Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 i-mobile TV650 - ไอโมบาย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 757 / เข้าชม: 1322922
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: i-mobile TV650 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2009 16:01  
ตอบโดยอ้างถึง  

Msconfig ผู้เขียน:
i ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วครับเมื่อวานนี้เองที่ร้านนิดmbkชั้น4ราคา5350(ไม่สามารถเปลี่ยนเครื่องได้)

ลองเล่นดูแล้วมีคำถามอยากจะถามครับ
1.เวลาเปิดทีวีแนวนอนแล้วจะจิ้มที่ขยายจอมันจิ้มลำบากมากครับ มีใครเป็นบ้างครับ
2.เวลาฟังวิทยุแล้วจะจิ้มปิดก็ลำบากเช่นกัน จิ้มตัวอื่นๆด้วย มีใครเป็นบ้างครับ
สรุปว่าเวลาเราเข้าใช้งานพวกทีวี วิทยุ หรือเพลง แล้วเราจะจิ้มปุ่มต่างๆของมันอีกที มันจิ้มยากมากเลยครับ
แต่เวลาจิ้มที่หน้าเมนูต่างๆใช้งานได้ไหลลื่นดีครับไม่มีปัญหา มีใครเป็นแบบผมบ้างมั๊ยครับ

เรื่องหน้าจอจิ้มยาก ผมว่า ลองไปตั้งค่า สเกลปากกาใหม่ ดูหรือยังครับ ลองดูนะครับ อาจจะผิดเพี้ยนเพราะ สเกลไม่ตรงก็เป็นได้ Embarassed

อ๋อ ครับผม ผมลองตั้งแล้วครับ ก็ยังเป็นเหมือนเดิมน่ะครับ ของเพื่อนๆจิ้มได้ปกติดีเหรอครับ ทำไมของผมจิ้มยากจัง
Msconfig
Bronze Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: i-mobile TV650 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 24 Sep 2009 16:39  

i ผู้เขียน:
i ผู้เขียน:
ซื้อมาแล้วครับเมื่อวานนี้เองที่ร้านนิดmbkชั้น4ราคา5350(ไม่สามารถเปลี่ยนเครื่องได้)

ลองเล่นดูแล้วมีคำถามอยากจะถามครับ
1.เวลาเปิดทีวีแนวนอนแล้วจะจิ้มที่ขยายจอมันจิ้มลำบากมากครับ มีใครเป็นบ้างครับ
2.เวลาฟังวิทยุแล้วจะจิ้มปิดก็ลำบากเช่นกัน จิ้มตัวอื่นๆด้วย มีใครเป็นบ้างครับ
สรุปว่าเวลาเราเข้าใช้งานพวกทีวี วิทยุ หรือเพลง แล้วเราจะจิ้มปุ่มต่างๆของมันอีกที มันจิ้มยากมากเลยครับ
แต่เวลาจิ้มที่หน้าเมนูต่างๆใช้งานได้ไหลลื่นดีครับไม่มีปัญหา มีใครเป็นแบบผมบ้างมั๊ยครับ

เรื่องหน้าจอจิ้มยาก ผมว่า ลองไปตั้งค่า สเกลปากกาใหม่ ดูหรือยังครับ ลองดูนะครับ อาจจะผิดเพี้ยนเพราะ สเกลไม่ตรงก็เป็นได้ Embarassed

อ๋อ ครับผม ผมลองตั้งแล้วครับ ก็ยังเป็นเหมือนเดิมน่ะครับ ของเพื่อนๆจิ้มได้ปกติดีเหรอครับ ทำไมของผมจิ้มยากจัง

ถ้างั้นก็ตัวใครตัวมันแล้วล่ะครับ อิอิ พอดีผมไม่ได้ใช้เครื่องนี้อยู่ ใช้ Star นะ แต่เห็นเป็นระบบTouchScreen เหมือนๆ กันเลย คิดว่าอาจจะเกี่ยวได้ แฮะๆ
conan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Sep 2009 18:33  

tv658 มาแล้วครับ สวยใช้ได้นะ หน้าจอคมชัดกว่าเดิม กล้อง 8 ล้าน

บางกว่าเดิม สวยกว่าเดิม แบตเยอะกว่าเดิม

http://www.i-mobilephone.com/Form/THA/F_MobilePhoneDetail.aspx?brand_id=10&series_id=4&id=1127&lang=th
conan
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Sep 2009 18:37  

นี่คือ รูปร่างระหว่าง tv650 และ tv658

tv650

tv658

nou
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Sep 2009 23:04  

i ผู้เขียน:
i ผู้เขียน:

ถ้างั้นก็ตัวใครตัวมันแล้วล่ะครับ อิอิ พอดีผมไม่ได้ใช้เครื่องนี้อยู่ ใช้ Star นะ แต่เห็นเป็นระบบTouchScreen เหมือนๆ กันเลย คิดว่าอาจจะเกี่ยวได้ แฮะๆ

ตั้งค่า สเกลปากกาบ่อยๆ แล้วไปอพfwที่ 0 จะดีขึ้นระดับหนึ่งครับ และคอยไปอัพfw ver.ใหม่ๆ ครับ
diehard2009
Cool Member
Cool Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 08:42  

tv658 ทำไมมาเร็วจัง ยังใช้ 650 ไม่ทันไรเลยครับ ถ้าเปิดราคามา 5990 เท่ากัน มีเซ็ง Evil or Very Mad
Msconfig
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 08:51  

diehard2009 ผู้เขียน:
tv658 ทำไมมาเร็วจัง ยังใช้ 650 ไม่ทันไรเลยครับ ถ้าเปิดราคามา 5990 เท่ากัน มีเซ็ง Evil or Very Mad

รีบๆเซ็งเลยครับ ผมเดากับที่เห็นผ่านๆมา ราคาน่าจะ 5990 นั้นแหละ ระดับ Imobile คงไม่แพงไปกว่านี้แน่ๆ
diehard2009
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 12:46  

รีบๆเซ็งเลยครับ ผมเดากับที่เห็นผ่านๆมา ราคาน่าจะ 5990 นั้นแหละ ระดับ Imobile คงไม่แพงไปกว่านี้แน่ๆ

ว่า samsung star > star wifi ทำปวดใจแล้วนะ
เจอ i-mobile 650 >658 ปวดจี๊ดกว่าอีก Laughing
Msconfig
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 13:00  

ว่า samsung star > star wifi ทำปวดใจแล้วนะ
เจอ i-mobile 650 >658 ปวดจี๊ดกว่าอีก Laughing

ก็ประมาณนั้น ฉนั้นตอนนี้ก็นั่งลุ้นต่อไปล่ะครับพี่น้อง รอเค้าประกาศออกมาจริงๆแล้วค่อยเตรียมตัว อิอิ
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 13:06  

อันนี้ไม่ต้องเซ็งหรอกครับ
เพราะผมลองเข้าไปถามพนักงานของไอโมบายแล้ว
เขาบอกว่าอีกหลายเดือนเหมือนกันกว่าจะวางขาย
และราคาของ 658 น่าจะสูงกว่า 650 ด้วย

ส่วนตัวผมว่า 650 ก็โอเคแล้วนะครับ
ลองไปเล่นมาคร่าวๆ กล้องก็ชัดดี
ระบบสัมผัสก็ใช้ได้ แต่อาจจะช้ากว่า wellcom w929 หน่อยนึงนะ
หรือว่าเป็นเฉพาะตัวที่ทดลองมันช้าหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ
ผมลองเปิดดูทีวี(ในอาคารที่ศูนย์ไอโมบาย โรบินสัน เชียงใหม่) ปรากฏว่าทีวีของ w929 ชัดกว่า 650 อะครับ
แต่ผมยังลองเล่นได้ไม่เยอะเท่าไหร่ ถ้าคนไหนสนใจ ลองไปจับดูที่ศูนย์ไอโมบายนะครับ
ป.ล. ข้อมูลอาจจะคลาดเคลื่อนได้นะครับ เพราะลองเล่นได้นิดเดียวอยู่เลย ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
^^
Msconfig
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 13:20  

^
^
เรื่อง TV ในค่ายเฮ้าแบรน ผมทดสอบและลองๆเล่นมาหลายตัวมาก คะแนนในการดู TV เนีย
ผมยกให้เจ้า W920 เลยล่ะครับ W929 ยังน้องๆเลยเรื่อง TV นะ แต่เน้นดู TV เนีย ผมให้ Wellcom ไปเต็มๆเลย เพราะดูได้หลาย ช.ม มาก แบตอึดมาก แถมภาพชัดและรับสัญญาณได้แจ่มจิงๆ เสียงดังโคตะระอีก
Emoticons
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 14:14  

twister ผู้เขียน:

เพราะผมลองเข้าไปถามพนักงานของไอโมบายแล้ว
เขาบอกว่าอีกหลายเดือนเหมือนกันกว่าจะวางขาย
และราคาของ 658 น่าจะสูงกว่า 650 ด้วย

ส่วนตัวผมว่า 650 ก็โอเคแล้วนะครับ
ลองไปเล่นมาคร่าวๆ กล้องก็ชัดดี
ระบบสัมผัสก็ใช้ได้ แต่อาจจะช้ากว่า wellcom w929 หน่อยนึงนะ
หรือว่าเป็นเฉพาะตัวที่ทดลองมันช้าหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ
ผมลองเปิดดูทีวี(ในอาคารที่ศูนย์ไอโมบาย โรบินสัน เชียงใหม่) ปรากฏว่าทีวีของ w929 ชัดกว่า 650 อะครับ
แต่ผมยังลองเล่นได้ไม่เยอะเท่าไหร่ ถ้าคนไหนสนใจ ลองไปจับดูที่ศูนย์ไอโมบายนะครับ
ป.ล. ข้อมูลอาจจะคลาดเคลื่อนได้นะครับ เพราะลองเล่นได้นิดเดียวอยู่เลย ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
^^

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

k-twister มาให้ข้อมูลด้วย

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
hhhhhhhhhh
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 15:11  

ทำใจเถอะคับพี่น้องชาว 650
ราคาค่อนข้างที่จะแน่นอนว่า 5990 แน่นอน
630 กล้อง 8ล้าน ก็ 5990
638 ก็ 5990
650 ก็ 5990
ฉะนั้น 658 ก็คงไม่เกินนี้
466578
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 15:17  

^^

เหอๆ อีกหลายเดือนกว่า 658 จะมานี่ได้อ่านข่าวบ้างรึเปล่าครับ มาโชว์ลาวเลย 658 จะเปิดตัวในงาน Mobile Expo อาทิตหน้าละครับ ใครมีเงินพอก็ไปซื้อได้เลย ย้ำครับ อาทิตหน้าก็มีขายในงาน Mobile expo ละครับ ราคาก็ไม่หนี 5990 แน่นอนหละครับ ราวๆนี้ ค่ายนี้ขายไม่ค่อยแพงหนีกันเท่าไรหรอกครับ เตรียมซื้อได้เลย โลด สำหรับคนที่สนใจ 658 ผมหละเบื่อพวกให้ข้อมูลมั่วๆจริงๆ Evil or Very Mad
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 15:47  

466578 ผู้เขียน:

^^

เหอๆ อีกหลายเดือนกว่า 658 จะมานี่ได้อ่านข่าวบ้างรึเปล่าครับ มาโชว์ลาวเลย 658 จะเปิดตัวในงาน Mobile Expo อาทิตหน้าละครับ ใครมีเงินพอก็ไปซื้อได้เลย ย้ำครับ อาทิตหน้าก็มีขายในงาน Mobile expo ละครับ ราคาก็ไม่หนี 5990 แน่นอนหละครับ ราวๆนี้ ค่ายนี้ขายไม่ค่อยแพงหนีกันเท่าไรหรอกครับ เตรียมซื้อได้เลย โลด สำหรับคนที่สนใจ 658 ผมหละเบื่อพวกให้ข้อมูลมั่วๆจริงๆ Evil or Very Mad

ผมอ้างอิงจากพนักงานครับ
แล้วก็บอกด้วยว่าข้อมูล อาจจะคลาดเคลื่อนได้
เพราะผมก็เห็นว่าข้อมูลจากพนักงานมักจะคลาดเคลื่อนบ่อยอยู่แล้ว
ผมก็แค่เอาข้อมูลมาบอก ตามที่ทราบเท่านั้นแหละครับ

พอดีพนักงานบอกว่าเครื่องยังไม่เข้า ตอนนี้กำลังผลิตอยู่ บอกว่าเดือนนี้ของยังไม่เข้ามาที่ศูนย์หรอก
แต่ไม่ทราบว่าเมื่อไหร่ อาจจะเดือนหน้า หรือเดือนถัดไป
และค่าตัวของ 658 แพงกว่า 650 แล้วก็เชียร์ว่าซื้อ 650 ดีกว่า เพราะ 658 เพิ่มกล้องให้เป็น 8 ล้าน แต่ต้องบวกอีกหลายตัง

ส่วนเรื่องงาน EXPO ผมทราบดีครับ แต่ผมอยู่เชียงใหม่นะครับ
ผมเลยไปถามที่ศูนย์ไงครับ เพื่อจะได้รู้ว่ามันขายพร้อมกับงาน EXPO หรือปล่าว
แต่พนักงานเขาก็ยังไม่ฟันธงว่าของจะวางขายเมื่อไหร่
คาดว่าที่งาน EXPO คงเป็นของล็อตแรกแหละครับ
ถ้าจะซื้อก็ไปซื้อก่อนก็ได้นะครับ ไม่รู้ว่าเครื่องล็อตแรกจะมีปัญหารึปล่าว
ยังไงก็ขอให้โชคดีก็แล้วกันนะครับ

(แต่ส่วนมากคนที่คิดในแง่ลบๆ มักจะได้เครื่องไม่ดี มีปัญหาน้าาาา)
อิอิ

^^
Msconfig
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Sep 2009 17:24  

466578 ผู้เขียน:

^^

ผมอ้างอิงจากพนักงานครับ
แล้วก็บอกด้วยว่าข้อมูล อาจจะคลาดเคลื่อนได้
เพราะผมก็เห็นว่าข้อมูลจากพนักงานมักจะคลาดเคลื่อนบ่อยอยู่แล้ว
ผมก็แค่เอาข้อมูลมาบอก ตามที่ทราบเท่านั้นแหละครับ

พอดีพนักงานบอกว่าเครื่องยังไม่เข้า ตอนนี้กำลังผลิตอยู่ บอกว่าเดือนนี้ของยังไม่เข้ามาที่ศูนย์หรอก
แต่ไม่ทราบว่าเมื่อไหร่ อาจจะเดือนหน้า หรือเดือนถัดไป
และค่าตัวของ 658 แพงกว่า 650 แล้วก็เชียร์ว่าซื้อ 650 ดีกว่า เพราะ 658 เพิ่มกล้องให้เป็น 8 ล้าน แต่ต้องบวกอีกหลายตัง

ส่วนเรื่องงาน EXPO ผมทราบดีครับ แต่ผมอยู่เชียงใหม่นะครับ
ผมเลยไปถามที่ศูนย์ไงครับ เพื่อจะได้รู้ว่ามันขายพร้อมกับงาน EXPO หรือปล่าว
แต่พนักงานเขาก็ยังไม่ฟันธงว่าของจะวางขายเมื่อไหร่
คาดว่าที่งาน EXPO คงเป็นของล็อตแรกแหละครับ
ถ้าจะซื้อก็ไปซื้อก่อนก็ได้นะครับ ไม่รู้ว่าเครื่องล็อตแรกจะมีปัญหารึปล่าว
ยังไงก็ขอให้โชคดีก็แล้วกันนะครับ

(แต่ส่วนมากคนที่คิดในแง่ลบๆ มักจะได้เครื่องไม่ดี มีปัญหาน้าาาา)
อิอิ

^^

ช่างหัวมันเหอะครับคุณ twister มันอ่านไม่ได้ศัพแล้วจับมากระเดียด เฮ้อ ไม่ได้มีการพิจารณาก่อนพิมเอาซะเลย พวกนี้เยอะครับ สุยไปเรื่อย
สาวก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Sep 2009 08:02  

เอาเถอะครับ อย่าเถียงกัน ถ้าใครจะไปซื้อในงาน Expo รบกวน ช่วยเหลือให้ กระผมสักเครื่องนะครับ ว่างไปวันสุดท้าย อ่า เวงกำ ดันทำงานวันเสาร์อีก กลัว ของหมด จิงๆ เลยอ่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Sep 2009 19:44  

NO.9 ผู้เขียน:
*#888# เช็ค Firm Ware ครับ ของผม IM650_A3_TH-T001 ครับ ก็มีอาการค้างบ้างครับ เช่น เข้ากล้องวีดีโอเปลี่ยนโหมดอัตโนมัติ เป็นโหมดกลางคืนเครื่องจะดับ หรือตอนโทร sim1 ais sim2 true ใช้ sim2 โทรแล้วสายจะหลุดบ่อย อาจจะมีปัญหาที่ Firm Ware ก็เป็นได้ครับ ใครได้ Firm Ware อะไรกันบ้างลองเช็คดูหน่อยครับ แล้วมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

หลังจากที่มีปัญหาเข้ากล้องวีดีโอเปลี่ยนโหมดอัตโนมัติ เป็นโหมดกลางคืนเครื่องจะดับ ก็ได้เอาเครื่องไปให้ 0 ดู 0 ก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ (10 วันหลังจากที่ซื้อ) และถาม 0 ว่าถ้ามีปัญหาแต่ยังอยู่ในระยะประกัน 15 วัน จะยังสามารถเปลี่ยนได้อีกหรือเปล่า 0 บอกเปลี่ยนได้เพียงครั้งเดียวค่ะ Very Happy Very Happy หลังจากนั้นกลับมางานได้ประมาณ 2 วัน กดปุ่มเข้าโหมดกล้องเครื่องดับอีกแล้ว Shocked Shocked (คิดในใจงานเข้าอีกแล้วตู) Mad Mad กลับไป 0 อีกรอบ เจ้าหน้าที่บอกจะลง FW ให้ใหม่หรือจะให้เปลี่ยน เครื่องใหม่ให้ก็ได้แล้วแต่ลูกค้า Very Happy Very Happy เป็นกรณีพิเศษปกติเปลี่ยนได้ครั้งเดียว (สงสัยเห็นผมมาบ่อย) ผมตัดสินใจไม่เปลี่ยน Wink Wink เนื่องจากเสียตังติดกันรอยมาแล้วอีกอย่างใช้มา 2 เครื่องแต่มีปัญหาที่กล้องเหมือนกันก็เลยคิดว่ารุ่นนี้อาจจะมีปัญหาที่กล้อง ลองลง FW ใหม่ดีกว่าถ้าลองแล้วไม่ดีค่อยเปลี่ยน Laughing Laughing หลังจากรอประมาณ 1 ชั่วโมง ก็ได้ ลองเครื่องซักพัก OK ปกติก็กลับบ้าน Razz Razz (คิดในใจมันจะมีปัญหาอีกหรือเปล่าวะ) Rolling Eyes Rolling Eyes วันนี้นั่งรถมาทำงานก็เลยเปิดทีวีดูซะหน่อย ดูได้ซักพักปรากฎว่าเครื่องดับอีกแล้วครับท่าน Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked เอางัยหละตูงานเข้าอีกแล้ว Mad Mad Mad Mad Mad ก็เลยโทรไปที่ 0 เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าให้ลองเอาเครื่องเข้ามาอัพ FW ใหม่ Very Happy Very Happy เวอร์ชั่นใหม่เพิ่งมาวันนี้ด้วย (IM650_A3_TH-T3.5) ก็เลยอยากจะบอกว่าใครใช้ยังไม่เกินประกัน 15 วันลองเล่นให้เยอะๆครับถ้ามีปัญหาอะไรก็เข้า 0 เลยครับ เดี๋ยวผมไปอัพ FW ใหม่แล้วเป็นยังงัยจะมาเล่าให้ฟังต่อครับ Wink Wink Wink Wink Wink
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Sep 2009 12:48  

hhhhhhhhhh ผู้เขียน:
ราคาค่อนข้างที่จะแน่นอนว่า 5990 แน่นอน
638 ก็ 5990
650 ก็ 5990

ทำใจนานแย้ว

เห่อๆๆ ........... ซื้อมาแล้วอ่า แต่กำลังจะขายไป เพราะกะว่าจะซื้อ 658 นี่ละคาป
ขาดทุนจริงๆ เห่อๆๆใจร้อนเองเราอะ
diehard2009
Cool Member
Cool Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2009 09:15  

boykoong ผู้เขียน:
638 ก็ 5990
650 ก็ 5990

ทำใจนานแย้ว

เห่อๆๆ ........... ซื้อมาแล้วอ่า แต่กำลังจะขายไป เพราะกะว่าจะซื้อ 658 นี่ละคาป
ขาดทุนจริงๆ เห่อๆๆใจร้อนเองเราอะ

ไม่รู้ในงานมือถือ จะมีออกมาขายเลย หรือว่าแค่เอามาโชว์เฉยๆ นะ
สงสัยต้องไปดูซะหน่อยละครับ
loadingoo3
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สมุทรปราการ
วันที่โพสท์ : 29 Sep 2009 16:07  

เมื่อไหร่เว็บจะออกรีวิวซักทีเนี่ย Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil [size=18][/size]
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 01 Oct 2009 10:48  

638 ก็ 5990
650 ก็ 5990

ทำใจนานแย้ว

ไม่รู้ในงานมือถือ จะมีออกมาขายเลย หรือว่าแค่เอามาโชว์เฉยๆ นะ
สงสัยต้องไปดูซะหน่อยละครับ

ใช่ๆๆ จะไปดูเหมือนกานครับ กะว่าจะไปวันเสาร์ครับผม
ไปเดินเป็นเพือ่นกานๆๆ
สาวก
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2009 18:42  

658 ราคา 6490 บาท แถม bluetooth Moto H800 + mem 2 GB
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Oct 2009 23:21  

สาวก ผู้เขียน:
658 ราคา 6490 บาท แถม bluetooth Moto H800 + mem 2 GB

เห็นในบอร์ด 658 มีท่านที่ไปงาน EXPO มาแล้วบอกว่าให้จองไว้ก่อนใช่ไหมครับ
แปลว่ายังไม่มีของใช่อะป่าวครับ
ราคา 658 ก็สูงกว่า 650 ตามที่ผมไปถามพนักงานมาเลย
อิอิ

แหม... ใครนะ บอกว่าเราโชว์ลาว

ถ้าท่านไหนมีข้อมูลมาอัพเดท เพิ่มเติมตรงไหนอีก ก็เล่าสู่กันฟังนะครับ
(อย่าด่ากันเลยนะครับ มันจะเข้าหาตัวเองน้าาา)

ขอบคุณครับ
^^
diehard2009
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Oct 2009 09:14  

658 แพงกว่า 650 แค่ 500 บาท แต่แถม bluetooth Moto H800 ก็คุ้มแล้วละ
แต่สงสัยว่าที่งาน มีตัวจริงให้จับไหมครับ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T8384857/T8384857.html
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Oct 2009 12:14  

658 แพงกว่า 650 แค่ 500 บาท แต่แถม bluetooth Moto H800 ก็คุ้มแล้วละ
แต่สงสัยว่าที่งาน มีตัวจริงให้จับไหมครับ

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T8384857/T8384857.html

เห็นท่านที่เอาข้อมูลมาโพส ของไอโมบาย 650 และ 550 ก็แถมบลูทูตในงาน ด้วยอะครับ
(จากบอร์ด 658 ครับ)

NuJeaB
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2009 00:58  

ไปถอย 650 มาแล้วค่ะในงาน วันแรกเลย ได้บลูทูตแถมมา ราคา 5990 ส่วน 658 ยังไม่มีของต้องวางเงินจอง 1000 บาท (ราคาจริง 6490) ถามกับพี่พนักงานขายบอกว่าของมาประมาณเดือนหน้าอะ อยากได้เหมือนกัน แต่ใจร้อน อุอุ
650
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2009 12:46  

NuJeaB ผู้เขียน:
ไปถอย 650 มาแล้วค่ะในงาน วันแรกเลย ได้บลูทูตแถมมา ราคา 5990 ส่วน 658 ยังไม่มีของต้องวางเงินจอง 1000 บาท (ราคาจริง 6490) ถามกับพี่พนักงานขายบอกว่าของมาประมาณเดือนหน้าอะ อยากได้เหมือนกัน แต่ใจร้อน อุอุ

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ ยังไงผมก็ว่า650มันดูสวยกว่าอ่ะนะ ชอบที่ตรงนี้แหละ อิอิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2009 13:04  

ใครที่สนใจรุ่นนี้ แต่...ติดที่มะมีเครื่องให้ลองเล่น เชิญได้ 0 i - mobile ที่ เซ็นทรัลเวิล ชั้น 4 แต่จำมะได้ว่าฝั่งไหนนะฮะ มีหลายรุ่นให้ลองเล่นมาก ที่เด่นๆๆ จะมี 650 / 550 / 620 ( เก่าแต่ยังเก๋า นะเออ ) เท่าที่ผมลองเล่น 650 ดู ได้ความว่า

- สัมผัสไวดี เมื่อลองเทียบกะ คุกกี้ แล้ว อาจจะไวก่านิสนุงด้วยซ้ำ แต่.. ถ้าใครนิ้วใหญ่อาจจะกดลำยากหน่อย ผมใช้วิธีเล็บจิ้มฮะ รับรองแม่นชัว ( เครื่องที่ให้ลอง มะมี ปากกาให้จิ้มนะ )
- กล้อง ลูกเล่นเยี่ยม ถึงจะมะเหมือน 630 ก็เหอะ
- เมนูเพลง สามารถเปลี่ยนสกินได้ ชอบๆๆ + eq สามารถเปลี่ยนได้
- tv ยังมได้ลองเลย เนื่องจากรีบ + เห็นหลายรุ่นแล้วคันไม้คันมืออยากเล่น 55+
- การดูรุป เมหือนข้อบนฮะ แต่..คาดว่าจะเหมือน + ไวก่า คุกกี้ ในการเลื่อนดุภาพ

ตอนนี้กะว่าชัวและว่าถอย 650 ชัว แต่..รอดู 658 ก่อน ถ้ามัน work ในเรื่องซอฟแวร์ และ มะมีปัญหากวนใจ สรุป เตรียมเป็นสาวก i - mobile อีกครั้ง หลังจากใช้ 611 มาได้ 3 ปียังมะพังเลย Razz
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Oct 2009 14:31  

แหะๆๆ
สาวก 611 เหมือนกันครับ
ตอนแรกอยากได้จอสัมผัส ก็รอ 650 ตั้งนาน แต่ยังไม่ออกมาซักที
เลยไปถอย wellcom w929 มาลองเล่นดูก่อน

คราวนี้ 650 ออกมา แล้ว 658 ก็ตามมาอีก เลยเริ่มลังเลอีกละ
ถ้า 658 ทำออกมาดี คงได้กลับมาใช้ i-mobile เหมือนเดิมแน่เลยครับ
อิอิ

^^
kloyman
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 05 Oct 2009 01:09  

เซง
611 ยังมะพังเลย
อยากได้อีกแระ ตรู

ทำไงหว่า

เม้มตังเมียมาซื้อ 658 ดีแมะ หุหุ "- -
diehard2009
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 08:41  

ใครเจอที่โหลด ธีม ที่ลงแล้วไม่แฮงค์ มาบอกบ้างนะครับ ชักเบื่อ 3 แบบ ในเครื่องเจ้า 650 ละ Laughing
beerkung797
Year's Star

จังหวัด: พิษณุโลก
วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 12:37  

เมื่อวานไปดูใบปลิวที่ โลตัส พิษณุโลกมา ราคา 658 * 5,990 บาท 650 * 5,590

แต่ 658 ยังไม่ของอ่ะ
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 14:13  

beerkung797 ผู้เขียน:
เมื่อวานไปดูใบปลิวที่ โลตัส พิษณุโลกมา ราคา 658 * 5,990 บาท 650 * 5,590

แต่ 658 ยังไม่ของอ่ะ

ราคานี้แถมบลูทูธ ด้วยรึเปล่าอะครับ

^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 07 Oct 2009 22:47  

คือ อยากทราบว่ามีปัยหาการใช้งานอะไรบ้าง เพราะ กะว่าอีกอาทิตจะไปหวดแว้ว

ขอเดาไว้นิดๆๆ

- กล้องวูบ ( หวังว่าคงจะมะมีนะ ที่จะหวดแก เพราะ ความชัดนี่หละ )
- อาการหน้าจองอแง ( สาธุอย่ามีเลยนะ )

ใครมีประสบมาแชทีนะฮะ เผือได้เครื่องมาแว้ว จะได้สบายใจว่ามีคนเป็นเมหือนกาน
boykoong
SP Member
SP Member
Year's Star

หัวข้อ : Re: ฝากขายครับ
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 10:51  

ขอฝากขายหน่อยนะครับ ซื้อมาแล้ว แต่ไม่คอ่ยได้ใช้เท่าไหร่ครับ

พกมาที่ทำงานบ้างเป็นบางครั้ง ส่วนตัวเครื่องไม่มีปัญหาอะไร ทุกอย่างดีครับ

สภาพเครื่องยังดี 100% ติดฟิล์มกันรอยให้เรียบร้อยครับ ในกล้องไม่แถมสาย USB ให้ แต่ผม

แถมให้ครับ ถ้าสนใจติดต่อดูของได้ครับ ผมอยู่ ซีคอนครับผม ผมขายอยุ่ที่ 4,600.- ละกัน

ยังไงก็โทรสอบถามได้

เบอร์โทรครับ 081-722-4569 ครับผม บอยครับ

ถ้าอยากได้เพลง mp3. หรือจะเป็น mp.4 ผมจะลงให้ครับ แต่ถ้าอยากให้ลงไฟล์หนังก็ลงให้ได้ เตรียมแผ่นหนังมาด้วย ผมจะตัดเป็นไฟล์ ให้ครับ

สนใจโทรมาสอบถามได้ครับผม

ขายไปละครับผม ขอบคุณ พี่ๆที่โทรมาสอบถามนะครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 20:41  

ตกลงบอร์ดนี้ 650 หรือ 658กันละนี่
สุขชัย วัฒนาปัญญาช
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 20:59  

ใช้ I-Mobile มาแล้วหลายรุ่น พอมาซื้อ TV650 แล้วผิดหวังครับ จอสวยดี โปรแกรม ก็ดูดี แต่พอใช้แล้วปรากฎว่า เสียงไม่ดังครับ บันทึกวีดีโอ ,อัดเสียง เวลาเล่นไม่มีเสียงเลยครับ พอถ่ายรูป ก็เป็นสีเขียวไป 80% ของภาพเลย เอาไปให้ศูนย์ที่ เซ็นทรัลพระราม 2 ซ่อมอยู่ 2 วัน บอกว่า ซ่อมไม่ได้ ต้อง Up Rom ใหม่ แต่ ไม่มี ROm ใหม่ ให้รอ พอถามว่า ถ้าเป็นที่ ROM ต้องเสียเหมื่อนกันหมดทุกเครื่องใช่ไหม ก็ตอบไม่ได้ แสดงว่าจะมาหลอกขายของให้ผู้บริโภคซื้อของที่ยังใช้ไม่ได้ ถามว่า ROM ใหม่ที่ บอกให้รอจะได้เมื่อไร คำตอบคือไม่ทราบ ให้เอาเครื่องกลับไปใช้ก่อน โทรศัพท์ยังใช้ได้ก็ให้ใช้ไป นี่คือบริการของศูนย์ i-mobole นี่คือ คุณภาพของสินค้า i-mobile ผมแจ้งชื่อจริง หมายเลขโทรศัพท์ 0891700648 ใครมีปัญหาขอให้แจ้งเพื่อน แจ้งญาติพี่น้องให้ทราบว่า สินค้ายี่ห้อนี้ มีคุรภาพได้แค่นี้ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 21:58  

สุขชัย วัฒนาปัญญาช ผู้เขียน:
ใช้ I-Mobile มาแล้วหลายรุ่น พอมาซื้อ TV650 แล้วผิดหวังครับ จอสวยดี โปรแกรม ก็ดูดี แต่พอใช้แล้วปรากฎว่า เสียงไม่ดังครับ บันทึกวีดีโอ ,อัดเสียง เวลาเล่นไม่มีเสียงเลยครับ พอถ่ายรูป ก็เป็นสีเขียวไป 80% ของภาพเลย เอาไปให้ศูนย์ที่ เซ็นทรัลพระราม 2 ซ่อมอยู่ 2 วัน บอกว่า ซ่อมไม่ได้ ต้อง Up Rom ใหม่ แต่ ไม่มี ROm ใหม่ ให้รอ พอถามว่า ถ้าเป็นที่ ROM ต้องเสียเหมื่อนกันหมดทุกเครื่องใช่ไหม ก็ตอบไม่ได้ แสดงว่าจะมาหลอกขายของให้ผู้บริโภคซื้อของที่ยังใช้ไม่ได้ ถามว่า ROM ใหม่ที่ บอกให้รอจะได้เมื่อไร คำตอบคือไม่ทราบ ให้เอาเครื่องกลับไปใช้ก่อน โทรศัพท์ยังใช้ได้ก็ให้ใช้ไป นี่คือบริการของศูนย์ i-mobole นี่คือ คุณภาพของสินค้า i-mobile ผมแจ้งชื่อจริง หมายเลขโทรศัพท์ 0891700648 ใครมีปัญหาขอให้แจ้งเพื่อน แจ้งญาติพี่น้องให้ทราบว่า สินค้ายี่ห้อนี้ มีคุรภาพได้แค่นี้ครับ

แน่ใจเหรอครับ แต่คนใช้กันเยอะแยะ ไม่มีปัญหา บริการก็ดี รู้สึกคุณจะเจออยู่คนเดียวนะ แถมยังใส่ชื่อกับเบอร์โทรศัพท์ ถ้าเป็นคนปกติ ทั่วไป คงไม่ใส่ชื่อตัวเองกับเบอรืแบบนี้หรอกครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 20:36  

มี Program ที่เก็บบันทึกรายรับรายจ่าย
สามารถคำนวนได้ไหมครับ

ตอนนี้ใช้ note แต่ คำนวนไม่ได้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 21:18  

Anonymous ผู้เขียน:

แน่ใจเหรอครับ แต่คนใช้กันเยอะแยะ ไม่มีปัญหา บริการก็ดี รู้สึกคุณจะเจออยู่คนเดียวนะ แถมยังใส่ชื่อกับเบอร์โทรศัพท์ ถ้าเป็นคนปกติ ทั่วไป คงไม่ใส่ชื่อตัวเองกับเบอรืแบบนี้หรอกครับ

เปลี่ยนเครื่องได้ภายใน7วัน ไม่ใช่เหรอ ถ้ามันมีปัญหาก็น่าจะรีบเปลี่ยนซะตั้งแต่แรก
แล้วถ้าเรื่องที่คุณเล่ามันเป็นเรื่องจริง ผมว่ามันก็เป็นเรื่องปกตินะ มือถือทุกยี่ห้อมันก็เสียได้ทั้งนั้น หรือคุณจะกล้าเถียงว่ายี่ห้ออื่นไม่มีเสียเลยสักเครื่อง ส่วนเรื่องROM บางทีมันอาจจะเป็นปัญหาซับซ้อนและคนทีถามว่า ถ้าเป็นที่ ROM ต้องเสียเหมื่อนกันหมดทุกเครื่องใช่ไหม ที่ตอบไม่ได้ก็อาจจะเป็นเพราะเขาไม่ใช่คนซ่อม ผมว่าศูนย์เขาก็พยายามจะซ่อมโทรศัพท์คุณให้อยู่แล้วนะครับ แล้วที่ให้เอากลับมาใช้ก่อน แล้วมันไม่ดีตรงไหนที่ให้เครื่องกลับมาใช้ก่อน บางยี่ห้อเขาไม่ให้คืนมาจนกว่าของจะมาและซ่อมเสร็จ ทั้งๆที่ถ้าให้คนใช้เอากลับไปก่อนมันก็พอที่จะใช้โทรเข้าออกได้จริงไหมล่ะครับ
650
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 22:37  

เครื่องผมเริ่มเจอปัญหาแล้วล่ะครับ มีใครเป็นแบบผมบ้างมั๊ย
ผมใส่2ซิมแล้วเปลี่ยนเสียงเรียกเข้าเป็นเสียงอื่น เบอร์ละเสียง
แต่พอเวลามีคนโทรมามันกลับเป็นเสียงเรียกเข้าที่โรงงานตั้งมา ซึ่งเป็นทั้ง2เบอร์เลยครับ

แต่ถ้าเอาออกเหลือซิมเดียวเสียงเรียกเข้าใช้ได้ครับเป็นอย่างที่เราตั้งไว้
ผมก็กะว่าจะไปอัพFWดูน่ะครับ ไม่รู้จะหายหรือเปล่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 16:11  

ถ้ายังอยู่ภายใน 15 วัน นับแต่ที่ซื้อสามารถเปลี่ยนได้นะครับ ผมเปลี่ยนมา 3 รอบแล้วครับ จริงๆได้แค่ครั้งเดียว ตอนนี้ก็โอเคแล้วครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 16:15  

650 ผู้เขียน:
เครื่องผมเริ่มเจอปัญหาแล้วล่ะครับ มีใครเป็นแบบผมบ้างมั๊ย
ผมใส่2ซิมแล้วเปลี่ยนเสียงเรียกเข้าเป็นเสียงอื่น เบอร์ละเสียง
แต่พอเวลามีคนโทรมามันกลับเป็นเสียงเรียกเข้าที่โรงงานตั้งมา ซึ่งเป็นทั้ง2เบอร์เลยครับ

แต่ถ้าเอาออกเหลือซิมเดียวเสียงเรียกเข้าใช้ได้ครับเป็นอย่างที่เราตั้งไว้
ผมก็กะว่าจะไปอัพFWดูน่ะครับ ไม่รู้จะหายหรือเปล่า

ของผมก็ปกติดีนะครับ แยกเสียงได้ทั้ง 2 ซิม ลองรีเซทค่าจากโรงงานแล้วตั้งใหม่ดูนะครับ
Looker
SP Moderator
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 13:14  

ของผมก็ปกติดีนะครับ แยกเสียงได้ทั้ง 2 ซิม ลองรีเซทค่าจากโรงงานแล้วตั้งใหม่ดูนะครับ

หากเพลงที่คุณตั้งเป็นเสียงเรียกเข้าถูกเปลี่ยนชื่อ ย้าย หรือถูกลบทิ้งรวมถึงการเปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์เก็บเพลงเครื่องจะไม่สามารถหาเจอ เสียงเรียกเข้าก็จะกลับไปเป็นเสียง default ที่มากะเครื่อง ให้คุณเข้าไปตั้งเสียงเรียกเข้าใหม่

จากนั้นให้เข้าไปที่เมนู Settings > Profile > หากคุณเลือก General ก็จิ้มที่ General > Customize ดูบรรทัดที่ 5 Intelligent call alert เลือกเป็น Off กด Back ออกมา เลือก Activate

อีกกรณีหนึ่ง ให้คุณตรวจสอบชื่อและเบอร์ฯ ใน Phonebook ว่ามีชื่อหรือเบอร์ใดซ้ำกันหรือไม่ ยกตัวอย่างเช่น หากมีคนชื่อต้อย 2 คน ก็ต้องใส่ ต้อย 1, ต้อย 2 หรือใครอยู่บ้านเดียวกันใช้โทรศัพท์บ้านเบอร์เดียวกันก็ให้เมมเข้าไปแค่คนเดียว

เรื่องนี้ผมมีตัวอย่างเลยอยากเล่าให้ฟัง..น้องสาวกะคุณแม่ผมอยู่บ้านเดียวกัน มีมือถือคนละเครื่อง ผมก็เมมเบอร์มือถือของทั้ง 2 คนไว้แต่ใส่เบอร์บ้านเบอร์เดียวกัน ใส่รูปเข้าไปด้วยแล้วตั้งเสียงเรียกเข้าคนละเสียงกัน ทีนี้ไม่ว่าน้องสาวหรือคุณแม่ผมเอาโทรศัพท์บ้านโทรเข้าเครื่องผม มันไม่โชว์รูปใครเลย แถมเสียงเรียกเข้าก็เป็นเสียง default ที่มากะเครื่อง ผมเลยต้องแก้ด้วยการลบเบอร์บ้านของคุณแม่ทิ้งไปเพื่อไม่ให้ซ้ำกะน้องสาวนั่นแหละทุกอย่างจึงกลับเข้าที่เข้าทางและเป็นไปอย่างที่มันควรจะเป็น laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 17 Oct 2009 09:12; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 21:37  

ตกลงบอร์ดนี้ 650 หรือ 658กันละนี่

650 กับ 658 เพิ่มเมมได้เท่าไรคับ 650 ใส่ 8 Gb ได้มั้ยคับ Smile
ถามมาสิชอบจะตอบให้
Mobile Member
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: Other - อื่นๆ
วันที่โพสท์ : 15 Oct 2009 01:59  

650 กับ 658 เพิ่มเมมได้เท่าไรคับ 650 ใส่ 8 Gb ได้มั้ยคับ Smile

8 ครับ 650 ใส่ได้คับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 00:28  

Opera Mini 5 Beta มาแล้วคับ laughing6
เอา TV650 เข้าไปดาวน์โหลดที่นี่ www.mini.opera.com/beta พอหน้าเวปดาวน์โหลดมาให้คลิ๊กตรงคำว่า "Try the new Mini 5 beta!" หากมันบอกว่า "ยังไม่ได้ verify ว่าใช้ได้กะโทรศัพท์รุ่นนี้ ก็ให้คลิ๊ก "Download anyways" แปลว่า "จะโหลดซะอย่าง" laughing6

พอโหลดเสร็จมันจะมาอยู่ในเมนู Multimedia > Java > Application > Opera Mini 5 beta

กด Options > Launch

จากนั้นก็เข้าไปที่ Settings เลือก Mobile view เป็น On เพื่อความสะดวกในการใช้งาน ค่าอื่นๆ จะเปลี่ยนหรือไม่ก็แล้วแต่

ใส่ที่อยู่เวป แล้วจิ้ม Go หลายคนอาจงงว่าไม่มีแป้นพิมพ์แล้วจะพิมพ์ยังงัย? laughing6

ไม่ต้องสงสัยไป เมื่อใดก็ตามที่ต้อง input จะมี Virtual keyboard แบบ QWERTY โชว์ขึ้นมาให้จิ้ม สลับแป้นตัวเลขและสัญลักษณ์ต่างๆ ได้ด้วยเห็นป่าว? อุอุ laughing6

แต่น..แตน..แต๊น..มาแระเวปเรา.. laughing6

ปล. รุ่น TV658 และ TV640 ที่กะลังมารวมทั้ง TV550 ที่วางจำหน่ายอยู่ก็น่าจะใช้เวอร์ชั่นนี้ได้คับ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 16 Mar 2010 21:57; ทั้งหมด 1 ครั้ง
650
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 00:51  

^
^
^
ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับข้อมูล
อะนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 20:21  

ผมลองใช้ Opera mini 5 แล้ว บอกได้ตำเดียวว่าสุดยอด!! ไม่น่าเชื่อว่า J2ME จะทำกราฟฟิกได้สวยขนาดนี้
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2009 08:12  

อะนะ ผู้เขียน:
ผมลองใช้ Opera mini 5 แล้ว บอกได้ตำเดียวว่าสุดยอด!! ไม่น่าเชื่อว่า J2ME จะทำกราฟฟิกได้สวยขนาดนี้

ถ้าเป็นเวอร์ชั่น 4.X เวลา input มันจะโชว์แป้นพิมพ์ที่มากะเครื่องให้จิ้ม แต่เวอร์ชั่น 5 นี้มีแป้นพิมพ์แบบ QWERTY มาให้เสร็จสรรพ ที่น่าเสียดายก็คือปุ่ม Volume ด้านข้างตัวเครื่องใช้เลื่อนหน้าจอไม่ได้ก็ต้องใช้นิ้วถูเอา แต่ผมว่าใช้เล็บ work กว่านะ laughing6

นอกจากนี้มันยังกิ๊บเก๋ตรงที่สามารถสร้าง Shortcuts เวปที่เข้าบ่อยแทนการ Bookmark ได้โดยเลือกเอาว่าจะสร้างไว้ช่องไหน ติ๊งต่างว่าเลือกช่องนี้ (ศรชี้สีแดง) ก็จิ้มตรงเครื่องหมาย +

จากนั้นให้จิ้มที่ช่อง Enter address หากต้องการพิมพ์ชื่อเวป แต่ถ้าเคยเข้าเวปดังกล่าวมาก่อนจะมี History โชว์ในช่อง Select address ข้างล่าง งัยลองหาดูถ้าเจอก็จิ้มได้เลยง่ายดี laughing6

กรณีเลือกที่จะพิมพ์ชื่อเวปจะมีแป้นพิมพ์แบบ QWERTY โชว์ขึ้นมา พิมพ์เสร็จอย่าลืมจิ้มปุ่ม Assign สีฟ้าข้างล่างนะ ไม่งั้นมันก็อยู่อย่างนี้แหละไม่ไปไหน laughing6

จิ้มปุ่ม Yes ข้างล่างมันจะ Connect เข้าสู่ Internet เพื่อดาวน์โหลดหน้าเวปมาเป็น Shortcut

สังเกตเครื่องหมาย + เปลี่ยนไป๋เป็นวงล้อหมุน หมายความว่า "กรุณารอสักครู่" (ตึก..ตึก..ตึก..เสียงหัวใจเต้นระรัว..) laughing6

แต่น..แตน..แต๊น..มาแระ laughing6

ทีนี้เวลาจะเข้าเวปสยามโฟนก็ไม่ต้องพิธีรีตองมาก จิ้มช่องนี้ได้เลย จากนั้นรอสักครู่..(ติ๊กต่อก..ติ๊กต่อก เสียงนาฬิกาสุดระทึก!) laughing6

แต่น..แตน..แต๊น..เวปสยามโฟนมาแว้วววว..!!! laughing6

ปล. หากต้องการเปลี่ยนแปลง Shortcut ก็จิ้มค้างไว้สักครู่จะมีคำสั่ง Clear กะ Edit โชว์ขึ้นมา ถ้าเลือก Clear คือเอา Shortcut ออกไป แต่ถ้าเลือก Edit หมายถึงเปลี่ยน Shortcut ใหม่ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 18 Oct 2009 20:57; ทั้งหมด 2 ครั้ง
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2009 20:22  

โอ้ววว
ขอบคุณพี่ looker มากเลยครับ สำหรับความรู้ดีๆ เป็นประโยชน์มากเลยครับ
เดี๋ยวผมจะลองโหลด Opera mini 5 มาใช้ดูมั่งนะครับ

^^
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2009 20:59  

โอ้ววว
ขอบคุณพี่ looker มากเลยครับ สำหรับความรู้ดีๆ เป็นประโยชน์มากเลยครับ
เดี๋ยวผมจะลองโหลด Opera mini 5 มาใช้ดูมั่งนะครับ

^^

ยัง..ยังไม่หมด โปรดอ่านต่อ laughing6

โดยรวมแล้วรุ่นนี้ใช้ดีมาก ตั้งแต่ได้เครื่องมายังไม่เคยดับ ไม่เคยแฮ้งค์จนต้องถอดแบตฯ หากกดเร็วไปก็มีค้างบ้างแต่รอสักครู่ก็กลับมาใช้งานได้ตามปรกติ ฟังก์ชั่นและความสามารถหลากหลาย การทำงานฉับไว (มีหน่วงบ้างบางครั้ง) ระยะเวลาเปิดเครื่องพร้อมใช้งานเร็วจนน่าทึ่งเพราะต้อง search หาสัญญาณฯ ถึง 2 เครือข่าย แม้บอดี้ทำจากวัสดุค่อนข้างธรรมดาแต่ Design สวยงาม เพียวบางกะทัดรัด น้ำหนักกะลังดี งานประกอบประณีตแน่นหนาดีมาก laughing6

ปัญหาจุกจิกที่พบคือ Shortcuts ที่ลากจากแถบ Widget มาวางข้างนอก บางอันจิ้มแล้วไม่ทำงาน ต้องจิ้มอันอื่นแล้วกลับมาจิ้มใหม่จึงจะทำงาน (เป็นบางครั้ง) การเลื่อนหน้าจอด้วยนิ้วหรือเล็บบางครั้งลื่นไหลดี บางครั้งก็ติดๆ ขัดๆ laughing6

ที่ชอบใจและคิดไม่ถึงว่าจะมีก็คือ ฟังก์ชั่น Background sound แทรกเสียง Effects ขณะสนทนา เช่น เสียงมอเตอร์ไซค์, เสี่ยงข้างถนน (Sidewalk), เสียงในรถไฟฟ้า, เสียงจอกแจกจอแจในภัตตาคาร/ร้านอาหาร, ผับ, etc. เพื่อลวงคู่สนทนาว่าเราอยู่ที่นั่นที่นี่ laughing6 นอกจากนี้ยังสามารถบันทึกเสียงตามสถานที่ต่างๆ เช่น ตลาดสด, ห้างสรรพสินค้าฯ ในรูปแบบไฟล์ .wav เพิ่มเข้าไปเพื่อให้มีตัวเลือกมากขึ้น สามารถปรับระดับความดังเสียงได้ด้วย laughing6

Motion sensor นอกจากเขย่าเปลี่ยนเพลง, SMS และเล่นเกมส์ได้แล้วยังเขย่าเพื่อจัดเรียง Shortcuts บนหน้าจอ Standby ได้ด้วย และที่เด็ดไปกว่านั้นก็คือ สามารถจิ้มที่ Shortcut Music เพื่อสั่งเล่นเพลงแบบ Minimize หรือ Background play ได้ด้วย หากเขย่าเครื่องอีกครั้ง Shortcut Music จะเปลี่ยนกลับไปเป็นแบบเดิมแต่เพลงก็ยังเล่นอยู่ เจ๋งมากขอบอก! อุอุ laughing6

Shortcut ปฏิทินจะแสดงวันที่และเดือน (update ทุกวัน) ภาพข้างบนวันที่ 18 วันนี้ 19 พอหลังเที่ยงคืนก็จะเปลี่ยนเป็นวันที่ 20 และหากขึ้นเดือนใหม่ก็จะเปลี่ยนเดือนให้ด้วย

หากจิ้ม Shortcut ปฏิทิน 1 ครั้งมันจะโชว์ปฏิทินแบบ Minimize (ถ้าเขย่าเครื่องมันจะเปลี่ยนกลับไปเป็นแบบเดิม)

จิ้มซ้ำอีกครั้งมันจะโชว์ปฏิทินเต็มจอ มีบอกเทศกาลกินเจด้วยล่ะอืม.. laughing6

แบตฯ ความจุ 1000 mAh โทรราวๆ ครึ่งชั่วโมง ท่องเน็ท+ฟังเพลงพอหอมปากหอมคอ ดูหนังเกาหลี (ทีวี) + โฆษณา 2 ชั่วโมงสบายๆ แบตฯ ยังเหลือติดก้นราวๆ 10% สัญญาณทีวีก็ขึ้นอยู่กะพื้นที่ใช้งาน ดูในห้างฯ ไม่มีสัญญาณฯ เสียงซ่าตลอดต้องเดินออกมาข้างนอกถึงดูได้ ดูที่บ้านบางช่องชัดมาก บางช่องก็ไม่ค่อยชัด (ต้องปรับเสาอากาศ) แต่ถ้าดูขณะขับรถล่ะก็ชัดแจ๋ว มีคลื่นแทรกบ้างบางครั้งถือเป็นเรื่องปรกติ ว่าแต่..เครื่องผมเสาอากาศไม่ค่อยแน่นอ่ะ พอรถกระเทือนหน่อยมันก็ตก เด๋วว่างๆ จะเอาไปให้ช่างที่ศูนย์ฯ ดู laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 16 Mar 2010 22:07; ทั้งหมด 2 ครั้ง
twister
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2009 22:48  

โห.... มีบอกเทศกาลกินเจด้วย น่าสนใจดีนะเนี่ย อิอิ
ขอบคุณพี่ looker อีกรอบนะครับ

^^
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2009 13:53  

สรูป ณ ตอนนี้ เจอปัญหา + อาการ ที่น่าเป็นปัญหาหนักๆๆมั้ยฮะ กะว่า กลางเดือนน้าจะไปสอยแว้ว ( เว้นแต่ 658 มา ก้จัดซะ )
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2009 15:51  

สรูป ณ ตอนนี้ เจอปัญหา + อาการ ที่น่าเป็นปัญหาหนักๆๆมั้ยฮะ กะว่า กลางเดือนน้าจะไปสอยแว้ว ( เว้นแต่ 658 มา ก้จัดซะ )

Motion MP3 หรือฟังก์ชั่นเขย่าเปลี่ยนเพลง sensitive มั่กๆ แค่วางเครื่องบนโต๊ะเพลงก็เปลี่ยน laughing6 ผมเลยปิดฟังก์ชั่นนี้ไป แต่ทุกครั้งที่ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่มันจะ set กลับมาเป็น On ต้องเข้าไปปิดใหม่ แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาหนักหนา'ไร

ปัญหาหนักของรุ่นนี้ก็คือ TV658 ติดกล้อง 8 MP + Face detection + Smile shutter แต่ราคาห่างกันไม่กี่ร้อยบาทและกะลังจะมาในไม่ช้านี้ (เว้นซะแต่ว่าจะจัดโปรฯ หรืออัดของแถม) ข่าวว่าคนที่จองในงาน TME จะได้เครื่องวันนี้ (แต่ยังเงียบฉี่) ส่วนกำหนดการวางขายทั่วไปไม่เกินสิ้นเดือนนี้ แต่ไม่มีใครกล้ารับรองว่าจะไม่ติดโรคเลื่อน laughing6

หากคุณไม่รีบร้อนจะรอ TV658 ก็ได้ แต่ผมอยากลอง TV640 ตัวเป็นๆ มากกว่า laughing6
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2009 13:38  

ขอสอบถามเพิ่มเติมฮะ

- ชื่อเพลงเวลาเล่นในเครื่องเนี่ย มันจะโชแบบไหนฮะ เพราะ ตอนนี้ใช้ 611 โหลดเพลงมาจากเว็บแผ่นผี เวลาเล่นมันโชว์ชื่อเพลงเปง vampire - 1 ประมาณนี้ แต่ พอเอาไปใส่ รุ่นโต๋ ดันแสดงเป็นชื่อเพลง เลย

- อยากเห็นรูปถ่าย ขนาด 3 m แบบชัดๆๆฮะ ( หรือจะถ่าย 3 ล้าน แล้วย่อขนาดก้ได้ฮะ เพราะสนใจกล้องมันมาก )

- มันมีอาการงอแง แบบว่า ใช้ๆๆอยุ่วูบไปเลย หรือ ค้างไปดื้อๆๆๆ เลย มีบ้างมั๊ยฮะ
- พวก วิตเจ๊ต ถ้าลากมาแปะไว้พอปะมาณ ( ซัก 3 อัน+ ) จะหน่วงมากมั๊ย
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2009 17:40  

ขอสอบถามเพิ่มเติมฮะ

- ชื่อเพลงเวลาเล่นในเครื่องเนี่ย มันจะโชแบบไหนฮะ เพราะ ตอนนี้ใช้ 611 โหลดเพลงมาจากเว็บแผ่นผี เวลาเล่นมันโชว์ชื่อเพลงเปง vampire - 1 ประมาณนี้ แต่ พอเอาไปใส่ รุ่นโต๋ ดันแสดงเป็นชื่อเพลง เลย

- อยากเห็นรูปถ่าย ขนาด 3 m แบบชัดๆๆฮะ ( หรือจะถ่าย 3 ล้าน แล้วย่อขนาดก้ได้ฮะ เพราะสนใจกล้องมันมาก )

- มันมีอาการงอแง แบบว่า ใช้ๆๆอยุ่วูบไปเลย หรือ ค้างไปดื้อๆๆๆ เลย มีบ้างมั๊ยฮะ
- พวก วิตเจ๊ต ถ้าลากมาแปะไว้พอปะมาณ ( ซัก 3 อัน+ ) จะหน่วงมากมั๊ย

-Music player เปลี่ยน Skins ได้ 3 แบบ
Skin 1

Skin 2

Skin 3

หากต้องการดูข้อมูลเพลงที่กะลังเล่นให้จิ้ม Options > Playlist > Options > Details

หากคุณตั้ง BGP หรือ Background play เป็น On ก็สามารถเล่นเพลงบนหน้าจอ Standby แบบ Minimize ได้

รุ่นนี้ไม่มีแยกแยะเล่นเพลงจากชื่อศิลปิน, อัลบั้ม หรือสร้าง Play lists แล้ว add เพลงเข้าไปเอง หากคุณเลือก List auto gen. เป็น On มันจะโหลดเพลงทั้งหมดใน File manager > My music มาไว้ใน Play list แล้วจะเล่นทั้งหมดไม่เว้นแม้กระทั่ง Ringtones laughing6 แต่มีวิธีให้มันเล่นเฉพาะเพลงหรืออัลบั้มที่ต้องการได้โดยทำตามดังนี้ laughing6

เมื่อหน้าจออยู่ในโหมดเล่นเพลงหรือ Music player เลือก Options > Settings > เลือก List auto gen. เป็น Off > Ok

จากนั้นเข้าไปที่ Play list > Options > เลือก Remove all > Yes มันจะ Remove เพลงทั้งหมดใน Play list ออกไปจนเกลี้ยงแล้วเลือก Add มันจะ Browse ไปที่ File manager > My Music ให้คุณเลือก add เพลงหรืออัลบั้มที่ต้องการเข้าไป laughing6

-รูปถ่ายขอติดไว้ก่อน เด๋วพรุ่งนี้จะมาโพสให้ดูคับ

-ตั้งแต่ใช้มายังไม่มีอาการที่คุณว่านะ

Tip
หน้าจอ Standby จะมี 2 หน้า หน้าที่ 1 คุณสามารถลาก Shortcuts จากแถบ Widget มาวางข้างนอกได้สูงสุด 8 อันโดยไม่มีผลให้เครื่องทำงานช้าลงแต่อย่างใด

หากเอานิ้วถูหน้าจอไปทางซ้ายหรือขวามันจะเปลี่ยนเป็นหน้าที่ 2 ให้คุณแอดคนที่โทรหาบ่อยเข้าไปในแถบ Widget ได้ถึง 8 คน แค่ลากออกมาแล้วจิ้มค้างไว้มันจะโทรออกให้ในบัดดล laughing6
คนที่รักเธอ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2009 18:29  

ขอบคุณท่าน Looker เป็นอย่างสูง ครับ ที่ มารีวิว ให้ความกระจ่าง แก่ท่านทั้งหลาย แต่ส่วนตัว อยากทราบ ข้อมูล ของ 658 ด้วยหน่ะครับ เพราะ ตอนนี้ ก็กำลัง รอ อยู่ ถ้า มีความเคลื่อนไหวยังไง หวังว่า ท่าน Looker จะมาช่วยไข ความกระจ่างอีก สัก ครา นะครับ อิอิอิ ขอบคุณ ท่านมากครับ Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2009 21:46  

โอ้วเยี่ยมจัง งี้ถอย 650 อย่างมะลังเล เว้นแต่ 658 ออกมาแล้วมันเสถียร อาจจะ... เหอะๆๆ
jt
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2009 22:24  

โอ้วเยี่ยมจัง งี้ถอย 650 อย่างมะลังเล เว้นแต่ 658 ออกมาแล้วมันเสถียร อาจจะ... เหอะๆๆ

ไม่รู้ว่า 658 จะออกเมื่อไรนะ อยากได้แล้วสิ
อืมมีใครรู้บ้างว่า 658 กับ 650 ต่างกันยังไงบ้างนอกจากกล้องแล้วอะคับ
อืม650อันนี้มี Dic ป่าวครับ ถ้าไม่มี สามารถ ลง Java Dic เพิ่มได้ป่าวคับ
ลงเกม Javaได้ป่าวคับ ถ้าลงได้เล่นได้ป่าวครับ เพราะมันเป็นจอสัมผัส
ขอถามแค่นี้ก่อนคับ ขอบคุณผู้รู้ที่ช่วยตอบนะคับ Very Happy Smile
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 08:04  

ท่าน Looker ครับ ไม่ทราบเท่าที่เล่นเพลงมา เสียงไพเราะ หรือเปล่า ครับ หรือว่า มีแตก บ้าง เป็นครั้งคราว ครับ ขอบคุณ ครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 11:58  

ภาพถ่ายด้วยกล้อง TV650 โหมด Auto ความละเอียดสูงสุด 3 MP ย่อขนาดเหลือ 800X597 PX (ไม่มีการ Retouch ใดๆ) แต่พอเอามาโพสมันก็ถูกย่อลงไปอีกเหลือเท่าที่เห็น laughing6

สองภาพข้างล่างนี่ถ่ายด้วยโหมด Macro คับ

*ของโปรดเค้าเลยนะนี่ อุอุ laughing6

jt ผู้เขียน:

ไม่รู้ว่า 658 จะออกเมื่อไรนะ อยากได้แล้วสิ
อืมมีใครรู้บ้างว่า 658 กับ 650 ต่างกันยังไงบ้างนอกจากกล้องแล้วอะคับ
อืม650อันนี้มี Dic ป่าวครับ ถ้าไม่มี สามารถ ลง Java Dic เพิ่มได้ป่าวคับ
ลงเกม Javaได้ป่าวคับ ถ้าลงได้เล่นได้ป่าวครับ เพราะมันเป็นจอสัมผัส
ขอถามแค่นี้ก่อนคับ ขอบคุณผู้รู้ที่ช่วยตอบนะคับ Very Happy Smile

TV658 เพิ่มความละเอียดกล้องเป็น 8 MP + Face detection และ Smile shutter อย่างอื่นก็เหมือนๆ กัน

Dict ไม่มี ถ้าจะหามาลงก็ต้องเป็น .jar ที่รองรับหน้าจอสัมผัส ส่วนเกมส์ก็เช่นกันต้องเป็น .jar ที่รองรับหน้าจอสัมผัสความละเอียด 240X400 px แต่เกมส์บางตัวก็ยืดหยุ่นตามความละเอียดจอโทรศัพท์แต่ละรุ่นได้ งัยก็ลองเอามาลงดูถ้าเล่นไม่ได้ก็ลบทิ้งไป laughing6

ท่าน Looker ครับ ไม่ทราบเท่าที่เล่นเพลงมา เสียงไพเราะ หรือเปล่า ครับ หรือว่า มีแตก บ้าง เป็นครั้งคราว ครับ ขอบคุณ ครับ

เมื่อเล่นเพลงใน Music player คุณภาพเสียงลำโพงถือว่าดังใช้ได้ เสียงโปร่งแล้วก็ใสดี แต่เบสไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่ เท่าที่ฟังมาหลายๆ เพลงผมเลือก EQ แบบ Bass แล้วเปิดดังสุดก็ไม่พบว่าเสียงแตกแต่อย่างใด หากต่อหูฟังฯ ที่แถมมามันก็แจ่ม แต่ถ้าเปลี่ยนหูฟังฯ ที่คุณภาพดีกว่า เสียงก็ต้องดีกว่าอย่างแน่นอน laughing6

อ้อ..แต่ถ้าคุณเข้าไปเล่นเพลงใน File manager > My music แล้วเปิดเสียงดังสุดก็มีแตกนะ แต่นั่นแค่เข้าไปทดลองฟังเพื่อตั้งเป็นเสียงเรียกเข้าหลักหรือเสียงเรียกเข้ารายบุคคลจึงไม่มีผลอะไร laughing6

Tip
ในโหมดเล่นเพลงหรือ Music player > Options > Settings จะมี Audio effect ที่แบ่งเป็น 3 โหมดย่อยให้เลือกคือ 1. Equalizer ได้แก่ Bass, Dance, Classical, Treble, Party, Pop, Rock และ Normal 2. Reverb effect ได้แก่ Concert, Shower, Church, Small room, Opera และ Bath room 3. 3D surround ได้แก่ Mode 1 และ 2 (เยอะจนมึน!) laughing6

และไม่ว่าคุณจะเลือก Skins แบบไหนก็จะมีปุ่มให้เลือกเล่นซ้ำเพลงที่กะลังเล่นอยู่, เล่นวน และหยุดเองเมื่อเล่นเพลงสุดท้ายใน Play list จบ (A) และปุ่มให้เลือกเล่นเพลงแบบเรียงตามลำดับหรือสลับไปมา (B) laughing6

ปล. ปัญหาอีกอย่างที่พบก็คือ ไม่สามารถโอนไฟล์ครั้งละหลายๆ ไฟล์พร้อมกันผ่าน BT (แต่มีคำสั่ง Mark >Mark Multiple และ Mark all มาให้) ต้องโอนทีละไฟล์ และที่แย่กว่านั้นก็คือหากโอนไฟล์ขนาดใหญ่เช่น ภาพถ่ายขนาด 3 MP มันจะค้าง คือโอนไม่ไปว่างั้น!

แต่หนทางก็มิได้ตีบตันซะทีเดียว ยังมีทางเลือกอีกทางก็คือ หากต้องการโอนไฟล์ครั้งละมากๆ หรือโอนไฟล์ที่มีขนาดใหญ่ไปที่คอมพ์ก็ต่อสาย Mini USB (ต้องซื้อเอานะ ม่ะได้แถม) ของผมใช้สายฯ ที่แถมมากะ CyberDict ใช้ด้วยกันได้ไม่มีปัญหาแล้วเลือกโหมด Mass storage โอนไฟล์ฯ เร็วปรู๊ดดดด..ลื่นหัวแตกเชียวแหละคุณเอ๋ย laughing6

แม้ Slogan ของ i-mobile บอกไว้ว่า "ครบจริงได้ใจ ต้อง i-mobile เท่านั้น" แต่ก็ต้องเข้าใจว่า ความสามารถที่ใส่มาให้ครบ (แต่ขาด 3G, Wi-fi และ GPS) ต่างก็ถูกแชร์กันไป หากไม่นับความสามารถที่รองรับ 2 ซิม Standby ได้พร้อมกัน + Smart divert ก็ไม่มีอะไรที่โดดเด่นถึงขั้นเทพฯ แต่โดยรวมแล้วก็ถือว่าเป็นโทรศัพท์แบรนด์ไทยที่มีคุณภาพมากด้วยความสามารถและคุ้มค่าเงินในระดับแถวหน้าเลยทีเดียว! laughing6
jt
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2009 23:18  

ขอถามอีกนิดนะคับ
คือว่าความละเอียดหน้าจอตงลงเป็น 240x320 หรือ 240x400 กันแน่ครับ
เพราะในเว็ปนี้เขียนว่า จอสัมผัส TFT-LCD 262,144 สี - 240 x 320 พิกเซล (3.0")
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 09:00  

ขอเรียนถามท่าน อีก สักข้อนะครับ ไม่ทราบว่า ภาพที่ท่าน ถ่ายมา มันคืออะไรหรอครับ (พอดีผมไม่เคยกินหน่ะครับ จะได้ไปหาลอง ชิมดูบ้าง ว่าอร่อยหรือเปล่า *0* ) Laughing
ladko
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 10:15  

http://www.i-mobilephone.com/form/tha/main.aspx
มีโฆษณาออกมาแล้วครับ รู้สึกว่าจะเน้น push mail
ใครเคยใช้แล้วบอกหน่อยครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 12:10  

คือว่าความละเอียดหน้าจอตงลงเป็น 240x320 หรือ 240x400 กันแน่ครับ
เพราะในเว็ปนี้เขียนว่า จอสัมผัส TFT-LCD 262,144 สี - 240 x 320 พิกเซล (3.0")

ตอบให้อีกหน่อยละกัน laughing6

ความละเอียดจอรุ่นนี้ 240X400 px คับ

ขอเรียนถามท่าน อีก สักข้อนะครับ ไม่ทราบว่า ภาพที่ท่าน ถ่ายมา มันคืออะไรหรอครับ (พอดีผมไม่เคยกินหน่ะครับ จะได้ไปหาลอง ชิมดูบ้าง ว่าอร่อยหรือเปล่า *0* ) Laughing

เค้าเรียกว่า "จุ๋ยก้วย" อ่ะ เจ้านี้ทำอร่อยมากกกก..และจะขายเฉพาะเทศกาลกินเจเท่านั้น laughing6

ภาพถ่ายด้วยกล้อง TV650 โหมด Macro, Auto flash

ladko ผู้เขียน:
http://www.i-mobilephone.com/form/tha/main.aspx
มีโฆษณาออกมาแล้วครับ รู้สึกว่าจะเน้น push mail
ใครเคยใช้แล้วบอกหน่อยครับ

ขอบคุณสำหรับ Link โฆษณาโทรศัพท์ i-mobile รุ่นล่าสุดทั้ง 3 รุ่นน้า..(อยากเห็น TV640 จัง) laughing6

ภาพถ่ายจากหน้าจอคอมพ์ด้วยกล้อง TV650 โหมด Macro ไม่เปิด Flash

Push mail เป็นบริการ SMS แจ้งเตือนเมื่อมีอีเมล์เข้าโดยผู้ใช้บริการไม่จำเป็นต้อง online ทิ้งไว้ สามารถเข้าไปลงทะเบียนเพื่อใช้ i-Mail ได้ที่ http://mail.i-mobilephone.com/webmail/ หรือผ่านบริการ i-Link บนมือถือ ฟรีค่าบริการ 30 วันแรกนับจากวันสมัคร หลังจากนั้นจะมีค่าบริการรายเดือนๆ ละ 49 บาท/เบอร์ (ไม่รวม Vat และค่าบริการ GPRS/EDGE)

ปล. ซิม True move ยังใช้บริการ i-Mail ไม่ได้นะ laughing6
ผมก็ใช้ 650
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 18:44  

[quote="Looker"]

ความละเอียดจอรุ่นนี้ 240X400 px คับ

240x320 ไม่ใช่เหรอคับ เนื่องจากไฟล์วีดีโอ ที่แปลงเป็น 240X400 ตัวเครื่องบอกไม่รองรับคับ
ผมก็ใช้ 650
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 18:50  

- Java Dic ลงเพิ่มได้ครับ LekLekDict คับ Very Happy
- เกมส์ก็ลงได้คับ หนุก ๆที่ผมเล่นก็มี
Wimbledon 2008 ,FIFA MAnager 08 ,Disney Board ,Sudoku คับ ลอง serch หาดูคับ Razz
ผมก็ใช้ 650
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 21:08  

Zyeed ผู้เขียน:
ถามมาสิชอบจะตอบให้ ผู้เขียน:
loadingoo3 ผู้เขียน:
เอา i-mobile tv 650 มาทำเป็นเว็บแคมได้ป่าวว

ไม่รองรับครับ

รองรับครับ ต้องเสียบ USB ก่อน แล้วมันจะมีโหมดให้เลือก Webcam ครับ

confirm คับ ต้องเสียบ USB ก่อน แล้ว i 650 จะขึ้นข้อความ Mass storage , Webcam และ Com port คับให้เลือก Webcam แล้วที่จอ i 650 จะเป็นรูปกล้อง จากนั้นเข้า My computer ได้เลยคับ จะพบ USB video device ดับเบิ้ลคลิ้กเลยคับ
jt
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 22:03  

ขอบคุณข้อมูลจากคุณ Looker กับคุณผมก็ใช้650 ด้วยนะคับ
วันนี้ไปซื้อมาแล้วคับ พอดีLGเครื่องเก่าเริ่มจะพังก็เลยตัดสินใจซื้อเลย
พบว่า ก็ดีครับ แต่ทีวีไม่ค่อยชัดเลย ผมไม่แน่ใจว่าเสาทีวีมันดึงออกมาได้แค่ไหน(กลัวหัก) ถ้าคุณ Looker ว่าง รบกวนช่วยลงภาพตอนดึงเสาออกมาให้หน่อยจะได้ไหมคับ
อีกอย่างนึงผมสงใสว่าทำไมไม่มีรูปปกอัลบั้มขึ้นตองเปิดเพลงmp3อะคับ
ขอบคุณนะคับ Very Happy Smile Laughing
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2009 22:43  

ผมก็ใช้ 650 ผู้เขียน:
Looker ผู้เขียน:

240x320 ไม่ใช่เหรอคับ เนื่องจากไฟล์วีดีโอ ที่แปลงเป็น 240X400 ตัวเครื่องบอกไม่รองรับคับ

คุณลองเอาภาพ Wallpapers ในเมมการ์ดที่มากะเครื่องโหลดลงคอมพ์แล้วดูว่าความละเอียด 240x400 px ป่าว ภาพพวกนี้มันพอดีจอเป๊ะไม่มีเหลือขอบแล้วจะไม่ใช่ 240x400 px ได้ไงอ่ะ หากคุณเอาภาพขนาด 240x320 px มาเป็น Wallpaper ความกว้างจะพอดีจอแต่เหลือขอบบน นั่นเป็นเพราะความยาวภาพแค่ 320 px ไม่ถึง 400 px หรือพูดง่ายๆ ก็คือมันหายไป 80 px laughing6

ส่วน Video player รองรับไฟล์ขนาด 240x400 px ป่าวผมยังไม่เคยลอง แต่ไฟล์นามสกุล .3gp ขนาด 240x320 px ที่ผมมีอยู่เอามาลงก็ดูได้หมด ลื่นไหลดีทั้งแนวตั้งและแนวนอน ไม่มีปัญหาใดๆ

ลำพังตัวเครื่องเองถ่ายวีดีโอยังได้แค่ 176x144 px แถมคุณภาพยังต้องปรับปรุง แม้บันทึกรายการทีวีได้แต่ก็ดูไม่รู้เรื่องต้องฟังเสียงเอา แต่ถ้าแปลงไฟล์จากแผ่นฯ หรือเอาเครื่องรุ่นอื่นที่ถ่ายวีดีโอเจ๋งๆ ถ่ายแล้วโหลดมาดูภาพแจ่มกว่ากันเยอะคับ

อย่างไรก็ตาม..เมื่อมีข้อด้อยก็ต้องมีข้อดี เครื่องรุ่นนี้สามารถบันทึกเสียงวิทยุหรือเสียงทั่วไปได้นานเท่าความจุเมมที่เหลือ สามารถเลือกบันทึกลงใน Phone memory หรือ MicroSD ได้ นอกจากนี้ยังเลือกบันทึกเสียงในรูปแบบไฟล์ .amr, .wav หรือ .awb ได้ด้วย (หากเลือกเป็น .wav ก็สามารถตั้งเป็น BGS หรือ Background sound ได้) แถมเลือกคุณภาพเสียงได้ทั้งแบบ Low และ High เรียกว่าเจ๋งสุดๆ กันเลย.. laughing6

ขอบคุณข้อมูลจากคุณ Looker กับคุณผมก็ใช้650 ด้วยนะคับ
วันนี้ไปซื้อมาแล้วคับ พอดีLGเครื่องเก่าเริ่มจะพังก็เลยตัดสินใจซื้อเลย
พบว่า ก็ดีครับ แต่ทีวีไม่ค่อยชัดเลย ผมไม่แน่ใจว่าเสาทีวีมันดึงออกมาได้แค่ไหน(กลัวหัก) ถ้าคุณ Looker ว่าง รบกวนช่วยลงภาพตอนดึงเสาออกมาให้หน่อยจะได้ไหมคับ
อีกอย่างนึงผมสงใสว่าทำไมไม่มีรูปปกอัลบั้มขึ้นตองเปิดเพลงmp3อะคับ
ขอบคุณนะคับ Very Happy Smile Laughing

เสาอากาศถ้าดึงจนสุดคุณจะเห็นขั้วที่สามารถหักเสาไปทางซ้ายหรือขวาได้ ต้องดูดีๆ แล้วจะรู้ว่าหักไปทางไหนได้ หักซี้ซั้วม่ะได้นะเด๋วเจ๊ง laughing6

ที่มันไม่โชว์ปกอัลบั้มก็เพราะมันไม่รองรับไง ไม่ต้องสงสัยหรอก laughing6
งัยผมขอแสดงความยินดีกะสมาชิก TV650 คนใหม่ด้วยคับ occasion5

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 24 Oct 2009 11:49; ทั้งหมด 3 ครั้ง
jt
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 10:14  

ขอบคุณคุณLookerด้วยนะคับที่ช่วยตอบข้อสงใสให้ ลองดึงเสาแล้วคับแน่นๆมากๆๆๆๆ วางไว้ในรถผ่านทางขรุขระเสายังไม่ร่วงเลย
แต่ผมลองลงmp4 ขนาด320x240 มันชัดดี แต่มันกระตุกอะคับ (ใช้โปรแกรม convert master คับ) Smile
jt
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 10:38  

ขอบคุณคุณLookerด้วยนะคับที่ช่วยตอบข้อสงใสให้ ลองดึงเสาแล้วคับแน่นๆมากๆๆๆๆ วางไว้ในรถผ่านทางขรุขระเสายังไม่ร่วงเลย
แต่ผมลองลงmp4 ขนาด320x240 มันชัดดี แต่มันกระตุกอะคับ (ใช้โปรแกรม convert master คับ) Smile

อ้อ ได้แล้วคับ สงใสผมจะใช้ บิดเรท สูงไป
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 10:52  

เรื่องเสาอากาศหลวมผมเอาไปให้ช่างฯ ที่ศูนย์ i-mobile เดอะมอลล์ท่าพระปรับตั้งให้แล้ว ตอนนี้แน่นตี๊บเลย laughing6

เครื่องผมเล่นไฟล์วีดีโอนามสกุล .3gp ขนาด 320x240 px ลื่นไหลดีทั้งภาพและเสียง ไม่มีอาการกระตุกแต่อย่างใด จริงๆ แล้วไฟล์วีดีโอนามสกุล .mp4 ให้ภาพและเสียงที่ดีกว่าแต่ไฟล์ก็มีขนาดใหญ่กว่าจึงเหมาะกะพวก MV มากกว่าคับ

ตัวอย่างวีดีโอนามสกุล .3gp ขนาด 320x240 px เมื่อเล่นในแนวนอนแบบขยายเต็มจอ laughing6
melinee_pcd
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ชม.
วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 12:45  

เรื่องเสาอากาศหลวมผมเอาไปให้ช่างฯ ที่ศูนย์ i-mobile เดอะมอลล์ท่าพระปรับตั้งให้แล้ว ตอนนี้แน่นตี๊บเลย laughing6

เครื่องผมเล่นไฟล์วีดีโอนามสกุล .3gp ขนาด 320x240 px ลื่นไหลดีทั้งภาพและเสียง ไม่มีอาการกระตุกแต่อย่างใด จริงๆ แล้วไฟล์วีดีโอนามสกุล .mp4 ให้ภาพและเสียงที่ดีกว่าแต่ไฟล์ก็มีขนาดใหญ่กว่าจึงเหมาะกะพวก MV มากกว่าคับ

ตัวอย่างวีดีโอนามสกุล .3gp ขนาด 320x240 px เมื่อเล่นในแนวนอนแบบขยายเต็มจอ laughing6

สรุปว่า วิดีโอแปลงเป็นMP4 ขนาด 400x240 เท่ากับจอได้รึเปล่าครับหรือใหญ่สุด
ได้แค่ 320x240 ครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 12:50  

melinee_pcd ผู้เขียน:
^
^
^

สรุปว่า วิดีโอแปลงเป็นMP4 ขนาด 400x240 เท่ากับจอได้รึเปล่าครับหรือใหญ่สุด
ได้แค่ 320x240 ครับ

คุณข้างบนนั่นเขาลองแล้วบอกว่าเล่นไม่ได้ แต่ผมยังไม่เคยลองเพราะไฟล์วีดีโอส่วนใหญ่ที่แปลงไว้เป็น .3gp ขนาด 320x240 px เล่นได้ไม่มีปัญหา ถ้าดูแนวนอนก็ขยายภาพได้เต็มจอ laughing6
ผมก็ใช้ 650
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 18:44  

คุณลองเอาภาพ Wallpapers ในเมมการ์ดที่มากะเครื่องโหลดลงคอมพ์แล้วดูว่าความละเอียด 240x400 px ป่าว ภาพพวกนี้มันพอดีจอเป๊ะไม่มีเหลือขอบแล้วจะไม่ใช่ 240x400 px ได้ไงอ่ะ หากคุณเอาภาพขนาด 240x320 px มาเป็น Wallpaper ความกว้างจะพอดีจอแต่เหลือขอบบน นั่นเป็นเพราะความยาวภาพแค่ 320 px ไม่ถึง 400 px หรือพูดง่ายๆ ก็คือมันหายไป 80 px laughing6

ส่วน Video player รองรับไฟล์ขนาด 240x400 px ป่าวผมยังไม่เคยลอง แต่ไฟล์นามสกุล .3gp ขนาด 240x320 px ที่ผมมีอยู่เอามาลงก็ดูได้หมด ลื่นไหลดีทั้งแนวตั้งและแนวนอน ไม่มีปัญหาใดๆ

ลำพังตัวเครื่องเองถ่ายวีดีโอยังได้แค่ 176x144 px แถมคุณภาพยังต้องปรับปรุง แม้บันทึกรายการทีวีได้แต่ก็ดูไม่รู้เรื่องต้องฟังเสียงเอา แต่ถ้าแปลงไฟล์จากแผ่นฯ หรือเอาเครื่องรุ่นอื่นที่ถ่ายวีดีโอเจ๋งๆ ถ่ายแล้วโหลดมาดูภาพแจ่มกว่ากันเยอะคับ

อย่างไรก็ตาม..เมื่อมีข้อด้อยก็ต้องมีข้อดี เครื่องรุ่นนี้สามารถบันทึกเสียงวิทยุหรือเสียงทั่วไปได้นานเท่าความจุเมมที่เหลือ สามารถเลือกบันทึกลงใน Phone memory หรือ MicroSD ได้ นอกจากนี้ยังเลือกบันทึกเสียงในรูปแบบไฟล์ .amr, .wav หรือ .awb ได้ด้วย (หากเลือกเป็น .wav ก็สามารถตั้งเป็น BGS หรือ Background sound ได้) แถมเลือกคุณภาพเสียงได้ทั้งแบบ Low และ High เรียกว่าเจ๋งสุดๆ กันเลย.. laughing6

ตามสเปคที่ siamphone ลงความละเอียดของจอ 240x320 ผมก็เข้าใจว่ามันได้แค่นี้และพอดีผมก็ไม่ค่อยสนใจเรื่อง Wallpapers เท่าไหร่ (ที่มีมาในเครื่องก็ลบทิ้งหมด) ผมก็คิดว่ารองรับได้เท่านี้ และที่ผมแปลงไฟล์หนังมาดู ไม่ว่าจะ 3gp หรือ mp4 จะมากกว่าหรือน้อยกว่า 240x320 เครื่องมันก็บอกว่าไม่รองรับ ผมก็บอกตามที่ผมได้ลองก็เท่านั้นเองคับ Razz

สำหรับข้อดีที่ คุน Looker บอกมาผมว่ามันก็งั้น ๆ แหละคับ Confused ไม่ว่าจะสามารถบันทึกเสียงวิทยุหรือเสียงทั่วไปได้นานเท่าความจุเมมที่เหลือ สามารถเลือกบันทึกลงใน Phone memory หรือ MicroSD ได้ นอกจากนี้ยังเลือกบันทึกเสียงในรูปแบบไฟล์ .amr, .wav หรือ .awb ได้ด้วย (หากเลือกเป็น .wav ก็สามารถตั้งเป็น BGS หรือ Background sound ได้) แถมเลือกคุณภาพเสียงได้ทั้งแบบ Low และ High เรียกว่าเจ๋งสุดๆ
นี่เหรอคับที่เรียกว่าเจ๋ง Rolling Eyes เดี๋ยวนี้ยี่ห้ออื่นเค้าก็มีกันทั้งนั้น ส่วนที่เจ๋งจริงๆมันน่าจะเป็นในส่วนที่มีการใช้งานหลักๆซะมากกว่า เช่น 2 sim ,TV ,กล้อง (คุณภาพของรูปถ่ายและวีดีโอ) ,ระบบการเชื่อมต่อ internet เป็นต้น Wink
สำหรับความคิดเห็นของผมถ้าเทียบกับ i mobile 626 และ wellcom 920 ที่ผมเคยใช้
เรื่องกล้อง i626 vs i650 กล้อง 3 ล้าน เหมือนกันแต่ คุณภาพการถ่ายวีดีโอ i626 (รวมทั้ง w920 ที่กล้องให้มาแค่ 1.3) ชนะขาดคับ คะแนน 10:0 เลย Surprised
เรื่อง TV i626 vs i650 ผมให้ i626 เต็ม 10 ทั้งเรื่องความชัดของ TV และคุณภาพการอัด TV แล้วนำมาดูย้อนหลัง Razz ส่วน i650 TV ให้แค่ 5 Embarassed อัด TV ไม่ต้องพูดถึงเลยคับภาพแตกดูแทบจะไม่รู้เรื่อง Crying or Very sad แม้แต่ TV ของ w920 (อัดไม่ได้) แต่ TV w920 ก็ชนะขาดคับ สูสีกับ i626 Smile
สำหรับส่วนที่เป็นต่อของ i650 ที่ดีกว่า i626 และ w920 ก็เรื่องการต่อ internet เพราะมี edge ,2 sim , touch widget ซึ่งเป็น 3 การใช้งานหลักๆ ที่ผมชอบ Razz (รวมทั้ง TV) Mad จนต้องเปลี่ยนจาก i626 และ w920 มาเป็น i650 แต่ก็ต้องผิดหวังในเรื่องของ TV Crying or Very sad (เสียชื่อ SAMART หมด คุณภาพของ TV น่าจะมาเป็นที่ 1 Twisted Evil ) และการอัด VDO จากกล้อง Rolling Eyes (i628 กล้องก็ 3 ล้านแถมออกมาขายก่อน กล้อง VDO ให้มาซะเต็มที่ 640x480 Shocked แล้วทำมั๊ยทำไม i650 ถึงให้ กล้อง VDO มาแค่ 176x144 แหมทำไปได้ Evil or Very Mad )
ที่เล่ามาทั้งหมดก็แค่อยากจะบอกว่าใครที่สนใจ อยากที่จะลองของใหม่ เช่น touch widget (i650 ,i658) กล้อง 8 ล้านของ i658 ควรที่จะไปลองเองกับมือนะคับในส่วนของการใช้งานหลัก ๆ เช่น 2 sim ,TV (ทั้งการดูและการบันทึก) ,กล้อง (คุณภาพของการบันทึก VDO) ศึกษาให้เยอะ ๆ คับ Very Happy จะได้ไม่ต้องมาผิดหวังทีหลังเหมือนผม Wink
i mobile ผมใช้มาตั้งแต่ i609 (spec เครื่องดีมากนะตอนนั้น Smile ) ,i626 (เริ่มประทับใจคับ จอใหญ่ 2.4" TV ชัดทั้งดูและบันทึก กล้อง 3 ล้านบันทึก VDO ก็เยี่ยม Razz ) จนมารุ่นล่าสุด i650 2 sim จอ 3" touch widget Razz และฟังชั่น+คุณภาพที่เคยดีมาตลอดของ series 6 มันน่าจะคงไว้และปรับปรุงให้ดีกว่าเดิม Mad กลับมาแป๊กในบางเรื่องซะงั้น โดยเฉพาะเรื่องคุณภาพของ TV Crying or Very sad SAMART เชียวนะคับ Evil or Very Mad (i626 เคยโฆษณาไว้ว่าคุณภาพเสาของ SAMART เยี่ยม ซึ่งก็เยี่ยมจริงๆ คับ)
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2009 22:12  

อยากเห็น ปากกาสไตลัส จังฮะ เห็นเค้าว่าเหมือนๆๆแท่ง มาสคาร่า Razz
KwAn_GM
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2009 02:20  

คือว่าโหลดวีดีโอมาจากเน็ตแล้วแปลงเป็นไฟล์mp4ด้วยcinemaforge
แล้วเอาลงเครื่อง มันสะดุดทั้งเพลงเลยค่ะ คือเคยใช้626มาก่อนก็ทำเหมือนกัน
ไม่เห็นสะดุดเลย ตอนแรกคิดว่าเป็นบางไฟล์แต่มันเป็นทุกไฟล์เลย
รบกวนถามว่ามีใครเป็นบ้างมั้ยคะ แล้วมีวิธีแก้ยังไง หรือต้องไปถามที่ศูนย์
ขอบคุณมากนะคะ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2009 09:57  

^
^
^

ตามสเปคที่ siamphone ลงความละเอียดของจอ 240x320 ผมก็เข้าใจว่ามันได้แค่นี้และพอดีผมก็ไม่ค่อยสนใจเรื่อง Wallpapers เท่าไหร่ (ที่มีมาในเครื่องก็ลบทิ้งหมด) ผมก็คิดว่ารองรับได้เท่านี้ และที่ผมแปลงไฟล์หนังมาดู ไม่ว่าจะ 3gp หรือ mp4 จะมากกว่าหรือน้อยกว่า 240x320 เครื่องมันก็บอกว่าไม่รองรับ ผมก็บอกตามที่ผมได้ลองก็เท่านั้นเองคับ Razz

สำหรับข้อดีที่ คุน Looker บอกมาผมว่ามันก็งั้น ๆ แหละคับ Confused ไม่ว่าจะสามารถบันทึกเสียงวิทยุหรือเสียงทั่วไปได้นานเท่าความจุเมมที่เหลือ สามารถเลือกบันทึกลงใน Phone memory หรือ MicroSD ได้ นอกจากนี้ยังเลือกบันทึกเสียงในรูปแบบไฟล์ .amr, .wav หรือ .awb ได้ด้วย (หากเลือกเป็น .wav ก็สามารถตั้งเป็น BGS หรือ Background sound ได้) แถมเลือกคุณภาพเสียงได้ทั้งแบบ Low และ High เรียกว่าเจ๋งสุดๆ
นี่เหรอคับที่เรียกว่าเจ๋ง Rolling Eyes เดี๋ยวนี้ยี่ห้ออื่นเค้าก็มีกันทั้งนั้น ส่วนที่เจ๋งจริงๆมันน่าจะเป็นในส่วนที่มีการใช้งานหลักๆซะมากกว่า เช่น 2 sim ,TV ,กล้อง (คุณภาพของรูปถ่ายและวีดีโอ) ,ระบบการเชื่อมต่อ internet เป็นต้น Wink
สำหรับความคิดเห็นของผมถ้าเทียบกับ i mobile 626 และ wellcom 920 ที่ผมเคยใช้
เรื่องกล้อง i626 vs i650 กล้อง 3 ล้าน เหมือนกันแต่ คุณภาพการถ่ายวีดีโอ i626 (รวมทั้ง w920 ที่กล้องให้มาแค่ 1.3) ชนะขาดคับ คะแนน 10:0 เลย Surprised
เรื่อง TV i626 vs i650 ผมให้ i626 เต็ม 10 ทั้งเรื่องความชัดของ TV และคุณภาพการอัด TV แล้วนำมาดูย้อนหลัง Razz ส่วน i650 TV ให้แค่ 5 Embarassed อัด TV ไม่ต้องพูดถึงเลยคับภาพแตกดูแทบจะไม่รู้เรื่อง Crying or Very sad แม้แต่ TV ของ w920 (อัดไม่ได้) แต่ TV w920 ก็ชนะขาดคับ สูสีกับ i626 Smile
สำหรับส่วนที่เป็นต่อของ i650 ที่ดีกว่า i626 และ w920 ก็เรื่องการต่อ internet เพราะมี edge ,2 sim , touch widget ซึ่งเป็น 3 การใช้งานหลักๆ ที่ผมชอบ Razz (รวมทั้ง TV) Mad จนต้องเปลี่ยนจาก i626 และ w920 มาเป็น i650 แต่ก็ต้องผิดหวังในเรื่องของ TV Crying or Very sad (เสียชื่อ SAMART หมด คุณภาพของ TV น่าจะมาเป็นที่ 1 Twisted Evil ) และการอัด VDO จากกล้อง Rolling Eyes (i628 กล้องก็ 3 ล้านแถมออกมาขายก่อน กล้อง VDO ให้มาซะเต็มที่ 640x480 Shocked แล้วทำมั๊ยทำไม i650 ถึงให้ กล้อง VDO มาแค่ 176x144 แหมทำไปได้ Evil or Very Mad )
ที่เล่ามาทั้งหมดก็แค่อยากจะบอกว่าใครที่สนใจ อยากที่จะลองของใหม่ เช่น touch widget (i650 ,i658) กล้อง 8 ล้านของ i658 ควรที่จะไปลองเองกับมือนะคับในส่วนของการใช้งานหลัก ๆ เช่น 2 sim ,TV (ทั้งการดูและการบันทึก) ,กล้อง (คุณภาพของการบันทึก VDO) ศึกษาให้เยอะ ๆ คับ Very Happy จะได้ไม่ต้องมาผิดหวังทีหลังเหมือนผม Wink
i mobile ผมใช้มาตั้งแต่ i609 (spec เครื่องดีมากนะตอนนั้น Smile ) ,i626 (เริ่มประทับใจคับ จอใหญ่ 2.4" TV ชัดทั้งดูและบันทึก กล้อง 3 ล้านบันทึก VDO ก็เยี่ยม Razz ) จนมารุ่นล่าสุด i650 2 sim จอ 3" touch widget Razz และฟังชั่น+คุณภาพที่เคยดีมาตลอดของ series 6 มันน่าจะคงไว้และปรับปรุงให้ดีกว่าเดิม Mad กลับมาแป๊กในบางเรื่องซะงั้น โดยเฉพาะเรื่องคุณภาพของ TV Crying or Very sad SAMART เชียวนะคับ Evil or Very Mad (i626 เคยโฆษณาไว้ว่าคุณภาพเสาของ SAMART เยี่ยม ซึ่งก็เยี่ยมจริงๆ คับ)

จริงๆ แล้วเรื่องความละเอียดจอรุ่นนี้มีคนถามมาและผมก็ได้ตอบไปแล้ว แต่คุณ quote คำตอบผมมาถามซ้ำอีกก็แปลว่าต้องการถามให้แน่ใจ ผมก็ยืนยันไปว่า 240x400 px แล้วยกตัวอย่างให้คุณไปทดสอบเอาก็แค่นั้น! ส่วนเรื่องที่คุณแปลงไฟล์หนังมาดูไม่ได้ก็ต้องถามว่าคุณแปลงยังงัย?

เวปสยามโฟนมีข้อมูลโทรศัพท์เป็นพันรุ่น ไม่มีใครรับรองได้ว่าข้อมูลทุกรุ่นถูกต้องหมด เวปไหนๆ ก็เหมือนกัน ข้อมูลบางอย่างมีการ update ตลอดเวลา ดังนั้นการเสพข้อมูลข่าวสารในอินเตอร์เน็ทจึงต้องวิเคราะห์ กลั่นกรอง และใช้วิจารณญาณ

ที่ผมบอกว่าการบันทึกเสียงวิทยุและเสียงทั่วไปของรุ่นนี้เจ๋งก็เพราะผมใช้ SE มาก็หลายรุ่นยังทำไม่ได้ขนาดนี้ทั้งๆ ที่เป็น Inter brand นั่นเป็นความคิดเห็นส่วนตัว แต่คุณบอกว่าก็งั้นๆ เดี๋ยวนี้ยี่ห้ออื่นเค้าก็มีกันทั้งนั้น แล้ว SE รุ่นไหนมีคับ? และที่คุณบอกว่าที่เจ๋งจริงๆ น่าจะเป็นการใช้งานหลักๆ ซะมากกว่า เช่น 2 ซิม ทีวี กล้อง เรื่องพวกนี้มือถือจีนแดงก็ทำได้นี่คับ แต่ถ้าคุณบอกว่ามันทำได้แต่ไม่ดีเท่าก็ต้องถามว่าคุณได้ลองใช้จริงทุกรุ่นหรือป่าว? ส่วนเรื่องคุณภาพกล้อง ภาพถ่าย และวีดีโอแต่ละรุ่นที่คุณหยิบยกมาเปรียบเทียบให้คะแนนนั่นเป็นความคิดเห็นส่วนตัวที่สามารถนำมาบอกเล่าได้ซึ่งผู้อ่านจะใช้วิจารณญาณเอง

ที่นี่เปิดกว้างให้สมาชิกบอร์ดฯ และคนทั่วไปเข้ามาแสดงความคิดเห็นเรื่องโทรศัพท์ ไม่ใช่มาวิจารณ์ความคิดเห็นคนอื่น คุณคิดเห็นยังงัยก็ว่าไปแต่อย่าลืมเรื่องกฏกติกา มารยาท ไม่จำเป็นต้องก๊อปความคิดเห็นคนอื่นมาหักล้างความคิดเห็นตัวเองเพราะคนเราไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกันแต่ต้องรู้จักเคารพสิทธิและความคิดเห็นของคนอื่นด้วย

อยากเห็น ปากกาสไตลัส จังฮะ เห็นเค้าว่าเหมือนๆๆแท่ง มาสคาร่า Razz

จัดให้คับ laughing6

ส่วนที่เป็นแท่งสีเงินสามารถยืดหดได้คับ

KwAn_GM ผู้เขียน:
คือว่าโหลดวีดีโอมาจากเน็ตแล้วแปลงเป็นไฟล์mp4ด้วยcinemaforge
แล้วเอาลงเครื่อง มันสะดุดทั้งเพลงเลยค่ะ คือเคยใช้626มาก่อนก็ทำเหมือนกัน
ไม่เห็นสะดุดเลย ตอนแรกคิดว่าเป็นบางไฟล์แต่มันเป็นทุกไฟล์เลย
รบกวนถามว่ามีใครเป็นบ้างมั้ยคะ แล้วมีวิธีแก้ยังไง หรือต้องไปถามที่ศูนย์
ขอบคุณมากนะคะ

ลองเอาโปรแกรม ImTOO ไปใช้ดูคับ laughing6

ดาวน์โหลดโปรแกรม ImTOO MPEG Encoder
http://www.imtoo.com/downloads/mpeg-encoder-2.exe

เปิดใช้งานโปรแกรมฯ ครั้งแรกมันจะให้ Enter Registration Code ก็ใส่ตามนี้
Name:www.iamtoo.com
License Code: 353241885817925827217BA7-2F32-E7A3-8AAA

นี่เป็นวิธีใช้งานโปรแกรม Xilisoft 3GP Video Converter แต่ประยุกต์ใช้กะ ImTOO MPEG Encoder ได้เพราะหน้าตาและวิธีใช้งานเหมือนกัน (ผลงานชิ้นโบว์แดงของคุณจิ้งจอกสายฟ้า)
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=125636

นี่ด้วยคับ
http://board.siamphone.com/viewtopic.php?t=125754
jt
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2009 13:35  

คุณ Looker พูดได้ดีมากเลยคับ

สำหรับ vdo นั้น ตอนแรกผมลองใช้ convert master กับ Xilisoft 3GP Video Converter
แปลง file แบบ mp4 น่ะคับ

convert master แปลงเป็น mp4 เฟรมเรท15 กระตุกคับ ต้องลดลงมาเป็น 10 คับ ก็ชัดดีคับ เสียงก็ต้องปรับ บิทเรทคับ 128 ถึงจะชัด มาตอนแรกไม่ชัดเลง

Xilisoft 3GP Video Converter แปลงมาแบบเท่ากัน เสียงชัดกว่าคับ แต่ ขนาดก็ใหญ่ตามด้วยคับ

สำหรับเรื่องลำโพง เครื่องเก่าผม imobile imobile 609i กับ lg kg300 เปิดเทียบกัน พบว่า imobile 609i กับ lg kg300 เสียงดีกว่าคับ คิดว่าคงเป็นเพราะ ฝาปิดด้านหลังของเครื่อง 609i กับ kg300 มันคลุมถึงลำโพง ส่วน650คลุมแค่แบต ทำให้609i กับ kg300 มีพื้นที่ให้อากาศเข้าได้มากกว่าคับ ที่คิดแบบนี้เพราะลองเปิดเพลงแบบ เอาฝาหลังออก พบว่าเสียงไม่ดี แต่เมื่อใส่กลับคืนเสียงก็ปกติ และ650บางกว่าด้วยจึงทำให้อากาศเข้าไปน้อยลงอีก
ไม่น่าเลย 650
แต่ถ้าไม่นับเรื่องเสียง กับ บางทีระบบสัมผัสช้าไป กับทีวีที่ไม่ค่อยชัดเท่าไร(ขึ้นอยู่กับที่ๆเปิดด้วยมั้ง) อย่างอื่นก็โอเคหมดคับ (ชอบไฟฉายอะ สว่างดี สว่างมากกว่าnokia รุ่นไฟฉายอีก)
Surprised Very Happy Smile Confused Smile Very Happy Surprised
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 12:08  

คุณ Looker พูดได้ดีมากเลยคับ

สำหรับ vdo นั้น ตอนแรกผมลองใช้ convert master กับ Xilisoft 3GP Video Converter
แปลง file แบบ mp4 น่ะคับ

convert master แปลงเป็น mp4 เฟรมเรท15 กระตุกคับ ต้องลดลงมาเป็น 10 คับ ก็ชัดดีคับ เสียงก็ต้องปรับ บิทเรทคับ 128 ถึงจะชัด มาตอนแรกไม่ชัดเลง

Xilisoft 3GP Video Converter แปลงมาแบบเท่ากัน เสียงชัดกว่าคับ แต่ ขนาดก็ใหญ่ตามด้วยคับ

สำหรับเรื่องลำโพง เครื่องเก่าผม imobile imobile 609i กับ lg kg300 เปิดเทียบกัน พบว่า imobile 609i กับ lg kg300 เสียงดีกว่าคับ คิดว่าคงเป็นเพราะ ฝาปิดด้านหลังของเครื่อง 609i กับ kg300 มันคลุมถึงลำโพง ส่วน650คลุมแค่แบต ทำให้609i กับ kg300 มีพื้นที่ให้อากาศเข้าได้มากกว่าคับ ที่คิดแบบนี้เพราะลองเปิดเพลงแบบ เอาฝาหลังออก พบว่าเสียงไม่ดี แต่เมื่อใส่กลับคืนเสียงก็ปกติ และ650บางกว่าด้วยจึงทำให้อากาศเข้าไปน้อยลงอีก
ไม่น่าเลย 650
แต่ถ้าไม่นับเรื่องเสียง กับ บางทีระบบสัมผัสช้าไป กับทีวีที่ไม่ค่อยชัดเท่าไร(ขึ้นอยู่กับที่ๆเปิดด้วยมั้ง) อย่างอื่นก็โอเคหมดคับ (ชอบไฟฉายอะ สว่างดี สว่างมากกว่าnokia รุ่นไฟฉายอีก)
Surprised Very Happy Smile Confused Smile Very Happy Surprised

Xilisoft 3GP Video Converter กะ ImTOO MPEG Encoder หน้าตาและวิธีใช้งานเหมือนกันเด๊ะ แต่ ImTOO มีไฟล์ให้เลือกแปลงมากกว่าซึ่งคุณสามารถดาวน์โหลดมาใช้ฟรีตาม link ที่ผมโพสไว้ข้างบน

หากต้องการแปลงไฟล์หนังมาดูผมแนะนำให้แปลงเป็น .3gp ดีกว่าเพราะขนาดไฟล์เล็กกว่า ยกตัวอย่างเช่น VCD 1 แผ่นแปลงแล้วตกราวๆ 65 MB ให้คุณตั้งค่าตามที่ผมแนะนำข้างล่าง เวลาเล่นจะไม่กระตุก ภาพชัดเสียงแจ่ม แถมไม่มีปัญหาเรื่องภาพกะเสียงไม่ตรงกันด้วย laughing6

วิธีใช้โปรแกรม ImTOO MPEG Encoder แปลงไฟล์หนังเป็น .3gp
A: เลือก Profile เป็น .3gp (คลิ๊กแล้วเลือกอันแรกสุด)
B: เลือก Destination หรือโฟลเดอร์ปลายทางเพื่อจัดเก็บไฟล์ที่แปลงสำเร็จแล้ว
C: Add ไฟล์ที่ต้องการแปลง
D: ไฟล์ที่ Add จะมาปรากฏที่นี่
E: Type ประเภทหรือนามสกุลไฟล์ที่ add มา
F: Target ประเภทหรือนามสกุลไฟล์หลังแปลงเสร็จตามที่เลือก Profile ไว้ในข้อ A
G: Video Codec เลือกเป็น mpeg4
H: Video Size เลือกเป็น 320x240
I: Bit Rate ปาดอันเดิมออกแล้วพิมพ์ 180
J. Frame Rate ปาดอันเดิมออกแล้วพิมพ์ 10 (อันอื่นๆ ให้คงเดิมไว้ไม่ต้องเปลี่ยน)
K: คลิ๊ก Encode เพื่อเริ่มแปลงไฟล์
L: สถานะขณะแปลงไฟล์จะวิ่งเป็นเปอร์เซ็นต์ไปจนถึง 100% แล้วปลียนเป็น Complete ไฟล์ที่แปลงเสร็จจะไปอยู่ในโฟลเดอร์ปลายทางตามที่คุณตั้งไว้ในข้อ B
M. คลิ๊กปุ่ม Play เพื่อดูหนังที่แปลงเสร็จแล้ว

ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 14:16  

ไหนๆๆก้ขอ รบกวนท่าน Looker อีกซักครั้งนึงฮะ กะว่าชัวแล้ว 650 เพราะชอบรูปทรงมัน ^^

1. พอดีไปลองเล่นที่ 0 เวิลเทรดมา เห็นที่หน้าจอ มันโชว์ว่า ซิม1/ซิม2 และ เครื่อข่าย ของซิม ฮะ ทีนี้อยากรู้ว่า สามารถตั้งค่าให้มันไม่แสดงทั้ง 2 อย่างที่ว่าบนหน้าจอได้มั๊ยฮะ

2. มี black list มั๊ยฮะ แบบว่า ณ ตอนนี้ใช้ 611 อยุ่ แบบว่าเด็ดมาก เหอะๆๆ

3. หน้าจอมันมี 2 หน้าจอเหมือน lg คุกกี้ ทีนี้อยากรู้ว่า สามารถตั้ง wallpaper ในแต่ละหน้าจอต่างกันได้มั้ยฮะ

4. สามารถ บันทึกเสียงสนทนา ได้มั้ยฮะ เอาไว้ดักพวกโกหก เหอะๆๆ

5. โหมดของกล้องนี่ มีอะไรตามนี้บ้างฮะ >> มาโคร / af / พานอราม่า / กันสั่น

6. ลูกเล่นกล้องนี่มีอะไรเพิ่มเติมอีกมั้ยฮะ แบบว่า ปรับแสง ปรับความชัด ปรับความคม

7. เวลาดูรูปนี่ ถ้าเราตะแคงเครื่อง รูปจะหมุนตามมั้ยฮะ และ สามารถใช้นิ้วเลื่อนดูรูป ได้มั้ยฮะ

8. ข้อนี้ เฉพาะ ท่าน Looker เลยฮะ อยากรู้ว่า ใช้มานานประมาณกี่อาทิต/เดือน ฮะ เห็นว่ามะมีปัญหาอะไรมาตอแยเลย + จะได้เปงแรงศรัทธาในการซื้อมากขึ้น 555+

ปล. ถ้ามะรบกวน อยากให้มีรูปประกอบด้วยนะฮะ ในบางข้อ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 21:44  

ไหนๆๆก้ขอ รบกวนท่าน Looker อีกซักครั้งนึงฮะ กะว่าชัวแล้ว 650 เพราะชอบรูปทรงมัน ^^

1. พอดีไปลองเล่นที่ 0 เวิลเทรดมา เห็นที่หน้าจอ มันโชว์ว่า ซิม1/ซิม2 และ เครื่อข่าย ของซิม ฮะ ทีนี้อยากรู้ว่า สามารถตั้งค่าให้มันไม่แสดงทั้ง 2 อย่างที่ว่าบนหน้าจอได้มั๊ยฮะ

2. มี black list มั๊ยฮะ แบบว่า ณ ตอนนี้ใช้ 611 อยุ่ แบบว่าเด็ดมาก เหอะๆๆ

3. หน้าจอมันมี 2 หน้าจอเหมือน lg คุกกี้ ทีนี้อยากรู้ว่า สามารถตั้ง wallpaper ในแต่ละหน้าจอต่างกันได้มั้ยฮะ

4. สามารถ บันทึกเสียงสนทนา ได้มั้ยฮะ เอาไว้ดักพวกโกหก เหอะๆๆ

5. โหมดของกล้องนี่ มีอะไรตามนี้บ้างฮะ >> มาโคร / af / พานอราม่า / กันสั่น

6. ลูกเล่นกล้องนี่มีอะไรเพิ่มเติมอีกมั้ยฮะ แบบว่า ปรับแสง ปรับความชัด ปรับความคม

7. เวลาดูรูปนี่ ถ้าเราตะแคงเครื่อง รูปจะหมุนตามมั้ยฮะ และ สามารถใช้นิ้วเลื่อนดูรูป ได้มั้ยฮะ

8. ข้อนี้ เฉพาะ ท่าน Looker เลยฮะ อยากรู้ว่า ใช้มานานประมาณกี่อาทิต/เดือน ฮะ เห็นว่ามะมีปัญหาอะไรมาตอแยเลย + จะได้เปงแรงศรัทธาในการซื้อมากขึ้น 555+

ปล. ถ้ามะรบกวน อยากให้มีรูปประกอบด้วยนะฮะ ในบางข้อ

ตอบให้อีกครั้งนึงแล้วกัน laughing6

1. ถ้าหมายถึงสัญญาณเครือข่ายฯ ซิม 1 และ 2 มุมบนสุดซ้ายมือไม่สามารถทำให้มันหายไปได้ แต่ชื่อเครือข่ายทั้ง 2 ค่ายจะโชว์แค่ตอนใส่ซิมแล้วเปิดเครื่องครั้งแรก จากนั้นจะหายไปเอง เครื่องผมไม่เห็นตั้งนานแล้ว แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่ามันไปอยู่ไหน (หาม่ะเจออ่ะ) laughing6

2. เมนู Blacklist มีคับ เข้าไปที่เมนู Phonebook ก็จะเห็น แต่ผมว่าไม่ work หรอก เพราะหากมีคนจ้องตามรังควานคุณจริงๆ เขาก็เอาเครื่องอื่นโทรเข้ามาได้ คุณจะรู้ได้ไงว่าใครโทรมาอ่ะ?

3. ได้คับ ขณะตั้ง Wallpaper มันจะให้เลือกว่าต้องการตั้งที่หน้าจอไหน เช่น Normal screen (หน้าจอปรกติ), Speed dial (หน้าจอโทรด่วน) หรือ All (ทั้งสองหน้าจอ)

4. ได้คับ ขณะโทรให้จิ้ม Options จะมีเมนูย่อยโชว์ขี้นมาให้เลือก หากต้องการบันทึกเสียงก็จิ้ม Voice recorder และที่เด็ดกว่านั้นก็คือ..หากต้องการลวงคู่สนทนาว่ากะลังอยู่ที่ไหนสักแห่งก็จิ้ม Background sound เลือก Status เป็น On เลือก Settings เพื่อตั้งความดังเสียง และเลือก Effect list เพื่อตั้งเสียง เช่น เสียงมอเตอร์ไซค์, ริมถนน, รถไฟฟ้า, ผับ, ภัตตาคารฯ (หากตั้งค่าล่วงหน้าไว้ก็เลือกแค่ Status เป็น On) จากนั้นเสียงที่เลือกก็จะแทรกเข้ามาในสาย laughing6

5. และ 6. เมนูกล้องเยอะมากกก.. ที่คุณยกตัวอย่างมามีหมด ยกเว้น Panorama laughing6 อ้อ..Flash สามารถตั้งแบบ Auto, Off หรือ Force on (เปิดตลอด) เพื่อให้กล้องจับโฟกัสได้ง่ายขึ้นเมื่อถ่ายในที่แสงน้อย ผมว่ากล้องรุ่นนี้จับโฟกัสได้ไวมากๆ เลยคับ

7. เวลาดูภาพหน้าจอจะปรับเปลี่ยนเป็นแนวตั้งหรือแนวนอนตามการจับถือเครื่อง ใช้นิ้วเลื่อนภาพได้ นอกจากนี้ยังสามารถดูภาพแบบสไลด์โชว์พร้อมเสียงเพลงประกอบได้ด้วย แถมเลือกเพลงได้อีกต่างหาก laughing6

8. ผมใช้มาเกือบเดือนแล้วคับ จอไม่เคยดับ ไม่เคย restart เอง แล้วก็ไม่เคยแฮ้งค์จนต้องถอดแบตฯ มีค้างบ้างตอนกดเร็วๆ แต่รอสักครู่ก็ใช้ได้ตามปรกติ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 26 Oct 2009 23:17; ทั้งหมด 2 ครั้ง
jt
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 23:03  

ขอบคุณคุณLookerที่แนะนำคับ แล้วผมจะลองทำดูนะคับ
เอ่อ คือว่า mp4 กับ 3gp มีข้อแตกต่างกันยังไงบ้างอะคับ พอดีผมเคยลองทำ(แปลงไฟล์)ตอนเด็กๆทำ3gpกับmp4เทียบกัน มีความรู้สึกว่าmp4ชักกว่าทั้งเสียงและภาพแต่ไฟล์ก็ใหญ่กว่าด้วย อืมไม่ว่าเสป็กเครื่องนี้เล่นaviได้ป่าวคับ ให้ imobile บางรุ่นเล่นได้
ยังไงผมก็จะรีบลองลงโปรแกรมแล้วทำตามที่บอกนะคับ Very Happy Smile
ใกล้เปิดเทอมแล้วน่าเศร้าจัง Crying or Very sad
beerkung797
Year's Star

จังหวัด: พิษณุโลก
วันที่โพสท์ : 26 Oct 2009 23:15  

สามารถลากเข้าไปเก็บใน Widget ได้ครับ ต้องกดปลดล็อคตรงรูปกุญแจเล็กๆ ก่อนนะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 00:43  

ตอบให้อีกครั้งนึงแล้วกัน laughing6

1. ถ้าหมายถึงสัญญาณเครือข่ายฯ ซิม 1 และ 2 มุมบนสุดซ้ายมือไม่สามารถทำให้มันหายไปได้ แต่ชื่อเครือข่ายทั้ง 2 ค่ายจะโชว์แค่ตอนใส่ซิมแล้วเปิดเครื่องครั้งแรก จากนั้นจะหายไปเอง เครื่องผมไม่เห็นตั้งนานแล้ว แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่ามันไปอยู่ไหน (หาม่ะเจออ่ะ) laughing6

2. เมนู Blacklist มีคับ เข้าไปที่เมนู Phonebook ก็จะเห็น แต่ผมว่าไม่ work หรอก เพราะหากมีคนจ้องตามรังควานคุณจริงๆ เขาก็เอาเครื่องอื่นโทรเข้ามาได้ คุณจะรู้ได้ไงว่าใครโทรมาอ่ะ?

3. ได้คับ ขณะตั้ง Wallpaper มันจะให้เลือกว่าต้องการตั้งที่หน้าจอไหน เช่น Normal screen (หน้าจอปรกติ), Speed dial (หน้าจอโทรด่วน) หรือ All (ทั้งสองหน้าจอ)

ตามข้อ 3 ผมลองตั้ง wallpaper แล้วมันไม่เห็นจะมีข้อความให้เลือกว่าจะตั้งที่หน้าจอปกติหรือหน้าจอโทรด่วนเลยอ่ะ ไม่ทราบว่าเครื่องของคุณ Looker เวอร์ชั่นไรอ่ะคับ ลองกด *#888# ดู เวอร์ชั่น แล้วถ่ายรูปให้ดูหน่อยคับ ขอบคุณคับ
i-mome
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 09:01  

สามารถลากเข้าไปเก็บใน Widget ได้ครับ ต้องกดปลดล็อคตรงรูปกุญแจเล็กๆ ก่อนนะ

ต้องเข้าไปลบ ซิม 1 ซิม 2 ใน เมนูลัด ครับ (ตรงกันข้ามถ้ามี ซิม 1 ซิม 2 ใน widget ก็จะแสดง ซิมที่หน้าจอ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 11:08  

i-mome ผู้เขียน:

ต้องเข้าไปลบ ซิม 1 ซิม 2 ใน เมนูลัด ครับ (ตรงกันข้ามถ้ามี ซิม 1 ซิม 2 ใน widget ก็จะแสดง ซิมที่หน้าจอ

อ้อ..มันเป็นอย่างนี้นี่เอง laughing6 ที่แท้ชื่อเครือข่ายทั้ง 2 ซิมก็คือ Shortcuts ที่ชื่อ SIM1 และ SIM2 ซึ่งเราสามารถ add มาไว้ใน Widget และลากมาวางข้างนอกได้

มิน่า..ตอนได้เครื่องมาแรกๆ ผมก็เห็นชื่อเครือข่ายทั้ง 2 ซิมโชว์อยู่แต่ดันเข้าไปลบ Shortcuts ทั้งหมดทิ้งแล้ว add เฉพาะอันที่ต้องการเข้าไปมันเลยหายไปตั้งแต่บัดนั้นจนบัดนี้ หายังงัยก็หาไม่เจอเพราะไม่รู้ว่ามันชื่อ SIM1 กะ SIM2 เลยเข้าใจว่าชื่อเครือข่ายจะโชว์เฉพาะตอนใส่ซิมแล้วเปิดเครื่องครั้งแรกเพื่อให้ทราบว่าเราใส่ซิมในตำแหน่งที่ถูกต้องจากนั้นก็จะหายไปเอง..

แม้เราสามารถ add Shortcuts มาไว้ใน Widget ได้มากกว่า 8 อัน แต่ลากออกมาวางข้างนอกได้สูงสุดเพียง 8 อัน

หากต้องการลาก shortcuts SIM1 และ SIM2 ใน Widget ออกมาวางเพื่อโชว์ชื่อเครือข่ายก็ต้องลาก Shortcuts เดิมที่วางอยู่ 2 อันเข้าไปเก็บใน Widget ก่อนจึงจะสามารถลากออกมาวางได้

อย่างไรก็ตาม..ทุกครั้งที่ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ Shortcut SIM1 และ SIM2 จะออกมาโชว์ชื่อเครือข่ายข้างนอกเองโดยอัตโนมัติ (ที่ผมวงสีเหลืองไว้เห็นป่าว? มันแอบอยู่ข้างหลังอ่ะ) laughing6

งัยผมต้องขอขอบคุณทั้ง 2 ท่านที่ช่วยเข้ามาให้ความกระจ่าง เห็นไหมว่าคนเราม่ะได้รู้แจ้งไปซะทุกเรื่อง เรื่องง่ายๆ แค่นี้บางทีเราก็ม่ะรู้ หลงงมโข่งอยู่ตั้งนาน เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ จั่งซี้มันต้องถอน! อุอุ laughing6

^
^
^

^
^
^

^
^
^

^
^
^

ตามข้อ 3 ผมลองตั้ง wallpaper แล้วมันไม่เห็นจะมีข้อความให้เลือกว่าจะตั้งที่หน้าจอปกติหรือหน้าจอโทรด่วนเลยอ่ะ ไม่ทราบว่าเครื่องของคุณ Looker เวอร์ชั่นไรอ่ะคับ ลองกด *#888# ดู เวอร์ชั่น แล้วถ่ายรูปให้ดูหน่อยคับ ขอบคุณคับ

จัดให้คับ laughing6

นี่หน้าจอหลัก (Normal screen)

นี่หน้าจอที่สอง (Speed dial)

หากคุณตั้ง Wallpaper 2 หน้าจอไม่เหมือนกัน เวลาหน้าจอล็อคมันจะโชว์ Wallpaper หน้าจอหลักหรือ Normal screen เสมอ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 27 Oct 2009 16:16; ทั้งหมด 1 ครั้ง
i-mome
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 12:25  

Version ของผม ต่ำกว่า ของคุณ LOOKER ครับ เป็น IM650_A3_TH_T001[C2093_V3_5] ไม่สามารถ แสดง Wellpaper ต่างกันได้ ไม่ทราบว่า อัป FW ได้ที่ไหนครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 13:12  

Version ของผม ต่ำกว่า ของคุณ LOOKER ครับ เป็น IM650_A3_TH_T001[C2093_V3_5] ไม่สามารถ แสดง Wellpaper ต่างกันได้ ไม่ทราบว่า อัป FW ได้ที่ไหนครับ

เมื่อวันที่ 22 ที่ผ่านมา ผมนำเครื่องไปให้ช่างที่ศูนย์ i-mobile ชั้น 2 สาขาเดอะมอลล์ท่าพระปรับตั้งเสาอากาศให้แล้วให้ช่าง up FW ให้ด้วย

ปรกติตามศูนย์ i-mobile ทั่วไปจะมีช่างประจำอยู่และสามารถแก้ปัญหาเบื้องต้นรวมทั้งการ up FW ด้วย อย่างไรก็ตาม..ผมแนะนำให้คุณโทรสอบถามศูนย์ i-mobile ที่ใกล้บ้านหรือที่ทำงานว่ามีบริการดังกล่าวป่าวโดย คลิ๊กที่นี่ หรือโทรสอบถามที่ i-mobile Help Desk โทร 02-975-5555 เวลาทำการ 8.00 น.- 20.00 น. ไปแล้วจะได้ไม่เสียเที่ยวและไม่เสียอารมณ์ด้วย laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 27 Oct 2009 13:26; ทั้งหมด 2 ครั้ง
i-mome
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 13:17  

เมื่อวันที่ 22 ที่ผ่านมา ผมนำเครื่องไปให้ช่างที่ศูนย์ i-mobile ชั้น 2 สาขาเดอะมอลล์ท่าพระปรับตั้งเสาอากาศให้แล้วให้ช่าง up FW ให้ด้วย

ปรกติตามศูนย์ i-mobile ทั่วไปจะมีช่างประจำอยู่และสามารถแก้ปัญหาเบื้องต้นรวมทั้งการ up FW ด้วย อย่างไรก็ตาม..ผมแนะนำให้คุณโทรสอบถามศูนย์ i-mobile ที่ใกล้บ้านหรือที่ทำงานว่ามีบริการดังกล่าวป่าวโดย คลิ๊กที่นี่ หรือโทรสอบถามที่ i-mobile Help Desk โทร 02-975-5555 เวลาทำการ 8.00 น.- 20.00 น. ไปแล้วจะได้ไม่เสียเที่ยวและไม่เสียอารมณ์ด้วย laughing6

ขอบคุณมากครับ คุณLooker ผมจะลองไปดู ได้ผลอย่างไร ผมจะแจ้งให้ทราบ ครับ
jt
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 15:48  

ของผมตอนแรกก็ไม่ได้เหมือนกันคับ ตอนหลังเลยเอารูป240x400ที่มีขนาดเล็กกว่าเดิมหน่อยตั้ง ก็สามารถตั้งได้ทั้งหน้าจอหลัก หน้าจอโทรด่วน และภาพพื้นหลังคับ

เวลาเราไป up FW ข้อมูลในเครื่องเราจะหายมั้ยคับ Wink
jt
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 15:50  

ของผมตอนแรกก็ไม่ได้เหมือนกันคับ ตอนหลังเลยเอารูป240x400ที่มีขนาดเล็กกว่าเดิมหน่อยตั้ง ก็สามารถตั้งได้ทั้งหน้าจอหลัก หน้าจอโทรด่วน และภาพพื้นหลังคับ

เวลาเราไป up FW ข้อมูลในเครื่องเราจะหายมั้ยคับ Wink

ของผมเป็น IM650_A3_TH_T001[C2093_V3_10] คับ ต่างกันนิดนึง Rolling Eyes Very Happy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 15:56  

Ok + แจ่มชัดทุกข้อสงสัย เสานี้เจอกาน 650 เหอะๆๆ

ขออีกข้อนึงปิดท้ายละกานนะฮะ

- ฟันฟ้า ( bluetooth เหอะๆๆ ) ของ 650 นี่ รองรับของยี่ห้อ noname บ้างมั๊ยฮะ แบบว่า อยากไฮเทคเหมือนคนอื่นบ้างที่เกี่ยว bluetooth ข้างหุ แล้วเดินคุยกันอะฮะ ถ้าได้มันต้อง set ค่ายังไงบ้างหรอฮะ ??
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 17:26  

การ upgrade FW จะช่วยแก้อาการบกพร่องต่างๆ อันเกิดจาก FW เดิม เช่น อาการหน่วง แฮ้งหน้าจอค้าง หน้าจอขาว เครื่องดับบ่อย หรือ restart ตัวเอง บางครั้งอาจเพิ่มเติมคุณสมบัติและความสามารถให้โทรศํพท์ หรือพูดง่ายๆ ก็คือทำให้มันเสถียรขึ้นและอาจได้ความสามารถใหม่ๆ เพิ่มเข้าไป laughing6

การ upgrade FW จะมีผลต่อข้อมูลในตัวเครื่อง (ควรสำรองข้อมูลก่อน) แต่ไม่มีผลต่อข้อมูลในซิมและเมมภายนอกซึ่งคุณจะสังเกตได้ว่า เวลานำเครื่องไป up FW ที่ศูนย์ฯ เจ้าหน้าที่ฯ จะถอดซิมและเมมให้คุณเก็บไว้เพราะไม่จำเป็นต้องใช้ laughing6

Ok + แจ่มชัดทุกข้อสงสัย เสานี้เจอกาน 650 เหอะๆๆ

ขออีกข้อนึงปิดท้ายละกานนะฮะ

- ฟันฟ้า ( bluetooth เหอะๆๆ ) ของ 650 นี่ รองรับของยี่ห้อ noname บ้างมั๊ยฮะ แบบว่า อยากไฮเทคเหมือนคนอื่นบ้างที่เกี่ยว bluetooth ข้างหุ แล้วเดินคุยกันอะฮะ ถ้าได้มันต้อง set ค่ายังไงบ้างหรอฮะ ??

หากเป็น BT แบบ Data ที่เสียบกะคอมพ์เพื่อโอนข้อมูลไปมาระหว่างโทรศัพท์กะคอมพ์ ผมใช้ของ Billionton

ถ้าเป็นหูฟัง BT แบบ Headset ผมใช้ของ SE รุ่น HBH-GV435 รุ่นไหนๆ ที่ว่าแบตฯ อึดลองมาชนกะรุ่นนี้หน่อยจิ ชาร์จฯ แค่ 2 ชั่วโมงใช้ได้เป็นอาทิตย์ (ถ้าไม่โม้มากไปนะ) รูปทรงไม่เหมือนใคร ใส่แล้วเท๊..เท่ laughing6

แต่ไม่ว่าจะซื้อยี่ห้อ'ไร ซื้อมาก็ต้องเอามา pair กันก่อน (เฉพาะครั้งแรก) ซึ่งวิธี pair แต่ละยี่ห้ออาจแตกต่างกันก็ต้องอ่านคู่มือฯ เอา หลังจาก pair เสร็จโทรศัพท์จะ save ชื่อรุ่นหูฟังไว้ใน My device เวลาจะใช้งานก็เปิดหูฟัง BT ไว้แล้วจิ้มโทรศัพท์เข้าไปที่ Connection setting > Bluetooth > My device > เลื่อนหาชื่อหูฟังฯ > Options > มันจะบอกให้เปิด BT ก่อนก็จิ้ม Yes > Connect เด๋วมันก็จูบกัน เอ๊ย! เจอกันเอง laughing6

ส่วนสาย Mini USB ผมใช้ของ CyberDict ใช้ด้วยกันได้ โอนไฟล์รวดเร็วทันใจดีคับ laughing6

ปล. ถามเยอะแยะถ้าไม่ซื้อล่ะก็โดน รีบไปซื้อมาไวๆ laughing6
650
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 18:14  

อัพ FW ข้อมูลในเครื่องหายหมดครับ ใช้เวลาประมาณ1ชม. ถ้ามีให้อัพบ่อยๆผมก็เซ็งเหมือนกัน
เพราะปกติเวลาเมมเบอร์ผมจะเมมลงเครื่อง เพราะชื่อนึงมันเก็บได้หลายเบอร์ดี แล้วยังลงรายละเอียดหรือข้อความบางอย่างได้อีกด้วย
แต่ถ้าไปเก็บไว้ในซิมชื่อนึงเก็บได้แค่เบอร์เดียวเอง แล้วก็ยังเสียดายMMSที่เพื่อนส่งมาอีก ไม่รู้จะเก็บไว้ไหนได้บ้างมั๊ยเนี่ย
ส่วนเรื่องชื่อเครือข่ายสามารถลบออกได้ผมก็เพิ่งจะรู้เหมือนกัน ต้องขอบคุณด้วยอีกคนนะครับ
เอะใจอยู่เหมือนกันว่าไอซิม1ซิม2ที่อยู่ในเมนูลัดมันมีไว้ทำไมแต่ก็ไม่กล้าลบ ทนรำคาญอยู่ตั้งนาน เหอๆ
650
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 18:18  

อีกทีครับ หน้า12ยาวมากๆ เวลาดูผ่านเจ้า650นี่เมื่อยนิ้วชมัดเลย เมื่อไหร่จะเปลี่ยนหน้าสักทีล่ะคร๊าบบ(แอบบ่นนิดนึง)
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2009 18:53  

อัพ FW ข้อมูลในเครื่องหายหมดครับ ใช้เวลาประมาณ1ชม. ถ้ามีให้อัพบ่อยๆผมก็เซ็งเหมือนกัน
เพราะปกติเวลาเมมเบอร์ผมจะเมมลงเครื่อง เพราะชื่อนึงมันเก็บได้หลายเบอร์ดี แล้วยังลงรายละเอียดหรือข้อความบางอย่างได้อีกด้วย
แต่ถ้าไปเก็บไว้ในซิมชื่อนึงเก็บได้แค่เบอร์เดียวเอง แล้วก็ยังเสียดายMMSที่เพื่อนส่งมาอีก ไม่รู้จะเก็บไว้ไหนได้บ้างมั๊ยเนี่ย
ส่วนเรื่องชื่อเครือข่ายสามารถลบออกได้ผมก็เพิ่งจะรู้เหมือนกัน ต้องขอบคุณด้วยอีกคนนะครับ
เอะใจอยู่เหมือนกันว่าไอซิม1ซิม2ที่อยู่ในเมนูลัดมันมีไว้ทำไมแต่ก็ไม่กล้าลบ ทนรำคาญอยู่ตั้งนาน เหอๆ

คุณสามารถสำรอง Phonebook มาไว้ใน MicroSD ได้คับ
เข้าไปที่ Phonebook > Settings > Backup & Restore > Phonebook Backup > เลือก Card (หากต้องการสำรองมาไว้ใน MicroSD) หรือ Phone (หากต้องการสำรองมาไว้ใน Phone memory)

ไม่ว่าคุณจะเลือกสำรอง Phonebook มาไว้ใน Card หรือ Phone จะมีโฟลเดอร์ใหม่ชื่อ PhoneBook ใน File manager เพื่อจัดเก็บ Phonebook ที่คุณ backup มา laughing6

หากคุณนำโทรศัพทืไป up FW แล้ว Phonebook หายเกลี้ยงก็เข้าไปที่ Phonebook > Settings > Backup & Restore > Restore Phonebook > หากคุณสำรอง Phonebook มาไว้ที่ Card ก็เลือก Card > Options > Restore Phonebook laughing6

หลังจาก restore Phonebook กลับคืนมาเรียบร้อยแล้วคุณจะได้ทุกอย่างกลับมาเหมือนเดิม แต่..ใน 1 ชื่อจะมีแถมมาให้อีก 2 รวมเป็น 3 คุณก็ต้องไล่ลบไอ่ 2 อันที่เกินมาทิ้งไป ทีนี้ลองคิดดูว่าหากคุณมีทั้งหมด 250 ชื่อจะต้องไล่ลบกี่อัน ไม่ต้องงง..มันเป็นงี้เอง! laughing6

ปล. คุณอาจใช้วิธี Mark ชื่อที่เกินมาทั้งหมดแล้ว Delete พร้อมกันทีเดียวง่ายกว่าคับ laughing6

อีกทีครับ หน้า12ยาวมากๆ เวลาดูผ่านเจ้า650นี่เมื่อยนิ้วชมัดเลย เมื่อไหร่จะเปลี่ยนหน้าสักทีล่ะคร๊าบบ(แอบบ่นนิดนึง)

ใกล้แล้วคับ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 28 Oct 2009 12:41; ทั้งหมด 1 ครั้ง
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: