Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 N81 ตัว 2 GB กับ 8 GB ตัวไหนมีปัญหามากกว่ากัน

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 2854
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Johnny_Thunders
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : N81 ตัว 2 GB กับ 8 GB ตัวไหนมีปัญหามากกว่ากัน
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 19:12  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือผมเองก็สนใจรุ่นเอ็น81 และช่วงกรกฎาก็คงซื้อได้เพราะไปรับงานคัดแยกไปรษณียบัตรบอลโลก
เลยอยากจะถามผู้รู้ว่าตัวไหนมีปัญหาให้ผู้ใช้ปวดหัวน้อยกว่ากัน จะได้ไปซื้อตัวนั้นมา

ขอบคุณครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: N81 ตัว 2 GB กับ 8 GB ตัวไหนมีปัญหามากกว่ากัน
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 19:21  

Johnny_Thunders ผู้เขียน:
คือผมเองก็สนใจรุ่นเอ็น81 และช่วงกรกฎาก็คงซื้อได้เพราะไปรับงานคัดแยกไปรษณียบัตรบอลโลก
เลยอยากจะถามผู้รู้ว่าตัวไหนมีปัญหาให้ผู้ใช้ปวดหัวน้อยกว่ากัน จะได้ไปซื้อตัวนั้นมา

ขอบคุณครับ

ที่จริงมันมีปัญหาทั้งคู่น่ะเเหละ เเต่ก็เเล้วเเต่ความพึงพอใจของเเต่ละคน ว่ายอมรับปัญหาได้มากน้อยเพียงใด

ตัวธรรมดาจะใช้ Micro-SD ในการเพิ่มความจํา สามารถเพิ่มได้ถึง 8gb เลยครับ เท่าเจ้า 8gb เเต่เดิม ซึ่งตรงนี้เมื่อมีปัญหาทางเมมโมรี่ก็สามารถถอดเปลี่ยนได้เลย เเละอีกทั้งสามารถนําไปใส่เครื่องชาวบ้านได้สบายๆ ด้วย

ส่วนเจ้า 8gb ดั้งเดิมจะเป็น Harddisk ภายใน รู้ๆ กันอยู่ว่ามันถอดปกติไม่ได้ครับ ต้องเเงะลูกเดียว (ซึ่งจะทําในเมื่อมันมีปัญหาเท่านั้น) เเละต้องทําธุรกรรมผ่านคอม หรือบลูทูธระหว่างเครื่องชาวบ้านเท่านั้น เเละอีกอย่างหนึ่งคือ สมมติเมมนี่เจ๊งขึ้นมา ส่งศูนย์อย่างเดียวเลยครับ ค่าเปลี่ยนเเพงกว่า การ์ด 8gb เดี่ยวๆ อีกนะเออ ส่วนข้อดีเห็นๆ ก็คือ ลงไฟล์อุตตะโรเท่าไหร่ เครื่องก็ยังไวอยู่ดี

ส่วนปัญหาจุกจิกอื่นๆ เหมือนกันทั้ง 2 ตัว เเล้วเเต่ดวง + การใช้งานด้วย

เเล้วเเต่คุณเลือกนะ เพราะราคา 2gb กะ 8gb มันก็ไม่ต่างอะไรมาก ซึ่งคุณซื้อตัว 8gb เลยกับซื้อตัว 2gb+Micro 8gb มันก็ราคาพอๆ กันนะเเหละ Very Happy
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ : Re: N81 ตัว 2 GB กับ 8 GB ตัวไหนมีปัญหามากกว่ากัน
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 19:33  

Johnny_Thunders ผู้เขียน:

ขอบคุณครับ

ตัว 8GB มีปัญหาเยอะกว่าครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นปัญหาเรื่องหน่วยความจำนี่แหละครับ

หน่วยความจำของรุ่นนี้ถึงจะไม่ได้เป็นฮาร์ดดิสก์เหมือน N91 แต่ยังคงมีคนมาถามปัญหา บอกว่าทำเครื่องตกแล้วเครื่องหาหน่วยความจำไม่เจอต้องเข้าศูนย์

อีกอย่าง การถ่ายโอนข้อมูลจะไม่สะดวกเท่าตัวธรรมดา เพราะเวลาจะต่อกับคอม ต้องต่อผ่าน Bluetooth หรือสาย USB ในขณะที่ตัวธรรมดาสามารถถอดการ์ดไปเสียบ Card Reader หรือจะเอาไปเสียบกับเครื่องพิมพ์เพื่อพิมพ์ภาพได้อีกด้วย

การลงโปรแกรม ถ้าเราไปลงโปรแกรมที่ไม่ได้สนับสนุนกับเครื่อง แล้วเกิดปัญหา แล้วไม่สามารถลบโปรแกรมนั้นออกจากเครื่องได้ ทำให้โปรแกรมนั้นกลายเป็นโปรแกรมขยะอยู่บน Mass Memory ตลอดไป

ถ้าโดนไวรัสแล้วใช้โปรแกรมในเครื่องสแกนไม่เจอ ก็เป็นปัญหาครับ ในขณะที่ตัวธรรมดาสามารถหนีปัญหานี้ได้ด้วยการถอดหน่วยความจำแล้วเอาไปสแกนกับคอมโดยตรงเลย

ตอนนี้ก็ได้ข่าวมาแว่วๆ ว่า N81 8GB กำลังจะเลิกผลิตแล้ว สาเหตุก็คงเป็นเพราะปัญหาหน่วยความจำนั่นแหละครับ

ส่วนตัวธรรมดานั้น จะมีการ์ด 2GB แถมมาให้ แต่ถ้าคิดว่าไม่พอใจ Firmware ของรุ่นนี้ตั้งแต่เวอร์ชั่น V10.0.035 ก็รองรับการ์ดภายนอกสูงสุดถึง 8GB ซึ่ง MicroSD 8GB ของ Nokia (MU-43) ราคาที่ศูนย์ 1900 บาท ถ้าซื้อมาเพิ่มแล้ว ระดับของรุ่นจะขึ้นเหนือกว่าตัว 8GB ทันที และสามารถทำอะไรได้ทุกอย่างเหมือนตัว 8GB ด้วยครับ
Johnny_Thunders
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
หัวข้อ : ขอบคุณมากครับ
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2008 20:28  

จากที่ลองอ่านดู ดูเหมือนว่าตัว2กิ๊กจะสะดวกกว่านิดนึงนะ ผมตัดสินใจได้แล้ว
เดือนหน้าไว้ไปถอยมา
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: