Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 N78 Music Player ไม่สามารถอ่านฟ้อนท์ไทยได้

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 2929
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : N78 Music Player ไม่สามารถอ่านฟ้อนท์ไทยได้
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2008 23:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

รบกวนช่วยหนูด้วยค่ะ ซื้อ N78 มาใหม่แต่ใน Play List ของเครื่องเล่นเพลงแสดงชื่อเพลงที่เป็นเพลงไทยเป็นภาษาต่างดาว แต่พอลองไปดูจาก File Manager ของเครื่องเองกลับเห็นชื่อเพลงเป็นภาษาไทยถูกต้อง ลอง Sync จากคอมพ์ก็เป็นภาษาไทยปกติ จะต้องแก้ยังงัยค่ะ เพลงเยอะมากที่เป็นภาษาต่างด้าว Rename ไม่ไหว รบกวนหน่อยนะค่ะ Embarassed
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: N78 Music Player ไม่สามารถอ่านฟ้อนท์ไทยได้
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2008 23:27  

Nu Koi ผู้เขียน:
รบกวนช่วยหนูด้วยค่ะ ซื้อ N78 มาใหม่แต่ใน Play List ของเครื่องเล่นเพลงแสดงชื่อเพลงที่เป็นเพลงไทยเป็นภาษาต่างดาว แต่พอลองไปดูจาก File Manager ของเครื่องเองกลับเห็นชื่อเพลงเป็นภาษาไทยถูกต้อง ลอง Sync จากคอมพ์ก็เป็นภาษาไทยปกติ จะต้องแก้ยังงัยค่ะ เพลงเยอะมากที่เป็นภาษาต่างด้าว Rename ไม่ไหว รบกวนหน่อยนะค่ะ Embarassed

มีให้คุณเลือก 2 ทาง คือ

1. แก้ Tag ด้วย MP3 Tag วืธีอ่านได้ในนี้ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=225910

2. ลงโปรแรกม DiYFontS ลงในโทรศัพท์มือถือ ก็สามารถแก้ไขอาการดังกล่าวได้แล้ว ตัวโปรแกรม หาได้ในนี้ครับ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=250416

ปล... โปรแกรม DiYFontS ผมไม่เคยลองกับ N78 เหมือนกัน แต่น่าจะลงได้ ลองลงๆ ดูก่อนแล้วกันครับ
ชื่อจริงยาวมากกกกก
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 01:25  

N78 ได้ Nokia Maps v2.0 สามารถดูแผนที่ดาวเทียมได้
มีระบบแนะนำการเดินทางเป็นเสียงภาษาไทย แต่ต้องเสียค่าดาวน์โหลด
แต่ผมหาการจำลองเส้นทางไม่เจอ ไม่เหมือน v1.2 เลย หรือมันไม่มีจริงๆ - -"

อันนี้เป็นเวอร์ชั่นเก่า ซึ่งหาการจำลองเส้นทางได้ง่าย
แต่เวอร์ชั่นใหม่ผมหาไม่เจอ หรือมันไม่มี -*-
โดยรวม Nokia Maps v2 มันมีอะไรดีๆ เยอะนะ เสียตรงเรื่อง การจำลองเส้นทาง เนี่ยล่ะ
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2008 21:45  

ผมแนะนำว่า ง่ายที่สุด เปลี่ยนชื่อเพลงเป็นภาษาอังกฤษครับ ปัญหาทุกอย่างจะหมดไป
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: