Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia E71 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 5, 6, 7 ... 12, 13, 14  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 1376 / เข้าชม: 2256673
ตั้งกระทู้ใหม่ กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
เยี่ยม - It's Cool! - 5
66%
 66%  [ 286 ]
ดี - GOOD - 4
26%
 26%  [ 115 ]
ธรรมดา - Normal - 3
4%
 4%  [ 18 ]
พอใช้ - Not Bad - 2
1%
 1%  [ 5 ]
ไม่ให้คะแนน - 1
1%
 1%  [ 5 ]
ผลสำรวจรวม - Total Votes : 429

Author

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 09:23  
ตอบโดยอ้างถึง  

uninstall ได้แล้วครับ แล้วก็ลองลง garmin ไปแล้วด้วย ok เลย โหลด app ในบิทมาเยอะ แต่ไม่รุ้จะลงไรดี เครื่องใครลง appอะไรไว้บ้างเอามาแชร์ๆกันหน่อยครับ จะได้ตัดสินใจเลือกได้เร็วหน่อยในการลง TYsaver ใครมี crack บ้างครับผมถอยมา 16400 รูดบัตรแต่เงินสดเขาลดให้ 200 แฟนชั่น nokia shop
Taraa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Gamin mobiles XT
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 13:16  

ใครใช้ Garmin Mobile xt แล้วบ้าง ครับ
คือ อยากรู้ว่า ปุ่มไหนเป็นอะไร ยังไงบ้า งใช้แล้ว งง เหลือ เกิน เพื่อ download มาเส็ด ครับ
อีกอย่าง แล้วถ่าจะ ลง Map Eng ไปด้วย ได้มั้ย ครับเนี่ย
dan116
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 16:56  

บ่ายโมงที่ผ่่านมา แวะไปเซ็นทรัลพระรามสอง จองสีดำที่ศูนย์โนเกีย ราคา 16,200 บาท มัดจำไป 1,000 น้องเค้าออกใบรับจองให้แล้วบอกให้คอยซักหนึ่งหรือสองสัปดาห์ กลับถึงบ้านนั่งทำงานได้พักเดียว ได้รับแจ้งว่ามีเครื่องแล้ว สะดวกเมื่อไรไปรับได้เลย เสาร์อาทิตย์นี้ได้เครื่องละ

จะเอามาใช้คู่กับ HP612 ซักพัก แล้วอาจขายไปตัวนึง ซักเดือนนึงคงรู้ว่าใครชนะ ผมใช้โทรศัพท์ เอสเอ็มเอส และอีเมล์เป็นหลัก มีเรื่องไฟล์ออฟฟิศนิดหน่อย คือเรียกว่าใช้ทำงานแหละครับ

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ คงช่วยใครไม่ได้มีแต่ขอความช่วยเหลืออย่างเดียว..แหะ..แหะ..
Boongk
Mobile Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: Gamin mobiles XT
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 17:51  

Taraa ผู้เขียน:
ใครใช้ Garmin Mobile xt แล้วบ้าง ครับ
คือ อยากรู้ว่า ปุ่มไหนเป็นอะไร ยังไงบ้า งใช้แล้ว งง เหลือ เกิน เพื่อ download มาเส็ด ครับ
อีกอย่าง แล้วถ่าจะ ลง Map Eng ไปด้วย ได้มั้ย ครับเนี่ย

เอาเรื่องปุ่มกดก่อนนะครับ
ต้องกดปุ่ม Fn (ปุ่มด้านซ้ายล่างสุด) 2 ครั้ง ครับ จะเปลี่ยนโหมดปุ่มกดเป็นตัวเลข
จึงจะกด 1 เพื่อซูมออก และ 3 เพื่อซูมเข้า ได้ครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 20:59  

dan116 ผู้เขียน:
บ่ายโมงที่ผ่่านมา แวะไปเซ็นทรัลพระรามสอง จองสีดำที่ศูนย์โนเกีย ราคา 16,200 บาท มัดจำไป 1,000 น้องเค้าออกใบรับจองให้แล้วบอกให้คอยซักหนึ่งหรือสองสัปดาห์ กลับถึงบ้านนั่งทำงานได้พักเดียว ได้รับแจ้งว่ามีเครื่องแล้ว สะดวกเมื่อไรไปรับได้เลย เสาร์อาทิตย์นี้ได้เครื่องละ

จะเอามาใช้คู่กับ HP612 ซักพัก แล้วอาจขายไปตัวนึง ซักเดือนนึงคงรู้ว่าใครชนะ ผมใช้โทรศัพท์ เอสเอ็มเอส และอีเมล์เป็นหลัก มีเรื่องไฟล์ออฟฟิศนิดหน่อย คือเรียกว่าใช้ทำงานแหละครับ

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ คงช่วยใครไม่ได้มีแต่ขอความช่วยเหลืออย่างเดียว..แหะ..แหะ..

Razz คำทามนายยย คุณ dan116 จาพ่ายแพ้ต่อความสวย และยอมอดทนต่อการ pop up สัญลักษณ์เวลาพิมพ์ mail โดยเฉพาะในภาษาไทย เหมือนเราที่ยอมทิ้ง I-Phone และทนลำบากขึ้นอีกนิดหน่อยเพราะหลงไหลในฟามงาม พร้อมจาโบยบินใปในโลกที่กว้างใหญ่ไพศาลของ Symbian World ด้วยปีกแห่งอิสรภาพ ขงเทอ Nok.e71 ที่ร๊ากของช๊านน คริๆ Razz
Great E71
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 22:44  

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ ใครยังไม่มี case สวยๆเหมาะกับ E71 แนะนำ www.noreve.com ครับ งานเยี่ยมมาก
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 23:24  

Anonymous ผู้เขียน:
ขอ ลิ้ง fscaller หน่อย ไปหาเองลงไม่ได้เลยมันไม่ support E71 - -

Wink ไป Surf เจอเลยเก็บมาฝากจ้าโดยส่วนตัวแล้วไม่ได้ใช้

Do not limit yourself to small photos and scarce information! Best Full Screen Caller will show a big picture and detailed information about your interlocutor.

Best Full Screen Caller for S60 3rd ed
http://mosh.nokia.com/content/44508D5AA011A3B0E040050A45307715

Have fun Baby... Wink
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Sep 2008 23:30  

Grace71 ผู้เขียน:
ขอ ลิ้ง fscaller หน่อย ไปหาเองลงไม่ได้เลยมันไม่ support E71 - -

Wink ไป Surf เจอเลยเก็บมาฝากจ้าโดยส่วนตัวแล้วไม่ได้ใช้

Do not limit yourself to small photos and scarce information! Best Full Screen Caller will show a big picture and detailed information about your interlocutor.

Best Full Screen Caller for S60 3rd ed
http://mosh.nokia.com/content/44508D5AA011A3B0E040050A45307715

ก่อน Install
1-Menu>Tools>Setting>Applications>App.manager> ที่ Software installation ตั้งไว้ที่ All และที่ Online certificate check เอาไว้ที่ Off
2-ถ้าตอน Imstall เจอ Expired Certificate ให้ไปตั้ง คศ ย้อนหลัง เช่น 2006 แล้วเริ่ม Install ใหม่
ถ้ายังไม่ได้ก้อเลิกเหอะ Neutral
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 00:19  

1-Menu>Tools>Setting>Applications>App.manager> ที่ Software installation ตั้งไว้ที่ All และที่ Online certificate check เอาไว้ที่ Off
2-ถ้าตอน Imstall เจอ Expired Certificate ให้ไปตั้ง คศ ย้อนหลัง เช่น 2006 แล้วเริ่ม Install ใหม่
ถ้ายังไม่ได้ก้อเลิกเหอะ Neutral

ทำได้แล้วครับ

เวลาให้พิมที่อยู่เพื่อค้นหาข้อมูลใน garmin ผมใส่บ้านเลขที่ไปแล้วจะกด / มันกดไม่ได้อ่ะกลายเป็น @ ทุกทีเลยทำไงดีครับ กดปุ่มไหน
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 00:34  

Confused ง่ะ มั่ยเคยใช้ ค๊าบ เดี๋ยต้องรอท่านเทพทั้งหลาย กลับจากสังเกตุการณ์ที่ทำเนียบก่องน๊า
เรื่องนี้มีผู้รู้หลายคนเหมือนกัน ไป surf เจอจำได้ว่ามีผู้ถามเลย post ไว้ให้อ่ะ Neutral
dan116
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 10:17  

Razz คำทามนายยย คุณ dan116 จาพ่ายแพ้ต่อความสวย และยอมอดทนต่อการ pop up สัญลักษณ์เวลาพิมพ์ mail โดยเฉพาะในภาษาไทย เหมือนเราที่ยอมทิ้ง I-Phone และทนลำบากขึ้นอีกนิดหน่อยเพราะหลงไหลในฟามงาม พร้อมจาโบยบินใปในโลกที่กว้างใหญ่ไพศาลของ Symbian World ด้วยปีกแห่งอิสรภาพ ขงเทอ Nok.e71 ที่ร๊ากของช๊านน คริๆ Razz
อีกไม่นานก็คงรู้กันครับ WM กับ ซิมเบียน ก็มีข้อดีข้อเสียทั้งคู่ ตัวไหนจะเหมาะกับการใช้งานของผม เดี๋ยวรู้.. ตอนนี้เรื่องขนาดตัว E71 กินขาด บางกว่ากันครึ่งนึ่งแน่ะ แต่น้ำหนักไม่ครึ่งแฮะ เบากว่านิดเดียว สงสัยเพราะเป็นสเตนเลสจึงหนักหน่อย ถ้าใช้เป็นโทรศัพท์เสถียรเหมือนกับ nokia 6233 (ที่ยังเก็บไว้) ก็น่าจะชนะ HP162 ได้ง่ายๆ เมื่อคืนเห่อทั้งที่ยังไม่ได้ไปรับเครื่อง load theme ไว้ในโน๊ตบุ๊กเพียบเลย
piakpiak
Year's Star

หัวข้อ : แผ่นกันรอย
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 10:48  

ไม่ทราบตอนนี้มีขายแผ่นกันรอย E71 บ้างหรือยัง ขายที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ขอบคุณคราบ
ลืม login ครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 11:00  

Laughing ตอนนี้เปิด SMS eMail MMS อะไรที่เป็นข้อความไม่ได้เลย แก้ยังไงครับ Laughing
Taraa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: แผ่นกันรอย
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 12:11  

piakpiak ผู้เขียน:
ไม่ทราบตอนนี้มีขายแผ่นกันรอย E71 บ้างหรือยัง ขายที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ขอบคุณคราบ

เดี๋ยวนี้แผ่นกันรอยที่ไหนก็มีหมดแล้วครับไม่ต้องห่วง แต่จะมีเฉพาะ ด้านหน้าจอ เครื่อง แต่ถ้าใคร อ่านของ คุณ Neos ของที่เค้าใช้จะมีแผ่นกันรอยกล้อง ด้านหลังด้วย(อยากได้มาก) ส่วน ราคาแผ่นกันรอยหน้าจอในไทย ทุกที มีเกือบหมดแล้ว ราคาอยู่ประมาณที่ 80-120 บาท ครับ
Taraa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Garamin & nokia map
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 12:24  

พอดี อยากมา share ครับ
เผอิญได้โทร เข้าไปในศุนย์ dtac อยากจะ check ค่าโทรศัพท์ รู้สึกว่าทำไมแพงเว่อร์ เพราะคิดว่าเกิดจากการใช้ nokia map หรือเปล่า ทางศูนย์ เลยโอนสายให้คุยกับทาง Nokia career มั้ง
ทาง nokia เค้าบอกว่า นับตั้งแต่ครั้งแรก ใช้ไปได้ ทั้งหมด 90 วันครับโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้นเลย จะให้ นำทาง หรือว่า ดูเฉยๆ ทุกอย่างไม่เสีย นอกเสียแต่ว่า เปิดการ online แค่นั้น ส่วนที่เกิน 90 วันไปแล้วนั้น จะต้องเสียเงินก็คือ ต้องซื้อ version เต็มแค่นั้น เอง เพราะว่า ตัวนี้เป็น trail ครับ ฉะนั้นใช้ได้เต็มที่ครับไม่ต้องห่วง (เนี้ยแหละผมสงสัยมานาน)

พอผมลง Gamin mobile XT เทียบกับ Nokia map แล้ว Nokia map เร็วมากครับขนาดขับ160 ยังคาดเคลื่อนน้อย และ นำทางไม่ งง(งงประมาณ 10%) ครับ แต่ลายละเอียด map ไม่ค่อยมีเท่าไหร่ เสียพูด ก็ไม่มี (หรือว่าผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้) น่านแหละ ครับ
Gamin Mobile xT เนี่ย ผมใช้แล้ว ขับรถไปงง(ฉิบ) ผมถึงจุดแล้วแผ่นที่ยังไม่ถึงขนาดขับ 60(สรุปกูต้องเลี้ยวนี้หรือเปล่าว่ะ) แล้วจะ งงกับถนนที่เป็น ทางคู่ขนานอ่ะครับ ที่เป็นแบบ 10 เลน เหมือนถนน พระราม 2 อะไรอย่างเงี้ยครับ ขนาดผมขับเลน หลักแล้วยังบอกให้ผม เข้าขวา อยู่นั้นแหละ งง แต้ข้อดี ลายละเอียดเยอะดีครับ
ใครเป็นไงกันบ้าง ลอง share กันมาบ้างนะครับ อยากรู้ จัง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 14:21  

เดี๋ยวนี้แผ่นกันรอยที่ไหนก็มีหมดแล้วครับไม่ต้องห่วง แต่จะมีเฉพาะ ด้านหน้าจอ เครื่อง แต่ถ้าใคร อ่านของ คุณ Neos ของที่เค้าใช้จะมีแผ่นกันรอยกล้อง ด้านหลังด้วย(อยากได้มาก) ส่วน ราคาแผ่นกันรอยหน้าจอในไทย ทุกที มีเกือบหมดแล้ว ราคาอยู่ประมาณที่ 80-120 บาท ครับ

central world ครับ ชั้นที่มี nokia shop พวกขายมือถือเยอะๆ mobile care 100 บาท
garlic
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 19:36  

มี TRIP มาฝาก เจอโดยบังเอิญ

กด ปุ่ม กลางของ navigator ค้างไว้ในขณะที่เครื่อง พักหน้าจอซิครับ

จะเจอ นาฬิกา digital ตัวเบ้อเริ่มเลย

เยี่ยมมาก เผื่อใครยังไม่รู้ครับ
ตคึ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 21:10  

กด home (รูปบ้าน) ค้างไว้จะเป็นเมนูลัดให้เลือกกับ App. ที่เปิดใช้งานอยู่ (หลายคนคงรู้แล้วล่ะ)
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 22:55  

Razz มีสิ่งละอันพันละน้อย แต่อาจสำคัญสหรับเพื่อนๆที่ยังไม่รู้ post กานเข้ามาเลย
ความปรารถนาดีๆที่มีให้กัน งดงามเสมอ จาได้มี Page เยอะๆ ไม่แพ้ รุ่นอื่นๆค๊าวว

Wink ว่าแล้วก็ได้เวลา post ของเรามั่ง มี Theme สวยๆมาฝาก ก๊าบ..

Nokia Music theme -2 File Name:Fantasy_v02

these are exceptionally superb themes based on music for the Nokia S60 3rd Edition platform.a must for evry Nokia S60 3rd edition User...!!!
vote: love it (11 votes) | leave it (1 vote)

Download Link:
http://mosh.nokia.com/content/44C9872C6C4A42D8E040050A453002BF

Have a Nice Weekkend... Smile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Sep 2008 23:14  

รบกวนถามผู้รู้หน่อยค่ะ
พอดีกำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง e71 กับ n82 ค่ะ
เราเอาไว้ใช้งานด้าน organize เป็นส่วนมาก
เลยชอบ e71
แต่ชอบกล้อง n82
อยากรู้ว่า
- n82 ลงโปรแกรม organize แบบ e71 ได้มั้ยค่ะ
- e71 เปลี่ยน theme ได้ป่าว
- e71 มี TV-out รึป่าวค่ะ

ิอะไรที่ ทำให้ e71 แพงกว่า หรือ ราคาพอๆกับ n82 ค่ะ
ขอบคุณมากๆจ้า
แอน399
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 00:10  

กำลังตัดสินใจซื้ออยู่ อยากทราบข้อเสียของเครื่องนี้หน่อยค่ะ

จะได้ทำใจ และรับได้ก่อน ที่จะตกลงใจซื้อ

ขอบคุณค่ะ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 00:45  

พอดีกำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง e71 กับ n82 ค่ะ
เราเอาไว้ใช้งานด้าน organize เป็นส่วนมาก
เลยชอบ e71
อยากรู้ว่า
- n82 ลงโปรแกรม organize แบบ e71 ได้มั้ยค่ะ

ิอะไรที่ ทำให้ e71 แพงกว่า หรือ ราคาพอๆกับ n82 ค่ะ

Razz *n82 ลงโปรแกรม organize แบบ e71 ได้มั้ยค่ะ
-n82 Symbian OS - S60 3rd edition ตอบสนองสื่อ Multi Media
-e71 Symbian OS 9.2 - S60 3.1 edition ตอบสนองการทำงานธุระกิจโดยตรง
ไม่ได้จ้า เพราะ Version ของ OS ที่ต่างกัน และผลิตมาคนละวัตถุประสงค์
*e71 เปลี่ยน theme ได้ป่าว
มี Themes ให้เปลี่ยนเยอะม๊าก Load บ่ไหวเจ๊า เยอะเกินไป..เหนื่อย...click ดูข้างล่างดิ่
http://www.mmcforums.net/theme/nokia-E71-themes.html
*e71 มี TV-out รึป่าวค่ะ
ม่ายมีเพราะเครื่องไม่ได้เน้นบันเทิง แต่สำหรับคนที่ใช้ comp.คล่องแล้วนี่เรื่องเล็กเพราะ เค๊าจะ Transfer file ออกมาเล่นกับ comp.จะ work กว่า
*อะไรที่ ทำให้ e71 แพงกว่า หรือ ราคาพอๆกับ n82 ค่ะ

ราคามือถือช่วงนี้หล่นกันลงมามากๆ เพราะเจ้า I-Phone 3G ก่อเรื่องขึ้นขายไปด๊าย 199 $ Nokia แทบดิ้น....
e71 หลังจากวางตลาดได้ระยะหนึ่ง กลับได้รับความเชื่อถือ เป็นเครื่องที่ถือว่าประสิทธิภาพการใช้งานธุระกิจหรือการศึกษาได้สูงมาก วัสดุ รูปทรง เหนือกว่า n82 ชนิดที่เทียบกันไม่ได้เลย ตอนนี้ราคากลับพุ่งขึ้นเพราะของในตลาดมีน้อย
ถ้าตั้งใจจะซื้อ n82 อย่าไปลองถือ e71 เอาไว้ในมือเชียวนา เปลี่ยนใจแน่ๆ

ปล. เรื่องกล้อง e71 ก็อาศัยถ่ายหน้าเอกสารเก็ยไว้อ่านหรือภาพไกล้ได้เท่านั้น แต่อย่างไรก็ตามไม่มีกล้องมือถือยี่ห้อไหนจะเก่งไปกว่ากล้อง เด็กๆ ของเกาหลีตัวละสองสามพันได้หรอกจ้า เพราะฉนั้นซื้อกล้อง Lady Style น่ารักๆ เบาไส่กระเป๋าไว้ดีกว่าจะได้คุณภาพของภาพสูงกว่ากล้องโทรศัพท์มากๆ
เมื่อก่อนใช้ n93i ราคาเกือบสามหมื่นเพราะเชื่อว่ามีกล้องที่มีคุณภาพสูงสุดเท่าที่มือถือจะทำได้แล้ว แต่ก็แค่นั้นเอง แพ้กล้องราคาถูกๆของเกาหลี แบบกระจุยยย
ตอนนี้มี Sony ติดประเป๋าไว้ตัวนึง work กว่ากันเยอะเลย.. Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 01:20  

เลยชอบ e71
อยากรู้ว่า

Razz *n82 ลงโปรแกรม organize แบบ e71 ได้มั้ยค่ะ
-n82 Symbian OS - S60 3rd edition ตอบสนองสื่อ Multi Media
-e71 Symbian OS 9.2 - S60 3.1 edition ตอบสนองการทำงานธุระกิจโดยตรง
ไม่ได้จ้า เพราะ Version ของ OS ที่ต่างกัน และผลิตมาคนละวัตถุประสงค์
*e71 เปลี่ยน theme ได้ป่าว
มี Themes ให้เปลี่ยนเยอะม๊าก Load บ่ไหวเจ๊า เยอะเกินไป..เหนื่อย...click ดูข้างล่างดิ่
http://www.mmcforums.net/theme/nokia-E71-themes.html
*e71 มี TV-out รึป่าวค่ะ
ม่ายมีเพราะเครื่องไม่ได้เน้นบันเทิง แต่สำหรับคนที่ใช้ comp.คล่องแล้วนี่เรื่องเล็กเพราะ เค๊าจะ Transfer file ออกมาเล่นกับ comp.จะ work กว่า
*อะไรที่ ทำให้ e71 แพงกว่า หรือ ราคาพอๆกับ n82 ค่ะ

ราคามือถือช่วงนี้หล่นกันลงมามากๆ เพราะเจ้า I-Phone 3G ก่อเรื่องขึ้นขายไปด๊าย 199 $ Nokia แทบดิ้น....
e71 หลังจากวางตลาดได้ระยะหนึ่ง กลับได้รับความเชื่อถือ เป็นเครื่องที่ถือว่าประสิทธิภาพการใช้งานธุระกิจหรือการศึกษาได้สูงมาก วัสดุ รูปทรง เหนือกว่า n82 ชนิดที่เทียบกันไม่ได้เลย ตอนนี้ราคากลับพุ่งขึ้นเพราะของในตลาดมีน้อย
ถ้าตั้งใจจะซื้อ n82 อย่าไปลองถือ e71 เอาไว้ในมือเชียวนา เปลี่ยนใจแน่ๆ

ปล. เรื่องกล้อง e71 ก็อาศัยถ่ายหน้าเอกสารเก็ยไว้อ่านหรือภาพไกล้ได้เท่านั้น แต่อย่างไรก็ตามไม่มีกล้องมือถือยี่ห้อไหนจะเก่งไปกว่ากล้อง เด็กๆ ของเกาหลีตัวละสองสามพันได้หรอกจ้า เพราะฉนั้นซื้อกล้อง Lady Style น่ารักๆ เบาไส่กระเป๋าไว้ดีกว่าจะได้คุณภาพของภาพสูงกว่ากล้องโทรศัพท์มากๆ
เมื่อก่อนใช้ n93i ราคาเกือบสามหมื่นเพราะเชื่อว่ามีกล้องที่มีคุณภาพสูงสุดเท่าที่มือถือจะทำได้แล้ว แต่ก็แค่นั้นเอง แพ้กล้องราคาถูกๆของเกาหลี แบบกระจุยยย
ตอนนี้มี Sony ติดประเป๋าไว้ตัวนึง work กว่ากันเยอะเลย.. Wink

ขอบคุณมากๆเลยน้าจ้าาา
ยังไง ไว้รอซื้อใน expo ช่วงเดือนตุลา
ยังไงคงจะได้มาเป็นสมาชิก e71 fc นะค้าา
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 01:21  

แอน399 ผู้เขียน:
กำลังตัดสินใจซื้ออยู่ อยากทราบข้อเสียของเครื่องนี้หน่อยค่ะ

จะได้ทำใจ และรับได้ก่อน ที่จะตกลงใจซื้อ

ขอบคุณค่ะ

Razz คำตอบเดียวกาน น๊ะค๊า.....

Goodnight.... Wink
Ride or Die !
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 09:23  

Very Happy สำหรับท่านที่มือซน หรืออะไรก็แล้วแต่จนต้อง format เครื่องกะเมม (เหมือนผม Laughing ) แล้วต้องการโปรแกรมที่แถมมากะเครื่องแต่ไม่รู้จะโหลดที่ไหน เชิญทางนี้ครับ

- จากการค้นหาโปรแกรม multiscan ผมเจอกระทู้นี้ http://discussions.europe.nokia.com/discussions/board/message?board.id=communicators&thread.id=23904

- แล้วก็ไล่มาถึงกระทู้นี้ http://discussions.europe.nokia.com/discussions/board/message?board.id=communicators&thread.id=22058&view=by_date_ascending&page=4

- จนผมได้เจอกระทู้นี้ เย้.... ในที่สุดผมก็ได้ทุกโปรแกรมในเครื่องคืนมาแย้ว...ว http://forums.hardwarezone.com.sg/showthread.php?t=1834664&page=60 (rep ที่ #891 ครับ)

- ใครโหลดไม่ได้ เดี๋ยวผมจะอัพไว้ให้ตามเว็บฝากไฟล์ Wink

- format เครื่อง และเมม ก๊อปทุกอย่างลงไปที่เมม จากนั้น ปิดเปิดใหม่ทีนึง เครื่องก็จะเหมือนตอนแกะกล่องเลย

ปล. ขอบคุณ google สำหรับคำตอบ อิ อิ อิ Laughing Laughing

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Ride or Die ! เมื่อวันที่ 07 Sep 2008 18:32; ทั้งหมด 1 ครั้ง
neo7s
Year's Star

จังหวัด: คนกรุงจ้า...
หัวข้อ : Re: Garamin & nokia map
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 11:23  

เผอิญได้โทร เข้าไปในศุนย์ dtac อยากจะ check ค่าโทรศัพท์ รู้สึกว่าทำไมแพงเว่อร์ เพราะคิดว่าเกิดจากการใช้ nokia map หรือเปล่า ทางศูนย์ เลยโอนสายให้คุยกับทาง Nokia career มั้ง
ทาง nokia เค้าบอกว่า นับตั้งแต่ครั้งแรก ใช้ไปได้ ทั้งหมด 90 วันครับโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้นเลย จะให้ นำทาง หรือว่า ดูเฉยๆ ทุกอย่างไม่เสีย นอกเสียแต่ว่า เปิดการ online แค่นั้น ส่วนที่เกิน 90 วันไปแล้วนั้น จะต้องเสียเงินก็คือ ต้องซื้อ version เต็มแค่นั้น เอง เพราะว่า ตัวนี้เป็น trail ครับ ฉะนั้นใช้ได้เต็มที่ครับไม่ต้องห่วง (เนี้ยแหละผมสงสัยมานาน)

พอผมลง Gamin mobile XT เทียบกับ Nokia map แล้ว Nokia map เร็วมากครับขนาดขับ160 ยังคาดเคลื่อนน้อย และ นำทางไม่ งง(งงประมาณ 10%) ครับ แต่ลายละเอียด map ไม่ค่อยมีเท่าไหร่ เสียพูด ก็ไม่มี (หรือว่าผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้) น่านแหละ ครับ
Gamin Mobile xT เนี่ย ผมใช้แล้ว ขับรถไปงง(ฉิบ) ผมถึงจุดแล้วแผ่นที่ยังไม่ถึงขนาดขับ 60(สรุปกูต้องเลี้ยวนี้หรือเปล่าว่ะ) แล้วจะ งงกับถนนที่เป็น ทางคู่ขนานอ่ะครับ ที่เป็นแบบ 10 เลน เหมือนถนน พระราม 2 อะไรอย่างเงี้ยครับ ขนาดผมขับเลน หลักแล้วยังบอกให้ผม เข้าขวา อยู่นั้นแหละ งง แต้ข้อดี ลายละเอียดเยอะดีครับ
ใครเป็นไงกันบ้าง ลอง share กันมาบ้างนะครับ อยากรู้ จัง

ที่พนักงาน Nokia Care บอกว่า ถ้า offline ไม่เสียตังค์
มันเป็นความจริงแค่ครึ่งเดียวครับ แสดงว่าพนักงานคนนั้นไม่เข้าใจ

โปรแกรม Nokia Map จะไม่มีข้อมูลแผนที่แบบ build-in
แผนที่และ POI ประเภทต่างๆที่แสดงให้เห็นนั้น
เป็นการ download ข้อมูล จาก server ของ Tele Atlas
ข้อมูลที่เคย download มาแล้วก็จะถูกเก็บไว้
เป็นเหมือนไฟล์ cache แต่ก็มีข้อจำกัดของขนาดข้อมูล

เพราะฉะนั้นถ้าคุณเปิด Nokia Map ใน mode offline
ไปยังที่ๆคุณเคยโหลดข้อมูลมาแล้ว คุณก็จะเห็นแผนที่
แต่ถ้าคุณลอง zoom out ดู แล้วไปยังพื้นที่ที่คุณไม่เคยโหลดข้อมูล
คุณก็จะเจอแค่พื้นที่ว่างเปล่า ไม่มีข้อมูลใดๆ
คุณก็จำต้องต่อ GPRS ให้มัน online เพื่อ download ข้อมูลแผนที่ตรงนั้นมา
ซึ่งก็ทำให้คุณต้องเสียตังค์ค่า GPRS ด้วย

แต่มันก็มีวิธีเลี่ยงให้ไม่เสียตังค์ค่า GPRS ได้ แต่ผมว่ามันไม่สะดวก
คือ ถ้ามีการวางแผนล่วงหน้า ว่าจะไปที่ไหน แล้วก็ download
ข้อมูลแผนที่ผ่าน Wi-Fi ที่บ้าน หรือ Wi-Fi Hotspot มาเก็บไว้ก่อน
คุณก็ไม่ต้องเสียค่า GPRS

สำหรับเรื่องการนำทาง ยังไงผมก็ว่า MobileXT ใช้งานได้จริงมากกว่าครับ
Nokia Map แค่คุณขึ้นทางด่วนมันก็เอ๋อแล้วครับ ข้อมูล POI ก็น้อย
แผนที่ก็ไม่ละเอียด ถ้าต้องเข้าซอยเล็กซอยน้อยนี่จบกัน
ส่วนเรื่องเสียงนำทางนี่ มีเสียงไทยครับ แต่ต้อง download จาก setting
มาติดตั้งเพิ่มเข้าไป ซึ่งก็บอกมั่วซั่วไปหมด บางทีก็เงียบหายไปเฉยๆซะงั้น

ส่วนเจ้า MobileXT มันก็มีเพี้ยนๆบ้าง แต่ถ้าไปซื้อ Mounts
แล้วติดตั้งไว้หน้ากระจกรถ ความคลาดเคลื่อนก็น้อยมากครับ
ยกเว้นวันที่ ท้องฟ้าปิดมีเมฆเยอะ และอยู่ในบริเวณใต้ทางด่วน
ซึ่งตรงนี้มันก็เป็นข้อจำกัดพื้นฐานของ GPS ทุกค่ายอยู่แล้ว
ส่วนใหญ่มือใหม่ที่ใช้ MobileXT แล้วไม่ถูกใจ เพราะยังไม่เข้าใจ
การทำงานโดยรวมของตัวโปรแกรม และไม่มีการ setting ค่าที่เหมาะสม
ลองเข้าไปดูที่เว็ปนี้ดูครับ มีพี่ๆเค้าสรุปย่อเอาไว้ให้

http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=89911

ปล. จะวัดว่าโปรแกรมนำทาง ตัวไหนดีไม่ได้ยังไง?
ต้องให้มันนำทางคุณไปยังที่ๆคุณไม่รู้จักครับ
แล้วก็ดูว่ามันพาคุณไปถึงจุดหมายได้จริงหรือเปล่า?
การทดลองให้นำทางในเส้นทางที่คุณก็รู้อยู่แล้ว
มันเป็นแค่การทดสอบเล่นๆ ใครกันจะซื้อ GPS
มาเพื่อนำทางในเส้นทางที่ก็รู้อยู่แล้วกัน
แล้วตัวโปรแกรม GPS เองมันไม่ได้ฉลาดอะไรมากมายนักหรอกครับ
ยิ่งกับสภาพจราจรในกรุงเทพฯ ที่มีเงื่อนไขเปลี่ยนแปลงไปมา
ตามแต่ใจของ สน. ในแต่ละเขต แต่หลักๆแล้วมันวัดกันที่
ข้อมูลแผนที่ กับสภาวะในการรับสัญญาณ GPS มากกว่า
อย่างที่ญี่ปุ่นนี่ถือว่าบริการ GPS ในเมืองเข้าขึ้นสุดยอดมากๆ
เลี้ยวเข้าที่จอดรถใต้ดินของ shopping mall ก็ยังรับสัญญาณได้
แถมแสดงแผนที่ของพื้นที่จอดรถ พร้อมบอกด้วยว่าตรงไหน
มีที่ว่างที่เราจะขับรถไปจอดได้อีกต่างหาก
dan116
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ได้มาแล้ว
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 17:48  

kojiro_ ผู้เขียน:
เมื่อวานไปขาย iPhone แล้วถอย E71 มาแล้วครับ แต่ได้ราคา 17,900 บาท ทำไมราคามันขึ้นเร็วจังฟระ Laughing อยากบอกว่าชอบมากครับผมเน้นติดต่อ mail เป้นหลักอยู่แล้ว ให่IT ที่บริษัท Set mail exchange เรียบร้อย เร็วมาก ตอนตอบmail สะดวกกว่าตอนใช้ iphone มากครับ Laughing

อยากถามว่าใครลง Garmin แล้วบ้างครับ มันแฮงค์บ้างรึเปล่า

คุณ kojiro ใช้อีเมล์บริษัท (domain บริษัท) ได้หรือปล่าว หรือได้แค่ pushmail ของ free email ทั่วไป
Taraa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Garamin & nokia map
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 19:58  

neo7s ผู้เขียน:

ที่พนักงาน Nokia Care บอกว่า ถ้า offline ไม่เสียตังค์
มันเป็นความจริงแค่ครึ่งเดียวครับ แสดงว่าพนักงานคนนั้นไม่เข้าใจ

โปรแกรม Nokia Map จะไม่มีข้อมูลแผนที่แบบ build-in
แผนที่และ POI ประเภทต่างๆที่แสดงให้เห็นนั้น
เป็นการ download ข้อมูล จาก server ของ Tele Atlas
ข้อมูลที่เคย download มาแล้วก็จะถูกเก็บไว้
เป็นเหมือนไฟล์ cache แต่ก็มีข้อจำกัดของขนาดข้อมูล

เพราะฉะนั้นถ้าคุณเปิด Nokia Map ใน mode offline
ไปยังที่ๆคุณเคยโหลดข้อมูลมาแล้ว คุณก็จะเห็นแผนที่
แต่ถ้าคุณลอง zoom out ดู แล้วไปยังพื้นที่ที่คุณไม่เคยโหลดข้อมูล
คุณก็จะเจอแค่พื้นที่ว่างเปล่า ไม่มีข้อมูลใดๆ
คุณก็จำต้องต่อ GPRS ให้มัน online เพื่อ download ข้อมูลแผนที่ตรงนั้นมา
ซึ่งก็ทำให้คุณต้องเสียตังค์ค่า GPRS ด้วย

แต่มันก็มีวิธีเลี่ยงให้ไม่เสียตังค์ค่า GPRS ได้ แต่ผมว่ามันไม่สะดวก
คือ ถ้ามีการวางแผนล่วงหน้า ว่าจะไปที่ไหน แล้วก็ download
ข้อมูลแผนที่ผ่าน Wi-Fi ที่บ้าน หรือ Wi-Fi Hotspot มาเก็บไว้ก่อน
คุณก็ไม่ต้องเสียค่า GPRS

สำหรับเรื่องการนำทาง ยังไงผมก็ว่า MobileXT ใช้งานได้จริงมากกว่าครับ
Nokia Map แค่คุณขึ้นทางด่วนมันก็เอ๋อแล้วครับ ข้อมูล POI ก็น้อย
แผนที่ก็ไม่ละเอียด ถ้าต้องเข้าซอยเล็กซอยน้อยนี่จบกัน
ส่วนเรื่องเสียงนำทางนี่ มีเสียงไทยครับ แต่ต้อง download จาก setting
มาติดตั้งเพิ่มเข้าไป ซึ่งก็บอกมั่วซั่วไปหมด บางทีก็เงียบหายไปเฉยๆซะงั้น

ส่วนเจ้า MobileXT มันก็มีเพี้ยนๆบ้าง แต่ถ้าไปซื้อ Mounts
แล้วติดตั้งไว้หน้ากระจกรถ ความคลาดเคลื่อนก็น้อยมากครับ
ยกเว้นวันที่ ท้องฟ้าปิดมีเมฆเยอะ และอยู่ในบริเวณใต้ทางด่วน
ซึ่งตรงนี้มันก็เป็นข้อจำกัดพื้นฐานของ GPS ทุกค่ายอยู่แล้ว
ส่วนใหญ่มือใหม่ที่ใช้ MobileXT แล้วไม่ถูกใจ เพราะยังไม่เข้าใจ
การทำงานโดยรวมของตัวโปรแกรม และไม่มีการ setting ค่าที่เหมาะสม
ลองเข้าไปดูที่เว็ปนี้ดูครับ มีพี่ๆเค้าสรุปย่อเอาไว้ให้

http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=89911

ปล. จะวัดว่าโปรแกรมนำทาง ตัวไหนดีไม่ได้ยังไง?
ต้องให้มันนำทางคุณไปยังที่ๆคุณไม่รู้จักครับ
แล้วก็ดูว่ามันพาคุณไปถึงจุดหมายได้จริงหรือเปล่า?
การทดลองให้นำทางในเส้นทางที่คุณก็รู้อยู่แล้ว
มันเป็นแค่การทดสอบเล่นๆ ใครกันจะซื้อ GPS
มาเพื่อนำทางในเส้นทางที่ก็รู้อยู่แล้วกัน
แล้วตัวโปรแกรม GPS เองมันไม่ได้ฉลาดอะไรมากมายนักหรอกครับ
ยิ่งกับสภาพจราจรในกรุงเทพฯ ที่มีเงื่อนไขเปลี่ยนแปลงไปมา
ตามแต่ใจของ สน. ในแต่ละเขต แต่หลักๆแล้วมันวัดกันที่
ข้อมูลแผนที่ กับสภาวะในการรับสัญญาณ GPS มากกว่า
อย่างที่ญี่ปุ่นนี่ถือว่าบริการ GPS ในเมืองเข้าขึ้นสุดยอดมากๆ
เลี้ยวเข้าที่จอดรถใต้ดินของ shopping mall ก็ยังรับสัญญาณได้
แถมแสดงแผนที่ของพื้นที่จอดรถ พร้อมบอกด้วยว่าตรงไหน
มีที่ว่างที่เราจะขับรถไปจอดได้อีกต่างหาก

โห ขอบคุณมากครับ จริงๆแล้วอาจจะผม setting ค่า ของ Mobile XT ไม่เป็นก็ได้ จริงๆครับและอีก อย่าง ผมก็ลองใช้ในกรุงเทพ ด้วย มันจะเกี่ยวมั้ยกับการที่ ในเครื่องคอมเรามี virus แล้วทำให้มัน error
พอดีวันนี้ไป ราชบุรีมาก็ คลาดเคลื่อนเหมือนกันครับ คือ ผมเลยไปแล้วประมาณ 1 กิโล แต่แผนที่ เพิ่งไปถึง แล้วบอกให้ เลี้ยงไรเงี้ยครับ (เกี่ยวกับค่า setting หรือเปล่า )
แต่พอใช้ nokia map กับให้ผลที่ ใกล้เคียงมาก แปลก!
จิงๆ ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ อยากหา ประสบการณ์แลกเปลี่ยน เพราะ เพิ่งมาใช้ไอ่พวกนี้ก็ ไอ่ตัวเนี้ยแหละ ขอบคุณครับ
e71-lover
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 20:00  

ลงไม่ได้อ่ะ มีลิงค์อื่นมั้ยคะ???
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 20:18  

e71-lover ผู้เขียน:

ลงไม่ได้อ่ะ มีลิงค์อื่นมั้ยคะ???

..ทดลองทำตาม setting ข้างล่างก่อนหรือยัง ค๊า...
Razz ทดลอง Install ใหม่ดูเพราะอันนี้มาจาก Page ของ e71 โดยตรงจ้า...

Neutral ง่ะ ทดลองลงเองเลยต้องตั้ง ค.ศ.เป็น 2007 ลงได้ แต่ได้ 15 วันเอง ใครมี Code ขอให้เราสองคนด้วยยยย ค๊าบ.... Sad

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Grace71 เมื่อวันที่ 07 Sep 2008 20:32; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ป้า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 20:22  

เครื่องผม หลังๆแบตหมดไวมากครับ มีใครเป็นบ้างไหมครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 20:36  

ป้า ผู้เขียน:
เครื่องผม หลังๆแบตหมดไวมากครับ มีใครเป็นบ้างไหมครับ

Neutral เคยครั้งนึงเพราะลืมปิด GPRS อ่ะ นอกนั้น Batt e71 นี่บ้าพลังมากสามวันยังลงไม่ถึงครึ่งเลย ใช้สารพัดเรื่องเลยน๊ะ

Perfetto
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 20:55  

Great E71 ผู้เขียน:
ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ ใครยังไม่มี case สวยๆเหมาะกับ E71 แนะนำ www.noreve.com ครับ งานเยี่ยมมาก

มาบ้านเรายังคับ.....สั่งที่ไหนคับ Laughing
Perfetto
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 20:59  

ตอนนี้มีขายเยอะแล้วคับ....ลองเดินถามดู ผมเดินถามร้านแรกก้อเจอเลย ร้อยเดียว Wink
Phoenix007
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 22:25  

ไปรับเครื่องมาหลังจากที่รอมา 1 สัปดาห์ กลับมาบ้านลอง install application แล้่ว re-start ปรากฎว่าพบ dead pixel ไป 1 dot ต้องเอาเครื่องไปเปลี่ยน ได้ลองแค่วันเดียวเท่านั้นเอง ต้องรออีกกี่ีวันเนี้ย Neutral
Great E71
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ;-)
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 22:26  

Perfetto ผู้เขียน:

มาบ้านเรายังคับ.....สั่งที่ไหนคับ Laughing

ยังครับ แต่มี worldwide shipment ราคาโหดเอาการ รอของอยู่ครับ
Great E71
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 22:29  

วันนี้ลอง garmin กับ e71 ถือว่าสอบผ่านครับ แบตอึดพอสมควร เดินทางจากระยองไปกทม. ผิดพลาดน้อยมาก ชอบครับ ตอนนี้หา car holder อยู่ ใครเห็นที่ไหนขาย arkon บ้างครับ อยากได้
suma-e
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 23:19  

ผมลองลง garmin แล้ว ยังไงก็ไม่ไ้ด้ สงสัยมือใหม่หัดขับ ก็เลย อยากรบกวน ผู้รู้ช่วยบอกร้านที่รับลง garmin ให้หน่อยครับ (ท้อใจซะแล้ว เสียตังค์ก็ได้) อ้อ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 23:28  

Full Screen Caller สำหรับ Nok.e71 Full Version มาแล้วจ้า เพื่อนส่งมาให้ ทำเป็น Zip file มีคำอธิบายการติดตั้งไว้ด้วย post E-mail ไว้น๊าแล้วจาส่งให้
>>>ไปนอนแล๊ะ Goodnight... Razz
neo7s
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 23:33  

โห ขอบคุณมากครับ จริงๆแล้วอาจจะผม setting ค่า ของ Mobile XT ไม่เป็นก็ได้ จริงๆครับและอีก อย่าง ผมก็ลองใช้ในกรุงเทพ ด้วย มันจะเกี่ยวมั้ยกับการที่ ในเครื่องคอมเรามี virus แล้วทำให้มัน error
พอดีวันนี้ไป ราชบุรีมาก็ คลาดเคลื่อนเหมือนกันครับ คือ ผมเลยไปแล้วประมาณ 1 กิโล แต่แผนที่ เพิ่งไปถึง แล้วบอกให้ เลี้ยงไรเงี้ยครับ (เกี่ยวกับค่า setting หรือเปล่า )
แต่พอใช้ nokia map กับให้ผลที่ ใกล้เคียงมาก แปลก!
จิงๆ ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ อยากหา ประสบการณ์แลกเปลี่ยน เพราะ เพิ่งมาใช้ไอ่พวกนี้ก็ ไอ่ตัวเนี้ยแหละ ขอบคุณครับ

ผมว่าคงต้องมีอะไรผิดปกติแล้วละครับ
ระยะความผิดพลาดที่ผมเจอ ถ้าไปต่างจังหวัดนี่แทบไม่พลาดเลย
แต่ถ้าในกรุงเทพฯ เวลาเข้าซอยเล็กๆ ก็มีพลาดบ้าง 10-30 เมตร
แต่พลาดกันเป็นเป็นกิโลอย่างนี้ ไม่ปกติแน่นอนครับ
Great E71
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 23:42  

suma-e ผู้เขียน:
ผมลองลง garmin แล้ว ยังไงก็ไม่ไ้ด้ สงสัยมือใหม่หัดขับ ก็เลย อยากรบกวน ผู้รู้ช่วยบอกร้านที่รับลง garmin ให้หน่อยครับ (ท้อใจซะแล้ว เสียตังค์ก็ได้) อ้อ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ไม่ทราบติดปัญหาขั้นตอนไหนครับ เผื่อจะช่วยได้ ผมลง map eng ก็ใช้ไม่ได้ครับ ต้องลง map thai
Great E71
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 23:46  

Full Screen Caller สำหรับ Nok.e71 Full Version มาแล้วจ้า เพื่อนส่งมาให้ ทำเป็น Zip file มีคำอธิบายการติดตั้งไว้ด้วย post E-mail ไว้น๊าแล้วจาส่งให้
>>>ไปนอนแล๊ะ Goodnight... Razz

ขอบคุณล่วงหน้าครับ apkico@hotmail.com Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Sep 2008 23:50  

ผมว่าคงต้องมีอะไรผิดปกติแล้วละครับ
ระยะความผิดพลาดที่ผมเจอ ถ้าไปต่างจังหวัดนี่แทบไม่พลาดเลย
แต่ถ้าในกรุงเทพฯ เวลาเข้าซอยเล็กๆ ก็มีพลาดบ้าง 10-30 เมตร
แต่พลาดกันเป็นเป็นกิโลอย่างนี้ ไม่ปกติแน่นอนครับ

แล้วจาทำจั๋งได ดี คุณ Neo7s เด๋ว ลองลงใหม่อีกที่ครับ ไม่รู้ว่า เกี่ยวกับ virus ในเครื่อง pc หรือเปล่า แต่ไม่น่านาาาา
Taraa
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : แผนที่ TSM
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 00:32  

แผนที่ TSM คืออะไรครับ ของ Garmin เห็นมี update ด้วย ผมใช้ v.4.20.00 อยู่
khoafang
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 09:21  

fang_sompakdee@windowslive.com ขอบคุณมากมายคร๊าบ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 10:19  

Full Screen Caller สำหรับ Nok.e71 Full Version ขอด้วยคนคร้าบ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม Very Happy y.chuemthaisong@gmail.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ;-)
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 13:45  

:wink: ไป Surf เจอเลยเก็บมาฝากจ้าโดยส่วนตัวแล้วไม่ได้ใช้

Have fun Baby... :wink:

>>>ไปนอนแล๊ะ Goodnight... :P

ขอบคุณล่วงหน้าครับ apkico@hotmail.com :D

ขอบคุณล่วงหน้าครับ giomatic@hotmail.com
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 15:58  

Ride or Die ! ผู้เขียน:
Full Screen Caller สำหรับ Nok.e71 Full Version ขอด้วยคนคร้าบ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม Very Happy y.chuemthaisong@gmail.com

Confused ของคุณ Ride or Die ! ส่งไม่เข้าน๊า ลองใช้ mail อื่นดูอีกครั้ง
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 16:02  

Razz Address ที่ส่ง FScaller s60v3ed ไปให้แล้ว
apkico@hotmail.com
fang_sompakdee@windowslive.com
giomatic@hotmail.com

ส่งไม่เข้า 1 Address
y.chuemthaisong@gmail.com

Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 16:23  

Razz Address ที่ส่ง FScaller s60v3ed ไปให้แล้ว
fang_sompakdee@windowslive.com

ส่งไม่เข้า 1 Address
y.chuemthaisong@gmail.com

Embarassed orange-rider@hotmail.com ครับ
wizardercho
Year's Star

หัวข้อ : ขอด้วยครับ FScaller
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 19:58  

ขอด้วยครับ tana.cho@hotmail.com
Then
Year's Star

หัวข้อ : ขอด้วยครับ
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 22:33  

รบกวนขอโปรแกรม fscaller ด้วยครับ uthen9@hotmail.com
ขอบคุณล่วงหน้าครับ Laughing
E71-lover
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 22:37  

กรี๊ดดดดดดดดด ขอบคุณค่่า

cool_p_393@hotmail.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Sep 2008 23:36  

ขอด้วยคร่า.......ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ Very Happy

junjiraa@gmail.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 00:28  

ขอด้วยคนคับบ
Ckanokun@gmail.com
ขอบคุุณมากคับ
Mizst
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Nokia Maps
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 04:43  

ผมทดสอบ Nokia Maps ในเชียงใหม่ มันก็ค่อนข้างดีนะครับ ไม่ได้แย่อะไร ตรอกเล็กตรอกน้อยมีครบหมด ยังไม่เห็นตรอกไหนไม่มีในแผนที่เลย ขนาดออกไปนอกเมืองไกล ๆ (ไปเที่ยวเขื่อน) ยังมีตรอกเล็ก ๆ ให้ดูค่อนข้างเยอะ ความแม่นยำก็ค่อนข้างดีครับ ยังไม่เคยเห็นเพี้ยนซีเรียส แต่ว่าเชียงใหม่มันไม่ค่อยมีตึกบังสัญญาณครับ

POI ในเมืองมีเยอะพอสมควร แต่ต้องเป็นสถานที่ที่ตั้งอยู่แล้วประมาณ 2-3 ปีขึ้นไปถึงจะเห็น นอกเมืองมีค่อนข้างน้อยแต่ก็ยังมีปั็มน้ำมัน อู่ซ่อมรถ วัด แล้วก็สถานที่ราชการค่อนข้างเยอะ แล้วก็อีกอย่างคือ Nokia Maps มัน default ให้แสดงแค่ 3 category เลยดูเหมือนไม่มี POI เลย ต้องไป enable เองใน settings จริง ๆ มี POI เยอะพอสมควร

การนำทางก็ค่อนข้าง ok โดยเฉพาะถ้าเป็นถนนเรียบ ๆ + ซอย ค่อนข้างแม่น เลือกได้ว่าจะเอาทางที่สั้นที่สุด หรือว่าจะเน้นทางหลัก (motorway) หรือ 50-50 ส่วนเวลาเข้าทางคู่ขนานหรือหลายเลน หรือใต้สะพาน ก็งงบ้างบางทีตามประสา GPS ทั่วไป แต่หลายโอกาสมันก็ทำได้แบบ perfect เลยเหมือนกัน พวก one-way ซับ ๆ ซ้อน ๆ รอบคูเมืองหรือถนนอ้อมเมือง นำทางได้ ok เลยครับ

เครื่องผม มันมีแผนที่ประเทศไทยมาในการ์ดตั้งแต่ตอนซื้อแล้วอ่ะครับ เลยไม่ต้อง load อะไรเลย ไม่รู้ว่าคนขายทำให้หรือมาจากโรงงาน แต่ถ้าไม่มีก็ download ประมาณ 70 MB ได้ทั้งประเทศไทยแล้วครับ ก็ลงโปรแกรม Nokia Maps บน PC แล้วก็ต่อ E71 เข้า PC Suite กดปุ่ม Maps เลือกประเทศ แล้วก็ปล่อยมันโหลด พอเสร็จมันก็ copy ลงการ์ดให้อัติโนมัติ ง่าย ๆ ครับ

จะมีข้อเสียอยู่อย่างเดียว (ซึ่งซีเรียสมาก) ก็ตรงที่ นำทางแบบ turn-by-turn ให้ฟรีแค่ 3 เดือน แถมหลังจากนั้นรู้สึกจะจ่ายรายเดือนหรือรายปีด้วยครับ ไม่ได้จ่ายขาดทีเดียว (ผมก็ยังไม่เคยจ่ายอ่ะนะครับ อาจจะไม่ใช่อย่างที่ว่า) ถ้าไม่เอา ก็ยังสามารถให้มันแสดงเส้นทางได้ แต่ว่าตอนแสดงเส้นทางมันจะไม่แสดงตำแหน่ง GPS ครับ ก็ต้องจดเส้นทางออกมาก่อนแล้วถึงขับตาม (ไม่เหมือน Google Maps ที่มันจะแสดงจุดของเราไปด้วย ก็แค่ขับตามเส้นไป)

สำหรับคนที่พยายามลง Garmin แล้วไม่สำเร็จซักที หรือกลัวเครื่องพัง ถ้ายังไงลองให้โอกาส Nokia Maps หน่อยก็ดีนะครับ ไม่เลวทีเดียว
dan116
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 08:48  

ขอความช่วยเหลือครับ

เพิ่งไปรับเครื่องมา ต้องการลงโปรแกรมดิคชั่นนารี ตอนนี้ไปโหลด lek_lek dic มาไว้ในโน๊ตบุ๊คแล้ว ขั้นตอนต่อไปจะลงใน E71 และ install ยังไง ช่วยอธิบายขั้นตอนละเอียดด้วย ขอบคุณครับ
neo7s
Year's Star

หัวข้อ : Re: Nokia Maps
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 09:16  

Mizst ผู้เขียน:
ผมทดสอบ Nokia Maps ในเชียงใหม่ มันก็ค่อนข้างดีนะครับ ไม่ได้แย่อะไร ตรอกเล็กตรอกน้อยมีครบหมด ยังไม่เห็นตรอกไหนไม่มีในแผนที่เลย ขนาดออกไปนอกเมืองไกล ๆ (ไปเที่ยวเขื่อน) ยังมีตรอกเล็ก ๆ ให้ดูค่อนข้างเยอะ ความแม่นยำก็ค่อนข้างดีครับ ยังไม่เคยเห็นเพี้ยนซีเรียส แต่ว่าเชียงใหม่มันไม่ค่อยมีตึกบังสัญญาณครับ

POI ในเมืองมีเยอะพอสมควร แต่ต้องเป็นสถานที่ที่ตั้งอยู่แล้วประมาณ 2-3 ปีขึ้นไปถึงจะเห็น นอกเมืองมีค่อนข้างน้อยแต่ก็ยังมีปั็มน้ำมัน อู่ซ่อมรถ วัด แล้วก็สถานที่ราชการค่อนข้างเยอะ แล้วก็อีกอย่างคือ Nokia Maps มัน default ให้แสดงแค่ 3 category เลยดูเหมือนไม่มี POI เลย ต้องไป enable เองใน settings จริง ๆ มี POI เยอะพอสมควร

การนำทางก็ค่อนข้าง ok โดยเฉพาะถ้าเป็นถนนเรียบ ๆ + ซอย ค่อนข้างแม่น เลือกได้ว่าจะเอาทางที่สั้นที่สุด หรือว่าจะเน้นทางหลัก (motorway) หรือ 50-50 ส่วนเวลาเข้าทางคู่ขนานหรือหลายเลน หรือใต้สะพาน ก็งงบ้างบางทีตามประสา GPS ทั่วไป แต่หลายโอกาสมันก็ทำได้แบบ perfect เลยเหมือนกัน พวก one-way ซับ ๆ ซ้อน ๆ รอบคูเมืองหรือถนนอ้อมเมือง นำทางได้ ok เลยครับ

เครื่องผม มันมีแผนที่ประเทศไทยมาในการ์ดตั้งแต่ตอนซื้อแล้วอ่ะครับ เลยไม่ต้อง load อะไรเลย ไม่รู้ว่าคนขายทำให้หรือมาจากโรงงาน แต่ถ้าไม่มีก็ download ประมาณ 70 MB ได้ทั้งประเทศไทยแล้วครับ ก็ลงโปรแกรม Nokia Maps บน PC แล้วก็ต่อ E71 เข้า PC Suite กดปุ่ม Maps เลือกประเทศ แล้วก็ปล่อยมันโหลด พอเสร็จมันก็ copy ลงการ์ดให้อัติโนมัติ ง่าย ๆ ครับ

จะมีข้อเสียอยู่อย่างเดียว (ซึ่งซีเรียสมาก) ก็ตรงที่ นำทางแบบ turn-by-turn ให้ฟรีแค่ 3 เดือน แถมหลังจากนั้นรู้สึกจะจ่ายรายเดือนหรือรายปีด้วยครับ ไม่ได้จ่ายขาดทีเดียว (ผมก็ยังไม่เคยจ่ายอ่ะนะครับ อาจจะไม่ใช่อย่างที่ว่า) ถ้าไม่เอา ก็ยังสามารถให้มันแสดงเส้นทางได้ แต่ว่าตอนแสดงเส้นทางมันจะไม่แสดงตำแหน่ง GPS ครับ ก็ต้องจดเส้นทางออกมาก่อนแล้วถึงขับตาม (ไม่เหมือน Google Maps ที่มันจะแสดงจุดของเราไปด้วย ก็แค่ขับตามเส้นไป)

สำหรับคนที่พยายามลง Garmin แล้วไม่สำเร็จซักที หรือกลัวเครื่องพัง ถ้ายังไงลองให้โอกาส Nokia Maps หน่อยก็ดีนะครับ ไม่เลวทีเดียว

ถ้ามีโอกาสลองเอาเข้ามาใช้ในกรุงเทพฯ ดูดิครับ
ของผมแค่ขึ้นทางด่วน ก็ออกอาการเอ๋อ ไปไม่เป็นแล้วครับ
ส่วนตัวผมเองก็ไม่ได้มีอติอะไรกับโปรแกรม Nokia Map นะครับ
ถ้าให้ใช้เล่นฟรีๆก็คงไม่คิดอะไร เพียงแต่รู้สึกว่า.. ถ้าจะเก็บเงินกัน
ก็ควรจะทำให้โปรแกรมใช้งานได้จริงซะก่อน ไม่ใช่กะมามั่วนิ่มๆแบบนี้

ตัวแผนที่ก็ยังไม่ละเอียด POI ก็น้อยแถมเก่าเก็บ ไม่ update
ลองคิดดูว่า มันจะมีประโยชน์อะไร ถ้าผมต้องการใช้ GPS นำทางผม
ไปยังร้านอาหาร หรือสนามกอล์ฟที่ไม่รู้จัก แล้วก็ต้องพบว่า
โปรแกรมที่อยู่ในมือ กลับไม่มีข้อมูลสถานที่นั้นๆ
แล้วสุดท้ายก็ต้องโทรถามทางกับเพื่อนอีกเหมือนเดิม

แล้วถ้าใช้นำทางไม่ได้ Google Map for Symbian ก็ให้ข้อมูลที่ละเอียด
และเที่ยงตรงกว่าเป็นไหนๆ ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ Nokia maps เลยครับ
ผมอาจจะเป็นคนพูดอะไรตรงๆ อาจจะดูแรงไป แต่ผมก็พูดตามข้อเท็จจริงครับ
pinvadee
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอด้วยครับ FScaller
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 11:25  

ขอโปรแกรม FCcaller ด้วยค่า pinvadeek@hotmail.com

wizardercho ผู้เขียน:
ขอด้วยครับ tana.cho@hotmail.com
269
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 12:25  

ขอโปรแกรมดFCcallerด้วยครับ octsamut@hotmail.com
Gtm[1]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 14:52  

SteveAustin ผู้เขียน:
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบเรื่อง GPS (ไม่อยากก๊อบมันจะยาว)
ผมถามอีกนิดนึงนะครับพี่
ถ้าผมเอา E71 ไปเปรียบเทียบกับ HTC Cruise ล่ะครับ
1. ถ้าในเรื่อง GPS นี้ ตัวไหนชนะครับ ตัวไหนใช้ดีกว่า คุ้มค่ากว่า
2. ถ้าในเรื่องของ Email, WIFI for Internet
3. ถ้าในเรื่องปัญหาที่จะตามมา เช่น ช้า อืด ไม่ทันใจ ใช้ยาก แฮงค์บ่อย ต้อง restart

ควรจะเลือกตัวไหนมากกว่ากันครับ

กราบขอบคุณอีกรอบนะครับ

ถ้าในเรื่องการใช้งาน ด้าน ธุรกิจ HTC จะ ค่อนข้างยีดหยุ่นกว่า เพราะผมเองก็ใช้พวก ppc มาตลอดเหมือนกัน ครับ แต่
1. ถ้า GPS ขึ้นแล้วแต่ software ครับ ว่าจะใช้ของอะไร แต่ถ้าใช้ของ HTC ก็ จอใหญ่ดี
2. เรืองของ wifi, Email ปกติครับ ok เลย ลง opera หน่อย
3. ปัญหา ทั้งหมด หรือเทียบกับ htc กับ e71 ก็จะเป็นเรื่อง batt ครับ E71 แบตอึดมากครับ โทร 3 ชม เล่น net วันละ ประมาณ 1/2 ชม Gps อีก 3 ชม wifi อีก 1-2 ชม ต่อวัน กับมาบ้าน แบต ลดไป ประมาณ 80-90 % ครับ ทำให้มัน ใช้งานได้ครอบคลุมกว่านะ
อันนี้จากความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ยังไง ก็แล้วแต่ชอบ

ส่วนตัวผมขอเชียร์ Nokia E71 นะครับ
เพราะเท่าที่ลองใช้ HTC Cruise แล้ว ไม่ค่อยประทับใจหลายๆ อย่าง เช่น
1. ความสว่างหน้าของหน้าจอ 2. ไม่มี ปุ่มกด 3.แบตไม่อึด ฯลฯ
ก็เลยขายทิ้งไปแล้วอ่ะครับ

พอดีได้เห็น Model ของ E71 ก็เลยเข้ามาหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อน
ส่วนตัวแล้ว เท่าที่ได้สัมผัส+ดูสเป็กเครื่อง ค่อนข้างชอบครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 15:18  

Razz ส่งของฮื่อแล้วน๋า ผู้ใด๋ ยังบ่ไดฮั๊บ ก่อู้กั่นค่าวมาได้ น๋า
อีกสองวันจาไปเชียงใหม่ อิ อิ

orange-rider@hotmail.com
uthen9@hotmail.com
pinvadeek@hotmail.com
octsamut@hotmail.com
tana.cho@hotmail.com

Gtm[1]
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 15:40  

Razz ส่งของฮื่อแล้วน๋า ผู้ใด๋ ยังบ่ไดฮั๊บ ก่อู้กั่นค่าวมาได้ น๋า

มาขอรับโปรแกรม มาใช้ด้วยคนนะครับ
yutjingjing@yahoo.com

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 16:48  

อยากถามว่า เวลาใช้ ringthone MP3 เป็นกันเปล่าครับคือเสียงมันจะดังๆเงียบๆ ฟังดูแล้วไม่เข้าท่าเลย แต่ว่าตอนไปตั้ง ระดับเสียง มันก็ดังปกติ แต่พอมาเป็น ringtone กลับ ดังๆเบาๆ - -" เป็นกัน
peebi
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 17:28  

ขอด้วยคับ ขอบคุณคับ
s_payakden@hotmail.com
Leisure
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 17:47  

ขอด้วยนะคร้าบบบ

leisure069@gmail.com

ขอบคุณมากครับ Wink
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 17:47  

อยากถามว่า เวลาใช้ ringthone MP3 เป็นกันเปล่าครับคือเสียงมันจะดังๆเงียบๆ ฟังดูแล้วไม่เข้าท่าเลย แต่ว่าตอนไปตั้ง ระดับเสียง มันก็ดังปกติ แต่พอมาเป็น ringtone กลับ ดังๆเบาๆ - -" เป็นกัน

Razz file ที่เหมาะจะทำ Ring Tone คือ file สกุล *.AAC (Advance Audio Coding) สำหรับ Nokia จะเป็นเวลาเพียง 58 วินาที เท่านั้น เสียงจะไสและดังมาก
วิธีการที่ข้าพเจ้าใช้ทำเล่นอยู่ คือ
1- ตัด file สกุลใดๆ โดย Sony Sound Forge เอาช่วงที่ชอบให้ได้เวลา 58 วินาที ควร Fade ปลาย file เพื่อให้ฟัง smooth ขึ้นไม่ขาดไปห้วนๆ
ปรับความดังไว้จุดสูงสุดที่ Peak ไม่ขาด Save file นั้นเป็น MP3 128 Kpbs
2- ใช้ Nokia Multimedia Player เรียก file นั้น ค่าวปายย ที่ Tools Bar > File > Save as > AAC > Box ล่าง ตั้ง ไม่จำกัดขนาด
แล้วก้อกด save ค่าวปายหาที่เก็บเอาเอง
- ก้อจาได้ Ring Tone ที่โดนจัย
เช่น: Subaru หวานซ๊า เปิดไกล้ชาวญี่ปุ่นรับรองได้ยิ้ม
: คืนข้ามปี ดา Endophine
: ใช่รักหรือปล่าว Lydia
: ดอกราตรี ดา Endophine
: เหงา Peace Maker
โฮ๋ย ทำมาซ๊าไม่รู้เท่าไหร่แว๊ววว
อันนี้อาจมีวิธีการที่เพื่อนๆ ทำอย่างอื่นได้อีกเยอะน๊ะ
send2win
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 18:03  

ให้ไปปิด 3-D tones ครับ แ้ล้วเสียงจะออกมาเต็มๆ
เนื่องจาก 3-D tones เหมาะกับมือถือที่มี 2 ลำโพงครับ
Nokia E71 มีเพียงลำโพงเดียว เสียงเลยออกขาดๆ หายๆ

โดยไปที่ Menu --> Media --> 3-D tones --> 3-D ringing tone effects --> เลือก off

Wink
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 18:09  

Confused ทามมัยคนใช้ G-Mail รับไม่ได้เลยอ่ะ
Delivery Status Notification (Failure)
From: postmaster@mail.hotmail.com
Delivery to the following recipients failed.

1: junjiraa@gmail.com
2: ckanokun@gmail.com
3: leisure069@gmail.com

Mizst
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Nokia Maps
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 18:13  

ถ้ามีโอกาสลองเอาเข้ามาใช้ในกรุงเทพฯ ดูดิครับ
ของผมแค่ขึ้นทางด่วน ก็ออกอาการเอ๋อ ไปไม่เป็นแล้วครับ
ส่วนตัวผมเองก็ไม่ได้มีอติอะไรกับโปรแกรม Nokia Map นะครับ
ถ้าให้ใช้เล่นฟรีๆก็คงไม่คิดอะไร เพียงแต่รู้สึกว่า.. ถ้าจะเก็บเงินกัน
ก็ควรจะทำให้โปรแกรมใช้งานได้จริงซะก่อน ไม่ใช่กะมามั่วนิ่มๆแบบนี้

ตัวแผนที่ก็ยังไม่ละเอียด POI ก็น้อยแถมเก่าเก็บ ไม่ update
ลองคิดดูว่า มันจะมีประโยชน์อะไร ถ้าผมต้องการใช้ GPS นำทางผม
ไปยังร้านอาหาร หรือสนามกอล์ฟที่ไม่รู้จัก แล้วก็ต้องพบว่า
โปรแกรมที่อยู่ในมือ กลับไม่มีข้อมูลสถานที่นั้นๆ
แล้วสุดท้ายก็ต้องโทรถามทางกับเพื่อนอีกเหมือนเดิม

แล้วถ้าใช้นำทางไม่ได้ Google Map for Symbian ก็ให้ข้อมูลที่ละเอียด
และเที่ยงตรงกว่าเป็นไหนๆ ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ Nokia maps เลยครับ
ผมอาจจะเป็นคนพูดอะไรตรงๆ อาจจะดูแรงไป แต่ผมก็พูดตามข้อเท็จจริงครับ

ไม่มีปัญหาครับ ผมเพียงแต่เห็นหลายท่านพยายามจะลง garmin แล้วลงไม่ได้ ก็เลยอยากให้กลับมาดูของที่มันมีบนเครื่องอยู่แล้วบ้าง ใครที่ใช้ได้ก็จะได้ไม่ต้องไปลงโปรแกรมแบบไม่ถูกต้องน่ะครับ เรื่อง GPS นี่ก็ต้องแล้วแต่การใช้งานของแต่ละคน เหมือนกับตัวเครื่องโทรศัพท์น่ะแหละครับ

ส่วนตัวผมก็มักจะใช้ Google Maps ครับ เพราะว่าทำงานเร็วกว่า ยกเว้นที่ ๆ GPRS ไม่ค่อยดี ถึงจะกลับมาใช้ Nokia Maps ครับ
Mizst
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 18:23  

เพิ่งไปรับเครื่องมา ต้องการลงโปรแกรมดิคชั่นนารี ตอนนี้ไปโหลด lek_lek dic มาไว้ในโน๊ตบุ๊คแล้ว ขั้นตอนต่อไปจะลงใน E71 และ install ยังไง ช่วยอธิบายขั้นตอนละเอียดด้วย ขอบคุณครับ

ในเครื่อง E71 มันมีโปรแกรม dictionary อยู่แล้วนะครับ ใน Menu -> Office -> Dictionary ใช้ได้ฟรี 3 ภาษาพร้อมกันครับ ถ้าลงภาษาที่ 4 มันจะให้ลบออก 1 ภาษา แต่จะเปลี่ยนกี่รอบก็ได้

เครื่องผมมันลง English กับ Thai ไว้อยู่แล้วนะครับ แต่ถ้าเกิดไม่มีก็เข้าโปรแกรมแล้วก็ Options -> Languages -> Download languages มันจะเปิด browser เข้า webpage ของมันไป (ต้องมี WLAN หรือ GPRS) เราก็ไปเลือกเอาภาษาไทยมา ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 400 KB ได้ครับ
หมี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Fscaller
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 19:19  

รบกวนขอ FScaller ด้วยคน ขอบคุณมั่กๆ คับ
หมี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : FScaller
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 19:21  

โอ๊ะๆ ไวไปหน่อย ลืม e-mail คับ
friendly_polarbear@hotmail.com
ขอบคุณอีกครั้งคับ
E71-lover
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 19:29  

โปรแกรม FScaller ตามที่อ่านในไฟล์คำแนะนำ มีใส่ค่า IMEI ด้วยเหรอคะ

แล้วค่า IMEI ดูยังไงอ่ะคะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 19:51  

E71-lover ผู้เขียน:
โปรแกรม FScaller ตามที่อ่านในไฟล์คำแนะนำ มีใส่ค่า IMEI ด้วยเหรอคะ

never mind

i got it
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 20:16  

E71-lover ผู้เขียน:

Razz กด *#06# เครื่องจะบอก Serial Number จ้ะ หรือ EMI นั่นเอง คือเป็นเครื่องที่ผลิตเป็นเครื่องที่เท่าไหร่ นำตัวเลขนี้ไปไส่ Key Gen ทำตามที่เขียนแนะนำไว้จ้า

กด *#0000# จะบอกว่ามันเป็น E71 ที่ใช้ Firmware Version อะไรเพื่อจะตรวจสอบว่าขณะนี้มีการ Nokia update Firmware E71 รุ่นใหม่กว่าที่เราใช้อยู่หรือไม่ ถ้ามีเราก็ควรจะ update ง่ายสุดคือถ้าพบใน Net ว่ามี Firmware Version ใหม่แล้ว เราจะขอรับบริการ Free Update จากศูนย์ Nokia ได้ฟรี

Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 21:18  

angel8 มั่ยน่าเชื่อมี Program สำหรับสุขภาพด้วย ทดลอง Install แล้ว Work อ่ะ สาวๆมั่ยควรพลาดเปงอันขาด กด Link ข้างล่างนี่ดู

http://mosh.nokia.com/content/3A164704DF8DB9A4E040050AEE044FCF

You can monitor and track a range of everyday well-being parameters, including weight, eating habits, exercise, blood pressure and others. Because this health journal resides on a personal mobile device, you will have privacy and ease of speedy use in everyday situations as well as the convenience of mobile data, readily available to be shared with a physician or a personal trainer.

dan116
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 23:19  

ในเครื่อง E71 มันมีโปรแกรม dictionary อยู่แล้วนะครับ ใน Menu -> Office -> Dictionary ใช้ได้ฟรี 3 ภาษาพร้อมกันครับ ถ้าลงภาษาที่ 4 มันจะให้ลบออก 1 ภาษา แต่จะเปลี่ยนกี่รอบก็ได้

เครื่องผมมันลง English กับ Thai ไว้อยู่แล้วนะครับ แต่ถ้าเกิดไม่มีก็เข้าโปรแกรมแล้วก็ Options -> Languages -> Download languages มันจะเปิด browser เข้า webpage ของมันไป (ต้องมี WLAN หรือ GPRS) เราก็ไปเลือกเอาภาษาไทยมา ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 400 KB ได้ครับ
จัดการโหลดภาษาไทยมาใส่ ใช้งานได้แล้ว ขอบคุณในคำแนะนำมากๆครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E71 vs LG KS360
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 23:20  

อยากจะขอคำแนะนำอะคะว่าจะซื้อะไรดี
ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะซื้อNokia E71 เลยในราคา15500บาท

หรือว่า..
จะรอLG KS360ดี ที่ชอบตัวนี้เพราะดีไซน์จิงๆ มันเหมือนกับเกมส์กดเท่มากๆ
แต่กว่าจะออกก็คงประมานพฤศจิกายนนู่นเลย!
และก็่ไม่รุ้ว่าการใช้งานฟังชั่นจะดีหรือแตกต่างกับnokiaอย่างไร

ยังไงก็ขอคำแนะนำหน่อยนะ..
ขอบคุณๆ
ice_co
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Sep 2008 23:27  

Full Screen Caller

ด้วยคนครับ guy_1978@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้าครับ
chocoroute
Year's Star

หัวข้อ : thanks for full screen caller
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 00:23  

chocoroute@hotmail.com ขอบคุณนะคะ ขอแจมด้วยค่ะ Very Happy
dfis
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 00:25  

ขอโต้ยคนเน๊อ

คุงGrace71

dfis_th@hotmail.com

แท๊งค์ น๊า
chocoroute
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 00:33  

ที่มาบุญครอง ลงgarmin ได้ เราเสียตังค์ไป 1500บาท แต่คนที่ลงให้เค้าบอกว่า ถ้าผ่านร้านอื่น
เค้าคิดบางคน 5500บาท(อาจจะโม้ก็ได้) สามารถมา update mapไม่เสียตังค์ ใช้ได้ปกติดีแล้วที่ร้านก็service ดีมาก
ระบุตำแหน่งร้านที่ลงgarminให้ไม่ได้ จำได้ว่ามี imac 23" วางอยู่หน้าร้าน ร้านตรงข้ามก็ใช้ imac เหมือนกัน ขอโทษจิงๆที่จำได้เท่านี้
แต่อย่าเสียตังค์เกิน 1500 นะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 00:34  

Confused ทามมัยคนใช้ G-Mail รับไม่ได้เลยอ่ะ
Delivery Status Notification (Failure)
From: postmaster@mail.hotmail.com
Delivery to the following recipients failed.

1: junjiraa@gmail.com
2: ckanokun@gmail.com

ผมมีอีกเมลล์คับ
Staryu_buster@hotmail.com
รบกวนขอข้อมูลอีกทีนะคับ
ขอบคุณมากคับ
coa0329
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 00:43  

ขอบคุณมากครับ
neo7s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 08:02  

chocoroute ผู้เขียน:

ที่มาบุญครอง ลงgarmin ได้ เราเสียตังค์ไป 1500บาท แต่คนที่ลงให้เค้าบอกว่า ถ้าผ่านร้านอื่น
เค้าคิดบางคน 5500บาท(อาจจะโม้ก็ได้) สามารถมา update mapไม่เสียตังค์ ใช้ได้ปกติดีแล้วที่ร้านก็service ดีมาก
ระบุตำแหน่งร้านที่ลงgarminให้ไม่ได้ จำได้ว่ามี imac 23" วางอยู่หน้าร้าน ร้านตรงข้ามก็ใช้ imac เหมือนกัน ขอโทษจิงๆที่จำได้เท่านี้

เกินไป.... หากินกันง่ายดี ผมว่าเก็บแค่ 500 นี่ก็เรียกว่าอย่างแพงแล้วครับ
ทางเว็ปที่ทำแจก เค้าก็อธิบายไว้ละเอียดมากๆ ผมเพิ่งใช้ Symbian เป็นครั้งแรกยังทำตามได้เลยครับ
Perfetto
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 08:40  

ด้วยคนครับ joey7227@hotmail.com

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Leisure
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 10:23  

งั้นรบกวนส่งมาที่นี่แทนนะครับ leisure@isuzuclub.com

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ Wink
pp_
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 10:58  

ขอโปรแกรม FS Caller ด้วยคับ
akekluk@yahoo.com
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใครเคยใช้ Sim ตัด 2 เบอร์ 1 Sim บ้างอ่ะครับ
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 11:34  

ใครเคยใช้ Sim ตัด 2 เบอร์ 1 Sim บ้างอ่ะครับ ใช้กับ E71 ได้รึปล่าวไม่รุ แต่ที่แน่ ๆ เด๋วบ่ายนี้ จาไปหามาใช้ดู ขี้เกียจสลับซิมไปมา

ใครเคยใช้กับรุ่นอื่น ๆ มีข้อเสียยางงัยช่วยบอกหน่อยเน้อ
mimimeoo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอด้วยคนค่า
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 12:24  

pp_ ผู้เขียน:
ขอโปรแกรม FS Caller ด้วยคับ
akekluk@yahoo.com

ขอด้วยคนนะคะ hey_meoo@hotmail.com

ขอบคุณมากๆค่ะ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 14:16  

บ้านนี้มั่ยมีใคอยู่รับเมงเยย..
Sent: Wednesday, September 10, 2008 11:19:29 AM
This is an automatically generated Delivery Status Notification. Delivery to the following recipients failed.

:leisure@isuzuclub.com

ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 14:56  

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ถ้าเสีย 1500 แล้ว work ก็ ok ครับ
Mizst
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 16:12  

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ถ้าเสีย 1500 แล้ว work ก็ ok ครับ

Garmin Mobile XT นี่รู้สึกจะ $99 เองนะครับ ถ้ายอมจ่ายขนาด 1500 นี่ จ่ายอีกหน่อยก็ได้ของถูกกฏหมายไม่ต้องกลัวเครื่องพังแล้วนะครับ
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 16:50  

Garmin Mobile XT นี่รู้สึกจะ $99 เองนะครับ ถ้ายอมจ่ายขนาด 1500 นี่ จ่ายอีกหน่อยก็ได้ของถูกกฏหมายไม่ต้องกลัวเครื่องพังแล้วนะครับ

Garmin Mobile XT แบบถูกกฏหมาย ราคา 4,500.- ครับ วันก่อนโทรไปถามที่ตัวแทนจำหน่ายมา (อีเอสอาร์ไอ) ตอนนี้ผมล้างออกจากเครื่องแล้ว กะว่าจะซื้อแบบถูกต้องมาใช้งาน ใช้ของ nokia กะ google ไปพลางๆก่อน รอ nokia หมดช่วงทดลอง ค่อยว่ากันอีกที Wink
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 16:55  

Confused microSD ถ้าเราเพิ่มขนาด (8GB) เราสามารถก็อปทุกอย่างจากอันเก่าไปลงทับตัวใหม่ได้หรือป่าวครับ แบบว่าไม่อยากลงใหม่หรือเช็ดเครื่องใหม่ Confused
kodokung
Year's Star

หัวข้อ : Full Screen Caller
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 17:41  

ขอด้วยครับ preedakorn@yahoo.com
kodokung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 17:46  

แนะนำคนที่จะซื้อใหม่ ให้ไปซื้อที่ powerbuy ผมไปซื้อมาราคา 16,200 พร้อมใช้บัตร KTC ได้ส่วนลด 5% แถม ผ่อน 0% 3 เดือน แล้วยังแถมหูฟัง Bluetooth อีก คุ้มมากๆ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 20:16  

Confused microSD ถ้าเราเพิ่มขนาด (8GB) เราสามารถก็อปทุกอย่างจากอันเก่าไปลงทับตัวใหม่ได้หรือป่าวครับ แบบว่าไม่อยากลงใหม่หรือเช็ดเครื่องใหม่ Confused

Razz ตอนเปลี่ยนจาก 2 Gigs เป็น 4 Gigs ก็ทำแบบนี้เหมือนกัน จะใช้สาย CA-101 Mode USB Mass Storage หรือ Card Reader ทำก็ได้ แต่ตอนนี้บ้านเรายังไม่มี 8 Gigs ขายอ่ะ เห็นว่า Sandisk ออกมาแล้วสักพักคงได้ใช้กัน อยากได้ 8 Gigs อยู่เหมือนกันมีให้เต็ม Option เค้าแต่คิดว่าคงใช้ไม่หมดแน่ ตอนนี้ ยังเหลืออยู่ตั้ง 2 Gigs กว่าๆ งานเอกสารไม่ได้ใช้ Mem มาก จะไปเปลืองก็ พวก MP3-MP4 Load ไว้ก็ไม่ค่อยจะได้ดูได้ฟังหรอก แต่ก็จะ load MV ที่ชอบๆไว้เยอะไปหมด งง ๆ กับตัวเองเหมือนกัน
Mizst
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Sep 2008 20:16  

Garmin Mobile XT แบบถูกกฏหมาย ราคา 4,500.- ครับ วันก่อนโทรไปถามที่ตัวแทนจำหน่ายมา (อีเอสอาร์ไอ) ตอนนี้ผมล้างออกจากเครื่องแล้ว กะว่าจะซื้อแบบถูกต้องมาใช้งาน ใช้ของ nokia กะ google ไปพลางๆก่อน รอ nokia หมดช่วงทดลอง ค่อยว่ากันอีกที Wink

โอ้ว แพงเหมือนกันแฮะ สงสัยผมคงจะได้ตกลงปลงใจกะ Google Maps นี่แหละ >_>
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  กระทู้ถูกล็อค คุณไม่สามารถโพสท์ข้อความใดๆ ได้ - This topic is locked
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 5, 6, 7 ... 12, 13, 14  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: