Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 [Nokia 3200] - สอบถามวิธีการแก้ปัญหาครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 7 / เข้าชม: 2664
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: Songkhla
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : [Nokia 3200] - สอบถามวิธีการแก้ปัญหาครับ
วันที่โพสท์ : 12 Jul 2008 23:19  
ตอบโดยอ้างถึง  

เนื่องจากมือถือของผมโดน "Virus" เล่นงานเข้าจนเปิดเครืองไม่ได้เลยอยากจะขอรบกวนท่านผู้รู้ให้คำแนะนำในการ Format เครื่องหน่อยครับว่าต้องกดปุ่มอะไรบ้าง หรือมีวิธีการอย่างไร

ถ้าหากเคยมีการตั้งกระทู้แบบนี้ช่วยรบกวนนำลิงค์มา Post ให้หน่อยครับเนื่องจากหาไม่เจอ
ขอบคุณมากครับ
atthaphon_s
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: [Nokia 3200] - สอบถามวิธีการแก้ปัญหาครับ
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2008 01:28  

TUdom-ariya ผู้เขียน:
เนื่องจากมือถือของผมโดน "Virus" เล่นงานเข้าจนเปิดเครืองไม่ได้เลยอยากจะขอรบกวนท่านผู้รู้ให้คำแนะนำในการ Format เครื่องหน่อยครับว่าต้องกดปุ่มอะไรบ้าง หรือมีวิธีการอย่างไร

ถ้าหากเคยมีการตั้งกระทู้แบบนี้ช่วยรบกวนนำลิงค์มา Post ให้หน่อยครับเนื่องจากหาไม่เจอ
ขอบคุณมากครับ

เอ่อ.... เจ้าตัวนี้นะเหรอ http://www.siamphone.com/catalog/nokia/3200.htm มันจะติดไวรัสได้อีกหรอครับ....

ถ้าเจ้านี่ติดไวรัสได้ เครื่องคิดเลข,เครื่อง playstation ฯลฯ มันคงจะติดไวรัสได้แล้วหละครับ เพราะเจ้า 3200 มันเป็น rom os นะครับ

ผมอ่านผมก็ไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกันครับ ผมงงมากๆ เอ่อ เอาเป็นว่า ไม่มี "ไวรัส" บนแพลตฟอร์มของ s40 เวอร์ชั่นที่คุณใช้ก็แล้วกันครับ

แล้วอาการมันเป็นอย่างไรหละ ที่ถามคำถามนี้ ถ้าอ่านแล้ว รบกวนบอกหน่อยนะ ทำไมถึงคิดว่ามันติดไวรัส
TUdom-ariya
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2008 21:17  

ตั้งกระทู้ผิดครับที่จริงมันเป็น "Nokia 5200" ต่างหากครับ รบกวนช่วยอีกทีน่ะครับ

ขอโทษครับ
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jul 2008 21:58  

ตั้งกระทู้ผิดครับที่จริงมันเป็น "Nokia 5200" ต่างหากครับ รบกวนช่วยอีกทีน่ะครับ

ขอโทษครับ

เล่นเครื่องนอกหรือครับเนียะ รุ่นนี้หน้าตาจะคล้ายๆกับ 5300 นะ

รุ่นนี้ มันติดไวรัสไม่ได้ครับ เพราะมันเป็น Rom OS แต่ที่แน่ๆ ติดไม่ได้แน่นอน ( ถ้าเป็นพวก Symbian อีกเรื่องนึง ) อีกอย่าง ยังไม่เคยพบ virus ที่รันบนแพลตฟอร์ม s40 นะครับ และที่สำคัญ พวกไวรัสคอมพิวเตอร์ไม่สามารถติด หรือแพร่กระจายในโทรศัพท์มือถือได้ครับ ( ยกเว้นพวก virus exe หรือพวกไวรัสในคอม ที่ชอบสร้าง folder ซ้อนๆ กัน แต่ถึงติดก็ติดได้เฉพาะใน memory card เท่านั้น ไม่สามารถติดใน phone mem ได้ครับ แต่มันจะไม่ทำอันตรายโทรศัพท์ครับ )

เอาเป็นว่า ลองบอกอาการของเครื่องคุณมาดีก่าครับ ผมจะได้วิเคราะห์อาการได้ครับ
TUdom-ariya
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2008 12:23  

อาการของเครื่องมันก็ คือเปิดเครื่องไม่ได้เลยอ่ะครับ พอเปิดมันก็รันปกติแต่หลังจากนั้นมันก็ดับ แล้วสลับไปสลับมาจนเครื่องมันปิดไปเอง - -"

สรุปคือทำอะไรไม่ได้เลยครับ จะแก้ไขยังไงดี?
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2008 13:46  

อาการของเครื่องมันก็ คือเปิดเครื่องไม่ได้เลยอ่ะครับ พอเปิดมันก็รันปกติแต่หลังจากนั้นมันก็ดับ แล้วสลับไปสลับมาจนเครื่องมันปิดไปเอง - -"

สรุปคือทำอะไรไม่ได้เลยครับ จะแก้ไขยังไงดี?

อาการนี้ผมแนะนำว่า
1. ปิดเครื่อง ถอดซิม ถอดแบต ถอดเมม ทิ้งเอาไว้สัก 5 นาที
2. ลองประกอบกลับ ใส่แบต ( ไม่ต้องใส่ซิม ลองให้มันทำงานที่ Offline ดู แล้วก็ไม่ต้องใส่เมมด้วย ) แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ครับ
3. เฝ้าสังเกตอาการ และดูผล

ผลที่ตามมา
1. ไม่รีสตาร์ทแล้ว เครื่องไม่ดับเองแล้ว แสดงว่า เครื่องอาจจะไม่รับซิมการ์ดของคุณ( ก่อนหน้าไม่รู้รับบ้างหรือเปล่า ) หรือไม่ก็ memory card เสีย
2. ไม่หาย อาการเหมือนเดิม แนะนำว่า ให้ลองหาแบตก้อนใหม่มาใส่ดู แล้วสังเกตอาการอีกครั้งครับ ถ้าเปลี่ยนแบตแล้วหายเป็นปกติ แสดงว่า แบตเจ๊งครับ แต่ถ้าเปลี่ยนแบตแล้วไม่หายนี่ แสดงว่า มีอุปกรณ์มีปัญหาแล้วหละครับ

ถ้าทำตามนี้แล้วไม่หาย โยนเครื่องเข้าร้านได้เลยครับ เพราะไม่ใช่ไวรัสชัวร์ๆ อยู่แล้วครับ น่าจะมีอุปกรณ์เสียครับ แต่ต้องให้ช่างตรวจสอบอีกทีครับ
TUdom-ariya
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2008 22:57  

ยังเป็นเหมือนเดิมครับ ไม่มีวิธีการ Format เครื่องหรือครับ? อยากจะลองดู พวกวิธีการ 2-3 ปุ่มค้างเอาไว้น่ะครับ?
atthaphon_s
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 00:27  

ยังเป็นเหมือนเดิมครับ ไม่มีวิธีการ Format เครื่องหรือครับ? อยากจะลองดู พวกวิธีการ 2-3 ปุ่มค้างเอาไว้น่ะครับ?

รุ่นนี้กด *+3+โทรออกไม่ได้ครับ ( ถ้าได้ผมบอกคุณไปนานแล้วครับ )

คือมันต้องเข้าไปที่ Setting>Restore Factory ครับ แต่ ถ้าเครื่องยังติดๆ ดับๆ แบบนี้ก็ไม่มีประโยชน์ครับ

อาการของคุณนี่ ผมว่า ไม่น่าจะใช่ software แล้ว เชื่อสิ ชัวร์ๆ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: