Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
 HTC HD2 - เอชทีซี
 หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 20, 21, 22, 23  ถัดไป
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตอบ: 2275 / เข้าชม: 2901405
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุคดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป

SIAMPHONE - USER OPINIONS (MEMBER VOTE!)
  เยี่ยม - It's Cool! - 5
  ดี - GOOD - 4
  ธรรมดา - Normal - 3
  พอใช้ - Not Bad - 2
  ไม่ให้คะแนน - 1
ดูผลสำรวจ - View Results
Author
PRO Member
PRO Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: HTC HD2 - เอชทีซี
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 19:33  
ตอบโดยอ้างถึง  

zealzonecafe.com ผู้เขียน:
lil' cutie ผู้เขียน:
ไปทำงาน ที่ จ.พะเยา มา เลยเอาท้องฟ้าที่กว๊านพะเยามาฝาก

พกแฟนไปด้วยรึเปล่าพี่เอ 5555555555555
ไม่ได้พาไปจ้า ไม่อยากให้แฟนลำบากเลยให้อยู่กับเหย้า เฝ้ากับเรือน Cool

Rolling Eyes ...แบบไปไม่ลา แต่กลับมาต้องไหว้ ใช่ป่ะ ค๊าวเรียกว่า หนีไปเที่ยวววว...
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: HTC HD2 - เอชทีซี
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 19:44  

2onggr92 ผู้เขียน:
ในที่สุดก้ออกแล้วสินะครับ
HD7
HD7 Mozart
HD7 Trophy
ประเทศไทย
Desire HD ยังไม่แปะหน้าเว็บเลย
แต่สเป็กไม่น่ากินเยย TT^TT
http://www.htc.com/uk/product/hd7/specification.html

..QSD8250 ใน Body ใหม่ล่อใจ กับ OS ที่ทำอะไรกับมันก็ไม่ได้ทั้งนั้น Applications ที่ download มาเล่นกับแบบ WM6.x อ่ะ..รืมมมเสียเถิด ต้องซื้อชอบไม่ชอบจะ remove ก็เรื่องของเทอ จ่ายตังมาก็แล้วกัน เอ้อ เห็นว่า Batt กะ Mem ก็ Embeded ไว้นี่ ยังขับจอ 65k อยู่เลยด้วย แบบเทใจให้ iPhone 4 ดีกว่ามั๊ง อุตส่าห์ไป Me too กะเค้าด้วยน๊ะ ตา Steve Ballmer.
..เซ็งเป็ด ทั้ง hTC กะ Windows แหละ
2onggr92
Mobile Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 21:28  

Grace71 ผู้เขียน:
HD7
HD7 Mozart
HD7 Trophy
ประเทศไทย
Desire HD ยังไม่แปะหน้าเว็บเลย
http://www.htc.com/uk/product/hd7/specification.html

..QSD8250 ใน Body ใหม่ล่อใจ กับ OS ที่ทำอะไรกับมันก็ไม่ได้ทั้งนั้น Applications ที่ download มาเล่นกับแบบ WM6.x อ่ะ..รืมมมเสียเถิด ต้องซื้อชอบไม่ชอบจะ remove ก็เรื่องของเทอ จ่ายตังมาก็แล้วกัน เอ้อ เห็นว่า Batt กะ Mem ก็ Embeded ไว้นี่ ยังขับจอ 65k อยู่เลยด้วย แบบเทใจให้ iPhone 4 ดีกว่ามั๊ง อุตส่าห์ไป Me too กะเค้าด้วยน๊ะ ตา Steve Ballmer.
..เซ็งเป็ด ทั้ง hTC กะ Windows แหละ

ป้าพี่มิลค์ครับ สุดๆเลยครับกับคำที่ว่า เซ็งเป็ด ทั้ง hTC กะ Windows แหละ HTC Desire HD ที่อ่านเมื่อสักครู่นี้ก็บอกไม่ผ่านมาตราฐานที่กูเกิ้ลกำหนดไว้จึงมีการเลื่อนการวางขายไปอีก เห้อออ แอบเทใจ iphone4 เพิ่มขึ้นทุกวันแล้วเนี่ยครับ เศร้า T^T
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2010 21:42  

...ป้าล่ะภูมจั๊ย ภูมิใจที่ยังเก็บเจ้า นู๋แจ่มเอาไว้ อิอิ ประวัติศาสตร์จะต้องบันทึกไว้ว่ามันคือเครื่องทดสอบ WP7 เป็น Chipset TI OMAP3430 มะยักกาชั่ย Qualcomm snapdragon 8250 ด้วยสิ
หนูทดลองชั้นดีกับ Windows Phone 7 ใน Samsung Omnia HD

More info:
http://www.phonemove.com/news/windows-phone/12770304987053
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

จังหวัด: เมืองย่าโม ^O^
วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 14:30  

AlKatraz ผู้เขียน:
รบกวนหน่อยครับ ลงopera mobile10 ทำไมของผมใช้2นิ้วซูมไม่ได้อ่ะครับ ลบแล้วลงใหม่ก็เป็นเหมือนเดิมครับ ทำไงดีครับ
อ่อ ตัวนี้ ใช้นิ้วซูมไม่ได้นี่คะ มันจะมีตัวให้กดซูมอยู่ตรงเมนูด้านล่างนี่นา (ไม่น่าจะจำผิดตัวนะ)

....ตัวนี้ไม่มี Pinch Zoom ก็จริงแต่ Interface สวยมาก ใน Version ต่อไปจะมี Flash ด้วย

ตัวที่เล่น flash ได้ นู๋เคยนำมาโพสไว้หน้าก่อนๆ แล้วค่ะ อิอิอิ

ลองไปค้นๆ หาดูน้า (แต่ตัวนี้ถึงจะใช้นิ้วซูมไม่ได้แต่เร็ว มันก้อโอเคล่ะนะ)
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 14:31  

ไปทำงาน ที่ จ.พะเยา มา

เลยเอาท้องฟ้าที่กว๊านพะเยามาฝาก

พกแฟนไปด้วยรึเปล่าพี่เอ 5555555555555

ไม่ได้พาไปจ้า ไม่อยากให้แฟนลำบาก

เลยให้อยู่กับเหย้า เฝ้ากับเรือน Cool

นั่นๆ แอบหนีเที่ยว 55555555
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 14:35  

?แต่อย่างไรก็ตามถึงจะสามารถแสดงสีได้สดไสกว่า HD2 แต่จอ Resistive มี Layer ซึ่งเป็น Touch Sensor กั้นจอแสดงผลไว้ถึง 3 ชั้น รวม Film ที่เราแปะกันรอยเข้าไปอีกรวมเบ็ดเสะ 4 ชั้น ทำให้ได้ภาพที่มัวกว่า HD2 ซึ่งมี Sensor เป็นแบบ Capacitive คือเป็นกระจกไสกั้นไว้เพียงชั้นเดียว ถ้ารวม Film กันรอยก็เป็น 2 ชั้นเท่านั้น และจอแสดงผลของ HD2 เป็น Enhance TFT ซึ่งคมชัดกว่า แม้จะให้ภาพในเชิงลึกและความสดของสีด้อยกว่า 5800 ก็ตาม

หึหึ แต่จอ capacitive ทำให้นู๋น้ำตาตกเพราะราคาค่าอะไหล่มันมาแล้ว ฮือๆๆๆ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 14:55  

HD7
HD7 Mozart
HD7 Trophy
ประเทศไทย

เห็นครั้งแรกใน แคตตาล๊อกสยามโฟน นู๋มิลค์ที่กำลังดูหนังซาวน์แทร็ก และยังติดลมกะภาษาปะกิตถึงกับต้องร้องออกมาว่า

"WTF of those 7 on hTC?" แปลเปนไทยอย่างบ้านๆ ว่า "hTCจะ 7 ห่าเหวไปไหนคะ =_="

หน้าจอยังพื้นๆ สู้ S Amoled ของ SS และ Retina Display ของ iphone บ่ได้ OS7 ที่ออกจะดูเปิดตัวมากไปหน่อย มันหมายความว่ากระไร

แล้วที่น่าตกใจคือ hTC HD7 มีสเปคแทบจะไม่ต่างกับ hTC HD2 เลย ซึ่งก่อนหน้านี้มิลค์เคยเห็นภาพหลุดของ HD7 จาก phonedog.com มาแล้ว หน้าตาสะสวย ไม่คิดว่ากลับไม่ได้พัฒนาห่างไกลจากรุ่นพี่ HD2 นัก

เหลือแค่ดู OS7 ที่แตกต่าง ซึ่งก็ไม่ทราบว่าจะแตกต่างกันซักเท่าไร

สำหรับ hTC 7 Surround นั้น มิลค์เองก็เคยเห็นคลิปหลุดและบทวิจารณ์ต่างๆ มาก่อนแล้ว นับว่า hTC ต้องการจะเจริญรอยตาม บริษัทค่ายหนึ่งซึ่งเคยออกแบบลำโพงมาในลักษณะนี้ แต่กลับไม่ประสบความสำเร็จ กลัวว่า hTC รุ่นนี้ก้ออาจจะเจริญรอยตามไปได้

อย่างไรก้อตาม OS W7 ตัวนี้ เริ่มขับเน้นเกี่ยวกับระบบ online community มากขึ้น พร้อมทั้งขาย app เหมือนค่ายผลไม้สีแดง สังเกตุได้จากการเปิดตัวของ Kin1-2 ที่ซึ่งไม่ประสบความสำเร็จถึงกับต้องเก็บเข้ากรุ ลดล้างสต๊อกกันไป

หากจะพูดถึงความไว ตรงนี้ยังไม่สามารถพูดได้เต็มร้อย เพราะมิลค์เองก็ยังไม่ได้จับ แต่คิดว่าคงไม่น้อยหน้า OS อื่นๆ ซักเท่าไรนัก แต่ดูจากรูปแบบแล้ว OS W7 ไม่เป็นตัวของตัวเอง แทบจะเรียกว่าทิ้งคราบเดิมๆ ของ Windows ไปเกาะชายกระโปรงค่ายอื่น

ไหนจะ interface ที่ขัดหูขัดตานั่นอีกล่ะ เคยเห็นคนอื่นเล่นแล้ว ใช้ยากซะไม่มี

ยังมีที่ข้อจำกัดทางกายภาพ ไอ่ปุ่มสามปุ่มที่ขัดลูกตา ปุ่มกลับ ปุ่มวินโดวส์และปุ่มเสิร์ช ซึ่งไม่สามารถทำให้ hTC HD2 รุ่นพี่สามารถอัพเกรดเป็นเพื่อนกับรุ่นน้อง HD7 ข้อนี้ที่น่าอัดให้แหลกของ Microsoft

ไอ่ที่ออกมามิชั่ยว่าจะยิ่งขับเด่นให้ OS อื่นๆ ยิ่งดูน่าสนใจหรือ?

hTC ออกผลงาน W7 มามากขนาดนี้ ยิ่งทำให้ lil' cutie เทใจให้ iphone4 มากขึ้นอีกนะจะบอกให้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lil' cutie เมื่อวันที่ 13 Oct 2010 15:05; ทั้งหมด 1 ครั้ง
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 14:58  

ป้าพี่มิลค์ครับ สุดๆเลยครับกับคำที่ว่า เซ็งเป็ด ทั้ง hTC กะ Windows แหละ HTC Desire HD ที่อ่านเมื่อสักครู่นี้ก็บอกไม่ผ่านมาตราฐานที่กูเกิ้ลกำหนดไว้จึงมีการเลื่อนการวางขายไปอีก เห้อออ แอบเทใจ iphone4 เพิ่มขึ้นทุกวันแล้วเนี่ยครับ เศร้า T^T

พิจารณากันไป เงินไม่ใช่ สามสี่บาท พิจารณาทิศทางดีดีก้อแล้วกัน แต่ยังไงซะ hTC ออกมาแบบนี้ พี่ยิ่งเทใจให้ apple
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 14:59  

...ป้าล่ะภูมจั๊ย ภูมิใจที่ยังเก็บเจ้า นู๋แจ่มเอาไว้ อิอิ ประวัติศาสตร์จะต้องบันทึกไว้ว่ามันคือเครื่องทดสอบ WP7 เป็น Chipset TI OMAP3430 มะยักกาชั่ย Qualcomm snapdragon 8250 ด้วยสิ
หนูทดลองชั้นดีกับ Windows Phone 7 ใน Samsung Omnia HD

More info:
http://www.phonemove.com/news/windows-phone/12770304987053

เริ่ดจริงไรจริง นู๋แจ่มของป้าเนี่ย
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 15:25  

Wink ....จริงๆน๊ะ SS I8910HD มันมีเสน่ห์ในตัวของมันแตกต่างจากพี่น้องร่วมอุทรธ์ หลายอย่างเลย รูปร่างที่ไม่เหมือนใคร Chipset ที่สุดยอด Hardware ที่ติดมาแบบเหลือ ลำโพง Stereo คู่หัวท้ายส่งเสียงกระจาย แต่มาติดแหงกอยู่กะ Symbian OS ที่ตาม Chipset ไม่ทันจน Samsung ประกาศหย่าร้างไปแล้ว การที่ Microsoft เลือกเอา เจ้านู๋แจ่มเป็นตัวทดสอบ WP7 ซึ่งเป็นภาษา 32 bits ซับซ้อนที่สุดคือสิ่งแสดงถึงความสุดยอดของมันได้เป็นอย่างดี ฉะนั้นการจะลง OS Amdroid ให้ นู๋แจ่มจึงเป็นแค่เรื่องปอกกล้วยเข้าปากไปเลย
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 15:43  

Wink ....จริงๆน๊ะ SS I8910HD มันมีเสน่ห์ในตัวของมันแตกต่างจากพี่น้องร่วมอุทรธ์ หลายอย่างเลย รูปร่างที่ไม่เหมือนใคร Chipset ที่สุดยอด Hardware ที่ติดมาแบบเหลือ ลำโพง Stereo คู่หัวท้ายส่งเสียงกระจาย แต่มาติดแหงกอยู่กะ Symbian OS ที่ตาม Chipset ไม่ทันจน Samsung ประกาศหย่าร้างไปแล้ว การที่ Microsoft เลือกเอา เจ้านู๋แจ่มเป็นตัวทดสอบ WP7 ซึ่งเป็นภาษา 32 bits ซับซ้อนที่สุดคือสิ่งแสดงถึงความสุดยอดของมันได้เป็นอย่างดี ฉะนั้นการจะลง OS Amdroid ให้ นู๋แจ่มจึงเป็นแค่เรื่องปอกกล้วยเข้าปากไปเลย

เสริมให้นู๋แจ่มยิ่งจี๊ดมากขึ้น ตอนแรกก้อเกือบจะซื้อนู๋แจ่มเหมือนกัน แต่ตอนนั้นลังเลกับ HD2 สุดท้ายก้อสอย HD2 มาจนได้ อิอิ แต่พี่เกรซมีทั้งนู๋แจ่มทั้ง HD2 เลย เริ่ดจิง
kmj
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 16:24  

ออกมาไม่ถึงปีครับ.สภาพ 95%..เพิ่งเปลี่ยนเมนบอร์ดมาใหม่ ที่ศูนย์ เพราะ G senser มีปัญหาครับ ไม่เคยตก..ใช้ถนอมมากครับ

ที่ขายเพราะใช้ไม่ค่อยเป็น..อุปกรณ์ครบ หูฟังยังไม่เคยใช้..ขายที่ 18000 +ซองหนัง+ซิลิโคลน

สนใจ 0880-866-866..ป๋อง
สอง
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2010 16:48  

kmj ผู้เขียน:
ออกมาไม่ถึงปีครับ.สภาพ 95%..เพิ่งเปลี่ยนเมนบอร์ดมาใหม่ ที่ศูนย์ เพราะ G senser มีปัญหาครับ ไม่เคยตก..ใช้ถนอมมากครับ

ที่ขายเพราะใช้ไม่ค่อยเป็น..อุปกรณ์ครบ หูฟังยังไม่เคยใช้..ขายที่ 18000 +ซองหนัง+ซิลิโคลน

อิอิราคาเครื่องศูนย์มือหนึ่ง 17900 เองครับ >.<
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 11:17  

สอง ผู้เขียน:

อิอิราคาเครื่องศูนย์มือหนึ่ง 17900 เองครับ >.<

โห..ลงฮวบจริงๆๆไม่ทราบเลย ขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ

งั้นผมให้ 14000...เลยครับ ไม่ค่อยได้ใช้ครับ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 13:06  

Anonymous ผู้เขียน:
สอง ผู้เขียน:

โห..ลงฮวบจริงๆๆไม่ทราบเลย ขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ

งั้นผมให้ 14000...เลยครับ ไม่ค่อยได้ใช้ครับ

ราคามือสองตอนนี้อยู่ที่ประมาณ 10000 - 15000 ตามสภาพค่ะ ถ้าหมดประกันแล้วราคาคงไม่เกิน 12000
zealzonecafe.com
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 16:21  

HTC ออกรุ่นใหม่ (บ้าบอจริงๆ) ไม่มีอะไรโดดเด่น (มาก ดั่งที่ใจต้องการ)
ภาพรวมแต่ละรุ่น เหมือนกันหมด แตกต่างกัน นิด ๆ หน่อย ๆ

-------------------------------

HTC HD7
- เหมือน HD2 แต่เป็น WM 7, RAM เยอะกว่าเดิม อีกกะติ๊ดนึง

HTC 7 Trophy
- เหมือน HD7 , แต่จอเล็กลงมานิดนึง

HTC 7 Surround
- มีลำโพงสไลด์ขึ้นด้านบนพร้อมขาตั้งเครื่องแบบ kickstand

HTC 7 Pro
- เป็นรุ่นที่มี keyboard

HTC 7 Mozart
- กล้องดิจิตอล 8 ล้านพิกเซล พร้อมแฟลช Xenon (Digital camera)

-------------------------
WM 7 บังคับให้ใช้ Internal Memory 8GB , ตอนนี้เลยรู้สึกเหมือน เป็นโทรศัพท์ระบบปิด แบบ iPhone

นายหัวล้าน Balmer มันคิดอะไรของมัน 555+
เหม่งเอ๊ย แนวโน้มกำลังดี อย่ามาตกม้าตาย เพราะกั๊กสเป๊คเลย

(บ่นไปงั้น รอปีหน้า)

อ้อ!!! อีกอย่าง
นึกว่าตัวใหม่ จะมีการปรับปรุงเรื่อง ไดรเวอร์สำหรับสั่ง Print โดยตรงได้

คงเน้นขาย คนมี XBOX เป็นหลัก - -*
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 20:17  

Info:
http://www.htc.com/www/product/7surround/specification.html
...HTC7 นี่หน้าตาน่ามีเรื่องด้วยมากเลย แต่
Storage
Internal storage: 16 GB
ROM: 512 MB
RAM: 448 MB

..เจ้านู๋แจ่มขงราาว (Samaung I8910HD) Internal 8 GB+External 32GB รวมกันแล้วเปงท่าวหร่ายหว่า คุง hTC จอคุณใหญ่กว่า นู๋แจ่มแค่ .1 inch เอง
แล้วถ้าใช QSD8250 ตอบได้เลยสีเหมือนเดิม 65k เพราะตัวที่จะทำให้ WP7 แสดงได้ 16.7 MC นั้นคือ QSD8672 ซึ่งจะออกมาในเดือน กุมภาพันธ์ 2011
At Innovation Qualcomm, which took place in London, Paul Jacobs announced that the?shippments of?System-on-a-chip (SoC) Snapdragon QSD8672 working at 1.5 Ghz?is delayed by?one quarter. This means that it will be available at Mobile World Congress taking place?in February.
http://www.htcphones.net/qualcomm-has-delayed-the-launch-of-soc-snapdragon-qsd8672/
Chipset ของ I8910HD 600Mhz แต่ๆๆ 2 Pipe line ค๊าบ ต่อ Processor ภายนอกได้อีก 1 ตัว สถาปัตยกรรมของมันก็ DUO Core ดีๆ นี่เอง แถมด้วย CPU Graphic 430 Mhz อีกตัวนึงด้วย ก็ TI OMAP3430 ที่คุณ Qualcomm แกให้ QSD 8250 วิ่งไล่มากว่าจะทันก็ปลายปี 2009 นั่นแหละ

Batt เหรอไม่มีกั๊ก 1500 mAH
....ทำอะไรมันน่าบ่นมั๊ยเนี่ยะ ออกหลังเจ้านู๋แจ่มเป็นปีทำได้แค่นี้เอง ต้องหันไปดูบ้านเจ้านู๋แจ่ม กันดีกว่ามั๊ง
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2010 21:06  

ตอนนี้ ในทุกๆ ค่าย มิลค์มองว่า Galaxy S น่าจับตาที่สุดแล้ว

เรียกได้ว่าเวลารีวิวมือถือออกใหม่ของทุกๆ ค่าย จะต้องนำ เจ้า Galaxy S มาเปรียบเทียบด้วยอยู่เสมอ

แอปเปิ้ลเรียกได้ว่าก้อพัฒนาขึ้น แต่น่าจับตาในระดับกลางๆ

ที่โหดร้ายที่สุดกลับเปน hTC โดยเฉพาะ 5 ตัวใหม่ในระบบ Windows Mobile 7 ซึ่งออกมาไม่ชวนให้ซื้อเลย เปนนู๋ นู๋ยอมซื้อ HD2 ที่ตกรุ่น แต่สเปคแทบจะไม่ได้ห่างจาก ตัว HD7 แต่อย่างใด ดีกว่า

ตอนนี้งึด hTC และ WM หลาย
AlKatraz
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 10:35  

เรียนถามผู้รู้เรื่อง Update for HTC HD2 Car Kit Mode function enhancement
ทีั่ต้องไปดาวน์โหลดจาก HTC Support น่ะครับ
Hotfix ตัวนี้มีประโยชน์อย่างไร และมีวิธีใช้อย่างไรครับ
เท่าที่ผมเข้าใจคือ มันสามารถสับเปลี่ยนแนวหน้าจอไปมาระหว่างแนวตั้งกับแนวนอนได้ ซึ่งเดิมมันมีแต่แนวตั้งเท่านั้น ,ผู้ไทรสามาถกดเครื่องหมาย+ได้ และสามารถใช้messageระหว่างใช้งานbluetoothได้ โดยผมได้ดาวน์โหลดมาลงในเครื่องของผมเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ปรากฏว่าการใช้งานทุกอย่างยังคงเหมือนเดิม คือflipหน้าจอได้ตอนพิมพ์ message พิมพ์ E-mail เล่นอินเตอร์เน็ต ดูอัลบั้มรูปและวีดีโอ แล้วก็ฟังเพลง มีความแตกต่างสิ่งเดียวคือเพิ่ม icon car kit mode ในsetting เท่านั้น
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 10:40  

ตอนนี้ ในทุกๆ ค่าย มิลค์มองว่า Galaxy S น่าจับตาที่สุดแล้ว

เรียกได้ว่าเวลารีวิวมือถือออกใหม่ของทุกๆ ค่าย จะต้องนำ เจ้า Galaxy S มาเปรียบเทียบด้วยอยู่เสมอ

แอปเปิ้ลเรียกได้ว่าก้อพัฒนาขึ้น แต่น่าจับตาในระดับกลางๆ

ที่โหดร้ายที่สุดกลับเปน hTC โดยเฉพาะ 5 ตัวใหม่ในระบบ Windows Mobile 7 ซึ่งออกมาไม่ชวนให้ซื้อเลย เปนนู๋ นู๋ยอมซื้อ HD2 ที่ตกรุ่น แต่สเปคแทบจะไม่ได้ห่างจาก ตัว HD7 แต่อย่างใด ดีกว่า

ตอนนี้งึด hTC และ WM หลาย

Rolling Eyes เรื่อง HTC นี่ใช่เลยครับ หลังจากเห็นภาพ HD 7 แล้ว ก็ทำให้รู้สึกภูมิใจที่ได้ซื้อ Hd2 มากขึ้นไปอีกครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 16:18  

มา Install Opera Mobile 10 กันเหอะ แล้วใช้JSPA Program Manager ลบตัวเก่าทิ้งไป สวยกว่า เร็วกว่า
V10 :
http://get.opera.com/pub/opera/winmobile/1000/Opera_Mobile_10_WM.cab

ตัวนี้เน็ตจี๊ดจริงอะไรจริง ลงไว้ก่อนเอาไปซ่อม ใช้ดีมากนะเออ อิอิ

เวลาลบนี่คือลบเฉพาะ Icon ใช่ไหมครับ ไม่ได้ลบตัว Program ทั้งหมดใช่ไหมครับ เข้าใจถูกไหมอะครับ งง จริงๆครับ ช่วยบอกทีนะครับ Confused
picmef7
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 16:55  

ถามเกี่ยวกับ Cookie Home Tab ครับ ผมใช้ Ver 1.8.0.0 แล้วไม่สามารถตั้งค่า Lock Screen ให้เป็นแบบ Mini HD ได้ และทำการ Remove เพื่อลองใช้ตัว 1.8.5.0 ก็ยังไม่สามารถใช้งานได้เป็นเพราะอะไรหรือเปล่าครับ หรือว่า Function นี้ไม่สามารถเปิดใช้งานได้หรอครับ ช่วยผมด้วยครับ Confused ตั้งค่าแล้วก็ Reset *** เครื่องแล้ว ก็ยังกลับมาเป็น Lock ของวินโด แบบเดิมๆเลยครับผม
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 20:32  

มา Install Opera Mobile 10 กันเหอะ แล้วใช้JSPA Program Manager ลบตัวเก่าทิ้งไป สวยกว่า เร็วกว่า
V10 :
http://get.opera.com/pub/opera/winmobile/1000/Opera_Mobile_10_WM.cab

ตัวนี้เน็ตจี๊ดจริงอะไรจริง ลงไว้ก่อนเอาไปซ่อม ใช้ดีมากนะเออ อิอิ

เวลาลบนี่คือลบเฉพาะ Icon ใช่ไหมครับ ไม่ได้ลบตัว Program ทั้งหมดใช่ไหมครับ เข้าใจถูกไหมอะครับ งง จริงๆครับ ช่วยบอกทีนะครับ Confused

....ตัวนี้จะลบทิ้งทั้งหมด เวลาทำงานเสร็จแล้วเหมือนเค้าจะทำให้ตัวเองทำงานไม่ได้ไปด้วยต้องเก็บตัว Installer ไว้ใน Mem.card จะใช้อีกก็ Install ใหม่ เพราะความสามารถที่จะลบ Program ที่มากับ ROM ได้ ก็เป็นอันตรายอยู่เหมือนกัน ถ้าเผลอไปกดเลือกเอา Bundle application ที่สำคัญเข้าถึงกับต้อง Hard reset กันไปเลย ขอแนะนำว่าควรลบแต่ Opera 9 ออกเท่านั้นอย่าไปลบ IE ออกไปด้วย
JSPA Program Manager 3.2.1 for WM6 & 6.5 - Supports all Resolution.

...สำหรับลบทุกอย่างได้เด็ดขาดมาก ตอนนี้มี Version 3.3.929 ออกมาแล้ว
ประทานกรุณาปาย load มาใช้กันนะจ๊ะ App ตัวนี้หลังการใช้งานเหมือนเเค้าจะ Remove ตัวเองไปด้วย อาจเพื่อป้องกันการที่ใครจะไป Click เล่นก็ได้ เวลาจะใช้ก็ Reinstall แป๊บเดียวก็เสร็จ
Developer site:
http://www.jaysonragasa.net/post/JSPA-Program-Manager-3-for-WM6-65-ae282ace2809c-Supports-all-Resolution.aspx
สมัคร และ Download ตัวล่าสุด Version 3.3.929 :
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=547618
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 20:39  

picmef7 ผู้เขียน:
ถามเกี่ยวกับ Cookie Home Tab ครับ ผมใช้ Ver 1.8.0.0 แล้วไม่สามารถตั้งค่า Lock Screen ให้เป็นแบบ Mini HD ได้ และทำการ Remove เพื่อลองใช้ตัว 1.8.5.0 ก็ยังไม่สามารถใช้งานได้เป็นเพราะอะไรหรือเปล่าครับ หรือว่า Function นี้ไม่สามารถเปิดใช้งานได้หรอครับ ช่วยผมด้วยครับ Confused ตั้งค่าแล้วก็ Reset *** เครื่องแล้ว ก็ยังกลับมาเป็น Lock ของวินโด แบบเดิมๆเลยครับผม

....คุณpicmef7 น่าจะไม่ได้ติดตั้ง Microsoft Net CF 3.5 ควรติดตั้งไว้ แต่ไม่แนะนำให้ใช้ Lock Screen เพราะเครื่องจะ hang ง่ายมาก CHT v1.8.0 ส่วนตัวคิดว่าเป็น Version ที่ดีที่สุด จะตั้ง Lock Screen ได้ตามใจและไม่มีผลต่อ Music Player เหมือน v1.8.5 ด้วย แต่ตั้งแล้วรับรอง hang ได้ง่ายๆ ทุกวันนี้ปิดไม่ใช้ เครื่องไม่ hang เลยนอกจากกดมั่วจริงๆ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 21:16  

เบื่อจัง เบื่อ อยากได้เครื่องใหม่แล้ว

ทำไมเครื่องมิลค์ปัญหาเยอะจัง เครื่องอื่นก้อไม่เหนจะเยอะเท่านี้เลย

วันนี้เข้าใจแล้วว่าทำไม เครื่องมิลค์ลง CN หลังจากที่ ฮาร์ดรีเซตไม่ได้

เพราะว่า เครื่องมิลค์ เปนเครื่องนอกอ่ะสิ T^T เปนรอมต่างประเทศ

(ลักษณะคือ hTC ไทย ยืมเครื่องล๊อตที่จะไปขายประเทศอื่น มาขาย เนื่องจากเครื่องไม่พอที่จะนำมาขาย แล้วทาง hTC ไทยก้อนำมาแฟลชอัพให้เปนรอมไทย พอมิลค์ไปฮาร์ตรีเซตมัน เครื่องเลยกลายเปนตั้งค่ามาจากโรงงาน ทำให้มิลค์ลง CN ไม่ได้)

ปรับแก้หลายครั้ง โทหาทาง hTC callcenter ทั้งทาง CN ก้อไม่ได้ผล ปลดล๊อกอีมี่แล้วก้อไม่ได้ผล เค้าบอกว่าถ้าเป็นรอมนอก ก้อลง CN ไม่ได้

สรุปก้อใช้มือถือที่อ่านภาษาไทยไม่ออกในประเทศไทยต่อไปอีกสองสามเดือน นู๋จะซื้อ ไอโฟนสี่แล้ว

ไม่ไหว เซง เซงจริงๆ จะต้องให้มิลค์ไปเสียตังอัพรอมอีก ไม่ส่งศูนย์แล้ว นานมาก กว่าจะได้เครื่อง จะให้นั่งไปที่ฟอร์จูนก้อเหนื่อย เปลืองเงินด้วย ที่โคราชก้อไม่มีที่ให้อัพรอม ทนๆ ใช้ไปแล้วกัน

จะย้ายค่ายจริงๆ แล้ว รุสึกท้อแท้ใจ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 21:33  

Razz ...เอาสิ ตอนนี้ HD2 ซึ่งใช้ Chopset Qualcomm snapdragon 8250 เหมือนเครื่องรุ่นใหม่ของ hTC กลายเป็นรุ่นที่สามารถที่จะมี Memory ได้มากที่สุดไปแล้วคือ Max 32GB ขอแนะนำว่าถ้าใช้ MicroSD 32GB ควรเลือก Class 4 หรือ 6 ไปเลย ตอนนี้ใช้ Class2 ซื้อมาจาก Singapore จะอืดๆไปเมื่อเปิด Folder ที่เก็บสารพัดภาพที่ถ่ายเล่นไว้ ต้องแยกเป็นหลายๆ Folder ก็ค่อยดีขึ้นหน่อย การเล่น VDO files ใน Class 2 ไม่มีปัญหาอะไร Class 4 หรือ 6 ก็คงแพงขึ้นไปตามความเร็วเหมือนกัน
...อาจมีคำถามว่าทำไมเครื่อง WP7 จึง embed Memory Card และ Battery ไว้เลยได้คำตอบจากเทพท่านนึงอธิบายว่า เพื่อลดปัญหาการ hang ซึ่ง Apple รู้ดีมานานแล้ว กล่าวคือ บริเวณจุดสัมผัสที่เชื่อต่อ Memory card และ Battery ก็ดี เมื่อใช้ไปนานๆจะเกิด oxide บางๆเคลือบรอยเชื่อมต่อนั้นทำให้ข้อมูลที่ส่งผ่านเกิดผิดเพี้ยนทางภาษาจนเครื่องไม่เข้าใจและ hang ในที่สุด ในกรณีของ Battery เมื่อเครื่องทำงานหนักอย่างกระทันหัน เรียกกระแสไฟ oxide ที่รอยต่อจะเกิดความต้านทานไม่สามารถจ่ายกระแสไฟฟ้าได้ตามที่เครื่องต้องการ ก็ hang ซ๊ะเลย
...การแก้ไขปัญหานี้สำหรับผู้ที่ใช้ HD2 หรือรวมถึงเครื่อง Model อื่นที่ถอด Memory card และ Battery ได้ อ้อ รวมถึง SIM card ด้วย คือเมื่อใช้งานไปนานๆ หรือเมื่อเริ่มรู้สึกว่า เครื่อง hang เอาง่ายๆอย่างไม่มีเหตุผล คือ ถอดอุปกรณ์ดังกล่าว ออกทำความสะอาดโดยใช้ spray ทำความสะอาดทางไฟฟ้าแบบแห้งเร็วพ่นหน้าสัมผัสทางไฟฟ้าของอุปกรณ์ และในตัวเครื่อง แต่ต้องระวังอย่าพ่นมากไปในส่วนที่อยู่ในตัวเครื่องเอาเท่าที่จำเป็นเท่านั้นพอ ที่สำคัญคืออย่าจับต้องถูกบริเวณที่พ่นแล้วอีกเป็นอันขาดในขณะที่ใส่กลับเข้าไป
?๕๕๕ นอกจากจามีเรื่องน่าภูมิจัยอีกแล๊ะ กะน้อง HD2 เรื่องมี Mem มากที่สุดแถมยังมี OS ที่สามารถปรับแต่งอะไรต่ออะไรได้อีกตามความพอใจด้วย ไม่ต้องมาถูกจำกัดเสรีภาพกับ WP7 รุ่นแรกที่จะใช้ Applications อะไรก็ต้องเสียตังซื้อไปหมด customize ตบแต่งอะไรก็ไม่ได้
?แต่ก็นั่นแหละน๊ะ WP7 ก็เหมาะสำหรับ New user หรือผู้ใช้ที่ไม่ถนัดกับการแก้ไขปัญหาของเครื่องได้ แต่อยากใช้ Windows phone บ้าง ดีไปคนละแบบจะว่าไป
.....ถ้า Windows phone 7series ยังไม่มีรุ่นที่ customize ได้ออกมา รับรอง Windows Mobile 6x จะอยู่ยั้งยืนยงไปอีกชั่วกัลป์ปาวสาน ( เว่อร์ รู้เลยย)

...ใครที่ซื้อเครื่อง HD2 ในราคาตอนนี้ Happy สุดๆ เก็บตังที่เหลือไว้รอเจ้ามังกรสองหัว QSD8672 และ คู่กัดชั่วนิรันด์ Texas Intruments OMAP 4430 ถ้าใจร้ายหน่อยตามข่าวลือก็ส่งเจ้า OMAP4440 ออกมาสังหารมังกรสองหัวของ Qualcomm ไปเลยทีเดียว ส่วน nVidia หลังจากที่ Microsoft Kin One Kin Two ออกอาการเสียรูปมวย ถูกเก็บเรียบไปแล้ว ม่ายรู้พี่แกรจะอะไร ยังงัยมาสู้หน้าชาวบ้านได้อีกหรือเปล่าสิ ก็จะเปิดกันตัวในงาน World Mobile Congress ที่ Barcelona Spain เดือนกุมภา 2011 หลังเปิดตัวแล้วกว่าจะออกจากสายพานมาได้ก็โน่นแหละ Q3-Q4 2011 เก็บตังได้หลายกระปุกเลย
picmef7
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 21:37  

picmef7 ผู้เขียน:

....คุณpicmef7 น่าจะไม่ได้ติดตั้ง Microsoft Net CF 3.5 ควรติดตั้งไว้ แต่ไม่แนะนำให้ใช้ Lock Screen เพราะเครื่องจะ hang ง่ายมาก CHT v1.8.0 ส่วนตัวคิดว่าเป็น Version ที่ดีที่สุด จะตั้ง Lock Screen ได้ตามใจและไม่มีผลต่อ Music Player เหมือน v1.8.5 ด้วย แต่ตั้งแล้วรับรอง hang ได้ง่ายๆ ทุกวันนี้ปิดไม่ใช้ เครื่องไม่ hang เลยนอกจากกดมั่วจริงๆ

ตอนนี้กลับมาใช้ได้ปกติแล้วครับ สรุปว่า Hard reset ลงใหม่หมดเลยครับผม แต่พบว่าเวลาใช้ Program Icon poweroff red กดปิดแล้วเวลากดเปิดที่ปุ่มบนเครื่องกลับเข้ามาไม่ขึ้นหน้า Lock Screen ** ใช้ lock Screen ของ CHT นะครับ ** แต่ถ้ากดปุ่ม Power Off บนตัวเครื่อง และกดอีกครั้งเวลาเปิดเครื่องจะเข้าหน้า Lock Screen ปกติ ไม่ทราบว่าตัว Program ปุ่ม Poweroff ทำงานไม่เหมือนกับปุ้มด้านหน้าหรือเปล่านะครับ แต่ถ้าไม่เป็น Lock Screen ของ CHT ก็จะใช้ได้ปกติ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 15 Oct 2010 21:42  

เบื่อจัง เบื่อ อยากได้เครื่องใหม่แล้ว
ทำไมเครื่องมิลค์ปัญหาเยอะจัง เครื่องอื่นก้อไม่เหนจะเยอะเท่านี้เลย
วันนี้เข้าใจแล้วว่าทำไม เครื่องมิลค์ลง CN หลังจากที่ ฮาร์ดรีเซตไม่ได้
เพราะว่า เครื่องมิลค์ เปนเครื่องนอกอ่ะสิ T^T เปนรอมต่างประเทศ
(ลักษณะคือ hTC ไทย ยืมเครื่องล๊อตที่จะไปขายประเทศอื่น มาขาย เนื่องจากเครื่องไม่พอที่จะนำมาขาย แล้วทาง hTC ไทยก้อนำมาแฟลชอัพให้เปนรอมไทย พอมิลค์ไปฮาร์ตรีเซตมัน เครื่องเลยกลายเปนตั้งค่ามาจากโรงงาน ทำให้มิลค์ลง CN ไม่ได้)
ปรับแก้หลายครั้ง โทหาทาง hTC callcenter ทั้งทาง CN ก้อไม่ได้ผล ปลดล๊อกอีมี่แล้วก้อไม่ได้ผล เค้าบอกว่าถ้าเป็นรอมนอก ก้อลง CN ไม่ได้
สรุปก้อใช้มือถือที่อ่านภาษาไทยไม่ออกในประเทศไทยต่อไปอีกสองสามเดือน นู๋จะซื้อ ไอโฟนสี่แล้ว
ไม่ไหว เซง เซงจริงๆ จะต้องให้มิลค์ไปเสียตังอัพรอมอีก ไม่ส่งศูนย์แล้ว นานมาก กว่าจะได้เครื่อง จะให้นั่งไปที่ฟอร์จูนก้อเหนื่อย เปลืองเงินด้วย ที่โคราชก้อไม่มีที่ให้อัพรอม ทนๆ ใช้ไปแล้วกัน จะย้ายค่ายจริงๆ แล้ว รุสึกท้อแท้ใจ

...อ่าวแบบนี้ผู้จำหน่ายต้องรับผิดชอบสิ เก็บหลักฐานการซื้อขายส่งให้ hTC Thai เลยผู้จำหน่ายอาจนำเครื่องนอกมาขายให้เราแทนเครื่องไทยก็ได้น๊ะ ควรแจ้งให้ hTC Thai ทราบ
...จะว่าไปเปลี่ยนก็ดี วัยอย่างนู๋มิลค์ ถือ i4 พี่ว่าเข้ากันกว่าน๊ะ ไว้รอปลายปีหน้าใช้เครื่อง Chipset ตัวใหม่ด้วยกันอีกที ซื้อคราวนี้ต้องระวังเลย ตัวแทนจำหน่ายรายย่อยโดยเฉพาะต่างจังหวัดนี่บางรายร้ายกาจกับลูกค้ามากๆ
humanaun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2010 14:17  

ไม่ไหว เซง เซงจริงๆ จะต้องให้มิลค์ไปเสียตังอัพรอมอีก ไม่ส่งศูนย์แล้ว นานมาก กว่าจะได้เครื่อง จะให้นั่งไปที่ฟอร์จูนก้อเหนื่อย เปลืองเงินด้วย ที่โคราชก้อไม่มีที่ให้อัพรอม ทนๆ ใช้ไปแล้วกัน

จะย้ายค่ายจริงๆ แล้ว รุสึกท้อแท้ใจ

มันมีวิธีแก้นะจ๊ะน้อง
เครื่องพี่ก็เครื่องนอก+รอมนอกยังลง thaiwin ได้เลย
ลองสังเกตที่ Setting >>> About phone >>> Phone identity
แล้วลองสังเกตตรงที่ Model No : HTC HD T8585 รึป่าว
ถ้าใช่ก็ลอง thaiwin ได้ แต่ถ้าไม่ใช่ วิธีแก้คือ
เปิด Notepad แล้วพิมข้อความว่า HTC HD2 T8585 แล้ว save ชื่อว่า ModelName ที่การ์ด
จากนั้นใช้โปรแกรม Total Cammander จิ้ม Notepad ที่เราทำขึ้นมาค้างไว้แล้วเลือก copy จากนั้นกดปุ่ม Tree แล้วเลือก Windows แล้วกด OK จากนั้นก็กดปุ่ม Copy เป็นอันเสร็จสิ้น จากนั้นก็ Restart แล้วเข้าไปเช็ค
Setting >>> About phone >>> Phone identity
แล้วลองสังเกตตรงที่ Model No : HTC HD T8585 รึป่าว
ถ้าใช่ก็ถือว่าเสร็จ ลง Thaiwin ได้เลย
อธิบายซะยาว อ่านดูอาจไม่เข้าใจ แต่ถ้าลองได้ทำแล้วจะรู้ว่ามันง่ายมากเลยจิงๆ
Rolling Eyes
humanaun
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2010 14:18  

ขอลาไปทำงานต่อละครับ แล้วจะแวะมาดูใหม่ Laughing
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

หัวข้อ :
วันที่โพสท์ : 16 Oct 2010 17:43  

ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆ เลย
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2010 17:54  

ไม่ไหว เซง เซงจริงๆ จะต้องให้มิลค์ไปเสียตังอัพรอมอีก ไม่ส่งศูนย์แล้ว นานมาก กว่าจะได้เครื่อง จะให้นั่งไปที่ฟอร์จูนก้อเหนื่อย เปลืองเงินด้วย ที่โคราชก้อไม่มีที่ให้อัพรอม ทนๆ ใช้ไปแล้วกัน จะย้ายค่ายจริงๆ แล้ว รุสึกท้อแท้ใจ

...อ่าวแบบนี้ผู้จำหน่ายต้องรับผิดชอบสิ เก็บหลักฐานการซื้อขายส่งให้ hTC Thai เลยผู้จำหน่ายอาจนำเครื่องนอกมาขายให้เราแทนเครื่องไทยก็ได้น๊ะ ควรแจ้งให้ hTC Thai ทราบ
...จะว่าไปเปลี่ยนก็ดี วัยอย่างนู๋มิลค์ ถือ i4 พี่ว่าเข้ากันกว่าน๊ะ ไว้รอปลายปีหน้าใช้เครื่อง Chipset ตัวใหม่ด้วยกันอีกที ซื้อคราวนี้ต้องระวังเลย ตัวแทนจำหน่ายรายย่อยโดยเฉพาะต่างจังหวัดนี่บางรายร้ายกาจกับลูกค้ามากๆ

ไม่ขายอ่ะป้า ซื้ออีกเครื่อง เปนใช้สองเครื่องง่ะ ไม่อยากขาย hd2 อีกแหละ

ตอนนี้อ่านไทย พิมไทยได้แระ โล่งงงง
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2010 18:11  

เอาอะไหล่เก่าที่เปลี่ยนออก ตอนซ่อมคราวที่แล้วมาโชว์

ห้าๆๆๆ เหนสภาพแล้วเส้า เข้าใจแล้วว่าทำไมมัน 6500

JameSz
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2010 19:24  

ถามหน่อยครับว่า

Up เป็น window7 ได้ไหมเนี่ย

เพราะว่ากำลังเลือกอยู่แต่ชอบตัวนี้
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 16 Oct 2010 22:28  

JameSz ผู้เขียน:
ถามหน่อยครับว่า Up เป็น window7 ได้ไหมเนี่ย เพราะว่ากำลังเลือกอยู่แต่ชอบตัวนี้

....Up ได้สิ เห็นทำกันเกร่อไปหมด แต่ไม่รู้เค้าเอา ROM จากที่ไหน ดูใน YouTube เพราะไม่คิดจะ Up เลย ไม่รู้ว่าจะไปสร้างข้อจำกัดให้ตัวเองทำไม ลองศึกษาก่อน Up ดูก่อนละกัน
..ก็มี Rumor แปลกๆว่าต้องมีสามปุ่มถึงจะ UP ได้ มีห้าปุ่มทำให้เหลือสามปุ่มมันจาแปลกมั๊ย
เนี่ยะ เออ ถ้ามีสองปุ่มก็ไปอย่างมันทำให้เป็นสามปุ่มไม่ได้แน่ ใช้ WP6.5 แล้วก็อย่าไป Customize มันก็ได้นี่นา ไม่มีใครมาบังคับให้เราทำหรอก เราเองทั้งนั้นแหละที่ทำกัน พอพลาดเครื่อง hang ก็ไปโทษเครื่อง คิดจะ Customize ต้องเรียนรู้มากๆด้วย เครื่องที่ใช้อยู่นี่ ดูแลแบบที่ post ไว้ข้างบนก็ไม่เห็นจะ hang อะไรเลย นี่สามอาทิตย์เข้าไปแล้ว ว่างๆเลยกด Soft Reset เล่นซ๊ะครั้งนึง
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2010 06:19  

ไม่ขายอ่ะป้า ซื้ออีกเครื่อง เปนใช้สองเครื่องง่ะ ไม่อยากขาย hd2 อีกแหละ

ตอนนี้อ่านไทย พิมไทยได้แระ โล่งงงง

ลองลงตัวนี้หรือยัง (หรือว่าลงไม่ได้) ? ? ?

http://www.htc.com/th/SupportDownloadList.aspx?p_id=297&act=sd&cat=2
KOMMIE
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2010 16:40  

คืออยากจะสอบถามค่ะ พอดีกำลังจะซื้อมือถือ HTC แต่ไม่แน่ใจว่าจะซื้อรุ่นไหนดี ก็เลยเล็งๆรุ่น HD 2 ไว้ แต่ตอนนี้เห็นมี HD 7 ออกมาให้ใหม่ด้วย ใครพอจะทราบบ้างมั๊ยค่ะว่ามันมีตรงไหนที่ต่างกัน แล้วมีใครที่ใช้ HD 2 แล้วเจอปัญหาบ้างค่ะ มันน่าใช้จริงมั๊ยค่ะ
kommie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2010 16:44  

ตอนนี้ HTC รุ่นไหนน่าใช้สุดค่ะ
2onggr92
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2010 19:57  

kommie ผู้เขียน:
ตอนนี้ HTC รุ่นไหนน่าใช้สุดค่ะ

โดยส่วนตัวผมเคยใช้ HD2 ก็ดีมากๆเลยทีเดียวครับ

แต่ตอนนี้โดยส่วนตัวแล้ว รุ่นที่น่าใช้ที่สุดแล้วก็ Desire HD ครับเข้าไทยเมื่อไหร่ผมจะรีบสอยทันทีฮ่าๆ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2010 23:59  

อยู่ที่ การใช้งาน
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2010 00:10  

ลองลงตัวนี้หรือยัง (หรือว่าลงไม่ได้) ? ? ?

http://www.htc.com/th/SupportDownloadList.aspx?p_id=297&act=sd&cat=2

ลงได้แล้วพี่เอ ตอนนี้อ่านไทยพิมไทยได้แล้ว แต่ชอบมีปัญหาเวลาต่อเนตอีก = = เซงๆ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2010 00:13  

ถามหน่อยครับว่า Up เป็น window7 ได้ไหมเนี่ย เพราะว่ากำลังเลือกอยู่แต่ชอบตัวนี้

....Up ได้สิ เห็นทำกันเกร่อไปหมด แต่ไม่รู้เค้าเอา ROM จากที่ไหน ดูใน YouTube เพราะไม่คิดจะ Up เลย ไม่รู้ว่าจะไปสร้างข้อจำกัดให้ตัวเองทำไม ลองศึกษาก่อน Up ดูก่อนละกัน
..ก็มี Rumor แปลกๆว่าต้องมีสามปุ่มถึงจะ UP ได้ มีห้าปุ่มทำให้เหลือสามปุ่มมันจาแปลกมั๊ย
เนี่ยะ เออ ถ้ามีสองปุ่มก็ไปอย่างมันทำให้เป็นสามปุ่มไม่ได้แน่ ใช้ WP6.5 แล้วก็อย่าไป Customize มันก็ได้นี่นา ไม่มีใครมาบังคับให้เราทำหรอก เราเองทั้งนั้นแหละที่ทำกัน พอพลาดเครื่อง hang ก็ไปโทษเครื่อง คิดจะ Customize ต้องเรียนรู้มากๆด้วย เครื่องที่ใช้อยู่นี่ ดูแลแบบที่ post ไว้ข้างบนก็ไม่เห็นจะ hang อะไรเลย นี่สามอาทิตย์เข้าไปแล้ว ว่างๆเลยกด Soft Reset เล่นซ๊ะครั้งนึง

รอมที่อัพกันเองอ่ะป่าว = =

ยิ่งมีพวกชอบท้าทาย วินโดวส์เยอะซะด้วยสิ อิอิ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2010 20:16  

รอมที่อัพกันเองอ่ะป่าว = = ยิ่งมีพวกชอบท้าทาย วินโดวส์เยอะซะด้วยสิ อิอิ

...hTC เองเค้าก็เคยประกาศว่าจะให้ผู้ที่ใช้ HD2 ได้สิทธิในการ Up grade เป็น Windows Phone 7series ฟรีด้วยงัยจำด้ายป่าว เดี๋ยวคงมีข่าวออกมาหรอก ใครอยากทำให้ Pocket PC กลายเป็นแค่ Smart Phone ก็ลองตามข่าวดูจ้า แล้วก็รืมเรื่อง Applications&Games ที่เคยหามาใช้ได้สบายแฮ ไปได้เลยที่ต้องหาคือสตางค์ที่จะเอามาซื้อจาก Market Place ของ Microsoft เท่านั้น อิ อิ ต่อไปก็จะเห็นHome Screen & Interface หน้าตาเหมือนกันทุกยี่ห้อเลยแหละ ขำตาย..ไปไหนก้อเจอ.. Laughing
จิมมี่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 01:07  

คุณมิลล์ไม่อัพรอมเองหรอครับ ลองดูสิ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ อิอิ

จิมมี่
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 01:16  

จิมมี่ ผู้เขียน:

คุณมิลล์ไม่อัพรอมเองหรอครับ ลองดูสิ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ อิอิ

2onggr92
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 12:49  

รอมที่อัพกันเองอ่ะป่าว = = ยิ่งมีพวกชอบท้าทาย วินโดวส์เยอะซะด้วยสิ อิอิ

...hTC เองเค้าก็เคยประกาศว่าจะให้ผู้ที่ใช้ HD2 ได้สิทธิในการ Up grade เป็น Windows Phone 7series ฟรีด้วยงัยจำด้ายป่าว เดี๋ยวคงมีข่าวออกมาหรอก ใครอยากทำให้ Pocket PC กลายเป็นแค่ Smart Phone ก็ลองตามข่าวดูจ้า แล้วก็รืมเรื่อง Applications&Games ที่เคยหามาใช้ได้สบายแฮ ไปได้เลยที่ต้องหาคือสตางค์ที่จะเอามาซื้อจาก Market Place ของ Microsoft เท่านั้น อิ อิ ต่อไปก็จะเห็นHome Screen & Interface หน้าตาเหมือนกันทุกยี่ห้อเลยแหละ ขำตาย..ไปไหนก้อเจอ.. Laughing

มัน up ขึ้นได้ มันก็น่าจะ down ลงเป็น 6.5 เหมือนเดิมได้ใช่ไหมอ้ะครับ
kommie
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 15:18  

โดยส่วนตัวผมเคยใช้ HD2 ก็ดีมากๆเลยทีเดียวครับ

แต่ตอนนี้โดยส่วนตัวแล้ว รุ่นที่น่าใช้ที่สุดแล้วก็ Desire HD ครับเข้าไทยเมื่อไหร่ผมจะรีบสอยทันทีฮ่าๆ

แล้วที่ใช้ HD 2 อยู่เจอปัญหาอะไรบ้างมั๊ยค่ะ มันรองรับภาษาไทยได้ใช่มั๊ยค่ะ เห็นว่าสามารถลองแอนดรอยหรือไม่ก็วินด์โดว์7จริงป่ะค่ะ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 16:26  

อ้อลืมไป เค้าประกาศว่าอัพได้นี่เนอะ เหอะๆ ยังเฉยๆอยู่ บอกแล้ว จะไปเล่น OS Mac 5555

ไว้ถึงเวลาจะอัพไม่อัพก้อรอดูอีกที เพราะที่ใช้อยู่ก้อโอเคมะมีปัญหาอะไย ตอนนี้ กะตังยังไม่มี รอซื้อไอสี่มาเปนเพื่อนน้อง hd2 อยู่ จะได้ไม่เดี่ยวดายเหงาหงอยอยู่ผู้เดียว อิอิอิ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 16:28  

อัพไม่เปนค่ะ เลยไม่กล้าเสี่ยงดวง 5555555555555555
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 16:29  

มัน up ขึ้นได้ มันก็น่าจะ down ลงเป็น 6.5 เหมือนเดิมได้ใช่ไหมอ้ะครับ

เพิ่มได้ ก้อลดได้จ้ะ อิอิ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 16:42  

แล้วที่ใช้ HD 2 อยู่เจอปัญหาอะไรบ้างมั๊ยค่ะ มันรองรับภาษาไทยได้ใช่มั๊ยค่ะ เห็นว่าสามารถลองแอนดรอยหรือไม่ก็วินด์โดว์7จริงป่ะค่ะ

รองรับภาษาไทยได้ด้วยโปรแกรม CN thaiwinCE ค่ะ (เค้าแถมมาเวลาซื้ออยู่แล้ว ทางร้านจะลงให้)

สามารถเปลี่ยนให้เป็นแอนดรอย หรือ w7 ได้ด้วยการอัพรอมค่ะ (รอมที่เปนแอนดรอย ยังไม่เหนที่ userในประเทศไทยอัพกันเลย รึอาจจะอัพแต่ไม่ทราบ แต่รอมที่เปน w7 ทาง วินโดวส์ประกาศว่าสามารถ อัพได้ ก้อแสดงว่าอัพได้ค่ะ)

ส่วนปัญหาด้านการใช้งาน hd2 ที่เหนบ่อย (สำหรับเครื่องของมิลค์) คือ

แฮงค์บ่อย ต้องปิดเปิดเครื่องใหม่

มีหน่วงบ้างในบางกรณี (ปัญหาเหล่านี้อาจเกิดจากแรมเต็ม ต้องมีการเคลียร์กันซักเล็กน้อย โดยใช้โปรแกรม clear ram ที่ป้าเกรซแนะนำ)

อีกปัญหาคือ แบตเตอรี่หมดไว เพราะหน้าจอใหญ่ และขนาด CPU อันนี้ต้องทำใจ ไม่มีวิธีแก้ไข อาจจะต้องตั้งค่าหน้าจอให้สว่างน้อยลง และอย่าปล่อยให้หน้าจอเปิด อย่ารันโปรแกรมทิ้งไว้ถ้าไม่ใช้ ถ้ากังวลในข้อนี้คือ ซื้อแบตสำรอง รึไม่ก้อพกที่ชาร์จแบตไปเลยค่ะ

ที่เหลือก้อไม่มีปัญหาอะไร โดยรวมแล้ว การใช้งาน สำหรับรุ่น HD2 ดีมากค่ะ ให้คะแนน 8/10 แต่ถ้าลงโปรแกรมแหล่มๆ เพิ่ม อาจจะเพิ่มเป็น 11/10 ได้ ความสามารถเกินตัวสำหรับเครื่องรุ่นนี้

ราคาปัจจุบัน ราว 22,500 - 18,900 (ราคาตรงนี้ เหนที่ Jaymart ติดไว้ที่ราคา 22,500 แต่น้องสองบอกว่า ไปเหนที่ศูนย์ hTC ตั้งราคาไว้ที่ 18,900 จึงไม่แน่ใจในเรื่องราคา แต่ก้อคงจะไม่เกินนี้)

ข้อควรระวัง: อย่าทำตกเป็นอันขาดเพราะถ้ากระจกแตก ค่าซ่อมแพงมากค่ะ T^T (เจอมาแล้วกับตัว เส้า)
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 20:03  

เอาของมาฝาก ไม่รุว่าป้าเกรซได้เอามาป่าวประกาศลงไว้หรือยัง

co0kie's home tab และ CHTEditor ออกเวอร์ชั่นใหม่มาแล้ว และข้าพเจ้าก้ออัพแล้วเรียบร้อย

ตัวนี้เป็นเวอร์ชั่น 2.0 beta เพิ่งคลอดสดๆ มาเมื่อปลายเดือนที่แล้ว ใช้แล้ว รัน hTC sense ไวกว่าเวอร์ชั่นที่แล้ว

ต้องขอขอบคุณ คุณ co0kiemonster จริงๆ ที่ทยอยทำออกมาเรื่อยๆ ให้เราได้อัพเกรด hd2 จนเปนมือถือสุดเจ๋งกัน

หน้าตาเป็นแบบนี้แหละ >>>

Credit picture: pocketnow.com

ข้อมูลเพิ่มเติม: http://pocketnow.com/windows-phone/co0kie-s-home-tab-mod-20-beta-released-with-redesign

Download CHTEditor v2.0.0.0 Public Beta: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=792304

Download Co0kie's Home Tab v2.0.0 Public Beta: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=792303

ขอให้สนุกกับการใช้งานนะคะ ^^
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 21:07  

I should warn you, this is simply a beta, so there will be bugs (stability issues). If you?re not one to enjoy experimenting with beta software, you may want to wait until 2.0 final is out.
....ยังเป็น Beta อยู่จ้า ยังมี bugs เกิดขึ้นได้จากการใช้งานเสมอ เหมาะสำหรับผู้ที่ชอบทดลอง ของพี่ใช้ 1.8.0 มัน stable มากๆถ้าเราไม่ใช้ Lock screen พอเราปาดนิ้วลง Music Player ก็ Pop op ขึ้นมาฟังเพลงได้เลย OK ดี
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 21:34  

Sleep of Death
....หรือ นิทรา มรณะ เปงงัยชื่อน่ากัวมั๊ย เป็นอีกวิธีการหนึ่งที่แก้อาการเครื่อง hang ได้ดีมากๆ เช่นเครื่องเราเคยใช้งานมานานไม่ hang อะไรเลย มาวันนึงเริ่มมีอาการ hang ติดๆกันแล้ว ทั้งที่ไม่ได้ install applications อะไรเพิ่มเติม มีสองวิธีที่ควรทดลองทำดู
1: ถอด Micro SD card ,Battery, SIM card ออกทำความสะอาดหน้าสัมผัสทางไฟฟ้า
2: Sleep of Death คือก่อนที่เราจะนอนให้ปิดเครื่องตามวิธีการปรกติ แล้วถอด Battery ออก เช้าค่อยนำมาใส่เข้าไปใหม่ อย่าลืมตั้งนาฬิกาด้วยล่ะ

...เหตุผลของวิธีการนี้คือ ปลดปล่อยประจุไฟฟ้าที่อยู่ในเครื่องออกให้หมด เพราะการทำ Soft Reset หรือการถอก Battery ออกเป็นระยะเวลาสั้นๆ นั้นยังไม่พอเพียงที่จะทำให้ประจุไฟฟ้าในเครื่องหมดลงไปได้ ประจุเหล่านี้ยังสามารถเลี้ยง bugs หรือตัวแปรที่มีค่า Error ให้ยังคงอยู่รบกวนการทำงานของเครื่องต่อไปได้อีก การถอด Battery ทิ้งไว้หลายๆชั่วโมงตอนที่เรานอนหลับและไม่ได้ใช้ โทรศัพท์แล้วจึงจะสามารถลบ bugs พวกนั้นทิ้งไปได้จนหมด เมื่อปลุกมันขึ้นมาตอนเช้าจะรู้สึกว่าเครื่องทำงานได้อย่างคล่องแคล่ว การการ hang หายไปทั้งหมด แต่อันนี้จะไม่แก้การลง Applications ที่มี bugs มากๆน๊ะ ต้องสังเกตอาการหลังลง Applications เอาเอง ถ้ามีปัญหากับเครื่องต้อง remove ออก
...เล่าจากประสพการณ์ การแก้ปัญหาของป้าเอง.
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 23:12  

I should warn you, this is simply a beta, so there will be bugs (stability issues). If you?re not one to enjoy experimenting with beta software, you may want to wait until 2.0 final is out.
....ยังเป็น Beta อยู่จ้า ยังมี bugs เกิดขึ้นได้จากการใช้งานเสมอ เหมาะสำหรับผู้ที่ชอบทดลอง ของพี่ใช้ 1.8.0 มัน stable มากๆถ้าเราไม่ใช้ Lock screen พอเราปาดนิ้วลง Music Player ก็ Pop op ขึ้นมาฟังเพลงได้เลย OK ดี

จ้ะ ทราบแล้ว แต่ถึงเป็นตัว Beta ก้อโอเคเลยค่ะ ใช้งานได้ดีมากๆ

เร็วดี นู๋ชอบตรงที่มี Toggle Switch กับ State Indicator แล้วก้อเปลี่ยนพื้นหลังได้ทุก tab (มีตั้งค่าให้เซตทุกหน้าเลย)

ดูมัน active กับ hTC sense ได้ดีกว่า เวอร์เก่าๆ (ก้อรอตัวเต็มกันไป แต่นู๋เปนพวกชอบลอง 555)

แต่ทำไมนู๋ถึงชอบใช้แต่ตัว Beta นะ อย่าง Opera 10 นู๋ก้อโหลดตั้งแต่ตัว Beta มาใช้ ถึงตอนนี้ก้อยังใช้ได้ดีอยู่ เลยขี้เกียจโหลดใหม่ 555

ตัวนี้ก้อมีนะ ที่ว่าเซตให้มีเพลงด้วยอ่ะ ใส่ไว้ในหน้า quicklink อื่นๆ ก้อได้ (ตำแหน่งมันจะอยู่ที่เดียวกับ นาฬิกาในหน้าแรก) แต่ปกติมิลค์จะชอบฟังเพลงจากwindow media มากกว่าอ่ะ

ชอบตรงที่โชว์พวกแบตเตอรี่ไลฟ์ได้ด้วย โชว์เนื้อที่ว่างของหน่วยความจำ แล้วก้อหลายๆ อย่าง ถ้าตัวเต็มมา ก้อคงโหลดใหม่อีก 555 =_=
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 19 Oct 2010 23:16  

Sleep of Death
....หรือ นิทรา มรณะ เปงงัยชื่อน่ากัวมั๊ย เป็นอีกวิธีการหนึ่งที่แก้อาการเครื่อง hang ได้ดีมากๆ เช่นเครื่องเราเคยใช้งานมานานไม่ hang อะไรเลย มาวันนึงเริ่มมีอาการ hang ติดๆกันแล้ว ทั้งที่ไม่ได้ install applications อะไรเพิ่มเติม มีสองวิธีที่ควรทดลองทำดู
1: ถอด Micro SD card ,Battery, SIM card ออกทำความสะอาดหน้าสัมผัสทางไฟฟ้า
2: Sleep of Death คือก่อนที่เราจะนอนให้ปิดเครื่องตามวิธีการปรกติ แล้วถอด Battery ออก เช้าค่อยนำมาใส่เข้าไปใหม่ อย่าลืมตั้งนาฬิกาด้วยล่ะ

...เหตุผลของวิธีการนี้คือ ปลดปล่อยประจุไฟฟ้าที่อยู่ในเครื่องออกให้หมด เพราะการทำ Soft Reset หรือการถอก Battery ออกเป็นระยะเวลาสั้นๆ นั้นยังไม่พอเพียงที่จะทำให้ประจุไฟฟ้าในเครื่องหมดลงไปได้ ประจุเหล่านี้ยังสามารถเลี้ยง bugs หรือตัวแปรที่มีค่า Error ให้ยังคงอยู่รบกวนการทำงานของเครื่องต่อไปได้อีก การถอด Battery ทิ้งไว้หลายๆชั่วโมงตอนที่เรานอนหลับและไม่ได้ใช้ โทรศัพท์แล้วจึงจะสามารถลบ bugs พวกนั้นทิ้งไปได้จนหมด เมื่อปลุกมันขึ้นมาตอนเช้าจะรู้สึกว่าเครื่องทำงานได้อย่างคล่องแคล่ว การการ hang หายไปทั้งหมด แต่อันนี้จะไม่แก้การลง Applications ที่มี bugs มากๆน๊ะ ต้องสังเกตอาการหลังลง Applications เอาเอง ถ้ามีปัญหากับเครื่องต้อง remove ออก
...เล่าจากประสพการณ์ การแก้ปัญหาของป้าเอง.

เป็นทิปดีดีค่ะ ขอบคุณป้ามาก แล้วจะจดจำไปใช้ในการดูแลรักษา อิอิ
kmj
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2010 10:06  

รบกวนท่านผู้รู้ครับ..

ทำอย่างไรถึงจะพิมไทยได้ครับ โปรแกรม Thaiwin ลงจากทาง 0 มาแล้ว

แต่ไปตั้งค่าตรงจุดใหนครับถึงจะพิมไทยได้ครับ

ขอบคุณมากครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 20 Oct 2010 20:07  

รบกวนท่านผู้รู้ครับ.. ทำอย่างไรถึงจะพิมไทยได้ครับ โปรแกรม Thaiwin ลงจากทาง 0 มาแล้ว
แต่ไปตั้งค่าตรงจุดใหนครับถึงจะพิมไทยได้ครับ

Start Menu>ThaiWinCE>Contact> Mix English and Thai Characters
รูปแบบ Keyboard Start Menu>ThaiWinCE>Keyboard=Thai Kedmanee
ภาษาที่ใช้แสดงทั่วไปเช่น Icon ,Page ต่างๆ Start Menu>ThaiWinCE>Touch Flo>Thai

Razz ..Have fun
kmj
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 08:04  

รบกวนท่านผู้รู้ครับ.. ทำอย่างไรถึงจะพิมไทยได้ครับ โปรแกรม Thaiwin ลงจากทาง 0 มาแล้ว

Start Menu>ThaiWinCE>Contact> Mix English and Thai Characters
รูปแบบ Keyboard Start Menu>ThaiWinCE>Keyboard=Thai Kedmanee
ภาษาที่ใช้แสดงทั่วไปเช่น Icon ,Page ต่างๆ Start Menu>ThaiWinCE>Touch Flo>Thai

kmj
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 08:09  

ผมได้ทำเรียบร้อยแล้วครับ..ก็ยังเหมือนเดิมครับเวลาพิมพ์ ก็มีแต่อังกิดครับ
รบกวนหน่อยนะครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 19:37  

Rolling Eyes ...ถ้าสลับแป้น E/T แล้วยังเป็นอยู่ ที่เหลือก็คือ การ install ThaiWinCE ไม่สมบูรณ์ ต้อง install ใหม่ หรือกลับไปที่ศูนย์ อย่างอื่นไม่น่าจะมีแล้ว
..อ่ะ อีกทีนึง ลองเปลี่ยนเป็น SPB Keyboard >Full screen>Menu>Options>ติ๊ก ที่ English (English) และ Thai (ภาษาไทย)
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 20:12  

Wink ...ใจเย็นๆไว้ก่อนจาซื้อเครื่องใหม่ อ่านตรงนี้ก่อน จะได้ไม่ช้ำใจ ตายชักในปีหน้า เพราะพวก Hi-End Chipset นี่ออกมาครั้งหนึงจะอยู่ราวปีถึงสองปีกว่าจะพัฒนาออกมาได้ใหม่
ถ้าเจ้ามังกรสองหัวนี่คลอดออกมา เครื่องที่เห็นทุกวันนี้จะกลายเป็นขยะทันที..

พบ Qualcomm QSD8672 Snapdragon processor 1.5GHz ช่วง Q4

แม้ว่า Qualcomm จะได้ออกรุ่น dual-core 1.2GHz มาแล้วซึ่งก็ถือว่าเป็นรุ่นที่มีความเร็วที่สุดรุ่นหนึ่ง แต่นั่นก็ยังไม่เพียงพอ โดยทาง Qualcomm จะเปิดตัวโพรเซสเซอร์รุ่นใหม่ออกมาในช่วงท้ายปี 2010 นี้ โดยเป็นรุ่น 1.5GHz dual-core(ตรงนี้น่าจะผิดมันเป็น CPU สองตัวทำงานแยกกันเป็นอิสระ ความเร็วสูงสุดของแต่ละตัวคือ 1.5 Ghz ไม่ใช่ Dual Core)QSD8672 ซึ่งจะถือได้ว่าเป็นปรากฏการณ์ใหม่ของ Snapdragon ในวงการ smartphones, low-cost laptops และ tablet PCs เลย และเชื่อว่าน่าจะได้เห็นสินค้าออกมาในช่วงคริสมาสนี้

สำหรับโพรเซสเซอร์ตัวใหม่นี้ใช้กระบวนการผลิต 45nm สามารถปรับโวลเตจที่แตกต่างกันได้ในแต่ละคอร์เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดในการใช้งานและยืดอายุของแบตเตอรี่

ไม่เพียงเท่านี้โพรเซสเซอร์ตัวใหม่นี้ยังรองรับ 1080p video playback, DDR2, DDR3 และ HDMI ด้วย

More info:

http://www.pookluk.com/home/8616/qualcomm-1-5ghz-qsd8672-snapdragon-processor-in-q4.html
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 20:34  

...และนี่ Architecture ที่น่าพรั่นพรึงของคู่กัดชั่วนิรันด์ของเจ้ามังกรสองหัว Qualcomm Snapdragon 8672

..Texas Intruments
OMAP? 4 Platform: OMAP4430/OMAP4440

OMAP? 4 Key Benefits
Designed to drive smart phones and Mobile Internet Devices (MIDs)
IVA 3 hardware accelerators enable full HD 1080p, multi-standard video encode/decode
Faster, higher-quality image and video capture with digital SLR-like imaging up to 20 megapixels
Dual-core ARM? Cortex?-A9 MPCore? with Symmetric Multiprocessing (SMP)
Integrated POWERVR? SGX540 graphics accelerator drives 3D gaming and 3D user interfaces
Highly optimized mobile applications platform
OMAP4430 operates at up to 1 GHz
OMAP4440 operates at 1+ GHz

Read More:

http://focus.ti.com/general/docs/wtbu/wtbuproductcontent.tsp?contentId=53243&navigationId=12843&templateId=6123
2onggr92
Year's Star

วันที่โพสท์ : 21 Oct 2010 23:11  

Wink ...ใจเย็นๆไว้ก่อนจาซื้อเครื่องใหม่ อ่านตรงนี้ก่อน จะได้ไม่ช้ำใจ ตายชักในปีหน้า เพราะพวก Hi-End Chipset นี่ออกมาครั้งหนึงจะอยู่ราวปีถึงสองปีกว่าจะพัฒนาออกมาได้ใหม่
ถ้าเจ้ามังกรสองหัวนี่คลอดออกมา เครื่องที่เห็นทุกวันนี้จะกลายเป็นขยะทันที..

พบ Qualcomm QSD8672 Snapdragon processor 1.5GHz ช่วง Q4

แม้ว่า Qualcomm จะได้ออกรุ่น dual-core 1.2GHz มาแล้วซึ่งก็ถือว่าเป็นรุ่นที่มีความเร็วที่สุดรุ่นหนึ่ง แต่นั่นก็ยังไม่เพียงพอ โดยทาง Qualcomm จะเปิดตัวโพรเซสเซอร์รุ่นใหม่ออกมาในช่วงท้ายปี 2010 นี้ โดยเป็นรุ่น 1.5GHz dual-core(ตรงนี้น่าจะผิดมันเป็น CPU สองตัวทำงานแยกกันเป็นอิสระ ความเร็วสูงสุดของแต่ละตัวคือ 1.5 Ghz ไม่ใช่ Dual Core)QSD8672 ซึ่งจะถือได้ว่าเป็นปรากฏการณ์ใหม่ของ Snapdragon ในวงการ smartphones, low-cost laptops และ tablet PCs เลย และเชื่อว่าน่าจะได้เห็นสินค้าออกมาในช่วงคริสมาสนี้

สำหรับโพรเซสเซอร์ตัวใหม่นี้ใช้กระบวนการผลิต 45nm สามารถปรับโวลเตจที่แตกต่างกันได้ในแต่ละคอร์เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดในการใช้งานและยืดอายุของแบตเตอรี่

ไม่เพียงเท่านี้โพรเซสเซอร์ตัวใหม่นี้ยังรองรับ 1080p video playback, DDR2, DDR3 และ HDMI ด้วย

More info:

http://www.pookluk.com/home/8616/qualcomm-1-5ghz-qsd8672-snapdragon-processor-in-q4.html

เห็นแล้วอยากเบรคตัวเองมากครับแต่ว่า หึๆ ยอมย้ำใจครับ =.=! ทดไม่ค่อยไหวฮ่าๆ
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Froyo
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2010 07:51  

ตอนนี้กำลังลอง froyo ของ HTC Glacier สวยงามมากมาย มีข่าวว่าลง wp7+ android 3.0 ได้อีก คุ้มจริง
ผู้มาเยือน

หัวข้อ : Froyo
วันที่โพสท์ : 22 Oct 2010 07:52  

ตอนนี้กำลังลอง froyo ของ HTC Glacier สวยงามมากมาย มีข่าวว่าลง wp7+ android 3.0 ได้อีก คุ้มจริง
kmj
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 22 Oct 2010 09:31  

Rolling Eyes ...ถ้าสลับแป้น E/T แล้วยังเป็นอยู่ ที่เหลือก็คือ การ install ThaiWinCE ไม่สมบูรณ์ ต้อง install ใหม่ หรือกลับไปที่ศูนย์ อย่างอื่นไม่น่าจะมีแล้ว
..อ่ะ อีกทีนึง ลองเปลี่ยนเป็น SPB Keyboard >Full screen>Menu>Options>ติ๊ก ที่ English (English) และ Thai (ภาษาไทย)

ขอรบกวนอีกทีครับ ผมเข้าไปหาไม่พบครับ

Full screen>Menu>Options>ติ๊ก ที่ English (English) และ Thai (ภาษาไทย)

ไปไม่เป็นเลยครับ
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2010 08:27  

...อ่ะลองใหม่ Start Menu>SPB Keyboard >ซึงควรจะเห็นเป็นแบบ Full screen แบบใดแบบหนึ่ง คือ Landscape แนวนอน Default Portrait แนวตั้ง ซึ่งจะเห็นคำว่า Menu อยู่ด้านบนขวา
...>Menu>Options>จะเปิด Language ออกมาให้เห็นเลย ติ๊ก ที่ English (English) และ Thai (ภาษาไทย)

...ถ้า Start Menu>SPB Keyboard >แล้วเห็นเป็นแบบ Half Screen ให้กดที่ Icon รูปแป้นพิมพ์ด้านล่างซ้ายมือยู่ระหว่าคำว่า Sym และ Space bar แป้นพิมพ์จะเปิด Mode Full screen ออกมาแล้วก็
...>Menu>Options>จะเปิด Language ออกมาให้เห็นเลย ติ๊ก ที่ English (English) และ Thai (ภาษาไทย)

?Keep walking with your Pocket PC.
kmj
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 23 Oct 2010 16:43  

...อ่ะลองใหม่ Start Menu>SPB Keyboard >ซึงควรจะเห็นเป็นแบบ Full screen แบบใดแบบหนึ่ง คือ Landscape แนวนอน Default Portrait แนวตั้ง ซึ่งจะเห็นคำว่า Menu อยู่ด้านบนขวา

...ถ้า Start Menu>SPB Keyboard >แล้วเห็นเป็นแบบ Half Screen ให้กดที่ Icon รูปแป้นพิมพ์ด้านล่างซ้ายมือยู่ระหว่าคำว่า Sym และ Space bar แป้นพิมพ์จะเปิด Mode Full screen ออกมาแล้วก็

?Keep walking with your Pocket PC.

ขอบคุณมากครับจะลองดูครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2010 03:10  

อยากได้ cpu รุ่นใหม่ ไว ๆ gen 3rd

รอ ร๊อ รอ ๆ ๆ ๆ
abcdefg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 24 Oct 2010 21:57  

ถามหน่อยครับว่า มือถือของ HTC เครื่องศูนย์ นี่ให้โปรแกรมนำทางมาให้ด้วยหรือเปล่าครับ แล้วถ้ามีให้นี่ ให้ใช้ได้ตลอดเลยหรือเปล่า แล้วรบกวนอยากให้แนะนำหน่อยครับว่า HTC ตอนนี้รุ่นไหนน่าใช้อ่ะครับ ขอบคุณนะครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2010 02:28  

abcdefg ผู้เขียน:
ถามหน่อยครับว่า มือถือของ HTC เครื่องศูนย์ นี่ให้โปรแกรมนำทางมาให้ด้วยหรือเปล่าครับ แล้วถ้ามีให้นี่ ให้ใช้ได้ตลอดเลยหรือเปล่า แล้วรบกวนอยากให้แนะนำหน่อยครับว่า HTC ตอนนี้รุ่นไหนน่าใช้อ่ะครับ ขอบคุณนะครับ

เครื่องศูนย์ ก็จะมีแถมโปรแกรมนำทางมาให้ (ในบางรุ่น รุ่น HTC 3G มีแถม Garmin, รุ่น HTC HD2 แถม TOMTOM) ตอนนี้คิดว่า หมดโปรโมชั่นไปแล้ว

------------
ถ้าเน้น โปรแกรมนำทาง
ก็ควรพิจารณารุ่นที่เป็น windows mobile ครับ
เพราะว่า รุ่นที่เป็น windows mobile สามารถติดตั้งโปรแกรม Garmin ได้
(หาซื้อ หรือหาโหลดเองได้)

เพราะ Garmin เป็นโปรแกรมนำทางที่ดีที่สุด
(เป็นความคิดเห็นส่วนตัว จากที่ผมเคยใช้งานมาทั้งหมด Garmin ดีที่สุดแล้ว)

-----------
ตอนนี้น่าใช้สุด สำหรับ HTC ที่เป็น windows mobile ก็ HD2 ครับ

ถ้าเป็น Android ก็ HTC Desire HD

แต่ถ้าให้ผมเลือกซื้อตอนนี้ ผมจะรอไปจนถึงต้นปีหน้า ให้ HTC ออกรุ่นใหม่ ที่ใช้ CPU รุ่นใหม่ Gen3rd ความเร็ว 1.5 GHz ขนาด 45 nm ประหยัดไฟกว่าเดิม แรงกว่าเดิม

(ผมเป็นประเภท บ้าสเป๊ค บ้าพลัง)

***คำเตือน***
ข้อความทั้งหมดเป็น ความคิดเห็นส่วนตัวล้วน ๆ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

------------
ลืมบอก ต้องใช้ windows mobile 6.x ถึงจะติดตั้งโปรแกรม Garmin ได้
สำหรับ windows mobile 7 น่าจะยังไม่รองรับนะครับ
abcdefg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2010 10:09  

ขอบคุณ zealzonecafe.com นะครับ ^^
abcdefg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2010 10:17  

รบกวนสอบถามอีกข้อครับ ถ้าผมเน้นการใช้งาน GPS ควรใช้อะไรระหว่าง garmin-asus หรือ HTC ดี
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2010 11:03  

abcdefg ผู้เขียน:
รบกวนสอบถามอีกข้อครับ ถ้าผมเน้นการใช้งาน GPS ควรใช้อะไรระหว่าง garmin-asus หรือ HTC ดี

? ถ้าเน้นใช้ GPS อย่างเดียว
แนะนำให้ซื้อ GPS ตรงๆ เลยครับ เพราะจะมีแผนที่ 3มิติ เพื่อบอกทางแยกด้วย

--------------
? ถ้าเน้นใช้ GPS+โทรศัพท์

อืมมม อันนี้แล้วแต่ชอบเลยครับ
Garmin-Asus ก็ได้ หรือจะ HTC ก็ดี

--------------
ถ้าดูสเป๊คเป็นหลัก
ถ้าเป็นผม ผมดูสเป๊ค CPU และ RAM
เพราะผมเทียบกับ Garmin ใน HTC 3G (สเป๊คต่ำ) กับ HTC HD2 (สเป๊คสูง)

ผมมีความรู้สึกว่า HD2 มันเชื่อมสัญญาณไวกว่า

ถ้าดูยี่ห้อเป็นหลัก
ก็น่าเทใจให้ ASUS เพราะ product ของเค้าเอง อาจจะมีแผนที่ update กว่า
รุ่นล่าสุด http://www.siamphone.com/catalog/garmin/m10e.htm

เค้าก็มีแผนที่ 3มิติ ให้ด้วย
abcdefg
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2010 13:05  

ขอบคุณ zealzonecafe.com คร้าบ ^^
[/quote]
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2010 20:40  

อยากได้ cpu รุ่นใหม่ ไว ๆ gen 3rd รอ ร๊อ รอ ๆ ๆ ๆ

....สบายๆอ่่ะ ไม่ค่อยทุกข์ร้อนสักเท่าไหร่ เพราะจะรอให้ทาง XDA-developers เค้า customize เจ้าหนู WP7 ให้ได้ก่อนด้วย หรือทาง Microsoft อาจจะมี WP7series ที่ customize ได้ออกมาให้ใช้กัน เคยตัวกับการ customize WM6.5 แล้วทำใจไม่ได้กับ WP7 จริงๆ Mem ก็นิดเดียวถอดไม่ได้ หมายความว่าเราจะเก็บข้อมูลส่วนตัวไว้เรียกดูโดยไม่ต้องไปสาละวนกับเอกสารไม่ได้อีกแล้ว เฮ๊ออ แบบนี้งัยที่เค้าเรียกว่า คิดได้งัยยย
2onggr92
Year's Star

วันที่โพสท์ : 25 Oct 2010 20:54  

อยากได้ cpu รุ่นใหม่ ไว ๆ gen 3rd รอ ร๊อ รอ ๆ ๆ ๆ

เราจะเก็บข้อมูลส่วนตัวไว้เรียกดูโดยไม่ต้องไปสาละวนกับเอกสารไม่ได้อีกแล้ว เฮ๊ออ แบบนี้งัยที่เค้าเรียกว่า คิดได้งัยยย

พี่เกรซอธิบายประโยคนี้ให้ฟังหน่อยได้ไหมอะครับอ่านแล้ว งงๆ TT^TT
picmef7
Cool Member
Cool Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2010 18:52  

มีใครเป็นเหมือนผมบ้างไหมว่าเวลา CHT2.0 บางครั้งมีสายเข้าแล้วเสียง Ringtone ไม่ดัง
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2010 20:37  

เราจะเก็บข้อมูลส่วนตัวไว้เรียกดูโดยไม่ต้องไปสาละวนกับเอกสารไม่ได้อีกแล้ว เฮ๊ออ แบบนี้งัยที่เค้าเรียกว่า คิดได้งัยยย

พี่เกรซอธิบายประโยคนี้ให้ฟังหน่อยได้ไหมอะครับอ่านแล้ว งงๆ TT^TT

...ข้อมูลส่วนตัวเช่น หมายเลขบัตรประจำตัวประชาชน ใบขับขี่ บัญชีธนาคาร Passport Diary อะไรอีกสารพัดที่เป็นข้อมูลส่วนบุคล สิ่งเหล่านี้เราสามารถจัดเก็บไว้ในความจำของ Pocket PC หรือ Smart phone ได้ทั้งสิ้นเมื่อเราต้องการข้อมูล ก็ click ออกมาใช้งานได้เลย โดยไม่ต้องไปควานหาเอกสาร ซึ่งบางอย่างเราไม่ได้นำติดตัวไปด้วย

?.อ่ะ ก่อนอื่นเราจะแบ่งโทรศัพท์เคลื่อนที่ออกเป็น 2 ประเภทก่อน คือ

1: ถอด Memory card ไม่ได้ เมื่อมีข้อขัดข้อง ถึงขึ้นต้องนำเครื่องไปซ่อม ไม่ว่าจะเป็นร้านหรือศูนย์บริการ ข้อมูลส่วนตัวที่กล่าวถึงก็จะติดเครื่องไปด้วย จะ เอาออกก็ไม่ได้เพราะเครื่องก็ knocked ไปแล้ว แต่ผู้ซ่อมสามารนำข้อมูลของเราออกมาได้ง่ายๆ และอาจนำข้อมูลเหล่านั้นไปใช้ประโยชน์อะไรก็ได้ ต่อให้เค้า Delete หรือ Format card ให้ดูต่อหน้าก็เหอะ ก็ยังมี Application บางตัวกู้ข้อมูลขึ้นมาได้ใหม่อยู่ดี

2: แบบถอด Memory card ได้ หากเครื่องจำเป็นต้องเข้าซ่อม เราก็ถอด Memory card ที่บันทึกข้อมูลเก็บไว้ได้ไม่เหลือความจำในเรื่องข้อมูลส่วนตัวไปยังศูนย์บริการ

...ก็แบบนี้แหละถึงไม่เคยใช้ iPhone เลยทั้งที่ก็ชอบอยู่ในใจ นี่จะมา Windows phone 7 series ปัจจุบันอีก ถ้าไม่เปลี่ยนแปลงคงได้ใช้ Android บ้างเหมือนกัน hTC Desire HD spec. สุดเจ๋งเลย ติดอยู่แค่ เป็น QDS8250 Core Solo 1 Ghz ที่ Mo เพิ่ม Internal Mem แล้วเรียกว่า QSD8255 แค่นั้นแหละ เลยรอเจ้ามังกรสองหัว Qualcomm snapdragon QSD8672 ดีกว่า เพราะไม่ว่ามันจะขับ WP7 หรือ Android มือถือรุ่นใหม่จะมหัศจรรย์ พันลึกกว่าที่เราเห็นในปัจจุบันมากๆ Snapdragon 1.5 Ghz สองตัว ที่ทำงานอิสระจากกัน
ตัวนึงประมวลผล อีกตัวนึงจัดการกับ Interface และ Graphic ทั้งหมด
...อีกอย่างเครื่องในปีหน้าจะไม่แพง เพราะนโยบายทางการเงินของจีนที่ปรับลดค่าเงินหยวน และจีนไม่เคยเปลี่ยนแปลงอะไรง่ายๆอีกด้วย
2onggr92
Year's Star

วันที่โพสท์ : 26 Oct 2010 22:44  

...ข้อมูลส่วนตัวเช่น หมายเลขบัตรประจำตัวประชาชน ใบขับขี่ บัญชีธนาคาร Passport Diary อะไรอีกสารพัดที่เป็นข้อมูลส่วนบุคล สิ่งเหล่านี้เราสามารถจัดเก็บไว้ในความจำของ Pocket PC หรือ Smart phone ได้ทั้งสิ้นเมื่อเราต้องการข้อมูล ก็ click ออกมาใช้งานได้เลย โดยไม่ต้องไปควานหาเอกสาร ซึ่งบางอย่างเราไม่ได้นำติดตัวไปด้วย

?.อ่ะ ก่อนอื่นเราจะแบ่งโทรศัพท์เคลื่อนที่ออกเป็น 2 ประเภทก่อน คือ

1: ถอด Memory card ไม่ได้ เมื่อมีข้อขัดข้อง ถึงขึ้นต้องนำเครื่องไปซ่อม ไม่ว่าจะเป็นร้านหรือศูนย์บริการ ข้อมูลส่วนตัวที่กล่าวถึงก็จะติดเครื่องไปด้วย จะ เอาออกก็ไม่ได้เพราะเครื่องก็ knocked ไปแล้ว แต่ผู้ซ่อมสามารนำข้อมูลของเราออกมาได้ง่ายๆ และอาจนำข้อมูลเหล่านั้นไปใช้ประโยชน์อะไรก็ได้ ต่อให้เค้า Delete หรือ Format card ให้ดูต่อหน้าก็เหอะ ก็ยังมี Application บางตัวกู้ข้อมูลขึ้นมาได้ใหม่อยู่ดี

2: แบบถอด Memory card ได้ หากเครื่องจำเป็นต้องเข้าซ่อม เราก็ถอด Memory card ที่บันทึกข้อมูลเก็บไว้ได้ไม่เหลือความจำในเรื่องข้อมูลส่วนตัวไปยังศูนย์บริการ

...ก็แบบนี้แหละถึงไม่เคยใช้ iPhone เลยทั้งที่ก็ชอบอยู่ในใจ นี่จะมา Windows phone 7 series ปัจจุบันอีก ถ้าไม่เปลี่ยนแปลงคงได้ใช้ Android บ้างเหมือนกัน hTC Desire HD spec. สุดเจ๋งเลย ติดอยู่แค่ เป็น QDS8250 Core Solo 1 Ghz ที่ Mo เพิ่ม Internal Mem แล้วเรียกว่า QSD8255 แค่นั้นแหละ เลยรอเจ้ามังกรสองหัว Qualcomm snapdragon QSD8672 ดีกว่า เพราะไม่ว่ามันจะขับ WP7 หรือ Android มือถือรุ่นใหม่จะมหัศจรรย์ พันลึกกว่าที่เราเห็นในปัจจุบันมากๆ Snapdragon 1.5 Ghz สองตัว ที่ทำงานอิสระจากกัน
ตัวนึงประมวลผล อีกตัวนึงจัดการกับ Interface และ Graphic ทั้งหมด
...อีกอย่างเครื่องในปีหน้าจะไม่แพง เพราะนโยบายทางการเงินของจีนที่ปรับลดค่าเงินหยวน และจีนไม่เคยเปลี่ยนแปลงอะไรง่ายๆอีกด้วย

พูดซะเกือบจะเปลี่ยนใจรอเลยหละครับ แต่ผมยังไม่สิ้นหวังครับอิอิ คำว่า สาละวน แปลว่าอะไรอะครับ
SP Member
SP Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2010 08:43  

สาละวน ก. วุ่นอยู่กับการงาน

เช่น มัวสาละวนอยู่กับการเย็บเสื้อ จนลืมทำกับข้าว.

http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp

---------------
หวังว่าคริสต์มาสนี้ วงการมือถือ จะมีอะไรให้ตื่นเต้น ๆ
2onggr92
Year's Star

วันที่โพสท์ : 27 Oct 2010 10:45  

สาละวน ก. วุ่นอยู่กับการงาน

เช่น มัวสาละวนอยู่กับการเย็บเสื้อ จนลืมทำกับข้าว.

http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp

---------------
หวังว่าคริสต์มาสนี้ วงการมือถือ จะมีอะไรให้ตื่นเต้น ๆ

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณนะครับ หายไปอีกหนึ่งคำถามในหัว อิอิ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2010 18:18  

แวะมาบอกว่า จะย้ายค่ายไป apple แล้วนะ T^T

แล้ว hd2 ล่ะ?

นู๋ทำตกแตกอีกแล้ว คราวนี้หนักกว่าเก่า ทั้งที่ตกเตี้ยๆ แค่ไม่ถึงฟุต T^T

ใจร้ายมาก T^T แม่เลยซื้อ iphone4 ให้ วันนี้เพิ่งไปจองมา

เสียความรุสึกมาก คราวนี้ตกเตี้ยกว่าเดิม แต่เจือกแตกหนักกว่าเดิมอีก บิลค่าชำระบริการค่าซ่อมยังมาไม่ถึงเลยด้วยซ้ำ T^T

ตอนเหนมันแตกอีกครั้ง น้ำตาแทบจะไหลออกมาเปนสายเลือด รุงี้ไม่ขับรถไปทำเล็บก้อดีหรอก T^T
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2010 18:21  

Happy Birthday to พี่เอ zealzonecafe.com ด้วยนะคะ

ขอให้มีความสุข ร่ำรวยเงินทอง มีข่าวดีไวไว อิอิอิ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2010 18:22  

ป้าๆ >>>

คิดถึงอ้ะ >3<
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2010 18:43  

นู๋ทำตกแตกอีกแล้ว คราวนี้หนักกว่าเก่า ทั้งที่ตกเตี้ยๆ แค่ไม่ถึงฟุต T^T
...เชื่อป่ะ ใช้มือถือมาเป็นสิบแล้ว ตัวที่ทำตกมีตัวเดียวคือ Acatel One Touch Easy ตัวสีเขียวไสๆ เครื่องแรกที่แม่ซื้อให้ สมัยเรียนมัทยม หัวใจสลายเพราะรักมาก ไปซ่อมกว่าจะได้กลับมานานมาก คิดถึงที่สุดเลย ตั้งแต่นั้นมาทุกครั้งหยิบโทรศัพท์จะต้องเอาสายคล้องมือตลอดเวลา และไม่เคยทำตกเลย ทุกวันนี้ก็ยังเก็บไว้ดูเล่น ยิ่งตอนนี้ทำงานถ้าโทรศัพท์พังละก็ยุ่งตายเลยเพราะเก็บข้อมูลไว้ในเครื่องทั้งนั้น ... ก็ระวัง น้อง i4 ดีๆละกัน
2onggr92
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2010 20:09  

Happy Birthday to พี่เอ zealzonecafe.com ด้วยนะคะ

ขอให้มีความสุข ร่ำรวยเงินทอง มีข่าวดีไวไว อิอิอิ

อะ.... HBD ครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรง มีความสุขมาก รวยๆนะครับ
2onggr92
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2010 20:12  

...เชื่อป่ะ ใช้มือถือมาเป็นสิบแล้ว ตัวที่ทำตกมีตัวเดียวคือ Acatel One Touch Easy ตัวสีเขียวไสๆ เครื่องแรกที่แม่ซื้อให้ สมัยเรียนมัทยม หัวใจสลายเพราะรักมาก ไปซ่อมกว่าจะได้กลับมานานมาก คิดถึงที่สุดเลย ตั้งแต่นั้นมาทุกครั้งหยิบโทรศัพท์จะต้องเอาสายคล้องมือตลอดเวลา และไม่เคยทำตกเลย ทุกวันนี้ก็ยังเก็บไว้ดูเล่น ยิ่งตอนนี้ทำงานถ้าโทรศัพท์พังละก็ยุ่งตายเลยเพราะเก็บข้อมูลไว้ในเครื่องทั้งนั้น ... ก็ระวัง น้อง i4 ดีๆละกัน

ไม่เก็บใส่ SD หรอครับ

ปล.ถึงหม่อมมิ้ลลุกุ i4 ตกสองจะงอลพี่ขอหาไม่รักษาของ!
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 28 Oct 2010 22:52  

งืมๆๆ เด๋วถ้าได้แล้วจะซื้อ bumper มาใส่เลย กันกระแทก (แต่ hd2 ตกในซองหนังนะ T^T)

ไม่ขายหรอก hd2 อ่า ซ่อมรอบนี้เสด ก้อจะเก็บไว้ใช้อีกเครื่อง งืมๆ

ข้อมูลในเครื่องมะมีไรนอกจากเพลงง่ะพี่ คงมะมีปัญหาอะไร

ปล.ถึงหม่อมมิ้ลลุกุ i4 ตกสองจะงอลพี่ขอหาไม่รักษาของ!

อย่างอลพี่นะจ้ะ น้องสองสุดน่ารัก งุงิ =_=
2onggr92
Year's Star

วันที่โพสท์ : 29 Oct 2010 17:21  

งืมๆๆ เด๋วถ้าได้แล้วจะซื้อ bumper มาใส่เลย กันกระแทก (แต่ hd2 ตกในซองหนังนะ T^T)

ไม่ขายหรอก hd2 อ่า ซ่อมรอบนี้เสด ก้อจะเก็บไว้ใช้อีกเครื่อง งืมๆ

ข้อมูลในเครื่องมะมีไรนอกจากเพลงง่ะพี่ คงมะมีปัญหาอะไร

อย่างอลพี่นะจ้ะ น้องสองสุดน่ารัก งุงิ =_=

>////< เขิลลลล พี่มิ้ลค์อ่าาา พี่มิ้ลค์ซื้อ case ของ VAPOR จิครับสวยงามแต้ๆ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2010 23:36  

>////< เขิลลลล พี่มิ้ลค์อ่าาา พี่มิ้ลค์ซื้อ case ของ VAPOR จิครับสวยงามแต้ๆ

case ใส่อะไรอ่ะจ้ะ hd2 ร๋อ ซื้อได้ที่ไหนอ่ะ?

วันนี้ เค้ามารับเครื่องไปซ่อมแล้ว ไม่รุอีกมะไรถึงจะได้คืนอ่า
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 30 Oct 2010 23:48  

มีเรื่องรบกวนถามหน่อยคะ
คือว่า พอจะเข้าไปดู youtube มันก็เหมือนโหลดนะคะ แต่ว่ามันไม่ขึ้นอะไรมาเลยอ่าคะ (เข้าผ่าน app ที่มากับเครื่องอ่าคะ)
2onggr92
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2010 01:41  

case ใส่อะไรอ่ะจ้ะ hd2 ร๋อ ซื้อได้ที่ไหนอ่ะ?

วันนี้ เค้ามารับเครื่องไปซ่อมแล้ว ไม่รุอีกมะไรถึงจะได้คืนอ่า

CASE ของ i4 ครับเท่โหกๆ http://www.elementcase.com/iphone4.html อยากเห็นพี่ใส่ อิอิ

lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2010 02:12  

คือว่า พอจะเข้าไปดู youtube มันก็เหมือนโหลดนะคะ แต่ว่ามันไม่ขึ้นอะไรมาเลยอ่าคะ (เข้าผ่าน app ที่มากับเครื่องอ่าคะ)

ผ่าน edge .. wifi หรือ 3g คะ
lil' cutie
Gold Member
Gold Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2010 02:12  

CASE ของ i4 ครับเท่โหกๆ http://www.elementcase.com/iphone4.html อยากเห็นพี่ใส่ อิอิ

พี่ไม่มีตังจะซื้อใส่ T^T
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2010 09:52  

ผ่าน edge .. wifi หรือ 3g คะ

...URL ของ YouTube บางอันก็ load ไม่ขึ้นน๊ะ เพราะ bad link ลองดูว่าเป็นเหมือนกันทุกตัวหรือเปล่าด้วยจ้า
Grace71
PRO Member
PRO Member
Year's Star

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2010 10:06  

?.หอมลมหนาวที่ไม่เคย ได้กลิ่นมานานเต็มที และมีทีท่าว่าจะหนาวนานด้วยสิ ใครมีแฟนสวยคงจะชอบนิ๊ จาได้ไม่ต้องพา Honey ไปลุยหิมะท้าลมหนาวกันถึงญี่ปุ่น เอ๊ะ พูดถึงใครเนี่ยะ อิอิ...
...เม้าท์เรื่อง i4 ของนู๋มิลค์หน่อย ลองเล่นดูแล้ว UI คล่องแคล่วปราดเปรียวและสวยมาก เล่นเป็นชั่วโมงเลยอย่างหนักและเร็ว เพื่อจะดูอาการ hang ปรากฏว่าทำงัยก็ไม่ hang อืมม Apple ก็คือ Apple จริงๆ รูปโฉม Hi-so ยิ่งกว่าเดิม
.....เสียดายอย่างเดียวที่ถอด Memory card ไม่ได้ นี่เป็นเรื่องคอขาดบาดตายสำหรับคนที่ทำงานทางธุรกิจการเงินจริงๆ ที่ข้อมูลสำคัญต่างๆจะรั่วไม่ได้เด็ดขาด...ก็เห็นว่าทาง Apple ก็สนใจประเด็นนี้อยู่เหมือนกัน
ต่อไปอาจมีรุ่นที่ถอด Memory card หรืออย่างน้อยก็มี Slot ให้เสียบดึงข้อมูลออกมาก่อนส่งเครื่องเข้าศูนย์บริการได้ก็ยังดี connect แบบ Storage card ได้น่ะ งานนี้ได้มีนอกใจ Microsoft เหมือนกันสิน่า

?จี๊ดดด เลย.หนอยทำออกมาได้ Embed Memory นี่อ่ะ คุยกับเพื่อนๆเหมือนกันว่า ถ้าขืนเป็นแบบนี้คงเลิกใช้ Windows เสียที ไปใช้ Android ดีกว่า...เพราะ Version ใหม่ๆของเค้าก็มีทุกอย่างที่คนทำงานต้องการ
....World Mobile Congress ที่ Barcelona Spain เดือนกุมภานี้ รอดูความสามารถของ Chipset จากค่ายต่างๆก่อน รอดูท่าทีทั้ง Microsoft , Apple และทาง Google Android ดูอีกครั้งว่าตกลงจะ อะไร ยังงัย สนใจคนที่เค้าทำงานธุรกิจที่ต้องเก็บข้อมูลกันบ้างมั๊ย...
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 31 Oct 2010 16:06  

พี่ๆคร้าบ

พอดีกำลังจะซื้อมือถือใหม่ ชอบ htc ครับ

กำลังลังเลระหว่าง desire กับ HD2 อะครับ

ใจนึงชอบดีไซน์ของ HD2 อีกใจนึงก็ชอบความใหม่ของ desire

ไม่รู้อันไหนดีกว่ากัน พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

ใจนึงก็อยากใช้ Windows phone 7 แต่นานได้อีก

ปัจจุบันใช้ htc Pharos อยู่ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Phone Comment - ข้อมูลมือถือ แสดงความเห็น
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้
หน้า ก่อนหน้านี้  1, 2, 3 ... 20, 21, 22, 23  ถัดไป

ไปยังหัวข้อ: