Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
- - Mac user ท่านใดใช้ Hero บ้างครับ - -

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 11 / เข้าชม: 6840
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : - - Mac user ท่านใดใช้ Hero บ้างครับ - -
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 01:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

งานของผมใช้เครื่อง Mac เป็นหลักและผมจะซื้อ Hero สิ้นเดือนนี้
เลยอยากทำความรู้จักเพื่อนสมาชิกที่ใช้ Mac และ Hero ด้วย

เผื่อมีปัญหาในการเซ็ท/โหลด-ลงโปรแกรมจาก Mac --> Hero
(นอกจากโหลด-ลงจากเครื่อง Hero โดยตรง) จะได้ถามไถ่ปัญหาน่ะครับ

หรือท่านใดเคยพบปัญหาหรือมีข้อมูลแนะนำก็เชิญนะครับ
sasuke526
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Re: - - Mac user ท่านใดใช้ Hero บ้างครับ - -
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 10:05  

ในเครื่อง mac มันลง windows ได้ไม่ใช่หรอครับ แล้วทำไมไม่เปิดหน้า windows แล้วค่อยลง...ต่างๆนาๆ หล่ะครับ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: - - Mac user ท่านใดใช้ Hero บ้างครับ - -
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 19:19  

มีครับ
http://developer.android.com/sdk/1.6_r1/index.html
Wink ไดร์วเวอร์อยู่ในตัว SDK หละ ใครใช้ Mac อยู่ไม่ต้องล้างเครื่องลง Windows หรือ Linux ก็สามารถพัฒนาโปรแกรมบน Android ได้ครับ
rgbandcmyk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 20:31  

sasuke526 ผู้เขียน:
ในเครื่อง mac มันลง windows ได้ไม่ใช่หรอครับ แล้วทำไมไม่เปิดหน้า windows แล้วค่อยลง...ต่างๆนาๆ หล่ะครับ

ผมใช้คอม 2 เครื่องครับ
เครื่องแรก imac G5 (ไม่มี window แหง๋อยู่แล้ว)
อีกเครื่อง Imac Intel น่าจะมี Window... แต่ไม่ได้ลงไว้ครับ (เพราะไม่เคยคิดว่าจะใช้... และงานก็ไม่ต้อง joy กับฝั่ง PC เลยครับ)

มาตกม้าตายตรงเนี้ย... 555
rgbandcmyk
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 20:45  

Nasz ผู้เขียน:
มีครับ
http://developer.android.com/sdk/1.6_r1/index.html
Wink ไดร์วเวอร์อยู่ในตัว SDK หละ ใครใช้ Mac อยู่ไม่ต้องล้างเครื่องลง Windows หรือ Linux ก็สามารถพัฒนาโปรแกรมบน Android ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ
ขอโหลดตาม Link ไปก่อนละครับ ไว้ถ้าได้เครื่องแล้วลองลงดู
ยังไม่รู้เลยว่าไอตัวที่โหลดมามันคืออะไร... Razz

อืม! ผม low tech ครับ เกี่ยวกับระบบปฏิบัติการต่างๆ บนมือถือ... คุ้นเคยแต่ Mac ครับ (อย่าถามนะครับว่าทำไมไม่ไป iPhone ...หลายอย่างไม่โดนใจครับ)

ขอฝากตัวไว้ล่วงหน้าก่อนเลยละกันครับ
อาจได้เจอคำถามติงต๊องจาก Mac user คนนี้ในโอกาสต่อไปเป็นระยะๆ
(ถึงได้อยากรู้จัก Mac user ที่ใช้ Hero น่ะครับ จะได้ถามไถ่ได้เข้าใจและไม่ปล่อยไก่หน้าแตกในบางคำถามครับ)

...ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ...
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 20:54  

ยังไงก็สมัครสมาชิกแล้วล๊อคอินด้วยนะครับ เหอๆ จะได้ไม่พลาดกิจกรรมต่างๆ Wink
jack_six
Junior Member
Junior Member
Year's Star

จังหวัด: chonburi
วันที่โพสท์ : 17 Sep 2009 21:21  

เข้ามาอ่าน เผื่อได้ใช้เร็วๆนี้ ฮ่าๆๆ Very Happy
mac user
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Feb 2010 17:10  

ผมก็ใช้ hero และ Mac ขอคำแนะนำด้วยนะค้าาบ
ขอบคุณครับ
baitongkung
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Feb 2010 00:57  

พี่ชายผมก้อใช้ hero กะ mac อ่ะคับ ไม่รู้ syn กันยังไง ไม่ได้ถามเลย แต่เหมือนว่าจะเคยบอกว่า syn กะ google เอา แต่ไม่รุ้เรื่องเชื่อมกะ mac อย่างอื่นอ่ะคับ อิอิ

ส่วนผมก็ hero กะ windows เหมือนเคย ^^
Mixmerize Kzl
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 13:06  

ใช้ Hero X iMac อยู่ครับ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร ตอนแรกก็กังวลใจว่าไม่มี HTC Sync บนแมคแล้วจะลำบากอะไรรึเปล่า แต่ก็ไม่ได้จะเดือดร้อนอะไร เพราะอย่างข้อมูลรายชื่อหรืออะไรต่างๆเราก็ Sync กับ Google อยู่แล้ว สบายๆ เรื่องลง app นอก Market เราก็อาศัยเมาท์ Hero เป็น Flashdrive แล้วก็เอาแอปลงไปไว้ใน SD Card แล้วก็ใช้ App Manaker Install เอา นอกนั้นก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ
Tarlabgab
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 15:45  

แหะๆ ของผม Mac + Magic ROM hero ครับ
ของผมใช้วิธี Sync ผ่าน Google ครับเพราะเดิม Address book จะ Sync กับอยู่แล้ว ยิ่ง update ใหม่แล้วมันจะ sync สำเร็จจากตัว Adress book เลยครับ

แต่ข้อเสียมันคือมันจะหลุดชื่อเล่นไปครับ ไม่แน่ใจว่าเกิดจาก Google หรือ HTC (เคยถาม Google -> ไม่ตอบ, ถาม HTC -> บอกว่าไม่ support)!

ทางแก้ก็คือ (ถ้าจะทำนะ) ให้ copy nickname ลงใน note มันจะ sync กับได้ (ทีงี้ดันได้) ลองทำ manual เองไปสี่ห้าคนแล้วครับ เอาแค่ที่ใช้บ่อย ใครมีพลังทำ automate ได้ก็ลองดูครับ

ทีนี้โปรแกรม search มันจะหาได้แต่อักษรตัวแรกของ Firstname หรือ Lastname ใช่ไหมครับ ผมขอแนะนำ Power Search ครับเป็น free app (เพิ่งออก version ใหม่ search เร็วแต่เริ่มช้าเนื่องจากมัวแต่โฆษณา) สามารถหาข้อมูลได้ทุก field ครับ

เช่น นายเสือใหญ่ โหดมาก ชื่อเล่น พี่จิ๋ม โปรแกรมสามารถ index ให้ได้โดยพิมพ์ว่า จิ๋มครับ

เดี๋ยวถ้าสนใจกันหลายคนผมจะมา post วิธีเนียนๆ ให้การ copy เพลงจาก iTune ไปลงในโทรศัพท์โดยไม่ต้องเปิดหน้าต่างหลายทีครับ
Mixmerize Kzl
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Feb 2010 18:17  

^
^
^
ถ้าจะให้ดี ผมขอวิธีจัดการเพลง (ลงเพลง ลงเพลย์ลิส ลบเพลง ฯลฯ) ระหว่าง Hero กับ Mac ด้วยได้มั้ยครับ เพราะผมมีปัญหามาก รู้สึกว่ามันไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่เลย เคยลองใช้ Twister ดู แต่รู้สึกบางทีก็ยังไม่ดีเหมือนกัน ^ ^"
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: