Community แห่งนี้จะใช้งานได้ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2566

สยามโฟน ดอท คอม : ชุมชนผู้ใช้มือถือ
How to Root HTC Hero [Update for Hboot 1.76.007 & Rom 2.73.X]

หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตอบ: 28 / เข้าชม: 25423
ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบหัวข้อนี้
Translate this topic to English แสดงความเห็นเฉพาะสมาชิก ทวีตไปบนทวิตเตอร์ แชร์หน้านี้ไปบนเฟสบุค ดูกระทู้ก่อนหน้า :: ดูกระทู้ถัดไป
Author
Mobile Member
Year's Star

จังหวัด: กรุงเทพฯ
รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : How to Root HTC Hero [Update for Hboot 1.76.007 & Rom 2.73.X]
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 16:13  
ตอบโดยอ้างถึง  

How to Root HTC Hero Step-by-Step (Best for HBoot Version 1.76.0007 and Rom Version 2.73.X)

คำเตือน การ Flash Recovery มีความเสี่ยง กรุณายอมรับความเสี่ยงที่อาจเกิดจากความผิดพลาดในการทำนะครับ

1. โปรแกรมที่ต้องการ [Link Download อยู่ Reply ด้านล่างนะครับ]
• Android SDK
• HTC Sync
• Flashrec
• Superuser
• DroidSansWithThaiFontsv1.zip [สำหรับเครื่องนอกที่ไม่มีภาษาไทยครับ]
credit คุณ @chanwit จาก DroidSans
• Recovery Image
• Linda File manager (โหลดได้จาก Market ครับ)

* โปรแกรม SDK กับ HTC Sync ต้องติดตั้งก่อนทำนะครับ โดย SDK ให้เรา Unzip เอาไปไว้ในที่ๆจะเข้าถึงโดย Command Line ของ Windows ง่ายๆเช่น C:\ D:\ E:\ ส่วนของผมแตกไว้ที่ E:\ เวลาจะใช้ก็ E:\sdk\tools ครับ
* File Font และ Superuser ที่เราแตกออกมานั้นให้ copy เข้าไปใส่ใน sdk/tools/ ได้เลยนะครับ โดยจะได้ไฟล์ .ttf ทั้งหมด 6 ไฟล์และ Superuser.apk 1 ไฟลครับ

2. ก่อนอื่นเราต้องทำการ Fomat SD การ์ดก่อน โดยเข้าไปที่ Setting -> SD Card & Phone Storage แล้วเลือก Unmount SD Card จากนั้นก็กด Format SD Card แล้วก็กด Mount SD Card
* ขั้นตอนนี้ถ้าเกิด SD มีไฟล์อยู่ ให้เอาไฟล์เก็บไว้ในเครื่องก่อน หรือ หา SD Card อันอื่นมาใช้นะครับ

3. จากนั้นเราจะทำการใส่โปรแกรม Flashrec พร้อมกับ Image เอาไว้ใน SD Card โดยการที่เราจึง Notification Bar (แถบด้านบน ลงมา) กดที่ SD Card แล้วเลือก mount หลังจากนั้นก็โยนไฟล์เข้าไปได้เลยครับ ไม่ต้องสร้าง Folder อะไรเลยนะครับ พอเสร็จแล้วให้ดึงแถบ Notification ลงมากดที่ไป SD Card อีกทีแล้วเลือก Turnoff

4. เปิดโปรแกรม Linda File Manager เลือกไปที่ SD Card แล้วติดตั้งไฟล์ flashrec-1.1.2-20090909.apk โดยใช้ package Installer

5. เข้าไปที่โปรแกรม Flashrec ใน Program หลังจากเข้าไปแล้วให้กดที่ Backup รอจนเสร็จ

6. ขั้นตอนนี้จะเป็นการ Browse ไฟล์ Image ที่ชื่อ Recovery-RA-HERO-v1.2.2.img โดยเราจะแตะไปที่แทบ Addressที่อยู่ตรงกลางโปรแกรมแล้วพิมพ์ตามนี้นะครับ

/sdcard/Recovery-RA-HERO-v1.2.2.img

7. กดไปที่ Flash Recovery Image แล้วรอจนเสร็จ

8. ปิดโทรศัพท์โดยการกดปุ่มวางหูค้างแล้วกด Turn Off รอจนปิดสนิท หลังจากนั้นให้กดปุ่ม บ้าน(home)+ปุ่มเปิดเครื่อง(วางหู) ค้างไว้จนกระทั่งมีตัวอักษรเขียวๆ พื้นหลังสีดำจึงจะปล่อยได้ แล้วให้ดูตัวอักษรเขียวๆด้านล่างว่าใช่ Build : RA-HERO-v1.2.2 รึเปล่า ถ้าใช่ก็แสดงว่าเรา Flash Recovery เรียบร้อยแล้ว

9. ให้เลื่อน Track Ball มาที่ Nendroid v2.2 backup รอจนขึ้นว่า Backup Complete

10. ต่อมาให้เปิดหน้าจอ Command Line(cmd) ไปยัง Directory ที่เก็บ sdk\tools ไว้

11. เป็นการทำคำสั่งให้กับ Android โดยเราจำพิมพ์คำสั่งตามนี้
adb shell mount /system

adb push su /system/bin/ (จะขึ้นว่า xxx Kb/s แสดงว่า push เสร็จแล้ว)

adb shell chmod 4755 /system/bin/su

adb push Superuser.apk /system/app/ (เป็นการ push Superuser เข้าไปใน system)

adb shell reboot

*ในขึ้นตอนนี้เครื่องจะถูก reboot ให้รอจนว่าจะ boot เสร็จ
*อย่าเพิ่งปิด cmd นะครับ

12. ให้เลื่อนแถบ Notification ด้านบนลงมา แล้วกดที่ SD Card เลือก unmount

13. กลับไปที่หน้า cmd เมื่อตะกี้พิมพ์

adb shell

เราจะเห็นว่าจะเป็นรูป $ อยุ่ด้านหน้าแสดงว่าเราเข้ามาในเครื่องแล้ว
ให้เราพิมพ์
su

เราจะเห็นว่าบนหน้าจอ Hero เราจะมีหน้าจอดำๆถามว่า Wants to run: /system/bin/sh as root:root
ให้กดเลือกว่า Always Allow

กลับมาดูที่หน้าจอ cmd จะเห็นว่า $ ได้เปลี่ยนเป็น # แสดงว่าเราทำการ root เสร็จสมบูรณ์แล้ว

14. ขั้นตอนนี้ถ้าใครที่เป็นเครื่องนอกแล้วไม่มีภาษาไทยให้ทำตามนี้นะครับ
จากขั้นตอนที่แล้วเราจะเป็นว่ามันจะมี # อยู่ข้างหน้านะครับให้เราพิมพ์คำสั่ง

mount -oremount,rw /dev/block/mtdblock3/system

chmod 777 /system/fonts

หลังจากนั้นให้พิมพ์ exit จนกว่าจะกลับมาที่ path ของ windows เป็น sdk/tools ครับ
จากนี้จะเป็นการ push fonts เข้าไปให้ android นะครับให้พิมพ์หรือ copy

adb push DroidSans.ttf /system/fonts/DroidSans.ttf&&adb push DroidSans-Bold.ttf /system/fonts/DroidSans-Bold.ttf&&adb push DroidSerif-Regular.ttf /system/fonts/DroidSerif-Regular.ttf&&adb push DroidSerif-Bold.ttf /system/fonts/DroidSerif-Bold.ttf&&adb push DroidSerif-BoldItalic.ttf /system/fonts/DroidSerif-BoldItalic.ttf&&adb push DroidSerif-Italic.ttf /system/fonts/DroidSerif-Italic.ttf

ถ้าไม่ได้ให้พิมพ์แล้วทำทีละคำสั่งนะครับ
adb push DroidSans.ttf /system/fonts/DroidSans.ttf
adb push DroidSans-Bold.ttf /system/fonts/DroidSans-Bold.ttf
adb push DroidSerif-Regular.ttf /system/fonts/DroidSerif-Regular.ttf
adb push DroidSerif-Bold.ttf /system/fonts/DroidSerif-Bold.ttf
adb push DroidSerif-BoldItalic.ttf /system/fonts/DroidSerif-BoldItalic.ttf
adb push DroidSerif-Italic.ttf /system/fonts/DroidSerif-Italic.ttf

ถ้า push ได้ก็จะมี xxx kb/s เช่นเดียวกันการ push ในขั้นตอนก่อนหน้านี้ เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จ จากนั้นก็ให้ Reboot เครื่องได้เลยครับ

*ถ้าจะลง Keyboard ไทย เข้าเว็ปไปที่ www.cn.co.th/android ได้เลยครับ

สุดท้ายนี้
ขอขอบคุณ คุณ YSR จาก pdamobiz และ คุณ TheUnlockr จากเว็ป http://theunlockr.com/
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆครับ

ปล. หากรูปภาพหรือคำบรรยายไม่ Clear PM มาบอกหรือโพสบอกได้เลยนะครับ ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้ถ่ายในส่วนของใน Android มาครับ เผอิญกล้องไปเที่ยวครับ Laughing

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย gahomaster เมื่อวันที่ 10 Oct 2009 16:19; ทั้งหมด 2 ครั้ง
gahomaster
Year's Star

รายละเอียดสมาชิก - View user's profile
หัวข้อ : Re: How to Root HTC Hero [Update for Hboot 1.76.007 & Rom 2.73.X]
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 16:14  

Link Download สำหรับโปรแกรมที่ต้องใช้นะครับ

• Android SDK
• HTC Sync
• Flashrec
• Superuser
• DroidSansWithThaiFontsv1.zip [สำหรับเครื่องนอกที่ไม่มีภาษาไทยครับ] credit คุณ @chanwit จาก DroidSans
• Recovery Image

ปล. มันใส่ได้ไม่เกิน 10 Link อ่ะ
Nasz
Admin
Admin
Year's Star

จังหวัด: เชียงใหม่
หัวข้อ : Re: How to Root HTC Hero [Update for Hboot 1.76.007 & Rom 2.73.X]
วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 16:40  

ฮาๆ วันนี้แหละ จะมีหลายเครื่องเลยที่ หมดประกัน อิอิ

Font ใช้ของ HTC เลยก็ได้ครับ เค้าไม่ห่วง Wink
http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=286931
gahomaster
Year's Star

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 16:55  

ขอบคุณ คุณเบศมากครับผม

เดี๋ยวอาจจะมาเพิ่มเติมของส่วนในการอัพ Fonts ของ HTC ให้ครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 10 Oct 2009 18:05  

เหอะๆ ปีหน้าค่อยลองละกันครีบ -_-"
thkrit
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 15:25  

ขอบคุณคร๊าบ สำหรับวิธีการ Root
Pobrak
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 15:29  

อยากลองเหมือนกัน แต่ไม่กล้าอ่ะ
zetinal34
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 15:42  

ละเอียดมากเลยครับ เห็นแล้วอยาก ROOT เลย

ดันใช้ ROM 2.73.707.9 ก็ยังคงต้องรอต่อไป ROOTไม่ได้ T^T
gahomaster
Year's Star

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 18:16  

zetinal34 ผู้เขียน:
ละเอียดมากเลยครับ เห็นแล้วอยาก ROOT เลย

ดันใช้ ROM 2.73.707.9 ก็ยังคงต้องรอต่อไป ROOTไม่ได้ T^T

ที่เขียน 2.73.X คือ ROM ตระกูล 2.73 เป็นต้นไปสามารถ Root ได้ครับ

ลองดูครับถ้าอยาก Root มีอะไรสอบถามในนี้ได้ครับ
beuguest
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 11 Oct 2009 22:56  

push fontเข้าไปในเครื่องเรียบร้อยแล้ว แต่พอรีสตาร์ทเครื่องเสร็จ มันก็ยังอ่านไทยไม่ได้อยู่ดีT^Tมันเกิดอะไรขึ้นครับเนี่ย
gahomaster
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 03:22  

beuguest ผู้เขียน:
push fontเข้าไปในเครื่องเรียบร้อยแล้ว แต่พอรีสตาร์ทเครื่องเสร็จ มันก็ยังอ่านไทยไม่ได้อยู่ดีT^Tมันเกิดอะไรขึ้นครับเนี่ย

มีจำนวน xxx Kb/s ครบแล้วใช่ไหมครับ? เอ แปลกดีเหมือนกันเดี๋ยวผมลงหาข้อมูลเพิ่มนะครับ
beuguest
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 05:26  

ครบเรียบร้อยครับ ใช้linda เข้าไปดู/system/fonts ก็มีไฟล์ที่push ไปครบครับ
gahomaster
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 06:18  

ครบเรียบร้อยครับ ใช้linda เข้าไปดู/system/fonts ก็มีไฟล์ที่push ไปครบครับ

ลง Thai Keyboard แล้วอักษรขึ้นรึเปล่าครับ หรือเป็นตัวเหลี่ยม

ตอนนี้เครื่อง Locale ตั้งอยู่ที่อะไรเหรอครับ?
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 10:15  

gahomaster ผู้เขียน:

ที่เขียน 2.73.X คือ ROM ตระกูล 2.73 เป็นต้นไปสามารถ Root ได้ครับ

ลองดูครับถ้าอยาก Root มีอะไรสอบถามในนี้ได้ครับ

ลองแล้วอะครับ มันจะขึ้น backup fail ถ้าจะ flash เลยก้กดไม่ได้ ใช้วิธีธรรมดาก็จะ fail เช่นกัน ไม่สามารถบูทเข้า recovery ได้อะครับ

กำลังติดตาม http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=563256 อยู่ครับ

ถ้ามีอะไรคืบหน้าเดี๋ยวจะมาแจ้งนะครับ เพราะรู้สึกว่าเครื่องศูนย์ที่ไทยจะเป็น
ROM 2.73.707.9 เหมือนกันนะครับ

หากใครคิดหาทางออกได้ ช่วยด้วยนะครับ อยาก root ใจจะขาดแล้ว ฮ่าๆๆ

ขอบคุณครับ
Aida
Year's Star

จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 11:16  

รบกวนเรียนถามคุณ gahomaster

วิธีการดังที่ คุณ gahomaster กล่าวมานั้น ถ้าทำแล้วเราจะเป็น Root ถาวรเลยรึปล่าวครับ หรือว่า ถ้าต้องการเป็น root ต้อง su ก่อนเสมอครับ
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 14:31  

ลง Thai Keyboard แล้วอักษรขึ้นรึเปล่าครับ หรือเป็นตัวเหลี่ยม

ตอนนี้เครื่อง Locale ตั้งอยู่ที่อะไรเหรอครับ?

local english(Denmark)ครับ ไม่มีรีเจี้ยนไทยขึ้นมาแหะ ไทยคีบอร์fก็เหลี่ยมครับ
gahomaster
Year's Star

วันที่โพสท์ : 12 Oct 2009 19:17  

Anonymous ผู้เขียน:

ลองแล้วอะครับ มันจะขึ้น backup fail ถ้าจะ flash เลยก้กดไม่ได้ ใช้วิธีธรรมดาก็จะ fail เช่นกัน ไม่สามารถบูทเข้า recovery ได้อะครับ

กำลังติดตาม http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=563256 อยู่ครับ

ถ้ามีอะไรคืบหน้าเดี๋ยวจะมาแจ้งนะครับ เพราะรู้สึกว่าเครื่องศูนย์ที่ไทยจะเป็น
ROM 2.73.707.9 เหมือนกันนะครับ

หากใครคิดหาทางออกได้ ช่วยด้วยนะครับ อยาก root ใจจะขาดแล้ว ฮ่าๆๆ

ขอบคุณครับ

ครับผม รับทราบเป็นข้อมูลไว้ครับ เดี๋ยวผมลองหาข้อมูลดู แล้วมีอะไรจะมา Update ครับ
คือที่ทำไม่ผ่านคือตอน Flashrec ใช่ไหมครับ?

local english(Denmark)ครับ ไม่มีรีเจี้ยนไทยขึ้นมาแหะ ไทยคีบอร์fก็เหลี่ยมครับ

เหมือนเครื่องมันไม่อ่านไฟล์ใช่ไหมครับ

ลองรบกวนทำตั้งแต่ 14 อีกซักรอบนึง ไม่ทราบว่าตอนนั้นทำอยู่ในตอนที่เราเป็น Root แล้วใช่ไหมครับ? แล้วก็อยู่หน้าจอของ Screen Home ในเครื่อง Hero ใช่ไหมครับ ไม่ใช่หน้าจอ recovery นะครับตอนที่ทำ?

Aida ผู้เขียน:
รบกวนเรียนถามคุณ gahomaster

วิธีการดังที่ คุณ gahomaster กล่าวมานั้น ถ้าทำแล้วเราจะเป็น Root ถาวรเลยรึปล่าวครับ หรือว่า ถ้าต้องการเป็น root ต้อง su ก่อนเสมอครับ

ถาวรเลยครับ เป็นการ Root แบบถาวรเลยครับ แต่ก็สามารถทำ unroot ได้ครับผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2009 04:33  

ประมาณมันไม่อ่านไฟล์ จิงๆครับผม
ลองไปอีกสองรอบ แม่เจ้า ไฟล์มันมาอีกรวมของเก่าเป็นสามชุด >,<
เด๋วผมว่าจะลองดาวเกรดรอม แล้วรูทใหม่อีกรอบ แต่คงต้องรอสักพัก เพราะเพื่อนเอาพีซีไป
เหลือแต่mac ถ้ามีวิธีทำในterminal รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ ^^
gahomaster
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2009 07:15  

ประมาณมันไม่อ่านไฟล์ จิงๆครับผม
ลองไปอีกสองรอบ แม่เจ้า ไฟล์มันมาอีกรวมของเก่าเป็นสามชุด >,<
เด๋วผมว่าจะลองดาวเกรดรอม แล้วรูทใหม่อีกรอบ แต่คงต้องรอสักพัก เพราะเพื่อนเอาพีซีไป
เหลือแต่mac ถ้ามีวิธีทำในterminal รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ ^^

งืมมมม เดี๋ยวผมเช็คให้ละกันครับ เผื่อจะได้เขียนวิธีลง Font จาก HTC ด้วย
zetinal34
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2009 12:15  

[quote="gahomaster"]

ขอบคุณครับ

ครับผม รับทราบเป็นข้อมูลไว้ครับ เดี๋ยวผมลองหาข้อมูลดู แล้วมีอะไรจะมา Update ครับ
คือที่ทำไม่ผ่านคือตอน Flashrec ใช่ไหมครับ?

ใช่ครับ มันจะขึ้น back up fail, จะ flash เลยก็กดไม่ได้ครับ

ถ้าใช้วิธี ROOT แบบธรรมดามันก็จะ errorตอน reboot recovery image เช่นกันครับ

ขอบคุณครับ
gahomaster
Year's Star

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2009 12:23  

ครับผม

ตอนนี้คือ 2.73.707.9 = ยัง root ไม่ได้ครับ

ถ้ามีวิธีผมจะมา update ให้ทันทีเลยครับผม
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 13 Oct 2009 23:00  

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ ผมเพิ่งหัดใช้มือถือแบบนี้นะครับ
ผมไม่ทราบเลยว่า การ Root นั้น ทำแล้วจะได้อะไรครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ Very Happy
gahomaster
Year's Star

วันที่โพสท์ : 14 Oct 2009 11:17  

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ ผมเพิ่งหัดใช้มือถือแบบนี้นะครับ
ผมไม่ทราบเลยว่า การ Root นั้น ทำแล้วจะได้อะไรครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ Very Happy

การ Root นะครับ มันจะเหมือนการได้สิทธิ Admin ของ Windows อ่ะครับ จะจำเป็นในกรณีที่ต้องยุ่งเกี่ยวกับ /system/ ประมาณนั้นครับและจำเป็นในกรณีสำหรับบางโปรแกรมที่ต้องใช้สิทธิ Root ในการ Operation ครับผม
gahomaster
Year's Star

วันที่โพสท์ : 17 Oct 2009 23:57  

ROM จากเครื่อง ศุนย์ไทย Root ได้แล้วนะครับผม

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=572683

ตามเข้าไปดูเลยครับ ว่างๆจะมาแปลทำ Review ให้ครับผม
zetinal34
Year's Star

วันที่โพสท์ : 18 Oct 2009 10:15  

ROM จากเครื่อง ศุนย์ไทย Root ได้แล้วนะครับผม

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=572683

ตามเข้าไปดูเลยครับ ว่างๆจะมาแปลทำ Review ให้ครับผม

ขอบคุณครับ ในที่สุดก็ROOT ได้แล้ว ฮ่าๆๆๆ
korn69
Cool Member
Cool Member
Year's Star

จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
วันที่โพสท์ : 18 Oct 2009 19:37  

ขอบคุณครับ ในที่สุดก็ROOT ได้แล้ว ฮ่าๆๆๆ

ขอบคุณครับ
f man
ผู้มาเยือน

วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 01:02  

Very Happy Very Happy
n3fall
Year's Star

จังหวัด: ปทุมธานี
วันที่โพสท์ : 14 Jan 2010 21:44  

เครื่องผมเป็นเครื่องนอกก็ใช่วิธีนี้ครับ
mazaki_nao
Year's Star

จังหวัด: ชลบุรี
วันที่โพสท์ : 20 Mar 2010 10:20  

เข้าในส่วนของ adb shell mount /system ไม่ได้ครับ
แสดงผู้ตอบย้อนหลัง:   
หน้าแรกคอมมิวนิตี้ » Android Thailand Community - แอนดรอยด์ คอมมูนิตี้
ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบหัวข้อนี้

ไปยังหัวข้อ: