Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 สอบถาม N95 (กำลังจะซื้อ) เปลี่ยนใจเป็น 81 ดีม่ะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 11 / เข้าชม: 4273
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : สอบถาม N95 (กำลังจะซื้อ) เปลี่ยนใจเป็น 81 ดีม่ะ
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2008 01:44  
ตอบโดยอ้างถึง  

ดีค่า เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะ พึ่งจะเคยเข้ามาอ่ะ

รบกวนสักนิดนะค่ะ

ตอนนี้ราคา N95 อยู่ที่เท่าไหร่หร๋อออ (ไม่ใช่ 8G นะค่ะ) , อยากรู้ข้อด้อยของ N95 ด้วยค่ะ

แล้วก็ จริงหรือป่าวค่ะ ที่เจ้าตัว N95 แบตฯหมดไวมากกก

ฟังเพลง ก็หมดไวกว่ารุ่นอื่น (บางคนถึงกับต้องพกแบตฯ สองก้อน)

พอดีนู๋อยากจะได้เจ้า N95 แต่ยังไม่ค่อยมั่นใจ เลยมาสอบถามไว้เผื่อใจ ><"

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ATPN เมื่อวันที่ 09 Aug 2008 00:40; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ไข่เจียวยัดไส้
Gold Member
Gold Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: สอบถาม N95 (กำลังจะซื้อ)
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2008 01:56  

ATPN ผู้เขียน:
ดีค่า เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะ พึ่งจะเคยเข้ามาอ่ะ

ตอนนี้ราคา N95 อยู่ที่เท่าไหร่หร๋อออ (ไม่ใช่ 8G นะค่ะ) , อยากรู้ข้อด้อยของ N95 ด้วยค่ะ

แล้วก็ จริงหรือป่าวค่ะ ที่เจ้าตัว N95 แบตฯหมดไวมากกก

ฟังเพลง ก็หมดไวกว่ารุ่นอื่น (บางคนถึงกับต้องพกแบตฯ สองก้อน)

พอดีนู๋อยากจะได้เจ้า N95 แต่ยังไม่ค่อยมั่นใจ เลยมาสอบถามไว้เผื่อใจ ><"

ขอบคุณค่ะ

ไม่รู้มาก แต่ไม่ทราบอะไรดลใจให้มาตอบ @_@"

ราคา MBK จากคุณ PapayaPokPok เอ้ย Papayatop - Nokia N95 - 17,900 บาท
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=249480

ข้อด้อยของ Nokia N95 ผมว่าการประกอบมันดูไม่แน่น ก๊อบแก๊บชอบกล
ส่วนเรื่องแบตหมดไว ผมว่าตามสภาพการใช้งานนะ

รีวิว Nokia N95
http://www.siamphone.com/review/2007/nokia/n95/page.htm
รีวิว Nokia N95 8GB
http://www.siamphone.com/review/2007/nokia/n95_8gb/page.htm
ปีศาจน้อย
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2008 12:29  

ผมลังเลเหมือนกัน

แต่สุดท้ายไปจบที่ N82 Black เพราะกล้องมันสวยจิง ๆ คับ

ปล. ชวนจขกท. ให้มาใช้ N82 เหมืิือนกัน เพราะถ้า จขกท. ถ่ายรูปตัวนี้คงสวยมากขึ้น

อิอิอิ
tongkung418
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: สอบถาม N95 (กำลังจะซื้อ)
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2008 15:09  

ขอบคุณค่ะ

ตัวธรรมดา 17900 หรืออาจจะน้อยกว่านี้ถ้าเปงร้านตู้นะคับ

แนะนำลองเดินดูที่มาบุญครอง ร้านนาซากะร้านนิด เปงร้านขายส่ง ราคาจะสูสีกันคับ

แต่ร้านนิดจะถูกกว่านิดหน่อยคับ ถ้าจะซื้อก้อตรวจสอบอุปกรณ์ดีๆนะคับ

แต่ผมแนะนำใช้ n82 เหมือนกระทู้ข้างบนอ่ะคับอิอิ

ก้องชัดมาก อีกอย่าง รุ่นสไลท มักจะมีปัญหาเรื่องสายแพน สไลทบ่อยบ่อยอาจเกิด

ปัญหานี้ได้คับ อาการก้อจะประมานว่าสไลทขึ้นเเล้วจอไม่ติดอะไรประมานนี้

ส่วนวัสดุที่ทำ ไม่รู้เปงรัย Nokia ร่น n ซี่รี่ การประกอบไม่ค่อยแน่นอะคับ

แนะนำใช้ n82 ก้อดีนะคับก้องไม่แพ้กันถ่ายตอนกลางคืนชัดสุดๆ ราคาผมซื้อเครื่องเงิน 16000คับ ร้านตู้ แต่ต้องดูดีๆนะคับ

เรื่องการลองเครื่องคุนก้อต้องพอจะรู้บ้าง เช่น เช็คเวลาที่ใช้งานควรจะเปง 0ทั้งหมด กด *#92702689# เเล้วก้อ อีมี่เครื่อง *#06# ดูคู่กะกล่องนะคับ หรือไมก้อ เปิดฝาหลังดูคู่กะกล่อง
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2008 16:52  

ขอบคุณค่ะ

เธอชื่อพิมพ์ ป่ะอ่ะ

หน้าเหมือนคนที่เรารุจัก ที่ชื่อว่าพิมพ์เลย - -*

ที่เคยอยู่โคราช สรน. อ่ะ

ถ้าใช่ก้อบอกนะ - -*

สงสัยอ่ะ
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
วันที่โพสท์ : 08 Aug 2008 17:07  

ขอบคุณค่ะ

อะไรดลใจให้เรามาตอบหนอ..... -.-

ตรงๆ นะครับ งานประกอบของตัว N95 เมื่อเทียบกับ N95 8Gb ดูจะด้อยกว่ามากครับ ผมแจงให้เป็นข้อๆ เลย

1. ส่วนของจอภาพ N95 จะไม่มีอคลีลิคครอบจอนะครับ ที่คุณเห็นนั้นเป็นจอภาพเพียวๆ เลย หากใช้ไม่รู้จักรักษา ชำรุดง่ายครับ เจอไรขีดข่วนหรือเจอเหงื่อซึมเข้าไปนี่เสร็จเลย

2. โครเมี่ยมลอกง่าย โดยเฉพาะปุ่มวางสาย และปุ่มรับสาย รวมถึงช่องลำโพง และจุดที่มีการชุบโครเมี่ยมแทบทุกจุด (ตอนคุณกดปุ่มถ้าคุณไม่เอาเล็บไปจิกมัน ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร)

3. สายแพรุ่นนี้จะยาวและแข็ง (อย่าคิดลึก) คือ ถ้าคุณใช้ไปนานๆ คุณจะพบเห็นร่องรอยสายแพขูดกับตัวถัง โดยเฉพาะตรงบริเวณ เหนือปุ่มกดเลข 3

4. สีเครื่องถลอกง่ายตามขอบๆ เครื่อง

5. N95 งานประกอบตัวถังและตัวบอดี้ จะอาศัยกาวสองหน้าเป็นหลัก หากคุณเคยแกะหน้ากาก หรือรื้อบอดี้หลังมาแล้ว มักจะปะกบไม่สนิท พวกเหงื่อและน้ำจะซึมผ่านตามร่องง่ายมาก

6. ฝาปิดเลนส์กล้อง หากเจอฝุ่นจะมีปัญหาทันที เพราะฝุ่นจะไปอุดอยู่ที่ contac เวลาเลื่อนฝาเลนส์แล้วบางทีกล้องค้าง และไม่ทำงาน (นานๆ จะเจอสักเครื่อง)

7. รางไสลด์ เป็นเหล็กประกบกับแกนพลาสติก เมื่อใช้ไปสักพักจะมีปัญหา แค่ฝุ่นติดนิดๆ หน่อยๆ ก็ฝืดแล้ว ต้องคอยเอากระดาษทิชชู่มาปาดฝุ่นออกอยู่เป็นประจำ (โรลเลอร์ไสลด์ก็หลวมง่ายมากๆ พอใช้ไปสักพัก)

คือ รวมๆ N95 8Gb ปรับปรุงมาดีกว่าเดิมตรงส่วนนี้ ข้อเสียที่แจงมาเป็นของ N95 เดิมครับ ราคา MBK 17000-18000บาท ส่วนร้าน Studiophone ขายอยู่ 16900บาท

มันเป็นรุ่นที่น่าเล่น ลูกเล่นเยอะดี น่าสนใจ แต่เรื่องงานประกอบนี่รับไม่ค่อยได้

ถ้าจะเล่นอยากแนะให้ไปเล่น N82 หรือ N95 8Gb แทนจะดีกว่าครับ แต่ถ้าคุณใช้ไม่หยาบ ดูแลรักษาดีๆ นะ เล่น N95 ก็ได้ครับ ไม่มีปัญหาอยู่แล้วนิ

วิธีเลือกซื้อโทรศัพท์มือ 1 อ่านเอาครับ http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=230441 ในนี้รุ่นที่รีวิว เป็น N95 พอดีเลย
ATPN
Year's Star

วันที่โพสท์ : 08 Aug 2008 23:42  

lil' cutie ผู้เขียน:

ขอบคุณค่ะ

เธอชื่อพิมพ์ ป่ะอ่ะ

หน้าเหมือนคนที่เรารุจัก ที่ชื่อว่าพิมพ์เลย - -*

ที่เคยอยู่โคราช สรน. อ่ะ

ถ้าใช่ก้อบอกนะ - -*

สงสัยอ่ะ

ใช่อ่ะ ใครเนี่ย ^^

โห ทื่พี่ว่ามา นู๋ไม่เอาแระ 55+

อีกอย่าง ทุนไม่พอด้วย มีงบ 1x,000 นิด ๆ เองค่ะ

ถ้า N81 พี่ว่าดีป่าวน่ะ เสียตรง กล้องอ่ะ 2 ล้านเอง

Nokia ทำออกมาก็แปลกเนอะ อย่าง n82 กล้อง 5 ล้าน

แต่ดีไซร์ไม่สวยเล้ยยย ><

ได้อย่างเสียอย่างเจง ๆ เนอะ แต่ว่านู๋มันพวกเสียงเพลงเข้าสายเลือดอ่ะ

n81 น่าจะพอไหวเนอะ ราคาตอนนี้ทะไหร่หร๋ออออ

มีร้านพี่ที่รู้จักเขาบอกลดให้ 11,380 บาท (ร้านตู้ ต่างจังหวัดนะค่ะ)
Larvaz
Silver Member
Silver Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2008 04:17  

เน้นทำอะไรอะครับ
ถ้าเน้นกล้องก็ไป n95 เลย ถ้าเน้นเกมก็ n81 (แต่ผมว่าไปซื้อ PSP มาเท่กว่าเยอะ เกมก้อแยะ)

N95 ถ้าไม่ไว้เล็บยาวๆ หรือใส่ซิลิโคนมันก็ไม่ลอกครับข้อเสียคือซิมบี้ยนมันระบบเก่า แบตน้อย อาการแฮงค์ยังเยอะอยู่

N81 มีดีที่สีไม่ลอก ยกเว้นไปได้ตัวแจ๊คพอตสีลอกด้านในนี่ซวยครับ ข้อเสียคือเสามันอยู่ที่ก้นเครื่อง ถ้าคุยใกล้แหล่งสัญญาณก็โอ แต่ถ้าอยู่ในห้อง สัญญาณไม่ค่อยมีอยู่แล้ว หมดสิทธิคุยครับ เพราะพอถือมันจะลดๆๆๆจนตัดไป

จุดเด่นของ N81 คือมีปุ่มเกมให้เล่นสะดวก และลำโพงที่เสียงดัง (ผมว่าดังสุดในรุ่นโนเกียแล้ว) แต่ปัญหาเสียงมันดังป๊อกๆจากลำโพงแก้ไม่หายเหมือนกัน

ถ้าเป็นผม ผมจะซื้อ N81 แล้วไปซื้อกล้องดิจิตอลดีๆมาใช้ดีกว่า ยังไงกล้องมือถือสองหมื่นมันก็ไม่สวย ไม่ชัดเท่ากล้อง 5 พันหรอกครับ ฟันธง
ATPN
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Aug 2008 22:01  

ฟังเพลง ถ่ายรูป โทร ประมาณเนี้ยแหละ

ที่พูดมาก็เข้าใจดีค่ะ แต่ลองคิดดูสิ ถ้าจะถือกล้องไปยืนถ่าย กับ ใช้มือถือถ่าย

อะไรจะดูโอกว่ากัน แบบถ่ายเล่น ถ่ายกับเพื่อน ถ่ายในห้าง ถือกล้องมันดูเว่อร์ค่ะ

- -*
black_izer
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Aug 2008 22:26  

ฟังเพลง ถ่ายรูป โทร ประมาณเนี้ยแหละ

ที่พูดมาก็เข้าใจดีค่ะ แต่ลองคิดดูสิ ถ้าจะถือกล้องไปยืนถ่าย กับ ใช้มือถือถ่าย

อะไรจะดูโอกว่ากัน แบบถ่ายเล่น ถ่ายกับเพื่อน ถ่ายในห้าง ถือกล้องมันดูเว่อร์ค่ะ

- -*

ฟังเพลง จากการเทียบเสียงจากลำโพง N95 เด่นกว่า N81 ถ้าใส่หูฟัง N81 ดีกว่า

กล้อง n95 แอ๊บแบ๊วได้ด้วยกล้องหลังแต่ต้องปรับสีอะไรดีๆก่อน
ส่วนกล้องหน้า เพื่อน 80%ที่เอา N95 ของผมไปถ่าย ถ่ายไม่ขึ้น
ถ้าอยากถ่ายรูปออกมาแล้ดูน่ารักๆ แนะนำเป็น K660i ของ Sony Ericsson
ถ่ายออกมาแล้วดูดีทุกคน แต่กล้อง 2 ล้านน่ะ

ถ้าชอบส่งข้อความหาแฟนด้วยก็แนะนำ N95 แหละคับ
N81 พิมไม่ค่อยมันปุ่มมันแข็งเล็กน้อย

เม้ามันๆก็ ได้หมด N95 ก็ได้น่ะ
ใช่แบตรหมดเร็วแต่ก็ไม่ได้เร็วขนาดนั้น
ผมก็ใช้งานหนักเหมือนกันน่ะ ถ่ายรูปวันละเป็นหลายสิบรูป
ถ่ายแล้วลบๆ ฟังเพลงก็ฟัง เม้าวันละเป็นชั่วโมง
คือใช้ได้วันต่อวันอะคับ
JeansZi
Senior Member
Senior Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Aug 2008 07:01  

ถ้าเน้นกล้อง ก็ N82 ครับ เพราะออกแบบมาเพื่อเป็น camera phone ส่วน N95 ถ้าไม่นับแฟลชก็ถือว่ามีคุณภาพรูปถ่ายเท่า N82 ครับ และ N95 จะเพิ่มลูกเล่นด้านความบันเทิงมากกว่า N82 เพราะมีปุ่มควบคุมเครื่องเล่นมัลติมีเดียด้านบนเครื่อง และลำโพงดังกว่า N82 อยู่

ส่วน N81 นี่จะเน้นความบันเทิงเป็นที่สุดครับ เพราะมีปุ่มเล่นเกมส์อยู่ด้านบนเครื่อง และมีปุ่มเล่นเพลงอยู่ด้านหน้า รองรับเกมส์ N-Gage ความดังและใสของลำโพง เมื่อเทียบกับ N95 พบว่า N81 ทำได้ดีกว่า N95 ทั้งเรื่องความดัง เสียงทุ้ม และความใสของเสียง ส่วนเรื่องกล้องรุ่นนี้ไม่ต้องพูดถึงครับ รุ่นนี้เป็นรุ่นต่อยอดของ N91 ซึ่งเป็นมิวสิคโฟนรุ่นไฮเอนด์ของ Nokia ที่เน้นเรื่องฟังเพลงสุดๆ แต่กล้องห่วยที่สุดใน Nseries เพราะเป็นรุ่นเดียวในกลุ่มที่กล้องไม่มีแฟลช ไม่มีกล้องด้านหน้า และคุณภาพรูปถ่ายก็ยังไม่ดีเท่า N81 แต่ยังดีที่ N81 สามารถถ่ายในแนวนอนได้ และมีการปรับแต่งมากกว่ารุ่นก่อนๆ อยู่ และใน Firmware เวอร์ชั่นล่าสุดตอนนี้จะมีโปรแกรม N-Gage 2 มาให้ในตัว และที่น่าสนใจอีกอย่างคือ fw เวอร์ชั่นนี้จะมีการเคลื่อนไหวของเมนูเพิ่มเข้ามา (เหมือน N78 และรุ่นที่เป็น featurepack 2) ทำให้น่าใช้ขึ้นกว่าเดิมครับ ซึ่งตอนนี้ยังไม่มีใน N95

รุ่นที่น่าสนใจอีกก็มี N78 ครับ เป็น Symbian 9.3 ที่มีลูกเล่นมากกว่าเวอร์ชั่นก่อนอยู่ ถ้าเทียบสเปกก็จะเหมือนกับเอา N82 มาลดสเปกกล้องลงเป็น 3 ล้าน ส่วนลูกเล่นใหม่ที่น่าสนใจคือ FM Transmitter ครับ ซึ่งเป็นรุ่นแรกที่มีฟังก์ชั่นนี้ แต่จากการทดสอบผมพบว่า รัศมีการส่งสัญญาณ ทำได้ไม่เกิน 1.5 เมตร แต่ยังไงก็น่าสนใจอยู่ครับ ลำโพงก็ใช้ได้ครับ ดังกว่า N82 อยู่ แต่อย่าเอาไปเทียบกับลำโพงของมิวสิคโฟนไฮเอนด์อย่าง N81 แล้วกันครับ ถ้าจะเอารุ่นที่ไม่เด่นในด้านใดด้านหนึ่ง แต่มีความสามารถครอบคลุม ผมว่า N78 ดีกว่าครับ ใช้วัสดุเหมือน N81 ต้องระวังตรงฝาหลังที่เป็นรอยง่ายหน่อยครับ

ถ้าชอบแบบแท่ง เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาสไลต์หลวมก็มี N78 กับ N82 ครับ

ถ้าชอบแบบสไลต์ ก็ N81 กับ N95 ครับ ซึ่งทั้งสองรุ่นนี้ถ้าไม่เล่นมากเกินไปก็ไม่ต้องห่วงเรื่องสไลต์หลวมครับ

ราคากลางโดยประมาณ
N78 = 14000
N81 = 11000
N82 = 16500
N95 = 16000

โดยส่วนตัวผม ผมว่าเวลาถ่ายภาพที่ต่างๆ ถ่ายในห้าง ถ่ายกับเพื่อน ผมว่าใช้กล้องดิจิตอลเหมาะกว่าครับ เพราะยังได้รับความนิยมมากกว่าใช้มือถืออยู่ครับ แต่เพื่อความสะดวก การใช้มือถือถ่ายก็ดีเหมือนกันครับ เพียงแต่ว่าเทคโนโลยีในการถ่ายยังไม่ดีเท่ากล้องจริงเท่านั้นเองครับ แนะนำว่า ถ้าถ่ายกันเล่นๆ ก็ N81 พอครับ แล้วพกกล้องจริงไว้ถ่ายรูปดีๆ ดีกว่าครับ แต่ถ้าเพื่อความสะดวกจริงๆ แบบว่าชอบใช้มือถือถ่ายมากกว่ากล้องจริง ก็ N82 ครับ
P|awaN$ai
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 Aug 2008 04:15  

ผมไปปล่อย N82 มาตอนสิ้นเดือน กค. นี้เองแล้วมาเอา N95 8GB
ใช้ N82 มา8เดือนก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่เบื่อๆก็เลย มาเปลี่ยนเป็น N95 GB แทน
ประทับใจตรง หน้าจอใหญ่กว่า เสียงดังกว่า ภาพ N95 8GB กับ N82 เหมือนกัน
ต่างกันที่ flash ถ้าไม่ได้เน้นถ่ายกลางคืน เอา N95 GB ดีกว่า แต่เครื่องผมนี่สิ บางครั้ง เข้าโหมดกล้อง ภาพมันจะเบลอๆ รีสตาร์ทเครื่องบางครั้งก็ไม่ยอมหาย.. Sad โดยรวมแล้วดีครับ Very Happy
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: