Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 รบกวนถามเรื่อง GPS ของซัมซุงครับ

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Samsung Community - ซัมซุง คอมมูนิตี้
ตอบ: 4 / เข้าชม: 11385
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : รบกวนถามเรื่อง GPS ของซัมซุงครับ
วันที่โพสท์ : 16 May 2009 00:17  
ตอบโดยอ้างถึง  

อยากทราบว่า GPS ของซัมซุงต้องเสียตั้งค์ซื้อ map เหมือนของ nokia มั้ยครับ

เห็นว่าใช้ google map ได้ด้วย เรื่องค่าบริการ gprs เวลาโหลดแผนที่นี่พอทราบอยู่แล้ว

เพียงแต่ว่าอยากได้มือถือที่สามารถใช้ gps ได้โดยไม่ต้องเสียตังค์ซื้อ map

map ของ nokia แพงมาก ปีละหลายพัน ไม่ไหว Shame on you

ขอบคุณมากครับ
ไข่เจียวยัดไส้
Gold Member
Gold Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: รบกวนถามเรื่อง GPS ของซัมซุงครับ
วันที่โพสท์ : 16 May 2009 01:10  

pete118 ผู้เขียน:
อยากทราบว่า GPS ของซัมซุงต้องเสียตั้งค์ซื้อ map เหมือนของ nokia มั้ยครับ

เห็นว่าใช้ google map ได้ด้วย เรื่องค่าบริการ gprs เวลาโหลดแผนที่นี่พอทราบอยู่แล้ว

เพียงแต่ว่าอยากได้มือถือที่สามารถใช้ gps ได้โดยไม่ต้องเสียตังค์ซื้อ map

map ของ nokia แพงมาก ปีละหลายพัน ไม่ไหว Shame on you

Google Maps เสียค่า GPRS เวลาใช้งานเหมือนกัน Nokia Maps ครับ

ถ้าต้องการใช้งานแผนที่ฟรี คุณต้องดูว่ามือถือรุ่นไหนมี GPS ในตัว

อย่างซัมซุงจะเป็นรุ่น Omnia ครับ ใช้แผนที่ของ Route66

แต่สามารถลงแผนที่อื่นๆ เพิ่มเติมที่สนับสนุนออมเนีย

แต่ถ้าเน้นนำทางจริงๆ ผมแนะนำเป็น GPS PDA phone แบบเต็มรูปแบบ

อย่าง HTC Touch Cruise 09 ก็น่าสนใจ
pete118
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2009 08:31  

ขอบคุณ คุณไข่เจียวยัดไส้ครับที่ตอบ

แต่สงสัยนิดนึง ที่ยังไม่กระจ่างว่า

เวลาใช้ Nokia ต้องเสียค่า map (2-3พันต่อปี) + ค่า GPRS ที่ใช้ในแต่ละครั้ง

อย่าง samsung นี่ตอนนี้เข้าใจว่า

1. แผนที่ของ Route66 โหลดมาไว้ในเครื่องเลย ไม่ต้องเสียค่า GPRS โหลดอีกใช่มัยครับเวลาที่จะใช้ในแต่ละครั้ง

2. แต่้ถ้าใช้ google maps ต้องเสียค่า GPRS แต่จะไม่เหมือน nokia ที่จะต้องเสียค่า license ของ map รายปีต่างหากใช่มั้ยครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ถามวกไปวนมาแต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆครับ

ป.ล. ตอนนี้ใช้ Nokia E66 อยู่ครับ แต่กำลังมอง Omnia HD อยู่ก็เลยอยากศึกษา samsung ให้ดีก่อนออกมาขายจริง
ไข่เจียวยัดไส้
Gold Member
Gold Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2009 10:19  

pete118 ผู้เขียน:
ขอบคุณ คุณไข่เจียวยัดไส้ครับที่ตอบ

แต่สงสัยนิดนึง ที่ยังไม่กระจ่างว่า

เวลาใช้ Nokia ต้องเสียค่า map (2-3พันต่อปี) + ค่า GPRS ที่ใช้ในแต่ละครั้ง

อย่าง samsung นี่ตอนนี้เข้าใจว่า

1. แผนที่ของ Route66 โหลดมาไว้ในเครื่องเลย ไม่ต้องเสียค่า GPRS โหลดอีกใช่มัยครับเวลาที่จะใช้ในแต่ละครั้ง

2. แต่้ถ้าใช้ google maps ต้องเสียค่า GPRS แต่จะไม่เหมือน nokia ที่จะต้องเสียค่า license ของ map รายปีต่างหากใช่มั้ยครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ถามวกไปวนมาแต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆครับ

ป.ล. ตอนนี้ใช้ Nokia E66 อยู่ครับ แต่กำลังมอง Omnia HD อยู่ก็เลยอยากศึกษา samsung ให้ดีก่อนออกมาขายจริง

1. เข้าใจถูกครับ

2. Google Maps เป็นฟรีโปรแกรมครับ ไม่เก็บค่าดาวน์โหลดหรือใช้งาน เสียเฉพาะ GPRS

ปล. Omnia HD เป็น Syambian ครับไม่ได้ใช้ Windows Mobile เหมือน i900 Omnia แต่มีจุดเด่นตรงตัวเครื่องบางสวย จอแสดงผลกว้าง ความละเอียดหน้าจอเท่ากับ Nokia 5800 XpressMusic ทำให้ผมอดคิดไม่ได้ว่าจะใช้ OS เวอร์ชั่นเดียวกันหรือป่าว
pete118
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 May 2009 10:42  

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้หายข้องใจแล้วครับ

น่าเสียดายที่ omnia hd ไม่ได้เป็น Windows Mobile ถ้าไม่ได้ทัก ผมลืมข้อนี้ไปเลย Laughing
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Samsung Community - ซัมซุง คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: