Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Nokia E63 - โนเกีย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, ... 29, 30, 31  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 3032 / เข้าชม: 5159255
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สระบุรี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2009 07:10  
ตอบโดยอ้างถึง  

รบกวนถามผู้ใช้

หน้ากากถอดเปลี่ยนได้มั้ยคะ?

กำลังเล็งE63 กับ 5530XM

ถ้า5530มาช้า เราก็ว่าจะสอยรุ่นนี้มาใช้ Laughing
swatkats
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Jul 2009 10:20  

[quote="NarzE"]ต้องการรีวิวโดยด่วนครับ
เพราะถูกจนน่ากลัวเลย :D[/quote]

ถูกต้องแล้วครับ รีวิว ด่วนครับ ถ้าราคาขนาดนี้แล้วเครื่องไม่ค่อยจะสร้างปัญหาล่ะก็คนที่สนใจตระกูล E คงต้องเทใจให้กับเครื่องรุ่นนี้มากมายแน่นอนครับ จะรอดูนะครับจะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น แล้วเพื่อนที่ซื้อมาใช้แล้วเจอปัญหา หรือลูกเล่นของเครื่อง ยังไงก็เข้ามาให้ข้อมูลกันเยอะๆ นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ เจ้า นายยยย 55555
yuttawee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: อุตรดิตถ์
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2009 15:14  

อยากหทราบว่าตัว E63 นี่รองรับ 3G มั้ยครับแล้ว EDGE class ไหนครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2009 19:58  

yuttawee ผู้เขียน:
อยากหทราบว่าตัว E63 นี่รองรับ 3G มั้ยครับแล้ว EDGE class ไหนครับ

EDGE classic 32 นะครับ
3G ต้องเสียใจด้วยที่ไม่มี Crying or Very sad
แต่อยากแนะนำ nokia 5630 xpressmusic อะนะ
ราคา 8600 มี 3g ด้วย และ wifi ด้วย Wink
LekTriton4x4
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถอยมาแล้ว E63
วันที่โพสท์ : 25 Jul 2009 21:08  

ถอยออกมาแล้วครับวันนี้มีสามสีครับ แดง ,น้ำเงิน , ดำครับ

ผมถอยสีดำมาครับ การทำงานเบื้องต้นเร็วดีครับ

ดีมากๆ ครับ
kub
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2009 08:30  

ไปถอยมาแล้วครับ สัแดงสวยมากๆๆๆๆ
สามารถใช้งานได้ไดไม่มีปัญหาอะไร
เล่นเน็ตได้สนุกสนานดีครับ
แนะนำให้ทุกคนซื้อมาใช้เลย
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2009 09:33  

มีริวิวไหม
ทุกคนจะได้ดูว่ามีลูกเล่นอะไรบ้าง และ ในกล่องให้อะไรมาบ้าง Wink
qwertie
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ?
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2009 09:45  

gappkoo ผู้เขียน:

3G ต้องเสียใจด้วยที่ไม่มี Crying or Very sad
แต่อยากแนะนำ nokia 5630 xpressmusic อะนะ
ราคา 8600 มี 3g ด้วย และ wifi ด้วย Wink

ถ้าเทียบกับ 5630 แล้ว มีอะไรที่ทำให้สองตัวนี้แตกต่างกันมากๆ อ่ะคะ

สนใจทั้งสองตัวเลย แต่ไม่รู้จะเอาปุ่มกดกี่ปุ่มดี Razz
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ?
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2009 10:06  

qwertie ผู้เขียน:

ถ้าเทียบกับ 5630 แล้ว มีอะไรที่ทำให้สองตัวนี้แตกต่างกันมากๆ อ่ะคะ

สนใจทั้งสองตัวเลย แต่ไม่รู้จะเอาปุ่มกดกี่ปุ่มดี Razz

E63 จะไว้สำหรับการทำงานนะครับ ลูกเล่นคงไม่เอามาก เขา เอาสำหับพิมพ์งานต่างๆๆนะครับ
5630 XpressMusic ตัวนี้สำหรับฟังเพลงโดยเฉพาะเลย มี 3G ด้วยและ Wifi ราคา ถูกกว่า E63 ด้วย ผมแนะนำนะคับ ลองไปคิดดูก็ได้นะครับ Wink
linle
Year's Star

จังหวัด: นครศรีธรรมราช
หัวข้อ : Wireless
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2009 10:48  

ใช้งานแบบ Wireless จาก router ADSL ของTOT ได้ไหม ช่วยตอบด้วยจ๊ะ
mterapat
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2009 11:56  

ในกล่องให้อะไรมาบ้าง Wink

ในกล่องมีคู่มือ ไทย-อังกฤษ ไม่มี CD Driver และ สาย Data Link
แถมเมมให้ 1G ครับ หลังจากใช้มา 2 วัน ถือว่าโอเคเลยครับ กับราคาขนาดนี้ 8,700 บาท
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2009 12:56  

mterapat ผู้เขียน:

ในกล่องมีคู่มือ ไทย-อังกฤษ ไม่มี CD Driver และ สาย Data Link
แถมเมมให้ 1G ครับ หลังจากใช้มา 2 วัน ถือว่าโอเคเลยครับ กับราคาขนาดนี้ 8,700 บาท

ขอบคุณที่ช่วยบอกข้อมูลนะครับ Wink
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2009 15:35  

ถ้าบอร์ดเหงา ไปเที่ยวห้อง E71 บ้างก็ได้นะครับ
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2009 15:39  

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T8122594/T8122594.html

http://www.smart-mobile.com/wp-blog/archives/717

http://video.google.com/videosearch?hl=th&q=nokia+e63+review&rlz=1R2PCTA_en&um=1&ie=UTF-8&ei=FhpsSorZBYTssQPh_JGXBQ&sa=X&oi=video_result_group&ct=title&resnum=4#

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Watch2call เมื่อวันที่ 26 Jul 2009 16:33; ทั้งหมด 1 ครั้ง
linle
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 26 Jul 2009 16:13  

[quote="Watch2call"][url]http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T8122594/T8122594.html[/url][/quote]
ขอบคุณมากจ๊ะ
qwertie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Jul 2009 16:29  

E63 จะไว้สำหรับการทำงานนะครับ ลูกเล่นคงไม่เอามาก เขา เอาสำหับพิมพ์งานต่างๆๆนะครับ
5630 XpressMusic ตัวนี้สำหรับฟังเพลงโดยเฉพาะเลย มี 3G ด้วยและ Wifi ราคา ถูกกว่า E63 ด้วย ผมแนะนำนะคับ ลองไปคิดดูก็ได้นะครับ Wink

ตอนนี้้เลยต้องคิดหนักเลย แหะๆ
ขอบคุณมากนะค๊า
swatkats
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2009 12:17  

เห็นเพื่อนที่เขาไปดูเครื่องจิงมา บอกว่าเจ้ารุ่นนี้วัสดุที่ใช้ประกอบเครื่องเป็นพลาสติกหรอคับ ใครซื้อใช้แล้วบอกหน่อยจิคับ ว่าเป็นพลาสติกจิงหรือป่าวคับ หรือว่าเพราะราคา 8,700.- เครื่องเลยเป็นพลาสติกอะ
vactor
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2009 16:54  

swatkats ผู้เขียน:
เห็นเพื่อนที่เขาไปดูเครื่องจิงมา บอกว่าเจ้ารุ่นนี้วัสดุที่ใช้ประกอบเครื่องเป็นพลาสติกหรอคับ ใครซื้อใช้แล้วบอกหน่อยจิคับ ว่าเป็นพลาสติกจิงหรือป่าวคับ หรือว่าเพราะราคา 8,700.- เครื่องเลยเป็นพลาสติกอะ

เป็นพลาสติกครับ เเต่พลาสติกคุณภาพสูง เเละ ก็งานประกอบเนี๊ยบในเเบบ E ซีรี่ย์
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Jul 2009 20:12  

ครับ อย่าคิดหนักเกินเดี๋ยวเป็นลม - -* Wink
swatkats
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 08:54  

[quote="vactor"][quote="swatkats"]เห็นเพื่อนที่เขาไปดูเครื่องจิงมา บอกว่าเจ้ารุ่นนี้วัสดุที่ใช้ประกอบเครื่องเป็นพลาสติกหรอคับ ใครซื้อใช้แล้วบอกหน่อยจิคับ ว่าเป็นพลาสติกจิงหรือป่าวคับ หรือว่าเพราะราคา 8,700.- เครื่องเลยเป็นพลาสติกอะ[/quote]

เป็นพลาสติกครับ เเต่พลาสติกคุณภาพสูง เเละ ก็งานประกอบเนี๊ยบในเเบบ E ซีรี่ย์[/quote]

ขอบคุงคับอย่างนี้กะเหมือน น้อง อ้า อะจิ เป็นพลาสติก แต่คงปะกอบ ดีกว่าใช่ปะคับแล้วพวกปุ่มกดรวมทั้งตัวเครื่องใช้ไปนานๆ จะลอกไหมคับ แล้วการใช้งานมีปัญหาบ้างไหมคับ
mterapat
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 12:22  

Watch2call ผู้เขียน:
ถ้าบอร์ดเหงา ไปเที่ยวห้อง E71 บ้างก็ได้นะครับ

ผมว่าอีกหน่อยคงไม่เหงานะ เพราะมันก็ น้อง ๆ E71 เลยแหละ Smile
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 15:37  

สีดำถ้าไม่จับเหมือน E71 มากเลย แทบแยกไม่ออก

ตอนนี้บอร์ด E71 เริ่มเหงาแล้ว เลยมาเที่ยวห้อง E63บ้าง
qwertie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 21:22  

ครับ อย่าคิดหนักเกินเดี๋ยวเป็นลม - -* Wink

Very Happy เป็นคนชอบพิมพ์อ่ะค่ะ คุณ gappkooเดินๆ อยู่คิดอะไรได้ก็ชอบพิมพ์ๆ เก็บไว้ บางทีดูหนังเจอประโยคเด็ดๆ ก็แอบพิมพ์(ในกระเป๋า) 555
ติด T9 เพราะพิมพ์ได้โดยไม่ต้องดูแป้น แต่ตอนนี้อยากลอง qwerty น่ะสิคะ ไม่รู้จะพิมพ์ได้เร็วพอๆ กันป่าว
เดี๋ยวว่าจะไปลองเล่นๆดู ทั้งสองรุ่นค่ะ
มีนะ 3g
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 22:37  

WCDMA = UMTS เป็น 3g นะครับ
linle
Year's Star

หัวข้อ : ข้อมูล
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 09:22  

มีนะ 3g ผู้เขียน:
WCDMA = UMTS เป็น 3g นะครับ

รุ่นนี้ 3G (No HSDPA) NO GPS
ข้อมูลจาก http://www.youtube.com/watch?v=kCfC9xLQ8J4&feature=fvst
ammii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : NK E63
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 10:08  

แต่เคยเห็นว่ามีกระทู้ในพันทิพย์ เค้าโชว์รูปหน้าจอให้ดู มี Map และ GPS อะไรซักอย่างด้วยนะ ในโหมด setting อะ เราลองเปิดหลายๆเว็บมาก ข้อมูลไม่ค่อยตรงกันเลย เหมือนกับว่าเครื่องแต่ละที่ก็จะผลิตออกมาต่างกันรึเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจนะ ถ้าไงเราว่าไปถามที่ร้านดูเครื่องจริงเลยน่าจะเวิร์คสุด = ="
martinjol
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Nonthaburi
หัวข้อ : E63 no GPS
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 12:42  

รุ่นนี้มี Nokia Map 2.0 ลงมาให้ด้วยครับ
แต่ไม่มี GPS ในตัว ต้องใช้ GPS แบบ Bluetooth
ต่อผ่าน Bluetooth อีกที
chaidum
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : review E63
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 15:22  

Very Happy Cool
ผมได้เครื่องมาประมาณ 3 วันลองใช้ดูแล้วเบื้องต้นคุ้มค่าคุ้มราคา ไม่ใช้ Win ไปเลย ส่วน Apple ยังใช้อยู่เนื่องจากการใช้งาน Organize ที่ยังเหมาะสำหรับผมอยู่
ข้อด้อยของ E63 ที่พบหลังใช้งาน
1.เมื่อโทรเข้า-โทร ออก มากกว่า 3 นาที มีสัญญานเสียงขาดๆหายๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่เครื่อข่ายหรือไม่ต้องรอดูต่อไป
2.ฝาหลังหากถอดเข้าออกบ่อยๆมีแนวโน้มน่าจะหลวมแน่ๆ เพราะไม่ค่อยแนบเท่าไหร่ แต่ไม่มากนักอาจเป็นความกังวลไปเอง
ข้อดีที่พบ
1.ใช้งาน Net และรับ E-mail ดีเยี่ยมเลยแต่ต้องตั้งค่า E-mail ให้ดีถูกต้อง
2.ใช้สัญญาน GPS หาตำแหน่งทำได้ค่อนข้างเร็วแม่นยำ ราคาขนาดนี้ถือว่าคุ้มมาก
3.การสลับ Mode ใช้งานก็ดีไม่ต้องกังวลเรื่องงานกับส่วนตัว
อื่นๆต้องอ่านคู่มือให้ละเอียดเพื่อใช้งานให้ได้เต็มประสิทธิภาพที่มีของเครื่อง
sui3023
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 15:24  

ซื้อมาแล้วครับ รุ่นนี้ไม่มี GPS ครับ ต้องต่อ bluetooth gps reciever ครับ
ammii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : GPS
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 15:52  

แล้วต่อบลูทูธนี่คือยังไงเหรอคะ งงๆ ต้องหาอุปกรณ์เพิ่มเหรอคะ อยากเห็นภาพ E63 ต่อ GPS นะคะว่าต่อยังไงกัน >.<
WhiteMartini
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 15:55  

แล้วคนก่อนหน้านี้เค้าเอา GPS มาจากไหนอ่ะคะ ฮาๆๆๆๆๆ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 16:09  

Very Happy เป็นคนชอบพิมพ์อ่ะค่ะ คุณ gappkooเดินๆ อยู่คิดอะไรได้ก็ชอบพิมพ์ๆ เก็บไว้ บางทีดูหนังเจอประโยคเด็ดๆ ก็แอบพิมพ์(ในกระเป๋า) 555
ติด T9 เพราะพิมพ์ได้โดยไม่ต้องดูแป้น แต่ตอนนี้อยากลอง qwerty น่ะสิคะ ไม่รู้จะพิมพ์ได้เร็วพอๆ กันป่าว
เดี๋ยวว่าจะไปลองเล่นๆดู ทั้งสองรุ่นค่ะ

ถ้าชอบพิมจริงๆๆ e63 ปุ่มไม่ได้ใหญ่ขนาดนั้น ลองกดดูก่อนนะคะ ชอบพิมมากๆๆ เอา keyboard สไลด์ดีกว่านะคะ ไม่ก้อ htc ซักตัวที่หน้าตาคล้ายกัน, LG KF610ถูกมากนะ ลองกดดูนะคะถ้าชอบพิม
chaidum
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Update E63
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 16:43  

Laughing Rolling Eyes
โทษทีที่บอกไม่ Clear ลองใช้ GPRS หาตำแหน่งตัวเอง ไม่ใช่ GPS พบว่าเร็วและความแรงของสัญญานดาวเทียมดีมาก และหากจะใช้บอกเส้นทางต้องรอสัญญานจาก GPS ดังนั้นผู้ที่มีเครื่องใช้งานจริงควรให้ข้อมูลกันหน่อยครับ ไม่ใช่รอให้คนที่อ่านเยอะมีแต่ข้อมูลไม่มีเครื่องที่ใช้งานมา review การใช้งาน ถ้าให้ข้อมูลเครื่อง และอื่นๆยังพอรับได้ แต่การใช้งานจริงควรมากจากผู้ที่มีเครื่องจริงๆนะ
ammii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 16:50  

WhiteMartini ผู้เขียน:
แล้วคนก่อนหน้านี้เค้าเอา GPS มาจากไหนอ่ะคะ ฮาๆๆๆๆๆ

นั่นสิคะ????
ammii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: Update E63
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 16:53  

chaidum ผู้เขียน:
Laughing Rolling Eyes
โทษทีที่บอกไม่ Clear ลองใช้ GPRS หาตำแหน่งตัวเอง ไม่ใช่ GPS พบว่าเร็วและความแรงของสัญญานดาวเทียมดีมาก และหากจะใช้บอกเส้นทางต้องรอสัญญานจาก GPS ดังนั้นผู้ที่มีเครื่องใช้งานจริงควรให้ข้อมูลกันหน่อยครับ ไม่ใช่รอให้คนที่อ่านเยอะมีแต่ข้อมูลไม่มีเครื่องที่ใช้งานมา review การใช้งาน ถ้าให้ข้อมูลเครื่อง และอื่นๆยังพอรับได้ แต่การใช้งานจริงควรมากจากผู้ที่มีเครื่องจริงๆนะ

อ้อออ แล้วGPS ที่เป็นไอคนนั้นไว้ทำอะไรอาคะ ใช้ยังไงเหรอคะ อยากรู้มากๆเลย จะได้ตัดสินได้ถูก แล้วใช้ GPRS หาตำแหน่งตัวเองนี่ทำยังไงเหรอคะ???
chaidum
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Answer E63
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 18:35  

1.การใช้งาน GPS สำคัญต้องมี GPS Bluetooth receiver ก่อนครับ และต้องค้นหาตำแหน่งปัจจุบันของเครื่องที่ใช้งานก่อนจึงจะไปกำหนดเส้นทางและใช้งาน GPS ได้
2.การใช้งาน GPRS ในการหาตำแหน่งในปัจจุบัน ให้ทำการเลือกในแถบเครื่องมือ แล้วเลือกสถานที่ ในไอคอนที่อยู่ข้างๆ GPS แล้วเลือกตัวเลือกเพือเปิดแล้วให้แสดงในแผนที่ จากนั้นโทรศัพท์จะทำการเชื่อมต่อ GPRS แล้วบอกตำแหน่งปัจจุบันในแผนที่ลองทำดูครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Answer E63
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 19:06  

1.การใช้งาน GPS สำคัญต้องมี GPS Bluetooth receiver ก่อนครับ และต้องค้นหาตำแหน่งปัจจุบันของเครื่องที่ใช้งานก่อนจึงจะไปกำหนดเส้นทางและใช้งาน GPS ได้
2.การใช้งาน GPRS ในการหาตำแหน่งในปัจจุบัน ให้ทำการเลือกในแถบเครื่องมือ แล้วเลือกสถานที่ ในไอคอนที่อยู่ข้างๆ GPS แล้วเลือกตัวเลือกเพือเปิดแล้วให้แสดงในแผนที่ จากนั้นโทรศัพท์จะทำการเชื่อมต่อ GPRS แล้วบอกตำแหน่งปัจจุบันในแผนที่ลองทำดูครับ

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลนะครับ Wink
ครืคริคริ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ซื้อมาแย้ว
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 21:09  

เพิ่งซื้อมาวันนี้จากงานมือถือ ฟิวเจอรืพาร์ครังสิต ราคา 7,900 บาทเอง

สีดำ ด้วยสวยมากๆๆๆ
linle
Year's Star

หัวข้อ : Re: ซื้อมาแย้ว
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 21:32  

ครืคริคริ ผู้เขียน:
เพิ่งซื้อมาวันนี้จากงานมือถือ ฟิวเจอรืพาร์ครังสิต ราคา 7,900 บาทเอง

สีดำ ด้วยสวยมากๆๆๆ

เป็นไงมั่งจ๊ะ เ สียงที่โทรเข้าชัดดีไหม(โดยไม่ต้องเปิดลำโพงนอก)และตัวหนังสือไทยในเมนูต่างๆใหญ่ชัดดีไหม(พอดีเราเป็นคนแก่นะจ๊ะ)
lekkk
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สอบถาม
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 00:20  

มีแบบผ่อน 0% ไหมครับ พอจะแนะนำหน่อยได้ไหม

ขอบคุณครับ
อะไรวะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สอบถาม
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 07:10  

มันมีสีดำด้วยหรอคับ เห็นเเต่สีเเดง กับ น้ำเงิน
เข้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถามหน่อยจ้ะ
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 08:57  

ถามแบบคนไม่รู้จริงๆนะคะ แบบเราไม่ค่อยรู้ไรเกี่ยวกับมือถืออ่ะ แต่กำลังมองหาเครื่องใหม่อยู่

ไอ้CD Driver และ สาย Data Link มันจำเป็นมากไม๊กับการใช้งานอ่ะ

คือตอนนี้ อยากได้มือถือใหม่ ที่ ต่อเนต กับคอม ได้ (บางทีต้องไปนู่นมานี่แล้วไม่มีเนตมีแต่คอมตั้งโต๊ะ เฉยๆอย่าง ตจว) ไอ้ตัวนี้ทำได้มั๊ยง่ะ - -"

อย่าหาว่าโง่เลยนะ คือก็โง่จิงๆอ่ะแหละ แหะๆ
นักธุรกิจ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 09:00  

ผมใช้ e61 แต่ไม่อยากเปลี่ยน เพราะยังใช้ดีอยู่ แต่ตัวนี้ ราคานี้น่าสนมาก ได้กล้อง MP3 และภาษาไทยด้วย (ตัวเก่าผมไม่มีภาษาไทย) ในขนาดที่เล็กลงนิดหน่อย

เรื่องหน้าตา คนใช้รุ่นนี้ไม่ได้ให้ความสนใจเท่าไร เพราะนอกจากการใช้งานแล้ว คีย์บอร์ดกับจอสำคัญที่สุดครับ เพราะต่อเน็ต ส่งเมล์กับ sms เยอะ
ฟังชั่นคล้าย e61
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 16:52  

รุ่นนี้มันเหมือน e61 กลับชาติมาเกิดยังไงก็ไม่รุอะ เหมือนว่าน่าตาจะดีขึ้นนะ แต่ก้อโอเคนะ
แก้คับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 16:58  

ฟังชั่นคล้าย e61 ผู้เขียน:
รุ่นนี้มันเหมือน e61 กลับชาติมาเกิดยังไงก็ไม่รุอะ เหมือนว่าน่าตาจะดีขึ้นนะ แต่ก้อโอเคนะ
โทดที 61i นะ พอดีลืมพิม
ammii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 18:06  

ขอบคุณสำหรับคำตอบเรื่อง GPS นะคะ
สีดำมีในเมืองไทยด้วยเหรอคะ รุ้แต่ว่าเป็นรุ่น limited editionอาคะ ทำไมถูกจังเลย ซื่อร้านไหน ชั้นไหนเหรอคะ เดี๋ยวสอบเสร้จจะลองไปดูเพราะอยู่ใกล้ๆมหาลัยนี้เอง

มีเพื่อนบอกว่า Symbian มันเก่า 9.1 เนี้ย แล้วมันต่างกับ symbianใหม่ๆยังไงเหรอคะ มีผลอะไรบ้างเหรอคะ???
ammii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E63 สีดำ
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 18:08  

แล้วE63 สีดำ มีคีย์บอร์ดภาษาไทยไหมคะ ปกติพิมพ์สัมผัสได้ แต่คีย์บอร์ดเล็กๆแบบนี้คงจะไม่ไหว ฮ่าๆๆ
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: E63 สีดำ
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 19:43  

ammii ผู้เขียน:
แล้วE63 สีดำ มีคีย์บอร์ดภาษาไทยไหมคะ ปกติพิมพ์สัมผัสได้ แต่คีย์บอร์ดเล็กๆแบบนี้คงจะไม่ไหว ฮ่าๆๆ

มีครับ เหมือนe71เลย แทบแยกไม่ออก แนะนำใช้สีดำเหมือนได้อัพเกรดไปใช้e71เลย ผมใช้สีดำอยู่ เหมือนใช้ e63 เลย ทั้งหมดนี้หมายถึงหน้าตานะ
ammii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 22:21  

แล้วระหว่าง e63 กับ 5630 ตัวไหนน่าใช้กว่ากันอาคะ (ถามถูกที่ไหมเนี้ย ฮ่าๆๆ)
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 23:03  

แล้วระหว่าง e63 กับ 5630 ตัวไหนน่าใช้กว่ากันอาคะ (ถามถูกที่ไหมเนี้ย ฮ่าๆๆ)

5630 กล้องดีกว่า วีดีโอดีกว่า symbain 9.3 ใหม่กว่า เน้นบันเทิง แต่ก็เข้าmailได้เหมือนกัน
e63 ดีกว่าเรื่องมีคีย์บอร์ด ,office( แต่5630ก็ลงเพิ่มได้)นอกนั้นสู้ 5630ไม่ได้เลย ถ้าจะเล่นe63 ข้ามไปเล่นe71,72ดีกว่า

ระหว่างสองตัวนี้ เป็นผมเลือก 5630 ลองอ่านสเป็คในสยามโฟนเทียบกันก็รู้แล้ว
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 Jul 2009 23:03  

แล้วแต่คนครับ
E63 สำหรับทำงาน
5630 สำหรับฟังเพลง
คุณชอบอันไหนก็เลือกได้นะครับ Wink
เบิ๊ด
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 00:28  

E63 เสียงเรียกเข้าดังดีไหมครับ
ลำโพงมันอยู่ตรงไหนหว่า = ="
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 14:33  

เบิ๊ด ผู้เขียน:
E63 เสียงเรียกเข้าดังดีไหมครับ

ดังมากครับ ตัวนี้ราคาถูกมาก เหมาะสำหรับผู้เริ่มเข้าสู่วัยทำงาน อิอิ Wink
chaidum
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E63 speaker
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 14:40  

ลำโพงอยู่ที่ด้านบนที่ใกล้กันกับช่องเสียบหูฟัง และที่ช่องเสียบหูฟังจะมีลูกยางปิดไว้กันฝุ่นเมื่อไม่ใช้งาน
แมวป่วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 16:54  

ขอแสดงความเห็นนิดนึงครับไม่ได้อวดว่ามีหลายเครื่องถ้าใครที่มี5800อยู่แล้วและต้องการใช้คู่กันผมแนะนำให้ใช้E63ดีกว่าครับเพราะจะชดเชยข้อด้อยของ5800ได้ดีกว่า5630
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 22:49  

แมวป่วย ผู้เขียน:

ขอแสดงความเห็นนิดนึงครับไม่ได้อวดว่ามีหลายเครื่องถ้าใครที่มี5800อยู่แล้วและต้องการใช้คู่กันผมแนะนำให้ใช้E63ดีกว่าครับเพราะจะชดเชยข้อด้อยของ5800ได้ดีกว่า5630

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลนะครับ Wink
เบิ๊ด
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 22:58  

ดังมากครับ ตัวนี้ราคาถูกมาก เหมาะสำหรับผู้เริ่มเข้าสู่วัยทำงาน อิอิ Wink

อุ้ย !! 555
งี้ก็คงเหมาะกะผมละสิ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 22:58  

อุ้ย !! 555
งี้ก็คงเหมาะกะผมละสิ

อิอิ Wink
...
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: review E63
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 00:26  

Very Happy Cool
ผมได้เครื่องมาประมาณ 3 วันลองใช้ดูแล้วเบื้องต้นคุ้มค่าคุ้มราคา ไม่ใช้ Win ไปเลย ส่วน Apple ยังใช้อยู่เนื่องจากการใช้งาน Organize ที่ยังเหมาะสำหรับผมอยู่
ข้อด้อยของ E63 ที่พบหลังใช้งาน
1.เมื่อโทรเข้า-โทร ออก มากกว่า 3 นาที มีสัญญานเสียงขาดๆหายๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่เครื่อข่ายหรือไม่ต้องรอดูต่อไป
2.ฝาหลังหากถอดเข้าออกบ่อยๆมีแนวโน้มน่าจะหลวมแน่ๆ เพราะไม่ค่อยแนบเท่าไหร่ แต่ไม่มากนักอาจเป็นความกังวลไปเอง
ข้อดีที่พบ
1.ใช้งาน Net และรับ E-mail ดีเยี่ยมเลยแต่ต้องตั้งค่า E-mail ให้ดีถูกต้อง
2.ใช้สัญญาน GPS หาตำแหน่งทำได้ค่อนข้างเร็วแม่นยำ ราคาขนาดนี้ถือว่าคุ้มมาก
3.การสลับ Mode ใช้งานก็ดีไม่ต้องกังวลเรื่องงานกับส่วนตัว
อื่นๆต้องอ่านคู่มือให้ละเอียดเพื่อใช้งานให้ได้เต็มประสิทธิภาพที่มีของเครื่อง

ใครเก่งเรื่องตั้งค่าอีเมลล์

หรือมีโปรแกรมพวกที่ไว้จัดการกับ อีเมลล์ ก็แนะนำด้วยก็ดีครับผม
ammii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E63 & 5630
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 14:21  

ขอบคุณสำหรับคำตอบบนะคะ ^^"

งั้นถ้าเน้นฟังเพลง กล้องเฉยๆ แต่เป็นคนที่ติดเน็ตมาก พวกเมล์ facebook และtwitter (อยากลง jibjib ด้วย ไม่ทราบว่าในนี้มีใครเล่น twitter กันรึเปล่าเอ่ย?) และก็เห็นมีพวก GPS ด้วย ถ้าต่อ GPRS แล้วจะสามารถใช้ Nokia Map ได้ด้วยใช่ไหมคะ คือกำลังค้นคว้าเรื่องการทำโปรแกรมในมือถือด้วยอาคะ (แบบหาอ่านเอง ไม่ได้เรียน) อยากจะทำโปรแกรมที่สามารถรับค่าพิกัดของโทรศัพท์ได้ด้วย รุ่นนี้จะเหมาะสมไหมคะ หรือว่าดูตัวอื่นดีกว่า กังวลเรื่องนี้แหละคะ พอดีเห็นว่า 5630 ไม่มี NOKIA MAP ก็เลยมาดูๆตัวนี้ และก็อยากได้คีย์บอร์ดด้วยละคะ แต่ก็ยังสงสัยอีกว่า ในเมื่อเชียร์ 5630 กันเยอะ ทำไมราคามันถูกกว่า E63 อาคะ ???

ปล คำถามยาวไปไหมเนี้ย ^^"
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: review E63
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 19:13  

... ผู้เขียน:
Very HappyCool ผมได้เครื่องมาประมาณ 3 วันลองใช้ดูแล้วเบื้องต้นคุ้มค่าคุ้มราคา ไม่ใช้ Win ไปเลย ส่วน Apple ยังใช้อยู่เนื่องจากการใช้งาน Organize ที่ยังเหมาะสำหรับผมอยู่ข้อด้อยของ E63 ที่พบหลังใช้งาน1.เมื่อโทรเข้า-โทร ออก มากกว่า 3 นาที มีสัญญานเสียงขาดๆหายๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่เครื่อข่ายหรือไม่ต้องรอดูต่อไป2.ฝาหลังหากถอดเข้าออกบ่อยๆมีแนวโน้มน่าจะหลวมแน่ๆ เพราะไม่ค่อยแนบเท่าไหร่ แต่ไม่มากนักอาจเป็นความกังวลไปเองข้อดีที่พบ1.ใช้งาน Net และรับ E-mail ดีเยี่ยมเลยแต่ต้องตั้งค่า E-mail ให้ดีถูกต้อง2.ใช้สัญญาน GPS หาตำแหน่งทำได้ค่อนข้างเร็วแม่นยำ ราคาขนาดนี้ถือว่าคุ้มมาก3.การสลับ Mode ใช้งานก็ดีไม่ต้องกังวลเรื่องงานกับส่วนตัว�� อื่นๆต้องอ่านคู่มือให้ละเอียดเพื่อใช้งานให้ได้เต็มประสิทธิภาพที่มีของเครื่อง
ใครเก่งเรื่องตั้งค่าอีเมลล์หรือมีโปรแกรมพวกที่ไว้จัดการกับ อีเมลล์ ก็แนะนำด้วยก็ดีครับผม

http://email.nokia.com/account/home.action?change_locale=th
mterapat
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ถามหน่อยจ้ะ
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 20:48  

เข้ ผู้เขียน:

ถามแบบคนไม่รู้จริงๆนะคะ แบบเราไม่ค่อยรู้ไรเกี่ยวกับมือถืออ่ะ แต่กำลังมองหาเครื่องใหม่อยู่

ไอ้CD Driver และ สาย Data Link มันจำเป็นมากไม๊กับการใช้งานอ่ะ

คือตอนนี้ อยากได้มือถือใหม่ ที่ ต่อเนต กับคอม ได้ (บางทีต้องไปนู่นมานี่แล้วไม่มีเนตมีแต่คอมตั้งโต๊ะ เฉยๆอย่าง ตจว) ไอ้ตัวนี้ทำได้มั๊ยง่ะ - -"

อย่าหาว่าโง่เลยนะ คือก็โง่จิงๆอ่ะแหละ แหะๆ

ถ้าจะต่อ net กับ คอม ก็ต้องมีสาย Data Link ครับ ผมถือว่าเป็นสิ่งจำเป็นนะ ราคาประมาณ 200 บาท ครับ แถม CD Driver และ PC Suite ด้วย
Watch2call
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 21:04  

ลิ้งค์กระทู้นี้น่าจะมีประโยชน์เหมือนกันนะ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T8141174/T8141174.html
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 23:19  

ขอบคุณ ทุกคน ที่ให้ข้อมูล
นะครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: E63 & 5630
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 00:26  

งั้นถ้าเน้นฟังเพลง กล้องเฉยๆ แต่เป็นคนที่ติดเน็ตมาก พวกเมล์ facebook และtwitter (อยากลง jibjib ด้วย ไม่ทราบว่าในนี้มีใครเล่น twitter กันรึเปล่าเอ่ย?) และก็เห็นมีพวก GPS ด้วย ถ้าต่อ GPRS แล้วจะสามารถใช้ Nokia Map ได้ด้วยใช่ไหมคะ คือกำลังค้นคว้าเรื่องการทำโปรแกรมในมือถือด้วยอาคะ (แบบหาอ่านเอง ไม่ได้เรียน) อยากจะทำโปรแกรมที่สามารถรับค่าพิกัดของโทรศัพท์ได้ด้วย รุ่นนี้จะเหมาะสมไหมคะ หรือว่าดูตัวอื่นดีกว่า กังวลเรื่องนี้แหละคะ พอดีเห็นว่า 5630 ไม่มี NOKIA MAP ก็เลยมาดูๆตัวนี้ และก็อยากได้คีย์บอร์ดด้วยละคะ แต่ก็ยังสงสัยอีกว่า ในเมื่อเชียร์ 5630 กันเยอะ ทำไมราคามันถูกกว่า E63 อาคะ ???

ipod touch ดีกว่านะคะ ครบ สวย แถมบาง เร็วมากๆๆด้วยอ่ะ อิอิ ล้อเล่นน้า.... เอา 5630 ไม่งั้นก้ 5530. e series เน้น เมล์ เน้นพิม แต่ปุ่มมันก้อเล็กนะคะ .... จิงๆๆ อยากแนะนำ 5530 ด้วยซ้ำ เพราะ ถ้าเป้นหวก touch มานมี widget ให้เลย ..แต่ e series ก้อมีนะคะ ...ก้อได้อย่างเสียอย่างอะนะ e-series ได้ดีมากเรื่องแบต แต่ XpressMucis ก้อน่าจะฟังเพลงเพราะกว่านะคะ
เขียนโปรแกรมด้วยเหรอ ถ้าเขียนกะจอทัชยากกว่าเป่าอะ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: E63 & 5630
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 09:07  

WhiteMartini ผู้เขียน:

ipod touch ดีกว่านะคะ ครบ สวย แถมบาง เร็วมากๆๆด้วยอ่ะ อิอิ ล้อเล่นน้า.... เอา 5630 ไม่งั้นก้ 5530. e series เน้น เมล์ เน้นพิม แต่ปุ่มมันก้อเล็กนะคะ .... จิงๆๆ อยากแนะนำ 5530 ด้วยซ้ำ เพราะ ถ้าเป้นหวก touch มานมี widget ให้เลย ..แต่ e series ก้อมีนะคะ ...ก้อได้อย่างเสียอย่างอะนะ e-series ได้ดีมากเรื่องแบต แต่ XpressMucis ก้อน่าจะฟังเพลงเพราะกว่านะคะ
เขียนโปรแกรมด้วยเหรอ ถ้าเขียนกะจอทัชยากกว่าเป่าอะ

ถูกครับ Wink
ammii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 10:30  

ตอนแรกเคยมอง 5800 เลยด้วยคะ จนมันออกก็ได้ข่าว5530 ก็เลยรอ 5530 จากนั้นไปเจอ viva ก็เริ่มสนใจ และก็มาตกท้ายที่ E63 นี่ละคะ พอดูไปซักพักก็เห็นว่ามี 5630 ด้วย >.<" เห็นว่า OS ใหม่กว่า แล้วก็ซีพียูแรงกว่า แต่ให้หลายๆคนดู ก็บอกว่ามันก้องแก้ง ฮ่าๆๆๆ

แต่ว่าOS มันก็ต่างกันแค่ 9.1,9.2,9.3 เองใช่ไหมคะ แล้วมันต่างกันอะไรยังไงละคะ ???
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 10:56  

ตอนแรกเคยมอง 5800 เลยด้วยคะ จนมันออกก็ได้ข่าว5530 ก็เลยรอ 5530 จากนั้นไปเจอ viva ก็เริ่มสนใจ และก็มาตกท้ายที่ E63 นี่ละคะ พอดูไปซักพักก็เห็นว่ามี 5630 ด้วย >.<" เห็นว่า OS ใหม่กว่า แล้วก็ซีพียูแรงกว่า แต่ให้หลายๆคนดู ก็บอกว่ามันก้องแก้ง ฮ่าๆๆๆ

แต่ว่าOS มันก็ต่างกันแค่ 9.1,9.2,9.3 เองใช่ไหมคะ แล้วมันต่างกันอะไรยังไงละคะ ???

ระบบการใช้งานของคอมพิวเตอร์ต่างๆครับ มันจะช่วยให้การใช้งานดีขึ้น และ สามารถทำให้มีลูกเล่นมากขึ้นด้วย Wink
chaidum
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Set e-Mail E63
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 11:05  

ผม Post ไปหลายรอบไม่ขึ้นสักทีเลยใช้วิธีพิมพ์ใน word แล้ว Copy ไปในกระทู้ที่จะตอบกลับ
เนื่องจากทาง Nokia set program สำหรับการตั้งค่า e-Mail ไว้ดีมากจึงทำให้ง่ายต่อการตั้งค่า อย่างไรก็ตามผมแบ่งการตั้งค่าออกเป็น 2 ส่วนคือ
1.ตั้งค่าสำหรับอีเมล์ ทั่วไปเช่น hotmail, yahoo, thaimail เป็นต้น
2.ตั้งค่าสำหรับรับ e-mail องค์กรหรือบริษัท ซึ่งเราต้องทราบ รูปแบบของ server บริษัทที่ใช้งาน
ดังนั้นผมจะกล่าวถึงการใช้งานอีเมล์ทั่วไป
1.การตั้งค่าอีเมล์ขาเข้า
1.1.ต้องกำหนดศูนย์ฝากข้อความก่อนทำได้โดยเลือก เมนู, ข้อความ, การตั้งค่า, อีเมล์, ศูนย์ฝากข้อความที่ตั้งไว้ ให้เราใส่ชื่อ เมล์ ที่เราใช้งานเช่น Hotmail, yahoo etc.
1.2.ตั้งค่าการเชื่อมต่อสำหรับอีเมล์ขาเข้า ใส่ชื่อผู้ใช้ตามที่เราใช้งานเช่น ..........@hotmail.com
1.3.ใส่รหัสผ่านตามที่เราใช้งานอีเมล์ เพียงแค่นี้โทรศัพท์ก็จะตั้งค่าต่างๆให้อัตโนมัติ แต่เราต้องตรวจสอบต่อ
1.4. Server ที่รับเมล์ อย่าง Hotmail จะเป็น pop3.live.com
1.5.จุดที่เชื่อมต่อเมล์หากเป็นเครือข่าย AIS จะเป็น AIS-GPRS-1.Internet
1.6.ความปลอดภัยของพอร์ต AIS จะเป็น SSL/TLS (ของ DTAC ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ)
2.ตั้งค่าอีเมล์ขาออก
2.1.ให้ใส่ชื่ออีเมล์ที่เราใช้งาน ชื่อผู้ใช้งานและรหัสผ่าน โทรศัพท์จะตั้งค่าให้อัตโนมัติเช่นกัน
3.การใช้งานเพื่อรับส่งอีเมล์
3.1.เลือกเมนู, ข้อความ, ศูนย์ฝากข้อความที่เราตั้งไว้, เลือกดึงอีเมล์
3.2.โทรศัพท์จะทำการเชื่อมต่อ GPRS และดึงอีเมล์มาที่เครื่อง สำคัญคืออีเมล์ต้องไม่เกิน 10 รายการเพราะหากมากเกินไปโทรศัพท์จะดึงมาไม่หมดและการเชื่อมต่อ GPRS จะโดนตัด
ลองทำดูครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: Set e-Mail E63
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 11:24  

ผม Post ไปหลายรอบไม่ขึ้นสักทีเลยใช้วิธีพิมพ์ใน word แล้ว Copy ไปในกระทู้ที่จะตอบกลับ
เนื่องจากทาง Nokia set program สำหรับการตั้งค่า e-Mail ไว้ดีมากจึงทำให้ง่ายต่อการตั้งค่า อย่างไรก็ตามผมแบ่งการตั้งค่าออกเป็น 2 ส่วนคือ
1.ตั้งค่าสำหรับอีเมล์ ทั่วไปเช่น hotmail, yahoo, thaimail เป็นต้น
2.ตั้งค่าสำหรับรับ e-mail องค์กรหรือบริษัท ซึ่งเราต้องทราบ รูปแบบของ server บริษัทที่ใช้งาน
ดังนั้นผมจะกล่าวถึงการใช้งานอีเมล์ทั่วไป
1.การตั้งค่าอีเมล์ขาเข้า
1.1.ต้องกำหนดศูนย์ฝากข้อความก่อนทำได้โดยเลือก เมนู, ข้อความ, การตั้งค่า, อีเมล์, ศูนย์ฝากข้อความที่ตั้งไว้ ให้เราใส่ชื่อ เมล์ ที่เราใช้งานเช่น Hotmail, yahoo etc.
1.2.ตั้งค่าการเชื่อมต่อสำหรับอีเมล์ขาเข้า ใส่ชื่อผู้ใช้ตามที่เราใช้งานเช่น ..........@hotmail.com
1.3.ใส่รหัสผ่านตามที่เราใช้งานอีเมล์ เพียงแค่นี้โทรศัพท์ก็จะตั้งค่าต่างๆให้อัตโนมัติ แต่เราต้องตรวจสอบต่อ

.4. Server ที่รับเมล์ อย่าง Hotmail จะเป็น pop3.live.com
1.5.จุดที่เชื่อมต่อเมล์หากเป็นเครือข่าย AIS จะเป็น AIS-GPRS-1.Internet
1.6.ความปลอดภัยของพอร์ต AIS จะเป็น SSL/TLS (ของ DTAC ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ)
2.ตั้งค่าอีเมล์ขาออก
2.1.ให้ใส่ชื่ออีเมล์ที่เราใช้งาน ชื่อผู้ใช้งานและรหัสผ่าน โทรศัพท์จะตั้งค่าให้อัตโนมัติเช่นกัน
3.การใช้งานเพื่อรับส่งอีเมล์
3.1.เลือกเมนู, ข้อความ, ศูนย์ฝากข้อความที่เราตั้งไว้, เลือกดึงอีเมล์
3.2.โทรศัพท์จะทำการเชื่อมต่อ GPRS และดึงอีเมล์มาที่เครื่อง สำคัญคืออีเมล์ต้องไม่เกิน 10 รายการเพราะหากมากเกินไปโทรศัพท์จะดึงมาไม่หมดและการเชื่อมต่อ GPRS จะโดนตัด
ลองทำดูครับ

ขอบคุณครับ ที่ให้ข้อมูล1 Wink
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 14:32  

5800 ก้อดีนะ มันดี แต่ปํญหาก้อเยอะตาม ยิ่งลองโปรแกรมด้วยแระรับรอง HR เป็นว่าเล่นแน่ แฮกเครื่องด้วยนะคะ แต่รับรองสนุก อิอิ มันรองรับทุกอย่างจิงๆๆ คุ้มเลยล่ะ.......
แต่ถ้าชอบฟังเพลง มั่กๆๆ ใช่ปะ ซื้อ SE ก้อได้เอา w series นะคะ เสียงเทพกว่า ipod แต่ไม่แน่ใจกะ samsung beat DJ นะคะ เพราะไม่มี อิอิ อีกนะเอาแบบถูกๆๆ แล้วอีกเครื่องซื้อ 5800 ไม่ก้อ e71,e63 ไปเลยอะ แต่ส่วนดัว คิดว่า e63 ไม่คุ้มอยู่แล้วอ่ะคะ พลาสติกด้วย
ส่วน OS คือเราก้อไม่ได้เก่งมากอะนะ แต่ช่างมันเต๊อะ อิอิดู CPU เราโปรแกรมเรา เครื่องเราน่าจะ work ก่าอ่ะ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Aug 2009 14:40  

Nokia 5530 XpressMusic
กำลังมาแรงมาก บอรด์วันละหน้าเดือบทุกวัน 55+ Wink
ammii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 08:30  

shock มากคะ 5530 เนี้ย ตอนแรกเคยเข้ายังไม่ถึงหน้าสองเลยด้วยซ้ำ(แต่ไม่ได้ตอบกระทู้เลย) วันนี้เปืดไป หน้าสิบห้า แถมมีข่าวว่าจะออกกลางเดือนสิงหานี้ด้วย โอ้โห ตอนนี้ขอหยุดค้างดู 5530 ออกมาก่อนละกัน แต่เคยเล่น 5800 แล้วแอบรำคาญ มันช้า แต่เห็นบอกว่า ซีพียูเร็วกว่า แบบนี้ขอรออีกซักพักละกันนะ อี63 เหอะๆๆ
ammii
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : symbian OS
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 09:31  

คือ ไปดูที่เว็บโนเกียมา เค้าเขียนบอกว่าเป็น 9.2 แต่ที่นี่เขียนว่าเป็น 9.1 สรุปว่าเป็นเวอร์ชันอะไรกันแน่เหรอคะ ใครที่ใช้แล้วช่วยเช็คดูให้ด้วยได้ไหมคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ (เพราะได้ข่าวว่า 9.1 นั้นเก่า และช้าด้วย เหอะๆๆ)

แหล่งที่บอกว่าเป็น 9.2
http://www.nokia.co.th/find-products/phones/nokia-e63/technical-specifications
เบิ๊ด
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 09:43  

เป็น 9.2 ครับ
Masamui
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : E63 ลง GAMIN ได้ไหมครับ
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 14:03  

E63 ลง GAMIN ได้ไหมครับ
linle
Year's Star

หัวข้อ : ราคา ตอนนี้
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 16:47  

ตอนนี้ที่ The Mall งามวงศ์วาน 025500467 ตรงข้ามร้านท๊อปสัน ขายราคา 8,099 บาท
ข้อมูลจาก http://www.thaimobilecenter.com/spec/Nokia_E63.asp
[/code]
rut24
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 19:36  

อยากถามว่า เวลาโทรเข้า โชว์รูปแบบเต็มจอหรือเปล่าครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Aug 2009 20:53  

rut24 ผู้เขียน:
อยากถามว่า เวลาโทรเข้า โชว์รูปแบบเต็มจอหรือเปล่าครับ

เต็มจอครับ Wink
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 00:07  

ไม่เต็มนี่ครับ....เล็กๆตรงมุมขวาล่างเหมือนพวก N70 ประมาณนั้นครับ

ผมใช้อยู่....

หรือว่าต้องไปตั้งค่าตรงไหน วานบอกด้วยครับ...

ขอบคุณครับ
loverichey12000
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 01:06  

เพิ่งถอยE63มาครับ ได้มา7950.-ที่ฟิวรังสิต

มีปัญหาจะรบกวนเล็กน้อยครับ
คือดูไฟล์flvโดยrealplayerไม่ค่อยได้ครับ
เลยว่าจะลง emtube1.0.11 แต่ก็ลงไม่ได้ครับ

ติดตรงลงเเล้วขึ้น errorว่า expired certificate ครับ
ทำไงดีครับ อยากดูyoutube ที่เซพเก็บไว้จากคอมครับ

รบกวนด้วยครับ
petitel
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 13:06  

Anonymous ผู้เขียน:

ไม่เต็มนี่ครับ....เล็กๆตรงมุมขวาล่างเหมือนพวก N70 ประมาณนั้นครับ

ผมใช้อยู่....

หรือว่าต้องไปตั้งค่าตรงไหน วานบอกด้วยครับ...

ขอบคุณครับ

ลงโปรแกรมเพิ่มอย่างเดียวครับ ถึงจะเต็มจอ Very Happy
bombom
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 23:29  

...รุ่นนี้ต้องลง Coreplayer เสริมเข้าไปละแจ่มเลยครับ

...........ทั้งมัลติมีเดีย ทั้งอีเมลล์ แล้วก็เชท.....

ครบเครื่องครับ.....คุ้มค่ากับตังค์ที่จ่ายสุดๆ...........
Foon
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ใช้งานได้ดี
วันที่โพสท์ : 04 Aug 2009 23:37  

ใช้งานได้เยี่ยมครับ สำหรับเอามาทำงานนะ และที่ชอบตรงที่ราคาถูกมากมายสำหรับ สเปคเครื่องแบบ นี้ครับ ราคาที่ซื้อมาคือ 8200 (ปลีก) 7825(ราคาส่ง) สีแดงหายากหน่อยสำหรับราคาส่งนะครับ ผมใช้สีแดง
สวย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สวยมากมาย
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 11:27  

ตอนนี้ รุ่น e63ราคาเท่าไร ค่ะ

แล้วก็ เห็นในเว็บไม่ได้บอกว่ามีสีดำ

แต่บางเว็บก็เห็นมีสีดำนะ ตกลงมีสีดำป่าวอะค่ะ

ช่วยตอบที่ ค่ะ

แล้วปุ่มมันจะลอกง่ายไหมอะค่ะ ใครใช้แล้วบอกด้วยน่า

สนใจ ว่าจะหาซื้อสักเครื่องอะ ค่ะ
guestt_t
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อยากได้ๆ
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 15:17  

อยากถามว่า รุ่นนี้ ถ้าเล่น msn บนมิอถือ เล่นได้ดีไม๊ค่ะ?

แบ่บ การพิมพ์ พิมพ์เปนภาษาไทย ได้ใช่ป่าว?

คือ อยากเล่น เล่นเอ็มบนมือถือกะฟังเพลง รุ่นนี้พอไหวไหมเนี่ย?
e63
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ...
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 15:36  

...ได้เยอะกว่าที่ต้องการเยอะแยะครับ...ผมใช้

โทร...ฟังเพลง...ดูหนัง(ลง Coreplayer เล่นได้เกือบทุกไฟล์)...เล่นเน็ต...ดู youtube ...

เชท(พิมพ์ง่าย-สะดวกดี)

เช็คเมลล์...เล่นเกมส์(โหลดเอาเยอะแยะ)...และ ฯลฯ อ่อ ถ่ายรูปไว้ดูขำขำ ...
tapermusic
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 20:21  

เวลาพิมพ์พยัญชนะสะดวกดีครับ

แต่พิมพสระ+วรรณยุกต์ต้องมากด chr ก่อนทุกตัวเลย...เลยทำให้ช้าไปหน่อย

ไม่เหมือน E75 เคยใช้มา สระ+วรรณยุกต์จะอยู่บนแป้นพิมพ์ครบทุกตัวเลย พิมพ์สะดวก+เร็วกว่าเยอะ
oil
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 22:09  

ซื้อมาแล้ว โอเคเลยครับไม่ใหญ่ไม่เล็กเกินไปการตอบสนองก็ไม่ช้าครับ คุ้มกับราคา

แต่ผมมีปัญหานิดนึงครับ เวลาผม mem ชื่อใน contract สมมติว่า p gas (พีเว้นวรรคจีเอเอส) ......
ทีนี้เวลาเข้าไปหาในcontract ผมพิมพ์ P ชื่อก็จะขึ้นมาในหมวดขึ้นต้นด้วย P แต่พอพิมพ์เว้นวรรค...กลับหายไปหมด ถึงแม้จะพิมพ์เหมือนที่ mem ไว้ก็ไม่เจอ..ใครเป็นเหมือนผมหรือป่าวครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สวยมากมาย
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 22:22  

สวย ผู้เขียน:
ตอนนี้ รุ่น e63ราคาเท่าไร ค่ะ

แล้วก็ เห็นในเว็บไม่ได้บอกว่ามีสีดำ

แต่บางเว็บก็เห็นมีสีดำนะ ตกลงมีสีดำป่าวอะค่ะ

ช่วยตอบที่ ค่ะ

แล้วปุ่มมันจะลอกง่ายไหมอะค่ะ ใครใช้แล้วบอกด้วยน่า

สนใจ ว่าจะหาซื้อสักเครื่องอะ ค่ะ

มีสีดำครับ ผมซื้อมาจากร้านชั้น 3 ฟิวเจอร์พาร์ครังสิต 7,900 บาท ครับ
แต่สีดำมีน้อยนะครับ
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 05 Aug 2009 23:37  

เจ็ดพันกว่าบาทเลยเหรอ
ราคานี้คุ้มจังเลย
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: อยากได้ๆ
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 01:37  

guestt_t ผู้เขียน:
อยากถามว่า รุ่นนี้ ถ้าเล่น msn บนมิอถือ เล่นได้ดีไม๊ค่ะ?

แบ่บ การพิมพ์ พิมพ์เปนภาษาไทย ได้ใช่ป่าว?

คือ อยากเล่น เล่นเอ็มบนมือถือกะฟังเพลง รุ่นนี้พอไหวไหมเนี่ย?

พอไหวนะคะ ... ถ้ามี wifi เล่นได้ชัว ลง fring เลยก้อได้อ่ะ จะได้เล่น skype msn yahoo ได้ด้วยนะ
เข้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ถามหน่อยจ้ะ
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 01:43  

เข้ ผู้เขียน:

ถ้าจะต่อ net กับ คอม ก็ต้องมีสาย Data Link ครับ ผมถือว่าเป็นสิ่งจำเป็นนะ ราคาประมาณ 200 บาท ครับ แถม CD Driver และ PC Suite ด้วย

ขอบคุณคำตอบนะคะ
สวย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สวยมากมาย
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 08:20  

Surprised
Surprised อยากได้เครื่องสีดำ
Surprised
Laughing แต่เห็นบอกว่าของมีน้อย
Razz
Rolling Eyes จริงป่าวอะ ค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: สวยมากมาย
วันที่โพสท์ : 06 Aug 2009 20:29  

สวย ผู้เขียน:
Surprised
Surprised อยากได้เครื่องสีดำ
Surprised
Laughing แต่เห็นบอกว่าของมีน้อย
Razz
Rolling Eyes จริงป่าวอะ ค่ะ

ตอนซื้อผมไปถามร้านส่วนใหญ่บอกมีแต่สีดำกับน้ำเงิน สีแดงตามร้านจะหายาก ต้องซื้อที่ศูนย์
ค่ะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ค่ะ
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 12:24  

ตอนนี้ รุ่นนี้ ราคา เท่าไรค่ะ

อยากได้ สักเครื่อง

จะไปซื้อ ที่แฟชั่น ไอซ์แลนด์ ร้านใหนราคาถูก แนะนำ กันหน่อย ค่ะ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ค่ะ
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 15:30  

ค่ะ ผู้เขียน:
ตอนนี้ รุ่นนี้ ราคา เท่าไรค่ะ

อยากได้ สักเครื่อง

จะไปซื้อ ที่แฟชั่น ไอซ์แลนด์ ร้านใหนราคาถูก แนะนำ กันหน่อย ค่ะ

8700 หรือบางร้านอาจราคา 8630 ครับ Wink
linle
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 16:13  

ชองซิลิโคนมีขายยางอะ ถ้ามีแล้วที่ไหน ราคาเท่าไร
maxximillion
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : *
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 16:34  

อยากรู้ว่า E63 ใช้โปรแกรมร่วมกับ E71 ได้หรือเปล่าครับ
เห็นในหน้าแสดงความคิดเห็นของ E71 มีโปรแกรมให้ใช้เยอะแยะเลย
พอดีเพิ่งซื้อเครื่องมา 2 อาทิตย์ อยากลองใช้แผนที่ดูครับ
gappkoo
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: *
วันที่โพสท์ : 07 Aug 2009 19:51  

maxximillion ผู้เขียน:
อยากรู้ว่า E63 ใช้โปรแกรมร่วมกับ E71 ได้หรือเปล่าครับ
เห็นในหน้าแสดงความคิดเห็นของ E71 มีโปรแกรมให้ใช้เยอะแยะเลย
พอดีเพิ่งซื้อเครื่องมา 2 อาทิตย์ อยากลองใช้แผนที่ดูครับ

น่าจะได้ไม่หมดนะครับ เพราะระบบเครื่องไม่สมดุลกันหรือถ้าเปรียบเทียบกันจริงๆแล้ว
E71 เครื่องแรงกว่า
E63 เครื่องจะไม่แรงเท่า E71 แลโปรแกรมบางอย่างอาจจะลงเข้าตัว E63 ไม่ได้ครับ Wink
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: