Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 i-mobile TV650 - ไอโมบาย
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 757 / เข้าชม: 1323995
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: i-mobile TV650 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 11:31  
ตอบโดยอ้างถึง  

เปิดหน้า 13 รอไว้ก่อนเลยละกันนะครับ
อิอิ

^^
chonlawat
Year's Star

จังหวัด: อุทัยธานี
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Oct 2009 20:15  

ผมตามคนที่แนะนะมาครับ ผมอยากรุว่าตอนนี้รุ่นนี้ราคาอยุ่ที่เท่าไรอะครับ แล้วแบตนี่อึดมากปะครับ กล้องชัดป้าวอะครับ แล้วมีทั้งหมดกี่สีอะครับ เสียงดังหือป้าวครับ และถ้าเปิดดังที่สุดนี่เสียงจะเเตกหรือป้าวครับ Wink Wink Arrow
650
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: i-mobile TV650 - ไอโมบาย
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 00:20  

Looker ผู้เขียน:
650 ผู้เขียน:
อัพ FW ข้อมูลในเครื่องหายหมดครับ ใช้เวลาประมาณ1ชม. ถ้ามีให้อัพบ่อยๆผมก็เซ็งเหมือนกัน
เพราะปกติเวลาเมมเบอร์ผมจะเมมลงเครื่อง เพราะชื่อนึงมันเก็บได้หลายเบอร์ดี แล้วยังลงรายละเอียดหรือข้อความบางอย่างได้อีกด้วย
แต่ถ้าไปเก็บไว้ในซิมชื่อนึงเก็บได้แค่เบอร์เดียวเอง แล้วก็ยังเสียดายMMSที่เพื่อนส่งมาอีก ไม่รู้จะเก็บไว้ไหนได้บ้างมั๊ยเนี่ย
ส่วนเรื่องชื่อเครือข่ายสามารถลบออกได้ผมก็เพิ่งจะรู้เหมือนกัน ต้องขอบคุณด้วยอีกคนนะครับ
เอะใจอยู่เหมือนกันว่าไอซิม1ซิม2ที่อยู่ในเมนูลัดมันมีไว้ทำไมแต่ก็ไม่กล้าลบ ทนรำคาญอยู่ตั้งนาน เหอๆ

คุณสามารถสำรอง Phonebook มาไว้ใน MicroSD ได้คับ
เข้าไปที่ Phonebook > Settings > Backup & Restore > Phonebook Backup > เลือก Card (หากต้องการสำรองมาไว้ใน MicroSD) หรือ Phone (หากต้องการสำรองมาไว้ใน Phone memory)

ไม่ว่าคุณจะเลือกสำรอง Phonebook มาไว้ใน Card หรือ Phone จะมีโฟลเดอร์ใหม่ชื่อ PhoneBook ใน File manager เพื่อจัดเก็บ Phonebook ที่คุณ backup มา laughing6

หากคุณนำโทรศัพทืไป up FW แล้ว Phonebook หายเกลี้ยงก็เข้าไปที่ Phonebook > Settings > Backup & Restore > Restore Phonebook > หากคุณสำรอง Phonebook มาไว้ที่ Card ก็เลือก Card > Options > Restore Phonebook laughing6

หลังจาก restore Phonebook กลับคืนมาเรียบร้อยแล้วคุณจะได้ทุกอย่างกลับมาเหมือนเดิม แต่..ใน 1 ชื่อจะมีแถมมาให้อีก 2 รวมเป็น 3 คุณก็ต้องไล่ลบไอ่ 2 อันที่เกินมาทิ้งไป ทีนี้ลองคิดดูว่าหากคุณมีทั้งหมด 250 ชื่อจะต้องไล่ลบกี่อัน ไม่ต้องงง..มันเป็นงี้เอง! laughing6

ปล. คุณอาจใช้วิธี Mark ชื่อที่เกินมาทั้งหมดแล้ว Delete พร้อมกันทีเดียวง่ายกว่าคับ laughing6

อะฮ้า ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อมูล แต่ทำไมมันต้องแถมมาให้อีก2ด้วยล่ะเนี่ย ไล่ลบเอาก็คงยังดีกว่าไล่เมมเบอร์ใหม่ล่ะมั้ง 555

ปล.แล้วทำไมพนักงานอัพFWเค้าไม่ทำแบบนี้ให้ผมล่ะเนี่ย เซ็งๆๆ
Looker
SP Moderator
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 09:51  

chonlawat ผู้เขียน:
ผมตามคนที่แนะนะมาครับ ผมอยากรุว่าตอนนี้รุ่นนี้ราคาอยุ่ที่เท่าไรอะครับ แล้วแบตนี่อึดมากปะครับ กล้องชัดป้าวอะครับ แล้วมีทั้งหมดกี่สีอะครับ เสียงดังหือป้าวครับ และถ้าเปิดดังที่สุดนี่เสียงจะเเตกหรือป้าวครับ Wink Wink Arrow

ราคาศูนย์อยู่ที่ 5,990 บาท รับประกันฯ เปลี่ยนเครื่องใหม่ภายใน 10 วันหากมีปัญหา ถ้าซื้อกะร้านตู้หรือร้านทั่วไปราคาถูกกว่าแต่ไม่รับเปลี่ยนเครื่อง ลูกค้าต้องนำเครื่องส่งศูนย์ฯ ถ้ามีปัญหา และไม่ว่าจะซื้อที่ไหนก็มีรับประกันฯ ศูนย์ฯ 1 ปีเหมือนกันแต่ต้องเป็นเครื่องใหม่แกะกล่องนะ laughing6

จริงๆ แล้วจะเรียกว่า รับประกันเปลี่ยน "เครื่องใหม่" คงพูดได้ไม่เต็มปาก น่าจะเรียกว่า "เครื่องหมุนเวียน" มากกว่า เพราะเครื่องที่เราๆ นำไปเปลี่ยนเขาก็เอาไปแก้ไขแล้วนำกลับมาขายใหม่ ไอ่เครื่องที่เขาเปลี่ยนให้ก็ไม่รู้ว่าหมุนเวียนกันมากี่รอบแล้ว laughing6

แบตฯ ให้มา 1000 mAh เท่าที่ใช้มาถือว่าอยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน ขึ้นอยู่กะการใช้งานของแต่ละคน

กล้องแจ่มเมื่อถ่ายกลางวันหรือในที่แสงดีๆ แต่ถ้าถ่ายกลางคืนหรือในที่แสงน้อยก็ต้องมองหามุมที่สว่างๆ หน่อย อย่างไรก็ตาม..ผมว่ากล้องรุ่นนี้โฟกัสไวมากๆ คับ

รุ่นนี้มีแค่สีดำคับ ด้านหน้าดำมันเงา ด้านหลังดำด้าน เสียงจากลำโพงตัวเครื่องดัง โปร่ง แล้วก็ใสดี มีโหมดให้เลือกปรับแต่งเสียงเยอะแยะตาแป๊ะตกน้ำ laughing6 แต่ไม่ว่าจะปรับแบบไหนผมก็ว่าเบสน้อยไปหน่อย หากฟัง .mp3 ใน Music player แล้วเปิดดังสุดเสียงไม่แตกนะ แต่ถ้าเข้าไปเปิดฟังใน File manager แล้วเปิดดังสุดก็มีแตกคับ แต่นั่นไม่มีผลอะไรเพราะแค่เข้าไปฟังตัวอย่างเพลงเพื่อเลือกเป็นเสียงเรียกเข้า หากจะฟังจริงๆ ก็ต้องเข้าไปฟังใน Music player อยู่แล้ว laughing6

ปล. ฟังก์ชั่นเขย่าเปลี่ยนเพลงหรือ Motion MP3 ใน Music player มัน sensitive เหลือเกิน เปิดเพลงฟังในรถพอกระเทือนหน่อยมันก็เปลี่ยนเพลง ตกหลุมนิดมันก็เปลี่ยน laughing6 ผมต้องเข้าไป Off มัน แต่ถ้าปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่มันจะกลับมาเป็น On ทุกครั้ง นั่นหมายความว่าเราต้องเข้าไป Off มันทุกครั้งที่ปิดและเปิดเครื่องใหม่

650 ผู้เขียน:
^
^
^

อะฮ้า ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อมูล แต่ทำไมมันต้องแถมมาให้อีก2ด้วยล่ะเนี่ย ไล่ลบเอาก็คงยังดีกว่าไล่เมมเบอร์ใหม่ล่ะมั้ง 555

ปล.แล้วทำไมพนักงานอัพFWเค้าไม่ทำแบบนี้ให้ผมล่ะเนี่ย เซ็งๆๆ

การสำรองข้อมูลเป็นหน้าที่ของลูกค้าที่ต้องทำก่อนนำเครื่องเข้าศูนย์ฯ เจ้าหน้าที่ฯ หน้าเคาน์เตอร์จะแจ้งให้ลูกค้าทราบแล้วให้เซ็นลงนามรับทราบในใบสั่งซ่อมด้วยคับ laughing6

เพิ่มเติมนิดคับ
เมื่อคืนผมไปงานวันเกิดเพื่อน 2 คน (เกิดวัน/เดือนเดียวกันแต่คนละปี) ที่โรงแรม The Grand ถนนรัชดาฯ งานเริ่ม 6 โมงเย็นเพื่อนๆ ก็ทยอยกันเดินทางมาร่วมๆ 10 คน พอตกราวๆ 2 ทุ่มเศษ เพื่อน (หญิง) คนหนึ่งบ่นอยากดูละครทีวีเรื่องชิงชัง ผมถามว่าช่องไหน? เธอบอกว่าช่อง 5 ผมก็ล้วง TV650 ขึ้นมาดึงเสาอากาศขึ้น เปิดทีวีแล้วจิ้มไปที่ Channel 5 ส่งให้เธอแล้วบอกให้ไปปรับเสาฯ เอา เท่านั้นแหละเธอร้องอุทานออกมาแบบดีใจสุดๆ แล้วหายไปเกือบ 2 ชั่วโมง เพื่อนอีกคนเดินไปตามเห็นนั่งดูทีวีอยู่อย่างขมักเขม้นที่ Lobby เรียกยังงัยก็ไม่มาเลยเดินกลับมาบ่นให้ฟังว่า "ถ้าติดละครแบบนี้แล้วจะมาทำไม อยู่บ้านดูทีวีซะก็สิ้นเรื่อง!" laughing6
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 14:00  

ใกล้วันถอยแว้ว เหอะๆๆ แต่ สงสัย ตามที่ ท่าน looker บอกนี้ฮะ

" ราคาศูนย์อยู่ที่ 5,990 บาท รับประกันฯ เปลี่ยนเครื่องใหม่ภายใน 10 วันหากมีปัญหา ถ้าซื้อกะร้านตู้หรือร้านทั่วไปราคาถูกกว่าแต่ไม่รับเปลี่ยนเครื่อง ลูกค้าต้องนำเครื่องส่งศูนย์ฯ ถ้ามีปัญหา และไม่ว่าจะซื้อที่ไหนก็มีรับประกันฯ ศูนย์ฯ 1 ปีเหมือนกันแต่ต้องเป็นเครื่องใหม่แกะกล่องนะ "

ผมเพิ่งจะรู้ว่า พวกร้านส่งนี่มันก้ ประกัน 0 เหมือนกันนะเนี่ย ชักลังเลละซิ ว่าจะถอยที่ 0 หรือ ร้านส่งชื่อดังใน mbk ดี เพราะ ราคาเริ่มจะต่างกันถึง 1000 แล้วด้วยซิ

- ถ้าสมมติซื้อร้านส่ง เวลามีปัญหาส่งเครื่องเข้า 0 นี่ ถ้ายังอยุ่ในประกัน 1 ปี ตามที่ว่า จะต้องเสียเงินมั๊ยฮะ Razz
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2009 14:41  

Anonymous ผู้เขียน:
ใกล้วันถอยแว้ว เหอะๆๆ แต่ สงสัย ตามที่ ท่าน looker บอกนี้ฮะ

" ราคาศูนย์อยู่ที่ 5,990 บาท รับประกันฯ เปลี่ยนเครื่องใหม่ภายใน 10 วันหากมีปัญหา ถ้าซื้อกะร้านตู้หรือร้านทั่วไปราคาถูกกว่าแต่ไม่รับเปลี่ยนเครื่อง ลูกค้าต้องนำเครื่องส่งศูนย์ฯ ถ้ามีปัญหา และไม่ว่าจะซื้อที่ไหนก็มีรับประกันฯ ศูนย์ฯ 1 ปีเหมือนกันแต่ต้องเป็นเครื่องใหม่แกะกล่องนะ "

ผมเพิ่งจะรู้ว่า พวกร้านส่งนี่มันก้ ประกัน 0 เหมือนกันนะเนี่ย ชักลังเลละซิ ว่าจะถอยที่ 0 หรือ ร้านส่งชื่อดังใน mbk ดี เพราะ ราคาเริ่มจะต่างกันถึง 1000 แล้วด้วยซิ

- ถ้าสมมติซื้อร้านส่ง เวลามีปัญหาส่งเครื่องเข้า 0 นี่ ถ้ายังอยุ่ในประกัน 1 ปี ตามที่ว่า จะต้องเสียเงินมั๊ยฮะ Razz

ร้านตู้ ร้านทั่วไป หรือร้านขายส่งต่างก็รับเครื่องจากศูนย์ฯ มาขายแล้วก็ต้องขายถูกกว่าศูนย์ฯ ไม่งั้นใครจะซื้อ? อาศัยกำไรน้อยแต่ขายง่ายและขายเป็นเงินสดเท่านั้น (บางร้านอาจรับบัตรเครดิตแต่ขอบวก 3-4%) หากถามว่าแล้วงี้ใครจะซื้อศูนย์ฯ เพราะขายเต็มราคา ศูนย์ฯ เขาก็มีวิธีของเขาโดยมีทางเลือกให้ลูกค้ามากกว่า เช่น ชำระเป็นเงินสดหรือบัตรเครดิต (ไม่บวก) สามารถผ่อนชำระผ่านบัตรฯ ดอกเบี้ย 0% หรือการให้ข้อมูลที่ถูกต้องและเอาใจใส่ต่อลูกค้าซึ่งถือเป็นเรื่องสำคัญ

บางศูนย์ฯ มีเครื่องจริงให้ลูกค้าทดลองเล่นก่อนตัดสินใจ บางครั้งมีจัดโปรฯ/จับคูปองส่วนลดเงินสด/อัดของแถม หากเป็นสมาชิกมีส่วนลดเงินสด 3% ถ้าซื้อรุ่นนี้สามารถเลือกได้ว่าจะรับส่วนลดหรือรับหูฟัง Sony แท้ (แจ๊ค 3.5 มม.) อย่างใดอย่างหนึ่ง นอกจากนี้ยังรับประกันเปลี่ยนเครื่องหมุนเวียนภายใน 10 วันถ้ามีปัญหา

*หากใครสงสัยคำว่า "เครื่องหมุนเวียน" รบกวนเลื่อนขึ้นไปอ่านกระทู้ที่ 4 laughing6

ไม่ว่าคุณจะซื้อเครื่องที่ไหนก็มีรับประกันศูนย์ฯ/upgrade FW ฟรี 1 ปีเหมือนกัน (เฉพาะเครื่องใหม่) แล้วก็ต้องมีใบเสร็จฯ ด้วย (ไม่เว้นแม้กระทั่งร้านขายส่ง) ถ้าเขาลืมหรือไม่ออกให้ก็ต้องทวง และคุณจำเป็นต้องเก็บใบเสร็จฯ ไว้ให้ดีเพราะเป็นหลักฐานสำคัญที่ยืนยันวัน/เดือน/ปีที่คุณซื้อและถือเป็นวัน/เดือน/ปีเริ่มรับประกันฯ ด้วย หากคุณไม่ได้ซื้อเครื่องกะศูนย์ฯ โดยตรงเวลานำเครื่องเข้าศูนย์ฯ เจ้าหน้าที่ฯ อาจถามคุณว่าซื้อเครื่องที่ไหน หากคุณมีใบเสร็จฯ ไปยืนยันก็ไม่ต้องพูด'ไรมาก laughing6

*เงื่อนไขการรับประกันฯ
ศูนย์ฯ ยินดีรับผิดชอบค่าอะไหล่และค่าแรงรวมทั้งการ upgrade FW ฟรีเป็นเวลา 1 ปีเมื่อเครื่องมีปัญหาจากการใช้งานตามปรกติ แต่การรับประกันฯ จะไม่ครอบคลุมกรณีอุบัติเหต เช่น ทำตก ตกน้ำ ถูกกระแทกหรือกดทับอย่างรุนแรง การใช้งานไม่ถูกวิธี การแกะ/ดัดแปลง/แก้ไข spec เครื่องรวมทั้ง SW ให้ผิดแผกไปจากเดิมหรือผ่านการซ่อมจากผู้อื่นที่มิใช่ช่างศูนย์ฯ การต่อพ่วงหรือใช้ร่วมกะอุปกรณ์อื่นที่มิใช่ของแท้จากศูนย์ฯ หรือมิได้ระบุว่าสามารถใช้ร่วมกันได้ รวมทั้งภัยธรรมชาติทุกชนิด เช่น ฟ้าผ่า อุทกภัย วาตภัยฯ นอกจากนี้บอดี้ภายนอกทั้งหมดรวมปุ่มกด ฝาหลัง และเสาอากาศ (ถ้ามี) ก็ไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกันฯ ด้วย laughing6

ปล. ร้านขายส่งใน MBK ชั้น 4 มีหลายร้าน ร้านไหนขอเก็บเงินก่อนค่อยให้ดูของคุณก็อย่าไปซื้อ เพราะพอคุณจ่ายเงินปุ๊บเขาก็ print ใบเสร็จฯ ปั๊บเท่ากะไอ่เครื่องที่เขาให้ดูเป็นของคุณไปแล้ว! ไม่น่าเชื่อว่าวิธีการขายของแบบไดโนเสาร์เต่าล้านปีแบบนี้จะมีให้เห็นในแหล่งจำหน่ายโทรศัพท์มือถือที่มีการแข่งขันสูง เพราะแค่กระเถิบมาหน่อยก็เปลี่ยนร้านแล้ว..!!
วัยรุ่นตอนปลาย
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 02:13  

สนใจรุ่นนี้มาก มีข้อสงสัยจะถามเพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้อยู่ดังนี้ครับ

1.หน้าจอสามารถปรับเพิ่ม-ลดความสว่างได้แบบรุ่นก่อนๆมั้ยครับ
2.ลำโพงเสียงเรียกเข้าอยู่ด้านหลัง วางแนบไปกับพื้นแล้วมันจะดังมั้ยครับ กลัวไม่ได้ยิน
3.ลงเกมส์ Jawa ได้ปกติรึเปล่าครับ เพราะใช้ 550 อยู่ มีจาวาแต่ลงแล้วเล่นไม่ได้เลย
4.เสียงเรียกเข้าตั้งแยกตามรายชื่อได้เลยหรือว่าตั้งแยกได้เฉพาะกลุ่มครับ
5.ตั้งความแรงหรือรูปแบบของระบบสั่นได้มั้ยครับ หรือว่าสั่นได้รูปแบบเดียว
6.โหมดเล่นวิดิโอสามารถปรับสปีดหรือปรับสโลว์ได้มั้ยครับ เคยใช้ 611 ทำได้ด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ Very Happy
ROCK MAN
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 06:34  

วัยรุ่นตอนปลาย ผู้เขียน:
สนใจรุ่นนี้มาก มีข้อสงสัยจะถามเพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้อยู่ดังนี้ครับ

1.หน้าจอสามารถปรับเพิ่ม-ลดความสว่างได้แบบรุ่นก่อนๆมั้ยครับ
2.ลำโพงเสียงเรียกเข้าอยู่ด้านหลัง วางแนบไปกับพื้นแล้วมันจะดังมั้ยครับ กลัวไม่ได้ยิน
3.ลงเกมส์ Jawa ได้ปกติรึเปล่าครับ เพราะใช้ 550 อยู่ มีจาวาแต่ลงแล้วเล่นไม่ได้เลย
4.เสียงเรียกเข้าตั้งแยกตามรายชื่อได้เลยหรือว่าตั้งแยกได้เฉพาะกลุ่มครับ
5.ตั้งความแรงหรือรูปแบบของระบบสั่นได้มั้ยครับ หรือว่าสั่นได้รูปแบบเดียว
6.โหมดเล่นวิดิโอสามารถปรับสปีดหรือปรับสโลว์ได้มั้ยครับ เคยใช้ 611 ทำได้ด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ Very Happy

ตอบ
1.ได้ครับ
2.ดังครับ
3.ลงเกมส์เพิ่มได้ครับ ตาม link ด้านล่างเลยครับ
http://www.umnet.com/phone/2221-i_mobile_TV_650_Touch
4.แยกเสียงได้ครับทั้งกลุ่มและบุคคล (เพิ่มเสียง mp3 ได้ 5 เสียง)
5.ตั้งความแรงของการสั่นไม่ได้ครับ
6.ไม่มีครับ
ก็ประมาณนี้แหละครับ ยังงัยรอคุณ Looker มาเพิ่เติมอีกทีครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 11:05  

กะจ่างสุดซึ้งแล้วฮะ ง่ายๆๆ แค่ขอใบเสร็จทุกครั้ง 55+

ปล. ถามไปถามมา ดันมีกระทู้รีวิว มาแล้วแฮะ Razz
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 11:32  

ROCK MAN ผู้เขียน:
วัยรุ่นตอนปลาย ผู้เขียน:

ตอบ
1.ได้ครับ
2.ดังครับ
3.ลงเกมส์เพิ่มได้ครับ ตาม link ด้านล่างเลยครับ
http://www.umnet.com/phone/2221-i_mobile_TV_650_Touch
4.แยกเสียงได้ครับทั้งกลุ่มและบุคคล (เพิ่มเสียง mp3 ได้ 5 เสียง)
5.ตั้งความแรงของการสั่นไม่ได้ครับ
6.ไม่มีครับ
ก็ประมาณนี้แหละครับ ยังงัยรอคุณ Looker มาเพิ่เติมอีกทีครับ

ขอบคุณ คุณ ROCK MAN มากคับ laughing6

ผมขออนุญาตเพิ่มเติมนิดคับ
ข้อ 2. ที่ด้านหลังเครื่องจะมีตุ่มเล็กๆ 2 ตุ่มอยู่ข้างซ้ายและขวาระหว่างเลนส์กล้องกะลำโพงทำหน้าที่หนุนเครื่องไม่ให้แนบไปกะพื้นโต๊ะเพื่อป้องกันเลนส์กล้องเป็นรอยและไม่ให้เสียงจากลำโพงถูกกดทับแถมช่วยให้เสียงดังขึ้นด้วย คุณสามารถทดสอบได้โดยเปิดเพลงแล้ววางเครื่องบนโต๊ะที่ไม่ได้ปูผ้า จากนั้นให้ยกโทรศัพท์ขึ้นและวางสลับกันก็จะทราบ laughing6

*ที่เป็นเช่นนี้ก็เพราะ เสียงที่ออกจากลำโพงหลังจะกระทบพื้นโต๊ะแล้วกระจายออกทำให้เสียงดังขึ้น หลักการเดียวกะโทรศัพท์ SE ที่ส่วนใหญ่ด้านหลังจะมีโลโก้สีเขียวนูนออกมาคอยหนุนเครื่องไว้ทำให้ลำโพงหลังลอยจากพื้นโต๊ะเล็กน้อย laughing6

ข้อ 3. เกมส์ที่จะเอามาลงต้องเป็น .jar และรองรับหน้าจอสัมผัสความละเอียด 240x400 px แต่บางเกมส์สามารถยืดหยุ่นตามความละเอียดจอของโทรศัพท์แต่ละรุ่นได้ งัยลองเอามาลงดูถ้าเล่นไม่ได้ก็ลบทิ้งไป

ข้อ 6. Video player เร่ง speed เร็ว/ช้าไม่ได้ แต่ Music player ทำได้เมื่อคุณเลือก skin แบบที่ 2 หรือ 3 จะมีปุ่มรูปเครื่องมือให้จิ้ม นั่นแหละจิ้มลงไป เลือก Sound effects > Play speed เลือก Normal, Fast, Fastest, Slowest, Slow

ปล. ใครใช้รุ่นนี้อยู่เข้ามาช่วยตอบได้นะ หากขาดตกไปเด๋วผมช่วยเสริมให้ laughing6

กะจ่างสุดซึ้งแล้วฮะ ง่ายๆๆ แค่ขอใบเสร็จทุกครั้ง 55+

ปล. ถามไปถามมา ดันมีกระทู้รีวิว มาแล้วแฮะ Razz

i-mobile คงเพิ่งให้เครื่องมา Review น่ะคับ
แต่ความละเอียดจอยังไม่ได้แก้ไข จริงๆ ต้อง 240x400 px นะ

Review i-mobile TV650 by SiamPhone Click here laughing6
neung9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 12:14  

ใบเสร็จต้องเป็นแบบกำกับภาษีด้วยครับ ถ้าเป็นแบบบิลเงินสด เขียนเองก็ได้ (ไม่น่าใช้ได้)

เพราะของตามตู้ บางครั้งของเบิกเมื่อ 1-2 เดือน ที่แล้ว พอไปเข้าศูนย์ ระบบก็จะบอกว่าประกันตั้งแต่ของที่โดนเบิกออกไปครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 12:21  

neung9 ผู้เขียน:

ใบเสร็จต้องเป็นแบบกำกับภาษีด้วยครับ ถ้าเป็นแบบบิลเงินสด เขียนเองก็ได้ (ไม่น่าใช้ได้)

เพราะของตามตู้ บางครั้งของเบิกเมื่อ 1-2 เดือน ที่แล้ว พอไปเข้าศูนย์ ระบบก็จะบอกว่าประกันตั้งแต่ของที่โดนเบิกออกไปครับ

เป็นคำถามที่ดีมากคับ laughing6

จริงๆ ต้องเป็นใบเสร็จฯ ที่ถูกต้องตามกฏหมายอย่างที่คุณว่า แต่ถ้าหัวใบเสร็จฯ มีชื่อร้าน สถานที่ตั้ง เบอร์โทรฯ ที่พิมพ์มาจากโรงพิมพ์ไม่ใช่ปั๊มด้วยตรายางหรือเขียนเอา ระบุวันเดือนปีที่ซื้อขาย ยี่ห้อ/รุ่นโทรศัพท์ หมายเลข IMEI ราคา และชื่อผู้ขาย ศูนย์ฯ ก็อนุโลมให้

ส่วนใบเสร็จฯ แบบขอไปที (หาซื้อได้ทั่วไป) ตามร้านตู้ก็ต้องระบุรายละเอียดทุกอย่างตามข้างบน แต่จะใช้ได้หรือไม่ก็ขึ้นอยู่กะดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ศูนย์ฯ ว่าจะอนุโลมให้หรือไม่ หากวันเดือนปีที่เครื่องออกจากศูนย์ฯ กะวันเดือนปีที่ซื้อขายในใบเสร็จฯ ใกล้เคียงกัน เขาอาจอนุโลมนับวันเดือนปีเริ่มรับประกันฯ ตามใบเสร็จฯ คับ laughing6

ปล. ร้านตู้ส่วนใหญ่ไม่มีเครื่องหรอกคับ (ทุนน้อย) ไปโป้วร้านใหญ่ (ทุนเยอะ) มาแทบทั้งนั้น ถ้าลูกค้าดูแล้วไม่เอาเขาก็เอากลับไปคืน หากลูกค้าซื้อไปแล้วมีปัญหาหรือมาทราบภายหลังว่าอุปกรณ์ให้มาไม่ครบหรือถูกสับเปลี่ยน พอกลับไปโวยเขาก็อ้างว่าไม่ทราบเพราะไม่ใช่เครื่องที่ร้าน (มุขนี้ใช้ได้ตลอด)

พูดถึงศูนย์ i-mobile เท่าที่ไปสัมผัสมาผมว่าคุยง่ายนะ พนักงานมี Service mind เพราะได้รับการอบรมมาอย่างดี อันนี้ต้องขอชื่นชมคับ laughing6
โปโลชิโปชิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 17:13  

สงสัยว่าหน้าตาของเมนูจะเปลี่ยนไปตามรูปแบบของธีมใช่มั้ยครับ งั้นรบกวนคุณ Looker ช่วยถ่ายรูปหน้าเมนูให้ดูทั้ง 3 ธีมหน่อยครับ แล้วเฟร์มแวร์ต่างกันจะทำให้หน้าตาเมนูไม่เหมือนกันด้วยรึป่าวครับ
สมิธ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 21:46  

ตอนนี้ลังเลใจมากระหว่าง i-mobile tv 650, wellcom w 9119, wellcom w929
ทรมานใจเหลือเกิน Crying or Very sad
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2009 22:43  

โปโลชิโปชิ ผู้เขียน:
สงสัยว่าหน้าตาของเมนูจะเปลี่ยนไปตามรูปแบบของธีมใช่มั้ยครับ งั้นรบกวนคุณ Looker ช่วยถ่ายรูปหน้าเมนูให้ดูทั้ง 3 ธีมหน่อยครับ แล้วเฟร์มแวร์ต่างกันจะทำให้หน้าตาเมนูไม่เหมือนกันด้วยรึป่าวครับ

จัดให้คับ laughing6
รุ่นนี้จะมี Default Themes มาให้ 3 อัน และการ upgrade FW ไม่มีผลกะหน้าตาเมนูของทั้ง 3 Themes คับ

Theme 1

Theme 2

Theme 3

ปล. Theme 3 ทำไมหน้าตาทีวีมันโบราณจัง! laughing6

สมิธ ผู้เขียน:
ตอนนี้ลังเลใจมากระหว่าง i-mobile tv 650, wellcom w 9119, wellcom w929
ทรมานใจเหลือเกิน Crying or Very sad

ม่ะต้องทรมานใจหรอก ชอบอันไหนก็เลือกอันนั้น เราซื้อใช้เองก็ต้องเชื่อตัวเองจิ laughing6

ปล. เข้ามาศึกษาหาข้อมูลจากผู้ใช้จริงตามเวปไซท์น่ะถูกแล้ว จากนั้นก็เอาข้อมูลแต่ละรุ่นมาเปรียบเทียบเด๋วก็รู้เองว่าซื้อรุ่นไหน? laughing6
โปโลชิโปชิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 04:45  

ขอบคุณมากครับคุณ Looker ตอนนี้ผมใช้ Welcom929 กับTV626อยู่ กำลังตัดสินใจว่าจะซื้อรุ่นไหนดี ระหว่าง TV650 กับ StarTV เพราะแฟนใช้ Star Wifi อยู่ และผมไม่ค่อยชอบใจซัมซุงบางอย่าง เช่นเวลากดเลื่อนหน้าจอขึ้น-ลง เพื่อดูเบอร์หรือข้อมูล มันชอบลื่นเลยไปซะอย่างงั้น หงุดหงิดมากๆ แถมเวลาดูวิดิโอ ก็ไม่สามารถกดเลื่อนไปดูฉากอื่นได้ คือต้องดูตั้งแต่เริ่ม เลื่อนไปกลางเรื่องไม่ได้อีก แถมตอนนี้ StarTV ก็เพิ่งออก ไม่รู้จะมีปัญหารึเปล่า ขนาดไม่มีทีวี วิตเจ็ตยังรวนๆเวลาลากเข้า-ออกเลย ก็เลยกะว่าจะสอย TV650 มาใช้ดูบ้าง เพราะประเด็นหลักคือใช้งานได้ 2 ซิม ดูทีวี มีวิตเจ็ต และที่โดนใจมาก คือหน้าจอโทรด่วนนี่ล่ะ แบบ LG คุ๊กกี้เลย อยากโทรหาใครกดที่รูปได้ทันที ตอนนี้ใจเทไปที่ TV650 ประมาณ 60 % ละ อีก 2-3 วันจะไปลองเล่นตัวจริง ทั้ง TV650 และ StarTV ตัดสินใจได้ก็คงซื้อวันนั้นเลยครับ
Msconfig
Bronze Member
Bronze Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 10:19  

ขอบคุณมากครับคุณ Looker ตอนนี้ผมใช้ Welcom929 กับTV626อยู่ กำลังตัดสินใจว่าจะซื้อรุ่นไหนดี ระหว่าง TV650 กับ StarTV เพราะแฟนใช้ Star Wifi อยู่ และผมไม่ค่อยชอบใจซัมซุงบางอย่าง เช่นเวลากดเลื่อนหน้าจอขึ้น-ลง เพื่อดูเบอร์หรือข้อมูล มันชอบลื่นเลยไปซะอย่างงั้น หงุดหงิดมากๆ แถมเวลาดูวิดิโอ ก็ไม่สามารถกดเลื่อนไปดูฉากอื่นได้ คือต้องดูตั้งแต่เริ่ม เลื่อนไปกลางเรื่องไม่ได้อีก แถมตอนนี้ StarTV ก็เพิ่งออก ไม่รู้จะมีปัญหารึเปล่า ขนาดไม่มีทีวี วิตเจ็ตยังรวนๆเวลาลากเข้า-ออกเลย ก็เลยกะว่าจะสอย TV650 มาใช้ดูบ้าง เพราะประเด็นหลักคือใช้งานได้ 2 ซิม ดูทีวี มีวิตเจ็ต และที่โดนใจมาก คือหน้าจอโทรด่วนนี่ล่ะ แบบ LG คุ๊กกี้เลย อยากโทรหาใครกดที่รูปได้ทันที ตอนนี้ใจเทไปที่ TV650 ประมาณ 60 % ละ อีก 2-3 วันจะไปลองเล่นตัวจริง ทั้ง TV650 และ StarTV ตัดสินใจได้ก็คงซื้อวันนั้นเลยครับ

แถมเวลาดูวิดิโอ ก็ไม่สามารถกดเลื่อนไปดูฉากอื่นได้
ตอบ เลื่อนได้ครับ โดยการกดที่ลูกศร ค้างไว้มันก็จะกอ VDO ให้เลื่อนไปข้างหน้ากะดึบๆไป

แล้วที่ว่า วิตเจตรวนมันเป็นยังไงเหรอครับ ผมยังไม่เคยเจอใครติเรื่องวิตเจตเลย - -*

ราคาต่างกันตั้ง เกือบครึ่ง Confused
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 10:28  

ถ้าเป็น TV650 เวลาดูวีดีโอคุณสามารถกรอถอยหลังหรือเดินหน้างด้วยการจิ้มที่แถบไฮไลท์หรือจิ้มที่ปุ่ม Rewind หรือ Forward ค้างไว้

หากฟัง .mp3 ถ้าต้องการย้อนกลับหรือข้ามไปฟังช่วงไหนก็จิ้มที่แถบไฮไลท์ แต่ถ้าจิ้มปุ่ม Rewind หรือ Forward มันจะเปลี่ยนไปเล่นเพลงที่ผ่านมาหรือข้ามไปเล่นเพลงถัดไป laughing6
โปโลชิโปชิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 18:26  

คุณ MSconfig ครับ ผมรู้แล้วว่าคุณน่ะใช้ซัมซุง และผมก็เห็นว่าคุณน่ะเข้าไปแสดงความเห็นในหลายๆบอร์ด คอยเอามาเปรียบเทียบและคอยแก้ต่างให้ซัมซุงของคุณมาตลอด คุณจะคิดว่ามันดีมันก็เรื่องของคุณสิครับ แต่ในความคิดผม ผมไม่ประทับใจซักเท่าไหร่ เพราะผมก็ซื้อให้แฟนใช้อยู่ ถ้าผมคิดว่ามันเจ๋งแบบที่คุณคิดแล้วผมจะมาสรรหาข้อมูลเพื่อซื้อรุ่นอื่นทำไมล่ะครับ ความรู้สึกคุณอาจจะคิดว่ามันเยี่ยม แต่นั่นไม่ใช่ความคิดผมครับ รุ่นที่คุณคิดว่ามันแจ่มสุดๆ แต่ลองมาให้ผมใช้ผมอาจจะคิดว่ามันธรรมดาก็ได้ครับ ต่างคนต่างจิตต่างใจกันครับ บอร์ดนี้สำหรับคนที่สนใจรุ่นนี้ อยากจะมาสอบถามหาข้อมูล ถ้าผมไปแย้งในบอร์ดคุณแล้วคุณรีบออกมาแก้ต่างก็ว่าไปอย่างครับ เรื่องวิดิโอกรอไปข้างหน้าได้มันก็จริง แต่มันก็ต้องนั่งดูตั้งแต่แรกอยู่ดี ต่างกันที่ภาพมันไวกว่าเดิมเท่านั้นเอง ที่ผมต้องการคือสามารถจิ้มที่แถบไฮไลท์ได้ทันทีว่าจะดูช่วงไหน ดูค้างถึงตรงไหนก็จำช่วงไว้ เวลามาดูใหม่ก็จิ้มได้ทันที ขี้เกียจมานั่งกรอครับ เสียเวลา ปัญหาในการซื้อมือถือของผมไม่ใช่ราคาครับ แต่เป็นฟังก์ชั่นการใช้งานที่ผมต้องการมากกว่า ผมไม่เคยเกี่ยงยี่ห้อ และไม่ได้ชอบยี่ห้อไหนเป็นพิเศษ ราคาไม่ใช่ปัญหา ขอแค่มันตอบสนองความต้องการของผมได้ครบเท่านั้นก็พอครับ

ฟังก์ชั่นที่ผมต้องการนะครับ

1.ต้องเป็นจอสัมผัส ความกว้างไม่ต่ำกว่า 3 นิ้ว ปรับความสว่างได้
2.หน้าจอหลัก 2-3 หน้าจอ ต้องมีวิตเจ็ตให้ใช้งาน
3.กล้องคุณภาพดี ต้องมีแฟลชด้วย เอาไว้ส่องหาของ จำเป็นมาก
4.ต้องดูทีวีได้ ฟังวิทยุแบบไม่ต้องเสียบหูฟังได้ เพราะผมใช้ฟังตอนอาบน้ำ
5.ต้องมีโมชั่นเซ็นเซอร์ ปรับหน้าจออัติโนมัติ สำหรับเวลาดูรูป ดูหนัง
6.ต้องมีรูแจ๊คหูฟังแบบมาตรฐาน 3.5 มิล เพราะผมมีหูฟังหลายแบบ
7.การ์ดความจำต้องสามารถถอดออกได้เลยโดยไม่ต้องเปิดฝาหลัง
8.ดูวิดิโอหรือฟังเพลงต้องเลือกช่วงที่ต้องการเล่นได้
9.ต้องไม่มีระบบปฏิบัติการ หรือOSใดๆ เพราะผมเบื่อเรื่องเครื่องแฮงค์มาก
10.ต้องมีคุณภาพ มีประกัน มีศูนย์ซ่อมบริการรองรับ

นี่คือ 10 ข้อที่ผมต้องการ ถ้าคุณ MSconfig รู้ว่ามีรุ่นไหนยี่ห้อไหน ที่มีคุณสมบัติดังกล่าว ช่วยแจ้งให้ผมทราบที ผมจะได้ไปซื้อใช้ เพราะเห็นคุณไปแทบทุกบอร์ด จึงคาดว่าคุณจะรู้เรื่องเยอะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
sesshoumaru
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: สงขลา
วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 20:31  

คุณ MSconfig ครับ ผมรู้แล้วว่าคุณน่ะใช้ซัมซุง และผมก็เห็นว่าคุณน่ะเข้าไปแสดงความเห็นในหลายๆบอร์ด คอยเอามาเปรียบเทียบและคอยแก้ต่างให้ซัมซุงของคุณมาตลอด คุณจะคิดว่ามันดีมันก็เรื่องของคุณสิครับ แต่ในความคิดผม ผมไม่ประทับใจซักเท่าไหร่ เพราะผมก็ซื้อให้แฟนใช้อยู่ ถ้าผมคิดว่ามันเจ๋งแบบที่คุณคิดแล้วผมจะมาสรรหาข้อมูลเพื่อซื้อรุ่นอื่นทำไมล่ะครับ ความรู้สึกคุณอาจจะคิดว่ามันเยี่ยม แต่นั่นไม่ใช่ความคิดผมครับ รุ่นที่คุณคิดว่ามันแจ่มสุดๆ แต่ลองมาให้ผมใช้ผมอาจจะคิดว่ามันธรรมดาก็ได้ครับ ต่างคนต่างจิตต่างใจกันครับ บอร์ดนี้สำหรับคนที่สนใจรุ่นนี้ อยากจะมาสอบถามหาข้อมูล ถ้าผมไปแย้งในบอร์ดคุณแล้วคุณรีบออกมาแก้ต่างก็ว่าไปอย่างครับ เรื่องวิดิโอกรอไปข้างหน้าได้มันก็จริง แต่มันก็ต้องนั่งดูตั้งแต่แรกอยู่ดี ต่างกันที่ภาพมันไวกว่าเดิมเท่านั้นเอง ที่ผมต้องการคือสามารถจิ้มที่แถบไฮไลท์ได้ทันทีว่าจะดูช่วงไหน ดูค้างถึงตรงไหนก็จำช่วงไว้ เวลามาดูใหม่ก็จิ้มได้ทันที ขี้เกียจมานั่งกรอครับ เสียเวลา ปัญหาในการซื้อมือถือของผมไม่ใช่ราคาครับ แต่เป็นฟังก์ชั่นการใช้งานที่ผมต้องการมากกว่า ผมไม่เคยเกี่ยงยี่ห้อ และไม่ได้ชอบยี่ห้อไหนเป็นพิเศษ ราคาไม่ใช่ปัญหา ขอแค่มันตอบสนองความต้องการของผมได้ครบเท่านั้นก็พอครับ

1.ต้องเป็นจอสัมผัส ความกว้างไม่ต่ำกว่า 3 นิ้ว ปรับความสว่างได้
2.หน้าจอหลัก 2-3 หน้าจอ ต้องมีวิตเจ็ตให้ใช้งาน
3.กล้องคุณภาพดี ต้องมีแฟลชด้วย เอาไว้ส่องหาของ จำเป็นมาก
4.ต้องดูทีวีได้ ฟังวิทยุแบบไม่ต้องเสียบหูฟังได้ เพราะผมใช้ฟังตอนอาบน้ำ
5.ต้องมีโมชั่นเซ็นเซอร์ ปรับหน้าจออัติโนมัติ สำหรับเวลาดูรูป ดูหนัง
6.ต้องมีรูแจ๊คหูฟังแบบมาตรฐาน 3.5 มิล เพราะผมมีหูฟังหลายแบบ
7.การ์ดความจำต้องสามารถถอดออกได้เลยโดยไม่ต้องเปิดฝาหลัง
8.ดูวิดิโอหรือฟังเพลงต้องเลือกช่วงที่ต้องการเล่นได้
9.ต้องไม่มีระบบปฏิบัติการ หรือOSใดๆ เพราะผมเบื่อเรื่องเครื่องแฮงค์มาก
10.ต้องมีคุณภาพ มีประกัน มีศูนย์ซ่อมบริการรองรับ

นี่คือ 10 ข้อที่ผมต้องการ ถ้าคุณ MSconfig รู้ว่ามีรุ่นไหนยี่ห้อไหน ที่มีคุณสมบัติดังกล่าว ช่วยแจ้งให้ผมทราบที ผมจะได้ไปซื้อใช้ เพราะเห็นคุณไปแทบทุกบอร์ด จึงคาดว่าคุณจะรู้เรื่องเยอะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

งั้นก็อาจจะตัด star tv ไปเลยครับ เพราะว่า ไม่มีแฟรช วิทยุก็รู้สึกว่าจะต้องเสียบหูฟัง
(ทั้ง ๆ ที่มีเสาทีวี ) อีกอย่างคือไม่แน่ใจนะว่า หูฟังก็ไม่ด้วยนะ (ถ้าใช่ก็ขอโทษด้วยครับ)
ถ้าคุณไม่รีบก็รอ tv658 ก็ได้นะครับ ออกวันที่ 5 ครับ มีครบเลยครับ
แต่ไม่แน่ใจอยู่เรื่องนึงคือ แฟรช บางคนบอก xenon แต่ผมว่าไม่ใช่นะครับ
เพราะงั้นน่าจะใช้เป็นไฟฉายได้ครับ อีกอย่างเรื่องคุณภาพก็ไม่ต้องห่วงครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 20:38  

^
^
^

^
^
^

TV650 ตอบโจทย์คุณได้หมดคับ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 31 Oct 2009 21:12; ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2009 20:41  

10 ข้อนี้ คือ i-mobile 650 ครับ
jukk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 10:36  

สมิธ ผู้เขียน:
ทรมานใจเหลือเกิน :cry:

ชอบพันไหนก็เลือกอันนั้นแหละครับเพราะว่ามันจะอยุ่กับคุณไปอีกหลายเดือน หรือเป็นปี แต่ถ้าชอบฟังเพลง หาหูฟังง่าย ต่อผ่านลำโพงคอมได้ แนะนำ 650 ครับเพราะว่าหูฟังเป็น 3.5 มม.
ถ้าไม่เน้นตรงจุดนี้ก็แล้วแต่เลือกเลยครับ
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 10:43  

คุณlocker ครับช่วยผมข้อสงสัยผมอีกข้อได้ไหมครับ
มี talking dict ให้ไหมครับแล้วถาไม่มีผมสามารถโหลดลงมาเองได้ไหมครับ
แบบว่ามันจำเป็นต้องใช้ครับ
ปลายปีโบนัสออกจะไปสอย แล้ว
ROCK MAN
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 12:39  

slek ผู้เขียน:
คุณlocker ครับช่วยผมข้อสงสัยผมอีกข้อได้ไหมครับ
มี talking dict ให้ไหมครับแล้วถาไม่มีผมสามารถโหลดลงมาเองได้ไหมครับ
ผมแนะนำ leklekdict.jar ครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 12:53  

Dict ผมยังไม่ได้ลงนะ แต่กะลังมองหาตัวเจ๋งๆ ที่รองรับหน้าจอสัมผัสมาให้ลงกัน ใจเย็นๆ ของคุณอีกนานนี่กว่าจะซื้ออ่ะ laughing6

พูดถึง Dict ตอนนี้ผมใช้ CyberDict รุ่น 5 Titanium จอขาวดำระบบสัมผัส 3.5 นิ้วแต่มี Backlight พจนานุกรมและบทสนทนา 13 ภาษารวมๆ แล้ว 63 เล่ม (เยอะกว่ารุ่นเป็นหมื่นอีก) มี Video learning ฟัง .mp3 ได้ด้วย ราคาแค่ 4,xxx บาท คุ้มสุดๆ กันเลย..headbang

ต่ะก่อนใช้รุ่นจอสีม่ายไหวอ่ะ สูบแบตฯ เป็นว่าเล่น laughing6 รุ่นนี้ใช้ถ่านอัลคาไลน์ขนาด AAA 2 ก้อนหาซื้อได้ตามร้านสะดวกซื้อทั่วไป แต่ผมใช้ถ่านแบบชาร์จได้ (Rechargeable) ประหยัดมากกกก..ไม่เคยรวน ไม่เคยแฮ้งค์ ใช้ดีมากกกก..แถมได้อนิสงค์จาก Dict รุ่นนี้คือ ปากกา Stylus กะสาย Mini USB ใช้ร่วมกะ TV650 ได้สบายๆ laughing6

นี่คับ CyberDcit รุ่น 5 Titanium พร้อมซองหนังขนาดเล็กกะทัดรัดพกพาสะดวก laughing6

จอขาวดำระบบสัมผัสขนาด 3.5 นิ้ว มี Backlight ด้วย Font ใหญ่สวยงามปรับขนาดใหญ่ได้อีก ที่เสียบปากกา Stylus อยู่ที่ซองหนังเห็นป่าวเอ่ย? laughing6

Video learning

MP3 คับ

ปล. ภาพข้างบนถ่ายด้วยกล้อง TV650, Auto flash (ม่ะได้ค่าโฆษณานะ) อุอุ! laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 01 Nov 2009 13:13; ทั้งหมด 1 ครั้ง
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 13:09  

คุน Rock Man ลงแล้วใช่ไหมครับ
ส่วน talking Dict แบบคุณ locker ผมมีแล้วครับแต่ว่าตอนผมใช้ 536 อยู่มันมีdict สะดวกดีครับเวลาออกไปข้างนอกสถานทีบางทีนึกคำศัพท์ไม่ออกเวลาคุยกับเจ้านาย (เจ้านายเป็นต่างชาติ) ถ้าคุณ locker มีตัวที่เหมาะสม แล้ว อย่าลืมมาบอกต่อด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ อีกไม่นานหรอก 2 เดือน เอง ก็ซื้อแหละ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 13:29  

คุน Rock Man ลงแล้วใช่ไหมครับ
ส่วน talking Dict แบบคุณ locker ผมมีแล้วครับแต่ว่าตอนผมใช้ 536 อยู่มันมีdict สะดวกดีครับเวลาออกไปข้างนอกสถานทีบางทีนึกคำศัพท์ไม่ออกเวลาคุยกับเจ้านาย (เจ้านายเป็นต่างชาติ) ถ้าคุณ locker มีตัวที่เหมาะสม แล้ว อย่าลืมมาบอกต่อด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ อีกไม่นานหรอก 2 เดือน เอง ก็ซื้อแหละ

หง่า..ผมโพสไว้เผื่อใครกะลังคิดจะซื้อ Talking Dict จะได้ของดีราคาถูกคุ้มกะตังค์ ตะก่อน CyberDict เคยออกรุ่น 7 มี Backlight แต่ไม่ work เพราะไม่มีพื้นขาวมารองรับเหมือนรุ่นนี้ แถม Font เล็กนิดเดียวม่ะสะใจ laughing6

ว่าแต่..คุณ ROCK MAN ลงเวอร์ชั่นไหนหรอ? เด๋วผมจะลองเอามาลงดูมั่ง ถ้าดีเด๋วกระจาย..laughing6
wuddy
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 16:33  

อยากทราบว่า ถ้าเรานำภาพที่ลงจากคอมฯ หรือภาพที่เราถ่ายไว้ นำมาเป็น wallpaper แบบ theme อ่ะครับ มันจะขึ้นเต็มหน้าจอไหมครับ กลัวเหมือนแบบ Nokia บางรุ่นอ่ะครับ ภาพขึ้นแค่กลางจออ่ะครับ
รุ่นนี้ เสียงเรียกเข้าดังมากไหมครับ ถ้ายืนอยู่ริมถนน และสั่นแรงไหมครับ
ขอบคุณครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 01 Nov 2009 20:19  

wuddy ผู้เขียน:
อยากทราบว่า ถ้าเรานำภาพที่ลงจากคอมฯ หรือภาพที่เราถ่ายไว้ นำมาเป็น wallpaper แบบ theme อ่ะครับ มันจะขึ้นเต็มหน้าจอไหมครับ กลัวเหมือนแบบ Nokia บางรุ่นอ่ะครับ ภาพขึ้นแค่กลางจออ่ะครับ
รุ่นนี้ เสียงเรียกเข้าดังมากไหมครับ ถ้ายืนอยู่ริมถนน และสั่นแรงไหมครับ
ขอบคุณครับ

นำภาพจากคอมพ์หรือภาพที่ถ่ายเองมา resize หรือ crop ให้ได้ขนาด 240x400 px แล้วตั้งเป็น Wallpaper จะพอดีจอไม่ใช่ตั้งเป็น Theme คับ laughing6

นี่ตัวอย่างภาพในคอมพ์ที่ผม resize แล้ว crop จนได้ขนาด 240x400 px

พอตั้งเป็น Wallpaper ภาพจะเต็มจอพอดี laughing6

เสียงเรียกเข้ารุ่นนี้ดังใช้ได้เลยคับ ระบบสั่นอยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน ไม่เบาแล้วก็ไม่แรงเกินไป laughing6
deanz610
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 11:09  

ขอรบกวนหน่อยครับ คุณ Looker

พอดีผมสนใจรุ่นนี้มากเลย ผมมีงบอยู่ 6000 บาทพอดี

ทีแรกเห็น moto em 30 แล้วชอบมาก

ดูแนวๆ ดี แต่มาเห็นรุ่นนี้ก็ชอบอีก

ซึ่งทั้ง 2 รุ่นก็ถือว่าอยู่ในงบประมาณที่ตั้งไว้พอดี

แต่ผมอยากรู้นิดนึงอ่ะครับ มือถือจอทัชสกรีนนี่ต้องดูแลเยอะมั้ยครับ

คือ ผมเป็นพวกชอบพกมือถือใส่เป๋ากางเกงอ่ะครับ

กลัวหน้าจอมันจะแตก

อยากให้คุณ Looker ช่วยชี้แจงทีนะครับ

แล้วตัว 650 นี่มีซอง หรือเรซิ่นที่มันครอบด้านหลังทั้งเครื่อง แบบของพวก BB. มั้ยครับ

ถ้ามีซองที่คลุมทั้งเครื่องก็คงอุ่นใจได้เยอะเลย

นัดกับเพื่อนว่าจะไปซื้อวันศุกร์นี้ (6 พ.ย. 52)

ช่วยแนะนำทีนะครับผม จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ (เพื่อนเชียร์ให้เอา ss star)

ปล. ลักษณะการใช้งานของผมก็เรียบๆ

ไม่ค่อยได้เล่นอะไรเท่าไหร่ ไม่ค่อยถ่ายรูป แต่ฟังเพลงบ้าง

เน้นโทรเป็นหลักอ่ะครับ ฟังวิทยุบ้างนิดหน่อย (Fm 99 55+)

แล้ว moto em 30 คุณ Looker เคยลองเล่นมั้ยครับ

ไม่แน่อาจจซื้อเป็นเครื่องที่สอง อิอิ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม สวัสดีครับ ...
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 12:24  

..................สุขสันต์วันลอยกระทง จุ๊ฟๆ น้าทู๊กโคลลล..!! laughing6
......................................

deanz610 ผู้เขียน:

พอดีผมสนใจรุ่นนี้มากเลย ผมมีงบอยู่ 6000 บาทพอดี

ทีแรกเห็น moto em 30 แล้วชอบมาก

ดูแนวๆ ดี แต่มาเห็นรุ่นนี้ก็ชอบอีก

ซึ่งทั้ง 2 รุ่นก็ถือว่าอยู่ในงบประมาณที่ตั้งไว้พอดี

แต่ผมอยากรู้นิดนึงอ่ะครับ มือถือจอทัชสกรีนนี่ต้องดูแลเยอะมั้ยครับ

คือ ผมเป็นพวกชอบพกมือถือใส่เป๋ากางเกงอ่ะครับ

อยากให้คุณ Looker ช่วยชี้แจงทีนะครับ

แล้วตัว 650 นี่มีซอง หรือเรซิ่นที่มันครอบด้านหลังทั้งเครื่อง แบบของพวก BB. มั้ยครับ

ถ้ามีซองที่คลุมทั้งเครื่องก็คงอุ่นใจได้เยอะเลย

นัดกับเพื่อนว่าจะไปซื้อวันศุกร์นี้ (6 พ.ย. 52)

ช่วยแนะนำทีนะครับผม จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ (เพื่อนเชียร์ให้เอา ss star)

ปล. ลักษณะการใช้งานของผมก็เรียบๆ

ไม่ค่อยได้เล่นอะไรเท่าไหร่ ไม่ค่อยถ่ายรูป แต่ฟังเพลงบ้าง

เน้นโทรเป็นหลักอ่ะครับ ฟังวิทยุบ้างนิดหน่อย (Fm 99 55+)

แล้ว moto em 30 คุณ Looker เคยลองเล่นมั้ยครับ

ไม่แน่อาจจซื้อเป็นเครื่องที่สอง อิอิ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม สวัสดีครับ ...

ผมต้องขออภัยที่ไม่มีข้อมูล Moto รุ่นที่คุณว่า และผมก็เข้าใจว่า คนที่จะซื้อ Moto ต้องเป็นแฟนพันธุ์แท้จริงๆ เพราะปัจจุบันศูนย์จำหน่ายและศูนย์บริการปิดไปหลายแห่งแล้วคับ

หากเพื่อนคุณเชียร์ SS Star TV ก็ต้องบอกว่าจริงๆ มันคือ SS Star ใส่ TV เข้าไป แต่ไม่ว่าจะเป็น SS Star หรือ SS Star TV ก็รองรับแค่ซิมเดียว ฟังวิทยุต้องต่อหูฟังฯ แม้มีเสารับสัญญาณทีวียาวถึง 14 ซม. ก็ตาม นอกจากนี้ลำโพงสนทนากะลำโพงฟังเพลงยังใช้ตัวเดียวกัน (ไม่มีลำโพงหลัง) กล้อง 3.2 MP ใส่ Smile detection มาให้ แต่ไม่มี AF/MF/LED Flash จึงไม่มีไฟฉายไปโดยปริยาย..

อย่างไรก็ตาม.. SS Star และ SS Star TV ก็มีจุดแข็งตรงที่รองรับ Quad band (GSM 850/900/1800/1900 MHz) มี 3 หน้าจอ ถ่ายวีดีโอที่ความละเอียด 320x240 และ 176x144 px ในรูปแบบไฟล์ .mp4 และบันทึกรายการทีวีซึ่งผมคิดว่าน่าจะทำได้ดีกว่า TV650 laughing6

Review SS Star TV Click here

ตอบคำถามเกี่ยวกับ TV650
โทรศัพท์ Touch screen จะเน้นการใช้งานด้วยการสัมผัสหน้าจอเป็นหลัก ดังนั้นพื้นที่หน้าจอจึงมีขนาดใหญ่กว่าโทรศัพท์ทั่วไป ผมแนะนำให้คุณติดฟิล์มกันรอยอย่างดีทันทีที่ซื้อ (ไม่เกิน 150 บาท) เพราะคุณไม่อาจหลีกเลี่ยงการสัมผัสหน้าจอแม้แค่ทดลองเครื่องก็ตาม..

ทำไมต้องติดฟิล์มกันรอยอย่างดี?
ปรกติหน้าจอสัมผัสจะตอบสนองการใช้นิ้วหรือ stylus จิ้มและลากไปมา หากฟิล์มกันรอยคุณภาพต่ำหรือหนาเกินไปจะส่งผลต่อการรับรู้ทำให้การเขียนหรือเลื่อนหน้าจอไม่ลื่นไหลเท่าที่ควร บางคนจึงเข้าใจว่าจอหน่วงหรือตอบสนองช้าแต่จริงๆ แล้วเกิดจากฟิล์มกันรอยคุณภาพต่ำนั่นเอง! laughing6

วิธีดูแลรักษา
ไม่ควรใช้วัตถุที่แข็งหรือมีคมจิ้มหรือลากไปมาบนหน้าจอแม้ติดฟิล์มกันรอยแล้วก็ตาม ควรเช็ดทำความสะอาดหน้าจอและตัวเครื่องด้วยผ้านุ่มๆ หากผ้าชื้นเล็กน้อยจะช่วยทำความสะอาดคราบมันที่ติดมาจากใบหน้าได้ดีกว่า สำหรับคราบเหงื่อไคลฝังแน่นให้เช็ดทำความสะอาดด้วยสเตคลีน (มีขายตามห้างฯ แผนกเครื่องเขียน) ระวังอย่าให้โทรศัพท์สัมผัสถูกสารระเหยจำพวกทินเนอร์ น้ำหอม โคโลญจน์ โลชั่นบางชนิด ยาทาเล็บ น้ำยาล้างเล็บฯ เหล่านี้ล้วนทำลายพื้นผิวโทรศัพท์แล้วยังทำให้เกิดรอยด่างอีกด้วย laughing6

รุ่นนี้มีซองผ้าแถมมาให้ซึ่งข้างในบุด้วยสักกะหลาดบางคนก็เรียกว่ากำมะหยี่ แต่ผมไม่ได้แกะมาใช้หรอกเพราะเคยเข้าไปอ่านในเวป Pantip มีคนบอกว่าขนข้างในร่วงติดโทรศัพท์ ติดตามซอกตามขอบแถมเข้าไปในรูโทรศัพท์เลยถอดเก็บใส่กล่อง ส่วนซองแบบอื่นๆ รบกวนให้ลองไปเดินหาดูคับ laughing6

หากคุณชอบเอาโทรศัพท์ใส่กระเป๋ากางเกงก็ต้องเป็นกระเป๋าหน้า ถ้าใส่กระเป๋าหลังอาจเผลอนั่งทับแล้วเกิดอาการช็อคซีนีม่าตามด้วยอาการซึมเศร้า (After shock) laughing6 เวลาเอาใส่กระเป๋ากางเกงให้หันหน้าจอเข้าหาตัวหรือหันหลังโทรศัพท์ออก เพราะเผื่อสาววิ่งชนจะได้ไม่โดนจอ laughing6 ที่สำคัญ..ห้ามใส่รวมกะพวกเศษเหรียญ พวกกุญแจ ปากกา หรืออะไรก็ตามที่เป็นอันตรายต่อหน้าจอและบอดี้โทรศัพท์

Review i-mobile TV650 Click here

ปล. หากคุณสนใจรุ่นนี้จะรับเครื่องผมไปดูแลต่อก็เมล์มา looker2001@hotmail.com เด๋วปล่อยให้ถูกๆ ผมใช้ยังไม่ถึงเดือนเลย ติดฟิล์มกันรอยอย่างดีบางเฉียบตั้ง 150 แน่ะ แพ๊ง..แพง!! laughing6 FW เวอร์ชั่นล่าสุด สภาพเนี๊ยบหนิงไร้ราคีคาวบ่ได้ผ่านหลายมือ laughing6 เสาอากาศแน่นตึ๊บบ่มีออนซอน บ่เคยแฮ้งค์ บ่เคยตับ เอ๊ย! ดับ แต่ต้องรอ TV640 QWERTY ออกมาก่อนนะ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 02 Nov 2009 23:59; ทั้งหมด 2 ครั้ง
โปโลชิโปชิ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 23:34  

อะไรกันครับคุณ Looker ใช้ยังไม่ทันไรก็จะขายซะแล้ว จะหันไปเล่น TV640 จริงรึครับ รุ่นนั้นมันมีอะไรพิเศษรึเปล่าผมอยากรู้จังเลย
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 02 Nov 2009 23:42  

อะไรกันครับคุณ Looker ใช้ยังไม่ทันไรก็จะขายซะแล้ว จะหันไปเล่น TV640 จริงรึครับ รุ่นนั้นมันมีอะไรพิเศษรึเปล่าผมอยากรู้จังเลย

TV640 ในมุมมองของผม

1. รูปทรงเตะตา มี 2 สี สีดำเขร่งขรึม เท่ ท้าทาย สีบรอนด์หรูหรา เท่ ภูมิฐาน เอางัยดี? Think

2. QWERTY Keyboard ผมว่าสะดวกกว่าจิ้ม ที่แน่ๆ ใช้งานมือเดียวได้

3. ดูทีวี/วีดีโอ/สไลด์โชว์ ถ่ายรูป/วีดีโอไม่ต้องถือแนวนอนเพราะจอมันเป็นแนวนอนอยู่แล้ว

4. กล้อง 3.2 MP กะลังดี ถ้ามากกว่านี้ยังคิดอยู่ว่าจะไปถ่ายอะไร?

5. ปุ่มควบคุมทิศทางหรือปุ่ม Navi-key ใช้เลื่อนจอขณะดูเวปผ่าน Opera Mini 5 ได้ ไม่ต้องใช้นิ้วเลื่อนให้เมื่อย

จริงๆ ถ้ามันออกมาก่อนหน้านี้ผมสอยไปแล้ว (อยากได้สีดำอ่ะ) laughing6

ปล. ผมมั่นใจเรื่องกล้องกะคุณภาพเสียงของ TV640 อย่างน้อยขอแค่เทียบเท่า TV650 หรือดีกว่า..
deanz610
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Nov 2009 16:36  

ผมต้องขออภัยที่ไม่มีข้อมูล Moto รุ่นที่คุณว่า และผมก็เข้าใจว่า คนที่จะซื้อ Moto ต้องเป็นแฟนพันธุ์แท้จริงๆ เพราะปัจจุบันศูนย์จำหน่ายและศูนย์บริการปิดไปหลายแห่งแล้วคับ

หากเพื่อนคุณเชียร์ SS Star TV ก็ต้องบอกว่าจริงๆ มันคือ SS Star ใส่ TV เข้าไป แต่ไม่ว่าจะเป็น SS Star หรือ SS Star TV ก็รองรับแค่ซิมเดียว ฟังวิทยุต้องต่อหูฟังฯ แม้มีเสารับสัญญาณทีวียาวถึง 14 ซม. ก็ตาม นอกจากนี้ลำโพงสนทนากะลำโพงฟังเพลงยังใช้ตัวเดียวกัน (ไม่มีลำโพงหลัง) กล้อง 3.2 MP ใส่ Smile detection มาให้ แต่ไม่มี AF/MF/LED Flash จึงไม่มีไฟฉายไปโดยปริยาย..

อย่างไรก็ตาม.. SS Star และ SS Star TV ก็มีจุดแข็งตรงที่รองรับ Quad band (GSM 850/900/1800/1900 MHz) มี 3 หน้าจอ ถ่ายวีดีโอที่ความละเอียด 320x240 และ 176x144 px ในรูปแบบไฟล์ .mp4 และบันทึกรายการทีวีซึ่งผมคิดว่าน่าจะทำได้ดีกว่า TV650 laughing6

Review SS Star TV Click here

ตอบคำถามเกี่ยวกับ TV650
โทรศัพท์ Touch screen จะเน้นการใช้งานด้วยการสัมผัสหน้าจอเป็นหลัก ดังนั้นพื้นที่หน้าจอจึงมีขนาดใหญ่กว่าโทรศัพท์ทั่วไป ผมแนะนำให้คุณติดฟิล์มกันรอยอย่างดีทันทีที่ซื้อ (ไม่เกิน 150 บาท) เพราะคุณไม่อาจหลีกเลี่ยงการสัมผัสหน้าจอแม้แค่ทดลองเครื่องก็ตาม..

ทำไมต้องติดฟิล์มกันรอยอย่างดี?
ปรกติหน้าจอสัมผัสจะตอบสนองการใช้นิ้วหรือ stylus จิ้มและลากไปมา หากฟิล์มกันรอยคุณภาพต่ำหรือหนาเกินไปจะส่งผลต่อการรับรู้ทำให้การเขียนหรือเลื่อนหน้าจอไม่ลื่นไหลเท่าที่ควร บางคนจึงเข้าใจว่าจอหน่วงหรือตอบสนองช้าแต่จริงๆ แล้วเกิดจากฟิล์มกันรอยคุณภาพต่ำนั่นเอง! laughing6

วิธีดูแลรักษา
ไม่ควรใช้วัตถุที่แข็งหรือมีคมจิ้มหรือลากไปมาบนหน้าจอแม้ติดฟิล์มกันรอยแล้วก็ตาม ควรเช็ดทำความสะอาดหน้าจอและตัวเครื่องด้วยผ้านุ่มๆ หากผ้าชื้นเล็กน้อยจะช่วยทำความสะอาดคราบมันที่ติดมาจากใบหน้าได้ดีกว่า สำหรับคราบเหงื่อไคลฝังแน่นให้เช็ดทำความสะอาดด้วยสเตคลีน (มีขายตามห้างฯ แผนกเครื่องเขียน) ระวังอย่าให้โทรศัพท์สัมผัสถูกสารระเหยจำพวกทินเนอร์ น้ำหอม โคโลญจน์ โลชั่นบางชนิด ยาทาเล็บ น้ำยาล้างเล็บฯ เหล่านี้ล้วนทำลายพื้นผิวโทรศัพท์แล้วยังทำให้เกิดรอยด่างอีกด้วย laughing6

รุ่นนี้มีซองผ้าแถมมาให้ซึ่งข้างในบุด้วยสักกะหลาดบางคนก็เรียกว่ากำมะหยี่ แต่ผมไม่ได้แกะมาใช้หรอกเพราะเคยเข้าไปอ่านในเวป Pantip มีคนบอกว่าขนข้างในร่วงติดโทรศัพท์ ติดตามซอกตามขอบแถมเข้าไปในรูโทรศัพท์เลยถอดเก็บใส่กล่อง ส่วนซองแบบอื่นๆ รบกวนให้ลองไปเดินหาดูคับ laughing6

หากคุณชอบเอาโทรศัพท์ใส่กระเป๋ากางเกงก็ต้องเป็นกระเป๋าหน้า ถ้าใส่กระเป๋าหลังอาจเผลอนั่งทับแล้วเกิดอาการช็อคซีนีม่าตามด้วยอาการซึมเศร้า (After shock) laughing6 เวลาเอาใส่กระเป๋ากางเกงให้หันหน้าจอเข้าหาตัวหรือหันหลังโทรศัพท์ออก เพราะเผื่อสาววิ่งชนจะได้ไม่โดนจอ laughing6 ที่สำคัญ..ห้ามใส่รวมกะพวกเศษเหรียญ พวกกุญแจ ปากกา หรืออะไรก็ตามที่เป็นอันตรายต่อหน้าจอและบอดี้โทรศัพท์

Review i-mobile TV650 Click here

ปล. หากคุณสนใจรุ่นนี้จะรับเครื่องผมไปดูแลต่อก็เมล์มา looker2001@hotmail.com เด๋วปล่อยให้ถูกๆ ผมใช้ยังไม่ถึงเดือนเลย ติดฟิล์มกันรอยอย่างดีบางเฉียบตั้ง 150 แน่ะ แพ๊ง..แพง!! laughing6 FW เวอร์ชั่นล่าสุด สภาพเนี๊ยบหนิงไร้ราคีคาวบ่ได้ผ่านหลายมือ laughing6 เสาอากาศแน่นตึ๊บบ่มีออนซอน บ่เคยแฮ้งค์ บ่เคยตับ เอ๊ย! ดับ แต่ต้องรอ TV640 QWERTY ออกมาก่อนนะ laughing6

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม

แล้วคุณ Looker จะปล่อยในราคาเท่าไรอ่ะครับ

ผมแอดเมลล์ไปหาแล้วนะครับ แต่ยังไม่เห็นคุณออนก็เลยต้องมาถามทางห้องนี้

ผมสนใจเครื่องของคุณนะครับ เชื่อว่าคงผ่านการตรวจสอบโดยคุณ Looker แล้วแน่นอน

ว่าแต่ไม่ทราบได้ลง opera mini ไปยังอ่ะครับ คือ ผมใช้ไม่เป็นอ่ะ

เป็นคน โลว์ เทคโนโลยี อ่ะครับ อิอิ

แล้วพอจะทราบมั้ยครับว่าตัว 640 จะออกเมื่อไร ราคาประมาณเทาไร

เห็นรูปแล้วชักชอบแฮะ สีดำเท่โคตส
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Nov 2009 17:02  

^
^
^

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม

แล้วคุณ Looker จะปล่อยในราคาเท่าไรอ่ะครับ

ผมแอดเมลล์ไปหาแล้วนะครับ แต่ยังไม่เห็นคุณออนก็เลยต้องมาถามทางห้องนี้

ผมสนใจเครื่องของคุณนะครับ เชื่อว่าคงผ่านการตรวจสอบโดยคุณ Looker แล้วแน่นอน

ว่าแต่ไม่ทราบได้ลง opera mini ไปยังอ่ะครับ คือ ผมใช้ไม่เป็นอ่ะ

เป็นคน โลว์ เทคโนโลยี อ่ะครับ อิอิ

แล้วพอจะทราบมั้ยครับว่าตัว 640 จะออกเมื่อไร ราคาประมาณเทาไร

เห็นรูปแล้วชักชอบแฮะ สีดำเท่โคตส

ผมยังไม่เห็นเมล์คุณเลย รบกวนเมล์มาอีกที looker2001@hotmail.com แจ้งเบอร์โทรมาด้วย เด๋วผมโทรไปคับ laughing6

ถ้าชอบจิ้มๆ ลากๆ ก็ต้อง TV650 หากเน้นการใช้งานกล้อง ชอบถ่ายรูปก็ TV658
แต่ถ้าชอบความคล่องตัว ใช้งานมือเดียวได้ ก็ต้อง TV640 QWERTY laughing6

ปล. หากเปรียบ TV640 เป็นรถเก๋งก็ต้องเรียกว่า Full Options เพราะแน่นไปด้วยปุ่มกด! laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 03 Nov 2009 17:23; ทั้งหมด 1 ครั้ง
deanz610
Year's Star

วันที่โพสท์ : 03 Nov 2009 17:18  

เมลล์ผม boss6105@hotmail.com

แอดไปแล้วนะคร้าบบ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 10:01  

ข่าวดี! i-mobile TV650 ปรับลดราคาลงมาพร้อมเพิ่มสีใหม่ขอบเขียวตองอ่อนเอาใจคุณสุภาพสตรี laughing6

หลังจากที่ i-mobile เริ่มทยอยปล่อย TV658 ออกสู่ตลาดโดยนำเครื่องสีดำ/ขาวออกวางจำหน่ายก่อน TV650 ก็ปรับราคาลดลงมา 200 บาทเหลือ 5,790 บาท (จากเดิม 5,990 บาท) โดยเพิ่มสีใหม่ขอบเขียวตองอ่อนเอาใจคุณสุภาพสตรี คุณสุภาพบุรุษก็ซื้อได้ถ้าใจรัก ห้ามได้งัยของงี้ จริงป่ะ? laughing6

โค้งสุดท้ายก่อนสิ้นปีคอยจับตาดูโทรศัพท์แต่ละแบรนด์จับมือกะผู้จำหน่ายแต่ละค่าย งัดกลยุทธเปิดศึกชิงรักหักสวาทช่วงชิงลูกค้า ค่ายไหนเจ๋งไอเดียกระฉูด ค่ายไหนเก๋กู๊ดมาคอยดูกัน! laughing6

ล่าสุด Sony Ericsson จับมือกะ Jaymart จัดรายการส่งเสริมยอดขาย W Series ตั้งแต่รุ่นประหยัดขึ้นไป คลิ๊กที่นี่

ปล. ถ้าอ่านแล้วอยากตบอีคนโพสก็ต้องขออภัย แบบ..อารมณ์มันพาไปง่ะ laughing6

*ข้อมูล ณ วันที่ 04 พ.ย '52
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 15:31  

ถามถึงผู้รู้ทุกท่านนะครับ ระหว่าง 658 กะ 650 มันมีความต่างที่ตรงไหนบ้าง และจุดด้อยจุดอ่อนครับ อยากทราบข้อมูลหน่อย กะลังมองหา จอสัมผัส แจ่งๆซักเครื่องอยู่
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 20:28  

ถามถึงผู้รู้ทุกท่านนะครับ ระหว่าง 658 กะ 650 มันมีความต่างที่ตรงไหนบ้าง และจุดด้อยจุดอ่อนครับ อยากทราบข้อมูลหน่อย กะลังมองหา จอสัมผัส แจ่งๆซักเครื่องอยู่

นอกเหนือจากรูปลักษณ์ที่ต่างกันไม่มากนัก TV658 ได้เปลี่ยน Look ใหม่ 2 สีในเครื่องเดียวกัน ความละเอียดกล้อง 8 MP พร้อม Face detection และ Smile shutter รวมถึงความสามารถในการถ่ายวีดีโอที่ความละเอียด 320x240 PX และความจุแบตฯ 1100 mAh นอกนั้นก็เหมือนๆ กัน

ข้างล่างนี่เป็นจุดด้อยของ TV650
ถ่ายวีดีโอที่ความละเอียด 176x144 PX และการบันทึกรายการทีวีที่ยังต้องปรับปรุง การโอนไฟล์ผ่าน BT ทำได้ทีละไฟล์ทั้งๆ ที่มีคำสั่ง Mark Multiple และ Mark all

Motion MP3 หรือฟังก์ชั่นเขย่าเปลี่ยนเพลงค่อนข้าง sensitive แค่กระเทือนหน่อยเพลงก็เปลี่ยน แต่เราสามารถเข้าไป Off การทำงานนี้ได้ และทุกครั้งที่ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่มันจะ set กลับมาเป็น On

อย่างไรก็ตาม..TV650 ถือเป็นโทรศัพท์ Touch screen ในระบบ GSM ที่มีความสามารถมากมาย เช่น มี 2 หน้าจอพร้อมแถบ Widget (สามารถเลือก Wallpaper แต่ละหน้าจอได้) ดูทีวีได้ทั้งแนวตั้งและแนวนอนแบบ Full screen (จูนสัญญาณทีวีอัตโนมัติ) คุณภาพขึ้นอยู่กะพื้นที่ใช้งาน บันทึกรายการทีวีได้ ฟังวิทยุไม่ต้องต่อหูฟังฯ (ใช้เสารับสัญญาณฯ ร่วมกะทีวี) Music player มีโหมดปรับแต่งเสียงมากมายจนเลือกไม่ถูก laughing6 เปลี่ยน Skins ได้ คุณภาพเสียงแจ่ม กล้องเจ๋ง (โฟกัสรวดเร็วทันใจแม้แสงน้อย) มี AF/MF/Double LED Flash ที่ใช้เป็นไฟฉายได้ แต่ถ่ายวีดีโอไม่ work นะ laughing6

ปล. หากคุณต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกะ TV658 รบกวนเข้าไปโพสคำถามในบอร์ด TV658 เด๋วมีคนที่ซื้อมาใช้แล้วมาตอบให้เอง laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 04 Nov 2009 21:07; ทั้งหมด 2 ครั้ง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 20:56  

ขอบคุณท่านLookerมากครับ สำหรับข้อมูล เดะจะไปโพสถามเพิ่มที่บอร์ดนู้นครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 04 Nov 2009 21:26  

เย้ๆๆ มีชอบสีเขียวด้วย ดีนะเนี่ยที่ยังมะรียถอย แถมลดอีก 200 ฮุฮุ งานนี้ ขอ 650 แทน 658 ละกาน เน้นความเสถียรมาก่อน Razz

ปล. ถ้าท่าน looker มีรูปตัวอย่างของ 650 ขอบ เขียว มะไหร่ เอามาลงให้ชมทีนะฮะ แบบว่าติดชอบสีเขียว Razz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 16:02  

เสียงเรียกเข้า i 650 กับ wellcom 9229 อันไหนดังกว่ากันครับ
คือผมชอบโชว์เสียงเรียกเข้าครับ
จะซื้ออาทิตย์หน้าแล้วครับไม่รู้ซื้อรุ่นไหนดี ระหว่าง2รุ่นนี้
cdma
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 18:54  

เสียงเรียกเข้า i 650 กับ wellcom 9229 อันไหนดังกว่ากันครับ
คือผมชอบโชว์เสียงเรียกเข้าครับ
จะซื้ออาทิตย์หน้าแล้วครับไม่รู้ซื้อรุ่นไหนดี ระหว่าง2รุ่นนี้

ก็ลองไปเล่นด้วยตัวเองทั้งสองรุ่นดูครับ เพราะว่าคนเราหูไม่ค่อยเท่ากัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 06 Nov 2009 23:51  

วันนี้ไป โลตัส ตรงแยกประชาชื่น ร้าน เทลเลวิซ ขาย 650 ราคา 5390บาท เลยแวะเอามาบอกกัน
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Nov 2009 13:32  

ตอนนี้รุ่นนี้ออกสีขาวยังครับ
ราคาเท่าไหร่อยู่
อยากได้สีขาวครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Nov 2009 00:31  

ตอนนี้รุ่นนี้ออกสีขาวยังครับ
ราคาเท่าไหร่อยู่
อยากได้สีขาวครับ

สีขาวมีด้วยหรอ ผมยังไม่เห็นนะ เห็นแต่ขอบเขียวตองอ่อนอ่ะ laughing6
neung9
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Nov 2009 11:07  

คุณ Looker ได้ 540 มายังครับ เมื่อวานไป commart ขายอยู่ 4990 แถม BT ด้วย ไม่รู้หลังงานตามร้านจะได้ราคานี้หรือเปล่า ผมไปซื้อ 630 มาก็ได้ BT เหมือนกัน แถม 0% 10 ด. อีก
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Nov 2009 21:08  

neung9 ผู้เขียน:
คุณ Looker ได้ 540 มายังครับ เมื่อวานไป commart ขายอยู่ 4990 แถม BT ด้วย ไม่รู้หลังงานตามร้านจะได้ราคานี้หรือเปล่า ผมไปซื้อ 630 มาก็ได้ BT เหมือนกัน แถม 0% 10 ด. อีก

ผมทราบมาว่า i-mobile เอา TV640 (ไม่ใช่ 540) ไปขายในงาน Commart ที่ผ่านมาแต่ผมไม่ว่างไป ถ้าขาย 4,990 บาท + BT ก็คุ้มสุดๆ กันเลย..laughing6

จริงๆ TV640 ราคาเปิดตัวเขาตั้งไว้ที่ 5,490 บาท ก่อนหน้านี้ผมแวะเวียนไปดูที่ศูนย์ฯ ใกล้บ้านก็ไม่เห็นเลยให้เบอร์พนักงานขายไว้ เด๋วของมาเขาก็โทรมาบอกเอง laughing6

ผมว่า Brand นี้อนาคตสดใสเพราะเข้าใจปัญหาเศรษฐกิจและเข้าถึงความต้องการของตลาด ขายสินค้าดีมีคุณภาพราคาไม่แพง + จัดโปรฯ อัดของแถมเป็นช่วงๆ มีโฆษณาออกสื่ออย่างต่อเนื่อง พนักงานขายเป็นกันเองและให้ข้อมูลสินค้าได้ แถมบริการหลังการขายเยี่ยม (ศูนย์บริการกว่า 500 แห่งครอบคลุมทั่วประเทศ)

นอกจากนี้ยังส่งออกไปขายประเทศเพื่อนบ้าน ก็ไม่แปลกที่ยอดขายขณะนี้กว่า 10 ล้านเครื่อง นี่ยังไม่นับรวมสินค้า IT ประเภทอื่นๆ เรียกว่า สมเป็นมืออาชีพจริงๆ laughing6
งัยผมขอแสดงความยินดีกะสมาชิก 630 คนใหม่ด้วยคับ occasion5
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2009 14:08  

ผมพึ่งซื้อมาวันนี้เองจากศูนย์เซลทรัลรัตนาธิเบศน์ TV650 ขอบเขียวสวยดีนะครับ แต่ยังไม่ได้ใช้ชาร์จแบตเตอรี่อยู่ไปซื้อเพราะอ่านคุณสมบัติที่หลายๆคนบอกรวมถึงคุณLookerที่บอกไว้อย่างละเอียดไปถึงก็ลองเครื่องไม่มีปัญหาอะไรก็เลยซื้อเลย เจ้าหน้าที่บอกว่ารับประกันเปลี่ยนเครื่องภายใน15วันเลยแค่เราไปสมัครI-club แต่ทางศูนย์บอกว่าสายUSBต้องซื้อต่างหาก อยากทราบว่าคุณLookerตอนซื้อมาเค้าแถมรึป่าว รึว่าต้องซื้อเองครับ รอชาร์ทอีกตั้ง10ชั่วโมง กว่าจะได้เล่น ไปถามถึง658เค้าบอกว่าของขาดไม่รู้จะมาเมื่อไหร่เลยไม่ได้ลองเลย[/url]
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2009 14:11  

พอดีว่าจะเอารูปลงให้ดูแต่ เอาลงไม่เป็น ใครช่วยบอกวิธีหน่อยครับ เผื่อใครสนใจอยากจะไปสอยมาไว้ใช้
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2009 14:26  

ฝากไปบอก ไอโมบายด้วยนะครับ

ว่า font AngsanaUPC มันไม่เข้ากับมือถือครับ ถ้าเอาจริง Cordia จะดูสวยกว่า และอ่านง่ายกว่าครับ และเป็นมาตรฐานกว่าครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2009 19:59  

doctorslum ผู้เขียน:
ผมพึ่งซื้อมาวันนี้เองจากศูนย์เซลทรัลรัตนาธิเบศน์ TV650 ขอบเขียวสวยดีนะครับ แต่ยังไม่ได้ใช้ชาร์จแบตเตอรี่อยู่ไปซื้อเพราะอ่านคุณสมบัติที่หลายๆคนบอกรวมถึงคุณLookerที่บอกไว้อย่างละเอียดไปถึงก็ลองเครื่องไม่มีปัญหาอะไรก็เลยซื้อเลย เจ้าหน้าที่บอกว่ารับประกันเปลี่ยนเครื่องภายใน15วันเลยแค่เราไปสมัครI-club แต่ทางศูนย์บอกว่าสายUSBต้องซื้อต่างหาก อยากทราบว่าคุณLookerตอนซื้อมาเค้าแถมรึป่าว รึว่าต้องซื้อเองครับ รอชาร์ทอีกตั้ง10ชั่วโมง กว่าจะได้เล่น ไปถามถึง658เค้าบอกว่าของขาดไม่รู้จะมาเมื่อไหร่เลยไม่ได้ลองเลย[/url]

สาย Mini USB เขาไม่ได้แถมให้คับ แต่คุณสามารถใช้สายฯ ที่แถมมากะอุปกรณ์อื่นได้ ของผมใช้ของ CyberDict ใช้ดีไม่มีปัญหา ถ้าไม่มีก็หาซื้อได้ทั่วไปราคาไม่แพงคับ laughing6

ปล. พนักงานขายบอกคุณหรอว่าต้องชาร์จฯ 10 ชั่วโมง? รอกันเหงือกแห้งพอดี laughing6 แบตฯ Li-ion หรือ Li-polymer ชาร์จฯ ครั้งแรกแค่ 4 ชั่วโมง (ควรปิดเครื่อง) ครั้งต่อไปจะเปิดหรือปิดเครื่องก็ได้ หากหน้าจอโชว์ว่า Charge completed (กรณีเปิดเครื่อง) หรือ Ok (กรณีปิดเครื่อง) ก็ถอดสายชาร์จฯ ได้เลย laughing6

พอดีว่าจะเอารูปลงให้ดูแต่ เอาลงไม่เป็น ใครช่วยบอกวิธีหน่อยครับ เผื่อใครสนใจอยากจะไปสอยมาไว้ใช้

หากต้องการโพสรูปในกระทู้ต้องเอารูปไปฝากใน Host web ทั่วไปก่อน ผมแนะนำที่นี่ http://my.imageshack.us/?no_multi=1 เพราะคุณสามารถ Resize รูปได้ด้วย (ดูภาพข้างล่างคับ)

พอหน้าต่าง Host web โชว์ขึ้นมา ให้คลิ๊ก Browse (A) เข้าไปเลือกรูปที่ต้องการ ในกรณีที่ไฟล์รูปมีขนาดใหญ่กว่า 640x480 px หรือ VGA ให้ทำการ resize โดยใส่เครื่องหมายถูกหน้าข้อความ resize image? (B) คลิ๊ก (C) เลือก 640x480 (for message boards) แล้วคลิ๊ก host it! (D)

จากนั้นรอสักครู่ หากการ upload สำเร็จหน้าต่างจะเปลี่ยนไป คุณจะเห็นภาพของคุณที่วงสีแดงไว้ ให้ก๊อปข้อความในช่อง Direct link to image ข้างล่างสุด (E) มาแปะในกระทู้แล้วใส่ฟอร์ม [img][/img] เข้าไป ยกตัวอย่างเช่น link ที่คุณก๊อปมาคือ xxxxxxxxxx พอใส่ฟอร์ม [img][/img] เข้าไปก็จะกลายเป็น [img]xxxxxxxxxx[/img]

นี่คับภาพตัวอย่างในขนาด 640x480 px หรือ VGA

ปล. หน้าตา Host web อาจไม่เหมือนข้างบนเด๊ะเพราะเจ้าของเวปเขาขยัน update เหลือเกิน laughing6 แต่โดยรวมแล้ววิธีทำก็คล้ายๆ กัน งัยลองดูแล้วกัน ม่ะยากหรอก อุอุ laughing6 แล้วรีบเอารูป TV650 ขอบเขียวมาโชว์ไวๆ นะ เพื่อนๆ รอชมอยู่ laughing6
อ้อ..ผมขอแสดงความยินดีกะสมาชิก TV650 ขอบเขียวคนใหม่ด้วยคับ occasion5

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 10 Nov 2009 21:22; ทั้งหมด 1 ครั้ง
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2009 21:05  

อันนี้รูปถ่ายจากโทรศัพท์เก่าNK6630 รูปเลยไม่ชัดเท่าไหร่พอดูได้นะครับ

ลองลงรูปดูครับไม่เคยลง
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2009 21:26  

พนักงานที่ร้านบอกผมว่า10ชั่วโมงผมก็รอแย่เลยนี่ถ้าคุณLookerไม่บอกก็คงรอต่อไปจน5ทุ่มโน่นแหละ ได้มายังไม่ได้เล่นเลยรอชาร์ทแบต

Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2009 21:30  

โอ้ววว..เก่งมากเลยคับ แถมไวอีกต่างหาก..!! (แปลว่าเราอธิบายรู้เรื่อง) laughing6

ภาพม่ะค่อยชัดนะ ลืมเปิด Macro ป่าว? งัยถ่ายใหม่แล้วเอามาโพสอีกที โพสไปเรื่อยๆ ไม่ต้องกลัวรกบอร์ดฯ เด๋วผมตามลบให้คับ
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2009 21:33  

รูปเล็กดีกว่ากล้องNK6630ภาพมันไม่ชัดเท่าไหร่แต่ก็พอดูได้นะครับสำหรับคนที่อยากเห็นสีเขียว แต่มันสีเขียวเฉพาะขอบนะครับแต่ผมว่ามันก็สวยดี
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2009 21:35  

Macro นี่คืออะไรครับพอดีผมไม่ถนัดเรื่องพวกนี้เท่าไหร่
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2009 21:50  

^
^
^

รูปเล็กดีกว่ากล้องNK6630ภาพมันไม่ชัดเท่าไหร่แต่ก็พอดูได้นะครับสำหรับคนที่อยากเห็นสีเขียว แต่มันสีเขียวเฉพาะขอบนะครับแต่ผมว่ามันก็สวยดี

มันเขียวเฉพาะขอบน่ะดีแล้ว ถ้าข้างหลังเขียวหมดคุณอาจไม่ซื้อก็ได้ laughing6

Macro นี่คืออะไรครับพอดีผมไม่ถนัดเรื่องพวกนี้เท่าไหร่

Macro focus คือโหมดถ่ายภาพระยะใกล้เพื่อให้กล้องสามารถจับโฟกัสได้ ส่วนใหญ่จะมีในกล้องที่มี Auto focus หากคุณถ่ายภาพระยะใกล้แล้วไม่เปิดโหมดนี้ภาพจะเบลอคับ laughing6
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Nov 2009 22:13  

สงสัยของผมจะไม่มีนะไอ้Macro เนี่ย NK6630 คงไม่มีมั๊ง ท่าจะจริงถ้ามันเขียวทั้งเครื่องสงสัยจะไม่ซื้อ ว่าจะไปดู658ของก็ไม่มีให้ดูเลย สงสัยคนซื้อเยอะ แต่ยังไงวันนี้ผมก็จะไปซื้อ650อยู่แล้ว อีกอย่างคือรายละเอียดของ658ยังไม่มีคนมาเล่าให้ฟังเท่าไหร่เลย
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 00:00  

สงสัยของผมจะไม่มีนะไอ้Macro เนี่ย NK6630 คงไม่มีมั๊ง ท่าจะจริงถ้ามันเขียวทั้งเครื่องสงสัยจะไม่ซื้อ ว่าจะไปดู658ของก็ไม่มีให้ดูเลย สงสัยคนซื้อเยอะ แต่ยังไงวันนี้ผมก็จะไปซื้อ650อยู่แล้ว อีกอย่างคือรายละเอียดของ658ยังไม่มีคนมาเล่าให้ฟังเท่าไหร่เลย

ลองดูภาพถ่าย Macro ด้วยกล้อง TV650 สิคับ ผมถ่ายเก้าอี้ที่มากะกล่องพิซซ่าในระยะไม่ถึง 8 ซม. ด้วยซ้ำมันยังโฟกัสได้ขนาดนี้ กระทั่งหยดน้ำเล็กๆ ที่เกาะอยู่เพราะผมเอาไปล้างตอนกินเสร็จยังมองเห็นคิดเอาแล้วกัน! laughing6

ปล. ผมเข้าไปดูในบอร์ด TV658 มีคนบ่นว่ากล้องโฟกัสยาก แถมบันทึกภาพหน่วงอีก ผมก็ยังงงๆ ทำไมมันตรงกันข้ามกะรุ่นนี้จัง คงต้องรอไปอีก 2-3 เดือนให้ FW เสถียรกว่านี้แล้วค่อยมาว่ากัน สำหรับคนที่ซื้อแล้วก็ไม่ต้องกังวลไปเพราะสามารถ up FW เป็นเวอร์ชั่นใหม่ได้เรื่อยๆ laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 11 Nov 2009 00:25; ทั้งหมด 1 ครั้ง
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 00:17  

คุณLookerครับ ตอนนี้เครื่องค้างผมกดตรงปฎิทินที่ทำshortcutไว้แล้วมันขึ้นเป็นจอปฎิทินเล็กๆสีแดงไม่รู้เป็นอะไรรึป่าวแต่ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้เลยครับกดปิดเครื่องก็ไม่ได้ คิดว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ แบบนี้ต้องเอากลับไปศุนย์รึป่าวครับ
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 00:20  

ถ้าจะถอดแบตออกแล้วใส่ใหม่จะเป็นอะไรหรือป่าวครับ อีกอย่างคือตอนนี้ถอดฝาแบตไม่ออกมีเทคนิคอะไรรึป่าวครับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 00:29  

ถ้าจะถอดแบตออกแล้วใส่ใหม่จะเป็นอะไรหรือป่าวครับ อีกอย่างคือตอนนี้ถอดฝาแบตไม่ออกมีเทคนิคอะไรรึป่าวครับ

ตัดสก๊อตเทปความยาวประมาณ 2.5 นิ้วมาแปะที่ฝาหลังตามยาวให้เหลือชายไว้ดึง จากนั้นก็ออกแรงดึงลงมาเด๋วมันก็หลุดออก

ปล. ที่หน้าจอ Standby หากคุณไม่ได้ล็อคแม่กุญแจที่แถบ Widget ก็สามารถเขย่าเครื่องให้ shortcuts ที่ลากออกมาวางกระจัดกระจายจัดเรียงกันเป็นระเบียบได้ รวมทั้ง shortcut ตัวไหนแสดงผลเป็น minimize อยู่ก็จะกลับคืนร่างเดิมด้วย ดีออก! laughing6

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Looker เมื่อวันที่ 11 Nov 2009 00:34; ทั้งหมด 1 ครั้ง
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 00:33  

ผมลองถอดแบตออกแล้วใส่ใหม่ก็หายละครับ สงสัยมันจะค้างแต่ไม่รู้มันจะเป็นอีกมั๊ย น่าสงสัยจังว่ามันเป็นอะไร
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 00:39  

ผมลองถอดแบตออกแล้วใส่ใหม่ก็หายละครับ สงสัยมันจะค้างแต่ไม่รู้มันจะเป็นอีกมั๊ย น่าสงสัยจังว่ามันเป็นอะไร

ไม่เป็นไรหรอก มันคงใหม่จัดเลยมีเอ๋อบ้าง อย่าไปกังวลกะมันมากนักเด๋วจะพาลนอนไม่หลับเอา คืนนี้นอนหลับฝันดี ผมขอตัวไปนอนก่อน Good night คับ laughing6
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 00:41  

ขอบคุณ คุณLooker มากครับสำหรับคำแนะนำ Goodnight ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 09:25  

เรียนคุณ Looker ผมขอถามสักนิด FM รับไม่ค่อยชัดเลย หากผมนำไปอัปซอฟแวร์ แล้ว จะดีขึ้นหรือไม่ ผมเป็น V.5 ครับ ขอบคุณครับ
อ่ะงะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 10:16  

เรื่องควมาชัดของกล้องนะม่ายรู้หรอกนะเพราะเครื่องที่ใช้อยู่ มีกล้องแต่ม่ายเคยใช้มันเลย แต่เรื่องอายุการใช้งานนะเลิศเพราะใช้มาตั้งแต่ปี 46 จนถึงวันนี้เครื่องม่ายเคยงอแงเลย เคยเปลี่ยนแค่แบตเท่านั้น บอกง่าย ๆ คุ้มกะราคาที่ซื้อมา แต่ตอนนี้นี้กะว่าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วล่ะ สงสัยคงเป็น ไอโมบายเหมือนเดิมล่ะมั่ง
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 11:14  

เรียนคุณ Looker ผมขอถามสักนิด FM รับไม่ค่อยชัดเลย หากผมนำไปอัปซอฟแวร์ แล้ว จะดีขึ้นหรือไม่ ผมเป็น V.5 ครับ ขอบคุณครับ

ผมเคยไป up FW ครั้งนึงตอนเอาเครื่องไปให้ช่างที่ศูนย์ฯ ปรับเสาทีวีให้เพราะมันหลวมตั้งไม่ค่อยอยู่ตอนนี้แน่นตึ๊บ ดูทีวี ฟังวิทยุ ไม่มีปัญหา ชัดมากน้อยขึ้นอยู่กะพื้นที่ใช้งาน ส่วนใหญ่ผมใช้งานแถวฝั่งธนฯ อยู่บ้านเปิดในห้องนอนชั้น 3 ชัดแจ๋วเลยอ่ะ laughing6

ปล. เครื่องผม V3 ของคุณ V5 น่าจะใหม่กว่า งัยลองนำเครื่องไปให้ช่างที่ศูนย์ฯ ตรวจเช็คดูอาจเป็นที่ภาครับสัญญาณฯ ก็ได้ laughing6
jak
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 12:31  

ผมก็ใช้อยู่ เหมือนกัน วิทยุจะไม่ค่อยชัด จะมีเสียงซ่า ๆ ใช้ตัวเก่าอยู่รุ่น 510 วิทยุชัดกว่า ของผม เวอร์ชั่น 3 -12 tv พอดูได้แต่ไม่ชัด อยู่ต่างจังหวัด ตอนนี้ลง dictionary forMSDs
6 เมกกว่าๆ มีทั้งแปลไทย-อังกฤษ อังกฤษ -ไทย ตัวนี้ ตัวหนังสือมีหลายสี แต่รู้สึกเครื่องมันจะอืดหน่อย อยาก อัพ ใหม่แต่อยู่ ต่างจังหวัดไม่มี o
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 13:22  

เง้อ ขอบเขียวมาแว้ว จะเอาๆๆ สงสัย มะเอา 658 มาเอา 650 ดีก่า

ปล. ว่าแต่ท่าน looker ฮะ 650 นี่มีทุก 0 เลยหรือเปล่าฮะ เพราะไปถามมาล่าสุด ( จันที่ผ่าน )นี เค้าบอกว่า ยังมะเอาเข้ามา
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 13:25  

เอ่อ สงสัยฮะ

- สรุป รูปแสดงหน้าเมนูนี่ มันเปงแบบไหนแน่ฮะ พอดีไปเล่นที่ เวิลเทรดมา มันเปงแบบแถบเลื่อนซะงั้น แต่พอไปดูรูปที่ท่าน looker เอามาโพส มันเปงอีกแบบ อะฮะ ขอความกะจ่างที
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 13:49  

เง้อ ขอบเขียวมาแว้ว จะเอาๆๆ สงสัย มะเอา 658 มาเอา 650 ดีก่า

ปล. ว่าแต่ท่าน looker ฮะ 650 นี่มีทุก 0 เลยหรือเปล่าฮะ เพราะไปถามมาล่าสุด ( จันที่ผ่าน )นี เค้าบอกว่า ยังมะเอาเข้ามา

โทรสอบถาม i-mobile Help Desk 02-975-5555 ดีกว่าคับ laughing6

เอ่อ สงสัยฮะ

- สรุป รูปแสดงหน้าเมนูนี่ มันเปงแบบไหนแน่ฮะ พอดีไปเล่นที่ เวิลเทรดมา มันเปงแบบแถบเลื่อนซะงั้น แต่พอไปดูรูปที่ท่าน looker เอามาโพส มันเปงอีกแบบ อะฮะ ขอความกะจ่างที

ถ้าหน้าจอ Standby จะโชว์แถบ Widget ด้านซ้าย สามารถลาก shortcuts ออกมาวางข้างนอกได้ laughing6

แต่ถ้าจิ้มที่ Main menu จะโชว์เมนูไอคอนแบบ Grid 3x4 = 12 ไอคอน laughing6

ปล. ถ้าสนใจรุ่นนี้จะรับเครื่องพี่ไปเลี้ยงต่อก็ได้นะ เมล์มาที่นี่ looker2001@hotmail.com เด๋วปล่อยให้ถู๊ก..ถูก!! laughing6
ทิ้งเบอร์ไว้เด๋วพี่โทรไปตอนเย็นๆ ตอนนี้ขอหลบไปงีบก่อน..ง๊วง..ง่วงอ่ะ laughing6
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 19:12  

เราจะรู้ได้ยังไงครับว่าของเราเป็นV.ไหน ดูยังไงครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 20:26  

เราจะรู้ได้ยังไงครับว่าของเราเป็นV.ไหน ดูยังไงครับ

*#888#
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 21:21  

ที่ผมถาม + อยากรู้ คือ ตรงส่วนเมนูหลักนี่หละฮะ ตอนแรกที่ไปลองเล่นดุ มันก้เปงเหมือนของ looker หละฮะ แต่ อาทิตที่แว้วแวบเข้าไปเล่นอีก คราวนี้ มันมะใช่อย่างงี้ มันกลายเปง แบบ แทบเลื่อน ไม่มีรูป icon menu อย่างง้ด้วย

** สรุป main menu นี่มันปรับการแสดงผลได้ด้วยหรอฮะ ?? เพราะ วันนั้น ผมพยายาม( + ซน ) จะลองปรับจากเครื่องเล่น หาแล้วหาอีก ก้มะเจอเลยอะฮะ Sad Sad
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 21:43  

main menu ไม่รู้จะเป็นแบบนี้รึป่าวนะครับ ถ้าไม่ใส่ซิมมันจะไม่มีเมนูขึ้นมาครับ มันจะมีแค่ตรงที่เป็นแถบเลื่อนครับ ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 22:02  

^
^
^

ผมว่า น่าจะใช่นะ เพรา ตอนนี้ เครื่องเก่า ( 611 ) ถ้าไม่ใส่ซิม จะเข้าเมนูแบบ grid ไม่ได้เมหือนกาน

** ยังไงรอท่าน looker มาแถลงการ ความชัดเจน อีกทีดีก่า ฮะ

ปล. เพิ่งจะทราบว่า 611 ผมที่ใช้มา จะ 3 ปี แบตมันมะเสื่อมฮะ แต่.. เครื่องมันรวน พาลให้เปิด tv out เลย ผลาญแบตเป็นน้ำ เลย Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 22:18  

ก็น่าจะใช่ละครับ เพราะผมใช้อยู่650เนี่ย ก็เลยลองถอดซิมออก เมนูแบบgridก็จะหายไปครับ
แสดงว่าเป็นอย่างที่บอกจริงๆครับเหลือแต่แถบเมนูแบบเลื่อน
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Nov 2009 22:40  

ที่ผมถาม + อยากรู้ คือ ตรงส่วนเมนูหลักนี่หละฮะ ตอนแรกที่ไปลองเล่นดุ มันก้เปงเหมือนของ looker หละฮะ แต่ อาทิตที่แว้วแวบเข้าไปเล่นอีก คราวนี้ มันมะใช่อย่างงี้ มันกลายเปง แบบ แทบเลื่อน ไม่มีรูป icon menu อย่างง้ด้วย

** สรุป main menu นี่มันปรับการแสดงผลได้ด้วยหรอฮะ ?? เพราะ วันนั้น ผมพยายาม( + ซน ) จะลองปรับจากเครื่องเล่น หาแล้วหาอีก ก้มะเจอเลยอะฮะ Sad Sad

main menu ไม่รู้จะเป็นแบบนี้รึป่าวนะครับ ถ้าไม่ใส่ซิมมันจะไม่มีเมนูขึ้นมาครับ มันจะมีแค่ตรงที่เป็นแถบเลื่อนครับ ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยครับ

^
^
^

ผมว่า น่าจะใช่นะ เพรา ตอนนี้ เครื่องเก่า ( 611 ) ถ้าไม่ใส่ซิม จะเข้าเมนูแบบ grid ไม่ได้เมหือนกาน

** ยังไงรอท่าน looker มาแถลงการ ความชัดเจน อีกทีดีก่า ฮะ

ปล. เพิ่งจะทราบว่า 611 ผมที่ใช้มา จะ 3 ปี แบตมันมะเสื่อมฮะ แต่.. เครื่องมันรวน พาลให้เปิด tv out เลย ผลาญแบตเป็นน้ำ เลย Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

ก็น่าจะใช่ละครับ เพราะผมใช้อยู่650เนี่ย ก็เลยลองถอดซิมออก เมนูแบบgridก็จะหายไปครับ
แสดงว่าเป็นอย่างที่บอกจริงๆครับเหลือแต่แถบเมนูแบบเลื่อน

ก่อนอื่นให้คุณทำความเข้าใจก่อนว่า Main menu กะ Menu options คืออันเดียวกันมีความหมายเหมือนกัน โทรศัพท์ค่ายอื่นๆ ส่วนใหญ่เรียก Main menu แต่ค่าย i-mobile เรียก Menu options ก็ต้องเรียกตามเขาจะได้ไม่งง laughing6

หากคุณเข้าไปที่ Menu options > Settings > Dual SIM settings แล้วเลือก Flight mode หน้าตา Menu options จะเปลี่ยนเป็นแบบเรียงบรรทัด นั่นหมายถึง มันตัดเมนูที่เกี่ยวกะ Network ออกทั้งหมดรวมทั้ง BT ก็ไม่ให้ใช้ เหลือแค่เท่าที่ใช้ได้เท่านั้น laughing6

หากคุณเลือก Dual SIM open หรือ Only SIM1 open หรือ Only SIM2 open อย่างใดอย่างหนึ่ง หน้าตา Menu options จะเปลี่ยนเป็นแบบ Grid 3x4 = 12 ไอคอน สามารถใช้งานเมนูทั้งหมดได้ laughing6

ปล. หากคุณถอดซิมออกทั้ง 2 ซิมมันจะ set เป็น Flight mode เพราะยังงัยก็ไม่สามารถใช้งานเกี่ยวกะ Network ได้อยู่ดี laughing6
Emoticons
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ais ขโ_ยเบอร์ 9000600
วันที่โพสท์ : 13 Nov 2009 14:16  

ขอทีสักนิด รู้กันยัง

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T8483961/T8483961.html

Exclamation Exclamation Exclamation
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2009 22:13  

พี่ looker ค่ะ
หน้าจอรุ่นนี้ เป็นแบบป้องกันรอยขีดข่วนรึเปล่า หรือเราต้องติดฟิล์มเพิ่ม
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Nov 2009 22:49  

หน้าจอรุ่นนี้ เป็นแบบป้องกันรอยขีดข่วนรึเปล่า หรือเราต้องติดฟิล์มเพิ่ม

เท่าที่ทราบ..โทรศัพท์ i-mobile ยังไม่มีจอรุ่นไหนเคลือบสารป้องกันรอยขีดข่วนไม่ว่าจอธรรมดาหรือจอสัมผัส หากซื้อรุ่นนี้พี่แนะนำให้ติดฟิล์มกันรอยอย่างดีทันที (ไม่เกิน 150 บาท) เพราะเราไม่อาจหลีกเลี่ยงการสัมผัสหน้าจอแม้แค่ทดลองเครื่องก็ตาม หากติดฟิล์มกันรอยคุณภาพต่ำจะมีผลให้หน้าจอรับรู้การสัมผัสลดลงคับ laughing6
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2009 01:42  

คุณLooker มีเวปไหนที่ให้โหลดพวกthemesแล้วก็เกมส์มั๊ยครับของ650น่ะครับ ถ้ามีแนะนำด้วยครับ แล้วเรื่องฟิล์มกันรอยเราจะรู้ได้ยังไงครับว่าอย่างไหนดี ช่วยแนะนำหน่อยครับ
Brrm
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2009 07:47  

ตอนนี้แม่วังสื่อสารที่โลตัสคำเที่ยงเชียงใหม่ขายเพียง 5290 คับ
ในดีแทคที่เดียวกัน 5190
แม่วังกาดมีโชค 5290
กลัวเป็นเครื่องที่เอามาเปลี่ยน แล้วเอามาขายใหม่จังคับ
Looker
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2009 09:36  

คุณLooker มีเวปไหนที่ให้โหลดพวกthemesแล้วก็เกมส์มั๊ยครับของ650น่ะครับ ถ้ามีแนะนำด้วยครับ แล้วเรื่องฟิล์มกันรอยเราจะรู้ได้ยังไงครับว่าอย่างไหนดี ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ฟิล์มกันรอยอย่างดีเนื้อจะบางใส เหนียว ทนการขูดขึดได้ดี และไม่หลุดรอ่นง่าย ติดแล้วบางทีดูแทบไม่รู้ด้วยซ้ำ ต้องเอาไปส่องไฟแล้วสังเกตุตามมุมก็จะทราบว่าติดอยู่ หากมีร้านประจำก็ดีอย่างน้อยเขาคงไม่กล้าซี้ซั้ว laughing6

ฟิล์มขนาดหน้าจอรุ่นนี้มีขายแพร่หลาย ไม่ใช่แค่ i-mobile เท่านั้นแต่ยังมี LG, SS และ Inter brand หลายรุ่นที่ใช้ฟิล์มขนาดเดียวกัน หากร้านไหนบอกว่าไม่มีแต่จะเอาฟิล์มขนาดใหญ่กว่ามาตัดคุณก็อย่ายอม ไปร้านอื่นเลย เพราะฟิล์มตัดจะไม่ทนใช้ไม่ทันไรขอบก็ร่อนแล้ว laughing6

Brrm ผู้เขียน:
ตอนนี้แม่วังสื่อสารที่โลตัสคำเที่ยงเชียงใหม่ขายเพียง 5290 คับ
ในดีแทคที่เดียวกัน 5190
แม่วังกาดมีโชค 5290
กลัวเป็นเครื่องที่เอามาเปลี่ยน แล้วเอามาขายใหม่จังคับ

แน่นอนคับ ไม่งั้นเขาจะเอาไปไหนล่ะ? ผมถึงบอกว่ามันเป็น "เครื่องหมุนเวียน" ไม่ใช่เครื่องใหม่ หากซื้อล็อตแรกเพิ่งออกวางจำหน่ายแล้วได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ภายในระยะเวลาสั้นๆ นั่นอาจได้เครื่องใหม่จริง แต่คนที่ซื้อหลังจากนั้นดิ!! laughing6

นโยบายเปลี่ยนเครื่องใหม่ก็เหมือนดาบสองคม บริษัทฯ แค่มีภาระเพิ่มนำเครื่องที่รับเปลี่ยนกลับไปแก้ไขซึ่งส่วนใหญ่ก็แค่ up FW แล้วลบ IMEI ที่ลงทะเบียนไว้ในระบบทิ้ง จากนั้นก็ลงทะเบียนใหม่เมื่อเครื่องถูกขายออกไป..บริษัทฯ ทำเองยังงัยก็ไม่ผิด laughing6

หรืออีกวิธี ซื้อเครื่องต่อจากคนที่ไว้ใจได้ อายุแค่เดือนเดียว ประกันฯ ยังเหลือเพียบ! สภาพเครื่องเนี๊ยบหนิง ไม่มีปัญหา ไม่ต้องยุ่งยากเสียเวลาเอาไปเปลี่ยน แถมติดฟิล์มกันรอยอย่างดี ราคาก็ถู๊กกกก..ถูก!! อยู่แถวๆ เนี๊ยะ อุอุ laughing6
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2009 12:07  

เท่าที่ทราบ..โทรศัพท์ i-mobile ยังไม่มีจอรุ่นไหนเคลือบสารป้องกันรอยขีดข่วนไม่ว่าจอธรรมดาหรือจอสัมผัส หากซื้อรุ่นนี้พี่แนะนำให้ติดฟิล์มกันรอยอย่างดีทันที (ไม่เกิน 150 บาท) เพราะเราไม่อาจหลีกเลี่ยงการสัมผัสหน้าจอแม้แค่ทดลองเครื่องก็ตาม หากติดฟิล์มกันรอยคุณภาพต่ำจะมีผลให้หน้าจอรับรู้การสัมผัสลดลงคับ :laughing6

คุณ Looker ครับ 640 วางจำหน่ายแล้วครับ
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2009 12:15  

หลังจากหมดยุค 611 แล้วจะมีบอร์ด รุ่นไหนที่ร้อนแรงเท่าไหมอ่ะ
แต่ช่วงนี้ 650 บอร์ดเริ่มเงียบนะครับ 658 กำลังมาเลย
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Nov 2009 18:54  

คุณLookerครับ มีเวปไหนให้โหลด Themes ของ TV 650 รึป่าวครับ
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Nov 2009 10:14  

หลังจากหมดยุค 611 แล้วจะมีบอร์ด รุ่นไหนที่ร้อนแรงเท่าไหมอ่ะ
แต่ช่วงนี้ 650 บอร์ดเริ่มเงียบนะครับ 658 กำลังมาเลย

เงียบเลยบอร์ด
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Nov 2009 15:50  

ดูทีวีได้ประมานกี่ ชั่วโมงค่ะ แบตถึงจะหมด
TV620
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Nov 2009 21:00  

แนะนำเมมApacer SDHC 4GB จะเป็นCLASS 6 ครับแต่ของKingston 4GB จะเป็นแค่CLASS 4
ในรุ่น4GB ของค่ายApacerจะโอนถ่ายข้อมูลได้เร็วกว่าครับ ในราคาพอๆกัน(ผมซื้อมาแค่320บ.เอง)

แต่ในรุ่นMicroSD8GB จะเป็นCLASS 4 ทั้งคู่ ราคาพอกัน
เห็นมีอยู่อีกยี่ห้อนึงขนาดMicroSD 8GB CLASS 6 ราคาเป็นพันเลยครับ

*ผมไม่ได้เป็นตัวแทนจำหน่ายนะครับ ท่านจะซื้ออย่างไหนสุดแล้วแต่ท่าน
รออยู่นะ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Nov 2009 22:21  

อยากได้ทั้ง 2 รุ่น เลย ครับ 650/658 ไว้จะรอไปดูที่งานมือถือ expo 2010 ที่ศูนย์ศิริกิต
วันนั้น ราคาคงจะลงมาและอาจจะได้โปรโมชั่นดีๆ อยากได้มากมาย
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 00:13  

อยากทราบว่า650ของผมเวลาบันทึกเบอร์โทรไว้แล้วมีเบอร์โทรเข้ามาถ้าไม่ได้รับมันจะขึ้นว่าเบอร์ที่ไม่รู้จัก แล้วก็ดูเบอร์ที่โทรเข้าไม่ได้ครับ ใครทราบช่วยบอกทีว่าต้องทำยังไง ขอบคุณล่วงหน้าครับ
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 01:47  

ตอนนี้มีปัญหาคือไม่สามารถลบเบอร์ออกจากเครื่องทั้งหมดได้ครับ ลบไปหมดแล้วในเครื่องยังฟ้องว่ามี3รายชื่ออยู่เลย 3/1000 ไม่ทราบคุณLookerมีวิธีลบออกรึป่าวครับเวลาเบอร์ที่เคยบันทึกไว้โทรเข้ามันจะขึ้นแต่ชื่อ ถ้าไม่ได้รับพอมาดูทีหลังมันไม่ยอมแสดงเบอร์ครับ
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 06:52  

อยากทราบว่า650ของผมเวลาบันทึกเบอร์โทรไว้แล้วมีเบอร์โทรเข้ามาถ้าไม่ได้รับมันจะขึ้นว่าเบอร์ที่ไม่รู้จัก แล้วก็ดูเบอร์ที่โทรเข้าไม่ได้ครับ ใครทราบช่วยบอกทีว่าต้องทำยังไง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปัญหานี้ง่ายนิดเดียวครับ เข้าไปที่ เมนูส่วนตัวคับ แสดงว่าเบอร์นั้นคุณเมมไว้ในเมนุส่วนตัว
เวลาโทรมาไม่ได้รับมันจะขึ้นแบบนั้นและ ผมใช้อยู่ ไม่อยากให้แฟนเห็นเบอร์กิ๊ก
เวลาโทรเข้ามา และรายชื่อกิ๊ก ทั้งหลาย 4 คน ถ้าไม่ได้เป็นดังนี้ก็ เข้าศุนย์ นะครับ
slek
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 06:54  

คุณ loocker สงสัยจะไม่อยู่แล้วละครับ เงียบไปหลายวันเลย
น่าจะไปทำงานต่างจังหวัด หรือไม่ก็ติดหญิง อยู่
N28955
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 17:54  

ตอนนี้รู้สึกลังเลอ่ะคับ ระหว่าง
1.i-mobile 650
2.i-mobile 658
3.samsung star tv
ช่วยตัดสินใจหน่อยคับ
doctorslum
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Nov 2009 21:59  

ขอบคุณ คุณslekมากครับ ลองเข้าไปดูเป็นแบบนั้นจริงๆครับ หาอยู่ตั้งนานในมฃที่สุดก็มีคนชี้ทางสว่างละ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: