Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
HTC G1 = Need Help Kub

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 14 / เข้าชม: 4979
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : HTC G1 = Need Help Kub
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2009 11:21  
ตอบโดยอ้างถึง  

ผมเพิ่งซื้อ G1 มาจาก MBK ครับ แต่ติดปัญหานิดหน่อยครับ อยากถามผู้รู้ช่วยครับ

1. ผมเล่น MSN ไม่ได้ครับแต่เข้า Google Talk ได้ ตอนเล่น MSN แล้ว log in มันเขียนว่า

Unable to sign in to the MSN services. Please try again later
(Detail: Sorry, the phone number cannot be read from your SIM card. Please contact your operator for help.)

2.ผมเล่นบ้าง Website ไม่ได้ครับ เช่น www.soccersuck.com และ www.siamphone.com ครับ ผมต้องลงโปรมแกรมอะไรครับ

3. ผมมี จำลองแป้นพิมท์ครับ พิมท์ไทย ตัด แปะ ได้ครับ แต่พอส่งไปที่เครื่องเพื่อนของผมแล้วมันไม่มีตัวอักษรขึ้นครับไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับ (ผมส่งไปทั้ง IPhone และ Nokia) ผมต้องลงตัสไรเพิ่มครับ

ยังไงผมรบกวนด้วยครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2009 17:47  

1.โปรแกรม MSN ต้องอ่านข้อมูลในซิมด้วยเหรอเนี้ย Shocked สงสัยโหลดมาผิดตัวแล้วมั้งครับ
2.เว็บอาจจะเข้าไม่ได้เป็นบางครั้งครับ เนื่องจากไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อการใช้งานบนมือถือ ซึ่งข้อมูลที่เราต้องรับเนี้ยมันอาจจะมาจนเกินไปหรือไม่ก็ ทำให้เน็ตเราช้าจนไม่สามารถแสดงผลได้ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับหลายกรณีครับ ไม่ทราบว่าได้ลองเข้าผ่าน WiFi ดูหรือยังครับ Wink
3.คิดว่าน่าจะเป็นที่ Encode ของตัวเครื่องไม่ตรงกันมั้งครับ เครื่องศูนย์ผมลองส่งข้อความจาก HTC Magic เข้าเครื่อง SAMSUNG ของผมดูแล้ว มันก็อ่านไทยได้นะครับ Neutral
ปี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณครับ
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2009 18:29  

แล้วผมต้องแก้ยังไงครับ

ยังไงติดต่อผมได้ทาง e-mail - p_raktham@hotmail.com ยังไงผู้รู้ท่านไหนอยากคิดเห็นอะไรบอกได้เลยครับ
nuuneoi
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2009 19:38  

1. MSN ใน IM ของเครื่องมันล็อคให้ใช้ได้กับซิม T-Mobile เท่านั้นครับ แนะนำให้ไปโหลดตัวอื่นจาก Market มาใช้จะดีกว่า

2. ปัญหาอยู่ที่ตัว Browser ของ Firmware เก่าๆจะเข้าเว็บไทยที่ Encoding เป็น TIS-620 ไม่ได้ ดังนั้นจึงเข้าเว็บไทยหลายๆเว็บไม่ได้

3. เป็นปัญหาของโปรแกรมส่ง SMS ของ Firmware เก่าครับ

ทั้งหมดแก้ได้ด้วยการอัพเดตเฟิร์มแวร์ใหม่ ตรงนี้ให้คำปรึกษาไม่ได้เพราะรายละเอียดมันเยอะมาก ลองศึกษาดูครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 27 Jul 2009 20:18  

nuuneoi ผู้เขียน:
1. MSN ใน IM ของเครื่องมันล็อคให้ใช้ได้กับซิม T-Mobile เท่านั้นครับ แนะนำให้ไปโหลดตัวอื่นจาก Market มาใช้จะดีกว่า

2. ปัญหาอยู่ที่ตัว Browser ของ Firmware เก่าๆจะเข้าเว็บไทยที่ Encoding เป็น TIS-620 ไม่ได้ ดังนั้นจึงเข้าเว็บไทยหลายๆเว็บไม่ได้

3. เป็นปัญหาของโปรแกรมส่ง SMS ของ Firmware เก่าครับ

ทั้งหมดแก้ได้ด้วยการอัพเดตเฟิร์มแวร์ใหม่ ตรงนี้ให้คำปรึกษาไม่ได้เพราะรายละเอียดมันเยอะมาก ลองศึกษาดูครับ

อย่าที่คุณเนยบอกเลยครับ อิอิ แต่ปัญหาเหล่านี้เครื่องศูนย์ไม่มีนะครับ แล้วก็ที่เครื่องศูนย์ไม่มี Google App เพราะมันยังไม่สมบูรณ์กับภาษาไทยนั้นเองครับ อนาคตมีแน่นอน ใครใช้เครื่องศุนย์ วางใจได้ครับ ไม่เสียแพงเปล่าแน่นอนครับ
ปี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ขอบคุณคับ
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 11:50  

ขอบคุณทุกท่านครับยังไง ผมอยากถามอีกว่า มีร้านไหนหรือ มี meeting ของคนที่ใช้ Android ไหมครับ ผมอยากรู้เรื่องนี้อีกเยอะเลยครับ

ของคุณครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 12:55  

เจอกันวันที่ 1 - 2 ที่สยามครับ ตรง ดิจิตอลเกตเวย ข้างสถานีรถไฟฟ้าสยาม รับรองมีแฟนๆ แอนดรอยด์ไปพบกันที่นั่นเพียบเลยแน่ครับ(จริงเปล่าหว่า)

ผมอาจจะไปวันแรก ไม่ก็ ... ยังไงถ้าไปก็คงเจอ(เอะยังไง) Laughing
chyu
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 17:50  

คุณเนยน่าจะมาเป็น admin ที่นี่ด้วยนะครับ (นอกเหนือจากที่ droidsans) คนที่ใช้จะได้รับคำตอบที่ครบถ้วนจากมือโปรอ่ะครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 19:37  

chyu ผู้เขียน:
คุณเนยน่าจะมาเป็น admin ที่นี่ด้วยนะครับ (นอกเหนือจากที่ droidsans) คนที่ใช้จะได้รับคำตอบที่ครบถ้วนจากมือโปรอ่ะครับ

แล้วผมหละ Crying or Very sad
Fuujin
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 28 Jul 2009 23:59  

Nasz ผู้เขียน:

คุณ Nasz ก็โปรครับ เคยตอบคำถามผมด้วย อิอิ Laughing
อย่าน้อยใจเลยนะครับ คุณ Nasz เดี๋ยวหัว...นะ Shocked
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 12:11  

Fuujin ผู้เขียน:
Nasz ผู้เขียน:

คุณ Nasz ก็โปรครับ เคยตอบคำถามผมด้วย อิอิ Laughing
อย่าน้อยใจเลยนะครับ คุณ Nasz เดี๋ยวหัว...นะ Shocked

ไม่ต้อง ... ก็ได้ครับ ด้านหน้ามันเริ่มไปหละ >_< รู้สึกว่าจะต้องประหยัดค่าตัดผมไปอีกนานเลยครับ เพราะไม่กล้าตัดสั้นหละ
ปี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : รบกวนเพิ่มครับ
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 13:16  

ตอนนี้ผมจะเปิด / ปิด edge ต้องไป สร้าง apn ทุกครั้งและพอจะปิดก็ต้องลบทุกครั้ง

ไม่ทราบว่าพี่ๆ (Nasz และ หนูเนย) พอจะแนนำโปรแกรมอะไรดีให้ผมได้ไหมครับ พร้อมกับวิธีลงด้วยจะดีมากครับ

อีกอย่างมันส่งข้อมูลทาง Bluetooth ไม่ได้เหรอครับ Laughing

ขอยคุณล่วงหน้าครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

หัวข้อ : Re: รบกวนเพิ่มครับ
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 13:33  

ปี ผู้เขียน:
ตอนนี้ผมจะเปิด / ปิด edge ต้องไป สร้าง apn ทุกครั้งและพอจะปิดก็ต้องลบทุกครั้ง

ไม่ทราบว่าพี่ๆ (Nasz และ หนูเนย) พอจะแนนำโปรแกรมอะไรดีให้ผมได้ไหมครับ พร้อมกับวิธีลงด้วยจะดีมากครับ

อีกอย่างมันส่งข้อมูลทาง Bluetooth ไม่ได้เหรอครับ Laughing

ขอยคุณล่วงหน้าครับ

โปรแกรมที่เข้าไปแก้ใข APN แทนเราก็ APNDroid เนี้ยแหละครับ บางคนเข้าใจผิดว่าตัวโปรแกรมไปตัดหรือต่อการเชื่อมต่อ จริง ๆ ไม่ใช่ครับ โปรแกรมนี้เข้าไปแก้ข้อมูล APN ไม่ให้มันเชื่อมต่อได้ตังหากหละครับ ... บลา บลา บลา
สำหรับเรื่อง Blutooth ตัว Android Offical เอง ยังไม่สามารถส่งไฟล์ได้นะครับ ต้องโหลดโปรแกรมเพิ่มเอาเอง ส่วนแอนดรอยด์ที่ค่ายอื่นพัฒนา ตอนนี้เห็นแว่วๆ มาว่า มีหลายค่ายทำได้แล้วครับ ... ตอนนี้ข่าวยังไม่แน่นอน ถ้ามีข่าวออกมาแน่นอนเมื่อใหร่จะมาแจ้งให้ทราบกันนะครับ Wink
ปี
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : อิอิ
วันที่โพสท์ : 29 Jul 2009 23:31  

Thank you kub
ผู้มาเยือน

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 31 Jul 2009 21:51  

เพิ่งซื้อมาคับ ยังทำไรไม่เป็นเท่าไหร่เลย
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: