Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ถามเรื่อง N 73

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 2 / เข้าชม: 2229
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ถามเรื่อง N 73
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 11:41  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากถามผู้รู้ค่ะ ว่าทำไมเครื่องถึงปิดเองบ่อยมาก ไม่ค่อยได้ทำอะไรกับเครื่องด้วย
หรือว่าต้องไปอัพเฟิร์มแวร์คะ จะเกี่ยวกันมั๊ย รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ถามเรื่อง N 73
วันที่โพสท์ : 07 Jul 2008 12:27  

oilko ผู้เขียน:
อยากถามผู้รู้ค่ะ ว่าทำไมเครื่องถึงปิดเองบ่อยมาก ไม่ค่อยได้ทำอะไรกับเครื่องด้วย
หรือว่าต้องไปอัพเฟิร์มแวร์คะ จะเกี่ยวกันมั๊ย รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ที่ว่า "ปิดเอง" นี่ไม่ทราบว่า มันปิดแบบใหน
1. ปิดเองแล้วจอเป็นสีขาว แล้วกลับมาหน้าเมนู
2. ปิดเองจริงๆ จอดำ ต้องกดเปิดเครื่องใหม่ทุกครั้ง

1. ปิดเองแล้วจอเป็นสีขาว แล้วกลับมาหน้าเมนู

... เกิดจาก memory fullload คือ เมโมรี่หรือสวาปไฟล์มันเต็ม ทำให้เครื่องมันต้องทำการเคลียร์แคชไฟล์ใหม่ มันเลยต้องรีบูตตัวเอง อาการนี้จะเกิดกับกรณีตอนที่ หน่วยความจำใน phone mem เหลือน้อยมากๆ มันจะมีอาการแบบนี้บ่อยมากยิ่งขึ้น วิธีแก้ก็ลองลบข้อมูลที่ไม่ต้องการทิ้งๆ ไปบ้าง หรือถ้ามีลงโปรแกรมอะไรแปลกๆ เอาไว้ก็ Hard REset เครื่องทิ้งสักรอบก็น่าจะดีไม่น้อย

2. ปิดเองจริงๆ จอดำ ต้องกดเปิดเครื่องใหม่ทุกครั้ง

........อาการนี้ อาจจะเป็นที่ช่องใส่แบตของคุณอาจจะหลวม ลองถอดแบตแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ดู ถ้ายังเป็นอีกลองหาฟองน้ำบางๆ มายัดที่ฝาปิดแบตดูครับ

...... ไม่ทราบว่าเคยเปลี่ยนเคสกลางมาบ้างหรือเปล่า เพราะอาการนี้เหมือนคนที่เคยเปลี่ยนเคสกลางมา หรือไม่ก็คนที่ซื้อเครื่องล็อทแรกๆ ที่จะมีอาการแบบนี้ หรือไม่ก็ สกรูวส์ที่ขันบอร์ดเริ่มคลายตัวแล้ว มันถึงได้ทำเครื่องดับแบบนี้

ปล... อีกกรณีนึงก็คือ แบตคุณเริ่มเสื่อมสภาพก็เป็นได้ ลองหาแบตก้อนอื่นมาใส่ดูครับ
nuttajuk
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2008 10:59  

ลองลบธีม หรือเกมส์ที่ไม่ค่อยได้ใช้ดูครับหาย ผมเคยเป็นแล้วลบธีมออกหลายอันแล้วเหลืออันที่ใช้บ่อยๆหายครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: