Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ใครใช้ N81 แล้วมีเจอปัญหาอย่างผมบ้าง ช่วยผมทีครับ Please!!!!!

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 3794
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ใครใช้ N81 แล้วมีเจอปัญหาอย่างผมบ้าง ช่วยผมทีครับ Please!!!!!
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2008 09:37  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือเวลาถ่ายรูปเสร็จ หรือจะนำรูปภาพถ่ายจาก Gallery มาตั้งเปน wallpaper มันจะไม่เต็มทั้งหน้า เหมือน N6500slide รูป wallpaper มันจะถึงแค่ใต้นาฬิกา ซึ่งจะน่าเกลียดมากครับ แล้วก็ ไม่ชัดด้วยอ่าครับ รูปที่ตั้ง บางรูปถ้าตั้งก็จะออกมาอ้วนๆ บางรูปก็จะผอมๆ ไม่ดีเลยอ่าครับ ทำยังไงถึงจะตั้ง wallpaper ได้เต็มจอ แล้วก็รูปออกมาปกติอ่าครับ ไม่พิสดารอย่างที่ตั้งไว้ ตอนนี้เลยต้องลงเป็น background ธรรมดา ที่เครื่องเค้ามีมาให้อ่าครับ เซงเลย
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ใครใช้ N81 แล้วมีเจอปัญหาอย่างผมบ้าง ช่วยผมทีครับ Please!!!!!
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2008 11:35  

nuiau55555 ผู้เขียน:
คือเวลาถ่ายรูปเสร็จ หรือจะนำรูปภาพถ่ายจาก Gallery มาตั้งเปน wallpaper มันจะไม่เต็มทั้งหน้า เหมือน N6500slide รูป wallpaper มันจะถึงแค่ใต้นาฬิกา ซึ่งจะน่าเกลียดมากครับ แล้วก็ ไม่ชัดด้วยอ่าครับ รูปที่ตั้ง บางรูปถ้าตั้งก็จะออกมาอ้วนๆ บางรูปก็จะผอมๆ ไม่ดีเลยอ่าครับ ทำยังไงถึงจะตั้ง wallpaper ได้เต็มจอ แล้วก็รูปออกมาปกติอ่าครับ ไม่พิสดารอย่างที่ตั้งไว้ ตอนนี้เลยต้องลงเป็น background ธรรมดา ที่เครื่องเค้ามีมาให้อ่าครับ เซงเลย

เป็นปกติของแพลตฟอร์ม S60 ครับ คือ พวกที่เป็น Symbian ของ Nokia มันตั้งรูปได้ไม่เต็มจอแต่ใหนแต่ไรแล้วครับ ดูง่ายๆ ตั้งแต่สมัย 7650/3650 ออกใหม่ๆ โน๊น จนถึงทุกวันนี้ มันก็ยังไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรตรงจุดนี้

วิธีที่จะทำให้เต็มจอ เราต้องเอารูปนั้นไปทำเป็น Theme ครับ ถึงจะได้ภาพแบบเต็มจอ ( ยุ่งยากชะมัด )

ปล... เรื่องกล้องเป็นปกติของรุ่นนี้ เพราะรุ่นนี้เขาเน้นที่ระบบเสียง และเกมส์ N-gage ไม่ได้เน้นเรื่องกล้อง กล้องที่ติดมากับตัวมันถ้าแค่ถ่ายเล่นๆ ถ่ายแอ๊บแบ๊วนะถ่ายได้ แต่อย่าถือเป็นจริงเป็นจัง ถ้าจะเอากล้องเป็นหลักควรไปเล่น N73-N78 ดีกว่า
kojiro_mon
Year's Star

หัวข้อ : ตอบให้อะ
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2008 13:32  

ลงโปรแกรมดิ
คับ
nuiau55555
Year's Star

หัวข้อ : สงสัย
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2008 14:36  

ชื่อโปรแกรมอะไรหรอครับ
atthaphon_s
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ : Re: สงสัย
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2008 16:07  

nuiau55555 ผู้เขียน:
ชื่อโปรแกรมอะไรหรอครับ

จะยกตัวอย่างให้ 1 โปรแกรมครับ ตัวนี้มันจะมีชื่อว่า Carbide.ui Theme Edition ครับ ไปหาใน google ได้เลย แต่ผมไม่มีแจกนะครับ โปรแกรมมันใหญ่ขนาด 200mb UP ต้องใช้โปรแกรมตัวนี้ ในการสร้าง Theme ครับ ซึ่งเราจะต้องใช้ Photoshop ในการตัดต่อภาพ เพื่อที่จะนำมา Make Theme อีกตะหากครับ
n-user
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2008 20:28  

ใช้โปรแกรมนี้ก็ได้ครับ

Theme DIY (Do It Yourself)
ขนาด 1.3 Mb.

โปรแกรมทำทีมในมือถือได้เลยครับ ใช้งานง่ายๆ แค่เลือกรูปมาสองรูป รูปแรกใช้เป็นพื้นหลังหน้าจอแสตนบาย(เต็มจอ)กับหน้าจอเมนู รูปที่สองใช้เป็นพื้นหลังเมนูเล่นเพลง จะใส่เอ็ฟเฟ็คก็ได้ จากนั้นก็กดเซฟจะได้ไฟล์ทีม .sis มาก็กด install ตามปกติ ก็จะได้ทีมที่มีรูปที่เราเลือกไว้แบบเต็มจอแล้วครับ ลองเล่นดูเป็บเดียวก็เป็น

ถ้าลงโปรแกรมแล้วใบรับรองหมดอายุ (Expired Certificate) มีวิธีแก้ 2 วิธีครับ:

1. ไปที่ App. manager กด option > setting ตรง Online certif. check เปลี่ยนเป็น off ถ้ายังไม่ได้อีกก็...

2. ไปที่ setting > date and time แล้วเปลี่ยนเวลาเป็นปี 2006 (หรือปีที่โปรแกรมผลิต) จากนั้นกลับไป install โปรแกรมตามปกติ เสร็จแล้วค่อยกลับมาเปลี่ยนเวลากลับเหมือนเดิมครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: