Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 LG KM900 Arena - แอลจี
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 663 / เข้าชม: 1148893
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2009 22:04  
ตอบโดยอ้างถึง  

ได้เครื่องมาแล้วอ่า ครับ!!!

ชอบ!! 555+

แต่อยากรุว่า ลงโปรแกรม เกี่ยวกับ MSN ยังไงอ่า

ใครรุช่วยบอกทีสิ!!
Poomsan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครปฐม
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2009 22:58  

Zeuss ผู้เขียน:
ได้เครื่องมาแล้วอ่า ครับ!!!

ชอบ!! 555+

แต่อยากรุว่า ลงโปรแกรม เกี่ยวกับ MSN ยังไงอ่า

ใครรุช่วยบอกทีสิ!!

ถ้าผมจำไม่ผิด มันลงได้แต่ java แล้วก็ไม่แน่ใจว่า มันมีโปรแกรม msn แบบ java ป่าว
แต่เท่าที่จำได้ ถ้าจำไม่ผิด ที่ได้อ่าน review มา มัน เล่น msn ผ่าน ebuddy ในเวปมั้งคับ -*-
Zeuss
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 May 2009 23:26  

อ่าๆ ลองเข้าผ่านเวป eubddy แล้วอ่าครับ

เหมือนกับว่า มันบอกให้ติดตั้งอ่า

= =
atitony
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : สัญญาณหาย
วันที่โพสท์ : 13 May 2009 11:50  

สัญญาณหาย เวลาอยู่ในที่สัญญาณอ่อนๆ สัญญาณ จะหายไปเลย โทรเข้า ออกไม่ได้ แม้ว่าจะออกมาที่ที่มีสัญญาณปกติแล้ว ก็ยังจับสัญญาณไม่ได้ ต้องปิดเปิดเครื่องใหม่ ไม่แน่ใจว่าใครเจอปัญหานี้บ้าง
qonqz
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2009 13:12  

รบกวนถามเรื่อง navigator หน่อยครับ

ไม่ทราบ LG arena ตัวนี้มี GPS Navigator มาให้ใช้ด้วยหรือป่าวครับ
ถ้ามี เป็น sofeware ของตัวไหนครับ แล้วจากการลองใช้ในการนำทางแล้ว รู้สึกยังไง เล่าสู่กันฟังนิดนะครับ

ผมใช้ N82 มี nokia map มาให้ใช้ ก็รู้สึกติดใจ ซื้อสิทธิ์มา 1 ปี ตอนนี้ก็หมดล่ะ ก่ะว่าจะใช้ LG arena เพราะจอใหญ่ดี คล้ายๆ.. ดี อิอิ

รบกวนด้วยนะงับ
ขอบคุณครับ
koi shiyo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2009 18:20  

อยากรู้ว่ารุ่น นี้มันสามารถบอกตำเเหน่ง พิกัดของเราได้ปล่าว แล้วมันบอกลักษณะไหนครับ

จะบอกบนแผนที่ หรือว่า เป็นละติจูด ลองติจูด
koi shiyo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2009 18:27  

Larvaz ผู้เขียน:
koi shiyo ผู้เขียน:
อยากให้ผู้รู้ ช่วย บอกถึงความสามารถในการใช้งาน GPS ของโทรศัพษ์ มือถือ รุ่นไหนเจ๋งสุด แล้วเจ๋งอย่างงั้ย แล้วรุ่นที่ลองๆ ลงมาด้วยอะไรครับ

และรุ่นนี้ GPS อยู้ในระดับไหน

GPS ของ Arena ไม่ได้นำทางครับ เป็นแผนที่กุเกิ้ลธรรมดา

ซอฟท์แวร์ GPS ที่ยอมรับมาที่สุดคงเป้นกามินอะครับ ซึ่งลงในมือถือที่ใช้วินโดว์ และมีสเปคเครื่องสูงๆ เช่น HTC ASUS MIO (<<เจ้านี้ยอมรับตนเองว่าจุดเด่นของมือถือคือ GPS)

อยากรู้ว่าตัวนี้ GPS สามารถบอกตำแหน่งพิกัดปัจจุบันได้หรือปล่าว แล้วสามารถบอกเป็นลักษณะไหนครับ บอกไว้บนแผนที่หรือเป็นละติจูดลองติจูด เห็นในริวิวบอกว่ารูปที่ถ่ายจากกล้องตัวจะมีการบอกตำแหน่งพิกัดที่ถ่ายไว้ในไฟล์ของรูปถ่ายด้วย
Larvaz
Silver Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2009 18:33  

ซื้อ Arena เพื่อใช้ GPS ไม่เวิร์คหรอกครับ ไปใช้ MIO หรือ HTC จะดีกว่า

Arena ถ่ายรูปก้อไม่ค่อยดีเท่าไร ถ้าเน้นถ่ายรูปแนะนำ N86 ดีกว่าครับ

ไม่เหมาะกับคนที่ชอบลงโปรแกรมแปลกๆใหม่ๆด้วย

อ้อ msn แบบ java ก็มีนะครับ ลองหาๆดู
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2009 18:37  

ไม่ได้แอนตี้ Arena นะครับ

แต่ผู้ใช้น่าจะรุ้ว่าจะเอามือถือไปทำอะไร

แล้วก้อต้องรุ้จุดเด่นของมือถือรุ่นนั้นๆด้วยอะครับ ว่าเขาทำมาเพื่ออะไร

ดีกว่าซื้อมาแล้วหงุดหงิดขายขาดทุนอีก
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2009 20:48  

แต่ผู้ใช้น่าจะรุ้ว่าจะเอามือถือไปทำอะไร

แล้วก้อต้องรุ้จุดเด่นของมือถือรุ่นนั้นๆด้วยอะครับ ว่าเขาทำมาเพื่ออะไร

ดีกว่าซื้อมาแล้วหงุดหงิดขายขาดทุนอีก

จิงครับ .....

ผมถึงได้ศึกษารู่นนี้ให้ละเอียดก่อนจะซื้อจะได้เตรียมใจถูก Wink Wink

GPS ผมไม่เน้น ถ่ายรูปก้อไม่เน้นมาก เน้นใช้ดูเวลา เป็นนาฬิกาปลุก และใช้คิดเลข Razz Razz Razz Razz

ล้อเล่น Very Happy นะ
koi shiyo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2009 20:50  

จิงครับ .....

ผมถึงได้ศึกษารู่นนี้ให้ละเอียดก่อนจะซื้อจะได้เตรียมใจถูก

GPS ผมไม่เน้น ถ่ายรูปก้อไม่เน้นมาก เน้นใช้ดูเวลา เป็นนาฬิกาปลุก และใช้คิดเลข

ล้อเล่น นะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2009 22:13  

ทำไมArena ล็อตแรกนี่มันมีปัญหาเยอะจังครับ เนี่ย(หรือเรา ซวยคนเดียวนี่) อุส่าไปยืนรอรับเครื่องมาถึงบ้านเช็คดูเจอ เดต พิคเซล 2 จุด อยู่มุมๆซ้ายจอ รีบเอากลับไปคืน เขาก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้ อันนี้ดีมากๆครับ
แต่มาเมื่อเช้าของวันนี้ ลองเอากล้องไปถ่าย วีดีโอ มันกลับไม่ติด ขึ้นเป็นแบบประมาณว่า file เสียหาย ไม่สามารถเปิดได้(โหมดถ่ายรูปปกติถ่าย และบันทึกได้ปกตินะครับ)

ก็เลยรีบโทรไปที่เดียวกับเมื่อวานบอกเขาขอเปลี่ยนเครื่องคืน เพราะมันยังอยู่ในช่วง 7 วัน เขาบอกไม่สามารถเปลี่ยนเครื่องได้ เพราะเปลี่ยนไปแล้ว 1 ครั้ง เขาไม่มีนโยบายให้เปลี่ยน พวก Hardware เกิน1 ครั้ง แล้วใครจะไปรู้หละ ผมก็ไม่ได้อยากให้มันพังต้องเสียเวลางานเหมือนกัน
เขาเลยบอกให้เข้ามาอัพเฟริมแวร์ ก็เอ้า เดียวอัพเสร็จหายจะได้จบๆเรื่อง พอไปถึงเจ้าหน้าที่เขาก็เช็ค เวอร์ชั่น ว่าตอนนี้เครื่องเป็นเวอร์ชั่นไหน เขาก็เช็คแล้วบอกเราว่า มันเป็นเวอร์ชั่นเดียวกันกับตัวล่าสุดที่ร้านมี เดียวขอเอาไปให้ช่างดูก่อน เราก็เริ่มรู้สึกกังวลแล้วนิดๆ ว่ามันล่าสุดแบบนี้อัพแล้วมันจะหายไหมเนี่ย เขาก็บอกอีกครึ่ง ช.ม. ให้มารับเครื่อง ก็ออกใบมาให้

ก็ไปนั่งหาไรกินค่าเวลาพอครบ ชม. ก็กับไป ไอที่กลัวอยู่มันก็ดันจริงจนได้ ช่างบอกอัฟโปรแกรมให้ใหม่ มันก็ไม่หาย เขาบอกว่ามันเสียที่ตัวกล้อง เราก็บอกว่าแล้วงี้ต้องทำยังไง มันไม่ได้ผิดที่เรานะ ซื้อไปยังแทบไม่ได้เมมเบอร์ใครเลยด้วย เขาก็บอกว่ามันเสียที่ตัวกล้อง ซึ่งอยู่ในส่วนของHardWare เปลี่ยนเครื่องใหม่ไม่ได้แล้ว ถ้าตกลงให้เขาซ่อมเขาก็จะงัดเอากล้องตัวเก่าออกแล้วเอาอะไหล่ตัวใหม่ใส่เข้าไปแทน
เราก็บอกเขาว่าขอคิดดูก่อนแปบนึง เพราะเครื่องพึ่งซื้อมา ได้ไปนี่ตอนจับเราก็ยังจับอย่างถมอน ไม่อยากให้มันมีรอยก่อนเวลาอันควร แต่นี้จะมาแงะเครื่องเรา ซึ่งแน่นอนหละว่า ช่างเก่งแค่ไหนมันก็คงมีรอยให้เห็นเยอะแน่ๆ เพราะช่างพวกนี้งานเขาเยอะ จะให้มาถนอม เหมือนเจ้าของคงยากมาก T_T หลังจากขอเวลาคิดก็โทรไปบอกแฟนก่อน ประมาณหาคนช่วยคิด เพราะตอนนั้น บอกเลยว่า อารมณ์ เริ่มไม่สงบแล้ว กังวลก็กังวล เสียดายเครื่องพึ่งซื้อจะต้องมาโดนเปิดโดนแกะ เราก็หวังได้ความคิดอะไรจากมัน แต่พอเล่าเสร็จ กลายเป็นมันด่าซะ เสียงทะลุออกนอกโทรศัพท์เลย ว่าทำไมไม่รับผิดชอบ ให้เราไปด่าช่างอีก ว่าตอนขายนะอยากขายทำไมตอนขอเปลี่ยนมันถึงเรื่องมากนัก ของมันเพิ่งได้มาไม่ถึง2วัน ใครมันจะไปตรวจได้ทุกเมนู และอีกยาว บราๆๆ ทำผมหูชาไปอีก เฮ้อกำ - -" หลังจากคิดอยู่ เกือบ15 นาที พร้อมกับคุยกับช่างในร้าน ก็ได้ข้อสรุปว่า ต้องทำใจ ยอมให้น้อง อารีน่า รักจัง นอนอยู่ที่นั้นให้เขาผ่าตัด T^T แล้วอีก2วันค่อยไปรับตัวกลับ แต่ช่างบอกว่าถ้าเสร็จเร็วจะรีบโทรไปบอก เพราะช่วงนี้งานซ่อมเยอะเลย ตอนนี้ก็ได้แต่รอโทรศัพท์ติดต่ออย่างเดียว
ถ้าได้เรื่องยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 May 2009 23:19  

Anonymous ผู้เขียน:
ทำไมArena ล็อตแรกนี่มันมีปัญหาเยอะจังครับ เนี่ย(หรือเรา ซวยคนเดียวนี่) อุส่าไปยืนรอรับเครื่องมาถึงบ้านเช็คดูเจอ เดต พิคเซล 2 จุด อยู่มุมๆซ้ายจอ รีบเอากลับไปคืน เขาก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้ อันนี้ดีมากๆครับ
แต่มาเมื่อเช้าของวันนี้ ลองเอากล้องไปถ่าย วีดีโอ มันกลับไม่ติด ขึ้นเป็นแบบประมาณว่า file เสียหาย ไม่สามารถเปิดได้(โหมดถ่ายรูปปกติถ่าย และบันทึกได้ปกตินะครับ)

ก็เลยรีบโทรไปที่เดียวกับเมื่อวานบอกเขาขอเปลี่ยนเครื่องคืน เพราะมันยังอยู่ในช่วง 7 วัน เขาบอกไม่สามารถเปลี่ยนเครื่องได้ เพราะเปลี่ยนไปแล้ว 1 ครั้ง เขาไม่มีนโยบายให้เปลี่ยน พวก Hardware เกิน1 ครั้ง แล้วใครจะไปรู้หละ ผมก็ไม่ได้อยากให้มันพังต้องเสียเวลางานเหมือนกัน
เขาเลยบอกให้เข้ามาอัพเฟริมแวร์ ก็เอ้า เดียวอัพเสร็จหายจะได้จบๆเรื่อง พอไปถึงเจ้าหน้าที่เขาก็เช็ค เวอร์ชั่น ว่าตอนนี้เครื่องเป็นเวอร์ชั่นไหน เขาก็เช็คแล้วบอกเราว่า มันเป็นเวอร์ชั่นเดียวกันกับตัวล่าสุดที่ร้านมี เดียวขอเอาไปให้ช่างดูก่อน เราก็เริ่มรู้สึกกังวลแล้วนิดๆ ว่ามันล่าสุดแบบนี้อัพแล้วมันจะหายไหมเนี่ย เขาก็บอกอีกครึ่ง ช.ม. ให้มารับเครื่อง ก็ออกใบมาให้

ก็ไปนั่งหาไรกินค่าเวลาพอครบ ชม. ก็กับไป ไอที่กลัวอยู่มันก็ดันจริงจนได้ ช่างบอกอัฟโปรแกรมให้ใหม่ มันก็ไม่หาย เขาบอกว่ามันเสียที่ตัวกล้อง เราก็บอกว่าแล้วงี้ต้องทำยังไง มันไม่ได้ผิดที่เรานะ ซื้อไปยังแทบไม่ได้เมมเบอร์ใครเลยด้วย เขาก็บอกว่ามันเสียที่ตัวกล้อง ซึ่งอยู่ในส่วนของHardWare เปลี่ยนเครื่องใหม่ไม่ได้แล้ว ถ้าตกลงให้เขาซ่อมเขาก็จะงัดเอากล้องตัวเก่าออกแล้วเอาอะไหล่ตัวใหม่ใส่เข้าไปแทน
เราก็บอกเขาว่าขอคิดดูก่อนแปบนึง เพราะเครื่องพึ่งซื้อมา ได้ไปนี่ตอนจับเราก็ยังจับอย่างถมอน ไม่อยากให้มันมีรอยก่อนเวลาอันควร แต่นี้จะมาแงะเครื่องเรา ซึ่งแน่นอนหละว่า ช่างเก่งแค่ไหนมันก็คงมีรอยให้เห็นเยอะแน่ๆ เพราะช่างพวกนี้งานเขาเยอะ จะให้มาถนอม เหมือนเจ้าของคงยากมาก T_T หลังจากขอเวลาคิดก็โทรไปบอกแฟนก่อน ประมาณหาคนช่วยคิด เพราะตอนนั้น บอกเลยว่า อารมณ์ เริ่มไม่สงบแล้ว กังวลก็กังวล เสียดายเครื่องพึ่งซื้อจะต้องมาโดนเปิดโดนแกะ เราก็หวังได้ความคิดอะไรจากมัน แต่พอเล่าเสร็จ กลายเป็นมันด่าซะ เสียงทะลุออกนอกโทรศัพท์เลย ว่าทำไมไม่รับผิดชอบ ให้เราไปด่าช่างอีก ว่าตอนขายนะอยากขายทำไมตอนขอเปลี่ยนมันถึงเรื่องมากนัก ของมันเพิ่งได้มาไม่ถึง2วัน ใครมันจะไปตรวจได้ทุกเมนู และอีกยาว บราๆๆ ทำผมหูชาไปอีก เฮ้อกำ - -" หลังจากคิดอยู่ เกือบ15 นาที พร้อมกับคุยกับช่างในร้าน ก็ได้ข้อสรุปว่า ต้องทำใจ ยอมให้น้อง อารีน่า รักจัง นอนอยู่ที่นั้นให้เขาผ่าตัด T^T แล้วอีก2วันค่อยไปรับตัวกลับ แต่ช่างบอกว่าถ้าเสร็จเร็วจะรีบโทรไปบอก เพราะช่วงนี้งานซ่อมเยอะเลย ตอนนี้ก็ได้แต่รอโทรศัพท์ติดต่ออย่างเดียว
ถ้าได้เรื่องยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ

โดยปกติถ้าอยู่ในเงื่อนไข 7 วัน ศูนย์จะยินดีเปลี่ยนให้นะครับ

แต่ยังไงก็ตาม ควรเช็คตั้งแต่อยู่ในร้านเลย เพราะเราสามารถแย้งให้เห็นได้เลยว่ายังไม่ทันออกจากร้าน เครื่องมีปัญหาแล้ว

บางยี่ห้อจะระบุในรับประกันแบบแอบแฝงเช่น ไม่เปลี่ยนเครื่องในกรณีซอฟท์แวร์เสียหาย หรือไม่เปลี่ยนเครื่องให้ในกรณีเสียมาจากโรงงาน(เปลี่ยนเฉพาะตอนพนักงานขายทำเสีย) หรือ ไม่เปลี่ยนหากจอมีเดดพิกเซล

แนะนำเวลาซื้อมือถือให้ลองทุกอย่างเท่าที่จะลองได้ตั้งแต่อยู่ในร้านเลยครับ เราจะได้ดูสีหน้าของคนขายก่อนรับเงิน และหลังรับเงิน อย่างน้อยเขาก้อละอายมั่ง

คห ของคุณมีประโยชน์กับคนอีกหลายคนที่กำลังซื้อมือถือรุ่นใหม่ๆอยู่ครับ ลงรูปเครื่องขณะมีปัญหา ก่อนเคลม หลังเคลม สภาพเครื่องใหม่ที่ได้มา หากการบริการดีจริง ก็อย่าลืมชมจากใจจริงด้วยนะครับ เพราะ 90% ที่เข้ามาดูเว็บนี้ จะดูฟีดแบคของคนใช้เครื่องที่เขาสนใจอยู่ มีความสุขกับมือถือที่ซื้อนะครับ
kry2000
Year's Star

หัวข้อ : แอบมาอ่าน
วันที่โพสท์ : 14 May 2009 01:55  

ผมว่าทุกคนที่ไปซื้อย่อมต้องตรวจสอบดีแล้วหล่ะครับ และอีกอย่างได้เปลี่ยนเครื่องไปแล้วก็นึกว่าจะไม่มีปัญหาอะไรเกิดขึ้นมาอีก แต่ในที่สุดเหตุการณ์บางอย่างที่ไม่อยากให้เกิดก็เกิดจนได้ ถ้าเป็นผมผมจะร้องเรียนครับ เพราะเพิ่งซื้อเครื่องไม่ถึง3วันเลย และที่สำคัญ Jay marts เค้ารับประกันเปลี่ยนเครื่องใหม่ 7 วัน ดังนั้น หากมีอะไรเสียไม่ว่าจะเป็นเครื่องที่ 1 2 3 ถ้าหากไม่เกิน 7วันก็ยังถือว่ามีสิทธิ์อยู่ ถ้าเค้าบอกไม่ให้เปลี่ยนแล้วเนื่องจากเปลี่ยนไปแล้ว 1 ครั้ง ผมว่าก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนและไม่ต้องซ่อมครับ เอาไปฟ้อง สคบ. เลยดีกว่า แบบนี้มันเท่ากับว่า เอาเงิน 18000 ไปเผา คุณลองคิดดูว่า หากทำการซ่อมมาแล้ว แล้วมันมีอาการอย่างอื่นแทรกขึ้นมาอีก คุณก็จะต้องซ่อมไปซ่อมเรื่อยๆ ไม่มีที่สิ้นสุด เสียเงิน 18000 เพื่อได้ของชำรุด คิดแล้วเห็นใจครับ ยังไงก็ขอให้โชคดีในการซ่อมน่ะครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: แอบมาอ่าน
วันที่โพสท์ : 14 May 2009 10:09  

kry2000 ผู้เขียน:
ผมว่าทุกคนที่ไปซื้อย่อมต้องตรวจสอบดีแล้วหล่ะครับ และอีกอย่างได้เปลี่ยนเครื่องไปแล้วก็นึกว่าจะไม่มีปัญหาอะไรเกิดขึ้นมาอีก แต่ในที่สุดเหตุการณ์บางอย่างที่ไม่อยากให้เกิดก็เกิดจนได้ ถ้าเป็นผมผมจะร้องเรียนครับ เพราะเพิ่งซื้อเครื่องไม่ถึง3วันเลย และที่สำคัญ Jay marts เค้ารับประกันเปลี่ยนเครื่องใหม่ 7 วัน ดังนั้น หากมีอะไรเสียไม่ว่าจะเป็นเครื่องที่ 1 2 3 ถ้าหากไม่เกิน 7วันก็ยังถือว่ามีสิทธิ์อยู่ ถ้าเค้าบอกไม่ให้เปลี่ยนแล้วเนื่องจากเปลี่ยนไปแล้ว 1 ครั้ง ผมว่าก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนและไม่ต้องซ่อมครับ เอาไปฟ้อง สคบ. เลยดีกว่า แบบนี้มันเท่ากับว่า เอาเงิน 18000 ไปเผา คุณลองคิดดูว่า หากทำการซ่อมมาแล้ว แล้วมันมีอาการอย่างอื่นแทรกขึ้นมาอีก คุณก็จะต้องซ่อมไปซ่อมเรื่อยๆ ไม่มีที่สิ้นสุด เสียเงิน 18000 เพื่อได้ของชำรุด คิดแล้วเห็นใจครับ ยังไงก็ขอให้โชคดีในการซ่อมน่ะครับ

ข้อดี ข้อเสีย ที่ไปอ่านเจอมาคับ

ข้อดี

จอแสดงผลละเอียดยิบ สว่าง และสวยสุดๆ สั่งงานด้วยนิ้วได้ลื่นเทียบเท่าไอโฟน
เอส-คลาส ยูสเซอร์ อินเทอร์เฟสใหม่จากแอลจี
งานประกอบชั้นเซียน บอดี้เป็นโลหะเกือบทั้งหมด
มีเซ็นเซอร์สุดไฮเทคทั้งสามชนิด
การเชื่อมต่อครบครัน ทั้ง 3 จี ไวไฟ จีพีเอส เอฟเอ็ม ทรานสมิตเตอร์ และทีวี-เอาท์
กล้องดิจิตอล 5 เมกะพิกเซลและกล้องวิดีโอไฮเดฟฯ
เมมโมรี่ภายในมีมากถึง 16 กิกะไบต์ และยังเพิ่มได้อีก
รองรับแจ็คหูฟังขนาด 3.5 มิลลิเมตร

ข้อเสีย

ตำแหน่งของตัวอักษรบนคีย์บอร์ดยังเรียงไม่ดี (เหมือน KP500)
เอฟเอ็ม ทรานสมิตเตอร์รองรับการส่งสัญญาณที่คลื่นทศนิยมตำแหน่งเดียว
เบราเซอร์ยังหนืดๆ อยู่บ้าง
ระบบนำทางมีเพียงกูเกิ้ลแม็ปส์เท่านั้น
การตั้งค่ากล้องทำได้ไม่สะดวกนัก
ไม่มีการดาวน์โหลดวิดเจ็ตส์เพิ่มเติม
ไม่รองรับ 3 จีในย่านความถี่ 850 900 และ 1900 เมกะเฮิร์ตซ์
Toonarmy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ
วันที่โพสท์ : 14 May 2009 11:09  

เนื่องจาก เครื่องผม มีรอย ที่เช็ดไม่ออกไม่รู้ รอยอะไร

ผมเลยเอาเครื่องไปเปลี่ยนมาเหมือนกัน

เขาก็เปลี่ยนให้ ผมไม่รู้เหมือนกันว่า เขารับเปลี่ยนแค่รอบเดียว

กำเลย แบบนี้ถ้าเครื่องมีปัญหาต้อง แกะ อย่างเดียวเลยหรือนิ
Zodato~*
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 May 2009 15:45  

Sad อ่าวดูไปดูมาพึ่งเห็น ว่ามันไม่รองรับ 3G ย่านความถี่ 850 หรอคับ อย่างนี้ก็ใช้กับ 3G บ้านเรามะได้สิเนี่ย = = อย่างของทรูก็ 850 เหออออออ

ปล.ใครที่มีเครื่อง ช่วยดูให้ทีสิคับว่ามันใช้กันได้ไมอ่า กะจะซื้อแต่ถ้าซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้นี้โดนคนจ่ายตังว่ายับแน่เลย Laughing
yumme
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : /
วันที่โพสท์ : 14 May 2009 22:43  

ถ้าเกิดเปรียบเทียบกับ N86 ล่ะคะ

แฮะๆ

Wink
Poomsan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: /
วันที่โพสท์ : 14 May 2009 23:30  

yumme ผู้เขียน:
ถ้าเกิดเปรียบเทียบกับ N86 ล่ะคะ

แฮะๆ

Wink

ผมว่ามันไม่เหมือนกันอะครับ เทียบกันยาก เพราะ LG มันเป็น Touch Screen ส่วน N86 เป็นแบบธรรมดา แต่ถ้าถามผมผมเลือก LG
แต่ถ้าดูโดยรวม ผมว่า N86 ดีกว่า 5555+
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2009 00:28  

หรูๆสวยๆก้อ arena

กล้องแจ่มๆ โปรแกรมจัดๆก้อ n86
Newbie Arena
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2009 10:29  

ถามคุณ BankZ หรือใครก็ได้ครับที่ลองเล่นไฟล์ AVI แล้วอ่ะครับ

คือผมลองเอาไฟล์ AVI ใส่เข้าไปแล้วลองเล่นดู มันขึ้นมาเล่นไม่ได้อ่ะครับ ประมาณว่าไม่ support อะไรซักอย่าง

เลยอยากถามว่า ไฟล์ AVI ที่จะเอาลงไปนี่ จำกัดขนาดหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
teroop
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 May 2009 11:33  

ลงโปรแกรมจำพวก blacklist ได้ป่าวครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2009 05:38  

^ ไอเว็บเครื่องหิ้วข้างบน ผมว่าราคาเครื่องของคุณมันไม่ถูกนะนั้น ราคาตั้ง16500 ผมไดนร้านขายส่ง ที่MBK ราคาเท่าๆกันเลยอะ แถมอุ่นใจเวลามันมีปัญหากว่า
แล้วยิ่งรุ่นนี้เท่าๆที่ฟังมาก็มีปัญหาอยู่เหมือนกัน ขอเลือกเอาแบบที่มีคนซ่อมคนดูแลรับผิดชอบสะดวกๆดีกว่านะ ถ้าถูกกว่าสัก3000 นี่ ค่อยน่าคิด นี่ ขายเท่าร้านส่ง - - "
Toonarmy
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ลองแล้วครับ
วันที่โพสท์ : 16 May 2009 23:00  

Newbie Arena ผู้เขียน:
ถามคุณ BankZ หรือใครก็ได้ครับที่ลองเล่นไฟล์ AVI แล้วอ่ะครับ

คือผมลองเอาไฟล์ AVI ใส่เข้าไปแล้วลองเล่นดู มันขึ้นมาเล่นไม่ได้อ่ะครับ ประมาณว่าไม่ support อะไรซักอย่าง

เลยอยากถามว่า ไฟล์ AVI ที่จะเอาลงไปนี่ จำกัดขนาดหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

เล่นได้นะครับ ส่วนรายละเอียด ลองดูจากอันนี้ครับ

http://www.lgmobilelover.com/club/viewtopic.php?f=1&t=18332&st=0&sk=t&sd=a
kikique
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2009 13:12  

ได้เครื่องมาตั้งแต่วันที่12จนถึงวันนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย ชอบมาก เสียงดีมากๆๆๆๆ แต่ที่บอกว่ากล้องไม่ดี แต่ในความรู้สึกของเรา เราว่ากล้องดีมากเลย แต่อาจจะเป็นเพราะเราไม่เคยใช่มือถือกล้อง5ล้านมาก่อน เครื่องเก่าhtcก็แค่3ล้านใช้มา2ปี พอเจอตัวนี้รู้สึกว่ากล้องชัดมากๆๆ แต่ปัญหาก็มีตามที่กระทู้ข้างบนบอกคือyoutubeเล่นไม่ได้ แต่เคยเปิดได้แค่ไฟล์เดียวที่เหลือก็เล่นไม่ได้หมดเลย เลยโทรไปถามที่lg เค้าบอกว่าต้องรออัพเฟร์มแวร์ตัวใหม่ซึ่งต้องรออีกสักแป๊บนึง
ปล.ปัญหาส่วนตัวของเราน่ะ ไม่ใช่ของเครื่อง คือว่า โปรแกรมdivx converter เราใช้ไม่เป็นอ่ะ ลองแปลงหนังหลายครั้งแล้วก็ทำไม่ได้ ใครใช่เป็นช่วยแนะนำหน่อย,อีกอย่างเครื่องนี้สามารถดูtvผ่านwebได้มั้ย,แล้วก็เครื่องนี้สามารถตัดringtoneในเครื่องได้มั้ยหรือว่าเค้าแถมโปรแกรมมากับcdมั้ย
Poomsan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 18 May 2009 13:48  

kikique ผู้เขียน:
ได้เครื่องมาตั้งแต่วันที่12จนถึงวันนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย ชอบมาก เสียงดีมากๆๆๆๆ แต่ที่บอกว่ากล้องไม่ดี แต่ในความรู้สึกของเรา เราว่ากล้องดีมากเลย แต่อาจจะเป็นเพราะเราไม่เคยใช่มือถือกล้อง5ล้านมาก่อน เครื่องเก่าhtcก็แค่3ล้านใช้มา2ปี พอเจอตัวนี้รู้สึกว่ากล้องชัดมากๆๆ แต่ปัญหาก็มีตามที่กระทู้ข้างบนบอกคือyoutubeเล่นไม่ได้ แต่เคยเปิดได้แค่ไฟล์เดียวที่เหลือก็เล่นไม่ได้หมดเลย เลยโทรไปถามที่lg เค้าบอกว่าต้องรออัพเฟร์มแวร์ตัวใหม่ซึ่งต้องรออีกสักแป๊บนึง
ปล.ปัญหาส่วนตัวของเราน่ะ ไม่ใช่ของเครื่อง คือว่า โปรแกรมdivx converter เราใช้ไม่เป็นอ่ะ ลองแปลงหนังหลายครั้งแล้วก็ทำไม่ได้ ใครใช่เป็นช่วยแนะนำหน่อย,อีกอย่างเครื่องนี้สามารถดูtvผ่านwebได้มั้ย,แล้วก็เครื่องนี้สามารถตัดringtoneในเครื่องได้มั้ยหรือว่าเค้าแถมโปรแกรมมากับcdมั้ย

ถ้าเรื่องดู tv ผ่านดู ทีวีผ่านเวป ผมว่าจะเป็นปัญหาที่คล้ายๆกับ Youtube ครับ คือ
มันไม่มีตัวเล่นน่ะครับ อย่าง youtube ไม่มี flash ส่วนพวกเวปต่างๆ ก็ใช้ตัวเล่นต่างกันไป ถ้าอยากให้ดูได้หมดก็ต้องพวก windows mobile อะครับ ดูได้หมด -...-
มนุษย์ง้องแง้ง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2009 16:34  

ที่เล็งรุ่นนี้ไว้เพราะกล้องมัน 5 ล้าน
เล่น wifi ได้
หน้าจอ ใหญ่มากกก
ทัชสกรีนด้วย
ดีซายสวยใช้ได้
อยากรู้ว่ามีมือถือ คล้ายๆ แบบนี้มั่งเปล่า Smile
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2009 18:50  

มนุษย์ง้องแง้ง ผู้เขียน:
ที่เล็งรุ่นนี้ไว้เพราะกล้องมัน 5 ล้าน
เล่น wifi ได้
หน้าจอ ใหญ่มากกก
ทัชสกรีนด้วย
ดีซายสวยใช้ได้
อยากรู้ว่ามีมือถือ คล้ายๆ แบบนี้มั่งเปล่า Smile

ใหญ่ แต่ไม่มากนะครับ

3" ตอนนี้ถือว่าเป็นมาตรฐานของจอสัมผัสแล้วล่ะ

เซ้งอย่างเดียว มันน่าจะแถมหูฟังแบบรีโมทด้วยอะ จะได้หาหูฟังดีๆ และเสียบรีโมทได้ด้วย
ธีรไนย
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: นนทบุรี
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2009 19:43  

สวยดีนะครับ ชอบตรงที่มันไม่ได้ทำจากพลาสติก น่าใช้ขึ้นเยอะ

แล้วระบบเสียงดอลบี้อะไรของเขานี่เป็นของลำโพง หูฟัง หรือต้องต่อออกทีวีครับ
mcsmart
Year's Star

หัวข้อ : .
วันที่โพสท์ : 19 May 2009 20:37  

ตอนนี้ราคาเท่าไหรแล้วเหรอ กะว่าจะรอให้มันลดเหลือ15000 แล้วค่อยซื้ออะ
คาคาชิ
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2009 22:05  

รุ่นนี้ลงโปรแกรมเพิ่มเติมได้จากที่ไหนบ้างครับ แล้วลงอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 May 2009 23:48  

15k คงอีกสัก 3-4 เดือนอะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : .
วันที่โพสท์ : 20 May 2009 11:18  

15k คงอีกสัก 3-4 เดือนอะ

เหอๆ 3-4 เดือน ก็ต้องรอครับ ให้ทาง lg ได้อัพ fw ที่มีปัญหาเกี่ยวกับกล้องสักหน่อยเห็นหลายคนบ่นวากล้องมันไม่ค่อยชัดเท่าไหร ถ้าเทียบกับ 5m ของค่ายอื่นๆ ไม่รุ้จิงป่าว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 21 May 2009 20:53  

ทำไม LG Arena เปิดตัวออกขายจริงไปได้แค่8 วัน มันถึงได้เงียบเชียบเมื่อเทียบกับ 5800 ที่ออกช่วงกุมภา แต่มีคนสนใจ ถามราคาแล้วไปซื้อกันอุตลุต จนถึง กลางเมษา ยังมีคนตั้งบอตรอซื้อลอตไม่อ้ากันอีกมาก ดูได้จากในบอต พันทิตนี่

แล้วในบอตตอนนี้ และบอตที่อื่น ที่เห็นพูดกันเยอะๆ ก็เป็น SS Star อีก ก่อนออกที่คนนั้นพูดตั้งที คนนี้เชียร์ที

ไหงพอออกแล้วมานเงียบ โดนรุ่นๆเล็กๆ และรุ่นที่ตามหลังมา ไม่ถึงอาทิตย์ กลบกระแส ในบอต ต่างๆไปหมดเลย อะ

ปล. ตอนนี้ผมเริ่มเห็นแวว ว่ามันราคาจะตกลง 3000 ในเวลา ไม่ถึง 1เดือนครึ่ง ตามกระแส ที่มีคนเคยออกมาฟันธง แล้วสาวกก็มาป้องว่า LG ไม่ทำแบบนั้น ไม่ใช่ Samsung นะ เห็นแววแล้วว่างานนี้ สาวกLG ต้องเปลี่ยนแนวคิดซะทีหละ ว่าทุกอย่างมันมีครั้งแรกเสมอ อย่ามั่นใจอะไรนัก

ปล2 ตอนนี้ราคาขายข้างนอกอยู่ 16000 ครับ หลังออกไปได้ 8 วัน จาก 17900 (ลดไป 1900 ในเวลาแค่ 1อาทิตย์นิดๆ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2009 18:00  

ทำไม LG Arena เปิดตัวออกขายจริงไปได้แค่8 วัน มันถึงได้เงียบเชียบเมื่อเทียบกับ 5800 ที่ออกช่วงกุมภา แต่มีคนสนใจ ถามราคาแล้วไปซื้อกันอุตลุต จนถึง กลางเมษา ยังมีคนตั้งบอตรอซื้อลอตไม่อ้ากันอีกมาก ดูได้จากในบอต พันทิตนี่

แล้วในบอตตอนนี้ และบอตที่อื่น ที่เห็นพูดกันเยอะๆ ก็เป็น SS Star อีก ก่อนออกที่คนนั้นพูดตั้งที คนนี้เชียร์ที

ไหงพอออกแล้วมานเงียบ โดนรุ่นๆเล็กๆ และรุ่นที่ตามหลังมา ไม่ถึงอาทิตย์ กลบกระแส ในบอต ต่างๆไปหมดเลย อะ

ปล. ตอนนี้ผมเริ่มเห็นแวว ว่ามันราคาจะตกลง 3000 ในเวลา ไม่ถึง 1เดือนครึ่ง ตามกระแส ที่มีคนเคยออกมาฟันธง แล้วสาวกก็มาป้องว่า LG ไม่ทำแบบนั้น ไม่ใช่ Samsung นะ เห็นแววแล้วว่างานนี้ สาวกLG ต้องเปลี่ยนแนวคิดซะทีหละ ว่าทุกอย่างมันมีครั้งแรกเสมอ อย่ามั่นใจอะไรนัก

ปล2 ตอนนี้ราคาขายข้างนอกอยู่ 16000 ครับ หลังออกไปได้ 8 วัน จาก 17900 (ลดไป 1900 ในเวลาแค่ 1อาทิตย์นิดๆ)

สรุปว่ามันไม่ดีหรือปล่าว....ถึงได้เงียบเชียบขนาดนี้
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2009 22:24  

fw ไม่ได้ช่วยกล้องให้ชัดหรอกครับ

เพราะจุดเสียมันยังมีอยู่เยอะ รุ่นนี้เลยไม่ดัง และฆ่าไอโฟนไม่ลง

1. ระบบไม่ลื่นเท่าไอโฟน (ผิดหวัง!)
2. GPS นำทางไม่ได้
3. กล้อง 5m แต่ห่วยกว่า 5m รุ่นอื่นๆ
4. ลงโปรแกรมเสริมยังไม่ได้ และ SDK ไม่ได้รับความนิยมทั่วโลก (มันคงไม่มีใครอยากได้โปรแกรมแล้วสร้างขึ้นเองแน่ๆ)
5. ราคายังถือว่าสูง แต่ไม่สูงมาก (80% ที่สนใจรอคอยราคาลงอยู่)

สิ่งเหล่านี้จึงทำให้ arena ไม่ได้นิยมสูงเท่า 5800(ครบดี ราคาถูก), IPhone(ลื่นไหล สวยไฮโซ)
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 22 May 2009 22:41  

ู^
เคยใช้พวก SE มั้ยล่ะครับ? Fw แรกๆภาพไม่เอาไหนแต่ Fw หลังๆภาพสวยนิ้ง N82 ก็เช่นกัน Fw หลังๆภาพสวยขึ้นมาก

Fw นี่แหละ ตัวสำคัญ นอกจากตัวกล้องแล้วซอฟแวร์มีส่วนมากที่เดียว กล้องดีแค่ไหน Fw ห่วยภาพก็ห่วยครับ

สำหรับกล้อง Arena ถ้ามี Fw มาใหม่ภาพก็อาจจะสวยขึ้นก็ได้เพราะเจ้า Viewty อัพ Fw แล้วภาพก็ดีขึ้นกว่าเดิม
Poomsan
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2009 01:05  

fw ไม่ได้ช่วยกล้องให้ชัดหรอกครับ

เพราะจุดเสียมันยังมีอยู่เยอะ รุ่นนี้เลยไม่ดัง และฆ่าไอโฟนไม่ลง

1. ระบบไม่ลื่นเท่าไอโฟน (ผิดหวัง!)
3. กล้อง 5m แต่ห่วยกว่า 5m รุ่นอื่นๆ
4. ลงโปรแกรมเสริมยังไม่ได้ และ SDK ไม่ได้รับความนิยมทั่วโลก (มันคงไม่มีใครอยากได้โปรแกรมแล้วสร้างขึ้นเองแน่ๆ)
5. ราคายังถือว่าสูง แต่ไม่สูงมาก (80% ที่สนใจรอคอยราคาลงอยู่)

สิ่งเหล่านี้จึงทำให้ arena ไม่ได้นิยมสูงเท่า 5800(ครบดี ราคาถูก), IPhone(ลื่นไหล สวยไฮโซ)

ผมกลับชอบที่ไม่เป็นที่นิยม เพราะ มันไม่โหล เกลื่อน ไปที่ไหนๆ ก็เห็นคนใช้
ถึงจะบอกว่าที่คนใช้เยอะมันดีกว่าก็เถอะ แต่ด้านความรู้สึกสำหรับผม ของโหล มันก็คือของโหล เป็นพวกชอบแปลกแหวกแนวไม่อยากให้มีคนเหมือนเท่าไหร่ ดูมีจุดเด่นไม่เหมือนใครดี 555+

ปล. ที่บอกว่าระบบไม่ลื่นเท่าไอโฟน เท่าที่ผมอ่านรีวิวมาเป็น 10 สำนักทั้งของไทย-เทศ เค้าก็บอกว่าลื่นนะครับ(ไม่รู้ตอน เมมเต็มนะ) แล้วก็เท่าที่สังเกตุมาถึงไม่ลื่นเท่าไอโฟนแต่ก็น้องๆ ไอโฟน อาจจะมีหัวข้อ browser internet ที่ไม่ลื่นมากๆ เท่านั้นเอง ผมเลยรู้สึกว่าข้อนี้มันไม่น่าเอามาอ้าง ถ้าจะเอามาอ้าง งั้นก็ต้องพูดถึง 5800 มันก็ไม่ลื่นเท่า ไอโฟนด้วยสิครับ
ข้อ 1 ที่ท่านกล่าวมาน่ะ ผมว่าตัดทิ้งไปเถอะ ไม่มีโทรศัพท์รุ่นไหนที่ตอนนี้มันลื่นเท่าไอโฟนหรอก

ส่วนข้อเสียอื่นๆ ที่ผมคิดว่าไม่ดีก็คือ
1.จอเล็กไปหน่อยสำหรับสมัยนี้
2.ไม่สามารถดู youtube ผ่าน wifi ได้
3.โปรแกรมไม่มีให้ใช้อย่างที่ท่านบอก
4.ส่วนเกมส์ก็เล่นได้เฉพาะ จาวา ถึงมันจะมีเยอะและสามารถเล่นได้ก็เถอะ แต่ว่า resolution ไม่ support ก็ มือถือดังนั้นก็ถือว่ายังไม่ดีพอ อนาคตอาจจะดีกว่านี้แต่ผมว่าคงยากหน่อย
5.webrowser ย่อ-ขยาย กระตุกๆ ช้าๆ ไม่ลื่น
6.หน้าจอที่เป็น Multimedia ที่เพิ่มเพลง รูป และ วิดีโอ ลงไปเพื่อให้ง่ายต่อการดูผมว่าประโยชน์น้อยไปหน่อย สำหรับเพลง แต่ถ้าเป็น รูป กับ วิดีโอ โอเค ยังไงมันก็ต้องดูเปลี่ยนหน้าจอไม่ได้ แต่เพลงเล่นแล้วกดออกไม่ได้ คือ ถ้าฟังเพลงในหน้า Multimedia ก็ไม่สามารถทำอย่างอื่นได้เลย เพราะกดออก เพลงหยุด
7.แบตน้อยเกินไป สมัยนี้น่าจะ 1300+ แล้วน่ะ
8.หน้าหมุนๆ cube ดูแล้วเหมือนทำเพื่อแค่ให้ได้ความสวยงาม แต่ไม่มีประโยชน์เลย ไม่ต่างอะไรกับการเลื่อนที่หน้าจอธรรมดา

ประมาณนี้ล่ะมั่้ง ฮ่าๆ สำหรับผมนะ

ใจจริงผมยังตัดสินใจไม่ได้เลย ใจจริงๆ ก็อยากใช้ iphone แต่ว่าเทียบกับราคาที่ต้องจ่ายไปรู้สึกว่าผมคงใช้ได้ไม่คุ้มขนาดนั้น คือ ลง app เพิ่ม เกมส์เพิ่ม แต่ก็ไม่ได้มานั่งใช้อะไรเยอะมากมาย ส่วน LG Arena ก็ขาดๆ เกินๆ พอลองมองไปดู Nokia XM5800 มันก็ดีนะ ถูกดีด้วย จอเล็กไปตี๊ดดนึงสำหรับความรู้สึก กล้องไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ก็อย่างว่าล่ะ Music Edition ไม่ใช่ Camera Version ซะหน่อย แล้วก็มีส่วนเล้กๆน้อยๆที่ไม่ชอบนิดหน่อย ส่วนอย่างอื่น Ok หมด เลย แต่ที่สำคัญในความรู้สึกลึกๆในใจของผม หลายคนอาจจะมองว่ามันไร้สาระ มันอาจจะเป็นแบบนั้น แต่ในความรู้สึกของผมมันสำคัญเหมือนกันคือ คนใช้เยอะมาก จนรู้สึกว่าโหล ฮ่าๆ เลยยังตัดสินใจไม่ได้จนถึงปัจจุบัน -*- แต่คาดว่าไม่เกินอาทิตย์นี้ จะไปหลับตาจิ้มซื้อละ สักรุ่น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2009 08:07  

หลักจากที่เล่นมา 14 วัน ความเห็นผมหลังเล่นมาแล้วและก่อนที่ผมจะซื้อ
จุดเสีย ข้อ 1 ผมว่าไม่ใช่นะ เพราะแต่ละค่ายทำตัว UI เป็นของตัวเอง ก้อลองดู N97 ก้อเป็นแบบของตัวเอง SS, SE ก้อเหมือนกัน ในข้อ 1 นี้ผมว่า LG รุ่นนี้ ทำงานดีเหมือนกันในระดับของมัน แบบว่า คนที่ไม่เคยเล่น IPHONE, IPOD TOUCH มาเล่น LG ตัวนี้ ครั้งแรก ต้องชอบอยู่แล้ว แต่ถ้าคนเคยเล่น IPHONE มาก่อน ก้อต้องมีข้อเปรียบเทียบขึ้น

ส่วนลงโปรแกรมเพิ่มได้หรือไม่ได้ ตรงนี้ผมว่า คนที่ชอบลง App ใหม่ๆเล่น app แปลกๆ ก้อไม่ควรซื้อ เพราะไม่รองรับมากเหมือนไอโฟน แต่สำหรับคนที่เล่นฟังก์ชั่นใช้งานปกติ บนมือถือ เช่นโทรเข้าออก SMS MMS ฟังเพลง ดูVDO(โอเคมากๆ บน LGตัวนี้) ดูภาพ(โอเคมากๆ บน LGตัวนี้) ถ่ายภาพ ภ่ายVDO สำหรับผม ไม่รู้เรื่องกล้องมากนัก แต่ถ่ายภาพชัดดีกว่าเครื่อง NOKIA6500S ที่ผมใช้มาก่อน และชัดกว่า IPHONE ผมก้อชอบแล้ว การเชื่อต่อกับ PC ก้อทำได้ง่าย ต่อสายผ่าน USB ก้อเจอเลย ไม่ต้องลง DRIVER or App และ บูลทูล ก้อง่าย

ส่วน UI ในหน้าจอใช้งาน ที่เป็นลูกเล่นต่างๆ ผมว่าสวยดี แล้วแต่คนชอบ ใช้นิ้ว 2 นิ้ว ขยายภาพได้ แต่ตอนทำครั้งแรก มันจะอ่านไฟล์นั้น 0.1S ก่อน แล้วจะขยายภาพด้วย2นิ้ว ได้แบบลื่นไหลปกติ แต่ถ้าเป้นไอโฟน มันจะใช้เวลาอ่านไฟลที่เร็วกว่าๆมากๆๆ แต่ในเรื่องการขยายภาพ ผมมองว่า LGทำงานได้ดีเหมือนกัน ขยายภาพเสร็จก้อจะปรับภาพให้ Auto ในความคิดผม ผมว่าโอเคเลย

ส่วนเรื่องราคา 17900 สำหรับผม ผมก้อว่าแพงอยู่ แต่กับวันเปิดตัวและขายวันแรกๆที่เมืองไทย ราคานี้ ก้อเหมาะสมกับคนที่ต้องการเป็นคนแรกๆๆที่ใช้ เพราะที่ร้าน WINNER ที่MBK ก้อนำมาขายก่อนเป็นเดือน ราคาที่ 19900 ก่อนที่ เจมาทจะขายวันที่ 12 ที่ผ่านมา แต่WINNER ไม่ของแถม 3 รายการให้ คือ ลำโพง แท่นว่าง สายต่อ TV Out แต่หลังจากLG เปิดตัวไปแล้ว WINNER ก้อต้องปรับราคาลง แต่ตอนนี้ยังไม่ทราบว่าปรับลงมาเท่าไร เพราะยังไม่ไปดู

และถ้าเทียบกับ 5800 สำหรบผมที่ไปลองเล่นมานะ มีข้อดีแตกต่างกันไป แต่ถ้าเอาลูกเล่น ต่างเกี่ยวกับความบันทิง สเปกเครื่อง UI แบบ Multitouch ไม่เกี่ยวกับ การง App เพิ่ม ผมให้ LG OK เลย แต่ถ้าราคาถูกกว่า และลง app ของ ซิมเบี้ยน เพิ่มได้ สเปกเครื่องลงมาหน่อย ก้อต้อง 5800

แต่ถ้าถามว่า LG มีข้อเสียเรื่องอารายบ้าง ที่เล่นมา 14 วัน มีครับมีหลายข้อ แต่สำหรับผมคิดว่า ไม่ไปเป็นไร เรื่องปกติ เพราะผมเป็นคนเล่นมือถือแบบปกติ ไม่เคยจะลงapp อารายเพิ่มที่เครื่องอยู่แล้ว มันมีหลายข้อที่ S-UI LG รุ่นนี้ต้องไปปรับปรุงให้มันทำงานดีขึ้นกว่านี้ เค้าก้อบอกอยู่ว่าเป็นรุ่นแรก ก้อเหมือน OS ที่ผ่านมาก้อต้องมีการพัฒนาต่อไปเรื่อยๆๆ ก้อเหมือน OS บน IPHONE , OS Windows , OS ซิมเบี้ยน เป็นต้น

สุดท้าย ไปเล่นกับเครื่องตัวจิงรุ่นที่จะซื้อ เล่นแล้วพอใจแบบนี้ เราชอบ ก้อดูราคา พอซื้อได้ ก้อซื้อ ครับ และคนที่ไม่เป้นกลาง มีอคติอยู่แล้ว จะไปลองเล่นที่เครื่องจิง ก้อต้องไม่ชอบสิครับ ก้อเล่นตั้งธงไว้ในใจแล้วแล้วว่า ไม่เหมือน IPHONE ยังงัยก่อนเทส เราต้องไม่ติด มือถือหรือ OS UI ของรุ่นไหนมาก่อน ไปลองเล่นแล้ว มันจะรู้สึกว่า มันใช้งานได้ดีอยู่นะแต่อาจจะไม่ดีกว่ารุ่นนั้น แต่โดยรวมมันโอเคเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2009 16:45  

เคยลงปันหาที่มีคนเจอเอาไว้ในล็อตแรกครับ เข้าข้อไหม รีบไปศูนย์นะครับ

-------------------------------------------------------------
เท่าที่ดูในบอตต่างๆมา ล็อตแรกนี้ก็มีปัญหาเกิดกับเพื่อนๆบางคนที่เอามาลงให้รู้แล้วบ้างก็พวก (แต่ก็ได้เปลี่ยนเครื่องใหม่กันเกือบหมดนะ)
-จอเป็นฝ้ามัวๆ เช็ดไม่ออก (ศูนย์เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้แล้ว)
-เครื่องค้าง เด้งไปค้างอยู่หน้าจอคลังภาพตลอดเวลา (อันนี้มาจากกระทู้ในพันทิพ ครับ T7858416 )
-เดตพิคเซล
-กล้องถ่ายภาพนิ่งได้ แต่บันทึกfile วีดีโอไม่ได้
(ถูกร้านปฏิเสธการเปลี่ยนเครื่องใหม่ในกรณีเปลี่ยนเครื่องให้แล้ว 1 ครั้ง)จากกระทู้นี้)
-ตัวเครื่องมีอาการร้อนเกินปกติตรงหัวเครื่อง
-ถ่ายภาพนิ่งแล้วค้าง
-เวลา เข้าเมนู สร้างหนัง ตรง Tag ตัดต่อเสียง พอกด ลูกศรสีแดงเครื่องจะ restart ตัวเองทุกครั่งไป อันนี้ก็มาจากพันทิพไปเซิตดูตามเลขกระทู้ได้เลยครับ T7892177

เจออันไหนตอนลองเครื่องรีบติดต่อศูนย์ทันทีอย่าลืมครับ
oudjunk
PRO Member
PRO Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 May 2009 22:44  

ปัญหาเยอะเหมือนกันเนอะ
แต่เราว่ายังไงก็หน้าจอสวยมาก
เรื่องลื่นโอเคนะ
สำหรับเรา ตอนเล่นแบบตกใจ
ลื่นได้ขนาดนี้เหรอ

ปัญหาจงหมดไปกับเฟิร์มแวร์ใหม่เหอๆ
kikique
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2009 00:37  

เราว่าปัญหามันแล้วแต่เครื่องมากกว่าอ่ะ เพราะปัญหาที่เพื่อนๆเจอกัน90%ไม่เจอกับเราเลย เราเลยคิดว่าเราโชคดีกับเครื่องนี้อ่ะ ก่อนหน้านี้ใช้htcเข้าศูนย์เป็นสิบครั้งเลยในช่วงปีแรกที่ยังอยู่ในประกัน พอหมดประกันไม่ซ่อมแระ ซ่อมเท่าไหร่ก็ไม่หาย ท้ายที่สุดตัดสินใจซื้อรุ่นนี้ แล้วผลก็ออกมาว่าชอบมากเลย เราว่าเรื่องกล้องก็ชัดมากแล้วนะ พอใจแล้วอ่ะ ส่วน youtube ดูได้บางไฟล์อ่ะ เรายืนยันเราดูมาแล้ว แต่ว่ามันไม่ทุกไฟล์ ยังไงเราว่าfwตัวใหม่ต้องดูได้อยู่แล้ว ส่วนเรื่องgpsยังไม่ได้ลองใช้นำทาง แต่จะขอถามว่าที่ว่ามันนำทางไม่ได้เพราะว่าลองเปิดgpsในที่ที่ไม่ใช่ถนนหรือป่าว เพราะว่าตอนแรกเราเปิดในอาคารมันก็ไม่ยอมคำนวณเส้นทาง แต่ว่าวันนั้นเราขับรถอยู่บนถนนรถติดมากเลยอยากรู้ว่าซอยข้างหน้าจะทะลุไปได้มั้ย เลยลองเปิดgpsดู มันคำณวนเส้นทางให้เราได้แสดงเส้นทางให้เราดู แต่พอดีรถเคลื่อนพอดีเลยไม่ได้กดให้มันนำทางคิดว่าพอรถหยุดอีกรอบจะกดมัน แต่ว่าเรากลับไปฉิว แล้วจอก็ล็อกไปตามเคย พอกลับมาเปิดจอตอนรถติดไฟแดงอีกรอบ(แต่ติดสั้นๆน่ะคราวนี้) มันก็ออกไปแล้ว เลยขี้เกียจเข้าไปใหม่(แต่เราคิดว่ามันน่าจะนำทางได้น่ะถ้าเรากดต่อ) ส่วนจอเราว่าก็ไวพอใจเราแล้วล่ะ ตอนนี้คงต้องยอมรับว่ายังแพ้iphoneอยู่ แต่ก็ไม่เสียใจ เพราะว่าราคามันก็ไม่ได้แพงกว่าiphoneถ้าแพงกว่าแล้วช้ากว่านี้สิน่าเซ็ง สรุปว่าสมเหตุสมผล แต่ว่าลองไปดูssตัวที่ราคา17900เท่ากันสิ แล้วค่อยมาบอกว่าอันไหนดีกว่ากัน ส่วนเราบอกเลยว่าLGชนะขาด ถ้าจะเปรียบเทียบก็ต้องเปรียบในราคาเดียวกันสิ ส่วน5800เราก็ไปลองมาเหมือนกัน เราว่ามันช้ากว่าlgมากกกกกก เวลาจะดูหนังฟังเพลง ก็สัมผัสช้ากว่า แต่ก็สมเหตุสมผลอีกอ่ะเพราะว่าราคาก็น้อยกว่าlg แต่ถ้าคนที่ชอบลงappเยอะๆ ชอบซิมเบี้ยน ก็ไปซื้อ5800เถอะ เพาะว่ามันเหมาะสมกับความต้องการของคุณมากกว่า โดยส่วนตัวที่ว่า5800 และ ss เปิดตัวได้ดังกว่าก็เพราะว่าbrand เข้าดังกว่ามาตั้งนานแล้ว เป็นที่หน้าสนใจของประชาชนอยู่แล้ว มันก็เลยดังสิ ลองคิดว่าถ้าตัดตราnokia หรือ ss ออกสิ แล้วใส่ ตราLGลงไป เราก็มั่นใจเลยว่าไม่ดังขนาดนี้หรอก มันเป็นเรื่องของbrandอ่ะ ยอมรับเลยว่าเราไม่เคยมองมือถือของlgเลย ไม่เคยสนใจเลย พอดีวันนั้นไปเดินcentral world เลยได้ไปลองเล่น ประจวบกับอยากเปลี่ยนมือถืออยู่แล้ว ชอบมากเลยเปิดใจรับ แบบกล้าๆกลัวๆ กลัวว่าจะไม่ดีเหมือนกัน
แต่ท้ายที่สุด LG สามารถทำให้เราเปิดใจรับมันได้เลยอ่ะ ชอบมากๆๆๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2009 02:48  

ขนาด Arena รุ่นที่ LG คาดหวังจะตีตลาด ยังโดนสกัด ยอดขายไม่บูมตามที่ตั้งไว้ โดนคนโดดไปสอยรุ่นเล็กๆ ที่ออกหลังกว่าถูกกว่า อย่างSS star กันบานเลยครับ ถึงสเปคจะอ่อนกว่าก็เถอะ

LG เขาตั้งราคาสูงเกินไปผลเลยย้อนเข้าตัว โดนแย่งตลาดไป เพราะ ของที่ราคาเหมาะสม อย่าง 5800 ยังฆ่ารุ่นใหญ่ๆมาแล้วหลายรุ่นครับ ถ้ามันเกินพอดีคนเขาก็คิดได้เองว่าอันหนตอบโจทยื ซึ่ง คนไทยส่วนใหญ่เน้น คุ้มค่า ครอบคุม มากกว่าครับ ไม่งั้น i-mobile ไม่มียอดขายเป็นอันดับ2 ในไทยหรอกครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2009 09:15  

ขนาด Arena รุ่นที่ LG คาดหวังจะตีตลาด ยังโดนสกัด ยอดขายไม่บูมตามที่ตั้งไว้ โดนคนโดดไปสอยรุ่นเล็กๆ ที่ออกหลังกว่าถูกกว่า อย่างSS star กันบานเลยครับ ถึงสเปคจะอ่อนกว่าก็เถอะ

LG เขาตั้งราคาสูงเกินไปผลเลยย้อนเข้าตัว โดนแย่งตลาดไป เพราะ ของที่ราคาเหมาะสม อย่าง 5800 ยังฆ่ารุ่นใหญ่ๆมาแล้วหลายรุ่นครับ ถ้ามันเกินพอดีคนเขาก็คิดได้เองว่าอันหนตอบโจทยื ซึ่ง คนไทยส่วนใหญ่เน้น คุ้มค่า ครอบคุม มากกว่าครับ ไม่งั้น i-mobile ไม่มียอดขายเป็นอันดับ2 ในไทยหรอกครับ

LG ARENA รุ่นนี้ ทาง LG จัดเป็นรุ่นTOP ของ LG เลยครับ ซึ่งเวลาคุณไปเข้าศูนย์LG เค้าจะให้รุ่น LG ARENA , PRADA เป็นลูกค้าระดับ Hi end คำว่าคาดหวังจะตีตลาด ถ้าเป็นที่เมืองนอก ยอดขายรุ่นนี้ถล่มทลายครับ แต่เป็นที่เมืองไทย มันมีหลายเหตุผลครับ แต่ LG ก้อบอกก่อนที่จะมาขายครับ ว่ารุ่นนี้ ต้องการแบ่ง marketshare 10% ในตลาด Hi End ก้อคนใช้มือถือระดับ Hi End มีคนใช้ไม่เยอะเหมือนรุ่นระดับกลางและล่างกันมาก รุ่นระดับกลางและล่าง ก้อจะเป็นรุ่นราคา ต่ำกว่า 10000 ต้นๆ ลงมา ส่วน i-mobile หรืออื่นๆ จัดเป้นลูกค้าตลาดล่าง เน้นราคา ฟังกชั่นครบ แต่สเปกที่ระบุไว้ ว่า จอความละเอียดสูงๆ กล้องสูงๆ พอเอามาเล่นจิง บอกเลยอย่างห่วย แต่ก้ออย่างว่าครับ ราคา หลักพัก ก้อได้เท่านี้ จะเอา LG ARENA มาเทียบ i-mobile ไม่ได้หรอกครับ คนละตลาดกัน

อย่างSS star ผมบอกตรงๆๆ จากที่ไปเล่นมาแล้ว ไม่ดีเลย จอไม่ชัด ไม่สดไม่ใส จอเป็นเส้นๆ ตัวเครื่องก้อทำไม่สวยเท่าไร สู้ F480 ก้อไม่ได้ การเล่นเมนูทำดีนะ แต่เมนูดูภาพ ทำได้ไม่แจ่มเลย ยิ่งแสดงภาพก้อไม่สวย แต่ก้ออย่างว่า ราคา 8900 กับรุ่นนี้ ก้อคุ้มกับ สเปกของมัน ก้อจัดว่าใช้ได้กับราคานี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 24 May 2009 15:41  

^
เห็นด้วยทุกประการครับ
prank_22
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อารีน่า อารีน่า อารีน่า
วันที่โพสท์ : 26 May 2009 08:46  

ใช้มาแล้ว 2 อาทิตย์ ปัญหาที่พบ

1. เครื่องค้าง ไปเอง กดไรก้อไม่ได้ กดปิดเครื่องเพื่อเปิดใหม่ก้อไม่ได้ (ใช้วิธีถอดแบต อีกแล้ว) เครื่องจะเป็นไรไหม

2. เล่นเพลง ไปสองสามเพลง แล้วเสียงหายไปเอง ทั้งๆ ที่ เครื่องเล่นยังเล่นอยู่ หูฟังก้อเสียบปกติอยู่ แต่จะเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง

3. ปุ่มกดชัตเตอร์ ของใคร ขอกๆแค็กๆ ดูหลวมๆ บ้าง มันเป็นปกติของเครื่องหรือป่าว

4. จะมีซิลิโคน เหมือน iphone ขายกานไหม เพราะ ใช้ของที่เครื่องให้มาแล้ว ไม่สมก่ะราคาเลย

เข้าศูนย์แล้วจะแก้ได้ไหม
zero_notty
Year's Star

จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
หัวข้อ : Re: อารีน่า อารีน่า อารีน่า
วันที่โพสท์ : 26 May 2009 15:45  

prank_22 ผู้เขียน:
ใช้มาแล้ว 2 อาทิตย์ ปัญหาที่พบ

1. เครื่องค้าง ไปเอง กดไรก้อไม่ได้ กดปิดเครื่องเพื่อเปิดใหม่ก้อไม่ได้ (ใช้วิธีถอดแบต อีกแล้ว) เครื่องจะเป็นไรไหม

2. เล่นเพลง ไปสองสามเพลง แล้วเสียงหายไปเอง ทั้งๆ ที่ เครื่องเล่นยังเล่นอยู่ หูฟังก้อเสียบปกติอยู่ แต่จะเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง

3. ปุ่มกดชัตเตอร์ ของใคร ขอกๆแค็กๆ ดูหลวมๆ บ้าง มันเป็นปกติของเครื่องหรือป่าว

4. จะมีซิลิโคน เหมือน iphone ขายกานไหม เพราะ ใช้ของที่เครื่องให้มาแล้ว ไม่สมก่ะราคาเลย

เข้าศูนย์แล้วจะแก้ได้ไหม

ตอบข้อ 1 กับ 2 นะครับ
ตอนแรกเครื่องค้างกับเพลงเงียบนี่เป็นทุกวันวันละ 2-3 ครั้ง
แต่ผมลองลง firmware ใหม่แล้ว ใช้เครื่องมา 2 วันแล้ว
ปัญหาที่เคยเจอยังไม่เกิดเลยครับ ก็เลยคิดว่าให้ศูนย์ลง firmware ใหม่น่าจะหายครับ
prank_22
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 May 2009 12:49  

^

ขอบคุณมากครับ
dearkoen
Year's Star

หัวข้อ : ถามจริง ตอบตรงค่ะ
วันที่โพสท์ : 29 May 2009 23:55  

อยากรู้เรื่องเดียว

ว่าสัมผัสไวเท่าไอโฟนมั๊ย

ถามจริงจังค่ะ ไม่ได้จะเทียบ

เพราะว่า ทุกอย่างในอารีน่า โอเคหมด

อยากรู้แค่ ความไวของการสัมผัส

เท่านั้น

ถ้าลื่นไหลดี ซื้อเลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ถามจริง ตอบตรงค่ะ
วันที่โพสท์ : 30 May 2009 00:42  

dearkoen ผู้เขียน:
อยากรู้เรื่องเดียว

ว่าสัมผัสไวเท่าไอโฟนมั๊ย

ถามจริงจังค่ะ ไม่ได้จะเทียบ

เพราะว่า ทุกอย่างในอารีน่า โอเคหมด

อยากรู้แค่ ความไวของการสัมผัส

เท่านั้น

ถ้าลื่นไหลดี ซื้อเลย

ถามว่าสัมผัสไวเท่าไอโฟนไหม ผมก็ตอบให้เสียงดังฟังชัดว่า ไม่เท่า ช้ากว่าไอโฟน จบ
ตอบให้ชัดๆจริงๆจังๆแล้วนะครับไม่ต้องถามอีกเลย
ขอคำตอบด้วยครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2009 11:59  

มี GPS ในตัว เวลาใช้งาน GPS ต้องเสียตังค์ด้วยหรือป่าวครับ ไม่เข้าใจครับ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 30 May 2009 12:33  

ขอคำตอบด้วยครับ ผู้เขียน:
มี GPS ในตัว เวลาใช้งาน GPS ต้องเสียตังค์ด้วยหรือป่าวครับ ไม่เข้าใจครับ

ดูเป็นแบบแผนที่ได้อย่างเดียวครับ ไม่เสียตัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 May 2009 10:15  

ขอคำตอบด้วยครับ ผู้เขียน:

ดูเป็นแบบแผนที่ได้อย่างเดียวครับ ไม่เสียตัง

Rolling Eyes
สามารถบอกตำแหน่งที่อยู่ปัจจุบันได้ปล่าว
nungning
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2009 16:17  

ผมกำลังมองๆ จะเล่นรุ่นนี้อยู่พอดี แต่ติดที่ว่าปัญหาเรื่องแบ๊ตเตอร์รี่ ไม่ทราบว่าท่านไดใช้แล้วช่วยบอกทีว่า สามารถสแตนบายอยู่ได้กี่วันครับ ถ้าเล่นหรือใช้งานมากแบ๊ตก็คงอยู่ได้แค่วันเดียวใช่ไหมครับ Question
haney
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2009 21:16  

nungning ผู้เขียน:
ผมกำลังมองๆ จะเล่นรุ่นนี้อยู่พอดี แต่ติดที่ว่าปัญหาเรื่องแบ๊ตเตอร์รี่ ไม่ทราบว่าท่านไดใช้แล้วช่วยบอกทีว่า สามารถสแตนบายอยู่ได้กี่วันครับ ถ้าเล่นหรือใช้งานมากแบ๊ตก็คงอยู่ได้แค่วันเดียวใช่ไหมครับ Question

เท่าที่่ผมใช้มาสองอาทิตย์นะครับ ถ้าใช้งานมากก็อยู่ได้วันครึ่งครับ
แต่ถ้าใช้น้อยของผมอยู่ได้สามวันอ่ะครับ Surprised
ปล. ถ้าเปิด wifi มากๆมันจะกินแบตมากเลยครับ
panic08
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Jun 2009 21:46  

nungning ผู้เขียน:

ของผมตอนเช้าแบตเต็มใช้เล่นไฟล์วีดีโอสามสี่ชั่วโมงก็หมดแล้วครับ แต่ถ้าอยู่เฉยๆไม่ได้ทำอะไรมากมายก็สองสามวันนะ ยอมรับว่าแบตหมดเร็วมากกก แต่เรื่องอื่นถือว่าพอใจครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 01:05  

วันนี้ไปถามพนักงานขาย ว่าสินค้านี่ของล็อตแรกหรือเปล่า เขาบอกว่ายังเป็นล็อตแรกอยู่ เพราะล็อตแรกยังขายได้ไม่หมดกระจายๆอยู่ ผมเลยยังไม่ตัดสินใจซื้อเพราะอ่านมาหลายบอต ปัญหาQC เขาเยอะจริงๆรุ่นนี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 01:10  

เคยลงปัญหาที่มีคนเจอเอาไว้ในล็อตแรกครับ เข้าข้อไหน รีบไปศูนย์นะครับ

-------------------------------------------------------------
เท่าที่ดูในบอตต่างๆมา ล็อตแรกนี้ก็มีปัญหาเกิดกับเพื่อนๆบางคนที่เอามาลงให้รู้แล้วบ้างก็พวก (แต่ก็ได้เปลี่ยนเครื่องใหม่กันเกือบหมดนะ)
-จอเป็นฝ้ามัวๆ เช็ดไม่ออก (ศูนย์เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้แล้ว)
-เครื่องค้าง เด้งไปค้างอยู่หน้าจอคลังภาพตลอดเวลา (อันนี้มาจากกระทู้ในพันทิพ ครับ T7858416 )
-เดตพิคเซล
-กล้องถ่ายภาพนิ่งได้ แต่บันทึกfile วีดีโอไม่ได้
(ถูกร้านปฏิเสธการเปลี่ยนเครื่องใหม่ในกรณีเปลี่ยนเครื่องให้แล้ว 1 ครั้ง)จากกระทู้นี้)
-ตัวเครื่องมีอาการร้อนเกินปกติตรงหัวเครื่อง
-เวลา เข้าเมนู สร้างหนัง ตรง Tag ตัดต่อเสียง พอกด ลูกศรสีแดงเครื่องจะ restart ตัวเองทุกครั่งไป อันนี้ก็มาจากพันทิพไปเซิตดูตามเลขกระทู้ได้เลยครับ T7892177
-มือถือดับเองทั้งที่ชาตมาเต็มทั้งคืน พยามเปิดเครื่องกี่ครั้งก็ไม่ติด ต้องไปเอาที่ชาตจากศูนย์มาชาตก่อนแล้วเปิดถึงติด และแบตก็ขึ้นว่าเต็มอยู่ ไม่ได้หมด จากกระทู้ T7897200

-อัพเดทปัญหาเพิ่มจากตัวกระทู้ นี้ไปอีกนะครับ
1.เวลาเพิ่ม-ลดเสียง กดแล้วมันจะไม่ไปทันทีอะ ต้องรอดีเลย์
(สมมุติกดเพิ่ม เพิ่ม ลด เครื่องมันก็เพิ่ม เพิ่ม แล้วดีเลย์3วินาทีถึงลดอ่า)
ทั้งที่ซื้อมาตอนแรกไม่เห็นจะเป็นแบบนี้เลยอะ

2.เล่นเพลงไป 1-2เพลง พอเพลงถัดมาเสียงไม่ออกแล้วอะ
ต้องไปกด stop ละ play หรือถอดหู เสียงมันถึงจะมาอะ

เจออันไหนตอนลองเครื่องรีบติดต่อศูนย์ทันทีอย่าลืมครับ

จะคอยอัพเดทให้เรื่อยๆนะครับเพื่อช่วยเพื่อนๆหลังๆได้ตัดสินใจ
หนี NK มา LG
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 15:30  

ผมก็ เจอปัญหากับตัวครับ แต่เท่าที่อ่านมาจากกระทู้ของทุกท่านแล้ว ไม่มีใครเหมือนผมเลยครับ

1.) ช่อง ของ Profile (โปรไฟล์) เมื่อเรากดเข้าไปจะมี 4 อันให้เลือก
- Normal (ปกติ)
- Silent (เงียบ)
- Outdoor (นอกอาคาร)
- Flight Mode (โหมด Flight)
เครื่องของผมเกิด เป็นว่า ถ้าเราเลือก Normal (กด เข้าไปดูรายละเอียด ไม่ใช่เปิด นะ) ตรงหัวมันจะบอกว่าเป็น Silent , แล้วถ้าเลือก Silent มันจะบอกว่าเป็น Outdoor มันจะเลื่อนลงไปเรื่อยๆ แล้วพอเรากด สร้างใหม่ มันก็ จะ ได้ ปรับแต่ง 2 2 อัน แล้ว ก็ ได้ ปรับแต่ง 3 1 อัน แล้วก็ จะ โดดไป ปรับแต่ง 5 1 อัน แล้วก็ ไป เป็น ปรับแต่ง 7 2 อัน แล้วก็ 9 2 อัน แล้วพอ สร้างเจอ ปรับแต่ง 10 เมื่อไร เครืองก็ จะ Restart เองครับ มันจะโดดเลข คู่ไป เกือบหมด แล้วไป เบิ้ล เลขคี่ เป็น 2 ตัวแทน อะครับ

- เคสนี้เอาไป ให้ ร้าน Jay Mart ดู เค้าก็ บอกไม่เคยเจอเลย แล้ว ก็ ลอง Reset Setting ดู ที่หนึ่ง มันก็ หายเป็น ปกติ ครับ (เข้าไปที่ Phone แล้ว เลือก Reset Setting (รีเซ็ตการตั้งค่า))

2.) อันนี้เกิดที่ Time Zone (เลือก Phone -> Date&Time -> Time Zone)
- เกิดอาการว่า ชื่อเมืองแต่ละเมืองนั้น เจอ เบิ้ล 2 เช่นกัน มี เมือง ปารีส 2 เมือง แต่อยู่คนละตำแหน่ง เมืองอื่นๆ ก็ โดน เบิ้ลไปหมดเลย กรุงเทพ กลายเป็นเมือง อะไรไม่รู้ ใกล้ๆ ริโอ เดอ จา เนโร เลยครับ

- เคสนี้ ก็ ได้ ลอง Reset Setting ไปเช่นกัน แต่ว่าไม่หายครับ ลอง Reset อยู่ 4-5 ที่ ไม่หาย เลยเอาเครื่องไป เปลี่ยนมาเรียบร้อยครับ ที่ Jay Mart เดอะมอลล์ บางกะปิ ชั้น 3 บริการดีมากๆ พูด จา ไพเราะ ฟังสบาย แถมด้วยกลิ่นหอม อันโอชะของ น้ำพริก ที่ เล็ดลอดออกมาจากห้องข้างหลังร้าน โอ้ พูดแล้ว น้ำลายหกเลย.....

ปล.1 ทางร้านบอกว่าถ้าเกิดปัญหาอีกภายใน 1 เดือน จากวันซื้อ (12 พค - 12 มิย) ก็เอามาเปลี่ยนได้ อีก แต่ว่าถ้าเกิน 1 เดือนแล้วละก็ ต้องรอ อัพ Firmware ครับ

ปล.2 เกิดปัญหาก็จริง แต่ว่า การใช้งานของ โทรศัพท์ ยังปกติหมด เลย คุยได้ ฟังเพลงได้ (ถึงบางครั้งมันจะมี เงียบบ้างเป็นบางครั้งบางคราวก็ เถอะ(เครื่องเก่านะ เครื่องใหม่ไม่เป็นแหละ))

ปล.3 ถ้าฟังเพลงด้วย หูฟัง แล้วละก็ กระหึ่มมากๆ เลย นะครับ รุ่นเนี่ย ถ้าเทียบกับการฟังแบบ Speaker แล้วละก็นะ เสียง นี่ สวรรค์ คนละชั้นเลย ครับ จากที่ฟังแตกบ้าง พอใช้ หูฟังแล้ว เนียนมาก ชัดกิ๊ก เลย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 02 Jun 2009 17:00  

ต่อจาก อันบน
ปล. 4 สาเหตุที่ผมหนี NK มาก็เพราะเรื่องคุณภาพ ในยุคหลังๆ ของ NK (ผมขอเรียกว่า ยุคเสื่อมถอย ของ NK) ผมจำได้ ที่ทำให้ NK ได้ Market Share ไป เยอะนี่ เพราะรุ่น บุกเบิก 3210 3310 พวก รุ่น 3 กว่าๆสมัยแรกเนี่ย ทนมือทนเท้ามากๆ หล่น จาก ชั้น 2 ใส่ปูน มันก็ แค่ กระเด็น มีรอยนิดหน่อย เอามาประกอบกันใหม่ใช้ได้ เหมือนเดิม เนี่ย พวก

เทคโนโลยี : Low-Tec
ความทนทาน : Invisible

รุ่นพวกนี้ยอมรับจริงๆว่า ตี ตลาด มือถือแตกกระจายเลยในสมัยนั้น เลยเป็นผลให้ NK ได้ แชร์ตลาดไป เป็นอันดับ 1 มานับแต่นั้นมา

หลังจากผ่านมาหลายปีเข้า ด้วยเหตุอันใดไม่ทราบได้ ความทนทานระดับโคตรเทพ ได้ ลดหายไป จาก Line การผลิตของ NK ไปแล้ว คงเหลือไว้แต่ Hi-Tec เท่านั้น การประกอบก็ ไม่แน่นกระชับ เหมือนสมัยก่อน ทำให้ พังง่ายขึ้น กร๊อกแก๊ก มากขึ้น แต่ที่ NK ยังได้ แชร์ตลาด อันดับ 1 อยู่นั้น ก็ เพราะว่า ผู้บริโภค ชินกับ ระบบการใช้งานของ NK เท่านั้น ยังไม่อยากเปลี่ยนยี่ห้อ เพราะ ขี้เกียจ เรียนรู้ระบบใหม่ๆ จาก ยี่ห้ออื่นๆ (บางท่านก็ยังใช้อยู่เพราะเทคโนโลยี)

แถมด้วยว่า NK สมัยนี้ ชอบ กั๊ก Spec ให้มือถือตัวเอง รุ่นนั้น กล้องดี รุ่นนั้น เพลงดี รุ่นนั้น นู้น นั้น ดี ออกมา บางที่ แค่ เอา รุ่นเดิม ไป อัพ แบต ให้ใหญ่ขึ้นเท่านั้น แต่ มาขาย เพลงกว่าเดิม แล้ว บอกว่า รุ่นใหม่ เอา ห่วยมากมาขายก่อน แล้ว เอา ห่วยน้อยลงมาขายอีกที เป็นวัฐจักร ไป ซะแล้วของ Brand NK นี่ก็ เป็นอีกเหตุนึงที่ ทำให้ ผู้บริโภค ที่ Loyalty มาตลอดนั้น เริ่มตีตัวออกห่าง NK

วันใดที่ ผู้บริโภค เบื่อ วัฐจักรนั้นของ NK ขึ้นมาละก็ NK จะไม่ใช่ เบอร์ 1 ของไทยอีกต่อไป(ผมละคนนึ่ง ใช้NK มาร่วม 10 ปี แต่ ตอนนี้ เปลียนไป LG แหละ เพราะการประกอบ,ความพิถีพิถัน การเก็บรายละเอียด ของเครื่องนี่ ค่อนข้างดีมากทีเดียว ส่วนด้าน เทคโน โลกสมัยนี้มันก็ พัฒนากันไปเรื่อย, ไม่คิดมากเท่าไร เอาว่าพอใช้ งานได้ ในระดับที่เราพอใจก็ พอ แหละ)

ปล. 5 ที่ผมพล่าม มานั้น ก็ แค่ อยากให้ ค่ายมือถือแต่ละค่าย นั้น พึงคำนึงถึง ความซื่อสัตย์ ต่อ ผู้บริโภค อย่างเราๆ ผลิตมาดีๆ ไม่กั๊ก Spec แล้วละก็ ทุกค่ายก็ ขายได้ เหมือนกันหมดนะครับ จะ เหลือก็แค่ ความชอบส่วนบุคคล ของผู้บริโภคเท่านั้นเอง
haney
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 00:38  

อืม.....จะเข้ามาบอกครับว่ารุ่นนี้เพิ่งออก เฟริม์แวร์ ใหม่ครับ เป็น fw.10C แล้วนะครับ
จากเดิมที่เป็น fw.10b และของผมก็พึ่งอัพมาได้ 2 วัน พอลองใช้ดูพอลงเฟริม์แวร์ตัวใหม่
ของผมไม่พบปัญหาที่ได้กล่าวมาในเฟริม์แวร์ตัวเก่าเลยอ่ะนะครับ แถมรู้สึกว่าการสัมผัส
ตอบสนองเร็วขึ้นอีกด้วยนะครับ (อันนี้ลองดูนะครับ ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า) มีฟีเจอร์เพิ่มขึ้นมา
อีกนิดหน่อยครับ ยังไงใครที่มีปัญหาก็ลองอัพเป็น fw.ตัวใหม่ดูนะครับ ของผมใช้แล้วเสถียรดีครับ

ปล. สามารถอัพได้ที่โปรแกรม LG pc suite ที่แถมมาในกล่องนะครับ หรืออีกทางก็ที่ศูนย์
บริการมือถือของ LG นะครับ (ใครที่รู้แล้วก็ขออถัยด้วยนะครับ)
lg lg lg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 09:07  

หนี NK มา LG ผู้เขียน:
ผมก็ เจอปัญหากับตัวครับ แต่เท่าที่อ่านมาจากกระทู้ของทุกท่านแล้ว ไม่มีใครเหมือนผมเลยครับ

1.) ช่อง ของ Profile (โปรไฟล์) เมื่อเรากดเข้าไปจะมี 4 อันให้เลือก
เครื่องของผมเกิด เป็นว่า ถ้าเราเลือก Normal (กด เข้าไปดูรายละเอียด ไม่ใช่เปิด นะ) ตรงหัวมันจะบอกว่าเป็น Silent , แล้วถ้าเลือก Silent มันจะบอกว่าเป็น Outdoor มันจะเลื่อนลงไปเรื่อยๆ แล้วพอเรากด สร้างใหม่ มันก็ จะ ได้ ปรับแต่ง 2 2 อัน แล้ว ก็ ได้ ปรับแต่ง 3 1 อัน แล้วก็ จะ โดดไป ปรับแต่ง 5 1 อัน แล้วก็ ไป เป็น ปรับแต่ง 7 2 อัน แล้วก็ 9 2 อัน แล้วพอ สร้างเจอ ปรับแต่ง 10 เมื่อไร เครืองก็ จะ Restart เองครับ มันจะโดดเลข คู่ไป เกือบหมด แล้วไป เบิ้ล เลขคี่ เป็น 2 ตัวแทน อะครับ

- เคสนี้เอาไป ให้ ร้าน Jay Mart ดู เค้าก็ บอกไม่เคยเจอเลย แล้ว ก็ ลอง Reset Setting ดู ที่หนึ่ง มันก็ หายเป็น ปกติ ครับ (เข้าไปที่ Phone แล้ว เลือก Reset Setting (รีเซ็ตการตั้งค่า))

2.) อันนี้เกิดที่ Time Zone (เลือก Phone -> Date&Time -> Time Zone)
- เกิดอาการว่า ชื่อเมืองแต่ละเมืองนั้น เจอ เบิ้ล 2 เช่นกัน มี เมือง ปารีส 2 เมือง แต่อยู่คนละตำแหน่ง เมืองอื่นๆ ก็ โดน เบิ้ลไปหมดเลย กรุงเทพ กลายเป็นเมือง อะไรไม่รู้ ใกล้ๆ ริโอ เดอ จา เนโร เลยครับ

- เคสนี้ ก็ ได้ ลอง Reset Setting ไปเช่นกัน แต่ว่าไม่หายครับ ลอง Reset อยู่ 4-5 ที่ ไม่หาย เลยเอาเครื่องไป เปลี่ยนมาเรียบร้อยครับ ที่ Jay Mart เดอะมอลล์ บางกะปิ ชั้น 3 บริการดีมากๆ พูด จา ไพเราะ ฟังสบาย แถมด้วยกลิ่นหอม อันโอชะของ น้ำพริก ที่ เล็ดลอดออกมาจากห้องข้างหลังร้าน โอ้ พูดแล้ว น้ำลายหกเลย.....

ปล.1 ทางร้านบอกว่าถ้าเกิดปัญหาอีกภายใน 1 เดือน จากวันซื้อ (12 พค - 12 มิย) ก็เอามาเปลี่ยนได้ อีก แต่ว่าถ้าเกิน 1 เดือนแล้วละก็ ต้องรอ อัพ Firmware ครับ

ปล.2 เกิดปัญหาก็จริง แต่ว่า การใช้งานของ โทรศัพท์ ยังปกติหมด เลย คุยได้ ฟังเพลงได้ (ถึงบางครั้งมันจะมี เงียบบ้างเป็นบางครั้งบางคราวก็ เถอะ(เครื่องเก่านะ เครื่องใหม่ไม่เป็นแหละ))

ปล.3 ถ้าฟังเพลงด้วย หูฟัง แล้วละก็ กระหึ่มมากๆ เลย นะครับ รุ่นเนี่ย ถ้าเทียบกับการฟังแบบ Speaker แล้วละก็นะ เสียง นี่ สวรรค์ คนละชั้นเลย ครับ จากที่ฟังแตกบ้าง พอใช้ หูฟังแล้ว เนียนมาก ชัดกิ๊ก เลย

ไม่ใช่ ภายใน 7 วัน หรือครับ สรุปเป็นภายใน 1 เดือน แล้วยังสามารถ ไปเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ ทุกสาขาของเจมาร์ท หรือป่าว จะได้ลองไปดู เราซื้อที่ สยามพารากอน
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 13:21  

lg lg lg ผู้เขียน:

ไม่ใช่ ภายใน 7 วัน หรือครับ สรุปเป็นภายใน 1 เดือน แล้วยังสามารถ ไปเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ ทุกสาขาของเจมาร์ท หรือป่าว จะได้ลองไปดู เราซื้อที่ สยามพารากอน

ที่ Jay Mart มันจะมีการสมัคร สมาชิกต่อนะครับ ตอนผมซื้อ ก็ จ่ายเพิ่มอีก 100 บาทเพื่อทำบัตรร้าน แล้วถ้าถือบัตรนี้ไว้ จะ สามารถเปลี่ยนได้ ภายใน 1 เดือนนะครับ แต่ถ้าไม่ทำก็ 7 วัน ครับ ผม มองว่า โดยมาก แค่ 7 วันเนี่ย เรายังไม่ทันเล่น ระบบ ครบหมดนะครับ เลย ยอม ลด ความเสี่ยงโดยการ สมัครไป 100 บาทได้ บริการเพิ่ม อีก ก็ ยอม ครับ แล้วก็ คุ้มจริงๆ เพราะ เครื่องผม มัน เป็น เช่นที่บอกไป ตอน อาทิตย์ ที่ 2 นะ เอาไป เปลี่ยนตอน อาทิตย์ ที่ 3 ครับ
lg lg lg
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 15:52  

ที่ Jay Mart มันจะมีการสมัคร สมาชิกต่อนะครับ ตอนผมซื้อ ก็ จ่ายเพิ่มอีก 100 บาทเพื่อทำบัตรร้าน แล้วถ้าถือบัตรนี้ไว้ จะ สามารถเปลี่ยนได้ ภายใน 1 เดือนนะครับ แต่ถ้าไม่ทำก็ 7 วัน ครับ ผม มองว่า โดยมาก แค่ 7 วันเนี่ย เรายังไม่ทันเล่น ระบบ ครบหมดนะครับ เลย ยอม ลด ความเสี่ยงโดยการ สมัครไป 100 บาทได้ บริการเพิ่ม อีก ก็ ยอม ครับ แล้วก็ คุ้มจริงๆ เพราะ เครื่องผม มัน เป็น เช่นที่บอกไป ตอน อาทิตย์ ที่ 2 นะ เอาไป เปลี่ยนตอน อาทิตย์ ที่ 3 ครับ

ขอบคุณครับไปจะได้ไม่หน้าแตก ตอนซื้อพนักงานไม่ได้บอกตรงนี้เลย

แล้วเครื่องที่เปลี่ยน เป็น version ไรครับ ยังเป็น V10b เหมือนเดิมหรือป่าว ถ้าใช่ ปัญหาที่เกิดก้อไม่ได้เป็นที่ version แต่ถ้าเปลี่ยน version ใหม่ เครื่องที่มีปัญหา ก้อต้องไป up ใหม่อย่างเดียว

แล้วเครื่องที่ เจมาร์ทตอนนี้ Lot ไหนกัน ล่ะเนี้ยะ ผมซื้อ วันที่ 12 ถ้าหลังจากนั้น อีก 3 อาทิตย์ เครื่องที่ไปเปลี่ยนมา ก้อไม่มีปัญหาล่ะ ดีจิงๆๆ
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 03 Jun 2009 20:47  

ของผมตอนซื้อ n95 8gb ที่เจมาร์ท เขาไม่รับประกันอะ บอกถ้าจะเอาประกัน ต้องจ่ายเพิ่ม 500 บาท ประกันได้ 14 วัน เซ็ง (ก่อนจ่ายไม่มีบอกอะ พอจ่ายเงินค่อยบอก ไม่คืนเงินอีก) แถมขายแพงกว่าชาวบ้าน 4000 แน่ะ

ทำไมมา lg เพิ่ม 100 ได้ประกันตั้งเดือนนึงอะ
pandakung
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 00:40  

เพิ่งถอย น้องอารีมาครับ

อยากบอกจริงๆว่าประทับใจมากๆ

ทุกอย่างค่อนข้างโอเคหมด

(ยกเว้นเรื่องท่องเน็ตนะครับ = = เค้าช้าได้ใจมาก)

ที่สำคัญ

อยากบอกเพื่อนๆที่กำลังใจ

จะหาน้องอารีมาใช้ อยากจะบอกว่า

อย่าเชื่อพรีวิว ข่าวลือ อะไรมาก เพราะคุณไม่มีทางรู้ได้หรอกครับว่าที่เค้าบอก

กันในกระทู้ต่างๆ ใครพูดจริง ใครพูดเท็จ แต่สำคัญคือ ปัญหาต่างๆ

ที่มีคนเอามาโพสนั้น น่าจะเก็บมาเป็นข้อมูล เพื่อที่คุณจะได้เช็ดจุดดังกล่าวให้ละเอียดมากยิ่งขึ้น

บอกตรงๆ แรกๆผมก็กลัวว่าจะได้เครื่องไม่ดีเหมือนกันครับ

แต่อยากจะบอกเทคนิคนิดนึง เวลาไปเลือกซื้อ สิ่งที่สำคัญที่คุณจะต้องมี คือดังนี้ครับ

1.หากคุณจะไปซื้อมือถือ สิ่งแรกที่คุณควรมี คือข้อมูลเกี่ยวกับปัญหาของเครื่องนั้นๆ ที่เค้าได้ซื้อไปใช้แล้วเจอ

2.คุณควรมีเวลามากพอ ที่จะเช็ดทุกเมนู ทุกอ็อฟชั่นที่สำคัญๆ เน้นนะครับว่าที่สำคัญๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งออฟชั่นและเมนูที่มีการโพส ว่าเจอปัญหากันบ่อยครั้ง

ผมก็ไม่รู้ว่าความรู้ที่ผมมีน้อยนิดจะเป็นประโยชน์มากน้อยแค่ไหน

แต่ก็ขอให้เพื่อนๆที่จะซื้อ อารี ใช้ ขอให้เจอเครื่องที่ไม่มีปัญหากันทุกคนนะครับ

รวมถึงเพื่อนๆชาว sp ที่จะซื้อมือถือรุ่นอื่นๆ ยี่ห้ออื่นด้วยครับ

^^
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 04 Jun 2009 16:28  

ขอบคุณครับไปจะได้ไม่หน้าแตก ตอนซื้อพนักงานไม่ได้บอกตรงนี้เลย

แล้วเครื่องที่เปลี่ยน เป็น version ไรครับ ยังเป็น V10b เหมือนเดิมหรือป่าว ถ้าใช่ ปัญหาที่เกิดก้อไม่ได้เป็นที่ version แต่ถ้าเปลี่ยน version ใหม่ เครื่องที่มีปัญหา ก้อต้องไป up ใหม่อย่างเดียว

แล้วเครื่องที่ เจมาร์ทตอนนี้ Lot ไหนกัน ล่ะเนี้ยะ ผมซื้อ วันที่ 12 ถ้าหลังจากนั้น อีก 3 อาทิตย์ เครื่องที่ไปเปลี่ยนมา ก้อไม่มีปัญหาล่ะ ดีจิงๆๆ

ผมเปลี่ยนมา ก็ ยังเป็น V10b อยู่ดีอะครับ ส่วนเรื่อง บัตรนั้น ผมไม่แน่ใจว่ามีเป็น สาขา ไป หรือป่าว เพราะร้าน J-Mart ที่ เฟชั่นไอร์แลนด์ เนี่ย บอกว่า มีให้ จองแค่ สีเงิน เท่านั้น ไม่มี สี ดำ ให้ จอง ครับ แต่พอมาถาม ที่ J-Mart เดอะมอลล์ บางกะปิ ดันมี ให้จอง ทั้ง 2 สี ผมเลยไม่แน่ ใจเรื่อง Standard ของแต่ละร้าน นะครับ แต่ ถ้าไป ซื้อที่ เดอะมอลล์ บางกะปิ ชั้น 3 ละก็ จะได้ บริการแบบผมเนี่ยแหละครับ พูดจาก็ดี แถมไป แค่ หนเดียว หลังจากนั้น ครึ่งเดือนไป ใหม่ก็ จำ เราได้ ด้วยอ่า บริการสุดยอดดี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ถอยมาแล้ว
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 04:01  

ไปถอยอารีน่ามาแว้วคับเมื่อวันก่อน อยากจะบอกว่าชอบมากๆ ตั้งแต่การดีไซน์ วัสดุที่ใช้ทำรวมถึง Interface ภายใน ลองเล่นทุกเมนูแล้วไม่มีปัญหาอะไรเลย ซื้อที่ Jay Mart มาบุญครอง เป็น Ver.10b อยู่คับซื้อสีดำมาถูกใจมาก แต่ติดตรงที่ทำไมหูฟังที่ให้มามันเปงสีขาวก็ไม่รู้ ถาม พนง. ก็บอกว่าเครื่องสีขาวหูฟังก็สีดำเหมือนกัน ก็เลยต้องทำใจ ตอนนี้ก็เลยต้องเบิร์นลำโพงทั้งหูฟังและที่เครื่องไปก่อน 555
คนโง่
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ควาย
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 13:15  

ซื้อ Arena เพื่อใช้ GPS ไม่เวิร์คหรอกครับ ไปใช้ MIO หรือ HTC จะดีกว่า

Arena ถ่ายรูปก้อไม่ค่อยดีเท่าไร ถ้าเน้นถ่ายรูปแนะนำ N86 ดีกว่าครับ

ไม่เหมาะกับคนที่ชอบลงโปรแกรมแปลกๆใหม่ๆด้วย

อ้อ msn แบบ java ก็มีนะครับ ลองหาๆดู

ถ้าทำแบบที่คุณบอกไม่เวิร์คเขาจะมีคุณสมบัตแบบนั้นทำไม
ทำได้ทุกอย่างแหละครับ Laughing
boatmb
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 01:07  

ซื่อมาแล้วครับ ที่เจมารท MBK พนักงานจำผมได้เพราะผมเปลี่ยนโทรศัพท์บ่อย
พนักงานผู้ชายอะครับ หรื่อเปล่า เขาใจดีมากครับแถม ของแถมพรีเมี่ยมที่เหมือนตอนจองให้ด้วย มีลำโพง แท่นชารต์แบบวาง สายทีวีout และเมม 4 กิ็ก แบบว่าผมประทับใจเลย พนักงานบอกว่าพิเศษเฉพาะผมเลยนะ (หรือเขาแอบชอบเราหว่า ก็หน้าตาดีอะ 555 )

ราคา 17700 เป็นสมาชิกเจมารท์ครับ

ขอบอกว่าประทับใจเจมารท์สาขานี้มากๆๆ พนักงานบริการเป็นกันเองมากๆๆ ครับ
ออพบเปลี่ยนเครื่องประมาณ 3 ครังใน1 วัน เพราะ 2 เครื่องแรกมีเดดพิกเซลอะ พนักงานก็ใจดีให้เปลี่ยน เขาบอกว่าถ้า ซื่อวันแรกสามารถเปลี่ยนได้กี่รอบก็ได้เพราะสามารถ Cancel บิลได้ แต่ถ้าเลยวันแรกแล้วเปลี่ยนได้แค่ครั้งเดียว

ผมขอบอกว่าถ้าซื่อเครื่องใหม่ผมก็จะใช้บริการที่นี้ตลอดครับ ประทับใจมาก Laughing
มือใหม่ LG คะ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 16:17  

อยากรบกวน ผู้ รู้ นิด นะคะ

พอดีว่า อยากจะอัพเกรด จาก V10b เป็น V10c นะคะ แต่ อัพยังไงก็ไม่ผ่านเลย เราก็ พยายามอัพตาม ที่ WEB ของ LG เค้าได้ อธิบายไว้นะคะ แต่ ว่า มันวนไปวนมา บอกให้ถอดสายออก แต่พอกด เข้าไป เป็น ห้ามถอดสาย บ้าง อะไรประมาณนี้ นี่ก็ พยายามอัพมา 5 รอบ แล้ว เนี่ย ไม่ผ่านสักที มันจะไปติดอยู่ที่ ขั้น อัพเกรด อ่าคะ

1.) วิเคราะห์
2.) ดาวน์โหลด ---->>> 221.37M โหลด มา 5 รอบ แหละ รอบละ ครึ่งชม นานมากๆ
3.) อัพเกรด ---->>> ขั้นเนี่ยอ่า ที่ ติด อยู่
4.) สมบูรณ์

รบกวนผู้รู้ท่านใด ก็ได้ รบกวน ลงรูป เป็นขั้นเป็นตอน แบบละเอียด ให้ หน่อยได้ ไหม คะ หรือถ้ามี Link ก็ ได้คะ (อยากทำเองอะนะคะ แต่ ถ้าจนปัญญาแล้ว ก็ คงต้องไป ศูนย์ อะนะคะ แต่ ศูนย์ LG นี่ไม่ค่อยจะมีอยู่ด้วย จิเนี่ย )

ขอ ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ \(^o^)/ ------>>>> _(_ _)_
Larvaz
Year's Star

หัวข้อ : Re: ควาย
วันที่โพสท์ : 09 Jun 2009 21:23  

คนโง่ ผู้เขียน:

ถ้าทำแบบที่คุณบอกไม่เวิร์คเขาจะมีคุณสมบัตแบบนั้นทำไม
ทำได้ทุกอย่างแหละครับ Laughing

ต้องเข้าใจคำว่า GPS นำทาง กับ แผนที่ นะครับ
SweetStep
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 08:25  

มีใครซื้อ Arena แบบจองที่ j mart ที่ The Mall บางกะปิบ้างคะ

ได้ขอแถมกันยังเนี่ย...

เราโทรไปถามเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน พี่พนักงานบอกของมาต้น มิ.ย. ของมาแล้วจะโทรบอก

ไม่รู้ตอนนี้มายัง จะกลางเดือนแล้วค่า
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 10:15  

SweetStep ผู้เขียน:
มีใครซื้อ Arena แบบจองที่ j mart ที่ The Mall บางกะปิบ้างคะ

เราโทรไปถามเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน พี่พนักงานบอกของมาต้น มิ.ย. ของมาแล้วจะโทรบอก

ไม่รู้ตอนนี้มายัง จะกลางเดือนแล้วค่า

ถ้าจอง ก่อน 12 พ.ค เนี่ย ได้แล้ว ครับ บางครั้งเค้าก็ไม่ได้ โทรแจ้งนะ เพราะ ผมไปจองมา 2 เครื่อง ผม เครื่อง กะ แฟนพี่ เครื่อง ไป คนละรอบ นะ ผมไปจองก่อน แต่ เค้าไม่โทรบอกผมครับ แต่ โทรบอก แฟนพี่ อะ ก็ งงๆ เหมือนกัน แต่ ก็ ไปรับของ ได้ เลยครับ มีแน่ นอน แต่ อย่าลืม เอา ใบเสร็จ ไป ด้วยนะ เดียว แห้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 10:18  

SweetStep ผู้เขียน:

ถ้าจอง ก่อน 12 พ.ค เนี่ย ได้แล้ว ครับ บางครั้งเค้าก็ไม่ได้ โทรแจ้งนะ เพราะ ผมไปจองมา 2 เครื่อง ผม เครื่อง กะ แฟนพี่ เครื่อง ไป คนละรอบ นะ ผมไปจองก่อน แต่ เค้าไม่โทรบอกผมครับ แต่ โทรบอก แฟนพี่ อะ ก็ งงๆ เหมือนกัน แต่ ก็ ไปรับของ ได้ เลยครับ มีแน่ นอน แต่ อย่าลืม เอา ใบเสร็จ ไป ด้วยนะ เดียว แห้ว

ลืมบอก ไป ผม ก็ จอง ที่ เดอะมอลล์ บางกะปิ เหมือนกันครับ ร้าน ชั้น 3 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด

แถมมาก็

1. ลำโพง + สายชาร์ต
2. สาย AV ต่อ TV
3. แท่นชาร์ต (สวยดี ครับ)
4. Mem 4 G
lg arena ป้ายแดง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 11:28  

มือใหม่ LG คะ ผู้เขียน:

พอดีว่า อยากจะอัพเกรด จาก V10b เป็น V10c นะคะ แต่ อัพยังไงก็ไม่ผ่านเลย เราก็ พยายามอัพตาม ที่ WEB ของ LG เค้าได้ อธิบายไว้นะคะ แต่ ว่า มันวนไปวนมา บอกให้ถอดสายออก แต่พอกด เข้าไป เป็น ห้ามถอดสาย บ้าง อะไรประมาณนี้ นี่ก็ พยายามอัพมา 5 รอบ แล้ว เนี่ย ไม่ผ่านสักที มันจะไปติดอยู่ที่ ขั้น อัพเกรด อ่าคะ

2.) ดาวน์โหลด ---->>> 221.37M โหลด มา 5 รอบ แหละ รอบละ ครึ่งชม นานมากๆ
3.) อัพเกรด ---->>> ขั้นเนี่ยอ่า ที่ ติด อยู่
4.) สมบูรณ์

รบกวนผู้รู้ท่านใด ก็ได้ รบกวน ลงรูป เป็นขั้นเป็นตอน แบบละเอียด ให้ หน่อยได้ ไหม คะ หรือถ้ามี Link ก็ ได้คะ (อยากทำเองอะนะคะ แต่ ถ้าจนปัญญาแล้ว ก็ คงต้องไป ศูนย์ อะนะคะ แต่ ศูนย์ LG นี่ไม่ค่อยจะมีอยู่ด้วย จิเนี่ย )

ขอ ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ \(^o^)/ ------>>>> _(_ _)_

เครื่องไม่เป็นไร ควร Up ไหม หรือจำเป็นต้อง Up ไหม

Up แล้วมีความเปลี่ยนแปลงไรบ้าง (เห้นบางกระทู้บอกสัมผัสไวขึ้น)

ครายรู้บอกด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยเหมือนกาน
Siamphoneuser
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรสงคราม
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 13:11  

lg arena ป้ายแดง ผู้เขียน:

4.) สมบูรณ์

เครื่องไม่เป็นไร ควร Up ไหม หรือจำเป็นต้อง Up ไหม

Up แล้วมีความเปลี่ยนแปลงไรบ้าง (เห้นบางกระทู้บอกสัมผัสไวขึ้น)

ครายรู้บอกด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยเหมือนกาน

ถ้าเครื่องมันดีอยู่แล้วก็ไม่ต้องไปอัพมันหรอกครับ อยู่เฉยๆจะดีกว่า ดีกว่าไปลองอัพแล้วมีปัญหาเดียวงานเข้า^^
koi shiyo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 10 Jun 2009 18:25  

ราคาลงยัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 11:31  

Siamphoneuser ผู้เขียน:

4.) สมบูรณ์

ถ้าเครื่องมันดีอยู่แล้วก็ไม่ต้องไปอัพมันหรอกครับ อยู่เฉยๆจะดีกว่า ดีกว่าไปลองอัพแล้วมีปัญหาเดียวงานเข้า^^

อาการเครื่องค้าง ทำไมปุ่ม ปิด/เปิดเครื่อง ถึงใช้แก้ไขไม่ได้ (ต้องถอดแบตออกอย่างเดียว แล้วค่อยมาเปิดเครื่องใหม่)

เข้าเมนู เพลง แล้วกด Play ที่เพลง แล้วนิ่ง เลือกเพลงอื่นก็เป็นเหมือนกาน (ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ถึงจะทำงานได้)

ปัญหานี้เป็น เพราะซอฟท์แวร์ ไม่ดี หรือ ตัวเครื่องไม่ดี

ไปให้ศูนย์ Up firmware แล้วจะไม่เป็นหรือไม่ ลงแล้ว จะมัปัญหาอี่นอีกไหม กัวงานเข้ามากกว่าเดิม
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 11 Jun 2009 13:25  

ผมก็เจออาการค้างเหมือนกันต้องถอดแบตเลย เช็ค fw ในบอร์ดดูล่าสุดเป็น V10c แต่ผมไปอับที่ 0 LG ซ.สุขุมวิท26 มา มันเป็น V10d แล้วคับ แต่ยังไม่รู้ว่ามีไรเปลี่ยนแปลงไปบ้างรูปแบบเมนูเหมือนเดิม ผมว่าน่าจะแก้ bug หลายๆอาการที่เป็นกันมานะคับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2009 02:34  

ผมก็เจออาการค้างเหมือนกันต้องถอดแบตเลย เช็ค fw ในบอร์ดดูล่าสุดเป็น V10c แต่ผมไปอับที่ 0 LG ซ.สุขุมวิท26 มา มันเป็น V10d แล้วคับ แต่ยังไม่รู้ว่ามีไรเปลี่ยนแปลงไปบ้างรูปแบบเมนูเหมือนเดิม ผมว่าน่าจะแก้ bug หลายๆอาการที่เป็นกันมานะคับ

รู้สึกความหวังที่หวังจะพึ่งเฟริมแวร์มาตลอด ว่าจะช่วยให้มันดีขึ้นไม่ต้องมามัวถอดแบต ทุกครั้งนี่ ยังคงต้องรอต่อไปอีกนานไหมเนี่ย เศร้า อัพมา ตั้งแต่ v10b v10c จนv10d ก็ยังต้องทนถอดแบตวันเว้นวันเพราะเครื่องค้าง อยู่ตลอดนี่ ลงปัญหาที่บอตไหนก็บอกให้ รอเฟริมแวร์ ลงมา3ตัว ยังไม่เห็นหายสักที เศร้า ผิดกับที่หวังมากี่ครั้งแล้วนี่เรา เศร้า T^T

LG รุ่นต่อๆไปเอาให้มันดีตั้งแต่ QC สักทีสิครับ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2009 02:41  

เคยลงปัญหาที่มีคนเจอเอาไว้ในล็อตแรกครับ เข้าข้อไหน รีบไปศูนย์นะครับ

-เดตพิคเซล
-มือถือดับเองทั้งที่ชาตมาเต็มทั้งคืน พยามเปิดเครื่องกี่ครั้งก็ไม่ติด ต้องไปเอาที่ชาตจากศูนย์มาชาตก่อนแล้วเปิดถึงติด และแบตก็ขึ้นว่าเต็มอยู่ ไม่ได้หมด จากกระทู้ T7897200

-อัพเดทปัญหาเพิ่มจากตัวกระทู้ นี้ไปอีกนะครับ
1.เวลาเพิ่ม-ลดเสียง กดแล้วมันจะไม่ไปทันทีอะ ต้องรอดีเลย์
(สมมุติกดเพิ่ม เพิ่ม ลด เครื่องมันก็เพิ่ม เพิ่ม แล้วดีเลย์3วินาทีถึงลดอ่า)
ทั้งที่ซื้อมาตอนแรกไม่เห็นจะเป็นแบบนี้เลยอะ

2.เล่นเพลงไป 1-2เพลง พอเพลงถัดมาเสียงไม่ออกแล้วอะ
ต้องไปกด stop ละ play หรือถอดหู เสียงมันถึงจะมาอะ

จะคอยอัพเดทให้เรื่อยๆนะครับเพื่อช่วยเพื่อนๆหลังๆได้ตัดสินใจ

สรุป ตอนนี้ขนาดออกเฟริมแวร์ มาจนถึง V10d ไอปัญหาเก่าๆรวมถึงค้างบ่อยจนต้องถอดแบตก็ยังไม่หายอีกเนี่ย แล้วต้องรออีกนานครับ จะได้กล้าซื้อ นี่รุ่นอื่นๆก็ออกมาให้ลังเล เยอะๆอยู่ด้วย
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Jun 2009 11:29  

แล้วปัญหาต่างๆ ตามกระทู้ LG มีแผนอย่างงัยบ้างครับ ถ้า Up firmware แล้วไม่หาย

ป.ล. รุ่นนี้ซื้อมาเพราะความชอบจิงๆ
konkhonkaen
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: United Kingdom
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2009 01:38  

ขอถามเพื่อนๆ ที่ใช้รุ่นนี้อยู่ว่า

ในโหมด Contact มีวิธีเข้าถึงรายชื่อได้อย่างเร็วแบบไหนดีครัีบ ผมต้องเอานิ้วไล่ตั้งแต่ A ไปเรื่อยๆ เสียเวลามาก ทำไงดี อยากให้ด้านขวา มีแท็บตัวอักษร เหมือนกันกับ win mobile
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2009 01:49  

แล้วปัญหาต่างๆ ตามกระทู้ LG มีแผนอย่างงัยบ้างครับ ถ้า Up firmware แล้วไม่หาย

ป.ล. รุ่นนี้ซื้อมาเพราะความชอบจิงๆ

เขาก็บอกให้มาเรื่อย รออัพเฟริมแวร์ตัวต่อๆไป T^T ไปทีเสียการเสียงาน เลยเรา
ไมมันไม่ดีมาตั้งแต่ต้นเลยนะ เศร้า....
parima
Year's Star

หัวข้อ : ขาย lg arena สีเงิน
วันที่โพสท์ : 14 Jun 2009 22:19  

ขาย lg arena สีเงิน

เครื่องเจมาร์ท

สภาพใหม่มาก 99% ไม่มีรอย เครื่องไม่มีปัญหา

อุปกรณ์อื่นๆนอกจากที่ชาร์จแบต ยังไม่ได้แกะออกจากซีล

เซตอุปกรณ์ ลำโพง แท่นชาร์จ สายต่อทีวี เมม 4gb ใหม่แกะกล่อง เพิ่งได้มา

ติดต่อ 0860029389

ปล ขายเพราะใช้ไม่ถนัด
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2009 13:37  

konkhonkaen ผู้เขียน:
ขอถามเพื่อนๆ ที่ใช้รุ่นนี้อยู่ว่า

ในโหมด Contact มีวิธีเข้าถึงรายชื่อได้อย่างเร็วแบบไหนดีครัีบ ผมต้องเอานิ้วไล่ตั้งแต่ A ไปเรื่อยๆ เสียเวลามาก ทำไงดี อยากให้ด้านขวา มีแท็บตัวอักษร เหมือนกันกับ win mobile

ก็มี 2 อย่างนะครับ (เท่าทีผมรู้นะ)

1.) ตั้งให้ Contact นั้นๆ เป็น ที่ใช้บ่อย จะได้ มาโผล่ในหน้า เลื่อนไป ดูรูป ไปได้
ข้อเสียได้ แค่ 20 ชื่อ มันช่างน้อย เสียเหลือเกิน
2.) ที่หน้าจอที่คุณเลื่อน จาก ตัว A ลงไปเนี่ยแหละครับ ลองกดค้างที่ชื่อใครก็ได้ แปปหนึ่ง (ชื่อบนสุดเลยก็ได้ ครับ) แล้ว มันจะมี ลูกศร บนล่างให้เลือกทางขวาบนของจอ เหมือนคุณใช้ Com แล้ว ลากลูกกลิ้ง อะ ให้ คุณกดไปที่ ลูกศร ที่ว่า เน้นว่า กดค้าง นะครับ แล้วคุณก็เอานิ้วคุณเนี่ยลากลงมาแบบ นึ้วยังติดกะจอ ห้ามปล่อยนะ จะทำให้ ลงมาได้ ไวกว่า เอา นิ้วรูดที่ละหน้า มากๆ เลยครับ จะเลยรึเปล่าเท่านั้น

ลองดู นะ
PS.1 ใครมี เทคนิคการใช้งานอะไร ก็ มาโพส บอกๆ กันบ้างนะครับ
PS.2 ผมอัพมา เป็น V10c แล้วแต่ก็มีปัญหาตอนเล่นเพลงเหมือนเดิมครับ เริ่มเล่นเพลงใหม่แล้วบางครั้ง เสียงไม่มาต้องเอาหูฟัง หรือ กด Pause แล้ว กด Play อีกที แถมดันเป็นบ่อยครั้งกว่า ตอน เป็น V10b ซะงั้น เครื่องค้างก็ 2 อาทิตย์ ครั้ง เดียว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: ขาย lg arena สีเงิน
วันที่โพสท์ : 15 Jun 2009 19:10  

parima ผู้เขียน:
ขาย lg arena สีเงิน

เครื่องเจมาร์ท

สภาพใหม่มาก 99% ไม่มีรอย เครื่องไม่มีปัญหา

อุปกรณ์อื่นๆนอกจากที่ชาร์จแบต ยังไม่ได้แกะออกจากซีล

เซตอุปกรณ์ ลำโพง แท่นชาร์จ สายต่อทีวี เมม 4gb ใหม่แกะกล่อง เพิ่งได้มา

ติดต่อ 0860029389

ปล ขายเพราะใช้ไม่ถนัด

ของผมขายเพื่อนน้องชายไปแล้วครับ เอ่อ คือไม่ไหวกับอาการค้างบ่อยของมันนี่แหละ ไปอัพ มา2 รอบไม่หายเลยขายให้พวกเด็กๆไปใช้ มันไม่ค่อยคิดไรมาก เพราะผมขายถูกมากๆ
ไม่รอแล้ว เฟริมแวรื เครียดทุกครั้งที่ค้างเคย T^T
konkhonkaen
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: United Kingdom
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2009 04:55  

ก็มี 2 อย่างนะครับ (เท่าทีผมรู้นะ)

1.) ตั้งให้ Contact นั้นๆ เป็น ที่ใช้บ่อย จะได้ มาโผล่ในหน้า เลื่อนไป ดูรูป ไปได้
ข้อเสียได้ แค่ 20 ชื่อ มันช่างน้อย เสียเหลือเกิน
2.) ที่หน้าจอที่คุณเลื่อน จาก ตัว A ลงไปเนี่ยแหละครับ ลองกดค้างที่ชื่อใครก็ได้ แปปหนึ่ง (ชื่อบนสุดเลยก็ได้ ครับ) แล้ว มันจะมี ลูกศร บนล่างให้เลือกทางขวาบนของจอ เหมือนคุณใช้ Com แล้ว ลากลูกกลิ้ง อะ ให้ คุณกดไปที่ ลูกศร ที่ว่า เน้นว่า กดค้าง นะครับ แล้วคุณก็เอานิ้วคุณเนี่ยลากลงมาแบบ นึ้วยังติดกะจอ ห้ามปล่อยนะ จะทำให้ ลงมาได้ ไวกว่า เอา นิ้วรูดที่ละหน้า มากๆ เลยครับ จะเลยรึเปล่าเท่านั้น

ปัจจุบันก็ทำวิธีที่ว่ามาทั้งสองแบบล่ะครับ
แต่ก็ยังไม่ค่อยถูกใจนัก ไม่ค่อยจะเหมาะในทางปฏิบัติเท่าไหร่
เฮ้อ... ตอนนี้เจอปัญหาแบตหมดเร็ว
อาการค้างต่างๆ ยังไม่เจอครับ
ส่วนการอัพ ฟว ผมก็อัพเอง ซับซ้อนนิดหน่อย ไม่ค่อยสะดวกนัก คือ มันควรจะทำได้ง่ายกว่านี้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2009 09:01  

ปัจจุบันก็ทำวิธีที่ว่ามาทั้งสองแบบล่ะครับ
แต่ก็ยังไม่ค่อยถูกใจนัก ไม่ค่อยจะเหมาะในทางปฏิบัติเท่าไหร่
เฮ้อ... ตอนนี้เจอปัญหาแบตหมดเร็ว
อาการค้างต่างๆ ยังไม่เจอครับ
ส่วนการอัพ ฟว ผมก็อัพเอง ซับซ้อนนิดหน่อย ไม่ค่อยสะดวกนัก คือ มันควรจะทำได้ง่ายกว่านี้

เห็นด้วยครับ เรื่อง อัพ FW เนี่ย อ่านแล้ว วกวน ไปๆมาๆ ขึ้นบอกว่าให้ปิด PC Suite แต่ที่ตัว Web บอกให้เปิด แล้ว Pop Up ก็บอกให้ปิด งงมาก กว่าจะผ่านได้ เล่นไป ครึ่งวัน 11 โมงยัน 6 โมงเย็น
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2009 11:33  

ตัวอะแดปเตอร์ ที่ใช้ชาร์ตลำโพงที่แถมมา เอามาใช้ ชาร์ตตัวมือถือได้ด้วยไหมครับ เพราะดูจากรายละเอียด สติ้กเกอร์บนตัวที่ชาร์ต ก้อ เห้นค่าการจ่ายกระแสไฟ เหมือนกาน แต่ต่างกานตรง Model

เพราะจะได้เอามาไว้ที่ใช้ออฟฟิศ (เพราะใช้ตัวสาย USB ชาร์ต ไม่รุ้ว่ามันเต็ม เมื่อไหร่ มันไม่มีค่าแจ้งเตือน)

ผู้รู้ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณ.
Msconfig
Bronze Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2009 11:44  

อยากจะซื้อเหมือนกันอะ ตอนนี้ราคาทั่วไปอยู่เท่าไหร่แล้วอ่า ครายรู้บ้าง

ว่าแต่ปัญหาที่เจอกันทำไมมันเยอะแบบนี้อ่า ใครเป็น จริงทุกๆปัญหามั้งอ่าช่วยบอกทีจิ

อ่านแล้วเจอปัญหาแบบนี้กลัวเสียดายตังเหมือนกันนะเนีย Crying or Very sad

แต่ก็ชอบอยากได้อยู่ Mad
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2009 12:49  

Msconfig ผู้เขียน:
อยากจะซื้อเหมือนกันอะ ตอนนี้ราคาทั่วไปอยู่เท่าไหร่แล้วอ่า ครายรู้บ้าง

ว่าแต่ปัญหาที่เจอกันทำไมมันเยอะแบบนี้อ่า ใครเป็น จริงทุกๆปัญหามั้งอ่าช่วยบอกทีจิ

อ่านแล้วเจอปัญหาแบบนี้กลัวเสียดายตังเหมือนกันนะเนีย Crying or Very sad

-เดตพิคเซล

ตามเลขกระทู้ในPantipไปดู ปัญหาที่เพื่อนๆที่นู้น เอามาปรับทุข ได้ครับ ก็อปเลขกระทู้ไปเซิตดูนะครับ
Msconfig
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2009 13:49  

ปัญหามีค่อนข้างเยอะแบบนี้ ราคาน่าจะลงเยอะๆนะครับอิอิอิอิ ใครรู้มั้งลงเหลือเท่าไหร่แว้ว
MisterPopcorn
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ของปัญหาทั้งหมดที่จะเช็คเครื่องก่อนซื้อหน่อยครับพอดีจะซื้อแล้ว
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2009 14:55  

จะได้เช็คปัญหาทั้งหมดที่เคยมีเวลาซื้อน่ะครับ จะได้ print แล้วไปนั่งลองที่ร้านเลยอ่ะครับ ขอบคุณมากๆครับ
koi shiyo
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2009 18:22  

อืม....อยากได้รอดูมานานแล้ว
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2009 21:58  

ตัวอะแดปเตอร์ ที่ใช้ชาร์ตลำโพงที่แถมมา เอามาใช้ ชาร์ตตัวมือถือได้ด้วยไหมครับ เพราะดูจากรายละเอียด สติ้กเกอร์บนตัวที่ชาร์ต ก้อ เห้นค่าการจ่ายกระแสไฟ เหมือนกาน แต่ต่างกานตรง Model

เพราะจะได้เอามาไว้ที่ใช้ออฟฟิศ (เพราะใช้ตัวสาย USB ชาร์ต ไม่รุ้ว่ามันเต็ม เมื่อไหร่ มันไม่มีค่าแจ้งเตือน)

ผู้รู้ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณ.

ได้
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2009 23:35  

-เดตพิคเซล

ตามเลขกระทู้ในPantipไปดู ปัญหาที่เพื่อนๆที่นู้น เอามาปรับทุข ได้ครับ ก็อปเลขกระทู้ไปเซิตดูนะครับ

หวังว่าจะไม่โดนAdminลบไปอีกนะครับ มันเป็นประโยชน์กับคนที่คิดจะซื้อครับ เล่นมาลบทิ้งออกไป ทั้งที่มันเป็นเรื่องที่อ้างอิง ที่มาที่ไปได้แบบนี้ อนาคตจะมีแต่ข้อดี มาให้ชมอย่างเดียวนะครับ ทำให้ผู้บริโภคลำบากเวลาซื้อมาใช้แล้วเจอทีหลัง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Jun 2009 23:39  

ปัญหามีค่อนข้างเยอะแบบนี้ ราคาน่าจะลงเยอะๆนะครับอิอิอิอิ ใครรู้มั้งลงเหลือเท่าไหร่แว้ว

ร้านส่งที่ MBK ราคาอยู่ที่ 16700 บาท จาก 17900 ตอนออกใหม่เมื่อเดือนที่แล้ว
ตอนนี้ออกมา1เดือนกับ4 วัน ราคาลดลงไป 1200 ครับ
boatmb
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2009 21:33  

pandakung ผู้เขียน:
เพิ่งถอย น้องอารีมาครับ

อยากบอกจริงๆว่าประทับใจมากๆ

ทุกอย่างค่อนข้างโอเคหมด

(ยกเว้นเรื่องท่องเน็ตนะครับ = = เค้าช้าได้ใจมาก)

ที่สำคัญ

อยากบอกเพื่อนๆที่กำลังใจ

จะหาน้องอารีมาใช้ อยากจะบอกว่า

อย่าเชื่อพรีวิว ข่าวลือ อะไรมาก เพราะคุณไม่มีทางรู้ได้หรอกครับว่าที่เค้าบอก

กันในกระทู้ต่างๆ ใครพูดจริง ใครพูดเท็จ แต่สำคัญคือ ปัญหาต่างๆ

ที่มีคนเอามาโพสนั้น น่าจะเก็บมาเป็นข้อมูล เพื่อที่คุณจะได้เช็ดจุดดังกล่าวให้ละเอียดมากยิ่งขึ้น

บอกตรงๆ แรกๆผมก็กลัวว่าจะได้เครื่องไม่ดีเหมือนกันครับ

แต่อยากจะบอกเทคนิคนิดนึง เวลาไปเลือกซื้อ สิ่งที่สำคัญที่คุณจะต้องมี คือดังนี้ครับ

1.หากคุณจะไปซื้อมือถือ สิ่งแรกที่คุณควรมี คือข้อมูลเกี่ยวกับปัญหาของเครื่องนั้นๆ ที่เค้าได้ซื้อไปใช้แล้วเจอ

2.คุณควรมีเวลามากพอ ที่จะเช็ดทุกเมนู ทุกอ็อฟชั่นที่สำคัญๆ เน้นนะครับว่าที่สำคัญๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งออฟชั่นและเมนูที่มีการโพส ว่าเจอปัญหากันบ่อยครั้ง

ผมก็ไม่รู้ว่าความรู้ที่ผมมีน้อยนิดจะเป็นประโยชน์มากน้อยแค่ไหน

แต่ก็ขอให้เพื่อนๆที่จะซื้อ อารี ใช้ ขอให้เจอเครื่องที่ไม่มีปัญหากันทุกคนนะครับ

รวมถึงเพื่อนๆชาว sp ที่จะซื้อมือถือรุ่นอื่นๆ ยี่ห้ออื่นด้วยครับ

^^

ลง OPERA MINI สิคับ แล้วจะทำให้คุณรัก Arena มากขึ่น สามารถท่องเนตได้ทั้ง ผ่าน EDGE และ wifi เลย เล่นเนตเร็วมาก ดีกว่า เล่นกันเครื่องมากมายครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: