Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 [ถาม]walkman phone เสียงเทียบชั้น walkman player ได้มั้ยครับ?

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 9850
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : [ถาม]walkman phone เสียงเทียบชั้น walkman player ได้มั้ยครับ?
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2008 03:13  
ตอบโดยอ้างถึง  

พอดีกำัลังจะซื้อมือถือใหม่ บวกกับคนใกล้ตัวไม่มีใครใช้ w เลย มีk อยู่คนนึงนอกนั้น nokia ยกแผง -*-

อยากใช้ฟังเพลงไปด้วยเลยจะได้ไม่ต้องพกหลายอย่าง แต่ค่อนข้างใส่ใจเรื่องเสียงครับ

เลยอยากจะทราบหน่อยว่า ซีรี่ย์ w ทั้งหลาย เสียงเทียบชั้น walkman player จริงๆได้มั้ยครับ

แล้ว w รุ่นเก่าๆเช่น w700 w800i ซอฟท์แวร์เสียง/คุณภาพเสียง ต่างกับ w ซีรี่ย์900ขึ้นไปมากมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
thairat
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2008 12:06  

ผมว่าพอๆกันนะ...น่าจะเทียบกะ walkman ได้ เพราะว่ามันมี เมกก้าเบส(และก็เสียงใสด้วย)

ตอนนี้ผมใช้w610i เสียงก็แจ๋ว กล้องก็แจ๋ว ใช้มา7เดือน(กล้องพัง) แต่เอาเข้าศูนย์แล้ว ฟรีอยู่ในประกัน...เข้าศูนย์ทั้งที ก็อัพซอฟแวร์ในเครื่องด้วยเลย(หุหุ)
xexalskyline
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Oct 2008 17:03  

ครับผม ขอบคุณมากครับ
Kinpoko
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ปอยเปต
หัวข้อ : Walkman Player win!!
วันที่โพสท์ : 21 Oct 2008 02:41  

สู้ไม่ได้คับพ้ม

hardware ของ Walkman Player นั้นดีกว่าของ มือถือยี่ห้อ SE คับ

เนื่องด้วยนโยบายทางการตลาดน่ะคับ

เพราะถ้าทำให้คุณภาพของมือถือ ซีรี่ส์ W เทียบเท่า Walkman Player แล้ว

จะทำให้ Walkman Player ขายไม่ได้น่ะคับ อันนี้เรื่องจิงคับ

ที่สำคัญ ชื่อมัน " Sony Ericsson " มันยังเปนของ อีริคสันอยู่ด้วยน่ะคับ

ทำให้โซนี่เดินหมากได้ไม่เต็มกำลัง

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

ที่ลองมาด้วยตัวเอง Walkman Player นั่นเสียงดีกว่ามือถือคับ

แต่ Walkman Player ก้อยังสู้ Walkman Player ที่เป็น CD Walkman ไม่ได้ด้วยคับ

เนื่องจาก Bitrate ของ Audio CD นั้นสูงกว่าของไฟล์ mp3 อยู่แล้วด้วยคับ

เพราะฉะนั้นจึงไม่แปลกคับ ที่เหนบางทั่น ลงทุนซื้อ Memory stick ความจำเยอะๆ

เพื่อเอามาใส่ Loss-less ที่มีบิทเรทสูงๆคุณภาพใกล้เคียงกับ CD Audio

ทั้งๆที่ 1-2gb ใส่ Loss-less ได้ไม่กี่สิบเพลงเองด้วยซ้ำ

ส่วนนี้มันเปนความต้องการในการใช้งานของแต่ละบุคคลน่ะคับ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

ส่วนเรื่องคุณภาพเสียงตามตัวเลขของ Series นั้นไม่เกี่ยวคับ

เพราะโซนี่ยังใช้ sound on-board อยู่คับ

โปรแกรม Walkman ที่เห็นจึงเปนเพียง software

ส่วนคุณภาพเสียงที่ออกมาผ่านลำโพง ต้องดูที่รุ่นด้วยคับ

บางรุ่นตัวเลขไม่ถึง 900 หรอกคับ แต่มี ลำโพงแบบ Dual เลย

ทั้งดัง ทั้งหวานเลยคับ รุ่นหลังๆ เปิดเสียงแบบดังสุดแล้วลำโพงไม่แตกแล้วคับ

W850 เสียงผ่านลำโพงใสมากคับ พ่อผมยังติดใจอยู่จนถึงทุกวันนี้

ตอนนี้รุ่นที่มีลำโพงคู่ก้อมี w550 / w760 และ w595(ยังไม่วางขาย)

ผมแนะนำ w760 คับ w550 เปนสังคโลกไปแล้วแถมข้อด้อยก้อเยอะ แต่มันก้อเคยดีที่สุดในช่วงเวลานึง

ส่วนเรื่องsoftware เสียง ในรุ่นเก่าๆ กับรุ่นใหม่ๆ ผมทดลองแล้วเหนความต่างเพียงเล็กน้อยคับ

ระหว่าง w810 กับ w580

w810 สู้ไม่ได้คับ w580 กินขาดทั้งเรื่องลำโพง และ equalizer

แต่ไม่ได้แปลว่า w810 ห่วยนะคับ ถึงมันจะตกรุ่นไปแล้ว

แต่คุณภาพของมันกะทืบยี่ห้อบางยี่ห้อที่ผมไม่อยากเอ่ยชื่อจมดินคับ (ไอ้ยี่ห้อที่ขึ้นชื่อเรื่องลำโพงแตก)

w810 ยังมีคุณภาพเรื่องกล้องที่เหนือกว่า w580/w910 ซึ่งเปนรุ่นใหม่ๆ ด้วยซ้ำคับ

ที่เห่าหอนมาทั้งหมด สรุปง่ายๆ คือให้ทั่นลองด้วยตัวเองดีกว่าคับ

ดูเอาคับ lifestyle ในตัวทั่นตรงกับอันไหน

อย่างตัวผมเอง ฟังเพลงอย่างเดียวไม่เคยกดชัตเต้อก้อลาก Walkman มา
แฟนผมถ้ายรูปม่างงงทั้งวัน ถ่ายจนลูกมึนหัวเพลงแทบไม่เคยแทะโลม ก้อฟัดกับ Cyber-shot
jarpae_
Year's Star

จังหวัด: สุรินทร์
หัวข้อ : แจมด้วยคนคัฟ
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2008 12:43  

ถึงช้าไปหน่อยแต่ก้อไม่ปะไรใช่ม๊ะคัฟ เริ่มเรยละกันคัฟ (ออกตัวก่องนะคัฟฐานะที่ใช้ Walkman มา20ปีUp ตอนนี้เล่นดนตรีเป็นเบสอยู่ เลยอยากเสนอประสบการณ์ความคิดเล็กๆน้อยๆ อ่ะคัฟ)
1. ถ้าถามว่า Walkman ของจิงๆ กะในมือถือ ผมเห็นด้วยกะคุงที่Post ไว้ยาวๆอ่ะคัฟ (โทดคัฟจำชื่อม่ายล่าย) แต่อยากแนะนำกะประสบการณ์ตรงๆให้ฟังว่า Ver 1.0 (W700i, W800i, K750i) เป็นMegaBass แบบเพียวๆคัฟ ทีแรกไม่ได้สนใจอาไร คราวนี้น้องที่ทำคอมอยู่เค้าอยากได้โทสับที่เบสหนัก ผมก้อแนะนำ K750i ไปกะ SmalkTalk (Hpm70) เค้าประทับใจมากเรยอ่ะคัฟ คราวนี้ผมลองให้ใส่หูรุ่น MDR EX71L ดูเสียงเบสที่ได้เท่ากัน ผมก้อแปลกใจอ่ะคัฟ เพราะผมใช้ W810i กะ W610i อยู่ผมใช้ Hpm70 เสียงเบสจะไม่หนักเท่าไร แต่พอใช้ MDR EX71L เบสตึ๊บๆ เรยอ่ะคัฟ ผมเรยสันนิษฐานว่า Ver1.0 เบสจะเป็นแบบเพียวๆ แตกนิดๆ เพราะใช้หูอาไร(ต้องรองรับMegaBassด้วยนะคัฟ) เบสจะหนักเท่าเดิม เลยได้ความรู้ใหม่ๆอีกนะคัฟ ว่าVer ต้องมีความแตกต่างกันตามหูฟัง
2. เสียง Walkman ที่ดีที่สุด(เท่าที่ได้ใช้มานะคัฟ) เรียงตามลำดับเรยคัฟ W900i W850i W880i W580i W810i (Accoustic Bass) นอกนั้นก้อกลางๆคัฟ
ยินดีที่ได้เล่าประสบการณ์เล็กๆน้อยๆ ให้ฟังกัน ลองดูนะคัฟ Smile Wink
gettymaru
Grand Member
Grand Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
หัวข้อ : Re: แจมด้วยคนคัฟ
วันที่โพสท์ : 22 Nov 2008 10:52  

jarpae_ ผู้เขียน:
ถึงช้าไปหน่อยแต่ก้อไม่ปะไรใช่ม๊ะคัฟ เริ่มเรยละกันคัฟ (ออกตัวก่องนะคัฟฐานะที่ใช้ Walkman มา20ปีUp ตอนนี้เล่นดนตรีเป็นเบสอยู่ เลยอยากเสนอประสบการณ์ความคิดเล็กๆน้อยๆ อ่ะคัฟ)
1. ถ้าถามว่า Walkman ของจิงๆ กะในมือถือ ผมเห็นด้วยกะคุงที่Post ไว้ยาวๆอ่ะคัฟ (โทดคัฟจำชื่อม่ายล่าย) แต่อยากแนะนำกะประสบการณ์ตรงๆให้ฟังว่า Ver 1.0 (W700i, W800i, K750i) เป็นMegaBass แบบเพียวๆคัฟ ทีแรกไม่ได้สนใจอาไร คราวนี้น้องที่ทำคอมอยู่เค้าอยากได้โทสับที่เบสหนัก ผมก้อแนะนำ K750i ไปกะ SmalkTalk (Hpm70) เค้าประทับใจมากเรยอ่ะคัฟ คราวนี้ผมลองให้ใส่หูรุ่น MDR EX71L ดูเสียงเบสที่ได้เท่ากัน ผมก้อแปลกใจอ่ะคัฟ เพราะผมใช้ W810i กะ W610i อยู่ผมใช้ Hpm70 เสียงเบสจะไม่หนักเท่าไร แต่พอใช้ MDR EX71L เบสตึ๊บๆ เรยอ่ะคัฟ ผมเรยสันนิษฐานว่า Ver1.0 เบสจะเป็นแบบเพียวๆ แตกนิดๆ เพราะใช้หูอาไร(ต้องรองรับMegaBassด้วยนะคัฟ) เบสจะหนักเท่าเดิม เลยได้ความรู้ใหม่ๆอีกนะคัฟ ว่าVer ต้องมีความแตกต่างกันตามหูฟัง
2. เสียง Walkman ที่ดีที่สุด(เท่าที่ได้ใช้มานะคัฟ) เรียงตามลำดับเรยคัฟ W900i W850i W880i W580i W810i (Accoustic Bass) นอกนั้นก้อกลางๆคัฟ
ยินดีที่ได้เล่าประสบการณ์เล็กๆน้อยๆ ให้ฟังกัน ลองดูนะคัฟ :) :wink:

ความรู้ใหม่
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Sony Community - โซนี่ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: