Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ปรึกษาเรื่องการพัฒนาโปรแกรมบน PDA ครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 3 / เข้าชม: 5362
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ปรึกษาเรื่องการพัฒนาโปรแกรมบน PDA ครับ
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2008 10:55  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมยังไม่เคยใช้ PDA, Mobile Phone มาก่อนครับ
ส่วนพื้นฐานด้านโปรแกรม เคยเขียน Web ทั้ง PHP และ .Net มาก่อน แต่ยังไม่เคยเขียน App
ตอนนี้มี idea ที่จะพัฒนาโปรแกรมบนอุปกรณ์มือถือพวกนี้ครับ
หัวใจหลักที่ผมต้องการคือ โปรแกรมเกี่ยวกับการเก็บจุด lat, lon จาก GPS ของ PDA, Mobile Phone และข้อมูลอื่นๆ อีกนิดหน่อย
ซึ่งอยากถามข้อมูลจากผู้รู้ ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ

1. ภาษาที่เหมาะสมในการพัฒนา ระหว่างตระกูล Windows กับ Java ครับ
2. ควรใช้ PDA, Mobile Phone รุ่นไหนครับ (Dupod สวยมักม๊ากกกก ^^') ได้ยินเขาว่ากันว่า Dupod เร็วมากๆ ต่างกันกับตระกูล Windows ราวฟ้ากับเหว
3. ค่าใช้จ่ายด้านลิขสิทธิ์ ต้องเสียค่าลิขสิทธิ์อะไรบ้างครับ ในขั้นตอนการพัฒนาโปรแกรมและการนำโปรแกรมไปใช้งานครับ

แนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
indexplus
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: ChOnBuRi
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Nov 2008 21:55  

คาดว่าคงไม่มีใครมาตอบแน่ ๆ เลย ผมก็จะตอบเท่าที่รู้ละกัน เพราะว่าจริง ๆ ก็ไม่ได้เขียนพวกนี้มาด้วย รู้แต่ว่า

เท่าที่เห็นส่วนใหญ่โปรแกรมที่ใช้สำหรับบนมือถือ จะมีตั้งแต่พวกธรรมดาที่รองรับไฟล์ java ต้องเขียนด้วย j2me ถ้าเป็นพวกซิมเบี้ยน ก็เขียนพวก C++ เพื่อให้ได้ไฟล์ .sis แต่เวอร์ชั่นใหม่ ๆ ได้ .sisx หรือเปล่าพอดีไม่ได้ใช้ซิมเบี้ยนนานแล้วคับ แล้วก็พวกสุดท้ายก็ PPC -> windows mobile ก็จะเป็น .cab ใช้ .net เขียนคับ ซึ่งตัวสุดท้ายถ้าเคยเขียน .net มาแล้ว ลองดูที่วิชวลสตูดิโอดิคับ มันจะมีหมวดโมบายอยู่ แล้วเราก็เลือกภาษาว่าจะเขียนด้วยภาษาอะไร vb, C# หรือว่า java ถ้าเขียน เว็บด้วย .net อยู่ประจำ เขียน app ไม่น่าจะยากคับ คำสั่งจะต่างกันนิดหน่อย หวังว่าจะทำได้นะคับ พอดีผมก็เลยลองเล่น แต่เอาไปทำอะไรไม่ได้เพราะไม่เคยเขียน .net

ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์ มันขึ้นอยู่เครื่องที่คุณพัฒนาโปรแกรมซื้อมาแบบถูกลิขสิทธิ์หรือเปล่า เดี๋ยวจะงง เอาแบบง่าย ๆ ถ้าผมพัฒนาเว็บด้วย .net ฐานข้อมูลเป็น mysql ลูกค้าผมไม่ต้องเสียตังค์เพราะว่าเครื่องผมซื้อโปรแกรมแบบถูกลิขสิทธิ์ เพียงแค่เซอเวอร์ของลูกค้าจะต้องมี iis กับ .net framework เพื่อจะรันเว็บได้และก็ mysql เป็นของฟรีลุกค้าไม่ต้องเสีย แต่ถ้าผมพัฒนาโปรแกรมด้วย . net ฐานข้อมูลใช้ sqlserver ถ้าเซอเวอร์ของลูกค้าไม่มี ลูกค้าก็ต้องเสียตังค์ซื้อ sqlserver มาลงที่เครื่อง ประมาณนี้อ่ะคับ
eagle21
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2008 08:23  

ขอบคุณ คุณ M_O_S มากๆครับ ที่ให้คำแนะนำ

กะลังจะเปลี่ยนมือถือน่ะครับ ตอนนี้ยังใช้ 3310 อยู่เลย
กลัวแบตระเบิด ทุกวันนี้มีแต่ของปลอมด้วย - -'
ก็เลยกะว่า ซื้อทั้งที เอาแบบที่จะใช้หากินได้เลยดีกว่า
กะจะซื้อมาลองเขียนโปรแกรมน่ะครับ

ขอบคุณอีกทีครับ
indexplus
Year's Star

จังหวัด: ChOnBuRi
หัวข้อ : Re: ปรึกษาเรื่องการพัฒนาโปรแกรมบน PDA ครับ
วันที่โพสท์ : 18 Nov 2008 00:56  

eagle21 ผู้เขียน:
2. ควรใช้ PDA, Mobile Phone รุ่นไหนครับ (Dupod สวยมักม๊ากกกก ^^') ได้ยินเขาว่ากันว่า Dupod เร็วมากๆ ต่างกันกับตระกูล Windows ราวฟ้ากับเหว

รู้สึกว่า ดูพอด มันเป็นยี่ห้อโทรศัพท์ครับ ซึ่งตัวระบบปฏิบัติการก็เป็นวินโดว์เหมือนกัน

เปรียบเทียบกับคอม เช่น hp acer svoa dell พวกนี้คือยี่ห้อ ส่วนข้างในก็อาจจะใช้ windows me , windows 2003, windows xp, windows vista อันนี้คือระบบปฏิบัติการ
ถ้าเป็นพวกโทรศัพท์ PPC พวก hp htc dupod อันนี้จะเป็นยี่ห้อ ซึ่งจะมี windows mobile 5 , windows mobile 6, windows mobile 6.1 เป็นระบบปฏิบัติการ นอกจากจะเป็นเครื่องปาล์ม หรือ ไอโพน ที่จะไม่ได้ใช้ระบบปฏิบัติการวินโดว์ หรือยี่ห้อที่กล่าวมาแล้วข้างต้น บางรุ่นอาจจะไม่ได้ใช้ระบบปฏิบัติการวินโดว์ก็ได้แล้วแต่เครื่อง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: