Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 เจอปัญหา_PAlbTN ขยายพื้นที่กินหน่วยความจำเครื่อง ไวรัสมั้ย

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 5 / เข้าชม: 11119
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ขอนเเก่น
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : เจอปัญหา_PAlbTN ขยายพื้นที่กินหน่วยความจำเครื่อง ไวรัสมั้ย
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2009 20:05  
ตอบโดยอ้างถึง  

เคยมีใครเป็นบ้างครับ เวลาโหลดรูปลงไว้ในมือถือแล้ว อยู่ดีๆหน่วยความจำเครื่องที่มีเหลือเยอะ

ก็เหลือแค่ไม่กี่ kb

ของผมจากที่เหลือ 1 GB หลังจากที่ลงรูปไปเพียง 1 วัน อยู่ดีๆเครื่องก็ฟ้องว่าความจำเต็ม

ตรวจหามั่วๆอยู่นาน พบว่า_PAlbTN ในแต่ละโฟเดอร์ มีการกินพื้นที่เพิ่มขึ้นมากผิดปกติ

ตัวอย่างเวลาตรวจจากคอมนะครับ ที่Propertiesครับ

Size: 3.87 MB

Size on disk: 50 MB

เป็นไวรัสหรือเปล่าครับ ลบไปแล้วก็มาอีก และขยายกินพื้นที่การ์ดจนหมดครับ
tienoy
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: เจอปัญหา_PAlbTN ขยายพื้นที่กินหน่วยความจำเครื่อง ไวรัสมั้ย
วันที่โพสท์ : 28 Mar 2009 23:20  

Panda73 ผู้เขียน:
เคยมีใครเป็นบ้างครับ เวลาโหลดรูปลงไว้ในมือถือแล้ว อยู่ดีๆหน่วยความจำเครื่องที่มีเหลือเยอะ

ของผมจากที่เหลือ 1 GB หลังจากที่ลงรูปไปเพียง 1 วัน อยู่ดีๆเครื่องก็ฟ้องว่าความจำเต็ม

ตรวจหามั่วๆอยู่นาน พบว่า_PAlbTN ในแต่ละโฟเดอร์ มีการกินพื้นที่เพิ่มขึ้นมากผิดปกติ

ตัวอย่างเวลาตรวจจากคอมนะครับ ที่Propertiesครับ

เป็นไวรัสหรือเปล่าครับ ลบไปแล้วก็มาอีก และขยายกินพื้นที่การ์ดจนหมดครับ

ฟอร์เมตทิ้งเลยครับ ไวรัสแน่นอน ชัว มันโดนไวรัสจากคอมคุณนั่นแหละ ถ้าตัวเครื่องมืปัญหาค้าง หรือชอบรีสตาท ก็แฟรชเครื่องช่ะนะคับ คงรู้นะว่าแฟรชยังงัย
atthaphon_s
SP Moderator
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: YaLa
หัวข้อ : Re: เจอปัญหา_PAlbTN ขยายพื้นที่กินหน่วยความจำเครื่อง ไวรัสมั้ย
วันที่โพสท์ : 01 Apr 2009 00:23  

tienoy ผู้เขียน:

ฟอร์เมตทิ้งเลยครับ ไวรัสแน่นอน ชัว มันโดนไวรัสจากคอมคุณนั่นแหละ ถ้าตัวเครื่องมืปัญหาค้าง หรือชอบรีสตาท ก็แฟรชเครื่องช่ะนะคับ คงรู้นะว่าแฟรชยังงัย

ตัว _PAlbTN "ไม่ใช่ไวรัส" ครับผม

มันคือที่เก็บไฟล์ Temp ครับ เช่นเวลาเราชอบเรียกดูข้อมูลอะไรบ่อยๆ เช่นรูปภาพ มันก็จะทำการจดจำค่าไปเรื่อยๆ ทำให้ตอนเรียกดูรูปภาพสามารถเรียกจาก Temp ได้ทันที ไม่ต้องรอ Reload บ่อยๆ ( มันทำหน้าที่เหมือน Temporary internet file หรือพวก cookie ใน windows นะแหละ ที่มันจะคอยจำค่าต่างๆ เอาไว้ แต่จะแตกต่างกันตรงที่ _PAlbTN มันจะทำหน้าที่คล้ายๆ Visaul Memory หรือพวกความจำเสมือน คอยจดคอยจำรูปภาพต่างๆ ที่เราเปิดไปแล้ว หรือเคยเปิดดูแล้ว )

"ฟอร์เมตทิ้งเลยครับ ไวรัสแน่นอน ชัว" คราวนี้คงทราบแล้วนะครับว่า ทำไมถึงไม่หาย ต่อให้ฟอร์แมตทิ้งเป็นพันรอบ( เอาให้เน่ากันไปเลย ) มันก็ไม่หาย มันจะหายก็ต่อเมื่อการ์ดพัง เสียบแล้วใช้ไม่ได้ ( แหง )

ลองขยายใจความหน่อยครับผม ว่า ใช้โทรศัพท์อะไร รุ่นอะไร ใช้เมมกี่ GB เพราะที่คุณบอกมามันบอกแบบรวบยอด ซึ่งทำให้สาวถึงต้นตอไม่เจอ

ส่วนเรื่องตัว __PAlbTN ไม่ใช่แนนอน

ที่คุณตรวจในคอมนี่ หน่วยความจำ Card 1Gb เหลืออยู่เท่าไร เป็นข้อมูลเท่าไร อะไรยังไง ลองแจงรายละเอียดมาครับ เดี๋ยวผมจะตอบให้
tackey3
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 12 Apr 2009 00:09  

ที่โทรศัพท์มานฟ้องได้น่าจะเป็นส่วนของความจำเครื่องมากกว่านะ

มีสิทธิ์จะเต็มได้งาน เมื่อคุณเอาไฟล์แค่ไม่กี่อย่างลงที่ส่วนนี้ หรืออินสตรอโปรแกรมลงในส่วนความจำเครื่อง หรือคุณเก็บเมสเสจมากเกินไป

เช็คหน่อยนะ

...
Panda73
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2009 00:34  

ไม่ได้เข้ามาดูนานเลย ได้คำตอบแล้วครับ ค่าความละเอียดของภาพมันสูงเกินไป

เวลาเอาลงมือถือทำให้มันกินพื้นที่ว่างเพิ่มอีกเยอะเลย

สรุปว่า ไม่ใช่ไวรัส

ผมลองลบรูปทั้งหมดออกจากเครื่องแล้วลองลงรูปอื่นๆที่ไม่ใช่รูปดังกล่าวดู

ความจำเครื่องปกติทุกอย่างครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ

Very Happy
Panda73
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 17 Jul 2009 00:37  

เพิ่มเติมอีกนิดครับ ผมไม่ลงโปรแกรมหรือเกมหรือรูปไว้ในตัวเครื่องครับ

ลงไว้ในการ์ดล้วนๆครับ ยกเว้นเพียงแค่โปรแกรมจัดการไฟล์ลงในเครื่องครับ

Cool
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: