Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ถามไรหน่อย n78

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 2958
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ถามไรหน่อย n78
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 18:11  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือว่าผมซื้อมาได้ 3 วันละ ครับ (แพงด้วย) ศูนย์โนเกียพัทยา 16990 ปัญหาแรก วันแรกเลยที่เล่นคือ เครื่องรีสตาร์ท เอง แต่ครั้งเดียวยังไม่เจอปัญหานี้อีกเลย ปัญหาอีกเรื่องคือ ค้าง บ่อย ครับ และ ชอบขึ้นว่าแอปพลิเคชั่นเต็มทั้งๆ ที่ไม่ได้เปิดอะไรเลย และถามอีกอย่างนะครับ โปรแกรม pc suit มันไม่หาหน่วยความจำข้อมูลเครื่องหรอครับ ไม่เหมือนเวอร์ชั่นเก่าๆ เลย ต้องใช้ การ์ดรีดอย่างเดียวหรือ ขอบคุณครับ
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 18:30  

เป็นที่ Firmware ชัวร์ครับ ปัญหาแบบนี้มีคนถามเยอะมากแล้วครับ คนที่ซื้อ Lot แรกๆ จะเจอปัญหาแบบนี้ประจำครับ ต้องรอ Firmware ตัวใหม่ออกมาก่อนครับ จึงนำไปอัพ ซึ่งก็คงจะช่วยแก้ปัญหาเหล่านี้ เหมือนกับรุ่นก่อนๆ อย่าง N73 ครับ
scorpion_za
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 18:36  

ขอบคุณครับ
pc suit หมายถึง โปรไฟล์ อะครับ
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ : Re: ถามไรหน่อย n78
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2008 18:42  

scorpion_za ผู้เขียน:
คือว่าผมซื้อมาได้ 3 วันละ ครับ (แพงด้วย) ศูนย์โนเกียพัทยา 16990 ปัญหาแรก วันแรกเลยที่เล่นคือ เครื่องรีสตาร์ท เอง แต่ครั้งเดียวยังไม่เจอปัญหานี้อีกเลย

เเนะนําให้ไปอัพ FW ได้เลย ตัวใหม่ออกเเล้วล่ะ

ปัญหาอีกเรื่องคือ ค้าง บ่อย ครับ และ ชอบขึ้นว่าแอปพลิเคชั่นเต็มทั้งๆ ที่ไม่ได้เปิดอะไรเลย

มันเกิดได้หลายสถานการณ์

1. เปิด Web หลายๆ หน้า เเน่นอนว่า Ram ใช้เต็มเหนี่ยว มันจะฟ้องยังงี้เเหละ ถ้าเเน่นจริงๆ มันจะปิด Browser อัตโนมัติเลย

2. หน่วยความจําเครื่องเต็ม อาจจะเต็มเพราะไม่ได้เซ็ตบันทึกรูป วิดิโอลงเมม , ข้อความก็ได้ ตัวหลังนี่เจอบ่อย เพราะไฟล์บลูทูธที่รับมา มันคือข้อความอย่างนึง ถ้ารับเเล้ว save เเล้ว ไม่ลบทิ้งมันก็ดองยังงั้น เมื่อเมมเครื่องเกือบเต็ม มันก็ฟ้องเช่นกัน

และถามอีกอย่างนะครับ โปรแกรม pc suit มันไม่หาหน่วยความจำข้อมูลเครื่องหรอครับ ไม่เหมือนเวอร์ชั่นเก่าๆ เลย ต้องใช้ การ์ดรีดอย่างเดียวหรือ ขอบคุณครับ

[b]ไม่ครับ เดี๋ยวนี้จะใช้เมมกันส่วนใหญ่ สามารถต่อผ่าน PC suite โดยตรงเพื่อถ่ายโอนข้อมูลได้ หรือต่อผ่านโหมด Transfer เพื่อทําเป็น Flash drive ได้เช่นกัน
scorpion_za
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Jun 2008 16:49  

ขอบคุณครับ

มันเกิดได้หลายสถานการณ์

1. เปิด Web หลายๆ หน้า เเน่นอนว่า Ram ใช้เต็มเหนี่ยว มันจะฟ้องยังงี้เเหละ ถ้าเเน่นจริงๆ มันจะปิด Browser อัตโนมัติเลย

2. หน่วยความจําเครื่องเต็ม อาจจะเต็มเพราะไม่ได้เซ็ตบันทึกรูป วิดิโอลงเมม , ข้อความก็ได้ ตัวหลังนี่เจอบ่อย เพราะไฟล์บลูทูธที่รับมา มันคือข้อความอย่างนึง ถ้ารับเเล้ว save เเล้ว ไม่ลบทิ้งมันก็ดองยังงั้น เมื่อเมมเครื่องเกือบเต็ม มันก็ฟ้องเช่นกัน

ผมไม่ได้เปิดเวปครับ หน่วยความจำไม่เต็ม เพราะ เครื่องล็อกอยู่ก็ปลดล็อกมา กดปุ่มลัดไม่มีอะไรเกิดขึ้น จึง กดเข้าเมนูได้ แล้วเข้าโปรแกรมมันฟ้องว่าแอปฯ เต็ม ครับผม
ผมลองอัพเเล้วครับในตัวโทรศัพท์เอง ที่มันโหลดประมาณ 1mb อะครับ จอจะกลายเป็นสีมั่วๆ แตกๆ ก้อกดปุ่มซ้าย ไปมั่วๆ เพราะอ่านไม่ออก มันก้อรีสตาร์จและก็เข้ามาใหม่ ที่นี่เครื่องเร็วขึ้นเยอะเลยครับ
ขอบคุณครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: