Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia E71 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, ... 12, 13, 14  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1376 / เข้าชม: 2256671
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 286 ]
ดี - GOOD - 4
26%
 26%  [ 115 ]
ธรรมดา - Normal - 3
4%
 4%  [ 18 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
1%
 1%  [ 5 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
1%
 1%  [ 5 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 429

Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 20:25  
ตอบโดยอ้างถึง  

เอารูปบางส่วนเครื่องผมมาอวดๆกันครับ แห่ะๆ มันใช้ดีนี่น่า

บางโปรแกรมอยากรู้ข้อมูล ช่วยกันแชร์ก็ดีนะครับ อยากได้คำแนะนำอีกเยอะเลย
gukoson
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 22:23  

สวยมากๆ กะลังเล็งรุ่น e66 เอาไว้ เพราะไม่ได้เล่นเน็ตจากมือถือเลย เลยรู้สึกว่ามันไม่ค่อยเหมาะที่จะซื้อรุ่นนี้ เลยกะว่าจะซื้อรุ่น e66 แทนเพราะชอบ ฟังค์ชั่นเดียวกันกับตัวนี้เลยนี่นา

ยังไงก็สวยทั้งสองรุ่นเลย ไปดูของ mock up มา งานดีกว่า n serie อีกนะเนี่ย

สงสัยต้องสอยซะแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 22:25  

ตัวเลขนาฬิกาที่ขึ้นโชว์หน้าจอใหญ่ๆนั่น ต้องลงโปรแกรมเพิ่มหรือเปล่าครับ
popdot_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 22:45  

ใช่ครับ ลงโปรแกรม TYsever อ่ะครับ มันจะสามารถทำให้เป็นวันที่แทนพักหน้าจอได้ แต่ต้อง sign นะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 22:51  

สวยดีน่ะครับ
ฟังก์ชั่นเยอะแน่นดี

เห็นแฟนใช้อยู่ เขาบอกว่าดี มีVideos ตอนที่โทรเข้าด้วย
popdot_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 23:04  

ใช่ครับผมก็ใช้อยู่ รุ่นนี้ real player เซฟไฟลืใน youtube มาดูได้ด้วยครับ flash lite 3.0 ด้วย
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : My Home Work
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 23:11  

ขอบคุณ คุณNeo7s ที่กรุณามาตอบเป็นเพื่อนกัน
แต่มานเปงงง Fn + Chr/Ctrl จ้ามะช่าย Shift กดอยู่ต้างนาน ตอนนี้ได้แล๊ะ
1- กด Shift ค้าง กดเลื่อน Scroll เพื่อเลื่อน Cursor เลือกทำ Hi-Light ข้อความที่ต้องการ
หรือ กด Fn + Chr/Ctrl + A เพื่อเลือกข้อความทั้งหมด
2- Fn + Chr/Ctrl + c เพื่อ copy ข้อความที่เลือก
3- ไป Page ที่ต้องการ paste ข้อความและ Page นั้นอนุญาตให้ Paste ได้
4- วาง Cursor ที่ต้องการ Fn + Chr/Ctrl + v เพื่อ paste ข้อความที่ต้องการ
****ก่อนจะทำตาม 1,2,3,4 ต้องแน่ใจว่าหลังจากพิมพ์ภาษาไทยแล้วต้อง Fn + Space Bar เพื่อเปลี่ยนแคร่เป็นภาษาอังกฤษก่อนเสมอ
ทำการบ้านมาแล้ววันนี้ได้แค่นี้แหละสำหรับการเริ่มต้นใช้ชีวิตกับ QWERTY E71 เพื่อนๆที่เล่น QWERTY จนเก่งแล้วแนะนำมาอีกน๊าจาคอยอ่าน
พรุ่งนี้ไปทำงานแล้ว ที่เดิมทางเดิมทุกวันแต่ถ้ารถติดก็เอามาเปิด GPS ดู My Location กะเค้ามั่ง ขำ ขำ เห็นว่าพรุ่งนี้ไปฝนจะตกอีกสองหรือสามวัน E71 FC ดูแลตัวเองกันให้ดีๆอย่าให้เป็นไข้หวัดล่ะ
tak99
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2008 23:44  

จะทนไม่ไหวแล้วครับ ยิ่งอ่านยิ่งอยากได้ Twisted Evil
neo7s
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: คนกรุงจ้า...
หัวข้อ : Re: My Home Work
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 04:09  

Grace71 ผู้เขียน:
ขอบคุณ คุณNeo7s ที่กรุณามาตอบเป็นเพื่อนกัน
แต่มานเปงงง Fn + Chr/Ctrl จ้ามะช่าย Shift กดอยู่ต้างนาน ตอนนี้ได้แล๊ะ
1- กด Shift ค้าง กดเลื่อน Scroll เพื่อเลื่อน Cursor เลือกทำ Hi-Light ข้อความที่ต้องการ
หรือ กด Fn + Chr/Ctrl + A เพื่อเลือกข้อความทั้งหมด
2- Fn + Chr/Ctrl + c เพื่อ copy ข้อความที่เลือก
3- ไป Page ที่ต้องการ paste ข้อความและ Page นั้นอนุญาตให้ Paste ได้
4- วาง Cursor ที่ต้องการ Fn + Chr/Ctrl + v เพื่อ paste ข้อความที่ต้องการ
****ก่อนจะทำตาม 1,2,3,4 ต้องแน่ใจว่าหลังจากพิมพ์ภาษาไทยแล้วต้อง Fn + Space Bar เพื่อเปลี่ยนแคร่เป็นภาษาอังกฤษก่อนเสมอ
ทำการบ้านมาแล้ววันนี้ได้แค่นี้แหละสำหรับการเริ่มต้นใช้ชีวิตกับ QWERTY E71 เพื่อนๆที่เล่น QWERTY จนเก่งแล้วแนะนำมาอีกน๊าจาคอยอ่าน
พรุ่งนี้ไปทำงานแล้ว ที่เดิมทางเดิมทุกวันแต่ถ้ารถติดก็เอามาเปิด GPS ดู My Location กะเค้ามั่ง ขำ ขำ เห็นว่าพรุ่งนี้ไปฝนจะตกอีกสองหรือสามวัน E71 FC ดูแลตัวเองกันให้ดีๆอย่าให้เป็นไข้หวัดล่ะ

โทษทีครับ ผมดันไปเรียกปุ่ม Fn ว่าปุ่ม Shift Embarassed
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 04:12  

khunao19 ผู้เขียน:
neo7s ผู้เขียน:

แต่เจ้า E71 นี่พอใช้ๆไปก็เริ่มเจอปัญหาเยอะเหมือนกันครับ

- อย่างการสลับภาษา พอใช้บ่อยๆ บางครั้ง ทำให้ระบบค้นหาใน contact ไม่ทำงาน
เช่น ปกติ กด p มันก็จะมีหน้าต่างขึ้นแสดง รายชื่อ contact ที่ขึ้นต้นด้วย p
ซึ่งบางครั้งมันก็ไม่ยอมทำงานซะงั้น ต้องปิดเปิดเครื่องถึงจะหาย

คุณ neo7s ครับ...

ผมก็เพิ่งเป็นวันนี้เอง ทีแรกก็จะลอง restart เครื่องดู...
แต่คิดอีก ลองเข้า new sms แล้วเปลี่ยนให้เป็นพิมพ์อังกฤษดู...
แล้วกลับมาลอง search contact ดูที่หน้า Home, มันใช้ได้ปกติครับ..

ยังไงลองดูอีกทีนะครับ

มันเป็นบางครั้งนะครับ ทีเจอบางครั้งสลับ keyboard ก็จะหายเป็นปกติ
แต่บางครั้งก็ไม่หายต้อง เปิด/ปิด เครื่อง และเคยมีอยู่ครั้งนึง
ปิดแล้วเปิดเร็วไป อาการเพี้ยนๆก็ยังอยู่อะครับ
ต้องปิดแล้วทิ้งไว้แป๊ปนึงถึงค่อยเปิดครับ
Boongk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 09:59  

ผมลองลง Garmin ใช้งานแล้ว มีข้อติดขัดเวลาใช้งานอยู่เรื่องนึงครับ
เวลาซูมเข้า ต้องกดเลข 3
เวลาซูมออก ต้องกดเลข 1
ซึ่งต้องกด Fn+3 และ Fn+1 ทุกครั้ง ไม่สะดวกเลย
น่าจะเป็นปัญหาเดียวกันกับคุณ Nitk ที่บอกว่ากด shortcut ที่เป็นตัวเลขใน Opera ไม่ได้

มีทางแก้รึเปล่าครับ หรือเป็นข้อจำกัดของมันครับ
Nitk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 12:53  

Boongk ผู้เขียน:
ผมลองลง Garmin ใช้งานแล้ว มีข้อติดขัดเวลาใช้งานอยู่เรื่องนึงครับ
เวลาซูมเข้า ต้องกดเลข 3
เวลาซูมออก ต้องกดเลข 1
ซึ่งต้องกด Fn+3 และ Fn+1 ทุกครั้ง ไม่สะดวกเลย
น่าจะเป็นปัญหาเดียวกันกับคุณ Nitk ที่บอกว่ากด shortcut ที่เป็นตัวเลขใน Opera ไม่ได้

มีทางแก้รึเปล่าครับ หรือเป็นข้อจำกัดของมันครับ

กด Fn สองครั้งติดกันครับ จะเป็นการ lock ให้กดตัวเลข ทีนี้ก็จะกด เลข 1, 3 ตรงๆได้เลย
khunao19
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 13:03  

popdot_ ผู้เขียน:
ใช่ครับ ลงโปรแกรม TYsever อ่ะครับ มันจะสามารถทำให้เป็นวันที่แทนพักหน้าจอได้ แต่ต้อง sign นะครับ

คุณ popdot ครับ...ต้อง sign ยังไงครับ เหมือน Nokia รุ่นอื่นหรือเปล่าครับ (แต่ผมยังไม่เคยทำมาก่อนครับ) ขอคำแนะนำหน่อยครับ

แล้ว TYsever หาได้ที่ไหนครับ (อยากให้โชว์นาฬิกาตัวใหญ่ๆ น่ะครับ)
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : อยากฟังวิทุสถานีไทย
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 14:18  

Neutral อยากฟังวิทุสถานีไทยบ้างเพราะใช้ DTAC ฟังไม่ได้เหมือนเพื่อนๆที่ใช้ AIS แต่ DTAC จะดีมากเวลาทำงาน
ขอคำแนะนำด้วยค๊าบ
sukritudom
Year's Star

หัวข้อ : กิด
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 16:28  

กำลังจาซื้อ พฤ นี้แล้วอะ (เงินออกปุปจาไปซื้อตั้งแต่ตอนกลางวันเลย)

ถามหน่อยดิคับ คุณ popdot_ และท่านอื่นๆๆ

โปรแกรมต่างๆที่ว่ามานี้เอามาจากเวปไหนหรอคับ เช่น โปรแกรมที่ดึง file มาจาก youtube ได้ หรือว่าทำ นาฬิกาใหญ่ไรแบบนี้อะครับ

ผมไม่ได้เล่นพวกซิมเบี้ยนมานานแล้ว ลืมๆๆไปบ้าง ช่วยหน่อยนะครับ ซื้อทั้งที อยากใช้ให้คุ้ม

ขอบคุณครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 17:11  

กว่าจาถึงวันพฤหัสน๊า หมดพอดีกาน อิอิ
(ล้อเล่น) เครี่อง QWERTY คนทำงาน Office เด็กเรียน ถึงจะเห็นคุณค่า
คงมีแน่
Simbian Software มีเยอะมากกว่า OS อี่นๆ ...welcome to NokE71 FC
popdot_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 17:15  

ขอตอบนะครับ ก็ไม่ได้เก่งอะไรมากอ่ะครับ ไอโปรแกรม TYScrsaver เนี่ยหาโหลดได้จากหลายๆที่ครับ ลองหาใน google ดู ผมก็หาจากที่นี่ครับ หรือไม่ลองเข้า http://mosh.nokia.com/ มีโปรแกรมต่างๆเยอะมากครับ แล้วก็วิธี sign ลองทำตามลิ้งค์นี้นะครับ [/url]http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?t=134550[url] ซ่งผมใช้วิธีที่สองเพราะวิธีแรกงงมากๆครับ[/url]
popdot_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 17:19  

ใน http://mosh.nokia.com/ มีโปรแกรมนึงครับชื่อ mobitubia ลิ้งคือ http://mosh.nokia.com/content/4B1856FD25B5C4E0E040050A44300234 เป็นโปรแกรมดู youtube ซึ่งสามารถเซฟและเสิร์ทหาได้ รวมทั้งภาพและเสียงชัดมาก ลองดูครับ ตัวนี้ไม่ต้อง sign นะคับ แห่ะๆ
khunao19
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2008 17:38  

มีใครมีแหล่งโหลด theme สวยๆ มั๊ยครับ เดิมๆ ของเครื่อง ไม่ค่อยโดนเลย
daemonies
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 01:03  

popdot_ ผู้เขียน:
ใน http://mosh.nokia.com/ มีโปรแกรมนึงครับชื่อ mobitubia ลิ้งคือ http://mosh.nokia.com/content/4B1856FD25B5C4E0E040050A44300234 เป็นโปรแกรมดู youtube ซึ่งสามารถเซฟและเสิร์ทหาได้ รวมทั้งภาพและเสียงชัดมาก ลองดูครับ ตัวนี้ไม่ต้อง sign นะคับ แห่ะๆ

ลองใช้โปรแกรมแล้ว ทำไมมันกระตุกอ่ะ ทั้งๆที่ก็ โหลดเสร็จแล้วนะครับ ของเพื่อนๆดูแล้วกระตุกมั้ยครับ
popdot_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 08:15  

ไม่นะครับผมว่ามันเกี่ยวกะตอนที่มันโหลดและเซฟอ่ะ เคยเป็นสมัย e61i เพราะเมมโมรีตอนเซฟเก็บไว้น้อย กว่ามันจะรวบรวมไปก้บไว้ก็นานนะ แต่ตัว e71ผมจะดูขนาดไฟล์ตอนโหลดและปล่อยให้โหลดให้เสร็จเลยแล้วค่อยเซฟครับ คือรอให้โหลดครบ100%อ่ะคับ
Boongk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 11:28  

เอาอีกแล้วครับ เจ้า E71 ของผม
มัน pair กับหูฟัง Bluetooth i.Tech Clip II mini ไม่ได้ครับ (ลองรีเซ็ตหูฟังแล้วด้วย)
แต่มันค้นหาเจอ Bluetooth โทรศัพท์และคอมอื่น ๆ ได้

ใครเป็นอย่างผมบ้างครับ

ใครเจออาการอะไรอีกบ้าง ผมว่าน่าจะมาลองแลกเปลี่ยนกันนะครับ
จะได้แชร์ประสบการณ์กัน
คนใช้รุ่นนี้คงมีไม่มากเท่าไหร่ (เหมือน E รุ่นก่อน ๆ)
ป้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 15:55  

ของผม็ pair กับ BH209 ไม่ได้เหมือนกันครับ แต่ต่อ BT กับ notebook ฉลุยเลยครับ
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 16:26  

เอาอีกแล้วครับ เจ้า E71 ของผม
มัน pair กับหูฟัง Bluetooth i.Tech Clip II mini ไม่ได้ครับ (ลองรีเซ็ตหูฟังแล้วด้วย)
แต่มันค้นหาเจอ Bluetooth โทรศัพท์และคอมอื่น ๆ ได้

ใครเป็นอย่างผมบ้างครับ

ใครเจออาการอะไรอีกบ้าง ผมว่าน่าจะมาลองแลกเปลี่ยนกันนะครับ
จะได้แชร์ประสบการณ์กัน
คนใช้รุ่นนี้คงมีไม่มากเท่าไหร่ (เหมือน E รุ่นก่อน ๆ)

ผมจะมีปัญหากับ motorola rokr s9 ครับ pair ได้ ฟังได้
แต่ปุ่มเดินหน้าถอยหลัง ใช้งานไม่ได้ ส่วนปุ่มรับสายบางครั้งก็รวน
ผมว่าน่าจะเป็นที่ BT Profile ใน Firmware นะครับ
ถ้ามี Firmware ใหม่มาก็น่าจะทำงานได้ดีขึ้น

แต่ BT ใน Nokia ผมประทับใจมากเลยนะครับ
ทั้งการ Sync และการใช้ internet กับ notebook ผ่านทาง BT
ใช้งานง่ายไม่ยุ่งยาก ต่อได้รวดเร็วและใช้งานได้จริงๆ
Boongk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 18:24  

จริงครับ pair กับโทรศัพท์เครื่องเก่า (E50) โอน contact มาได้ไม่มีปัญหา
สงสัยต้องรอให้มีการอัพเฟิร์มแวร์ก่อนจริง ๆ
ไม่งั้นเสียดายแย่เลย หูฟังบลูทูธ
OiiLNOREXiiA
Year's Star

หัวข้อ : ช่วยด้วยค่ะ
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 18:45  

ใช้เครื่อง E71 มาเกือบอาทิตย์แระ
มีปัญหาเรื่อง card error เหมือนกัน
แต่เป็นหลังจากที่ใช้ PC suite ย้ายข้อมูลจากเครื่องเก่าลงมา
แต่ตอนนี้ซ่อมได้ชั่วคราวแล้วค่ะ พี่เค้าบอกว่ามันมีไฟล์เสีย
แต่ตอนนี้ทุกครั้งที่เปิดเครื่องยังคงมีปัญญา install error อยู่ฃ
มันบอกว่าตั้งค่าไม่สมบูรณ์แต่ก็ไม่รูว่าโปรแกรมไหน

ตอนนี้ปัญหาต่อมาคือตั้ง mailbox ในเมนูข้อความให้เป็นของ Hotmail ไม่ได้
(แต่ของ gmail ใช้ได้) งงเหมือนกันค่ะ ก่อนหน้านี้ก็เคยใช้อยู่สองวันก่อนเครื่องป่วย
มีใครรู้วิธีตั้งค่าและแก้ไข error ต่างๆไม๊คะ เพราะไม่อยาก format เนื่องจากจะทำให้
โปรแกรมที่ลงไว้หายไปด้วยอ่ะค่ะ โดยเฉพาะ multiscanner เนี่ย ไม่มีให้โหลดด้วย

ช่วยตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
vz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : BH209
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 19:06  

E71 ฟังวิทยุ ผ่านหูฟัง Bluetooth ฺNokia BH-209 ไม่ได้หรอครับ...

แล้วถ้าไม่ได้ รุ่นไหนได้บ้าง ของ Nokia นะ
ป้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 21:30  

แต่เจ้า E71 นี่พอใช้ๆไปก็เริ่มเจอปัญหาเยอะเหมือนกันครับ

- อย่างการสลับภาษา พอใช้บ่อยๆ บางครั้ง ทำให้ระบบค้นหาใน contact ไม่ทำงาน
เช่น ปกติ กด p มันก็จะมีหน้าต่างขึ้นแสดง รายชื่อ contact ที่ขึ้นต้นด้วย p
ซึ่งบางครั้งมันก็ไม่ยอมทำงานซะงั้น ต้องปิดเปิดเครื่องถึงจะหาย

ผมก็เพิ่งเป็นวันนี้เอง ทีแรกก็จะลอง restart เครื่องดู...
แต่คิดอีก ลองเข้า new sms แล้วเปลี่ยนให้เป็นพิมพ์อังกฤษดู...
แล้วกลับมาลอง search contact ดูที่หน้า Home, มันใช้ได้ปกติครับ..

มันต้องอยู่ในโหมดเขียนภาษาอังกฤษครับ ถ้าอยู่ในโหมดภาษาไทยมันจะไม่ขึ้นครับ
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2008 22:36  

ป้า ผู้เขียน:

มันต้องอยู่ในโหมดเขียนภาษาอังกฤษครับ ถ้าอยู่ในโหมดภาษาไทยมันจะไม่ขึ้นครับ

รู้ครับว่ามันต้องอยู่ในโหมดภาษาอังกฤษถึงจะทำงาน
แต่ลองสลับไปสลับมาบ่อยๆดูสิครับ แล้วจะพบว่าบางครั้งในโหมดภาษาอังกฤษมันก็ไม่ทำงาน
หรือบางทีเปลี่ยนจากภาษาไทยเป็นอังกฤษ โดยกด select ด้วยปุ่มกลาง แทนปุ่มซ้ายดูครับ
pippenb
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เปิด folder image ขึ้นมาแล้วรูปหาย
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 11:15  

ผมเปิด folder Image ใน E71 เพื่อจะดูรูปที่ Save ไว้ แต่มันดันไม่ขึ้นเลยครับ พอไปเปิดใน y-Browser หรือเปิดใน laptop ตอน Sync มันขึ้นแฮะ ผมต้องทำยังไงกับมันครับ ช่วยหน่อยสิ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ป้า
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 14:10  

ตอนซื้อ E71 มีสายคล้องข้อมือแถมมาในกล่องไหมครับ
KengSilom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ป้า
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 16:41  

Anonymous ผู้เขียน:
ตอนซื้อ E71 มีสายคล้องข้อมือแถมมาในกล่องไหมครับ

มีสายคล้องมือกับซองหนังมาให้ครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 16:46  

Cool มีซี่คั๊บ Micro SDHC 2 Gigs 1 ตัวใน slot
ด้วย แต่ถ้าอยากได้กล้อง จงซื้อกล้องถูกกว่าเย๊อะเลย
E71 เป็นเครื่องประดับที่สื่อสารทางธุระกิจได้ ที่ post ตอบนี่พิมพ์ตอนรถติดน๊ะ
KengSilom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Contact search
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 16:54  

ถ้าค้นไม่ได้ ลองทำดังนี้นะครับ
ระหว่างกดชื่อในหน้าปกติ ให้เลือกไปที่ "ตัวเลือก" แล้วไปที่ "ปิดการค้นหารายชื่อ" สลับปิดเปิด ให้ระบบค้นทำงานใหม่ ลองดูนะครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 20:40  

เล่าปัญหาที่พบบ้าง
-เพื่อนบอกอย่าเผลอน๊ะแก หายแน่
-การต่อเชื่อมกับ Note Book ง่ายดายเหมือน N93i แต่ Modem ดูออกจะ sense ไปหน่อยพอเปิด web หลายหน้า มี Hang Net ไม่ขยับดูจาก Connection Status จนต้อง Restart (ปิด สัก 5 วินาทีแล้วเปิดใหม่)
-ปัญหาอื่นๆไม่พบน๊ะ คงเพราะมือไม่ลิง มะด้ายว่าครายน๊ะคือประเภทมือลิงอ่ะ Comp CPU 5 Gigs 8 Core ยังเอาไม่อยู่เลยสัมมะหาอะไรกะ E71 ขำ ขำ น๊ะ
-Opera Mini 4.1.11355-advanced เปิด Pantip , Sanook ได้แต่เปิด Hunsa ไม่ได้อ่ะชอบซ๊ะด้วย Nok Broswer ก็เห็น Hunsa เป็นตัวสี่เหลี่ยมเต็มไปหมด หรือ Hunsa เขียน web แปลกกว่าชาวบ้านน๊ะ
ชอบ...เข้ามาอ่านทู๊กเวลาที่ว่างเลยได้ความรู้ดี
freedomization
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เสียง
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2008 22:07  

เสียงเป็นไงบ้างครับ เทียบกับ N82 N78 แล้วเป็นไงบ้าง ตอนนี้ใช้ E61 อยู่ ถ้าเสียงดี ๆ งวดนี้มีเสียเงินแน่ ๆ
sukritudom
Year's Star

หัวข้อ : กิด
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2008 18:09  

สัปดาที่แล้วดูไส้ 15500 พอวันนี้เงินออกจาไปซื้อ มันกลายเป็น 17000-17500 ไปเรียบร้อยแล้ว ที่มาบุญครอง แถมมีของแค่บางร้านด้วย แงๆๆ เลยช่างมัน ไม่ซื้อละ ถือว่าเก็บตังดีกว่า อดอยู่สมาคม nokia e71 เลย

โชคดีจ้า
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2008 19:04  

Confused Nok.E71 อ่ะ สวยแบบ Hi-So เห็นเครื่อง ได้จับแล้วได้ใจมาก อย่างอื่นเชื่อ Nokia แบบไม่สนใจแล้ว แต่ไม่ผิดหวังเลย
รอหน่อยละกาน ราคาใน Web Sale ล่ะ Check ดูยัง....ขอให้หาได้น๊า (*_*)
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: เสียง
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2008 21:44  

freedomization ผู้เขียน:
เสียงเป็นไงบ้างครับ เทียบกับ N82 N78 แล้วเป็นไงบ้าง ตอนนี้ใช้ E61 อยู่ ถ้าเสียงดี ๆ งวดนี้มีเสียเงินแน่ ๆ

เสียงคมชัด ไส แต่จะฟังแข็งๆกว่า i-pod หรือ Sony มี EQ ให้ปรับเสียงใน Mode Music Player
ก็เพราะไปอีกแบบ Nok. เน้นเสียงจริง แบบเวลามีโทรเข้า ถ้าเครื่องโทรเข้าคุณภาพดีเหมือนกัน เหมือนเสียงจริงๆอยู่ไกล้หู หรือในหูฟังเลย
คิดว่าไม่ผิดหวังเรื่องคุณภาพเสียง แต่ก็แล้วแต่รสนิยมด้วย พูดยากเรื่องนี้
tak99
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2008 01:05  

ทำไมราคามันขึ้นได้ง่ะ งงวันนี้ไปถามมา 18000 เลยอ่ะ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2008 08:31  

Confused ช่าย ราคาที่ MBK พุ่งขึ้นเฉยเลย นี่ถ้าไปถาม Nokia ซอยรางน้ำก็ต้องบอกว่าของ
หมด ข่าวลือกันว่า Nokia ขายรุ่นนี้ใน
แบบชนทุนหนี I-Phone 3 G จริงๆ ดูราคา N96 ใน Web นอกสิร่วงลงมาหมอบ
ที่ 15,000 แล้วจากราว 25,000 เหมือนกันและคงร่วงต่อไปอีก เพราะไม่สวยเท่า
E71และไม่ใช่ QWERTY ที่ดูยกระดับกว่า
ana-kin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2008 09:43  

ช่ายครับ งงเหมือนกัน ราคาปรับขึ้น 2000 บาท สำหรับสินค้าล็อตใหม่
เซ็งเลยอะ เพราะตอนที่จะซื้อก็ดันยังไม่มาแถวบ้าน
แล้วพอจะไปซื้อก็หมดอีก แล้วนี่มาปรับราคาอีก

โอ๊ย เวียนหัว - -"

แต่ไม่เป็นไร วันนี้มุ่งมั่นจะไปซื้อเย็นนี้แล้วครับ เหอะๆไม่รออะไรแล้ว

ปล.แบตที่เค้าว่า 17 วันนี้ มันจะจริงมั้ยครับ แล้วตอนนี้มีใครใช้นานสุดเท่าไหร่บ้างครับ
Boongk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2008 14:20  

ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อวันที่ 26 ก.ค. ชาร์ตทิ้งไว้ทั้งคืน
เมื่อวาน 31 ก.ค. เพิ่งจะมาชาร์ตครั้งที่สองตอนเที่ยงครับ
4 วัน กับอาการเห่อเครื่องใหม่ ก็ใช้ได้นานเอาเรื่องอยู่นะครับ
ต้องลองหลังจากที่เลิกเห่อแล้วว่าจะได้มากกว่าหรือน้อยกว่านี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2008 16:08  

ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อวันที่ 26 ก.ค. ชาร์ตทิ้งไว้ทั้งคืน
เมื่อวาน 31 ก.ค. เพิ่งจะมาชาร์ตครั้งที่สองตอนเที่ยงครับ
4 วัน กับอาการเห่อเครื่องใหม่ ก็ใช้ได้นานเอาเรื่องอยู่นะครับ
ต้องลองหลังจากที่เลิกเห่อแล้วว่าจะได้มากกว่าหรือน้อยกว่านี้

แบตอึดครับ ยืนยัน ผมใช้ตั้งแต่เช้าวันอังคารจนถึงตอนนี้ โทรไป เกือบ 2ชม. บวกกับเล่นทุกอย่าง ทุกฟังค์ชั่น ส่งไฟล์BT, WF ด้วยความเห่อ จนถึงตอนนี้ยังเหลือ 3 ขีดครับ

แต่ผมทำยังไงก็ยัง pair กับ หูฟัง BT BH209 ไม่ได้ครับ TT!
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2008 17:31  

Rolling Eyes ไม่ใช้ Blue Tooth เลยความถี่มันไกล้เตา Microwave มากไม่รู้อุปาทานป่ะ ไส่แล้วมันไกล้สมองไป นานๆเหมือนจะงงๆ อ่ะเลยเลิกไส่ เพื่อนๆต้องระวังน๊ะ แล้วมันจะรับ FM ไม่ได้ด้วยถึงจะมีแบบที่รับ FM ได้ก็ไม่ดีเท่าของ E71
Batt เจ๋งสุดๆสมัยที่ใช้ N93i ถ้า online เชื่อม Note Book ด้วย BlueTooth โดยไม่เสียบสายชาร์ทสักชั่วโมง Batt จะอุ่น และไฟลดลงเห็นๆเลย แต่ E71 นี่เฉยมาก เคยลอง onlineกับ Note Book 3 ชั่วโมง เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นกับ Batt เลยอาจลดลงก็สักขีดนึงแต่ไม่ร้อนเลย มันเป็น Lithium Polymer น๊ะสังเกตุให้ดี Batt ดีที่สุดเท่าที่ผลิตได้กันตอนนี้แล้ว ถ้าราคา Nokia คงเกินพันแน่ รอ Commy ดีกว่า ชอบสำรอง Batt ไว้ตัวนึงเสมอ อุ่นใจดี
ราคาที่โดดขึ้นไปแสดงว่าที่ Sale เล่าให้ฟังน่าจะจริง Nokia จะทำรุ่นนี้ในราคานี้ไม่ไหวแน่จำนวนจึงจำกัดแต่ Demand เพิ่มราคาต้องขึ้นแน่ ทีแรกคงปล่อยออกมาลองวัดตลาดก่อนสิ
พอรู้ว่าโดนรีบ Stock ปรับราคาชดเชยที่ขายชนทุนไป
ตอนนั้นตัดสินใจรูดบัตรทันทีที่ได้จับตัวจริงเลย คิดไม่ผิด 15,700 แบบใจมันหยุดไม่ได้เลย บางครั้งทำงานเหนื่อยๆเราต้องให้รางวัลตัวเองเหมือนกัน ชีวิตมันถึงจะสดชื่นอยู่ได้
ana-kin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2008 21:30  

เป็นเรื่องละครับ
วันนี้ไปซื้อแถวบ้าน ปรากดว่าหมดแล้วอะ
พรุ่งนี้จะลองไปเดิน MBK ดู หวังว่าจะมีเหลืออยู่

หรือใครมีร้านไหนแนะนำ ราคาดีดี บอกด้วยครับผม

อยากได้ใจจะขาดแล้ววววว
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2008 23:09  

Confused โฮ๋ยย อารายจาขนาดนี้โทรถามเพื่อนให้ เค้าบอกที่ Zeer รังสิตร้านนึงได้มา
สองเครื่องเค้าจองไว้เครื่องนึง แต่ร้านขายไปแล้วมีคนมาซื้อไปทีเดียว 2 เครื่องเลย Boom จริงๆเหรอ อีกที่นึงก็ Future รังสิตอ่ะ เห็นชั้นบนสุดมีโทรศัพท์ขายเยอะ แต่แนะนำ ไปจองที่ Nokia ชั้น 9 อาคาร Thai Tower ชั้น 9 ซอยรางน้ำ
โทร 02 673 8888 น๊า ขอให้ได้เจ้า Nok E71 มาเลี้ยงเป็นเพื่อน ...(@_@)
MooOwn
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Korea, seoul
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2008 14:43  

สวยดี แต่รูปทรงไม่โดนเท่าไหร่ ลองไปจับเครื่องแล้ว เครื่องมานบาน โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แต่ถ้าลูกเล่นนี้ สุดยอดเลย แต่ติดตรงที่รูปทรง กับ จอ ไม่ค่อยสมดุลกานเท่าไหร่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2008 18:01  

Confused เมื่อวานเปิด hotmail เห็น Nokia 5800 Tube ด้วยจอ 3.2" Touch Screen ง่ะไม่สวยเลยแบบี้จะเอาชนะ I-Phone 3G ได้งัย
น่าจะให้ Team ออกแบบ E71 ทำอ่ะ อาจออกมาสวยได้ นึกภาพ E71 ที่ QWERTY Key Board หายไปกลายเป็นจอดำทึบเกือบทั้งหน้า มันจะสวยได้งัย
แต่งัยก็ดูดีกว่า Nokia 5800 Tube แน่
ก้อเราว่าสวยก็ต้องอยากได้ของสวยก่อนทั้งนั้นแหละ เราว่ามันดูหลุดพ้นจากกระบอกหรือตลับยาอมอะไรสักอย่างที่ถือๆกันอยู่อ่ะ เวลาหยินขึ้นมาคนจะมองเสมอเลย.....
ana-kin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 10:46  

ซื้อมาแล้วอะครับ

เอา Garmin มาลงแล้ว(ตามlink ที่พี่ๆให้ไว้)
แต่พอให้มันดันหาGPS device ไม่เจออะครับ
ต้องทำไงดีอะครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 11:37  

Rolling Eyes ลอง Google Map ดิ่ เร็วม๊าก แล้วเลือก My Location อ่ะ มะรู้เรื่อง Gamin หรอก
แต่อยากคุย Welcome to Nok E71 FC....Smile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 14:38  

มันมีกรอบใสขายรึยังครับ E71นี่
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 15:06  

Razz อย่าเอาไปไส่ซอง Plastic เชียนา มันจาเหมือนแม่ค้าตลาดนัดงัยไม่รู้ มีซองหนังมาให้ แต่ต้องให้ช่างเครื่องหนังเค้าเจาะรูกลมๆตรงลำโพงให้ แล้วตั้ง any key ไว้รับสายโดยไม่ต้องเอาออกจากซองได้ สถาปนิกเค้าออกแบบแทบตายกว่าจะออกมาสวยขนาดนี้ จาเอาปัสติกไปห่อซ๊ะแล๊ะ ปล่อยให้ E71 แสดงความงามทางสถาปัตยกรรมของมันออกมาเมื่อเราหยิบมาถือสิ
Wink
ana-kin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 16:40  

Rolling Eyes ลอง Google Map ดิ่ เร็วม๊าก แล้วเลือก My Location อ่ะ มะรู้เรื่อง Gamin หรอก
แต่อยากคุย Welcome to Nok E71 FC....Smile

แล้วมันต้องเข้ายังไงครับ
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 16:52  

ลองลง MobileXT ของ Garmin ตามลิงค์นี้ดูครับ
http://www.onisueka.com/showthread.php?t=619
แล้วจะรัก E71 ขึ้นอีกเยอะครับ

Nokia Map กะ Google Map ใช้งานจริงค่อนข้างลำบากครับ
แต่ถ้าเปิดเล่นเอาขำๆ ก็พอได้อยู่ Smile

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย neo7s เมื่อวันที่ 03 Aug 2008 16:57; ทั้งหมด 2 ครั้ง
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 16:56  

ana-kin ผู้เขียน:

เอา Garmin มาลงแล้ว(ตามlink ที่พี่ๆให้ไว้)
แต่พอให้มันดันหาGPS device ไม่เจออะครับ

เปิดโปรแกรม Garmin ขึ้นมา กด Cancel เพื่อยกเลิกการหา GPS device
แล้วเข้าไปที่ Settings -> System -> Remote GPS
แล้วเลือก Use Attached/Built-in GPS แล้วกด Enable ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 20:02  

รุ่นนี้กล้องด้านหน้าใช้ได้เปล่าครับ เห็นรุ่น e66 คนที่ซื้อมาแล้วบอกว่ามันใช้ไม่ได้อ่ะครับ Confused
Chanatopp
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 23:03  

รุ่นนี้ถ่ายวีดีโอได้ขนาดไหนหรอครับ ทำไมในเวบ Mobile-review บอกได้แค่ 320 x 240 ที่ 15 Frame rates เองละครับ สนใจมากๆๆเลยรุ่นนี้ การประกอบแน่ไหมครับ ไปลองจับแบบของเล่นมา แค่โมเดลปลอมๆยังดูแข็งแรงเลยชอบๆๆ มากครับ
E71fan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : มาเชียร์ nokia e71 + garmin mobileXT GSP
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 23:45  

อยากบอกว่าเจ๋งมาก ค้นหาสัญญาณ GPS เร็วกว่าโปรแกรม Nokia Map เยอะ แล้วในโหมดนำทาง บอกทางเป็นภาษาไทย พอออกนอกเส้นทาง คำนวนเส้นทางใหม่ไวมาก ไปโหลดมาใช้ฟรีได้เลย ตัวจริงเกือบหมื่น
cdumkum
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Suphanburi
หัวข้อ : กรอบใส
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2008 23:59  

เรื่องกรอบใส หรือ กรอบแก้ว (พลาสติกใส) ผมว่าคงยากครับกว่าจะมี เพราะว่าผมใช้ E51 อยู่ผมพยายามหาซื้อ ทั้งซองหนังที่ขนาดพอดีกับ E51, ซิลิโคลน หรือแม้กระทั่งกรอบใสที่ว่านี้ผมยังไม่เจอเลยครับ ผมว่าเขาคงจะไม่ค่อยทำออกมาสำหรับตระกลู Eserie เพราะว่าเป็นตลาดส่วนน้อยอ่ะครับ อ่อลืมบอกไปผมใช้ E51 เหลืออีก 3 เดือนจะครบหนึ่งปีแล้วครับก็ยังหาซื้อของพวกที่ว่านี้ไม่ได้เลยเหมือนกัน แต่ตอนนี้ก็ไปแอบ ๆ จับ ๆ คลำ ๆ E71 อยู่เหมือนกันอีก 3 เดือนคงจะได้เจอกัน
Chanatop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 00:23  

ถามอีกเรื่องว่า สีขาวนี่ปุ่มมันจะเหลืองไหมอะครับ ไปดูตัวปลอมมาดูมันโดดๆไงไม่รู้ กลัวเหลืองจัง
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 14:29  

Chanatop ผู้เขียน:
ถามอีกเรื่องว่า สีขาวนี่ปุ่มมันจะเหลืองไหมอะครับ ไปดูตัวปลอมมาดูมันโดดๆไงไม่รู้ กลัวเหลืองจัง

ไม่มีใครรู้หรอกครับ ว่านานแค่ไหนมันถึงจะเหลือง
หรือมันจะเหลืองจนน่าเกลียดหรือเปล่า
อันนี้คงต้องซื้อมาลองดูเองละครับ เพราะมันเพิ่งออกขายมาไม่กี่อาทิตย์เอง
เครื่องสีขาวที่ขายออกไป ยังไงซะมันก็ยังไม่เหลืองหรอกครับ

แต่ตามปกติของวัสดุสีขาว เมื่อโดนแสงแดด โดน UV โดนคราบน้ำมันจากมือ
นานวันเข้ายังไงมันก็เหลืองครับ แต่ถ้าวัสดุดีหน่อย มันก็จะมีความคงทนพอสมควร
ก็จะช่วยให้เหลืองช้า และดูไม่เหลืองมากมายนัก

ผมว่าถ้ามันไม่เหลืองมากจนน่าเกลียด ใช้ได้ซัก 1 ปี ก็โอเคแล้วละครับ
ตคึ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: มาเชียร์ nokia e71 + GPS
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 14:41  

Comfirm เรื่อง GPS รับสัญญาณเร็วมากๆ
อยู่ในบ้านปิดทึบหลังคากระเบื้อง ยังรับสัญาณได้เลย (ไม่รู้รับได้ไง)

ส่วนอยู่ในรถ ก้อวางตรงใหนของรถก็ได้ รับสัญญาณ GPS ได้หมด
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 14:54  

Chanatopp ผู้เขียน:
รุ่นนี้ถ่ายวีดีโอได้ขนาดไหนหรอครับ ทำไมในเวบ Mobile-review บอกได้แค่ 320 x 240 ที่ 15 Frame rates เองละครับ สนใจมากๆๆเลยรุ่นนี้ การประกอบแน่ไหมครับ ไปลองจับแบบของเล่นมา แค่โมเดลปลอมๆยังดูแข็งแรงเลยชอบๆๆ มากครับ

E71 ถ่ายวีดีโอได้ 3 โหมดครับ

1. High จะเป็นไฟล์ mp4 320x240 bitrate ประมาณ 400kbit/s
2. Normal จะเป็นไฟล์ 3gpp 176x144 bitrate ประมาณ 150kbit/s
3. Sharing จะเป็นไฟล์ 3gpp 176x144 bitrate ประมาณ 80kbit/s

โดยส่วนตัวผมว่าคุณภาพก็งั้นๆ ไม่ได้โดดเด่นอะไรเรื่องกล้อง
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 14:55  

Anonymous ผู้เขียน:
รุ่นนี้กล้องด้านหน้าใช้ได้เปล่าครับ เห็นรุ่น e66 คนที่ซื้อมาแล้วบอกว่ามันใช้ไม่ได้อ่ะครับ Confused

กล้องด้านหน้าใช้ถ่ายรูปไม่ได้
ใช้ได้เฉพาุะเป็น Video Call แบบ 3G เท่านั้นครับ
neo7s
Year's Star

หัวข้อ : Re: มาเชียร์ nokia e71 + garmin mobileXT GSP
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 15:00  

E71fan ผู้เขียน:
อยากบอกว่าเจ๋งมาก ค้นหาสัญญาณ GPS เร็วกว่าโปรแกรม Nokia Map เยอะ แล้วในโหมดนำทาง บอกทางเป็นภาษาไทย พอออกนอกเส้นทาง คำนวนเส้นทางใหม่ไวมาก ไปโหลดมาใช้ฟรีได้เลย ตัวจริงเกือบหมื่น

รับสัญญาณเร็ว แต่ไม่ค่อยแม่นยำครับ
ใช้ Mobile XT นำทาง เวลาโปรแกรมแจ้งบอกระยะมักจะผิดเสมอ
เช่น อีกประมาณ 100 เมตรก็จะถึงจุดที่ต้องเลี้่ยว
แต่โปรแกรมกลับบอกว่าอีก 800 เมตรถึงค่อยเลี้ยว บางทีก็ผิดเป็นกิโล

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย neo7s เมื่อวันที่ 06 Aug 2008 10:57; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 21:18  

อ่าว แล้วทำไมในเว็บอกว่าเป็น VGA 22 เฟรมเรทละครับ งงจัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2008 21:20  

Chanatop ผู้เขียน:

ไม่มีใครรู้หรอกครับ ว่านานแค่ไหนมันถึงจะเหลือง
หรือมันจะเหลืองจนน่าเกลียดหรือเปล่า
อันนี้คงต้องซื้อมาลองดูเองละครับ เพราะมันเพิ่งออกขายมาไม่กี่อาทิตย์เอง
เครื่องสีขาวที่ขายออกไป ยังไงซะมันก็ยังไม่เหลืองหรอกครับ

แต่ตามปกติของวัสดุสีขาว เมื่อโดนแสงแดด โดน UV โดนคราบน้ำมันจากมือ
นานวันเข้ายังไงมันก็เหลืองครับ แต่ถ้าวัสดุดีหน่อย มันก็จะมีความคงทนพอสมควร
ก็จะช่วยให้เหลืองช้า และดูไม่เหลืองมากมายนัก

ผมว่าถ้ามันไม่เหลืองมากจนน่าเกลียด ใช้ได้ซัก 1 ปี ก็โอเคแล้วละครับ

เราว่าเราเอาสีดำดีกว่า อิอิ
ana-kin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 11:03  

เปิดโปรแกรม Garmin ขึ้นมา กด Cancel เพื่อยกเลิกการหา GPS device
แล้วเข้าไปที่ Settings -> System -> Remote GPS
แล้วเลือก Use Attached/Built-in GPS แล้วกด Enable ครับ

มันไม่มีขึ้นให้เลือกอะไรเลยอะครับ
มันขึ้นแค่ปุ่ม Pair New GPS ที่หน้าจออะครับ

แล้วก็ปุ่มซ้าย เป็น Enable ปุ่มขวาเป็น Done

ช่วยด้วยค้าบ!
thepam
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขาย iPhone ไปถอย E71 มาแร้ววววว ชอบมาก
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 14:31  

พอดีเพิ่งขาย iPhone 8GB ไป

ใช้มา 7 เดิอน เป็นตัวแรกที่ขายแล้วได้กำไร

พอดี เบื่อ แล้วก็รู้สึก.....โหลมากมากกก (แฟน iphone อย่าว่ากันนะคับ )

พอมาใช้ E71 กลับมาใช้ Nokia ครั้งแรกในรอบ 3 ปี ตั้งแต่ 8800

รู้สึกประทับใจ Razz

เบา

บาง

ดุดี

แบตทน

เร็ว

มี GPS เผื่อหลงทาง

รับ-ส่ง MMS ได้แร้ว

ถ่าย VDO. ได้

กล้องมีแฟลช

มี 3G มาเลย

เปิด excel ได้ด้วย

สำคัญสุด ราคาไม่แพง แถมมีประกัน

กะว่าจะใช้ให้นานกว่า 1 ปี อะคับ

ตอนนี้กะลังเชียร์แฟนอยู่ ให้ขายน้อง i แล้วมาซื้อ E71 สีเงิน-ขาว ด้วยกัน

Smile
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 14:55  

Wink คุณ Thepam พูดเหมือนเพื่อนที่ Office ที่ใช้ I-Phone เลยพอได้จับ E71 บอกของเค้าเหมือนป้ายบอกวิญญานงัยไม่รู้ จอ E71 เล็กแต่ 16.7 ล้านสีถ้าไม่กลัวเปลือง Batt เร่งจอสุดๆภาพออกมาแป๋วแหวว สดไสมากแล้วรูปร่างมันน่ารักอ่ะ โดยเฉพาะผู้หญิงแต่งตัวดีๆถือ เข้ากันได้ดีจริงๆ ของเราสีดำมันเลื่อม คมๆดี แต่สีขาวดู Hi-So ต้องระวังความสะอาดถ้า Key Pad ออกเหลืองจะหมดสวยทันทีคงมีน้ำยาทำความสะอาดที่เหมาะสมอ่ะ
Boongk
Year's Star

หัวข้อ : Re: มาเชียร์ nokia e71 + garmin mobileXT GSP
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 18:35  

รับสัญญาณเร็ว แต่ไม่ค่อยแม่นยำครับ
ใช้ Mobile XT นำทาง เวลาโปรแกรมแจ้งบอกระยะมักจะผิดเสมอ
เช่น อีกประมาณ 100 เมตรก็จะถึงจุดที่ต้องเลี้่ยว
แต่โปรแกรมกลับบอกว่าอีก 800 เมตรถึงค่อยเลี้ยว บางทีก็ผิดเป็นกิโล

เมื่อวันอาทิตย์ได้ลองใช้ MobileTX นำทางไปวัดโสธร ฉะเชิงเทรา จากแถวสาธุประดิษฐ์
พบว่า ค่อนข้างแม่นยำนะครับ มีบ้างที่บอกระยะทางคงเหลือคลาดเคลื่อน
สังเกตว่าจะเป็นตอนที่เราหยุดติดไฟแดงนาน ๆ หรือขับเร็วครับ
แต่ทั้งนี้คงขึ้นอยู่กับจำนวนดาวเทียมที่อยู่บนท้องฟ้าด้วยว่า มีมาก-น้อยแค่ไหน
และอีกข้อสังเกตนึงก็คือ ถ้าขับเร็วเกิน 100 กม./ชม. จะทำให้เราเลยจุดเลี้ยวขนาดเล็ก
ได้เหมือนกันนะครับ

อีกเรื่องนึง แต่เป็นเรื่องเดิม หูฟัง bluetooth Motorola ที่มีอยู่อีกอัน ก็ pair ไม่เจอครับ
เศร้าเลย
Crying or Very sad
KengSilom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 20:08  

ผมอีกคนที่เพิ่งขาย iPhone 8GB ไป หลังจากที่ซื้อ E71 ตัวดำ
อย่างแรกเลย ตัวเครื่องดูเป็นเหล็ก วาว ๆ ให้ความรู้สึกดีและบางกว่า

อีกอย่างนึงคือ iPhone ใช้ไปก็เบื่อ เพราะการแตะ ๆ หน้าจอ มันไม่ได้ความรู้สึก เหมือนการกดปุ่น นูน ๆ เวลาใช้งาน การกดรับหรือกดวางสาย และพิมพ์ข้อความคล้าย ๆ keyboard
ซึ่งผมใช้ iPhone มาปีนึง ก็เริ่มเบื่อกับมุขแตะ ลูบ ๆ แล้วล่ะ

E71 นี่ดูหนังฟังเพลงได้ไม่แพ้กัน ถ้าลองลงดี ๆ นะครับ
sweetgarlic
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : เยี่ยม
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 20:27  

ดีใจที่ตัดสินใจซื้อเมื่อเดือนที่แล้ว ประมาณ 20 กค 15100.-
ขอบอกคำเดียวว่า เป็นเลิศ ทุกความต้องการ

ลองลง garmin xt ไปโรงเกลือมา สัญญาณไวมาก เสียงเพราะเชียว
เวลานำทาง ไฟจะเปิดตลอด ไม่ดับ แถมแดดส่องหน้จอ ยังมองเห็นจอชัดแจ๋ว
ใช้ นำทาง ~ 4 ชม. ตกดึก ไฟยังเหลือ 30 % batt อึด มากๆ

เชื่อม mail กับ yahoo ง่ายๆ มากๆ แล้วก็ไว มากๆ (AIS)

อื่นๆ อีกมากมาย ขอแสดงความยินดี กับผู้ที่ได้ครอบครอง
ในราคา เปิดตัว

ผมกะจะใช้ ตัวนี้อย่างต่ำ 2 ปีเลย เพราะเยี่ยมจริงๆ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 20:36  

http://thenokiablog.com/2008/07/26/nokia-5800-tube-leaked-photos/

Crying or Very sad เห็น Nokia 5800 Tube แล้วน้ำตาร่วงเลย คิดได้งัยน๊ะ เอา frame E71 หนาขึ้นหน่อย
มาทำ 3.2" 16.7 Megs Touch Screen ยังมีโอกาศได้ตังจากเราอีก จามาให้ถือกล่องดำๆอีกแล๊ะ แล้วน่าเกลียดกว่า I-Phone 3G เข้าไปอีก เฮ๊อ ทีมออกแบบสงสัยจะไม่ค่อยสามัคคีกันดิ่ ตัวนี้ต่างหากที่จะโดน I-Phone 3G เชือดดิ้น
ในขณะที่ Nok E71 เริ่มกระพือปีกบินติดลบนแล้ว ใครๆเห็นตัวจริงตามซื้อกันให้วุ่นไปหมดเพราะข่าวลือที่ เครื่องรุ่นนี้ทำดีกว่าราคามากๆเพราะหวังจะสู้กับ I-Phone 3G ในยกแรก จำนวนอาจจำกัด เพราะคาราที่ขายนี่ก็แค่คืนทุนเท่านั้น ทำ E71 แบบเดิมๆออกมาอีกก็คงไม่ไหว
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 20:48  

Razz เอ้อมีวิศกรที่ ofiice เค้าใช้พวก QWERTY เตือนว่าเครื่องแบบนี้ควรใช้ซองแบบปิดมิดชิดหน่อยเพราะฝุ่นละลองจะเข้าไปสะสมไต้ Key Board ได้แล้วปัญหาจะตามมา เราได้เป๋าตังหนังอย่างดีใบสวยที่แม่ซื้อทิ้งๆไว้ เลยมะต้องจ่ายตังอีก ไส่แล้วรู้สึกมันได้อยู่ในที่ๆปลอดภัยดีน๊ะ เวลาเอาออกมาใช้ก็ดึงสายคล้องมือ สายคล้องมือก็จะไปดึง Zip เปิดแล้วเครื่องก็ออกมาได้ง่าย ตัวมันเป็น Stainless ไม่อยากให้กระทบนั่นกระทบนี่เดี๋ยวจะเป็นรอยหรือบุบไป
ซื้อที่ MBK 15,700 เมื่อ 17 กรกฎา นี่เอง ชอบมากกว่าทุกเครื่องที่เคยใช้เลย ตัวที่เป็ร Stainless ให้ความรู้สึกที่แตกต่างจาก Plastic ได้มากจริง บอบบางแต่แกร่งและอึดมากๆ
เรื่องข้อบกพร่องนิดๆหน่อยๆ ก็มีกันทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ไม่ไช่เรื่องแปลก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 21:20  

เมื่อวันอาทิตย์ได้ลองใช้ MobileTX นำทางไปวัดโสธร ฉะเชิงเทรา จากแถวสาธุประดิษฐ์
พบว่า ค่อนข้างแม่นยำนะครับ มีบ้างที่บอกระยะทางคงเหลือคลาดเคลื่อน
สังเกตว่าจะเป็นตอนที่เราหยุดติดไฟแดงนาน ๆ หรือขับเร็วครับ
แต่ทั้งนี้คงขึ้นอยู่กับจำนวนดาวเทียมที่อยู่บนท้องฟ้าด้วยว่า มีมาก-น้อยแค่ไหน
และอีกข้อสังเกตนึงก็คือ ถ้าขับเร็วเกิน 100 กม./ชม. จะทำให้เราเลยจุดเลี้ยวขนาดเล็ก
ได้เหมือนกันนะครับ

อีกเรื่องนึง แต่เป็นเรื่องเดิม หูฟัง bluetooth Motorola ที่มีอยู่อีกอัน ก็ pair ไม่เจอครับ
เศร้าเลย
Crying or Very sad

ตอน pair ไม่ทราบว่ากดปุ่มที่ตัวหูฟังค้างไว้ไหมครับ ต้องกดค้างจนไฟกระพริบเลยนะครับ (สำหรับ E71 แต่มือถือบางตัวไม่ต้องกดก็เจอครับ) แล้วกดค้างรอมันหาจนเสร็จเลยนะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2008 22:00  

มันไม่มีขึ้นให้เลือกอะไรเลยอะครับ
มันขึ้นแค่ปุ่ม Pair New GPS ที่หน้าจออะครับ

แล้วก็ปุ่มซ้าย เป็น Enable ปุ่มขวาเป็น Done

ใครรู้วิธีแก้ช่วยบอกทีนะครับ ยังรอคำตอบอยู่เช่นเคย
แล้วถามอีกอย่างนึงอะครับ ไอ้ GPS data ที่อยู่ในเครื่องเรามาแต่แรก
เวลาเรากดต่อเนี่ย มันเสียเงินป่าวครับ มันใช้ดาวเทียมหรือ GPRS อะครับ
cvh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 04:30  

http://thenokiablog.com/2008/07/26/nokia-5800-tube-leaked-photos/

Crying or Very sad เห็น Nokia 5800 Tube แล้วน้ำตาร่วงเลย คิดได้งัยน๊ะ เอา frame E71 หนาขึ้นหน่อย
มาทำ 3.2" 16.7 Megs Touch Screen ยังมีโอกาศได้ตังจากเราอีก จามาให้ถือกล่องดำๆอีกแล๊ะ แล้วน่าเกลียดกว่า I-Phone 3G เข้าไปอีก เฮ๊อ ทีมออกแบบสงสัยจะไม่ค่อยสามัคคีกันดิ่ ตัวนี้ต่างหากที่จะโดน I-Phone 3G เชือดดิ้น
ในขณะที่ Nok E71 เริ่มกระพือปีกบินติดลบนแล้ว ใครๆเห็นตัวจริงตามซื้อกันให้วุ่นไปหมดเพราะข่าวลือที่ เครื่องรุ่นนี้ทำดีกว่าราคามากๆเพราะหวังจะสู้กับ I-Phone 3G ในยกแรก จำนวนอาจจำกัด เพราะคาราที่ขายนี่ก็แค่คืนทุนเท่านั้น ทำ E71 แบบเดิมๆออกมาอีกก็คงไม่ไหว

ยังไม่ออกค่ะ คุณ Grace71
มันเป็นแค่ภาพที่ "รั่ว" ออกมาเฉยๆ
ของจริงที่จะออกมาอาจจะเหมือนหรือไม่เหมือนตัวนี้ก็ได้ค่ะ อย่าพึ่งน้ำตาร่วงไป..
cvh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ...
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 04:47  

cvh ผู้เขียน:

มันเป็นแค่ภาพที่ "รั่ว" ออกมาเฉยๆ
ของจริงที่จะออกมาอาจจะเหมือนหรือไม่เหมือนตัวนี้ก็ได้ค่ะ อย่าพึ่งน้ำตาร่วงไป..

ีอีกอย่างนะคะ ไม่เข้าใจว่าทำไมคุณ Grace71 ชอบเอา E71 มาเปรียบเทียบกับ iphone
มันมวยคนละรุ่นกันเลยนะคะคิดดู iphone เป็นโทรศัพท์เพื่อความบันเทิง เ้น้นดูหนังฟังเพลงเล่นเน็ต หน้าจอสวยงาม touchscreen
ส่วน E71 เป็นโทรศัพท์ทำงาน มี office ปุ่ม qwerty หน้าจอไม่ต้องอะไรมาก เอาเท่าที่จำเป็นเท่านั้น

แล้วก็ขอโทษนะคะ Nokia E71 ไม่ได้เป็นโทรศัพท์ที่ "ทำดีกว่าราคา" เลย เค้าไม่ได้หวังจะสู้กับ iphone เลยค่ะ (อย่างที่บอกไป มันเป็นมวยคนละรุ่น)

ที่ประเทศอังกฤษตอนนี้ ราคา E71 อยู่ที่ 330 ปอนด์ค่ะ ราคาเครื่องเปล่า ในเว็บโนเกียเองเลย ตีเป็นเงินไทยสองหมื่นกว่าบาท อย่างนี้จะเหมาว่ารุ่นนี้ ทำดีกว่าราคาได้ยังไงล่ะคะ
E71fan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 10:29  

อยากทราบเรื่องการคีย์ภาษาไทยของโปรแกรม garmin mobileTX บน E71 ไม่ทราบต้องกดปุ่มไหนครับถึงจะเปลียนไปใช้คีย์บอร์ดภาษาไทยได้ขณะอยู่ในโปรแกรม garmin
neo7s
Year's Star

หัวข้อ : Re: ...
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 10:45  

ีอีกอย่างนะคะ ไม่เข้าใจว่าทำไมคุณ Grace71 ชอบเอา E71 มาเปรียบเทียบกับ iphone
มันมวยคนละรุ่นกันเลยนะคะคิดดู iphone เป็นโทรศัพท์เพื่อความบันเทิง เ้น้นดูหนังฟังเพลงเล่นเน็ต หน้าจอสวยงาม touchscreen
ส่วน E71 เป็นโทรศัพท์ทำงาน มี office ปุ่ม qwerty หน้าจอไม่ต้องอะไรมาก เอาเท่าที่จำเป็นเท่านั้น

แล้วก็ขอโทษนะคะ Nokia E71 ไม่ได้เป็นโทรศัพท์ที่ "ทำดีกว่าราคา" เลย เค้าไม่ได้หวังจะสู้กับ iphone เลยค่ะ (อย่างที่บอกไป มันเป็นมวยคนละรุ่น)

ที่ประเทศอังกฤษตอนนี้ ราคา E71 อยู่ที่ 330 ปอนด์ค่ะ ราคาเครื่องเปล่า ในเว็บโนเกียเองเลย ตีเป็นเงินไทยสองหมื่นกว่าบาท อย่างนี้จะเหมาว่ารุ่นนี้ ทำดีกว่าราคาได้ยังไงล่ะคะ

จะโพสชวนทะเลาะทำไมกันเนี่ย Crying or Very sad
คนเราความเห็นต่างกันครับ มันก็ไม่แปลกที่จะเอา E71 มาเทียบกับ iPhone
แม้ว่าทั้งคุณสมบัติและการออกแบบให้กับกลุ่มเป้าหมายที่เป็นลูกค้าจะคนละกลุ่มกัน
แต่ถ้ามองในแง่พื้นฐาน ทั้งสองสิ่งนี้ มันก็เป็นโทรศัพท์มือถือ เหมือนกันครับ
เราเอามาพกพา และใช้งานพื้นฐานโทรศัพท์เหมือนกัน
มันจึงไม่แปลกอะไรที่... คนที่มีโอกาสใช้งานมาแล้วทั้งสองรุ่น
จะมาบอกเล่าถึงความประทับใจ และความผิดหวังต่อสินค้าทั้งสองตัว
ความคิดเห็นที่อิสระและแตกต่าง คือ เสน่ห์ของเว็ปบอร์ด ทำให้เราได้เห็นมุมมองหลายๆด้าน
อ่านแล้วคิด เชื่อไม่เชื่อ ถกกันที่ประเด็นครับ ถกกันที่ความเห็น อย่าไปเน้นที่ตัวบุคคลเลยครับ
ควรเคารพความคิดเห็นของคนอื่น ที่อาจไม่ตรงกับเรา และไม่ถูกใจเราบ้าง

อย่างเรื่อง E71 ทำมาเกินราคา หรือขายเท่าทุน หรือ...
การบอกให้รีบซื้อเพราะมันจะหมด ไม่มีผลิตออกมาอีก
ผมก็ไม่เชื่อครับ มันไม่ใช่พื้นฐานของการทำธุรกิจ
แล้วก็ไม่มีความจำเป็นที่.. สินค้าที่ออกแบบมาได้ดีแบบนี้จะต้องทำแบบนั้น
แต่ผมเชื่อว่า คงมีการเปลี่ยนแปลงอะไรบางอย่างภายในบริษั่ทโนเกีย
อาจเป็นนโยบาย หรือแนวทางการตลาดแบบใหม่
วีธีที่ชอบใช้ โดยการ mark up ราคาใหู้สูงแบบเดิมๆ
เพื่อยกระดับสินค้าหลอกคนไทย จึงถูกเปลี่ยนไปเป็นการวางราคาสินค้า
ให้มีระดับราคาสมเหตุสมผล มากกว่าการใช้ราคาเพื่อสร้าง brand image
เหมือนเคย แฟนๆโนเกียทั้งหลาย เลยรู้สึกว่า E71 มันถูกกว่าปกติ
และตอนนี้โนเกียหลายๆรุ่นต่างก็ลดราคาลงมามากพอสมควรครับ

แต่ผมเห็นด้วยว่า Smart Phone ในระดับราคา 16,xxx บาท
ไม่มีตัวไหนจะคุ้มค่าเท่า E71 แม้ว่ามันจะไม่ใช่ WM
แม้ว่ามันจะไม่ใช่สามารถจิ้มหน้าจอได้ แต่.....
มันก็ทำงานหลักได้หมด เปิดไฟล์ออฟฟิส เล่นMSN เปิดเนท
ใช้ GPS นำทาง เล่นเพลง เล่นวีดีโอ และถ่ายภาพ
พร้อม keyboard สกรีนภาษาไทย ทำงานก็ง่ายและรวดเร็ว
สํญญาณโทรศัพท์และเสียงก็สนทนาก็ชัดเจน
ให้ความรู้สึกเป็นโทรศัพท์ มากกว่าเป็นคอมพิวเตอร์
แบตอึด ลำโพงเสียงดี ดีไซน์และวัสดุก็ดูเหมาะสมสวยงามครับ
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 11:04  

ลองใจเย็นๆ แ้ล้วอ่านขึ้นตอนการติดตั้งให้ละเอียดดูอีกทีครับ
อาการมันเป็นเพราะว่าติดตั้งไม่ครบตามขั้นตอน
ลองนั่งทบทวนดูครับ ว่าเราไม่เข้าใจหรือพลาดขึ้นตอนไหนไปหรือเปล่า?
ผมคงไม่จำเป็นต้องฉายหนังซ้ำเพราะทางเจ้าของบทความก็อธิบายไว้แล้วอย่างละเอียดครับ

http://www.onisueka.com/showthread.php?t=619

ทบทวนทีละขั้น ขั้นตอนไหนที่ไม่เข้าใจ ก็โพสถามมาได้ครับ Smile
E71fan
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 11:51  

ข้อสังเกตจากการใช้ E71 + Garmin Mobile XT GPS คือ เครื่องจะร้อนเร็วกว่าตอนใช้ Nokia Map มาก ไม่รู้เพราะการทำงานของโปรแกรมที่รวดเร็วกว่า แบบว่าอ่านข้อมูลจาก GPS chip ถึ่ๆหรือเปล่า

อาการที่ตามมาหลังจากเครื่องร้อนก็คือ เครื่องมันจะอึ้งๆ หรือแฮงค์ ทำงานช้าลง จนถึงขั้น reset ตัวเอง ต้องปิดให้เย็นซักพักจึงเปิดเครื่องถึงจะปกติ
ana-kin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 13:31  

ลองใจเย็นๆ แ้ล้วอ่านขึ้นตอนการติดตั้งให้ละเอียดดูอีกทีครับ
อาการมันเป็นเพราะว่าติดตั้งไม่ครบตามขั้นตอน
ลองนั่งทบทวนดูครับ ว่าเราไม่เข้าใจหรือพลาดขึ้นตอนไหนไปหรือเปล่า?
ผมคงไม่จำเป็นต้องฉายหนังซ้ำเพราะทางเจ้าของบทความก็อธิบายไว้แล้วอย่างละเอียดครับ

ทบทวนทีละขั้น ขั้นตอนไหนที่ไม่เข้าใจ ก็โพสถามมาได้ครับ Smile

อ่า เหอะๆ ได้ละครับ ขอบคุณมากๆที่มาย้ำให้อ่านอีกที
ผมเซฟไฟล์ผิดเอง - -"

ขอบคุณคุณ neo7s ไว้ ณ ที่นี้ครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 15:11  

Razz ไม่เป็นไรจ้า คุยๆกันไป ได้ยินมาก็มาคุยกันไป ที่จริงก็ไม่ได้เชื่อที่ได้ฟังมาทั้งหมดหรอกถึงได้มา post คุยกับเพื่อนๆ เรื่องการเปรียบเทียบคงเลี่ยงไม่ได้เพราะปรากฎการณ์ทาง Marketting เป็นแบบที่เห็นๆกันอยู่ คงเหมือนรถวิ่งแข่งกันบนถนนอาจคนละประเภทกัน เช่น pick up กับ รถ Sedan หรือ Motorcycle แต่มันก็แข่งกันอยู่และมันก็คือยานพาหนะ
ข้อเท็จจริงเราก็ไม่ได้มีใครไปนั่งในใจของผู้บริหารทั้งสองบริษัท คงตัดสินว่าความจริงเป็นอย่างไรคงไม่ได้
อีกอย่างหนึ่ง การผลิตสินค้าหรือบริการใน สหภาพยุโรบ หรือ อเมริกา ผู้ผลิตต้องแจ้งต้นทุนการผลิตและกำไรที่ต้องการเพื่อให้ คณะกรรมการของหอการค้าหรือสภาอุสาหกรรมเค้าพิจารณาอนุญาตให้จำหน่ายได้ ไม่ไช่จะคิดกำไรเกินควรแก่ผู้บริโภคได้ตามใจชอบ
ฉนั้นเมื่อ Nok.E71 มีราคาในเมืองไทย 16,000 บาททั้งที่ใน UK มีราคาถึง 330 ปอนด์ ไหนจะมีค่าการนำเข้า+ภาษี การจัดทำ package การลงภาษาไทยทำแป้นภาษาไทย ค่าการตลาด + กำไรผู้ประกอบการ ก็มีเหตุผลให้น่าเชื่อได้ว่าเราได้สินค้าที่คุณภาพเกินราคาในครั้งนี้
ซึ่งเมื่อดูจากวัสดุ งานฝีมือการออกแบบ การรีด Tecnologies ต่างๆลงให้แบนราบ และยังคงประสิทธิภาพที่ดีไว้ได้ ก็มีเหตุผลที่พอเชื่อเช่นนั้นได้
ส่วนเรื่องจำนวนที่จำกัดก็ดูจากเพื่อนมาเล่าให้ฟังว่าราคาโดดไปถึง 18,000 แล้วถ้า supply มันพอเพียงราคาคงไม่เป็นเช่นนั้นและน่าจะถูกลงด้วยซ้ำไป
แล้วตอนนี้ศูนย์ Nokia เองส่วนใหญ่ไม่มีขาย น่าแปลกมั๊ย เอาว่าเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่าน๊ะ คุยกันขำๆ อ่ะดีแล้ว
Boongk
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 15:26  

ข้อสังเกตจากการใช้ E71 + Garmin Mobile XT GPS คือ เครื่องจะร้อนเร็วกว่าตอนใช้ Nokia Map มาก ไม่รู้เพราะการทำงานของโปรแกรมที่รวดเร็วกว่า แบบว่าอ่านข้อมูลจาก GPS chip ถึ่ๆหรือเปล่า

อาการที่ตามมาหลังจากเครื่องร้อนก็คือ เครื่องมันจะอึ้งๆ หรือแฮงค์ ทำงานช้าลง จนถึงขั้น reset ตัวเอง ต้องปิดให้เย็นซักพักจึงเปิดเครื่องถึงจะปกติ

ช่วงวันสองวันแรกที่ใช้ Mobile TX ก็มีอาการปิดตัวเองไปเหมือนกัน
คาดว่าน่าจะเป็นบั๊กปกติของโปรแกรมครับ
ส่วนเรื่องความร้อนนั้น ผมว่าไม่เป็นนะครับ จะเป็นก็ตอนที่เสียบไว้ที่หน้ารถแล้วใช้งานน่ะครับ
มันโดนแดดเลยร้อน

ส่วนเรื่องหูฟังบลูทูธ เดี่ยวคืนนี้จะกลับไปลอง ได้ผลยังไงจะกลับมารายงานให้ทราบอีกทีครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 19:47  

Razz อ่ะน๊ะคุณ khoafang ให้ไป surf เล่นซ๊ะงั๊น
แบรนด์: Nokia
รหัสสินค้า: CFG- 489
ราคาของเรา: THB 14,989.00
VAT @ 7% THB 1,049.23

ราคารวม VAT แล้ว: THB 16,038.23

แพงกว่า AD หนังสือพิมพ์ตอนช่วงแรกๆ 38.23 บาทค๊าบ Confused
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 19:52  

Razz ไม่เป็นไรจ้า คุยๆกันไป ได้ยินมาก็มาคุยกันไป ที่จริงก็ไม่ได้เชื่อที่ได้ฟังมาทั้งหมดหรอกถึงได้มา post คุยกับเพื่อนๆ เรื่องการเปรียบเทียบคงเลี่ยงไม่ได้เพราะปรากฎการณ์ทาง Marketting เป็นแบบที่เห็นๆกันอยู่ คงเหมือนรถวิ่งแข่งกันบนถนนอาจคนละประเภทกัน เช่น pick up กับ รถ Sedan หรือ Motorcycle แต่มันก็แข่งกันอยู่และมันก็คือยานพาหนะ
ข้อเท็จจริงเราก็ไม่ได้มีใครไปนั่งในใจของผู้บริหารทั้งสองบริษัท คงตัดสินว่าความจริงเป็นอย่างไรคงไม่ได้
อีกอย่างหนึ่ง การผลิตสินค้าหรือบริการใน สหภาพยุโรบ หรือ อเมริกา ผู้ผลิตต้องแจ้งต้นทุนการผลิตและกำไรที่ต้องการเพื่อให้ คณะกรรมการของหอการค้าหรือสภาอุสาหกรรมเค้าพิจารณาอนุญาตให้จำหน่ายได้ ไม่ไช่จะคิดกำไรเกินควรแก่ผู้บริโภคได้ตามใจชอบ
ฉนั้นเมื่อ Nok.E71 มีราคาในเมืองไทย 16,000 บาททั้งที่ใน UK มีราคาถึง 330 ปอนด์ ไหนจะมีค่าการนำเข้า+ภาษี การจัดทำ package การลงภาษาไทยทำแป้นภาษาไทย ค่าการตลาด + กำไรผู้ประกอบการ ก็มีเหตุผลให้น่าเชื่อได้ว่าเราได้สินค้าที่คุณภาพเกินราคาในครั้งนี้
ซึ่งเมื่อดูจากวัสดุ งานฝีมือการออกแบบ การรีด Tecnologies ต่างๆลงให้แบนราบ และยังคงประสิทธิภาพที่ดีไว้ได้ ก็มีเหตุผลที่พอเชื่อเช่นนั้นได้
ส่วนเรื่องจำนวนที่จำกัดก็ดูจากเพื่อนมาเล่าให้ฟังว่าราคาโดดไปถึง 18,000 แล้วถ้า supply มันพอเพียงราคาคงไม่เป็นเช่นนั้นและน่าจะถูกลงด้วยซ้ำไป
แล้วตอนนี้ศูนย์ Nokia เองส่วนใหญ่ไม่มีขาย น่าแปลกมั๊ย เอาว่าเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่าน๊ะ คุยกันขำๆ อ่ะดีแล้ว

เรื่องต้นทุนและผลกำไร ถ้าไม่ใช่การผลิตสินค้าอุปโภคบริโภคหลัก อย่าง แป้งสาลี น้ำตาล
รัฐก็ไม่น่าจะเข้าไปก้าวก่ายกับเอกชนถึงขนาดนั้นนะครับ
แต่อย่างไรก็ตามถ้ารัฐคุมจริง การเมืองกับการคอรัปชั่นมันก็ของคู่กันอยู่แล้ว
ไม่งั้นบริษัท Lobbyist ของอเมริกา และยุโรปคงไม่ทำกำไรกันมหาศาลอย่างทุกวันนี้หรอกครับ
แล้วพูดกันตรงๆ ต้นทุนสินค้านะมันปั้นแต่งกันได้
บริษัทใหญ่ๆ เก่งกันอยู่แล้ว หน่วยงานรัฐจับไม่ได้ไล่ไม่ทันหรอกครับ
แค่ทำ invoice ของชิ้นส่วนที่นำเข้าให้ over price ซัก 25%
แล้วอ้างเรื่องคุณภาพ แค่นี้ก็ปั้นต้นทุนกันฉลุยแล้ว
แถมถ้าทำ report ดีๆ หาเหตุผลสวยๆประกอบไปซักหน่อย
ค่าการตลาดยังสามารถเอามาแปะเป็นต้นทุนได้เลยครับ

และเท่าที่รู้มา โนเกียส่วนใหญ่ก็ผลิตจากโรงงานในเมืองจีนครับ
ก็ยิ่งแต่งต้นทุนกันง่ายใหญ่ แค่โยนของผ่าน subcontractor ของตัวเอง
ซักสองสาม step ต้นทุนมันก็ลอยได้ดังใจแล้วครับ

ส่วนเรื่องของขาดตลาด ตอนนี้วงการ import ก็เป็นกันหมดละครับ
แต่ละบริษัทพยายามสั่ง order ให้น้อยที่สุด ไม่อยากสต็อก
เพราะเศษฐกิจบ้านเราในตอนนี้มันค่อนข้างย่ำแย่
พอฟลุ๊คขายดีขึ้นมา ก็เลยไม่พอขาย พอจะ repeat order
มันก็ต้องใช้เวลาละครับ เพราะต้องไปเข้าคิวต่อแถวรอบ 2

ผมรออุปกรณ์กอล์ฟอยู่หลายชิ้น คนขายก็บอกว่า
เจ้านายไม่ยอมสั่งของเ้ข้า เซลล์ก็เซ็งไม่มีของจะขายให้ลูกค้า
จนผมรอไม่ไหว ต้องหาสั่งผ่านทาง ebay แทน

หรือก่อนหน้านี้ประมาณเดือนกว่าๆ พอดีผมมีบัตรแลกสินค้าของเซ็นทรัล
แต่ไม่รู้จะแลกอะไรเพราะเงื่อนไขมันเยอะ สุดท้ายเลยมีแค่น้ำหอม
เชื่อไหมครับ แค่ deodorant ของ BLV รอเป็นเดือน
เคาเตอร์ของเซ็นทรัลใหญ่ๆ สองสามที่ ไม่มีของเข้าซะงั้น

เศรษฐกิจบ้านเราตอนนี้ แบบนี้ ก็คงต้องทำใจกันหน่อยนะครับ
บางครั้งมีเงิน แต่ก็ไม่มีของให้ซื้อ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย neo7s เมื่อวันที่ 06 Aug 2008 22:55; ทั้งหมด 4 ครั้ง
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 19:59  

ถ้ามีโอกาสได้ใช้งาน GPS ของ HTC Touch Cruise กับ HTC Touch Diamond นะครับ
คุณจะพบว่าความร้อนของ E71 นี่เรียกว่าอุ่นๆครับ Very Happy ขนาดฝาหลังเป็นอลูมิเนียมด้วยนะ
สองรุ่นนั่นนะ ร้อนจนแทบจะถือไม่ได้เลยครับ

ผมว่า E71 ไม่ร้อนนะครับ ทั้งเวลาคุยนานๆ และ เวลาใช้ MobileXT
โทรศัพท์บางรุ่นแค่โทรนานหน่อย ยังร้อนกว่านี้อีกครับ
cvh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอโทดค่ะ
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 21:14  

ขอโทดค่ะ ถ้าทำให้ฟังดูเหมือนหาเรื่อง ไม่ได้ตั้งใจนะคะ

แต่แอบหัวดื้อนิดนึง เพราะยังไงก้อคิดว่า มันยังแปลกๆ อยู่ แหะๆ

คนที่คิดอยากได้ qwerty phone ก้อคงไม่คิดจะพิจารณา iphone ไม่จริงเหรอคะ
เหมือนคนที่อยากได้รถกระบะ สี่ล้อ ก้อคงไม่พิจารณามอเตอร์ไซค์ สองล้อหรอกค่ะ ถึงแม้มันจะถูกกว่า ถึงแม้มันจะเป็นยานพาหนะเหมือนกัน

แสดงความคิดเห็นค่ะ

อยากร่วมแก๊งก์ E71 มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ด้วย
แต่ยังทำใจซื้อไม่ได้ค่ะ แหะๆ

Rolling Eyes
neo7s
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอโทดค่ะ
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2008 22:29  

ขอโทดค่ะ ถ้าทำให้ฟังดูเหมือนหาเรื่อง ไม่ได้ตั้งใจนะคะ

แต่แอบหัวดื้อนิดนึง เพราะยังไงก้อคิดว่า มันยังแปลกๆ อยู่ แหะๆ

คนที่คิดอยากได้ qwerty phone ก้อคงไม่คิดจะพิจารณา iphone ไม่จริงเหรอคะ
เหมือนคนที่อยากได้รถกระบะ สี่ล้อ ก้อคงไม่พิจารณามอเตอร์ไซค์ สองล้อหรอกค่ะ ถึงแม้มันจะถูกกว่า ถึงแม้มันจะเป็นยานพาหนะเหมือนกัน

แสดงความคิดเห็นค่ะ

อยากร่วมแก๊งก์ E71 มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ด้วย
แต่ยังทำใจซื้อไม่ได้ค่ะ แหะๆ

Rolling Eyes

ผมว่าตัวอย่างมันแหม่งๆนะ ถ้าจะเปรียบเทียบกับยานพาหนะอะครับ

รถกระบะ รถเก๋ง มอเตอร์ไซค์ มันเป็นรถคนละประเภทกันครับ
แม้ว่าจะเป็นยานพหนะที่พาเราไปไหนมาไหนได้เหมือนกัน
แต่วัถตุประสงค์หลักในการใช้งานก็แตกต่างกันครับ
และใช้งานทดแทนกันไม่ได้อะครับ
- จะให้รถเก๋งลัดเลาะตามซอกเล็กซอยน้อยเพื่อไปส่งเอกสารก็คงไม่ได้
- จะให้มอเตอร์ไซค์ไปขนลังส้มเป็นร้อยลังก็คงไม่ไหว
- จะให้เอารถกระบะไปใช้รับรองลูกค้าที่มาเยี่ยมชมโรงงานก็คงไม่เหมาะ

แต่ E71 กับ iPhone มันรองรับวัตถุประสงค์การใช้งานเดียวกันครับ
และก็เป็นสิ่งที่ใช้งานทดแทนกันได้ จะใช้โทร, ใช้เล่นเนท, ใช้ส่งข้อความ, เล่นเกมส์
ถ่ายรูป, เล่นเพลง, ดหนัง, พิมพ์งาน มันก็ทำได้ทั้งคู่แตกต่างกันแค่ผลลัพธ์และวิธีใช้งาน
ถ้าจะเปรียบเป็นรถ มันก็เป็นรถเก๋งด้วยกันทั้งคู่แหละครับ ต่างกันที่แค่สไตล์ของรถครับ

หรืออย่างที่โพสๆกันมา ก็มีหลายคนที่ มี iPhone แล้วก็เปลี่ยนมาลองใช้ E71
และอีกหน่อยก็คงมีอีกหลายท่านเช่นกัน ที่อาจจะเปลี่ยนจาก E71 ไปใช้ iPhone 3G
เรื่องแบบนี้มันพูดยากครับ นานาจิตตัง
cvh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ..
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2008 07:17  

นั่นน่ะสิเนาะ มันเปรียบกับพาหนะไม่ได้หรอก...

ไหนๆ กระทู้นี้ก้อคึกคักแล้ว ขอถามผู้ใช้หน่อยนะคะว่า
E71 พิมพ์มันส์มือดีมั้ยคะ?
พิมพ์ได้ไวปานสายฟ้าแลบป่าว?

พอดีเป็นคนชอบขีดๆ เขียนๆ เวลามีอะไรที่ควักกระดาษปากกาไม่ทัน ชอบหยิบมือถือมากดๆๆ เลยอยากได้ qwerty เพื่อเพิ่มสปีด 555 (ปกติ t9) โดยเฉพาะเวลาไปดูละคร เจอปย. เด็ดในที่มืด มือถือช่วยได้มาก

แล้วเคยอ่านรีวิวในเว็บอื่นบอกว่าโนเกียทำ qwerty ไม่เหมือนยี่ห้ออื่นๆส่วนมาก ที่ตรงตัว z แทนที่จะอยู่ใต้ตัว s กลับไปอยู่ใต้ตัว a มันจะงงๆ ช่วงแรกๆ ป่าว?

Laughing
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2008 08:20  

Wink จะช้าก็ตอน pop up หาสระ นอกนั้นก็
เพลินดี ไม่เร็วเหมือน comp.แต่พิมพ์สองมือนี่ได้ใจมากเหมือนกัน
เครื่องสวยเข้ากับชุดสวยๆพาออกงานหรูๆ ได้อย่างมั่นใจ จ้ะ
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2008 10:34  

ถ้าพิมพ์ภาษาอังกฤษนี่เร็วดีครับ แต่ปุ่มจะเล็กไปหน่อย เลยมีกดผิดบ้าง
แต่กับสาวๆนิ้วเล็กๆ ก็คงพอดีนิ้วครับ

ส่วนพิมพ์ภาษาไทย ต้องบอกเลยว่าช้า ถึงขั้นหงุดหงิดครับ
เพราะไม่มีระบบเดาคำ เวลาพิมพ์สระก็ต้องมานั่งไล่ดูในตาราง
แล้วภาษาไทยก็ใช้สระเยอะซะด้วย กว่าจะพิมพ์เสร็จ เหนื่อยเลย
kojiro_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ได้มาแล้ว
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2008 10:43  

เมื่อวานไปขาย iPhone แล้วถอย E71 มาแล้วครับ แต่ได้ราคา 17,900 บาท ทำไมราคามันขึ้นเร็วจังฟระ Laughing อยากบอกว่าชอบมากครับผมเน้นติดต่อ mail เป้นหลักอยู่แล้ว ให่IT ที่บริษัท Set mail exchange เรียบร้อย เร็วมาก ตอนตอบmail สะดวกกว่าตอนใช้ iphone มากครับ Laughing

อยากถามว่าใครลง Garmin แล้วบ้างครับ มันแฮงค์บ้างรึเปล่า
tons2002
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2008 13:59  

*** คือจะถามว่า web browser ที่มากับเครื่องอ่ะครับ เปิดเว็ปเยอะๆ แล้วมันมีปิดตัวเองบ้างหรือเปล่าครับ ผมใช้ N95ตัวแรก เปิดเว็ปเยอะๆ แล้วมันชอบปิดตัวเอง ถ้าE71เปิดเว็ปเยอะๆแล้วมันไม่ปิดตัวเองจะซื้อบ้างครับเพราะส่วนมากเล่นแต่เว็ปกับ MSN

***แล้วก็มีใครลงEmu เล่นเกมส์ บอยแอดว้าน กับ .nes แล้วบ้างครับเล่นได้ปกติไหม พอดีสนใจรุ่นนี้อยู่ครับ อิอิ จะได้ขาย N95 เพราะเล่นเว็ปไม่มันเลย Msn ก็พิมพ์ลำบาก
ป้า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2008 19:53  

ผมพึ่งเจอว่า
กด shift + Ctrl จะเข้าเมนูเลือกภาษาได้เลยครับ ต่างกับ
กด Fn + Space Bar ครับ
ลองดูนะครับ ผมเพิ่งเจอ ถ้าใครทราบแล้วก็ขออภัยครับผม
Nitk
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Aug 2008 20:37  

ป้า ผู้เขียน:

ผมพึ่งเจอว่า
กด shift + Ctrl จะเข้าเมนูเลือกภาษาได้เลยครับ ต่างกับ
กด Fn + Space Bar ครับ
ลองดูนะครับ ผมเพิ่งเจอ ถ้าใครทราบแล้วก็ขออภัยครับผม

โอ้ว สุดยอดครับ ขอบคุณมาก
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2008 21:16  

Smile ขอบคุณ คุณป้ามากค๊าบ
ถ้ากด Shift+Ctrl/Chr ก็จะเข้าเปลี่ยนภาษาได้โดยตรงเลยถ้าเปลี่ยนภาษาอย่างเดียวอันนี้เร็วสุด
ถ้ากด Fn + Space Bar ก็จะมี Predictive Text, Setting, Writing Language และ Help เป็น Option มาให้เลือก
กด Option Left Soft Key ก็มี Option เยอะมากขึ้น
ถึงต้องเข้ามาอ่าน Webboard ทู๊กวันได้ความรู้ดี กะว่าจะได้ได้ความรู้จาก ผู้ใช้ QWERTY ระดับเทพทั้งหลาย
การให้ความรู้กับผู้อื่นถือว่าเป็นทานอันประเสริฐ จริงๆไม่มีอะไรต้องขออภัยเลย จะมีผู้ไม่รู้คอยความรู้จากท่านเทพ QWERTY ทั้งหลายอยู่เสมอ
แต่ถ้าเข้ามา post โม้ๆเช่นข้าพเจ้า ก็มีโดนโห่บ้างเป็นครั้งคราว คริ คริ... Smile
ว่าแล้วก็นึกเรื่องที่จะโม้ได้พอดี Labtop ที่ใช้ไม่มี Bluetooth ในตัว เวลาจะต่อเข้า E71 ต้องเอา BT Dongle ของ Billionton มาเสียบแล้วเค้าใช้ Driver ของ Blue Soliel ซึ่งเป็น Driver ที่ดังทีเดียวเพราะ BT ใช้เกือบทุกยี่ห้อมั๊ง? แต่เมื่อวันอาทิตย์ที่ 4 ส.ค. ประมาณ 2 ทุ่มน๊ะคิดว่า On Line อยู่ดีๆ BT ก็ตัดแล้วตรง Iconก็มีคำเตือนประมาณว่าต้องซื้อ License ก่อนมั่ยงั๊นจาให้ On line ได้ไม่เกิน 5 Megs ว่างั๊น ลองต่ออีกก็เป็นอีก ก็ OK ใช้สาย CA 101 ก็ได้เพราะเคยไป Download Driver สาย CA 101 มาเก็บไว้ ไปเล่าให้เพื่อนที่ทำงานฟัง เค้าก็ว่าเป็นเหมือนกัน แนะนำว่ามี BT ของบริษัทในจีนชื่อ Shenzhen GARRIEN ELECTRONIC Co;LTD รุ่น Bluetooth Dongle (BD 02) ให้ไปซื้้อมาใช้ดูเพราะมันเป็น Modem ในตัวไม่ต้องใช้ Driver อะไรเพียงแต่ Windows จะขอให้เราไป Load BT Stack มาเท่านั้น
วันนพุธที่ 7 ส.ค. เลิกงานก็ไปหาอะไรกินที่ MBK กะเพื่อนๆ แล้วเดินเล่นดูของอยู่ชั้นล่าง ไปเจอเจ้า Bluetooth Dongle (BD 02) นี่พอดี ตัวจี๊ดเดียวเองไม่น่าเชื่อถือเลย และไม่เห็นว่ามีชื่อบริษัทผู้ผลิตอะไร ถามคนขายเค้าว่ามันเป็นตัว House Brand ไม่ได้พิมพ์ชื่อผู้ผลิตไว้ รับรองว่าถ้าใช้ไม่ได้เอามาคืนได้แน่นอน ก็ซื้อก็ซื้อ 290 บาท
เห็นใจร้านแผงเล็กๆ ช่วยๆกันไป ชั้นล่าง MBK นี่เดินดูของเล่นสนุกดี
กลับมาบ้านเปิด Comp. เอา เจ้า BT BD02 เสียบเข้าไป Windows pop up Wizard ขึ้นมาถามจริงๆอย่างที่เค้าบอก ก็เอา CA 101 เสียบ On line สักประเดี๋ยว Comp.กะ E71 ก็เริ่มโต้ตอบถามรหัสกัน อ้อ เราต้องเปิด BT ของ E71 ไว้ด้วย แบบ Shown to all อ่ะ เสร็จแล้วเข้า PC Suit ทำให้ก็มองเห็น E71 เชื่อมั๊ยเป็นครั้งแรกที่ได้เห็น PC Suit Online ได้ด้วย BT เลย ดีใจมาก ลองเข้าไปสร้าง Connector ต่างหากดู properties ของ Connector ก็มองเห็น Modem BT ด้วย ชื่อ Modem-Standard Modem Over Blutooth Link (Com 10) เลยทำ Icon ไว้ที่ Quick Launch สบายหนักเข้าไปอีกแทนที่จะ เข้า net โดย PC Suit ก็แค่ Click ที่ Icon Connector ที่ Quick Launch เท่านั้นเอง
ตามาดู Spec. กันเรื่องนี้ก็แค่คนที่รู้บ้างไม่รู้บ้างเท่านั้นเอง ยังคงคอยคำแนะนำเพิ่มเติมเสมอ
http://www.asianproducts.com/showproducts.php?item_id=P12173193236797865&pic=big

***** Happy Mother's Week End to All, Nok.E71 FC.*****
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked

ไปยังหัวข้อ: