Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 คำถามจากผู้เริ่มใช้ n78

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 12 / เข้าชม: 4277
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: bankok
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : คำถามจากผู้เริ่มใช้ n78
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 23:35  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากให้รวมๆกันไว้ครับ คือผมก็พึ่งจะซื้อมาใช้จะได้ช่วยๆกันครับ

เริ่มจาก
-จากที่เคยช้มือถือรุ่นอื่นแล้ว มนคู่มือจะบอกให้มีการชาร์ทไฟแบตเตอรี่ในการชาร์ทไซเคิลแรกว่าต้องนานเท่าไหร่(ประมาณ15-20ชม.) ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ต้องทำด้วยหรือไม่ เพราะหาในคู่มือไม่เห็นมี

-รู้สึกว่าจะไม่สั่นเวลาริงโทรดัง (ตั้งออนแล้วครับ) (เป็นตอนเซ็ทโปรไฟล์ แล้วก็ส่งข้อความบลูทูธ ยังไม่ได้ลองโทรเข้า)
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: คำถามจากผู้เริ่มใช้ n78
วันที่โพสท์ : 08 Jul 2008 23:58  

treastre ผู้เขียน:

เริ่มจาก
-จากที่เคยช้มือถือรุ่นอื่นแล้ว มนคู่มือจะบอกให้มีการชาร์ทไฟแบตเตอรี่ในการชาร์ทไซเคิลแรกว่าต้องนานเท่าไหร่(ประมาณ15-20ชม.) ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ต้องทำด้วยหรือไม่ เพราะหาในคู่มือไม่เห็นมี

ไม่จำเป็นครับ เพราะแบตรุ่นใหม่ๆ สมัยนี้ ( รวมถึงตัวเครื่อง ) ชาร็จเต็มแล้วดึงสายชาร์จออกได้เลยครับ ไม่ต้องมานั่งชาร์จ 10-15ชั่วโมงไรแล้วครับ นั่นมันเป็นวิธีชาร์จพวกแบตแคตเมี่ยมแล้วหละครับ ที่เหลืออ่านในนี้ดีกว่า http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=191952

-รู้สึกว่าจะไม่สั่นเวลาริงโทรดัง (ตั้งออนแล้วครับ) (เป็นตอนเซ็ทโปรไฟล์ แล้วก็ส่งข้อความบลูทูธ ยังไม่ได้ลองโทรเข้า)

...ช่วยขยายโจทย์ข้อนี้หน้อยนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจโจทย์นะครับ

ปกติจะต้องสั่นครับ ลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ดูครับ ถ้าเปิดเครื่อแล้วไม่สั่นอีก แสดงว่า มอเตอร์สั่นมีปัญหา อันนี้เครื่องถ้าอยู่ในประกันเอาไปที่ศูนย์ได้เลยครับ

ปล... N78 ผมยังไม่เคยรื้อเครื่อง เลยไม่ทราบว่า มอเตอร์สั่นมันแยก หรือ บัดกรีติดบอร์ดมา ถ้าแยก ก็ดี แค่แกะเอามาดัดขาใหม่ก็ใช้งานได้แล้ว แต่ถ้าเป็นแบบบัดกรีย์ติดบอร์ดมาอันนี้ซวย ต้องโยนเข้าศูนย์หรือร้านสถานเดียวครับ
treastre
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 00:21  

ขอบคุณครับ Very Happy

งงกับคู่มือมาก มันไม่ค่อยละเอียด แล้วก็ภาษาไทยในเวปไม่เห็นมีเลย เวปโนเกียอ่าครับ
SOundstreet
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 08:37  

ขอบคุณครับ Very Happy

งงกับคู่มือมาก มันไม่ค่อยละเอียด แล้วก็ภาษาไทยในเวปไม่เห็นมีเลย เวปโนเกียอ่าครับ

มือถือ สมัยนี้... เน้นความคยชินครับ

เลยไม่มีอะไรบอกมาก (ฮ่า)
treastre
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 13:42  

ไอ้ของเดิมๆมันก็ชินครับ แต่ของใหม่เนี่ยดิ

WLAn GPS

อยากทราบวิธีใช้กับรายละเอียดคร่าวๆซักหน่อยครับ
Mr.krain_lnw
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 14:35  

ไอ้ของเดิมๆมันก็ชินครับ แต่ของใหม่เนี่ยดิ

WLAn GPS

อยากทราบวิธีใช้กับรายละเอียดคร่าวๆซักหน่อยครับ

WLAN= http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=244640
GPS= http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=245835
kinji69
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสาคร
หัวข้อ : ปัญหาไม่สั่น
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 14:43  

ผมใช้ เวลาใช้หูฟัง Bluetooth ของโซนี่ จะมีอาการ ไม่สั่นไม่มีเสียง บางทีกดรับที่หูฟังแล้วไม่ได้ยินแต่กลับได้ยินที่เครื่องเลยไม่รู้ว่าเป็นที่โทรศัพท์หรือหูฟัง ใครรู้บอกที
treastre
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 20:58  

Assasin_Stupid ผู้เขียน:

WLAn GPS

WLAN= http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=244640
GPS= http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=245835

ขอบคุณมากครับ
Laughing
SOundstreet
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 13:43  

Sad เครื่องได้มา ฟรีๆ อ่า ครับ N78 แต่ว่า..

มัน ลงโปรแกรมไม่ได้อ่า.. อย่าง N-Gage แบบเนี่ย..

แล้วก็ TRK Port อ่า... มันขึ้น น๊อต บิ้ว อิน ประมาณนี้อ่า..

ทำยังไงดี..
treastre
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 14:58  

โปรแกรมนี้ผมก็ลงไม่ได้ครับ แต่รู้สึกมันจะบอกว่า บิวอินนะ ไม่มีนอทอะครับ

ถามต่อๆ เห็นใรรีวิว มีแผนที่ดาวเทียม เปิดยังไงครับ ผมเปิดได้แต่2กับ3มิติ
cpforpalm
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ : บอกกันคร่าวๆ
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2008 15:20  

เอาแบบอ่านง่าย เข้าใจง่ายนะครับ

1. ได้มาเริ่มแรก อย่าเพิ่งร้อนวิชา เอามาทำนู่นทำนี่ ให้นำไป check & update Firmware ซะก่อน อาการแย่ๆที่บ่นๆกันให้ได้ยินมาก่อนจะดีขึ้น โดย navi key จะไม่ไวเกินจริงเหมือนเดิม กล้องและเสียงดีขึ้นอีกเล็กน้อย

2. ลง PC suite ในคอมส่วนตัว ( แนะนำให้แทนตัวเดิม หากมีอยู่ก่อนหน้า เพื่อการรับฟังค์ชั่นใหม่ๆ ) จะทำให้ใช้งานได้หลากหลายขึ้น

3. แก้ปัญหาเรื่องหน้าจอไม่สว่าง แก้โดยไปปรับ Light Sensor ( setting -> General -> Personalization -> Display -> Light Sensor ) ปกติค่าเริ่มต้นของโรงงานจะอยู่ที่ 50 % ให้เราปรับเป็น 100 % จากนั้นให้เปลี่ยน theme เนื่องจาก theme สีจะมืดๆ อักษรไม่สว่าง ไปหาของใหม่ฟรีๆ ได้ที่ www.zedge.net ( สมัครสมาชิกก่อนะครับ ) เลือก theme ที่ชอบและดูสว่างๆหน่อย เท่านี้ ก็สามารถแก้ปัญหาได้แล้ว ไม่ต้องกลัวเรื่องกินแบตหรอก เพราะตั้งค่ามากขึ้นก็กินไฟมากขึ้น แต่เนื่องจากพี่แกให้มาถึง 1200 mhA เหนือกว่า N82 และ N96 เรื่องกินไฟเพิ่มอีกเล็กๆน้อยๆ ไม่ใช่เรื่องใหญ่ แถม symbian 9.3 เขาว่ากินไฟน้อยลงกว่า 9.2 ด้วยนา ( จริงเท็จประการใด ใครรู้บอกด้วยนะครับ )

4. เมื่อได้ theme ใหม่มาลง อย่าลืมใช้งาน theme effect ( Personalization -> Themes -> General -> ไปยัง theme ที่เลือก -> Option -> Theme effect -> on ) จะทำให้การใช้งานวูบวาบได้คล้ายๆ IPhone

5. หา antivirus ดีๆลงซักตัวหน่อยก็ดี ก็ไปขอจากเหล่าชาว siamphone ด้วยกันนี่แหละครับ

6. อ้อ ใส่กันรอยหน้าจอด้วยนะ

7. ข้อสำคัญก่อนการลง application ให้ไปที่ app manager แล้ว เข้าที่ Option -> setting ตั้งค่าให้เป็นดังนี้
- Software Installation : All
- Online Certificate Check : Off

ระหว่างการลง app หากมันบอก expired ให้ลด ค.ศ. ลงซักหนึ่ง ค.ศ. แล้วถ้ายังไม่พอ ให้ลดทีละ 6 เดือนเอา ถ้าเราลดวันที่จนเกินไปจากช่วงเวลาที่เขาสร้างโปรแกรม มันจะบอกเราว่า เราตั้งค่าวันที่ผิดนะครับ

นี่คือพื้นฐานที่สุดที่ควรทราบ หวังว่าคงไม่ยากเกินไปนะครับ

เท่านี้ก็ขอให้สนุกกับการใช้งาน N78 นะครับ
kongsan
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: บอกกันคร่าวๆ
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2008 19:11  

cpforpalm ผู้เขียน:
เอาแบบอ่านง่าย เข้าใจง่ายนะครับ

1. ได้มาเริ่มแรก อย่าเพิ่งร้อนวิชา เอามาทำนู่นทำนี่ ให้นำไป check & update Firmware ซะก่อน อาการแย่ๆที่บ่นๆกันให้ได้ยินมาก่อนจะดีขึ้น โดย navi key จะไม่ไวเกินจริงเหมือนเดิม กล้องและเสียงดีขึ้นอีกเล็กน้อย

2. ลง PC suite ในคอมส่วนตัว ( แนะนำให้แทนตัวเดิม หากมีอยู่ก่อนหน้า เพื่อการรับฟังค์ชั่นใหม่ๆ ) จะทำให้ใช้งานได้หลากหลายขึ้น

3. แก้ปัญหาเรื่องหน้าจอไม่สว่าง แก้โดยไปปรับ Light Sensor ( setting -> General -> Personalization -> Display -> Light Sensor ) ปกติค่าเริ่มต้นของโรงงานจะอยู่ที่ 50 % ให้เราปรับเป็น 100 % จากนั้นให้เปลี่ยน theme เนื่องจาก theme สีจะมืดๆ อักษรไม่สว่าง ไปหาของใหม่ฟรีๆ ได้ที่ www.zedge.net ( สมัครสมาชิกก่อนะครับ ) เลือก theme ที่ชอบและดูสว่างๆหน่อย เท่านี้ ก็สามารถแก้ปัญหาได้แล้ว ไม่ต้องกลัวเรื่องกินแบตหรอก เพราะตั้งค่ามากขึ้นก็กินไฟมากขึ้น แต่เนื่องจากพี่แกให้มาถึง 1200 mhA เหนือกว่า N82 และ N96 เรื่องกินไฟเพิ่มอีกเล็กๆน้อยๆ ไม่ใช่เรื่องใหญ่ แถม symbian 9.3 เขาว่ากินไฟน้อยลงกว่า 9.2 ด้วยนา ( จริงเท็จประการใด ใครรู้บอกด้วยนะครับ )

4. เมื่อได้ theme ใหม่มาลง อย่าลืมใช้งาน theme effect ( Personalization -> Themes -> General -> ไปยัง theme ที่เลือก -> Option -> Theme effect -> on ) จะทำให้การใช้งานวูบวาบได้คล้ายๆ IPhone

5. หา antivirus ดีๆลงซักตัวหน่อยก็ดี ก็ไปขอจากเหล่าชาว siamphone ด้วยกันนี่แหละครับ

6. อ้อ ใส่กันรอยหน้าจอด้วยนะ

7. ข้อสำคัญก่อนการลง application ให้ไปที่ app manager แล้ว เข้าที่ Option -> setting ตั้งค่าให้เป็นดังนี้
- Software Installation : All
- Online Certificate Check : Off

ระหว่างการลง app หากมันบอก expired ให้ลด ค.ศ. ลงซักหนึ่ง ค.ศ. แล้วถ้ายังไม่พอ ให้ลดทีละ 6 เดือนเอา ถ้าเราลดวันที่จนเกินไปจากช่วงเวลาที่เขาสร้างโปรแกรม มันจะบอกเราว่า เราตั้งค่าวันที่ผิดนะครับ

นี่คือพื้นฐานที่สุดที่ควรทราบ หวังว่าคงไม่ยากเกินไปนะครับ

เท่านี้ก็ขอให้สนุกกับการใช้งาน N78 นะครับ

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เยอะเลย
nobitaniean
Year's Star

จังหวัด: Samutprakarn
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jul 2008 23:54  

ซื้อมาแล้วพอดีมาดุที่ ข้างกล้องมัน เขียนว่า ผลิต 5 พ.ค. 2551

ซึ่งอยากจะรู้ว่า firm were มันเก่า หรือ ใหม่ จะทำไงอะคับ

บอกหน่อย

เห้นบอก firm were ล๊อตแรกๆ มีปัญหา ก็กลัวจะเกิดกับตัว จะได้ไปอัพ บ้าง

แล้วอัพ อัพที่ Nokia care อะป่าว จะเสียตังปะ

พอดีไม่เคยใช้บริการ Nokia care เลยตั้งแต่ เครื่อง เก่านู๊นนน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: