Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 แนะนำด้วยค่ะ มือใหม่

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 9 / เข้าชม: 4276
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : แนะนำด้วยค่ะ มือใหม่
วันที่โพสท์ : 27 Jun 2007 14:19  
ตอบโดยอ้างถึง  

สวสัดีค่ะ รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม และโปรดช่วยชี้แนะด้วยค่ะ คือตอนนี้กำลังตัดสินใจซื้อ pda นะค่ะ แต่มีปัญหาตรงที่ว่า ไม่เคยใช้มาก่อน และไม่เคยรู้เรื่องถึงความสามารถของมันมากเท่าไหร่นักนะค่ะ แต่สเป็กที่ต้องการคือ
1.สามารถส่ง fax ได้
2. สามารถอ่านและแก้ไข file excel ได้
3.สามารถดู file pdf.ได้
4. สามารถรับ ส่ง email และเล่น net ได้ค่ะ
5. ไม่จำเป็นต้องเป็นโทรศัพท์ เพราะจะได้ save ค่าใช้จ่ายตัวเครื่องจะได้ไม่แพงนะค่ะ

ช่วยแนะนำด้วยได้ไหมค่ะว่า มันมีเครื่องไหนที่มีสเป็กแบบนี้บ้างนะค่ะ ตอนแรกตั้งใจจะใช้ nokia พวก n serie นะค่ะ แต่มันไม่สามารถที่จะแก้ไข file excel ได้ และไม่สามารถส่ง fax ได้

ขอบคุณมากค่ะ
note
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: แนะนำด้วยค่ะ มือใหม่
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2007 11:03  

jstrungs ผู้เขียน:
สวสัดีค่ะ รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม และโปรดช่วยชี้แนะด้วยค่ะ คือตอนนี้กำลังตัดสินใจซื้อ pda นะค่ะ แต่มีปัญหาตรงที่ว่า ไม่เคยใช้มาก่อน และไม่เคยรู้เรื่องถึงความสามารถของมันมากเท่าไหร่นักนะค่ะ แต่สเป็กที่ต้องการคือ
2. สามารถอ่านและแก้ไข file excel ได้
4. สามารถรับ ส่ง email และเล่น net ได้ค่ะ
5. ไม่จำเป็นต้องเป็นโทรศัพท์ เพราะจะได้ save ค่าใช้จ่ายตัวเครื่องจะได้ไม่แพงนะค่ะ

ช่วยแนะนำด้วยได้ไหมค่ะว่า มันมีเครื่องไหนที่มีสเป็กแบบนี้บ้างนะค่ะ ตอนแรกตั้งใจจะใช้ nokia พวก n serie นะค่ะ แต่มันไม่สามารถที่จะแก้ไข file excel ได้ และไม่สามารถส่ง fax ได้

note

1. ข้อนี้ผมไม่เคยส่ง fax ผ่านมือถือครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นๆมาตอบนะครับ

2.ถ้าเป็น ppc สามารถแก้ไขได้อยู่แล้วทุกเครื่องครับ

3. .pdf นี้เครื่องใหม่ๆเค้าจะมีโปรแกรมนี้มาเลยครับ แต่ถ้าเครื่องรุ่นเก่าหน่อย สามารถลงเพิ่มเติมได้ครับ

4. ppc สามารถรับและส่งได้อยู่แล้วครับ แต่รูปจะไม่แสดงครับ (wm5)

ส่วนถ้าคุณต้องการแนบ รูปหรือ file ต้องใช้ wm6 ครับ โดยเครื่องตอนนี้ที่เป็น wm6 มีอยู่ไม่กี่เครื่อง แต่เดือนหน้าจะเริ่มออกมาค่อนข้างเยอะครับ

5. ขอราคาประมาณงบประมาณหน่อยสิครับ แบบไม่เกินหมื่นห้า หรือไม่เกินสองหมื่อนน่ะครับ
tatao2499
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: trang
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2007 23:44  

ผมเคยอ่านเจอในเวปต่างประเทศ มีโปรแกรมส่งแฟคได้ด้วย ว่างๆจะลองไปหาให้
jstrungs
Year's Star

หัวข้อ : Re: แนะนำด้วยค่ะ มือใหม่
วันที่โพสท์ : 28 Jun 2007 23:46  

PinkyPinky ผู้เขียน:

note

1. ข้อนี้ผมไม่เคยส่ง fax ผ่านมือถือครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นๆมาตอบนะครับ

2.ถ้าเป็น ppc สามารถแก้ไขได้อยู่แล้วทุกเครื่องครับ

3. .pdf นี้เครื่องใหม่ๆเค้าจะมีโปรแกรมนี้มาเลยครับ แต่ถ้าเครื่องรุ่นเก่าหน่อย สามารถลงเพิ่มเติมได้ครับ

4. ppc สามารถรับและส่งได้อยู่แล้วครับ แต่รูปจะไม่แสดงครับ (wm5)

ส่วนถ้าคุณต้องการแนบ รูปหรือ file ต้องใช้ wm6 ครับ โดยเครื่องตอนนี้ที่เป็น wm6 มีอยู่ไม่กี่เครื่อง แต่เดือนหน้าจะเริ่มออกมาค่อนข้างเยอะครับ

5. ขอราคาประมาณงบประมาณหน่อยสิครับ แบบไม่เกินหมื่นห้า หรือไม่เกินสองหมื่อนน่ะครับ

ขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วยให้คำแนะนำ จริงๆแล้วอยากได้ราคาไม่เกินหมื่นห้านะค่ะ ส่วนเรื่องการส่ง fax พอดีว่าเคยเข้าไปอ่านบทความของ palm เกี่ยวกับโปรแกรมการส่ง fax นะค่ะ ก็เลยไม่แน่ใจว่าตัว ppc จะมีโปรแกรมการส่ง fax ด้วยหรือเปล่าค่ะ
tatao2499
Year's Star

จังหวัด: trang
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2007 11:27  

แหม ตั้งซะ 2 กระทู้เลยน่ะ ไปอ่านอีกกระทู้ครับ หาให้แล้ว FAX
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jun 2007 14:24  

ขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วยให้คำแนะนำ จริงๆแล้วอยากได้ราคาไม่เกินหมื่นห้านะค่ะ ส่วนเรื่องการส่ง fax พอดีว่าเคยเข้าไปอ่านบทความของ palm เกี่ยวกับโปรแกรมการส่ง fax นะค่ะ ก็เลยไม่แน่ใจว่าตัว ppc จะมีโปรแกรมการส่ง fax ด้วยหรือเปล่าค่ะ

อืม..มีคราวๆก็ตามนี้ครับ

Dopod 818 Pro = 15,900 Thai Software & Dictionary from Thai G + ซองแว่น

review = http://www.mrpalm.com/getcontent3_ppc.php?tid=388

O2 XDA Atom= 16,900 mini SD 1 GB Thai & Dictionary Software

review = http://www.mrpalm.com/getcontent3_ppc.php?tid=380

ASUS525 = 15,900 Mini SD 2 GB + Thai G + ซองหนัง + Extra Software

review = http://www.mrpalm.com/getcontent3_ppc.php?tid=391

hx2190 = 13,200

review = http://72.14.235.104/search?q=cache:LL7vBSj90zsJ:www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php%3Ft%3D83625+hx2190&hl=th&ct=clnk&cd=1&gl=th

hx2490 = 15,500

review = http://72.14.235.104/search?q=cache:L-kpNYwWZGYJ:www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp%3FTID%3D45947+hx2490&hl=th&ct=clnk&cd=2&gl=th

เครื่องไหนที่เป็น pocketpc phone ก่อนซื้อเครื่องคุณให้เค้า up rom มาเลยนะครับ

และถามเค้าด้วยถึงกรณีเปลี่ยนเครื่องใน 7 วันครับ ถามให้ละเอียดๆหน่อยว่า กรรณีไหนบ้างที่เราสามารถนำมาเปลี่ยนได้ เพื่อประโยชน์สำหรับตัวคุณครับ

ถ้าเครื่องที่ซื้อมามีปัญหา แล้วเค้ายัดยักไม่ให้เปลี่ยน คุณก็บอกไปเลยว่า ไหนก่อนซื้อบอกถ้าเครื่องมีปัญหาสามารถเปลี่ยนเครื่องได้ทันที (ยกเว้นหล่น โดนน้ำ เครื่องมีรอยครับ)

ขอให้โชคดีครับ..

ps. ถ้ามีปัญหาเรื่องไหน โพสมาถามได้ครับ

tatao2499 ผู้เขียน:
แหม ตั้งซะ 2 กระทู้เลยน่ะ ไปอ่านอีกกระทู้ครับ หาให้แล้ว FAX

ขอบคุณ คุณ tatao2499 ที่หาข้อมูลมาให้ครับ Surprised
jstrungs
Year's Star

หัวข้อ : มันเล็ก น่ารักดีค่ะ
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2007 13:04  

ขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วยแนะนำ และค้นหาข้อมูลให้นะค่ะ และถ้าเป็นตัว HTC TOUCH (P3450) เหมาะสมไม่ค่ะ เพราะมันเล็ก น่ารักดีค่ะ วันก่อนไปเดินดูที่ j mart ราคา 16,900 นะค่ะ เดี๋ยวต่อไปราคาก็คงลงไปอีก
PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: มันเล็ก น่ารักดีค่ะ
วันที่โพสท์ : 30 Jun 2007 23:08  

ขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วยแนะนำ และค้นหาข้อมูลให้นะค่ะ และถ้าเป็นตัว HTC TOUCH (P3450) เหมาะสมไม่ค่ะ เพราะมันเล็ก น่ารักดีค่ะ วันก่อนไปเดินดูที่ j mart ราคา 16,900 นะค่ะ เดี๋ยวต่อไปราคาก็คงลงไปอีก

ออ..touch ราคาอยู่ที่ 19,900 ครับ แถม mem 1gb ครับ แต่ภาษาไทยคุณต้องขอมาด้วยนะครับ อย่าลืมละ เพราะเห็นมีหลายท่านแล้ว ที่ซื้อเครื่องมาเค้าลงไทยให้เลย แต่ไม่มีแผ่นภาษาไทยมาให้ครับ Surprised
iq180
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Jul 2007 23:17  

หญิง ตั้งกระทู้คนตอบเพียบเลย Laughing

PinkyPinky
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2007 01:00  

iq180 ผู้เขียน:
หญิง ตั้งกระทู้คนตอบเพียบเลย Laughing

มีแซวๆหรอ อิอิ Surprised
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: