Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ผลทดสอบ 3G Truemove ย่านสีลม ครับ แรงเร็วและราคาถูก

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตอบ: 11 / เข้าชม: 19677
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ผลทดสอบ 3G Truemove ย่านสีลม ครับ แรงเร็วและราคาถูก
วันที่โพสท์ : 30 Jan 2009 04:45  
ตอบโดยอ้างถึง  

สวัสดีครับ ช่่วงนี้ไม่ค่อยได้อยู่ กทม.เท่าไหร่ วิ่งส่งของต่างจังหวัดตลอด (แต่ก็สนุกดีครับ) พอกลับมากรุงเทพเพื่อน(ลูกค้าเก่า) โทรมาบอกว่า ตอนนี้ 3G ของทรู สามารถใช้งานได้แล้วที่สีลม ครับไม่รอช้าหลังจากกลับถึงบ้าน ก็อาบน้ำ แล้วเดินทางออกไปที่ย่านสีลมทันที โดยมีเพื่อนเป็นคนขับรถให้ เสียไม่ได้หยิบกลัองไปด้วย เมียฝรั่งแต่ละคนชวนฝันเหลือเกินครับ (แฮะๆๆ) หยิบอุปกรณ์ติดตัวไปมีดังนี้ครับ

1.notbook (แบตเสื่อม)
2.aircard sierra 860 3G 1.6 mbps. คุณสมบัติของ sierra 860 ครับwww.jamloie.com/sr860.html
3. sim true move เอาแสตมป์ ไปแลกได้ที่ 7-ELEVEN

ดังภาพครับ

ซิมทรู เราไปหยุดแลก เอาที่ร้าน 7-ELEVEN ครับ(ประหยัดๆ) พร้อมเติมเงินเข้าไปอีก 100 บาท (เราไม่รู้ว่าจะพอค่าอินเตอร์เน็ต 3G ไหมเพราะเราไม่ทราบค่าบริการ 3G ของทาง ทรูเลยว่าคิดยังไง แต่พอได้โทรไปสอบถามกว่าจะติดต่อมนุษย์ทรูได้กดจนมึนครับ 250 บาทเล่นได้ไม่อั้นทั้งเดือน แต่ถ้าไม่สมัคร อันนี้คิดเป็น กิโล ครับ( KB.นะครับ )เท่าไหร่ลองโทรไปสอบถ้ากันเอาเอง แนะนำว่าขับรถไปถามเอาที่ ศูนย์ทรู จะดีกว่าครับ รวมถึงสมัครใช้งานด้วยเลย เพราะผมใช้เวลาสมัครเปิดบริการ GPRS ลงทะเบียนซิมทางโทรศัพท์ไป ช.ม. กว่าครับ(จริงๆนะ ไม่รู้ว่าผมโง่ หรือว่ามนุษย์เทียมๆ ของทรูทำให้งงกันแน่ กด 1กด2 กด3 กด4 บลาๆๆๆๆๆ ยันกดประสาท เลยครับ - -" ยังหามนุษย์ทรู (คนจริงๆ)ไม่เจอ )แต่สุดท้ายก็ได้เล่น

ก่อนอื่นก็มาตั้งค่าความถี่กันซะก่อนปรับให้เป็น 3G 850/1900 ครับ

แล้วให้หาสัญญาณ สักครู่ ก็จะเจอกับ 3G ทรูๆ (จริงๆ) แล้ว

กด connect ก็จะเชื่อมต่อในแบบ HSDPA ครับ (ตื่นเต้นๆ )

เริ่มทดสอบกันเลยครับ
โดยการทดสอบความเร็ว ผ่านเว็บ www.adslthailand.com ทดสอบ 3 ครับ

ดูเอาแล้วกันว่าเป็นไง

1.

2.

3.

ทดสอบทั้ง 3 ครับ ความเร็วในการ ดาว์นโหลดนั้น สุดๆ จริงๆแต่ทำไม อัพโหลดมันถึง ได้เท่านั้นเองอะ งง จริง ตอนแรกก็นึกว่าเป็นที่สัญญาณ เพราะครั้งแรกเรา ทดสอบอยู่ตรงสวนลุมครับ แถวที่มีคุณตัวยืนขายของ(ตัวเอง)อยู่นั้นแหละ สัญญาณ 3G อยู่ที่ -75 เลยย้ายที่ครับเพราะสงสัยว่าคุณตัวยืนดูด(คลื่น)อยู่ ประกอบกับกลัวถุกดุดไปด้วย จึงให้คุณสมหมาย(เพื่อน) ขับไปจอดตรงใต้สถานีรถไฟฟ้าศาลาแดง สัญญาณดีสุดๆ ครับ อยู่ที่ -47 แต่ผล test ก็ไม่ต่างจากเดิมครับ ในส่วนของ อัพโหลดนะน่าเป็นหว่งจริงๆ ดาว์นโหลดได้ 180 kbps. อัพโหลดได้ 5-6 kbps. พูดไม่ออกเลย

ทดสอบความเร็วผ่้านไปก็มาถึง ด่านที่ 2 คือการใช้งานจริง เ็ว็บไซต์ที่ใช้ทดสอบก็ จะมี youtube.com / c-net.com / apple.com/trailers ครับ

ทดสอบแบบเบาๆ ด้วย MV " NO BODY " จากเว็บ youtube.com ครับไม่มีปัญหาไม่สะดุด ผ่านสบายๆครับ

ตามด้วยการโหลด โปรแกรม QT เพื่อติดตั้งไวู้ดูหนัง แบบ HD ผ่านทางอินเตอร์เน็ตครับครับ ใช้เวลาไม่นานครับ ประมาณ 3 นาที กับโปรแกรมไฟล์ขนาด 20.8 mb. โดยความเร็วการโหลดจะมานิ่งไม่แกว่ง อยู่ ช่วง 110 kbps. ครับ เทียบกัน EDGE ที่จะดาว์นโหลดได้เต็มทีประมาณ 28 kbps. แรงกว่ากี่เท่าก็ คิดเอาเองครับ

ครับ ติดตั้งโปรแกรม QT เสร็จก็เริ่มด้วยการทดลอง ชมภาพยนตร์(ตัวอย่าง)แบบ HD ที่เว็บ apple.com/trailers ครับ

ผ่านฉลุยอีกเช่น เหมือนกับ เล่นเน็ต adsl อยู่ที่บ้านเลยครับ หนังที่ดู ดูที่ความละเอียด 480p นะครับ เกินโน้ตบุ๊คเครื่องนี้รับไม่ไหวจริงๆ

ทดสอบผ่านไปด้วยดีครับ เ็ป็นอะไร รู้สึกดีครับเมื่อทดสอบเสร็จ ถึงแม้จะมีปัญหาเรื่องการลงทะเบียนใช้ซิมอยู่บ้าง (เป็นที่ผมคนเดียวเนี่ยะแหละ) แต่พอได้ทดสอบแล้วก็ต้องบอกว่าอดใจรอไม่ไไหวจริงๆ เมื่อไหร่จะได้ใช้กันทั่วประเทศเนี่ยะ ก็ได้แต่หวังว่าเมื่อเทคโนโลยี 3G สามารถใช้ได้ทั่วประเทศแล้ว คนของเราจะรุ้จักนำเอาเทคโนโลยีเหล่ามาใช้ให้เกิดประโยชน์กันอย่างเต็มที่และถูกทางครับ เรียกร้องกันมานาน 3G ตอนนี้็เริ่มเห็นเงา ตะคุ่มๆ กันและ

ปิดท้ายด้วยรัศมีการให้บริการ 3G ของ ทรูครับหลักๆเลย โดนเต็มก็คงที่สีลมครับแถวสวนลุมก็น่าเล่นได้อยู่ ยาวมาจนถึงแถววัดแขกครับ แต่ที่วันแขกสัญญาณเิริ่มอ่อนแล้ว แถวถนนอังลีดูนัง แถวนั้นพอรับสัญญาณได้บ้างครับ

แต่พอขับมาถึงแยกบางรัก ก็จะเป็นพื้น 3G ที่กำลังจะปล่อยสัญญาณ ในอีกไม่ช้าครับ คือจับความถี่ ได้แต่ยังไม่ปล่อยสัญญาณ ทั้งนี้รวมถึง ย่านเยาวราชด้วยครับ เป็นเช่นเดียวกันกับ แยกบางรัก

แต่พอออกจาก เยาวราช ผ่านสำเพ็ง คลองถม ก็หมดแล้วครับ จะความถี่ 850ได้เลย ข้ามสะพานมาฝั่งธนบุรี ก็เงียบครับ ใช้EDGEไปก่อนครับ

ครับก็จบไปแล้ว กับการทดสอบ 3G ทรูมูฟ ซึ่งเปิดตัวตามAIS มา เห็นบอกว่าเพราะ ไอ - โฟน ด้วยยังไงซะ กลางปีนี้ คงได้เห็นเปิดให้บริการ 3G กันทุกค่าย ที่สำคัญ เรื่องราคาครับ ต้องบอกว่าหักปากกาเซียนจริง ที่คาดกันว่าราคาค่าให้บริการ ในช่วงแรกนั้นคงแพงอยู่พอสมควร แต่ที่ไปทดสอบ และ ได้สอบถามไปยัง มนุษย์ทรู ก็ได้ความว่า มันเป็นราคาเดียวกัย เ็น็ต GPRS ครับ 250 บาท เล่นได้ไม่อั้น 1 เดือนจ้า แต่ที่เราทดสอบเนี่ยะไม่ได้สมัครแบบ 250 บาท นะครับ ให้เขาคิดเป็น กิโล เอาโหลดไป ร้อยกว่า mb. หมดเงินไป 17 บาทโดยประมาณครับ

ก็ต้องรอดู ทาง DTAC ครับ ว่าจะเป็นยังไงบ้าง แต่คงไม่ต่างจาก ทรูมากนัก เพราะปล่อยที่ความถี่ 850 เหมือนกัน ความเร็วที่จะปล่อยก็ 512 kb -1.6 mb ครับ จุดนี้ต้องบอกว่าช้ากว่า ais อยู่มากเหมือนกัน เพราะ ais ใช้ความถี่ 900 ปล่อยความเร็วที่ 7.2 mbps ครับท่าน

ขอขอบคุณเว็บ www.jamloie.com หรือ www.aircard3g.com ที่ให้ยืมอุปกรณ์ ทดสอบครับครับ

ขอขอบคุณ เว็บ www.adslthailand.com / www.c-net.com / www.apple.com / www.youtube.com ครับ

ขอขอบคุณ คุณ สมหมาย ฟองประกายเพชร (ยังโสด)ที่มาเป็นพลขับ
สวัสดีครับ
ekasaks
SP Member
SP Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 Feb 2009 20:33  

ขอบคุณมากเลยครับ ข้อมูลสุดยอด
indexplus
Silver Member
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: ChOnBuRi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 20 Feb 2009 22:53  

250 บาท เล่นได้ทั้งเดือนก็เท่ากับโปรฯ GPRS เลยอ่ะดิ

ปล. ห้องนี้ไม่น่าจะตั้งชื่อ 3GSM เพราะว่า 3G กับ 3GSM มันคนละความหมายเลย
hydeless
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: Songkhla
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 Feb 2009 01:44  

เจ๋งครับ 1.8 นี่ก็แรงแล้ว คนไทยใช้เซิร์ฟเวบกันเป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้อัพข้อมูลที่ใหญ่มาก ก็รอกันนิดนึง ซื้อง่ายดี เซเว่น 10 บาท Laughing
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Mar 2009 11:08  

ดีจัง
แต่มีคนเล่นที่ เอสพลานาด
ใส่ซิมในเน็ตบุคเลยอ่า
ได้ความเร็ว 2 M กว่าๆๆ แรงมากเลย
สงสัยต้องลองไปหาซิมทรูแล้วต่อดูบ้างแล้ว
น่าสนมากเลยอ่า
เร็ววก่าเนทเขาอีก
MagnamonKunGz
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Mar 2009 01:56  

อันนี้ ใช้ wifi หรือเปล่าครับ แถวรัชดายังรับ 3G ไม่ได้เน้อ Rolling Eyes
layer
Year's Star

จังหวัด: เชียงราย
หัวข้อ : Re: ผลทดสอบ 3G Truemove ย่านสีลม ครับ แรงเร็วและราคาถูก
วันที่โพสท์ : 06 Dec 2009 16:04  

ผมใช้ AIS 3g เชียงใหม่

speedtest
ประมาน 1.7-2.3 mb
flyfrog
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ผลทดสอบ 3G Truemove ย่านสีลม ครับ แรงเร็วและราคาถูก
วันที่โพสท์ : 03 Jan 2010 13:02  

ทรูหยั่งงี้ประจำ ชอบกั๊กขาอัพไว้อยู่เรื่อย
จะปล่อยให้สมดุลย์กันหน่อยก็ไม่ได้ ครึ่งๆก็ยังดี
ct{*}
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Jan 2010 00:03  

อยากให้มีทั่วประเทศเลย ไปไหนจะได้เล่น^^
เร็วสุดๆเลย อยากเล่นๆ
mrhengrasmee
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 07 Mar 2010 00:20  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ อยากเล่นมั้ง
angelise
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Mar 2010 07:54  

อยากไปลองบ้างแห่ะ>O<
forlady
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2010 22:59  

ถ้าค่าบริการ 3G ถูกลงกว่านี้จะดีมาก

ลงประกาศฟรี | ลงโฆษณาฟรี | เปิดท้ายขายของฟรี
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Webboard - กระดานสนทนา มือถือ แท็บเล็ต
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: