Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 Firmware N85

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตอบ: 1 / เข้าชม: 3062
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Firmware N85
วันที่โพสท์ : 01 Aug 2009 19:36  
ตอบโดยอ้างถึง  

10.045 นี่เก่ามากเลยรึป่าวคะ คือว่าซื้อเมือวาน และจอสีเพี้ยนมุมบนซ้ายทั้งมุม ค่อนข้างใหญ่
เลยคิดว่าจะเอาเข้าศูนย์เร็วๆนี้ แล้วถ้ามีอะไรต้องทำเพิ่มจะได้ทำเลย ถ้า firmware ยังไม่ใช่อันล่าสุดจะได้ไปทำให้มันล่าสุดอ่ะค่ะ

แล้วจำเป็นรึป่าวว่าต้องทำให้เครื่องเรามี firmware เป็นอันล่าสุดอยู่เสมอ หรือถ้าเราปล่อยไว้ แบบนี้ (10.045) มันจะเกิดอะไรขึ้นคะ จะทำอะไรไม่ได้ หรือจะเสียยังไงคะ
Tucker
SP Member
SP Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 12 Aug 2009 00:12  
ตอบโดยอ้างถึง  

สีเพี้ยนก็เอาไปเคลมก่อนเลยครับ ลองถ้าร้านก่อนว่ายอมให้เปลี่ยนไหม ซื้อมาไม่นานด้วย

เรื่อง Firmware กด *#0000# เพื่อดู Version ครับ
ปัจจุบัน N85 เป็น Version 30 แล้วครับ

ถ้าถามว่าจำเป็นหรือเปล่ากับการอัพเดต ก็ขอตอบว่าขึ้นอยู่กับรุ่นโทรศัพท์ครับ
บางรุ่นมีปัญหาเยอะ อย่างเมื่อก่อน 3230 ก็ทำงานช้ามากๆ จนน่ารำคาญ แต่ update ปั๊บ เครื่องเร็วขึ้นทันตาเห็น การ update จะช่วยแก้ไขปัญหาที่เครื่องมีได้

นอกจากนี้การ update ของมือถือบางรุ่นจะช่วยเพิ่ม function การทำงานใหม่ๆ ให้ด้วย
ทราบหรือเปล่าครับว่า N85 Version 30 สามารถสั่งเครื่องให้เงียบ แล้วหยุดสั่นได้ เวลาคนโทรเข้ามาแล้วไม่อยากรับ โดยทำแค่พลิกเครื่องคว่ำลงครับ

หรือ Sound Theme ที่ก่อนหน้าทำได้แค่เลือก Theme แต่นั้น แต่ Version 30 สามารถกำหนดได้เลยครับว่า สไลด์ขึ้นลงจะให้มีเสียงอะไร หรือแค่เปิดเมนูก็เลือกให้เพลงเล่นคลอได้ด้วยครับ

โดยส่วนตัวผมว่าการอัพเดตไม่จำเป็นถ้าเครื่องที่ใช้อยู่เราโอเคกับมันแล้ว แต่ถ้ามีโอกาสผมว่าอัพเดตก็ไม่เสียหาย เพราะมันจะช่วยให้เครื่องทำงานได้ดีขึ้นแน่นอนครับ

การอัพเดต Firmware ทำได้เองที่บ้านโดยต่อเน็ตต่อมือถือเข้าคอม ใช้โปรแกรม Nokia Software Updater ครับ ถ้าจะให้ศูนย์ทำให้ฟรีก็ได้ แต่เครื่องต้องยังอยู่ในประกันครับ แล้วก็ต้องรอเป็นชม. ครับ (ให้รออะไรก็ไม่รู้ ผมทำเอง 15 นาทีก็เสร็จ)
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Nokia Community - โนเกีย คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: