Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 อยากรู้ว่าตอนนี้พกโทรศัพท์ PPC Phone กันยังไง

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 16 / เข้าชม: 10118
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: ChOnBuRi
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : อยากรู้ว่าตอนนี้พกโทรศัพท์ PPC Phone กันยังไง
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2008 02:57  
ตอบโดยอ้างถึง  

คือพวก PPC Phone หน้าจอมันสัมผัสได้อ่ะ แล้วมันก็จะบาง ๆ นุ่ม ๆ มันไม่เหมือนโทรศัพท์ธรรมดา ก็เลยอยากรู้ว่าเพื่อน ๆ สมาชิกพกกันยังไง

ไม่สนใจฟ้าดิน ก็ยัดใส่กระเป๋ากางเกงไปเลย หรือว่าใส่ซิลิโคน หรือใส่ซอง หรือพกใส่กระเป๋าแยกไว้

ครั้นจะเอาโทรศัพท์ใส่กระเป๋ากางเกงเหมือนโทรศัพท์ทั่วไปก็กลัวจอมีปัญหาหรือไม่จอจะแตก อีกอย่าง มันอยู่ในกระเป๋ากางเกง มันจะชื้นได้ด้วย เดี๋ยวจอเสียอีก ก็เลยอยากรู้ว่าตอนนี้พกกันยังไง
Cartoon-9
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Rayong ^_^ฮิ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: อยากรู้ว่าตอนนี้พกโทรศัพท์ PPC Phone กันยังไง
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2008 08:38  

M_O_S ผู้เขียน:
คือพวก PPC Phone หน้าจอมันสัมผัสได้อ่ะ แล้วมันก็จะบาง ๆ นุ่ม ๆ มันไม่เหมือนโทรศัพท์ธรรมดา ก็เลยอยากรู้ว่าเพื่อน ๆ สมาชิกพกกันยังไง

ไม่สนใจฟ้าดิน ก็ยัดใส่กระเป๋ากางเกงไปเลย หรือว่าใส่ซิลิโคน หรือใส่ซอง หรือพกใส่กระเป๋าแยกไว้

ครั้นจะเอาโทรศัพท์ใส่กระเป๋ากางเกงเหมือนโทรศัพท์ทั่วไปก็กลัวจอมีปัญหาหรือไม่จอจะแตก อีกอย่าง มันอยู่ในกระเป๋ากางเกง มันจะชื้นได้ด้วย เดี๋ยวจอเสียอีก ก็เลยอยากรู้ว่าตอนนี้พกกันยังไง

Wink เอ้า!!..คุณตุ้ย ใช้ PPC ด้วยเหรอ...ไม่รู้มาก่อนเลยนะเนี่ย

เรื่องพก PPC Phone หรือครับ ผมเองส่วนใหญ่แล้ว เวลาไปไหนมาไหนก็จะใส่ซอง

หนัง(ซองแว่นหนังกึ่งผ้า)ตลอด เป็นซองที่แถมมากับ PPC ไม่ฟิตมาก แต่ถ้าไปไหนแบบไกล้ๆ ก็ใส่กระเป๋ากางเกงเลย

สะดวกดี แต่ก็ระวังเรื่องจอโดยไม่ใส่อะไรไปกับกระเป๋าที่เราใส่ PPC เพราะมันอาจจะกระทบ

กับจอหรือตัวเครื่อง ทำให้จอแตกหรือตัวเครื่องเป็นรอยได้

ผมใช้ PPC ก็ไม่ได้ถนอมอะไรมากนักหรอก เพราะซื้อเครื่องมือสองมา แต่สภาพดี

แต่ถ้ามือหนึ่งอาจจะถนอม...มาก นิดนึง

ผมเองไม่เคยใช้PPC มาก่อน ไม่เคยเรียนมา ฝึกเอง เล่นเอง ลองเองคนเดียว

ก็ภูมิใจตั้งแต่ตัวเองใช้มา คือสามารถที่จะอัพ ROM PPC เองได้ แต่ก็เฉพาะรุ่นนะครับ

ตอนนี้ใช้ รอมเวอร์ชั่น WM 6.1 Prophet_S4V ก็ค่อนข้างเสถียรและประหยัดแบต.
ดีครับ
indexplus
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2008 10:35  

^
^
พึ่งถอย HTC Touch ออกมาคับ รอมานานแล้วรอมันถูก 555 ก็กะว่า มันมี wifi แล้ว GPS bluetooth ซื้อเพิ่มเอาก็ได้ แล้วโทรศัพท์เราก็มีลูกเล่นครบเหมือนกัน ก็ขาดแต่รุ่นนี้ไม่รองรับ bluetooth sterio แต่ก็ช่างมันเถอะ แค่จะเอา bluetooth ไว้คุยโทรศัพท์ยังไม่ใช้เลย เพราะขี้เกียจชาร์ตไฟ บางคนถามทำไมไม่ซื้อ iphone ก็เพราะว่ามันแพง แล้วก็มีแต่คนบอกว่ามันเหมาะสำหรับเอาไว้ดูหนังฟังเพลงมากกว่า ซึ่งผมไม่ได้ใช้ตรงส่วนนั้นสักเท่าไหร่ แล้วก็ประทับใจกับไอพอดมากด้วย เสียงที่เขาว่าดีนักดีหนา sony walkman กินขาดเลย ไม่รู้ว่าเป็นที่รุ่นหรือเปล่า เพราะซื้อรุ่น shuffle 2G มาจากญี่ปุ่น แบบว่าตังค์มีพอซื้อรุ่นนี้คับไม่ได้ตั้งใจไปซื้อ หูฟังมันก็ง๊องแง๊ง เปลี่ยนหูฟังถึงจะดีขึ้นมาหน่อย แต่ก็ใช้ให้คะแนนโซนี่ดีกว่าที่ ตัวเครื่อง หูฟังที่มากับเครื่อง แล้วก็พวกซอง มีมาพร้อมเลย สรุป ก็เลยไม่ถูกกับ apple ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

ปล. ที่เปลี่ยน เครื่องเก่ายังใ้ช้งานได้ดีอยู่เลย เพียงแต่มีปัญหาเรื่องชาร์ตไฟไม่ค่อยเต็ม ตอนนี้ก็เลยใช้สองเครื่อง เครื่องเก่าใช้ sony w810i เอาไว้แทนกล้องถ่ายรูปได้ด้วย
Cartoon-9
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2008 12:19  

^
ดีจังครับ มีคนใช้ PPC เพิ่มขึ้นอีกคนละ มีอะไรจะได้แลกเปลี่ยนข้อมูลกันครับ..
indexplus
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Aug 2008 19:54  

แต่ไล่กระทู้อ่านดูทำไมไม่ค่อยมีใครใช้ htc touch สักเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าไปใช้รุ่นไหนกัน
engr_thanate
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Aug 2008 11:06  

หาถุง กำมะหยี่ ใส่ครับ แต่ค่อนข้างหาขนาดพอดียากหน่อยนะครับ แต่ดี นะครับ ไม่ชื้นครับ นุ่มด้วย ที่สำคัญ ไม่ทำให้โทรศัพท์ดูเสียราคาหรือเป็นรอยด้วย ครับ แนะนำ ลองดูครับ
channark
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Aug 2008 16:41  

หุหุหุ พอใช้ O2 ครับ แรกก็ไม่ได้ใช้ซองอะไรเลย ยัดใส่กระเป๋ากุงเกงอย่างเดียว
หลังๆ สงสารมันมีรอยขีดข่วนมากขึ้น หาซื้อซองกำมะหยี่ แต่มันหาเหมาะๆกับเราไม่ได้ค่อยได้
ส่วนใหญ่มีแต่ออกแนว สวยงาม ไม่กล้าใช้ (มันแอ๊บๆยังไงไม่รุ)
ล่าสุดไปเดินที่ Victory Monument "สาวรีย์ชัย นั่นแหละ
ได้ซองหนัง lacost มาอันนึง สวยพอได้ ก็ใช้เรื่อยมาครับ....

อยากเปลี่ยนเครื่องเหมือนกัน ..แต่ค่านมลูกสำคัญกว่า
indexplus
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2008 00:08  

ซื้อกล่องใส่กล้องมาใส่จะดีมั้ย ดูจากขนาดเท่าที่เดินผ่านหูผ่านตามันน่าจะใส่ด้วยกันได้
ชื่อจริงยาวมากกกกก
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Aug 2008 02:19  

เค้าว่ากันว่า ใส่ถุงยางแล้วปลอดภัย Very Happy

ล้อเล่น

ใส่ซองผ้าจะดีที่สุด
แต่ต้องดูเนื้อผ้าด้วยว่ามีขน หรือ ติดขนได้ง่ายไหม
ไม่งั้นขนมันจะเข้าไปในตัวเครื่อง
yokekung
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Aug 2008 10:31  

ซองผ้า จะช่วยกันรอยครับ

แต่อาจจะมีความชื้นจากเหงื่อ ได้เหมือนกัน

แต่ถ้าเป็นซิืลิโคน กันกระแทกได้ครับ แต่ไม่กันหน้าจอ

พี่ที่ออฟฟิศ ทำ P51 หล่น เป็นรอย เลยหาซิลิโคนมาใส่แล้วล่ะครับ

ปกติ HTC มีซองแถมมาด้วยนี่ครับ ใช้ของแถมก็ดูโก้หรูดีไม่หยอกนะ
sireeya
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Sep 2008 07:36  

ใช้ htc touch อยู่เหมือนกันคะ ก็ใส่ซองหนังที่เขาแถมมาในกล่องอะคะ ใส่พอดีเลย สวยด้วยจ้า
aongnoy15
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2009 01:33  

ผมใส่ซิลีโคนครับ อิอิ Very Happy
ultratee
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2009 17:02  

โอทู ผมใส่ซอง คล้ายๆกำมะหยี่ HtC ใส่ซองที่แถมมา ไม่ค่อยพกไปไหน วางไว้ที่ห้องตลอด
indexplus
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2009 21:54  

indexplus ผู้เขียน:
^
^
พึ่งถอย HTC Touch ออกมาคับ รอมานานแล้วรอมันถูก 555 ก็กะว่า มันมี wifi แล้ว GPS bluetooth ซื้อเพิ่มเอาก็ได้ แล้วโทรศัพท์เราก็มีลูกเล่นครบเหมือนกัน ก็ขาดแต่รุ่นนี้ไม่รองรับ bluetooth sterio แต่ก็ช่างมันเถอะ แค่จะเอา bluetooth ไว้คุยโทรศัพท์ยังไม่ใช้เลย เพราะขี้เกียจชาร์ตไฟ บางคนถามทำไมไม่ซื้อ iphone ก็เพราะว่ามันแพง แล้วก็มีแต่คนบอกว่ามันเหมาะสำหรับเอาไว้ดูหนังฟังเพลงมากกว่า ซึ่งผมไม่ได้ใช้ตรงส่วนนั้นสักเท่าไหร่ แล้วก็ประทับใจกับไอพอดมากด้วย เสียงที่เขาว่าดีนักดีหนา sony walkman กินขาดเลย ไม่รู้ว่าเป็นที่รุ่นหรือเปล่า เพราะซื้อรุ่น shuffle 2G มาจากญี่ปุ่น แบบว่าตังค์มีพอซื้อรุ่นนี้คับไม่ได้ตั้งใจไปซื้อ หูฟังมันก็ง๊องแง๊ง เปลี่ยนหูฟังถึงจะดีขึ้นมาหน่อย แต่ก็ใช้ให้คะแนนโซนี่ดีกว่าที่ ตัวเครื่อง หูฟังที่มากับเครื่อง แล้วก็พวกซอง มีมาพร้อมเลย สรุป ก็เลยไม่ถูกกับ apple ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

ปล. ที่เปลี่ยน เครื่องเก่ายังใ้ช้งานได้ดีอยู่เลย เพียงแต่มีปัญหาเรื่องชาร์ตไฟไม่ค่อยเต็ม ตอนนี้ก็เลยใช้สองเครื่อง เครื่องเก่าใช้ sony w810i เอาไว้แทนกล้องถ่ายรูปได้ด้วย

ตอนนี้นอกใจน้อง touch เล็กน้อย แอบไปถอย พี่โดม w705 มาเพราะอยากฟัง bluetooth sterio แต่เวรกำ พอเอาหูฟังบูลทูชมาลอง น้อง touch ใช้ได้ซะงั้น

ปล. คุณสมบัติของ touch ไม่เห็นบอกว่ารองรับ bluetooth sterio

ลอง touch กับ w705 กับหูฟัง z9 ของโมโต คุณภาพเสียงไม่แตกต่างกันเลย ยิ่งตอนนี้เอาน้อง touch ไปลง wm6.1 ถ่ายรูปพาโนราม่าได้ด้วย แจ่มกว่าเดิมอีก
Cartoon-9
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jun 2009 23:31  

^
^
Bluetooth Stereo สำหรับ HTC ผมว่าใช้ได้หลายรุ่นเลยนะ ดูอย่าง Dopod 1
818 pro(ตัวเก่า) ยังใช้ได้เลย

แล้ว รอม 6.5 ลองลงหรือยังครับ ผมว่ารอม 6.5 มันไม่เหมาะสำหรับ PPC ที่มีแรมน้อยๆหรอก เพราะผมเคยลองแล้ว สำหรับ PPC Ram 64 อืดมากๆ สะบัดนิ้วขึ้นลง ก็ไม่อยากจะไป
สำหรับ HTC Touch แรม128 ผมว่าก็คงไม่ต่างกันเท่าไรหรอกนะ ในเรื่องความหน่วง laughing5
indexplus
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jun 2009 13:13  

Cartoon-9 ผู้เขียน:
^
^
Bluetooth Stereo สำหรับ HTC ผมว่าใช้ได้หลายรุ่นเลยนะ ดูอย่าง Dopod 1
818 pro(ตัวเก่า) ยังใช้ได้เลย

แล้ว รอม 6.5 ลองลงหรือยังครับ ผมว่ารอม 6.5 มันไม่เหมาะสำหรับ PPC ที่มีแรมน้อยๆหรอก เพราะผมเคยลองแล้ว สำหรับ PPC Ram 64 อืดมากๆ สะบัดนิ้วขึ้นลง ก็ไม่อยากจะไป
สำหรับ HTC Touch แรม128 ผมว่าก็คงไม่ต่างกันเท่าไรหรอกนะ ในเรื่องความหน่วง laughing5

ลงไม่ได้ครับ ก็เลยใช้ 6.1 ตามเดิม
Sai-iiWz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Jul 2009 15:19  

อยากได้ซองหนังviva หรือไม่ก็ซิลิโคน
small talk ด้วย

หาซื้อได้ที่ไหนขอรับ?? Crying or Very sad
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: