Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 N81 มีปัญหาครับ รอกวนช่วยแนะนำวิธีแก้หน่อย

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 6 / เข้าชม: 2979
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : N81 มีปัญหาครับ รอกวนช่วยแนะนำวิธีแก้หน่อย
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 23:04  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือว่าผมซื้อมาใหม่ตอนแรกลงเกม n-gage ได้ทุกอย่างตามปกติ แต่พอดีว่า ปุ่มกดเวลากดละมันเสียงดัง ผมเลยเอาเครื่องไปเปลี่ยนที่ร้านตอนซื้อมา โดยที่ที่ร้านเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ แต่ให้ใช้ เมม อันเดิม พอผมใส่เมมอันเก่าเข้าไปในเครื่องใหม่ แล้วกดเข้าตัวเล่นเกม n-gage แล้วมันเล่นไม่ได้อะครับ ผมเลยคิดว่าต้องมาลง เกม หรือ ตัวเข้าเกมใหม่ แต่เวลาผมต่อโทรศัพเข้าคอมผ่านทาง สายเคเบิล มันดันลงอะไรไม่ได้เลยซักอยาก มันฟ้องในโทรศัพว่า ไม่สามารถติดตั้ง ผมลองถอดเมม ลองปิดเครื่อง เปิดใหม่ก็ยังไม่หาย สรุปก็คือ เดี๋ยวนี้ลงอะไรในมือถือไม่ได้ซักอย่างเลย ทั้งๆที่ โทรศัพ เชือมต่อทาง Pc suite ครบทุกอย่างแล้ว

ผมคิดว่ามันคงเกี่ยวกับ เครื่องใหม่ กับ เมมตัวเก่า แน่ๆ เลยอยากจะถามผู้รู้ว่าผมควรแก้ไขยังไงดีครับ Crying or Very sad
Mr.krain_lnw
Mobile Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: N81 มีปัญหาครับ รอกวนช่วยแนะนำวิธีแก้หน่อย
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 23:08  

zooaha01 ผู้เขียน:
คือว่าผมซื้อมาใหม่ตอนแรกลงเกม n-gage ได้ทุกอย่างตามปกติ แต่พอดีว่า ปุ่มกดเวลากดละมันเสียงดัง ผมเลยเอาเครื่องไปเปลี่ยนที่ร้านตอนซื้อมา โดยที่ที่ร้านเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ แต่ให้ใช้ เมม อันเดิม พอผมใส่เมมอันเก่าเข้าไปในเครื่องใหม่ แล้วกดเข้าตัวเล่นเกม n-gage แล้วมันเล่นไม่ได้อะครับ ผมเลยคิดว่าต้องมาลง เกม หรือ ตัวเข้าเกมใหม่ แต่เวลาผมต่อโทรศัพเข้าคอมผ่านทาง สายเคเบิล มันดันลงอะไรไม่ได้เลยซักอยาก มันฟ้องในโทรศัพว่า ไม่สามารถติดตั้ง ผมลองถอดเมม ลองปิดเครื่อง เปิดใหม่ก็ยังไม่หาย สรุปก็คือ เดี๋ยวนี้ลงอะไรในมือถือไม่ได้ซักอย่างเลย ทั้งๆที่ โทรศัพ เชือมต่อทาง Pc suite ครบทุกอย่างแล้ว

ผมคิดว่ามันคงเกี่ยวกับ เครื่องใหม่ กับ เมมตัวเก่า แน่ๆ เลยอยากจะถามผู้รู้ว่าผมควรแก้ไขยังไงดีครับ Crying or Very sad

ปกติแล้ว เมมหากใช้เครื่องใด พยายามให้มันอยู่กับเครื่องๆ นั้นครับ ถ้ามีการถอดหรือสลับเมื่อไรจะมีปัญหาทันที ถ้าเมมเปล่าๆ ไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้าเมมที่ลงโปรแกรมมาแล้ว หรือทำอย่างอื่นมาแล้ว หากย้ายไปเสียบเครื่องอื่นเมื่อไร รวนทันทีครับ

วิธีแก้ Hard Reset เครื่องทิ้งไปเลยครับ แล้ว Format Memory Card ใหม่ครับ แล้วค่อยไล่ลงโปรแกรมใหม่ทีละตัวๆ
zooaha01
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 23:17  

ผมลองกด Hard Reset ไปแล้วนะครับ แต่ก็ยังไมได้เหมือนเดิม แต่ Format Memory Card นี่ ไม่รู้ว่ามันทำยังไง รอกวนช่วยบอกวิธี หน่อยนะครับ Crying or Very sad
papayatop
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: รัตนโกสินทร์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jul 2008 23:30  

zooaha01 ผู้เขียน:
ผมลองกด Hard Reset ไปแล้วนะครับ แต่ก็ยังไมได้เหมือนเดิม แต่ Format Memory Card นี่ ไม่รู้ว่ามันทำยังไง รอกวนช่วยบอกวิธี หน่อยนะครับ Crying or Very sad

1. ฟอเเมตในมือถือ : ให้ไปที่ เมนู > ตั้งค่า > ตัวจัดการ > ความจํา > ตัวเลือก > ฟอเเมตหน่วยความจํา เเล้วรอซักครู่ครับ

2. ฟอเเมตในคอม : ให้ต่อกับคอมในโหมด Transfer (ถ่ายโอน) เเล้วจะเจอไดรฟ์เหมือนๆ กะแฟลชไดร์ฟ คลิกขวาเลือก Format ครับ รอซักครู่เช่นกัน หรือจะทําผ่านการ์ดรีดเดอร์ก็ไม่ผิดครับ

ก่อนทําให้สํารองข้อมูล (Backup) ให้เรียบร้อยก่อนนะครับ Very Happy
zooaha01
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 00:00  

เดี๋ยวจะลอง fotmat ละลองลงใหม่ดูนะครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ
zooaha01
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 01:39  

แก้ได้ละครับ ต้องขอบคุณทุกท่านมากๆเลย ที่ให้คำแนะนำ

ว่าแต่เมื่อไหร่จะมีเกมใหม่ๆมาให้พวกเราเล่นกันอีกอะครับ จะเป็นกำลังใจให้นะครับ
vor_love
Year's Star

จังหวัด: เพชรบูรณ์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jul 2008 14:14  

n81 ปัญหาเยอะจัง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: