Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 วิธีตรวจสอบดูนะว่ามือถือของคุณ คุณภาพดีแค่หนายย

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » SP Club - ห้องนั่งเล่น :)
ตอบ: 11 / เข้าชม: 9893
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ลาว
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : วิธีตรวจสอบดูนะว่ามือถือของคุณ คุณภาพดีแค่หนายย
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 09:40  
ตอบโดยอ้างถึง  

พอดีได้รับทาง Fw Mail ไม่รู้ว่าเคยอ่านกันบ้างหรือยังนะครับ

ปายเบิ่งกันเรยนะ

กด *#06# หน้าจอโทรศัทพ์มือถือ จะปรากฏหมายเลข IMEI
ให้นับตัวเลขไปถึงหลักที่ 7 และ 8
หากตัวเลขหลักที่ 7 และ 8 ตรงกับ หมายเลขข้างล่างนี้
นั่นเป็นการบอกว่า โทรศัทพ์มือถือของคุณ มีคุณภาพอย่างไร และแหล่งผลิตจากที่ไหน
1. 0 , 2 or 2 , 0 ผลิตจากอาหรับ คุณภาพแย่มาก
2. 0 , 8 or 8 , 0 ผลิตจาก เยอรมัน คุณภาพดีกว่านิดหน่อย
3. 0 , 1 or 1 , 0 ผลิตจากฟินแลนด์ คุณภาพดีมาก
4. 0 , 0 ผลิตจากบริษัทต้นกำเนิด คุณภาพดีที่สุด
5. 1 , 3 ผลิตจากอาเซอไบจัน คุณภาพแย่สุด

เหอะๆก็ไม่รู้ว่ามันจริงแค่ไหนนะครับ แต่ก็หนุกๆครับ
JeansZi
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 10:16  

ของผม N81
356994011220211

คุณภาพดีมากครับ เห็นว่ามาจากฟินแลนด์

แต่ทำไมกล่องเขียนว่า Made in China?

ปล. เมื่อวันก่อนเจ้าเครื่องนี้เกิดปัญหาอย่างแรง จนต้องเข้าศูนย์เลยแฮะ และมีกำหนดรับเครื่องคืนในวันศุกร์นี้
Medoza
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 10:27  

เหอะๆผมว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับ เพราะ N81 ของผมก็ผลิตจากฟินแลนด์เหมือนกัน แต่โคตรห่วยอะครับ แบบว่าสังเกตุเห็นปุ่มใต้จอมีรอยร้าวนิดๆ แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก เพราะเริ่มชินกับความห่วยของงานประกอบแล้ว
JeansZi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 11:05  

Medoza ผู้เขียน:
เหอะๆผมว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับ เพราะ N81 ของผมก็ผลิตจากฟินแลนด์เหมือนกัน แต่โคตรห่วยอะครับ แบบว่าสังเกตุเห็นปุ่มใต้จอมีรอยร้าวนิดๆ แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก เพราะเริ่มชินกับความห่วยของงานประกอบแล้ว

ของผม จริงๆ แล้วการใช้งานดีมากครับ และเนื่องจากตอนที่ซื้อ เครื่องสำหรับขายหมด เขาจึงเอาเครื่องที่จะเอาไว้โชว์ ที่ยังไม่แกะกล่องมาให้ ซึ่งเครื่องโชว์จะได้รับการคัดเลือกด้านวัสดุและการประกอบดีเป็นพิเศษ ผมใช้มา 6 เดือนแล้วครับ ยังไม่ค่อยมีรอยขีดข่วนใดๆ เลยครับ ยกเว้นส่วนฝาหลังที่เป็นรอยเล็กน้อย และการสไลต์ก็ยังไม่มีอาการหลวมหรือโยกคลอนให้เห็นเลยแม้แต่น้อยครับ

ส่วนปัญหาที่ต้องเข้าศูนย์นั้นเป็นเพราะว่าทำเครื่องตกครับ ผมวางเครื่องไว้บนหลังตู้แล้วไปอาบน้ำ แล้วมีคนโทรเข้า เครื่องก็สั่นแล้วตกลงมาครับ ตอนแรกก็คิดว่าไม่มีปัญหาอะไร แต่พอถึงตอนเย็นของวันถัดไป (วันก่อน) แล้วเครื่องก็ดับแล้วเปิดไม่ได้เลย และคิดว่าน่าจะเป็นปัญหาจากการทำตก เลยต้องเอาไปเข้าศูนย์ครับ

ระหว่างนี้ผมต้องใช้ N95 เครื่องเก่าไปก่อนครับ และถ้าไม่ได้ซ่อมอะไรมาก ก็จะได้เครื่องคืนภายในวันศุกร์นี้ครับ
Medoza
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 14:20  

โห้เพ่งรู้นะครับเนี้ย ว่าเครื่องที่ใช้โชว์จะเป็นวัสดุที่ทนไม่ทนมือหน่อย เหอะๆ รู้งี้เอาเครื่องโชว์ดีกว่า ของผมเป็นลอยให้เต็มเลย ตรงปุ่มกดใต้จออะครับ
indexplus
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: ChOnBuRi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 15:02  

ผมรู้สึกว่าไอ้เครื่องโชว์ส่วนใหญ่ มันจะโดนสัมผัสมาหลายมือ ที่เห็น ๆ ว่ามันห่ออยู่ เราขอก็เปิดดูเขาก็เปิด เราไม่ซื้อเขาก็ห่อกลับไปเหมือนเดิม ตอนซื้อผมก็เลยซื้อร้านเพื่อน เอาแบบว่ายังไม่ได้แกะกล่องเลย

ปล. ดูว่าไม่แกะกล่องก็ไม่ได้ เพราะเดี่ยวนี้เครื่องแพคเขาก็มีกัน เปิดมาแล้วเดี๋ยวก็ห่อกล่องใหม่ได้เหมือนเดิม ก็เลยซื้อร้านที่ซื้อกันประจำสบายใจสุด
เหมียวหง่าว
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 15:57  

อันนี้แปลได้เฉพาะโนเกียรึป่าวครับ เหอะๆ K790i มาจากฟินแลนด์ซะงั้น หุหุ
เครื่องโชว์ยังไงผมก็ไม่เอาอ่ะ เคยมีเคสที่มีคนซื้อร้านนึงแล้วมีปัญหา เจ้าของร้านไม่ให้เปลี่ยนนอกจากเครื่องโชว์
เจ้าของเอามาเช็คดูปรากฏว่ามีปัญหาหนักกว่าอีก มีการโทรออกไปนานมากแล้ว
มันก็พอๆกับซื้อในราคามือ 1 แต่ได้ของมือ 2 ซะงั้น แต่เจมาร์์ทจะมีมุมขายเครื่องโชว์ ราคาถูกกว่าของจริงนิดหน่อยครับ
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ : Re: วิธีตรวจสอบดูนะว่ามือถือของคุณ คุณภาพดีแค่หนายย
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 22:19  

Medoza ผู้เขียน:
พอดีได้รับทาง Fw Mail ไม่รู้ว่าเคยอ่านกันบ้างหรือยังนะครับ

ปายเบิ่งกันเรยนะ

กด *#06# หน้าจอโทรศัทพ์มือถือ จะปรากฏหมายเลข IMEI
ให้นับตัวเลขไปถึงหลักที่ 7 และ 8
หากตัวเลขหลักที่ 7 และ 8 ตรงกับ หมายเลขข้างล่างนี้
นั่นเป็นการบอกว่า โทรศัทพ์มือถือของคุณ มีคุณภาพอย่างไร และแหล่งผลิตจากที่ไหน
1. 0 , 2 or 2 , 0 ผลิตจากอาหรับ คุณภาพแย่มาก
2. 0 , 8 or 8 , 0 ผลิตจาก เยอรมัน คุณภาพดีกว่านิดหน่อย
3. 0 , 1 or 1 , 0 ผลิตจากฟินแลนด์ คุณภาพดีมาก
4. 0 , 0 ผลิตจากบริษัทต้นกำเนิด คุณภาพดีที่สุด
5. 1 , 3 ผลิตจากอาเซอไบจัน คุณภาพแย่สุด

เหอะๆก็ไม่รู้ว่ามันจริงแค่ไหนนะครับ แต่ก็หนุกๆครับ

ไม่เสมอไปครับ.......

ปกติแล้ว โรงงานประกอบ และ โรงงานผลิต มันไม่ใช่ที่เดียวกันเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

โรงงานผลิตชิ้นส่วน เดี๋ยวนี้เขาจะมาจ้างโรงงานในเอเชียผลิตให้เป็นส่วนใหญ่ เพราะค่าแรงมันจะมีราคาถูก พวกชิป หรือ ไอซี แม้แต่ตัวแผ่น PCB หรือหน้ากาก มันก็ไม่ได้มาจากแหล่งเดียวกัน อยู่ที่ว่า โรงงานใหนจะประมูล และสู้กับสัญญาว่าจ้างจากบริษัทได้ บริษัทนั้นก็จะรับเหมาและผลิตให้

อย่างโนเกีย แบตของโนเกีย บริษัทที่รับทำให้ก็คือ Panasonic ร้อยละ 80% ไม่เชื่อไปแกะฟีล์มที่หุ้มได้เลย จะรู้เลยว่า Panasonic ล้วนๆ แต่ เป็นโรงงานในจีน หรือญี่ปุ่น อันนี้อีกเรื่อง และเมื่อชิ้นส่วนเหล่านี้มันผลิตออกมาแล้ว แน่นอนว่า มันจะถูกส่งเข้า โรงงานประกอบ อันนี้รู้ๆ กัน ว่า โรงงานนี้ จะประกอบ และแพคกล่องอย่างเดียว

อะไหล่ที่ผลิตในแต่ละครัง มันจะคัดเกรดครับ เกรดดีๆ ระดับบนๆ มักจะเอาไปขายยุโรป เกรดล่างๆ เกรดห่วยๆ เอเชียรับไปเต็มๆ ( ว่ากันตามกำลังทรัพย์ )

ไม่ต้องอะไรหรอกครับ ของ Made In Chaina ก็ไม่ใช่ว่าจะห่วยเสมอไปครับ ลองไปดูตัว Made In Chaina ตัวส่งออกสิ ดูไอตัวที่ส่งขายยุโรปอ่ะ ดีมากเลยนะ

ข้อนี้ผมบอกเลยนะครับ ไอตัวเลขที่ว่ามานะ มันถูก! ถูกตรงที่ มันเป็นเลขโรงงานผลิตจริงๆ แต่ผมจำไม่ได้ว่า ใช่เลขพวกนี้หรือเปล่า มันมีหลักการดูอยู่ ผมก็ไม่ได้สนใจ

ดูแบบ 3650 สิ เครื่อง Made In Finland เครื่อง Vodaphone กับเครื่อง AT&T สิ ถ้าไปแกะดูจะอึ้งครับ เพราะมัน Made In Thailand ล้วนๆ ครับ ถ้าคุณแกะโค๊ตเป็น และคุณดูอุปกรณ์เป็นคุณจะทราบได้ทันที ( ผมก็มีรุ่นนี้ เครื่อง Vodaphone )

อย่าไปสนใจเลยครับ มันหมดยุคแล้วหละว่า Made In .... ที่โน่นที่นี่ดีสุด ไม่มีหรอก เกรดดีๆ ส่งขายนอกหมด ยกเว้นเครื่องโชว เครื่อง Test

ผมเลิกสนใจไปนานแล้ว ไม่น่าสนใจด้วยครับ

ไม่ต้องอะไรหรอก พวกสายดาต้าลิ้ง บางรุ่นไปดูสิ Made In Thailand แปะอยู่ทนโท่นิ
kyoung2
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Saraburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Jun 2008 22:37  

ผมว่าคนไทยทำงานประกอบได้ดีกว่าเมืองนอกซะอีนะครับ

ปล.ขอให้ภูมิใจใน Made In Thailand ครับผม
JigkoXsee
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองวิ่งควาย
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2008 18:00  

kyoung2 ผู้เขียน:
ผมว่าคนไทยทำงานประกอบได้ดีกว่าเมืองนอกซะอีนะครับ

ปล.ขอให้ภูมิใจใน Made In Thailand ครับผม

ลองดูอย่าง ช่างสิบหมู่่ สิเป็นสิ่งที่น่าภูมิใจสุดๆ
black_izer
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 19:54  

ชัก งง เครื่องผมเครื่องญี่ปุ่นแท้

ntt DoCoMo F905i by Fujitsu ผลิตในญี่ปุ่น แม้แต่แบตร

แต่พอเช็คออกมา กลายเป็นฟินแลนด์ -*-
ToEi'z
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: Ubonratchatani
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 22:09  

6230 ของเพ่เรา ก้ ได้ 00

8250 ของเรา ก้ได้ 00

แบบว่า ใช้มาหลายปีทั้งคู่ ดีทั้งคู่ โฮะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทนนม๊ากกกก

ปล. ก้แค่ขำขำรึป่าว เหอๆ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » SP Club - ห้องนั่งเล่น :)
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: