Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ศึกปะทะเดือด W960i VS N81 8GB

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 24 / เข้าชม: 8884
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: Soul Society
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ศึกปะทะเดือด W960i VS N81 8GB
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2008 23:02  
ตอบโดยอ้างถึง  

Credit Mobile-review.com
- http://www.mobile-review.com/review/n81-vs-w960-en.shtml

แฟนๆ SE อ่านแล้วคงจะผิดหวังกันไม่น้อยกับ W960i ขุนศึกทีมเราช่างอ่อนแอเหลือเกิน Crying or Very sad

SE ผลิตของแบบนี้ออกมาได้อย่างไรกัน Evil or Very Mad
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2008 23:17  

W960i.........มันก็ไม่ได้ขี้เหร่ แต่ ราคาเทียบกับ N81 แล้ว......N81 มันเลยคุ้มกว่าครับ ..... แต่กล้อง W960i ก็ชัดกว่านิครับ ........ แต่อย่างอื่นอาจจะยังเทียบ N81 ไม่ได้ที่ให้อะไรมากกว่าไม่กั๊ก........และราคาไม่แรงมาก
95CuEMaSTeR95
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2008 23:43  

สงสัยคุณยังไม่ได้เข้าไปอ่านชัวร์เลย

ผมขอเอาข้อมูลสรุปจากเว็บรีวิวมาลงเลยนะครับ

Let’s see how the contenders fared: Parameters Sony Ericsson W960i Nokia N81 8 Gb

Sockets and jacks - / +
Sales package, accessories - / -
Materials, build quality - / -
Design - / +
Music controls - / +
Battery time (for music) - / +
Radio - / +
Extra music feats + / +
Player’s abilities + / -
Data transfer speed + / -
Internet radio - / -
Loudspeaker quality - / +
Music quality - / +

*** หลังเครื่องหมาย "/" คือคะแนนของ N81 "-" คือแพ้ "+" คือชนะ เหมือนกันคือเสมอ การให้คะแนนแต่ละด้านมาจากผู้เชี่ยวชาญด้านโทรศัพท์ร่วม 3 คน ผู้รีวิว 1 คน และ กลุ่มสำรวจอีกกลุ่มหนึ่ง ไม่มีการเข้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ***

ผมยังคงไม่เข้าใจครับว่า คุณคิดว่า W960i สู้ N81 อยู่ได้อย่างไร

ที่ผมติดใจมากที่สุดคือ ทำไมเรื่องเสียงของ W960i ถึงได้แย่กว่า N81 มาก ทั้งๆที่ W960i เป็นมิวสิกโฟนของค่าย SE ไม่น่าจะทำออกมาได้แย่ขนาดนี้ แถมราคาไม่ใช่น้อยๆ อย่างน้อยน่าจะพิถีพิถันมากกว่านี้

การทดสอบก็คือเอามือถือใส่ไว้ในกล่องหรือที่ลับที่มองไม่เห็น แล้วใช้หูฟังอันเดียวกันเปิดเพลงเดียวกัน และเพลงที่ใช้มีทั้งหมด 5 ประเภท ผลการทดลองกับกลุ่มทดสอบ(คนธรรมดาทั่วไป) ปรากฎว่า W960i แพ้ราบคาบในทุกๆด้าน ไม่มีใคร Vote ให้ W960i เลย

คุณภาพเสียงที่ได้ไม่ได้แตกต่างกันแค่ระดับเครื่องทดสอบวัดได้ แต่ถึงขั้นที่หูคนวัดได้อย่างชัดเจน

ผมกะว่าจะถอยเจ้า W980i ซักหน่อย ลังเลเลย ต้องรอดูอีกทีแล้วหละ Mad

และเหตุผลที่ทำให้ 2 ตัวนี้เป็นคู่แข่งกัน ฟังดูมีเหตุผลอีกด้วย

ผมผิดหวังกับ W960i มากๆเลย ไม่น่าคนถึงยังใช้ NK มากกว่า SE Crying or Very sad

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย 95CuEMaSTeR95 เมื่อวันที่ 11 Apr 2008 23:57; ทั้งหมด 1 ครั้ง
MBKPIT
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2008 23:57  

คุนอย่าไปเถียงคุนคนนี้เลยคุนคนนี้เค้าเก่งมากนะผมเถียงจนผมยอมอะขนาดผมซ่อมโทสับนะเค้ายังเก่งกว่าผมเลย
CuenYtheCuTe ผู้เขียน:
สงสัยคุณยังไม่ได้เข้าไปอ่านชัวร์เลย

ผมขอเอาข้อมูลสรุปจากเว็บรีวิวมาลงเลยนะครับ

Let’s see how the contenders fared: Parameters Sony Ericsson W960i Nokia N81 8 Gb

Sales package, accessories - / -
Materials, build quality - / -
Battery time (for music) - / +
Radio - / +

*** หลังเครื่องหมาย "/" คือคะแนนของ N81 "-" คือแพ้ "+" คือชนะ เหมือนกันคือเสมอ การให้คะแนนแต่ละด้านมาจากผู้เชี่ยวชาญด้านโทรศัพท์ร่วม 3 คน ผู้รีวิว 1 คน และ กลุ่มสำรวจอีกกลุ่มหนึ่ง ไม่มีการเข้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ***

ผมยังคงไม่เข้าใจครับว่า คุณคิดว่า W960i สู้ N81 อยู่ได้อย่างไร

และเหตุผลที่ทำให้ 2 ตัวนี้เป็นคู่แข่งกัน ฟังดูมีเหตุผลอีกด้วย

ผมผิดหวังกับ W960i มากๆเลย ไม่น่าคนถึงยังใช้ NK มากกว่า SE Crying or Very sad
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2008 23:57  

ผมมิได้บอกว่าสู้ได้นิครับ..........ผมบอกว่า กล้องของ W960i ชัดกว่า.........แต่ส่วนใหญ่N81 ชนะเพราะฟังชั่นมากกว่าและราคาถูกกว่า ......... ส่วตัวก็ชอบ N81 เพียงแต่มันไม่เหมาะกับสไตลผมเท่านั้นเอง .........
MBKPIT
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Apr 2008 23:58  

เห็นไหมว่าเค้ากินขาดข้อมูลสุดยอดไหมละ
MBKPIT ผู้เขียน:
คุนอย่าไปเถียงคุนคนนี้เลยคุนคนนี้เค้าเก่งมากนะผมเถียงจนผมยอมอะขนาดผมซ่อมโทสับนะเค้ายังเก่งกว่าผมเลย

Radio - / +

Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 00:02  

ที่ผมติดใจมากที่สุดคือ ทำไมเรื่องเสียงของ W960i ถึงได้แย่กว่า N81 มาก ทั้งๆที่ W960i เป็นมิวสิกโฟนของค่าย SE ไม่น่าจะทำออกมาได้แย่ขนาดนี้ แถมราคาไม่ใช่น้อยๆ อย่างน้อยน่าจะพิถีพิถันมากกว่านี้

การทดสอบก็คือเอามือถือใส่ไว้ในกล่องหรือที่ลับที่มองไม่เห็น แล้วใช้หูฟังอันเดียวกันเปิดเพลงเดียวกัน และเพลงที่ใช้มีทั้งหมด 5 ประเภท ผลการทดลองกับกลุ่มทดสอบ(คนธรรมดาทั่วไป) ปรากฎว่า W960i แพ้ราบคาบในทุกๆด้าน ไม่มีใคร Vote ให้ W960i เลย

คุณภาพเสียงที่ได้ไม่ได้แตกต่างกันแค่ระดับเครื่องทดสอบวัดได้ แต่ถึงขั้นที่หูคนวัดได้อย่างชัดเจน

ผมกะว่าจะถอยเจ้า W980i ซักหน่อย ลังเลเลย ต้องรอดูอีกทีแล้วหละ Mad

ในฐานะที่เป็นแฟน SE ผิดหวังๆ Crying or Very sad
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 00:08  

เรื่องเสียงจริงๆผมชอบ ซัมซุงมากๆเลย .......ทั้งลำโพงและหูฟัง เสียงดีมากๆ ทั้งรุ่นเล็กและรุ่นใหญ่ ......... แต่ไม่ชอบบางอย่างของมันสมั้ยก่อนเท่านั้นเช่น ธีมเปลี่ยนไม่ได้ ...ชื่อเพลงยาวไม่ได้ .... เล่นเพลงหลายร้อยเพลงในทีเดียวไม่ได้..............แต่ปัจจุบัน พัฒนาไปหมดล่ะ ..... ใส่ซิมเบี้ยนมาด้วย เสียงแจ่มโครตๆ..... W960i ก้ไม่คิดจะซื้อนะเพราะแพงเกินไป ........ ราคาพอๆกับ N95 ........ เรื่องเสียงนั้น ผมไม่ได้ว่า โซนี่ดีสุด........ ในใจชอบเสียงของ ซัมซุง อันดับ 1 ......... ก่ะว่าจะลองกลับไปใช้ดุอีกสักครับ ..... ใส่หูฟัง 3.5 ได้แล้วด้วย ........ กล้องก็มี ออฟติคอล .... จอใหญ่ Very Happy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 00:11  

^
^

เห็นด้วยเลยครับ ซัมซุงพัฒนาเร็วมากๆครับ

เมื่อก่อนตั้งชื่อเกิน 7 ตัวอักษรไม่ได้ด้วยซ้ำซัมซุงอะคับ

ตั้งแต่มีซิมเบี้ยน อะไรๆก็ดีไปหมด Very Happy

แต่เศร้ากับ SE ติดตามมาตั้งนาน Crying or Very sad
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 00:15  

เดี๋ยวรอ G810 ออกมาแล้วจะลองกลับไปสอยมาซ่ะ ........... ใส่หูฟัง ipod น่าจะแจ่มมากๆ Very Happy จอใหญ่ กล้อง 5 ล้าน ซิมเบี้ยนด้วย Very Happy

ป.ล กล้องด้านหน้าของซัมซุงใช้ถ่ายรูปได้ซ่ะด้วย ..........
MBKPIT
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 00:19  

เชื่อผมไหมครับอีกไม่นานตลาดโซนี่ทำเงินตอนนี้รอให้ทางโซนี่เดินเรื่องศูนย์ซ่อมให้ลองรับเท่าโนเกียหรือใกล้เคียงรับรองคนจะเยอะขึ้นดูอย่างโมโตสิเคาเริ่มเปิดสาขามากขึ้นเพราะอะรัยv3ยังมีชื่ออยู่ในการขายจนทุกวันนี้รูปทรงงัยครับผมจึงเชื่อว่าโซนี่จะก้าวเข้ามาเทียบได้ในอนาคตอันใกล้นี้เนื่องจากจุดยืนอยู๋ที่กล้องและเสียงแล้วจ้าวอื่นเทียบยากนะครับ
soni-เสียง
moto-ดีไซน์
sumsung-จอที่สีสดที่สุดในตอนนี้
nokia-คงไม่ต้องพูดถึงเพราะบริการหลังการขายค่อนข้างเปิดกว้างอีกทั้งชื่อเสียง
^
^

เห็นด้วยเลยครับ ซัมซุงพัฒนาเร็วมากๆครับ

เมื่อก่อนตั้งชื่อเกิน 7 ตัวอักษรไม่ได้ด้วยซ้ำซัมซุงอะคับ

ตั้งแต่มีซิมเบี้ยน อะไรๆก็ดีไปหมด Very Happy

แต่เศร้ากับ SE ติดตามมาตั้งนาน Crying or Very sad
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 00:31  

แต่ชื่อเสียงด้านเสียงของ SE นับวันๆ มันชักจะอื้อฉาวขึ้นทุกทีๆแล้วหละครับ

ผมว่าตอนนี้ SE สูสีเจ้าอื่นที่เรื่องภาพถ่ายและงานประกอบมากกว่าครับ

เรื่องภาพถ่ายก็โดน Nokia ไล่บี้ + กับความคุ้มที่มีซิมเบี้ยนมาให้

งานประกอบก็เจอเข้ากับของแข็งอย่างซัมซุงกับโมโต

แถมซัมซุงยังเป็นักพัฒนาอีกด้วย มีของเล่นใหม่ๆให้แฟนๆเล่นตลอด อย่างตอนนี้ก็พัฒนาการซูมเลนส์ เสียงก็เทพ เพราะร่วมมือกับ B&O

จากที่ผมมอง SE เป็นค่ายที่ต้องปรับกลยุทธมากที่สุดแล้วหละครับ เพราะคนรักเยอะมากๆ อย่าทำให้แฟนๆผิดหวัง

โมโตเองก็ต้องปรับปรุงเหมือนกัน ต้องพัฒนาฟังก์ชั่นของมือถือตัวเองให้ดีกว่านี้ เพราะตลอดมาเน้นเรื่องวัสดุมาโดยตลอด แต่ในกรณีโมโตค่อนข้างจะง่ายถ้าโมโตเอาจิง เพราะมีทุนเดิมเรื่องวัสดุและการประกอบที่ดีอยู่แล้ว

ต้องรอดูต่อไปว่า P5 ที่จะวางขาย(ในเมืองนอก)ประมาณเดือนกันยายน กับ Symbian UIQ 3.3 จะเป็นเช่นไร รวมถึงผมอยากจะรอดู Cyber Shot ตัวใหม่ด้วยอะครับ ว่าเทพแค่ไหน (ในใจยังไม่หมดหวังกับ SE)

แต่ถ้า P5 ออกมากก็ต้องเจอเข้ากับก้างขวางคออย่าง Nokia Tube ในช่วงต้นปี 2009 เป็นซิมเบี้ยนจอสัมผัสตัวแรกของ Nokia กับ OS Symbian S60 5th

ผมก็หวังว่า SE จะเอาอะไรดีๆมาฝากแฟนๆให้ชื่นใจนะครับ Razz
hydeless
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: Songkhla
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 01:54  

สงสัยเพ่แก่ ผิดหวังหนัก เรยเล่งลง ซะ 2 ที่รุย~ 555+ Laughing
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 03:06  

เหอๆ จิงๆผมก็ไม่ได้ผิดหวังอะไรมากขนาดนั้นหรอกครับ Over Acting ให้ดูเฉยๆคร๊าบ

ถึงผมจะเป็นแฟนของ SE ก็จิง แต่ผมค่อนข้างไม่ยึดติดกับแบรนด์เท่าไหร่อะครับ

ตอนนี้ก็ใช้ W800i อยู่อยากจะเปลี่ยน แต่จะเปลี่ยนทั้งทีผมก็เล็งของใหม่ๆไปเลยอะครับ

ตอนแรกกะว่าเล็ง W980i เนื่องจากมันมี FM Transmitter จูนคลื่นวิทยุแล้วเปิดเพลงฟังจากในมือถือได้เลย ไม่ต้องต่อสายให้ยุ่งยาก แต่เนื่องจากอ่านรีวิวนี้แล้ว ผมค่อนข้างจะกัว SE แล้วแหละครับ

ตอนนี้เลยเล็งใหม่ กำลังเล็งพวกจอสัมผัสอยู่ครับ ใจจิงอยากได้พวก WM 7 ที่จะออกประมาณกลาง ปี 2009 แต่คงรอไม่ไหว

เลยมองหาพวกซิมเบี้ยนแทน ก็เลยเจอ Nokia Tube ซิมเบี้ยนจอสัมผัสตัวแรกของโนเกีย ที่จะวางขายต้นปี 2009 กับ P5 ของ SE ที่เป็น UIQ 3.3 วางขายประมาณเดือนกันยาปีนี้ บ้านเราคงช้าอีกแหละคับ คงจะออกมาชนกับ Nokia Tube พอดีเลยแหละคับ ถึงตอนนั้นค่อยว่ากันอีกที

จิงๆงานอดิเรกของผมก็คือ หลังจากขายของเส็ดจะมาเปิดพวกเว็บมือถือดูอะคับ โดยเฉพาะเว็บรีวิว เว็บข่าวที่เกี่ยวกับมือถืออะคับ จิงๆก็ไม่รู้เรื่องมือถือเท่าไหร่หรอกครับ(ขายเสื้อผ้า) อาศัยว่าศึกษาข้อมูลทุกๆวัน(ฟามชอบส่วนตัว) พอมีอะไรน่าสนใจก็จะมาโพสให้ดูอย่างนี้แหละครับ ถ้าไปเจอคนถามคำถามตามบอร์ดตอบได้ก็ตอบ อะไรประมาณนี้แหละครับ

แต่ผมจะเล่นบอร์ดมือถือเว็บนี้เว็บเดียวนะคับ ผมว่ามันเสรีดี ไม่ต้องมัครมาชิกก็โพสได้ ได้อ่านความคิดเห็นที่หลากหลายดี ผมชอบ

โอว้ แต่วันนี้ผมไปเล่น N95 เครื่องจีนของเพื่อนมาครับ จอสัมผัสด้วยคับ 4 พัน อยากจะบอกว่าเสียงลำโพงดังนรกแตกจิงๆคับ W800i อายไปเลย ดังประมาณลำโพงคอมเห็นจะได้เลยมั้งครับ Shocked
nonp
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 11:04  

ติงนิดนะครับ จขกท ครับ

อยากจะบอกว่า ฝรั่งมันก็ไม่ได้เก่งไปกว่าเราหรอกนะครับ ดังนั้นอย่าไปเชื่อมันทุกอย่างหรอก

รีวิวไม่ได้บอกทุกอย่าง อยากรู้ว่าตัวไหนเหมาะกับเราไปลองเองดีที่สุดครับ

พวกที่เล่น MP3 เค้าก็คิดแบบนี้กันทั้งนั้นหละ บางดีที่รีวิวกันว่าดี เราอาจไม่ชอบก็ได้

ที่สำคัญ ในรีวิวบอกใช้หูฟังเดียวกัน แต่ไม่ได้บอกว่าใช้หูฟังอะไร ถ้าใช้หูฟังที่แถมมา

มันก็แน่อยู่แล้วล่ะ เพราะ HPM70 ผมว่าห่วยสุดๆ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 12:04  

nonp ผู้เขียน:
ติงนิดนะครับ จขกท ครับ

อยากจะบอกว่า ฝรั่งมันก็ไม่ได้เก่งไปกว่าเราหรอกนะครับ ดังนั้นอย่าไปเชื่อมันทุกอย่างหรอก

รีวิวไม่ได้บอกทุกอย่าง อยากรู้ว่าตัวไหนเหมาะกับเราไปลองเองดีที่สุดครับ

พวกที่เล่น MP3 เค้าก็คิดแบบนี้กันทั้งนั้นหละ บางดีที่รีวิวกันว่าดี เราอาจไม่ชอบก็ได้

ที่สำคัญ ในรีวิวบอกใช้หูฟังเดียวกัน แต่ไม่ได้บอกว่าใช้หูฟังอะไร ถ้าใช้หูฟังที่แถมมา

มันก็แน่อยู่แล้วล่ะ เพราะ HPM70 ผมว่าห่วยสุดๆ

เหอๆ ท่าทางนายยังไม่ได้เข้าไปอ่านอะดิ

เค้าใช้ HPM70 ทดสอบกับทั้ง N81 และ W960i เพราะหูฟังของ N81 มันไม่ดี จิงๆผมว่า HPM70 ไม่ห่วยนะคับ ผมฟังอยู่ก็ว่ามันดีกว่าหูฟังแถมของยี่ห้ออื่นละคับ อีกอย่างถึงมันจะห่วยจิงก็ไม่เป็นจุดน่าสนใจอะไร เพราะใช้ทดสอบกับทั้ง N81 และ W960i เหมือนๆกัน และเค้าสุ่มทดสอบกับกลุ่มทดลองครับ ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ไม่มีคนโหวตให้ W960i เลย

จิงๆผมอยากจะหา W960i มาลองฟังดูซักที ว่ามันต่างกับ W800i ที่ผมใช้อยู่อย่างไรบ้าง เสียงมันจะดีมั้ย แต่ไม่มีเพื่อนผมคนไหนซื้อ W960i เลย บ้านผมก็ไม่ได้อยู่ในกรุงเทพอีก ผมก็เลยต้องหาข้อมูลที่น่าเชื่อถือได้ที่สุด จากในอินเตอร์เน็ตเนี่ยแหละครับ ครั้นจะให้ซื้อมาเล่นก็เกินไป ตั้ง 2 หมื่น ครั้นจะไปลองที่ร้านก็ไม่ได้อรรถรส ด้วยเกรงใจเจ้าของร้าน เหตุนี้จึงมีเว็บรีวิวออกมาให้ประโยชน์แก่ผู้ซื้อไงหละคับ

อีกอย่างถ้าคุณไปหาข้อมูลในเว็บของเค้าให้ละเอียดนะครับ เค้าจะมีการทดสอบเสียงให้เห็นเป็นกราฟเลย ไม่ได้มั่วเอา

ผมยังไม่เคยเห็นเว็บฝรั่งเว็บไหนเค้ารีวิวออกมาว่า W ให้ Sound Quality ที่ดีซักเว็บเลย เค้าคงไม่ได้ฮั้วกันหรอกนะคับ

โดยรวมถ้าวัดกันด้านต่อด้าน แพ้กระจุยกระจายอย่างนี้ ผมว่าในราคาที่แพงกว่ามันก็ไม่คุ้มเเล้วแหละคับ
hydeless
Year's Star

จังหวัด: Songkhla
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 13:17  

เอ่อ..เวบ mobile-review.com เป็นเวบนึงละที่มีการเทส และคอมพารัซัน เป็นมาตรฐาน ครับ~ พูดง่ายๆอ่านแล้วฟันธงได้เรย ส่วนมากเวลาผมจะสอยมือถือสักเครื่อง ผมจะออกไปอ่าน พวกพรีวิว รีวิว เวป นอกละคับ เอ่อทำไม SE เวลาขายต่อราคาตกเร็วอะ สงสัยนานแระ
ทั้งๆที่ ใช้ไม่ถึง 3 เดือน ซื้อมาหมื่นก่า เหลือ 4 พัน Mad เซ็งวะ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2008 23:40  

^
^

ใช่ครับ การสอยมือถือซักเครื่อง นอกจากจะดู Spec. ของเครื่องแล้ว การดูรีวิวเว็บเมืองนอกจะช่วยได้มากเลยครับ

รีวิวเว็บเมืองไทยออกจะไปแนวแนะนำมือถือเสียมากกว่า ไม่ค่อยพูดข้อดี-ข้อเสีย อย่างเจาะลึกซักเท่าไหร่

การดูคนใช้ในรุ่นนั้นๆมาโพสในบอร์ดก็สำคัญคับ เราจะได้รู้ว่ารุ่นนั้นๆมีปัญหาอย่างไรบ้าง แก้ไขได้อย่างไร

พอดู 3 อย่างนี้เสร็จ ที่เหลือก็ไปลองเครื่องจิงว่าเราชอบไหม ตรวจเช็คความผิดปกติของเครื่อง

ท้ายสุดก็เลือกว่าจะผ่อนหรือสด ใครเงินหนาสดไป ถ้าผ่อนได้ 0% ควรผ่อน เอาเงินไปใช้ทำมาหากินก่อนจะดีกว่า Razz
exitpomai
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2008 02:16  

ผมว่าที่มือถือโซนี่ของเราด้อยพัฒนาขนาดนี้ คงเป็นที่seคิดว่ายังขายออกอยู่ ไม่จำเป็นต้องพัฒนามาก นิสัยเดียวกะโนเกียสมัยก่อนอะ ที่ชอบคิดว่าตัวเองขายดี แล้วไม่ยอมพัฒนาอะไรเลย จนในสมัยนั่นseได้เกิดขึ้นบนโลก และทำให้ตลาดโนเกียโดนแย่งไป ทำให้โนเกียมานคิดได้ ก็เลยพัฒนามือถืออย่างเป็นจริงเป็นจัง จนมาถึงบัดนี้

คิดเล่นๆนะคับ
Laughing

แต่ถ้ามือถือseของเรายังเป็นแบบนี้ต่อไป พวกเราก็คงต้องถึงเวลาย้ายบ้านหละมั๊งครับ
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2008 03:25  

ใช่เลยครับ สาเหตุที่ SE ด้อยพัฒนาขนาดนี้ เป็นเพราะมีแฟนคลับหนุนหลังมากเกินไป แย่ยังไงก็ชมว่าดี แล้วไปด่ายี่ห้ออื่นแย่อีก Confused

เมื่อสมัยก่อนซัมซุงอย่าได้เอามาเทียบกับ SE เลย เดี๋ยวนี้เค้าได้ครองตำแหน่งมือถือที่เสียงดีที่สุดในโลกมาแล้ว (ปัจจุบันเป็น Moto E8 ตอนนี้เลยเป็นที่ 2)

แถมตัวที่บอกว่าเป็นมือถือที่เสียงดีที่สุดในโลกของซัมซุงเค้าคือ i450 ราคาประมาณหมื่นต้นๆ พร้อมมีซิมเบี้ยนในตัว จอ 2.4"

แต่ SE ที่เคยเสียงดีที่สุดในสมัยก่อน ปัจจุบันกลายเป็นว่ารั้งท้ายทุกยี่ห้อ ยกเว้น LG

LG เองเค้าครองต่ำแหน่งผู้ผลิตมือถืออันดับ 5 สม่ำเสมอ และในปี 2007 ที่ผ่านมา LG ก็ทำยอดขายได้เพิ่มขึ้นอีก 34% ซะด้วยสิ

คงต้องรอดูกันต่อไปครับ ว่าภายในปีนี้ SE จะพัฒนาขึ้นหรือไม่ ถ้ายังไม่พัฒนาคงต้องย้ายบ้านหละครับ Razz
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2008 14:30  

ตอนนี้ผมเริ่มมองมาทาง ซัมซุง แล้วครับ ที่ราคาไม่แพงและใส่มาแบบเต็มๆ ......กล้องหน้าก็ถ่ายรูปได้แล้ว ............ รอดูกันต่อไปว่า ตัวต่อไปของโซนี่รุ่น C รุ่นใหญ่จะออกมาแบบไหน ถ้าปีนี้ออกตัว C รุ่นใหญ่ มาแล้วยังสู้ยี้ห้ออื่นไม่ได้อีกก็จบเลยครับ Very Happy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2008 16:27  

ที่ผมมักพูดเสมอว่า ต้องรอดู P5i ของ SE ว่าจะชนกับ NK 5800 Tube ได้หรือไม่

มีข่าวใหม่ออกมาอีกแล้วครับ SS ก็โดดลงมาเล่นจอสัมผัสเหมือนกันครับ ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับ SS i900 ดูสิครับ

ปี 2008 นี้ Smart Phone แข่งขันกันรุนแรงเหลือเกิน และแล้วก็กลายเป็นศึก 3 เศร้าระหว่าง NK SE SS ขึ้นมาจนได้

ลิงค์ข่าวของ SS เปิดตัวใหม่ มี i900 ด้วยครับ
- http://www.gsmarena.com/samsung_i900_u800_l870_and_a_handful_of_budget_handsets_appear-news-481.php
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2008 17:15  

^
^
สวยดีนะครับ ด้วยวัสดุและดีไซ.......ถ้าออกมาจริง คงตีกันน่าดู แต่ SE กล้องหน้ามันยังถ่ายรูปไม่ได้ซักที .......... และราคาผมว่า ซัมซุงน่าจะถูกกว่าอีก 2 ยี้ห้อก็เป็นได้ ..... เพราะมันไม่ค่อยโฆษณาเท่าไหร่......... Very Happy

ป.ล ....... มีโอกาสไปลองฟัง i450 แล้วชอบโครตๆครับ .....อยากได้มากสุดๆ เสียงแจ่มโครตๆ และราคาแค่ 14000 แต่ยังไม่ปลื้มกับดีไซเท่าที่ควรมันดูเหมือนโนเกียมากเกินไป และกล้องยังไม่สูงมากนัก แค่พอถ่ายเล่นๆได้ ........ แต่ขอบอกว่า เสียงนี่ผมยังไม่เคยฟังตัวไหนแล้วชอบมากขนาดนี้ทั้งหูฟังและลำโพง ...... Very Happy
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Apr 2008 17:36  

จะว่าไป ศึกการแข่งขันของ 3 ค่ายครั้งนี้ น่าติดตามมากๆเลยครับ แต่ละตัว เป็น Hi-End ของค่ายตัวเอง พูดง่ายๆว่าไม้ตายหละครับ

ถึงแต่ละตัวจะดูเผินๆว่าเป็น Smart Phone ที่มีหน้าจอสัมผัส ฟังก์ชั่นครบ เหมือนๆกัน แต่ก็มีจุดหน้าสนใจในเรื่องของ OS แตกต่างกัน อย่างน้อยก็ไม่ชนกันเรื่องหนึ่งหละครับ

NK 5800 Tube ใช้ Symbian S60 5th

SE P5i ใช้ Symbian 9.3 UIQ 3.3

SS i900 ใช้ Windows Mobile 6.1

คงต้องรอดูแล้วหละครับ ว่าศึกครั้งนี้ ใครจะเป็นผู้ชนะ Very Happy

ขอเม้น SS i900 หน่อยนะครับ ผมคิดว่าตัวนี้จะสร้างปัญหาให้กับยี่ห้อที่ผลิต WM Phone แน่นอน เพราะมันแหวกแนวที่ว่า
WM Phone กล้องห่วย ดีไซนด์ไม่ค่อยโดน จอไม่สด HTC คงต้องทำอะไรซักอย่างแล้วหละครับ
lightfellow
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2008 14:52  

โซนี่ แพง ขนาดรุ่นห่วยสุด ยังทำอะไรได้น้อย ยัง 3500-4000

อย่างนี้คนไปซื้อ e590 ไม่ดีกว่าเหรอ

เบื่อ อยากใช้ แต่เหมือนโดนเอาเปรียบ
ตอนแรกก็เหมือนจะไม่แพง ทำไปทำมา เหมือนจะพยายามยก
ตัวเอง ขึ้นมา แต่ไม่ยกคุณภาพ ยกแต่ราคา
คนก็หนีไปมอง ss lg
lg kf510 สวยมาก ทำได้หลายอย่าง เทียบ w890i แพงกว่า สามพัน
กำ
คนไ่ม่หนีไปค่ายเกาหลี ได้ไง

ติดตรงผมใช้โซนี่ แล้วชินการใช้งานแล้ว
จะเปลี่ยนไปยี่ห้ออื่นก็ไม่ได้แล้ว
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: