Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 ขอร้องเถอะ-เลิกแจก Software คนไทยมีส่วนเป็นเจ้าของนะ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 15 / เข้าชม: 23597
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: Chol-Bu-Ri มังค
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : ขอร้องเถอะ-เลิกแจก Software คนไทยมีส่วนเป็นเจ้าของนะ
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2009 10:40  
ตอบโดยอ้างถึง  

ขอร้องเถอะ-เลิกแจก Software คนไทยมีส่วนเป็นเจ้าของนะ

โดยส่วนตัว ผมไม่ค่อยเห็นด้วยที่มีการแจกจ่าย Software ที่เป็นบริษัทที่คนไทยมีส่วนร่วมด้วยเลย
เช่น ระบบภาษาไทยบน Pocket Phone (WM5/6), Software Garmin และ Spb Software House เป็นต้น

โดยว่าเราเป็นคนไทยด้วยกัน และเป็นธรรมเนียมปฏิบัติโดยทั่วไป ที่จะไม่ทำร้ายกัน
ถ้าจะแจก Software ที่ไม่เกี่ยวข้องกับธุรกิจของคนไทย อันนี้ตามอัธยาศัยเลยครับ

Rem. ถ้าเป็นไปได้ อยากจะแจก หรืออยากจะขอ ก็ควร PM แจกด้านหลังกันนะครับ
สำหรับ Spb Software House ลองตรวจสอบที่นี้ก็ได้ครับ http://job.siamhrm.com/?name=jobs&file=read&max=34117

ถ้าจะแจกอะไรทำนองนี้ กรุณา PM ไปคุยกันเป็นการส่วนตัวเถอะนะ Very Happy
จิม
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2009 11:24  

เพิ่มเติมบ้างส่วนเกี่ยวกับ Spb Software

รายละเอียดเกี่ยวกับธุรกิจ : Spb Software House is an international software company primarily working in the segment of Mobile Software for Pocket PC and Smartphone using Microsoft Operating System. We work internationally in three different locations - Russia, Germany and Thailand (Chiang Mai). All of our offices are coordinated into a worldwide team. We hire qualified people who are dedicated to work and have a strong desire to grow and learn. We are always ahead of the international competition because all of our employees are the best in their respective fields. To learn more about us, please visit our website at www.spbsoftwarehouse.com
ที่อยู่ : 11/1 Soi 11 Nimmanhemin Road, Suthep, Muang , เชียงใหม่
เว็บไซต์ : www.spbsoftwarehouse.com
yez
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2009 16:15  

วุ่นวาย
จิม
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 09 Mar 2009 16:44  

yez ผู้เขียน:
วุ่นวาย

ขอขอบคุณที่แสดงความคิดเห็น ที่มีต่อคนไทยด้วยกันเช่นนี้
ดูจากจำนวน Post ที่พรุ่งสมัครสมาชิก ดูแล้ว แล้วก็ Post ไม่เห็นด้วย 2 กระทู้ ไม่ค่อยจริงใจสักเท่าไหร่เลยนะ

ผมว่าคุณเป็นสมัครชิกอยู่แล้ว ใช้ Account เดิมก็ได้ครับ ไม่ต้องสมัครใหม่หรอกครับ IP Address มันบอกอยู่แล้วนะ Laughing
LEEPO
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: Petburi
หัวข้อ : เห็นด้วยนะครับ
วันที่โพสท์ : 05 Jun 2009 11:52  

แต่ไม่ทราบว่าจะซื้อของแท้ไปใช้ทำไม (แพง) Laughing และไม่รู้ว่าเป็นของคนไทยจริงรึเปล่าครับ
kassapa
Mobile Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 07 Jun 2009 12:50  

ผมเห็นด้วยกับคุณจิมนะ อย่างน้อย มันก็เป็นการสนับสนุนให้เค้ามีกำลังใจที่จะพัฒนาโปรแกรมต่อ และทำออกมาเพื่อคนไทย

ส่วนคนที่ออกมาบอกว่า วุ่นวายนั้น ก็ช่างเขาเถอะครับ

คุณ LEEPO ครับ โปรแกรมที่คุณบอกว่าแพงนั้น ผมอยากถามว่า เครื่องที่คุณซื้้อมานั้น ราคาเท่าไหร่ครับ หากเมื่อเทียบกับราคาโปรแกรม
zeam
Year's Star

จังหวัด: ก.ท.ม
หัวข้อ : ผม ไม่เห็นด้วยนะครับ
วันที่โพสท์ : 17 Jun 2009 12:58  

โอเค ผมยอมรับนะว่า ช่วยเหลือกัน แต่

บางคนก้ไม่อยากที่จะจ่ายตังเพื่อนที่จะซื้อโปรแกรมมา มานอาจจะแพง หรือยังไงมิทราบ

แต่ เอาเป้นว่า

สิทธิส่วนบุคคล มีคนเอามาแจก เราก็โหลดกันไป ไม่มีคนแจกแล้วค่อยมาว่ากัน

หรือใครตังหนา รวย ก็ซื้อ คนไม่มี ก็โหลดง่ายๆๆๆ ไม่มีไรมาก

แต่คนต่างความคิด จาไปบอกยังไงถ้าเค้าไม่อยากซื้อเค้าก้ไม่ซื้อหรอกครับ
จิม
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 19 Jun 2009 09:59  

ผมไม่ได้ห้ามคุณแจก(น้ำใจคนไทยมีเยอะอยู่แล้ว) แต่ที่แจกมันเห็นกันจะๆ เกินงาม
ถ้าเป็น Software ต่างชาติ ผมก็ไม่อยากยุ่ง แต่ Software คนไทยมีส่วนเป็นเจ้าของ
Rem. จะเถี่ยงไปทำไหมว่ารู้ได้ไง เค้ารู้กันหมด คุณไม่รู้ ก็ไม่ต้องแสดงว่าคิดเห็นก็ได้ครับ

แค่คนอยากได้ Post ขอ แล้วคนอยากแจก ก็ PM ไปบอก แค่นี้ก็จบ
แต่นี้ Post Link แจกกันเห็นๆ อีกหน่อยก็เป็น Web Software เถื่อนกันพอดี
ผมเองก็ไม่อยากให้ Website แห่งนี้มีปัญหา จนโดนฟ้องร้อง แล้วจะลามไปถึงคน Post ด้วย

Rem. คนไทยมีน้ำใจ อันนี้ผมชอบ แต่คนไทยด้วยกัน ก็ไม่ควรที่จะทำให้คนไทยด้วยกันเดือนร้อน
ถ้าเราหรือญาติเราทำงานบริษัทเหล่านั้น แล้วมีคนเอา Software มาแจก แล้วเค้าจะขายใครได้
เวลาต่อมาเราหรือญาติเราตกงาน แล้วเราจะไปหาความชอบธรรมจากใครได้ ในเมื่อคนไทยด้วยกันทำกันได้ขนาดนี้นะ
sense_fox
Year's Star

จังหวัด: nonthaburi
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Aug 2009 21:51  

เห็นด้วยกับคุณจิมค่ะ ในฐานะโปรแกรมเมอร์

ลำบากลำบนนั่งคิดนั่งเขียนมา ก็อยากจะให้มีคนซื้อ (ถูกหรือแพงอันนี้แล้วแต่กรณี) อยากได้เงินค่าตอบแทนเหมือนกัน

แต่สุดท้ายเวลาที่ทุ่มเทไปกลับเสียเปล่า โดนคนใจร้ายก็อปปี้มาแจกฟรีๆ ก็ใจหายเป็นเหมือนกันค่ะ

เรื่องแบบนี้เคยเถียงกันไม่จบสิ้นในพันทิป นานาจิตตังค่ะ ไม่มาเป็นโปรแกรมเมอร์ ไม่รู้หรอก

ไปดีกว่า เดี๋ยวโดนด่า
Aristocrat
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 15 Sep 2009 17:21  

ผมว่าสำหลับบางโปรแกรม ก็สมควรจะอุดหนุน ถ้าเค้าขายราคาสมเหตสมผล
แต่บางโปรแกรม ขายกะเอาให้จนกันไปเลย อย่าง Thai-G ผมก็ว่าจะซื้ออยู่หลอก แต่เปิดดูราคาแล้ว กับอีกแค่ font thai ขายให้กับคนไทยตั้ง 1000-. แล้ว นักศึกษาอย่างผมจะเอาตังที่ไหนไปซื้อ ซื้อเครื่อง PDA มาตัวละ 2000 ค่า font ให้มันอ่าน ไทย เขียน ไทย ต้องจ่ายอีก 1000-. ใครๆก็ต้องคิดเหมือนผมแหละ
จิม
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 13:52  

sense_fox ผู้เขียน:
เห็นด้วยกับคุณจิมค่ะ ในฐานะโปรแกรมเมอร์

ลำบากลำบนนั่งคิดนั่งเขียนมา ก็อยากจะให้มีคนซื้อ (ถูกหรือแพงอันนี้แล้วแต่กรณี) อยากได้เงินค่าตอบแทนเหมือนกัน

แต่สุดท้ายเวลาที่ทุ่มเทไปกลับเสียเปล่า โดนคนใจร้ายก็อปปี้มาแจกฟรีๆ ก็ใจหายเป็นเหมือนกันค่ะ

เรื่องแบบนี้เคยเถียงกันไม่จบสิ้นในพันทิป นานาจิตตังค่ะ ไม่มาเป็นโปรแกรมเมอร์ ไม่รู้หรอก

ไปดีกว่า เดี๋ยวโดนด่า

การแสดงว่าคิดเห็น เป็นสิทธิและเสรีภาพ
ไม่เห็นด้วย ก็พูดกันดีๆ ไม่มีใครมาว่าหลอกครับ 555.
เพราะฉะนั้น ไม่ต้องกลัวครับ ผมเอาใจช่วยครับ

ผมเองก็พยายามช่วยในส่วนนี้อยู่ ก็เข้าใจในความรู้สึกครับ Very Happy

Aristocrat ผู้เขียน:
ผมว่าสำหลับบางโปรแกรม ก็สมควรจะอุดหนุน ถ้าเค้าขายราคาสมเหตสมผล
แต่บางโปรแกรม ขายกะเอาให้จนกันไปเลย อย่าง Thai-G ผมก็ว่าจะซื้ออยู่หลอก แต่เปิดดูราคาแล้ว กับอีกแค่ font thai ขายให้กับคนไทยตั้ง 1000-. แล้ว นักศึกษาอย่างผมจะเอาตังที่ไหนไปซื้อ ซื้อเครื่อง PDA มาตัวละ 2000 ค่า font ให้มันอ่าน ไทย เขียน ไทย ต้องจ่ายอีก 1000-. ใครๆก็ต้องคิดเหมือนผมแหละ

อันนี้ผมก็เห็นด้วยครับ แต่จะแจกกันเปิดเผย มันก็เกินไป แอบๆ ไปแจกกันเถอะ
อย่าให้คนไทยส่วนหนึ่งที่เค้าตั้งใจทำ หรือพัฒนาเสียใจเลยนะ
ที่เค้าขายแพง เค้าก็คงมีปัญหาภายใน หรือธุรกิจของเค้า อันนี้เราก็คงไม่เข้าไปยุ่ง หรือทำให้เขาเดือดร้อน
ใครมีอะไร ก็แอบๆ ใช้กันไป อย่าทำให้ธุรกิจ ของเค้าเดือดร้อนเป็นใช้ได้ครับ Very Happy
ถามมาสิชอบจะตอบให้
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
หัวข้อ : Re: ขอร้องเถอะ-เลิกแจก Software คนไทยมีส่วนเป็นเจ้าของนะ
วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 14:23  

ผมคิดว่านำโปรแกรมแจกน่ะถูกต้องแล้วครับ สมควรแจกจ่ายเป็นอย่างยิ่ง แต่อยากให้แจกจ่ายกันเงียบๆหน่อยครับ
ประเทศเราด้วยพัฒนาครับ อย่างน้อยเยาวชนที่อยากศึกษาโปรแกรมจะได้ต่อยอดได้ครับ
ถ้าคิดแต่จะเก็บตังค์ เยาวชนจะไม่มีปัญญาซื้อแล้วทุกอย่างจะหยุดนิ่ง(ยิ่งกว่านี้)ครับ
ถ้าเจริญแล้วค่อยว่ากันใหม่ครับ

อาชีพกราฟฟิคดีไซด์ยังต้องเริ่มฝึกจาก PH เถื่อนกันเยอะแยะถมเถไปครับ
ถ้ารอเก็บตังค์ซื้อแผ่นแท้แล้วเมื่อไหร่จะได้ศึกษาล่ะครับ Laughing
macXide
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 19:20  

yez ผู้เขียน:
วุ่นวาย

น้ำใจครับ!!!!

เค้าเขียนมาด้วยน้ำพักน้ำแรง หากอยากเห็นสินค้าของเค้าพัฒนาต่อไป ช่วยสักนิดก่อนที่ผู้ผลิตจะท้อไปเสียก่อน ซึ่งเคยเกิดขึ้นมาแล้วในหลายๆเจ้า
rim13
Year's Star

หัวข้อ : Re: ขอร้องเถอะ-เลิกแจก Software คนไทยมีส่วนเป็นเจ้าของนะ
วันที่โพสท์ : 02 Apr 2010 16:17  

เหมือน เทปผีซีดีเถื่อน ละมั้งครับ
Cartoon-9
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: Rayong ^_^ฮิ
วันที่โพสท์ : 13 Jun 2010 17:33  

http://www.hardcoregraphic.com/webboard/index.php?topic=5702.0
yankies
Year's Star

จังหวัด: ระยอง
วันที่โพสท์ : 02 Jul 2010 14:55  

ผมใช้เครื่อง hutch รุ่นเก่าอยู่ครับ ครับ ครานี้ เครื่องพัง ซิมจึงใช้กับเครื่องรุ่นอื่นไม่ได้ ก็แปลว่าต้องซื้อเครื่องใหม่เท่านั้น แต่บังเอิญโชคดี(มีร้ายปน)คือ น้าสาวเค้ามี O2 mini รุ่นเก่าที่ยังพอใช้งานได้(ต้องเอายางรัดไว้)บริจาคให้ผมมาเครื่องนึงครับ เลยยอมเปลี่ยนซิมมาใช้ DTAC..
ปัญหาก็คือ เครื่องนี้มันเป็นเครื่องนอก ไม่มีภาษาไทยมาให้ครับ..(มีมาแต่เครื่อง..หนังยางก็ต้องหารัดเอาเอง..โชคดีที่ฝาหลังยังไม่หลุดหายไปครับ)ก็เลยเข้าเวบหาข้อมูล ตามเวบต่างๆ รวมถึงเวบนี้ด้วยครับ..สรุป คือ ได้ไปโหลด thaiwin ce มาทดลองใช้ได้ เกือบครบ 15 วันแล้วครับ สืบราคาแล้ว 890 บาท ถ้า thai g..อยู่ที่ 1000 บาท ประมาณว่า ซื้อเครื่อง hutch มือ 2 ได้เลย..
แต่ เบอร์ใหม่ ของ DTAC ได้บอกเพื่อนฝูง ญาติ ไปหมดแล้ว...... Embarassed อยากได้ภาษาไทยใช้ครับ .. (คนไม่มีงบ) Rolling Eyes yankies386@gmail.com Neutral
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Windows Phone Community - วินโดว์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: