Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ช่วยด้วยคับ ผิดหวังกับกล้อง K850i มากๆๆคับ ถ่ายงัยก้อไม่สวยอ่ะคับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 4384
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ช่วยด้วยคับ ผิดหวังกับกล้อง K850i มากๆๆคับ ถ่ายงัยก้อไม่สวยอ่ะคับ
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2008 21:20  
ตอบโดยอ้างถึง  

พึ่งซื้อมาไม่ถึง 5 วันคับ

ผิดหวังเรื่องกล้องมากๆๆๆๆ ภาพจืดมากๆๆๆ ไม่ชัดด้วย upfirm ware ล่าสุดแล้วด้วยคับ

เทียบกับ K750 ตัวเก่าผมยังถ่ายสวยกว่าเยอะเลย :(

อยากขายทิ้งเลยอ่ะ เสียใจจิงๆ

แต่ชอบหน้าจอ + function + รูปร่างน่าตามันนะคับ

รบกวนแนะนำวิธีถ่ายรูปแต่ละสภาวะแวดล้อมหน่อยคับ ว่าตั้งค่าอะไรกันบ้าง ผมคงใช้ไม่เป็นจิงๆ

ลองเล่นมาหลายวันแล้ว ไม่ดีขึ้นเลย เซงๆๆๆๆ :(

รู้งี้ซื้อ K810i มาใช้ดีกว่า

รบกวนแนะนำด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับ
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2008 22:44  

ลองเล่นกับระบบมันดูครับ....เช่น พอเปิดกล้องมาลองเซ๊ตค่าต่างๆเอาดูครับ...มันไม่ได้แย่ขนาดนั้นหรอกครับ ............... แต่ถ้ายังไม่ดีขึ้นจริงๆ ก็ โมแคมไดรเวอร์ไปเลยครับ ( จริงๆเครื่องใหม่ๆไม่สนับสนุนเลยครับ ) ......

..จริงๆแล้วตัวนี้ ถ่ายรุปสวยด้อยกว่า K790i K810i ครับ.......แต่ดีกว่าในเรื่องความคมและความละเอียดของภาพครับ คือ ถ้าวัดกันจริงๆ เรื่องความคมชัด K850i กินครับ.....แต่ถ่ายออกมาโดยรวมแล้วไม่สวยภาพขาวฟุ้งจืดๆ .... ไม่เหมือน K790i K810i ที่ถ่ายมา ภาพไม่คมเท่าแต่ดูดีกว่า Very Happy วิธีสุดท้ายสำหรับคนที่ไม่พอใจ ก็คือ การโมแคมไดรเวอร์ ครับ แต่โมเเล้วประกันหมดครับ .... เป็นทางออกสุดท้ายสำหรับเครื่องที่เกินเยียวยา เหมือน K810i ผม ดันไปอัพ FW ตัวใหม่มาแล้วถ่ายรูปโครตตตห่วย ... จะอัพ FW ลงก็ไม่ได้ ปรับค่าอะไรก็ไม่ดีขึ้น.......สุดท้ายต้องจำใจ โมแคมไดรเวอร์ครับ จำใจจริงๆ แต่ทำไงได้เราซื้อมาก็หวังว่ามันจะถ่ายรุปได้สุดยอดแต่มันดันไม่สุดยอดแบบเก่าเพราะ FW ผมจึงต้อง ยอมโมแคมไดรฯ ..... ตอนนี้ถ่ายได้สุดยอดกว่าเก่าอีกเพราะมีอะไรใหม่ๆเพิ่มมา สีสด ใสไม่ต่างจากใช้เลนคาร์ลไซ ของโนเกีย เลยทีเดียวแต่เสียอย่างเดียวคือแมนนวลทุกฟังชั่นครับ คือต้องหัดปรับใช้งานให้เป็นให้คล่อง ... เช่น ตั้ง ค่า ISO ความเร็วชัตเตอร์ ...ฯ

ลองดูครับ ลองเล่นมันเยอ่ะๆ แล้วถ้ามันเกินเยียวยาจริงๆ ก็วิธีสุดท้ายครับ..ไม่ก็ขายทิ้งซ่ะเล่นตัวอื่น ก่อนที่ราคาจะตกต่ำมากกว่านี้ Very Happy

ขอประกาสเลยครับว่า K810i FW R8BA024 อย่าไปอัพครับ แล้วจะเสียใจว่ากล้องห่วย ต้องมานั่งโมแบบผม
jackiechan
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jul 2008 23:46  

โอ๊ะ โอ... ไอ้โมแคมไดรเว้อ นี่มันคือการทำอะไรกับตัวเครื่องหรือคับ ???

ไม่เคยได้ยินมาก่อนว่าทำงี้ได้ด้วย

ทำยังงัย ที่ไหน อย่างไร คับ

แล้วทำแล้วผลเป็นอย่างไร มีข้อดี ข้อเสียอย่างไร

รบกวนขอรายละเอียดด้วยนะคับ ขอรูปตัวอย่างหลังโม ด้วยจะดีมากๆๆคับ

พึ่งเคยได้ยินนี่แหล่ะ ว่ามือถือก้อโมกันได้ด้วยแฮะ

เซงเป็ซจิงๆ เสียตังเป็นหมื่น เฮ้อ... ขอบคุณมากๆเลยนะคับ

อยากขายไปเอา K810i แทนแล้วคับเนี่ย แต่ยังติดใจจอใหญ่ๆ แตะได้อยู่
deksilpa
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jul 2008 01:29  

^
^
ลองศึกษาที่นี่ครับ.....www.seclub.com ศึกษาดีๆนะครับก่อนที่จะทำการโมฯ ผมนั่งอ่านอยู่หลายวันกว่าจะเข้าในวิธีการของมัน..........แต่รู้สึกว่าถ้าโมฯแค่กล้องเฉยๆไม่ยากครับ เหมือนผม แค่ก๊อปไฟล์ใส่เครื่องผ่านโปรแกรมสำหรับโมฯเท่านั้น.....อย่างอื่นผมว่าอย่าเสี่ยงโมฯเลยครับ เอาแค่กล้องแจ่มๆ ก็พอ Very Happy ศึกษาดีๆนะครับ ไม่ยาก

ป.ล หากทำการโมฯแล้วประกันตรวจเจอจะไม่รับเคลมนะครับ.......แต่ก็ไม่น่าจะเจอ ถ้าไม่ไปเคลมเกี่ยวกับพวกโปรแกรม โชคดีครับ หัวอกเดียวกัน
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: