Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ตัดสินใจไม่ได้เรื่องมือถือตระกูลN

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 2648
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปราจีนบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ตัดสินใจไม่ได้เรื่องมือถือตระกูลN
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 20:32  
ตอบโดยอ้างถึง  

ช่วยฟันธงให้หน่อยค่ะว่า ระหว่าง N81 กับ N81 8 Gb และ N95 กับ N95 8 Gb หรือ N96 เลือกอะไรดีคะ ตอนนี้ใช้ N73 ค่ะ จริงๆ แล้วเป็นคนชอบดูหนังฟังเพลง เรื่องกล้องไม่ค่อยชอบถ่ายรูปมาเท่าไหร แต่ชอบถ่ายวีดีโอ(เอ๊ะมันก็เกี่ยวกับกล้องนี่หน่า) ซื้อแล้วอยากใช้ไปนานๆ ค่ะ อีกนิดค่ะชอบที่ ใส่เมมได้มากๆ ค่ะ รบกวนผู้รู้ทุกคนนะคะ ขอบคุณค่ะ
Medoza
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: ลาว
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2008 20:54  

รู้สึกว่า N81 8gb จะเลิกผลิตไปแล้วนะครับ

แต่ถ้าจะใช้ไปนานๆก็ขอให้ตัดใจจาก N81 ซะเถอะ เพราะขนาดผมใช้ไปแปปเดียวยังเป็นรอยเลย แล้วถ้าใช้ไปนานๆจะขนาดไหนเนี้ย

แต่ผมคิดว่า N95 8 gb ก็ดีนะ เด่นเรื่องฟังชั่นครบครัน คิดว่าคุ้มดีครับ
macha
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 09:41  

ขอบคุณค่ะ สำหรับความคิดเห็นดีๆ ค่ะ
poon_poonz
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 14:45  

ผมก็เชีย N95 8 GB นะ ผมยังชอบเลย กำลังเล็งๆอยุ่เหมือนกัน เเต่กลัวว่า ซื้อไปเเย้วมันจะมีใหม่ออกมายั่วอีกอิอิ เเละ ยังกลัวๆเรื่อง มันไม่มีเเมมนอกตัวเครื่องมันก็ตั้ง 8 GB เเล้วอะครับ เเต่ถ้าไม่คิดมาก N95 8GB ก็โอเคเลยนะครับ
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 18:19  

เชียร์ N96 นะ
อยากใช้เหมือนกาน
แต่ไม่รู้จะมีปัญหามาทีหลังอีก
หรือป่าว
ชอบรูปทรงและฟังค์ชั่นนะ
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 18:22  

ถ้าจะเอา N81 ผมว่ามองข้ามตัว 8GB ไปได้เลยครับ เพราะมีปัญหาเรื่องหน่วยความจำมากกว่าตัวธรรมดา และหน่วยความจำแบบถอดเปลี่ยนได้ก็ได้รับความนิยมสูงกว่า เพราะใช้งานได้หลากหลาย จะโอนถ่ายข้อมูลด้วยการเปลี่ยนการ์ดก็ทำได้ และอีกอย่าง N81 ตัวธรรมดา มันรองรับ MicroSD 8GB ด้วยครับ ด้วยเหตุนี้เองที่ทำให้ตัว N81 8GB ได้รับความนิยมลดลง เพราะยังไงถ้ามี N81 ตัวธรรมดาแล้วมีการ์ด 8GB แค่นี้คุณสมบัติก็ชนะตัว 8GB ไปแล้วครับ

N81 จะเป็นตัวเลือกที่ดี ถ้าคุณชอบฟังเพลง หรือใช้งานด้านความบันเทิงครับ เพราะมีฟังก์ชั่นด้านความบันเทิงครบแบบวงจร และมีลำโพงที่ให้เสียงดังและใสที่สุดใน Nokia อีกด้วย แต่ N81 ไม่ได้เกิดมาเพื่อการถ่ายภาพ จึงเหมือนว่าไม่มีกล้องมาให้ เพราะเป็นกล้องที่ธรรมดามาก เหมือนกล้องของโทรศัพท์รุ่นระดับล่างๆ ถ้าคิดจะถ่ายรูป ก็คงผิดหวังครับ

แต่ถ้าชอบถ่ายวีดิโอมากกว่าจะเอาความบันเทิงทั้งหลาย ก็ N95 ครับ หรือถ้าอยากได้จอใหญ่กว่าแต่ตัดฝาปิดเลนส์ออกไป และใช้หน่วยความจำ Mass Manory 8GB ก็ N95 8GB ครับ

แต่ถ้าคุณยังใจเย็นพอที่จะรออีก 2 เดือน ก็จะมี N96 ซึ่งเป็นรุ่นที่จะมาแทนที่ N95 และ N95 8GB และเป็นรุ่นต่อยอดความสำเร็จของ N81 ซึ่ง N96 ก็จะวางจำหน่ายในช่วงนั้นพอดีครับ โดยเรื่องลูกเล่นนั้นให้ดู N81 เอาไว้ก่อนเพราะคุณสมบัติคล้ายๆ กัน แต่สิ่งที่เพิ่มเข้ามาก็คือ GPS กล้อง หน่วยความจำที่มีทั้ง Mass Memory และช่องเสียบการ์ดในเครื่องเดียวกัน

สรุป
ถ้าเน้นการใช้งานด้านความบันเทิง ก็ N81
ถ้าชอบถ่ายรูป วีดิโอ และใช้ GPS ก็ N95

แต่ถ้าใจเย็นรออีก 2 เดือน และชอบทั้งคุณสมบัติของ N81 และ N95 ก็ N96 ครับ
macha
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2008 19:50  

ขอบคุณ คุณ Jean (TM) Zebra Cab มากๆๆ ค่ะที่เข้ามาอธิบายโดยละเอียด ถ้าอย่างนั้นใจเย็นๆ ก่อนตามที่คุณแนะนำดีกว่า และตอนนี้ฝากคนที่ทำงานไปซื้อ micro sd 4 gb แบบมีตัวแปลงเป็น mini sd มาลองใส่ N73 ดูค่ะถ้าใช้ได้ก็โอเคเลยรอจนสิ้นปีให้ราคา N95 ตัวธรรมดาราคาลดลงไปอีกดีกว่า แต่ถ้าใส่ไม่ได้ก็เก็บเมมไว้ใส่ N95 ตัวที่จะซื้อใหม่ก็ได้(ดูเหมือนฉลาดเลยนะเรา) ถ้าลองแล้วได้ผลยังไงจะเข้ามารายงานผลค่ะ (เมมได้วันศุกร์ค่ะ)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: