เป็นเวอร์ชั่น 6.02 ครับ ความแตกต่างผมว่าคงไม่ต่างอะไรกับ 6.01 และ 5.50 ครับ เพราะคิดว่าคงไม่สามารถที่จะแก้ปัญหาการรีสตาร์ทของเครื่องได้ ถ้าหากมีการลงข้อมูลมากๆ โดยเฉพาะ เพลง (ผมอัพมาแล้ว 3 ครั้ง ทุกครั้งหลังอัพ เครื่องเสถียรดีมาก คิดว่าหาย แต่ลงข้อมูลมากๆ เข้า ก็เป็นอีกครับ และ แก้ปัญหาเอง โดยการ Format และลงใหม่ก็หาย แต่จะลงข้อมูลได้น้อยลง จึงต้องเอาไปให้ศูนย์ อัพเวอร์ชั่นใหม่ก็หาย พอลงอีกก็เป็นอีก จึงทำใจกับมัน แต่ก็ต้องไปอีพให้เป็นเวอร์ชั่นใหม่ตลอด เพราะมันไม่ยอมหายซะที ก็อยากชนะมันอะครับ ให้มันรู้ไปว่า Nokia Care แก้ปัญหาให้ไม่ได้ เวลาถามช่างว่าเมื่อไรจะแก้ได้ซะที มันตอบว่าผมยังไม่มีเวลาได้ลองจริงๆ จังๆ ซะที ฟังแล้วไม่เห็นอนาคตของการแก้ไขเลย เซ็งครับ) อ้อ ไฟล์ใน แอปพลิเคชั่น ในไฟล์แหล่งรวบรวม หลังการอัพเป็น เวอร์ชั่น 6.02 แล้ว จะใช้การไม่ได้เลยนะครับ มันแจ้งว่า ไฟล์เสียซะงั้น เสียดายโปรแกรมตัว แปลงค่าใช้ไม่ได้เลย แย่ว่ะ
PK.Oak
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Mar 2008 08:31  

ถ้าหน่วยความจำเครื่องถูกใช้มากกว่า 8MB เครื่องจะเกิดจอขาวทันที แถมใช้กล้องไม่ได้ หรือได้แต่ใส่ในเมมเท่านั้น
ปล.5.50 only
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Mar 2008 09:25  

Wink ผมก็เอาไปอัพเฟิร์มแวร์มาแล้วเหมือนกัน ครับ แต่เป็นเวอร์ชั่น 6.02 ครับ ความแตกต่างผมว่าคงไม่ต่างอะไรกับ 6.01 และ 5.50 ครับ เพราะคิดว่าคงไม่สามารถที่จะแก้ปัญหาการรีสตาร์ทของเครื่องได้ ถ้าหากมีการลงข้อมูลมากๆ โดยเฉพาะ เพลง (ผมอัพมาแล้ว 3 ครั้ง ทุกครั้งหลังอัพ เครื่องเสถียรดีมาก คิดว่าหาย แต่ลงข้อมูลมากๆ เข้า ก็เป็นอีกครับ และ แก้ปัญหาเอง โดยการ Format และลงใหม่ก็หาย แต่จะลงข้อมูลได้น้อยลง จึงต้องเอาไปให้ศูนย์ อัพเวอร์ชั่นใหม่ก็หาย พอลงอีกก็เป็นอีก จึงทำใจกับมัน แต่ก็ต้องไปอีพให้เป็นเวอร์ชั่นใหม่ตลอด เพราะมันไม่ยอมหายซะที ก็อยากชนะมันอะครับ ให้มันรู้ไปว่า Nokia Care แก้ปัญหาให้ไม่ได้ เวลาถามช่างว่าเมื่อไรจะแก้ได้ซะที มันตอบว่าผมยังไม่มีเวลาได้ลองจริงๆ จังๆ ซะที ฟังแล้วไม่เห็นอนาคตของการแก้ไขเลย เซ็งครับ) อ้อ ไฟล์ใน แอปพลิเคชั่น ในไฟล์แหล่งรวบรวม หลังการอัพเป็น เวอร์ชั่น 6.02 แล้ว จะใช้การไม่ได้เลยนะครับ มันแจ้งว่า ไฟล์เสียซะงั้น เสียดายโปรแกรมตัว แปลงค่าใช้ไม่ได้เลย แย่ว่ะ

06.02 ออกอีกแล้วเหรอครับ

สงสัยงานนี้คงต้องไป MBK อีกแล้ว เพิ่งจะเอาไปอัพเป็น 6.01 ได้ 2 อาทิตย์เอง 6.02 ออกมาอีกละ

ส่วนโปรแกรมที่บอกว่าใช้ไม่ได้นั้น ผมโหลดจากเน็ตมาลงเองครับ ก็ใช้ได้แล้ว หาใน Google อ่ะครับ มันจะมีให้โหลด
PK.Oak
Year's Star

หัวข้อ : ยากจิง
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2008 14:22  

ผมสงสัยว่าโปรแกรมอะไรบ้างอ่ะครับ ที่ใช้กับ nk 3110c รุ่นนี้ได้อ่ะครับ
หามานานและ แล้วมันไม่รองรับ .mov เหรอครับ
เึครื่องนี้ก็ถึกดีนะครับ(ตอนใส่กรอบ) แต่ผมทำตกเมื่อเช้ากรอบร้าวเลย Crying or Very sad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2008 14:23  

ว่าจะซื้อเเล้ว ไม่เอาดีกว่าNokiaทำไมเครื่องชอบre-startเป็นตั้งเเต่N-Gageเเล้ว
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ยากจิง
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2008 15:14  

ผมสงสัยว่าโปรแกรมอะไรบ้างอ่ะครับ ที่ใช้กับ nk 3110c รุ่นนี้ได้อ่ะครับ
หามานานและ แล้วมันไม่รองรับ .mov เหรอครับ
เึครื่องนี้ก็ถึกดีนะครับ(ตอนใส่กรอบ) แต่ผมทำตกเมื่อเช้ากรอบร้าวเลย Crying or Very sad

โปรแกรม Java ทุกโปรแกรม (ที่มีขนาดหน้าจอ 128x160) ครับ NK3110c ไม่รองรับไฟล์ .mov นะครับ ต้องแปลงเป็น .3gp หรือ .mp4 ก่อน ถึงจะดูได้
annnywa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Apr 2008 22:50  

trusty ผู้เขียน:
ใช้ leklekdict รุ่นเล็กได้ค่ะ อัพลิงค์มาให้ค่ะ
http://www.yousendit.com/transfer.php?action=download&ufid=378618F523FCB422

แล้วก็ลงเกม กับพวกโปรแกรมที่เป็นจาว่าได้ค่ะ .jar แต่ต้องเลือกขนาดจอที่เป็น 128*160 ด้วยนะคะ

อยากได้ใหม่อ่ะค่ะใครมีช่วยทีนะค่ะ ส่งมาที่ helpmeynu@hotmail.com ก็ได้ค่ะ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2008 12:25  

annnywa ผู้เขียน:
trusty ผู้เขียน:
ใช้ leklekdict รุ่นเล็กได้ค่ะ อัพลิงค์มาให้ค่ะ
http://www.yousendit.com/transfer.php?action=download&ufid=378618F523FCB422

แล้วก็ลงเกม กับพวกโปรแกรมที่เป็นจาว่าได้ค่ะ .jar แต่ต้องเลือกขนาดจอที่เป็น 128*160 ด้วยนะคะ

อยากได้ใหม่อ่ะค่ะใครมีช่วยทีนะค่ะ ส่งมาที่ helpmeynu@hotmail.com ก็ได้ค่ะ

Download ที่เว็บนี้ครับ

http://project-ile.net/lulu/leklekdict/
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Apr 2008 14:37  

ล่าสุด วันนี้ผมนำไปอัพ FW เป็นเวอร์ชั่น 6.02 เรียบร้อยแล้วครับ พนักงานก็ให้ผมนั่งรอประมาณ 15 นาที จากนั้นพนักงานก็นำเครื่องออกมาคืนให้ผมครับ

ตอนแรกคิดว่าต้องรอ 2 ชั่วโมงซะอีก แต่ที่ไหนได้ รอ 15 นาทีเองครับ Surprised
godtung
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ......
วันที่โพสท์ : 06 Apr 2008 13:53  

ผมว่าก้อดีครับซื้อมา5100
รวมแมมคุ้มดี
41XX
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ......
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2008 13:30  

godtung ผู้เขียน:
ผมว่าก้อดีครับซื้อมา5100
รวมแมมคุ้มดี

ราคานี้แพงนะ เห็นที่โลตัสขายเครื่องเปล่า 3,9xx ถ้าไปซื้อเมมใส่ 2G เพิ่มอีกแค่ 200
snocitome
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Apr 2008 15:54  

3110 กับ 3500

เลือกตัวไหนดีหรอครับ

ใจจริงผมชอบ 3110 มาก (สำหรับผม) ดีไซน์สวยก่า จอดูสวยกว่า เรื่องกล้องก้อไม่ต่างมาก
แต่ผมกลัวมีปัญหาเครื่องรีตาทเองอะครับ

3500 ไม่ค่อยจาปลื้มดีไซ กับ จอ พอสมควร แต่ก้อไม่มีปัญหาเรื่องรีตาทเอง
bt ดีก่า กล้องก้อคงจาดีก่ามานิดนึง

(( รึว่าถ้าเพิ่งถอย 3110 มาใหม่ๆ มีวิธีป้องกันตั้งแต่เริ่มไม๊ครับ แถวๆบ้านผมไม่มีศูนย์อัพ fw ซะด้วยยย อัพทาต้องส่งไปกทม. TT ))
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Apr 2008 17:02  

snocitome ผู้เขียน:
3110 กับ 3500

เลือกตัวไหนดีหรอครับ

ใจจริงผมชอบ 3110 มาก (สำหรับผม) ดีไซน์สวยก่า จอดูสวยกว่า เรื่องกล้องก้อไม่ต่างมาก
แต่ผมกลัวมีปัญหาเครื่องรีตาทเองอะครับ

3500 ไม่ค่อยจาปลื้มดีไซ กับ จอ พอสมควร แต่ก้อไม่มีปัญหาเรื่องรีตาทเอง
bt ดีก่า กล้องก้อคงจาดีก่ามานิดนึง

(( รึว่าถ้าเพิ่งถอย 3110 มาใหม่ๆ มีวิธีป้องกันตั้งแต่เริ่มไม๊ครับ แถวๆบ้านผมไม่มีศูนย์อัพ fw ซะด้วยยย อัพทาต้องส่งไปกทม. TT ))

1. เลือก 3110c. ครับ ถ้าไม่นับเรื่องกล้อง 2m ของ 3500c. เเล้ว จะช่วยประหยัดเงินไปได้ 1000 บาทเลยครับ

2. ปัญหาการรีสาตาร์ทเครื่อง อัพ FW หายครับ สามารถอัพที่บ้านได้ครับ โดยอัพทาง pc suite หรือทาง nokia software updater นั่นเเหละ เเต่เนตคุณต้องเสถียรพอ ห้ามเครื่องดับ ห้ามดึงปลั๊กออกก่อน ไม่งั้นเรื่องยาวครับ หรือเอาไปให้ศูนย์บริการอัพให้จะดีกว่าครับ

3. กล้องของเจ้า 2 ตัวนี้ ถ้าเเสงไม่พอ เน่าเหมือนกันครับ ไม่ต้องห้วง
puddputt
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2008 12:41  

แล้วถ้าเพิ่งซื้อเครื่องใหม่ๆ ยังไม่ได้ชาร์ต ไปอัพเดทเลยได้ไหมครับ
ช่วยตอบที นะนะนะ

แล้วราคาที่ mbk ไม่เอาร้านขายส่งนะ ราคาเท่าไรแล้ว แนะนำร้านที่ดีดี ให้หน่อย
puddputt
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2008 12:41  

แล้วถ้าเพิ่งซื้อเครื่องใหม่ๆ ยังไม่ได้ชาร์ต ไปอัพเดทเลยได้ไหมครับ

แล้วราคาที่ mbk ไม่เอาร้านขายส่งนะ ราคาเท่าไรแล้ว แนะนำร้านที่ดีดี ให้หน่อย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2008 14:17  

อาการที่เครื่องดับหรือค้างเนี่ยคับ มันเกิดจากการดึงไฟล์มาจาก mem card นะครับ
คือพูดง่าย ง่ายว่า mem ในเครื่องมันน้อยไป คุณคิดดูคับ mem card คุณใส่กัน 1 GB แต่ mem เครื่องมี 8-9 MB OS เครื่องใช้ไปเหลือพื้นที่ในเครื่องประมาณ 4-5 MB (อย่าคิดว่าเครื่องไม่ได้เป็น ซิมเบี้ยน แล้ว ไม่มี OS คับ มันกะคือ OS ของ ซีรี่ 4 ซึ่งระบการประมวลผลภายในก็คงไม่แตกต่างจากเครื่องซิมเบี้ยนมาก เพียงแต่ไม่มีใครมาบอกว่า Cpu เท่าไหร) ฉะนั้นเวลาที่คุณรับไฟล์-ส่งไฟล์กัน 3-4 MB ทางบลูทูธ มันก็ต้องผ่าน mem เครื่องก่อนอยู่แล้ว (สังเกตุดูได้จาก เวลาส่งไฟล์ใหญ่มาก มาก มันจะส่งไม่ได้แล้วกรณ๊ที่มีคนโพสว่า พยายามใช้ธีมอยู่อันนึงแต่ไม่สามารถใช้ได้ เพราะว่าการจะให้มันประมวลผลธีมนั้นจำเป็นต้องดึงมาไว้ที่เครื่องก่อน และที่บางคนแนะนำว่าให้ดึงธีมที่ใช้มาไว้ในเครื่องก่อนก็เพราะเหตุนี้หละคับถ้าใส่ในเครื่องพอก็จะใช้งานธีมนั้นได้ถ้าไม่พอธีมนั้นก็จะใช้ไม่ได้)
แล้วการที่มันรีสตาร์ทเครื่องใหม่เนี่ย เพราะว่าหน่วยความจำเครื่องประมวลผลจนเต็มเลยไม่รู้จะทำงัย รีบูทตัวเองซะเลย ถ้าคุณไม่เชื่อนะคับลองอัดไฟล์ลง memcard ให้เต็มเลยแล้วเอามาใส่เครื่องแต่คุณต้องไม่ดึงข้อมูลอะรัยจากเมมเลยนะครับ ลองเปิดใช้งานแค่โทรเข้า-โทรออก ไม่มีรีสตาร์ทแน่นอน วิธีแก้ให้หายอย่างแท้จิงไม่มีหรอกครับ แต่ที่บางคนบอกว่าหายเนี่ยเพราะช่วงเวลานั้นอาจดึงไฟล์ไม่ใหญ๋ จึงทำให้ไม่เป็นครับ *-*ถ้าไม่งั้นโนเกียไม่ออกพวก N ซีรี่มาหรอกคับ พวกนั้น mem ในเครื่องอย่างต่ำ 20-30 MB Ram อีก หลายสิบ MB การรันโปรแกรมหรือประมวลผลจะดึงไฟล์จาก mem card มาพักที่ Ram ในเครื่องก่อน ถ้าไม่พอจิง จิง ถึงจะใช้ mem เครื่องหลักการเดียวกับคอม แต่ ซีรี 4 อาจจะไม่มี Ram ให้มันผ่านทางอาศัย mem เครื่องล้วน ล้วน จึงทำให้เกิดเหตุการณ์รีสตาร์ทขึ้น ใครที่เคยใช้ 6600 อ้วนดำก็เคยเกิดปัญหาเดียวกันคับถ้า mem เครื่องเต็ม
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2008 17:12  

puddputt ผู้เขียน:

ไปอัพได้เลยครับ ก่อนอัพ ลองกดดู FW Version ก่อน โดยกด *#0000# ถ้าเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดแล้ว คือ 06.02 ไม่ต้องไปอัพครับ
ซึ่งตอนเอาไปอัพ ทางเจ้าหน้าที่ จะคืนแบต ซิมการ์ด เม็มการ์ฺด(ถ้ามี) ฝาครอบแบต คืนมาให้เราครับ เอาแต่ตัวเครื่องไปเท่านั้น
ตรี..ดุ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แหล่ม
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2008 17:27  

แหล่ม .......www.*** BANNED ***/rc/pum/?i=14 มามะ
AtomSmile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Apr 2008 23:07  

รุ่นดีมากๆๆเรย
เราใช้อยู่ด้วย
แฟนเราก้อใช้นะ
งิงิ
แวะมาตอบ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2008 14:28  

Anonymous ผู้เขียน:
อาการที่เครื่องดับหรือค้างเนี่ยคับ มันเกิดจากการดึงไฟล์มาจาก mem card นะครับ
คือพูดง่าย ง่ายว่า mem ในเครื่องมันน้อยไป คุณคิดดูคับ mem card คุณใส่กัน 1 GB แต่ mem เครื่องมี 8-9 MB OS เครื่องใช้ไปเหลือพื้นที่ในเครื่องประมาณ 4-5 MB (อย่าคิดว่าเครื่องไม่ได้เป็น ซิมเบี้ยน แล้ว ไม่มี OS คับ มันกะคือ OS ของ ซีรี่ 4 ซึ่งระบการประมวลผลภายในก็คงไม่แตกต่างจากเครื่องซิมเบี้ยนมาก เพียงแต่ไม่มีใครมาบอกว่า Cpu เท่าไหร) ฉะนั้นเวลาที่คุณรับไฟล์-ส่งไฟล์กัน 3-4 MB ทางบลูทูธ มันก็ต้องผ่าน mem เครื่องก่อนอยู่แล้ว (สังเกตุดูได้จาก เวลาส่งไฟล์ใหญ่มาก มาก มันจะส่งไม่ได้แล้วกรณ๊ที่มีคนโพสว่า พยายามใช้ธีมอยู่อันนึงแต่ไม่สามารถใช้ได้ เพราะว่าการจะให้มันประมวลผลธีมนั้นจำเป็นต้องดึงมาไว้ที่เครื่องก่อน และที่บางคนแนะนำว่าให้ดึงธีมที่ใช้มาไว้ในเครื่องก่อนก็เพราะเหตุนี้หละคับถ้าใส่ในเครื่องพอก็จะใช้งานธีมนั้นได้ถ้าไม่พอธีมนั้นก็จะใช้ไม่ได้)
แล้วการที่มันรีสตาร์ทเครื่องใหม่เนี่ย เพราะว่าหน่วยความจำเครื่องประมวลผลจนเต็มเลยไม่รู้จะทำงัย รีบูทตัวเองซะเลย ถ้าคุณไม่เชื่อนะคับลองอัดไฟล์ลง memcard ให้เต็มเลยแล้วเอามาใส่เครื่องแต่คุณต้องไม่ดึงข้อมูลอะรัยจากเมมเลยนะครับ ลองเปิดใช้งานแค่โทรเข้า-โทรออก ไม่มีรีสตาร์ทแน่นอน วิธีแก้ให้หายอย่างแท้จิงไม่มีหรอกครับ แต่ที่บางคนบอกว่าหายเนี่ยเพราะช่วงเวลานั้นอาจดึงไฟล์ไม่ใหญ๋ จึงทำให้ไม่เป็นครับ *-*ถ้าไม่งั้นโนเกียไม่ออกพวก N ซีรี่มาหรอกคับ พวกนั้น mem ในเครื่องอย่างต่ำ 20-30 MB Ram อีก หลายสิบ MB การรันโปรแกรมหรือประมวลผลจะดึงไฟล์จาก mem card มาพักที่ Ram ในเครื่องก่อน ถ้าไม่พอจิง จิง ถึงจะใช้ mem เครื่องหลักการเดียวกับคอม แต่ ซีรี 4 อาจจะไม่มี Ram ให้มันผ่านทางอาศัย mem เครื่องล้วน ล้วน จึงทำให้เกิดเหตุการณ์รีสตาร์ทขึ้น ใครที่เคยใช้ 6600 อ้วนดำก็เคยเกิดปัญหาเดียวกันคับถ้า mem เครื่องเต็ม

Laughing พูดดีมีเหตุผล คิดเหมือนกันเลย อัพยังไงก็ไม่หาย ทำได้อย่างเดียว ทำใจ Laughing Razz
94312487
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2008 20:34  

ผมสงสัยคับ ว่ารุ่นนี้ใช้A2DPได้ แล้วใช้AVRCPได้ป่าวคับ
แล้วท่าเราซื้อหูฟังบลูทูธ แบบธรรมดามาแล้ว จะใช้ได้ป่าว รึว่าต้องซื้อแบบสเตอริโออย่างเดียว
คมช.
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 17:20  

ถ้า 3110 ปัญหาเยอะ เอา 3500 ดีก่าไม๊ครับบ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 21:11  

คมช. ผู้เขียน:
ถ้า 3110 ปัญหาเยอะ เอา 3500 ดีก่าไม๊ครับบ

บางเครื่องก็ไม่มีปัญหานะครับ ( หรือไม่ออกมาเรียกร้อง Laughing )

ถ้า 3500 ราคามันใกล้เคียงกันก็ ok นี่ห่างกัน 1000 นึงเเน่ะ
คนที่เคยใช้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2008 01:29  

กระผมใช้มาตั้งแต่ปีที่แล้ว ปัญหารีสตาร์ทเองบ่อยมาก ตอนแรกก็ขี้เกียจเข้าศูนย์ แต่เมื่อเดือนที่แล้ว มือถึอของเพื่อนผมก็ใช้โนเกีย (จำรุ่นไม่ได้) มันดับเองแล้วก็เปิดไม่ติด ผมเลยไปเป็นเพื่อนด้วย ก็เลยให้ทางศูนย์โนเกียแคร์ตรงปิ่นเกล้า ช่วยอัพ fw ให้ด้วย ทั้งๆที่ผมก็อัพเองที่บ้านแล้วนะครับ พนักงานบอกว่าอัพทางศูนย์ดีกว่าอัพที่บ้าน เพราะว่ามันสมบูรณ์กว่ามาก (ไม่เข้าใจมันสมบูรณ์กว่าตรงไหน อิอิ) ก็เลยทิ้งเครื่องให้เขาอัพ 1 วัน วันรุ่งขึ้นว่าจะไปเอา ทางศูนย์โทรมาบอกว่า ต้องซ่อม 1 อาทิตย์ เพราะว่าวงจรข้างในเสีย ผมก็โอเครอได้ อดใช้มือถือไป 1 อาทิตย์ถ้ามันไม่รีสตาร์ทเองก็โอเค พอรอไปประมาณ 4-5 วัน ทางศูนย์ก็โทรมาอีกว่า ตอนนี้เครื่องผมอาการหนักกว่าเดิม ต้องไปซ่อมที่สำนักงานใหญ่ แล้วก็อะไหล่เปลี่ยนไม่มี (สงสัยซ่อมเยอะจนไม่มีอะไหล์ 555) ให้รออีก 2 อาทิตย์ สรุปประมาณเดือน รอแล้วรอเล่า จนวันที่ช่างบอกว่าซ่อมเสร็จแล้ว ผมถึงไปเอาเมื่อวานตอนเย็นๆ ตอนพิมพ์เนียยังชาร์ทแบตอยู่เลย ยังไม่ได้ลองดูว่าเวลาใส่เมมแล้วอาการเดิมหรือป่าว แต่ลองเช็ค fw เป็น v.06.02 03/03/2008 คงล่าสุดแล้วละนะครับ ฮุฮุ (ขออย่าให้เป็นแบบเดิมเลย...)
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Apr 2008 23:47  

คนที่เคยใช้ ผู้เขียน:
กระผมใช้มาตั้งแต่ปีที่แล้ว ปัญหารีสตาร์ทเองบ่อยมาก ตอนแรกก็ขี้เกียจเข้าศูนย์ แต่เมื่อเดือนที่แล้ว มือถึอของเพื่อนผมก็ใช้โนเกีย (จำรุ่นไม่ได้) มันดับเองแล้วก็เปิดไม่ติด ผมเลยไปเป็นเพื่อนด้วย ก็เลยให้ทางศูนย์โนเกียแคร์ตรงปิ่นเกล้า ช่วยอัพ fw ให้ด้วย ทั้งๆที่ผมก็อัพเองที่บ้านแล้วนะครับ พนักงานบอกว่าอัพทางศูนย์ดีกว่าอัพที่บ้าน เพราะว่ามันสมบูรณ์กว่ามาก (ไม่เข้าใจมันสมบูรณ์กว่าตรงไหน อิอิ) ก็เลยทิ้งเครื่องให้เขาอัพ 1 วัน วันรุ่งขึ้นว่าจะไปเอา ทางศูนย์โทรมาบอกว่า ต้องซ่อม 1 อาทิตย์ เพราะว่าวงจรข้างในเสีย ผมก็โอเครอได้ อดใช้มือถือไป 1 อาทิตย์ถ้ามันไม่รีสตาร์ทเองก็โอเค พอรอไปประมาณ 4-5 วัน ทางศูนย์ก็โทรมาอีกว่า ตอนนี้เครื่องผมอาการหนักกว่าเดิม ต้องไปซ่อมที่สำนักงานใหญ่ แล้วก็อะไหล่เปลี่ยนไม่มี (สงสัยซ่อมเยอะจนไม่มีอะไหล์ 555) ให้รออีก 2 อาทิตย์ สรุปประมาณเดือน รอแล้วรอเล่า จนวันที่ช่างบอกว่าซ่อมเสร็จแล้ว ผมถึงไปเอาเมื่อวานตอนเย็นๆ ตอนพิมพ์เนียยังชาร์ทแบตอยู่เลย ยังไม่ได้ลองดูว่าเวลาใส่เมมแล้วอาการเดิมหรือป่าว แต่ลองเช็ค fw เป็น v.06.02 03/03/2008 คงล่าสุดแล้วละนะครับ ฮุฮุ (ขออย่าให้เป็นแบบเดิมเลย...)

จริงๆ บางทีศูนย์ก็มั่วนะครับ บางทีก็มีปัญหาตรงซอฟเเวร์ อาจจะเเก้ไม่ยากก็ได้ เเต่ถ้าเข้า 0 เรื่องยาวเลยครับ (บาง case ก็ไม่มีปัญหาครับ) เเต่ถ้าเครื่องคุณซ่อมเเล้ว ไม่มีปัญหาอะไรก็ ok ครับ
puddputt
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Apr 2008 10:36  

ใครไปอัพ เวิร์มแฟร์ มาแล้ว ไม่มีปัญหาบ้างครับ ช่วยบอกที
puddputt
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Apr 2008 11:38  

ใครใช้รุ่นนี้ ต่อ GPRS บ้างครับ ความเร็วมันอยู่ที่เท่าไร ถ้าไม่มีสัญญาณ เอด
แล้วถ้ามีสัญญาณ เอด ความเร็วจะเท่าไร
puddputt
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Apr 2008 11:38  

ใครใช้รุ่นนี้ ต่อ GPRS บ้างครับ ความเร็วมันอยู่ที่เท่าไร ถ้าไม่มีสัญญาณ เอด
แล้วถ้ามีสัญญาณ เอด ความเร็วจะเท่าไร
puddputt
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2008 14:09  

ราคาที่ big c อ้อมใหญ่ ร้านที่ขายติดกับโรงหนัง ราคา 3650 บาท
เพิ่มเมม 1 gb 250 รวม 3900 บาท ครับ
puddputt
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2008 14:12  

เห็นราคาลดลงอย่างนี้แล้ว ประมาณครึ่งหนึ่ง แสดงว่ารุ่นนี้ จะเลิกผลิตแล้วใช่ไหมครับ มันก็จะขาดตลาด คนซื้อเยอะ เพราะราคาถูก ต้องรีบสอยดิถ้างั้น
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Apr 2008 22:23  

เห็นราคาลดลงอย่างนี้แล้ว ประมาณครึ่งหนึ่ง แสดงว่ารุ่นนี้ จะเลิกผลิตแล้วใช่ไหมครับ มันก็จะขาดตลาด คนซื้อเยอะ เพราะราคาถูก ต้องรีบสอยดิถ้างั้น

ไม่ใช่หรอกครับ กรณีราคาลง (จริงๆ ก็ไม่เร็วมากนะครับ เรื่อยๆ) มันเป็นตามกลไกตลาดครับ ซึ่งมีรุ่นใหม่ๆ ออกมา รุ่นเก่าหน่อย ก้ราคาตกลงมาตามระเบียบครับ

ส่วนที่คุณว่า จะเลิกผลิต ไม่จริงครับ ถ้ายอดขายยังดีอยู่ ก็จะมีการสั่งของ Arrow ผลิต เพิ่มมาเป็นล๊อตๆ ครับ ถ้าเลิกผลิตเเล้วจริง ของจะขาดไปเรื่อยๆ (ร้านส่งจะรู้ดีว่า รุ่นไหนๆ ขายดี-ไม่ดี) เพราะไม่สั่ง order ของเพิ่มครับ หรือบางทีบางรุ่น บริษัท dealer อาจจะสั่งเก็บซะเอง เพราะอาจจะมีปัญหาร้ายเเรง (โอกาสน้อยครับ)
ย้ายรูปยังไง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ย้ายรูปมัลติมีเดียยังไง
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2008 12:38  

ผมใช้มาสักพัก ก็ ok นะดีมาก

แต่สงสัยอย่างหนึง เวลารับข้อความมัลติมีเดียเป็นรูป มันจะเก็บในถาดเข้า แต่ผมอยากย้ายเข้าเมมของเครื่องจะได้เก็บใว้ลงคอม มันย้ายไปเมมทำไงอะ เจอแต่โฟเดอร์ในกล่องข้อความเท่านั้นเอง ใครย้ายได้ทำไงบอกด้วย ขี้เกียจซื้อสายต่อคอมมาย้ายลงคอมเองอะครับ งง มากๆ ให้ช่างที่ร้านมั่วยังไม่ได้เลย ทำไงหว้า
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ย้ายรูปมัลติมีเดียยังไง
วันที่โพสท์ : 19 Apr 2008 17:20  

ย้ายรูปยังไง ผู้เขียน:
ผมใช้มาสักพัก ก็ ok นะดีมาก

แต่สงสัยอย่างหนึง เวลารับข้อความมัลติมีเดียเป็นรูป มันจะเก็บในถาดเข้า แต่ผมอยากย้ายเข้าเมมของเครื่องจะได้เก็บใว้ลงคอม มันย้ายไปเมมทำไงอะ เจอแต่โฟเดอร์ในกล่องข้อความเท่านั้นเอง ใครย้ายได้ทำไงบอกด้วย ขี้เกียจซื้อสายต่อคอมมาย้ายลงคอมเองอะครับ งง มากๆ ให้ช่างที่ร้านมั่วยังไม่ได้เลย ทำไงหว้า

1.ให้คุณเปิดข้อความ MMS ครับ
2.เลือก Options
3.เลื่อนลงไปที่เมนู Objects หรือ วัตถุ
4.จะเห็นรายการไฟล์ที่มีในข้อความ ให้คุณเลือกภาพที่ต้องการเก็บลงเม็ม แล้วกด Open
5.ให้กด Options
6.เลือก Save หรือ บันทึก
7.เลือกที่เก็บไฟล์ได้เลยครับ
zenpass
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใครเล่น net ผ่านมือถือโดยตรงจากเครื่อง 3110c Mem Full แก้ยังไง
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2008 09:37  

ใครเล่น net ผ่านมือถือโดยตรงผ่านจอมือถือ จากเครื่อง 3110c แล้วมันขึ้นมาว่า MEM Full บ้าง แก้ยังไงคับ

ขอบคุณคับ
ejimatsu
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : 3110
วันที่โพสท์ : 20 Apr 2008 22:47  

ช่วยแนะนำด้วยครับว่าแถวลาดพร้าวเนี่ยะ Nokia Care มีที่ไหนบ้างและอยู่ชั้นไหน
ขอบคุณมากครับ เคยไปหาที่ Central แล้วไม่เจอ เจอแต่ร้าน NOKIA
m_ka_noon
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2008 19:31  

วันนี้เอาเครื่องไปอัพ firmware เป็น 6.02 มาครับ
ช่างแนะนำว่าการที่เครื่องรีสตาร์ทเองนั้น มีสาเหตุมาจาก
1. ในรายชื่อเบอร์โทรมีชื่อที่ขึ้นต้นด้วยสัญลักษณ์พิเศษ (เช่น . - * @ etc.)
2. ชื่อเพลงเป็นภาษาไทย
ประมาณนี้ครับ แนะนำเป็นแนวทางนะครับ ลองดูครับ
เห็นว่า 6.02 ก๊ยังไม่เสถียรนะครับ แต่ว่าดีขึ้นกว่าเดิม
^_^"
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ใครเล่น net ผ่านมือถือโดยตรงจากเครื่อง 3110c Mem Full แก้ยังไง
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2008 19:41  

zenpass ผู้เขียน:
ใครเล่น net ผ่านมือถือโดยตรงผ่านจอมือถือ จากเครื่อง 3110c แล้วมันขึ้นมาว่า MEM Full บ้าง แก้ยังไงคับ

ขอบคุณคับ

ลบไฟล์เพลง หรือ ไฟล์รูปที่ไม่จําเป็นออกครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: 3110
วันที่โพสท์ : 21 Apr 2008 19:42  

ejimatsu ผู้เขียน:
ช่วยแนะนำด้วยครับว่าแถวลาดพร้าวเนี่ยะ Nokia Care มีที่ไหนบ้างและอยู่ชั้นไหน
ขอบคุณมากครับ เคยไปหาที่ Central แล้วไม่เจอ เจอแต่ร้าน NOKIA

เดอะมอลล์บางกะปิครับ ชั้น 3
puddputt
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2008 15:22  

NOKIA CARE ที่ mbk อยู่ตรงไหนครับ จะเอาไปอัพเวิร์มแฟร์ อ่ะ ต้องไปที่โนเกีย แคร์ ใช่ป่ะ
bwalker
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ฟังเพลงใน3110c
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2008 16:19  

ใครเคยฟังเพลงกะเครื่องนี้มั่ง เวิร์กมั้ย เหนเขาลือกันว่า เวลาจัดรายารเพลงจะยุ่งยากน่ารำคาญ(อะไรประมาณเนี้ย) ไม่เหมือน 6151 แต่ดูๆอย่างอื่นแล้ว ก้ OK หมด
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2008 21:20  

NOKIA CARE ที่ mbk อยู่ตรงไหนครับ จะเอาไปอัพเวิร์มแฟร์ อ่ะ ต้องไปที่โนเกีย แคร์ ใช่ป่ะ

โซนมือถือชั้น 4 ครับ เดินกันขาลากหน่อย เพราะัมันกว้างอยู่ครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ฟังเพลงใน3110c
วันที่โพสท์ : 22 Apr 2008 21:21  

bwalker ผู้เขียน:
ใครเคยฟังเพลงกะเครื่องนี้มั่ง เวิร์กมั้ย เหนเขาลือกันว่า เวลาจัดรายารเพลงจะยุ่งยากน่ารำคาญ(อะไรประมาณเนี้ย) ไม่เหมือน 6151 แต่ดูๆอย่างอื่นแล้ว ก้ OK หมด

ฟังเ้พลงก็พอใช้ได้ครับ ส่วนจัด playlist ก้เหมือนๆ S40 ทั่วไปครับ
Mr.XP
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2008 10:04  

papayatop ผู้เขียน:

โซนมือถือชั้น 4 ครับ เดินกันขาลากหน่อย เพราะัมันกว้างอยู่ครับ

ไม่ได้อยู่ชั้น 4 ครับ อยู่ชั้น 2 ต่างหาก โซน D ครับ เดินไปทางฝั่งโรงแรมปทุมวันปริ้นเซส อ่ะครับ ร้านจะอยู่ตรงมุมเลย ใกล้ๆร้าน I-Mobile ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Apr 2008 16:02  

เคยใช้3110C มีปัญหาการติดๆ ดับๆบ่อยมากๆ เคยไปอัพเฟริ์มแวร์มาก็ไม่หายเลยเปลี่ยนเป็น6120C ก็เจอปัญหากล้องค้าง เข้าเครื่องเล่นเพลงไม่ได้ Twisted Evil เบื่อจังตอนนี้เลยเปลี่ยนไปใช้MOTO K1 แล้ว
กลาโหม2007
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใครรู้ช่วยตอบที
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2008 11:55  

1.สงสัยว่าทำไมไฟหน้าจอดับช้าจังเลยครับตั้งไว้ 5 วิได้ 15 กว่า
2.นาฬิกาดิจิตอลรักษาพลังทำให้ตัวใหญ่กว่านี้ได้ไหม ช่องมี 2 บรรทัด แต่ขึ้นเวลาแค่
บรรทัดเดียวเอง เห็นคู่มือบอกว่าจะขึ้นวันที่ด้วยก็ไม่เห็นมี
3.อยากให้แสดงระยะเวลาที่ใช้สายขณะกำลังโทรอยู่ทำยังไงดีครับ
4.ความจริงผมสนใจ 6233 มากกว่าแต่หาซื้อไม่ได้เลยมือหนึ่งน่ะครับเลยเอา 3310c แทน
ใครพอรู้ว่ามีโนเกียรุ่นไหนอีกที่ความสามารถแบบ 6233 น่ะครับ คือ
อยากได้มือถือรองรับ wcdam+TriBand มีกล้อง 1.3 Meg ขึ้น ฟัง MP3 ได้ รองรับ
3G และรูปทรงแท่งๆ แบบธรรมดาน่ะครับ
riddick
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Apr 2008 13:41  

ตอนนี้ผมทำไงดี พรุ่งนี้จะไปซื้อ 3110C อยู่แล้ว แต่เห็น spec. รุ่นนี้แล้วชักลังเล แต่พอดีสัก 2 อาทิตย์ที่แล้วเครื่องผมหาย ตอนนี้ก็ยืม i-mobile ของหลานใช้อยู่ ก้เลยไม่รู้ว่าจะซื้อ 3110C พรุ่งนี้ไปเลย หรือรอ 3120c ดี แต่หากรอก็ไม่รู้จะนานแคไหน หากราคาเปิดตัวสัก 6000 ลงมาผมว่าสวยน่ะ หลายๆท่านว่าไง แนะนำด้วยครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ...
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2008 19:26  

riddick ผู้เขียน:
ตอนนี้ผมทำไงดี พรุ่งนี้จะไปซื้อ 3110C อยู่แล้ว แต่เห็น spec. รุ่นนี้แล้วชักลังเล แต่พอดีสัก 2 อาทิตย์ที่แล้วเครื่องผมหาย ตอนนี้ก็ยืม i-mobile ของหลานใช้อยู่ ก้เลยไม่รู้ว่าจะซื้อ 3110C พรุ่งนี้ไปเลย หรือรอ 3120c ดี แต่หากรอก็ไม่รู้จะนานแคไหน หากราคาเปิดตัวสัก 6000 ลงมาผมว่าสวยน่ะ หลายๆท่านว่าไง แนะนำด้วยครับ

3120c. ซักพักก็มีขายครับ จริงๆ ถ้าไม่รีบ รอไปซัก 2-3 เดือนครับ ราคาจะเรื่มร่วงเอง ถ้าไม่ใช้อะไรมาก 3110c. ก็ดีครับ ถูกด้วย
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ใครรู้ช่วยตอบที
วันที่โพสท์ : 25 Apr 2008 19:30  

กลาโหม2007 ผู้เขียน:
1.สงสัยว่าทำไมไฟหน้าจอดับช้าจังเลยครับตั้งไว้ 5 วิได้ 15 กว่า
2.นาฬิกาดิจิตอลรักษาพลังทำให้ตัวใหญ่กว่านี้ได้ไหม ช่องมี 2 บรรทัด แต่ขึ้นเวลาแค่
บรรทัดเดียวเอง เห็นคู่มือบอกว่าจะขึ้นวันที่ด้วยก็ไม่เห็นมี
3.อยากให้แสดงระยะเวลาที่ใช้สายขณะกำลังโทรอยู่ทำยังไงดีครับ
4.ความจริงผมสนใจ 6233 มากกว่าแต่หาซื้อไม่ได้เลยมือหนึ่งน่ะครับเลยเอา 3310c แทน
ใครพอรู้ว่ามีโนเกียรุ่นไหนอีกที่ความสามารถแบบ 6233 น่ะครับ คือ
อยากได้มือถือรองรับ wcdam+TriBand มีกล้อง 1.3 Meg ขึ้น ฟัง MP3 ได้ รองรับ
3G และรูปทรงแท่งๆ แบบธรรมดาน่ะครับ

1-2. ไม่เเน่ใจ
3. เซตไม่ได้ครับ สัาหรับ S40
4. 3120c. เป็นตัวเเทนของ 6233 เลยครับ ได้ดีกว่าที่คุณบอกทุกประการ เเละเป็นเเบบเเท่งด้วยครับ
baskub
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2008 18:32  

คือว่า
3110 c
สามารถฟัง mp4ได้หรือป่าวอะครับแล้วถ้าฟังได้ต้องทำไงเพราะว่าลองเปิดแล้วใช้ไม่ได้อะครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Apr 2008 20:58  

baskub ผู้เขียน:
คือว่า
3110 c
สามารถฟัง mp4ได้หรือป่าวอะครับแล้วถ้าฟังได้ต้องทำไงเพราะว่าลองเปิดแล้วใช้ไม่ได้อะครับ

ดูวิดิโอน่าจะได้อยู่นะครับ เเต่ถ้าตัวนี้ไม่ได้ ต้องแปลงไฟล์เป็น 3GP ดูในนี้ครับ

http://board.siamphone.com/viewtopic.php?p=851063
puddputt
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : โมเดม
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2008 15:42  

เครื่องนี้สามารถใช้สาย USB ต่ออินเตอร์เนตได้ป่าวครับ ผมทำไม่ได้ หรือต้องมี pcซุส
ช่วยบอกที
puddputt
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : บลูทูส
วันที่โพสท์ : 30 Apr 2008 15:45  

ใครมี ไดร์เวอร์บลูทูส bcm2035b บ้างครับ ขอหน่อย ถ้าไม่มีแล้วหาซื้อได้ที่ไหน
puddputt
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : บลูทูส อินเตอร์เนต
วันที่โพสท์ : 01 May 2008 15:57  

ถ้าใช้บลูทูสเป็นโมเดมต่ออินเตอร์เนตได้เลยป่าวครับ หรือต้องตั้งค่าอะไร
เพ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: โมเดม
วันที่โพสท์ : 01 May 2008 17:11  

เครื่องนี้สามารถใช้สาย USB ต่ออินเตอร์เนตได้ป่าวครับ ผมทำไม่ได้ หรือต้องมี pcซุส
ช่วยบอกที

ต่อได้ค่ะ ต้องมี pc suite โหลดได้จากเว็บของโนเกียค่ะ

กะลังต่อเล่นเลย
เพเพ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เพิ่งซื้อมา
วันที่โพสท์ : 01 May 2008 17:42  

เค้าเพิ่ง โนเกีย 3310c มา เมื่อว่าที่25 เมษายน

ราคาที่โคราชสีชมพู 3750

สีดำ 3600 อ่ะ

ซื้อมา4200 บาท รวมสาย usb กะเมม ด้วย

ตอนนี้ยังไม่มีปัญหานะ แต่แบตมันชาร์ตนานจัง เคยใช้โนเกีย6060 ใช้เวลา 1ช.ม. เอง

3110c ใช้เวลาชาร์ตตั้ง 2ชั่วโมงกว่า

แต่ก็ชอบมันนะ ต่อเน็ตกะคอมเร็วดีอ่ะ รู้สึกเร็วประมาณ n73เลย
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เพิ่งซื้อมา
วันที่โพสท์ : 01 May 2008 21:04  

เพเพ ผู้เขียน:
เค้าเพิ่ง โนเกีย 3310c มา เมื่อว่าที่25 เมษายน

ราคาที่โคราชสีชมพู 3750

สีดำ 3600 อ่ะ

ซื้อมา4200 บาท รวมสาย usb กะเมม ด้วย

ตอนนี้ยังไม่มีปัญหานะ แต่แบตมันชาร์ตนานจัง เคยใช้โนเกีย6060 ใช้เวลา 1ช.ม. เอง

3110c ใช้เวลาชาร์ตตั้ง 2ชั่วโมงกว่า

แต่ก็ชอบมันนะ ต่อเน็ตกะคอมเร็วดีอ่ะ รู้สึกเร็วประมาณ n73เลย

ราคาโดยรวมไม่เเพงครับ เเต่ที่แปลกคือ เครื่อง ตจว. ทําไมไม่มี usb เเถมมาให้ในกล่องเลย

เเบตชาร์ตประมาณนั้นครับ เเต่รับรองว่าอึด
eveza!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากถามว่า
วันที่โพสท์ : 02 May 2008 12:31  

1.เพิ่งซื้อมาครั้งแรกเห็นเค้าบอกว่าต้องชารจ์แบต 12 ชั่วโมง 3 ครั้ง จริงไหมหรือกี่ชั่วโมงกันแน่.....
2.เสียงเรียกเข้าจะตัดเป็นท่อน hook ได้หรือไม่......
3.วิธีลงเพลงหรือรูปจากคอมจะต้องลงผ่านสาย usb หรือว่าต้องเอา mem ออกมาเสียบกับขาแล้วค่อยเสียบลงคอม( ถ้าใช้วิธีใส่กับ mem ต้องทำอย่างไรบ้างเข้าตรงไหนบอกอย่างละเอียดจะขอบคุณมาก)........ตอนนี้ไม่มีสาย usb ต้องซื้อประมาณกี่บาท....................ถ้า(ถ้าซื้อมาแล้วใช้สาย usb โหลดลงแทนเอา mem ออกมาได้หรือไม่)

4.ถ้าจะเข้าเว็บเข้าได้เลยหรือไม่......ต้องใส่อะไรก่อนหรือไม่..........
5.ถ้าโหลดคลิปมาแล้วจะดูได้หรือไม่หรือต้องแปลงไฟล์เป็นสกุลอะไรก่อน.............
6.โหลดเกมมาแล้วไว้ตรงไหน....แล้วมีเว็บโหลดได้ที่ไหน
7.จะรู้ได้ไงว่าแบ็ตปกติหรือไม่.....มีวิธีเช็คมั้ย

ซื้อมา 3700 + mem 399

ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ เพราะเพิ่งซื้อมาเมื่อวานเองยังไม่รู้เรื่องตอนนี้กำลังลองเครื่องอยู่ถ้ามีอะไรจะได้ไปเปลี่ยนทัน
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากถามว่า
วันที่โพสท์ : 02 May 2008 14:36  

eveza! ผู้เขียน:
1.เพิ่งซื้อมาครั้งแรกเห็นเค้าบอกว่าต้องชารจ์แบต 12 ชั่วโมง 3 ครั้ง จริงไหมหรือกี่ชั่วโมงกันแน่.....
2.เสียงเรียกเข้าจะตัดเป็นท่อน hook ได้หรือไม่......
3.วิธีลงเพลงหรือรูปจากคอมจะต้องลงผ่านสาย usb หรือว่าต้องเอา mem ออกมาเสียบกับขาแล้วค่อยเสียบลงคอม( ถ้าใช้วิธีใส่กับ mem ต้องทำอย่างไรบ้างเข้าตรงไหนบอกอย่างละเอียดจะขอบคุณมาก)........ตอนนี้ไม่มีสาย usb ต้องซื้อประมาณกี่บาท....................ถ้า(ถ้าซื้อมาแล้วใช้สาย usb โหลดลงแทนเอา mem ออกมาได้หรือไม่)

4.ถ้าจะเข้าเว็บเข้าได้เลยหรือไม่......ต้องใส่อะไรก่อนหรือไม่..........
5.ถ้าโหลดคลิปมาแล้วจะดูได้หรือไม่หรือต้องแปลงไฟล์เป็นสกุลอะไรก่อน.............
6.โหลดเกมมาแล้วไว้ตรงไหน....แล้วมีเว็บโหลดได้ที่ไหน
7.จะรู้ได้ไงว่าแบ็ตปกติหรือไม่.....มีวิธีเช็คมั้ย

ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ เพราะเพิ่งซื้อมาเมื่อวานเองยังไม่รู้เรื่องตอนนี้กำลังลองเครื่องอยู่ถ้ามีอะไรจะได้ไปเปลี่ยนทัน

ถามมาเยอะอย่างนี้ จัดให้ !

1. หลายเวปบอกเหมือนกันว่า ให้ทําเเบบนี้ เเต่นั่นใช้กับเเบตรุ่นเก่าครับ ของคุณให้ชาร์ต 2-3 ชม. ปกติครับ

2. ปกติเพลงที่เอามาทํา Ringtone กันก็ตัดเป็นท่อน hook นี่ครับ
3. ใช้ usb ง่ายกว่าครับ (ในโหมด transfer เเบบแฟลชไดร์ฟ หรือ Pc Suite) สาย usb ไม่เเพงครับ อย่างดีๆ หน่อยก็ 150-200

4. ต้องเปิดใช้บริการ gprs ก่อนครับ เเต่ละเครือข่ายจะไม่เหมือนกัน
5. แปลงให้เป็น .3GP , .MP4 ก่อนครับ
6. ใช้ Pc Suite ช่วยครับ หาโหลดได้จากหลายๆ เวป หาดูเอาเองครับ
7. ถ้าคุณชาร์ตปกติเเล้ว สเเตนบายได้ประมาณ 4-6 วันเเสดงว่าปกติครับ
eveza!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามหน่อย
วันที่โพสท์ : 02 May 2008 16:00  

ก่อนเสียบสาย usb ต้องปิดเครื่องก่อนหรือป่าว

ถ้าไม่ปิดต้องกดอย่างไรบ้าง
..............................

ด่วนคะกำลังรอคำตอบ ขอบคุณคะ
eveza!
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 May 2008 16:36  

ต่อจากข้างบน

ได้ไปซื้อสาย usb ของ nokia มารุ่น DKE-5

พอเสียบเข้ากับเครื่องมันมีอะไรขึ้นมาเลย แต่เสียบสาย usb แค่รูเดียว

อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรถึงเสียบแล้วไม่อะไรเกิดขึ้น
ffddddd
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ดีมาก
วันที่โพสท์ : 03 May 2008 17:22  

ต่อเนตได้ดี fmware v6.02 ค่อนข้างดียังไม่มีปัญหาเลย สาย usb ต่อกะคอมหาซื้อตามร้านคอม เส้นละ ๔๐ บาทเอง pcsuite โหลดจากเวป โนเกียโดยรวมแล้วโครตคุ้ม ดีมากๆ
เพิ่งซื้อ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2008 22:11  

ตั้งแสดงเวลาขณะโทรทำยังไงอ่าคะ

แบบว่าเวลาที่มันนับไปขณะที่เราโทรน่ะค่ะ

หาตั้งนานไม่เจอเลยอ่ะ
เพิ่งซื้อ2
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 May 2008 22:57  

ตั้งให้นับเวลาขณะโทร ทำยังไงอ่าคะ Confused
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 May 2008 13:04  

eveza! ผู้เขียน:
แต่เสียบสาย usb แค่รูเดียว

งงครับ ตรงนี้

สําหรับการเสียบสาย usb เข้าคอมไม่ต้องปิดเครื่องครับ ( ถ้าปิดเเล้วคอมจะอ่านอะไร ? ) จะเลือกโหมด PC Suite หรือ ถ่ายโอนข้อมูลก็ได้ครับ

เพิ่งซื้อ2 ผู้เขียน:
สําหรับ S40 เเล้วไม่สามารถเเสดงเวลาขณะโทรได้ครับ
[/quote]
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: