Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
ต่อ net กับ HERO

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 14 / เข้าชม: 16612
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : ต่อ net กับ HERO
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 10:58  
ตอบโดยอ้างถึง  

จะใช้ hero ต่อ เน็ต กับโน้ตบุค อ่ะคะ ต้องทำไงบ้างง
แหะๆๆ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: ต่อ net กับ HERO
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 11:12  

ติดตั้งโปรแกรม HTC Sync เวอร์ชั่น 2 ก่อนครับ

หลังจากนั้นให้ต่อสาย USB เข้ากับเครื่องและคอมพ์
เมื่อไอค่อนโปรแกรม HTC Sync ขึ้นสีเขียว(ถ้ายังไม่ขึ้นให้กดเลือกเชื่อมต่อที่ตัวเครื่องก่อน)
ที่ตัวเครื่องเข้าไปที่ Settings > Wireless controls เลื่อนขึ้น จะเจอ Mobile network sharing ให้แตะเลือกครับ แค่นี้ก็เล่นเน็ตได้แล้วครับ Wink
materaj
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: นครสวรรค์
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
วันที่โพสท์ : 06 Oct 2009 13:19  

ถ้าผมจะใช้ net ผ่าน notebook อ่ะครับ ทำไงครับ
sense_fox
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: nonthaburi
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 20:31  

materaj ผู้เขียน:
ถ้าผมจะใช้ net ผ่าน notebook อ่ะครับ ทำไงครับ

งงกับคำถาม คุณ Narz ก็ตอบให้แล้วนิ่คะ

หรือถามว่ามี Notebook อยู่ จะต่อเน็ตยังไง

ไม่อยากตอบว่าลากสาย LAN มาเสียบ หรือไม่ก็เปิด Wireless แล้วให้มัน connect เอา
อยากรู้อยากเห็น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 21:42  

คงจะหมายถึง เอาโน้ตบุคต่อเน็ต (LAN, WiFi, Edge) แล้ว ให้ Notebook แชร์เน็ตให้มือถือมั้งครับ

ถ้าหมายถึงอย่างนี้ก็อยากทราบเหมือนกัน เพราะตอนใช้ WM เสียบสาย USB กับ Notebook แล้ว ที่ตัวมือถือก็จะเล่นเน็ตได้ด้วย

กำลังศึกษาครับ (ป่าวหรอก กำลังเก็บตังค์)
Foilster
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
วันที่โพสท์ : 08 Oct 2009 23:46  

แล้วใช้กับ MAGIC ได้ไหมครับ?
materaj
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 09:33  

อยากรู้อยากเห็น ผู้เขียน:
คงจะหมายถึง เอาโน้ตบุคต่อเน็ต (LAN, WiFi, Edge) แล้ว ให้ Notebook แชร์เน็ตให้มือถือมั้งครับ

ถ้าหมายถึงอย่างนี้ก็อยากทราบเหมือนกัน เพราะตอนใช้ WM เสียบสาย USB กับ Notebook แล้ว ที่ตัวมือถือก็จะเล่นเน็ตได้ด้วย

กำลังศึกษาครับ (ป่าวหรอก กำลังเก็บตังค์)

สงสัยตามนี้ครับ
Aida
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 10:26  

ทำได้ครับ

ผมขอตัดออกสองประเด็นนะครับ
1. wifi ถ้าโน๊ตบุ๊ค ต่อ Wifi ได้ น้อง Hero ก้อต่อได้ครับ จะต้องมาแชร์กันทำไมให้ยุ่งยาก
2. Edge อย่าลืมครับว่า Hero มันใส่ซิมได้ ดังนั้นเอา Hero แชร์ให้โน๊ตบุคง่ายกว่าครับ เพราะขณะแชร์มันก้อเล่นเน็ตได้ด้วยตัวเองอยุ่แล้วครับ

คราวนี้มาประเด็นเรื่อง Lan(ตรงนี้ไม่ต้องอธิบายแล้วนะถ้าใช้แลนแสดงว่าไม่มี Wifi ให้ต่อนะ) ทำได้แน่ๆครับ อาศัย Proxy เอา แต่ต้องลงโปรแกรมเพิ่ม แถมขั้นตอนการทำเหมือนการ root เครื่องเรย เพราะว่าต้องลง SDK ด้วย ดังนั้นถ้าเครื่องใคร Root มาแล้วไม่ต้องกลัวครับ ลองโลด
วิธีทำพร้อมโปรแกรมไปตามนี้เรยครับ http://graha.ms/androidproxy/

ปล.ตัวอย่างเป็น G1 นะ แต่ไม่ต้องกลัวครับ G1 ทำได้ Hero ทำได้ Android คือ Linux ครับมีระบบถ่ายทอดพันธุกรรมกันอยุ่แล้ว
อยากรู้อยากเห็น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 10:58  

Aida ผู้เขียน:

ทำได้ครับ

ผมขอตัดออกสองประเด็นนะครับ
1. wifi ถ้าโน๊ตบุ๊ค ต่อ Wifi ได้ น้อง Hero ก้อต่อได้ครับ จะต้องมาแชร์กันทำไมให้ยุ่งยาก
2. Edge อย่าลืมครับว่า Hero มันใส่ซิมได้ ดังนั้นเอา Hero แชร์ให้โน๊ตบุคง่ายกว่าครับ เพราะขณะแชร์มันก้อเล่นเน็ตได้ด้วยตัวเองอยุ่แล้วครับ

คราวนี้มาประเด็นเรื่อง Lan(ตรงนี้ไม่ต้องอธิบายแล้วนะถ้าใช้แลนแสดงว่าไม่มี Wifi ให้ต่อนะ) ทำได้แน่ๆครับ อาศัย Proxy เอา แต่ต้องลงโปรแกรมเพิ่ม แถมขั้นตอนการทำเหมือนการ root เครื่องเรย เพราะว่าต้องลง SDK ด้วย ดังนั้นถ้าเครื่องใคร Root มาแล้วไม่ต้องกลัวครับ ลองโลด
วิธีทำพร้อมโปรแกรมไปตามนี้เรยครับ http://graha.ms/androidproxy/

ปล.ตัวอย่างเป็น G1 นะ แต่ไม่ต้องกลัวครับ G1 ทำได้ Hero ทำได้ Android คือ Linux ครับมีระบบถ่ายทอดพันธุกรรมกันอยุ่แล้ว

ขอบคุณครับ
เข้ามาอ่าน พร้อมกับขำตัวเองครับ เหอะๆ ลืมนึกไปว่ามือถือมันก็ต่อ WiFi / Edge ได้อยู่แล้ว
materaj
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 11:06  

ที่ผมจำเป็นต้อง Share net ผ่าน Notebook เพราะรู้สึกว่า Wifi มันต้อง Authen กับ Radius ก่อน ซึ่งตัว Browser ของ Hero มันไม่รองรับน่ะครับ

ถ้าอย่างเครื่อง WM มันจะ LAN ผ่านสาย USB ได้เลย แต่กลับตัว Android มันไม่มีการสร้าง Connection เป็น LAN เลยพยายามหาทางทำให้มันทำ LAN ผ่าน สาย USB อยู่ครับ
Aida
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 11:32  

Surprised อืม..เข้าใจแล้วครับ ต้องการ

ต่อเน็ตด้วยโน๊ตบุ๊คแล้วให้โน๊ตบุ๊คผ่าน Radius ให้ แล้วจึงมาแชร์เน็ตให้ Hero ชะมะครับ
Very Happy เข้าใจคิดจริงๆ

ตามที่วิธีที่ผมบอกถ้าตามหลักการแล้วทำได้ครับ เมื่อก่อนผมเคยต่อ Notebook1 เข้า Radius แล้วมาแชร์ให้ Notebook2 โดยตั้งให้ Notebook1 เป็น gateway Notebook2 จะไม่วิ่งไปหา radius ซั้าอีก จะใช้ คอนเน็คชั่นที่ได้รับมาจาก Notebook1 เพียวๆเลยครับ

Proxy เองก้อใช้หลัการเช่นเดียวกันครับ

Smile แต่วิธีที่ผมบอก คุณ materaj จะต้องรับความเสี่ยงจากการ root เครื่องเองด้วยนะครับ ถ้ากายพร้อมใจพร้อมลุยโลดครับ Laughing ขอให้โชคดีครับ
materaj
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 09 Oct 2009 19:07  

เหอะๆงั้น ผมใช้วิธีเอา Notebook ต่อ Wifi แล้วใช้ Wireless Adapter(ผมมีการ์ด PCMCIA Wireless อยู่) ต่อเป็น Ad hoc เข้ากับ Hero น่าจะเวิร์คกว่าแฮะเหอะๆ เพิ่งนึกออกว่าเราก็มีการ์ด Wireless อีกใบนี่หว่า -_-"

ถ้าเวิร์คแล้วเด๋วจะเอาวิธีทำมาลงให้ดูครับ

ปล.PCMCIA Wireless ราคาไม่เท่าไหร่ผมซื้อมาประมาณ 500 ได้ ถือซะว่าประกันความเสี่ยงกับการ root ละกัน
relentless
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 22:02  

เหอะๆงั้น ผมใช้วิธีเอา Notebook ต่อ Wifi แล้วใช้ Wireless Adapter(ผมมีการ์ด PCMCIA Wireless อยู่) ต่อเป็น Ad hoc เข้ากับ Hero น่าจะเวิร์คกว่าแฮะเหอะๆ เพิ่งนึกออกว่าเราก็มีการ์ด Wireless อีกใบนี่หว่า -_-"

ถ้าเวิร์คแล้วเด๋วจะเอาวิธีทำมาลงให้ดูครับ

ปล.PCMCIA Wireless ราคาไม่เท่าไหร่ผมซื้อมาประมาณ 500 ได้ ถือซะว่าประกันความเสี่ยงกับการ root ละกัน

เท่าที่ผมลองหาๆมา hero connect adhoc ไม่ได้นะครับ มันจะไม่เจอ
ถ้าจะใช้ adhoc ต้อง root ก่อนถึงจะเข้าไปแก้ได้ครับ
jamaii
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 11:06  

Nasz ผู้เขียน:
ติดตั้งโปรแกรม HTC Sync เวอร์ชั่น 2 ก่อนครับ

หลังจากนั้นให้ต่อสาย USB เข้ากับเครื่องและคอมพ์
เมื่อไอค่อนโปรแกรม HTC Sync ขึ้นสีเขียว(ถ้ายังไม่ขึ้นให้กดเลือกเชื่อมต่อที่ตัวเครื่องก่อน)
ที่ตัวเครื่องเข้าไปที่ Settings > Wireless controls เลื่อนขึ้น จะเจอ Mobile network sharing ให้แตะเลือกครับ แค่นี้ก็เล่นเน็ตได้แล้วครับ Wink

ลองทำตามที่บอกแล้ว แต่มันบอกว่า ไม่สามารถเปิด Mobile network sharing ได้ค่ะ ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน Neutral
meawhim
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Jun 2010 15:36  

ไม่รู้ยังจะรอคำตอบหรือเปล่า

การที่ข้อความ Network Sharing จะขึ้นให้ มาร์ค ได้นั้น ต้องเปิดการเชื่อมต่อบนเครื่อง hero ให้ได้เสียก่อน คือ ไม่เปิด Wifi ก็ Mobile Network (Data Connection เช่น Edge)

ถ้าไม่เชื่อมต่อไว้ก่อนก็เปิดไม่ได้
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: